PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Chia sê phỏng vấn Mỹ lần đầu!

DoNguyen84
08-12-2016, 22:38
Hôm này 8/12/2016 mình đựoc lịch hẹn pv Mỹ ở 170 ngọc khánh HN. MÌnh dù di nhiều nước rồi châu âu,á,sin lọ kia. Nhưng chưa bao giờ thấy tam lý pv Mỹ áp lực như vậy, mọi người đi PV tâm lý rất mệt mỏi hơn cả đi thi đại học nhưng công nhận vào pv mới biết người Mỹ họ lanh lùng .
Họ chi hỏi người nhiều nhất là sang câu thứ 4. Như mình thì được hỏi 2 câu anh đi Mỹ làm gì(tl: tôi đi du lịch theo đoàn) Tại sao(tl: toi được công ty thửong do đạt kết quả công việc tốt) Hết 2 câu out trả visa khi không biết lý do tại sao nữa. Họ đưa cho tờ giấy với lý do không đủ tiêu chuẩn của luật di trú 214b. Hồ sơ không chứng minh được các hoạt động mình dự kiến vào Hoa kỳ. Với 2 câu hỏi trên thì họ không cho mình cơ hội trả lời mình đi Mỹ làm gì nhiêu.
Mình không biết có bạn nào như mình không. Hay co bạn nào có câu trả lời hay hơn nữa không.
Mình định xin lại vào mỹ vào tháng tới.

pug
09-12-2016, 23:33
Trường hợp bạn này khá giống mình, mình cũng phỏng vấn trượt hôm 7/12, mình đi dự hội thảo do công ty tài trợ, có xác nhận của công ty+ invitation letter mà họ không hỏi đến, chỉ hỏi dăm câu rồi đánh trượt cũng cùng lý do trên :(

Mình cũng định apply lại, chắc phải chủ động show cho họ các thông tin cần thiết, không biết lần 2 có bị soi gắt gao hơn không :(

DoNguyen84
10-12-2016, 05:36
Có lẽ bạn giống mình bị ông trọc đầu cho trượt roiif. Hôm bị đi nhiều người trượt không?

pug
10-12-2016, 09:03
hôm mình đi thì a đầu trọc cực dễ tính, ai đi là qua hết. mình gặp a đẹp trai, còn trẻ, anh này đánh trượt một loạt luôn :(

1a9
10-12-2016, 10:58
Theo mình thì nếu hồ sơ của hai bạn không có gì mới thì việc phỏng vấn lại có đến 90% trượt. Bạn ĐoNguyen vào của chuyên phỏng vấn visa Du lịch, thăm thân thông thường nếu công ty thưởng cho đi du lich thì theo group vd như Tenamyd, họ thưởng cho cả Đoàn như nhau nên visa Ok. Bạn theo chương trình thưởng lẻ mà công ty làm việc không uy tin thì chắc trượt visa là điều dễ hiểu. Bạn Pub vào cửa công tác và du học nên yêu cầu phỏng vấn cũng khác, nếu chỉ có xác nhận và thư mời mà trong hồ sơ không thể hiện trình độ học vấn, tên trường đại học uy tín hoạc tập đoàn lớn, hoặc tiếng anh ko tốt thì cũng không đậu visa. Bên xét duyệt có bộ tiêu chuẩn chung rồi.

DoNguyen84
10-12-2016, 13:21
Bạn cho mình zalo hoặc fb mình nc xin bạn chút share xin visa mỹ dc không mình định nộp lần nữa

Audioman71
22-12-2016, 06:38
Nếu bạn vẫn có ý định đi Mỹ thì nên nộp đơn xin lại ngay .
Nhớ hs khai thật chuẩn về thông tin
Giấy tờ chứng minh tài chính và liên quan đến công việc ( chứng minh bạn sẽ quay về VN )
Chuẩn bị các câu hỏi và các tình huống đế trả lời là OK

Yên Tâm và tự tin đi nhé ... Mình đi Mỹ 5 lần , xin Visa lần thứ 5 vẫn Tạch như thường mà .
Chúc thành công .

intel1985
24-12-2016, 14:34
Giấy tờ chứng minh tài chính và liên quan đến công việc ( chứng minh bạn sẽ quay về VN )

Yên Tâm và tự tin đi nhé ... Mình đi Mỹ 5 lần , xin Visa lần thứ 5 vẫn Tạch như thường mà .
Chúc thành công .
apply lại mỹ chưa anh

Audioman71
24-12-2016, 22:44
apply lại mỹ chưa anh

Chưa vì đợt này ở VN đang bận quá =D .

DoNguyen84
25-12-2016, 07:10
Công viêc tết bận quá nên để tháng 2-3 e apply lại

bibo81
30-12-2016, 23:05
Ôi giời, cùng tâm trạng hôm 7-12 đây, mình cũng vào cửa số 4, bạn đẹp trai có râu phỏng vấn, sau 5 câu hỏi mình bị tạch luôn.Nhưng mình lại bị dở hơi là sau khi say hi thì yêu cầu pv bằng tiếng Việt , thế là hỏi mấy câu tiếng Việt.
-Bạn đi Mỹ làm gì? Tôi đi du lịch
-Bạn đi bao lâu? Tối đa 3 tuần . ( ko biết có phải do từ tối đa này ko vì hồ sơ mình khai là 19 ngày )
-Bạn làm nghề gì? Tư vấn xây dựng
-Bạn đi từ đâu đến đâu? Từ San đến Los
-Tại sao lại đi từ San? Vì bay từ HN sang bờ Tây gần hơn.
-Bạn có người thân bên Mỹ ko? Ko
-Bạn đi theo tour hay tự đi? Tự đi
....
...
gõ gõ xong nói: Bạn k biết tiếng Anh làm sao bạn sang Mĩ được? XIn lỗi chúng tôi ko cấp visa cho bạn được.
Hết.

Cảm giác lần đầu tiên bị trượt về bị sốc luôn, hận cả nước Mỹ.:))
Chắc sẽ làm lại và pv lại vào dịp khác, thật buồn.

Nhưng suy ra, lý do mình trượt là đi các quốc gia yếu ko cần visa như Asian, độc thân, mặc dù mình làm chủ doanh nghiệp, chứng minh tài chính ok. bọn Mỹ thà giết nhầm còn hơn bỏ sót. Thế đấy. hận hận và hận.=))

bibo81
30-12-2016, 23:12
Có lẽ bạn giống mình bị ông trọc đầu cho trượt roiif. Hôm bị đi nhiều người trượt không?

Mình bị bạn trẻ râu râu

DoNguyen84
30-12-2016, 23:59
E mong dc trả lâu nhu vậy đấy !trR the toạch la dung rồi hầy

mientayhoangda
17-01-2017, 08:15
-Bạn đi theo tour hay tự đi? Tự đi
....
...
gõ gõ xong nói: Bạn k biết tiếng Anh làm sao bạn sang Mĩ được? XIn lỗi chúng tôi ko cấp visa cho bạn được.
Hết.

Bạn đi du lịch tự túc mà lại phỏng vấn bằng tiếng Việt là không ổn rồi.

DoNguyen84
09-02-2017, 23:43
Ha ha đúng la k ổn

sevenup024
10-02-2017, 10:22
Đã qua mỹ chưa bạn, phỏng vấn sao rồi

bibo81
17-02-2017, 00:38
Mình thì đã hỏi vài nơi tư vấn visa, họ nói lý do k biết tiếng Anh chỉ là cớ, vì hồ sơ của mình đi các nước ĐNA khá dầy, lý do là độc thân, độ tuổi nhạy cảm.
Mình mới có visa Úc, đang nghĩ xem có nên apply lại ko nữa, tâm lý vẫn sợ vụ trượt. Hoặc có thể join vào 1 tour Mỹ chăng?

AnnaLovesTravel
17-02-2017, 22:20
Mình phỏng vấn trượt năm ngoái, cũng anh đẹp trai có râu.

Mình vừa vào, anh ý hỏi "Em đi Mỹ làm gì", mình bảo "May I speak English?". Anh ý nhìn mình chằm chằm và bảo "It doesn't matter." Kiểu như có nói đc tiếng Anh thì cũng ko chắc đc visa đâu. Lần đó phỏng vấn rất thụ động, hỏi gì nói nấy. Mình đưa giấy tờ chứng minh thì anh ý còn bảo bạn đừng đưa nhiều giấy tờ cho tôi quá, cứ tập trung nói đi. Choáng. Nên đoạn cuối khi thấy anh ý gõ lạch cạch ko hỏi j thì mình cũng im luôn. Thế là tạch.

Năm nay mình mới phỏng vấn lại. Rút kinh nghiệm luyện tập cả 1 ngày trước khi đi phỏng vấn. Mình luyện trước tất cả những câu hỏi họ có thể hỏi. Và khi vào thì mình chủ động trình bày luôn. Và rút kinh nghiệm khi muốn đưa giấy thì hỏi trước bạn có muốn xem giấy này của tôi không. Mình phỏng vấn mất 10p, lâu nhất trong tất cả mọi người hôm ấy, chắc vì từng trượt. Nhưng cuối cùng lần này lại đc. Lúc đi ra thấy cả toà nhà như nở hoa.

Chúc các bạn pv tự tin, chủ động và thành công.

DoNguyen84
18-02-2017, 04:28
Bạn pv ơ hà nội ah? Thầy đầu năm nhiều nguoi đuọc thì phải

bibo81
18-02-2017, 23:38
Mình phỏng vấn trượt năm ngoái, cũng anh đẹp trai có râu.

Mình vừa vào, anh ý hỏi "Em đi Mỹ làm gì", mình bảo "May I speak English?". Anh ý nhìn mình chằm chằm và bảo "It doesn't matter." Kiểu như có nói đc tiếng Anh thì cũng ko chắc đc visa đâu. Lần đó phỏng vấn rất thụ động, hỏi gì nói nấy. Mình đưa giấy tờ chứng minh thì anh ý còn bảo bạn đừng đưa nhiều giấy tờ cho tôi quá, cứ tập trung nói đi. Choáng. Nên đoạn cuối khi thấy anh ý gõ lạch cạch ko hỏi j thì mình cũng im luôn. Thế là tạch.

Năm nay mình mới phỏng vấn lại. Rút kinh nghiệm luyện tập cả 1 ngày trước khi đi phỏng vấn. Mình luyện trước tất cả những câu hỏi họ có thể hỏi. Và khi vào thì mình chủ động trình bày luôn. Và rút kinh nghiệm khi muốn đưa giấy thì hỏi trước bạn có muốn xem giấy này của tôi không. Mình phỏng vấn mất 10p, lâu nhất trong tất cả mọi người hôm ấy, chắc vì từng trượt. Nhưng cuối cùng lần này lại đc. Lúc đi ra thấy cả toà nhà như nở hoa.

Chúc các bạn pv tự tin, chủ động và thành công.

Chúc mừng tình yêu, trong 1 năm qua tình yêu có thay đổi gì trong công việc ko? Trong hồ sơ khai lại ấy, hoặc trong paáport có đi thêm chỗ nào ko? Có thể nó căn cứ vào thay đổi rồi cho chăng?
Dù gì cũng chúc mừn nhé, tui vẫn bị ám ảnh. Haha

bibo81
18-02-2017, 23:39
Bạn pv ơ hà nội ah? Thầy đầu năm nhiều nguoi đuọc thì phải
Đợt rồi thấy bên vietravel nói 30 khách pv thì rớt hơn 20 mạng rồi. Đợt Tết Âm đó

AnnaLovesTravel
19-02-2017, 22:52
Tớ phỏng vấn sau tết âm, ở HN. Lần này may quá ko vào hàng anh đẹp trai.

DoNguyen84
20-02-2017, 01:37
Cho e sdt hoặc zalo viber e hỏi a chút về pv làn này dc k?

salormoon87
23-02-2017, 00:30
Minh cung bi danh rot y chang may ban, gio doc kinh nghiem moi thay tui minh rot deu co 1 dac diem chung la qua bi thu dong trong phong van hoi gia tra loi nay >.< mac du pp minh di rat nhiu gan het cuon cung bi rot, ma do minh yeu thik du lich thoi nen k nhat thiet la My nen sau khi rot My minh cam nguyen bo ho so nop Can thi dau, gio cung muon khi nao co thoi gian nop lai xin Mi thu xem sao, tu hoi sau khi rot My minh ghe di may nc khac cho da gio sap het trang pp luon T.T tinh t6 nay di Can, T8 di chau au ve roi pv lai thu xem sao

bibo81
04-03-2017, 02:44
Minh cung bi danh rot y chang may ban, gio doc kinh nghiem moi thay tui minh rot deu co 1 dac diem chung la qua bi thu dong trong phong van hoi gia tra loi nay >.< mac du pp minh di rat nhiu gan het cuon cung bi rot, ma do minh yeu thik du lich thoi nen k nhat thiet la My nen sau khi rot My minh cam nguyen bo ho so nop Can thi dau, gio cung muon khi nao co thoi gian nop lai xin Mi thu xem sao, tu hoi sau khi rot My minh ghe di may nc khac cho da gio sap het trang pp luon T.T tinh t6 nay di Can, T8 di chau au ve roi pv lai thu xem sao
Hồ sơ can của bạn gồm những gì vậy ban oi

quangnhuan
13-03-2017, 16:27
Mình xin đi du lịch tự túc, cũng ko có thư mời. Phỏng vấn đạt cả 2 cha con. Hỏi sơ sơ theo như khai trong form mẫu. Nói chung là hồ sơ tốt thì cho đi chứ phỏng vấn chỉ là khẳng định lại. Giấy tờ đem theo quá trời mà ko lấy cái nào ra hết.

Trước mình có 1 bé pv đi du học, lại yêu cầu đưa hết hồ sơ coi có được những gì. Rồi đánh rớt vì ko đủ điều kiện, còn khuyên về chuẩn bị thật tốt, chứ có nộp lại cũng rớt.

bibo81
22-03-2017, 00:40
Mình xin đi du lịch tự túc, cũng ko có thư mời. Phỏng vấn đạt cả 2 cha con. Hỏi sơ sơ theo như khai trong form mẫu. Nói chung là hồ sơ tốt thì cho đi chứ phỏng vấn chỉ là khẳng định lại. Giấy tờ đem theo quá trời mà ko lấy cái nào ra hết.

Trước mình có 1 bé pv đi du học, lại yêu cầu đưa hết hồ sơ coi có được những gì. Rồi đánh rớt vì ko đủ điều kiện, còn khuyên về chuẩn bị thật tốt, chứ có nộp lại cũng rớt.
Status của bạn là married, mọi người đa phần rớt vì single.
Chứ còn hồ sơ ai cũng tốt cả.

DoNguyen84
24-03-2017, 06:18
Em mới lập gia đình rồi muốn apply lại lần nữa đi chơi cho biết Mỹ như thế nào rồi về bế con.
Dự định tháng 4 apply lại xem đựoc không. Có tiền đi chơi cũng khó thật

meca_8890
15-04-2017, 12:03
Em mới lập gia đình rồi muốn apply lại lần nữa đi chơi cho biết Mỹ như thế nào rồi về bế con.
Dự định tháng 4 apply lại xem đựoc không. Có tiền đi chơi cũng khó thật

Bạn đã pvan lại chưa?

DoNguyen84
16-04-2017, 23:57
Đầu tháng 5 pv lại đây ban có j zalo nc chia sẻ 0936286028 . Bạn nhé
Ban nộp chưa

meca_8890
18-04-2017, 10:09
mình chưa, chắc vài tháng nữa mới nộp lại, status vẫn là single nên k biết thế nào hix Bạn pvan xong có gì chia sẻ cho bà con biết với nhé

vntrueloves
18-04-2017, 13:57

Chúc thành công .

Oạch, bác Audioman71 đi Mỹ nhiều thế vẫn toạch lần thứ 5 à? sao thế bác?
Em đang ung dung với quy định xin gia hạn visa qua bưu điện sau khi hết hạn 4 năm, đùng 1 cái nó chỉ cho gia hạn với visa hết hạn 12 tháng, nên tháng 2/2017, vô tình đọc thấy quy định mới, 2 vc em phải làm thủ tục gia hạn, còn đúng 2 ngày hết hạn :(, 10h đêm tự chụp ảnh, 12h đêm khai visa online như ăn cướp.

Cho 2 nhóc đi p.vấn, nó chỉ hỏi bố mẹ: thế 2vc mày đi tự túc, đã có visa chưa? mày có cho con mày đi làm con nuôi bên Mỹ không?

meca_8890
29-07-2017, 14:09
@DoNguyen84: bạn pv thế nào rồi?

minhielts
11-08-2017, 00:36
Thay topic visa My dong vui qua nen xin Chia se voi dien dan ve truong hop Cua minh.

Phòng Vân lan dau thang 12/2014, van nho nhu in pv luc 2.40, minh la nguoi cuoi cung.
Luc do la mot co nguoi Mỹ tóc vàng, hoi dam nguoi Phòng van minh. Lay dau van tay minh va sau do Hoi minh Tòng cong 12 cau:
1) Di My Lam gi?
2) co nguoi than khong?
3) nguoi than la ai? Quan he the nao?
4) di trong Bao Lau?
5) Lich Trinh Chi tiet chuyen dì?
6) ai Chi tra chuyen di?
7) tong Chi phi du Dinh la Bao nhieu Tien?
8) co gia Dinh Chua?
9) co con cai Khong?
12) di nuoc ngoai nhieu Chua?
10) co tai San, nha Cua o vn ko?
11) tai Sao Lai co nhieu so tai khoan ngan hang nhu vay?
HAVE A NICE TRIP TO AMERICA. Va Dua minh to giay de queo trai va ghi dia Chi de gui pasport ve nhà.
Mot ki niem that dep va mot cuoc Phòng van rat rat vui. Minh Vân Nho mai cach CO pv Dua to giay ghi Dia chi va nu cuoi that tuoi voi minh "CongRatulations! HAVE A NICE TRIP TO THE USA"
So Luoc ve ban than vao Thoi diem ay: doc than, nam, 30t, Chi di duoc TLAN, MALAY, SINGAPORE, CAMBODIA, INDONESIA, HONGKONG.
Sau nay doc tren mang va Nghe nhieu nguoi noi THI moi biet Cô nguoi Mỹ tóc vang hoi dam dam nguoi Phòng van tôi là CO hoi nhieu cau hoi nhat va Nghe nói là danh rot khá nhieu Nguoi.
Trong luc pv, minh noi chuyen voi Cô khá vui ve va hoan toan bang tieng Anh.
Hy vong thong tin tren giup nhung Ban sap pv co the Chuan bi tot hon ve tam Lý cung nhu tra Loi cau hoi Phòng Vân.
Thân
Xin loi vi minh xai phone va danh tieng Việt go dau rat cham, nen danh ko dau.

CaVicu
19-10-2017, 16:11
Chia sẽ với các bác trường hợp của em, mới phỏng vấn hôm qua ngày 18/10/2017.

*** Em xin chia sẽ luôn xíu kinh nghiệm làm Visa và phỏng vấn:

1. Khai đơn DS160 em khai xong lâu rồi do rảnh rỗi ấy mà nên làm chơi (6/8/2017), mất khoảng hơn 1 tiếng để hoàn thành cái đơn này. Lúc đó xin Visa Canada hết tiền nên làm biếng không đi đóng tiền phí Visa ở bưu điện.

2. Khi có tiền em đi đóng phí Visa ở bưu điện Quận 5, (12/10/2017). Qua trưa hôm sau (13/10/2017) em vào website lấy lịch hẹn phỏng vấn lúc 10:45 AM ngày 18/10/2017. Hẹn xong mới thấy ngu vì trùng lịch thi đấu hội thao. Dời hay hủy thì không muốn nên thôi chấp nhận, không kịp giờ phỏng vấn thì bỏ, hẹn lại. He he he

3. Tới bữa phỏng vấn, quất mấy sét cầu lông rồi chạy thẳng qua LSQ luôn. Mồ hôi nhễ nhại, chạy qua Bệnh viện nhi đồng I gửi xe(Đối diện LSQ có đường Lê Văn Hựu giao với Nguyễn Du, 5K cho 1 chiếc xe máy).

4. Trước hoặc sau giờ hẹn tầm 15 phút nó sẽ cho vào:
-Gặp mấy chị xinh đẹp mặc đồ như nhân viên bán cafe màu cam kiểm tra Passport và giấy hẹn đã in ra. Tách riêng giấy hẹn kẹp PP. Cho vào trong phòng soi chiếu an ninh.
- Bỏ điện thoại, chìa khóa vào khay. Giấy tờ thì cầm qua. Trả lại chìa khóa. Họ giữ giùm điện thoại và phát lại cho cái thẻ giữ đồ to hơn bàn tay. Lúc đó chả hiểu nhét cái thẻ đó ở đâu. Khó chịu tập 1.
- Vào tiếp gặp 1 chị bên phía tay phải đưa PP và giấy hẹn cho dán mã vạch vào phía sau PP, hỏi tên gì. Lúc này có 1 cụ bà lớn tuổi chen vào nộp trước, bà chị đó nói bà phải sếp hàng đó là văn hóa Mỹ, mình nói khống sao đâu. Bên đó họ không phân biệt già cả mà ai xếp hàng trước thì vào trước.
-Tiếp tục vào trong gần khu vực phỏng vấn, cùi bắp. Gặp mấy em nữ người Việt Nam, mặt như Shit, đăm chiêu khó chịu. Hỏi mình đi làm gì? Thấy ghét trả lời TAO ĐI DU LỊCH, nó đòi hình thẻ-> đưa ngay hình lừa tình mặt đẹp trai lúc xưa. Nó lật lật PP thấy mấy cái Visa cũ có hình mình chụp bảo hình cũ. Chụp quá 3 tháng (Vì cái visa Ai Cập và Anh được cấp hồi tháng 5). Nó yêu cầu phải cung cấp lại hình mới trước 11h Am hoặc quay lại sau buổi trưa. Éo, lúc này nóng máu thật sự. Đm hình anh mới chụp chưa quá 6 tháng. Vậy mà cũng không chịu. M..o...a. Ba la la la. Nó đưa cho cái tờ giấy nói bổ sung gấp hình thẻ- tờ giấy này để bảo vệ cho vào cổng. Ôi VL. Điên máu quá, hét lên mọi người điều nghe thấy. Thôi thì cũng đi chụp hình.

Đành chạy ra ngoài lấy xe máy chạy qua Bên Thảo Cầm Viên, rẽ phải là thấy tiệm chụp hình, cỡ 5x5. Bên tiệm nó biết mình đang cần gấp nên quất 50K cho 4 tấm (Chắc có quan hệ với LSQ). Mà thui cũng được. Hình cũng đẹp trai sáng sủa nên thôi. Móc ví thấy còn đúng 130K. Nghe nói lỡ đậu phải đóng tiền gửi EMS thư về nơi ở. Nếu không đủ chắc quê lắm, mà chưa có Visa mà đã vội nghĩ đến chuyện gửi thư EMS. Ở ngoài đối diện LSQ có nhiều cò sẽ chở mình đi chụp hình, giá cả em pó tay. Em có xe máy nên cứ thế mà quất.

- Quay lại LSQ với tốc độ tên lửa. Chỉ còn đúng 1 phút. Bảo vệ nhìn đồng hồ, tặc lưỡi kêu vào đi, vẫn phải kiểm tra an ninh. Đi thẳng vào khu lấy dấu vân tay.
- Có 1 chị người Mỹ, đầu tiên 4 ngón tay trái, 4 ngón tay phải, cuối cùng 2 ngón cái. Thế là xong. Qua ghế ngồi đợi. Sẽ có tụi nhân viên Việt Nam điều phối xếp hàng, chưa tới lượt thì cứ ngồi ghế đợi. Y như ghế nóng vậy. Mặt mũi ai lúc phỏng vấn cũng đỏ bừng. Y như lần đầu tiên làm chuyện ấy.. Mình là người cuối cùng nên ngồi riêng 1 ghế. Cảm giác cũng run run nhưng cố tỏ ra bình tĩnh. Rớt thì thôi tốn 3,7 tr chứ có gì đâu mà sợ mấy đứa đó. Kệ bà nó đi. Rồi ngồi hỏi chuyện mấy ngừời đợi đối diện cho vui.

5. Phỏng vấn
Có 7 ô phỏng vấn xếp chéo khoa học. Có 1 em Mỹ trắng đẹp ở ô ngoài dễ thương, toàn hỏi tiếng Việt, nhẫ nhặn lắm-> Toàn cho rớt. 5 anh nam mặt khó chịu. 1 em da đen ngồi ô cuối phía trong. Nếu đông quá thì sẽ phân bổ thêm 1 em chỗ lấy dấu vân tay.
- Nhìn bà con ăn mặt lịch sự, có 1 anh trai ăn mặc như diễn viên chắc dưới 30 tuổi, nhìn mà phát thèm chứ nói gì mấy em gái. ở ô em Mỹ xinh. Hỏi mấy câu-> tạch. Đỏ mặt ra về.
- Mấy chị gái nhìn như diễn viên cũng tạch, đi du học cùng người lớn cũng tạch, đi thăm con, thăm anh em, mời qua giao lưu hội thảo, mấy cô chú dưới miền Tây lên xin đi thăm người thân, đi cùng gia đình...-> tạch hết. Ui lúc này thấy nóng máu, mặt cũng bắt đầu co thắc.
- Quan sát từ lúc vào 11:05 tầm 200 người, mà chỉ có mấy người được giữ lại PP. Còn lại mang PP về tạch hết.
Trước em phỏng vấn có 1 bác lớn tuổi đi du lịch cũng đậu, nhưng bác ấy xin lại PP để đi Đức vào chiều ngày mai, thằng Mễ gọi 1 em người Việt Nam vào bàn luận xí xa xí xỏm. Cuối cùng nói OK, đi xong về rồi quay lại dán Visa. Tới phiên em...

Em được vào cuối cùng, gặp anh Mỹ trắng, có rớt cũng an lòng vì anh ấy khá đẹp trai, và là dân Mỹ: Đưa PP xuống khe, nó nhận xong hỏi đúng 2 câu.
- Mày đi làm gì ?
-> Tao đi du lịch
- Uhm.uhm...Mày đi bao lâu ?
-> 2 tuần
- Uhm, suy nghĩ, dm,db, vl, sml... MÀY ĐƯỢC CẤP VISA. CHÀO MỪNG MÀY ĐẾN MỸ. CHÚC VUI
-> OK. Cảm ơn anh.

Xong quay ngoắc 180 độ không thèm nhìn nó. Nó nói mày về đi. PP sẽ gửi đến nhà từ 2-4 ngày. Lúc này lòng mừng thầm vì không tốn tiền gửi EMS. Cảm giác mừng hơn đậu Visa.

* Nhìn bà con đi phỏng vấn ai cũng đẹp đẽ, sàng điệu. Chỉ có em là thê thảm nhất: áo thun, dép lê, quần tây, mồ hôi nhễ nhại, tóc tai cũng tạm...

Đúc kết lại:
- Nên và Phải có lịch sử đi du lịch nhiều nước nếu muốn tự xin đi du lịch.
- Khai trung thực, rõ ràng trong mẫu DS160.
- Phỏng vấn nói mạch lạc, rõ ràng, không giấu diếm hay quá chảnh đút tay vào túi quần (1 anh tự tin nói tiếng Anh như gió như bản xứ, nói tầm 5 phút cho tạch ). Chọn PV tiếng Việt cho an toàn.
- Thái độ bất cần 1 xíu. Chả có gì phải sợ tụi nó. Không cho thì đi nước khác.

Giữ lại PP là đậu, còn trả ra là rớt. Nên em có thể ước chừng 200 người thì đậu tầm 10 người thôi ạ. Vì em có ngồi quan sát vào thời điểm ngày hôm nay.
Trên đây là kinh nghiệm của em. Bà con nào muốn hỏi thì em tư vấn hết. Em đã tự xin Canada, Anh, Châu âu, Úc, NZ, Japan, Đài Loan, Ai Cập...Với mức lương 5tr và không có tài sản gì ngoài sổ tiết kiệm mượn.

LH: Facebook Cao Việt Cường Cavicu

decon
20-11-2017, 13:05

Cụ CVC mở topic "Chia sẻ bí kíp phỏng vấn US đậu 99.99%" đi ạ!

bibo81
21-11-2017, 01:56
Bạn đó lịch sử đi nhiều, hơn nữa cũng kèm theo cả yếu tố may mắn.

CaVicu
22-11-2017, 16:50
Chắc em nghe lời mở liền ạ...

Bạn đó lịch sử đi nhiều, hơn nữa cũng kèm theo cả yếu tố may mắn.
Cũng có chiến lược dài hơi bác à, cố gắng và kèm theo may mắn, vì giấc mơ Mỹ.

bibo81
23-11-2017, 00:59
Chắc em nghe lời mở liền ạ...

Cũng có chiến lược dài hơi bác à, cố gắng và kèm theo may mắn, vì giấc mơ Mỹ.
Mình bị trượt Mỹ 2 lần rồi, sau 2 lần thì có visa Úc, Nhật , Eu. Chắc cầy thêm UK, Newzealand và Canada rồi apply lại Mỹ.

CaVicu
23-11-2017, 16:18
Mình bị trượt Mỹ 2 lần rồi, sau 2 lần thì có visa Úc, Nhật , Eu. Chắc cầy thêm UK, Newzealand và Canada rồi apply lại Mỹ.

Có Úc, Nhật, EU rồi thì khả quan lắm bác à. Cố gắng lên chúc bác may mắn

federalvn
23-11-2017, 16:45

Tự tin lên bác, hồ sơ em không được như bác mà còn apply cho cả nhà ok hôm vừa rồi xong!

bibo81
23-11-2017, 17:35
Có Úc, Nhật, EU rồi thì khả quan lắm bác à. Cố gắng lên chúc bác may mắn

Mình đang tính đi thêm Eu lần 2 và UK năm tới vì cũng thích uqay lại và them được Visa UK rồi mới apply lại Mỹ.

reddevil_99
28-11-2017, 15:44
Sáng nay mình mới phỏng vấn visa Mỹ du lịch tự túc ở LSQ Saigon, và đậu. Thanks các bạn trên Phượt đã chia sẻ kinh nghiệm. Theo như sáng nay mình thấy thì không đông người phỏng vấn lắm: chủ yếu là xin visa du học, mấy cô bác lớn tuổi thăm thân...
Sau khi xếp hàng ở ngoài - qua cửa an ninh (gửi lại điện thoại)- dán mã vach sau PP- xếp hàng lấy dấu vân tay- vô xếp hàng tiếp để chờ phỏng vấn (ko ra ghế ngồi chờ, ko lấy số gì cả), có 6 cửa phỏng vấn (số 3: 1 người Hàn, số 4: ông Tây hói đầu, râu quai nón, 5: ông Tây nữa, 6: cô Tây toc vàng, trẻ….số 2 và số 7 ko thấy do đang xếp hành chờ pvan nên ko ngó nghiên đc) có 1 thanh niên áo cam sẽ điều phối xếp hàng: chỉ có 2 người (1 đang bị phỏng vấn và 1 đứng chờ phía sau) thôi.
Mình vô ô thứ 4: ông người Hàn. Sau khi chào bằng tiếng Việt và đưa passport, các câu hỏi như sau:
- Đi Mỹ làm gì (tiếng Việt-TV)?
- Đi bao lâu (TV)?
- Đã đi những nc nào rồi? (TV) – Kể tên các nc và nói mới có visa Canada
- Tại sao đi Canada?– Mình trả lời có bạn ở Toronto
- E làm cty này đc bao lâu?
- E có biết nói tiếng Anh ko (vẫn nói T.Việt)? Mình nói có
- Do you have relative in US?
- Do you have relative in Canada? – (câu hỏi này confirm lại câu hỏi tại sao ở trên)
- Where are your parents? Câu này mình nghe ko rõ lắm, ảnh nhấn mạnh ở Việt Nam ak? Mình trả lời Yes
Rồi ảnh nói : your visa is approved. Không xem hay hỏi bất kỳ giấy tờ gì
Mình: thank you, have a nice day.
Ảnh: you too
Không còn đưa giấy màu xanh thần thánh nữa. Quẹo ra lấy đồ về thôi.
Như các bạn khác đã chia sẻ: khi phỏng vấn cứ tự tin, trả lời to, cứ mặt VO mà nhìn (dù họ chỉ nhìn màn hình máy tính), trả lời đúng như những gì đã khai trong form DS160 và dự tính sẽ đi những đâu trên đất Mỹ. Hình như khi phỏng vấn sẽ có 1 hay 2 câu hỏi VO sẽ hỏi để confirm lại câu trả lời lần trc của mình.

federalvn
28-11-2017, 19:35
Chúc mừng nhé :)

Sáng nay mình mới phỏng vấn visa Mỹ du lịch tự túc ở LSQ Saigon, và đậu. Thanks các bạn trên Phượt đã chia sẻ kinh nghiệm....

reddevil_99
29-11-2017, 08:42
Chúc mừng nhé :)

Thanks bác :)

bibo81
01-03-2018, 02:11
Sướng nhỉ, có ai như mình rớt 2 lần Us ko?:))

Momangquanhnam
18-04-2018, 08:02
Các bạn cho mình hỏi apply visa du lịch tự túc đi Mỹ có cần booking vé máy bay, khách sạn, mua bảo hiểm.... trước không?
Một bộ hồ sơ đầy đủ trọn vẹn bao gồm những gì?
Cảm ơn các bạn nhiều nhé!

Meocon60
18-04-2018, 10:12
Các bạn cho mình hỏi apply visa du lịch tự túc đi Mỹ có cần booking vé máy bay, khách sạn, mua bảo hiểm.... trước không?
Một bộ hồ sơ đầy đủ trọn vẹn bao gồm những gì?
Cảm ơn các bạn nhiều nhé!

Không cần mua bảo hiềm, booking ks, vé máy bay gì cả, Không chắc có được visa đâu mà mua.
Hồ sơ trọn vẹn rất đơn giản, vô cùng giản dị là điền đầy đủ, rõ ràng form DS-160. Những giấy tờ chứng minh tài chánh cầm theo bản chính = nhà, villa, chứng khoáng, tiền gởi ngân hàng , hình ảnh, pasport cũ ..... cầm theo khi đi pv. CO cầm xem thì bạn đưa ra , CO muốn xem mà bạn không có là xong , không còn hy vọng gì cả.

sonle77
18-04-2018, 16:45
Thật ra khi xem tờ khai 160 là họ đã kết luận đến 90% là cấp hay không cấp visa rôi.

Mình pv 2 lần, mỗi lần hỏi 3 câu là đậu: Đi làm gì, bao h đi, ở bn ngày? hết.

bopbi
17-06-2018, 16:08
Đến mỹ mà các thánh chê họ lạnh lùng thì đủ hiểu rồi :) Cả nhà đến chỉ hỏi 1 vài câu đi đâu, làm gì, done luôn, chả có thgian show giấy tờ chuẩn bị đâu. Đi du lịch mà 1 mình lại công việc bình thường khả năng cao bị đánh giá ở lại

bopbi
17-06-2018, 16:09
Thật ra khi xem tờ khai 160 là họ đã kết luận đến 90% là cấp hay không cấp visa rôi.

Mình pv 2 lần, mỗi lần hỏi 3 câu là đậu: Đi làm gì, bao h đi, ở bn ngày? hết.

Chuẩn quá, việc pv chỉ là bước cuối

bopbi
17-06-2018, 16:17

1. Khai đơn DS160 em khai xong lâu rồi do rảnh rỗi ấy mà nên làm chơi (6/8/2017), mất khoảng hơn 1 tiếng để hoàn thành cái đơn này. Lúc đó xin Visa Canada hết tiền nên làm biếng không đi đóng tiền phí Visa ở bưu điện.

2. Khi có tiền em đi đóng phí Visa ở bưu điện Quận 5, (12/10/2017). Qua trưa hôm sau (13/10/2017) em vào website lấy lịch hẹn phỏng vấn lúc 10:45 AM ngày 18/10/2017. Hẹn xong mới thấy ngu vì trùng lịch thi đấu hội thao. Dời hay hủy thì không muốn nên thôi chấp nhận, không kịp giờ phỏng vấn thì bỏ, hẹn lại. He he he

3. Tới bữa phỏng vấn, quất mấy sét cầu lông rồi chạy thẳng qua LSQ luôn. Mồ hôi nhễ nhại, chạy qua Bệnh viện nhi đồng I gửi xe(Đối diện LSQ có đường Lê Văn Hựu giao với Nguyễn Du, 5K cho 1 chiếc xe máy).

4. Trước hoặc sau giờ hẹn tầm 15 phút nó sẽ cho vào:
-Gặp mấy chị xinh đẹp mặc đồ như nhân viên bán cafe màu cam kiểm tra Passport và giấy hẹn đã in ra. Tách riêng giấy hẹn kẹp PP. Cho vào trong phòng soi chiếu an ninh.
- Bỏ điện thoại, chìa khóa vào khay. Giấy tờ thì cầm qua. Trả lại chìa khóa. Họ giữ giùm điện thoại và phát lại cho cái thẻ giữ đồ to hơn bàn tay. Lúc đó chả hiểu nhét cái thẻ đó ở đâu. Khó chịu tập 1.
- Vào tiếp gặp 1 chị bên phía tay phải đưa PP và giấy hẹn cho dán mã vạch vào phía sau PP, hỏi tên gì. Lúc này có 1 cụ bà lớn tuổi chen vào nộp trước, bà chị đó nói bà phải sếp hàng đó là văn hóa Mỹ, mình nói khống sao đâu. Bên đó họ không phân biệt già cả mà ai xếp hàng trước thì vào trước.
-Tiếp tục vào trong gần khu vực phỏng vấn, cùi bắp. Gặp mấy em nữ người Việt Nam, mặt như Shit, đăm chiêu khó chịu. Hỏi mình đi làm gì? Thấy ghét trả lời TAO ĐI DU LỊCH, nó đòi hình thẻ-> đưa ngay hình lừa tình mặt đẹp trai lúc xưa. Nó lật lật PP thấy mấy cái Visa cũ có hình mình chụp bảo hình cũ. Chụp quá 3 tháng (Vì cái visa Ai Cập và Anh được cấp hồi tháng 5). Nó yêu cầu phải cung cấp lại hình mới trước 11h Am hoặc quay lại sau buổi trưa. Éo, lúc này nóng máu thật sự. Đm hình anh mới chụp chưa quá 6 tháng. Vậy mà cũng không chịu. M..o...a. Ba la la la. Nó đưa cho cái tờ giấy nói bổ sung gấp hình thẻ- tờ giấy này để bảo vệ cho vào cổng. Ôi VL. Điên máu quá, hét lên mọi người điều nghe thấy. Thôi thì cũng đi chụp hình.

Đành chạy ra ngoài lấy xe máy chạy qua Bên Thảo Cầm Viên, rẽ phải là thấy tiệm chụp hình, cỡ 5x5. Bên tiệm nó biết mình đang cần gấp nên quất 50K cho 4 tấm (Chắc có quan hệ với LSQ). Mà thui cũng được. Hình cũng đẹp trai sáng sủa nên thôi. Móc ví thấy còn đúng 130K. Nghe nói lỡ đậu phải đóng tiền gửi EMS thư về nơi ở. Nếu không đủ chắc quê lắm, mà chưa có Visa mà đã vội nghĩ đến chuyện gửi thư EMS. Ở ngoài đối diện LSQ có nhiều cò sẽ chở mình đi chụp hình, giá cả em pó tay. Em có xe máy nên cứ thế mà quất.

- Quay lại LSQ với tốc độ tên lửa. Chỉ còn đúng 1 phút. Bảo vệ nhìn đồng hồ, tặc lưỡi kêu vào đi, vẫn phải kiểm tra an ninh. Đi thẳng vào khu lấy dấu vân tay.
- Có 1 chị người Mỹ, đầu tiên 4 ngón tay trái, 4 ngón tay phải, cuối cùng 2 ngón cái. Thế là xong. Qua ghế ngồi đợi. Sẽ có tụi nhân viên Việt Nam điều phối xếp hàng, chưa tới lượt thì cứ ngồi ghế đợi. Y như ghế nóng vậy. Mặt mũi ai lúc phỏng vấn cũng đỏ bừng. Y như lần đầu tiên làm chuyện ấy.. Mình là người cuối cùng nên ngồi riêng 1 ghế. Cảm giác cũng run run nhưng cố tỏ ra bình tĩnh. Rớt thì thôi tốn 3,7 tr chứ có gì đâu mà sợ mấy đứa đó. Kệ bà nó đi. Rồi ngồi hỏi chuyện mấy ngừời đợi đối diện cho vui.

5. Phỏng vấn
Có 7 ô phỏng vấn xếp chéo khoa học. Có 1 em Mỹ trắng đẹp ở ô ngoài dễ thương, toàn hỏi tiếng Việt, nhẫ nhặn lắm-> Toàn cho rớt. 5 anh nam mặt khó chịu. 1 em da đen ngồi ô cuối phía trong. Nếu đông quá thì sẽ phân bổ thêm 1 em chỗ lấy dấu vân tay.
- Nhìn bà con ăn mặt lịch sự, có 1 anh trai ăn mặc như diễn viên chắc dưới 30 tuổi, nhìn mà phát thèm chứ nói gì mấy em gái. ở ô em Mỹ xinh. Hỏi mấy câu-> tạch. Đỏ mặt ra về.
- Mấy chị gái nhìn như diễn viên cũng tạch, đi du học cùng người lớn cũng tạch, đi thăm con, thăm anh em, mời qua giao lưu hội thảo, mấy cô chú dưới miền Tây lên xin đi thăm người thân, đi cùng gia đình...-> tạch hết. Ui lúc này thấy nóng máu, mặt cũng bắt đầu co thắc.
- Quan sát từ lúc vào 11:05 tầm 200 người, mà chỉ có mấy người được giữ lại PP. Còn lại mang PP về tạch hết.
Trước em phỏng vấn có 1 bác lớn tuổi đi du lịch cũng đậu, nhưng bác ấy xin lại PP để đi Đức vào chiều ngày mai, thằng Mễ gọi 1 em người Việt Nam vào bàn luận xí xa xí xỏm. Cuối cùng nói OK, đi xong về rồi quay lại dán Visa. Tới phiên em...

Em được vào cuối cùng, gặp anh Mỹ trắng, có rớt cũng an lòng vì anh ấy khá đẹp trai, và là dân Mỹ: Đưa PP xuống khe, nó nhận xong hỏi đúng 2 câu.
- Mày đi làm gì ?
-> Tao đi du lịch
- Uhm.uhm...Mày đi bao lâu ?
-> 2 tuần
- Uhm, suy nghĩ, dm,db, vl, sml... MÀY ĐƯỢC CẤP VISA. CHÀO MỪNG MÀY ĐẾN MỸ. CHÚC VUI
-> OK. Cảm ơn anh.

Xong quay ngoắc 180 độ không thèm nhìn nó. Nó nói mày về đi. PP sẽ gửi đến nhà từ 2-4 ngày. Lúc này lòng mừng thầm vì không tốn tiền gửi EMS. Cảm giác mừng hơn đậu Visa.

* Nhìn bà con đi phỏng vấn ai cũng đẹp đẽ, sàng điệu. Chỉ có em là thê thảm nhất: áo thun, dép lê, quần tây, mồ hôi nhễ nhại, tóc tai cũng tạm...

Đúc kết lại:
- Nên và Phải có lịch sử đi du lịch nhiều nước nếu muốn tự xin đi du lịch.
- Khai trung thực, rõ ràng trong mẫu DS160.
- Phỏng vấn nói mạch lạc, rõ ràng, không giấu diếm hay quá chảnh đút tay vào túi quần (1 anh tự tin nói tiếng Anh như gió như bản xứ, nói tầm 5 phút cho tạch ). Chọn PV tiếng Việt cho an toàn.
- Thái độ bất cần 1 xíu. Chả có gì phải sợ tụi nó. Không cho thì đi nước khác.

Giữ lại PP là đậu, còn trả ra là rớt. Nên em có thể ước chừng 200 người thì đậu tầm 10 người thôi ạ. Vì em có ngồi quan sát vào thời điểm ngày hôm nay.
Trên đây là kinh nghiệm của em. Bà con nào muốn hỏi thì em tư vấn hết. Em đã tự xin Canada, Anh, Châu âu, Úc, NZ, Japan, Đài Loan, Ai Cập...Với mức lương 5tr và không có tài sản gì ngoài sổ tiết kiệm mượn.

Có bí kíp xin visa canada online rồi mà :))

paradox
20-07-2018, 11:26
Sướng nhỉ, có ai như mình rớt 2 lần Us ko?:))

mình nhé 5 năm trước rồi đến giờ vẫn ám ảnh không dám apply lại :))

bopbi
20-07-2018, 16:15
Đi mấy lần mà có bao giờ phỏng vấn đâu mà biết :))