PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Phượt Bằng Xe Máy Tay Ga?

0944455455
28-12-2011, 23:06
Tình hình là em có mỗi xe máy tay ga không có xe số. Các pác cho em hỏi là có phượt đc ko ạ?

Saodo
29-12-2011, 00:04
Câu trả lời là Được.
Nếu:
1. Không đi những cung đường quá khó: lội suối băng sông hoặc offroad.
2. Không chở quá nặng.
3. Không tiếc tiền xăng.

Saodo@

Ex_langthang
29-12-2011, 00:43
Phượt bằng xe ga cũng được,nhưng ko nên chút nào,khổ nhất là lúc leo nhiều đèo dốc,lúc đó mới thật sự thương cái dây curoa của mình :(. Em đã từng phượt bằng Air Blade và cuối cùng phải chuyển qua...Exciter cho linh hoạt và khỏe khoắn !

pe_nhoc16
29-12-2011, 14:06
Vẫn có nhiều anh chị phượt bằng tay ga, vi vu thì dĩ nhiên êm ái hơn mấy chàng xe số tì tạch (vô - trả số) nhưng về lâu về dài thì sẽ rất hao tốn:
- Xăng, hao mòn hư hỏng, bảo trì khá tốn kém.
- Không phải ai cũng biết cách leo đèo bằng tay ga, gọi là "vít ga mà lòng xót xa", chưa kể đến lúc đổ đèo lại không an toàn bằng xe số.

Vài dòng góp ý với bạn. Thân.

tricoi
29-12-2011, 14:30
Tùy theo bạn định nghĩa thế nào là "phượt" nữa. Nếu nhw bạn chỉ đi đường nhựa, quanh co tí tẹo thì thoải mái đi. Dịp 30/4 năm ngoái tớ cũng mang em Mj125 10 năm tuổi chạy HN - Cửa Lò, đi đường 1A và HCM, có đáng gọi là "phượt" không nhỉ.

thienson
29-12-2011, 14:48
Tùy theo bạn định nghĩa thế nào là "phượt" nữa. Nếu nhw bạn chỉ đi đường nhựa, quanh co tí tẹo thì thoải mái đi. Dịp 30/4 năm ngoái tớ cũng mang em Mj125 10 năm tuổi chạy HN - Cửa Lò, đi đường 1A và HCM, có đáng gọi là "phượt" không nhỉ.

Vâng bạn tricoi nói phải. Quan điểm dùng chữ "phượt" của mỗi người mỗi khác. Nên bạn chủ Topic phải nói rõ là bạn đi phượt cung đường như thế nào? QL1A hay đường HCM, leo đèo hay cả xuyên Việt các xe ga đều chạy tốt, thậm chí sướng hơn cả xe số nữa.

Còn nếu bạn giống tôi quan niệm đi "phượt" phải như vầy::)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=44515

Phượt những cung như thế này thì xe tay ga tuyệt đối không xài được.Thậm chí muốn khiêng qua chưa chắc đã khiêng được nữa.:D

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48574

chickenpro
29-12-2011, 16:09
quan điểm của em là đi phượt bằng xe số vẫn tốt hơn cả. Vì đôi lúc có những đoạn đường khó mà mình không dự tính trước được

lamquoctung
29-12-2011, 18:46
Nói thật chứ xe số bị hư lặt vặt còn có thể tự sửa hay tìm nơi sửa chứ xe tay ga thì càng khó...
Bất tiện đủ điều ấy chứ. Khâm phục bác tricoi không tiếc tiền xăng, không ngại gian khó :)
Tưởng tượng cảnh leo đèo mà vi vu rồ ga... lòng xót xa :)) tức cười

hoangduy254
29-12-2011, 18:49
phượt bằng tay ga cũng được thôi, nhưng theo mình không nên và khá là bất tiện.

kinh_van
30-12-2011, 09:28
Tay ga chạy đường trường ngon. Tay ga không offroad đường đèo được ,vì nguy hiểm khó kiểm soát đơợc tay lái cũng như tốc độ. Khi đi xe số đường đèo , vào số và trả số rất lợi cho bạn khi lên dốc và đi những khúc cua tay áo ,vì trả số về ,xe đã hảm tốc độ 1 cách tối đa ,rất an toàn

kimhoa
30-12-2011, 12:40
Xe tay ga mà phượt là bác trả tiền xăng chết lun :|

0944455455
30-12-2011, 20:37
Vụ xăng xe thì em chả ngại. Em chỉ ngại nó hỏng hóc gì trên đường hoặc thủng lốp thì hơi bị mệt :(

tricoi
31-12-2011, 23:47
Nỗi lo về sự ăn xăng của xe tay ga khi đi đường trường là nỗi lo... vớ vẩn. Vâng, vớ vẩn thật đấy, vì khi chạy đường trường mức tiêu thụ xăng xe tay ga chỉ ngang xe số, hoặc nhỉnh hơn tí teo. VD chiếc Mj 125 của tôi chạy từ của nhà tôi đến của ks ở Cửa Lò hết đúng 314km mà tôi không hề dừng lại đổ xăng. Bình xăng xe này là 8l, tôi đổ tràn miệng từ đêm hôm trước và 4h sáng hôm sau cứ thế chạy. Mà nó là chiếc xe ăn xăng vào loại khủng chứ không phải như mấy chiếc Fi đâu nhé

Thủng lốp? Chuyện nhỏ vì lốp không săm dễ vá hơn lốp thường nhiều, và quan trọng là an toàn hơn. Khi dính đinh nó xuống hơi từ từ chứ không có phè ra luôn như xe có săm. Trong đa số trường hợp, người đi xe tay ga chỉ phát hiện ra mình dính đinh khi đã hết sạch hơi và nhìn thấy rõ thủ phạm đang cắm ngập đầu dưới lốp.

Thực thà mà nói thì nếu cung đường các bạn đi không có trèo đèo lội suối gì cả, đường đẹp và bằng phẳng thì đừng lo lắng đến chuyện xe gì cho mất công

qwerty68
01-01-2012, 22:34
Mình đi các loại đường trường với các bạn thì thấy xe ga của mình ( Lexam ruột xe ga, dáng xe số) Mình vẫn có thể dẫn đoàn được, tăng, giảm tốc tùy ý. Còn leo núi thì xe mình vẫn leo ầm ầm, nhưng không leo nhiều. 1 năm chỉ một vài đợt phượt leo núi thôi. Mà leo núi, đèo mà đường quốc lộ không lên hẳn vùng núi phía Bắc, vẫn chỉ ở trung du thì xe ga đi thoải mái.

thichdibuidui
02-01-2012, 00:20
Theo mình xe tay ga thi phụ thuộc nhiều vào địa hình và hay bi hư lặt vặt thi hơi mệt, xe số vẫn cơ động hơn.

Đề nghị gõ tiếng Việt với đầy đủ dấu bạn nhé

forget
13-01-2012, 11:06
Con PCX đi phượt theo Quốc Lộ thôi được không các bác nhỉ????

thienson
13-01-2012, 11:58
Con PCX đi phượt theo Quốc Lộ thôi được không các bác nhỉ????

Quá được đi chứ bác:), ngồi con PCX chạy đường Quốc lộ tôi thấy chả có mấy xe tiện nghi bằng.

drao
23-01-2012, 11:59
Nếu chỉ đi đường quốc lộ thì quá được , xe FORCE mua từ 2003 cũng đã nhiều lần đi Cái Bầu , Mù cang chải , Mộc châu , Sa pa , Hà tĩnh .... , chỉ lưu ý lúc xuống đèo phải cẩn trọng hơn . Mình thấy rằng xe nào đi lên Tam đảo hoặc thiền viện Tam đảo được thì chấp tất cả các dốc ở đường quốc lộ . Tháng 7 năm ngoái xe mình đi vào đến La pán tẩn nhá !

Mê chơi
23-01-2012, 20:29
Mình nghĩ phượt đơn thuần xe ga có thể đáp ứng hoàn toàn nhu cầu, chỉ chú ý khi đổ đèo là đừng ngớt ga quá sớm ( kiểu cắt côn đổ đèo ở xe số đó) xe ko ghì lại thì phải sử dụng phanh nhiều ko an toàn vì xe ga thường nặng hơn khi gặp tình huống cần sử lý nhanh, ko đc linh hoạt như xe số

cafe37
25-01-2012, 12:34
Nhìn chung thì có 3 nhược điểm của xe tay ga mà cần lưu ý khi đi phượt.
1. Xe gầm khá thấp do đó chỉ đi được đường bằng phẳng, vào đường gồ ghề khó đi và xót xe lắm.
2. Xe tay ga nhìn chung có giá cao hơn, chi phí bảo trì cao hơn xe số cũng như sửa khó hơn do đi phượt chủ yếu là miền núi, đi phượt hư xe ở đấy thì thợ không quen sửa. ( em từng mang con Lead đi dạo 1 chuyến, em và 1 gã thợ sửa xe ở bản mất hơn 20p để tìm cái ốc xả dầu :) )
3. Xe tải thường kém, leo dốc kém và xót cái xe. Dốc ở đây là chỉ những dốc đứng ở miền núi mà xe về số 1 rú ầm ầm mới lên :D
Xe tay ga ăn xăng có hơn xe số nhưng không đáng kể để lưu tâm về tiền xăng giữa tay ga và xe số. Xe ga chạy đường bằng như đường HCM chạy sướng :)
( nếu nhắc xe phượt thì hầu hết đều nghĩ đến wawe, sirius, Viva hay CUP :), rẻ, bền, dễ sửa. Phượt cũng nhiều kiểu phượt, đi miền núi tay ga cũng chơi được nếu đường đẹp và không quá dốc, còn gồ ghề thì xót cái xe)

vietktq1
29-09-2012, 13:08
ngoài offroad thì tay ga đi láng....cuối năm 2011, 2vc đi honeymoon bằng con honda sh150i sporty 2011...đoạn đường từ TP.HCM ----> Huế....ngon lành...đường trường 80km/h làm tới...leo đèo cái 1...lúc về đến nha trang còn leo đèo lên đà lạt...túm lại là okie...vô tư đi bạn

toan_nhatrang
29-09-2012, 16:26
nếu đã phượt thì hãy xe số là đẹp nhất...

thivedochanh_tg
05-10-2012, 14:36
PCX đi phượt những cung nào đường đẹp thì okie, đường xấu+ nhiều cua gấp có đá dăm+ đường trơn trượt có bùn thì vất vả thôi rồi.
Đèn pha PCX rất sáng, nhưng gắn ở vị trí thấp nên khi vào đổ đèo tối mất góc nhìn, do vậy bạn phải giảm tốc độ.
Mình đã đi PCX tham gia được 2 cung: 1. HN-hồ Ba bể - Thác Bản giốc - Lạng Sơn -HN (khoảng 800km)
2. HN - Mù cang chải - La Pán Tẩn - Chế Cu Nha (vào tận bản) - Ô quy hồ - Sa Pa - Y Tý - Lào Cai - HN (khoảng 1200km) - Đường tương đối xấu chủ yếu do đang làm đường, nhưng vào bản thì dốc đứng và trơn trượt (mặc dù đi được nhưng không an toàn lắm).
Bù lại những đọa đường đẹp thì đi thôi rồi và đỡ mệt hơn xe số.

djhooj
01-11-2012, 10:29
em cũng phượt bằng shi150 đời 2k8 suốt...dài nhất là 6000km,ngắn nhất cũng 400km+ :D

tidus11t
02-11-2012, 23:08
xe gì không quan trọng , quan trọng là có tinh thần muốn đi phượt là xe đạp cũng đi được ^^ còn không có tinh thần thì xe gì cũng vậy thôi ^^

travel_holic
03-11-2012, 23:41
Cho em hỏi tí, phượt bằng tay ga hay tay số sẽ đỡ hư xe hơn (chỉ thuần túy là đi đường trường và đường dễ đi). Theo em nghĩ là xe số sẽ khiến máy hư nhanh hơn tay ga hơn mà không biết có đúng không.

tricoi
06-11-2012, 09:56
Cho em hỏi tí, phượt bằng tay ga hay tay số sẽ đỡ hư xe hơn (chỉ thuần túy là đi đường trường và đường dễ đi). Theo em nghĩ là xe số sẽ khiến máy hư nhanh hơn tay ga hơn mà không biết có đúng không.

Ngược lại bạn ạ

mrkhoi
07-11-2012, 12:38
xe gì không quan trọng , quan trọng là có tinh thần muốn đi phượt là xe đạp cũng đi được ^^ còn không có tinh thần thì xe gì cũng vậy thôi ^^

Em thấy các bác hơi đề cao thái quá cái "tinh thần" (NO) dễ dẫn đến chủ quan duy ý chí, gây hậu quả đáng tiếc. Trước khi đi phải chuẩn bị chu đáo mọi thứ, gồm kiến thức, sức khỏe trang bị và tinh thần, chứ tinh thần kiểu bốc đồng, không có sự chuẩn bị về kiến thức và trang bị thì không ổn đâu ạ.
@bác chủ: em nghĩ là đường nhựa thì xe gì cũng được, miễn là bảo dưỡng kỹ, còn đường xấu, off road thì xe ga không chủ động được về số, lúc cần kéo đẩy cũng khó khăn vì to và nặng :D

lawyer_pham_1967
15-11-2012, 22:57
E thấy phượt xe côn tay là ok nhất. Máy mạnh nhanh lên sô về sô mỗi tội mỏi tay. HE

magina1208
10-01-2013, 00:04
E thấy phượt xe côn tay là ok nhất. Máy mạnh nhanh lên sô về sô mỗi tội mỏi tay. HE

Xe côn tay thì ổn rồi bác ak! Cơ mà e định hỏi xe ga ( của e là Hayate SS ) e định làm chuyến về Qui nhơn ăn tết, có leo đèo đấy ak. Xin các bác tư vấn giúp e với ak, e đi lần đầu.:(
Mong các bác chỉ giáo, Thanks all !!!:)

imnothing
10-01-2013, 16:10
xe ga đi đường nhựa thì vô tư