PDA

View Full Version : V/v tổ chức đi Trường Sa của Phongtuyet

Chitto
21-12-2011, 18:34
Sau khi có thông tin từ nick R0sy trong topic về chuyến đi Hà Giang (https://www.phuot.vn/threads/30785), chúng tôi tách các bài viết về việc tổ chức đi Trường Sa - với thành viên dùng nick Phongtuyet làm trưởng đoàn sang đây để tiện theo dõi và không làm đứt mạch topic đi Hà Giang.

Mong các bạn đóng góp thông tin chính xác đầy đủ để việc đánh giá được khách quan.

r0sy
22-12-2011, 22:04
Liên lạc cả tháng không thấy bạn Phong đâu, hoá ra bạn trốn trong cái topic này, bạn bận rộn với việc quyên tiền "từ thiện" quá mà quên mất chục con người đăng ký đi Trường Sa với bạn mà bạn lặn mất tăm.

Bạn thu của chục con người (ít nhất đến nay là 9 người tôi biết) số tiền từ 3-4tr đồng/người để đặt cọc chuyến đi Trường Sa, và bạn biến mất cứ như bong bóng xà phòng ý nhỉ. Bạn hẹn ngày 21/12 tàu đi mà từ đầu tháng 12 đến giờ bạn trốn mất tiêu. Ko ai liên lạc đc với bạn cả. Gọi bạn ko nghe máy, nhắn tin bạn ko trả lời.

Há há, tối nay 1 cô bé trong đoàn đi Trường Sa đấy tình cờ gặp bạn ở trà đá Nguyên Hồng, và bạn trắng trợn nói dối rằng tàu vừa đi, rằng tất cả mọi ng đăng ký đã đi hết rồi. Tôi nghe mà thấy đáng buồn cho chúng tôi ko may gặp bạn, và đáng thương cho bạn.

Bạn cầm của chúng tôi gần 3 chục triệu và biến mất, ko 1 lời giải thích, ko cách gì liên lạc. Vậy tôi có gọi bạn là lừa đảo được ko?

Giờ đây tôi thấy bạn ung dung trong này, hô hào kêu gọi từ thiện (có cả hiện vật cho phải phép nhưng chắc bạn vẫn thích tiền hơn - tôi mạn phép đoán thế), tôi phục cái sự "nhân ái" của bạn quá!

Chào bạn nhé.

PS: Nếu bạn giải thích và trả lại đầy đủ tiền cho chúng tôi, tôi sẽ xoá bài viết này và xin lỗi bạn. Nhé!

dantocgoc
22-12-2011, 23:19
Yêu cầu chủ topic là bạn phongtuyet giải thích và làm rõ mọi khúc mắc mà thành viên r0sy đã nêu. Sau khi mọi việc được làm sáng tỏ và có sự phản hồi đầy đủ thì topic mới được tiếp tục hoạt động.

Minh Trang
22-12-2011, 23:34
Chuyện gì đây trời???

Sao không thấy Admin, Totthoi, trại vịt lên tiếng vậy???

dantocgoc
23-12-2011, 00:57
Khi mọi việc đang trong quá trình xác minh giữa thành viên r0sy đã nêu với chủ topic. Yêu cầu mọi bài viết của các thành viên không liên quan chưa vội nhận định và mang tính cá nhân, đánh giá sự việc và đẩy xa mọi vấn đề khi chưa thật rõ trắng đen. Và BĐH đang tìm hiểu toàn bộ sự việc và có sự trả lời sớm nhất để mọi việc sáng tỏ. Thanks

thanhbeo
23-12-2011, 01:11
Thưa các bác em thấy đây là chuyện cá nhân của bác phongtuyet và bác rosy . Đưa lên đây là tốt để mọi ng tránh nhầm lòng tốt với ko tốt . Cá nhân em, đã đi cùng bác phongtuyet vài lần . Thấy mọi thứ tốt đẹp cả . Có lẽ ko chỉ em và còn nhiều ng khác nữa . Nếu ko đã ko ai cùng đi với bác ấy . Ngoài ra em thấy mọi thông tin đưa lên có sự giúp đỡ của cả đoàn tiền trạm chứ chẳng phải mình bác ấy dựng lên . Bên cạnh đó còn có bác dantocgoc giám sát và có thành viên trại Vịt đi cùng, thì em nghĩ mọi việc sẽ ko thể ko giải quyết đc . Em cũng đóng góp ủng hộ tuy ko nhiều nhưng em tin tưởng bác ấy sẽ trao tận tay những người cần sự giúp đỡ .
Còn về người làm viễn thông HG em có thể trả lời đc thay bác phongtuyet vì ng này giúp em thuê xe trên HG cho các bạn sài gòn ra đi cùng em chuyến tới .
Trần Việt Hùng : sđt : 0947951045 .
Chỉ là ý kiến cá nhân của em . Chúc các bác sớm giải quyết xong sự việc

phongtuyet
23-12-2011, 01:33
Gửi BĐH và các mod cũng như các thành viên quan tâm .
Gửi : r0sy .
Mình đã chủ động và sẽ hẹn gặp trực tiếp giải quyết việc này với bạn r0sy. Sáng mai sẽ có phản hồi đầy đủ, Có sự hiểu lầm đáng tiếc trong việc này. Mình sẽ giải thích và bạn r0sy phải chỉnh sửa lại các thông tin trên tránh mọi sự hiểu lầm và ảnh hưởng tới danh dự của cá nhân mình.
Như đã nói ngay từ đầu vì có những phức tạp nên bạn hiểu đc thì đi .
Nếu mình có suy nghĩ xấu, hay lừa gạt ai đó trong chuyện này, thì chắc các bạn sẽ khó gặp và liên lạc được với mình, và mình cũng chẳng hiên ngang xuất hiện trên này đâu. Mình hẹn sẽ giải thích làm rõ trắng đen mọi chuyện ngay trong ngày hôm nay.
Nếu sai mình xin chịu hoàn toàn tránh nhiệm với BĐH và các bạn bè đã ủng hộ.
P/ s : Địa chỉ nhà mình để các bạn và BĐH xác minh : Số 8 ngách 49 ngõ 465 phố Đội Cấn - Ba Đình - Hà Nội .

phongtuyet
23-12-2011, 03:12
Tôi đã xóa thông tin tài khoản, việc này có trong quy định về việc mở topic về từ thiện.

Nhân tiện, bạn Phong cho tôi biết bên viễn thông Hà Giang bạn nói cụ thể là ai để tôi kiểm tra.
Thông tin bên viễn thông HG của bác đây
Trần Việt Hùng : sđt : 0947951045 . ( Hiện đang có mặt tại bệnh viện Việt Đức chăm bố bị ốm )

Cám ơn và xin các bạn đã tham gia chuyến đi thực tế cùng mình, không nên commets và giải thích hộ, vì làm như thế sẽ thiếu tính khách quan. Vì đây là chuyện khác và mang tính cá nhân của riêng mình với bạn r0sy, và chúng tôi đã hẹn giải quyết rõ ràng trong sáng nay với nhau rồi. Mong là các bạn hiểu và không cần viết thêm nữa.
Hãy chờ và biết rõ sự việc ngay trong buổi sáng hôm nay.

ami_amour90
23-12-2011, 09:01
Mình thật sự cũng rất ngại khi đưa việc cá nhân của mình lên topic này vì lúc nộp tiền cho bạn Phong (tel 0936581538) để đăng kí đi Trường Sa chỉ là giữa các cá nhân với nhau. Hôm nay cũng tình cờ gặp lại bạn trong topic quyên góp làm từ thiện trên phuot nên mình post bài này đề nghị bạn giải thích rõ luôn trên topic này về chuyến đi TS mà bạn tổ chức
Bạn thu của mình và bạn Rosy mỗi người 3tr đồng, sau đó cứ 1 thời gian bạn bảo có thêm suất đi TS, mình và bạn Rosy lấy uy tín cá nhân ra để người thân và bạn bè đóng tiền cho bạn (4 người). Bạn vẫn tiếp tục làm vậy cho đến khi mình và bạn Rosy yêu cầu bạn đưa lịch trình chi tiết thì bạn hứa đầu tháng 12, thế nhưng đến tận sát ngày đi bạn ko có 1 thông tin gì, cũng như không hề nghe điện thoại, bạn giải thích sao về điều này? Số tiền bạn thu của chúng mình, theo mình biết (9 người) bạn đã làm gì trong việc tổ chức đi TS?
Trong suốt thời gian đó, có 2 lần bạn chủ động liên lạc với mình.
Lần 1. do tình cờ biết được số tel của bạn gái của bạn (cũng có nick trên phuot), mình có gọi cho bạn gái của bạn nhờ nhắn lại để bạn gọi lại, bạn có gọi lại báo sáng mai sẽ có thông tin chương trình chi tiết, đến tận bây giờ, sau rất nhiều sáng mình vẫn đang chờ thông tin đó của bạn.
Lần 2. Bạn sms cho mình ngày 19-12 thông báo có bão và TQ tập trận … nên ko đi được
n trên thực tế đoàn của bạn mình đi và có mặt ở TS ngày 20, 21, thời tiết đẹp, bạn có giải thích gì không ?
Mình rất mong nhận được phản hồi cụ thể của bạn

ami_amour90
23-12-2011, 09:10
Và bạn có thể giải thích luôn khi bạn trả lời 1 bạn của đoàn TS tối qua là "tàu vừa đi, rằng tất cả mọi ng đăng ký đã đi hết rồi" là thế nào?

r0sy
23-12-2011, 10:24
Xin lỗi các bạn khác ở topic này vì đã chen ngang vào câu chuyện từ thiện của các bạn. Mình ko bảo rằng các bạn trong đoàn tiền trạm lừa dối gì mọi người như bạn tieuyeu có phát biểu ở trên. Mong bạn đừng lái câu chuyện đi theo hướng như vậy. Mình chỉ thấy bất bình khi Phong vẫn có rất nhiều thời gian trên này, đi off, đi quyên đồ, nhưng hoàn toàn lờ đi bọn mình. Lờ 1 cách cố tình chứ ko phải bận rộn gì. Bọn mình thấy tiền bị mất, thấy người tổ chức chuyến đi biến mất, và lại thấy Phong xuất hiện ở đây quyên tiền đi từ thiện cho 1 chuyến đi khác. Vậy ko chỉ mình mà nếu là các bạn, các bạn cũng sẽ ko ngồi yên được.

Mình bần cùng bất đắc dĩ mới phải post vào đây sau rất nhiều cố gắng liên lạc với Phong mà bất thành. Và đây ko chỉ là câu chuyện của riêng mình và Phong mà nó còn liên quan đến 8 con người khác cũng rơi vào tình cảnh tương tự như mình. Thiết nghĩ, khi các bạn ở trong hoàn cảnh đó, các bạn cũng sẽ muốn mọi chuyện đc giải thích rõ ràng, thỏa đáng; muốn được trả lại số tiền đã đưa đi mà ko được dùng vào mục đích như đã định, và cuối cùng là muốn cảnh báo cho những ng khác về 1 trường hợp đã xảy ra như thế để mọi người cân nhắc kỹ lưỡng hơn trc khi làm việc gì.

Sau khi mình post bài vào tối qua, Phong đã chủ động liên lạc với mình, hẹn hôm nay gặp để viết giấy cam kết và cũng hứa sẽ hoàn lại tiền cho tất cả mọi ng trong tháng 1, đồng thời yêu cầu mình xóa bài viết của mình. Nhưng hôm nay mình bận ko gặp được, và thực ra mình cũng ko cần tờ giấy cam kết làm gì, vậy nên Phong nên giải thích rõ ràng tại topic này mọi chuyện để danh chính ngôn thuận thì tốt hơn. Sau khi nhận được giải thích + nhận được đầy đủ tiền của Phong cho mọi người, mình sẽ xóa các bài viết của mình và nhờ các min mod xóa đi các bài ko liên quan đến chủ đề từ thiện.

Thanks.

LoveParadjse
23-12-2011, 12:15
Gửi bạn chuachat và các bạn,

Tụi mình thật sự rất lấy làm tiếc khi làm ảnh hưởng đến chuyến từ thiện của các bạn như thế này, nhưng nếu không post bài lên topic này, tụi mình sẽ không có cách nào liên lạc với Phong. Tụi mình đã gọi điện suốt một thời gian dài nhưng Phong không nghe máy, nhắn tin thì Phong không trả lời, bất đắc dĩ mới phải nhờ đến đất của topic này để mong có được câu trả lời thỏa đáng. Tụi mình xin lỗi vì đã gây phiền hà cho bạn và các bạn trong đoàn từ thiện, và cũng hy vọng bạn có thể đứng vào vị trí của tụi mình để thông cảm cho tụi mình. Mình cám ơn rất nhiều.

Gửi Phong,

Cho đến ngày 20 thì tôi thật sự vẫn cố níu giữ suy nghĩ rằng chỉ vì có chuyện gì đó nên bạn biến mất như vậy, biết đâu ngày 21 (là ngày khởi hành rồi) bạn sẽ gọi điện cho nhóm và thông báo về chuyện Trường Sa. Tôi thật sự đã cố gắng tin như vậy cho đến khi biết câu chuyện trao đổi giữa bạn và một thành viên trong đoàn. Chỉ đến lúc đó chúng tôi mới quyết định viết trên topic này.

So với lần viết đầu tiên, tôi thấy bạn có vẻ edit nhiều nhỉ :) Tôi chỉ muốn cmt vài ý với lần viết đầu tiên của bạn thế này:

gửi r0sy.
Như đã nói ngay từ đầu vì có những phức tạp nên bạn hiểu đc thì đi . Giờ mọi việc cũng đang phức tạp . Đã hẹn bạn sáng mai gặp nhau giải quyết công việc . Ngoài ra như bình thường ai ko đi đc do mình sẽ đc gửi lại tiền đặt cọc đầy đủ .
Còn gọi điện ko liên lạc đc thì bạn biết đó công việc của mình ( bạn biết rồi nên thông cảm chứ )

Thứ nhất, ngay từ đầu bạn đã chả nói gì phức tạp. Bạn chỉ bảo tôi đưa tiền và chứng minh thư có phô tô công chứng là xong. Từ khi bạn nhận tiền cho đến đến đầu tháng 12 bạn không hề cập nhật bất cứ thông tin kêu có biến chuyển gì cả. Tôi sốt ruột quá nhắn tin hỏi bạn có gì thay đổi ko thì bạn bảo Mọi việc vẫn thế.

Thứ 2, giả sử như mọi việc có trở nên phức tạp như bạn nói, thì bạn hãy giải thích tại sao bạn không hề có động thái nào thông báo cho chúng tôi? Đây cũng là một chuyến đi do bạn làm leader mà? Tất cả mọi người gọi bạn không hề nghe, bạn viết rằng do đặc thù công việc của bạn. Nhưng tôi thấy bạn có thời gian lê la trên phượt, có thời gian lê la ọp ẹp cafe chém gió cho buổi từ thiện, thế mà bạn khồng hề có thời gian thông tin về Trường Sa lấy một lần, không hề có thời gian gọi điện cho bất cứ ai trong đoàn dù ngày đi đã cận kề. Để chúng tôi không biết phải làm sao, không biết xoay sở thế nào mới lên đây làm phiền các bạn khác như thế này.

Thứ 3, nếu bạn nói là không có gì khuất tất, vậy nhờ bạn giải thích giùm chúng tôi tại sao chuyến đi Trường Sa, có người bạn nói là tổng chi phí là 7 triệu, thu trước 3 triệu, nhưng cũng có người bạn nói là 8 triệu và bạn thu của người ấy 4 triệu? Vậy cuối cùng số tiền thực tế là bao nhiêu? Mong bạn cho chúng tôi lời giải thích.

Thứ 4, bạn nói rằng bạn không có ý xấu, vậy tại sao khi một thành viên trong đoàn hỏi bạn, và nói rằng bạn ấy biết được tàu đã khởi hành đi Trường Sa thì bạn lại trắng trợn nói rằng tất cả thành viên trong đoàn đã lên tàu rồi, chỉ còn mỗi bạn ấy thôi, trong khi đó chúng tôi vẫn ngồi lù lù ở đây, ở nhà, và không biết cách nào liên lạc với bạn? Bạn gọi cho r0sy và nói sẽ giải thích mọi chuyện cho bạn ấy, viết giấy cam kết hoàn tiền nhưng bạn đã từng nói dối trắng trợn với một thành viên trong đoàn, bạn lấy gì để chúng tôi tin rằng bạn sẽ không nói ngược lại những gì bạn trao đổi với r0sy. Khi nghe xong câu chuyện của bạn và thành viên ấy, tôi, hay r0sy và cô bạn đó đều có chung một cảm giác là chúng tôi sợ con người của bạn.

Vì vậy mà chúng tôi không còn cách nào khác là phải nhờ đến topic này để mong bạn trả lời những thắc mắc của chúng tôi, cho chúng tôi một lời giải thích hợp lý. Vốn dĩ ban đầu chuyến đi Trường Sa là một chuyến đi đóng, nhưng bây giờ chúng tôi buộc phải nhờ cậy đến sự can thiệp của diễn đàn, và mong bạn cũng giải thích ngay trên diễn đàn một cách công khai và minh bạch. Nếu thật sự là do hiểu lầm, chúng tôi sẽ công khai xin lỗi bạn. Nhưng từ giờ cho đến khi giải quyết được vấn đề thì với yêu cầu đính chính thông tin của bạn, có lẽ chúng tôi không làm được.

Một lần nữa tôi có lời xin lỗi đến tất cả các thành viên bị ảnh hưởng bởi vấn đề này. Mong các bạn thông cảm.

gaixuongrong
23-12-2011, 14:51
Dear Đoàn Hà Giang dấu yêu và các thành viên,

Cùng với tất cả mọi người trong nhóm, mình xin gửi đến cả nhà lời xin lỗi chân thành vì sự phiền phức không đáng có này. Rõ ràng, đây là chuyện riêng của bọn mình với Phong và thật vô lý khi phải để các bạn bị ảnh hưởng. Nhưng thiết nghĩ, ở một khía cạnh nào đó, nó không chỉ còn là vấn đề của riêng 10 người bọn mình nữa mà muốn qua đây mọi người có tinh thần cảnh giác và cẩn thận hơn để tránh gặp phải những rắc rối như bọn mình. Mình biết chuyến đi này là tâm huyết, là tấm lòng của tất cả mọi người, và là niềm vui, niềm hy vọng của bao em nhỏ trên kia nữa. Cũng như mọi người trong đoàn, bọn mình vẫn luôn ủng hộ và tha thiết mong rằng, chuyến đi không bị ảnh hưởng bởi chuyện lùm xùm này và sẽ thành công tốt đẹp. Dù sao, cũng rất mong mọi người hiểu và thông cảm vì sự quấy rầy này.

Mình cũng đi cùng Phong, chỉ một chuyến thôi và thật ra, nếu sắp xếp được công việc thì mình cũng đã muốn tham gia cùng đoàn trong chuyến đi từ thiện lần này. Vì có rất nhiều thành viên đã cùng đi với mình chuyến trước đó. Tuy không đi được nhưng mình cũng đã đang đứng ra kêu gọi bạn bè ủng hộ quyên góp. Theo như mình biết, thì không chỉ có mình, mà còn một số người nữa cùng đã từng đi với Phong ít nhất 1 lần, cùng sẻ chia ít nhất 1 cung đường, và gặp gỡ, chuyện trò thì chắc chắn là hơn một lần. Ngần ấy không đủ để đặt hoàn toàn niềm tin vào một người nhưng thiết nghĩ, chúng ta cùng gặp nhau ở một nơi là phuot.vn nơi hội tụ đầy đủ những tấm lòng, tâm hồn và tính cách mà mỗi chúng ta đều có thể nhìn thấy đẹp ở một góc độ nào đó.

Đúng như bạn LoveParadjse nói, không một ai trong chúng tôi nghĩ rằng Phong có điều gì đó khuất tất ở đây, cho đến ngày 21/12 là ngày khởi hành của chuyến đi. Chúng tôi đều cho rằng, là một leader, một người đứng ra tổ chức chuyến đi này (kể cả là chưa cầm tiền đặt cọc của mọi người) thì Phong cũng nên có thông báo kịp thời cho mọi người nếu có sự thay đổi nào đó. Bản thân là một thành viên tham gia vào các đoàn, mỗi chúng ta đều phải thông báo cho trưởng đoàn nếu không đi được hay có sự chậm trễ, thay đổi gì đó kia mà. Nhất là với Phong, ngay từ đầu mình tiếp xúc thì Phong luôn thể hiện là một leader nghiêm khắc và chặt chẽ trong giờ giấc, lịch trình, và yêu cầu các thành viên tham gia nghiêm túc thực hiện quy định của đoàn. Có lẽ vì thế mà Phong đã lead những đoàn rất đông và khá thành công, không phủ nhận là Phong tạo được những tình cảm khá tốt từ những người đi cùng. Và bọn mình tin, số tiền ấy không đáng để Phong đánh đổi tất cả những gì Phong đã tạo dựng được ở đây. Niềm tin ấy là thứ duy nhất để bọn mình bám vào trong khi không một ai trong đoàn liên lạc được với Phong những ngày này. Bản thân mình mong rằng, Phong không phụ lòng tin của bọn mình, cũng như tình cảm của số đông những người đã từng đi với Phong từ trước tới giờ.

@ a Phong.

Thật không muốn phải nói chuyện kiểu như thế này vì chúng ta đều là người biết suy nghĩ cả rồi và thú thực, mình thấy không đáng. Buổi gặp mặt ngày hôm qua là mình muốn cho a Phong cơ hội để thành thật với chính mình, thế nên mình mới nói muốn để a Phong tự nói ra tất cả chứ mình không muốn nói.

Chắc a Phong không ngờ rằng những người trong đoàn lại liên lạc được với nhau đúng không, và cũng không nghĩ rằng, mình đã biết hết mọi chuyện trước khi đến gặp a Phong đúng ko? Rằng, Phong thu của mọi người 3 triệu, nói với mọi người là chuyến đi hết 7 triệu nhưng riêng mình Phong nói là 8 triệu và thu của mình 4 triệu? Rằng, Phong nói với mình đoàn đã off rồi và lúc gần đi sẽ off thêm lần nữa nhưng thực tế là chưa một ai được gặp nhau và không có danh sách nào cập nhật. Rằng, có ít nhất 9 con người không ngừng liên lạc với Phong mà không được cho đến quá cả ngày khởi hành? Và rằng, Phong nói với một số người là chuyến đi bị hoãn đến tháng sau hoặc năm sau do có bão và do TQ đang bắn đạn thật ở TS? Thế nên khi a Phong nói đoàn 12 người ( không biết 2 người nữa đâu vì Phong nói đoàn có 15 người) đã đi hết cả rồi mình đã hỏi đi hỏi lại rằng, có thật là đoàn đã đi hết rồi không thì Phong vẫn không mảy may suy nghĩ gì đúng không? Thậm chí khi mình nói rằng mình có biết một số người trong đoàn vẫn đang tìm cách liên lạc với Phong mà không được thì a Phong còn lớn tiếng nói mình “bố láo”  vì “làm sao mà em biết được anh nhận hồ sơ của những ai” :).

Và a Phong chắc cũng nghĩ rằng, mình sẽ ngoan ngoãn chờ a Phong điện thoại sau 2-3 ngày nữa về cái hồ sơ của mình, để nếu trong trường hợp không rút được tiền ra thì sẽ xếp cho mình đi đợt 26/3 năm sau? Đành rằng mình là người chủ động hủy chuyến đi do có việc đột xuất, nhưng a Phong hết lần này đến lần khác không có câu trả lời cuối cùng cho hồ sơ của mình. Và sau tất cả những chuyện xảy ra, thì mình không có cách nào khác là phải nói chuyện với mọi người và với Phong ở đây, bằng cách làm phiền những người vô can như thế này.

Đến đây thì mình tin là a Phong hiểu mình đã phải cố gắng như thế nào trong buổi gặp mặt tối qua, và đã giữ ý cho a Phong như thế nào khi mình gọi a Phong ra nói chuyện riêng mà không để ai trong đoàn từ thiện được biết. Thực lòng, mình đã mong Phong nói thật, tất cả sự thật. Và dù sự thật có thế nào, thì mình cũng như 9 người còn lại trong đoàn cũng không nỡ đưa câu chuyện lên đây, không nỡ để Phong phải đối mặt với những dư luận và suy nghĩ không hay. Con người mà, ai chẳng có những lỗi lầm, phải không? Và mình rất mong rằng, việc tất cả chúng tôi đặt niềm tin vào Phong không phải là sai lầm. Mong a Phong suy nghĩ để có những hành động đúng đắn và giải thích công khai với tất cả mọi người trong cuộc và những người quan tâm.

Một lần nữa, xin lỗi tất cả mọi người và mong sự thông cảm. Xin chân thành cảm ơn.

gaixuongrong
23-12-2011, 19:47
Là một thành viên trong chuyến đi tình nguyện lần này. Mình chỉ thực sự mong làm được điều gì đấy dù nhỏ thôi. Hi vọng mọi chuyện lùm xùm giữa cá nhân a Phong với các bạn đoàn TS sẽ được giải quyết và minh bạch. Chuyện này ít nhiều đã ảnh hưởng tới tinh thần của thành viên trong đoàn.

NHƯNG MÌNH XIN KHẲNG ĐỊNH MỘT LẦN NỮA, DÙ CÓ CHUYỆN GÌ THÌ MÌNH VÀ CÁC THÀNH VIÊN KHÁC VẪN QUYẾT TÂM CHO CHUYẾN ĐI TÌNH NGUYỆN HÀ GIANG LẦN TỚI. RẤT MONG NHẬN ĐƯỢC SỰ ỦNG HỘ VÀ GIÚP ĐỠ CỦA TOÀN THỂ ANH CHỊ EM.

Totthoi ơi,
(và cả đoàn nhà mình nữa)

Chị rất tiếc và buồn vì đã làm ảnh hưởng đến mọi người, những người mà cách đây không đầy một tháng chị đã được cùng chia sẻ không ít các cung bậc cảm xúc khi đến với Hà Giang, những người mà chị vẫn đang mong sẽ được cùng sát cánh trong các chuyến đi sắp tới. Lại càng tiếc hơn khi phải public chuyện cá nhân lên đây, vào cái thời điểm Xmas này, và làm ảnh hưởng tới tinh thần của những người bạn của mình trong một chuyến đi ý nghĩa. Lời xin lỗi dành riêng cho những người bạn trong đoàn HG và mong được thông cảm. Chúc cả nhà giáng sinh ấm áp và an lành.

kilim
23-12-2011, 21:02
Mình là một thành viên đăng ký trong đoàn TS và cũng mới biết được topic này. Thật ra để chuẩn bị cho chuyến đi TS, các thành viên trong đoàn đều đã phải thu xếp hết công việc vậy mà đến phút chót vẫn ko thể tin kế hoạch đổ vỡ một cách thảm hại như vậy. Bao nhiêu con người như ngồi trên đống lửa liên tục gọi điện, nhắn tin nhưng đến sát ngày lên đường vẫn không nhận được bất kỳ thông tin nào do P chủ động đưa ra, trong khi chuyến đi HG này dù đi vào tháng 1/2012 nhưng đã được P khởi động off từ rất sớm. Và sau rất nhiều nỗ lực gọi điện và nhắn tin không có hồi âm thì mọi người cũng đã được nghe lí do “bị hoãn” không logic và thực tế là không đúng sự thật. Thật sự bọn mình đã không muốn làm to chuyện và đã cố gắng liên lạc để được nghe giải thích rõ ràng từ P, nhưng mọi nỗ lực của mọi người đều không có kết quả nên đành phải đưa ra công khai ở đây, một chuyến đi mà P là leader - với hi vọng mọi chuyện sẽ công khai rõ ràng và mọi người cũng hiểu nhau hơn.

Mình cũng có biết được kế hoạch từ thiện của đoàn mình, không phải qua topic này. Dù ko tham gia được nhưng mình cũng đã đăng ký ủng hộ một ít hiện vật. Nói thật khi thấy thái độ của P đối với chuyến đi TS như vậy, mình đã có ý định rút lại lời đóng góp vì mình cảm thấy mất niềm tin vào leader. Nhưng giờ mình sẽ liên lạc với bạn khác trong đoàn mình để quyên góp một phần nhỏ cho chuyến đi lần này của các bạn.

Thật sự bọn mình chúc cho việc quyên góp, ủng hộ vẫn diễn ra bình thường. Vì mong muốn của mọi người vẫn là mang lại sự ấm áp cho các em bé vùng cao.

Một lần nữa xin lỗi các bạn vì đã chen ngang và phần nào ảnh hưởng đến sự hào hứng của các bạn cho chuyến đi này. Mong các bạn cũng hiểu cho bọn mình.

Thân.

dantocgoc
24-12-2011, 13:40
Trước mắt bạn phongtuyet cần phải trả lời mọi thắc mắc của các thành viên đã đưa thông tin trên. Theo phản hồi mà bạn chuyển cho mình, thì việc đầu tiên bạn phongtuyet cần phải và nên đưa ra thông báo chính thức cụ thể cho việc hoàn trả lại số tiền, ( thời gian và địa điểm thì các bạn tự chủ động và thống nhất với nhau nhé ) đây mới là mẫu chốt của mọi vấn đề. Thông tin và địa chỉ của bạn phongtuyet đã có trên topic. Mong là các bạn sớm nhanh chóng giải quyết ổn thỏa mọi việc.

maya2204
25-12-2011, 05:51
Em nhấn nút Thanks vì muốn cảm ơn các anh các chị. Vì về mặt cá nhân em thấy không có gì bức xúc hay bị ảnh hưởng bởi những gì các anh chị nói, nên dù là hiểu lầm hay không thì cũng coi như biết thêm 1 khía cạnh khác của 1 câu chuyện.Có điều thực sự mong các anh các chị có liên quan hãy xúc tiến giải quyết chuyện này nhanh nhanh giúp ạ. Chuyện đã delay từ thứ 6 rồi. Bởi thực sự ... Mùa đông không lạnh... vẫn bị ảnh hưởng.
Cám ơn các anh chị ạ

ducthinhdtvt
26-12-2011, 14:16
Chào các bạn,
Thời gian trước, từ Little Tiger nhà Tự do bên TTVN, mình cũng có biết thông tin về tổ chức chuyến đi Trường Sa của Phong. Tuy nhiên, với những thông tin mình có thì chuyến đi của Phong không thật rõ ràng, quá nhiều nhập nhèm, nhất là về chuyện tiền nong. Với số tiền 7-8 triệu, khó có thể đi ra TRường Sa, nếu không đi theo danh nghĩa một tổ chức nào đó, có tài trợ. Tuy nhiên, với những bài viết của Phong, mình cũng hy vọng những diễn tiến xấu mình nghĩ đến là không có cơ sở. Tuy nhiên, mình vẫn khuyên những người hỏi ý kiến mình là không nên tham gia.
Với tình hình phức tạp như hiện nay ở Biển Đông, đừng nói là cá nhân, nhiều công ty muốn tổ chức ra cũng không thể. Chỉ có thể ra theo danh nghĩa một tổ chức nào đó, và có đủ quan hệ. Cá nhân mình cũng đã được tham gia, nhưng đến phút cuối cũng hủy do TQ phản đối. Số tiền bọn mình dự tính phải đóng khoảng 15 triệu và được hoàn trả đầy đủ ngay khi thông tin chuyến đi phải hủy.
Là một người con đất Việt, hẳn ai cũng muốn, có khao khát ra thăm Trường Sa, Hoàng Sa. Nếu lợi dụng việc này để mưu lợi cá nhân, người đó sẽ là kẻ không có con tim. Mình đề nghị BĐH cần nhanh chóng yêu cầu Phongtuyet giải thích việc này thật minh bạch, tránh những hậu quả không đáng có.
@các bạn đã đăng ký đi Trường Sa: Mình hy vọng đây chỉ là một hiểu lầm nho nhỏ. Tuy nhiên theo mình các bạn nên lập topic riêng cho những việc này, tránh ảnh hưởng đến các chuyến đi khác, ví dụ như chương trình từ thiện HG ở trên.

chuabietgi
26-12-2011, 14:41
Chắc nhiều người muốn biết kết quả ai đúng ai sai, Bạn có thể cho mọi người biết được không. Vì thấy bạn hẹn cho mọi người trên phượt biết rõ lý do, mà giờ chưa thấy nên mới hỏi.

https://lh5.googleusercontent.com/--93u2vp8394/Tvgkcc7_I5I/AAAAAAAAAm4/rM1-zCKTR_U/s576/phongtuyet.jpg

LoveParadjse
26-12-2011, 17:42
Là một người con đất Việt, hẳn ai cũng muốn, có khao khát ra thăm Trường Sa, Hoàng Sa. Nếu lợi dụng việc này để mưu lợi cá nhân, người đó sẽ là kẻ không có con tim. Mình đề nghị BĐH cần nhanh chóng yêu cầu Phongtuyet giải thích việc này thật minh bạch, tránh những hậu quả không đáng có.
@các bạn đã đăng ký đi Trường Sa: Mình hy vọng đây chỉ là một hiểu lầm nho nhỏ. Tuy nhiên theo mình các bạn nên lập topic riêng cho những việc này, tránh ảnh hưởng đến các chuyến đi khác, ví dụ như chương trình từ thiện HG ở trên.

Bạn đang comment ở topic đã được tách ra từ topic Hà Giang rồi mà bạn.

Cho đến thời điểm này, yêu cầu "giải thích công khai và minh bạch" của chúng mình với Phong vẫn chưa có đáp án. Gì mà "sáng mai sẽ có phản hồi đầy đủ" chứ? Không biết bạn Phong đang ở chốn nào, có nghe được tiếng gọi thê lương của chúng tôi không?

Haiz.

Depkep
26-12-2011, 21:29
Zhaizzzzzzzzzz thiệt là khổ quá đi àh.
Lúc nào mở topic kêu gọi đi chơi mod cũng nhắc nhở chủ thớt phải nêu rõ lịch trình chi tiết, chi phí dự kiến công khai rõ ràng. . . .
kêu gọi chuyến đi đóng . . . ., để mọi người ko ai biết ai chiêu này hay thiệt, nhưng trái đất tròn mà, với lại công nhận Hà Nội nhỏ thiệt.
Mềnh nhớ trong lần ra HN mềnh thấy có 1 cty đòi nợ thuê đấy tên là : cty TNHH DV đòi nợ Dân An bên đây cầu Chương Dương đó, bít đâu họ có luật giúp được ;)
Tết sắp đến rùi mong các bạn nhận lại xiềng sớm sớm để còn vui vẻ sang năm phuot tiếp.

pila
26-12-2011, 22:17
Đọc một hồi thì khoảng 5 comment chứng mình bạn phongtuyet đã sai.

Mình nói ra lời sau ko phải xin bỏ qua.

Mình tham gia vài diễn đàn và thấy chuyện lừa đảo, chiếm dụng tiền khá nhiều. Nếu nhẩm sơ sơ 3tr x 9 = 27tr hoặc hơn vì con số chưa chính xác do chưa công bố.

Mình cũng biết vài trường hợp người có ý chiếm dụng tài sản còn có ý thách thức người bị chiếm dụng.

Cũng chả ai xa cả, mẹ mình cho người những người trong xóm vay vào thời điểm 2006 tính tiền thì hơn 1 tỉ (giá vàng lúc đó chỉ hơn 1tr/1chi), đột nhiên bà bệnh nặng qua đời. Những con nợ liền tìm cách thoái thác, chả có ai trả hết cả. Hiện tại bây giờ có người còn tuyên bố là ko trả (vẫn còn nợ 2 cây vàng, chưa kể tiền).

Thời buổi vàng thau lẫn lộn, chọn mặt gửi vàng. Nhất là những gì còn úp mở, lập lờ, ngửi thấy có mùi thì khiếu luôn dù có hấp dẫn tới đâu.

Chúc cho các mem trong chuyến đi TS sớm dc nhận lại tiền,

r0sy
26-12-2011, 22:18
Mình thống kê lại số tiền Phong đã thu của mọi người:

1. r0sy - 3tr
2+3. Vợ chồng bạn ami_amour90: 6tr
4. invisible (Đảm) - 3tr
5. ghost2k1 (Tuấn Anh) - 3tr
6. Nguyen Duc Trung - 3tr
7+8. LoveParadjse (Nam) và bạn: 6tr
9. kilim (Như) - 3tr
10. gaixuongrong (Minh) - 4tr

Vậy tổng cộng là 31tr.

@Phong: Cũng biết việc đi Trường Sa có những khó khăn và lý do này kia, nên giờ bọn mình cũng chỉ muốn lấy lại được số tiền đã đóng. Bạn nếu đường hoàng thì lên đây nói cụ thể cho mọi người biết khi nào bạn sẽ trả tiền mọi người. Cụ thể là ngày bao nhiêu tháng 1.

Nếu sau 2 ngày nữa bạn không có động thái gì trên này, bọn mình và tất cả những người trên này đều sẽ tự hiểu bạn lừa đảo số tiền đó và bọn mình sẽ đến nơi bạn làm việc để hỏi cho rõ ràng. Bọn mình không thích lời hứa kiểu: khi nào lấy được thì trả. Hoặc nếu bạn có khó khăn khi lấy lại tiền, bạn có thể cho bọn mình biết nơi bạn đã đóng tiền của chuyến đi, bọn mình sẽ tự liên hệ để giải quyết.

Thực sự ko ai muốn kéo dài câu chuyện này thêm nữa, mong bạn hiểu và hợp tác để kết thúc sớm.

dantocgoc
27-12-2011, 00:22
Khi mọi việc đang trong quá trình xác minh giữa thành viên r0sy đã nêu với chủ topic là bạn phongtuyet. Yêu cầu mọi bài viết của các thành viên không liên quan chưa vội nhận định và viết bài đánh giá sự việc mang tính chủ quan, đẩy xa vấn đề không cần thiết. Để tự các bạn chủ động nêu lên và tìm hướng giải quyết. Vì các bạn ấy vẫn có thể liên lạc và có địa chỉ của nhau rồi. Thời hạn để có tin mới nhất là 48h tới. Và quyết định thời hạn cuối cùng cho sự việc này sẽ được chốt vào ngày cuối tuần. Nếu bạn phongtuyet không thể đưa ra hướng giải quyết cho mọi khiếu nại, thì phải chịu hoàn toàn tránh nhiệm cũng như uy tín của mình trước BĐH diễn đàn.

Mong là các bạn có được 1 hướng giải quyết ổn thỏa.

thienbinh_dn83
27-12-2011, 20:47
Bạn đang comment ở topic đã được tách ra từ topic Hà Giang rồi mà bạn.

Cho đến thời điểm này, yêu cầu "giải thích công khai và minh bạch" của chúng mình với Phong vẫn chưa có đáp án. Gì mà "sáng mai sẽ có phản hồi đầy đủ" chứ? Không biết bạn Phong đang ở chốn nào, có nghe được tiếng gọi thê lương của chúng tôi không?

Haiz.

Sao thế này, có Loveparadjse trong chuyến này nữa ah? Khổ thân! Đi Trường Sa đâu có đơn giản và cũng đâu có rẻ như vậy chứ, sao không tìm hiểu cho cặn kẽ mà vội deposit trước vậy? Chúc sớm giải quyết để ăn tết cho vui vẻ Nam nhé.

favourite
28-12-2011, 00:28
Mình thống kê lại số tiền Phong đã thu của mọi người:

1. r0sy - 3tr
2+3. Vợ chồng bạn ami_amour90: 6tr
4. invisible (Đảm) - 3tr
5. ghost2k1 (Tuấn Anh) - 3tr
6. Nguyen Duc Trung - 3tr
7+8. LoveParadjse (Nam) và bạn: 6tr
9. kilim (Như) - 3tr
10. gaixuongrong (Minh) - 4tr

Vậy tổng cộng là 31tr.

Thôi xong, nhìn danh sách các bạn bị giữ tiền thấy vài bạn có tiếng trong giới di chuyển thế mà cũng bị ăn quả lừa đi Trường Sa giá 8 củ này à?

Cách đây 1 tháng (tháng 11) mình cũng nhận được thông tin cảnh báo số điện thoại 0936581538 tên Phong, có nick TTVN là tuyetcunning (http://ttvnol.com/member/tuyetcunning) cũng có hành vi rủ mọi người đi Lào, đi Trường Sa với số tiền 8 triệu (đóng trước 50%)

Chưa có đủ bằng chứng để khẳng định là lừa đảo nhưng những dấu hiệu khả nghi như:

- Không off nhóm, các các nhân trong đoàn không đc gặp nhau trước cũng ko biết thông tin của nhau.
- Đóng tiền lần đầu tiên khá lớn (4triệu)
- Hối thúc đóng tiền ngay (để chạy chọt cho kịp)
- Khi thành viên có nghi ngờ không đóng tiền luôn thì quay ra chửi:

Anh ơi, em đang học ạ
Em trẻ con vừa thôi. Không thì cũng nói với anh 1 câu. Ai bắt em à?
Xin lỗi anh nhé, hôm nay em hơi bận chút. Chút anh có rảnh không? Em gặp anh 1 chút ạ?
Anh không. Có thế nào ít nhất cũng nên nghe đt. Em vớ vẩn thật đấy. Làm anh mất thời gian. Bực mình
Vâng xin lỗi anh nhé. Có lẽ lí do đơn giản bởi vì anh cũng đâu có nghiêm túc và tự tôn trọng bản thân mình đâu anh?
Em à. Không tin ok. Không đi ok. Không ai nói em cả. Anh bảo em suy nghĩ hết đêm qua mà. Anh có nói gì khác nữa không em? Em nói thế này thì anh hiểu rồi. Ok. Tks em nhé.
Vâng. Cảm ơn anh.
Không cần cảm ơn em à. Em vừa chửi anh xong mà. ha ha. Nếu em rảnh và muốn biết mình bị lừa hay không thì anh giúp cho.
Giúp bằng cách nào vậy anh?
Hôm nay bọn anh off mời em tới.
Tại đâu? THời gian như thế nào vậy anh?
Tại đâu? Thời gian thế nào? Anh đi HG về rồi mới tính được. Sẽ thông báo cho em. Mời em tới dự để em thấy thôi chứ anh nghĩ em không phải dành cho TS.
Hôm nay bọn anh off mời em tới nghĩa là sao anh?
Mời em tới dự để em biết đoàn anh đi ntn được tổ chức ra sao.
Anh vừa nói hôm nay, sau đó để anh đi HG về rồi anh mới tính được. Trong những cái đơn giản như thế mà còn không chính xác thì làm sao làm người khác tin được hả anh?
Em điên à. Hay không hiểu. Đi HG về anh mới lên lịch được chứ. THực sự anh không muốn chửi em nhưng....cút con ****** đi. Bo con di.

favourite
28-12-2011, 00:53
Nếu sau 2 ngày nữa bạn không có động thái gì trên này, bọn mình và tất cả những người trên này đều sẽ tự hiểu bạn lừa đảo số tiền đó và bọn mình sẽ đến nơi bạn làm việc để hỏi cho rõ ràng. Bọn mình không thích lời hứa kiểu: khi nào lấy được thì trả.

Trường hợp này rosy và các bạn khác nên làm rắn luôn, tập hợp các anh chị em bị lừa lại rồi đến thẳng nhà/tìm địa chỉ công tác làm rõ ràng luôn. Phải làm gắt như trường hợp của Vecchia_signo hay Meo_Bong trên TTVN dạo nọ chứ nói suông trên diễn đàn thế này ko ăn thua.

BCK
28-12-2011, 01:10
Lại thấy có tên Mr Đảm trong list. Ôi cái cơ sự đời. Các bạn làm có bài bản, quyết liệt vào. Cần công khai để phòng ngừa những điều xấu tiếp diễn nhé !

Depkep
28-12-2011, 01:30
Vậy giờ số phận của khoảng tiền đóng góp làm từ thiện ở Hà Giang không biết có bị sao không nữa.
Theo dõi từng ngày mong sao các bạn sớm nhận lại tiền.
Những người như vậy thiệt uổn công cha mẹ sinh thành, thầy cô giáo dục, mất mặt bạn bè quá.

favourite
28-12-2011, 01:35
Vậy giờ số phận của khoảng tiền đóng góp làm từ thiện ở Hà Giang không biết có bị sao không nữa.
Theo dõi từng ngày mong sao các bạn sớm nhận lại tiền.

Mình là người ngoài cuộc nhưng cũng cảm thấy rất bực mình và bức xúc khi Trường Sa - Một địa danh thiêng liêng của Tổ Quốc bị những người như thế này đem ra để làm trò mèo !!!

phạm Văn Phúc
28-12-2011, 01:51
Đến giờ này có lẽ mọi người cần có biện pháp quyết liệt ngay không thì không thu hồi được tiền đâu, lo cho vụ HG quá

lengkeng1minh
28-12-2011, 07:07
Mấy tuần trước, có vài bạn Phượt ở SG hỏi L.K để xin số của Love paradise. Hổng chừng danh sách nạn nhân còn dài à nhen!

phongtuyet
28-12-2011, 07:35
Thông báo cho các bạn đi TS và những thành viên quan tâm cũng như BDDH diễn đàn . Sau khi làm việc và thống nhất .
1 Vấn đề quan trọng nhất là tiền đặt cọc của mọi ng sẽ đc hoàn trả chính xác vào ngày 25/ 01 / 2012 . Nếu sai tôi xin chịu hoàn toàn mọi trách nhiệm .
2 Thưa với a Phúc và mọi người tham gia từ thiện chuyến đi vẫn tiến hành bình thường .
Xin cảm ơn mọi người đã quan tâm .

so_lonely2002
28-12-2011, 08:53
Bạn phongtuyet đưa ra thời gian giải quyết tiền nong chuyến TS mà ko có lời giải thích rõ ràng cho những bạn quan tâm đến việc này, dẫu là người ngoài cuộc nhưng mình biết không ít bạn giống mình muốn hiểu rõ hơn nội dung trong đó, dù sao, cũng là thành viên của diễn đàn, tuy ảo nhưng là những con người thực liên kết vs nhau, nên mình cũng muốn có tiếng nói riêng!

Qua theo dõi topic mình từng hi vọng đây chỉ là hiểu lầ̀m, nhưng đến h mới nhận được những thông báo này của bạn, như ngầ̀m giải thích rằng những lời nói của chủ thớt không sai, không cần bàn cãi nữa, có điều, bạn " chịu trách nhiệm" ở đây là gì ? Những bạn đi từ thiện dĩ nhiên vẫn cố gắng thực hiện chuyến đi, vai trò của bạn là gì trong đó ?

binhhut1985
28-12-2011, 09:10
Post hình của thân chủ lên đây để các bác biết sau mà còn tránh nhé
- bạn nam trong hình
http://seablogs.zenfs.com/u/TwDYAYuRGALt5oEIv9XPnu499mHXLw--/photo/20110107011605410.jpg
- bạn ngồi thứ 2 từ phải sang
http://seablogs.zenfs.com/u/TwDYAYuRGALt5oEIv9XPnu499mHXLw--/photo/ap_20110107011625130.jpg

Xin lỗi vì đã lon ton nhưng mà em bức xúc vụ này quá . Mấy bác biết mặt bạn này vào xác nhận lại cho em cái :)

kilim
28-12-2011, 09:44
1 Vấn đề quan trọng nhất là tiền đặt cọc của mọi ng sẽ đc hoàn trả chính xác vào ngày 25/ 01 / 2012 . .

-> Ngày 25/1/2012 là ngày mùng 3 Tết ạ!!!

titi
28-12-2011, 10:01
Sau vụ này chắc phải nhờ mod lập topic đưa ra những nick đen kèm hình ảnh để mọi người biết mà tránh nhỉ.

Mình cũng vướng vụ chưa lấy lại được tiền đặt cọc 1 chuyến đi hồi tháng 10/2011, nhắn tin chủ thớt lần đầu thì trả lời ok, sau đó thì im ru luôn. Chắc phải chờ khi nào bạn đó mở chuyến đi khác, mình nhảy vào cm thôi.

nga284
28-12-2011, 10:09
Vậy thì theo mình nên mở 1 topic:
"Những chuyến đi chưa minh bạch" - để tất cả mọi người ai đã từng đóng tiền trong topic nào mà không đi được, cũng chưa lấy lại được tiền đóng thì vào comment. Nêu rõ luôn topic ngày nào, cung đường nào, ai đứng ra tổ chức, ai thu tiền các bạn- nick, số điện thoại, hình ảnh luôn (nếu có). Để những người sau còn biết tránh nhỉ.
Thật ra, đôi khi chúng ta mất vài trăm nghìn hay vài triệu nó cũng ko hẳn là cái gì quá to tát. Vấn đề là bị lừa chúng ta sẽ mất đi lòng tin, chả còn hứng thú mà tiếp tục trên các chuyến đi khác nữa, đây là điều đáng buồn nhất.

ku kòy
28-12-2011, 10:21
-> Ngày 25/1/2012 là ngày mùng 3 Tết ạ!!!

... Vấn đề quan trọng nhất là tiền đặt cọc của mọi ng sẽ đc hoàn trả chính xác vào ngày 25/ 01 / 2012 . Nếu sai tôi xin chịu hoàn toàn mọi trách nhiệm ....

... Nếu trước hoặc sau ngày 25/01/2012 (tức thứ Tư - mùng 03 Tết Nhâm Thìn 2012), thì tôi sẽ hoàn toàn không chịu trách nhiệm? Đây là bằng chứng trước tòa =)).

Nguồn http://vi.wikisource.org/wiki/B%E1%BB%99_lu%E1%BA%ADt_H%C3%ACnh_s%E1%BB%B1_Vi%E1 %BB%87t_Nam_s%E1%BB%ADa_%C4%91%E1%BB%95i,_b%E1%BB% 95_sung_2009/Ch%C6%B0%C6%A1ng_XIV
Điều 140. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

Chitto
28-12-2011, 10:35
Thông báo cho các bạn đi TS và những thành viên quan tâm cũng như BDDH diễn đàn . Sau khi làm việc và thống nhất .
1 Vấn đề quan trọng nhất là tiền đặt cọc của mọi ng sẽ đc hoàn trả chính xác vào ngày 25/ 01 / 2012 . Nếu sai tôi xin chịu hoàn toàn mọi trách nhiệm .
2 Thưa với a Phúc và mọi người tham gia từ thiện chuyến đi vẫn tiến hành bình thường .

1. Chuyện Tiền thì chắc chắn phải làm rõ ràng và hoàn trả. Nếu không hoàn trả thì sẽ có cách thức xử lý và nếu cần thì theo đúng quy định của pháp luật. Trước đây trên TTVN đã từng xảy ra và đã từng giải quyết.

2. Nhưng KHÔNG PHẢI CHỈ CHUYỆN TIỀN. Yêu cầu của các thành viên là sự giải thích cụ thể rõ ràng về nguyên nhân, tiến trình, lý do của việc Không tổ chức, của việc không minh bạch.

Trong trường hợp có hoàn lại tiền nhưng vẫn cố tình không giải thích, thì chúng tôi vẫn có thể coi là có hành vi lừa đảo, tuy có khắc phục hậu quả nhưng sẽ có cảnh báo đến tất cả các thành viên, cả ở đây và TTVN.

Với thông báo của Faith thì ngoài vụ Trường Sa, nich Tuyetcunning (cũng chính là Phongtuyet) còn liên quan đến vụ đi Lào không minh bạch và cũng có dấu hiệu, cách thức giống vụ Trường Sa.

Walkman
28-12-2011, 10:49
Trong cái nhóm 9ng kia phần lớn là bạn mình, thế mà lại không rủ rê mình khi có một chuyến đi hay ho thế :D.

Bạn Phongtuyet này sao lại hẹn vào mồng 3 tết AL mà không phải vào mồng 1 nhỉ. Mà tại sao hẹn lâu vậy nhưng không có lấy một lời giải thích cụ thể, tại sao lại không phải ngay tối nay, tại sao lại không chây ì đến 25/01/2020 chẳng hạn???

Phongtuyet đã thừa nhận là nhận tiền mức 2-dưới 50tr và không tổ chức chuyến đi, sau đó tìm cách trốn tránh. Hành động này được quy cho tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Theo khoản 2, điều 139 Bộ luật Hình sự, mức phạt từ 3-7 năm tù giam. Các tình tiết giảm nhẹ sẽ do tòa án thụ lý quyết định dựa trên sự thành khẩn khai báo và khắc phục hậu quả.

Đề nghị BQT cho topic này lên tường của Phuot.vn và đổi tiêu đề topic để tìm kiếm, tập hợp danh sách người bị hại để cùng nhau tố cáo, làm sạch đến tận gốc những hiện tượng như này.

Zin79
28-12-2011, 11:14
Hẹn 3 ngày không hoàn lại tiền thì mời công an giải quyết. Dấu hiệu lừa đảo đã quá rõ rồi còn gì.

tuancamau
28-12-2011, 11:21
Bạn phongtuyet thì tôi chưa có dịp gặp, nhưng một vài người bạn tôi đã đi vài cung do bạn làm lead. Các bạn ấy kể bạn lead rất tốt và bài bản, nói chung các cung do bạn làm lead rất kỹ luật và good.

Thậm chí cách đây vài phút, tôi alo lên cho 1 người bạn ở Đồng Văn; nói chuyện một hồi nghe e í hỏi: “là anh biết a Phong không ???”

Và bây giờ lên đây lại gặp bạn.

Các bạn đưa chuyện này lên toàn là những bạn gạo cội trong giới hay đi. Mình nghĩ các bạn ấy bức xúc và cân nhắc rất kỹ nên mới đưa lên đây. Và tôi tin chuyện này là có thật, “không có lửa thì làm sao có khói, nhỉ !!!”

Hình như bạn phongtuyet tên là Phong, và hình như bạn là 1 người lính thì phải. Nếu thế thì thật … chả biết nói sao nữa.

Hy vọng có 1 câu trả lời thật rõ ràng từ các bên lien quan

phạm Văn Phúc
28-12-2011, 11:29

Vậy là Phong đã có trả lời cho mọi người yên tâm; Mình biết trong cuộc sống có lúc này lúc khác, và mình cũng biết Phong cũng đã tổ chức nhiều chuyến cho anh chị em tham gia an toàn - vui vẻ. Vậy Phong hãy làm đúng trách nhiệm và lời hứa của mình trước cộng đồng PHUOT nhé.

De_TTVN
28-12-2011, 11:31
Tôi xin tự giới thiệu tôi là một trong số những người có tên trong danh sách ở trên: Nguyễn Đức Trung. Đây là lần đầu tiên tôi pót bài bên Phượt, thật ra tôi chỉ có nick bên TTVN. Trong vụ này tôi thấy có rất nhiều dấu hiệu không minh bạch, tiền lấy lại được không chưa biết. Nhưng điều tôi bức xúc nhất là cái tên "Trường Sa" bị lôi ra làm mồi nhử trong cái vụ này. Với tôi và có thể cả với nhiều người khác....việc này khó có thể chấp nhận được.

Đề nghị bạn Phong làm rõ việc này.

Ladseo
28-12-2011, 11:42

Mồng 3 Tết mới trả, tính gom tiền lì xì để trả sao. Tiền là phải trả, nhưng phải giải thích rõ ràng chứ.
Bao nhiêu thắc mắc như vậy mà Phongtuyet trả lời theo kiểu "phủi đít" như vậy là sao?

phạm Văn Phúc
28-12-2011, 13:15
..
Mấy bác thanh minh thanh nga cho phongtuyet theo tôi nên dừng đi. "Vậy là Phong đã có trả lời cho mọi người yên tâm; Mình biết trong cuộc sống có lúc này lúc khác, và mình cũng biết Phong cũng đã tổ chức nhiều chuyến cho anh chị em tham gia an toàn - vui vẻ." - Thật là lố bịch. ....
Bạn Zin79: Hãy để P thực hiện đúng lời cam kết, đến lúc ấy không được thì đưa ra Pháp luật hay gì đó là hợp lý; Và bạn nên biết là "nạn nhân" trong đó có nhiều người họ cũng muốn giải quyết sao phải thu hồi được tiền, bức xúc nóng nảy phỏng ích gì?

xe_lu
28-12-2011, 13:32
Em đã đọc cả topic và post của tất cả các anh chị, thật sự thì em thấy rất bất ngờ. Em chưa đi với anh phongtuyet chuyến nào nhưng có gặp đoàn của anh ấy trên Apachai hôm 2/9, bạn em cũng đi cùng đoàn đó. Anh ấy khen anh Phong hết lời về cách tổ chức và em cũng muốn được đi đoàn anh Phong lead một lần nào đó. So với mọi người trên diễn đàn em còn nhỏ và chưa có nhiều kinh nghiệm, nên cũng muốn join những đoàn "đi bài bản" để học hỏi. Song sự việc này xảy ra khiến em rất hoang mang, như thế thì chẳng lẽ cả đối với những nick có tiếng trên diễn đàn cũng không đáng tin cậy hay sao? Mong anh Phong có giải thích rõ ràng cho những người liên quan và tất cả những người quan tâm ở đây.

so_lonely2002
28-12-2011, 13:45
Dù sự việc đi đến hồi kết như thế nào, mình đề nghị nên để những topic như thế này lên mục chú ý, làm tiền đề cho những lần sau, đồng thời để các bạn trên phượt chú ý hơn trong những chuyến đi.

LinhEvil
28-12-2011, 13:50
Cá nhân mình thì nghĩ ntn nhé. Chuyện khả năng lead đoàn tổ chức tour tốt không có nghĩa là con người đó không thể có chuyện chiếm đoạt tiền của các bạn Phượt

Vì thế ngoài việc trả lại tiền cho các bạn trong đoàn đi Trường Sa, có lẽ việc tổ chức từ thiện ở Hà Giang cũng cần chuyển qua cho bạn khác cầm tài chính và tổ chức.

Càng là người có uy tín trong diễn đàn, thì càng phải minh bạch chứ không phải là gây dựng uy tín để rồi đi lừa đảo.

Đây cũng là điều BQT cần rút kinh nghiệm khi các cá nhân và các nhóm lấy danh nghĩa diễn đàn để quyên góp từ thiện.

Vài lời thế thôi. Mong các bạn sớm lấy lại được tiền

*** Mình cũng là 1 người được ROSY rủ đi Trường Sa đợt này đây nhỉ :-)...

Totthoi
28-12-2011, 13:54
Em ko dám hớt đâu, sợ a Phong đập vỡ a lô, móc mắt chơi bì, hay tát cho mặt quay như đĩa hát lắm.

- Tối qua off với đoàn HG, mng cũng đặt vài câu hỏi liên quan tới TS và gián tiếp liên quan đến đoàn HG. A Phong trả lời rất bình tĩnh, lý do khó nói, a ấy cũng chỉ là người ở giữa này kia nên cũng là người bị động trong chuyện này, ngày 18/12 vẫn nhận được thông báo là đi bình thường, nhưng ngày 20 nhận đc thông tin từ bên kia là phải hoãn lại, nên cũng không còn cách nào khác. ( khù khoằm thế)

- Về chuyện thu tiền của mng khác nhau thì những ng thân quen thu 3 triệu, còn riêng c Minh thì thu 4 triệu ( nguyên văn là anh ấy ko đi làm không công, anh tự dưng bỏ tiền cá nhân gọi hết cho ng này, ng kia, rồi thì ngoại giao, đủ các thể loại trên đời), đi TS thì bạn gái anh ấy cũng đi chuyến đấy và vẫn phải nộp tiền như bình thường

- a P ko trả lời cho mng đc là vì lý do nhà a ấy chưa nộp tiền net mấy hôm nên ko có net ( 10k/3 tiếng ngoài quán thì có mà trả lời tẹt), ngoài ra vì lý do buôn bán chả ai dại gì đưa lên diến đàn-> nên mới ko trả lời, nhưng tối nay ( tức ngày 27/12) sẽ trả lời mọi người.

- A Phong làm việc trực tiếp với Rosy ( Giang), nên có gì sẽ thông báo cho Rosy?????
- Về các bác trong Sài gòn đã nói chuyện cho mọi người hiểu rồi ( Sự thật hay không thì các bác vào feedback)

Còn dài dài nữa,nhưng não e chưa nhớ hết, đoàn HG ai đi off hqua có thể vào đây bổ sung giúp em, không lại bảo em ăn không nói có.

P.S: Tiền nó bạc lắm

r0sy
28-12-2011, 14:32
Trước hết, xin khẳng định lại rằng chưa có bất kỳ 1 buổi "làm việc và thống nhất" nào giữa đoàn và Phong trong việc giải thích các vấn đề. Phong có chat với Nam (là 1 bạn trong đoàn) và có vài lời giải thích về chuyện thu 7 tr- 8 tr nhưng mình nghe không hợp lý và đã bảo Nam không chat thêm nữa, có gì Phong cứ lên diễn đàn trình bày cho minh bạch.

Chuyện Phong bảo với Totthoi ở trên về việc vẫn nhận được thông báo về ngày tàu đi là 18/12 là chuyện không tin được, vì từ trước đó rất lâu cả đoàn ra sức liên lạc với Phong mà không được. Nếu mọi chuyện bt thì có gì đâu mà trốn tránh như vậy.

Còn về chuyện ngày Phong hứa sẽ trả tiền cho mọi người là ngày 25/1, đoàn đã thống nhất là không đồng ý về thời hạn nói trên:

- Ngày 25/1 là ngày mùng 3 Tết. Giả sử những điều Phong nói là sự thật, tức Phong chỉ là ng trung gian và cần thời gian để lấy lại tiền từ đơn vị trong bộ thì cũng ko đơn vị nào giải quyết vào thời gian đó. Nếu họ ko tổ chức cho chúng tôi đi được thì đâu có khó khăn gì trong việc hoàn lại tiền đặt cọc. Hơn nữa, Ngân hàng cũng ko làm việc vào thời gian đó. Chúng tôi cũng người về quê, người có việc không ở HN.

Vì vậy chúng tôi yêu cầu Phong phải hoàn trả TRONG THỜI GIAN 15 NGÀY ĐẦU CỦA THÁNG 1-2012. Nếu sau thời hạn này không có động tĩnh gì, chúng tôi sẽ nhờ đến công an vào làm việc.

Chúng tôi cũng không biết những cam kết trên này của Phong có giá trị và trọng lượng thế nào, nên cũng đề nghị Phong:
- Cung cấp số CMND
- Cung cấp tên, địa chỉ đơn vị/ cơ quan đang làm việc

Thực ra cũng chỉ để xem Phong có thái độ hợp tác thực sự không, còn trong tay tôi đã có đầy đủ những thông tin về CMND (070...21), địa chỉ nhà ở Tuyên Quang của Phong và nơi Phong làm việc rồi.

Đề nghị Phong trong 24h tới phản hồi lại những thông tin này của tôi. Cảm ơn.

@Walkman: may mà em ko rủ anh đấy, lẽ ra phải cảm ơn em chứ sao lại trách móc?
@LE: may mà chị ko đi haizz

Vũ Trường Lâm
28-12-2011, 14:58
Post hình của thân chủ lên đây để các bác biết sau mà còn tránh nhé
- bạn nam trong hình
http://seablogs.zenfs.com/u/TwDYAYuRGALt5oEIv9XPnu499mHXLw--/photo/20110107011605410.jpg
- bạn ngồi thứ 2 từ phải sang
http://seablogs.zenfs.com/u/TwDYAYuRGALt5oEIv9XPnu499mHXLw--/photo/ap_20110107011625130.jpg
)

Đây là những hình ảnh trong chuyến đi Mộc Châu cách đây đúng 1 năm do mình làm leader. Sau chuyến đi đó mình có lùm xùm với Phong vụ con mink, mình mất khoảng 50 cuộc điện thoại và những lời lẽ gay gắt mới tha được con mink ghẻ đó về nhà và mình delete nó ra khỏi bộ nhớ. Giờ gặp lại chuyện này khiến mình phải nhớ lại. Híc. Thành thật chia buồn cùng những nạn nhân. Mình không muốn nhắc lại đâu nhưng thực sự rất bức xúc khi đọc được comment hẹn trả tiền vào mồng 3 Tết với kiểu vô trách nhiệm. Nếu hôm đó 9 bạn nhận lại được tiền đầy đủ mình xin mời các bạn một bữa liên hoan thật hoành tráng vào ngày 30/01/2012. Mình hứa danh dự đấy. Các bạn có thể liên lạc với mình ở đây. :)

LoveParadjse
28-12-2011, 15:09
Em ko dám hớt đâu, sợ a Phong đập vỡ a lô, móc mắt chơi bì, hay tát cho mặt quay như đĩa hát lắm.

- Về các bác trong Sài gòn đã nói chuyện cho mọi người hiểu rồi ( Sự thật hay không thì các bác vào feedback)

Totthoi cho mình hỏi câu này ý là sao vậy? Mình chưa hiểu?

Mình không muốn nhắc lại đâu nhưng thực sự rất bức xúc khi đọc được comment hẹn trả tiền vào mồng 3 Tết với kiểu vô trách nhiệm. Nếu hôm đó 9 bạn nhận lại được tiền đầy đủ mình xin mời các bạn một bữa liên hoan thật hoành tráng vào ngày 30/01/2012. Mình hứa danh dự đấy. Các bạn có thể liên lạc với mình ở đây.

Bạn ơi đoàn có 10 người lận mà sao bạn mời có 9 người vậy ^_^

invisible1301
28-12-2011, 15:14
Lại thấy có tên Mr Đảm trong list. Ôi cái cơ sự đời. Các bạn làm có bài bản, quyết liệt vào. Cần công khai để phòng ngừa những điều xấu tiếp diễn nhé !

Haizz nào có biết Phong phiếc là thằng nào đâu. Nghe lời đường mật của iem Rosy rủ đi nên mới bị lừa tềnh. Btw, đứa nào dám quịt tiền, ông về tận Trung Sơn quê nó xẻo trym nó bêu trước chợ làm gương cho mấy con lừa khác

duturi
28-12-2011, 15:16
Dành khá nhiều thời gian để đọc bài trong thớt này. Càng nói qua nói lại thì chứng tỏ Phongtuyet càng dở.
Đằng nào thì cũng đã cầm tiền của anh em rồi thì cứ trả phắn ngay lại đi, khó khăn gì đâu sao cứ phải hẹn tới hẹn lui làm gì. Đó là câu trả lời nhanh gọn nhất và cũng là dễ làm nhất.
Mình cũng thấy buồn vì có những chuyện quái quỉ như thế này trên phuot.vn nên cũng đồng ý với ý kiến của bạn nào đó góp ý ở trên là chúng ta nên có một topic để các bạn "vỡ trận" báo lại để anh em rút kinh nghiệm và tránh xảy ra những chuyện kém hay như thế này nữa.
Nhân đây thì cũng phải cảm ơn các nhóm trưởng của mình, tuy trẻ nhưng đã làm rất giỏi việc của họ.

Totthoi
28-12-2011, 15:17
[QUOTE=LoveParadjse;509665]Totthoi cho mình hỏi câu này ý là sao vậy? Mình chưa hiểu?

Câu ấy có nghĩa là Phong giải thích cho đoàn em rằng, đã nói chuyện với các bạn trong Sài Gòn và nói cho mng trong ấy hiểu rồi ạ.

hoaiviet
28-12-2011, 15:36
Nhà phượt bão cũng vừa đọc hết tất cả comment và mạn phép xin ý kiến 1 chút ạ
- Nói chung mong các bạn sớm lấy lại được tiền
- Mong bạn PhongTuyet giải thích rõ ràng cho mọi người hiểu chứ không đâu có kiểu giải thích mập mờ rồi hẹn trả mọi người tiền là xong.
- Phongtuyet nên hẹn trả tiền cho mọi người trước ngày 25/1. Nhiều bạn ở xa, có phải ai cũng ở HN đâu.
Xin chỉ ý kiến như vậy. Thân ái !

Chitto
28-12-2011, 16:06
Dù sự việc đi đến hồi kết như thế nào, mình đề nghị nên để những topic như thế này lên mục chú ý, làm tiền đề cho những lần sau, đồng thời để các bạn trên phượt chú ý hơn trong những chuyến đi.

Để có thông tin và nhận định chính xác hơn rồi rồi tôi sẽ tập hợp thông tin từ các vụ việc đã từng xảy ra (mà tôi biết), rồi viết topic bên box Kỹ năng, Sức khỏe và An toàn, đặt link trên topic dính của box này.

Việc đoàn Trường Sa lần này thì chắc là thành viên Phuot cũng biết kha khá rồi, lúc nào cũng thấy mấy chục nick trong topic này mà.

phongtuyet
28-12-2011, 16:21
Khi tổ chức chuyến đi Trường Sa này, P không hề có ý định public chuyện này, bởi nhiều lý do:

- Đây là chuyến đi “không phải ai cũng có thể có cơ hội đi được”, do đó, khả năng thực hiện được chuyến đi là không hề chắc chắn.
- Thứ 2, với số tiền tham gia chuyến đi quá lớn, không phải cá nhân nào cũng đủ tin tưởng để có thế giao cho 1 người không quen biết toàn bộ số tiền lớn đến thế chỉ bằng 1 cái topic trên mạng.  đó là lý do mình không đưa chuyến đi này lên trên phuot.com

Do đó, P chỉ nói về chuyến đi này với những người đã từng tham gia đi với mình 1 lần (hoặc nhiều hơn), các bạn khác (không quen biết với mình) mà muốn tham gia chuyến đi, hoàn toàn là sự giới thiệu của bạn bè các bạn (mình không hề mời những bạn này tham gia chuyến đi này).  Nói thế để các bạn hiểu là mình không định lừa đảo gì ở đây. Vì đã đi lừa đảo thì phải càng nhiều người càng tốt, chứ không dại gì mình chỉ chốt danh sách hơn 10ng đi cả.

Sự việc tiếp theo là khi có gần đủ người đăng ký, và khi tập hợp được đủ số lượng nhất định thì mình muốn mọi người ứng tiền (số tiền là 3tr) để có thể xin làm thủ tục (nói thẳng là đút lót và chạy thủ tục) để tham gia chuyến đi Trường Sa này. Chuyến đi này có đi được không? mình ở giữa hoàn toàn không chắc chắn được. Là do mình phải nhờ 1 mối quan hệ cá nhân với 1 đồng chí làm trong quân đội (người có thể làm thủ tục để cho Đoàn được đi TS) để có thể xin 1 chuyến đi cho hơn 10 người tham gia. Mình nghĩ là nếu không đi được, thì họ cũng sẽ hoàn tiền lại cho mình, và mình hoàn lại cho các bạn, Nên mình nghĩ là có thể đi được thì mới đứng là tổ chức cho 1 nhóm nhỏ đi thôi.

Về chuyện đi TS là 7tr chứ không phải 20 hay >20tr. Mình không tổ chức đi theo kiểu chuyên nghiệp, thế thì mình mới phải “đút lót” để được đi TS bằng mối quan hệ của mình (nên nó không thương mại như các chuyến đi khác). Các bạn thử nhân số tiền và số người xem, nó có lớn không? có đủ để đút lót cho 1 người để ký lệnh cho Đoàn đi TS hay không? (Xin nói với các bạn, nếu nhân đủ số tiền là khoảng 100tr đấy). Họ có giao hẹn là chuyển trước 1/3 số tiền, sau khi có quyết định đi là hoàn 100% luôn.

Tuy nhiên, mọi việc không thuận lợi như mong muốn. Sát ngày 18/12, mình vẫn chưa nhận được câu trả lời chắc chắn là Đoàn có được đi hay không; ngày 20/12, mình mới nhận được câu trả lời chính thức là bị huỷ bỏ.

Về số tiền đã thu của các bạn, mình không giữ cho mình. Bản thân mình (và vài người quen) cũng phải góp 1 số tiền như các bạn để lo “chạy” cho chuyến đi này. Khi chuyến đi bị đổ bể, mình cũng không thể lấy lại được ngay số tiền đó (bởi người có thể ký thủ tục cho Đoàn đi là người có chức vị, cấp tước đàng hoàng), nên để gặp và “đòi” lại tiền không phải là vấn đề có thể giải quyết nhanh được  quan điểm từ đầu là Đoàn mình cần người ta, phải “dúi xiền” để người ta cho đi. Nay không đi được thì người ta cũng đâu có trách nhiệm phải gấp rút trả ngay cho mình (nhất là họ có chức tước, gặp để hỏi han chuyện tiền nong không phải dễ). Đó là cái khó của mình trong sự việc này.

Từ đầu tới giờ, mình chưa phát ngôn bất cứ 1 câu nào là mình sẽ không trả tiền cho những người tham gia chuyến TS cả. Vấn đề là mình cần thời gian để lấy lại số tiền đó. Họ đã hẹn 25/1 này trả cho mình, mình nhận tiền trực tiếp từ người trả. Ngày đó cũng là ngày Tết, mình không thể chuyển trả cho các bạn được. Nên bạn nào muốn thì có thể gặp mình trực tiếp ngày đó (ngay khi mình lấy được tiền), nếu ai ở xa, thì nhờ bạn bè qua lấy, hoặc mình sẽ chuyển tiền ngay vào ngày đầu tiên đi làm.

Còn chuyện lừa đảo, mình không thể lừa đảo khi mình vẫn có 1 topic chềnh ềnh trên mạng về chuyến từ thiện cả. Mình cũng ở giữa, cũng có những cái khó của mình, mọi người sao cứ comment mà không có những đánh giá cho khách quan một chút.

Walkman
28-12-2011, 16:26
Chúng tôi cũng không biết những cam kết trên này của Phong có giá trị và trọng lượng thế nào, nên cũng đề nghị Phong:
- Cung cấp số CMND
- Cung cấp tên, địa chỉ đơn vị/ cơ quan đang làm việc

@Walkman: may mà em ko rủ anh đấy, lẽ ra phải cảm ơn em chứ sao lại trách móc?
@LE: may mà chị ko đi haizz
Hoàn toàn ủng hộ ý kiến của em. Việc cung cấp thông tin trong trường hợp Rosy yêu cầu để thể hiện sự hợp tác một cách nghiêm túc của Phongtuyet.
Việc mất tiền hay không chưa tính, nhưng chuyện em không rủ anh đi một cung hay ho như này thể hiện sự thiếu hợp tác và không nghiêm túc trong vấn đề ăn chơi của anh em mình. Đề nghị chúng ta có một buổi gặp gỡ thân mật để kiểm điểm vấn đề này :D

phongtuyet
28-12-2011, 16:31
Mình cũng xin nói thêm: Nick tuyetcunning là nick của bạn gái mình, bạn ấy không hề tham gia, hay liên quan gì ở trong vụ này. Đề nghị bạn Favourite không nên đánh đồng 2 nick phongtuyet và tuyetcunning vào làm 1 để ảnh hưởng đến danh dự bạn ấy.

Trên topic TTVNOL, nick tuyetcunning cũng là của bạn ấy chứ không phải của mình. Bạn ấy cũng chưa từng tổ chức 1 chuyến đi Lào nào "lừa đảo" như bạn nói. Nếu bạn có bằng chứng về vụ lừa đảo của tuyetcunning trong chuyến đi Lào, đề nghị bạn up lên cho mình được biết thông tin về 1 việc mà tuyetcunning không làm và cũng không hề biết, giờ mới nghe nói.

Thôi xong, nhìn danh sách các bạn bị giữ tiền thấy vài bạn có tiếng trong giới di chuyển thế mà cũng bị ăn quả lừa đi Trường Sa giá 8 củ này à?

Cách đây 1 tháng (tháng 11) mình cũng nhận được thông tin cảnh báo số điện thoại 0936581538 tên Phong, có nick TTVN là tuyetcunning (http://ttvnol.com/member/tuyetcunning) cũng có hành vi rủ mọi người đi Lào, đi Trường Sa với số tiền 8 triệu (đóng trước 50%)

:

BCK
28-12-2011, 16:47
Khi tổ chức chuyến đi Trường Sa này, P không hề có ý định public chuyện này, bởi nhiều lý do:

- Đây là chuyến đi “không phải ai cũng có thể có cơ hội đi được”, do đó, khả năng thực hiện được chuyến đi là không hề chắc chắn.
- Thứ 2, với số tiền tham gia chuyến đi quá lớn, không phải cá nhân nào cũng đủ tin tưởng để có thế giao cho 1 người không quen biết toàn bộ số tiền lớn đến thế chỉ bằng 1 cái topic trên mạng.  đó là lý do mình không đưa chuyến đi này lên trên phuot.com

Do đó, P chỉ nói về chuyến đi này với những người đã từng tham gia đi với mình 1 lần (hoặc nhiều hơn), các bạn khác (không quen biết với mình) mà muốn tham gia chuyến đi, hoàn toàn là sự giới thiệu của bạn bè các bạn (mình không hề mời những bạn này tham gia chuyến đi này).  Nói thế để các bạn hiểu là mình không định lừa đảo gì ở đây. Vì đã đi lừa đảo thì phải càng nhiều người càng tốt, chứ không dại gì mình chỉ chốt danh sách hơn 10ng đi cả.

Sự việc tiếp theo là khi có gần đủ người đăng ký, và khi tập hợp được đủ số lượng nhất định thì mình muốn mọi người ứng tiền (số tiền là 3tr) để có thể xin làm thủ tục (nói thẳng là đút lót và chạy thủ tục) để tham gia chuyến đi Trường Sa này. Chuyến đi này có đi được không? mình ở giữa hoàn toàn không chắc chắn được. Là do mình phải nhờ 1 mối quan hệ cá nhân với 1 đồng chí làm trong quân đội (người có thể làm thủ tục để cho Đoàn được đi TS) để có thể xin 1 chuyến đi cho hơn 10 người tham gia. Mình nghĩ là nếu không đi được, thì họ cũng sẽ hoàn tiền lại cho mình, và mình hoàn lại cho các bạn, Nên mình nghĩ là có thể đi được thì mới đứng là tổ chức cho 1 nhóm nhỏ đi thôi.

Về chuyện đi TS là 7tr chứ không phải 20 hay >20tr. Mình không tổ chức đi theo kiểu chuyên nghiệp, thế thì mình mới phải “đút lót” để được đi TS bằng mối quan hệ của mình (nên nó không thương mại như các chuyến đi khác). Các bạn thử nhân số tiền và số người xem, nó có lớn không? có đủ để đút lót cho 1 người để ký lệnh cho Đoàn đi TS hay không? (Xin nói với các bạn, nếu nhân đủ số tiền là khoảng 100tr đấy). Họ có giao hẹn là chuyển trước 1/3 số tiền, sau khi có quyết định đi là hoàn 100% luôn.

Tuy nhiên, mọi việc không thuận lợi như mong muốn. Sát ngày 18/12, mình vẫn chưa nhận được câu trả lời chắc chắn là Đoàn có được đi hay không; ngày 20/12, mình mới nhận được câu trả lời chính thức là bị huỷ bỏ.

Về số tiền đã thu của các bạn, mình không giữ cho mình. Bản thân mình (và vài người quen) cũng phải góp 1 số tiền như các bạn để lo “chạy” cho chuyến đi này. Khi chuyến đi bị đổ bể, mình cũng không thể lấy lại được ngay số tiền đó (bởi người có thể ký thủ tục cho Đoàn đi là người có chức vị, cấp tước đàng hoàng), nên để gặp và “đòi” lại tiền không phải là vấn đề có thể giải quyết nhanh được  quan điểm từ đầu là Đoàn mình cần người ta, phải “dúi xiền” để người ta cho đi. Nay không đi được thì người ta cũng đâu có trách nhiệm phải gấp rút trả ngay cho mình (nhất là họ có chức tước, gặp để hỏi han chuyện tiền nong không phải dễ). Đó là cái khó của mình trong sự việc này.

Từ đầu tới giờ, mình chưa phát ngôn bất cứ 1 câu nào là mình sẽ không trả tiền cho những người tham gia chuyến TS cả. Vấn đề là mình cần thời gian để lấy lại số tiền đó. Họ đã hẹn 25/1 này trả cho mình, mình nhận tiền trực tiếp từ người trả. Ngày đó cũng là ngày Tết, mình không thể chuyển trả cho các bạn được. Nên bạn nào muốn thì có thể gặp mình trực tiếp ngày đó (ngay khi mình lấy được tiền), nếu ai ở xa, thì nhờ bạn bè qua lấy, hoặc mình sẽ chuyển tiền ngay vào ngày đầu tiên đi làm.

Còn chuyện lừa đảo, mình không thể lừa đảo khi mình vẫn có 1 topic chềnh ềnh trên mạng về chuyến từ thiện cả. Mình cũng ở giữa, cũng có những cái khó của mình, mọi người sao cứ comment mà không có những đánh giá cho khách quan một chút.

Nếu đúng là thế thì xem như bạn cũng là nạn nhân và chịu trách nhiệm từ nhiều phía. Cho nên bạn cần phải cố gắng thu xếp hẹn gặp các bạn trong nhóm cùng nhau bàn cách tháo gỡ. Kể cả việc chót chạy chọt không đâu vào đâu cũng đc nhận định khả năng có "mùi" rất cao. Cần cùng nhau gắn kết để cho nhau rõ cụ thể thông tin của vị cấp tước kia? Bạn trực tiếp liên hệ với vị đấy qua hay trung gian? Nếu qua trung gian cũng nên để nội bộ nhóm rõ danh tính. Thế mới vững vàng niềm tin của các bạn ấy với bạn được.

Mà tốt hơn hết việc này đang bùng nhùng, bạn nên chuyển giao hết việc HG cho những bạn khác trong nhóm để bạn có nhiều thời gian và sức lực hơn để tháo gỡ việc này.

Mong muốn đi ra TS cũng vì mục tiêu lý tưởng cao đẹp. Đâu có phải khủng bố cướp chính quyền, buôn hàng lậu, vượt biên... mà 1 cá nhân phải bưng bít lập lờ thông tin trong nhóm với nhau. Như thế thành thử sẽ có thêm những nhận định theo chiều hướng xấu dồn nhiều về cá nhân bạn là đương nhiên. Và vấn đề chỉ còn là thời gian để BOM nổ đấy !

Vài lời chân thành vì XH cộng đồng chúng ta ngày 1 tốt đẹp hơn!

Walkman
28-12-2011, 17:12
Có một câu hỏi mà chưa ai đưa ra cho Phong, đề nghị Phong trả lời:
Bạn đã nhận tiền của bao nhiêu người để chuẩn bị thực hiện cho chuyến đi này? Đó là những ai? Tổng bao nhiêu tiền?
Việc trả lời cụ thể, chính xác phản ánh thiện chí mong muốn sửa chữa những vấn đề mà bạn gây ra.

phongtuyet
28-12-2011, 17:18
Nói thật là mình đ éo tin là những gì Phong nói là thật !
- P có nói là phải đi chui như thế không ?
- Đơn vị nhận đi chui có đảm bảo không ?
- Bản thân các bạn khi trao đổi với P có cảm thấy chuyến đi khó chắc chắn thành công với 7-8M ?
- Nếu thật sự có khó khăn về tài chính hoặc bị bên B' giữ thì sao hứa chắc chắn là 25/1 có thể lấy được tiền của bên B' ? Đừng để khi mọi chuyện phát hiện ra là bên B' thực sự không có thì lại phiền lắm ;))
và một điều nữa bạn P à, số câu hỏi nghi ngờ rất nhiều nếu bạn là một người minh bạch thì mình tin số câu hỏi không nhiều đến vậy.

Mong rằng các bạn đã đăng ký sớm có được câu trả lời từ Phong và cảnh giác hơn cho những chuyến đi khác và nên tìm hiểu kỹ hơn các chuyến đi bởi điều đó an toàn và cần thiết cho bản thân mình chứ không thể đặt điều đó vào một người khác.

Mình trả lời câu hỏi của bạn:
- Mình không hề nói là đi chui, mà là chạy thủ tục để đi, vì Đoàn mình không đại diện cho 1 tổ chức, tập thể nào để có thể được ký giấy đàng hoàng cho 1 tổ chức này, tổ chức kia được phép đi TS (nhiều tổ chức, tập thể to đùng đùng còn xếp gạch ngồi chờ kia kìa).
- "Đơn vị nhận đi chui" là mối quan hệ của mình, chính vì thế mình mới phải dùng mối quan hệ của mình và họ để "chạy chọt" cho những người chẳng ở 1 cái danh nghĩa, tổ chức cá nhân nào đi như thế.
- Bên họ, có khó khăn tài chính không thì mình trả lời là không. Hồi mình gặp họ để xin đi, phải cả tháng mới gặp được để nói chuyện, và mất 2 tháng để có được 3 buổi gặp để trao đổi vấn đề này (1 buổi gặp đặt vấn đề, 1 buổi trao đổi, 1 buổi đóng tiền). Vậy nên họ không trả ngay mình, hẹn 25/1 là điều mình nghĩ những ai có "nhận thức" 1 chút đều có thể hiểu được.

Còn những ý kiến phản hồi về chuyện mình không minh bạch, cũng chỉ là những người tham gia chuyến đi TS, những người mà mình đang cầm tiền của những người đó mà thôi (mình cầm tiền trên danh nghĩa, còn tiền thực tế nằm ở chỗ chạy xin đi TS). Còn tiền nong ở đâu, chuyến đi nào liên quan tới mình mà ko minh bạch, mời bạn chỉ ra.

Depkep
28-12-2011, 17:23
Không bít bạn Phong giải thích sao về đoạn tin nhắn này.

Anh ơi, em đang học ạ
Xin lỗi anh nhé, hôm nay em hơi bận chút. Chút anh có rảnh không? Em gặp anh 1 chút ạ?
Anh không. Có thế nào ít nhất cũng nên nghe đt. Em vớ vẩn thật đấy. Làm anh mất thời gian. Bực mình
Vâng xin lỗi anh nhé. Có lẽ lí do đơn giản bởi vì anh cũng đâu có nghiêm túc và tự tôn trọng bản thân mình đâu anh?
Em à. Không tin ok. Không đi ok. Không ai nói em cả. Anh bảo em suy nghĩ hết đêm qua mà. Anh có nói gì khác nữa không em? Em nói thế này thì anh hiểu rồi. Ok. Tks em nhé.
Vâng. Cảm ơn anh.
Không cần cảm ơn em à. Em vừa chửi anh xong mà. ha ha. Nếu em rảnh và muốn biết mình bị lừa hay không thì anh giúp cho.
Tại đâu? Thời gian thế nào? Anh đi HG về rồi mới tính được. Sẽ thông báo cho em. Mời em tới dự để em thấy thôi chứ anh nghĩ em không phải dành cho TS.
Anh vừa nói hôm nay, sau đó để anh đi HG về rồi anh mới tính được. Trong những cái đơn giản như thế mà còn không chính xác thì làm sao làm người khác tin được hả anh?
Em điên à. Hay không hiểu. Đi HG về anh mới lên lịch được chứ. THực sự anh không muốn chửi em nhưng....cút con ****** đi. Bo con di.

Nếu nhặp nhằn chuyện lo lót tại sao không công bố rõ ràng cho các bạn muốn đi TS biết rõ, và những rủi ro có thể . . . .
Đã bể xô thì cũng phải rõ ràng chứ im im một mình làm mội người đoán già đoán non hại não mất năng xuất phượt.

phongtuyet
28-12-2011, 17:27
Có một câu hỏi mà chưa ai đưa ra cho Phong, đề nghị Phong trả lời:
Bạn đã nhận tiền của bao nhiêu người để chuẩn bị thực hiện cho chuyến đi này? Đó là những ai? Tổng bao nhiêu tiền?
Việc trả lời cụ thể, chính xác phản ánh thiện chí mong muốn sửa chữa những vấn đề mà bạn gây ra.

Nói thật là mình không biết bạn là ai? ở đâu ra mà nói với mình với cái giọng đầy phán quyết, ra chỉ thị như thế. Bạn không có quyền chất vấn mình bằng cái giọng đó.

Tuy nhiên, câu vuốt đuôi của bạn (câu cuối), mình sẽ trả lời, chỉ để cho mọi người biết rằng mình minh bạch trong chuyện này.
Mình nhận tiền của 10 ng, tổng là 31tr, cụ thể
- Như (3tr)
- HNam + bạn (6tr)
- cGiang + chồng (6tr)
- Rosy (3tr)
- Trung (bạn Rosy) (3tr)
- 2 người bạn chị Giang (6tr)
- Minh (4tr)

Hy vọng câu trả lời làm bạn thoả mãn "trí tò mò"

r0sy
28-12-2011, 17:34

Sự việc tiếp theo là khi có gần đủ người đăng ký, và khi tập hợp được đủ số lượng nhất định thì mình muốn mọi người ứng tiền (số tiền là 3tr) để có thể xin làm thủ tục (nói thẳng là đút lót và chạy thủ tục) để tham gia chuyến đi Trường Sa này. Chuyến đi này có đi được không? mình ở giữa hoàn toàn không chắc chắn được.

Thứ nhất, chưa 1 lần Phong nói với bất cứ ai trong đoàn về chuyện khó khăn hay không chắc chắn về chuyến đi Trường Sa. Trong thời gian có thể liên hệ với Phong trước đây, luôn luôn câu trả lời là CHẮC CHẮN đi, rằng ko có vấn đề gì, rằng hồ sơ đã duyệt xong rồi chỉ chờ ngày nhận giấy chính thức và lên đường, rằng Phong này chưa bao giờ tổ chức chuyến nào mà không đi được.

Thứ hai, Phong có những lời nói và giải thích cực kỳ mâu thuẫn. Nếu mình không nhầm thì hôm qua off với đoàn HG Phong có nói là ngày 18/12 vẫn có thông báo đi nhưng đến ngày 20/12 thì bị hủy. Ở trên lại nói 1 kiểu.

Phong giải thích với chị Giang (ami_amour) ngày 18/12 rằng Trung Quốc tập trận, có bão và chuyến đi bị hoãn, nhưng bạn chị Giang có người đã lên tàu đi TS vài ngày trc đó và đã ở TS an toàn, thời tiết đẹp.

Sau đó khi gặp Minh ngày 22/12, Phong lại nói rằng tàu đã đi hết rồi, tức tất cả chúng tôi đã ở trên tàu rồi trừ Minh (lúc đó Phong chưa biết những ng đi Trường Sa đã tập hợp lại đc với nhau)

Và vấn đề là dù có bất kỳ sự cố nào, với tư cách là leader, Phong ko hề thông báo lấy 1 câu cho bất cứ ai trong đoàn, để mọi ng khổ sở đi tìm Phong để giải quyết. Vậy Phong giải thích về tất cả những việc trên ntn?

Thứ ba, tôi đề nghị Phong phản hồi lại bài viết của tôi về việc cung cấp thông tin để tỏ rõ thiện chí khắc phục và cả đoàn yêu cầu được nhận lại số tiền trong khoảng thời gian từ nay đến 15/1/2012.

Nếu Phong gặp khó khăn trong việc đề nghị người ta trả lại tiền, Phong có thể cho tôi contact của người đó để chúng tôi làm việc.

nguyenvantete
28-12-2011, 17:34
Mình nghĩ đi phượt để tránh tình trạng này leader không lên cầm tiền,có thủ quỹ,thư ký và leader cùng thống nhất chi tiêu sẽ không thể có gian dối được(cũng không lên thủ quỹ vừa cầm tiền vừa chi tiêu như 1 số đoàn).Min,Mod nghiên cứu cho lên tường cách thức chi tiêu khi đi phượt như thế nào cho công minh.Nhiều thành viên khi đi phuot về cũng không bằng lòng,với cách thức leader vừa cầm tiền vừa chi tiêu,cho dù có bảng kê

Thần Rùa
28-12-2011, 17:36
Các bạn cứ như đang theo dõi chương trình Hỏi Khó & Đáp Khô ấy nhỉ.

Em xin lỗi nhỡ miệng, em ở Hải Phòng việc xin giấy phép và kinh phí chỉ để đi Bạch Long Vỹ đã không dễ thế mà các bác định đi Trường Sa !

Mình nói bạn không minh bạch là dựa trên cách bạn tổ chức tour, trả lời và liên lạc với nhóm do bạn tổ chức. Nếu không đúng thì hóa ra các bạn đi TS nói không liên lạc được với bạn nhiều lần là vô căn cứ à ? Với cách trả lời vòng vo như của bạn thì nó cũng chỉ đến thế mà thôi. Vì chuyện này cũng nhạy cảm nên các bạn càng hỏi ít vấn đề nhạy cảm càng tốt thì phải Phong nhỉ ;)) ! Mong rằng mấy người bạn của mình sớm nhận được xèng để tiêu Tết !

Walkman
28-12-2011, 17:42
Nói thật là mình không biết bạn là ai? ở đâu ra mà nói với mình với cái giọng đầy phán quyết, ra chỉ thị như thế. Bạn không có quyền chất vấn mình bằng cái giọng đó.

Tuy nhiên, câu vuốt đuôi của bạn (câu cuối), mình sẽ trả lời, chỉ để cho mọi người biết rằng mình minh bạch trong chuyện này.
Mình nhận tiền của 10 ng, tổng là 31tr, cụ thể
- Như (3tr)
- HNam + bạn (6tr)
- cGiang + chồng (6tr)
- Rosy (3tr)
- Trung (bạn Rosy) (3tr)
- 2 người bạn chị Giang (6tr)
- Minh (4tr)

Hy vọng câu trả lời làm bạn thoả mãn "trí tò mò"

Thật ra là mình không tò mò, Phong ạh. Mình đề nghị bạn để đạt được 3 mục đích rõ ràng:
1. Xem bạn có thiện chí sửa chữa những vấn đề mà ban gây ra.
2. Để toàn bộ các thành viên đã mất tiền có thể lấy lại hết. Tránh trường hợp bị nhầm lẫn cố ý, ai biết thì đi mà đòi, ai không biết thì mất.
3. Thông báo đến toàn bộ thành viên trên phuot.vn và Box Du lịch Trái Tim Việt Nam Online để mọi người biết rút kinh nghiệm.
Bạn nên bình tĩnh, phần lớn số tiền 31 triệu mà bạn đang giữ là bạn mình, chính xác hầu hết là bạn mình đấy.

kilim
28-12-2011, 17:42
- Tuy nhiên, mọi việc không thuận lợi như mong muốn. Sát ngày 18/12, mình vẫn chưa nhận được câu trả lời chắc chắn là Đoàn có được đi hay không; ngày 20/12, mình mới nhận được câu trả lời chính thức là bị huỷ bỏ.

Nếu như lí do P đưa ra là hợp lý, mình vẫn thắc mắc:
1. Nếu chưa chắc chắn, tại sao vẫn confirm với mọi người là lich trình không có gì thay đổi, là "cứ thế mà chờ ngày lên đường"? Confirm từ rất lâu & khá nhiều lần. Và nếu đã bảo mọi người chắc chắn lịch như vậy, tại sao chưa bao giờ có một cái lịch gặp mặt mọi người trong đoàn về công tác chuẩn bị thế nào? không hề một thông tin nào luôn.

2. "Ngày 20/12, mình mới nhận được câu trả lời chính thức là bị huỷ bỏ" -->
Vậy tại sao:
a) Vẫn nói với c Minh là đoàn những người đăng ký đã đi rồi, mỗi c ấy bị rớt lại?
b) Ngày 18 hay 19/12, có gọi điện bảo m là vì bão và TQ tập bắn đạn thật nên hoãn sang năm sau. Nhưng mình bảo "thấy trên TV bảo tàu đã đi rồi?" - "Tàu chỉ ra 20 hải lý xong rồi quay về. Trên TV đưa tin tàu ra đảo chỉ là để tuyên truyền thôi". Lúc hỏi lại: "Thế năm nay không có ai ra đảo chúc Tết à?" a P trả lời, "ừ năm nay không."??? --> nếu đã hủy rồi thì đi ra 20 hải lý làm gì nữa?? & tại sao 20/12 mới có thông tin báo hủy mà hôm trước (ngày 18 ỏ 19) báo với e là đã hủy rồi? và cũng sms cho chị Giang ngày 19/12 là hoãn. Rốt cuộc, hủy từ ngày nào?
c) Sự thật: Tàu của đoàn bạn chị Giang vẫn ra đó bình thường, ngày 20-21 đã ở TS? thời tiết đẹp, và không có thông tin gì về việc TQ tập bắn đạn thật ở ngoài đó?

3. Vẫn thắc mắc tại sao không nghe máy của mọi người, ko nhắn tin lại cho mọi người??? dù mọi người gọi rất nhiều?

a P giải thích giúp mọi người.

favourite
28-12-2011, 17:45
Mình cũng xin nói thêm: Nick tuyetcunning là nick của bạn gái mình, bạn ấy không hề tham gia, hay liên quan gì ở trong vụ này. Đề nghị bạn Favourite không nên đánh đồng 2 nick phongtuyet và tuyetcunning vào làm 1 để ảnh hưởng đến danh dự bạn ấy.

Trên topic TTVNOL, nick tuyetcunning cũng là của bạn ấy chứ không phải của mình. Bạn ấy cũng chưa từng tổ chức 1 chuyến đi Lào nào "lừa đảo" như bạn nói. Nếu bạn có bằng chứng về vụ lừa đảo của tuyetcunning trong chuyến đi Lào, đề nghị bạn up lên cho mình được biết thông tin về 1 việc mà tuyetcunning không làm và cũng không hề biết, giờ mới nghe nói.

Thứ nhất: Nói có sách, mách có chứng: Đây là topic tuyển xế đi APC được lập trên TTVNOL của nick tuyetcunning (http://ttvnol.com/member/tuyetcunning). Phía bên dưới có ghi liên hệ số ĐT của bạn : 0936581538 (Phong) Yahoo : yuki_ohayoo http://ttvnol.com/f_233/p-19620471#post19620471

Trước mắt khi các bạn ở đây chưa nhận lại được đầy đủ tiền thì nick này mặc nhiên nằm trong diện nghi vấn và tạm đưa vào Black List của box Du Lịch TTVNOL

Thứ hai: Còn việc kêu gọi đóng tiền đi Lào và đi Trường Sa mình và nhiều bạn khác trong box Du Lịch đều nhận được cảnh báo qua email nội bộ, liên quan đến cái nick tuyetcunning (http://ttvnol.com/member/tuyetcunning) và số điện thoại 0936581538 kia. Mình ko là người trong cuộc nên ko lạm bàn đúng sai về vấn đề này, chỉ đưa nguyên văn nội dung lên đây cho rộng đường dư luận mà thôi. Tất nhiên là mình tin những thông tin từ những người bạn của mình hơn là tin bạn? Okie ?

phongtuyet
28-12-2011, 17:47
Không bít bạn Phong giải thích sao về đoạn tin nhắn này.

Anh ơi, em đang học ạ
Vâng. Cảm ơn anh.

Nếu nhặp nhằn chuyện lo lót tại sao không công bố rõ ràng cho các bạn muốn đi TS biết rõ, và những rủi ro có thể . . . .
Đã bể xô thì cũng phải rõ ràng chứ im im một mình làm mội người đoán già đoán non hại não mất năng xuất phượt.

Về bạn này, mình nói rõ cho mọi người hiểu nhé:
Bạn này ở Hoàng Hoa Thám có gọi điện cho mình hỏi đi TS. Mình đã hẹn gặp bạn này và 1 người bạn của bạn ấy nữa ở 1 quán café ở Vạn Phúc. Trao đổi cụ thể xong, mình có nói cho bạn ấy suy nghĩ, sáng mai trả lời.
Rồi bạn này có bảo mình là đang đau chân (bạn ấy đau chân, nên nhờ bạn chở đi café với mình), không có ai đưa đi ngân hàng rút tiền vào sáng mai, nên mình bảo có gì thì mình giúp đưa đi.
Hẹn 8h sáng hôm sau, gọi điện bạn ấy ko nghe máy, ko liên lạc nữa. Mình nhắn tin bảo là bạn ấy có gì thì phải báo 1 câu, đừng trẻ con như thế, mất time cả 2.
Sau đó bạn này có nói là: sợ mình bị lừa, sợ thế nọ, thế kia nên đắn đo. Mình hiểu lý do bạn ấy lo ngại, nên đã mời bạn ấy tới buổi off sắp tới của Đoàn từ thiện để bạn ấy thoải mái lựa chọn, thoải mái quyết định đi hay không.
Như dự định ban đầu, mình sẽ có được câu trả lời về việc có được đi TS hay ko vào time này, sau đó mình sẽ tổ chức off và mời bạn này đến luôn (nếu bạn ấy có tham gia), nhưng khi không được đi nữa, thì việc off là không cần thiết nên mình không mời ai off.
Đã mở lời mời bạn này đến off cùng Đoàn đi từ thiện mà mình đang tổ chức, bạn ấy còn nói thế nọ, thế kia; nói là sợ bị lừa và lằng nhằng nên mình đã không cho bạn ấy đi nữa. (vì bạn này quá lằng nhằng, không quyết dứt khoát là đi hay ko đi mà cứ ngồi 1 chỗ lo sợ nọ kia, nếu lo sợ thì đừng gọi điện cho mình bảo xin đi TS).
Chuyện chỉ có thế, mà sao có bạn lại còn “quy kết” là mình lừa đảo bạn này mà không được nên quay ra chửi bới… Mình rất bực vì những câu quy kết vớ vẩn của những người không trực tiếp tham gia vụ việc. Nếu ai quan tâm, tìm hiểu thì nên nói năng, đóng góp, hỏi han nhẹ nhàng, đừng quy kết gì cả khi mình không phải là người trong cuộc.

De_TTVN
28-12-2011, 17:57
Một số bác ở đây ko hiểu hay cố tình ko hiểu.. Các bác có hiểu hết đc vấn đề trong ngành của anh Phong ko. Sao các bác ko đặt địa vị của mình vào địa vị a Phong xem.. Em nghĩ là các bác cũng vừa phải thôi..

Thế bạn đã đặt địa vị của mình khi vào tình huống của chúng tôi chưa, khi mà trước đây chúng tôi vẫn được đinh ninh là không vấn đề gì, mọi chuyện vẫn tiến hành như thường. Rồi đùng một cái càng gần đến ngày khởi hành chúng tôi càng không nhận được hồi đáp gì của Phong, rồi những người liên lạc được với Phong thì mỗi người nhận được thông tin một kiểu!!?? Hay vấn đề của ngành là phải vậy àh...!!!

favourite
28-12-2011, 18:04
Mình nghĩ đi phượt để tránh tình trạng này leader không lên cầm tiền,có thủ quỹ,thư ký và leader cùng thống nhất chi tiêu sẽ không thể có gian dối được(cũng không lên thủ quỹ vừa cầm tiền vừa chi tiêu như 1 số đoàn).Min,Mod nghiên cứu cho lên tường cách thức chi tiêu khi đi phượt như thế nào cho công minh.Nhiều thành viên khi đi phuot về cũng không bằng lòng,với cách thức leader vừa cầm tiền vừa chi tiêu,cho dù có bảng kê

Vụ này hơi lạc đề tí nhưng tiện đây cũng cảnh báo luôn với các bạn mới quen nhau khi tổ chức chuyến đi

Nguyên tắc là Leader/người kêu gọi lập cung và thủ quỹ phải là 2 người khác nhau !!! Đoàn phải lưu số CMT, địa chỉ của Lead và Thủ quỹ
Nếu ko phải đoàn bạn bè thân quen chơi với nhau thì khi kết thúc chuyến đi quyết toán ngay tại trận (Trả lại tiền thừa nếu có)

Việc này các đoàn có kinh nghiệm đã thực hiện lâu lắm rồi. Bản thân mình và bạn bè tính đến nay đã tổ chức gần 40 chuyến đi mà chưa hề có bất cứ thắc mắc nào về vấn đề tiền nong, kể cả đi về thừa 40k/người vẫn trả lại đầy đủ đàng hoàng. Tiền off hậu chuyến đi thì ai có mặt campuchia với nhau, ko dùng tiền quỹ chung !!!

Muốn chơi lâu dài thì tiền nong phải sòng phẳng !!!

manhnm
28-12-2011, 18:10
Xin chào mọi người! mình cũng là thành viên tích cực trong phuot.vn và theo dõi khá nhiều topic, khi đọc box này mình thấy hoàn toàn bất ngờ vì mình biết @phongtuyet cũng tổ chức khá nhiều cung và cung rất thành công. Mình mong rằng mọi chuyện chỉ là hiểu lầm thôi, để các bạn mỗi khi đăng ký một cung nào đó không thấy lo lắng khi đóng tiền cho lead. Phong ơi hãy gặp các bạn đóng tiền giải quyết (giải thích, hoàn lại tiền) số tiền đó cũng không hề ít nhưng để đánh mất danh dự bằng 31 triệu thì thật sự quá nặng nề P ạ. Mong bạn sớm giải quyết mọi chuyện tốt đẹp!

phongtuyet
28-12-2011, 18:10
Favourite: Lần đó, Đoàn APC mình bên phượt thiếu Xế, nên mình nhờ bạn gái dùng nick up hộ bên ttvnol, tất nhiên thông tin lúc đó, bạn ấy phải up nội dung của Đoàn bên phượt. Số điện thoại là của mình, nhưng nick YM là của bạn ấy. Và nhiều người có thể chứng minh được điều này. Mình chỉ muốn góp ý với bạn là “không nên đánh đồng 2 nick đó”. Và khi đã rõ ràng là 2 nick và 2 người khác nhau thì bạn nên đính chính thông tin giúp mình. Cảm ơn.

Kilim: Khi chưa nhận được thông tin chính thức từ “mối quan hệ của mình”, thì mình cũng như bạn, đều đinh ninh là đi được. Ngay cả mình cũng không biết Đoàn nào (có bạn chị Giang tham gia) là đi được TS, còn Đoàn mình thì không? Bạn hỏi mình tại sao họ được đi, mình không được đi, bạn thấy có thoả đáng không? Đơn giản là người giúp Đoàn kia đi được, còn người mình nhờ vả thì không giúp được. Họ bảo không đi được, thì mình cũng chỉ biết là không đi được, còn mình đâu biết được thông tin Đoàn nọ, Đoàn kia, tại sao họ được đi đâu?
Còn chuyện của Minh: Lúc đầu Minh bảo đi, mình đã làm danh sách tên tuổi, thủ tục cho mọi người tham gia và gửi cho họ (có cả CMND). Khi bạn này sau đó lại thay đổi, bảo không đi nữa. Mình phải sắp xếp cho 1 người khác thay thế bạn ấy khi chuyến đi bắt đầu (lúc đó mình mới xin thay đổi danh tính người đi với bên người ta được). Lúc đó, mình bực vì bạn ấy lúc bảo đi, lúc không bảo đi, không thống nhất rõ ràng, làm mình phải chạy đi, chạy lại thay đổi với người ta (mà họ nào có dễ gặp, dễ cho mình thay đổi đến thế). Đến khi không đi được hẳn, đằng nào mình cũng phải trả lại bạn ấy tiền, nên mình đã nói là mỗi bạn ấy không được đi (vì “ghét” bạn ấy nên nói thế cho bõ tức).
Còn bạn nào cho rằng những giải thích của mình là bao biện hay gì đó, thì mình không cần giải thích nữa nhé. Liệu sau đó, có ai lại bảo mình là “biến mất tăm”, không minh bạch thì ai chịu trách nhiệm.

favourite
28-12-2011, 18:16
Topic đang dần đi trệch đường ray rồi :D

Nhân vật chính cũng đã bắt đầu xuất hiện để đối chất với các bạn trong đoàn Trường Sa (chắc ở nhà đã sửa xong đường Net), vụ này những ai ko liên quan vui lòng dừng gõ bàn phím để các bạn ý tự chất vấn và giải quyết với nhau. Cá nhân mình cũng đề nghị bạn phongtuyet lưu tâm vấn đề thanh toán cho đoàn Trường Sa trước Tết Nguyên Đán, bạn muốn kéo theo cả đám bị dông cả năm hay sao mà đòi trả vào đúng ngày mùng 3 Tết. Chưa kể đây là dịp mọi người đi về quê, thăm hỏi bạn bè, và chuẩn bị hành trang để bon bon trên các cung đường, ai mà ở nhà đợi bạn trả tiền cho đặng. Bạn cũng là người đi du lịch, chắc hẳn cũng phải biết vấn đề này nhỉ

Kính bút !!!

phongtuyet
28-12-2011, 18:33
Mình nói mãi hình như mình càng giải thích mọi người càng “cố tình không hiểu” thì phải.

Nếu đã không tin mình giải thích nữa thì đừng hỏi thêm gì nữa (tránh trường hợp càng nói càng không muốn hiểu).

Những ai đã từng đi cùng mình các chuyến đi: tin vẫn tin (mình cảm ơn); không tin nữa thì không tin nữa (mình cũng cảm ơn); và dứt khoát không tin những lời giải thích của mình thì đừng hỏi nữa (mất công khẳng định lại nhận thức với bản thân mình là không tin) (mình cũng cảm ơn nếu “không tin thì không hỏi”)

Vấn đề bây giờ chỉ là tiền. Như mình đã nói ở trên, mình sẽ trả cho 10 bạn mình đã nhận tiền (danh sách ở trên) vào đúng ngày 25/1 (là ngày mình nhận lại được tiền). Ngày đó, bạn nào gặp mình nhận được thì mình sẽ gặp để trả, ai không gặp được nhờ người thân, họ hàng… nhận giúp… (tuỳ các bạn lựa chọn)

r0sy
28-12-2011, 18:44
Phong ạ, bạn đang là người lảng tránh những đề nghị và yêu cầu của tôi, đồng thời cũng không tỏ thái độ hợp tác. Còn những người khác, họ quan tâm đến vấn đề này và ra câu hỏi cho những thắc mắc của họ - điều đó có nghĩa là câu trả lời của bạn chưa thoả đáng, vậy thôi.

Tiện thể tôi tổng kết ngắn gọn lại các giải thích của Phong cho các câu hỏi:

- Tại sao không liên lạc với mọi người thông báo về chuyến đi: bận, "bạn biết mình làm ngành gì rồi còn gì"
- Tại sao lại nói với Tuyết Minh số tiền 8tr trong khi mọi ng khác 7tr: vì phải bỏ công sức thời gian đi chạy chọt nên cần hưởng lại 1 tí
- Tại sao lại nói với Tuyết Minh là tàu đi rồi: vì ghét bạn ý hay thay đổi quyết định
- Tại sao có sự mâu thuẫn trong việc thông báo/ giải thích cho mọi người trong thời gian 18,19,20/12: ko trả lời

Và bạn cho rằng mọi người đang "cố tình không hiểu" cho bạn? haizzz

Thôi tôi nhắc lại nhé:
1. Bạn nếu thiện chí thì cung cấp cho tôi (PM cũng đc): số cmnd và địa chỉ chỗ bạn công tác
2. Chúng tôi ko chấp nhận thời gian như trên tức ngày 25/1 và yêu cầu bạn trả trước ngày 15/1. Việc bạn nói ng ta sẽ hoàn trả ngày 25/1 ko ai kiểm chứng được, nên nếu bạn ko cho chúng tôi contact người đó để làm việc, thì sau ngày 15/1 chúng tôi sẽ cho công an đến làm việc với bạn.

phongtuyet
28-12-2011, 18:45
Thứ nhất, chưa 1 lần Phong nói với bất cứ ai trong đoàn về chuyện khó khăn hay không chắc chắn về chuyến đi Trường Sa. Trong thời gian có thể liên hệ với Phong trước đây, luôn luôn câu trả lời là CHẮC CHẮN đi, rằng ko có vấn đề gì, rằng hồ sơ đã duyệt xong rồi chỉ chờ ngày nhận giấy chính thức và lên đường, rằng Phong này chưa bao giờ tổ chức chuyến nào mà không đi được.

Thứ hai, Phong có những lời nói và giải thích cực kỳ mâu thuẫn. Nếu mình không nhầm thì hôm qua off với đoàn HG Phong có nói là ngày 18/12 vẫn có thông báo đi nhưng đến ngày 20/12 thì bị hủy. Ở trên lại nói 1 kiểu.

Phong giải thích với chị Giang (ami_amour) ngày 18/12 rằng Trung Quốc tập trận, có bão và chuyến đi bị hoãn, nhưng bạn chị Giang có người đã lên tàu đi TS vài ngày trc đó và đã ở TS an toàn, thời tiết đẹp.

Sau đó khi gặp Minh ngày 22/12, Phong lại nói rằng tàu đã đi hết rồi, tức tất cả chúng tôi đã ở trên tàu rồi trừ Minh (lúc đó Phong chưa biết những ng đi Trường Sa đã tập hợp lại đc với nhau)

Và vấn đề là dù có bất kỳ sự cố nào, với tư cách là leader, Phong ko hề thông báo lấy 1 câu cho bất cứ ai trong đoàn, để mọi ng khổ sở đi tìm Phong để giải quyết. Vậy Phong giải thích về tất cả những việc trên ntn?

Thứ ba, tôi đề nghị Phong phản hồi lại bài viết của tôi về việc cung cấp thông tin để tỏ rõ thiện chí khắc phục và cả đoàn yêu cầu được nhận lại số tiền trong khoảng thời gian từ nay đến 15/1/2012.

Nếu Phong gặp khó khăn trong việc đề nghị người ta trả lại tiền, Phong có thể cho tôi contact của người đó để chúng tôi làm việc.

Thứ 1: Chuyến đi không gặp khó khăn gì (mình vẫn nói với các bạn như thế), chỉ vì lúc đó mình cũng như bạn, đinh ninh người ta đã nhận tiền là làm. P chưa bao giờ tổ chức chuyến đi mà không đi được (bởi thực tế trước đây là thế, mình có nói sai đâu, cũng vì mình quá tin tưởng người ta là mình sẽ được đi)

Thứ 2: Mình giải thích với các bạn dựa trên những lý do mà họ đưa ra khi huỷ chuyến đi này với chúng ta. P không biết là có Đoàn khác được đi mà Đoàn mình không được đi.

Còn về chuyện của M, P đã giải thích ở 1 bài phản hồi khác ở trên.

Còn ngày giờ và việc trả tiền, mình đã nói ở phản hồi trước.

tuyetcunning
28-12-2011, 19:03
Gửi Ban quản trị Diễn đàn phuot.com và TTVNOL, mình là chủ nhân của nick tuyetcunning (ở trên cả 2 diễn đàn). Mình xin có vài lời nói như sau:

- Mình có lời đề nghị Ban quản trị phuot.com, TTVNOL tôn trọng cá nhân mình. Như đã nói ở trên, nick phongtuyet và tuyetcunning là 2 nick, 2 con người riêng biệt. Việc tổ chức chuyến đi TS của anh Phong (là việc cá nhân của anh ấy, mình chưa hề dính dáng gì tới việc này). Nếu các bạn chưa kiểm chứng được 2 nick là 2 người khác nhau thì mình sẽ cung cấp thông tin để Admin và Mod kiểm chứng. Trước khi có "nhận định" chính xác như thế nào, thì mình lấy tư cách là chủ nhân của nick này, đề nghị bạn gỡ bỏ phần có tên nick tuyetcunning của mình ở tên của topic này, và trong các bàn luận liên quan tới vụ việc này.
- Ở trên TTVNOL cũng vậy, nick đó là của mình, đề nghị Admin, Mod không thêm chữ tuyetcunning vào vụ việc lùm xùm liên quan tới phongtuyet.

Cảm ơn và trân trọng./

CVN
28-12-2011, 19:08
Gửi Ban quản trị Diễn đàn phuot.com và TTVNOL, mình là chủ nhân của nick tuyetcunning (ở trên cả 2 diễn đàn). Mình xin có vài lời nói như sau:

- Mình có lời đề nghị Ban quản trị phuot.com, TTVNOL tôn trọng cá nhân mình. Như đã nói ở trên, nick phongtuyet và tuyetcunning là 2 nick, 2 con người riêng biệt. Việc tổ chức chuyến đi TS của anh Phong (là việc cá nhân của anh ấy, mình chưa hề dính dáng gì tới việc này). Nếu các bạn chưa kiểm chứng được 2 nick là 2 người khác nhau thì mình sẽ cung cấp thông tin để Admin và Mod kiểm chứng. Trước khi có "nhận định" chính xác như thế nào, thì mình lấy tư cách là chủ nhân của nick này, đề nghị bạn gỡ bỏ phần có tên nick tuyetcunning của mình ở tên của topic này, và trong các bàn luận liên quan tới vụ việc này.
- Ở trên TTVNOL cũng vậy, nick đó là của mình, đề nghị Admin, Mod không thêm chữ tuyetcunning vào vụ việc lùm xùm liên quan tới phongtuyet.

Cảm ơn và trân trọng./Đúng là BĐH diễn đàn không có chứng cứ để nói 2 nick phongtuyet và tuyetcunning là của cùng một người, ngoài việc khẳng định rằng 2 nick đó login từ cùng một máy tính. Do vậy, tôi sẽ xoá nick tuyetcunning trên tên topic này. Xin lỗi bạn về việc này!

phuon
28-12-2011, 19:41
Mình nói mãi hình như mình càng giải thích mọi người càng “cố tình không hiểu” thì phải.

Nếu đã không tin mình giải thích nữa thì đừng hỏi thêm gì nữa (tránh trường hợp càng nói càng không muốn hiểu).

Những ai đã từng đi cùng mình các chuyến đi: tin vẫn tin (mình cảm ơn); không tin nữa thì không tin nữa (mình cũng cảm ơn); và dứt khoát không tin những lời giải thích của mình thì đừng hỏi nữa (mất công khẳng định lại nhận thức với bản thân mình là không tin) (mình cũng cảm ơn nếu “không tin thì không hỏi”)

Vấn đề bây giờ chỉ là tiền. Như mình đã nói ở trên, mình sẽ trả cho 10 bạn mình đã nhận tiền (danh sách ở trên) vào đúng ngày 25/1 (là ngày mình nhận lại được tiền). Ngày đó, bạn nào gặp mình nhận được thì mình sẽ gặp để trả, ai không gặp được nhờ người thân, họ hàng… nhận giúp… (tuỳ các bạn lựa chọn)
Cái vấn đề ở đây A P nói ko hoàn toàn chính sác, vấn đề tiền là chính nhưng sự thành thật mới là quan trọng! có thể anh nói thật nhưng mọi người chưa thể tin đc vì anh chưa chứng minh đc điều gì! và mình cũng theo dõi từ lâu topic này thấy lời anh nói mâu thuẫn lắm lắm! Chắc tất cả mọi người ai cũng muốn được nghe câu trả lời thật hơn 1 tý và có cả bằng chứng thì càng tốt ạ!
Xin lỗi vì e đã ngứa mồm! nhưng cũng theo dõi mà bức súc ko lên tiếng thì không chịu đc!(mod đừng xóa bài em nhé:LL)

langthang-saigon
28-12-2011, 21:23
Nói thiệt, theo dõi hết mấy trang này thì mình cũng thấy có "vấn đề" gì đó ở đây. Tuy nhiên, dù có lừa đảo hay không đi nữa thì bạn Phong hãy nhớ lời ông bà mình đã dặn rồi: " Đi qua ruộng dưa chớ có cúi xuống sửa giầy!". Nếu những gì bạn đã giải thích ở đây-mặc dù những giải thích đó chưa được mọi người chấp nhận, mà bạn giải thích ngay từ lúc đầu khi mọi người gọi và nhắn tin kiếm bạn thì có lẽ đã không có mấy trang này rồi.
Tiện đây chúng ta cũng hết sức cẩn thận và làm sao để tránh tình trạng hiểu lầm nhau cũng như tránh để sân chơi của chúng ta trở thành một nơi dễ dàng cho nhiều người cơ hội vô đây "kiếm tiền" bằng những cách thức không chính đáng!
Kinh nghiệm cho tất cả chúng ta, nhất là những bạn nào tổ chức các chuyến đi, là hãy nhớ lời ông bà: " Đi qua ruộng dưa chớ có cúi xuống sửa giầy!" Vài hàng góp ý cùng anh em với ước muốn sân chơi của chúng ta được sạch sẽ.

tuancamau
28-12-2011, 23:15
Theo mình chắc không có vụ lừa đảo gì đâu. Các bạn đã đăng ký đi TS, chắc cũng có biết sơ qua bạn phongtuyet này mà. Biết và thân vừa vừa, nên mới tin và mới dám đưa tiền cho bạn í. Thời đại công nghệ toàn cầu, đưa cái ảnh lên mạng, rùi nhờ bạn bè lần. Bố ai thoát nổi (nếu lừa đảo).

Tuy nhiên bạn phongtuyet rất vô trách nhiệm khi kh trả lời dt cho mọi người, bặt vô âm tín, đồng thời kh có lời giải thích gì với nhóm đi TS. Bạn sai rành rành rôi. Và các bạn đi TS chắc cũng kh muốn làm lớn chuyện, nếu bạn chịu nghe máy và gặp gỡ mọi người. Sự việc như thế này chắc chả ai muốn. Kể cả khi nhận lại dc tiền, mình nghĩ các bạn đi TS chắc cũng chả vui vẻ gì.

Và theo mình, bạn phongtuyet nên có lời xin lỗi rõ ràng (bạn sai rành rành); đồng thời sớm trả tiền lại cho các bạn đi TS. Nói thật ngay từ đầu bạn mạnh dạn đưa ra lời xin lỗi thì chắc tình hình chả như thế này đâu.

Chitto
28-12-2011, 23:19
Trong khi chờ có thông tin chính thức từ các phía (R0sy, các thành viên đoàn Trường Sa và Phongtuyet) đề nghị các bạn không đưa ra nhận định quá chủ quan và những cách xử lý cực đoan.
Tôi tin rằng những người có liên quan đều rõ chuyện và có suy nghĩ, cách xử lý theo chính kiến của riêng họ. Những "đóng góp" quá khích không có tác dụng tốt cho việc giải quyết.

Vì vậy các bài viết được đánh giá là không góp thêm hướng giải quyết tích cực sẽ được xóa.

Mong các bạn hiểu.

giantia
28-12-2011, 23:29
Thật đáng buồn khi topic này vẫn mãi hiện hình trên diễn đàn làm buồn lòng bao người yêu phượt. Là một thành viên trên diễn đàn, đã theo dõi khá nhiều chuyến đi của P tổ chức và được rất nhiều thiện cảm của mọi người vậy mà để sự việc đến thế này sao?
Theo tôi được biết nếu tổ chức chuyến đi TS theo kiểu của bạn thì cũng thật khó khẳng định là thành công và minh bạch được. Giờ dù bạn là người có lỗi hay cũng là nạn nhân như 9 bạn khác thì bạn vẫn phải chịu trách nhiệm về việc hoàn trả tiền cho mọi người theo yêu cầu. Về việc giải trình những thắc mắc của mọi người chỉ là để bảo vệ danh dự của chính mình mà thôi.
Thật đơn giản là trả tiền cho mọi người còn những gì mình đã làm với bên kia thì tiếp tục mình chịu, thế thôi để đóng cái topic này lại.
Còn nếu kéo dài hơn chuyện này thực sự không có lợi cho bản thân bạn và làm ảnh hưởng chung cho cả diễn đàn.

Hy vọng mọi người liên quan sớm chọn phương án giải quyết nhanh nhất.

skagen
29-12-2011, 00:14
Thư Gửi các bạn đi TS và Phong Tuyết!
Các cụ xưa có câu "cây ngay ko sợ chết đứng" trong trường hợp này đúng với phong tuyết, nếu bạn là ngươì thẳng thắn thì nên gặp lại anh em đi Trương Sa và có nhưng lời giải thích tốt nhất có thể, mình cũng đọc hết topic này và mình cũng có thể hiểu được tại sao bạn nói dối mọi người, có thể trong thâm tâm bạn ko muốn lừa mọi người, nhưng vì sĩ diên banj đã phải nói dối để giữ lại uy tín cho bản thân mình, đấy là cách nghĩ khách quan nhất và lạc quan nhất mình nghĩ cho bạn.
Phong tuyết có nghĩ từ phong tuyết có giá trị thế nào ko? Nó trong marketting gọi là Nhân Hiệu đấy bạn đang có cái mà ko chắc ai cũng làm được đâu, rất nhiều những cô bé cậu bé mới lớn bắt đầu biết đi PHƯỢT mà nhắc đến cậu hẳn nhiều người biết và ngưỡng mộ lắm lắm
và thật sự mình ko muốn bạn mất đi cái nhân hiệu đáng quý đấy, cái ji làm lại được chứ DANH DỰ và LÒNG TIN thì ko đâu PHong ạh.
Còn về các bạn đi Trường Sa, tiền mất tật mang, và nóng trong người, cho mình gửi lời chia sẻ và cũng cho mình nói vài điều. Người ta đánh kẻ chạy đi chứ chẳng ai đánh người chạy lại, mà nhất là phải nghe câu "Chó Cùng Cắn Dậu" nên thiết nghĩ Phong cũng có cái sai, nhưng sai thế nào thì phải có hội đồng xem xét, là cái topic này, và bỏ qua cho bạn ấy một con đường làm lại, để trên những cung đường sau này vẫn có cái tên Phong Tuyết phảng phất với thời gian, hi vọng là vậy, còn về chuyện thanh toán tiền theo cá nhân tớ thì cứt trâu để lâu hoá Bùn, phong tuyết lên gặp mọi người và thanh toán trc 50% số tiền bạn cầm và 10 ngày sau thanh toán nốt, đấy là điều cần nhất để chứng minh rằng bạn trong sạch, còn việc bạn nhận tiền của mọi người để đưa mọi người đi thì đấy là trách nhiệm, mà trách nhiệm là điề mà bạn tự chấp nhận mà nếu ko có trách nhiệm bạn đã ko có cái tên Phong Tuyết đôi lời thế thôi, hi vọng mọi việc sẽ kết thúc sơm để đón năm mới an lành.

anacodam
29-12-2011, 00:24
Một số ý kiến chủ quan của mình, có gì ko phải các bạn bỏ qua :)

Cách 1: bạn Phong tìm cách trưng lên 1 bằng chứng gì đó, có xác nhận, có chữ kí, có gì đảm bảo là ai đó đã nhận của bạn số tiền 31tr kia và hiện đang chuẩn bị trả lại cho bạn.

Cách 2: bạn Phong cung cấp CMND và địa chỉ liên lạc cũng như tên cơ quan làm việc cho các bạn trong Đoàn đi Trường Sa (bạn muốn họ tin tưởng bạn để bạn trả lại tiền cho họ vào ngày 25/1 thì bạn cũng phải làm 1 cái gì đó để họ tin bạn chứ)

Cách 3: Dù gì thì trách nhiệm cũng là ở bạn, dẫu biết bạn gặp khó khăn, nhưng cách giải quyết hay nhất theo mình là bạn nên xoay ai đó số tiền trên rồi trả trước cho mng. Sau đó bạn sẽ nhận lại số tiền kia sau. Dẫu biết như vậy là bất công và thiệt cho bạn nhưng dù sao đó cũng là cái trách nhiệm mà người trưởng đoàn cần phải làm khi rơi vào những sự cố như thế này. Bạn chấp nhận chịu thiệt để các thành viên ko bị gì cũng là 1 cách để thể hiện vai trò của người trưởng đoàn đấy. Cách này nhanh gọn lẹ, việc này càng kéo dài, càng lùm xùm thì người thiệt là bạn chứ chả phải ai khác khi mà càng ngày càng có nhiều ngừoi biết thông tin về việc này và tò mò vào xem.

Các bạn đăng kí chuyến đi TS@ mọi câu hỏi đều có câu trả lời, mình ko bênh bạn P nhưng mình luôn cố gắng giữ cái đầu lạnh để nhìn mọi việc 1 cách khách quan nhất. Mọi câu hỏi về chuyến đi đều đã có lời giải thích rõ ràng. Ít nhiều cũng hợp logic, ko có gì là mâu thuẫn cả. Xác suất để điều ấy là sự thật ko phải là ko có. Những câu hỏi kiểu như CMND? Tên cơ quan? là những câu hỏi ngoài lề, ko mang tính chất vấn cho sự nghi hoặc về việc ko minh bạch của chuyến đi? Đứng ở quan điểm cá nhân của mình, P có quyền ko trả lời những câu hỏi đó vì nó quá riêng tư. Bạn có thể PM hỏi riêng và nhận câu trả lời riêng. Bây giờ thì ai cũng nghi ngờ là bạn ấy gian dối, nên ai muốn nói thế nào mà chẳng được. Chủ yếu cũng vì 1 chữ tiền. Thế nếu giả dụ hoàn cảnh mà bạn Phong đang rơi vào đúng như những gì bạn ấy nói thì các bạn có cảm thấy là các bạn đã hơi quá đáng ko. Một người đứng ra nhận toàn bộ trách nhiêm cho cả đoàn, đến giờ chót xảy ra sự việc ngoài ý muốn, bây giờ mọi tỗi lỗi đổ hết lên đầu bạn ấy, như thế có ổn hay ko? Mình biết các bạn đã rất tin tưởng khi giao trọn số tiền cho bạn Phong (1 người ko quen biết) và rồi các bạn mất niềm tin, và rồi bây giờ khi các bạn nhận được câu trả lời, các bạn ko tin vào lời giải thích và chỉ muốn nhận tiền ngay lập tức. Mình nghĩ, đã tin rồi thì khi bạn P đã giải thích rõ ràng như thế thì các bạn cố gắng tin thêm 1 khoảng thời gian nữa để xem KQ thế nào? Mình ko dám đảm bảo nhưng mình tin có lẽ mọi chuyện sẽ ổn (bằng ko, P đã cao chạy xa bay rồi).

Điều cuối cùng mình muốn nói và cũng là quan trọng nhất là. Giả dụ chuyến đi này trót lọt, điều đầu tiên các bạn tự hào là gì? Được đến Trường Sa? Được bỏ ra 1 số tiền nhỏ hơn rất nhiều so với những bạn khác cũng ra TS? Có được 1 chuyến tham quan đầy ý nghĩa? v.v....

Mình nghĩ các bạn còn quên 1 điều nữa đấy, đó là có được 1 leader tốt và đáng tin cậy. Và đó cũng là điều mà ko phải ai cũng nhớ sau khi kết thúc mỗi chuyến đi. Vậy thì khi những sự cố xảy ra, tất nhiên ko ai muốn điều này xảy ra cả, mình nghĩ các bạn cố gằng thông cảm và cùng bắt tay giải quyết mọi chuyện trong êm thấm thì sẽ hay hơn. Dù gì bạn Phong cũng đã lộ mặt, cũng đã có những động thái thể hiện sự chuộc lỗi, cũng đã đưa ra những lời giải thích? Quả bóng được đá về phía các bạn và quyết định bây giờ thuộc về phía các bạn. Mất tiền thì ai cũng tiếc nhưng điều quan trọng là tình người và tinh thân Phượt nữa (mình thấy các bạn có hi vọng lấy lại tiền vẫn còn hơn là mất trắng khi P đã hứa hẹn như thế còn hơn là lặn mất tăm). Vậy các bạn hãy cố gắng kìm lòng mà xử sự mềm mỏng hơn để mọi chuyện kết thúc một các êm thấm.

Thân ái ;)

cutebiz
29-12-2011, 00:34
Hạ hỏa đi các bác. Dân phượt quen nghĩ thoáng, ăn thoáng, làm thoáng. Nói đi là đi. :D Nên đôi khi không rành mấy khúc mắc bên công quyền.

Cảm nhận chủ quan của mình là bạn Phongtuyet không có ý định lừa đảo. Chuyến đi được lên lịch trình theo hướng tích cực.

Bạn Phongtuyet làm nghề gì đó liên quan đến mấy ngành nhạy cảm, và chuyến đi này cũng liệt vào danh sách các chuyến nhạy cảm, cần nhiều mối quan hệ nhạy cảm, và cái đó đúng là dù có đánh, có chửi, có đánh đổi, bạn Phongtuyet cũng không thể công khai được đâu.

Nhưng bạn đã sai, sai một cách trầm trọng, khi bạn cũng liệt mình vào 1 trong những mối quan hệ nhạy cảm đó để đối đãi với các thành viên phượt - những người đa phần hoàn toàn xa lạ với khái niệm này (trừ Đảm béo :D). Diễn giải đơn giản và sống sượng là bạn cũng có ý định kiếm tí trong chuyến đi này (điều này đã được khẳng định bởi bạn và bạn totthoi gì đó).

Do vậy, dù khoác chiếc áo nhạy cảm, thì vẫn đơn giản coi đây là 1 chuyện làm ăn của bạn. Khi chuyến đi bị bể, coi như bạn bị lỗ, dĩ nhiền bạn phải bù lại tiền cho những người đã đăng ký "mua hàng" của bạn. Rõ ràng nhé.

Còn các bạn trong chuyến đi, cũng nên hiểu và thông cảm một phần. Nên liên lạc trực tiếp với Phong thay vì đôi co trên này, tớ tin thời điểm này bạn Phong đã có thể nghe điện thoại, chat chit, trả lời email các bạn rồi. Tìm phương hướng giải quyết. Và cái hẹn 25/1 hay sớm hơn, cũng có thể định đoạt được với nhau mà.

Nói thực, tiền vào mấy chỗ nhạy cảm kia, khó lấy lại lắm. Số tiền cũng không là lớn lắm. Nên tìm phương hướng giải quyết chung cho êm đẹp.

Đừng để Trường Sa nổi sóng nhé ;)

phạm Văn Phúc
29-12-2011, 00:47
Mình chỉ có 1 câu : Nên bình tĩnh để giải quyết mọi việc;
Mục đích cần lấy lại tiền: P cũng đã hứa sẽ trả lại;
Mục đích khác: nên đứng ở vị trí của P để thấy cái khó;
Theo mình: nếu P là 1 người đứng đắn, sau vụ nảy bạn nên rút kinh nghiệm sâu sắc, tốt nhất làm gì cũng k nên xô bồ.

phongtuyet
29-12-2011, 00:51
Xin phép cả nhà và những bạn quan tâm tới việc TS của mình .
Trong buổi tối nay mình có gặp và trao đổi với bác dantocgoc về chuyến đi TS. Được bác tư vấn cho mình là giải quyết sớm mọi vấn đề sẽ sớm giúp mình danh dự cũng như uy tín của mình . Do đó mình sẽ giải quyết sớm mọi vấn đề TS trước ngày 07/01/2012 .Trong vài ngày tới mình phải đi công tác . Hẹn các bạn tham gia đoàn TS tối ngày mùng 3 / 01 /2012 chúng ta tổ chức off để thống nhất việc giải quyết thắc mắc và việc hoàn lại tiền đặt cọc cho mọi người địa điểm cụ thể mình sẽ thông báo cho các bạn. ( Xin nói rõ ràng việc hoàn lại tiền cho mọi người muộn nhất là ngày 07/01/2012 . Thẳng thắn là mình sẽ gửi đủ mọi người ko thiếu ) .

anacodam
29-12-2011, 00:59
Nhanh gọn lẹ, dứt khoát , quyết đoán :) Cùng chờ đến ngày đó nào. Chúc bạn phong tuyet sẽ khội phục lại được danh dự và niềm tin của mọi người :)

sitcom
29-12-2011, 01:05
Đã 1 năm rồi sau vụ Mộc Châu do anh Lâm làm leader mình mới quay lại login và comment vào diễn đàn :D, cũng bởi do có vụ hot quá.

Theo như reply cuối cùng của PhongTuyet thì khả năng anh Lâm quả này nghe chừng tiêu tốn 1 khoản kha khá để chiêu đãi 10 bạn kia nhỉ, được thì cho em tham gia với (c).

Chitto
29-12-2011, 01:47
Từ sau bài viết này, topic chỉ chấp nhận các bài viết từ những thành viên liên quan trực tiếp đến chuyến đi Trường Sa hoặc cung cấp thông tin trực tiếp đến việc tổ chức chuyến đi này.

Các bạn khác vui lòng không tiếp tục viết ở đây.

Sắp hết năm rồi, hi vọng sẽ có nhiều chuyện cũng kết thúc, và năm mới sẽ mở ra nhiều điều mới.

r0sy
29-12-2011, 09:20
Xin phép cả nhà và những bạn quan tâm tới việc TS của mình .
Trong buổi tối nay mình có gặp và trao đổi với bác dantocgoc về chuyến đi TS. Được bác tư vấn cho mình là giải quyết sớm mọi vấn đề sẽ sớm giúp mình danh dự cũng như uy tín của mình . Do đó mình sẽ giải quyết sớm mọi vấn đề TS trước ngày 07/01/2012 .Trong vài ngày tới mình phải đi công tác . Hẹn các bạn tham gia đoàn TS tối ngày mùng 3 / 01 /2012 chúng ta tổ chức off để thống nhất việc giải quyết thắc mắc và việc hoàn lại tiền đặt cọc cho mọi người địa điểm cụ thể mình sẽ thông báo cho các bạn. ( Xin nói rõ ràng việc hoàn lại tiền cho mọi người muộn nhất là ngày 07/01/2012 . Thẳng thắn là mình sẽ gửi đủ mọi người ko thiếu ) .

Vậy chúng tôi sẽ chờ câu trả lời của bạn trước ngày 07/1. Hy vọng bạn giữ những gì bạn nói.

Còn nếu không, mọi thứ sẽ diễn ra theo đúng như những gì tôi đã nói ở những bài trước đây.

dantocgoc
29-12-2011, 10:38
Vậy chúng tôi sẽ chờ câu trả lời của bạn trước ngày 07/1. Hy vọng bạn giữ những gì bạn nói.

Còn nếu không, mọi thứ sẽ diễn ra theo đúng như những gì tôi đã nói ở những bài trước đây.

Mọi câu hỏi và thắc mắc giữa 2 bên đã được thống nhất vào ngày 7/1. Để tránh những tranh luận không cần thiết và những nhận định mang tính chủ quan "thiếu kìm chế" của những người ngoài cuộc, khi còn chưa hiểu rõ những nội tình khúc mắc bên trong sự việc này và đẩy xa vấn đề không cần thiết thì chỉ càng làm cho sự việc thêm rối bời. Thay mặt cho BĐH tôi tạm khóa topic này lại cho đến ngày đó.

P/S Mọi thắc mắc các ACE có thể PM riêng cho các bên liên quan hoặc tôi trong thời gian này.

dantocgoc
10-01-2012, 16:38
Thông báo mới: Vụ này đã được đôi bên thống nhất và đã được giải quyết, cơ bản là số tiền đã được hoàn trả 1 phần, số còn lại sẽ được giải quyết nốt trong hôm nay. Ngày mai sẽ được cụ thể hóa và minh bạch. Yêu cầu các thành viên không liên quan không được nhận định mang tính cá nhân và làm rối sự việc. Nhận định 1 vấn đề là cả 1 quá trình các bạn nhé. ( chớ có vội vàng );)

P/S Topic này được mở lại, chính là chờ câu nói của những bên liên quan tự đính chính với nhau. Mong mọi người hiểu và đợi.

Mac
10-01-2012, 17:53
Khi bác dantocgoc đóng và mở topic này đồng thời ra thông báo khiến em thắc mắc là vai trò của bác trong vụ việc này là thế nào, bác thông báo vậy là có trực tiếp tham gia vào (các) buổi gặp mặt và giải quyết của các bên liên quan không?

dantocgoc
10-01-2012, 19:27
Khi bác dantocgoc đóng và mở topic này đồng thời ra thông báo khiến em thắc mắc là vai trò của bác trong vụ việc này là thế nào, bác thông báo vậy là có trực tiếp tham gia vào (các) buổi gặp mặt và giải quyết của các bên liên quan không?

Mình theo sát vụ này và tìm cho được 1 hướng giải quyết tốt nhất có thể cho đôi bên, khi mà mọi việc chưa thật rõ ràng cụ thể. Tin tổng hợp được cả 2 bên thông báo tới và mình xác nhận, chứ mình không nhận định sự việc theo ý chủ quan cá nhân.;)

r0sy
11-01-2012, 15:51
Xin được cập nhật tình hình mới nhất: Nhóm TS và Phong đã có buổi gặp để nói chuyện và thoả thuận vào ngày 6/1 vừa rồi. Cho đến giờ (ngày 11/1) thì nhóm đã nhận được 2/3 số tiền. Số còn lại P nói sẽ trả đủ trong tuần này. Hy vọng rằng đến cuối tuần sẽ có tin tốt đẹp để báo với mọi người.

Cảm ơn min, mod và các bạn đã quan tâm.

nguyenvantete
11-01-2012, 19:42
Chúc mừng các bạn đã nhận được tiền

dantocgoc
11-01-2012, 22:23
Việc đóng và mở topic là do 2 bên liên quan tự thống nhất riêng và đính chính thông tin khi có yêu cầu đến với BĐH, để cho mọi người quan tâm đọc và hiểu được sự việc. "Vì chính những người trong cuộc mới hiểu được cụ thể" Và cũng nhằm tránh những nội dung spam không cần thiết của các thành viên không liên quan với những nhận định "sai lầm" mang nặng cảm tính cá nhân. Sự việc đang tiến triển thuận lợi. Mong là mọi người hiểu và thông cảm cho sự rối răm này.;)

dantocgoc
27-02-2012, 13:35
Thông báo mới nhất. Vụ việc khuất tất "tiền bạc" của 2 bên đã được tự giải quyết xong. Mọi xác thực sẽ được chính các bạn trong chuyện này thông báo thêm để các thành viên hiểu rõ.

r0sy
27-02-2012, 14:22
Xin thông báo là đến ngày hôm nay sau rất nhiều trì hoãn, nhóm đã nhận được gần như đủ số tiền (do sơ suất nên thiếu 100k) nhưng do không muốn kéo dài thêm nữa nên coi như xong vụ này.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm, hy vọng trên phuot sẽ không bao giờ xảy ra những việc thế này nữa.

Rosy

phạm Văn Phúc
28-02-2012, 00:45
Chú Phong sau đợt này nên rút kinh nghiệm sâu sắc, chỉ làm cái gì khi mình đã hiểu rõ.