PDA

View Full Version : [hỏi] cần mua jr pass khi du lịch nhật tháng 11 không?

vandatmap
22-10-2016, 18:35
Xin chào mọi người,

Em vừa mới xin xong visa Nhật ở Malaysia, nên giờ mới lên kế hoạch về chuyến đi Nhật sắp tới vào tháng 11. Tuy nhiên, em đang có vấn đề cần các anh chị trong diễn đàn tư vấn và giúp đỡ về lịch trình cũng như JR Pass 7 ngày.

Lịch trình của em như sau:

KL - HCM - TOKYO - KYOTO -TOKYO - KL (9 ngày)

I. Tokyo
13/11/2016 : Đến Narita 14:10, về nhà bạn.
14/11/2016: Tham quan Imperial Palace, East Garden, Tokyo Tower, Meiji Jingu Shrine, Yoyogi Park, Harajuku Shibuya.
15/11/2016: Tham quan Sensoji temple , Tokyo National Museum , Ueno Park. Odaiba, Akihabara
16/11/2016: Ngắm cảnh núi Fuji
17/11/2016: Free day
18/11/2016: Disney SEA, Shinjuku

II. Kyoto - Osaka
19/11/2016: Tham quan Ryoan-ji temple, Kinkaku-ji temple, Nijo Castle, Fushimi Inari-taisha Shrine, Kiyomizu-dera, Gion-machi
20/11/2016: (Arashiyama Kyoto, Monkey Park)
- Đi Osaka: Osaka Castle, Shitennoji temple, Dotonbori

III. Tokyo
21/11/2016: Ra sân bay về nước Narita

Câu hỏi:

1) Lịch trình như vậy có vấn đề gì không? Anh chị tư vấn các điểm nên đến ở Tokyo giúp em?
2) Có nên mua JR pass nếu đi theo lịch trình này (Chi phí hơi cao)? Có phương tiện khác tiết kiệm hơn không?
3) Em cần tư vấn về các vấn đề di chuyển giữa các thanh phố và trong thành phố?
4) Budget của em khoảng 1000USD thì có đủ không ạ? Một ngày khoảng bao nhiêu? (Em ở nhà bạn trừ Kyoto trip)

Ngoài các câu hỏi trên, xin mọi người cho em thêm ý kiến hay các gợi ý cần quan tâm cho chuyến đi của em nhé. Cảm ơn moi người.

thuyhangvu
22-10-2016, 19:45
Chào bạn,
Mình cũng từng đi Nhật vào tháng 10 năm ngoái. Theo kinh nghiệm cá nhân của mình, Mình có một số gợi ý cho bạn nha:
1. Về việc có nên mua thẻ JR Pass không? Mình thấy là bạn bay đến và bay về từ Tokyo nên việc mua thẻ JR Pass 7 ngày là cần thiết, vì nếu ko mua, bạn sẽ tốn kha khá thời gian di chuyển giữa các thành phố nếu đi tàu thường hay xe bus (ngoại trừ bạn đủ sức khỏe đi bus đêm thì chi phí sẽ rẻ hơn). Bạn có thể sắp xếp để đi từ sân bay về và những điểm đi trong ngày đầu ở Tokyo sử dụng thẻ skyliner one way ticket + tokyo subway - 1 day ticket. Sau đó hãy kích hoạt thẻ JR Pass cho lịch trình những ngày sau, miễn sao đảm bảo đủ thời gian cho ngày cuối có thể đi tàu shinkasen để về lại Tokyo.
2. Việc di chuyển trong thành phố:
+ Tokyo: Nếu bạn mua thẻ JR Pass thì cứ việc đi tàu JR thui, không mua thì bạn sử dụng Tokyo Subway mua thẻ ngày
+ Kyoto: Bạn có thẻ mua thẻ bus 1 ngày (có những điểm ko thể đi bằng JR Pass) kết hợp với thẻ JR Pass.
+ Osaka: Thẻ JR Pass đi được hầu hết các điểm ở Osaka
Bạn có thể tham khảo trang web http://www.japan-guide.com và www.hyperdia.com/en để tra cứu tàu, có giá tiền và thời gian chi tiết, Bạn cứ canh đúng theo lịch tàu chạy mà đi. Lúc mình đi cũng dựa vào đấy nên cũng chưa đi lạc tàu lần nào.
3. Năm ngoái mình đi, đã mua được vé Air Asia giá rẻ 5tr8 khứ hồi thì budget của mình cho 8 ngày là 23tr (có bao gồm mua thẻ JR Pass, ở hostel và ăn uống tương đối thoải mái). Bạn cứ cân nhắc mà tính toán.
4. Về lịch trình đi lại của bạn
+ Ngày 19.11, 20.11: Bạn đi cả Kyoto và Osaka các điểm tương đối nhiều, chắc bạn không thể đi hết đc. Thời gian di chuyển giữa 2 tp này là tầm 45' nếu đi Shinkasen. Nếu có thể, bạn nên để Kyoto 2 ngày và Osaka 1 ngày.

vandatmap
22-10-2016, 21:29
Hi bạn!

Cảm ơn bạn đã trả lời các câu hỏi của minh. Mình muốn hỏi thêm một số điều mong bạn trả lời.

- Mình cứ băn khoăn mãi cái khoản mua JR Pass, bạn đã giúp mình rõ hơn rồi! Tại vì nhiều người nói là sẽ phí nếu chỉ đi một vài thành phố. Khi mình dùng thì có nên đặt trước seat khong? và đặt như thế nào? Mua thẻ skyliner one way ticket + tokyo subway - 1 day ticket ở đâu?

- Mình may mắn mua được vé máy bay hãng Vietnam airline có khoảng 4,3 triệu thôi ^^ và còn ở nhà bạn nên theo như bạn nói mình nghĩ chắc đủ với budget như vậy. Nếu như muốn mua đò lưu niệm thì mua ở đâu? có gì và giá cả như thế nào?

- Giữa Disney land và SEA cái nào đáng đi hơn?

- Mình thắc mắc là có nên đi ngắm núi Fuji không? Có những điểm tham quan gần đấy không? Cách đi như thế nào, chỗ nào ngắm cảnh đẹp?

- Thời tiết như thế nào, có lạnh lắm không?

thuyhangvu
23-10-2016, 08:42
Chào bạn,
1. Hồi mình đi Nhật cũng băn khoăn việc có nên mua thẻ JR Pass ko? Nhưng do mình mún trải nghiệm cảm giác đi tàu Shinkasen, và để tiết kiệm thời gian di chuyển giữa Tokyo- Kyoto- Osaka- rồi vòng về lại Tokyo. Giá vé đi Shikasen giữa các tp này là đủ hết tiền mua thẻ JR Pass rùi. Nên mình thấy mua là okie. Thẻ JR Pass bạn có thể đặt online, rùi ra ga tàu để kích hoạt. Thật ra không cần đặt seat trc mấy ngày làm j, hồi trc, đến ngày hôm đó đi chỉ cần đến quầy JR nói tui mún đi Kyoto chẳng hạn, ngta sẽ đưa cho vé có số ghế ngồi cho bạn.
Mua thẻ skyliner one way ticket + tokyo subway - 1 day ticket bạn vào http://www.keisei.co.jp/keisei/tetudou/skyliner/us/value_ticket/index.html vừa kết hợp di chuyển từ sb về tp và lại có thẻ subway đi 1 ngày.
2. Hồi đó, theo thông tin mình tìm hiểu thì đi núi Fuji thì tốn ít nhất 2 ngày nên bọn mình đã quyết định ko đi núi Fuji mà để dành thời gian cho những nơi khác nên chắc không tư vấn cho bạn n điểm ở đây được.
3. Về Disdney land và sea, thì mình cũng ko đi nên cũng ko bít sao. Nhưng mình nghĩ đã thix đi công viên thì cứ lựa 1 cái theo sở thix, nói chung là CV ở Nhật thì tuyệt vời. Tại ham chơi n trò mạo hiểm và mê harry porter nên tụi mình chọn Universal ở Osaka (thix hơn rất nhìu so với ở Singapore).
4. Thời tiết lúc mình đi (26/10-2/11) thì tương đối lạnh, ban ngày là tầm 15-16 độ, đêm là xuống 9-10 độ. Mình ở Sài Gòn nên chịu lạnh kém, mà cũng chủ quan không mang đồ ấm nên mấy ngày đầu cũng bị sụt sịt suốt.
Mình bít như z thui. Mong giúp được bạn. Hồi đó, mình cũng đã đọc nát Phượt và search GG điên khùng để kiếm thông tin. Have a good trip.

greenleafptnk
23-10-2016, 13:49
Chào bạn,
Mình mới đi Kyoto về (mình ở Nhật) nên có chút kinh nghiệm thế này:
1.Bạn nên ở Kyoto 2 ngày để đi hết câc địa điểm muốn đi vì các điểm chính bạn muốn đi nằm ở 2 khu khác nhau. Một ngày bạn có thể đi Kinkakuji Kim Các Tự, sau đó ghé qua Ryoanji Long An Tự rồi sau đó đi sang Arashiyama. Ngày 2 thì đi theo hướng Ginkakuji Ngân Các Tự, Nanzenji Nam Thiền Tự, Yasaka Jinja rồi đến Kiyomizu Dera...

2. Ở Kyoto, bạn có thể mua thẻ bus 1 ngày giá 500 yên, đi được hầu hết các điểm chính. Tuy nhiên, hầu hết bus đi các chỗ nổi tiếng đều quá tải, giao thông khu trung tâm thì tắc... Mình đã phải chịu đựng đứng 1 tiếng bus đông nghẹt từ ga Kyoto tới Kinkakuji. Nếu có thể, bạn nên kết hợp bus với xe điện thì đỡ mệt hơn.

3. Disney Land thường các trò chơi cho trẻ em, còn Sea thì nhiều trò mạnh hơn dành cho người lớn. Tuy nhiên, chơi ở đây thường mất cả ngày, tối cũng có show...nên mình nghĩ khó đi Shinjuku ngày này, mà thật ra Shinjuku cũng không có gì.

vandatmap
11-11-2016, 23:32
Mình muốn hỏi thêm về phần khai báo hải quan là phần địa chỉ mình có thể ghi nhà bạn người Nhật của mình được không (Mặc dù lúc mình làm visa theo diện du lịch tự túc), có bị gây khó dễ gì không?
Hay mình phải ghi địa chỉ khách sạn ở nhật? Ngặc nỗi là mình đã cancle booking nhưng tờ booking ks mình vần còn giữ, như vậy hải quan có kiêm tra không?

Lúc nhập cảnh hải quan có hỏi gì không? Làm thế nào mình co thể mua sim data để dùng mạng được? Mình cần trả lời gấp. Mong bạn trả lời giúp mình.