PDA

View Full Version : Một thoáng sapa

zhonghe
17-10-2016, 14:44
Nhân dịp một thành viên của Cần Thơ SMC ra Hà Nội công tác.

Và đã được các ae Hà Nội SMC tiếp đón nồng hậu, từ Nhà hàng Lan Chín, đến khách sạn 5 sao số 217 phố Nguyễn Khoái, rồi ra Phố Cổ. Kết quả là hôm sau không đi đâu được nữa, phải nằm ở khách sạn từ sáng tới trưa. Xin cám ơn!
[=UU=] [=UU=] [=UU=] [=UU=]
Sau khi hoàn thành công tác thì có thời gian rảnh từ 17g thứ sáu đến 12g30 chủ nhật phải có mặt ở sân bay Nội Bài.

Sau khi suy tính mình quyết định là 1 chuyến du lịch lên Sapa với thời gian 1 ngày 2 đêm, Với tinh thần là lên đỉnh Fansipan là chủ yếu, thời gian còn lại thì đi loanh quanh cho biết Sapa thôi.

Thế là mình đặt vé khứ hồi trên SáoDiều.vn với giá tổng cộng 400k chuyến đi lúc 22g đêm thứ sáu và chuyến về 22g đêm thứ bảy, như vậy là mình có khoảng 1 ngày trên Sapa.
9g30 mình đã có mặt ở 208 Trần Quang Khải, Hà Nội và điều ngạc nhiên đầu tiên là vé xe không có số, lên xe là tự do kiếm chỗ nằm.

22 giờ đêm xuất phát vì đi đêm nên mình không thể ngắm cảnh gì cả, đây cũng là 1 điều đáng tiếc, như vì mình không có thời gian nên phải chấp nhận thôi.
Nằm ngủ 1 lát thì tới trạm dừng chân Vĩnh Phúc, xe tắt máy nên trong xe rất là nóng, mình liền xuống đi bộ cho dãn xương cốt, cho nên thấy điều ngạc nhiên thứ 2 là bàn ăn ở đây xếp nghế băng dài, mình đi bộ vòng vòng và nghĩ là phải đi toilet trước khi lên xe Và điều ngạc nhiên thứ 3 đã xuất hiện: khi đi vệ sinh phải tốn 2k nữa, giờ này là khoảng 24g đêm vậy mà vẫn còn một cô gái ngồi thu tiền vệ sinh.

Sau khi lên xe tiếp tục cuộc hành trình, tới thị trấn Sapa thì khoảng 3g30. điều ngạc nhiên thứ 4 là nhà xe cho mọi người nằm ngủ trên xe khoảng 1giờ nữa rồi mới kêu xuống xe.
Khi xuống xe thì trời vẫn còn tối, mình chưa xác định được phương hướng gì cả, vì mục đích chính của mình là được lên đỉnh Fansipan, nếu còn thời gian rảnh thì đi loanh quanh 1 chút, cho nên mình lại quán café ngồi nghỉ và xác định phương hướng lại, hỏi thăm chủ quán thì biết là 8giờ sáng cáp treo mới hoạt động, và chủ quán hướng dẫn mình đến chỗ anh bạn cho thuê xe.

Ngồi tới 6 giờ sáng là mình xách balo đi về phía nhà thờ đá, đây cũng là 1 điểm mà trên mạng bảo nên nghé thăm đây. Buổi sáng chỉ có mấy người đi tập thể dục, người dân tộc đi chợ và một vài du khách lang thang như mình, sau khi hỏi thăm và nhà thờ đá bé nhỏ cũng hiện ra, mình đi dạo một vòng rồi điện thoại cho anh bạn cho thuê xe. Giá thuê xe cũng có đủ cả, nhưng mình cũng phải chọn 1 em novo với giá 150k, đi tìm chỗ đổ xăng hết 50k nữa, mình vào quán phở bên chợ Sapa, tốn mất 35k/1 tô.
Thế là lên đường đến đỉnh Fansipan thôi, chỉ cách đây 5,4km đường vắng, 2 bên đường người dân trồng su, lúc đầu mình tưởng là cỏ mọc ven đồi, sau mình nhìn kỹ lại là các dây su trồng trên cột và dây kín mít cả sườn đồi (giống như trồng nho ở bình thuận vậy đó) nhưng ở đây dày đặc hơn.

Khi cách ga lên Fansipan khoảng 2km thì con đường vào rất lớn, con lươn ở chính giữa rất là đẹp, đến khu vực cáp treo thật là rộng và lúc này còn vắng, mình tranh thủ đi liền vì tới lúc đông thì rất là mệt, vì phải chen chúc nhau chụp hình với cột mốc.
Vé cáp treo khứ hồi là 600k, cabin của cáp treo thật là rộng, mỗi cabin cáp treo có sức chứa từ 30 – 35 người, đây là cabin lớn nhất mình đã từng đi, (lớn hơn ở Nha Trang, Đà Lạt, Bà Nà…)
Ga Sapa xuất phát tại thung lũng Mường Hoa, ga đến là điểm cao 3000 mét rất gần với đỉnh núi Fansipan. Độ chênh của hai ga là hơn 1400 mét.

https://youtu.be/-7Wylxxh5UQ
Ga Sapa xuất phát tại thung lũng Mường Hoa, ga đến là điểm cao 3000 mét rất gần với đỉnh núi Fansipan. Độ chênh của hai ga là hơn 1400 mét. Từ trên cao nhìn xuống là các cánh đồng bậc thang mơ mộng, là rừng Hoàng Liên Sơn nguyên sinh rậm rạp, … Càng lên cao thì mây sẽ càng nhiều hơn, nhiệt độ cũng giảm xuống và tầm nhìn bị hạn chế.
Và rồi cũng đến ga cáp treo trên đỉnh Fansipan, chỉ còn cách 600 bậc thang là đến cột mốc cao nhất Đông Dương.
Đây cũng là một thử thách đối với mọi người khi lên cao áp suất thấp mọi người ai cũng sẽ mệt mỏi, mình cũng phải nghỉ mấy lần để ăn bánh, uống nước và lấy lại sức khoẻ mới leo lên được.
(Trên đường lên mình có thấy các ae công nhân làm việc, thật là khắc nghiệt, các trụ đá, lan cang gỗ thật to mà các ae phải vác lên cầu thang lên cao nữa. thật khâm phục.)
Cuối cùng cũng lên được tới đỉnh, thì lúc này cũng đông đúc lắm rồi, tranh thủ chụp vài tấm hình kỷ niệm, rồi phải xuống thôi. (mình đi 1 mình cũng buồn)

Khi mình tới ga cáp treo thì trời bắt đầu đổ mưa, (may quá vì mình không có áo mưa) lên cabin để trở về thì trời mưa và mây che phủ cabin không thấy gì bên ngoài cả, chỉ thấy một màu trắng bạc thôi.
Cáp treo chạy được một lúc thì đã thấy phong cảnh bên dưới và đích đến đã hiện ra. Tạm biệt Fansipan, mình đi đến Thác Bạc cách trung tâm thị trấn Sapa khoảng 10km, nằm trên đường đi đến Trạm Tôn, khi đến thác bạc thì đứng ở trên đường cũng có thể thấy một phần của thác, mình chưa vội vào xem, vì muốn đi đến Thác Tình yêu trước, tiếp túc lên đường tới thác Tình yêu cách khoảng 2km mình cũng không vội vào xem, vì thấy cung đường đẹp quá, mình quyyết định khám phá cung đường này, thế là một mình một ngựa chạy qua địa phận Lai Châu, cung đường vắng và khúc khuỷnh, lâu lâu mới có 1 chiếc xe tải hay 1 chiếc xe máy chạy qua, đi hoài đi mãi khi tháy cột mốc chỉ đường cách Sapa 20km thì mình mới quay lại.
Làm 1 tấm tự sướng với cột mốc giống như bác Bến Nghé, để làm kỷ niệm. quay về đỉnh đèo, dừng chân quán bên đường ăn hột gà nướng, thịt heo nướng và hỏi thăm thì mới biết được đây là đèo Ô Quy Hồ, một trong những đèo nổi tiếng ở miền Bắc. Cảm giác thật là Yomost!.
Lên đường trở về, mình vào nghé thăm thác nữa vì sợ tốn thời gian, mình không muốn đi đường cũ nên từ mình rẽ vào ga Fansipan và đi đường tắt về Sapa, đây cũng là 1 cung đường khó khăn vì, đường nhỏ, đá 4x6 và dốc.
Khi trở về đến nhà Thờ Đá, mình quyết định lên đỉnh Hàm Rồng, thế là gửi xe và leo lên đi núi, giá vé vào cổng là 70k, mình hỏi người dân là trên núi có gì không, họ nói là lên núi mà không có máy chụp hình là hơi phí. Vâng mình chỉ có cái điện thoại thôi chắc cũng được.
Thế là bắt đầu cuộc hành trình, lần này thì cảm thấy mệt mỏi hơn, nhưng phải cố gắng thôi, nghỉ liên tục và liên tục nạp năng lượng, có chú chó thấy mình đang ăng cũng lại xin ăn nữa…
Lúc lên đến công viên thì mình thấy cũng thường thôi, nhưng mình tiếp tục đi lên tới Cổng Trời 1 và 2 thì bắt đầu cảm thấy thích thú, khi đi vào đường để lên sân mây thì thật là đẹp, con đường này chỉ là khe núi nhỏ, mình có cảm giác là không chui lọt vì nặng gần 90kg và đeo 1 balo trên lưng.

https://youtu.be/EvOzorOawHw
Đến được chòi quan sát thì thật sự là vui mừng, vì trên đường đi chỉ có 1 mình đi theo bảng hướng dẫn, mà khe núi thì nhỏ nên hơi lạnh người. Từ Sân Mây nhìn xuống thấy được bao quát thị trấn Sapa. Không khí mát mẻ, lại tiếp tục nghỉ ngơi, nạp năng lượng và lên đường đến chùa Hàm Long.
Đường lên chùa Hàm Long là một con đường nhỏ lên trên đồi, như là đường quê, lúc này thật sự mệt mỏi, mình muốn bỏ cuộc, vì đường vắng, chỉ có một mình mình đi, và đã quá mệt. Nhưng phải cố gắng thôi. Khi gần tới chùa thì mới thấy có một nhóm người xuống, họ nói là gần tới rồi. (mừng quá)
Khi tới một tấm bảng tên Chùa Hàm Long, phí bên trái tấm bảng có 02 dãy nhà mái tôn, mình không nghĩ đó là chùa, mình tiếp tục đi thẳng, tới cuối con đường thì gặp 1 căn nhà nhỏ, mình hỏi thăm thì biết là 2 dãy nhà tôn đó là chùa Hàm Long tạm, phìa bên phải tấm bảng có một bãi đất trống, đó là chùa Hàm Long trước đây (đã bị đổ) giờ đang chờ xây lại. Ôi thất vọng tràn trề.
Thế là lại lết xuống, tới lúc này khoảng gần 16g chiều, thì mọi người lên đây ngắm cảnh rất đông, nhưng chắc chỉ tới khu vườn hoa chụp hình thôi, chứ lên đến Sân Mây thì hơi khó khăn cho các quý bà, quý cô.
Mình trả xe và kiếm chỗ nghỉ ngơi, (tắm thuốc của người Dao đỏ)…
Chương trình là tối tới chỗ Chợ Tình cho biết.
Chợ Tình bây giờ chỉ mang hình thức biểu diễn thôi. Dao vòng quanh phố đi bộ, cặp chân mình đã đuối, thôi nghé vào chỗ massage chân thư giãn để chờ lên xe thôi.
Ghé quán cháo ven đường thưởng thức, gặp một gia đình ở Hà Nội lên du lịch, tối nào ở đây cũng ăn, khen ngon đáo để, vậy mà mình ăn cũng thường thôi, chắc do không hợp khẩu vị quá, nhưng giá 30k so với Cần Thơ là quá đắt.
Lại quán café buổi sáng đã uống, chú em chủ quán khen mình đáo để, vì trong một ngày mà đi được nhiều thế, 1 ly café đen 25k cũng quá đắt, nhưng chú em cũng rất nồng nhiệt, cho mình nước nóng để ăn tô mì gói mang theo, dù đã no, nhưng phải cố ăn, không lẽ lại đem hộp mì gói về.
22g lên xe trở về Hà Nội, thiệt là tiếc vì không thể quan sát cung đường từ Sapa về Hà Nội, thôi thì cố ngủ vậy.
3g sáng đã tới Phố Cổ, mình xuống xe và đi bộ về 30 Lý Thái Tổ để lấy giấy CMND để quên ở đó, hỏi phòng nghỉ thì giá khá chát, lại lội bộ ra đường tìm taxi chở đến chỗ nhà nghỉ giá rẻ.
Chạy vòng vòng tốn hết 50k, thì đến khu vực Đầm Trấu, nhà nghỉ rất là sạch sẽ (160k).
Sáng dậy định mời các bác Hà Nội SMC café ăn sáng, nhưng ai cũng bận cả vì tối nay là Sinh nhật của Hội, thật là tiếc vì mình không tham dự được vì 13g30 phải lên máy bay rồi.
Thế là mình ngồi từ quán café này sang quán vỉa hè đề thưởng thức món bún đậu mà hơn 20 năm rồi mới có dịp ăn lại, tiếp tục qua hàng nước vối, vẫn còn thời gian, lội bộ, lang thang, ghé café tiếp tục, tới 10g thì lên taxi đi lại trạm xe bus để ra sân bay.
Trên đường lên cầu Nhật Tân mình thấy 01 đoàn xe moto của Hà Nội chạy qua thật là hoành tráng, nhưng đội hình hơi lộn xộn.
Ra tới sân bay tiếp tục ngồi chờ đợi, sau đó thì cũng phải tạm biệt Hà Nội thôi.
Hẹn gặp lại!

kimngan85
17-10-2016, 21:48
Không có hình sapa hả bác?

zhonghe
21-10-2016, 09:32
có hình, nhưng chưa biết cách post lên

https://youtu.be/-7Wylxxh5UQ

zhonghe
21-10-2016, 09:53
Không có hình sapa hả bác?
là thành viên mới, phải post 20 bài mới được đăng hình phải k?
thanks