PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin phượt Sơn Tây, Đường Lâm

hoafang_mt90
21-12-2011, 09:34
Em đang định đi Sơn Tây 2 ngày, các mem nào đã phượt qua Sơn Tây thì cho em biết ở Sơn Tây có những nơi nào có cảnh đẹp, cung đường đi như thế nào ạ?

chienthanpro
21-12-2011, 10:17
Em đang định đi Sơn Tây 2 ngày, các mem nào đã phượt qua Sơn Tây thì cho em biết ở Sơn Tây có những nơi nào có cảnh đẹp, cung đường đi như thế nào ạ?
Sơn Tây có Làng cổ Đường Lâm là nôit tiếng nhất, nhưng đi chơi cũng chỉ buổi sáng, bạn nên đi VQG Ba Vì, cách trung tam sơn tây 7km, hoạc tới các khu du lịch Thiêu sơn Suối Ngà, Ao vua, Đầm Long..... Chơi thêm 1 ngày nữa!
Đêm bạn có thể đi tới thành cổ Sơn Tây.

vietnamtravelco
21-12-2011, 20:56
Bạn xuất phát từ đâu? cứ tính từ Hà Nội đi nhé

Từ HN bạn có thể đi theo 2 đường lớn lên Sơn Tây là Đại Lộ Thăng Long và con đường đau khổ là đường 32, đi đường 32 thì gần hơn, cứ thẳng đường là đến nơi, còn đường ĐL TL thì đến cuối đường rẽ phải, đi thêm 10 cây là đến Sơn Tây.

Sơn Tây có nhiều điểm tham quan và vui chơi nhưng bạn chỉ nên ở đó 1 buổi, dạo thành cổ, ngắp phố phường, và đến làng cổ đường lâm để có cái cảm giác làng quê những năm về trước. Sau 1 buổi như vậy bạn ăn trưa ở sơn tây rồi đi lên khu vực ba vì, bạn có thể chọn điểm đến tiếp theo như Khoang xanh, Thiên sơn suối ngà, Tan Da resort, vườn quốc gia ba vì, ao vua, đầm long, suối 2, ..., bạn có thể lên lịch trình tham quan hết hoặc 1 điểm, nếu tham quan hết thì cũng hơi mệt, nên lựa trọn 1 điểm làm trung tâm rồi đặt phòng nghỉ ngơi và đặt ăn ở nhà hàng để cảm nhận thiên nhiên hùng vĩ núi ba vì. bạn có thể tham khảo thêm ở www.nuibavi.com (http://www.nuibavi.com)
Về ẩm thực thì lên khu vực đó, nếu ở sơn tây thì nên thưởng thức món bánh tẻ Phú Nhi, ăn no, ngon rẻ thì có quán cây si ở cổng sân golf đồng mô, vào đó bạn có 2 món ngon đó là Gà các loại và Cá nheo om hoa chuối, rẻ mà ngon lắm.
Nếu lên khu vực ba vì thì có thể đặt ăn ở trong khu vực mình chơi và nghỉ đêm, tuy giá hơi đắt hoặc ăn ở ngoài có quán lá cọ ở đây có đầy đủ các món ngon và rẻ nhưng lên đây chỉ nên ăn các món như gà, cá, thịt đà điểu, chim

hoafang_mt90
22-12-2011, 12:19
Mình cảm ơn các bạn nha!

hoafang_mt90
22-12-2011, 12:23
Chỉ cần đi 1 buổi thôi ư , mình đi dự đinh đi 2 buổi, mình đi từ Hà Nội.

chienthanpro
22-12-2011, 17:23
Chỉ cần đi 1 buổi thôi ư , mình đi dự đinh đi 2 buổi, mình đi từ Hà Nội.
Đi 1 buổi thôi bạn ạ, sáng đi, chiều về vẫn thấy thoải mái time

laodumuc
27-12-2011, 12:46
Lấy con xe máy xuôi Đại lộ Thăng Long về Đường Lâm bạn ạ. Qua Đường Lâm không xa tới với làng Cổ Đô, một làng nhỏ, bình yên nằm sát bên sông Đà, làng còn được gọi là làng họa sĩ vì ở đây có truyền thống về hội họa. Tại đây ôm người yêu view ra ngã ba Bạch Hạc thì thật tuyệt (giao của ba con sông Đà, Hồng, Lô)
Quãng đường:
Hà Nội - Đường Lâm: 55km
Đường Lâm - Cổ Đô: 20km
Chịu khó đi sớm một chút, 7h xuất phát ở Hà Nội là ok. Đường đẹp, có thể đi nhanh được.

hoafang_mt90
27-12-2011, 13:29
Lấy con xe máy xuôi Đại lộ Thăng Long về Đường Lâm bạn ạ. Qua Đường Lâm không xa tới với làng Cổ Đô, một làng nhỏ, bình yên nằm sát bên sông Đà, làng còn được gọi là làng họa sĩ vì ở đây có truyền thống về hội họa. Tại đây ôm người yêu view ra ngã ba Bạch Hạc thì thật tuyệt (giao của ba con sông Đà, Hồng, Lô)
Quãng đường:
Hà Nội - Đường Lâm: 55km
Đường Lâm - Cổ Đô: 20km
Chịu khó đi sớm một chút, 7h xuất phát ở Hà Nội là ok. Đường đẹp, có thể đi nhanh được.
Thế làng Việt Cổ Đường Lâm với làng Cổ Đô là 2 làng khác nhau hả anh?

laodumuc
28-12-2011, 14:04
Khác nhau chứ. Đường Lâm là làng cổ thuộc thị xã Sơn Tây, còn Cổ Đô là một làng nhỏ thuộc huyện Ba Vì, nằm ven sông Đà. Từ Đường Lâm lên Cổ Đô khoảng 20km.

hoafang_mt90
28-12-2011, 16:06
Khác nhau chứ. Đường Lâm là làng cổ thuộc thị xã Sơn Tây, còn Cổ Đô là một làng nhỏ thuộc huyện Ba Vì, nằm ven sông Đà. Từ Đường Lâm lên Cổ Đô khoảng 20km.
Vậy anh cho em biết là cung đường này em đi thế nào cho hợp lý. Rừng quốc gia Ba Vì - Làng Việt cổ Đường Lâm - Cổ Đô

laodumuc
28-12-2011, 16:33
Cung này đi 02 ngày thì đẹp. Ngày đầu em đi Vườn Quốc Gia Ba Vì, ăn chơi nhảy múa chụp choẹt ngủ nghỉ ở đó. Ngày tiếp theo, từ VQGBV em về Cổ Đô theo con đường đê ven sông Đà, tiếp theo nữa về với Đường Lâm, và cuối cùng back Hà Nội (một ngày cho Cổ Đô và Đường Lâm là đủ). Thời gian 02 ngày là quá xông xênh. Hành trình như trên khoảng 180km cả đi và về.
Note: Nếu đi trong ngày thì chỉ nên đi VQGBV và Đường Lâm thôi nhé.

hoafang_mt90
29-12-2011, 13:00
Cung này đi 02 ngày thì đẹp. Ngày đầu em đi Vườn Quốc Gia Ba Vì, ăn chơi nhảy múa chụp choẹt ngủ nghỉ ở đó. Ngày tiếp theo, từ VQGBV em về Cổ Đô theo con đường đê ven sông Đà, tiếp theo nữa về với Đường Lâm, và cuối cùng back Hà Nội (một ngày cho Cổ Đô và Đường Lâm là đủ). Thời gian 02 ngày là quá xông xênh. Hành trình như trên khoảng 180km cả đi và về.
Note: Nếu đi trong ngày thì chỉ nên đi VQGBV và Đường Lâm thôi nhé.
Em cảm ơn nha

bibo81
16-01-2012, 21:55
hóng tý nào

day of loving
17-01-2012, 10:03
và nếu e có thể ghé thăm Chùa Thầy, chùa Tây Phương lúc đi hoặc về cũng rất đẹp

hoafang_mt90
17-01-2012, 11:48
và nếu e có thể ghé thăm Chùa Thầy, chùa Tây Phương lúc đi hoặc về cũng rất đẹp
Em cảm ơn ạ

Phong7
26-05-2012, 11:18
Chào các bác, sắp tới lớp bọn em định đi một chuyến về làng cổ Đường Lâm, vì mới là lần đầu em đi nên có một số thứ cần sự giúp đỡ của các bác :D
- Bọn em đi khá đông, khoảng 13-14 xe và định đi đường quốc lộ 32. Vì nhiều xe nên em muốn chia thành 2 nhóm nhỏ để quản lý, nhưng vẫn đi sát nhau, như vậy có được không? Và đi đông như thế cần lưu ý gì?
- Trên QL 32 có CA hay gì đó ko ạ? Bọn e mới là sv năm 1, nhiều đứa chưa có bằng, giấy tờ xe chắc cũng ko nốt :)). Nhỡ ra bị tóm thì toi :help
- Về tới ĐL rồi thì nên đi những đâu? ăn uống ntn là hợp lý? bọn em định đi trong ngày thôi :D

Cám ơn các bác trước (beer)

qwerty68
26-05-2012, 13:58
Yên tâm bạn nhé, nếu cứ đi đúng luật thì không sao đâu. Nếu đi một ngày thì sáng qua Ba Vì chơi, chiều vòng về Đường Lâm là hợp lý nhất.

nguyenhoangha
26-05-2012, 16:15
Mình cũng vửa đi Ba Vì xong , sáng bạn đi sớm lên Ba Vì xong quay sang Đường Lâm khi về đi theo đê sông Hồng phía bên Vĩnh Phúc về cầu Thăng Long. Không nên vi phạm luật giao thông nên cũng chả sợ và quan tâm ở đâu có công an :D

qwerty68
28-05-2012, 14:43
Tốt nhất là không nên đi đường đê, mình đi và đã nằm liệt cả tháng vì đường quá xấu.

chienthanpro
28-05-2012, 19:47
Bạn muốn tu vấn có thể sms cho mình, 0973964074, mình nghĩ tất cả xếp hàng đi là được có 3 nơi cần chú ý trên quóc lộ 32 khi về đường lâm làDdieen1 qua cầu Phùng, bắt đi sai làn, 2 qua phúc thọ, bắt không gương, sai làn, quá tốc độ, 3 ngã 4 sơn tây bắt đèn đỏ và xinh-nhan. có nhiều chỗ chơi ở gần đưuong lầm lắm, có gì bạn cứ pm mình giúp cho

kenny-nguyen
29-05-2012, 00:03
Bây giờ đi Đường Lâm thì cứ thẳng đường 32 mới làm mà chạy thôi. Đường cũng rất dễ đi, mà cũng có thấy CA đứng nhiều đâu. Tốt nhất là đi đúng làn và chạy đúng tốc độ, xe có đủ gương chiếu hậu, giấy tờ đầy đủ thì cứ vô tư mà đi, chẳng sợ gì cả. Bây giờ đi Đường lâm bằng đường 32 này thấy nhanh và gần hơn ngày trước đi Láng Hà lạc - Đường 21 rồi lên Sơn Tây.Nhìn chung đi ĐL cho biết thôi, chứ đi một lần thì cũng chẳng muốn thêm lần nữa ( ý kiến của tôi nhé), cũng không có gì nhiều để ngắm. Bạn có thể kết hợp đi thành cổ sơn tây luôn, cũng ở gần đó.

Một Mình
30-05-2012, 09:57
Về đường lâm mùa này hình nhứ là có hoa sim rồi đó.
Bọn e có thể chạy xe theo quốc lộ 32, sau đó rẽ phải vào quốc lộ 21 đi là tới. Về công an thì không lo lắm đâu, chẳng mấy khi thấy CA đứng trên tuyến này. Cứ chuẩn bị đầy đủ gương, mũ đi đứng đúng luật không ai bắt đâu.
Tới ĐL qua cổng chính thi chia nhóm nhỏ mà đi, người ta có hỏi thì bảo là quê ở đây không mất vé đó.
Ở đây có thể đi ngắm mây cái nhà cổ, chùa mía, lăng vua Ngô Quyền. Hỏi bà cụ quán nc ở lăng vua ngô quyền xem có hoa sim thì nhờ bọn trẻ chăn trâu ở đó dẫn đi lên đồi mà ngắm nhé. Ăn uống ở đây thì chẳng có gì đâu, mang theo đồi ăn là tốt nhất, cái ăn vạt vui vui thì có thể ngồi ăn kẹo lạc hoặc dồi chó và uống cốc trà xanh. Thấy chán đường ĐL rồi còn thời gian thì lượn qua Thành Cổ mà ngắm nghía chút cho biết thôi chứ cũng chả có gì. Đi trong Sơn tây thì lượn lờ vừa thôi nhé, đi đông công an họ ngữa mắt là bị túm đấy e.
Chúc các e chơi vui

Phong7
31-05-2012, 14:28
Cám ơn các bác ợ, em cũng đã tính là sáng đi sẽ rẽ vào thành cổ rồi sau đó mới vào ĐL. Tầm chiều chiều về thì đi đường đại lộ TL rồi vào chùa Thầy, hang Cắc Cớ, như vậy thì cũng đủ 1 ngày :D
Còn khu Ba Vì thì để dành cho cuối tháng 6, thi xong cả lớp lại tổ chức buổi cắm trại over9 ở đấy nữa ^^

Một Mình
31-05-2012, 15:29
vào hang cắc cớ lại khu hài cốt người ta đưa hương cho thì đùng nhận nha, mất tiền oan đấy

honghaipham
28-06-2012, 14:07
tất cả dịch vụ ở đây mình khuyên bạn nên từ chối: từ việc người ta đưa lễ, đưa hương, đến việc mua đồ ở đây. Mình đã đi 1 lần và bị một trận nhớ đời. Dịch vụ ở đây chặt chém ác lắm. Có chăng thì khuyên bạn chỉ nên mua lấy thùng hương để thắp khi vào các đền thờ thôi nhé. Và nhớ: "tuyệt đối không nhận lễ của bất kì ai"

Mrthieugia
28-06-2012, 16:11
Đi đường lâm thì Ko sợ CA, cứ gương mũ đầy đủ thì phóng tẹt, cũng ko hay bắn tốc độ.Cứ quốc lộ 32 thẳng tiến.

tungnho
07-07-2012, 16:52
lên trên dấy lắm sữa và nhà hàng đặc sản lắm bác nhớ
Đừng có thấy nhà hàng toa đẹp như Hòa Lạc Viên mà vào là chết đấy bác ah, nhìn nom hoành tráng bắt mắt lắm.. với cái biển quảng cáo : Chim Trời, Cá Sôg Đà, Cá Hồi NAUY .... http://www.mocua.com/giao-luu-lam-quen-chem-gio-xa-stress/983239-nha-hang-chat-chem-khach-hoa-lac-vien.html

toanphansy
16-04-2013, 01:51
Các bác ơi, e với mấy đứa bạn thân đang định lên ba vì - sơn tây 2 ngày 1 đêm, định đốt lửa trại qua đêm ở ba vì, k bít có gì phải lưu ý, hoặc vấn đề gì về giá cả k ạ. Giúp mình với nhá.:)
À, ở ba vì có chỗ nào trọ rẻ hoặc cho nghỉ qua đêm đông người k ạ.
Thank mọi người trước nha.

Trustee
16-04-2013, 10:14

1) Tổng quan chung:

Hii hôm trước mình cũng vừa đi xong, đi 1 ngày thôi, tranh thủ như kiểu ăn đu đủ làm luôn 1 tour 3 phát: Chùa Tây Phương - Chùa Thầy - Làng Cổ Đường Lâm (Sơn Tây) vì chùa Tây Phương hội 6.3 âm lịch, 5-7/3 âm lịch là chính hội chùa Thầy và Đường Lâm thì quá tuyệt vời rồi.

2) Đồ nghề chuẩn bị:

2 người, 1 con ngựa chiến, máy ảnh, ba lô du lịch vài thứ cần thiết. Hii xách ba lô lên và đi thôi!

3) Di chuyển:

Xe máy nhé (loại nào cũng được vì gần mà), tớ là tín đồ của yamaha.

4) Lịch trình:

- Vì mình chọn Tây Phương trước nên mình sẽ ưu tiên đi Đại lộ Thăng Long, chạy chừng hơn 20km tới lối rẽ chỗ tỉnh lộ 80 thì quẹo phải vô khoảng 4,5km nữa là tới chùa Tây Phương (cái này chắc bạn nào cũng biết rồi). Chùa Tây Phương là ngôi chùa cổ kính nằm ở huyện Thạch Thất, Hà Nội. Ở đây chúng ta sẽ vào làm lễ và tham quan 18 bức tượng La Hán nổi tiếng trong chùa. Sau khi tham quan chùa chính, bạn có thể di chuyển đi bộ xuống dưới thăm chùa Am Thanh và Đền Trình rồi ra xe quay đi sang chùa Thầy. Thời gian ở chùa Tây Phương 45p.

"Nhớ ngày mồng 6 tháng 3
Ăn cơm với cà, đi hội chùa Tây"

- Khi lấy xe bạn hỏi người dân ở đó chỉ cho đường ra chùa Thầy rất gần chỉ độ vài cây, ra tỉnh lộ 80 bạn hỏi đường tới cây xăng Bùng rồi quẹo vào đường tắt, hii đường này hơi gồ ghề tý, có nhiều lò gạch hơi bụi nhưng đi rất gần. Tới chùa Thầy bạn cứ gửi xe ở quán Cafe Phố Núi ngay đầu 10k/xe, sạch sẽ, đi wc rồi khám phá chùa Thầy, phí tham quan 10k. Chùa Thầy bạn tham quan chùa Thượng và Hạ, hôm mình tới mọi người đang làm lễ tắm cho Thánh hii đợi mãi gần 2h mới xong nên mình ko xin được miếng áo thánh nào. Chùa Thầy có kiến trúc rất đẹp, cổ kính, có 2 phiến đá rất thiêng, bạn tới đó sẽ thấy ngay....

"Nhớ ngày mồng 7 tháng 3
Trở về hội Láng, trở ra hội Thầy"

Thời gian dự kiến 12h, bạn nghỉ ngơi ăn trưa ở chùa Thầy, 12h45 lên đường đi Đường Lâm (thực ra lúc này thì hơi gấp)

- Tại chùa Thầy bạn hỏi đường ra Sơn Tây, hỏi đường tắt đi ra đường đê, rất sạch sẽ thoáng mát, chạy thẳng khoảng 20km là tới Đường Lâm.

Tới làng cổ đường Lâm bạn mua vé vào cửa 20k/người, nếu nhiều thời gian bạn có thể gửi xe bên ngoài, còn ko bạn cứ đi xe vô trong. Tại Làng cổ bạn ghé thăm trung tâm làng cổ là đình làng, sau đó vào thăm một số ngôi nhà cổ điển hình như nhà chú Hùng, nhà Hiền Chiến (hii hình như mình sai tên)....Dân làng ở Đường Lâm rất mến khách, đặc trưng các ngôi nhà hầu hết vẫn giữ được vẻ cổ kính xưa kia, nhà gỗ hoặc xây bằng đá ong. Đặc sản của Đường Lâm là món chè kho khá ngon. Sau khi tham quan các ngôi nhà cổ chúng ta di chuyển chừng 1km để thăm chùa Mía, nơi thờ Phùng Hưng và Ngô Quyền.....

Khoảng 6h tối tạm biệt Đường Lâm, quốc lộn 32 thẳng tiến, chừng 1 tiếng 20 phút là về Hà Nội vui vẻ. Trên đường để tránh buồn ngủ bạn có thể dừng lại thưởng thức món ngô luộc và nước ngô rất ngon 5k/bắp free nước ngô.

Hii chúc vui vẻ!

MamTom
01-08-2014, 14:42
Mình cũng đang có dự định đi Đường Lâm 1 ngày vào chủ nhật tới (3/8/2014) dịch chuyển nhẹ nhàng vui chơi thôi! hành trang chẳng có j` một ngựa một ba lô 1 máy ảnh :) bạn nào nhã thì pm chung cho vui nhé :))

xuantruongff3
28-12-2014, 10:16
mấy bác cho em hỏi ở Sơn Tây có quán cafe nào pha bằng máy không ạ ? em tìm hoài mà không ra.