PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Về những vụ cháy xe...

Chitto
19-12-2011, 22:21
... Báo chí nêu thì nhiều, nhưng chẳng có bài nào tìm hiểu rõ được nguyên nhân cháy.

Dù là đã nghĩ từ lâu do xăng, nhưng cũng không có bằng chứng. Hôm nay ngồi nói chuyện với một người làm trong lĩnh vực nhập khẩu xăng dầu, thì người đó nói là gần như chắc chắn do xăng. Xăng nhập A95 nhưng khi bán thực ra không bao giờ đủ độ, kiểu gì cũng pha thêm, ngay từ nơi bán chuyên cho trong ngành cũng thế. Xăng đến đại lý cấp 3, và đặc biệt đến xăng lẻ ở ngoài thì có thể bị pha cực nhiều Ethanol, trong hoạt động xe máy dễ gây cháy hơn nhiều.

Cũng theo "tin không chính thức" thì nguyên nhân này luôn bị ỉm đi bởi có thể liên quan đến nhiều nơi, không phải chỉ chuyện của những người bán xăng lẻ.

Cũng chỉ là câu chuyện bên ngoài những vụ cháy.

Cá nhân tôi toàn đổ xăng ở một nơi, là cây xăng Thành Công. Hồi trước có cái "bản đồ cây xăng" ở Hà Nội, đánh dấu xanh vàng đỏ, với đánh giá tốt - bình thường - láo ở Hà Nội, thì cây xăng Thành Công được đánh giá là một nơi ổn.

Sau những chuyện này cũng chả biết kêu ai. Lên mạng nói chuyện vậy.

nhaquegoc186
19-12-2011, 23:37
Vâng,bạn em ở HN cách đây mấy ngày alo bảo em check thử xem trong SG có hay bị cháy xe như HN ko,mà báo chí ko đưa tin.Hỏi ngược lại thì nó bảo đang tự tìm hiểu nguyên nhân xem tại sao ở HN xe cháy liên tục.Và hôm nay nó alo cho em nói:Nó cam đoan là các vụ cháy xe 100% là do xăng.Vì quá nhiều tạp chất.Em đang busy nên cũng ko nói chuyện đc nhiều.Để mai em hỏi nó xem như thế nào.

heaven
20-12-2011, 00:08
Sợ thật, ra đường giờ không làm gì cũng có thể chết, nào là xe tự bốc cháy, nào là xe điên đâm chết, dừng đèn đỏ bị đâm xe chết, đụng hố tử thần té chết @-) Trời kêu thì khó sống :-<

danchoi411
20-12-2011, 00:31
Hãi, tự dưng xe bốc cháy thì sao đỡ... Mà bt xăng xe nào cũng như xe nào, sao dạo gần đây đồng loạt bốc cháy hok rõ nguyên do nhỉ ?

Chitto
20-12-2011, 02:15
Không phải xăng xe nào cũng như nhau. Không phải cây xăng nào cũng bán xăng như nhau. Xăng A92, A95 giữa các cây xăng chất lượng khác nhau rất nhiều.

Suy nghĩ một cách rất chủ quan, thời buổi làm ăn khó khăn hơn, người ta sẵn sàng làm những thứ ghê gớm hơn để kiếm tiền.

Có thể là "không rõ nguyên nhân", mà cũng có thể là những người có trách nhiệm không dám nói rõ hết nguyên nhân.

thienson
20-12-2011, 07:53
Đến giờ ngoài 1 vài ý kiến ít ỏi cho rằng những vụ cháy này là do kiểu cạnh tranh không lành mạnh, phá thương hiệu lẫn nhau, hay mục đích làm hoang mang , bất ổn xã hội. Đa số ý kiến còn lại kể cả các chuyên gia đều cho là do xăng. Điều đó là đương nhiên vì không có xăng lấy gì mà cháy, nhưng tôi thấy cũng lạ vì hầu hết những xe cháy là xe đời mới nên cả bình chứa lẫn ống dẫn đều còn rất mới. Dù xăng kia pha tạp chất dẫn đến dễ cháy thế nào đi nữa thì cũng phải có chỗ xì ra nó mới bốc cháy chứ?
Ở quê tôi người ta đi toàn xe cũ nát, lúc nào dừng lại cũng phải vặn khóa xăng "thừa", tối về để đêm tới sáng xăng chảy nhòe nhoẹt hôi mù cả phòng nhưng ra đường vẫn phi ầm ầm có cháy gì đâu?
Cái này tôi nghĩ phải có bác nào chứng minh được cái xăng kia làm bục ống dẫn, làm thủng thùng xăng thì mới thuyết phục được. Mà lý do do pha cồn tôi thấy không thuyết phục vì cồn nó không làm được 2 việc đó, chắc phải là 1 chất gì "khủng bố" hơn nữa kia!
Biết đâu chừng ở Hà Nội cháy xe nhiều hơn có khi vì ở gần mấy bác Tàu khựa, mà công cuộc phá hoại nước ta các bác ấy chưa từng ngừng nghỉ!

thanh_vinh
20-12-2011, 08:22
Các bác với mọi ngừoi cứ bình luận thoái mái đi! Báo chí thì cũng chỉ đưa ra chung chung, chẳng đưa ra được vấn đề gì. Riêng tôi thì cháy xe chẳng có gì lạ,nguyên nhân cháy xe theo kinh nghiệm của bản thân tôi là như thế này..Tại sao xe đời mới phun xăng điện tử (PGM FI ) thường hay cháy hơn xe chạy bằng chế hòa khí?
VÌ cấu tạo của xe lead là bình xăng đặt dưới chân và vòi xăng đi vòng qua đầu bò. mà bản thân tôi đẫ rất rất rất nhiều lần sửa nhé! vòi xăng thường bị chuột cắn thủng. khi bật khóa lên bơm xăng làm việc sẽ phun qua lỗ chuột cắn ( bơm xăng rất mạnh để tạo ra sương mù mà) cộng với khi chạy nhiệt độ máy nóng lên. gây cháy. và cũng có trường hợp chuột cắn cả dây cao áp nên lửa cao áp đánh ra ngoài bắt lửa ngay với xăng khi đó nên gây cháy thôi mà. Cách khắc phục của tôi là mua một đoạn ống đồng mỏng hoặc nhôm mỏng lồng vào vòi xăng thế là chuột khỏi cắn luôn ( đã từng làm rất nhiều xe nhé)
Bạn nào đang sử dụng xe lead thì nên làm theo cách này nhé. bảo đảm yên tâm luôn.
Sẽ up ảnh sau để các bạn dễ hiểu hơn.

nhaquegoc186
20-12-2011, 11:48
Em vừa nghe bạn alo,xe khách Hải Vân bốc cháy ở Hòa Bình tối qua.Các bạn bên ttvn cũng có mặt trên chuyến xe đó để đi Điện Biên làm từ thiện.Rất may là các bạn và hành khách khác ko sao nhưng toàn bộ đồ đạc cháy hết,bao gồm cả 3 xe máy.

Lantrailt
20-12-2011, 13:15
Em vừa nghe bạn alo,xe khách Hải Vân bốc cháy ở Hòa Bình tối qua.Các bạn bên ttvn cũng có mặt trên chuyến xe đó để đi Điện Biên làm từ thiện.Rất may là các bạn và hành khách khác ko sao nhưng toàn bộ đồ đạc cháy hết,bao gồm cả 3 xe máy.

Lúc anh ấy báo tôi còn không tin, vì chẳng nghĩ xe HV lại có thể cháy đc. Tự dưng rùng mình vì...bất cứ xe nào cũng có thể cháy đc, hic

drao
21-12-2011, 10:01
Bạn Thanh Vinh đừng lồng ống vào ống dẫn nhiên liệu , mà hãy lồng lò xo bên ngoài ống - / Đối với dây cao áp các bạn phải đi dây như thế nào đó cho cách xa với những bộ phận bằng kim loại khoảng 1,5mm . những tiêu chí này xe quân sự dùng lâu rồi !

Saodo
21-12-2011, 23:39
Với tình hình này, mình đã đăng ký thủ tục làm Bảo hiểm 110% cho xe máy hồi chiều rồi. Cứ đang đi, bụp một phát thành đống sắt vụn, thế là toi cả gia tài. :(

Saodo@

alceste
22-12-2011, 04:20
Nhưng nếu do xăng, thì số lượng cháy như vậy lại là quá ít, vì em nghĩ 1 bồn xăng, dùng họ pha ra, cũng sẽ bán cho ít nhất 100 người, nhưng h số vụ cháy vẫn đang trên đầu ngón tay! Em ko hiểu lắm chỗ này!
Xe Lead dễ cháy thật hả bác thanh_vinh?

thanh_vinh
22-12-2011, 07:47
Bạn Thanh Vinh đừng lồng ống vào ống dẫn nhiên liệu , mà hãy lồng lò xo bên ngoài ống - / Đối với dây cao áp các bạn phải đi dây như thế nào đó cho cách xa với những bộ phận bằng kim loại khoảng 1,5mm . những tiêu chí này xe quân sự dùng lâu rồi !
Dùng ống lò xo cũng tốt. các loại xe ga nhập khẩu đều dùng ống lò xo để lồng vào dây dẫn xăng và ông dẫn nước làm mát nhưng trong trường hợp không có ống lò xo ta có thể dùng ống nhôm hoặc đồng cũng ok mà:) Mục đích chính là để chống chuột cắn thủng ống thôi các bác ợ:)

thanh_vinh
22-12-2011, 07:55
Nhưng nếu do xăng, thì số lượng cháy như vậy lại là quá ít, vì em nghĩ 1 bồn xăng, dùng họ pha ra, cũng sẽ bán cho ít nhất 100 người, nhưng h số vụ cháy vẫn đang trên đầu ngón tay! Em ko hiểu lắm chỗ này!
Xe Lead dễ cháy thật hả bác thanh_vinh?

Xe lead và air blade là 2 laọi xe dễ bị chuột cắn ống dẫn xăng nhất. vì bình xăng nằm dưới chân và rất kín nên khó phát hiện khi bị chuột cắn nhé. Mình đã khắc phục rất nhiều xe loại này.

Xe oto khi chở xe máy nên tháo hết xăng ra khỏi xe vì gầm xe oto khách rất thấp không để đứng xe được mà phải để nằm, nếu phụ xe không tháo hết xăng trong xe máy trước khi vận chuyển thì sẽ rất nguy hiểm vì xe máy để trên xe khách là để nằm nên xăng chảy ra ngoài rất dễ bắt lửa khi xe chạy trên đường. vì thế nếu các bạn có gửi xe máy hãy yêu cầu nhà xe hút hết xăng ra khỏi xe nhé!

drao
22-12-2011, 10:47
Các bạn gởi xe máy đi theo xe khách bắt buộc phải khóa xăng và hút hết xăng trong bình ạ ! ( RẤT DẼ QUÊN KHÓA XĂNG ĐẤY NHÁ )

Min_m0n
23-12-2011, 12:07
Về vấn đề trộn xăng để tăng lợi nhuận cho cây xăng. Cái này em copy bên Web.tre.tho cho mọi người cùng tham khảo :)

Theo ý kiến cá nhân mình – một người làm trong ngành liên quan tới kỹ thuật (kìm búa tuốc nơ vít…tuy không phải là ngành xe máy!!! – thì nguyên nhân chính trong những vụ cháy xe gần đây là có liên quan trực tiếp tới chất lượng xăng! Như các bạn và rất nhiều người khác đã từng nhận xét trên WTT này cũng như ở các diễn đàn khác.

Xin nói rõ hơn:

Hiện nay tại miền Bắc, mọi người khi đổ xăng cho xe máy, tuyệt đại đa số đổ loại xăng A92 hay còn gọi là RON92. Nói nôm na, số 92 là chỉ số ốc-tan của loại xăng ta đang dùng. Ngòai ra còn có xăng A95/RON95 mà người đi ô-tô hay đổ hơn là xe máy! Chỉ số này càng cao thì giá xăng càng đắt hơn.

Xăng chúng ta đang dùng có những thành phần chủ yếu sau:
- Bản thân xăng (xăng gốc thường chỉ có chỉ số ốc-tan RON khoảng 60-70 hoặc 83)
- Phụ gia có RON cao để làm tăng chỉ số ốc-tan (RON60/70 lên RON 92, 95 hoặc cao hơn)
- Phụ gia tạo màu
- Phụ gia chóng tạo rêu bẩn trong xăng
- Phụ gia làm sạch động cơ
- …

Đại loại có mấy thành phần chính như vậy. Mình không đi sâu vào các chi tiết hóa học. Trong mấy cái phụ gia đó thì chất phụ gia làm tăng chỉ số ốc-tan là quan trọng nhất vì nó ảnh hưởng đến chất lượng và giá thành xăng. Có một loạt các tiêu chuẩn quốc tế cho các phụ gia này như chủng loại, công thức pha chế tương ứng.v.v…

Vấn đề ở chỗ là có thể một số công ty/hợp tác xã mua bán xăng dầu đã nhập xăng có chỉ số RON thấp rồi tự pha thêm phụ gia vào để có được chỉ số ốc tan là 92 tương đương với xăng A92 (mà giá RẺ hơn xăng A92 thật) nhằm qua mắt cơ quan kiểm tra rồi bán cho khách.

Trên thế giới cũng đã có những vụ “mông má” xăng tương tự như vậy. Ngoài ra, dân chơi xe, độ xe họ cũng có những công thức trộn xăng để nâng cao chỉ số RON. Có điều, họ nhận thức được cái lợi và cái hại khi làm như vậy.

Chẳng hạn, có thể trộn 4 lít xăng A87/RON 87 với 1 lít chất toluen (một loại dung môi thông dụng có chỉ số RON 112) thành 5 lít xăng có chỉ số ốc tan tương đương xăng A92! Dễ tính thôi mà! 4x87 + 1x112 = 5x92.

Nhà mình, những loại dung môi có RON cao như toluen (RON112), xylene (RON118?) rất phổ biến, hoặc các loại cồn như methanol, ethanol (RON 106) cũng vậy. Đợt vừa rồi, chính trong miền Nam đã phanh phui vụ một số cây xăng trộn cồn methanol vào xăng RON thấp (A83) để có được xăng RON92.

Mình e rằng các bố ngoài này chơi công thức trộn xăng A83 với mấy loại dung môi kể trên (toluen, xylene hoặc cái gì nữa mình cũng chịu nhưng đại loại là dung môi như vậy…) để giảm giá thành xăng A92. Cách đây vài năm cũng đã có tiền lệ với vụ xăng trộn dung môi acetone ròai!!!

Những loại dung môi này thực ra không có hại gì lắm cho động cơ nhưng rất có hại cho các ống dẫn xăng bằng cao su hoặc nhựa tổng hợp. Chúng gây lão hóa (làm nứt nẻ, rạn, vỡ) các ống cao su/nhựa với tốc độ rất nhanh. Các xe máy, nhất là xe tay ga phun xăng điện tử như hiện nay khi xăng bị phun cưỡng bức, gặp chỗ ống rách, nứt kiểu gì cũng ộc ra ngoài nhiều. Sở dĩ xe không bị cháy nhiều là do xăng cũng khó bắt cháy khi bị chảy ra ngoài đấy! Nó phải thêm một số điều kiện cần/không may mắn như tia lửa điện do chạm chập, nhiệt độ quá cao… thì mới bắt lửa cháy được! Cũng theo thiển ý mình, một việc không may nữa có thể hiện tại, các liên doanh lắp ráp xe máy sử dụng ống dẫn xăng với chủng loại cao su/nhựa không “xịn” như ở chính quốc hoặc xe Thái (chẳng hạn!) nên khi bị xăng đểu, khả năng bục ống dẫn xăng dễ xảy ra!

Từ kết luận như vậy, có mấy kinh nghiệm khi sử dụng xe máy trong thời gian hiện tại như sau:

- Buổi sáng, trước khi nổ máy đi làm, nên để ý ngửi xe!!! Xem có mùi xăng bốc ra nhiều không? Nếu có phải mang đi sửa ngay!

- Đối với xe máy có phun xăng điện tử, khi bật công tắc xe, phải để đèn báo bơm xăng tắt rồi mới đề khởi động để tránh hỏng bơm xăng. Trong quá trình đi, nếu thấy đèn bơm xăng sáng lên hoặc nhấp nháy thì phải dừng xe đưa kiểm tra.

- Chỉ đổ xăng ở những nơi đáng tin cậy: cửa hàng lớn, nơi có bản cả xăng A95, nơi có nhiều xe ôtô vào đổ xăng.

- Thường xuyên đưa xe đi “khám” hơn, chú ý vào đường điện và cấp xăng!

dontieudockiem
27-12-2011, 22:54
Bác ơi, bác nói em thấy cũng có lý. Nhưng nhiều trường hợp xe mới toanh toành, như cái Dream mới chạy đc 5 tháng, cái SH mới mua chưa đeo biển... thì em nghĩ kể cả Honda nó dùng dây dẫn đểu đi nữa, xăng nhà có lởm đi nữa, thì sao có thể bục nhanh như thế, chả nhẽ xăng A92 nhà ta ăn mòn như acid :| ???
Mà nếu xăng rởm dẫn đến thủng ống dẫn, thì hẳn phải nhiều xe bị rò lắm rồi, nhưng sao vẫn chưa có phản hồi gì về việc "xe máy chảy xăng hàng loạt" :-??
Đó là suy nghĩ của em.

linhnam
27-12-2011, 23:47
Khả năng cháy các xe do xăng rất cao - mà đây là lý do khá tế nhị vì thẳng thắn mà nói do tình trạng độc quyền xăng dầu của Việt Nam mình! các bạn ra nước ngoài, nhìn thấy mỗi cây xăng là một cách trang trí, phục vụ các thượng đế rất khoa học! Vì nếu làm mất lòng người mua thì Họ sẽ chuyển sang cây xăng thuộc hệ thống tập đoàn khác! Điều này không làm được tại Việt Nam. tại sao?

nguyenhoangha
28-12-2011, 07:11
Và dư luận cũng bắt đầu hướng tới vấn đề do xăng rồi đấy các bác ạ .

http://vietnamnet.vn/vn/tin-nhanh/54600/nguyen-nhan-chay-xe-la-do-xang-co-van-de-.html

thienson
28-12-2011, 21:13
Ghê nhất là có những xe dựng 1 chỗ không nổ máy mà vẫn cháy, chả hiểu lửa từ đâu ra nữa.

Lại có xe sau khi bị cháy được người ta cứu chữa kịp thời xong thử lại thì dàn điện vẫn còn nguyên, đèn, còi xi nhan vẫn hoạt động bình thường.

thienson
03-01-2012, 20:18
Em đọc cái này bên Otofun link về đây để các bác tham khảo nhé.
.................................................. ...............

Thưa các Cụ, sáng nay Em vừa ngồi với một Anh bạn làm nghề “ Ve chai “ cũng có số má trong làng Ve chai Việt nam. Sau khi café xong thì Em bảo đi đổ xăng để đi sang nhà máy bên Bắc Ninh thì Anh có bảo là sang Bắc Ninh đừngng có đổ xăng ở các cây nhỏ nhé ko cẩn thận cháy xe đấy …… Em quyết định moi bằng được thông tin này, sau khi lòng vòng một hồi thì Anh ấy vẽ cho Em cái nguyên lý làm xăng Trung Quốc như sau :

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011122736052zdbjzgrimt2763586.jpeg

Sau đó giải thích như sau :
Nguyên lý :
- Giá tiền mua máy : khoảng 700.000.000 – 800.000.000VND
- Mua dầu FO thải ở mọi nơi
- Mua chất VNK với giá 260.000d/kg
- Trộn dầu FO và VNK vói tỷ lệ 1 tần dầu FO thì cho 1kg chất VNK sau đó cho vào máy lọc ly tâm
- Chuyển sang máy ép ly tâm và thành xăng mang tên TQ
- Giá thành chỉ 12.000VND/lít
- Các cây xăng pha tỷ lệ < 20% thì ko sao
- Các cây xăng pha tỷ lệ > 40% thì ko nói được điều gì cả
Nguyên nhân xe trong thời gian vưa qua cháy nhiều thì theo Anh ta nói là:
- Chất VNK ( nhập từ TQ ) là chất gây bắt lửa cực nhậy nhưng lại giảm khói rất tốt
- Bản thân trong dầu FO hàm lượng lưu huỳnh cao chất này bắt lửa là nhất
- Chất VNK + Lưu huỳnh gặp nhau thì khỏi phải nói cháy to thôi rồi
Kết luận là ko nên đổ cây xăng của tư nhân trong thời gian này còn cây xăng nhà nước thì có thể tin hơn. Và giải thích thêm chất VNK còn gọi là xăng non.Trước dân buôn lậu nhập trực tiếp xăng kiểu này từ TQ sau đó bị bắt nhiều họ mua máy về sản xuất luôn tại VN và còn tiết lộ rằng một cơ sợ hiện đang ở Hà Tây cũ đang sản xuất loại xăng này để cung cấp ra thị trường.
Em chỉ viết lại những gì Em nghe thấy, các Cụ thử suy luận xem có đúng không.

Link đây các bác ạ.
http://www.otofun.net/threads/312102-nguyen-nhan-gay-chay-xe-co-the-tu-day-chang

nguyenhoangha
03-01-2012, 20:35
Sợ quá ! Cái gì cũng Trung Quốc , chỉ gái là nó hiếm !:D

thienson
09-01-2012, 21:33
Sáng nay em ngồi chém gió với mấy anh lái xe congtener, các anh ấy bảo mấy ngày qua xe máy dầu chạy cung miền Bắc nếu mà tắt máy để khoảng 5, 6 tiếng, và nhất là để qua đêm thì không thể nào khởi động máy lại được vì dầu trong ống dẫn, thùng chứa đã bị đóng váng do quá lạnh.

Mà mấy năm trước thì cũng có lúc lạnh như thế nhưng chưa hề bị (lúc đó dùng xăng nhập khẩu), các bác ấy bảo ở nước ngoài ở nhiệt độ dưới O máy dầu vẫn nổ tốt.-> Các bác ấy kết luận do dầu của nhà máy lọc dầu *** của Việt Nam không đạt chất lượng hay nói riêng là thiếu chất chống đông gì đó.

Và các bác kết luận 1 câu rất hàm hồ là xe cháy cũng do xăng các bác ấy lọc ra...

Chuyện trà dư tửu hậu cũng không nên tin nhưng trong khi chưa có kết luận chính thức thì ai cũng có quyền suy nghĩ kiểu riêng của mình nên em cũng cứ viết bừa lên đây vậy.:)

Kẹo Bạc Hà
10-01-2012, 12:09
Cái attila elizabeth của em cũng phừng phừng cháy giữa ngã tư Thủ Đức cách đây một năm rưỡi, lúc ấy em quýnh quá, chỉ kịp xách cái giỏ nhảy ra ngoài, đứng nhìn xe cháy một cách bất lực, may có các bác xe ôm gần đấy đến giúp, nhưng họ cũng rối như em, họ úp mấy chậu nước vào, ngoắc cái xe cát gần đó úp vào, sau khi dập lửa thì xe còn được một nửa, phải vứt lên xe ba gác chở đi sửa. Xe cháy do cái gì thì mình vẫn đang bàn cãi, các anh chị có lời khuyên gì, mình cần chuẩn bị gì để bớt rối trong lúc ấy và cũng để cái xe còn có khả năng sửa chữa được

nguyenhoangha
10-01-2012, 12:12
Và bây giờ thì quá rõ ràng .

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20120108/kinh-hoang-cong-nghe-xang-dom.aspx

cafe37
10-01-2012, 13:22
Có lẽ phải mua cái bình chữa cháy kẹp nơi xe.

nguyenhoangha
10-01-2012, 18:51
Như thế này chắc đảm bảo các bạn nhé !

https://i1220.photobucket.com/albums/dd457/hoangha_choroc9/vat_bat_ly_than.jpg

thienson
10-01-2012, 22:44
Xung quanh cái vụ phòng, chống cháy xe này có nhiều chuyện vui phết, thiên hạ nghĩ ra đủ ý tưởng để tự bảo vệ cho mình. Có ý tưởng rất hay nhưng cũng có ý tưởng hết sức tào lao, em sưu tầm thống kê thử vài biện pháp xem sao:):

.................................................. ..............................

Có người hay chở con đi học bằng cách lắp thêm 1 cái ghế phía trước xe máy, sau vụ cháy nổ ở Bắc Giang vội tháo ngay chiếc ghế của con ngồi đằng trước ra, phòng trường hợp nếu chẳng may xe cháy nổ, con và mẹ đều nhảy ra nhanh và thoát được.

Lại có người nghe tin đồn những tia lửa điện từ kim loại bị cọ xát có thể làm tăng nguy cơ cháy nổ, xe. Thế là những thứ bằng kim loại bao ngoài thân xe như chắn ống xả, chống xước ở các mui xe hay những con chip gắn cùng xi nhan… đều được chủ xe “tống tiễn”. Các phần kim loại hay va quệt thì được bọc nhựa hoặc đệm mút dày.

Lại cũng có đông khách đến tiệm sửa xe nhờ tháo dỡ những đồ trang trí lên xe, kể cả chiếc cốp đựng đồ vốn rất cần thiết với những phụ nữ có gia đình. Thậm chí, có người đề xuất cả việc tháo…ắc-quy =)) cho hết đường đánh lửa điện. Nhiều chị em bắt đầu không để túi xách, ví tiền, điện thoại trong cốp xe mà kè kè bên người.

Một số người làm trong ngành dầu khí sắm cho gia đình mỗi người một bộ quần áo chống cháy nổ mà ngành hay dùng. Dù biết tác dụng của áo là sau 20 phút áo mới bắt cháy, nhưng họ vẫn lo ngay ngáy vì bộ quần áo không che … triệt để, vẫn còn thò ra hai cái tay. hehe

Lại có người bắt đầu tạo thói quen lấy hóa đơn khi mua xăng để nếu xảy ra sự cố còn có nơi mà quy trách nhiệm, đòi bảo hiểm.

Rồi nhiều bác lại chịu khó mang theo bình cứu hỏa mini. Xe tay ga thì dựng phía trước còn đỡ nhiều người đi xe nam chẳng biết để đâu bèn cột vào ba ga phía sau, chả biết lúc cháy có còn tâm trí mà mở ra kịp hay không. Rồi tới cơ quan lại lo mất bình cứu hỏa nữa.

Có người còn cao siêu hơn mang cả 1 cái can 20l đựng đầy nước lã theo để nhỡ cháy thì có cái mà dội liền.:D

Rồi có bác nghe nói chuột rúc vào cắn dây điện, ống xăng gây cháy bèn tìm đủ mọi cách bẫy từ dùng thuốc cho đến keo dính chuột rồi cả máy đuổi chuột nhưng cũng không ăn thua. BÍ quá nghĩ ra cách sống chung với chuột thế là bữa ăn nào cũng để dành 1 phần thức ăn rồi vứt mấy xó nhà những mong mấy bác Tí ăn no sẽ không cắn dây điện nữa, hehe

Đúng là dân ta khổ thiệt vừa đạo tặc đến đinh tặc... giờ tới cái vụ hỏa...tặc này nữa, đôi khi thấy cuộc sống mong manh thật, có khi đang chạy xe nó bùm lên 1 phát là đời nhẹ tênh liền hà:)

Chitto
11-01-2012, 00:24
Những điều này cánh lái xe chở xăng làm, cánh tổng kho xăng biết, cây xăng lẻ biết, cán bộ ngành xăng dầu... đều biết.

Nhưng, tất cả họ đều im, dù cháy nữa, nổ nữa, chết người nữa thì họ vẫn... im.

Và cơ quan quản lý, giám sát nhà nước cũng biết, nhưng họ cũng im.

darkdeath
12-01-2012, 00:38
Có khi nào hiện tượng cháy xe máy là do cháy ngược từ buồng đốt lên bình chứa xăng không ta? Iem nghi quá!

thienson
12-01-2012, 20:22
Có khi nào hiện tượng cháy xe máy là do cháy ngược từ buồng đốt lên bình chứa xăng không ta? Iem nghi quá!

Cháy ngược từ buồng đốt lên là sao bác? Tuyệt đại đa số xe bây giờ đều dùng động cơ 4 kì, như thế chỉ có 1 kì hút là xupap hút mở để hút hòa khí từ chế hòa khí vào buồng đốt, lúc đó piston đang chạy xuống áp suất âm trong buồng đốt rất lớn nên chỉ có hút vào chứ làm sao lại cháy ngược lên được chứ?

smokefang
18-01-2012, 14:09
Đi xe giờ thì phải quay ngang quay dọc vì sợ cướp, nhìn đường vì sợ đinh, giờ thì nhìn cả xe xem có cháy không thì mắt đâu ra mà nhìn ...

dochanhv
08-02-2012, 01:45
Cháy ngược từ buồng đốt lên là sao bác? Tuyệt đại đa số xe bây giờ đều dùng động cơ 4 kì, như thế chỉ có 1 kì hút là xupap hút mở để hút hòa khí từ chế hòa khí vào buồng đốt, lúc đó piston đang chạy xuống áp suất âm trong buồng đốt rất lớn nên chỉ có hút vào chứ làm sao lại cháy ngược lên được chứ?
Có trường hợp cháy xe khi xảy ra nổ ngược. E cũng bị mấy lần khi canh điện nhưng có đề phòng nên dập được ngay.
Nổ ngược xảy ra khi đánh điện sớm Xe 2, 4 thời đều gặp.
Ở xe 4 thì còn bị khí cháy phụt ngược lên chế khi một lý do nào đó xu - páp nạp bị hở. Trường hợp này hay xảy ra với xe cũ .
Nếu các bác thắc mắc thì DOCHANH trình bày kỹ hơn ở topic '' Bảo dưỡng, sửa chữa xe máy''.
Tiện đây cũng muốn trao đổi với các bác về câu hỏi tại sao xe mới hay bị cháy.
Đầu tiên ta xác định nguyên nhân cháy xe.
Nguồn cháy : Thông thường thì do hệ thống điện bị chạm chập, các điểm tiếp xúc bị mo-ve, các giắc nối bị sút...Các linh kiện biến đổi dòng điện bị chập, gây điện trở sinh nhiệt cháy các bộ phận nhựa. Trường hợp điện cao áp bị rò rỉ thì phải đánh ở môi trường có nhiên liệu mới cháy được.
Tiếp đó là chất cháy. Trên xe có rất nhiều chất dễ cháy. Cao su, nhựa , nhiên liệu.
(trường hợp cháy do nổ ngược DOCHANH đã nói ở trên)
Chính vì vậy, trên xe cơ giới đường điện và đường nhiên liệu thường phải cách xa nhau. Tránh trường hợp cháy, nổ (bình nhiên liệu) quá nhanh nhằm giảm thiểu thiệt hại.
Như vậy thì xe cũ, ít được bảo dưỡng chăm sóc. Trong quá trình hỏng hóc sửa chữa còn sinh thêm lỗi so với lúc xuất xưởng sẽ dễ bị cháy hơn xe mới. Có điều gì nghịch lý ở đây ?
Nhìn lại cái xe đời mới. Nguyên lý chẳng khác xe đời cũ. Đa số xe đời mới là xe tay ga. Hệ thống điện phức tạp hơn.Dây điện bố trí vòng quanh theo vỏ nhựa. Có xe đặt bình nhiên liệu không hợp lí. Mặc dù có quạt tản nhiệt hoặc két nước làm mát nhưng do vỏ quây kín nên nhiệt trong xe luôn cao. Những cái đó làm xe đời mới khi không phát hiện được sớm (cháy do điện). Phát cháy là rụi luôn rất khó chữa và không xác định được nguyên nhân.
Theo DOCHANH, có 2 lý do để xe đời mới có tỉ lệ cháy cao hơn xe đời cũ :
Xe đời mới thường có bộ nạp điện phức tạp và dễ sinh cháy hơn ở xe đời cũ. Đó là một lý do.
Xe đời mới có chỉ số áp suất nén cao hơn xe đời cũ. Cũng có nghĩa xe đời mới sinh nhiệt do máy cao hơn xe đời cũ. Nếu xe chạy trong phố, tốc độ không cao nhưng phải phanh, tăng ga liên tục lại có khí xăng (do rò rỉ hoặc thoát ra từ lỗ cân bằng áp suất bình xăng) lại bị quây vỏ kín thì dễ phát cháy.
Nói như vậy thì nhiều người suy đoán do xăng có chỉ số octal cao nên dễ cháy. Cũng có lý !
Các bác có thấy, đa số trường hợp cháy xe là những xe có hệ thống xăng kín kể cả ô tô. Chưa thấy nói mấy con win, hay cào cào nào cháy.
Cũng suy luận vậy thôi. Chứ cứ bảo tại xăng sao các cơ quan chức năng thanh, kiểm tra chán lại không tìm ra nguyên nhân ? Cái này phải nhờ mấy tay ở''hội bảo vệ người buôn gian'' lấy dăm chục mẫu xăng gửi nơi nào không có lợi ích trên thị trường xăng tại Việt Nam mới hay được.
Thôi thì tự mình giữ lấy mình. Các bác đem xe ra cơ sở tin tưởng kiểm tra, gia cố lại hệ thống điện. Bắt chặt các đầu cắm ống dẫn xăng. Bác nào đi xe ga thì trổ mấy cái cửa sổ cho thoáng mát. Bỏ ngay thói quen để các đồ có giá trong cốp. Phòng khi vận rủi nó vận vào mình.
Mùa lạnh đã lắm xe cháy. Đến hè năm Thìn này, bà hỏa cỡi rồng lửa lượn khắp 3 miền. Nói dại, đang kẹt xe mà nghe cái '' phừng'' bên cạnh. Không biết chạy đâu cho thoát !

thienson
10-02-2012, 20:39
Mấy tháng trôi qua rồi mà các bác quan chức nhà ta vẫn chưa đưa ra 1 lý do nào khả dĩ cho việc cháy xe cả.

Quanh đi quẩn lại cũng là do chập điện với do xăng kém chất lượng nhưng cái đó ai nói chả được. Nhưng vấn đề là phải chứng minh được kia.

thanh_vinh
11-02-2012, 08:08
CHứng minh đây. Xe lead thường bị chuột cắn thủng ỗng dẫn xăng. Vì bình xăng đặt ở dưói chân nên chuột thường mò vào cắn phá nhá!
ngoài ống dẫn xăng chuột còn cắn cả dây điện nữa nên khả năng chập điện và gây cháy là đây nhé.

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4517.jpg

Khi bật khoá điện Bơm xăng làm việc. Xăng sẽ phun qua lỗ thủng. Gặp nhiệt độ cao , lại cộng thêm chập điện chỗ bị chuột cắn sẽ gây cháy

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4518.jpg

Cách khắc phục là sau khi thay ống dẫn xăng mới ta thêm vào đoạn ống lò xo để chống chuột cắn. nếu không có lò xo thì lấy ống đồng hoặc nhôm nhé.

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4519.jpg

Mình đã khắc phục rất nhiều xe loại này, nhưng hôm nay mới có xe bị nên mới chụp ảnh được , bài sau mình sẽ nói về nguyên nhân cháy xe SH 150I . Chuc các bạn có một chiếc xe tốt

thienson
12-02-2012, 17:45
Bác Vinh minh họa 1 trường hợp rất cụ thể(c)

Nhưng ý em nói chứng minh là nói các bác quan chức nhà ta ấy ạ. Bao nhiêu cuộc hội thảo rồi thí nghiệm thế mà chung qui lại cũng chỉ là kết luận chung chung, có khả năng do xăng, có khả năng do điện, có khả năng tự cháy do chất lượng xăng...:shrug:

dochanhv
12-02-2012, 23:49
Bác Vinh minh họa 1 trường hợp rất cụ thể(c)

Nhưng ý em nói chứng minh là nói các bác quan chức nhà ta ấy ạ. Bao nhiêu cuộc hội thảo rồi thí nghiệm thế mà chung qui lại cũng chỉ là kết luận chung chung, có khả năng do xăng, có khả năng do điện, có khả năng tự cháy do chất lượng xăng...:shrug:
Trong khi '' Các cơ quan chức năng đang quyết liệt vào cuộc '' thì ta cứ trao đổi kinh nghiệm mà tự cứu lấy mình.
Trước đây, không phải không có ô-tô. xe máy bị cháy. Nhưng rất ít và thường là phát hiện được nguyên nhân là chập điện (cháy âm ỉ phần nhựa, vải hoặc cháy vách ô tô trước ) còn bây giờ cháy nhiều quá khiến bà con phát hoảng.
Có mấy thắc mắc xin các bác giải thích giùm :
-Trong những vụ cháy xe, đa số là phát hỏa rất nhanh. Ở ô - tô còn có tiếng nổ trước khi phát hỏa.Như thế có nghĩa là cháy ở bộ phận nhiên liệu trước.
- Các vụ cháy xe ô - tô, DOCHANH chưa thấy nói đến xe chạy dầu diiezel bị cháy.
- Các xe đang chạy bình thường thì bị cháy. Như vậy có nghĩa là xe không bị mát hoặc bỏ điện cao áp.
Bác THANH_VINH có sáng kiến lấy lò so bảo vệ ống dẫn xăng là tốt nhưng độ tin cậy chưa cao. Trước đây có loại ống làm từ sợi kim loại thường có trong máy móc, khí tài quân sự. Dùng loại này khỏi nghĩ chuyện chuột cắn.
Hiện nay thị trường bán loại vải dệt từ sợi thủy tinh. Nếu lấy vải này gia công bảo vệ đường nhiên liệu, đường điện rất tốt. Vừa chống chuột, vừa chịu nhiệt, vừa cách điện lại dễ xử lý. Thông thường thì chuột hay cắn đường dây điện bọc nhựa chứ ít khi cắn đường nhiên liệu bằng cao su.

thienson
13-02-2012, 08:52
@Dochanhvn: Tôi nghĩ xe tải hạng nặng này chạy dầu chứ bác?

http://www.baomoi.com/Quang-Binh-Chay-rui-mot-luc-6-xe-tai-tren-quoc-lo-1A/141/7848117.epi

Còn cái vụ kiếm cái ống để luồn bảo vệ ống xăng hay dây cao áp, tôi thấy đơn giản nhất thì các bác lấy cái dây sen tắm hay dây xịt vệ sinh loại có vỏ ngoài xoắn lò xo bằng inox ấy rồi bỏ phần ống nhựa dẫn nước bên trong chỉ lấy phần inox ngoài để luồn vào.

Tôi vẫn hay dùng cách đó để trang trí dây côn, dây ga, dây thắng cho mấy chiếc 67 độ thấy rất là đơn giản. À cũng nói luôn tôi làm nghề liên quan đến cái vụ nước non này nên trong kho luôn có sẵn, chứ mua mới thì mỗi dây tầm 1,5m khoảng chừng trên dưới 100k VND.

Nhưng cái này cũng chỉ là loại bớt một 1 nguy thôi, như trường hợp đợt trước có 1 chiếc CB 400 cháy mà bác nào từng chơi PKL đều biết dòng xe này cái ống từ khóa xăng xuống chế hòa khí chỉ có 1 đoạn lại nằm lộ thiên nên nếu chuột mà cắn ta phát hiện ngay . Hay hôm bữa cháy 1 chiếc máy V dòng Cruise cũng tương tự như thế...Hệ thống ống xăng, dây điện trên xe PKL nói chung được đi rất gọn gàng, khoa học.

P/S : Khi bọc dây cao áp bằng các loại ống kim loại các bác lưu ý nối 1 đầu của cái ống đó xuống mass ( là vỏ máy hoặc sườn xe) nhé, để tránh tình trạng xung nhiễu cao áp bên ngoài sợi dây cảm ứng qua và tồn tại trong cái đoạn ống luồn bằng kim loại. Bác nào cứ thử sau khi luồn, ta nổ máy xe lên rồi dí bút thử điện vào cái ống đó sẽ thấy bút sáng đèn ngay.

thanh_vinh
14-02-2012, 07:45
Lại một em @ bị chập điện gây cháy. Nhưng nguyên do là xạc quá tải nên nóng dây dẫn -> lớp cách điện bị chẩy ra nên chập và cháy. Trường hợp này thường mắc vào xe ,@ DyLan. SH150i nhé.

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4621.jpg

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4620.jpg

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4619.jpg

Cách khắc phục là sau khi thay xạc mới ta nên tách rời các dây điên ra và bọc cách điện thật tốt là được

thienson
27-03-2012, 20:51
http://www.baomoi.com/Chay-xe-Thu-pham-khong-phai-la-xang-dau/141/8151385.epi

"Đó là kết luận mới nhất của Cục Quản lý Chất lượng sản phẩm hàng hóa (Bộ KH&CN) vừa công bố sau khi kiểm nghiệm 26 mẫu xăng, dầu diesel lấy từ các xe bị cháy."

Lúc thì ông này tuyên bố do xăng, dầu, lúc ông kia lại bảo không phải do xăng dầu...Hehe, thế rốt cuộc thì đến bây giờ vẫn là chuyện "con gà với quả trứng cái nào có trước" thôi.

StBu
27-03-2012, 21:25
Rất cảm ơn bác thanh-vinh! Nhà em có con lead về cũng phải bọc lại cẩn thận mới được .
Em cũng nghĩ nguyên nhân cháy không phải do xăng dầu đâu ạ.
Bao năm nay mọi người vẫn đi xăng như thế (xăng chuẩn và xăng bị pha ) sao đến năm vừa qua mới bắt đầu chập cháy hàng loạt nhỉ!

thanh_vinh
03-04-2012, 08:40
Lại một em @ bị chập điện gây cháy. Nhưng nguyên do là xạc quá tải nên nóng dây dẫn -> lớp cách điện bị chẩy ra nên chập và cháy. Trường hợp này thường mắc vào xe ,@ DyLan. SH150i nhé.

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4621.jpg

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4620.jpg

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4619.jpg

Cách khắc phục là sau khi thay xạc mới ta nên tách rời các dây điên ra và bọc cách điện thật tốt là được

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4877.jpg

https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/DSCF4879.jpg

thanh_vinh
03-04-2012, 08:44
Xe DYLAN Cháy do các khớp của giắc cắm điện tiếp xúc không tốt lâu ngày gây chập điện mà cháy
https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/xedylanchay.jpg

Xe ATYLA cháy cũng do các khớp của giắc cắm điện tiếp xúc không tốt lâu ngày gây chập điện mà cháy
https://i1222.photobucket.com/albums/dd486/thanhvinh2/atilachy.jpg

Cách khắc phục cũng bằng cách tách các sơi dây ra nối lại chắc chắn là được Không nên dùng giắc cắm nữa