PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Mình đã được cấp visa du lịch khối Schengen hạn 5 năm như thế

Longhe
22-09-2016, 11:07
Không biết đập đá gì gì đó có phê vầy không chứ giờ là mình lâng lâng lắm rồi. Sáng ra đi nhận visa, thấy người ta cầm ra có kèm 1 phong bì, là thất vọng lắm lắm, vì thường đó sẽ là thư từ chối. Nhầm nhọt đấy ạ, thư ấy là giành cho người khác, vì lúc mình đến đã có 1 chị đến sớm hơn để nhận visa, họ cầm pp của chị ấy và mình ra cùng lúc.
Chính xác là visa này hết hạn trước 3 tháng hạn của hộ chiếu. Sướng không tả được, nãy giờ cứ nghía cái visa mãi. Giờ đi sướng cái đã, mình sẽ chia sẻ quá trình làm hồ sơ của mình sau nhé. :)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=137383&d=1474516855

saigonn_2
22-09-2016, 11:18
Hóng tin của bác :D

tiffany_hoang86
22-09-2016, 12:02
Em cũng hóng tin :D

Cody
22-09-2016, 16:33
hónggggggggggggggg :D

Longhe
23-09-2016, 08:01
Quá trình xây dựng niềm tin
Trích ngang lịch sử xin visa Schengen của mình:
- Lần 1( 7/2014) : có thư mời, xin single 2 tuần, xin ở cổng lãnh sự Hà Lan TpHCM. Kết quả 30days, Mult, hạn visa 45 days. Kết quả có sau 2 tuần nộp hồ sơ
- Lần 2 (4/2015): visa du lịch tự túc, xin single 2 tuần, vẫn ở cổng lãnh sự HL TpHCM. Kết quả 90days, mult. Hạn visa 1 năm. Kết quả có sau 2 tuần nộp hồ sơ
- Lần 3 (6/2016) : visa du lịch tự túc, xin single 1 tuần, xin ở lãnh sự Pháp Tp Hcm. Kết quả 15 days, single. Hạn visa 30 days. Kết quả có sau 1 tuần nộp hồ sơ
- Lần 4 (9/2016): visa du lịch tự túc, xin single 10 ngày, lại xin ở cổng lãnh sự HL TpHCM. Kết quả 90days, mult. Hạn visa 54months. Kết quả có sau 6 ngày nộp hồ sơ.

Trước khi xin visa du lịch châu Âu, pp mình chỉ có mỗi dấu nhập/ xuất cảnh của hải quan Cambodia thôi, oai dễ sợ heng.
Kinh nghiệm rút ra: chỉ cần chứng mình được là bạn chắc chắn sẽ quay về, cơ hội visa là trong tầm tay.
Cụ thể
- Visa lần 1: mình xin sao đi y vậy, không thay đổi lịch trình sau khi có visa
- Visa lần 2: lần đầu mình đi đúng lịch đã viết trong đơn xin visa, 3 lần sau thì đi chủ động theo quỹ thời gian cá nhân.
- Visa lần 3: không đi --> dán đó làm kiểng
- Visa lần 4: đang lên kế hoạch
Từ lần 1 đến lần 4, mình đều công tác ở ở 1 cơ quan, không có sự thay đổi chỗ làm nào. Lương ổn. Nghĩa là mình gắn bó với công việc tại VN, trốn bên kia làm chi, đúng hông?
Ở lần 2, mình được mult 1 năm, nhưng lần nào đi cũng chỉ 10-14 ngày. Trước khi được tổng lãnh sự HL ở Malaysia cấp visa du lịch hạn 5 năm, tổng cổng mình đã nhâp cảnh châu Âu 5 lần, nhập cảnh đầu tiên ở Hà Lan 4 lần và 1 lần nhập cảnh Ý.

Nhận xét về hai lãnh sự được cho là dễ thở nhất khối liên mình châu Âu:

Pháp: khá đông, nhân viên niềm nở. Trễ hẹn là phải chờ hơi lâu. Trả kết quả nhanh. Không thích cái khoản tâm thư gì đó, thấy y như mình đi năn nỉ để được qua đó xài tiền vậy. Do vậy, lần mình xin là mình không làm tâm thư.
Hà Lan: không đông như Pháp. Nhân viên cực kì lịch sự, đặc biệt là chị tóc ngang vai ngồi bên trong. Mình đến xin lần 3 là chị đã nhớ luôn mặt mình. Chị này hiền dịu khỏi chê. Làm sai chị yêu cầu làm lại rất nhẹ nhàng. Nếu đến trễ là được cắt hàng xếp vào theo đúng thứ tự danh sách đặt hẹn. HL gần đây đã áp dụng "kiểm tra tình trạng đơn xin visa" online, nên nếu dòng trạng tháii "Your application status: ready for pick-up in..." là có thể đến lấy kết quả visa được rồi.

Chi tiết danh sách hồ sơ cần chuẩn bị, mình sẽ list up sau nhé. Máy và mạng lởm quá, đánh bài dài không được.

invader
23-09-2016, 08:59
Gato quá người đẹp ơi, chị cũng muốn...được như thế, hehe. Chị đang chuẩn bị hồ sơ để xin tiếp bên P đây, mà thấy giờ lại thu 26 euros phí dịch vụ ngoài 60 euros phía visa, thấy tiếc tiếc, không lẽ chuyển sang xin Hà Lan hả nàng

Không biết đập đá gì gì đó có phê vầy không chứ giờ là mình lâng lâng lắm rồi. Sáng ra đi nhận visa, thấy người ta cầm ra có kèm 1 phong bì, là thất vọng lắm lắm, vì thường đó sẽ là thư từ chối. Nhầm nhọt đấy ạ, thư ấy là giành cho người khác, vì lúc mình đến đã có 1 chị đến sớm hơn để nhận visa, họ cầm pp của chị ấy và mình ra cùng lúc.
Chính xác là visa này hết hạn trước 3 tháng hạn của hộ chiếu. Sướng không tả được, nãy giờ cứ nghía cái visa mãi. Giờ đi sướng cái đã, mình sẽ chia sẻ quá trình làm hồ sơ của mình sau nhé. :)

vivan
23-09-2016, 11:45
Bạn ơi! Nếu mình không đi Hà Lan, chỉ đi Pháp, Ý thì xác suất xin visa ở ĐSQ Hà Lan có pass được không? Thanks!

Longhe
23-09-2016, 12:15
Như vậy sẽ không hợp lí, và người ta sẽ yêu cầu bạn xin bên Pháp hoặc Ý, tùy theo bạn ở bên nào lâu hơn, Hoặc nếu lưu trú hai bên bằng thời gian nhau, thì bạn xin bên bạn sẽ nhập cảnh đầu tiên.
Tuy nhiên, bạn vẫn có thể bùa mà, cứ làm cái lịch trình là đi cả Hà Lan, ở Hà Lan lâu nhất, hoặc ở mỗi nơi 5 ngày (mình ví dụ vậy) nhưng nhập cảnh Hà lan trước, xong nếu xin được visa rồi thì chỉ đi Pháp Ý cũng ko sao.
Nhưng nhớ là phải nắm lịch trình nhé, vì người nhận hồ sơ sẽ có thể hỏi (bâng quơ), kiểu như "em ở Pháp mấy đêm em?" nên dù là mượn lịch trình của người khác, thì cũng phải nghiên cứu qua những nơi được đề cập trong lịch trình. Mục đích là họ xác nhận bạn nghiêm túc với chuyến đi của mình như thế nào, vì lịch mà không nắm thì sao tự đi du lịch được, heng!

Bạn ơi! Nếu mình không đi Hà Lan, chỉ đi Pháp, Ý thì xác suất xin visa ở ĐSQ Hà Lan có pass được không? Thanks!

Longhe
23-09-2016, 12:45
Những lưu ý nhỏ để khỏi phải đi bổ sung hồ sơ, mất thời gian
Mình đã từng xin theo dạng thư mời và dạng du lịch tự túc nên rút ra kinh nghiệm hồ sơ để nộp bên lãnh sự Hà Lan TPHCM như sau:

Visa thăm thân/ thăm bạn (có thư mời)
A. Về cá nhân người xin visa
1. Tờ khai xin visa, có dán ảnh chụp từ đầu xuống vai cỡ 35x45 + 1 ảnh lẻ để chị nhận hồ sơ dán vào tờ giấy chỗ lãnh sự
Quy cách ảnh: các bạn tham khảo trong trang web lãnh sự, họ hướng dẫn rất rõ
2. Bản photo hộ chiếu và các trang có dán visa, trang có dấu xuất nhập cảnh. Bản này không cần công chứng
3. Hợp đồng lao động + phụ lục hợp đồng lao động. Nếu song ngữ Anh- Việt hoặc Anh, thì khỏi dịch, còn không bạn tự dịch ra tiếng Anh. Nếu được thì xin đóng dấu treo của công ty vào. Khi đi nộp, nộp 1 bản photo bản chính + bản dịch. Nhớ mang bản chính để nhân viên nhận hồ sơ đối chiếu
4. Xác nhận tình trạng công việc (là công ty xác nhận hiện bạn đang công tác tại công ty) nếu công ty trả lương tiền mặt thì nhớ ghi câu đó vào bản xác nhận này: bản chính + bản tự dịch (nếu bản chính là tiếng Việt)
5. Bản Photo 3 tháng lương gần nhất (mình hay làm 6 tháng luôn): nếu được đóng dấu treo của cty lên bản photo. Khi đi nộp nhớ cầm bank slip 3 hoặc 6 tháng để đối chứng
6. Xác nhận số dư ngân hang: bản chính. có dấu đỏ xác nhận của ngân hàng. Khi nộp mang theo sổ tiết kiệm gốc để đối chứng
7. Sao kê tài khoản ATM (tài khoản nhận lương): 3 hoặc 6 tháng, bản chính có dấu đỏ của ngân hang.
8. Vé máy bay: chỉ đặt chỗ không thanh toán. Mình hay đặt qua VN airline, hình thức thanh toán sau. 12h sau khi đặt vé, nếu bạn không tiến hành thanh toán, vé sẽ bị hủy tự động. Tuy nhiên, không cần lo lắng vì lãnh sự cũng chỉ yêu cầu booking thôi, họ không xác nhận booking còn hiệu lực không hay
9. Bảo hiểm du lịch: bản photo, mua loại hoàn 100% phí nếu không đạt visa
10. SỔ BẢO HIỂM XÃ HỘI (bắt buộc phải có nhé, đã có người phải đi lên đi xuống bổ sung 3 lần vì cái sổ này): bản photo + bản tự dịch tiếng ANh. Khi đi nộp nhớ mang theo sổ chính để nhân viên lãnh sự đối chứng. Sổ này bạn có thể mượn ở phòng hành chánh nhân sự
Lưu ý:: những bản chính chỉ là dùng để đối chiếu và đóng dấu "original check" lên bản photo, sau đó họ trả bản chính cho bạn cầm về, chứ lãnh sự không yêu cầu nộp bản chính, nên bạn đừng vội lo. vì có vài bạn (mình mục sở thị), khi được yêu cầu trình sổ BHXH liền giãy nãy là không ai kết sổ BH khi chưa nghỉ việc bla bla...

B: Về phía người mời
1. Bản photo hộ chiểu người mời
2. Thư mời bản gốc, được thị trưởng nơi người mời ở kí xác nhận (Chi phí 30 euro). Thư này có hiệu lực để xin visa sau trong vòng 3 tháng sau ngày cấp
3. Chứng minh quan hệ họ hàng, gia đình nếu là thăm thân, thăm bạn thì khỏi. Người ta sẽ hỏi ít thông tin về người mời.
B1. Nếu người mời có cam kết chi trả hết chi phí chuyến đi:
1. Hợp đồng lao động: bản photo
2. Xác nhận tình trạng công việc
3. Bản Photo 3 tháng lương gần nhất

B2. Nếu ngườ mời chỉ cam kết cung cấp chổ ở, không trả hết chi phí chuyến đi, thì bạn bỏ qua mục B1 nhé

Visa Schengen du lịch tự túc
A: Từ 1-10: giống y như trên. Ngoài ra:
11. Lịch trình chuyến đi: bao gồm thông tin bạn sẽ đi đâu, tham quan những gì, phương tiện di chuyển, chỗ lưu trú, kinh phí cho từng hạng mục. Càng cụ thể càng tốt, thể hiện được tâm huyết cua bạn. Nhưng không cần quá chi tiết kiểu như: tham quan Effiel 9-11 AM, have lunch 11-12 AM, Louver Museum 12-15PM.
12. Đặt phòng khách sạn: ưu tiên đặt những khách sạn chấp nhận trả khi đến ở, hủy phòng trước 0-3 ngày đến ở và không yêu cầu thẻ visa/ master. Nếu phải chọn khách sạn yêu cầu thẻ, thì chọn loại không cần cung cấp code bảo mật 3 số sau thẻ, như vậy sẽ ít rủi ro bị trừ tiền do quên hủy, do nhầm chính sách đặt phòng v.v. Mình hay đặt trên booking.com
Hôm bữa có bạn nào chia sẻ là bạn xin bên lãnh sự HL TPHCM và được yêu cầu thanh toán hết những đêm ở HL rồi mới cấp visa. Có thể tùy trường hợp nên nếu bị yêu cầu, bạn linh động chuẩn bị nhé.
Sau khi có visa, bạn hủy ngay những booking khách sạn nhé, vì nếu đã cung cấp số thẻ, có khi bạn sẽ bị charge phí mà không cần 3 số sau thẻ. Sau đó thì đặt khách sạn, nhà nghỉ theo khả năng. Mình không cần chỗ 5 sao khi phượt, nên có lần đặt dorm phòng 6 giường ở Interlaken, có 1,4tr/ 3 đêm, còn rẻ hơn khách sạn ở Việt Nam, nhỉ!
13. Vé tàu xe, máy bay đi lại trong khối: không cần. Nhưng nếu có đặt thì tốt

Tips cho những bạn xin du lịch tự túc và đã từng đi châu Âu: nếu bạn muốn xin visa thời hạn lưu trú dài, khi làm hồ sơ xin sau này, làm lịch trình, bạn hãy chọn những điểm bạn đã từng đến. Vì như thế bạn đã ít nhiều nắm được đường đi nước bước, lịch trình của bạn sẽ được sắp xếp hợp lí và bài bản hơn, chứng tỏ bạn đã tìm hiểu khá rõ nơi mình sẽ đến. Mình chưa lần nào bị hỏi những lần trước đã đi những đâu, nhưng nếu có bị, thì cùng lắm là bảo lần trước đi chưa đã, lần này quay lại :)

CVPhuongLinh
24-09-2016, 23:37
Anh ơi cho em hỏi "90days, mult. Hạn visa 54months" thế thì nếu trong 2 năm mà đi hết 90 ngày rồi, thì 3 năm tiếp theo ko được nhập cảnh vô Schengen ạ ? Hay vẫn xin bình thường ạ ?

Longhe
26-09-2016, 07:46
Chào bạn.
Lần đầu có visa hạn 1 năm thời hạn lưu trú 90 ngày, mình cũng nghĩ như bạn. 90 ngày là tổng thời gian lưu trú trong 1 năm. Nhưng khi được cấp gần 5 năm, mình thắc mắc là sao cho visa gì chơi khăm nhau dữ, 5 năm mà có tổng 90 ngày lưu trú thì bỏ bèn gì. Nhưng tìm hiểu thì ra là vầy "If you are the holder of a circulation visa, i.e. short stay visa valid from 1 to 5 years, ’90 days’ means that you may spend a maximum of 90 days per six-month period".
Bạn tham khảo thêm link này nhé http://www.ambafrance-uk.org/How-to-read-a-Schengen-Visa-21475

Anh ơi cho em hỏi "90days, mult. Hạn visa 54months" thế thì nếu trong 2 năm mà đi hết 90 ngày rồi, thì 3 năm tiếp theo ko được nhập cảnh vô Schengen ạ ? Hay vẫn xin bình thường ạ ?

Longhe
26-09-2016, 08:27
Hehe, tùy chị, 26 euro cũng đủ để dịch bộ hồ sơ á nghen :)

Gato quá người đẹp ơi, chị cũng muốn...được như thế, hehe. Chị đang chuẩn bị hồ sơ để xin tiếp bên P đây, mà thấy giờ lại thu 26 euros phí dịch vụ ngoài 60 euros phía visa, thấy tiếc tiếc, không lẽ chuyển sang xin Hà Lan hả nàng

CVPhuongLinh
26-09-2016, 09:20
Chào bạn.
Lần đầu có visa hạn 1 năm thời hạn lưu trú 90 ngày, mình cũng nghĩ như bạn. 90 ngày là tổng thời gian lưu trú trong 1 năm. Nhưng khi được cấp gần 5 năm, mình thắc mắc là sao cho visa gì chơi khăm nhau dữ, 5 năm mà có tổng 90 ngày lưu trú thì bỏ bèn gì. Nhưng tìm hiểu thì ra là vầy "If you are the holder of a circulation visa, i.e. short stay visa valid from 1 to 5 years, ’90 days’ means that you may spend a maximum of 90 days per six-month period".
Bạn tham khảo thêm link này nhé http://www.ambafrance-uk.org/How-to-read-a-Schengen-Visa-21475

Vậy nghĩa là năm năm tới cứ 6 tháng lại có 30 ngày đi châu Âu mà không cần apply Visa lại phải không chị ? Huhuh hâm mộ quá :D :D :D

thichcovua
26-09-2016, 10:32
Tính nôm na là cứ 6 tháng lại có 3 tháng ở C.Âu bạn.

Vậy nghĩa là năm năm tới cứ 6 tháng lại có 30 ngày đi châu Âu mà không cần apply Visa lại phải không chị ? Huhuh hâm mộ quá :D :D :D

kimvanchinh
26-09-2016, 11:30
Chào bạn.

Visa 1 năm, 5 năm, thời hạn lưu trú không quá 90 ngày trong 6 tháng. Điều đó có nghĩa là, trong vòng thời hạn visa bạn có thể vào nhiều lần nhưng mỗi lần không quá 90n ngày tính từ ngày nhập cảnh. Lần sau bạn vào tiếp thì phải tính số ngày đã lưu trú của các lần trước và khoảng cách từ ngày xuất cảnh.Ví dụ lần đầu bạn lưu trú 90 ngày rồi thì lần nhập cảnh tiếp theo phải sau 3 tháng từ lúc xuất cảnh. Còn nếu như lần nhập cảnh trước bạn mới lưu trú 30 ngày thì không có hạn chế gì lần nhập cảnh tiếp theo nhưng giả sử bạn nhập cảnh ngày sau 10 ngày thì lần nhập cảnh thứ hai bạn chỉ có quyền lưu trú 90-30 = 60 ngày thôi. Còn nếu bạn nhập cảnh lần 2 sau 3 tháng thì bạn có quyền lưu trú tiếp 90 ngày liên tục. Quy định này để hạn chế người xin visa tạm trú nhưng ở lâu dài hoặc cứ khi hết hạn 90 ngày lại đi ra EU 1 thời gian ngắn (ví dụ sang Anh, Thổ, Nga...) rồi quay lại EU luôn.

Longhe
26-09-2016, 11:58
Phải nói là cháu đa tạ bác lắm luôn. Cao thủ phượt có khác. Hôm bữa cháu có đọc cách giải thích như vậy http://ec.europa.eu/dgs/home-affairs/what-we-do/policies/borders-and-visas/border-crossing/docs/short_stay_schengen_calculator_user_manual_en.pdf, nhưng mãi không mường tượng ra được, nay bác nói dễ hiểu quá ạ.
Lúc chưa thông tỏ, cháu chỉ dám xác định là ở 90 ngày trong mỗi 180 ngày cho chắc ăn, sợ lỡ làm sai bị note lại thì ảnh hưởng lần visa sau. Giờ thỉ cháu hiểu rõ rồi. Cảm ơn bác lần nữa

Visa 1 năm, 5 năm, thời hạn lưu trú không quá 90 ngày trong 6 tháng. Điều đó có nghĩa là, trong vòng thời hạn visa bạn có thể vào nhiều lần nhưng mỗi lần không quá 90n ngày tính từ ngày nhập cảnh. Lần sau bạn vào tiếp thì phải tính số ngày đã lưu trú của các lần trước và khoảng cách từ ngày xuất cảnh.Ví dụ lần đầu bạn lưu trú 90 ngày rồi thì lần nhập cảnh tiếp theo phải sau 3 tháng từ lúc xuất cảnh. Còn nếu như lần nhập cảnh trước bạn mới lưu trú 30 ngày thì không có hạn chế gì lần nhập cảnh tiếp theo nhưng giả sử bạn nhập cảnh ngày sau 10 ngày thì lần nhập cảnh thứ hai bạn chỉ có quyền lưu trú 90-30 = 60 ngày thôi. Còn nếu bạn nhập cảnh lần 2 sau 3 tháng thì bạn có quyền lưu trú tiếp 90 ngày liên tục. Quy định này để hạn chế người xin visa tạm trú nhưng ở lâu dài hoặc cứ khi hết hạn 90 ngày lại đi ra EU 1 thời gian ngắn (ví dụ sang Anh, Thổ, Nga...) rồi quay lại EU luôn.

saigonman010
26-09-2016, 13:31
Bạn cho mình hỏi:
Trường hợp bạn xin như vậy là apply kiểu du lịch tự túc đơn thuần hay có kết hợp gì không? Có sự bảo lãnh hay thư giới thiệu từ phía Schengen chứ?
Trong đơn xin hay tâm thư bạn có lý do nêu ra là phải xin 5 năm ko?
Cảm ơn bạn nhe,

Longhe
26-09-2016, 13:44
Mình không làm tâm thư bạn, cũng không có bảo lãnh hay thư giới thiệu gì. Mình xin theo dạng du lịch tự túc, xin single entry và lưu trú 10 ngày. Nhưng bổ sung chút là mình hiện đang học bên Nhật, theo học bổng chính sách công, mình về VN xin visa thôi rồi quay lại bên ấy. Nên việc chứng minh sẽ quay về VN là chắc chắn, vì ít nhất mình phải quay về để công tác cho hết chi phí đã được cử đi học chứ :)

Bạn cho mình hỏi:
Trường hợp bạn xin như vậy là apply kiểu du lịch tự túc đơn thuần hay có kết hợp gì không? Có sự bảo lãnh hay thư giới thiệu từ phía Schengen chứ?
Trong đơn xin hay tâm thư bạn có lý do nêu ra là phải xin 5 năm ko?
Cảm ơn bạn nhe,

saigonman010
27-09-2016, 08:41
Mình không làm tâm thư bạn, cũng không có bảo lãnh hay thư giới thiệu gì. Mình xin theo dạng du lịch tự túc, xin single entry và lưu trú 10 ngày. Nhưng bổ sung chút là mình hiện đang học bên Nhật, theo học bổng chính sách công, mình về VN xin visa thôi rồi quay lại bên ấy. Nên việc chứng minh sẽ quay về VN là chắc chắn, vì ít nhất mình phải quay về để công tác cho hết chi phí đã được cử đi học chứ :)

Cảm ơn bạn,
Vì khi điền form thông tin có mục chon số lần nhập cảnh mong muốn , bạn chọn single entry và thời gian bạn xin lưu trú 10 ngày thôi mà họ quyết định cho đến 5 năm, multy thì đúng là quá good.
Một câu hỏi tế nhị chút là phần tài chính kèm theo của bạn là rất mạnh?

Longhe
27-09-2016, 09:54
Mình có 30k $ tiền tiết kiệm và lương (hiện được tính là phụ cấp ăn ở trong thời gian học) mình không nhà đất, không xe cộ. Mức này là bình thường chứ không mạnh đâu bạn. Nhưng mình may mắn, là người duyệt visa 5 năm cho mình chính là người đã duyệt visa 1 năm trước đó. Mình tìm hiểu theo kí hiệu trên visa thì biết như vậy. Cái này thì chắc gọi là duyệt bằng niềm tin.

Cảm ơn bạn,
Vì khi điền form thông tin có mục chon số lần nhập cảnh mong muốn , bạn chọn single entry và thời gian bạn xin lưu trú 10 ngày thôi mà họ quyết định cho đến 5 năm, multy thì đúng là quá good.
Một câu hỏi tế nhị chút là phần tài chính kèm theo của bạn là rất mạnh?

saigonman010
27-09-2016, 12:10
Mình có 30k $ tiền tiết kiệm và lương (hiện được tính là phụ cấp ăn ở trong thời gian học) mình không nhà đất, không xe cộ. Mức này là bình thường chứ không mạnh đâu bạn. Nhưng mình may mắn, là người duyệt visa 5 năm cho mình chính là người đã duyệt visa 1 năm trước đó. Mình tìm hiểu theo kí hiệu trên visa thì biết như vậy. Cái này thì chắc gọi là duyệt bằng niềm tin.

Cảm ơn bạn chia sẻ :)

invader
07-10-2016, 07:52
Phải công nhận là chủ top may mắn lắm íh, chứ thông thường lộ trình là sau khi cấp visa du lịch hạn 1 năm thì nếu may mắn lần tiếp visa 2-3 năm rồi mới đến visa 5 năm. Đây xin phát ăn ngay trong khi cũng chỉ xin single. Thật kg hiểu làm sao được luôn suy nghĩ của các anh duyệt visa.

Cody
09-10-2016, 17:16
nếu k có sổ bảo hiểm xã hội thì sao mọi người? cty em làm trả lương cũng ok, nhưng k chịu ký hđlđ, nếu muốn đi du lịch thì có thể ký cho hđlđ, đơn xin nghỉ phép, xác nhận lương này nọ cho đủ hồ sơ, nhưng cái chính là hđlđ chính thức k ký, thì làm sao có sổ bh xã hội được :(

em là nam, sn 92, chưa có gđ, k đứg tên nhà cửa xe cộ, chỉ có sổ tiết kiệm tầm 500tr gởi đc gần 2 năm, thêm cái thẻ credit platium hạn mức 100tr, đã đi cam thái hongkong hàn nhật đài, kỳ này định đi châu âu chơi tự túc tầm 10 ngày dịp tết ta, mà sao thấy mông lung vụ hồ sơ quá, híc híc. àh, nếu em nộp hso xin visa đi cùng với 1 bạn có thẻ xanh mỹ, đã từng du lịch cùng nhau nhiều lần, vậy hso có ổn hơn chút nào không?

thanks mọi người.

invader
10-10-2016, 08:55
E có chuyển khoản lương hay nhận tiền mặt? chứng minh là có đi làm bang tài khoản nhận lương đó. Trước đây các văn phòng đại diện ít nhân viên (dưới 10ng) thì không phải đóng BHXH, em lấy lí do đó cũng ok. Hiện nay thì đã bắt đóng hết, nhưng lách luật cũng nhiều íh

nếu k có sổ bảo hiểm xã hội thì sao mọi người? cty em làm trả lương cũng ok, nhưng k chịu ký hđlđ, nếu muốn đi du lịch thì có thể ký cho hđlđ, đơn xin nghỉ phép, xác nhận lương này nọ cho đủ hồ sơ, nhưng cái chính là hđlđ chính thức k ký, thì làm sao có sổ bh xã hội được :(

em là nam, sn 92, chưa có gđ, k đứg tên nhà cửa xe cộ, chỉ có sổ tiết kiệm tầm 500tr gởi đc gần 2 năm, thêm cái thẻ credit platium hạn mức 100tr, đã đi cam thái hongkong hàn nhật đài, kỳ này định đi châu âu chơi tự túc tầm 10 ngày dịp tết ta, mà sao thấy mông lung vụ hồ sơ quá, híc híc. àh, nếu em nộp hso xin visa đi cùng với 1 bạn có thẻ xanh mỹ, đã từng du lịch cùng nhau nhiều lần, vậy hso có ổn hơn chút nào không?

thanks mọi người.

invader
04-01-2017, 11:04
Kuk ku, sau thời gian nghiên cứu và hạ quyết tâm, báo cáo chủ top là tớ cũng đã xin được visa du lịch Schengen hạn 1 năm multi. Cảm ơn bạn chủ top đã nhiệt tình tư vấn, cả riêng và chung (wait)

daica10a
04-01-2017, 15:52
Ồ tuyệt vời, chúc mừng bạn.

bạn xin tại LSQ nào vậy? cám ơn.

Kuk ku, sau thời gian nghiên cứu và hạ quyết tâm, báo cáo chủ top là tớ cũng đã xin được visa du lịch Schengen hạn 1 năm multi. Cảm ơn bạn chủ top đã nhiệt tình tư vấn, cả riêng và chung (wait)

invader
09-01-2017, 12:56
Tôi xin bên Đại sứ quán HL ở phía bắc, nộp hồ sơ qua VFS bạn nhé
[QUOTE=daica10a;1537199]

Thanhthuy1213
11-01-2017, 15:55
các bạn cho hỏi
Xin ở DSQ HLan hình như phải cần sổ Bảo hiểm nếu mình khai là đi làm đúng ko ah?
Tks các bạn

grand_canyon
09-03-2017, 15:14
Mình cũng có cảm giác Hà Lan cấp dễ hơn Pháp.
Lần 1 (2014), mình xin du lịch tự túc qua LSQ Pháp tại Tp HCM, được single, 3 tháng.
Lần 2 (2015), mình tiếp tục xin visa du lịch tự túc qua LSQ Pháp, tự tin sẽ được multi, dài hạn. Nhưng kết quả là single tiếp, thậm chí còn chỉ trong 45 ngày.
Lần 3 (2016), Công ty mình xin visa cho đoàn công tác. Hồ sơ mình nộp qua LSQ Pháp, lần này được Multi trong 1 năm. Nhưng đoàn khác xin bên LSQ Hà Lan thì được từ 3-5 năm (anh em nhóm đó cũng đã đi châu Âu 1-2 lần, từng xin visa qua LSQ Pháp, Hà Lan, Đức...)
Một lưu ý nho nhỏ khi xuất cảnh từ VN: nhân viên Vietnam Airlines (VNA) dạo này check rất kỹ visa, lịch trình. Cụ thể trường hợp của mình:
Lần xin visa thứ 3 (2016), tuy có visa nhưng mình lại thay đổi kế hoạch ko đi nữa. Vì thời hạn còn, 2-3 tháng sau mình chuyển sang đi du lịch tự túc Bồ Đào Nhà, Tây Ban Nha, Czech với lộ trình HCM - transit Paris - Lisbon - Madrid... Khi check in Vietnam airlines, nhân viên VNA chắc thấy vé Paris - Lisbon và chuyển hành lý thẳng đến Lisbon, nên nhất quyết chặn lại ko check in, với lý do visa xin tại LSQ Pháp mà ko ở Pháp, hmmm. Điều này làm mình thật sự bực bội, giải thích đây ko phải lần đầu mình đi châu Âu. Thậm chí 2015 LQS Pháp cấp visa nhưng mình đổi lịch, ở Ý nhiều nhất. Trên hộ chiếu cũng có visa Mỹ, Nhật... đủ kiểu, thẻ Bông sen vàng cũng Platinium. Tại mấy quầy bên cạnh cũng có 3-4 người cũng bị chặn lại như vậy, và ai cũng cực kỳ bực mình, hoang mang. Nhân viên VNA giải thích họ lo ngại mình sẽ bị chặn ở Paris do trong lịch trình ko có Pháp. Khi đó khách bị trả lại về Việt Nam, VNA phải trả tiền vé này. Mình cũng lý luận, nếu theo cách suy nghĩ của VNA, không lẽ lần nào sử dụng visa Multiple này, mình cũng phải bay qua Pháp & ở Pháp nhiều nhất? Nhưng họ nhất quyết không cho check in.
Sau đó mình bắt buộc phải nhờ người quen tại sân bay mới được check in. Sau rồi vào phòng chờ cũng thấy mấy người bị chặn kia cuối cùng cũng được vào, nhưng cũng đã bị chặn ở ngoài quầy check in đến gần 1 tiếng (cũng quên ko hỏi có bị vòi tiền hay ko...)
Thực tế là như thế, các bạn nào đi sai lịch trình có thể cũng sẽ gặp rắc rối với nhân viên check in của VNA, nên phải hết sức cẩn trọng. (Trong khi mình nhập cảnh tại Paris lại ko bị hỏi 1 câu nào). Nếu có thể, tốt nhất là "bùa" 1 lộ trình hợp lý để đỡ phiền phức, nhưng đây cũng là con dao 2 lưỡi. Nếu bị phát hiện thì có thể rất phiền phức, nhất là ở cửa khẩu châu Âu (nếu bị họ hỏi)

MTLK
09-03-2017, 17:40
Mình cũng có cảm giác Hà Lan cấp dễ hơn Pháp.
Lần 1 (2014), mình xin du lịch tự túc qua LSQ Pháp tại Tp HCM, được single, 3 tháng.
Lần 2 (2015), mình tiếp tục xin visa du lịch tự túc qua LSQ Pháp, tự tin sẽ được multi, dài hạn. Nhưng kết quả là single tiếp, thậm chí còn chỉ trong 45 ngày.
Lần 3 (2016), Công ty mình xin visa cho đoàn công tác. Hồ sơ mình nộp qua LSQ Pháp, lần này được Multi trong 1 năm. Nhưng đoàn khác xin bên LSQ Hà Lan thì được từ 3-5 năm (anh em nhóm đó cũng đã đi châu Âu 1-2 lần, từng xin visa qua LSQ Pháp, Hà Lan, Đức...)
Một lưu ý nho nhỏ khi xuất cảnh từ VN: nhân viên Vietnam Airlines (VNA) dạo này check rất kỹ visa, lịch trình. Cụ thể trường hợp của mình:
Lần xin visa thứ 3 (2016), tuy có visa nhưng mình lại thay đổi kế hoạch ko đi nữa. Vì thời hạn còn, 2-3 tháng sau mình chuyển sang đi du lịch tự túc Bồ Đào Nhà, Tây Ban Nha, Czech với lộ trình HCM - transit Paris - Lisbon - Madrid... Khi check in Vietnam airlines, nhân viên VNA chắc thấy vé Paris - Lisbon và chuyển hành lý thẳng đến Lisbon, nên nhất quyết chặn lại ko check in, với lý do visa xin tại LSQ Pháp mà ko ở Pháp, hmmm. Điều này làm mình thật sự bực bội, giải thích đây ko phải lần đầu mình đi châu Âu. Thậm chí 2015 LQS Pháp cấp visa nhưng mình đổi lịch, ở Ý nhiều nhất. Trên hộ chiếu cũng có visa Mỹ, Nhật... đủ kiểu, thẻ Bông sen vàng cũng Platinium. Tại mấy quầy bên cạnh cũng có 3-4 người cũng bị chặn lại như vậy, và ai cũng cực kỳ bực mình, hoang mang. Nhân viên VNA giải thích họ lo ngại mình sẽ bị chặn ở Paris do trong lịch trình ko có Pháp. Khi đó khách bị trả lại về Việt Nam, VNA phải trả tiền vé này. Mình cũng lý luận, nếu theo cách suy nghĩ của VNA, không lẽ lần nào sử dụng visa Multiple này, mình cũng phải bay qua Pháp & ở Pháp nhiều nhất? Nhưng họ nhất quyết không cho check in.
Sau đó mình bắt buộc phải nhờ người quen tại sân bay mới được check in. Sau rồi vào phòng chờ cũng thấy mấy người bị chặn kia cuối cùng cũng được vào, nhưng cũng đã bị chặn ở ngoài quầy check in đến gần 1 tiếng (cũng quên ko hỏi có bị vòi tiền hay ko...)
Thực tế là như thế, các bạn nào đi sai lịch trình có thể cũng sẽ gặp rắc rối với nhân viên check in của VNA, nên phải hết sức cẩn trọng. (Trong khi mình nhập cảnh tại Paris lại ko bị hỏi 1 câu nào). Nếu có thể, tốt nhất là "bùa" 1 lộ trình hợp lý để đỡ phiền phức, nhưng đây cũng là con dao 2 lưỡi. Nếu bị phát hiện thì có thể rất phiền phức, nhất là ở cửa khẩu châu Âu (nếu bị họ hỏi)

iem cũng đồng ý với cụ, các cụ custom Paris dễ chịu, mới tháng 2, iem có visa Italy, book vé của Air France, lộ trình iem HCM - Milan , transit Paris, lúc check in ở TSN cũng bị nhân viên AF hoạnh họe hỏi iem có thư mời ko, iem đưa ra thì mợ í mới im. Khi nhập cảnh Paris, cụ custom chẳng thèm hỏi câu nào, đóng dấu xong cho iem qua luôn

daica10a
25-04-2017, 12:21
Trước mình đọc bài này mình rất thích vì cái visa của bạn. :)) không dám hy vọng được thời gian như bạn, chỉ hy vọng có dc 1 năm multi thôi.

và t4 này GD Mình cũng apply tại VFS HL và sau 5 ngày làm việc thì mình cũng có dc visa multi cấp cho hết hạn pp của mìmh, tức dc tới 2021.

vui vui.

cuctot
27-04-2017, 20:35
Cả nhà mình cũng vửa apply tại VFS HL 2 tuần trước và sau 1 tuần cũng nhận được kết quả. Tuy nhiên có mỗi một mình mình được visa 1 năm multi, còn vợ và con mình chỉ được visa 45 ngày như đề nghị :(.

Khi nhận visa hỏi em nhân viên sao bạn anh được visa 4 năm thì em ý bảo do mình không đề nghị nên không đưa ra mẫu thư yêu cầu và mẫu form xin visa dài hạn. Mọi người lần sau xin visa HL thử đề nghị xin visa dài hạn xem có được không nhé

Nói chung là apply tại ĐSQ HL là dễ nhất so với các ĐSQ khác mà mình làm như ĐSQ Pháp, ĐSQ Đức. Lần sau du lịch châu Âu theo mình cứ chọn ĐSQ HL cho đơn giản và dễ được visa dài hạn.

hminh2005
28-04-2017, 11:56
Cả nhà mình cũng vửa apply tại VFS HL 2 tuần trước và sau 1 tuần cũng nhận được kết quả. Tuy nhiên có mỗi một mình mình được visa 1 năm multi, còn vợ và con mình chỉ được visa 45 ngày như đề nghị :(.

Khi nhận visa hỏi em nhân viên sao bạn anh được visa 4 năm thì em ý bảo do mình không đề nghị nên không đưa ra mẫu thư yêu cầu và mẫu form xin visa dài hạn. Mọi người lần sau xin visa HL thử đề nghị xin visa dài hạn xem có được không nhé

Nói chung là apply tại ĐSQ HL là dễ nhất so với các ĐSQ khác mà mình làm như ĐSQ Pháp, ĐSQ Đức. Lần sau du lịch châu Âu theo mình cứ chọn ĐSQ HL cho đơn giản và dễ được visa dài hạn.

Bác xin đi du lịch tự túc hay có giấy mời ?

daica10a
01-05-2017, 18:03
Mình ko biết mẫu thư yêu cầu là gì và form thì mình down trên web thôi (cũng ko biết form xin visa dài hạn là gì).

br.

cauamsg
10-05-2017, 23:18
chào mọi người,
cho mình hỏi thăm xíu, mình có visa Shengen hết hạn vào 2021, loại Multi entries cấp tại TLS Hà Lan, giờ minh định thay pasport mới do chỉ còn 2 trang trống. vậy sau này mình có thể sử dụng cái visa trên passport cũ kèm với cái pp mới được không ah?
cám ơn mọi người.

daica10a
28-05-2017, 11:46
Hi

Mình hoàn cảnh như bạn, mình kiếm được rồi nè

I have a new passport, but I still have a valid visa in my old passport, can I travel to the Netherlands using this old passport?
Yes. You take both your old and new passport when you travel

http://www.vfsglobal.com/netherlands/india/faqs.html

chào mọi người,
cho mình hỏi thăm xíu, mình có visa Shengen hết hạn vào 2021, loại Multi entries cấp tại TLS Hà Lan, giờ minh định thay pasport mới do chỉ còn 2 trang trống. vậy sau này mình có thể sử dụng cái visa trên passport cũ kèm với cái pp mới được không ah?
cám ơn mọi người.

cuctot
08-06-2017, 12:02
Bác xin đi du lịch tự túc hay có giấy mời ?

Mình xin du lịch tự túc, thẳng tưng không qua ai mời và không qua môi giới. Nói chung cứ giấy tờ đầy đủ là mình nghĩ ĐSQ họ duyệt thôi

smart_business
01-11-2017, 16:24
Cảm ơn bạn Longhe đã viết bài rất chi tiết share thông tin với mọi người. 3 năm trở lại đây, mình nhập cảnh châu Âu 3 lần, 2 lần đi Tây Ban Nha, 1 lần đi UK, toàn đi công tác theo diện công ty cử đi nên giấy tờ cũng ko cần làm gì nhiều (có thư mời đối tác, tài chính công ty tự làm hồ sơ chứng minh, cá nhân mình chỉ in sao kê ngân hàng 6 tháng lương gần nhất và điền mấy cái form trên mạng thôi). Liệu sau này mình xin visa du lịch tự túc thì có được cân nhắc ưu tiên tí gì không nhỉ, kiểu xin 10 ngày nhưng được cấp 1 năm, 2 năm í? (Tất nhiên xin tự túc thì mình phải chứng minh tài chính bản thân và hoàn thiện các thủ tục khác theo yêu cầu). Hai lần đi Tây Ban Nha xin 10 ngày thì được cấp 15 ngày (chặt dã man), lần đi UK xin 10 ngày thì được cấp 6 tháng multi. Mình ở Hà Nội nên đều xin ở đsq TBN và qua VFS chỗ Lê Đại Hành (đi UK)

thichcovua
22-12-2017, 04:50
Cảm ơn bạn Longhe đã viết bài rất chi tiết share thông tin với mọi người. 3 năm trở lại đây, mình nhập cảnh châu Âu 3 lần, 2 lần đi Tây Ban Nha, 1 lần đi UK, toàn đi công tác theo diện công ty cử đi nên giấy tờ cũng ko cần làm gì nhiều (có thư mời đối tác, tài chính công ty tự làm hồ sơ chứng minh, cá nhân mình chỉ in sao kê ngân hàng 6 tháng lương gần nhất và điền mấy cái form trên mạng thôi). Liệu sau này mình xin visa du lịch tự túc thì có được cân nhắc ưu tiên tí gì không nhỉ, kiểu xin 10 ngày nhưng được cấp 1 năm, 2 năm í? (Tất nhiên xin tự túc thì mình phải chứng minh tài chính bản thân và hoàn thiện các thủ tục khác theo yêu cầu). Hai lần đi Tây Ban Nha xin 10 ngày thì được cấp 15 ngày (chặt dã man), lần đi UK xin 10 ngày thì được cấp 6 tháng multi. Mình ở Hà Nội nên đều xin ở đsq TBN và qua VFS chỗ Lê Đại Hành (đi UK)

Thường thì người cấp visa sẽ căn cứ lịch sử xuất nhập cảnh chứ ko liên quan là đã đi công tác hay du lịch nên anh, chị cứ tự tin apply tự túc ạ 😊

smart_business
26-12-2017, 15:03
Trước mình đọc bài này mình rất thích vì cái visa của bạn. :)) không dám hy vọng được thời gian như bạn, chỉ hy vọng có dc 1 năm multi thôi.

và t4 này GD Mình cũng apply tại VFS HL và sau 5 ngày làm việc thì mình cũng có dc visa multi cấp cho hết hạn pp của mìmh, tức dc tới 2021.

vui vui.

Chào bạn. Mình thấy bạn xin visa toàn được multi vài năm, cho mình hỏi chút là bạn apply ngay từ đầu như vậy hay họ tự cấp cho mình dài hạn như vậy? Phần chứng minh tài chính của bạn chắc khủng lắm nên họ mới cấp multi 4-5 năm??? Nếu có thể, bạn chia sẻ kinh nghiệm của bạn để mọi ng than khảo nhé (ví dụ hồ sơ của bạn có điểm mạnh nào để được cấp multi nhiều năm) thanks

emiliepham
10-01-2018, 01:49
Chào các bạn, mình là admin của page Thích khám phá (chủ yếu chia sẻ kinh nghiệm du hí cũng như các sự kiện văn hóa tại Châu Âu). Mình rất thích đọc những bài viết chia sẻ của các bạn phượt thủ. Vì vậy, mình hy vọng các bạn có thể bớt chút thời gian ghé qua page của mình và chia sẻ nhiều thông tin hữu ích cho các bạn đam mê du lịch như mình, từ cách đi lại, đặt vé, đặt phòng cũng như những địa điểm nên đi, tìm bạn đồng hành cho các chuyến phượt tại trời Âu.
Link of my page: https://www.facebook.com/lovetravelling.fr/
Cảm ơn các bạn! ^^

daica10a
11-01-2018, 10:00
Chào bạn. Mình thấy bạn xin visa toàn được multi vài năm, cho mình hỏi chút là bạn apply ngay từ đầu như vậy hay họ tự cấp cho mình dài hạn như vậy? Phần chứng minh tài chính của bạn chắc khủng lắm nên họ mới cấp multi 4-5 năm??? Nếu có thể, bạn chia sẻ kinh nghiệm của bạn để mọi ng than khảo nhé (ví dụ hồ sơ của bạn có điểm mạnh nào để được cấp multi nhiều năm) thanks

Hi Smart.

Mình chia sẻ với bạn vài dòng:
- Mình chỉ click vào ô multi và LSQ tự cho mình thời gian như vậy thôi. Mình cũng ko làm thư trình bày hoàn cảnh gì cả.
- Đúng là phần chứng minh tài chính của mình hơi nhiều! Các giấy tờ của mình đều "thật" cả (vì mình gửi hoặc thẻ tín dụng của mình là của NH nước ngoài)
cái này là quan trọng (theo mình) vì mấy lần mình nộp LSQ đều giữ lại và đều trả các giấy tờ tài chính của việt nam.
- Cái quan trọng nữa là passport phải có nhiều stamp bạn ah :))

chào bạn.

pit007
23-02-2018, 14:41

Mình đã xin visa qua pháp hổi tháng 1 và được cấp thời hạn 1 tháng, thời gian lưu trú là 20 ngày, sắp tới mình có kế hoạch đi tiếp và thực sự muốn dc cấp dài hạn như của bạn, tuy nhiên mình đang băn khoăn về vấn đề đơn xin nghỉ phép và thời gian giãn cách giữa các lần xin visa thì có quy định nào không? nếu trường hợp như của bạn thì xin nghỉ như thế nào? nếu được bạn cho mình xin cái mẫu đơn xin nghỉ của bạn được không.

IPSec
28-03-2018, 18:51
Mọi người cho mình hỏi về hồ sơ xin visa thì ngoài việc book phòng thì còn cần cả flight booking nữa, nhưng nếu mình đi từ nước nọ sang nước kia bằng tàu thì cũng phải book online để đưa vào à mọi người? Nếu mình ko book vé mà có người nhà đưa oto sang thì có phải chứng minh gì ko?

thuynguyen2603
29-03-2018, 09:39
Mọi người cho mình hỏi về hồ sơ xin visa thì ngoài việc book phòng thì còn cần cả flight booking nữa, nhưng nếu mình đi từ nước nọ sang nước kia bằng tàu thì cũng phải book online để đưa vào à mọi người? Nếu mình ko book vé mà có người nhà đưa oto sang thì có phải chứng minh gì ko?

Đâu cần đâu chứng minh mình đi từ nước này sang nước kia bằng gì đâu bạn . Chỉ nộp booking giữ chỗ vé máy bay khứ hồi từ việt nam thôi.

IPSec
29-03-2018, 11:28
Đâu cần đâu chứng minh mình đi từ nước này sang nước kia bằng gì đâu bạn . Chỉ nộp booking giữ chỗ vé máy bay khứ hồi từ việt nam thôi.

Haizzz thế mà một ng quen đi năm ngoái bảo phải show đủ, thế là cong đít lên book :(
Thanks bạn.

medela
14-04-2018, 11:33
Haizzz thế mà một ng quen đi năm ngoái bảo phải show đủ, thế là cong đít lên book :(
Thanks bạn.

Gặp đứa khó tính nó vẫn có quyền hỏi bác nhé. Em nhập cảnh pháp 5 lần rồi thế mà chỉ cần thay hộ chiếu mới cái là nó hỏi đủ cả đặt phòng, đi lại đấy.