PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa du lịch Mỹ

Pages : [1] 2 3 4 5 6 7 8

anhlasit
02-04-2009, 14:18
Các bác có kinh nghiệm xin visa công tác ngắn ngày (khoảng 1 tuần) vào Mỹ cho em hỏi ạ (em ở Hà Nội) :
Em hẹn phỏng vấn online và đã được cấp Confirmation ID, thời gian là tuần sau.
Vậy ngoài thư mời/bảo lãnh của công ty em bên Mỹ + những thứ bắt buộc như hộ chiếu, xác nhận cuộc hẹn, biên lai nộp lệ phí visa, đơn xin cấp thị thực thì em có phải mang thêm giấy tờ gì nữa không?
Bắt em chứng minh tài sản thì có nhõn cái giấy khai sinh của con em thôi:D

Cảm ơn lời khuyên của các bác.

CVN
02-04-2009, 14:41
Có quyển hộ chiếu cũ đã hết hạn nào cũng mang ráo đi bác ạ.
Thời gian từ khi mình đăng ký phỏng vấn đến ngày được phỏng vấn là bao nhiêu ngày hả bác?

Toet
02-04-2009, 14:51
Nếu bác thấy giấy khai sinh của con bác là chứng minh tài sản của bác, thì bác cũng mang theo và nói thế. Một bảo đảm rất tốt ấy chứ.

Một thành viên của diễn đàn là baxu cũng đã chia sẻ kinh nghiệm xin visa Mỹ: Chị ấy không hề có chứng minh bất kỳ tài khoản hay tài sản gì, và chỉ xin visa đi chơi chứ cũng không phải đi làm việc gì như bác. Người phỏng vấn hỏi: Cô không có tài khoản hay nhà cửa, tài sản gì à? Baxu điềm nhiên đáp: Đi chơi nhiều thế này tiền đâu ra mà mua nhà? hihi

Và thế là chị ấy được visa đấy ạ.

Mời bác vào Box Khi ở nơi đất khách quê người để xem kinh nghiệm của nhiều người khác nữa.

anhlasit
02-04-2009, 15:00
@cvn : Em thấy đăng ký phỏng vấn đơn giản lắm bác ạ.
Mình có đầy đủ thông tin rồi thì khai vào application form DS-156 sau đó đăng ký hẹn phỏng vấn online (bắt đầu áp dụng từ 29/3/09)
Mình thấy ngày nào họ available thì click vào thôi ạ. Sáng nay em làm, thấy ngày gần nhất có thể là giữa tuần sau nên em múc luôn.
@Toet : Vâng cảm ơn bác. Em sẽ chỉ đem giấy khai sinh của con em và 2 quyển hộ chiếu cũ đi show hàng. Nếu tượt không được cấp visa mà các bạn công ty em có trách móc không sang họp thì em bảo sang mà hỏi phòng lãnh sự bên này. Hihi.

Buta
02-04-2009, 15:22
Các bác có kinh nghiệm xin visa công tác ngắn ngày (khoảng 1 tuần) vào Mỹ cho em hỏi ạ (em ở Hà Nội) :
Em hẹn phỏng vấn online và đã được cấp Confirmation ID, thời gian là tuần sau.
Vậy ngoài thư mời/bảo lãnh của công ty em bên Mỹ + những thứ bắt buộc như hộ chiếu, xác nhận cuộc hẹn, biên lai nộp lệ phí visa, đơn xin cấp thị thực thì em có phải mang thêm giấy tờ gì nữa không?
Bắt em chứng minh tài sản thì có nhõn cái giấy khai sinh của con em thôi:D

Cảm ơn lời khuyên của các bác.

Nên mang theo các giấy tờ chứng minh: Mối quan hệ làm ăn của cty bạn với cty bên Mỹ (nếu là đối tác làm ăn), giấy chứng nhận, hoặc hợp đồng lao động của bạn với cty tại VN (ghi rõ chức danh + mức lương càng tốt). quyết định cử đi công tác của cty bạn tại VN. Các giấy tờ chứng minh sự ràng buộc về gia đình (khai sinh các con, giấy kết hôn, hộ khẩu...), ràng buộc về tài sản (sổ tiết kiệm, bất động sản, nhà đất...). Vậy chắc là đủ, chúc pác phỏng vấn thành công (c). Ah với lại lúc phỏng vấn pác cũng ko nên khúm núm nó quá, nhưng cũng nên lịch sự (ăn mặc, chào hỏi..)

Zniper
02-04-2009, 16:01
Nhiều giấy tờ thì càng tốt, nhưng quan trọng nhất như họ khẳng định khi phỏng vấn, là chứng minh mình không hề có ý định cư bên đó. Trả lời thoải mái, ngắn gọn và lịch sự.

Thường người thực hiện phỏng vẩn cảm thấy ổn thì sẽ không check chứng minh tài sản hay thư mời,... mà chỉ hỏi dăm ba câu là OK.

dungph
02-04-2009, 17:05
em cũng vừa làm visa nhưng không phải đi Mỹ mà đi Nhật, cũng ở dạng công tác. cty em là 100% vốn nước ngoài nên đại sứ quán yêu cầu ngoài thư mời, giấy cử đi công tác của cty ở VN thì phải mang cả giấy phép đầu tư nữa! còn vì mình do cty cử đi công tác nên không phải khai báo tình hình tài chính đâu pác!
có gì bác tham khảo nhớ!
mà tốt nhất bác alo ra đại sứ quán xin tư vấn là ok mà, lần trước em cũng thế, mang hồ sơ ra 1 phát ăn ngay. 7 ngày sau có hàng luôn! kekeke

anhlasit
02-04-2009, 17:46
Cơ mà bên kia nó gọi em sang họp thì coi như là lệnh triệu tập rồi nhỉ, có cần quyết định cử đi công tác nữa không?
Mấy lần em xin visa EU và Nhật thì dễ dàng chẳng cần phỏng vấn gì sất.

monster
02-04-2009, 17:59
Cơ mà bên kia nó gọi em sang họp thì coi như là lệnh triệu tập rồi nhỉ, có cần quyết định cử đi công tác nữa không?
Mấy lần em xin visa EU và Nhật thì dễ dàng chẳng cần phỏng vấn gì sất.

Cho em hỏi Bác xin visa công tác thuộc ngành nghề gì vậy? vì em củng đang dự định xin visa business đây..nhưng chưa biết chọn ngành gì để xin visa dể đậu nhất. Nghe nói xin visa business thì không cần phải chứng minh tài sản hay tài chính nhiều..iem nghe nói vậy không rỏ có đúng như thế không?

tichuot
02-04-2009, 19:59
Đợt vừa rồi em cũng đã chẩn bị hết tất cả các giấy tờ : Show hộ chiếu, Giấy mời của đối tác bên Mỹ, nói chung là đầy đủ tất cả. Tụi nó coi xong chẳng nói gù hết mà yêu cầu em show cho nó coi cái Card visit của em. Mà trời đất ơi, bữa hôm đó tổ chát hay sao ấy mà quên mang theo mặt dù tối hôm qua đi nhậu còn cho nhỏ em bán bia nũa giò cần trong túi không có cái nào??:T:T, cũng may là có thư mời của đối tác nếu không là ở nhà rồi.
Mấy đứa ở LSQ hỏi cắt cớ gớm:)):))

anhlasit
03-04-2009, 14:59
@monster :
Em apply visa công tác chẳng ghi ngành nghề gì cả, phần mục đích chuyến đi thì em ghi theo như hướng dẫn của công ty em ở bển.

Em vừa ra ốp nộp lệ phí visa 131$ ở citibăng rồi. Giờ em chỉ chờ em FEDEX mang thư mời gốc đến cho em để tuần sau em đi pv thôi.

À mà mấy đồng nghiệp của em bên kia hỏi book vé chưa thì em bảo chưa chờ kết quả pv rồi tao book, cuối câu em đùa để cái này (: -D). Thế là chúng nó tức tốc giả nhời ngay :
QTE
better no funny remarks… they have a zero tolerance for any kind of jokes.
Good luck!
UNQTE

Các bạn căng thẳng quá, em mà không sang được chắc các bạn ý cũng phiền. Haha

Vova
03-04-2009, 15:59
Tớ vừa xin xong visa tuần trước. Kinh nghiệm cá nhân của tớ như thế này:
- Ngoài những thứ bắt buộc phải có thì vẫn nên đem đủ các giấy tờ chứng minh mình sẽ quay về VN. Trong trường hợp của bạn ngoài giấy khai sinh của con thì chắc cũng nên đem giấy đăng ký kết hôn nữa. (Bạn chắc cũng phải khai cả form 157, nhưng hình như nhân viên phỏng vẫn cũng không care lắm đến cái form đấy)
- Check lại xem đã ký đầy đủ ở tất cả những chỗ cần ký chưa - để tránh bị lộn lại cuối hàng khi nộp hồ sơ.
- Khi đi phỏng vấn vẫn vác cặp có laptop ...vv bình thường, chẳng phải gửi đồ gì cả. Tuy nhiên hồ sơ thì tớ cho vào 1 phong bì plastic, nếu có nhiều thứ giấy tờ quá thì in thêm 1 cái list các thứ giấy tờ trong hồ sơ.
Có lẽ chỉ thế, vì tớ thấy nếu có giấy mời đi công tác từ bên kia, hầu như họ chẳng hỏi gì cả, chỉ hẹn hôm sau lên lấy visa thôi.

CVN
07-04-2009, 11:19
Các bác cho mình hỏi tý là có cần chú ý gì trong việc lựa chọn ngôn ngữ phỏng vấn không. Chọn tiếng Anh có thêm tý lợi thế nào không, hay chọn tiếng Việt có làm giảm cơ hội được cấp Visa của mình không?

Thanksss!

anhlasit
07-04-2009, 11:55
Phòng lãnh sự Mỹ thì bác bật nhạc nào nó chả nhẩy. Trên site họ cũng ghi rõ rồi đấy bác, bác có thể nói tiếng Anh với họ, hoặc tiếng Việt cũng được vì họ có phiên dịch.
Trước em hay gặp 1 ku Tây nói tiếng Việt gần = mình lê la khắp bia hơi, Apocalypse... hóa ra nó làm trong sứ quán Mỹ mới kinh.
Lịch phỏng vấn của em là trong tuần này, em sẽ báo cáo cụ thể tình hình với các bác ạ. :)

Buta
07-04-2009, 11:56
Các bác cho mình hỏi tý là có cần chú ý gì trong việc lựa chọn ngôn ngữ phỏng vấn không. Chọn tiếng Anh có thêm tý lợi thế nào không, hay chọn tiếng Việt có làm giảm cơ hội được cấp Visa của mình không?

Thanksss!

Nếu pác đi công tác, mà lại biết tiếng Anh thì tốt nhất là chơi TA với tụi nó, vì nhiều khi nói tiếng Việt cái người phiên dịch không thể nào nói đúng 100% cái ý mình muốn nói cả, với lại nhiều khi nó hỏi văn lại: thế mày đi công tác tại Mỹ mà ko biết TA hả?? lúc ấy trả lời lại mệt lắm, nhiều khi trả lời lại nó lại ko hợp logic nữa thì chuối lắm.

Anh Già
07-04-2009, 12:00

Thanksss!

Cái này tuỳ vào mục đích chuyến đi của mình mà chọn cho hợp lý, ví dụ như sang đi học hay đi công tác với tư cách nhân viên thì phải biết tiếng Anh ngon rồi, còn đi kiểu ông chủ như cvn thì phỏng vấn bằng tiếng Việt cũng có sao đâu =))

Btw, hôm thứ sáu vừa rồi tớ cũng đi xin visa Mỹ vì cái cũ hết hạn 1 năm,phải lấy hẹn trước cả hơn tháng trời, visa tớ xin thì chỉ là loại shopping visa thôi, giấy tờ mang theo chỉ nhõn có cái form 156 và 157 với cái hoá đơn trả tiền, vào đến nơi câu đầu tiên nó hỏi là sao visa cũ lại chỉ có hạn 1 năm, đáng nhẽ phải 10 năm chứ ? Tớ bảo rằng tớ éo biết, chính chúng mày cấp mà con hỏi tao là dư lào ? Anh chàng kia lại tự trả lời: hay cái đứa cấp cho mày lần trước thấy pasport của mày là VN nên chỉ cho 1 năm cũng nên. Túm lại là nó chả hỏi gì thêm câu nào ( đi đâu, làm gì, thăm ai, ở đâu ... ) và cho visa 10 năm lần này. Giá lần trước nó cho dài hạn luôn có phải là mình tiết kiệm được 131$ tiền visa + 8.55$ tiền lấy hẹn online + 8$ tiền phong bì, tem để nó gửi passport về tận nhà không. Đúng là chó cắn áo rách, ts quân bóc lột! hố hố hố

anhlasit
07-04-2009, 12:09
@Anh Già :
Sứ quán Mỹ ở Gia Nã Đại nó thịt bác 8.55$ tiền lấy hẹn online à? :D
Sứ quán Mỹ ở Hà Nội nó bo cho em khoản đấy, còn tiền gửi chuyển phát nhanh passport về tận nhà (nếu em qua phỏng vấn) :) là 25k-40k đồng.

Anh Già
07-04-2009, 12:10
À để tớ kể thêm chuyện này nữa, là khi vào trong Lãnh sự của chúng nó ở chỗ tớ thì phải nộp hồ sơ rồi nó đưa cái số rồi cho ngồi đợi, đến khi gọi vào phỏng vấn thì chúng nó đọc số gọi vào, câu đầu đọc bằng tiếng Anh, câu sau đọc bằng tiếng ...Tàu (chứ không phải tiếng Pháp - là 1 trong 2 ngôn ngữ chính thức ở đây) Thế mới suy ra là phỏng vấn bằng tiếng gì chả quan trọng, miễn là phù hợp với mục đích chuyến đi và để họ tin tưởng rằng mình sẽ quay về, chứ có phải phỏng vấn xin việc đâu mà nhất thiết tiếng Anh phải làu làu :))

Anh Già
07-04-2009, 12:13
@Anh Già :
Sứ quán Mỹ ở Gia Nã Đại nó thịt bác 8.55$ tiền lấy hẹn online à? :D
Sứ quán Mỹ ở Hà Nội nó bo cho em khoản đấy, còn tiền gửi chuyển phát nhanh passport về tận nhà (nếu em qua phỏng vấn) :) là 25k-40k đồng.

Thế nên tớ mới chửi ts chúng nó, hố hố hố, mà đã hết đâu, khi vào bằng đường bộ chúng nó còn thịt của tớ 6$ cho cái form I-94 có giá trị mỗi 6 tháng :T

CVN
07-04-2009, 12:50
Cám ơn các bác một mớ! Đọc các bác viết em suy ra là nếu ko biết tiếng Anh thì chả sao, dưng nếu mà nhỡ có chót biết tiếng Anh thì nên nói bằng tiếng Anh để tránh bị hỏi cắc cớ: mày sang công tác mà ko biết tiếng Anh à? ;)

Còn một câu nữa em hỏi lại cho chắc là nếu mình transit qua sân bay Mỹ thì có cần visa transit không?

Số là em sẽ bay qua Mỹ, vào Mỹ làm việc dăm hôm rồi bay tiếp sang Nam Mỹ. Thía là cái Visa Mỹ single entry nó hết hiệu lực phỏng ạ? Dưng mà lúc về em lại muốn bay về lại Mỹ (LA) để rồi bay về Hà nội. Tức là em phải transit ở sân bay Mỹ. Tất cả các nước em đã từng transit thì đều OK cả, ko cần Visa transit riêng. Nhưng riêng anh Mỹ này thì thấy bác Anh Già bảo nó ko cho transit nếu không có Visa còn hiệu lực (hoặc visa transit riêng). Em hơi lo vụ này. Tìm trên trang web của sứ quán thì không có tý thông tin nào về vụ transit đó cả. Các bác có kinh nghiệm về vụ này mách em cái nhé!

Thanksss!

CVN
07-04-2009, 14:52
Còn một câu nữa em hỏi lại cho chắc là nếu mình transit qua sân bay Mỹ thì có cần visa transit không?

Số là em sẽ bay qua Mỹ, vào Mỹ làm việc dăm hôm rồi bay tiếp sang Nam Mỹ. Thía là cái Visa Mỹ single entry nó hết hiệu lực phỏng ạ? Dưng mà lúc về em lại muốn bay về lại Mỹ (LA) để rồi bay về Hà nội. Tức là em phải transit ở sân bay Mỹ. Tất cả các nước em đã từng transit thì đều OK cả, ko cần Visa transit riêng. Nhưng riêng anh Mỹ này thì thấy bác Anh Già bảo nó ko cho transit nếu không có Visa còn hiệu lực (hoặc visa transit riêng). Em hơi lo vụ này. Tìm trên trang web của sứ quán thì không có tý thông tin nào về vụ transit đó cả. Các bác có kinh nghiệm về vụ này mách em cái nhé!

Thanksss!

Em vừa gọi điện hỏi phòng lãnh sự thì họ trả lời rằng nếu quay lại transit ở SBay Mỹ như trường hợp của em thì có thể dùng luôn visa em đang có (đúng hơn là visa em vừa dùng), không cần phải xin Visa Transit nữa.

Quả tình em thấy chưa yên tâm lắm! Vì chắc chắn một điều là Mỹ đã dừng 2 chương trình transit là Transit-without-Visa và International-to-International từ năm 2003 rồi.

anhlasit
07-04-2009, 15:27
Tớ vừa xin xong visa tuần trước. Kinh nghiệm cá nhân của tớ như thế này:
- Ngoài những thứ bắt buộc phải có thì vẫn nên đem đủ các giấy tờ chứng minh mình sẽ quay về VN. Trong trường hợp của bạn ngoài giấy khai sinh của con thì chắc cũng nên đem giấy đăng ký kết hôn nữa. (Bạn chắc cũng phải khai cả form 157, nhưng hình như nhân viên phỏng vẫn cũng không care lắm đến cái form đấy)
- Check lại xem đã ký đầy đủ ở tất cả những chỗ cần ký chưa - để tránh bị lộn lại cuối hàng khi nộp hồ sơ.
- Khi đi phỏng vấn vẫn vác cặp có laptop ...vv bình thường, chẳng phải gửi đồ gì cả. Tuy nhiên hồ sơ thì tớ cho vào 1 phong bì plastic, nếu có nhiều thứ giấy tờ quá thì in thêm 1 cái list các thứ giấy tờ trong hồ sơ.
Có lẽ chỉ thế, vì tớ thấy nếu có giấy mời đi công tác từ bên kia, hầu như họ chẳng hỏi gì cả, chỉ hẹn hôm sau lên lấy visa thôi.

Ôi cảm ơn bác Vova!
Em quên khuấy đi mất là mình chưa hề minh khai form 157:D. May có bác nhắc không đến ngày phỏng vấn họ đuổi ra thì ngượng.
Vầng, ngoài các thủ tục giấy tờ yêu cầu em cũng chỉ định mang ĐKKH và Giấy khai sinh của con đi thôi.

anhlasit
08-04-2009, 11:30
Em vừa pv xong, các bạn EMS sẽ mang trả em hộ chiếu/visa trong vòng 48h nữa.

Bộ hồ sơ của em có nhõn :
- Form 156
- Form 157
- Giấy hẹn pv online
- Giấy mời gốc của cty em ở bển
- Đăng ký kết hôn
- Giấy khai sinh của con em
- Hộ chiếu cũ
Phỏng vấn thì 1 em gái Mỹ hỏi em nhõn 3 câu :
1. Anh có nói tiếng Anh không cưng?
- Có em ạ
2. Bọn Anh làm gì?
- xxx
3. Công ty cưng đang làm của nước nào?
- xxx
Thế là xong các bác ạ.

CVN
24-04-2009, 11:18
Em cũng vừa phỏng vấn sáng qua, vừa nhận Visa qua EMS lúc nãy.

Hồ sơ gồm:
1. Form DS 156
2. Form DS 157
3. Hộ chiếu hiện tại, hộ chiếu cũ
4. Giấy hẹn phỏng vấn (đăng ký online)
5. Biên lai thu phí (131 USD) nộp tại Citibank

Em có mang theo Thư mời, giấy khai sinh của 2 đứa con nhưng họ không xem.

Phỏng vấn:
- Me: bờlầmbờlầmbờlầm (Chào buổi sáng)
- She: bờlầmbờlầmbờlầm (Chào bác! Cho em xem quyển hộ chiếu cũ của bác với!)
- Me: bờlầmbờlầmbờlầm (Đây bác ơi!)
- She: bờlầmbờlầmbờlầm (bác đi châu Âu lắm phết nhể. Làm gì bên đó hả bác?)
- Me: bờlầmbờlầmbờlầm (công việc kinh doanh ấy mà)
- She: bờlầmbờlầmbờlầm (công ty của bác làm gì thế?)
- Me: bờlầmbờlầmbờlầm (.....)
- She: bờlầmbờlầmbờlầm (toàn những thứ em không biết :) )
- Me :)

Trong khi hỏi thì tay viết, đóng dấu
- She: bờlầmbờlầmbờlầm (Bác cầm giấy hẹn này ra kia đăng ký với EMS để họ chuyển hộ chiếu nhé).
- Me: bờlầmbờlầmbờlầm (thế bác không cần xem giấy mời à?)
- She: :) và lắc đầu.

Thế rồi sáng nay em nhận được Visa multi 1 năm.

holland2006
12-05-2009, 00:54
Hôm nay em điền Form 156 xin visa công tác vào Mỹ cho đoàn 5 người đi, em điền sai phần tên - tên đệm (First and middle name) theo yêu cầu của Form 156 thành tên đệm - tên (middle and first name) cho cả đoàn do em đọc ko kỹ, liệu cái này có phải sửa lại không các bác? Nếu sửa thì sửa thế nào vì form em khai online đã sent rồi? Bác nào có kinh nghiệm giúp em gấp với vì lịch pv vào thứ hai tới rồi!
Thanks cả nhà! (beer)(beer)

Anh Già
12-05-2009, 04:21
Cái này không quan trọng lắm, nếu nó cấp visa thì trong visa sẽ đề tên họ theo đúng thứ tự như trong passport thôi

holland2006
12-05-2009, 04:36
Cảm ơn Anh Già rất nhiều! Hy vọng được visa, em định đi ngày 10 tới 25/6 về, làm việc 5 ngày thôi, 10 ngày đi chơi, lịch dự kiến sẽ có death valley, grand canyon, còn cái thác Niagra thì em nghe nói bên Mỹ nhìn ko đẹp mà phải sang Canada nhìn mới đẹp. Cậu bạn em nói có bằng lái xe của VN có thể thuê xe lái ở Mỹ trong vòng 15 ngày gì đó, đúng ko Anh?

Anh Già
12-05-2009, 06:22
10 ngày chắc bạn cũng đi chơi được khá nhiều, bằng lái VN tớ chả biết mặt mũi nó ra sao, nhưng nếu không có tiếng Anh thì bạn cẩn thận làm thêm bản dịch, qua Mỹ thuê xe lái thoải mái, khách du lịch được dùng bằng lái của mình trong vòng 3 tháng (hay 6 tháng gì đó) chứ 15 ngày ăn nhằm gì .
Thác Niagara thì đúng là phải qua bên bờ Canada ngắm mới đẹp và nhà cửa phong cảnh dọc theo thác cũng đẹp hơn nhiều,đi xuôi theo dòng sông sẽ có thị trấn nhỏ Niagara On The Lake rất đẹp nhưng bạn phải có visa Canada, nếu không thì lại giống bạn Sơn Tinh Trùng đợt trước, tới Niagara Falls (Mỹ) rồi bắc điện thoại gọi qua bên này =))

CVN
12-05-2009, 07:54
Cái form khai online nhưng thực sự thì application của mình không được lưu trên server của SQ Mỹ, và khai xong mình cũng chưa được coi như đã nộp đơn. Mình chỉ coi như chính thức nộp dơn khi tới phỏng vấn cung đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu, trong đó có form DS156 bản in có chữ ký của mình. Việc khai online có mục đích chính là để máy tính tự động tạo ra một form chuẩn cho mọi đơn xin cấp visa, trong đó có cả việc quy định format của các dữ liệu đưa vào (ví dụ số đt nếu mình viết dấu + trước mã nước thì nó sẽ báo lỗi). Và một mục đích nữa là nó tạo ra một mã vạch mà mình sẽ dùng khi hẹn lịch phỏng vấn.

Như vậy nếu bác chưa hẹn lịch phỏng vấn thì chỉ việc khai lại form khác. Còn nếu đã hẹn lịch phỏng vấn rồi thì nhớ hủy lịch cũ trước khi hẹn lịch mới. (Thực ra thì với những lỗi nhỏ họ sẽ cho phép mình dùng bút gạch chỗ sai đi và viết lại bằng tay).

Bác có thể gọi điện thoại tới bộ phận lãnh sự SQ Mỹ để tham vấn nếu có bất cứ lăn tăn gì. Lưu ý là họ chỉ giải đáp qua điện thoại từ 14.30 đến 15.30 hàng ngày (ngày làm việc).

Nhu

holland2006
12-05-2009, 12:56
Cảm ơn bác CVN, em đã hẹn lịch phỏng vấn nhưng nghe theo bác, em sẽ hủy lịch cũ và khai lại cho yên tâm! (beer)(beer).

huy2011
19-05-2009, 20:09
Em chào các bác. Em đang chuẩn bị xin visa đi công tác Mỹ. Em chưa đi lần nào cả nên lo lắng không biết xin visa có khó khăn gì không. Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Công ty em ở Taiwan và em làm việc độc lập ở VN, (không văn phòng ji cả). Em chuẩn bị giấy tờ thế này các bác xem giúp e nhé:
Thư mời đối tác bên Mỹ
Thư cử đi công tác bên công ty (có cần banr gốc hay copy ?? )
Hợp đồng lao đông ( có cần bản gốc hay bản copy ?? )
Giấy chứng nhận kết hôn / Giấy khai sinh của thằng ku / Hộ khẩu( có cần dịch ra TA không các bác hay mang nguyên bản gốc)
Có nhất thiết phải chứng minh tài chính không các bác, em chả có ji để chứng minh cả...

CVN
19-05-2009, 20:44
Em chào các bác. Em đang chuẩn bị xin visa đi công tác Mỹ. Em chưa đi lần nào cả nên lo lắng không biết xin visa có khó khăn gì không. Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Công ty em ở Taiwan và em làm việc độc lập ở VN, (không văn phòng ji cả). Em chuẩn bị giấy tờ thế này các bác xem giúp e nhé:
Thư mời đối tác bên Mỹ
Giấy chứng nhận kết hôn / Giấy khai sinh của thằng ku / Hộ khẩu( có cần dịch ra TA không các bác hay mang nguyên bản gốc)
Có nhất thiết phải chứng minh tài chính không các bác, em chả có ji để chứng minh cả...
Cách tiếp cận của người phỏng vấn là: mọi người đâm đơn xin Visa vào Mỹ đều với mục đích trốn ở lại nước Mỹ. Do vậy mỗi người chúng ta phải chuẩn bị mọi lý lẽ để thuyết phục người phỏng vấn là mình sẽ không trốn ở lại, sẽ quay về nước.

Thế nên mọi giấy tờ bác nêu trên đều có thể cần thiết, đều có thể được người phỏng vấn yêu cầu cho xem. Tuy nhiên họ có cần xem không thì lại là chuyện khác. Nhưng tất nhiên mình nên chuẩn bị trước và mang theo cho chắc. Tôi nghĩ dịch các giấy tờ đó sang tiếng Anh thì tốt hơn trong việc để người phỏng vấn hiểu (dù rằng họ đều biết tiếng Việt).

Trường hợp của bạn có giấy mời của công ty Mỹ thì chắc sẽ dễ dàng hơn. Việc chứng minh tài chính thì theo tôi bạn nên nói công ty đối tác bên Mỹ viết trong giấy mời là chịu thanh toán mọi phí tổn, việc đó chắc công ty Đài Loan của bạn với công ty đối tác Mỹ có thể dễ dàng thỏa thuận với nhau.

Tháng trước khi tôi đi phỏng vấn thì họ không yêu cầu cho xem bất cứ giấy tờ gì, kể cả giấy mời.

Nói chung tôi nghĩ bạn cứ tự tin nói đúng về mục đích chuyến đi của mình, về công việc của mình, không cần thiết phải lo lắng quá.

huy2011
20-05-2009, 08:18
Cám ơn bác cvn nhé. Bác cho em hỏi thêm là mấy cái hợp đồng lao động và thư cử đi công tác công ty scan gửi qua mail rồi mình in ra có dùng được không hay phải gửi nguyên bản gốc cho mình nhỉ ???

Có cần giấy tờ gì chứng minh sự tồn tại của công ty bên Đài Loan không bác ?? ( kiểu như hợp đồng kinh tế của công ty với bên đối tác Mỹ ....)

CVN
20-05-2009, 08:31
Không có hướng dẫn chi tiết về những việc đó bác ạ. Thực ra cách đặt vấn đề của họ nghe rất chung chung nhưng lại là rất đầy đủ (cá nhân tôi rất thích kiểu như thế). Phần còn lại, chuẩn bị đến đâu là đủ là tùy do mình.

anhlasit
20-05-2009, 12:46
Thư mời đối tác bên Mỹ

Các giấy tờ thì bác phải mang bản gốc đi. Tiếng Việt hay tiếng Anh không quan trọng vì họ đọc được hết.
Trường hợp của bác (làm việc độc lập, không văn phòng) thì em nghĩ bác phải chứng minh tài chính đấy. Vì bạn em có công ty riêng xin visa theo thư mời của đối tác Mỹ cũng phải chứng minh : Giấy ĐKKD, thuế má, tài sản ...

Trường hợp của em : em đạp xích lô cho tư bản da trắng, xin visa đi họp theo thư mời của công ty. Em kẹp tờ khai, xác nhận hẹn phỏng vấn, thư mời gốc + ĐKKH bản chính + GKS bản gốc của thằng cu là xong.

Nhớ hôm em phỏng vấn, trước em có 1 cậu trẻ trẻ xin visa đi hội chợ. Giấy tờ thì ngon hết nhưng vẫn bị từ chối, em nghe lỏm được đúng câu :
"You are single and too young to go to US". Còn cậu kia ra thì nói lại với mọi người thế này :
- Giấy tờ của em ok hết nhưng họ từ chối, bảo tại em còn độc thân và trẻ quá nên không cấp visa. Họ nói ít nhất 1 năm nữa quay lại xin visa họ mới xem xét. Thôi mai em về xin visa đi hội chợ ở Hàn Quốc vậy =)).
Chắc chú này làm ở đơn vị nào chuyên tổ chức cho các doanh nghiệp Việt Nam tham gia hội chợ ở nước ngoài rồi. :D

Quenx
20-05-2009, 15:41
Tôi thì chưa Apply lần nào, nhưng vợ, mẹ vợ , em vợ từng apply Vía đi USA: kết quả chỉ mỗi em vợ rớt Visa. Kinh nghiệm về kể lại và 1 số người bị rớt nữa thì điều quan trọng là mình cứ nói thật, tụi phỏng vấn nó không hề kiểm tra tài sản hay cái gì trong giấy tờ bạn cầm theo, chỉ hỏi max 3 câu thôi. Cực kỳ đơn giản. Ví dụ: bạn qua đó làm gì? tôi qua theo lịch lằm việc, có giấy mời của đối tác. Nói ràng tiếng Anh ( nếu đi làm việc với đối tác, cón thăm thân nhân có thể dùng tiếtng VIệt). Còn việc nhà cửa, vợ con... mình cứ cầ mtheo giấy tờ nhưng bảo đảm là nó không xem. Mẹ vợ phỏng vấn có câu: em cô ở Mỹ làm gi? Cô qua đó làm gì? hết. 3h chiều hôm sau có Visa. Còn vợ thì khi phỏng vấn còn chẳng mang theo thứ gì, kể cả chứng minh, chỉ nhớ mỗi mã hồ sơ hay gì đó, chạy vô phỏng vấn 5phut ra la Ok luôn mới sợ.
Vì vậy cần chứng minh gì cứ mang theo, tờ khai thì khai cho thật kỹ. Ví dụ: ban biết tiếng Anh thì ký vào phần tự khai, khong biết thì nhờ người khai giùm và ký vào.
Tụi phỏng vấn viên nó chỉ xem qua hồ sơ và thái độ của mình khi phỏng vấn là no biết ngay ý định của mỉnh, nó quá kinh nghiệm nhưng đôi khi vẫn bị lừa sơ đẳng nhất. Chúc bạn thành công.

holland2006
22-05-2009, 15:31
Visa của em và cả đoàn đã ok, multi, 1 năm. Lúc đầu hơi lo nhưng xong thấy cũng không khó! Em cũng chẳng thấy nó bảo em trình giấy tờ gì ra để chứng mình (chỉ xem form 156, 157 và hộ chiếu), hỏi đúng 1 câu là mày có nói được tiếng Anh ko, em bảo có là ok!
Trong đoàn em có ông nó hỏi là đi bang nào thì ông ấy bảo là không biết vì có lính nó lo cho, thế mà vẫn cứ ok! Em quan sát thấy ai bị hỏi dài là coi như tèo!

huy2011
25-05-2009, 12:41
Các giấy tờ thì bác phải mang bản gốc đi. Tiếng Việt hay tiếng Anh không quan trọng vì họ đọc được hết.
Trường hợp của bác (làm việc độc lập, không văn phòng) thì em nghĩ bác phải chứng minh tài chính đấy. Vì bạn em có công ty riêng xin visa theo thư mời của đối tác Mỹ cũng phải chứng minh : Giấy ĐKKD, thuế má, tài sản ...

Trường hợp của em : em đạp xích lô cho tư bản da trắng, xin visa đi họp theo thư mời của công ty. Em kẹp tờ khai, xác nhận hẹn phỏng vấn, thư mời gốc + ĐKKH bản chính + GKS bản gốc của thằng cu là xong.

Nhớ hôm em phỏng vấn, trước em có 1 cậu trẻ trẻ xin visa đi hội chợ. Giấy tờ thì ngon hết nhưng vẫn bị từ chối, em nghe lỏm được đúng câu :
"You are single and too young to go to US". Còn cậu kia ra thì nói lại với mọi người thế này :
- Giấy tờ của em ok hết nhưng họ từ chối, bảo tại em còn độc thân và trẻ quá nên không cấp visa. Họ nói ít nhất 1 năm nữa quay lại xin visa họ mới xem xét. Thôi mai em về xin visa đi hội chợ ở Hàn Quốc vậy =)).
Chắc chú này làm ở đơn vị nào chuyên tổ chức cho các doanh nghiệp Việt Nam tham gia hội chợ ở nước ngoài rồi. :D

Hic, hôm trước em có hỏi thử 1 thằng công ty tư vấn, nó đòi em $1000 để tư vấn và chuẩn bị đầy đủ giấy tờ cho em, kiêm luôn cả việc em có 500 tr trong tài khoản. Chứ như em, làm công ăn lương vài trăm ngàn VND thì có chứ vài chục ngàn để tiết kiệm thì kiếm đâu ra. Thôi em cứ chuẩn bị đủ đến đâu thì đến còn lại phó mặc cho số phận vậy :shrug:

saigoncool
26-05-2009, 13:58
Chà , mọi người đi công tác mà có vẻ nhiêu khê nhỉ

Em đi Mỹ cuối năm ngoái, không phải đi công tác mà đi du lịch, trẻ thì còn rất trẻ, không chồng con gì hết.Giấy tờ ngoài hộ chiếu của em chỉ có sao kê tài khoản(không thèm xem),hợp đồng lao động(không thèm xem) và 1 cái thư của công ty cho đi Mỹ du lịch, có ký và đóng dấu của ông Tổng với mục đích cá nhân như sau

This is to certify that Ms...... date of birth......, who hold an ID number ............, issued on..........., at........and Passport number........., issued on .........., at Immigration Department, HCMC expired ............ Ms.... has been working at.........company from ........ until now as ......... and yearly base salary is ………………..

This certificate is provided to Ms...... for obtaining a visa of personal trip to ........... from ...........to ...........and stay at ..............

Lúc PV nó hỏi em biết tiếng anh không, em nói có.Cái nó hỏi bằng tiếng Anh luôn.Hỏi đi Mỹ làm gì.Trả lời: thăm bạn trai.Bạn trai ở đâu?(nói rõ từ lúc mới qua ở đâu, bây giờ ở đâu, làm gì). VK hay du học sinh?Ngày sinh nhật là ngày mấy.Dự định ở đó bao lâu

Thế là nó cho em qua

Em mới có visa đi Úc, giấy tờ cũng chỉ có như thế này và đã được visa rồi ạ. Bây giờ đang tham khảo thủ tục để làm visa vào Pháp hay Hà Lan cuối năm.

Em nghĩ mặt mũi cứ tươi tỉnh, thái độ bt cho bọn lãnh sự nó biết chẳng qua tao phải qua đó vì có việc chứ chả thèm ở lại nước mày thì ok, tụi nó nhìn mặt mà bắt hình dong dữ lắm, sợ sợ hay khúm núm, nói run run vấp váp là rớt liền

cAmxUc
26-05-2009, 21:39
Anh em cho hỏi cái: Sau khi mình hoàn tất cái DS 156 trên máy tính rồi in ra; dán hình vào ... Thủ tục tiếp theo là đăng ký Phỏng vấn Online. Như vậy có phải nộp cái DS 156 vào Lãnh sự quán không? Và đi nộp lệ phí ở City Bank có phải có giấy tờ gì không? Cám ơn nhiều

cAmxUc
26-05-2009, 21:42
À; anh em cho hỏi thêm; các giấy tờ mang theo ngoài các giấy phía bên kia mời; còn lại giấy chứng nhận của mình (Tài sản - Bìa hồng; Tài khoản - Sổ tiết kiệm; Hộ khẩu; Khai sinh con cái ....) có phải dịch và công chứng không?

CVN
26-05-2009, 22:18
Trình tự nó thế này:

1. Khai form DS156 online. In ra, ký, dán ảnh.
2. Nếu là nam thì khai thêm form DS157. In ra. Ký.
3. Dùng Bar code của form DS156 (mà hệ thống máy tính tạo tự động) để hẹn lịch phỏng vấn. In giấy hẹn phỏng vấn ra.
4. Mang passport ra Citibank nộp phí Visa (131 Mẽo), lấy cái biên lai về. cái này chả liên quan đến cái bar code kia. Nghĩa là nộp tiền rồi muốn khai lại form, hẹn lại lịch phỏng vấn cũng chả sao.
5. Đến hẹn phỏng vấn mang hồ sơ ra ĐSQ:
- Form DS156 đã ký, có dán ảnh
- Form DS157 đã ký
- Giấy hẹn phỏng vấn
- Biên lai nộp tiền
- Hộ chiếu hiện tại cùng các quyển hộ chiếu cũ.
Đó là hồ sơ chính thức mà ĐSQ sẽ thu của bạn ngay khi bạn trình diện. Còn lại các loại giấy tờ khác (kể cả hộ chiếu cũ) họ không thu nên mình nên mang bản chính theo, nếu khi phỏng vấn họ yêu cầu cho xem thì mình đưa họ xem, xem xong họ sẽ trả lại.

Khi tới phỏng vấn thì trình tự như sau (ở ĐQS ở HN, ở lãnh sự quán có thể khác đổi chút):

1. Xếp hàng ngoài cửa dưới tầng trệt, từng người một sẽ được bảo vệ mời qua cửa. Kiểm tra an ninh (điện thoại điện thiếc kiểm tra xong mang vào thỏa mái). Đặt chứng minh thư, lấy thẻ visitor.
2. Lên tầng 2, vào phòng Lãnh sự.
3. Lại xếp hàng để nộp hồ sơ (mấy thứ bắt buộc nêu trên). Nhân viên SQ sẽ kiểm tra hồ sơ của mình. Khai sai gì thì gạch đi khai lại bằng tay :). Thiếu gì thì bổ sung. Không có ngay để bổ sung thì mời về :D. Nhớ cái là nếu phải sửa chữa gì ở hồ sơ thì mất chỗ luôn, sửa xong mời xếp lại ở cuối hàng nhá :D
4. Hồ sơ OK rồi thì họ sẽ tiếp nhận. Mình được phát một cái thẻ đánh số mang ra ghế ngồi chờ.
5. Ngồi chờ để được gọi ra lấy dấu vân tay. Lấy dấu vân tay xong, lại ra ngồi chờ gọi phỏng vấn.
6. Lúc được gọi ra phỏng vấn thì ra. Nhiều người tưởng mỗi người sẽ vào 1 phòng phỏng vấn riêng nhưng không phải, mà họ đứng trong quầy, mình đứng ngoài quầy, ngăn cách nhau bằng một lớp kính dày hự :D.
7. Phỏng vấn thì họ hỏi gì mình đáp nấy, họ yêu cầu chứng minh gì thì mình chứng minh nấy, dùng các giấy tờ mình mang theo làm bằng chứng. (Đấy là tớ đoán thế chứ tớ thì chả bị yêu cầu chứng minh gì, chẳng cần phải show ra bằng chứng gì ngoài quyển hộ chiếu cũ).
8. Nếu qua thì nhận 1 cái giấy hẹn mang ra quầy EMS trong góc phòng đưa cho họ để họ lấy hộ chiếu cho mình và chuyển tận tay mình vào hôm sau (giờ SQ Mỹ quy định thế, đừng có bắt chước mấy mẹ sồn sồn cãi cùn "nhà tôi ngay gần đây, tôi tự ra lấy" làm gì cho nó mất tư cách). Rủi mà bị từ chối Visa thì mang "hàng" ra về, hẹn lần sau :).
9 Xuống lại tầng trệt, tra thẻ visitor, lấy lại CMT. Té!

(Note là ở Vườn Hồng building đó không có chỗ đỗ 4 bánh đâu nên gửi chỗ khác hoặc đi taxi đến nhé. Không rõ có chỗ gửi 2 bánh không)

Có thế thôi mà! Hy vọng giúp các bác sắp tới phỏng vấn lần đầu đỡ hồi hộp ;)

taodan
27-05-2009, 12:36
@camxuc: đi du lịch em thấy chỉ cần điền 1 form 156 thôi là đủ. Còn lại bác Cvn hướng dẫn đầy đủ rõ ràng quá rồi. Chúc bác gặp nhiều may mắn.

saigoncool
27-05-2009, 12:54
saigoncool có vẻ xin visa dể đấy..có lẻ do Bạn đi du lịch các nước phương tây trước đây rồi nên củng là một lợi thế chăng..hoặc là lúc phỏng vấn Bạn gặp được người dể chịu nên dể đậu visa Mỹ..có nhiều người củng đả du lịch châu âu rồi..tài sản vẩn ok..nhưng củng bị rớt visa.

Mình không biết nữa, nhưng mình thấy lý do người phỏng vấn dễ không phải, vì cùng 1 người phỏng vấn đó mà trước mình có 2 người bị rớt, trong đó có 1 em xin đi học, em đó còn tức quá đứng cãi nhau với tụi nó luôn.Mình ok.Lý do đi nhiều cũng không phải(vì trước đây chưa từng đi châu âu, nhật hay Hàn), chỉ đi sing, thái, malay, cam thôi.

Kinh nghiệm của mình:

- cứ coi như đó là buổi phỏng vấn xin việc, trả lời thật, nhưng phải khéo léo thông minh để không phát sinh ra câu hỏi dắt dây khác.

-Phải nhớ "chi tiết".Tụi mỹ có thói quen, khi muốn biết về ai đó thì tụi nó quan tâm đến "personal" trước rồi mới đi đến những thông tin general=>mình thấy tụi nó áp dụng cái này vào kỹ thuật PV nè.Nó hỏi toàn những chuyện rất cá nhân(ngày tháng năm sinh bạn trai, qua mỹ ngày tháng năm nào, học trường nào, detailed công việc của mày ra sao, sếp mày tên gì, ông Tổng mày số điện thoại ra sao)...những thông tin này mà không nhớ thì nó cho là mình xạo)

-Một buổi PV chỉ có vài phút=>cả câu trả lời+thái độ phải làm sao để tránh làm cho người phỏng vấn đưa ra những nhận xét và quyết định cảm tính. (ví dụ nếu nói đi du lịch nó sẽ hỏi sao lại đi mỹ mà không đi các nước khác, sao đi bang này mà không đi bang kia=>dẫn đến quyết định rất là cảm tính, thiệt cho mình. Trong khi mình nó đi thăm bạn trai thì rất là reasonable, không phát sinh thêm câu hỏi tiếp theo, mà tụi nó rất thông cảm với lý do này).

-Nên có cái giấy chứng nhận của cty(càng nổi tiếng càng tốt) có con dấu của cty về vị trí, chức vụ...cũng là 1 cái bảo chứng vàng cho sự trở về của mình.

Mình thấy có nhiều người lúc lấy dấu tay còn run quá làm mấy lần không được, mồ hôi tay ra đầy :)), thì làm sao lúc phỏng vấn không run và lắp bắp.Mà run và lắp bắp thì làm sao nó cho qua

cAmxUc
27-05-2009, 16:46
Cám ơn các bạn; Mình sẽ làm ngay và hi vọng sẽ OK; Theo như nhận định thì có lẽ sẽ đạt 99% rồi ...; Mình muốn hỏi thêm tí để khai cho dễ:

Cái Postal Code mà trong Form 156 yêu cầu là cái gì thế ?? Đi Bang Texas thì là số mấy??? Ở Việt nam mà ở SG thì khai là 848 hay là khai gì ???

Hồ sơ mang theo có phải công chứng không nhỉ? Mấy thứ bằng tiếng việt ấy (Hộ khẩu con cái; Khai sinh con cái; Sổ tiết kiệm .... Giấy mời tham gia hội thảo quan trọng ở trong nước (Chứng tỏ sẽ về để tham dự !!!)

Bực thật; qua đó chơi tí chứ ở lại làm quái gì mà nó cứ sợ nhỉ !!!

Anh em nào đã từng HELP tí nhé - TKS

Ba Đứa Trẻ
28-05-2009, 13:08
Postal code mã số của bưu điện ạ. Em chỉ biết là của HN thì là 10000 còn của HCMC thì em không biết.

Còn nếu của Mỹ thì nó là code mã vùng. Ví dụ anh sẽ thấy ở phần địa chỉ ở bên Mỹ thường hay có, số nhà (căn hộ), đường phố, thành phố, bang và mã vùng. Ví dụ: số xyz, duong xyz, thanh pho xyz, Virginia, VA 23509 thì cái VA 23509 là postal code ( của vùng xyz của bang Virginia đấy ạ). Muốn biết nó là code gì thì anh phải nhìn vào địa chỉ nơi anh đến (trên thư mời) để biết thôi chứ còn không ai biết hộ được đâu ạ.

Anh chỉ cần mang bản gốc của giấy tờ mà không cần phải mang bản copy hay công chứng gì hết. Họ xem xong sẽ trả lại cho anh luôn.

Ngoài những giấy tờ bắt buộc phải có như anh CVN đã nói ở trên (hộ chiếu, forms, tờ lệ phí nộp visa, giấy hẹn phỏng vấn) ra thì các bác bên em thường được khuyến cáo mang thêm (nếu đi phỏng vấn vào Mỹ lần đầu tiên):

- Thư mời
- Quyết định cử đi (người nhà nước chắc chắn cần rồi)
- Hợp đồng lao động
- Quyết định bổ nhiệm
- BHXH, Sổ LĐ
- Giấy khai sinh
- Sổ hộ khẩu
- Sổ tiết kiệm hay giấy tờ đất đai nhà cửa do người xin visa đứng tên.
- Giấy đăng ký kết hôn (em quên mất cho ai đã có vợ, có chồng :-))
- Chuẩn bị viện dẫn lý do thật tốt cho việc đi Mỹ của mình/ quan hệ với người mời/nơi mời...

Có thể cái giấy mời tham dự hội thảo cũng là một y hay :-) nhưng em nghĩ một khi anh là người có vị trí nhất định trong cơ quan nhà nước thì quyết định bổ nhiệm sẽ là minh chứng rõ nhất cho việc anh sẽ quay trở lại Việt Nam :-)))

Good luck

Syringa
28-05-2009, 13:51
(Note là ở Vườn Hồng building đó không có chỗ đỗ 4 bánh đâu nên gửi chỗ khác hoặc đi taxi đến nhé. Không rõ có chỗ gửi 2 bánh không)

Em bổ sung thêm tí tẹo: Nó có 1 bãi đỗ xe nhỏ = cái lỗ mũi ngay bên cạnh, trước cửa Rose Garden --> chỉ welcome xe 2 bánh. Hàng to thì phải gửi bên siêu thị phía đối diện (tên gì em quên rồi), tốt nhất là đừng khai ra "em đi phỏng vấn" không thì nó sẽ chém mình từ 5-15k /xe (bình thường là free hoặc cùng lắm là 2k thôi)
Lưu ý nho nhỏ là luôn đến trước giờ hẹn đúng 30', không tính thời gian gửi xe nhé, (bọn nó thích thế), đến sớm quá hay muộn hơn đều cực kỳ bất lợi :D. Hỏi in ít thôi, nhất là những thông tin mình đã nắm rõ hay được tư vấn kỹ rồi thì không cần hỏi lại (như ở trên bác cvn đã liệt kê thì cứ theo đó mà làm, đừng lớ xớ lượn lờ, cái kiểu dân mình là hay hỏi đi hỏi lại "cho chắc" (NO)) Bọn Mỹ PV là quyết định nên mấy cái "ấn tượng ban đầu" là tối quan trọng (cảm tính cực kỳ, nhỉ?)
Xin visa đi Mỹ thích thì dịch mà không thích thì thôi, công chứng thì em thấy chả cần. Hồ sơ thì càng gọn nhẹ càng tốt cho nó dễ trình bày. Em thấy có ông lúc PV nó hỏi đi làm gì, thế là mở cả tập tài liệu ra lục tìm rồi lôi ra 1 xấp đặt trước mặt người ta, chỉ hết cái này đến cái khác... Nó khoát tay + lắc đầu = đứt!!! Hóa ra ông ấy chỉ muốn chứng minh là đi thăm họ hàng, cười đau cả ruột =)) =)) (dĩ nhiên về sau vẫn ok nhưng đúng là 1 phen xanh mặt)
Trước khi đi xem kỹ hồ sơ, đừng để quên gì không thì lại mất công toi vì nó không cho mình bổ sung như kiểu Úc. Không có thì... về, đặt lại lịch hẹn (có khi còn phải khai lại cả form nữa), lần sau đến diễn từ đầu :(

@bác cvn: Bác có quen ai tên Nam không nhỉ? Phan Duy Nam thì phải ;) Em mới chỉ nhìn qua nhưng thấy hơi... quen quen(NT)

cAmxUc
28-05-2009, 17:52
Cám ơn các bạn nhiều; Xong rồi; Tuần sau sẽ phỏng vấn xem sao... Nhưng mà mình cứ thắc mắc mãi 1 việc: Cái FORM 156 mình khai Online đó nó không hề lưu trữ ở LSQ hay ĐSQ thì khi nộp hồ sơ phỏng vấn mình đưa cho nó chỉ trong vòng 15-20p làm sao mà nó kiểm tra tính xác thực nội dung mình khai nhỉ???

Vova
06-06-2009, 09:21
Báo cáo các bác là em cũng đã nằm yên ổn ở VN được 1 tuần, chắc là có thể bỏ qua vụ swine flu được rồi. Ở bên kia thì chẳng thấy ai nói gì đến H1N1, về châu Á từ Hàn Quốc đến VN thấy ra rả suốt ngày, tự nhiên thấy sợ :)
Kinh nghiệm ăn ở, đi lại (đối với hội đi ngắn ngày như em), cũng có kha khá, có điều vừa về công việc đã ngập đầu, thư thư em sẽ post dần ạ. Post tạm một cái ảnh giới thiệu chỗ em ở - rừng rú, vắng vẻ cực :(

https://farm4.static.flickr.com/3598/3591229459_8850b9380d.jpg?v=0

@Camxuc: Cái DS156 tớ nghĩ họ có lưu trong database đấy chứ, từ lúc bạn ngồi ở nhà hay ở cơ quan khai form thì họ đã bắt đầu lưu những dữ liệu đấy rồi mà.

smilesmile
08-09-2009, 23:21
Xin chào các anh chị. Em là mem mới. Tình cờ được biết forum này. Tình hình là em đang làm ở văn phòng Đại diện của công ty Nhật ở HCM. Vp muốn cho em qua tham quan công ty chi nhánh bên Mỹ (cũng là cty Nhật) để học hỏi về operation 1 ít (kèm theo là sau đó mình tự do đi thăm thân nhân). Vp của e lẫn bên Mỹ chưa bao giờ cho nhân viên từ VN đi kiểu này nên ko biết giấy tờ phải chuẩn bị nội dung như thế nào cả? Cụ thể là bên công ty Mỹ sẽ làm thư mời và bảo đảm như thế nào nữa. Anh chị nào có mẫu hoặc form gì cho em xin tham khảo được không ạ?

Em đã xem các bài anh chị post ở trên nên cũng hiểu sơ qua trình tự thủ tục. Chỉ kẹt về vụ form mẫu giấy thư mời bên Mỹ và thư cử đi của cty ở đây.

Mong anh chị giúp em nhé.hixhix

CVN
09-09-2009, 08:37
Không có form thư mời thống nhất chung đâu bạn à. Với mình thì mình hay làm 1 cái thư gửi Bộ phận Lãnh sự của ĐSQ với các nội dung sau:
1. Giới thiệu công ty: tên cty, địa chỉ tại nước đến (Mỹ chẳng hạn)
2. Tên người đc mời, chức danh
3. Thời gian của chuyến đi: càng chính xác càng tốt
4. Mục đích của chuyến đi: training, họp hành...
5. Cam kết chi phí chuyến đi do công ty đài thọ
6. Thêm được tên cá nhân sẽ take care bạn khi đang ở Mỹ nữa thì tốt
7. Yêu cầu ĐSQ cấp Visa trong thời hạn của chuyến thăm

Thế thôi.

Tuy nhiên thì với SQ Mỹ thì đôi khi họ chả quan tâm đến cái thư mời đấy đâu. Ví dụ như trường hợp của mình thì họ còn không cần xem cái thư đó, dù mình có chuẩn bị và mang đi. Nhưng tất nhiên là trong form application thì mình cũng đã được yêu cầu cung cấp tất cả các thông tin cần thiết (bao gồm cả công ty mời, chi phí ai trả, ai là người take care...) rồi.

smilesmile
09-09-2009, 22:35
Cám ơn anh cvn nhiều nhé (ko biết anh hay chị nữa hihi)
Cho em hỏi nữa là sau khi tham quan xong em xin phép công ty ở lại vài ngày để thăm gia đình nữa. Không bít trong thư thì công ty nên ghi như thế nào đây anh?

Anh Già
10-09-2009, 02:22
cvn là chị , nhá !

btw, không cần phải xin thêm rồi khai bà con họ hàng cho lằng nhằng, vì thường thì visa chỉ có thời hạn phải vào Mỹ và họ thường cho ở lại đến 6 tháng, định ở bao lâu thì khi bay vào Mỹ, bạn điền vào form I 94 ở sân bay là xong .

smilesmile
10-09-2009, 23:38
chết chưa. Nhầm lẫn giới tính. Sorry chị cvn nhé.
Cám ơn anh Già chỉ dẫn. Thế là phải nhờ soạn ra cái thư mời.

Có gì thắc mắc sẽ hỏi tiếp nhé anh chị.

Vova
19-09-2009, 21:38
chết chưa. Nhầm lẫn giới tính. Sorry chị cvn nhé.
Cám ơn anh Già chỉ dẫn. Thế là phải nhờ soạn ra cái thư mời.

Có gì thắc mắc sẽ hỏi tiếp nhé anh chị.

Bạn gì hay cười cười để ý cái dòng dưới cùng góc bên phải trong mỗi post của bác cvn ý, chứ ai lại cứ nhắm mắt nhắm mũi đi tin bác Anh Già thế :)

Hideaway
20-09-2009, 21:43
Em cũng định xin visa du lịch sang Mỹ khoảng 10 ngày. Phần chứng minh tài chính thì em chả có đất đai nhà cửa gì cả, thế thì trong sổ tiết kiệm phải có tồi thiểu khoảng bao nhiêu tiền hả các bác? Trong form có phần điền chỗ mình sẽ ở bên Mỹ, thế thì em phải book hotel rồi điền địa chỉ vào ạ? Nếu em ở hai thành phố thì điền địa chỉ khách sạn của cả hai nơi ạ? Tiện thể các bác tư vấn giúp em luôn là ở New York thì book khách sạn nào ngon bổ rẻ ạ và thủ tục booking có dễ không kiểu như có phải đặt cọc hay guarantee gì đó không ạ?

cAmxUc
23-09-2009, 08:28
Xin Visa dạng du lịch thì để các Công ty chuyên làm Tour họ làm cho thì nhanh lắm; Mình tự làm nếu thăm thân nhân thì đề địa chỉ thân nhân; còn sang lượn lờ 1 mình or thăm bạn bè thì hơi khó đấy

co_xanh
27-10-2009, 13:54
Hi anh chi,
Ông xã mình được một công ty đối tác mời sang Mỹ meeting hợp tác làm ăn gì đó. Ông xã mình đã đi công tác ở Mỹ 1 lần rồi, lại làm giám đốc của 1 công ty nhà nước nên mình nghĩ xin visa chắc không khó. Vấn đề là mình muốn đi theo chồng sang Mỹ chơi thăm em gái. Đợt tháng 9 mình xin visa mà không có kinh nghiệm nên nó cho rớt. Đợt này mình định xin visa theo chồng sang bên đó chơi. Mình có hai câu hỏi nhờ mọi người giúp:
1) Truong hợp của mình khả năng có lấy được visa dễ hơn không?
2) Nếu mình được cấp vi cùng với OX vậy ông xã không đi mình có đi 1 mình được không?
Mình còn hai con 4 tuổi và 2 tuổi
Mình có việc làm ổn định với mức lương 750 USD/1thang
Có 1 căn nhà và tài khoản 10K USD + tai khoan CK khoang 100 trieu
Xin mọi người giúp mình cần có những giấy tờ nào ngoài khai sinh cac con, Giấy kết hôn, sổ hồng, giấy chứng nhận tài khoản, .... Mình có nên ghi có em gái bên nước ngoài không? đợt trườc mình ghi có rồi :), có ghi ngày rớt pv vao form 156 ko? Cảm ơn anh chị nhiều.

CVN
27-10-2009, 14:32
Hi anh chi,
Ông xã mình được một công ty đối tác mời sang Mỹ meeting hợp tác làm ăn gì đó. Ông xã mình đã đi công tác ở Mỹ 1 lần rồi, lại làm giám đốc của 1 công ty nhà nước nên mình nghĩ xin visa chắc không khó. Vấn đề là mình muốn đi theo chồng sang Mỹ chơi thăm em gái. Đợt tháng 9 mình xin visa mà không có kinh nghiệm nên nó cho rớt. Đợt này mình định xin visa theo chồng sang bên đó chơi. Mình có hai câu hỏi nhờ mọi người giúp:
1) Truong hợp của mình khả năng có lấy được visa dễ hơn không?
2) Nếu mình được cấp vi cùng với OX vậy ông xã không đi mình có đi 1 mình được không?
Mình còn hai con 4 tuổi và 2 tuổi
Mình có việc làm ổn định với mức lương 750 USD/1thang
Có 1 căn nhà và tài khoản 10K USD + tai khoan CK khoang 100 trieu
Xin mọi người giúp mình cần có những giấy tờ nào ngoài khai sinh cac con, Giấy kết hôn, sổ hồng, giấy chứng nhận tài khoản, .... Mình có nên ghi có em gái bên nước ngoài không? đợt trườc mình ghi có rồi :), có ghi ngày rớt pv vao form 156 ko? Cảm ơn anh chị nhiều.
Thực ra xin Visa Mỹ thì chả có gì đảm bảo là sẽ được chấp thuận cả.
- Chồng bạn làm giám đốc công ty nhà nước không phải là một lợi thế, thậm chí ngược lại. Nhưng có thư mời của đối tác lớn ở Mỹ thì có lẽ không có vấn đề gì.
- Bạn xin visa lần trước (mới có vài tháng trước) bị loại, lần này không có chi tiết tốt thêm vào thì khả năng được cấp visa là rất thấp.
- Bạn xin visa cùng chồng, theo mình, thì là một tình tiết làm giảm cơ hội được cấp Visa cho cả hai.
- Bạn có em gái sinh sống ở Mỹ, theo mình, là một tình tiết làm giảm cơ hội của bạn.
- Giấy khai sinh của 2 con nhỏ, theo mình, là một lợi điểm.
- Nhà đất đứng tên bạn có thể là một lợi điểm.

co_xanh
27-10-2009, 14:47
Thực ra xin Visa Mỹ thì chả có gì đảm bảo là sẽ được chấp thuận cả.
- Chồng bạn làm giám đốc công ty nhà nước không phải là một lợi thế, thậm chí ngược lại. Nhưng có thư mời của đối tác lớn ở Mỹ thì có lẽ không có vấn đề gì.
- Bạn xin visa lần trước (mới có vài tháng trước) bị loại, lần này không có chi tiết tốt thêm vào thì khả năng được cấp visa là rất thấp.
- Bạn xin visa cùng chồng, theo mình, thì là một tình tiết làm giảm cơ hội được cấp Visa cho cả hai.
- Bạn có em gái sinh sống ở Mỹ, theo mình, là một tình tiết làm giảm cơ hội của bạn.
- Giấy khai sinh của 2 con nhỏ, theo mình, là một lợi điểm.
- Nhà đất đứng tên bạn có thể là một lợi điểm.
Vậy theo bạn mình nên và không nên làm gì để có thể được visa đợt này? Đợt trước mình không có kinh nghiệm nên không đưa giấy khai sinh, chứng nhận cv và mức lương, nó hỏi mình trả lời miệng thôi...Mình không nên điền có em đang định cư ở bên đó phải không? cho mình lời khuyên nhé. Cám ơn bạn đã giúp.

anhminh
27-10-2009, 15:28
Theo tớ biết thì ở ĐSQ Mỹ có 1 câu đại ý: Nói dối có thể mở ra 1 cánh cửa nhưng sẽ đóng các cánh cửa còn lại.

Nên chú ý tới việc đấy khi khai nhé :).

Vova
27-10-2009, 22:16
Theo tớ không nên nói không đúng sự thật, database của họ tương đối tốt, nếu chẳng may họ biết thì tự mình close the door vĩnh viễn. Vấn đề cốt lõi là chứng minh cho họ là mình đi chơi, không có ý định ở lại bên đấy. Nếu có nhiều thứ bất lợi như đi cùng chồng, có người trong gia đình ở US ..., thì mình cũng nên thêm các evidences là mình không quan tâm đến việc ở lại bên đó, có nhiều thứ níu kéo mình quay về Việt Nam ví dụ như con cái (đem giấy khai sinh), nhà cửa (sổ đỏ, hợp đồng mua bán ...), công việc có vị trí, thu nhập tốt (bảng khai lương ...) etc.
Quan trọng nữa là thái độ thoải mái, thẳng thắn, kể cả bất cần một chút (theo nghĩa tích cực) khi interview.
Còn lại thì do may mắn nữa :)
Good luck!

co_xanh
28-10-2009, 11:32
Cám ơn các bạn rất nhiều. Hôm nay mình mới lên công ty du lịch Hoàn Mỹ và được ở đây tư vấn như sau:
1) Nếu chồng đi công tác mà vợ đi theo => khả năng đậu visa của vợ thấp.
2) Nếu một mình vợ đăng ký đi du lịch theo tour => Không có khả năng đậu visa vì mới rớt hồi đầu tháng, nó sẽ thấy tại sao mình lại gấp gáp xin visa vậy.
3) Nếu đi du lịch cùng chồng là tốt nhất. CÓ nghĩa là hai vợ chồng mình đăng ký đi du lịch theo tour và phỏng vấn visa chung với nhau. Khả năng đậu visa cao vì nhờ chồng mình đã đi Mỹ rồi và đã du lịch nhiều nước nay dẫn vợ đi chơi.
Vậy theo các bạn, nếu mình xin visa du lịch tự túc cho hai vợ chồng mình mà không qua tour vậy khả năng đậu visa của vợ có cao không?
Cám ơn các bạn rất nhiều.

smilesmile
13-11-2009, 09:26
anh chị ơi, cho em hỏi. bây giờ em đang chuẩn bị gấp rút giấy tờ xin visa. E nghe nói để xin phải có sổ tiết kiệm mấy chục ngàn USD. Mà kẹt nỗi thân nhân viên quèn làm công ăn lương, công ty sai đi đâu thì đi đó, có mỗi sổ tiết kiệm vài ngàn thôi, cty thì chi trả chi phí công tác cho mình làm sao có tiền nhiều thế.
Anh chị thấy e có khả thi xin được visa ko? Có nên chạy vạy để có dc tài khoản như mong ước ko?

Thật là đau khổ.

Vova
13-11-2009, 10:12
Nếu bạn được cử đi công tác thì tớ nghĩ có sổ tiết kiệm là tốt, nhưng không nhất thiết. Như tớ dạo applied visa chẳng cầm theo sổ tiết kiệm nào cả. Tuy nhiên chị cùng đoàn thì cầm theo đủ các loại sổ, từ sổ đỏ cho đến sổ tiết kiệm :)

BM
13-11-2009, 11:36
Mình xin Visa vào Mỹ, chuẩn bị mọi thứ thật chu đáo. Đến ngày hẹn phỏng vấn, nhân viên Lãnh sự quán không hỏi một câu nào mà chỉ nói: "Have a good trip!":)

tichuot
13-11-2009, 11:43
Mình xin Visa vào Mỹ, chuẩn bị mọi thứ thật chu đáo. Đến ngày hẹn phỏng vấn, nhân viên Lãnh sự quán không hỏi một câu nào mà chỉ nói: "Have a good trip!":)

Bác ở đó 5 - 6 năm trời rồi, lại chu du khắp 4 Châu, chỉ còn mỗi Châu Úc thôi là bác chưa có thời gian đi. Trong khi đó cái TK của bác lại có vài triệu usd, thêm vài cái BDS ở PMH nữa thì có đứa nào không cấp visa cho bác hử. :D

CVN
13-11-2009, 12:41
Đi công tác có giấy mời, trong đó ghi rõ mọi chi phí do công ty mời đài thọ thì không cần chứng minh tài chính đâu bạn ạ. Đừng lo lắng quá!

smilesmile
13-11-2009, 14:51
hihi, cám ơn anh. Em cũng nghĩ như vậy nhưng mà cứ nghe người này người kia bảo là phải có tài sản. nên cũng lo quá.
Thôi đành có bi nhiu thì show bí nhiu thôi vậy. Hy vọng các bác LSQ hỉu.=))

smilesmile
16-11-2009, 21:32
anh chị ơi, hỏi nữa nhé. ^^
Thư của bên cty Mỹ sẽ gởi đích danh cho Bộ phận của Lãnh sự quán Mỹ hay là gởi cho cty em, mời đích danh em rồi em cầm thư mời này trình LSQ vậy ?

Anh cvn có hướng dẫn cho em nhưng e ko biết là có hiểu nhầm ko? Vì hiện giờ bên kia đang hỏi em là mời đích danh cá nhân hay là qua cty và chỉ đích danh cá nhân.

Vova
16-11-2009, 21:52
Có bác cvn ở đây rồi, em ngược :)
Invitation letter phải gửi cho bạn để bạn cầm ra ĐSQ hay LSQ Mỹ bạn ạ.

Vova
16-11-2009, 22:11
@smilesmile: Trong form DS156 có mục tên người, địa chỉ liên hệ và số điện thoại của person bên US. Nên tốt nhât bạn hỏi bên đấy là ai sẽ là người chịu trách nhiệm mời bạn, email, điện thoại và địa chỉ công ty bên đấy để mình có thể điền vào form.

smilesmile
16-11-2009, 22:26
dạ, có bác GM(đứng sau President) ở HQ ở NY. Bác này sẽ làm thư mời em nên em lấy địa chỉ liên hệ của bác này là ok dk ạh?
Mà bác này là sếp bự ở trên nên sure là ko cùng đi chung với mình rồi. Cũng ko sao đúng ko ạh?

smilesmile
02-12-2009, 21:53
anh chị ơi, trong form DS-156, chỗ điền tên và số dt người bên US, em ghi địa chỉ công ty bên kia ở phần tên ng đó được ko? chẳng thấy chỗ nào ghi địa chỉ cả, rồi e chỉ có số dt công ty liên lạc thôi, ko có số cellphone và homephone. Không biết có được ko? Vì đi làm mà ng ta đâu có cho mình số dt private đâu. :(

CVN
02-12-2009, 21:58
anh chị ơi, trong form DS-156, chỗ điền tên và số dt người bên US, em ghi địa chỉ công ty bên kia ở phần tên ng đó được ko? chẳng thấy chỗ nào ghi địa chỉ cả, rồi e chỉ có số dt công ty liên lạc thôi, ko có số cellphone và homephone. Không biết có được ko? Vì đi làm mà ng ta đâu có cho mình số dt private đâu. :(Em nghĩ đã đi công tác thì kiểu gì mình chả có một người liên lạc chính, hoặc sếp trực tiếp, hoặc là người sẽ tháp tùng mình đi đây đi đó, cùng lắm thì táng tên người ký giấy mời. Kiểu gì chả có một cái tên. Số cell phone của người đó thì cũng là số công việc, có nhất thiết phải đưa số điện thoại riêng tư gì đâu.

smilesmile
02-12-2009, 22:04
thì em có số dt của ng sếp ký giấy mời, ng này chịu trách nhiệm. Mà em thấy trong form có 3 chỗ phải điền, Business phone, cellphone, home phone. Có cần phải điền hết 3 chỗ ko ạh? sếp chỉ cho e số dt công ty thôi

Vova
02-12-2009, 22:14
Tên người bạn vẫn phải điền tên ai đó như giám đốc, thư ký ... của công ty, chứ không được điền tên công ty không đâu. Trong 3 số phone thì tớ nghĩ điền số nào có cũng được, đâu cần phải đủ cả mấy số.

smilesmile
02-12-2009, 22:44
dạ, e sẽ điền là Mr. ABC, C/O tên công ty, và điền 1 số dt có, như vậy dc ko ah? Đang lo phỏng vấn quá anh ạ. Bên kia đã gởi thư mời rồi, chắc trong tuần sẽ nhận dc. Nếu ổn thì tuần sau đăng ký phỏng vấn luôn.

Late
04-12-2009, 15:31
Nhớ điền thêm cái chỗ những người đi cùng nữa. Họ tên và quan hệ.
Phỏng vấn có vẻ rất dễ dàng nếu "bên kia" họ mời mình sang làm việc. Vì nó cần mình hơn.
Cứ đụng đến có người thân ở US là họ hỏi xoáy vào cái quan hệ ấy.
Nếu dưới 45 tuổi thì còn thêm cái mẫu 157 nữa.

CVN
05-12-2009, 05:05
Nếu bay bờ Đông thì transit qua Frankfurt dễ chịu hơn các bác ạ. Mấy lần trước em cứ transit qua CDG khám xét, phỏng vấn, soi quét hộ chiếu đến khổ. Hôm nay transit qua FF bình thường như không rõ thích!

smilesmile
11-12-2009, 09:56
anh chi oi, lần này đi do yêu cầu của công việc nếu tiện em muốn sang Tijuana, Mexico sát ngay biên giới với Mỹ (đi về trong ngày) để xem tình hình đường xá, nhà kho bên ý như thế nào. Mình có phải xin thêm visa sang Mexico ko ạh? Visa Mỹ họ cho là single entry thì lúc quay về ko vào dc Mỹ thì có mà mắc toi:((
Nếu khó khăn quá thì đành đứng bên Mỹ ngóng sang vậy

Anh Già
11-12-2009, 10:13
Passport phổ thông VN sang Mexico phải xin visa (trừ khi có thẻ xanh của Mỹ hay Canada), single visa thì vào lại Mỹ phải xin visa lần nữa .

smilesmile
11-12-2009, 11:06
vậy là phải apply vào bên lãnh sự Mexico rồi. Lúc phỏng vấn có nên báo với lãnh sự quán Mỹ về việc này ko anh?

Anh Già
11-12-2009, 11:56
Mỹ nó có hỏi đâu mà phải báo ?

fresh_air
11-12-2009, 14:27
e cũng muốn hỏi xin visa Mexico. Xin 1 ngày được luôn hay phải chờ ạ?

Anh Già
12-12-2009, 02:33
Phụ thuộc vào việc em xin từ nước nào .

CVN
12-12-2009, 10:31
Nếu chẳng may chỉ có visa vào Mỹ một lần mà lại muốn sang Mexico hay Canada rồi quay lại Mỹ thì ngay lúc nhập cảnh vào Mỹ lần đầu có thể trình bày với nhân viên an ninh cửa khẩu để họ cấp thêm một lần visa nữa để có thể nhập cảnh lại Mỹ sau khi thăm Mexico/Canada.

fresh_air
12-12-2009, 12:13
Phụ thuộc vào việc em xin từ nước nào .

xin từ Mỹ, ở Cali chẳng hạn.

BM
12-12-2009, 12:31
Vừa rồi có dịp sang Mỹ, từ San Diego mình có dịp vượt biên sang thăm thành phố Tijuanna của Mexico, visa B1/B2 M, sang chơi lòng vòng vài tiếng rồi về không hề có đóng dấu xuất nhập cảnh gì cả. Mình muốn hỏi các bạn là khách du lịch như mình có thể vào sâu nội địa Mexico thăm các thành phố khác, sau đó quay về nơi mình đi qua. Vì như Trung Quốc sang Hà Khẩu bằng giấy thông hành nếu lên Côn Minh, FSB TQ thường có chốt chặn kiểm tra giấy tờ. Cảm ơn các bạn.:)

Anh Già
12-12-2009, 12:47
@Fresh Air : xin từ Mỹ thường đưa passport hôm trước, hôm sau lấy .
@Bigminh : đường bộ từ Tijuana vào sâu nội địa thì không rõ kiểm tra thế nào, chứ bay từ sân bay Tijuana đi các thành phố khác của Mexico thì phải trình visa, rồi lấy immigration form đầy đủ .

smilesmile
14-12-2009, 14:49
sáng nay em mới phỏng vấn xong mọi người ơi, ok hết rồi. chiều mai nhận lại passport. Cám ơn anh chị chỉ dẫn nhiệt tình quá. mà nó hỏi có vài câu thôi. Chẳng thèm coi đến tiết kiệm có bao nhiêu tiền nữa.

CVN
14-12-2009, 15:40
Em vừa từ Mỹ về sáng nay. Lần nay bay về qua sân bay Los Angeles thấy thật thê thảm. Xếp hàng mất gần 2 tiếng mới checkin xong. Khuyến cáo các bác nên tránh cái sân bay này ra.

TravelBug
14-12-2009, 17:39
Em vừa từ Mỹ về sáng nay. Lần nay bay về qua sân bay Los Angeles thấy thật thê thảm. Xếp hàng mất gần 2 tiếng mới checkin xong. Khuyến cáo các bác nên tránh cái sân bay này ra.

TSA hình như thuộc giống có bộ óc bùn, hay là không cả óc ấy! hồi 2006 đi NYC biết sợ nên không khóa valy, chỉ lấy sợi ribbon cột chặt rồi cắt sát gốc đi, thế mà thay vì lia kéo cằt TSA đành đoạn bẻ gãy vòng khóa cái valy mới toanh! Thế mới biết quyền hành mà lọt vào tay giống thiếu óc thì có thiệt hại ngay!

Vova
15-12-2009, 14:33
Tùy chỗ, tùy người bác ạ. Dạo em check in ở một sân bay nhỏ nhỏ, khóa vali em do đã mua loại chuẩn của TSA nên họ mở được, chị cùng đoàn toàn đem khóa từ VN, họ lại vác ngược lại bảo tự mở rồi họ kiểm tra, xong rồi khóa lại nghiêm chỉnh :)

smilesmile
17-12-2009, 21:45
hôm qua em nhận dc visa. dc multi 1 năm:)
em đi trúng dịp tết âm này, mẹ e ở nhà 1 mình bùn nên em cũng muốn làm thêm visa cho cụ đi du lịch thăm chị gái.
Giấy tờ làm cho cụ thì làm như thế nào anh chị?

sontay
30-12-2009, 23:57
Xin hỏi các bác:

Nếu bị từ chối visa, thì có apply tiếp được không? Nếu được thì phải đơi bao nhiêu lâu mới nên apply lại? Nếu lên phỏng vấn lần hai, mà gặp người phỏng vấn khác thì cơ hội nhận đươc visa sẽ cao hơn? Còn nếu gặp người phỏng vấn cũ thì chắc lại không được?

Cám ơn.

fresh_air
31-12-2009, 01:05
@Fresh Air : xin từ Mỹ thường đưa passport hôm trước, hôm sau lấy .

em viết thư hỏi bên lãnh sự Mex ở San Diego thì họ kêu chỉ cho visa 1 tháng, ko hiểu đây là chính sách chung đối với công dân Việt Nam hay là chỉ riêng ở lãnh sự San Diego? Em cần visa 6 tháng. Đã có ai xin được visa 6 tháng hoặc xin 1 tháng nhưng gia hạn thêm tại Mexico chưa ạ? Cho em xin ít kinh nghiệm với.

Anh Già
31-12-2009, 02:49
Xin hỏi các bác:

Nếu bị từ chối visa, thì có apply tiếp được không? Nếu được thì phải đơi bao nhiêu lâu mới nên apply lại? Nếu lên phỏng vấn lần hai, mà gặp người phỏng vấn khác thì cơ hội nhận đươc visa sẽ cao hơn? Còn nếu gặp người phỏng vấn cũ thì chắc lại không được?

Cám ơn.

Theo nguyên tắc, bạn có thể apply lại lần thứ n ngay ngày hôm sau cũng được, thường thì apply lại khi có gì thay đổi trong hồ sơ cá nhân của người xin visa (để có argument mạnh hơn), còn chuyện khi phỏng vấn gặp người khó dễ, cũ mới thì lại là chuyện hên xui rồi .

@Fresh air : vụ visa có hạn mấy tháng thì anh chịu vì anh qua Mễ không cần visa nên chưa phải xin bao giờ .

smilesmile
16-01-2010, 23:28
mình có cần phải đi khám và có giấy sức khỏe hay chích ngừa khi lên máy bay ko?

Anh Già
17-01-2010, 00:46
mình có cần phải đi khám và có giấy sức khỏe hay chích ngừa khi lên máy bay ko?
Không ................................................

smilesmile
04-02-2010, 21:58
cám ơn anh già. Vậy thì tới ngày chỉ cần cầm pasport, visa, và vé máy bay là có thể đi rồi phải ko?

Mà sao ông sếp em (ng Nhật) bảo là có cần phải đi đăng ký thông tin của cá nhân gì đó ko? Vì ông ấy lúc trước vào Mỹ phải đăng ký trước. Làm e hơi bị confused quá. Anh chị chỉ giúp nha

kurango
05-02-2010, 08:12
Trường hợp của em thế này, em apply visa đi từ năm ngoái và đc rồi, nhưng từ tháng 3 năm ngoái tới nay bận wá em chẳng sắp xếp đi được (mà visa em sẽ hết hạn vào mĩ từ tháng 3) ko biết sau này apply lại chúng nó có khó dễ gì không :D Không biết có ai bị trường hợp như em chưa ạ

BM
05-02-2010, 08:16
Trường hợp của em thế này, em apply visa đi từ năm ngoái và đc rồi, nhưng từ tháng 3 năm ngoái tới nay bận wá em chẳng sắp xếp đi được (mà visa em sẽ hết hạn vào mĩ từ tháng 3) ko biết sau này apply lại chúng nó có khó dễ gì không :D Không biết có ai bị trường hợp như em chưa ạ

Mình nghĩ không sao đâu bạn! Nêu lý do xác đáng tại sao không đi nếu phỏng vấn xin visa lần nữa (bọn Mỹ cũng chẳng quan tâm đâu!)

nguyenmyphuong
19-02-2010, 16:39
Kurango ơi, đừng lo, bây giờ ĐSQ Hoa Kỳ có chính sách mới, rất hay. Nếu bạn đã từng được cấp visa Mỹ rồi, thì bạn chỉ cần khai form và nộp tiền 131$ lệ phí, thế là cứ thế gửi thẳng đến ĐSQ, không cần phải đến phỏng vấn nữa. Tiện lắm, bố mẹ mình cũng làm như thế mà.
Chúc may mắn nhé.

CVN
19-02-2010, 16:45
Kurango ơi, đừng lo, bây giờ ĐSQ Hoa Kỳ có chính sách mới, rất hay. Nếu bạn đã từng được cấp visa Mỹ rồi, thì bạn chỉ cần khai form và nộp tiền 131$ lệ phí, thế là cứ thế gửi thẳng đến ĐSQ, không cần phải đến phỏng vấn nữa. Tiện lắm, bố mẹ mình cũng làm như thế mà.
Chúc may mắn nhé.
Chỉ khi Visa cũ hết hạn chưa quá một năm và Visa đó đã được dùng để nhập cảnh Mỹ ít nhất một lần.

kurango
23-02-2010, 11:47
Có khi nên mua vé vào rồi chạy về trong ngày để sau này ko bị phiền nữa nhỉ :D đùa thôi. Nói chứ là mình đã email hỏi thăm DSQ thì nó bảo ko vấn đề gì, nhưng vẫn cứ hơi sợ vì nhiều người hù dọa wá

tungmaiv
25-02-2010, 14:06
Sao mọi người xin visa vào Mỹ khó thế nhỉ, chuyện em xin visa như đùa ấy.
hồi 2001 gì đó em đang làm cho 1 công ty tư nhân ( về IT) hồi đối có cái phong trào sotfware outsourcing sôi nổi lắm, có 1 hội thảo ở Đại học stamford , Palo Alto, CA về đẩy hợp tác thức đây software outsourcing ở VN mời các công ty lớn như FPT, CDIT gì đó.. Em công ty bé chẳng có giấy mời gì cả nhưng ham vui vì có Anh bạn bên FPT rủ đi, thế là em vào internet đăng ký online, in cái form xác nhận ra rồi đến DSQ Mỹ phỏng vấn, nó hỏi em có mỗi 2 câu: giấy mời mày đâu: em chìa cái form in từ internet ra, nó tròn mắt hỏi mày sang đấy làm gì? em bẩu chúng mày làm hội thảo thúc đẩy hợp tác với VN mà người việt không đi thì ai đi, thế là nó đi vào trong 5 phut sau là em có giấy hẹn, lúc đưa giấy hẹn nó bảo tao cấp mày single entry, em còn vặn vẹo nó sao mày không cho tao multi entry, thế là nó bảo next time.=))
chuyện em nó thế đấy các bác ạ.
P/S: tất nhiên đây không phải lần đầu em đi Mỹ nên mới vậy :D

CVN
25-02-2010, 14:28
Sao mọi người xin visa vào Mỹ khó thế nhỉ, chuyện em xin visa như đùa ấy.
hồi 2001 gì đó em đang làm cho 1 công ty tư nhân ( về IT) hồi đối có cái phong trào sotfware outsourcing sôi nổi lắm, có 1 hội thảo ở Đại học stamford , Palo Alto, CA về đẩy hợp tác thức đây software outsourcing ở VN mời các công ty lớn như FPT, CDIT gì đó.. Em công ty bé chẳng có giấy mời gì cả nhưng ham vui vì có Anh bạn bên FPT rủ đi, thế là em vào internet đăng ký online, in cái form xác nhận ra rồi đến DSQ Mỹ phỏng vấn, nó hỏi em có mỗi 2 câu: giấy mời mày đâu: em chìa cái form in từ internet ra, nó tròn mắt hỏi mày sang đấy làm gì? em bẩu chúng mày làm hội thảo thúc đẩy hợp tác với VN mà người việt không đi thì ai đi, thế là nó đi vào trong 5 phut sau là em có giấy hẹn, lúc đưa giấy hẹn nó bảo tao cấp mày single entry, em còn vặn vẹo nó sao mày không cho tao multi entry, thế là nó bảo next time.=))
chuyện em nó thế đấy các bác ạ.
P/S: tất nhiên đây không phải lần đầu em đi Mỹ nên mới vậy :DXin Visa đi công tác thì thế là khó rồi chứ dễ gì nữa =))

smilesmile
24-05-2010, 22:52
ko biết hỏi ở đây có dc ko nhưng anh chị nào biết chỉ e với. E có visa Mỹ loại B1/B2. Trong thời gian e qua thăm nhà bên đó, e muốn tranh thủ đăng ký học khóa tiếng Anh bên đó luôn. E có thể apply visa đi học bên đó dc ko? Hay là bắt buộc mình phải về VN rồi mới apply visa đi học. E sợ e về rồi mới apply đi học thì vừa tốn thời gian mà lại khó khăn hơn vì phải chứng minh tài chính, ràng buộc... E cũng có hỏi bên topic Visa đi Mỹ, cho chắc ăn hỏi thêm bên đây. Cũng có thấy anh già và cvn bên kia nữa.^^

CVN
04-06-2010, 16:36
Mỹ tăng lệ phí Visa lên 140 USD từ ngày hôm nay.

Chi tiết: http://vnexpress.net/GL/The-gioi/2010/06/3BA1C984/

tieu co nuong
16-06-2010, 21:10
Mọi người ơi cho em hỏi là em định xin visa đi Mỹ du lịch tự túc chứ chẳng fải business gì cả :( Khổ một cái là em là thân gái, lại chưa công việc, chồng con gì cả. Em vừa tốt nghiệp ĐH ở bên Singapore xong, đang ngồi nhà rung đùi chờ apply đi học Master, nhưng vì trường em bị delay kết quả nên thành ra theo lịch thì tháng 9 em lên đường đi học Master, giờ phải chuyển qua tháng 1 năm sau.
Em nghe vụ visa Mỹ này ghê gớm lắm vì theo luật US quy định bất cứ công dân nước khác có xin visa và US là đều có ý định định cư lâu dài, vì thế nên người xin phải chứng minh được những ràng buộc của mình ở nước sở tại. Mà đúng là em thấy em chẳng có cái gì ràng buộc cả, vừa ra trường xong lại không công ăn việc làm, không tài sản chứng minh.
Em có mỗi cái tờ thư mời của ông advisor của cậu em trai đang học bên Mỹ (thư này gửi cho em), nhưng không biết ông ý có phải gửi một bản cho American Consulate General không?
Giờ em không biết nên "bịa" ra những loại giấy tờ nào để thuyết phục được khả năng em sẽ quay về Việt Nam. Lúc trước thì em nghĩ rằng em sẽ xin visa đi học Master (Anh) trước khi xin visa Mỹ, nhưng giờ thời điểm xin visa Anh bị lùi lại đến tháng 11 nên thành ra kế hoạch đi US tháng 8 này của em là vô cùng mong manh.
Mong nhận được thông tin tư vấn của mọi người ạ, em là em rất "máu" vụ US này rồi ạ :X à về vụ passport cũ của em thì thật thương tiếc là đã bị mất rồi nên không có bằng chứng phượt phẹt j ạ :( [đã nghèo còn mắc cái eo :(]

BM
16-06-2010, 21:23
@Tieuconuong: nếu học ở Sing và bạn có thẻ thường trú dài hạn tại Sing, mình khuyên bạn xin Visa tại ĐSQ Mỹ tại Sing (theo kinh nghiệm của nhiều người là dễ xin hơn ĐSQ Mỹ tại Việt Nam).

Nếu đi du lịch, bạn nên cố gắng vạch rõ hành trình cụ thể, nơi lưu trú, vé tham quan, di chuyển book trước càng nhiều càng tốt.

Bạn chứng minh sự ràng buộc của mình bằng công việc hứa hẹn của một nơi nào đó, lối sống và quan hệ xã hội (người yêu, hôn phu, gia đình thân thuộc tại Việt Nam)

Bọn Mỹ không tin vào Personal Letter lắm đâu bạn!

Tự tin, trả lời rành mạch rõ ràng, mắt nhìn thẳng vào người phỏng vấn! Chúc bạn may mắn!

tieu co nuong
16-06-2010, 22:34
@Tieuconuong: nếu học ở Sing và bạn có thẻ thường trú dài hạn tại Sing, mình khuyên bạn xin Visa tại ĐSQ Mỹ tại Sing (theo kinh nghiệm của nhiều người là dễ xin hơn ĐSQ Mỹ tại Việt Nam).

Nếu đi du lịch, bạn nên cố gắng vạch rõ hành trình cụ thể, nơi lưu trú, vé tham quan, di chuyển book trước càng nhiều càng tốt.

Bạn chứng minh sự ràng buộc của mình bằng công việc hứa hẹn của một nơi nào đó, lối sống và quan hệ xã hội (người yêu, hôn phu, gia đình thân thuộc tại Việt Nam)

Bọn Mỹ không tin vào Personal Letter lắm đâu bạn!

Tự tin, trả lời rành mạch rõ ràng, mắt nhìn thẳng vào người phỏng vấn! Chúc bạn may mắn!

Cảm ơn anh BM nhiều, mấy lời khuyên của anh rất hữu ích ạ! Nhất là vụ phỏng vấn, em cũng sợ lúc đó mình run quá không dám nhìn vào mặt người phỏng vấn mình quá hi hi, chắc sẽ phải tập nhiều ạ ^^

Hồi em cũng định đi làm ở Sing sau khi học xong và MOM (bộ lao động của Sing) có gửi thư mời nhập PR nhưng cuối cùng em reject công việc và quyết định về VN nghỉ đến lúc đi học tiếp. Vì thế nên thẻ cư trú dài hạn (PR) là không còn khả thi với em nữa ạ. Em kô biết visa Mỹ ở Sing có dễ hơn kô, nhưng em nghe bên agent nói lúc chị bạn em làm visa đi Hongkong là Mỹ và Nhật là 2 nước luôn hạn chế cấp visa ở nước thứ 3 (chắc là trong trường hợp có thẻ PR thì sẽ dễ hơn ạ!)

Em cũng định mai sẽ ngồi viết kế hoạch rõ ràng. Mà vụ book trước thế kia nếu nhỡ em bị reject visa thì phải làm sao ạ?

Thêm 1 cái nữa là letter of invitation của em là do ông advisor của em trai em viết chứ không phải do chính em trai em viết, và có stamp của trường ĐH của em trai em, như vậy ông ý gửi cho em 1 tờ đấy thôi hay còn phải gửi 1 bản khác cho Tổng lãnh sự Mỹ ở VN ạ?

Em nghĩ là khả năng xin đc visa sẽ phụ thuộc vào financial hoặc family ties ở đây nhưng như em trình bày em chẳng có cái gì ngoài bố mẹ cả, chắc em sẽ cố gắng bịa thêm.

Thêm 1 cái nữa là em có quen 2 bác người Mỹ từ năm 2004, 2 bác này rất quý em và rất muốn em sang thăm 2 bác đấy. Em bắt đầu tình bạn với bác trai qua một chương trình language exchange dạy tiếng Việt cho người Mỹ. Và đến năm cuối năm 2004 2 bác có sang Việt Nam chơi và thăm em (có chụp ảnh). Sau đó khoảng năm 2007 2 bác đấy sang lại Đông Nam Á chơi và có mời em sang Lào chơi với 2 bác đó mấy hôm (vì hồi đó em ở Sing rồi mà 2 bác không qua Sing). Lần này em cũng chụp ảnh. Hai bác đó có ngỏ ý là nếu em qua Mỹ có gặp khó khăn gì về visa thì nhắn 2 bác sẽ giúp (vụ thư mời), hoặc sẽ gọi điện cho lãnh sự. Liệu em có nên trình bày thêm trong hồ sơ xin visa của mình về chuyện này không ạ? Em đọc một vài nơi họ khuyên nên kèm ảnh, hoặc thư từ trao đổi, để trình bày rõ lý do hơn du lịch US của mình ạ (tất nhiên ngoài mục đích chính là thăm em trai em và đi du lịch)

Cảm ơn anh và mọi người! ^^

BM
16-06-2010, 22:50
Mình cố gắng giúp thêm cho bạn từng ý một:
- Bạn không có PR tại Sing, như vậy phải xin Visa tại Sài Gòn
- Bạn không nói rõ là cái Letter of Invitation ấy là nội dung gì? Nếu lấy lý do theo học, bạn phải có giấy mời của Registrar đề nghị cấp I-20, nếu đi du lịch mà lại dùng thư mời này, mình e rằng khả năng chấp nhận là thấp!
- Nếu gia đình có điều kiện, bạn có thể đứng tên một phần tài sản, cổ phiếu, cổ phần, tài khoản ngân hàng nhưng phải ở một thời gian dài nhất định (1 nhất 6 tháng!)
- Mình không rõ quan hệ của 2 người Mỹ ấy với các cơ quan chính phủ Mỹ nên không bình luận hay có ý kiến thêm.

Hãy kiên định với một mục đích rõ ràng (du lịch), đừng sợ bị reject mà dùng nhiều biện pháp theo kiểu bao vây (đây cũng là sai lầm phổ biến của một số đồng bào mình khi đi xin Visa).

Còn về book vé máy bay hay khách sạn, tùy tình huống cụ thể, bạn book bằng Credit/Debit Card, nếu cancel trước thời hạn từ 36-24h thì thường không bị charge đâu!

Liệt kê tất cả giấy tờ cần thiết, chuẩn bị tình huống và câu trả lời, Role-Play với ai đó để gia tăng tự tin. Thế nhé!

viviorunitia
25-06-2010, 12:00
Cho mình hỏi tí mấy bạn ơi!

Mình có cậu sống ở Cali, mình muốn qua bển chơi. Cho minh hỏi là xin Visa du lịch dạng tự túc như vậy có khó không? Thực sự mình chưa đi các nước có visa nên mình không biết gì về chuyện này. Ai có thể tư vấn cho mình tí được không. Mình chỉ book máy bay qua đó và ở lại nhà cậu thôi!

Giúp mình với nhé!

49er
26-06-2010, 08:36
bạn xem và chuẩn bị hồ sơ theo hướng đãn ở đây này: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/nop_don_xin_visa.html. Ngoải ra cậu của bạn cần gửi cho bạn một số giấy tờ. Lúc mình mời người nhà của mình ở VN, hồ sơ của mình gửi về VN gồm: thư mời (2 cái, một cái gửi cho người thân, một cái gửi cho lãnh sự) có mẫu thư mời ở http://immihelp.com/visitor-visa/usa-visitors-visa-sample-documents.html + Form I-134 (có notary public) + Employment Letter + Bank Statement (3 tháng) + Federal Return Tax Form 1040 (3 năm). Mình mời nhiều lần rồi, chưa bị từ chối lần nào. Ở SG cũng có vài đại lý bán vé máy bay & làm visa, mình thấy họ làm việc cũng nhanh nhẹn, uy tín.

BM
05-07-2010, 20:30
Thông tin báo Tuổi Trẻ, rõ ràng về visa du lịch

http://dulich.tuoitre.vn/Index.aspx?ArticleID=387438&ChannelID=384

smilesmile
26-07-2010, 11:42
anh chị ơi có ai biết chỉ e với. cho e hỏi là trong trường hợp đã có visa b1/b2 nếu e muốn xin visa du học, nếu visa du hoc bị rớt thì visa b1/b2 còn hiệu lực ko ạh?
E muốn học 1 khóa tiếng Anh bên đó, trường nói là với b1/b2 có thể học part time còn nếu full time thì nên xin F1. Mà e thì muốn tận dụng thời gian ngắn qua Mỹ để học càng nhìu càng tốt nên tính xin F1 ở đây luôn. Nhưng lại sợ rớt F1 rồi visa du lịch cũng bị vô hiệu thì khốn khổ.
E nghe nói xin visa đi học thì khó lắm nên cũng hơi sợ sợ.

fresh_air
27-07-2010, 11:04
Theo mình biết, ở Mexico, nếu hồ sơ xin visa F1 của bạn bị từ chối, visa b1/b2 của bạn có còn hiệu lực hay không hoàn toàn phụ thuộc vào consular agent. Có trường hợp bị huỷ có trường hợp không :D Mình nghĩ về mặt policy thì ở VN cũng vậy, còn thực tế thế nào thì chịu.
Bạn cũng nen xem xét khả năng học part-time, vì thực ra nhiều khi part-time và full-time cũng không khác nhau nhiều lắm. Với các chương trình học tiếng anh, full-time nghĩa là trên 18 tiếng/ tuần. Nhiều chương trình lên lớp 4 tiếng một ngày, 5 ngày mỗi tuấn --> 20 tiếng/tuần thì được gọi là full time. Ví dụ như bạn lên lớp 4 tiếng/ngày, 4 ngày/tuần --> 16 tiếng/tuần thì tính là part-time, còn thời gian tự học bạn muốn bao nhiêu chẳng được.

bee83
27-07-2010, 14:48
các bác ơi, sao lời khuyên nào cũng nói mắt nhìn thẳng vào người phỏng vấn khi nói chuyện, thế trường hợp người pv không thèm nhìn mình thì sao mà nhìn thẳng mắt bọn nó được nhỉ???

matchbox
28-07-2010, 10:33
kinh nghiệm em thì khi họ o nhìn mình,mà nhìn vào hồ sơ hay computer thì em tập trung nhìn vào mấy tờ giấy trước mặt họ,dù lúc ấy em cũng chả đọc được chữ nào. em chỉ cần cái focus point để o liếc trái liếc phải... hihi

smilesmile
28-07-2010, 11:00
Tks bạn fresh air nhé. Thế thì bị hủy hay ko là hên xui quá. ^^
Mình có hỏi trường là part-time thì chỉ học 12h/tuần thôi. Ngày học 3h x 4 buổi/tuần. Như vậy thì cũng ít quá so với học phí bỏ ra nên mình cũng đắn đo. Mình sẽ phải suy nghĩ thật kỹ về chuyện này.

holland2006
08-09-2010, 10:35
Các bác cho em hỏi Visa B1/B2 (business visitor) do lãnh sự quán Mỹ tại Hà Nội cấp mặc định là ra vào nhiều lần và hạn visa là 1 năm phải không ạ?
Cảm ơn các bác!

LinhThúy
11-09-2010, 11:43
Các bác cho em hỏi Visa B1/B2 (business visitor) do lãnh sự quán Mỹ tại Hà Nội cấp mặc định là ra vào nhiều lần và hạn visa là 1 năm phải không ạ?
Cảm ơn các bác!

Đúng vậy. Bạn có thể vô ra bao nhiêu lần cũng được trước ngày visa hết hạn. Ngay cả visa hết hạn ngày 31/12, bạn cũng có thể vô ngày 30/12 và ở 3-6 tháng nữa cũng được. Nhưng lưu ý là mỗi lần vô Mỹ đều phải qua cửa immigration nữa chứ không phải có visa là dĩ nhiên được vô. Mỗi lần đi đều phải chuẩn bị lý do & lịch trình hợp lý, tương tự như khi đi pv xin visa. Và thời gian bạn được ở trong nước Mỹ bao lâu là cũng tùy theo immigration cửa khẩu quyết định luôn.

CVN
11-09-2010, 14:34
Không phải cứ xin được Visa B1/B2 là mặc định Visa có thời hạn 1 năm multi đâu bạn ạ. Năm ngoái tôi mời một đoàn khách qua Mỹ, tất cả đều xin được Visa B1/B2, nhưng trong đó có 2 người chỉ được cấp visa single. Thế là sau khi rời Mỹ đi Chile lại phải apply Visa ở ĐSQ Mỹ ở Santiago để quay lại Mỹ (lịch trình đã lên như vậy). Hôm đó mà không xin được Visa ở Santiago là phải cho 2 người đó bay thẳng về Việt nam từ Chile không quay lại Mỹ nữa.

duturi
13-09-2010, 10:15
Đồng ý với cvn. Khi có multi visa thì bạn mới có quyền ra vào như vậy, mỗi lần nó sẽ in lên đó một ngôi sao (phía dưới cái ảnh của bạn). Nếu bạn chỉ được single thì ông immigration sẽ khoanh tròn một cái trên cái visa của bạn ngay và coi như xong.

nhim152
09-11-2010, 14:14
Các bác cho em hỏi với. Em apply visa B1, hồ sơ đầy đủ giấy tờ và cũng rất tự tin vì em đã có chồng con đàng hoàng, mức lương tương đối khá. Công ty cử đi công tác 1 tháng. Có địa chỉ nơi đến, nơi ở bên Mỹ thế mà e phỏng vấn bị trượt có nhục không cơ chứ. Em thật sự không thể hiểu nổi tại sao. Bây giờ em muốn apply lại ngay có được không? Lần sau đến thì em có thể nói gì để không bị reject vì em cũng không hiểu mình bị reject vì lý do gì. Thanks các bác

smallchili
09-11-2010, 15:20
Mình thì cũng k có kinh nghiệm gì cho vụ xin visa US, nhưng mình nhận thấy visa US với mình đến giờ là dễ nhất quả đất luôn ah.
Mình xin đầu năm 2009.
Lên web điền thông tin.
Lý do: dự lễ tốt nghiệp cousin ra bác sĩ
Ở nhà: cousin
Thời gian 1 tháng
Tự book lịch phỏng vấn.

Lúc phỏng vấn, đi từ 7h sáng, đến gần 12h trưa mới cho mình vào pv, các thủ tục lấy dấu vân tay, chờ đợi phát cáu lên.
Lúc phỏng vấn chỉ hỏi (hỏi thôi nhé, k cần xem bất kỳ giấy tờ gì mình chuẩn bị).
1. Làm việc ở đâu, bao lâu, làm gì
2. Lần cuối cùng mày gặp anh họ mày là khi nào
3. Ngoài đi Úc, Thái Lan (lúc đó pp mình chỉ có Úc và TL) mày còn đi đâu nữa.

Trả lời đủ 3 câu, mình nhận được câu thứ 4: chúc mày đi chơi vui vẻ.

Vì thế, visa là hên xui ah, chẳng có kinh nghiệm gì cả đâu.
Lúc đợi mình hồi họp lắm, có ng show cả nhà, xe cộ, tiền ra, mà còn bảo: xin lỗi, k đủ chứng minh cô/chú sẽ quay về!

Còn mình lúc đó, chắc có mỗi cái visa Úc làm tin thôi, chứ nhà cửa, gia đình cho con, tiền bạc k có gì cả đâu.

Chúc bạn may mắn lần sau.

nhim152
09-11-2010, 15:28
Cái chính mình không hiểu là mình bị reject vì lý do gì để lần sau quay lại nói tiếp. Mình cũng không show giấy tờ ra vì không được hỏi gì hết. Thật bực mình quá đi mất. Mình buồn cả ngày hôm nay vì chuyên này :(

Bill Clinton
09-11-2010, 16:04
Cái chính mình không hiểu là mình bị reject vì lý do gì để lần sau quay lại nói tiếp. Mình cũng không show giấy tờ ra vì không được hỏi gì hết. Thật bực mình quá đi mất. Mình buồn cả ngày hôm nay vì chuyên này :(

Chắc là trong tờ khai của bạn có thông tin gì đó không hợp lý nên họ đọc và từ chối ngay

nhim152
09-11-2010, 16:10
Chắc là trong tờ khai của bạn có thông tin gì đó không hợp lý nên họ đọc và từ chối ngay

Oh vậy hả bạn? Mình cũng có nhờ em chuyên tư vấn làm visa cho những người khác trong công ty mình xem qua thì ok. Chính em đó cũng nghĩ là case như của mình khá dễ được chấp nhận ngay. Mình đang nghĩ hay tại lúc đó trông mặt mình nghiêm trọng quá nhỉ. Do tính mình chịu áp lực kém, hay mất bình tĩnh chứ thực tình là mình rất tự tin :(

smallchili
09-11-2010, 17:12
Hên xui ah bạn ơi, không thể nào biết lý do vì sao đâu.
Ông anh mình nè, năm ngoái đi. Cả đoàn hơn 20ng (toàn GD trở lên) của ngân hàng lớn đi, do Viettravel làm hồ sơ.
có mỗi mình ông (GD chi nhánh) bị rớt lại. Phải có 1 thư riêng bảo lãnh của CEO thì mới appro đấy. Ông cũng làm ngân hàng đó 10n rồi, chứ ít ỏi gì.

nhim152
11-11-2010, 09:52
À các bạn cho mình hỏi tiếp là sau hôm đi phỏng vấn về thì có người gọi điện đến cơ quan mình check thông tin. Đã có ai từng gặp trường hợp này chưa ạ và kết quả sẽ thế nào?

Thanks các bạn nhé

BM
11-11-2010, 10:12
À các bạn cho mình hỏi tiếp là sau hôm đi phỏng vấn về thì có người gọi điện đến cơ quan mình check thông tin. Đã có ai từng gặp trường hợp này chưa ạ và kết quả sẽ thế nào?

Thanks các bạn nhé

Nghiệp vụ này là bình thường, nếu bạn khai báo chính xác thì lần sau xin Visa có phần thuận lợi hơn

duturi
11-11-2010, 12:52
Các bác cho em hỏi với. Em apply visa B1, hồ sơ đầy đủ giấy tờ và cũng rất tự tin vì em đã có chồng con đàng hoàng, mức lương tương đối khá. Công ty cử đi công tác 1 tháng. Có địa chỉ nơi đến, nơi ở bên Mỹ thế mà e phỏng vấn bị trượt có nhục không cơ chứ. Em thật sự không thể hiểu nổi tại sao. Bây giờ em muốn apply lại ngay có được không? Lần sau đến thì em có thể nói gì để không bị reject vì em cũng không hiểu mình bị reject vì lý do gì. Thanks các bác

Mình thì cũng mới đi Mỹ có vài lần, lần gần đây nhất là tháng 9-11 năm ngoái 2009.
Mình cũng có một cô bạn bị từ chối hơn một lần và không biết vì sao cả.
Mình cũng có một cô bạn có một dây dài người nhà (anh chị, em ruột) ở bên Mỹ (CA) nhưng vẫn đi bình thường.
Nếu bạn đi công tác quan trọng cho cả 2 bên thì mình nghĩ nó sẽ cho đi, còn nếu cơ quan cử đi mà Mỹ nó không cần thì nó cũng hơi õng ẹo.
Quan trọng là cái thư mời bên Mỹ của bạn thế nào nữa. Nếu cấp Bộ mời thì nó không dám từ chối đâu.
Nhưng theo mình thì cũng không nên apply lại ngay và khi đi phỏng vấn thì bạn cũng đừng tỏ ra là cần đi Mỹ lắm. Đi cũng được mà không đi cũng không sao thì có thể sẽ dễ hơn nhiều. Như vậy, nếu không được thì cũng có gì phải tức đâu chứ?
Lúc phỏng vấn thì không nên nói gì dài dòng, nó hỏi yes no questions thì chỉ cần yes or no là đủ, hỏi gì đáp nấy.

take care
11-11-2010, 22:59
Mình có 1 kinh nghiệm nhỏ là các bạn nên đi theo đoàn doanh nghiệp VCCI, còn không thì thư mời của Bộ Thủy sản hoặc may mặc là phỏng vấn nhanh cực kỳ, 30' alê hấp mời anh qua Mỹ.

CVN
12-11-2010, 08:33
@take care: để ý khi post bài nhé! Bài của em có quá nhiều lỗi chính tả.

Còn về nội dung trả lời thì với những topic mang tính chất khá quan trọng và cần những câu trả lời có độ chính xác cao như vấn đề xin Visa vào Mỹ như topic này thì hạn chế tối đa bông đùa, hay đưa ra những câu trả lời mà nếu mem khác làm theo sẽ có thể gây ảnh hưởng rất xấu tới họ (ví dụ bị từ chối cấp Visa).

Cảm ơn em!

tixt_forever
12-11-2010, 23:11

Chào bạn, chắc chắn là họ có lý do không cấp visa cho bạn, vì không biết trường hợp cụ thể nên mình không có ý kiến. Tuy nhiên, cá nhân mình nghĩ nếu bạn apply tiếp thì khả năng trượt visa là rất cao, nếu họ thấy bạn nhất định muốn đi Mỹ thì càng nghi ngờ trường hợp của bạn.

Việc chuẩn bị hồ sơ visa Mỹ theo mình nghĩ cần phải rất rất đầy đủ, đặc biệt là chứng cứ cho thấy các lý do ràng buộc bạn với Việt Nam (gia đình, công việc, nhà đất, tài sản vv) và chứng minh tài chính. Nhiều trường hợp phỏng vấn có vẻ dễ dàng là do hồ sơ đầy đủ. Sứ quán họ không có trách nhiệm phải nói lại với bạn là hồ sơ thiếu cái gì vì họ đã thông báo, hướng dẫn rồi.

nhim152
18-11-2010, 10:27
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình tư vấn. Bên ĐSQ cho gọi mình đến pv lại và đã cấp visa cho mình. Chắc số mình vẫn còn may mắn nhỉ!

bipi
30-11-2010, 10:01
Tớ làm cho hãng vé máy bay của Nhật, đang định xin visa du lịch Mỹ tự túc, còn vài chỗ thắc mắc khi điền đơn, mong mọi người tư vấn giúp.

Xin visa Mỹ lần đầu, không có người thân ở bên đó, chỉ có bạn bè thôi. Trong mục "address where you will stay in the US" mình điền địa chỉ khách sạn, còn phần "contact person , address in the US" thì điền tên bạn bè được không hay là nên ghi địa chỉ khách sạn...(vì qua bên đó mình sẽ ở nhà bạn vài hôm, ở khách sạn vài hôm.... )
Vui lòng giúp với bà con ơi...

BM
30-11-2010, 10:55
Bạn có thể điền email của ks hoặc người phụ trách giao dịch với bạn. Bạn nên làm lịch trình chi tiết chuyến đi sao cho hợp lý rõ ràng, nếu cần có thể book trước phương tiện di chuyển và nơi lưu trú (bạn có thể hủy trong vòng 48h trước thời hạn trong đa số trường hợp!) Chúc bạn thành công!

Tennis
13-04-2011, 20:26
Hè này bọn tớ làm quả east coast usa. Vấn đề của tớ là từ Niaraga Falls bọn tớ sẽ sang Toronto rồi phóng đến Montreal. Vậy là đã ra khỏi Mẽo. Nhưng từ Montreal bọn tớ sẽ lái xuống Boston. Câu hỏi của tớ là liệu tớ có phải xin visa multiple entry không hay có lịch trình cụ thể rồi thì vẫn được vào Mẽo từ Montreal mặc dù chỉ có single entry. Câu hỏi có vẻ ngớ ngẩn nhưng tớ đọc trên mạng thì thấy thông tin nhiều chiều. Chả biết tin ai. bác nào từng đi route như vậy thì mách tớ với ;) Thanks

CVN
13-04-2011, 20:39
Tớ không biết cụ tỷ trường hợp của bạn thì thế nào nhưng tớ kể chuyện của tớ để bạn tham khảo nhé.

Lần trước, lịch trình của tớ là vào Mỹ mấy ngày rồi sáng Chile rồi quay lại Mỹ. Tớ có mời mấy bác khách, trong đó có 2 bác được cấp mỗi Visa single, sau khi đã ngồi trên máy bay sang Mỹ rồi tớ mới biết (trước lúc khởi hành đã bảo confirm rồi nhưng 2 bác này không xem kỹ, thấy có chữ M ở chỗ giới tính nhưng lại cứ đinh minh chữ M đó là Multi :)) ).

Thế là khi nhập cảnh Mỹ, tớ phải nói chuyện với em gái biên phòng, trình bày hoàn cảnh. Em gái cũng nhiệt tình lắm, chắc do thấy tớ đẹp giai (vì em gái đó gốc Việt ;) ). Em gái vò đầu bứt tai bảo: em cũng muốn giúp anh lắm, nhưng trường hợp này thì chịu vì Chile xa quá, nếu mà anh đi Mexico hay Canada thì em cộp cho anh cái dấu để anh nhập cảnh Mỹ lần nữa ngay.

Thế nên tớ nghĩ là bạn CÓ THỂ xin nhập cảnh lần 2 vào Mỹ với một Visa single được. Vấn đề là tùy bạn có thuyết phục được các đồng chí biên phòng không thôi. Vụ này chắc cũng hên xui như khi đi phỏng vấn Visa vậy.

Tennis
14-04-2011, 01:19
Chắc tớ chẳng có may mắn được gặp em biên phòng gốc Việt nhưng từ kinh nghiệm của bác đúc kết ra là: phụ thuộc vào tài thuyết phục .
Để không phải mở thêm topic mới tớ xin hỏi là bọn tớ định thuê camper để chạy. Tính ra tính lại thì đây vẫn là khả năng rẻ nhất vì cả tụi đều nghèo :D . bác nào đã từng thuê chia sẻ kinh nghiệm cho tớ với.
Hơn nữa cho tớ hỏi ở USA và Canada có dễ tìm camping site ko? Giá cả một đêm thế nào? Tiền xăng ở Mỹ và Canada ra sao? (em nghe nói ở Mỹ đơn vị tính là ga lông chứ kô bằng liter :( ) Quãng đường của bọn tớ dự tính là khoảng 3000km.
thanks các bác.

Anh Già
14-04-2011, 12:36
Campground khắp Mỹ, Canada rất nhiều, giá cả khoảng chừng 2-3 chục 1 ngày. Khi thuê xe xin họ cái bản đồ là tìm nhanh nhất . Giá xăng bên Mỹ khác nhau tùy bang, hiện tại trung bình khoảng $4/gl tức là tầm trên $1/l . Xăng bên Canada đắt hơn Mỹ, hiện tại Alberta là $1,19 , Ontario $1,29, Quebec $1,38

yentran
21-04-2011, 21:11
Tớ không biết trường hợp của bạn là visa vào Mỹ của bạn là visa J1, B1, F1,...hay là gì. Nếu trường hợp của bạn là B1 (visa còn thời hạn) khi từ Montre quay lại Mỹ thì bạn ko cần xin lại visa Mỹ. Nhưng nếu visa Mỹ của bạn đã hết hạn thì bạn không quay lại được Mỹ nữa. Còn nếu visa bạn là F1 thì bạn cần xin dấu của Trường vào I20 khi đi ra khỏi Mỹ thì bạn mới có thể nhập cảnh lại Mỹ. Hy vọng những thông tin giúp được bạn.

Tennis
21-04-2011, 21:23
Visa của tớ là loại B1 (visa du lịch). Trong bảng khai xin visa không có bất cứ chỗ nào đề cập đến vấn đề single hay multiple entry. Đó là điều tớ cũng thắc mắc. Visa chắc tớ sẽ nhận được trong vài ngày nữa, rất nóng lòng xem nó có đề single hay multiple entry không. Đi phỏng vấn rất nhẹ nhàng, bác phỏng vấn hỏi vài câu rồi nói: Your application is approved. You'll receive your visa in the next few days. Họ còn chẳng quan tâm mình đi và về ngày nào nên tớ cũng chả biết là visa có và hết hiệu lực vào ngày nào. Đoạn này là rất confusing.
Tiện thể cho tớ hỏi các bác rành nghề này. Montreal và Toronto nên ở mấy ngày thì đủ. Bọn tớ định ở mỗi nơi 2 ngày. Some must do things in Toronto and Montreal? Có nên rẽ qua Ottawa không? Ottawa là thủ đo nhưng có vẻ không được đẹp lắm thì phải.
Bên thác Niagara thì nên thuê khách sạn ở bên Mỹ hay bên Canada?
Thanks các bác nhều .

CVN
21-04-2011, 21:43
Visa của tớ là loại B1 (visa du lịch). Trong bảng khai xin visa không có bất cứ chỗ nào đề cập đến vấn đề single hay multiple entry. Đó là điều tớ cũng thắc mắc. Visa chắc tớ sẽ nhận được trong vài ngày nữa, rất nóng lòng xem nó có đề single hay multiple entry không. Đi phỏng vấn rất nhẹ nhàng, bác phỏng vấn hỏi vài câu rồi nói: Your application is approved. You'll receive your visa in the next few days. Họ còn chẳng quan tâm mình đi và về ngày nào nên tớ cũng chả biết là visa có và hết hiệu lực vào ngày nào. Đoạn này là rất confusing.

Khi nhận Visa bạn sẽ biết họ cho bạn Visa Multi hay Single (dù đều có thời hạn 1 năm tính từ ngày cấp visa)

conchay
22-04-2011, 01:24
Từ Mỹ sang Canada bạn cần phải xin visa vào Canada. Nếu có thể thì bạn nên xin từ Việt nam luôn, chứ ở bên này khá lằng nhằng và thời gian đợi lâu, có khi lên đến cả tháng. Còn từ Canada quay lại Mỹ thì có lẽ không cần nếu visa vào Mỹ của bạn vẫn còn hiệu lực. Visa B1 hình như được 6 tháng, tóm lại đi thoải mái, chưa đủ thì gia hạn thêm 6 tháng nữa. Nhòe.

Montreal là thành phố khá đẹp, nửa Âu nửa Mỹ, bạn nào biết tiếng Pháp Quebec thì càng ổn vì dân ở đấy đa phần xài loại ngôn ngữ này. Toronto thì gần Niagara Falls. Ottawa không có gì quá đặc sắc nhưng là thủ đô của Canada thì cũng nên xem qua :). Mỗi thành phố bạn có thể ở 2 ngày là được. Về cơ bản các thành phố lớn giống nhau, đông đúc nhộn nhịp. Muốn làm gì nhiều thì lên núi cắm trại hoặc ra biển ngắm cá voi có lẽ hợp lý hơn.

Camping site thì nhiều lắm vì toàn rừng thôi. Dọc đường lái xe bạn có thể tạt vào các Rest Area hoặc Information Center để lấy các thông tin loại này (map, brochure....). Thuê camper chưa chắc đã rẻ hơn lái xe con đâu nhé vì một số lý do sau:
- Tiền thuê xe to thường đắt hơn so với xe nhỏ. Nếu bạn không có bảo hiểm xe nên nhiều khả năng sẽ phải mua thêm bảo hiểm xe.
- Bạn vẫn phải trả tiền ở camping site.
- Mấy cái loại RV này ngốn xăng lắm, chưa kể lái xe to cũng khó hơn lái xe nhỏ. Đi vào thành phố thì cũng mệt đấy. Cứ đi thì biết :).

Về chuyện ở tôi nghĩ trọ các motel rẻ ở dọc đường là một lựa chọn không đến nỗi nào. Có khá nhiều motel (không có trên internet hoặc quảng cáo) nhỏ, rẻ dọc đường bạn có thể trọ với giá khoảng $30-$40/ đêm. Chọn phòng 2 giường đôi, bạn chỉ cần khai 2 người, rồi sau đó nhét thêm 2 người nữa ... chẳng ai biết.

Dù sao, theo tôi bạn nên tính toán cụ thể trước và so sánh chi phí rồi hãy đưa ra quyết định cuối cùng. Thông tin giá cả thì trên internet đầy, cứ dọc theo tuyến bạn đi mà tính toán cho phù hợp.

Niagara Falls là một điểm đến đẹp, đông khách nên thuê khách sạn khá mắc. Bạn nên thuê xa Niagara thì hơn. Nếu bạn không lưu luyến gì đất Mỹ nữa thì sang Canada ở cũng được. Ngắm thác Niagara Falls từ Canada đẹp lắm. Ngay bên kia sông là một loạt sòng bạc, thường thì những chỗ như vậy giá khách sạn có thể rẻ hơn nhưng tôi không chắc. Tốt nhất nên tìm hiểu trước.

P/S: bạn không reason được với bọn custom officer đâu. Nên nhớ Mỹ là quốc gia rất phức tạp về thủ tục nhập cảnh nên hải quan cứ theo luật mà làm mặc dù nhiều lúc thấy vô cùng máy móc và vớ vẩn.

yentran
22-04-2011, 10:29
Visa B1 như bạn nói họ sẽ không đề trong visa là multiple entry đâu. Khi vào nhập cảnh Mỹ, hải quan sẽ hỏi bạn đến Mỹ với mục đích gì hoặc những câu hỏi linh tinh khác và họ sẽ cộp cho bạn cái dấu là bạn được ở lại Mỹ trong bao lâu (có người là 30 days, có người 3 tháng hoặc 6 tháng) Tại VN hiện nay thì tất cả các loại visa vào Mỹ đều có thời hạn 1 năm trừ công vụ. Do vậy việc bạn vào Mỹ, ra khỏi nước Mỹ nếu vẫn còn hạn visa thì thoải mái. Tuy nhiên, bạn nên xin visa Canada tại Việt nam vì thủ tục cho công dân Việt nam xin visa vào Canada khi ở tại Mỹ rất lằng nhằng và mất ít nhất 2 tuần để có được visa.
Khi đến Mỹ nếu bạn đã có bằng lái xe quốc tế hoặc bằng lái xe ở Mỹ còn thời hạn thì bạn nên thuê xe cho rẻ (thường thường mình chỉ thuê được xe tối đa 7 chỗ) Những xe lớn hơn phải có bằng cho phép). Ở phía Bắc Mỹ bạn có thể thuê của hãng Avis giá rẻ, còn ở bờ Tây thì bạn thuê của hãng Alamo. Vì thuê xe ở Mỹ bạn có thể pick up ở một điểm và drop ở điểm khác. Thuê xe kiểu này thì đắt hơn so với việc bạn thuê round trip.
Khách sạn ở Nigara Falls khá đắt (khoảng $80/1 đêm), bạn nên ở bên site Mỹ khi đến Nigara Falls vì cảnh sắc bên site Mỹ còn rất thiên nhiên. Bên site Canada chủ yếu là nhà cao tầng và casino. Tuy nhiên, bạn chỉ cần thuê 1 phòng double bed và bao nhiêu người ở trong đó thì họ ko kiểm soát.
Nếu bạn đã chốt được lịch trình thì bạn có thể book hotel qua trang web này priceline.com. Khách sạn rất tốt và giá khoảng 50-60$/3 sao hoặc 4 sao. Ở motel ở Mỹ thì cá nhân mình thấy không an toàn lắm.
Camping site ở Mỹ rất nhiều. Để thuận tiện bạn có thể mua 1 GPS ở Best Buy. Khi hết hành trình mình có thể return và chịu một khoản phí khoảng $20-30 gì đó. Trong GPS bạn có thể search tất cả những địa điểm bạn cần tìm kiếm như hotel, motel, food, gas, attraction....
Mình hy vọng những thông tin này giúp ích được cho bạn.

Tennis
23-04-2011, 01:06
Cảm ơn các bác vì những useful tipps. Như vậy chắc có lẽ bọn tớ sẽ thuê một chiếc xe con để chạy lòng vòng. Các bác cho tớ hỏi, đoạn từ Boston xuống Atlantic city có bãi biển nào đẹp không? Bọn tớ định ở Long Beach Island và Cape Cod mỗi nơi vài ngày. Không biết hai nơi này có đáng đến không và bao nhiêu ngày cho mỗi nơi thì đủ.

conchay
23-04-2011, 11:41
Tôi ko ấn tượng lắm với các bãi biển ở quanh New York. Nhưng loanh quanh trên vùng New England thì bạn có thể đến Old Orchard Beach ở Maine, rất đẹp và dài, cát trắng phau hơn chục km. Đây là điểm đến yêu thích của dân Canada vào mùa hè.

Ở khu vực Boston thì Cape Cod là "gay town" nhưng vui lắm. Quanh đấy cũng lắm chỗ đi được, một dạng bãi biển với nhiều cây bụi, thấy dân tình hay vác xe đạp ra đi. Có thể bắt phà từ Boston sang Cape Cod hoặc lái xe vòng xuống dưới, tiện thể qua thăm dinh cơ của nhà Kennedy luôn.

Nếu có thời gian thì bạn nên đi Martha's Vineyard. Đây là một đảo đẹp, có nhiều nhà kiểu Victoria cổ, nhiều bãi biển. Có một bãi nude :D. Nếu bạn chịu khó tìm kiếm có thể sẽ khám phá ra được một bãi biển khá dài mà ít khách du lịch.

Những chỗ này bạn đều có thể ở 2 đêm. Nếu là Cape Cod thì nên ra ngoài town mà thuê phòng, rẻ hơn nhiều. Có những nơi cho thuê duplex ngay sát bờ biển, tha hồ nghe sóng rì rào :). Martha's Vineyard thì đắt đấy vì là đảo, nhưng nên đi. Strongly recommend.

Nhớ thưởng thức món tôm hùm New England. Tôm hùm Maine là number 1, nhưng quanh quanh New England thì nhìn chung là chất lượng đều giống nhau. Tóm lại là ngon. Nếu các bạn đi đông, nhớ chọn con to, ít nhất 3lbs mà chén. Đảm bảo nhớ đời và rẻ hơn nhiều so với ở nhà. Nghe nói đâu 3tr/kg thì phải. Fried clams cũng ngon lắm nếu không ngại đồ rán. Sauteed mussels với rượu và tỏi vô cùng hấp dẫn. Và đừng quên gọi bia tươi do địa phương sản xuất. Có hương vị rất riêng.

gps
07-05-2011, 12:36
Em xin visa đi Mỹ 3 lần, nhưng kinh nghiệm chẳng có bao nhiêu. Hai lần đầu là đi công tác, nên visa xin rất dễ dàng, phỏng vấn chỉ lấy lệ, hỏi một câu vu vơ rồi chúc lên đường may mắn.

Lần này em xin visa đi chơi, đi cả gia đình nên cũng hơi lo. Cũng lên mạng điền đơn, upload hình, rồi chuẩn bị các loại giấy tờ chứng minh tài sản, công ăn việc làm các thứ. Thêm một mối lo nữa là em xin visa từ một nước thứ ba. Đã có nhiều người Việt xin ở đây không được, nhân viên sứ quán còn bảo về Việt Nam mà xin.

Đúng giờ em đến ĐSQ, qua 3 cửa an ninh. Nhưng cũng bất ngờ là cuộc phỏng vấn cũng nhẹ nhàng, gần như một cuộc nói chuyện vui. Nhân viên sứ quán chỉ xem hộ chiếu mà không thèm nhìn tới tập hồ sơ em đã dày công chuẩn bị. Cuối cuộc phỏng vấn, em có hỏi xem họ có cần xem một đống giấy tờ mà trên website của họ có liệt kê hay không. Thật ngạc nhiên là không, họ chỉ cần cái giấy hẹn, 1 tấm hình (khác với tấm em đã upload) và cái hộ chiếu là đủ.

Tóm lại là ĐSQ Mỹ cấp visa như nào vẫn là một bí ẩn.

AndyPham
09-06-2011, 13:00
Các bác cho e hỏi: Có bác nào đi công tác cho công ty, phần chứng minh tài chính cá nhân chỉ có tiền trong sổ tiết kiệm, ko có sổ đỏ mà vẫn qua được ko ạ? e đang bị rơi vào trường hợp đó nên hơi lo.

LeTran
21-06-2011, 06:44
Mọi người cho em hỏi, khi đi pv thì trang phục thế nào ạ?

Nên trả lời ngắn gọn hay dài dòng?
Vì bạn em xin visa đứa bảo trả lời ngắn quá rớt
đứa bảo dài dòng quá=> rớt
làm em hoang mang. :-S

Với cả nó cũng bảo ai bị hỏi câu " Have you ever travelled outside Vietnam?" mà trả lời No là coi như tèo. :( , mà có trả lời yes mà mấy nước châu Á thì cũng teo.
Em chẳng hiểu ạ!

littlesparrow
26-06-2011, 12:09
Về trang phục thì cần lịch sự là được chẳng hạn như áo sơmi là được.
Thái độ trả lời nên vui vẻ. Đầu tiên là chào họ và smile một cái.
Người ta hỏi gì thì trả lời đó và phải trung thực, chân thật. Và câu trả lời cần phải thuyệt phục là mình phải quay về VN.
Và Nên cẩn thận với consultant ở cửa thứ 2 ( hay đánh rớt lắm đó nhưng nói tiếng Việt thì rất siêu).
Còn câu " Have you ever travelled outside Vietnam?" . Nếu đã đi nước nào thì nói với họ? Em cảm thấy mấy người đó cũng friendly lắm.
Tự tin cũng là một điều quan trọng.
Good luck.
Ko biết nhà Phượt mình có bác nào ở New York ko nhỉ? Tình hình là em sẽ đi NY một mình vào Nov nên hơi lo.

Nikon
27-06-2011, 09:51
Em chào cả nhà ah, em là thành viên mới tinh, vừa mới ra lò luôn ah. Sở dĩ em cũng hơi ngại khi tham gia diễn đàn nè vì em là dân ko máu phượt lắm (chính xác ra là chưa dám đi ah) nhưng em thấy các anh chị đi như vậy em thật sự nể lắm lắm. Hôm nay em vào đây xin các anh chị giúp đỡ em vụ này với nhé. (có thể hơi lạc đề với top nhưng dù sao thì cũng liên quan tới visa Mỹ)

- Em đang định sang thăm bạn trai ở Mỹ, lúc đầu em nghĩ em sẽ đi theo tour nhưng hầu như không ở đâu dám chắc cho em về khả năng đậu (mặc dù em có nhà riêng, có việc ổn định là công chức nghèo, có sổ tk là $15000 nhưng có điều em hộ chiếu em gần như trắng mới chỉ có đi Nga 1 lần thôi ah).
- Sau khi nghiên cứu 1 thời gian dài (vì em ngu khoản này lắm) em thấy nhiều người nói nên nói thật là tốt nhất mà bản thân em cũng muốn vậy nên em định tự xin visa và khi pv em sẽ nói là thăm bạn trai rồi cũng có người nói là bạn trai mở hồ sơ mời em du lịch cũng được. ( Nhưng nhiều trung tâm khi tư vấn thì họ nói em ko nên nói có bạn trai ở bên đó vì họ sẽ sợ em ở lại)

Em mong nhận được tin từ anh chị tiền bối lém ah (hihi...nếu em hỏi ngớ ngẩn quá đừng ném đá em nhé)

Em cảm ơn trước nha!

conchay
28-06-2011, 03:51
Bạn cứ nói là đi du lịch thôi. Đừng có "trai gái" gì mà thêm mệt với bọn nó. Thật thà thì cũng nên có lựa chọn :). Chả lẽ bạn không có "anh, em" gì bên đó thì nó không cho đi. Mấy người tôi biết xin visa du lịch đi cả tháng chả có vấn đề gì cả. Chúc may mắn.

Nikon
28-06-2011, 09:09
Vâng ah, vì chắc mấy người đó đi được nhiều nước rồi nên xin visa du lịch Mỹ cũng dễ hơn ah, còn em thì em chưa đi được đâu cả nên em nghĩ nói là mình thích du lịch sẽ chẳng ai tin cả. Em thấy nhiều người nói sang thăm bạn trai họ vẫn đậu visa nên em hy vọng mình cũng may mắn được như thế nhưng trước khi thử vận may em muốn hỏi anh chị trước ah. Em cám ơn nha!

Nellie
28-06-2011, 13:03
Các bác cho e hỏi: Có bác nào đi công tác cho công ty, phần chứng minh tài chính cá nhân chỉ có tiền trong sổ tiết kiệm, ko có sổ đỏ mà vẫn qua được ko ạ? e đang bị rơi vào trường hợp đó nên hơi lo.
Đi công tác xin visa dễ hơn đi du lịch, theo mình biết là vậy. Quan trọng nhất là các giấy tờ liên quan tới công việc & chuyến công tác của bạn:)

conchay
28-06-2011, 19:46
Một trong các quy tắc chính được viết thành văn bản của sứ quán Mỹ mà tôi đọc được ở đâu đó là họ mặc định mọi người xin visa non-immigration đều có ý định ở lại Mỹ. Nghe ra thì chuối nhưng quy tắc của họ như vậy thì mình cũng đành chịu. Do đó, khi xét hồ sơ họ chú ý đến những yếu tố "đảm bảo mình không có ý định ở lại Mỹ", chẳng hạn như giấy tờ nhà đất, công việc, thu nhập, tài khoản, gia đình... Theo những gì tôi biết thì những năm gần đây xin visa vào Mỹ dễ thở hơn rất nhiều so với hồi 2001-2003. Còn chuyện visa loại này dễ hơn visa loại kia thì tôi không tin lắm vì đã chứng kiến trường hợp xin visa business cho IBM hẳn hỏi vẫn bị bọn nó cho out như thường. Có người đã sang Mỹ rồi mà vẫn bị bọn nó từ chối. Có người chưa đi đâu mà tiếng tăm cũng chẳng biết nốt thì lại được. Tóm lại như bác nào đã nói ở trong forum này, đây vẫn là một ẩn số. Tôi nghĩ rằng các bạn đang xin visa vào Mỹ cứ chuẩn bị tốt hồ sơ của mình và không nên lo lắng quá nhiều về các "myths" nói trên (kể cả những gì tôi mới viết :)). Có cái sổ đỏ, vợ con đông đúc, tài khoản nhiều số 0... chắc là người Mỹ cũng sẽ cười tươi thôi :D

Nikon
28-06-2011, 21:23
Nếu như đi du lịch đơn thuần thì mình sẽ ko qua lo lắng nhưng vì muốn qua thăm bạn trai nên lo lắng chút ko biết theo tour hay tự túc rồi tự túc rồi sẽ nói đi du lịch hay thăm bại trai. BIết nhiều thông tin quá nên càng lo lắng nên càng ko biết làm thế nào thì hơn. haizzz

Nellie
28-06-2011, 22:16
Một trong các quy tắc chính được viết thành văn bản của sứ quán Mỹ mà tôi đọc được ở đâu đó là họ mặc định mọi người xin visa non-immigration đều có ý định ở lại Mỹ.
>>> Website Đại sứ quán Hoa Kỳ tại Việt Nam.

Có cái sổ đỏ, vợ con đông đúc, tài khoản nhiều số 0... chắc là người Mỹ cũng sẽ cười tươi thôi :D
>>>Bạn tớ độc thân, tài khoản $4,000. Vẫn được nghe câu "Have a good trip" như thường bạn ah.

sunuococ
05-07-2011, 13:40
Bọn e (2 người) cũng đang mớm để dành xèng đi US năm sau, lo nơm nớp cái bạn Visa này lắm ạ :D Với cả nếu như có kha khá người thân định cư ở bên đó và đi cả 2 vc theo kiểu honeymoon thì khả năng đc các bạn ấy duyệt cho là trên tb hay dưới tb? Mọi người có ai (hoặc biết ai) đã từng có kinh nghiệm đi kiểu vc honeymoon chưa ạ?

bun leo
07-07-2011, 11:32
Hôm mình đi pv, chẳng hỏi gì về tiền bạc, sổ ngân hàng gì hết. Mình vô ô số 2, cô ấy hỏi vài câu sơ sơ rồi chúc có chuyến đi vui vẻ. Xong.

Tự tin và thành thật đóng vai trò khá quan trọngtrong buổi pv, mình nghĩ vậy đó

hanhly
08-07-2011, 15:37
Hi các bạn

Mình đã 2 lần bị từ chối visa xin theo thư mời của đối tác (1 lần cách đây 2 năm, 1 lần cách đây 2 tháng). Minh cũng ko hiểu lý do tại sao

Status của mình như sau:
- Đã lidi, đang sống cùng con & bố me
- Hộ chiếu có visa Úc, Canada, CAu, các nước C.Á
- Sở hữu bds, cty, sổ TK, cổ phần
- Ko có họ hàng, người thân bên Mỹ

Các bạn tư vấn giúp mình:
- Có nên xin lại visa liền bây giò ko? Hay đợi thêm 1 thời gian nữa
- Có nên chuyển đổi loại hình visa = cách mua tour của cty du lich
- Cách nào để mình cho viên chức ls hiểu được là mình ko có ý định ở lại đất nước này (khi pv họ ko xem bất cứ giấy tời gì của minh)
- Có nên viết thư complain cho tổng lãnh sự quán này ko?

Cám ơn các bạn nhiều

Charlene
04-08-2011, 10:18
Cho mình hỏi chút nha, mình đi du lịch tự túc sang Mỹ, đang thử điền form để xin visa, có vài điểm thắc mắc thế này, bạn nào rành chỉ cho mình với nha, mình cảm ơn nhiều.
- Mình khai địa chỉ nhà mình là 41/12 đường abc thì nó không chịu dấu "/", vậy điền chỗ này thế nào? Nhà số 12 hẻm 41 đường abc à? Hay phải dịch sang tiếng Anh nhưng mình vốn dốt nên không biết dịch sao.
- Ở mục công việc, mình là phó phòng Tổ chức của 1 cơ quan nhà nước về giao thông, vậy chọn nghề nghiệp là gì?

Anh Già
05-08-2011, 08:10
@Charlene :
- Bạn điền địa chỉ thế nào cũng được, tiểu tiết này ko quan trọng .
- Nghề nghiệp bạn khai là HR thôi

tixt_forever
05-08-2011, 08:37
@hanh ly: mình có một cô bạn, đã đăng ký kết hôn với chồng là Việt Kiều Mỹ, mình cũng không rõ lai lịch hay điều kiện kinh tế thế nào, nhưng cô bạn mình thì bản thân có nhà cửa đứng tên sở hữu đã lâu, có nghề nghiệp lương bổng khá. Vậy mà xin visa Mỹ không biết bao nhiêu lần vẫn trượt. Càng xin càng không được. Không biết sao, nhưng mình nghĩ có lẽ sứ quán cảm nhận rằng bạn ấy quá muốn đi Mỹ.

duturi
05-08-2011, 11:10
Hi các bạn

Mình đã 2 lần bị từ chối visa xin theo thư mời của đối tác (1 lần cách đây 2 năm, 1 lần cách đây 2 tháng). Minh cũng ko hiểu lý do tại sao

Status của mình như sau:
- Đã lidi, đang sống cùng con & bố me
- Hộ chiếu có visa Úc, Canada, CAu, các nước C.Á
- Sở hữu bds, cty, sổ TK, cổ phần
- Ko có họ hàng, người thân bên Mỹ

Các bạn tư vấn giúp mình:
- Có nên xin lại visa liền bây giò ko? Hay đợi thêm 1 thời gian nữa
- Có nên chuyển đổi loại hình visa = cách mua tour của cty du lich
- Cách nào để mình cho viên chức ls hiểu được là mình ko có ý định ở lại đất nước này (khi pv họ ko xem bất cứ giấy tời gì của minh)
- Có nên viết thư complain cho tổng lãnh sự quán này ko?

Cám ơn các bạn nhiều

Mình đã đi với một bạn có hoàn cảnh (status) như của bạn nhưng chẳng thấy cần đưa sổ TK hay BDS cổ phiếu cổ phần gì cả.
Phỏng vấn họ cũng hỏi vài câu nhưng có mục quan trọng là: Sau khi đi về đề nghị đến trình diện tại LSQ ngày...tháng...năm... thế thôi.
Khi đi về lại có việc bận phải đi họp, gọi điện đến LSQ nói xin dời cuộc trình diện lại, họ cũng OK.

Mình cũng có một bạn khác, hoàn cảnh cũng như vậy. Sau khi đi PV 2 lần không được thì chán, không đi PV nữa nhưng tháng 10 năm ngoái đã qua định cư bên đó rồi.

Có nghĩa là hình như họ dự đoán cũng rất hay. Nhưng cuối cùng bạn mình (cả hai cô) vẫn đều đi được, một cô giờ vẫn làm việc chung với mình, một cô đã sang định cư bên đó. Cô sau kiên trì hơn nhiều, hình như các lần PV cách nhau hơn 10 năm hay sao ấy.

Bạn không cần complain gì hết đâu. Mặc định của nhân viên PV ở SQ coi bạn định ở lại, còn việc bạn làm sao cho họ thấy là việc của bạn chứ không phải của họ.

Thi1van
17-09-2011, 23:38
Kinh nghiêm chung theo tớ từng đi phỏng Vân tốt nhất bạn nên dăng ký trả lời băng tiếng việt nhé !Khi trả lời bắng tiếng việt thinminhf trả lời tự tin rành mạch hơn trả lời bằng tiếng Anh . Nhân viên sứ quán đều biết tiếng việt cả .nói tiếng việt thì bị hỏi ít, nói tiếng Anh chỉ tổ bị hỏi nhiêu thôi !bạn tớ đi phỏng vân visa ,có người trả lời bằng tiếng việt bị hỏi có 5 câu là đc cấp visa 1 năm, người trả lời bằng tiếng anh thì bị hỏi mất tới 20 ' thì chỉ dược cấp visa 3 tháng 1 lLa . Chuối thật !

Jo Ngo
23-09-2011, 09:55
Theo như kinh nghiệm của mình, nếu bạn có điều kiện thì thử xin visa đi Mỹ từ nước thứ 3 xem sao. Ngày xưa mình đi Đức thì xin ở Sing. Hồi đi Mỹ thì xin từ Đức. Nói chung là dễ dàng như đẩy xe hàng.

caramel
05-10-2011, 16:14
E vừa mới đi xin visa về đây,chẳng bít có fai số e may ko,xin đi du lịch,e ko chồng cũng chẳng con,e có mỗi cái visa canada và taiwan cùng 1 đống TQ,hỏi mày có định ở lại mỹ học hay j ko?-no , rùi mày xin vào mỹ bao jo chưa?-no , ai trả tiền cho mày đi? Bố mẹ hay mày?- bố mẹ ,e xác định trình TA của e nó mà quay co 10p thì chắc hết chữ :)) e toàn trả lời cộc lốc luôn ah haha,rùi hỏi mang theo jay tờ j? E đưa cái gửi tiết kiệm của mámi,nó chẳng thèm xem cấp luôn,chẹp,zay mà làm mình tập thể dục từ tối qua để chuẩn bị sức khỏe nhỡ bị quay thì ko chóng mặt :LL

hanhly
10-11-2011, 08:23
Thanks các bạn đã chia xẻ

Mình chỉ thấy cách họ "phán đoán" ko chính xác cho hết các trường hợp thôi. Con trai mình có 14t, nhưng 2 lần mình để cho tự đi pv 1 mình đều ok hết. Noel này he phải đi chơi 1 mình với bạn vì mẹ ko muốn pv tiếp trong tg này nữa :(

sondong
18-11-2011, 21:31
Tuần trước em đi phỏng vấn có đúng 5 phút.Em hỏi Ngài có cần xem giấy mời đi họp hay các giấy tờ khác không.Ngài phỏng vấn bảo No.Thế là chỉ qua EMS đóng tiền, 4 hôm Visa tận tay.Thực chất người nước ngoài không thích rập khuôn và điều cần nhất là thành thật((((Tối quan trọng).May ngày xưa ở Châu âu 10 năm.Hehe

rabbit
28-11-2011, 15:42
Ui chời, tưởng thế nào.

Em vừa đi phỏng vấn về, bị hỏi có 2 câu, trả lời bằng 2 từ: Vâng. Thế là xong.

Nói chung là cứ chuẩn bị hết hồ sơ giấy tờ, nhưng mà nếu hồ sơ mình clear thì nhanh gọn đến không ngờ.

Chúc các bác may mắn.

traiheogiong
04-12-2011, 22:51
Sau khi đọc thông tin các bạn hướng dẫn mình thấy hào hứng thiệt, mình cũng dự định "mạo hiểm" một lần để xem như thế nào. Thời gian mình tính đi qua Mỹ là khoảng đầu tháng 2 năm 2012, mình vào trang https://evisaforms.state.gov/make_nocalendar.asp?pc=HCM để coi lịch hẹn thì thấy các ô có màu xám, nghĩa là Appointment Date Not Available. Nói thật là mình chỉ muốn coi có lịch trống không rồi mới làm hồ sơ nên mới vào thẳng trang đặt lịch hẹn đó, như thế không biết là đúng hay sai nữa.
Vậy nên nếu bạn nào đang xin Visa vào Mỹ, vui lòng giúp mình xem tháng này và tháng 1 năm sau có còn ngày nào để phỏng vấn không nhé. Mình cám ơn rất nhiều.

pitovi
16-12-2011, 01:33
Nhà cháu (2 vợ chồng) tháng 11 vừa rồi mới xin visa vào Mỹ du lịch, xin tại tp HCM. Trước khi đi hai vợ chồng cũng hồi hộp lắm, mặc dù cháu đã được cấp visa Mỹ cách đây 7 năm rồi (đi công tác), nhưng lần này hai vợ chồng đi phượt không có thư mời gì cả. Vào phỏng vẫn mỗi người trả lời 2 câu (đi làm gì, đã đi những đâu) là ok, visa cấp 1 năm multiple entries. Xong cả hai đều cùng nói "không khéo xin visa đi Mỹ là dễ nhất từ trước đền bây giờ"

Acura
31-01-2012, 11:44
NHờ các bạn chỉ dẫn mà mình cũng cảm thấy thoải mái hơn khi phỏng vấn lấy visa. Mình đi theo diện công tác, những điều cần lưu ý cho mọi người tham khảo sau vụ phỏng vấn vừa rồi của mình:

- Thư mời của đối tác, bắt buộc, như các bạn khác đã nói
- Lịch trình công tác trong thời gian làm việc ở nước ngoài, chỉ ghi là đến lúc nào, ai đón, ghi rõ tên và điện thoại của người đón
- Quyết định cử đi công tác của công ty: ghi rõ là công ty sẽ tài trợ chi phí, xxUSD per day
- Chuẩn bị phần trả lời về công việc của mình, công ty mình làm gì, đối thủ cạnh tranh là ai, quan hệ thế nào với bên kia
- Sau đó là một số câu trả lời NO NO NO (ví dụ như bạn có muốn ở lại US không, bạn có ý định cưới 1 em/anh US không ...

Nhiêu đó là đủ.

Cám ơn các bạn nhiều!!!

tiffanystore
09-02-2012, 11:12
NHờ các bạn chỉ dẫn mà mình cũng cảm thấy thoải mái hơn khi phỏng vấn lấy visa. Mình đi theo diện công tác, những điều cần lưu ý cho mọi người tham khảo sau vụ phỏng vấn vừa rồi của mình:

- Thư mời của đối tác, bắt buộc, như các bạn khác đã nói
- Lịch trình công tác trong thời gian làm việc ở nước ngoài, chỉ ghi là đến lúc nào, ai đón, ghi rõ tên và điện thoại của người đón
- Quyết định cử đi công tác của công ty: ghi rõ là công ty sẽ tài trợ chi phí, xxUSD per day
- Chuẩn bị phần trả lời về công việc của mình, công ty mình làm gì, đối thủ cạnh tranh là ai, quan hệ thế nào với bên kia
- Sau đó là một số câu trả lời NO NO NO (ví dụ như bạn có muốn ở lại US không, bạn có ý định cưới 1 em/anh US không ...

Nhiêu đó là đủ.

Cám ơn các bạn nhiều!!!

Hai vợ chồng em thì phỏng vấn 1 lần đi thăm ba mẹ, vô thì nói lung tung như vợ chồng thằng Đậu, lại còn cãi nhau trước mặt madam phỏng vấn nữa, chắc nó thấy tếu lăm quá nên cho pass..nó cho pass mà tưởng đâu nó nói đùa, hỏi tới hỏi lui mấy lần, hú hồn..

doan.honganh
14-02-2012, 17:26
Em định cùng gia đình (1 dì + con trai dì) sang Mỹ thăm người nhà (cậu + dì ruột tại Houston + Memphis) trong thời gian 1 tháng. Em đi làm không có nhiều thời gian nên định đi với công ty du lịch cho tiện không phải sắp xếp vé máy bay + thủ tục nộp hồ sơ – lấy hẹn phỏng vấn. Hôm qua nói chuyện với bên cty thì họ bảo trường hợp của em và dì hơi khó lấy visa.

Lý do:

1. Dì em đi cùng con trai thì khó lấy visa cho con trai (nếu 2 vợ chồng cùng đi thì dễ hơn). Dì em chưa đi du lịch 1 nước phát triển nào. Họ gợi ý nên đi Châu Âu hoặc Canada.
2. Em độc thân, không có tài sản nên khả năng lấy visa là rất thấp. Em đã từng đi Châu Âu nhưng là đi học và công tác chứ không phải du lịch nên cũng nên đi du lịch Châu Âu (cái này em khoái từ lâu mà nhà chưa có điều kiện).

Thế nên em tự mình làm thủ tục visa. Nhờ các bác có nhiều kinh nghiệm hướng dẫn thêm để lấy visa thuận lợi. Em đã tham khảo các bước chuẩn bị cho buổi phỏng vấn ở đây:

http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/vi/how-to-apply2.html

Em sẽ chuẩn bị các giấy tờ sau:
• Hành trình chuyến đi đến Mỹ của đương đơn, bao gồm tên, địa chỉ, và số điện thoại liên hệ tại mỗi thành phố.
Hành trình (thời gian và các điểm tham quan)
• Nếu một cá nhân nào đó chi trả cho chuyến đi của đương đơn, phải có thư từ người bảo trợ nêu rõ mục đích chuyến đi của đương đơn và bằng chứng tài chính chứng minh anh ta/cô ta có đủ chi phí để trang trải cho chuyến đi và các khoản chi khác của đương đơn (ví dụ, Mẫu đơn Bảo trợ Tài chính I-134, giấy khai thuế, giấy xác nhận việc làm, giấy báo lãnh lương, giấy xác nhận tài khoản ngân hàng, v.v.)
• Thông tin về nghề nghiệp, trình độ học vấn, các mối quan hệ xã hội hoặc gia đình, và tài sản cá nhân của đương đơn có thể chứng minh được những ràng buộc của đương đơn tại Việt Nam.
Dì em: giấy phép kinh doanh (Cty TNHH 1 thành viên) + giấy chủ quyền nhà + sổ tiết kiệm + giấy kết hôn v.v
Em: bảng lương + sổ tiết kiệm

Cho em hỏi:

1. Các giấy tờ cần thiết có phải photo + sao y bản chính (dịch + công chứng)
2. Trong trường hợp dì + cậu em ở Mỹ gửi thư mời sang thăm thì có thuận lợi hơn trong việc lấy visa. Nếu có thì phải lấy form ở đâu?

Tạm thời như vậy, các bác giúp giùm em cảm ơn nhiều. Bác nào ở Saigon cầm tay chỉ giúp em thì em mời nước mía luôn :)

BM
17-02-2012, 22:56
@doan.honganh: góp một vài ý kiến giúp bạn:

1. Bạn cần mang giấy tờ, tài liệu gốc vì khi đi phỏng vấn, nhân viên sứ quán có thể yêu cầu cho xem, kiểm tra..nhưng không giữ bất cứ giấy tờ nào của bạn ngoại trừ các mẫu đơn yêu cầu.

2. Thư mời có tính cá nhân không bảo đảm thuận lợi hơn cho Visa của bạn, bạn cần chuẩn bị thông tin cẩn thận chi tiết về mối quan hệ giữa bạn và thân nhân ở Mỹ. Cần nắm rõ địa chỉ, liên lạc...của người thân vì nhân viên sứ quán thường yêu cầu bạn cung cấp và kiểm tra hầu như lập tức trên cơ sở dữ liệu của họ.

3. Cần cụ thể chính xác hành trình dự kiến, thông tin rõ ràng về phương tiện đi chuyển, điểm đến, ...

4. Cần tiên liệu tất cả các câu hỏi liên quan đến việc chứng minhh rằng bạn không có ý định ở lại Mỹ.

5. Câu hỏi thẩm tra thường là Yes/No bạn cần trả lời rành mạch, tránh lúng túng hoặc đính chính.

Trên thực tế, nhiều trườngh hợp tương tự như bạn vẫn được cấp Visa bình thường! Chúc bạn sớm có Visa và có cơ hội thăm Hoa Kỳ. :).

aragon
14-03-2012, 23:02
Chào các bạn,
Thứ 3 tuần sau (20/03/2012) mình đi pv tại LSQ Mỹ ở HCM, mình có thư mời của đối tác. Mình cũng đã chuẩn bị khá đầy đủ tài liệu.
Trước đây mình đã từng được học bổng đi du học + du lịch ở India (New Dehli) 2 tháng, được ghi trong Visa cũ. Nay mình có visa mới.

Mình muốn hỏi là mình có nên show cái visa cũ (đã đi India) cho LSQ khi pv kg? nghe nói có 1 số nước mà nếu mình từng đi qua sẽ không tốt cho mình khi pv đi USA, không biết India có bị liệt vô dạng này kg? Nếu kg show visa cũ mà nói là bị mất rồi thì có sao kg?

Bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ cho mình với nha.

Cám ơn các bạn!

Summer_Flower44
15-03-2012, 00:09
Chào các bạn,
Thứ 3 tuần sau (20/03/2012) mình đi pv tại LSQ Mỹ ở HCM, mình có thư mời của đối tác. Mình cũng đã chuẩn bị khá đầy đủ tài liệu.
Trước đây mình đã từng được học bổng đi du học + du lịch ở India (New Dehli) 2 tháng, được ghi trong Visa cũ. Nay mình có visa mới.

Mình muốn hỏi là mình có nên show cái visa cũ (đã đi India) cho LSQ khi pv kg? nghe nói có 1 số nước mà nếu mình từng đi qua sẽ không tốt cho mình khi pv đi USA, không biết India có bị liệt vô dạng này kg? Nếu kg show visa cũ mà nói là bị mất rồi thì có sao kg?

Bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ cho mình với nha.

Cám ơn các bạn!

Passport cũ của bạn (theo mình hiểu, chứ ko phải là Visa cũ) nếu có Visa Ấn Độ thì bạn nên mang theo và trình ra khi có y/c. Mình thấy 10 người đi phỏng vấn xin Visa Mỹ thì hơn 8 người đã bị hỏi "Đã từng đi du lịch nước ngoài bao giờ chưa?" Việc bạn đi du học và đi du lịch Ấn Độ 2 tháng sẽ là 1 lợi thế cho hồ sơ của bạn nên đừng nghĩ đến chuyện phải nói dối nhé!

Chúc bạn thành công,

duturi
15-03-2012, 09:53
Mình nghĩ trong cái form for visa application họ đã hỏi bạn đủ thứ cần hỏi rồi. Chỉ có một số nước làm họ quan tâm vì các lý do khác nhau, có thể tốt hơn cho bạn hoặc không tốt cho bạn trong việc lấy visa nhưng cơ bản là không quan trọng. Về cơ bản thì họ sẽ cho đi nếu là đi công việc và nhất là có thư mời của đối tác bên Mỹ là cơ quan thì OK. Bên mình hơn chục người đi pv, chưa ai bị từ chối, chỉ có một cô (chưa có chồng) thì họ yêu cầu khi đi về đến LSQ report thôi. Dù sao, bạn cũng có thể cầm cái HC có visa đi Ấn kia theo cho nó yên cái bụng. Nếu không còn, thì cũng không sao, họ hỏi thì nói thật, còn họ không hỏi thì thôi. Chả lẽ tự nhiên nói với họ là tôi đã đi Ấn Độ hay sao.

aragon
15-03-2012, 10:42
Cám ơn các bạn đã reply.

Còn 1 v/đ mình đang quan tâm là sắp xếp giấy tờ khi vào pv. Có bạn nào đó (CVN thì phải) đã nói ở trên nhưng lâu rồi. Bạn nào đi gần đây cập nhật giùm mình với nha.

Mình sắp xếp theo thứ tự như sau kg biết có đúng kg:
1) CMND (bản gốc)
2) Passport (bản gốc)
3) Giấy hẹn (NIV appointment confirmation)
4) Confirmation DS-160, bên dưới, góc trái kẹp 2 tấm hình 50x50mm
5) Thư mời (bản gốc)

Tất cả những giấy tờ gốc khác như (GPKD, Quyết định bổ nhiệm Giám đốc, Sổ đỏ, Xác nhận cổ phiếu, Passport cũ, card visit,..) để riêng
Tất cả những giấy tờ photo như (email qua lại với đối tác, lịch trình công tác,..) để riêng

Như vậy đã ổn chưa các bạn? Sợ phải quay lại từ đầu lắm, ở LSQ họ có giúp mình sắp xếp các giấy tờ này kg vậy?

Thanks!

duturi
15-03-2012, 13:22
LSQ có người xem trước các giấy tờ khi bạn đang xếp hàng. Nếu cần cái gì thì họ bảo cầm cái này, nếu không cần họ cũng nói. Họ còn xem ảnh để xem bạn chụp ảnh đúng quy định chưa.
Mình nghĩ họ cần passport, giấy hẹn và application form thôi nhưng thứ khác thì tùy đừng bỏ chung trong file. Name card và Official Invitation thì có thể họ sẽ hỏi trong khi phỏng vấn. Mình thì họ không hỏi gì cả, nhưng bạn mình thì họ có hỏi xin cái name card thì cô bạn mình nói có nhưng để ngoài ví rồi. Họ nói không sao. Nếu bạn đã qua 1 lần phỏng vấn của cơ quan mời đi thì gần như LSQ không phỏng vấn gì cả.
Đấy là kinh nghiệm của mình khi đi phỏng vấn. Mình chỉ đi có 3 lần nên chưa có nhiều kinh nghiệm nhưng tổng hợp của cả cơ quan là nó như thế.

samkang
15-03-2012, 14:07
Dear all
Mình mới phòng vấn và đậu tuy LSQ chì cho mình 03 tuần nhập cảnh, nhưng có vài điều mình rút ra được kinh nghiệm xin chia sẽ, mình chỉ mới 32 tuổi , theo nhiều người tuổi này không bao giờ mỹ cấp visa nên mình chỉ nói theo quan điểm của mình thôi nhé:
1.Phỏng vấn với nhân viên lãnh sự đó chỉ là hình thức, ngay từ khi bạn apply hồ sơ trên mạng là bạn đã được cho đậu hoặc rớt,
Giải thích dài dòng một tý ở điều này : với những người đi phỏng vấn rồi sẽ biết , nhân viên lãnh sự chỉ hỏi bạn tối đa 5 câu, chỉ chưa tới 02 phút ,mà nhiều khi không thèm nhìn đến bạn có đem theo những gì nữa, vậy làm sao nhân viên lãnh sự biết được bạn giàu hay nghèo, dựa trên cơ sở nào mà cho bạn rớt hay đậu, đừng nói hên xui nhé, mỹ mà không làm hên xui tất cả điều phải có bằng chứng và logic :
* Theo mình thấy LSQ của các nước điều link với phòng xuất nhập cảnh, phòng tài nguyên môi trường, cơ quan thuế đại loại là link với nhà nước
*Nếu bạn nào làm ngân hàng thì sẽ biết có một chương trình khi ghi tên họ ngày thàng năm sinh số chứng minh nhân dân thì sẽ cho ra được kết quả bạn đang vay ngân hàng bao nhiêu tiền, thiếu nợ bao nhiêu và tiền gởi bao nhiêu
*Thì đối với bộ phận xuất nhập cảnh cũng như vậy: bạn đi nước nào, đi bao nhiêu ngày, đi bao nhiêu lần điều có thể tra ra
*Sở tài nguyên môi trường : đang giản hơn là bạn có bao nhiêu căn nhà.
Từ những điều trên mình tin rằng LSQ mỹ đã tra ra hết và dựa trên đó mà cấp visa cho bạn hay không.
2.Một số người thường hay bỏ tiền vào ngân hàng để xin giấy xác minh số dư tài khoản và rồi rút ra , điều này với mình bạn không nên làm,
3.Doanh nhân có thẻ APEC thì khả năng vào mỹ sẽ cao hơn những người bình thường khác,
4.Dù bất cứ lý do gì, thì hồ sơ của bạn tất cả nên là sự thật nếu LSQ phát hiện ra bạn sẽ là bad credit, khả năng vào mỹ của bạn sẽ là 0, ví dụ hôn nhân giả, hồ sơ của bạn sẽ nằm trong black list 10-15 năm hồ sơ này mới được xóa
5.Khi có visa mỹ, ví dụ được muitiple, vào đến mỹ hải quan mỹ sẽ hỏi mình cần bao nhiêu thời gian ở tại mỹ , thường sẽ được cấp 03 hoặc 06 tháng thì bạn chỉ nên ở quá là 2/3 thời gian cho phép,
6.Khi bạn có visa mỹ, trong thời hạn 1 năm bạn nên xấp xếp để đi , vì nếu bạn để hết hạn visa thì khi cần xin lại khả năng đậu visa là rất thấp.
7.Bạn đã có visa mỹ và đi mỹ tuy nhiên điều đó không có gì đãm bảo bạn sẽ có visa mỹ lần 2
Vài hàng thông tin
Sam Kang

aragon
20-03-2012, 20:04
Hi,

Mình vừa đi pv về, kq là họ từ chối cấp visa mặc dù mình có thư mời từ đối tác.
Họ hỏi mình vài câu hỏi như sau:

1) Đối tác của mày sản xuất sp gì?
-> trả lời

2) Mày đã làm việc ở cty mày bao lâu?
-> 2 years,

3) Mày có vợ chưa?
-> Not yet

Sorry next time. Ah, lão còn nói thêm "nếu mày đã từng đi bussiness ở 1 số nước Châu Âu thì sẽ dễ dàng hơn khi xin visa bussiness đi US".

Kinh nghiệm bản thân sau 1 buổi sáng ngồi chờ pv:

- Các Bô lão (tầm >=70t) rất dễ xin visa đi du lịch thăm con cháu bên đó
- Người độc thân, tuổi còn trẻ thì khả năng xin visa đi us cực kì thấp

Mai ông bạn trong cty đi pv, ổng đã có vợ, để xem kết quả thế nào :)

Rgs,

anhminh
21-03-2012, 11:18
Tôi cũng vừa phỏng vấn sáng qua, hỏi đúng 2 câu bằng tiếng Việt với giọng cực kỳ khó nghe. Rồi đuổi mình đi sang phía quầy EMS cũng bằng 1 câu mà ko hiểu đồng chí đấy nói cái gì. Nhưng thấy nó ko trả hộ chiếu + hành động chỉ tay thì biết là được :).
Đúng là có đi Châu Âu rồi thì dễ hơn, thậm chí ko cần các chứng minh khác ...

duturi
21-03-2012, 12:10
Mình thì mình không nghĩ là họ không cho người chưa vợ đi đâu bạn ạ. Bên mình cũng đi khá nhiều rồi và chỉ có một trường hợp bị trả lại tới 2 lần, hiện nay thì chị này đã định cư bên Mỹ. Chị này lúc đi phỏng vấn vẫn có đủ thứ thư mời, có gia đình luôn, có con (hai đứa) nhưng họ đã trả hồ sơ về. Thế mới biết họ nhận định cũng đúng.
Những người khác thì đủ dạng, có gia đình, không có gia đình, giỏi tiếng Anh, không giỏi tiếng Anh (thậm chí họ còn đùa thì sang đấy mà tiếng Anh thế này thì training thế nào?), có người thân bên Mỹ và không có người thân bên Mỹ, đã đi Ấn Độ (như mình) và chưa bao giờ đi nước ngoài... nhưng ai cũng đi được cả, chỉ 1 trường hợp yêu cầu sau khi đi về phải tới report với LSQ.
Trong ô phỏng vấn thường có hai người, một người nói tiếng Anh, một người nói tiếng Việt. Nếu bạn chủ động chào hỏi họ bằng tiếng Anh họ sẽ hỏi ngay bằng tiếng Anh, còn thích thì bạn cứ nói tiếng Việt.

tuyenpt
21-03-2012, 15:06
Hi,

3) Mày có vợ chưa?
-> Not yet

May quá mình mới lấy vợ đc 3t. Tầm t5-t6 nhiều người sang thăm thân nhân hay sao mà lịch phỏng vấn đã full hết t4 rồi.
Ngày mùng 10/5 mình phải bay rồi mà đến tận 24/4 mới đc phỏng vấn. bây h sang có vé giá rẻ mà ko dám mua

Bill Clinton
21-03-2012, 21:42
Vợ chông tớ có 27t chưa có con mà pass visa cho cả 2 nên các bạn cứ tự tin mà đi phỏng vấn

tuyenpt
21-03-2012, 21:50
Chết e rồi, giờ e mới để ý. Tờ khai DS-160 yêu cầu phải nhập tất cả bằng tiếng anh. Nhưng phần yêu cầu khai tên cơ quan của e và phần câu hỏi: bạn đã từng tham gia quân đội chưa (tờ khai của ông già e) --> em lại viết tiếng việt không dấu. Em đã làm xong hết rồi, đã có lịch hẹn bây h ko sửa đc nữa. bây h khai lại phải đặt lịch hẹn mới thì e toi. Xin hỏi các bác là nếu e cứ để thế lúc phỏng vấn hồ sơ của e có bị loại ra không.

daugaunhoibo
22-03-2012, 19:15
Lúc chuẩn bị đi xin visa Mỹ thì đúng là bị doạ cho hơi kinh. Khi ngồi chờ phỏng vấn thì cũng tương đối ức chế vì nó bắt mình lấy số mà ứ gọi theo số, cứ thích số nào thì gọi số ấy hay sao í. Tuy nhiên, mình cũng qua trót lọt sau 3 câu hỏi (không kể câu "bạn muốn nói tiếng Anh hay tiếng Việt"), chưa hết 2 phút, multiple 1 năm (dù mình chỉ có thư trường mời sang chơi 2 tuần, ứ chứng minh tài chính, dưới 30 tuổi, nữ, single).
theo kinh nghiệm của cá nhân mình, có hai vấn đề quan trọng cần cực kỳ chú ý:
1. Tờ khai ghi thế nào thì trả lời y như thế, ngắn gọn và đủ ý, không thêm thắt, giải thích lằng nhằng. Tốt nhất là trước khi phỏng vấn học thuộc lòng hết môt lượt các nội dung mình đã khai trong tờ khai, trả lời y chang, không thừa/thiếu chữ nào.
2. Nhìn thẳng vào thằng phỏng vấn, không nhìn lung tung hay tránh ánh mắt của nó. Nhìn thẳng vào nó, vẻ mặt bình thường, theo kiểu có thì đi, không thì thôi, đây cũng không cố.
Đi du học thì chắc là phiền hơn một chút vì tất nhiên là phải nói được tiếng Anh và có chứng minh tài chính. Đi 1 lần chưa chắc đã sang được lần sau. Nhưng nghe kinh nghiệm nhiều người nói là trước khi về nên xin giấy giới thiêu của trường đang học hoặc nơi đang làm việc thì lần sau đi sẽ dễ hơn.

Chúc các bạn thành công!

(p/s: một số người nói là xin visa tại ĐSQ ở HN dễ hơn ở LSQ tại Tp.HCM, không biết có đúng không nữa?!)

Aclaanh
25-03-2012, 00:00
Mình nghĩ chắc cũng hên xui thôi á. Một bạn phỏng vấn trước mình hôm thứ 6 vừa rồi bị quay đến gần 20 phút. Khi ra có giấy báo đóng tiền EMS bạn ấy mừng hết lớn. Trong khi đó mình phỏng vấn rất nhanh, chỉ được hỏi "Làm ở đâu? Làm được bao lâu? Đi du lịch nước nào rồi? Có dự định đi học ở Mỹ? Có dự định lấy chồng ở Mỹ? Ngoài ra mình chẳng cần đưa ra một cái giấy tờ gì hết, không cần xem tài chính (cũng chẳng có tài chính,nhà cửa gì sất :), không cần biết là single...
Cứ thoải mái, tự tin mình nghĩ là sẽ qua.

Aclaanh
25-03-2012, 00:06
Tuy nhiên, hơi lạ, là mình mang theo hình 5x5 theo như yêu cầu trong cái giấy hẹn phỏng vấn nhưng mà lại không yêu cầu đưa hình.
Ngoài ra, mình nghĩ cơ quan làm việc cũng góp phần làm cho phỏng vấn thành công vì mình là nữ, gia đình không, tài sản không.

anhminh
27-03-2012, 11:16
Chắc là do họ sơ xuất thôi chứ ảnh đấy phải được dán/dập ghim vào form DS160, nộp cho người việt.

tuyenpt
29-03-2012, 16:36
Hehe. Vừa đi PV về, sợ nó hỏi han nhiều mang 1 đống thứ giấy tờ , sổ TK của ông bà già. Ai dè nó hỏi đúng 2 câu: "Mày sang Mỹ làm gì" và "Ở đây mày làm j". Vừa trả lời xong nó trả lại tờ biên lai màu hồng rồi bảo xong rồi. Mình ớ ra, chưa biết là đc hay chưa. Phải ra hỏi thằng bảo vệ là thế này là em đc hay ko đc. Nó bảo: họ ko trả lại hộ chiếu nghĩa là đc--> Ơ đúng m... nó rồi. Điều này mình cũng đã biết sao tự dưng lại ko nhớ ra nhỉ :shrug: --> Nhanh quá cũng là mình bối rối.
Hnay đi PV cũng vắng. Hầu hết đều pass , lúc mình ở lại chỉ thấy 2 chú bị fail: 1 chú chắc là học sinh (vì thấy mang 1 lô giấy khen :D), 1 anh chắc là cơ quan cử đi --> Ông này PV xong hí hứng ra quầy EMS viết giấy. Đang viết bà ở quầy EMS thấy cầm hộ chiếu thì nói: A đc nhận lại PP tức là a ko đc cấp visa--> Mặt hắn nghệt ra i như lúc mình nhận lại tờ biên lai lúc PV xong

Bill Clinton
29-03-2012, 18:04
Chắc là ông đó không hiệu cả tiếng Anh và tiếng Việt vì khi đậu thì họ chúc chuyến đi vui vẻ và đưa biên nhận để ra quầy Ems điền thông tin, còn khi rớt thì họ nói lấy làm tiếc

taodan
29-03-2012, 20:47
May quá mình mới lấy vợ đc 3t. Tầm t5-t6 nhiều người sang thăm thân nhân hay sao mà lịch phỏng vấn đã full hết t4 rồi.
Ngày mùng 10/5 mình phải bay rồi mà đến tận 24/4 mới đc phỏng vấn. bây h sang có vé giá rẻ mà ko dám mua
Giữ chổ trước mà bác. Tranh thủ nhé.

tuyenpt
30-03-2012, 15:49
Giữ chổ trước mà bác. Tranh thủ nhé.
Mình đc thằng e nó mách 1 mẹo là: khi định đặt hẹn mà lịch full cả tháng rồi thì đừng bỏ cuộc. Hôm nào cũng nghé vào check phần đặt lịch hẹn, để chờ có ai đó hoặc tour nào hủy hoặc đổi ngày thì nhảy vào đặt. Quả nhiên đúng và kết quả là mình đặt đc lịch vào tháng 3 mặc dù mấy ngày trước còn full cả tháng 4

kayaking
30-03-2012, 16:12
Chả là em có ông bác sắp sang US, muốn xin tờ khai nhập cảnh để khai mẫu trước mà em lại ko có. Nên xin hỏi, có bác nào có mẫu khai form nhập cảnh vào US (quá cảnh qua Đài Loan) ko thì cho em xin ạ. Tks

caduoi
31-03-2012, 10:07
http://www.immihelp.com/visas/i-94.html không bik có phải bác hỏi cái này không

peccovn
03-04-2012, 23:22
Tuy nhiên, hơi lạ, là mình mang theo hình 5x5 theo như yêu cầu trong cái giấy hẹn phỏng vấn nhưng mà lại không yêu cầu đưa hình.
Ngoài ra, mình nghĩ cơ quan làm việc cũng góp phần làm cho phỏng vấn thành công vì mình là nữ, gia đình không, tài sản không.

Đúng rồi đó bạn, khi mình pv cũng vậy. Mình có hỏi có cần lấy hình hay không thì họ nói, hình mình upload đã đạt tiêu chuẩn và khi phỏng vấn họ load về được nên k cần phải lấy hình của mình nữa :)

kayaking
05-04-2012, 14:55
http://www.immihelp.com/visas/i-94.html không bik có phải bác hỏi cái này không

Ui, ko phải bác ạ, nhưng từ link của bác em tra ra đúng cái mẫu Arrival declaration form rùi ạ. Là mẫu 6059B bác ạ. Tks bác nhiều

tran huy dat
07-04-2012, 01:50
Đọc bài của cá bác mà em hào hứng quá, muốn apply vào để lấy tourist visa đi chơi xem nước mỹ như thế nào nhưng sợ bị trượt lại khó xin visa vào mỹ về sau và vào EU hay AUSTRALIA, em đã từng đi du lịch theo kiểu backparkers nhiều nước : egypt, russia, india, hongkong, thailand, singapore, malaysia , indonesia. mỗi nước chỉ đi một tuàn rồi về việt nam,, nhưng em lại làm thu ngân , kế toán của một nhà hàng , không hợp đồng lao động , không đóng thuế , cũng tiết kiệm được ít tiên khoảng 10 ngàn usd$, không biết trường hợp của em thì như thế nào , hồ sơ nên chuẩn bị như thế nào . em nghĩ khả năng fail là rất cao. bác nào có kinh nghiêm xin visa thành công giống trường hợp như của em thì giúp em với em xin cảm ơn và hậu tạ ạ

peccovn
07-04-2012, 10:55
@ Đạt,

Trong tất cả các nơi mà mình từng xin visa, có lẽ Mỹ là nơi có thủ tục đơn giản nhất. Bạn chỉ cần lên web site của LSQ Mỹ, điền form trực tuyến, book lịch phỏng vấn rồi đóng phí. Đúng ngày giờ hẹn thì mang theo cái biên lai thu phí & cái thư hẹn phỏng vấn & passport đến LSQ thế là xong.

Dĩ nhiên, nếu mình có một số giấy tờ chứng minh "lận lưng" thì sẽ cảm thấy tự tin hơn, nhưng ít khi có cơ hội xuất trình ra lắm, vì họ làm rất nhanh và hình như cảm tính hơi bị nhiều. Mình cứ nhìn thẳng, trả lời ngắn gọn, trung thực là xong thôi.

Bạn đã đi du lịch cũng khá nhiều rồi, nên mình nghĩ nếu xin tourist visa với lí do là mình thích du lịch, thích đi đây đó khám phá, học hỏi...đi chơi rồi về làm tiếp, thì độ tin cậy chắc sẽ cao ( chứng minh bằng cái passport của bạn đó). Nếu lỡ fail thì cũng không sao, họ đâu có đánh dấu vào passport đâu mà sợ.

Cứ thử đi bạn ! CHúc bạn may mắn nhé :)

tran huy dat
08-04-2012, 01:04
cảm ơn bác nhiều lắm , em cũng đang định thử đây nhưng nghe thấy người ta dọa nhiều lắm nên thấy sợ , bác làm ơn down cho em cái link website của đại sứ quán mỹ cho em tham khảo với để em tìm hiểu trước nếu thấy ok em sẽ quyết định apply tháng 7 này , nếu em lucky thì sẽ sang đấy chơi 10 ngày rồi về. em có mấy đứa bạn người gốc mỹ da trắng ở denver và ở ohio nó cứ dủ em qua mỹ chơi rồi nó free cho accomodation vậy mà không dám đi , sợ nhất là cái khoản visa ,làm công dân nước nghèo khổ thế bác ạ, có muốn đi chơi ở đâu đó rồi về việt nam làm việc vậy mà cái visa nó to như cái vạn lý trường thành của trung quốc với mãi mà không tới , sợ thật , thôi em sẽ thử một lần xem nào nếu chết thì chết luôn , còn nếu được thì thẳng tiến mà bay , thanks bác nhé

ALI
08-05-2012, 23:28
Em đọc hết 24 trang và cũng hiểu sơ sơ, nhưng hoàn cảnh mỗi người mỗi khác, em xin trình bày thế này ạ. Đầu tháng 6 (hơi gấp) công ty em cử em đi công tác ở Mỹ (công ty mẹ bên đó). Những giấy tờ em nghĩ cần thiết như sau: Giấy mời từ Mỹ, giấy cử đi công tác, passport, giấy hẹn phỏng vấn, giấy xác nhận DS160, hình 5x5, biên lai nộp tiền tại Citibank, hộ khẩu, hợp đồng lao động, xác nhận lương...

Em có vài câu hỏi như sau:
- Trong đơn DS160 em khai nhầm ngày sinh của ba và mẹ :( mà đã submit hẹn phỏng vấn rồi ko sửa được, cái này có sao ko ạ?
- Hộ khẩu TPHCM em là chủ hộ => cái này có lợi ko ạ?
- Em 28t và chưa vợ => chắc là bất lợi.
- Em đứng tên 1 căn nhà ở TPHCM mà đang vay ngân hàng, em đứng vay (vì ba mẹ cần vồn làm ăn) => nên e chỉ có bản sao Sổ Hồng thôi, có nên đem bản sao đó đem theo ko? Và vì e đang vay ngân hàng nên ko biết LSQ có biết và là 1 điểm bất lợi ko?
- Trong passport em có vài nước ĐNÁ thui ạ.
- Lương em 1000usd
- Em ko có sổ tiết kiệm lun.

Các bác tư vấn dùm em ạ, ko biết em còn thiếu gì ko?

Audioman71
09-05-2012, 00:04
@ALI: -28 tuổi chưa vợ sẽ là bất lợi cho dù lý do chính đáng .
-Hộ khẩu theo mình không quan trọng ??
-Giấy tờ chứng minh tài chính nên là bản gốc vì nó có lợi cho bạn .
-Passport của mình còn chưa đi nước ngoài bao giờ ... (vẫn OK )
-Danh thiếp cần phải có (bọn này hay hỏi xoáy có thì đưa ra )

Theo kinh nghiệm của mình thì cái đơn DS160 là quan trọng nhất ,nếu khai trật đơn này coi như hỏng rồi vì LSQ họ nghiên cứu đơn rất kĩ .khi khai đơn DS160 nên up luôn ảnh visa lên luôn (cái này khi đi chụp ảnh nên mang theo cái usb để xin file ảnh )

Trường hợp của mình có cả thư điện tử lẫn thư bưu điện + một đống giấy tờ lằng nhằng .... + danh thiếp vậy mà khi PV nó chẳng buồn xem ,nó chỉ hỏi đúng một câu là Pass .
Nếu PV trượt bạn có thể khai lại đơn và xin pv lại .

tuyenpt
10-05-2012, 00:08
- Trong đơn DS160 em khai nhầm ngày sinh của ba và mẹ :( mà đã submit hẹn phỏng vấn rồi ko sửa được, cái này có sao ko ạ?
-

Mình nghĩ bạn nên khai lại. Vì nếu chẳng may nó đòi ktra sổ hộ khẩu nó sẽ thấy bạn khai ko khớp. Nó sẽ đánh giá bạn ko tốt
Còn việc bạn đã đặt lịch hẹn rồi thì mình có thể trả lời chắc chắn với bạn rằng: cái lịch hẹn đấy bạn vẫn có thể dùng, kể cả khi bạn khai lại form DS160 rồi sẽ đc cấp confirm id mới. Ở Đsq khi họ ktra lịch hẹn họ sẽ ko ktra xem cái lịch hẹn này có trùng với confirm id dùng để đặt hẹn hay ko mà họ chỉ xem tên của người trong tờ lịch hẹn có trùng tên của người trong form ds160 ko thôi.
Vì sao mình có thể khẳng định điều này vì mình cũng từng trong tình trạng giống bạn: khai xong, đã đặt lịch hẹn mới phát hiện ra bản khai có vấn đề. Mình đã email cho đsq và họ đã chở lời như vậy. Nên bạn có tự tin khai lại nhé

pvnguyen
10-05-2012, 07:16
hồi tháng 4 cũng bị vặn vẹo mãi rồi mới cho đi

Đại loại :

PV : Đi Mẽo làm gì
pvnguyen : VC tao đi du lịch & thăm thằng Leatherman ở Oregon
PV : Mày đi đâu ?
pvnguyen : tao đi nhiều lắm với lại tên tiếng Mỹ khó nhớ , danh sách nè, coi đi
PV : á. nhiều quá , mày định đi bằng cái gì
pvnguyen : RV, tao mướn rồi
PV : ghê há :)

PV : Mày đi đâu mà quen thằng Leatherman
pvnguyen : tao quen nó 4 năm rồi, có giấy nè ( cái này quan trọng nhất, không có chắc em cũng rớt)
PV : hý hoáy gõ lục tìm gì đó trong in tẹc nét

PV : 2 đứa mày là VC à, có con không ?
pvnguyen : uhm, cưới lâu rồi, phọt ra đc 2 nhóc, khoe hình cả nhà 4 chú ( nên có)

PV : thế mày đi chơi lâu thế, ai trông con ?
pvnguyen : Cả nhà tao, Nội, Ngoại nuôi nó, họ mong có dịp tao đi vắng để giáo dục theo kiểu hồi xưa

PV : chỗ mày đến cũng là quê tao, đẹp lắm , mắt lim dzim mơ màng ..bla bla
pvnguyen : vậy hả ...bla bla 3 phút.

Cộp...về đi đóng EMS

ps :

PV : không hỏi em về tài sản, tiết kiệm, nhà cửa, tình trạng công việc vì em đã khai là nv đi làm lương 10 triệu/ tháng :(

Audioman71
10-05-2012, 13:12
Bác nào có Visa rồi thì lấy tờ khai U-S-CUSTOMS-AND-BORDER-PROTECTION này về để khai mẫu nhé
Nhiều bác quên (trong đó có em ) bị mất thời gian ở đoạn này !

https://lh6.googleusercontent.com/-ACvmJWR_xrU/T6tbd5mL1rI/AAAAAAAAEoM/mJWDc4rVwIs/s512/Hoa1%25204.jpghttps://lh3.googleusercontent.com/-mi_e3ljGfck/T6tbdP7fi1I/AAAAAAAAEoI/QBtF_84t1NY/s512/Hoa1%25203.jpg

anhminh
10-05-2012, 15:51
Trên máy bay nó có đưa mà, 2 tờ khai luôn, thêm 1 cái tờ khai nhập cảnh nữa. Nếu không có thì cứ hỏi tiếp viên.

Và nếu chuyến bay là loại share code thì nên đề số hiệu chuyến bay của hãng mình đang bay, không phải của hãng mình mua.

Audioman71
10-05-2012, 15:54
Trên máy bay hoặc lúc vào us họ có đưa ,tờ khai kia thấy họ nói không cần ,chỉ cần tờ này ,nên chuẩn bị những thông tin này mang theo để khai khi tới us .

anhminh
11-05-2012, 10:17
Tờ kia cũng cần đấy, kiểm soát xuất nhập cảnh. Khi qua quầy nhập cảnh, họ sẽ giữ 1 phần arrival, và ghim phần departure vào hộ chiếu, khi ra khỏi mỹ, lúc check-in chuyến bay, nhân viên hãng hàng không sẽ tháo mẩu giấy đấy ra, cho vào 1 cái hộp. Đỡ phải qua quầy xuất cảnh :). Còn người không cần thì thường là có green card hoặc là cư dân Mỹ.

Audioman71
12-05-2012, 12:50
Tờ kia cũng cần đấy, kiểm soát xuất nhập cảnh. Khi qua quầy nhập cảnh, họ sẽ giữ 1 phần arrival, và ghim phần departure vào hộ chiếu, khi ra khỏi mỹ, lúc check-in chuyến bay, nhân viên hãng hàng không sẽ tháo mẩu giấy đấy ra, cho vào 1 cái hộp. Đỡ phải qua quầy xuất cảnh :). Còn người không cần thì thường là có green card hoặc là cư dân Mỹ.

Tờ Kia đây :

Department of homeland security I-94W Forms

https://lh5.googleusercontent.com/-HurHCo0MG-c/T635cbB2FcI/AAAAAAAAEpo/5ouC-r0Ea0c/s512/%2520I-94W%2520Forms%2520%25202.jpghttps://lh4.googleusercontent.com/-NSO7FEXMjdA/T635bSgd5pI/AAAAAAAAEpg/vuKmZolclm0/s512/%2520I-94W%2520Forms%2520%25201.jpg

Mời các bác ngâm cứu . :)

Audioman71
16-05-2012, 18:45
Những điều nên tránh khi xin visa đi Mỹ

Nói đến du học, Mỹ luôn là sự lựa chọn số 1 của các học sinh Việt Nam cũng như nhiều sinh viên khắp thế giới. Trong số 15 triệu sinh viên đang theo học ở nước ngoài, hơn 1/3 chọn học tập ở Hoa Kỳ.
Tuy nhiên, rất nhiều HS, SV Việt Nam dù đã được các trường ĐH, CĐ Mỹ chấp nhận, vẫn không thể sang học vì không xin được visa du học. Phỏng vấn visa du học Mỹ không phải dễ nhưng cũng không phải là điều quá khó nếu chúng ta tìm hiểu kỹ yêu cầu để LSQ cấp visa. Sau đây là 1 số lưu ý khi phỏng vấn visa du học Mỹ.
• Thông tin tài chính: Người bảo trợ chi phí cho bạn không nhất thiết phải là bố mẹ bạn. Chi phí này có thể là cho cô, cậu, chú, bác, dì, anh chị em họ, ông bà…chi trả. Và không nhất thiết là họ phải đang sống ở Việt Nam. Họ có thề sinh sống ở Mỹ hoặc ở 1 nước khác.
• Các câu hỏi trong quá trình phỏng vấn:
- Khi LSQ đặt câu hỏi, bạn không nên trả lời rập khuôn, như cách học thuộc lòng trên lớp mà hãy nghỉ đây là 1 buổi trò chuyện giữa 2 người mới quen. LSQ cần biết thêm nhiều thông tin của người được phỏng vấn vì vậy bạn nên giới thiệu về bản thân càng nhiều càng tốt như: sở thích, gia đình, học tập, …đừng chỉ trả lời “yes” hay “no”. Và quan trọng hơn là bạn phải thành thật trong suốt quá trình phỏng vấn.
- Khi LSQ đặt thêm câu hỏi, hãy dành 1 chút thời gian để suy nghĩ về câu hỏi đó. Đừng trả lời ngay trừ khi bạn chắc chắn về câu trả lời.
- Nếu bạn không hiểu câu hỏi, bạn hãy nhờ người phỏng vấn lập lại câu hỏi. Nếu đến lần 2 mà bạn vẫn chưa hiểu, đừng ngần ngại mà hãy nhờ thông dịch viên phiên dịch lại cho bạn để chắc rằng bạn sẵn lòng trả lời các câu hỏi mà họ đặt ra.
- Nếu bạn cảm thấy lo lắng bạn nên nói thật với người phỏng vấn bạn. Bạn hãy giải thích lý do làm bạn lo lắng.
• Thời gian tạm ngưng đi học:
- Nếu bạn tạm ngưng học 1 thời gian, hãy thành thật giải thích với họ rõ ràng khoảng thời gian đó bạn làm gì, học gì….Không nên gian dối, nếu nhân viên phỏng vấn phát hiện bạn gian dối, họ sẽ cho rằng bạn gian dối về mọi chuyện.
• Chưa lấy được bằng cấp:
- Nếu bạn đang học tại 1 trường cao đẳng, đại học tại Việt Nam nhưng chưa hoàn tất chương trình, bạn hãy giải thích rõ ràng về vấn đề này. Rằng bạn sẽ tốt nghiệp trước khi rời Việt Nam. Nếu bạn chưa hoàn tất chương trình, hãy giải thích lý do vì sao bạn không thích học chương trình này nữa & cũng nên chuẩn bị trước để giải thích rằng học ở Mỹ tốt hơn cho bạn trong tương lai.
- Nếu bạn chưa hoàn tất chương trình học tại Việt Nam mà không có lý do chính đáng, bạn đừng đăng ký du học Mỹ.
• Biết rõ về những vấn đề của mình:
- Khi đi phỏng vấn visa, hãy chắc rằng bạn biết rõ về trường ở Mỹ & chương trình bạn sẽ học. Vào trang web của trường, tìm hiểu về chương trình học và chắc rằng bạn hiểu được tại sao bạn muốn đăng ký chương trình đó & nó phù hợp với nhu cầu của bạn.
- Bạn cần tìm hiểu thêm thông tin về trường & vị trí địa lý, thời tiết, khí hậu, thành phố, tiểu bang, những hoạt động ngoại khóa của trường…
• Những điền cần cân nhắc:
- Phải lịch sự, khi ngồi chờ đến lượt bạn phỏng vấn không nên gây ồn ào, mất trật tự. Hãy bình tĩnh chờ đến lượt. Ngay cả khi lúc bạn rớt, không nên giận dữ mà hãy bình tĩnh hỏi rõ lý do vì sao bạn rớt để chuẩn bị cho lần sau.
- Hãy đặt nhiều cầu hỏi vì đây là cuộc hẹn, vì thế bạn cũng cần biết thêm nhiều thông tin. Nếu nhân viên phỏng vấn hỏi bạn về trường, bạn hãy trả lời & hỏi lại họ. Hãy làm cho cuộc hẹn trở nên thoải mái, dễ chịu.
Thật ra, tất cả những thông tin này không phải giúp bạn đậu trong buổi phỏng vấn. Tuy nhiện, chúng rất cần thiết cho bạn sang Mỹ học.Những thông tin mà bạn tìm tòi, lượm lặt được để chuẩn bị cho buổi phỏng vấn lấy visa cũng chính là những thông tin bạn cần cho thời gian đầu ban sống & học tập tại Mỹ. Phải xác định rõ rằng bạn đang chuẩn bị cho chuyến đi Mỹ chứ không đơn thuần là cho buổi phỏng vấn.

Sưu tầm :D

Banker
13-07-2012, 11:05
Bẩm các cụ, các mợ là nhà cháu hôm qua vừa đến Lãnh sự quán Mỹ ở Ngọc Khánh phỏng vấn xin cấp visa. Trước khi phỏng vấn đã được căn dặn, tư vấn cho đủ thứ kinh nghiệm trên đời và em cũng biết là xin visa Mỹ khó như thế nào, nhiều khi bị từ chối vì những lí do rất lãng xẹt. Đến nơi phải xếp hàng dài dằng dặc lại càng hồi hộp căng thẳng. Sau khi đến lượt vào thì cũng phải qua cửa từ dò kim loại như ở sân bay, đt các thiết bị điện tử phải gửi lại hết. Sau bao nhiêu là thủ tục khác mới đến lượt phỏng vấn cấp visa tay người Mỹ hỏi em đúng một câu: mày là dân banking ah? Chúc mày có chuyến đi tốt đẹp. Chấm hểt. Làm em cứ chưng hửng hết cả người. Trong khi đó có rất nhiều sếp kha khá bị vặn vẹo một thôi một hồi và bị từ chối. Tìm hiều thêm thì được biết là ngay khi mình nộp đơn xin visa người ta đã nghiên cứu tìm hiếu chán về mình rồi, và vấn đề phỏng vấn chỉ là yếu tố tăng thêm tính quyết định cấp hay không chứ không phải là tất cả, và tốt nhất là nên nói thật, nói dối dù chỉ nhỏ bằng móng tay là coi như xong.

Hangdoan
19-07-2012, 14:43
Hôm nay em cũng vừa có visa xong ạ, lịch hẹn 7h30 làm vc nhà em đặt báo thức từ 5h30, chạy ù đến LSQ Mỹ ở HCM thấy xếp hàng dài lắm cũng phải ráng đợi.

Đợi mãi đến 11h30 họ bảo chuyển những hồ sơ còn lại lên buổi chiều, trong buổi sáng e thấy các em đi du học đa số pass, những cụ già đi thăm con bị vặn vẹo đủ thứ, kể sơ qua trường hợp cụ này cho các anh chị nghe ạ

Viên chức Mỹ ( VCM ) : Chào cô, cô qua mỹ làm gì?
Cụ già ( CG ) : Tôi sang nuôi con gái mới đẻ.
VCM : Cô đi bao lâu ?
CG : Một năm
VCM : Sao cô đi lâu vậy?
CG : Sang chăm cho cháu nó cứng rồi về
VCM : Xin lỗi, cô đi quá lâu không chứng minh sẽ quay về

Lúc này cụ bắt đầu luýnh quýnh hết cả lên vì thấy VCM bắt đầu viết lên giấy A4 rồi.
CG : Thế thôi cho tôi đi mấy tháng cũng dc
VCM : Lúc nãy tôi hỏi cô bảo đi một năm, bây giờ cô nói vậy tôi không tin, xin lỗi cô.

Đếm sơ hôm nay cũng gần 200 truong hop phỏng vấn, kinh thật. Vc em đi ăn trưa xong vào lúc 1h họ đang chuẩn bị làm việc. May mắn thay cửa số 3 gọi số của mình, chỉnh chu quần áo tí tự tin đứng trước mặt một anh da trắng râu quai nón cực đẹp giai tuy hơi béo một chút.....

VCM : Chào em, hai em là gì của nhau ?
Minh : Tụi em là vợ chồng
VCM : Em đi mỹ làm gì
Minh : Em đi du lịch ah
VCM : Em đi bao lâu ?
Minh : 10 ngày
VCM : Em đã đi nước ngoài chưa ?
Minh : Nhiều rồi ạ
VCM : Đi nước nào rồi
Minh : Hàn quốc, Úc, hông kông, Thái Lan
( đến lúc này anh ấy lật passport ra, suy nghĩ một hồi quay ra hỏi em )
VCM : Em làm nghề gì
Hang : Em kinh doanh thiết bị viễn thông ạ
VCM : còn chồng em ?
Hang : Too
VCM : Hai em co nguoi thân ở Mỹ và có ý định tìm trường hay việc làm ở Mỹ không ?
Hang & Minh : No
VCM : Tôi sẽ cấp visa cho hai em, nếu hai em ở lại mỹ quá lâu và không quay về tôi sẽ không bao giờ cấp visa cho gia đình em, bất kì ai đến Mỹ nữa
Hang & Minh gật đầu lia lịa

Hỏi vc em cũng khoảng hơn chục câu đấy ạ, nói sơ về bản thân em sinh năm 89, chồng sinh năm 84, hai vc mở cty cỏn con kinh doanh máy tính điẹn thoại , chỉ dc cái có tinh thần thích du lịch nên pp nhiều dấu lắm ạ, đây có lẽ là 1 phần tạo nên sự quyết dịnh của Viên chức mỹ.

Còn bây giờ e đang háo hức xem thời giạn visa cho dc bao lâu để còn sắp xếp thời gian để đi, lúc nói chuyện luon nhìn vào mắt họ, tự tin và chắc chắn rằng mình ko hề muốn ở lại mỹ họ sẽ cấp visa cho mình thôi.
Một lưu ý nho nhỏ về trang phục nên mặc lịch sự một chút, tóc tai gọn gàng sẽ dc ưu điểm ngay lần gặp mặt.

Chúc những ai đang ấp ủ visa mỹ sẽ thành công .!

duturi
21-07-2012, 12:08
Các bác cho hỏi thăm là đã có ai là sỹ quan quân đội apply visa Mỹ chưa và tình hình là như thế nào? Lúc apply thì sử dụng hộ chiếu công vụ hay bằng hộ chiếu phổ thông?

nap
21-07-2012, 18:28
Các bác cho hỏi thăm là đã có ai là sỹ quan quân đội apply visa Mỹ chưa và tình hình là như thế nào? Lúc apply thì sử dụng hộ chiếu công vụ hay bằng hộ chiếu phổ thông?

Có anh Nguyễn Chí Vịnh, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng vừa đi Mỹ, kg cần apply visa và 100% là sử dụng Hộ chiếu công vụ. :)):)):))

duturi
22-07-2012, 07:48
Nhầm to rồi bạn ơi, hàm Thứ trưởng thì chắc chắc là phải apply visa rồi. Mà không đại diện cho Nhà nước (tức là chỉ đại diện Bộ) thì cũng chỉ được B1/B2 hoặc cùng lắm là G thôi nha, chắc không được A1/A2 đâu. Mình chỉ muốn hỏi là khi apply thì sẽ dùng hộ chiếu nào cho thuận tiện thôi? Vì đối với Mỹ thì APEC, hộ chiếu ngoại giao và công vụ hay phổ thông không nói lên điều gì cả.

tuyetmai
26-07-2012, 07:11
Các anh chị cho em hỏi,em dự định tháng 9 này qua Mỹ du lịch,sẵn đó qua thăm 1 người bạn của ba em,em chỉ cần ở nhà của chú ấy trong thời gian ở Mỹ thôi,chứ cũng ko cần chú ấy bảo trợ tài chính gì hết,vậy thì chú ấy phải chuẩn bị giấy tờ gì ạ?em xin cám ơn mấy anh chị nhiều

peccovn
28-07-2012, 12:28
Các anh chị cho em hỏi,em dự định tháng 9 này qua Mỹ du lịch,sẵn đó qua thăm 1 người bạn của ba em,em chỉ cần ở nhà của chú ấy trong thời gian ở Mỹ thôi,chứ cũng ko cần chú ấy bảo trợ tài chính gì hết,vậy thì chú ấy phải chuẩn bị giấy tờ gì ạ?em xin cám ơn mấy anh chị nhiều

Không cần chứng minh vì k có gì liên quan cả.
Bạn chỉ cần điền vào địa chỉ lưu trú trong tgian bạn ở US là địa chỉ đó thôi.

tuyetmai
29-07-2012, 06:26
Không cần chứng minh vì k có gì liên quan cả.
Bạn chỉ cần điền vào địa chỉ lưu trú trong tgian bạn ở US là địa chỉ đó thôi.

Không cần thư mời của chú đó luôn hả anh (chị) Peccovn?

Hangdoan
29-07-2012, 16:44
Không cần thư mời của chú đó luôn hả anh (chị) Peccovn?

Theo kinh nghiệm của mình thì những lá thư mời nếu có cũng chưa chắc viên chức mỹ họ sẽ xem và dựa vào đó để cấp visa cho bạn , bởi vì họ chỉ có vài phút để quyết định việc cấp visa. Trước tiên họ sẽ hỏi bạn đi mỹ làm gì, sau đó sẽ lật từng trang passport ra xem bạn đã đi nước ngoài nhiều chưa, hoặc đã dc những nước phát triển cấp visa chưa, nếu passport của bạn nhiều dấu lắm visa hiển nhiên họ sẽ mau chóng quyết định việc cấp visa cho bạn ( đối với truong hop di du lịch )

Lần đầu tiên minh đi pv mang sổ đỏ sổ tiết kiệm cho lắm vào nhưng vẫn rớt đấy thôi. Họ ko quan tâm bạn có những gì, chỉ cần chứng minh 1 điều rằng bạn có tiền đi du lịch nhiều nước phát triển và quay về việt nam thì họ sẽ tin rằng bạn đến mỹ và cũng sẽ quay về.

Lần 2 sau khi đi hàn quốc và úc về mình xin lịch hẹn pv lần 2 thế mà chỉ cần nhìn vào passport và hỏi vài câu thì viên chức mỹ cấp visa luôn cho vc mình, hạn 1 năm multi entries luôn.

Thế cho nên mình nghĩ rằng xin visa mỹ là dễ nhất luôn đó, khỏi nộp giấy tờ lằng nhằng gì cả bởi chính khi bạn dc cấp visa úc chẳng hạn, lúc đó lsq úc đã xem xét rất kĩ những giấy tờ đó mới cấp visa cho bạn thì Mỹ chỉ cần dựa vào visa úc mà quyết định thôi.

Aniway chúc bạn may mắn có dc visa .

tuyetmai
29-07-2012, 20:24
Hihi,e cám ơn chị Hangdoan nhiều lắm ạ,e cũng may mắn có dc visa Châu Âu,Hàn và Úc,visa Úc thì mới đi hồi đầu tháng 7 này,nhưng cũng hồi hộp lắm,vì e và em gái em cũng còn khá trẻ,25t và 20t,có sổ đỏ đứng tên 2 chị em,tài khoản ngân hàng thì cũng kha khá nhưng việc làm thì chỉ là phụ giúp việc kinh doanh của gia đình,nhiều người nói là khả năng có visa thấp vì không có gì ràng buộc để đảm bảo là sẽ quay về VN,nhưng thôi kệ,cứ thử đi pv xem vận may như thế nào,hy vọng kà sẽ gặp may mắn :)

Hangdoan
29-07-2012, 20:52
Hihi,e cám ơn chị Hangdoan nhiều lắm ạ,e cũng may mắn có dc visa Châu Âu,Hàn và Úc,visa Úc thì mới đi hồi đầu tháng 7 này,nhưng cũng hồi hộp lắm,vì e và em gái em cũng còn khá trẻ,25t và 20t,có sổ đỏ đứng tên 2 chị em,tài khoản ngân hàng thì cũng kha khá nhưng việc làm thì chỉ là phụ giúp việc kinh doanh của gia đình,nhiều người nói là khả năng có visa thấp vì không có gì ràng buộc để đảm bảo là sẽ quay về VN,nhưng thôi kệ,cứ thử đi pv xem vận may như thế nào,hy vọng kà sẽ gặp may mắn :)

Oh xin lỗi em cũng chỉ mới 23 tuổi thôi ạ, vc mình chưa có dịp đi châu âu, chỉ mới lượn dc hàn va úc thoi. Theo mình bạn cứ nên thử xem sao vì lần đầu khi mình rớt họ có nói lí do là chưa đi những nc phat triển, 6 tháng sau mình đi dc 2 nước đấy rồi quay về pv vẫn dc đấy. Cố lên, tinh thần là cái quan trọng nhất phải luôn có.

Hangdoan
29-07-2012, 20:55

Ah mình cũng mới đi úc về, mình đặt lịch pv trước khi đi úc, đi về ngày 12.7 ngày 19.7 đi phỏng vấn luôn đó, mới đầu cũng sợ họ hỏi Vì sao vừa đi Úc về lại đi Mỹ ? Nhưng khi pv họ ko hỏi gì cả. :D

Audioman71
14-08-2012, 20:47
Theo mình được biết ,đợt vừa rồi có một đoàn xin visa khảo sát thị trường ,mua vé rồi chỉ còn chờ ngày đi còn bị gọi lại PV và gạch visa .

stellanguyen
15-08-2012, 16:55
Chào các bác ah,

Em mới tham gia diễn đàn này, em cũng xin hỏi 1 tí về kinh nghiệm xin visa đi Mỹ. Số là thế này, anh iu của em là người Mỹ (không phải Việt Kiều ạ), muốn mời em sang Mỹ chơi vào Tháng 12/2012 này, anh ý có công ty ở Mỹ (nhưng là công ty mới mở khoảng 1 năm, công ty này dạng thương mại, đặt hàng furniture từ Việt Nam và China sau đó xuất sang Mỹ bán cho khách hàng Mỹ bên đó). Em mới 30t, nhân viên văn phòng ổn định của công ty tư nhân về xuất khẩu đá granite, không có sổ tiết kiệm nhưng có sổ đỏ nhà, single. Em sợ xin visa theo kiểu du lịch thì khó nên anh iu định mời em theo kiểu business trip (đi khoảng 3 tuần thôi), em trước giờ chưa đi mấy nước EU hoặc Úc, chỉ loanh quanh ĐNÁ thôi. Em nghĩ là tỉ tê với sếp em nhờ ký cho em cái thư bảo đảm là em sẽ quay về VN sau khi công tác xong, mấy cái quyết định công tác và lương thì làm không khó nhưng em không biết phải soạn cái thư bảo đảm kia thế nào. Đương nhiên anh iu em sẽ làm thư mời sang công tác và chi phí sẽ đài thọ hết. Nhưng 2 công ty em và ảnh khác nhau nên không liên quan gì đến business hết. Em nghĩ chắc là em phải học thuộc lòng nhiều để chuẩn bị trả lời phỏng vấn. Vậy kính nhờ các bác cho em vài ý kiến về các thắc mắc sau của em:
1. Hướng dẫn hộ em cách làm thư bảo đảm, vì em không muốn phiền sếp em viết, em tự soạn đánh máy, ổng chỉ ký và đóng dấu thôi cho khỏe.
2. Có cần phải mua bảo hiểm công tác hay bảo hiểm du lịch toàn cầu không? Vì em làm thủ tục cho sếp em đi EU công tác lúc nào lãnh sự Đức và Pháp đều yêu cầu mua BH hết.
3. Nếu anh iu em mời em đi theo kiểu business thế này thì có dễ xin visa không hả các bác? Em hiểu là điều quan trọng phải nói rõ mục đích của chuyến đi sang đó làm gì, nên chắc em phải học cho thuộc mọi chuyện có liên quan đến 2 công ty (chắc phải dựng kịch bản quá vì mọi sự đâu có thật) mà em cũng sợ nếu mình trả lời không ok là hồ sơ bị đen ngay. Nên nửa em muốn xin visa nửa không. Anh iu em trấn an là không có gì phải lo lắng cứ trả lời công ty em là new supplier. bla bla... Và ảnh có bạn là sếp làm trong lãnh sự Mỹ tại HCM đã hứa là sẽ prove cho hồ sơ của em được cấp visa nhanh chóng. Nhưng em vẫn lo lắng, vì tụi Mỹ nó đâu làm việc theo kiểu "quen biết".
4. Em có một đứa em họ con cậu ruột mới đi Mỹ hôm 7/8/12 vừa rồi đi học 1 năm cuối của High school bên đó theo học bổng trao đổi văn hóa. Nếu tụi Mỹ hỏi thì em có nên khai ra không? ( vì nó cùng họ với em). Em căng thẳng và bối rối quá. Mong các bác cho em lời khuyên và chia sẻ kinh nghiệm. Em xin cảm tạ các bác thật nhiều

Audioman71
16-08-2012, 08:37
Theo mình thủ tục xin Visa chỉ cần thư mời bên Us là OK ,nếu thư mời là một hãng lớn của MỸ thì càng có lợi ,việc làm giấy bảo lãnh bên VN mình nghĩ là không có tác dụng vì Mỹ họ cần sự trung thực (trả lời đúng ,thật thà ,giấy tờ hợp lệ ,chứng mình là mình đi sẽ về ) .
Việc có sự can thiệp của NV nào đó để có visa mình thấy hơi lạ ( đọc kĩ phần hướng dẫn của LSQ sẽ hiểu) .

Vừa rồi mình mua vé sang Mỹ 3 tháng ,bảo hiểm du lịch mua 4 tháng ,sang đến nơi làm thủ tục với nhân viên di trú họ hỏi vài câu ,sau cùng mời mình vào phòng để PV lại :

Hỏi mình sang Mỹ làm gì mà lâu thế ? 3 tháng ai nuôi ,bạn bè nhiều không ? có họ hàng máu mủ gì không ?sau cùng họ điện thoại cho anh bạn ,anh bạn mình sang lâu rồi nhưng tiếng Anh nói với bọn này ko ổn nên đưa phone cho con gái ,cô con gái nói theo lời bố : Nó sang chơi ,nó ( Audioman71) lấy em gái tao ???(chết ở câu này ) sau này ông bạn giải thích là nói vậy cho độ tin cậy cao lên .

Thằng Mỹ nó nói với mình : Theo như những gì bạn mày nói thì mày sang Mỹ làm ăn ,mày lấy em gái bạn mày nên mày có máu mủ ruột già ... bên us ,theo luật của nước Mỹ thì ngày mai tao sẽ gửi mày về VN ...
Mình nhìn bên trong phòng cách li cũng có 2 bác đang đợi chuyến sáng mai ... vừa tức vừa bực mình nhưng mình đủ bình tĩnh để giải thích với thằng NV nhập cư là mình sang ,kinh doanh ,du lịch ( lúc vào mình cũng móc cái máy ảnh ra đeo ở ngực cho nó biết ) ,mình cũng giải thích là bạn mình có thể nói như vậy để làm tăng giá trị quan hệ cho mình dễ vào ... mình đưa cho NV xem ảnh mình chụp với mấy chủ hãng hồi đầu năm ở CES ,cũng như đưa cả thư mời (thư tay ) của chủ hãng ,thẻ tham gia hội chợ ,danh thiếp bảo hiểm ...
Họ hỏi mình có mang tiền theo không ? lúc đi mình cũng mang theo gần 1000$ cả chẵn cả lẻ ,móc ra một xấp dầy mình nói với họ : đây là tiền tiêu vặt ... mình móc 4 cái thẻ visa đưa cho nó ,thiếu tiền tao tiêu bằng cái này ... NV im lặng không nói gì .
Sau một hồi kiểm tra ,nv nhập cư gọi điện cho thông dịch nói mình thề trả lời đúng ,thật thà ... để họ điền đơn .sau cùng VN nói cho mình vào Mỹ 1 tháng (lần trước 6 tháng mình mới phải rời khỏi Mỹ )
Ngày 8-8 mình phải rời Mỹ ,nhưng 5-8 mình đã rời Mỹ về VN sớm hơn hẹn .
Đây là kinh nghiệm xương máu về việc thông tin hai chiều không khớp .

Banker
16-08-2012, 16:53
Nhà em đã đi Mỹ về. Nói chung là mọi chuyện tốt đẹp, có thể sang đầu năm 2013 em đi tiếp chuyến nữa vì visa em được cấp 1 năm loại M (Multi) nên được nhập cảnh nhiều lần. Khi đến bọn em xuống sân bay JFK ở NY. Nói chung là em thấy thủ tục nhập cảnh ở Mỹ còn dễ dàng hơn ở Úc nhiều, và đặc biệt thái độ làm việc của nhân viên công lực rất hòa nhã, lịch sự chứ không cau có như bên Úc. Có một cái khác biệt nữa là khi xuất cảnh không thấy có phần làm thủ tục xuất cảnh mà chỉ nộp lại cái tờ khai khi nhập cảnh cho nhân viên hàng không nhập vào hệ thống dữ liệu là xong

Audioman71
16-08-2012, 17:50
Có phần tự phục vụ khi mình vào sân mà :)
quét cái hộ chiếu ,khai cái bag để xách lên máy bay rồi in vé là xong ,mình làm thủ tục bay từ Phila ,lúc vào có một bà nhân viên Delta ra hỏi rồi bà cầm luôn hộ chiếu ,kéo túi hộ luôn ra làm thủ tục .... rất hài lòng với hãng này ...

tuyetmai
21-08-2012, 11:50
Em mới đi pv vào chiều hwa xong....nghe mấy anh chị trên này nói viên chức lãnh sự chỉ hỏi khoảng 3-5 câu là xong...vậy mà em với em gái bị hỏi gần cả chục câu....gặp trước đó liên tục mấy bác lớn lớn..khoảng 40 mấy 50t bị từ chối visa liên tục...nghĩ thầm trong bụng là chuyến này chắc rớt rồi...ai ngờ sau 1 hồi phân vân suy nghĩ...anh viên chức đẹp trai cũng đồng ý cấp cho cái visa kèm theo câu nói "nhớ là đi qua đó du lịch thui nha..k dc ở lại học nha"^_^...giây phút thấy anh í lôi tờ Ems ra viết số pp...tim em muốn rớt ra ngoài lun ^^...vui quá...bây giờ chỉ còn chờ Ems giao pp tới nhà thui (beer)
Ah,anh viên chức pv em nhìn giống ca sĩ Hồ Trung Dũng lắm...trẻ trung xinh đẹp :))

Hangdoan
21-08-2012, 12:28
Mình biết anh này vì cách đây 1 tháng đi pv có thấy, anh ấy ngồi cổng số 2 thì phải. Nói tiếng việt lớ vui lắm

Aniway Chúc mừng bạn nha

tuyetmai
21-08-2012, 14:35
Mình biết anh này vì cách đây 1 tháng đi pv có thấy, anh ấy ngồi cổng số 2 thì phải. Nói tiếng việt lớ vui lắm

Aniway Chúc mừng bạn nha
Ye, đúng rồi,anh đó ngồi ô số 2,vậy chắc là viên chức lãnh sự pv cố định là những người đó,ở vị trí đó lun hen,mà mình nghĩ mình dc visa Úc với visa Đài Loan cứu ah,chứ trc đó thấy anh ấy phân vân lắm,nửa như muốn cho,nửa không,nhưng khi lật pp,thấy cái 2 cái visa đó,mới hỏi là tụi mình qua Úc, qua Đài Loan làm gì,mình trả lời là qua đó du lịch,vậy là anh ấy lôi cái giấy Ems ra viết :),hehe,cám ơn Hangdoan nhiều lắm nha ^^

Hangdoan
22-08-2012, 10:42
Hôm mình đi pv chấm nhất anh này, tóc ạc má nì dựng lên dễ thương lắm. nhìn một hồi thiết nghĩ Ủa mình đi pv hay đi nhìn trai, quay qua thấy giai nhà mình ngồi cạnh lại quay về thực tại :(

Anh lãnh sự cổng số 2 lần trước cho 1 cụ già pv sang thăm con chuẩn bị đẻ, cụ bảo muốn đi 1 năm, anh không cho, sau đó cụ bảo đi mấy tháng thôi. Ah í nói thẳng luôn là ko tin cụ vì từ đầu cụ bảo là 1 năm, ai mà tin khi có visa cụ sẽ ở bao lâu.

Hehe. Tiếc vì mình ko vào cổng số 2. Àh mình cũng thế nhờ visa Korea và Australia mà có visa Mỹ đấy. Hôm nay bạn nhận dc Ems gửi về nhà chưa?

tuyetmai
23-08-2012, 07:25
Hôm mình đi pv chấm nhất anh này, tóc ạc má nì dựng lên dễ thương lắm. nhìn một hồi thiết nghĩ Ủa mình đi pv hay đi nhìn trai, quay qua thấy giai nhà mình ngồi cạnh lại quay về thực tại :(

Anh lãnh sự cổng số 2 lần trước cho 1 cụ già pv sang thăm con chuẩn bị đẻ, cụ bảo muốn đi 1 năm, anh không cho, sau đó cụ bảo đi mấy tháng thôi. Ah í nói thẳng luôn là ko tin cụ vì từ đầu cụ bảo là 1 năm, ai mà tin khi có visa cụ sẽ ở bao lâu.

Hehe. Tiếc vì mình ko vào cổng số 2. Àh mình cũng thế nhờ visa Korea và Australia mà có visa Mỹ đấy. Hôm nay bạn nhận dc Ems gửi về nhà chưa?
Mình đi với em gái nên tha hồ mà ngắm :))

Hôm đó mình thấy anh ấy pv 2 cụ già xin qua đó thăm con cháu,mình có nghe hỏi là ở Vn 2 cụ có cháu nội cháu ngoại j chưa,2 cụ trả lời là có 5 cháu nội và 2 cháu ngoại,vậy là pass :)

Sáng hôm qua vừa nhận dc visa, thấy trong đó có kẹp theo tờ giấy, ghi là lần xin visa sau chỉ cần nộp hồ ơ chứ không cần phải pv nữa, k bít mấy anh chị trong đây ai đã có kinh nghiệm về vấn đề này có thể chia sẻ cho mọi người không.

Ah, tờ giấy còn ghi là hiện nay thì Lãnh Sự Mỹ vẫn cấp visa 1 năm,nhưng trong thời gian tới chỉ cấp visa 3 tháng thôi do bên Vn mình cũng chỉ cấp visa cho công dân Mỹ có 3 tháng :(

Maimeomun
23-08-2012, 11:07
Chào các bác,

Sau khi đọc tham khảo các thủ tục chuẩn bị xin Visa vào Mỹ của các bác tại đây.Và em cũng đọc thêm trên trang web của Lãnh sự quán Mỹ.Và kết quả là em có Visa đi Mỹ 1 năm,mặc dù em chỉ xin có 1 tháng.

Giờ em chỉ lo làm việc cho đến thời điểm vác balo lên và đi bụi ở Mỹ thôi ạ.

Cảm ơn chia sẻ của các bác

Hangdoan
23-08-2012, 13:00
Mình đi với em gái nên tha hồ mà ngắm :))

Hôm đó mình thấy anh ấy pv 2 cụ già xin qua đó thăm con cháu,mình có nghe hỏi là ở Vn 2 cụ có cháu nội cháu ngoại j chưa,2 cụ trả lời là có 5 cháu nội và 2 cháu ngoại,vậy là pass :)

Sáng hôm qua vừa nhận dc visa, thấy trong đó có kẹp theo tờ giấy, ghi là lần xin visa sau chỉ cần nộp hồ ơ chứ không cần phải pv nữa, k bít mấy anh chị trong đây ai đã có kinh nghiệm về vấn đề này có thể chia sẻ cho mọi người không.

Ah, tờ giấy còn ghi là hiện nay thì Lãnh Sự Mỹ vẫn cấp visa 1 năm,nhưng trong thời gian tới chỉ cấp visa 3 tháng thôi do bên Vn mình cũng chỉ cấp visa cho công dân Mỹ có 3 tháng :(

Mình cũng nhận dc tờ giấy bấm phía sau như vậy, rằng là nếu quý vị có nhi cầu hia hạn visa thì tham khảo link gì gì đó. Vả lại mình cũng chưa hết hạn nên chưa tìm hiểu kĩ vấn đề này. Hình như gửi hồ sơ và đóng tiền y như pv nhưng không phỏng vấn. Gia ha visa với điều kiện 1 năm nhập cảnh vào mỹ ít nhất 1 lần. Nếu sau khi gia hạn xong năm đó ko đi thì năm sau phải lên pv lại đó.

Thế khi nào bạn đi, mình mua vé rồi tháng 12 sang chơi Noel và ăn tết tây bển luôn. Đang gom lúa đây hihi

tuyetmai
23-08-2012, 21:54
Cái vụ cấp visa 3 tháng là đúng đấy (không hiiểu tại sao ) kiểu này thì tốn quá .
Vụ nộp hồ sơ không phải PV thì chưa nghe bao giờ .

Dạ,chính xác thì tờ giấy được kẹp theo chung với pp ghi thế này ạ
CHƯƠNG TRÌNH CẤP LẠI THỊ THỰC
Trong trường hợp muốn xin cấp lại thị thực du lịch, du học, làm việc, ông/bà có thể đủ điều kiện nộp đơn tại Lãnh sự quán Hoa Kỳ Thành phố HCM hoặc qua đường bưu điệm gởi đến Đại sứ quán Hoa Kỳ ở hà Nội mà không cần trực tiếp đến dự phỏng vấn.
Vui lòng tham khảo trang web của Lãnh sự quán Hoa Kỳ để biết thêm thông tin đầy đủ và điều kiện áp dụng cho chương trình.

Còn về vấn đề cấp visa 3 tháng thì họ ghi thế này
Trong thời gian sắp tới, chính phủ Hoa Kỳ có thể cấp thị thực du lịch và các loại thị thực khác chỉ có giá trị trong 3 tháng cho công dân Việt Nam đến Hoa Kỳ bởi vì đây cũng là thời hạn thị thực thông thường được cấp cho công dân Hoa Kỳ đến Việt Nam.

Thời gian hiệu lực của thị thực Hoa Kỳ được dựa trên chính sách tương hỗ giữa 2 nước (có nghĩa là tùy thuộc vào hiệu lực của cùng loại thị thực mà nước đó cấp cho công dân Hoa Kỳ). Hiện nay chúng tôi vẫn đang cấp thị thực có hiệu lực trong 12 tháng cho các công dân Việt Nam.

Chúng tôi hy vọng chính phủ Việt Nam sẽ bắt đầu cấp thị thực 12 tháng cho công dân Hoa Kỳ để có thể tránh được việc giới hạn hiệu lực thị thực cấp cho công dân Việt Nam gây ảnh hưởng không thuận lợi trên nhiều phương diện.

Ngoại Giao đoàn Hoa Kỳ tại Việt Nam mong thông tin này sẽ có ích cho các đương đơn xin thị thực vào Hoa Kỳ trong tương lai.

tnguy086
24-08-2012, 02:30
Cả nhà ơi cho em hỏi đã có ai xin visa từ nước ngoài chưa ạ ? :(

Hangdoan
24-08-2012, 14:45
nếu bạn vẫn còn passport viet nam bắt buộc bạn phải quay về VN để xin visa đó.!

tnguy086
25-08-2012, 08:42
ủa vậy hả bạn :-s mình xin từ nước thứ 3 không được sao ? ví dụ mình đang ở nước thứ 3 nhg vẫn passport VN thì cũng lại phải bay về VN để xin sao, hixxx

Hangdoan
25-08-2012, 13:04
@tnguy086: Bạn mình ở bên Úc 3 năm rồi muốn xin visa Mỹ phải quay về Việt Nam để phỏng vấn đấy bạn à.

Incon85
28-08-2012, 13:16
Cho mình hỏi hơi ngu xi một tẹo. Trước mình có xin visa đi US diện du lịch và bị deny (ah mình có thể apply pv visa ở nước thứ 3 mà không cần về VN - hồi đấy là ở Sing). Lần này xin visa business (nhưng cũng chẳng hi vọng lắm huhu vì bị deny một lần rồi). Trong form DS 160 có phần Name of person paying for your trip: Mình để tên công ty địa chỉ contact ở bên Mỹ hay tên sếp của mình (vì câu hỏi là name of person?) cảm ơn mọi người nhiều.

Ah và công ty có cần gửi một supporting letter trực tiếp đến consulate của Mỹ ở Việt Nam không ạ?

peccovn
29-08-2012, 19:00
Cho mình hỏi hơi ngu xi một tẹo. Trước mình có xin visa đi US diện du lịch và bị deny (ah mình có thể apply pv visa ở nước thứ 3 mà không cần về VN - hồi đấy là ở Sing). Lần này xin visa business (nhưng cũng chẳng hi vọng lắm huhu vì bị deny một lần rồi). Trong form DS 160 có phần Name of person paying for your trip: Mình để tên công ty địa chỉ contact ở bên Mỹ hay tên sếp của mình (vì câu hỏi là name of person?) cảm ơn mọi người nhiều.

Ah và công ty có cần gửi một supporting letter trực tiếp đến consulate của Mỹ ở Việt Nam không ạ?

Nếu xin visa theo dạng business thì phải chứng minh bằng contract giữa 2 cty với nhau.
Ai đứng ra bảo lãnh tài chinh cho u thì người đó phải chứng minh khả năng tài chính của họ...
Bạn nộp ĐS 160 ở đâu thì hồ sơ gửi về consulate nơi đó. K chỉ đơn giản la support letter, mà còn phải nộp cả báo cáo tài chính, xác nhận nộp thuế...và cả hợp đồng kinh tế với partner ở US.

Tuy nhiên, theo mình nghĩ, nếu bạn chưa tự tin thì khoang vội apply, bvi u đã rớt 1 lần rồi. Bi deny nữa sau này sẽ khó khăn hơn.