PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa du lịch Mỹ

Pages : 1 2 3 4 5 6 [7] 8

vietdoan20062006
09-11-2017, 16:29
Bác là người xin được visa nhiều nhất, kinh nghiệm cũng khá nhiều. Bác cũng hỏi câu hỏi KHÓ Đỡ nhất luôn. =))

Thấy sao nói vậy, bác có buồn thì chịu :D

Tại quyển visa cũ hêta chỗ dán visa roài, định làm quyển mới xin dài hạn cho đỡ... tốn giấy :D

CaVicu
13-11-2017, 16:54
Cả nhà cho em hỏi xíu, nếu có Visa mà mình không đi, thì sau này xin lại có được không ạ? em nghe nói dễ bị đánh rớt đúng không ạ?

Chuot-bu
14-11-2017, 09:10
Khong dung ! Khi phong van ban tra loi ly do hop ly thi duoc, dung lo(NO)

saigonn_2
14-11-2017, 09:37
Khong dung ! Khi phong van ban tra loi ly do hop ly thi duoc, dung lo(NO)

Không gì là không thể. Có người có visa Mỹ không sử dụng, hết hạn để renew.
Apply lại, phỏng vấn bị rớt. =))

Chuot-bu
14-11-2017, 12:00
Vang chac la vay , moi chuyen deu co the xay ra, vi minh la Nguoi di XIN ma.
Hên nhờ , xui chịu
Ong Trời kêu ai người đó dạ .

gina1999
14-11-2017, 15:09
Chào các bác,
Tình hình là visa của em đã “Issued” các bác ạ, nếu không có gì thay đổi chắc em sẽ nhận sau vài ngày tới. Em rút ra kinh nghiệm là mạng online rất hay bị lỗi và mình không nên quá lo lắng mà nên đợi sau 1 vài giờ rồi vào lại , hoặc ngày hôm sau vào làm tiếp.
Kể cả khi ta đã làm xong, in confirmation ra mà bị lỗi mình vẫn có thể điền đơn khác, chỉ đến khi nộp xong tiền thì đơn mới được tính.
Mỗi năm làm 1 lần nên thường hay quên, nên có thể em cần chụp lại màn hình để lần sau nhớ làm cho nhanh...
:))

hailohn
15-11-2017, 08:41
Các bác cho em hỏi xíu: em xin visa ở Hanoi, nhưng sau đó em lại muốn bay từ Châu Âu rồi nhập cảnh vào Mỹ thì có được ko ạ? Cám ơn các bác

thucanh41
16-11-2017, 11:33
Em vừa đi phỏng vấn ở ĐSQ Mỹ tại Tokyo về. Khả năng cao là pass rồi bác ạ (90%).
Em xin tóm tắt trình tự phỏng vấn ở Tokyo, chắc có hơi khác so với ở nhà các bác ạ:
- Lịch hẹn của em là 9h sáng, 8h40 em tới, hôm nay trời mưa, người xếp hàng cũng ko đông nên vào làm thủ tục security luôn.
- Cởi áo khoác, bỏ điện thoại, thắt lưng, ví ra hết như kiểu check security khi lên máy bay.
- Check security xong thì vào trong, có 1 em người Nhật lấy số ticket cho mình, em nói tiếng Anh xong em trả lời bằng tiếng Nhật luôn, em nó cười tươi hỏi còn tài liệu gì thì nên cho hết vào 1 chỗ. Lấy số xong cảm ơn em ý rồi cười tươi phát(vì em nó cute).
- Vào trong thì có 10 quầy, quầy số 1 nhận hồ sơ, quần số 2-4 lấy dấu tay, còn lại là phỏng vấn.
- Nộp hồ sơ ở quầy 1, em dùng tiếng Nhật luôn, em nhân viên người Nhật ở quầy này cũng cười tươi rồi bảo em ra ghế chờ.
- Bên trong em nghĩ chắc chắn có đội ngũ check hồ sơ cho mình rồi nhập vào máy tính để người phỏng vấn quyết định cấp visa cho mình hay không. Khoảng thời gian chờ này em mất tầm 30' gì đó.
- Chờ 30' thì trên máy tính hiện ra số ticket của em ở quầy 3. Em người Mỹ bảo lấy dấu tay, đoạn này em xem trước video rồi nên tự tin làm đúng theo hướng dẫn(mặc dù nó nói tiếng Anh, nhưng em nghe đc, em chỉ nói kém thôi).
- Xong vân tay thì nó bảo qua kia chờ phỏng vấn, em qua luôn tưởng phải chờ thì có người hướng dẫn chỉ thẳng luôn tới cửa số 7 để phỏng vấn. Gặp 1 anh người Mỹ da trắng khá đẹp trai. Vừa vào phát anh bắn luôn :
- "What is the purpose of your visit to the US?" hay đại loại như vậy, em nghe đc từ purpose và US (do chắn kính nên giọng nghe nhỏ vãi). Mới vào cóng nên đứng hình mất tầm 2s xong trả lời lại bằng tiếng Nhật luôn :
- "Tôi đi du lịch, nên muốn tới Mỹ."
Từ đó anh hỏi mình những câu tiếp theo bằng tiếng Nhật luôn:
- "Mày định đi đâu?"
- Tao dự định đi New york, Boston, Philadelphia và Washington DC
- "Mày có bạn ở Mỹ chứ?". Thật ra em có bạn ở Mỹ, nhưng em vẫn trả lời tỉnh bơ luôn :
- "Không, tao ko có bạn ở Mỹ".
- "Sao trong application form mày ghi có tên người này là bạn mày (cái lúc đăng ký form DS-160, em lấy địa chỉ bạn cấp 3 để xác nhận) ở Atlanta?"
- "À, người đó là bạn của bạn tao, ko phải là bạn của tao đâu"
- "Mày là kỹ sư phần mềm à?"
- "Uh, tao là kỹ sư phần mềm"
- "Mày ở Nhật được bao lâu rồi?"
- "Tao ở được 3 năm 7 tháng rồi"
- "Mày định đi Mỹ bao lâu"
- "2 tuần"
- "Visa của mày đã đc chấp nhận, sẽ gửi qua bưu điện sau 1 tuần nữa"
- "Cảm ơn", cười tươi 1 phát rồi ra ngoài lấy lại điện thoại luôn.

Em thấy apply ở Tokyo có vẻ dễ các bác ạ, tỷ lệ win cao lắm, thấy nhiều người tươi cười như mình vãi ra :))

Đọc cả topic mới gặp được bác điều kiện giống mình :)) Mà em mới đi làm ở bên Nhật đc có 6 tháng thôi nên chắc đợi lâu lâu tí rồi xin visa cho nó chắc ăn. Mà bác cho em hỏi là bác làm hồ sơ thì có cho cái giấy viết chi tiết lương của cty gửi cho mình hàng tháng vào không? Giấy tờ nào phải dịch sang tiếng Anh, giấy tờ nào không cần dịch hả bác?

federalvn
16-11-2017, 15:32
Có ai đi PV đợt này không cho mình vài thông tin đê, mình có lịch 22/11 cho vc và 2 con (5t va 9t), hồi hộp :)

tiffany_hoang86
16-11-2017, 16:35
Ai có kinh nghiệm cho em hỏi tí ah?

Em đi vài nước: Sing, Thái, Malay, Cam, Philippines. Tháng 7 năm ngoái em đi Châu Âu (xin visa Hà Lan). Em mới đi Hà Lan vào tháng 7 năm nay nữa và visa Schengen của em còn hạn đến tháng 4/2018. Dịp Giáng sinh và tết tây năm nay em và bạn trai (người Việt ở Hà Lan) muốn đi du lịch ở Mỹ. Bạn em thì dễ rồi, còn em sợ không biết xin dc visa không. Nói thêm là tháng 5 năm ngoái em xin du lịch Mỹ nhưng rớt nên mới chuyển hướng đi du lịch Châu Âu. Giờ em xin lại thì có khả thi không mọi người. Em suy nghĩ ko được thì thôi mà tiếc tiếc usd160 =]]].

Em cám ơn cả nhà.

hailohn
16-11-2017, 17:30
Em mơi đi pv vấn hôm 13/11 đây. Vào cửa anh ngay cạnh chỗ lấy dấu vân tay. Anh ý hỏi 4 câu: đi làm gi? Đi bao lâu? Làm việc ở đâu? Đi du lịch xong có đi công tác ko? Sau đó lạch cạch máy tính rồi bảo "xong rồi". Chả xem giấy tờ gì hết. Hai hôm sau tức ngày 15/ 11 hộ chiếu được gửi về nhà. Lần đầu tiên xin visa đơn giản thế

Có ai đi PV đợt này không cho mình vài thông tin đê, mình có lịch 22/11 cho vc và 2 con (5t va 9t), hồi hộp :)

Son_Nguyen
16-11-2017, 18:05
Ai có kinh nghiệm cho em hỏi tí ah?

Em đi vài nước: Sing, Thái, Malay, Cam, Philippines. Tháng 7 năm ngoái em đi Châu Âu (xin visa Hà Lan). Em mới đi Hà Lan vào tháng 7 năm nay nữa và visa Schengen của em còn hạn đến tháng 4/2018. Dịp Giáng sinh và tết tây năm nay em và bạn trai (người Việt ở Hà Lan) muốn đi du lịch ở Mỹ. Bạn em thì dễ rồi, còn em sợ không biết xin dc visa không. Nói thêm là tháng 5 năm ngoái em xin du lịch Mỹ nhưng rớt nên mới chuyển hướng đi du lịch Châu Âu. Giờ em xin lại thì có khả thi không mọi người. Em suy nghĩ ko được thì thôi mà tiếc tiếc usd160 =]]].

Em cám ơn cả nhà.

history of travel vậy là oke roài, còn vụ đã rớt rồi thì thử xin lại cũng đc vì lần này đi cùng bạn trai chắc ok hơn, lần trc lí do bạn xin visa US với mục đích gì? thằng quỷ Mỹ cũng 1 phần hên xui nữa nên mình cũng ko nói đc nhiều

Son_Nguyen
16-11-2017, 18:06
Chào mn.
Anh/Chị cho hỏi: Trường hợp mình làm freelancer, có khả năng xin được visa du lịch Mỹ không ạ?
Lịch sử du lịch:
Các nước đã đi:ĐNA-Đài-Hàn-Nhật-Úc(2)-NewZealand-Châu Âu.
Hiện có Visa: Hàn multiple 5 năm, Úc multiple 3 năm và Canada.
Anh/Chị nào đã từng có visa, chỉ mình với ạ.
Thank you.

oke hết, rất nhiều trường hợp freelancer đâu visa US mà, hồ sơ của bạn quá oke roài :)

meca_8890
16-11-2017, 20:47
Em mơi đi pv vấn hôm 13/11 đây. Vào cửa anh ngay cạnh chỗ lấy dấu vân tay. Anh ý hỏi 4 câu: đi làm gi? Đi bao lâu? Làm việc ở đâu? Đi du lịch xong có đi công tác ko? Sau đó lạch cạch máy tính rồi bảo "xong rồi". Chả xem giấy tờ gì hết. Hai hôm sau tức ngày 15/ 11 hộ chiếu được gửi về nhà. Lần đầu tiên xin visa đơn giản thế

Bác kể sơ sơ về trường hợp của bác cho bà con biết với đc k? Có khi history bác đã đi vài chục nước rồi thì pass là hiển nhiên =))

tqnst
16-11-2017, 20:56
Đọc cả topic mới gặp được bác điều kiện giống mình :)) Mà em mới đi làm ở bên Nhật đc có 6 tháng thôi nên chắc đợi lâu lâu tí rồi xin visa cho nó chắc ăn. Mà bác cho em hỏi là bác làm hồ sơ thì có cho cái giấy viết chi tiết lương của cty gửi cho mình hàng tháng vào không? Giấy tờ nào phải dịch sang tiếng Anh, giấy tờ nào không cần dịch hả bác?

Với trường hợp của mình thì mình mang theo các giấy tờ sau:
- Giấy xác nhận làm việc ở công ty, trong đó ghi rõ mức lương và vị trí làm việc. Cái này mình xin công ty 2 bản, 1 Anh, 1 Nhật luôn, có dấu xác nhận của công ty.
- Giấy xin nghỉ phép, cũng xin công ty luôn. Cái này mình lấy form ở trên mạng, song ngữ Anh-Nhật. Cái này cũng có dấu đỏ xác nhận của công ty.
- Giấy trả lương từ công ty, cái này gọi là 給与明細書. Cái này hàng tháng nhận được từ cty chỉ có tiếng Nhật, ko có dấu đỏ của công ty. Mang 3 tháng gần nhất đi.
- Sổ ngân hàng, ngân hàng Nhật có 1 quyển sổ(mạnh hơn thẻ) gọi là 通帳、 trên đó in ra lịch sử giao dịch tài khoản, mang tới luôn, không có dịch gì cả, chỉ tiếng Nhật.
- 1 cái itinerary ghi rõ lịch trình sang Mỹ trong 2 tuần, dự định đi đâu, cái này tự làm bằng tiếng Anh.
- Photo copy 2 mặt thẻ lưu trú nữa.

hailohn
16-11-2017, 23:16
Hix, e mới đi Schengen, Anh, Ireland, Hongkong, Thailand, Malaysia, Singapore, Canada, Hàn quốc thôi. Nhưng cơ bản xác định lúc phỏng vấn là cho visa thì đi, ko thì thôi nên tâm lý thoải mái (dù tiếc tiền phí). Chắc cũng do may mắn nữa

QUOTE=meca_8890;1603129]Bác kể sơ sơ về trường hợp của bác cho bà con biết với đc k? Có khi history bác đã đi vài chục nước rồi thì pass là hiển nhiên =))[/QUOTE]

thucanh41
17-11-2017, 07:08
Với trường hợp của mình thì mình mang theo các giấy tờ sau:
- Giấy xác nhận làm việc ở công ty, trong đó ghi rõ mức lương và vị trí làm việc. Cái này mình xin công ty 2 bản, 1 Anh, 1 Nhật luôn, có dấu xác nhận của công ty.
- Giấy xin nghỉ phép, cũng xin công ty luôn. Cái này mình lấy form ở trên mạng, song ngữ Anh-Nhật. Cái này cũng có dấu đỏ xác nhận của công ty.
- Giấy trả lương từ công ty, cái này gọi là 給与明細書. Cái này hàng tháng nhận được từ cty chỉ có tiếng Nhật, ko có dấu đỏ của công ty. Mang 3 tháng gần nhất đi.
- Sổ ngân hàng, ngân hàng Nhật có 1 quyển sổ(mạnh hơn thẻ) gọi là 通帳、 trên đó in ra lịch sử giao dịch tài khoản, mang tới luôn, không có dịch gì cả, chỉ tiếng Nhật.
- 1 cái itinerary ghi rõ lịch trình sang Mỹ trong 2 tuần, dự định đi đâu, cái này tự làm bằng tiếng Anh.
- Photo copy 2 mặt thẻ lưu trú nữa.

Cảm ơn bác rất nhiều ạ. Giấy tờ ở bên Nhật xem chừng có vẻ đơn giản hơn ở VN nhiều. Mà em là con gái sợ sẽ bị xét hồ sơ khó hơn. À tiện bác cho em xin cái form giấy nghỉ phép có song ngữ Anh Nhật được không ạ?

hailohn
17-11-2017, 09:29
Các bác ơi em hỏi chút: lúc phỏng vấn em trả lời là đi 10 ngày. Nhưng giờ thực tế muốn ở thêm 3-4 ngày nữa thì có ảnh hưởng gì đến việc renew sau này ko vayyj?

federalvn
17-11-2017, 10:11
Cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin, em làm freelancer, nên hơi băn khoăn nếu nó hỏi xoay quanh vấn đề công việc, nhất lại còn xin cho cả gia đình 1 lúc. À, bác pv tiếng Việt hay tiếng Anh? Câu cuối bác trả lời ra sao?

Chuot-bu
17-11-2017, 10:13
Các bác ơi em hỏi chút: lúc phỏng vấn em trả lời là đi 10 ngày. Nhưng giờ thực tế muốn ở thêm 3-4 ngày nữa thì có ảnh hưởng gì đến việc renew sau này ko vayyj?

ở thêm vài ngày không sao cả, nhưng khi làm thủ tục immigrant ở phi trường Mỹ bạn cần nói chính xác ngày nào rời khỏi nước Mỹ

hailohn
17-11-2017, 11:16
Cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin, em làm freelancer, nên hơi băn khoăn nếu nó hỏi xoay quanh vấn đề công việc, nhất lại còn xin cho cả gia đình 1 lúc. À, bác pv tiếng Việt hay tiếng Anh? Câu cuối bác trả lời ra sao?

Cứ tự tin xin đi bác. Cứ bình tĩnh tự tin trả lời, có sao trả lời thế. Lúc đầu e cũng hơi lo vì trước em có 4 người thì out 3 (có cả 1 anh có trình thư mời mà cũng bị out). Em thấy 2 cửa hôm đó toàn pv tiếng Việt hết, và em cũng tiếng Việt. Câu cuối trả lời là: chỉ đi du lịch thôi

hailohn
17-11-2017, 11:18
ở thêm vài ngày không sao cả, nhưng khi làm thủ tục immigrant ở phi trường Mỹ bạn cần nói chính xác ngày nào rời khỏi nước Mỹ

Cám ơn bác ạ

Hackerman
17-11-2017, 13:54
Hix, e mới đi Schengen, Anh, Ireland, Hongkong, Thailand, Malaysia, Singapore, Canada, Hàn quốc thôi. Nhưng cơ bản xác định lúc phỏng vấn là cho visa thì đi, ko thì thôi nên tâm lý thoải mái (dù tiếc tiền phí). Chắc cũng do may mắn nữa

QUOTE=meca_8890;1603129]Bác kể sơ sơ về trường hợp của bác cho bà con biết với đc k? Có khi history bác đã đi vài chục nước rồi thì pass là hiển nhiên =))[/QUOTE]

Bác có 6 cái visa từ thấp đến cao nên xác suất đậu cao là đúng rồi đó, mình mới được 3 cái visa, bằng 1/2 bác à, biết bao giờ được như bác đây.

tqnst
17-11-2017, 21:18
Cảm ơn bác rất nhiều ạ. Giấy tờ ở bên Nhật xem chừng có vẻ đơn giản hơn ở VN nhiều. Mà em là con gái sợ sẽ bị xét hồ sơ khó hơn. À tiện bác cho em xin cái form giấy nghỉ phép có song ngữ Anh Nhật được không ạ?

Bạn inbox mình địa chỉ e-mail mình gửi cho nhé.

minalien1612
17-11-2017, 23:22
Chào các bác,
Tình hình là visa của em đã “Issued” các bác ạ, nếu không có gì thay đổi chắc em sẽ nhận sau vài ngày tới. Em rút ra kinh nghiệm là mạng online rất hay bị lỗi và mình không nên quá lo lắng mà nên đợi sau 1 vài giờ rồi vào lại , hoặc ngày hôm sau vào làm tiếp.
Kể cả khi ta đã làm xong, in confirmation ra mà bị lỗi mình vẫn có thể điền đơn khác, chỉ đến khi nộp xong tiền thì đơn mới được tính.
Mỗi năm làm 1 lần nên thường hay quên, nên có thể em cần chụp lại màn hình để lần sau nhớ làm cho nhanh...
:))
Bạn gia hạn như thế nào vậy? Bạn có chụp lại ko? Có thể hướng dẫn cho mình dc ko? Mail của mình la [email protected], cám ơn bạn!

gina1999
18-11-2017, 14:52
Bạn gia hạn như thế nào vậy? Bạn có chụp lại ko? Có thể hướng dẫn cho mình dc ko? Mail của mình la [email protected], cám ơn bạn!

@minalien,Đã email cho bạn rồi nhé,
Trước tiên cứ tuần tự hướng dẫn trên trang web của họ mà làm.
Chỉ đến đoạn login vào tài khoản mới loay hoay chút thôi bạn ạ, vì mạng hay bị treo, lúc bị treo không hiểu sao nó yêu cầu mình nộp copy hình passport cho dù mình không gửi thư hỏi gì họ nhưng mỗi lần mình login lại nó lại hiện cái yêu cầu nộp copy passport cho dù mình đã upload hình và gửi từ hôm trước...
Sau 2 ngày đợi không thấy phản hồi gì, mình đoán mạng bị lỗi và làm lại đơn DS-160 khác, lần này mọi thứ suôn sẻ và mình đã nhận visa cách đây 2 ngày.
Có 1 việc thấy khác những lần trước là toàn bộ giấy tờ mình nộp họ đều trả lại, cũng đang băn khoăn, không biết có ai giống mình không?

vietdoan20062006
18-11-2017, 17:15
Có bác nào đã xin visa đi học ngắn hạn một vài tháng bên mỹ chưa?
Em có 2 visa B1B2 rồi khômg biết hồ sơ có phải phỏng vấn và làm lại giấy tờ không , ngoài ra dùng song song 2 visa vẫn được hay người ta sẽ đóng dấu vào CANCEL vào visa du lịch còn hạn kia ạ
Thanks các bác

decon
20-11-2017, 12:43
Đọc hết 153 trang mà vẫn mông lung quá!
Chưa thấy tự tin gì cả!
(Vợ chồng em:
- Nghề nghiệp: C: chủ doanh nghiệp, V: Banker.
- Lịch sử travel: Asian, TQ, HK, HQ, Aus, EU - có visa nhưng không đi).

Có nên aply bây giờ cho đợt lễ 30.4 - 1.5.2018 không các bác nhỉ?

hailohn
20-11-2017, 20:47
Lịch sử du lịch quá ổn mà. Tự tin lên em

Đọc hết 153 trang mà vẫn mông lung quá!
Chưa thấy tự tin gì cả!
(Vợ chồng em:
- Nghề nghiệp: C: chủ doanh nghiệp, V: Banker.
- Lịch sử travel: Asian, TQ, HK, HQ, Aus, EU - có visa nhưng không đi).

Có nên aply bây giờ cho đợt lễ 30.4 - 1.5.2018 không các bác nhỉ?

federalvn
21-11-2017, 14:05
Mai cả nhà em 2 lớn 2 bé đi PV đây :)

Cứ tự tin xin đi bác. Cứ bình tĩnh tự tin trả lời, có sao trả lời thế. Lúc đầu e cũng hơi lo vì trước em có 4 người thì out 3 (có cả 1 anh có trình thư mời mà cũng bị out). Em thấy 2 cửa hôm đó toàn pv tiếng Việt hết, và em cũng tiếng Việt. Câu cuối trả lời là: chỉ đi du lịch thôi

binna
21-11-2017, 14:37
Mai cả nhà em 2 lớn 2 bé đi PV đây :)

good luck (lụm cái visa Úc....rồi lụm cái visa Mỹ luôn nhé)

hailohn
21-11-2017, 19:27
Chúc may mắn nhé

QUOTE=federalvn;1603829]Mai cả nhà em 2 lớn 2 bé đi PV đây :)[/QUOTE]

Hackerman
22-11-2017, 11:43
Bác nào đậu visa Mỹ mà lịch sử du lịch ít kỷ lục cho mình tham khảo với. Sao mình thấy toàn sưu tầm visa hạng nặng trước khi apply Mỹ hết vậy nè.

federalvn
22-11-2017, 13:09
Thank các bác, em lụm rồi :)

good luck (lụm cái visa Úc....rồi lụm cái visa Mỹ luôn nhé)

Chúc may mắn nhé

federalvn
22-11-2017, 13:11
Dạ, case em chả biết nặng nhẹ thế nào, freelancer, xin cho cả nhà, PP loanh quanh 7 nước châu Á.

Bác nào đậu visa Mỹ mà lịch sử du lịch ít kỷ lục cho mình tham khảo với. Sao mình thấy toàn sưu tầm visa hạng nặng trước khi apply Mỹ hết vậy nè.

hailohn
22-11-2017, 14:27
Chia sẻ đê ban

federalvn
22-11-2017, 15:04
Cả nhà mình được hỏi 6 câu cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt

1. Gia đình anh chị sang Mỹ làm gì? - Du lịch.
2. Anh chị sống ở đâu? - Địa chỉ nhà .... (câu này hỏi 3 lần liền)
3. Anh chị có người thân bên Mỹ không? - Không có
4. Anh chị có ý định cho con sang Mỹ làm con nuôi không? - Không.
5. Anh chị làm nghề gì? Vợ mình trà lời: - Vợ: Cho thuê nhà, Chồng: Kỹ sư, chuyên về xxxx
6. Người có tên là XXX là ai? Tại sao quen? (Mình khai trong đơn tên 1 đối tác ngày trước) - Đối tác, làm cùng lĩnh vực, trước có mua 1 số xxx của tôi.

Bắt đầu từ đây quay sang hỏi mình bằng tiếng Anh, nội dung câu hỏi số 6 và số 3.

C/O: (Tiếng Việt) Xong rồi, anh chị có thể về, quảng tập PP ra sau.

Chia sẻ đê ban

hailohn
22-11-2017, 15:30
Chúc mừng. Chúc mừng.

Cả nhà mình được hỏi 6 câu cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt

1. Gia đình anh chị sang Mỹ làm gì? - Du lịch.
2. Anh chị sống ở đâu? - Địa chỉ nhà .... (câu này hỏi 3 lần liền)
3. Anh chị có người thân bên Mỹ không? - Không có
4. Anh chị có ý định cho con sang Mỹ làm con nuôi không? - Không.
5. Anh chị làm nghề gì? Vợ mình trà lời: - Vợ: Cho thuê nhà, Chồng: Kỹ sư, chuyên về xxxx
6. Người có tên là XXX là ai? Tại sao quen? (Mình khai trong đơn tên 1 đối tác ngày trước) - Đối tác, làm cùng lĩnh vực, trước có mua 1 số xxx của tôi.

Bắt đầu từ đây quay sang hỏi mình bằng tiếng Anh, nội dung câu hỏi số 6 và số 3.

C/O: (Tiếng Việt) Xong rồi, anh chị có thể về, quảng tập PP ra sau.

thutrangnt
22-11-2017, 16:42

Wow bác vừa đc visa Úc xong hôm nay được visa Mỹ luôn!
Bác có khai trong hồ sơ xin visa Mỹ là đã đc Úc ko ạ?

CaVicu
22-11-2017, 17:17
Chúc mừng bác Federal...

thutrangnt : Trong lúc điền đơn DS160 thì nó bắt khai những nước đã từng đi nhé

federalvn
22-11-2017, 18:01
Không, vì DS-160 submit từ ngay sau khi submit Aus mà, đâu có khai được

binna
23-11-2017, 08:41

ngưỡng mộ quá....chúc mừng bác

Hackerman
23-11-2017, 09:21
Chúc mừng bác federalvn, em còn độc thân chẳng biết khi nào tới lượt như bác được tấm visa về khoe bố mẹ. Có bác nào độc thân giống em, mới đi vài nước mà đậu visa không cho em xin cái hên với.

saigonn_2
23-11-2017, 10:27
Chúc mừng bác federalvn, em còn độc thân chẳng biết khi nào tới lượt như bác được tấm visa về khoe bố mẹ. Có bác nào độc thân giống em, mới đi vài nước mà đậu visa không cho em xin cái hên với.

Sao bạn không " DU LỊCH " thêm vài nước nữa rồi quay lại DU LICH MY, tự mình làm " HÊN " cho mình truoc đi bạn hehe

federalvn
23-11-2017, 11:01
Đúng là ai đậu thì sẽ nói là dễ, không đậu thì nói rất khó, khi pv, rất ít thời gian cho chúng ta chứng minh bằng giấy tờ khác ngoài quyển hộ chiếu, thế nên mình thấy rằng lịch sử du lịch tốt 1 chút, lúc pv, họ hỏi đến vấn đề nào đó, tay ta phải chuẩn bị ngay giấy tờ liên quan, và nên hỏi "Anh / chị có cần xem giấy tờ liên quan hay không?", và thái độ phải tự tin lên, mình cũng chuẩn bị như thế nhưng không phải đưa giấy tờ gì cả.

Như mình trước giờ PV thì thấy lo lắng, phải chạy lên chạy xuống lấy lại CMND gốc để dưới bảo vệ vì khác với passport. Lúc lên chờ đến lượt thì cảm thấy rất thoải mái cái thằng người, cả vợ lẫn con đều ngạc nhiên vì mình trả lời PV đoạn sau bằng tiếng Anh ngon thế, trình nói tiếng Anh mình kém hơn cả con gái 9 tuối của mình :)

Một vấn đề nữa là có sao nói vậy, làm tự do nói làm tự do, và nói đủ nội dung cần thiết, mình thấy ô bên cạnh, 1 chị trình bày tiếng Anh liên tục, và bị rớt.

Vài dòng chia sẻ cùng các bác.

mebuon
24-11-2017, 12:47
Mn giúp mình với,
Mình xin visa mỹ với mẹ, đã submit đơn ds-160, thế nhưng khi đăng nhập lên lịch hẹn, khi add thêm tên mẹ mình vào để phỏng vấn (add by name) chung thì hệ thống báo lỗi "Unable to add application because some or information you entered belongs to another applicant" không cho save.
Trước đây mẹ mình có nhờ dịch vụ xin visa, tài khoản của mẹ mình do bên dịch vụ tạo.
Giờ mình phải làm sao?

federalvn
24-11-2017, 13:03
Chỉ add được khi chung 1 hóa đơn nộp tiền thôi, bạn cứ tạo 1 cái mới, đặt lịch pv cùng ngày giờ khi lên PV nói là cho PV chung vì là 2 mẹ con, họ sẽ xếp cho thôi.

Anhvuitinh
24-11-2017, 14:24
Mn giúp mình với,
Mình xin visa mỹ với mẹ, đã submit đơn ds-160, thế nhưng khi đăng nhập lên lịch hẹn, khi add thêm tên mẹ mình vào để phỏng vấn (add by name) chung thì hệ thống báo lỗi "Unable to add application because some or information you entered belongs to another applicant" không cho save.
Trước đây mẹ mình có nhờ dịch vụ xin visa, tài khoản của mẹ mình do bên dịch vụ tạo.
Giờ mình phải làm sao?

Hệ thống đặt lịch hẹn nhận ra thông tin của mẹ bạn đã được sử dụng trong 1 tài khoản khác đó bạn. Việc của bạn là thay đổi email của dịch vụ đã sử dụng để đăng ký lịch hẹn cho mẹ bạn trước đây trở thành email mà bạn dùng cho tài khoản hiện tại. Để thực hiện việc này, bạn đăng nhập vào tài khoản hiện tại, sau đó chọn tiếp mục "Cung cấp phản hồi" (lưu ý chọn ngôn ngữ Tiếng Việt cho tiện đọc), khi đó xuất hiện một giao diện để nhập nội dung yêu cầu, phía trên list box lý do bạn chọn No Show Procedure, phần cuối "Tải lên tệp đính kèm", bạn chọn file scan của passport của mẹ bạn, Appoint Confirmation của mẹ bạn và biên lai đóng tiền của lần trước. Rồi bạn chờ họ phản hồi vào email nhe. Nếu họ phản hồi mà bạn còn thắc mắc thì mình sẽ giúp bạn tiếp.

federalvn
24-11-2017, 15:18
Em PV hôm 22 vẫn chưa nhận được PP nè, check trong ustraveldocs.com thì thấy nó ghi:
"Your passport is still with the US Embassy/Consulate"

hailohn
24-11-2017, 15:32
Uầy, dư thế có vẻ hơi lâu so với mình nhỉ. Nếu giống mình thì hôm nay bạn sẽ phải nhận được pp rồi. Có khi nào nhiều quá nên có sự chậm chễ, dù vẫn biết là được cấp visa, nhưng cứ phải nhận được pp mới yên tâm ý

Cố chờ đến thứ 2 là nhận được thôi bác

Em PV hôm 22 vẫn chưa nhận được PP nè, check trong ustraveldocs.com thì thấy nó ghi:
"Your passport is still with the US Embassy/Consulate"

federalvn
24-11-2017, 16:15
PV xong thì mình có phải ra quầy EMS làm gì không bác, em thấy cậu hướng dẫn ở đấy bảo mình về đi nên mình không ra quầy đó nữa!

EDIT: Có thể đây là nguyên nhân ạ, hôm qua họ nghỉ!

Lễ Tạ ơn
Thứ Năm, Tháng Mười Một 23

https://vn.usembassy.gov/vi/holiday-calendar-vi/

*Khâu nhận gửi:
Tất cả các khách hàng được cấp thị thực phải điền họ tên, địa chỉ, số điện thoại và thông tin hộ chiếu vào mẫu đơn của Công ty Cổ phần chuyển phát nhanh Bưu điện. Mẫu đơn này sẽ được phát cho khách hàng được cấp thị thực vào thời điểm phỏng vấn.

http://ems.com.vn/products/121-ems-visa.aspx

Uầy, dư thế có vẻ hơi lâu so với mình nhỉ. Nếu giống mình thì hôm nay bạn sẽ phải nhận được pp rồi. Có khi nào nhiều quá nên có sự chậm chễ, dù vẫn biết là được cấp visa, nhưng cứ phải nhận được pp mới yên tâm ý

Cố chờ đến thứ 2 là nhận được thôi bác

hailohn
24-11-2017, 21:44
Chắc do nghỉ lễ rồi. Thứ 2 là nhận được thôi bác

Trường hợp em thì khi CO bảo xong rồi thì em có hỏi lại là liệu visa có kịp trả trước thứ 6 ko bởi vì tối thứ 6 em cần hộ chiếu đi Hàn quốc thì CO bảo ra hỏi EMS. Ra quầy EMS hỏi thì chị đó bảo muộn nhất thứ 5 nhận được (nhưng thứ 4 đã nhận được rồi). Chứ ko phải ra đó khai báo địa chỉ để họ chuyển PP về

traiheogiong
24-11-2017, 22:47

Reply cho bạn thêm tự tin nhé. Mình 32t, độc thân, ko nhà cửa, buôn bán nhỏ, đi vài nước châu á, cũng đậu nè. Cố lên nha.

federalvn
24-11-2017, 22:51
Kể ra sốt ruột phết, vì em đang định apply Visa Canada luôn.

Em check status visa của em rồi, mới Issued hôm nay thôi (24 Nov)

Link check: https://ceac.state.gov/CEACStatTracker/Default.aspx?App=NIV

Chắc do nghỉ lễ rồi. Thứ 2 là nhận được thôi bác

Trường hợp em thì khi CO bảo xong rồi thì em có hỏi lại là liệu visa có kịp trả trước thứ 6 ko bởi vì tối thứ 6 em cần hộ chiếu đi Hàn quốc thì CO bảo ra hỏi EMS. Ra quầy EMS hỏi thì chị đó bảo muộn nhất thứ 5 nhận được (nhưng thứ 4 đã nhận được rồi). Chứ ko phải ra đó khai báo địa chỉ để họ chuyển PP về

hailohn
25-11-2017, 08:04
Thế cứ chuẩn bị apply Canada thôi, chắc ngày 1 ngày 2 là nhận được pp ah

Mình có Canada roài nên cũng tính từ Mỹ sang chơi cho tiện chuyến

Kể ra sốt ruột phết, vì em đang định apply Visa Canada luôn.

Em check status visa của em rồi, mới Issued hôm nay thôi (24 Nov)

Link check: https://ceac.state.gov/CEACStatTracker/Default.aspx?App=NIV

federalvn
25-11-2017, 10:02
Em vừa nhận được hộ chiếu của cả nhà rồi :)

Em sợ apply visa Can mấy tháng mới cấp nên không có plan qua Can đợt này.

Thế cứ chuẩn bị apply Canada thôi, chắc ngày 1 ngày 2 là nhận được pp ah

Mình có Canada roài nên cũng tính từ Mỹ sang chơi cho tiện chuyến

hailohn
25-11-2017, 10:27
Chúc mừng gia đình

Em vừa nhận được hộ chiếu của cả nhà rồi :)

Em sợ apply visa Can mấy tháng mới cấp nên không có plan qua Can đợt này.

silkiellie
05-12-2017, 12:06
Em đang lên kế hoạch cuối năm sau đi Mỹ 1 chuyến mà có người bạn đang rủ mùa hè đi Pakistan chơi.
Chưa xin visa Mỹ có cần kiêng đi nước nào không ạ. Em thấy bảo có luật bất thành văn.

Cả nhà cho em xin ý kiến với ạ

lntv274
08-12-2017, 12:43
Cả nhà ơi cho mình hỏi, mình có visa hồi tháng 11, ban đầu định qua chơi noel nhưng vì cty thay đổi plan nên mình ko nghỉ được đành phải đợi đến Tết. Mình đi ko đúng ngày như đã điền trong DS-160 thì có sao ko cả nhà? :(

Chuot-bu
08-12-2017, 13:32
khong sao cả, nhưng khi làm immigrant bạn không nên ở quá ngày lưu trú khi trả lời với police, mặc dù họ cho phép bạn ở đến 6tháng

BaPizza
08-12-2017, 15:25
tôi cũng mới phỏng vấn chiều nay và đã được cấp visa, viên chức lãnh sự đã giữ lại hộ chiếu.

hoangtuanvisa
08-12-2017, 15:43
Chúc mừng bạn

didongbuon
08-12-2017, 22:43
Em đang lên kế hoạch cuối năm sau đi Mỹ 1 chuyến mà có người bạn đang rủ mùa hè đi Pakistan chơi.
Chưa xin visa Mỹ có cần kiêng đi nước nào không ạ. Em thấy bảo có luật bất thành văn.

Cả nhà cho em xin ý kiến với ạ

Về cơ bản, bạn có thể đi bất cứ nước nào để du lịch, nhưng nếu bạn có ý định xin visa những nước lớn như Mỹ Canada, ... nên hạn chế tối đa nếu thấy ko cần thiết, vì đi những nước này sẽ ảnh hưởng đến việc check background khi apply visa, kéo dài hoặc từ chối.

CaVicu
08-12-2017, 23:04
tôi cũng mới phỏng vấn chiều nay và đã được cấp visa, viên chức lãnh sự đã giữ lại hộ chiếu.

Chúc mừng Bapizza...

BaPizza
11-12-2017, 14:44
Chúc mừng Bapizza...

Cảm ơn bác Cường - đậu rồi mà hôm nay vào check status vẫn thấy Administrative Processing

Hackerman
11-12-2017, 15:30

Chúc mừng bạn. Cho mình thông tin case và nội dung buổi pv với.

CaVicu
11-12-2017, 15:41
Cảm ơn bác Cường - đậu rồi mà hôm nay vào check status vẫn thấy Administrative Processing

Hi hi , chắc web nó chưa cập nhật, em mà có thông báo là em không bao giờ vào xem tình trạng trên web nữa, h ehe he

fox2707
12-12-2017, 18:01
Tớ phỏng vấn thành công lúc 10h ngày hôm trước thì 10h ngày hôm sau đã nhận được visa =))...vì gần ĐSQuan. Công nhận visa Mỹ nói dễ thì cũng dễ (ở khâu thủ tục hồ sơ cbi, cực kì đơn giản), mà khó thì cũng khó kinh (vì hên xui). Nhưng tớ nghĩ các bạn nếu muốn thì cứ mạnh dạn apply đi. Trường hợp của tớ là nữ, độc thân 3x, mới đi Nhật, Đài, Sing, Thái, Cam. Lương cũng chỉ ở mức trung bình ( <20 củ) mà vẫn cứ apply ầm ầm và đỗ này.

Hackerman
13-12-2017, 09:40
Tớ phỏng vấn thành công lúc 10h ngày hôm trước thì 10h ngày hôm sau đã nhận được visa =))...vì gần ĐSQuan. Công nhận visa Mỹ nói dễ thì cũng dễ (ở khâu thủ tục hồ sơ cbi, cực kì đơn giản), mà khó thì cũng khó kinh (vì hên xui). Nhưng tớ nghĩ các bạn nếu muốn thì cứ mạnh dạn apply đi. Trường hợp của tớ là nữ, độc thân 3x, mới đi Nhật, Đài, Sing, Thái, Cam. Lương cũng chỉ ở mức trung bình ( <20 củ) mà vẫn cứ apply ầm ầm và đỗ này.

Chắc là mình lấy TH của bạn để lên tinh thần mới được. Giờ thì phải ăn chay niệm Phật cầu may phải không? Tks bạn đã chia sẻ.

reddevil_99
13-12-2017, 16:53
Chắc là mình lấy TH của bạn để lên tinh thần mới được. Giờ thì phải ăn chay niệm Phật cầu may phải không? Tks bạn đã chia sẻ.

Mình cũng độc thân 3x, mới pvan cuối tháng 11- pass ...., tự tin lên bạn mình cung mới đi 2 nước có xin visa ak, và thêm visa Canada (trc khi apply xin visa Mỹ)

Hackerman
14-12-2017, 09:57
Mình cũng độc thân 3x, mới pvan cuối tháng 11- pass ...., tự tin lên bạn mình cung mới đi 2 nước có xin visa ak, và thêm visa Canada (trc khi apply xin visa Mỹ)

Tks All, bây giờ thì mình sẵn sàng nộp hồ sơ rồi, à mình đi ngang Lê Duẩn thấy cái nhà đối diện LSQ thường hay giữ xe bị đập mất tiêu, giờ các bạn gởi xe ở đâu vậy?

CaVicu
14-12-2017, 10:10
Bác chạy qua đường đối diện chỗ bãi xe bệnh viện Nhi đồng đó ạ, 5k/ chiếc. Thoải mái...

lordnice
15-12-2017, 11:35
Mọi người cho mình hỏi về trường hợp của mình với.
Mình nam, 25 tuổi, dự tính hè năm sau qua dự lễ tốt nghiệp trung học của em gái.
Bên đó có dì mình có quốc tịch, mà đợt này làm ăn không được tốt nên không chứng minh tài chính bảo lãnh được.
Chắc chỉ viết được thư mời thôi. Dì mình có kêu là đặt tour qua cho dễ, nhưng mình lại thích tự xin cơ.
Theo các bạn thì mình tự xin có ổn không? PP của mình mới chỉ có mộc Sing, Malay với vừa đi 4 nước EU vừa rồi.
Mình dự định đi 3 tuần.

Chuot-bu
15-12-2017, 13:37
Dì của bạn nói đúng đó, đừng có cải lời người lớn (beer) Đi theo chương trình của cty du lịch rồi bạn ỡ lại vài tuần lể cũng được vậy (NT)

Chuot-bu
15-12-2017, 17:04
Xin visa qua cty du lich la ban chung minh duoc chuyen du lich do ban tu tra tien, thuong cty du lich coi ho so cua ban ,co kha nang duoc visa ho moi nhan:shrug:

CaVicu
16-12-2017, 00:48
Các bác cho em hỏi trường hợp của em xíu:
- Hiện tại em đã có Visa du lịch. Được cấp 1 năm. Và em muốn dẫn bạn gái đi cùng. Cô ấy mới đi Đài Loan, Singapo, Maldives, Malaysia. Vậy có nên nộp đơn để xin Visa đi với em không ạ ? Em đang lăn tăn quá, lỡ rớt thì vào danh sách đen lần sau khó xin.
Tài chính thì đảm bảo có nhà, có tiết kiệm.

i_swear_all4one
16-12-2017, 08:34
Các bác cho em hỏi trường hợp của em xíu:
- Hiện tại em đã có Visa du lịch. Được cấp 1 năm. Và em muốn dẫn bạn gái đi cùng. Cô ấy mới đi Đài Loan, Singapo, Maldives, Malaysia. Vậy có nên nộp đơn để xin Visa đi với em không ạ ? Em đang lăn tăn quá, lỡ rớt thì vào danh sách đen lần sau khó xin.
Tài chính thì đảm bảo có nhà, có tiết kiệm.
Bạn gái cứ apply như bình thường.

CaVicu
18-12-2017, 16:07
Bạn gái cứ apply như bình thường.

Ý em là có cơ hội đậu không đó? Hic hic

saigonn_2
18-12-2017, 16:31
Tks All, bây giờ thì mình sẵn sàng nộp hồ sơ rồi, à mình đi ngang Lê Duẩn thấy cái nhà đối diện LSQ thường hay giữ xe bị đập mất tiêu, giờ các bạn gởi xe ở đâu vậy?

Bạn Đi Uber khỏi phải gửi xe :))

i_swear_all4one
18-12-2017, 16:43
Ý em là có cơ hội đậu không đó? Hic hic
Mình k phải CO nên k thể phán bừa được.

Bạn truyền bí kíp đã phỏng vấn visa Mỹ cho bạn gái, trung thực, tự tin + chút may mắn là đc thôi.

BaPizza
20-12-2017, 10:20

vào tòa nhà Kumho nhé (giờ đổi tên là M-Plaza rồi) - gửi hầm có 4k/xe :D

BaPizza
20-12-2017, 10:22
Hi hi , chắc web nó chưa cập nhật, em mà có thông báo là em không bao giờ vào xem tình trạng trên web nữa, h ehe he

đến hôm nay mới nhận lại được hộ chiếu từ bưu điện - status đổi thành issued từ thứ 6 tuần trước - trường hợp của mình bị om 2 tuần.

Hackerman
20-12-2017, 11:18
đến hôm nay mới nhận lại được hộ chiếu từ bưu điện - status đổi thành issued từ thứ 6 tuần trước - trường hợp của mình bị om 2 tuần.

Chúc mừng bác. Có ai pv lần 2 đậu không vậy? Ở đây chỉ có các bác đậu lần 1 thôi phải không.

BaPizza
26-12-2017, 09:50
Chúc mừng bác. Có ai pv lần 2 đậu không vậy? Ở đây chỉ có các bác đậu lần 1 thôi phải không.

trường hợp của tôi là được visa B1/B2 từ 2013 - đến 2016 renew lần đầu không cần phỏng vấn - đến 2017 này renew lại thì nhận được thư gọi đến phỏng vấn. Có thể là do mục đích chuyến đi khác so với 2 lần trước (2 lần 2013,2016 là đi du lịch; lần này là đi công tác).

Khuyên mọi người nên đặt hẹn phỏng vấn buổi chiều, vắng hơn hẳn so với buổi sáng. Hẹn lúc 13h30, 13h có mặt xếp hàng nên tôi là người thứ 5 buổi chiều hôm đó. Vào phỏng vấn bây giờ xếp hàng chuyên nghiệp và nhanh hơn hẳn hồi năm 2013.

- Đi vào cổng soát an ninh, sẽ phải bỏ lại điện thoại, đồng hồ (nếu là đồng hồ thông minh - vì chắc họ sợ ghi âm), chìa khóa (nếu có vật nhọn, như tôi có con dao EDC nên phải bỏ lại). Nhân viên an ninh sẽ đưa cho 1 thẻ giữ đồ to hơn cả quyển hộ chiếu
- Vào cổng thứ 2 thì đến quầy đầu tiên để đưa hộ chiếu và tờ khai DS-160 cho viên chức người Việt scan vào hệ thống (để biết là hôm đó mình đã đến phỏng vấn)
- Sau đó có 1 nhân viên của EMS (mặc áo cam) hướng dẫn tới quầy tiếp theo để lấy dấu vân tay. Phải đưa tờ đơn DS-160 lên cửa sổ để viên chức người Mỹ scan lần nữa. Sau đó viên chức sẽ yêu cầu đặt lần lượt 4 ngón tay bên phải, sau đó 4 ngón tay bàn tay trái, và cuối cùng là 2 ngón tay cái. Sau đó sẽ vào ghế ngồi đợi đến lượt phỏng vấn.
- Ngày hôm đó trước mình có 1 cậu sinh viên, đã học xong đại học ở VN, bố là hiệu trưởng, mẹ là giáo viên, nhà bán thêm văn phòng phẩm dụng cụ học sinh. Đã xin đi học thạc sĩ ở Đức nhưng lại đổi ý đi Mỹ. Phỏng vấn lần đầu trượt, hôm đó phỏng vấn lại mang theo giấy tờ chứng minh tài chính nhưng viên chức không thèm xem, vẫn đánh trượt.

Tới lượt tôi thì chỉ hỏi mấy câu:

VO: "đi Mỹ làm gì?"
Tôi: "đi hội thảo tại .... do bên ..... mời" (đưa tờ thư mời)
VO: "ồ đi ... à? tao cũng là dân ở .... đấy"
Tôi: "thế à? mày thử ăn món gà rán ở .... chưa? tao nghe thấy bảo ngon lắm"
VO: "à tao biết chỗ đấy rồi, nhưng tao thích ăn ở chỗ khác hơn. Mày đi bao lâu?"
Tôi: "tao đi 4 ngày thôi, từ ... đến ...."
VO: "sao đi ít vậy? không tranh thủ đi chơi thêm sau khi xong việc?"
Tôi: "tao về còn ăn Tết"
VO: "ok, chờ chút để tao kiểm tra thông tin" .. (bắt đầu bấm bấm máy tính)

Lúc này đợi phải hơn 5 phút thấy VO vẫn gõ máy tính, tay bấm nút Del trên bàn phím liên tục nên cũng hoang mang. Tôi chém thêm 1 câu để không khí bớt căng thẳng. VO giơ tay ra hiệu đừng làm phiền xong gõ tiếp thêm khoảng 2 phút xong bảo: "Done, have a nice trip"
Tôi: "Have a nice weekend"

Quay lại ra cửa an ninh lấy đồ rồi về.

Nói chung là phỏng vấn cũng không quá khó. Cứ thành thật khai có gì nói đó, cái chính là cần chuẩn khớp với form DS-160 về thời gian đi, nơi đến. Và quan trọng nhất là phải cho viên chức thấy mục đích chuyến đi của mình là thật, đi xong sẽ quay về VN. Vì tất cả các đương đơn sẽ bị coi là đi sẽ ở lại, việc của đương đơn là phải chứng minh được cho viên chức thấy sẽ không ở lại.

lntv274
26-12-2017, 12:04
Mình pv hồi t10, gặp 1 chị Mỹ đen, vừa ăn vừa nói chuyện ko thèm nhìn mặt, chỉ hỏi về ba mẹ anh chị em ở nhà sau đó thì báo tạch.

Mình ức quá về nộp đơn pv lại vào t11, lần này gặp 1 anh Mỹ trắng, vui vẻ lịch sự, sau khi hỏi về công việc thì hỏi mình lần trước bị từ chối rồi tại sao lần này t phải cấp visa cho m :))) Mình bảo ờ thì t thích đi du lịch lắm và t nghĩ là có visa Mỹ rồi thì mấy nước khác sẽ xin visa dễ hơn, visa của bọn m quyền lực quá mà cái bạn ấy bảo have a nice trip =))

Buihoangminhbao
26-12-2017, 12:36
Chào các bạn. Thú thực là mình định qua đó để làm thủ tục kết hôn với bạn trai. Thủ tục kết hôn ở VN quá phiền nhiễu.
Mà mình nghe nói visa dạng bảo lãnh kết hôn khó qua lắm. Visa du lịch thì mình sợ mình không đủ đk: mình làm 2 job, job mà có lương đổ vào tài khoản chỉ 7tr, đi Lào công tác là nhiều nhất ( chắc 15, 20 lần gì đấy), rồi Thái Lan, India để chơi. Chỉ có dòng tiền đổ vào tài khoản là tương đối. Mình có con trai nhỏ 2 tuổi để lại VN. Nhà cửa đất cát k có. Thực tế là có, nhưng chưa chia chác với em trai.
Mình đang rất băn khoăn khi phỏng vấn, họ sẽ hỏi có ai quen bên Mỹ không? Nếu nói dối là không có, thì là mình đang nói dối. Sau này khi làm thủ tục định cư, nhân viên sở cư trú có thể sẽ biết điều không trung thực này. Nếu nói có bạn trai người Mỹ đang ở Mỹ thì trượt 90% rồi.

Các bạn tư vấn giúp mình nên xin theo hình thức nào được không? Tất nhiên mình có thể chứng minh mối quan hệ với bạn trai và tự tin về mối quan hệ này, tuy nhiên không biết như thế nào là đủ với CO.

didongbuon
26-12-2017, 20:23
Chào các bạn. Thú thực là mình định qua đó để làm thủ tục kết hôn với bạn trai. Thủ tục kết hôn ở VN quá phiền nhiễu.
Mà mình nghe nói visa dạng bảo lãnh kết hôn khó qua lắm. Visa du lịch thì mình sợ mình không đủ đk: mình làm 2 job, job mà có lương đổ vào tài khoản chỉ 7tr, đi Lào công tác là nhiều nhất ( chắc 15, 20 lần gì đấy), rồi Thái Lan, India để chơi. Chỉ có dòng tiền đổ vào tài khoản là tương đối. Mình có con trai nhỏ 2 tuổi để lại VN. Nhà cửa đất cát k có. Thực tế là có, nhưng chưa chia chác với em trai.
Mình đang rất băn khoăn khi phỏng vấn, họ sẽ hỏi có ai quen bên Mỹ không? Nếu nói dối là không có, thì là mình đang nói dối. Sau này khi làm thủ tục định cư, nhân viên sở cư trú có thể sẽ biết điều không trung thực này. Nếu nói có bạn trai người Mỹ đang ở Mỹ thì trượt 90% rồi.

Các bạn tư vấn giúp mình nên xin theo hình thức nào được không? Tất nhiên mình có thể chứng minh mối quan hệ với bạn trai và tự tin về mối quan hệ này, tuy nhiên không biết như thế nào là đủ với CO.

Mỹ có visa diện hôn thê, phải kết hôn trong vòng 90 ngày kể từ ngày đến Mỹ. Nếu kết hôn thì xin diện này. Bạn đừng góp phần vào thành phần nói dóc với lãnh sự để ảnh hưởng những người du lịch chân chính nhé.

lordnice
02-01-2018, 14:38
Mình quyết định cuối tháng này sẽ đi pv. Hiện tại mình chỉ có thư mời của dì mình thôi. Tài chính thì mình lo. Đi khoảng 3 tuần. Vậy mình có cần làm lịch trình khôn? Vì mình chắc cũng đi loanh quanh nhà dì mình hoặc dì chở đi đâu thì đi đó thôi. :D

Hackerman
04-01-2018, 10:47
Mình quyết định cuối tháng này sẽ đi pv. Hiện tại mình chỉ có thư mời của dì mình thôi. Tài chính thì mình lo. Đi khoảng 3 tuần. Vậy mình có cần làm lịch trình khôn? Vì mình chắc cũng đi loanh quanh nhà dì mình hoặc dì chở đi đâu thì đi đó thôi. :D

Mình thấy nhiều anh chị đi thăm thân không làm lịch trình, chỉ có đi du lịch tự túc mới làm, vì đi thăm thân thường có người thân dẫn đi chơi rồi nên không phải lo nữa.

trungbin1990
08-01-2018, 13:27
mình có lịch phỏng vấn lúc 10h ngày 08/1/2018 tại 170 ngọc khánh,Hà Nội. sau khi gửi đồ đạc và lên tầng 2 làm thủ tục lấy vân tay phỏng vấn thì thấy có 2 quầy phỏng vấn và phỏng vấn rất nhanh mỗi người chỉ 2-5 phút là xong,và mình nhìn thấy các bạn đến xin visa du học cũng rất nhiều, 1 hồi xếp hàng đến lượt phỏng vấn thấy rất nh bạn mang hộ chiếu ra về là mình biết kết quả của mình rồi,các bạn nói tiếng anh rất tốt đến cả ngữ điệu,minh thì chẳng biết j tiếng anh,nghĩ mà thấy tạch từ trong bụng.
đã đến lượt mình đến phỏng vấn anh mỹ gầy da trắng quầy trong,
mỹ hỏi: bạn đi mỹ làm gì?
bị cáo trả lời: em đi du lịch
mỹ: mày đến thành phố nào
bị cáo: em đến New york
mỹ: mày đi 1 mình à
bị cáo: vang, em đi 1 mình
mỹ: vì sao đi 1 mình
bị cáo: vì vk em đâng đi học,con em còn nhỏ
mỹ:mày làm nghề gi
bị cáo: e là chủ doanh nghiệp kinh doanh .....
mỹ: mày làm dc bao lâu ?
bị cáo: 2014
mỹ: suy nghĩ 1 lúc chẳng biết hỏi gi nữa giờ.....tại sao đi UK lại đi pháp
bị báo: vì pháp gần UK nên e đi luôn
mỹ:tạck tack bàn phím rồi nói xong rồi về đi
Ồ Đeck vậy là mình quay mặt đi về nhìn dõi theo bao ánh mắt thèm khát của các bạn phía sau.
phỏng vấn visa mỹ đơn giản vậy sao? họ ko xem giấy tờ mình mang theo cũng ko quan tâm mình có bao nh tiền,chỉ cần mình trả lời theo sự thật hồ sơ mình khai.

jessuyen
08-01-2018, 14:47
mình có lịch phỏng vấn lúc 10h ngày 08/1/2018 tại 170 ngọc khánh,Hà Nội. sau khi gửi đồ đạc và lên tầng 2 làm thủ tục lấy vân tay phỏng vấn thì thấy có 2 quầy phỏng vấn và phỏng vấn rất nhanh mỗi người chỉ 2-5 phút là xong,và mình nhìn thấy các bạn đến xin visa du học cũng rất nhiều, 1 hồi xếp hàng đến lượt phỏng vấn thấy rất nh bạn mang hộ chiếu ra về là mình biết kết quả của mình rồi,các bạn nói tiếng anh rất tốt đến cả ngữ điệu,minh thì chẳng biết j tiếng anh,nghĩ mà thấy tạch từ trong bụng.
đã đến lượt mình đến phỏng vấn anh mỹ gầy da trắng quầy trong,
mỹ hỏi: bạn đi mỹ làm gì?
bị cáo trả lời: em đi du lịch
mỹ: mày đến thành phố nào
bị cáo: em đến New york
mỹ: mày đi 1 mình à
bị cáo: vang, em đi 1 mình
mỹ: vì sao đi 1 mình
bị cáo: vì vk em đâng đi học,con em còn nhỏ
mỹ:mày làm nghề gi
bị cáo: e là chủ doanh nghiệp kinh doanh .....
mỹ: mày làm dc bao lâu ?
bị cáo: 2014
mỹ: suy nghĩ 1 lúc chẳng biết hỏi gi nữa giờ.....tại sao đi UK lại đi pháp
bị báo: vì pháp gần UK nên e đi luôn
mỹ:tạck tack bàn phím rồi nói xong rồi về đi
Ồ Đeck vậy là mình quay mặt đi về nhìn dõi theo bao ánh mắt thèm khát của các bạn phía sau.
phỏng vấn visa mỹ đơn giản vậy sao? họ ko xem giấy tờ mình mang theo cũng ko quan tâm mình có bao nh tiền,chỉ cần mình trả lời theo sự thật hồ sơ mình khai.

Chúc mừng bạn có visa quyền lực nhất
Theo mình thì đi phỏng vấn chỉ là cách các viên chức test lại độ thành thật và đối chiếu với form DS160 mình khai có trùng khớp không thôi. Tất cả các thứ khác như tài sản, công việc, gia đình.... họ đã kiểm tra khi mình apply rồi.
Xin visa Mỹ là 1 chuỗi những cảm xúc nối liền và dồn dập: hồi hộp- lo lắng- sợ hãi... vỡ òa hạnh phúc khi nhận tờ giấy màu xanh dương và ra về :D
Nhưng mình thích cách cấp visa của Mỹ, nhanh gọn lẹ, có kết quả liền không phải nhấp nhỏm mỗi ngày.

trungbin1990
08-01-2018, 17:31
Chúc mừng bạn có visa quyền lực nhất
Theo mình thì đi phỏng vấn chỉ là cách các viên chức test lại độ thành thật và đối chiếu với form DS160 mình khai có trùng khớp không thôi. Tất cả các thứ khác như tài sản, công việc, gia đình.... họ đã kiểm tra khi mình apply rồi.
Xin visa Mỹ là 1 chuỗi những cảm xúc nối liền và dồn dập: hồi hộp- lo lắng- sợ hãi... vỡ òa hạnh phúc khi nhận tờ giấy màu xanh dương và ra về :D
Nhưng mình thích cách cấp visa của Mỹ, nhanh gọn lẹ, có kết quả liền không phải nhấp nhỏm mỗi ngày.

mình vẫn ko hiểu là đại sứ quán họ check tài khoản kiểu j ? trong khi đơn khai ds160 ko hề nhắc đến tài sản,còn khi phỏng vấn họ cũng ko hề xem hồ sơ mình mang theo? lạ lạ và khi đến họ chỉ hỏi vài câu đơn giản

tr4i000
08-01-2018, 18:09
Hôm nay mình mới xin Visa Mỹ xong

Bản thân: Nam, 31 tuổi, độc thân, đi được 19 nước, làm cho 1 công ty được 8 năm, lương dưới 15tr, không đất, không nhà, không xe, chỉ có sổ tiết kiệm khoảng 31k$

Giờ hẹn phỏng vấn là 14h chiều. Phỏng vấn xong đi ra lãnh sự quán 14h10 phút
Quầy phỏng vấn có 4 ô, ông Hàn và 2 ông tầm 40-50. Ô kia ngoài cùng không để ý
Lúc xếp hàng, mình quan sát thấy mấy e son phấn đẹp đẹp là rớt, cầm hộ chiếu ra về. Mấy cô chú đi du lịch, đi thăm thân cũng rớt, du học cũng tạch. Mình cũng run lắm. 160$ gần 3tr6 chứ ít gì.
Mình vô đúng ông người Hàn. Nghe dân tình ông này với bà da đen khó lắm. Chả lẽ số mình hẻo vậy. Thôi quyết tâm đâm lao phải theo lao.
Tới phiên, mình lôi ra 2 quyển hộ chiếu, đưa trước quyển hộ chiếu mới cho ổng xem, phỏng vấn bằng tiếng Anh

A: Good afternoon Sir, How r u today (Chiến thuật thăm hỏi lấy lòng  ổng gật gật đầu,…)
Q: Mày đến Mỹ làm gì (Câu này mình nghe không rõ đại loại Why hay what for,…)
A: Tao đi thăm Los Angeles, Công viên quốc gia Yosemite,….
Q: Mày đi bao lâu
A: Tao đi 7 ngày (thấy ổng im im, mình nói thêm đi từ ngày 14 đến 21/02 khớp với đơn khai)
Q: Mày đưa hộ chiếu cũ tao coi (Ổng coi từng trang một). Mày đi Ai Cập làm gì
A: Tao đi xem kim tự tháp, tới Luxor thăm đền Luxor
Q: Mày làm công ty A bao lâu rồi
A: Tao làm 8 năm rồi. Tao có mang hợp đồng với giấy xác nhận. Mày coi không?
Q: (Lắc đầu khỏi). Visa mày sẽ được cấp sớm
A: Cám ơn ông

Rồi cắp đít về. Mừng kinh.

Kinh nghiệm
1) Khai hồ sơ chính xác, đúng
2) Chủ động chào hỏi thăm. Tự tin phỏng vấn, đứng ngay thẳng, nói to, rõ. Mắt nhìn thẳng
3) Nếu không tự tin tiếng Anh thì cứ xin trả lời tiếng Việt
4) Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ để show ra (Mình có 2 hộ chiếu cũ mới, nhưng phải làm sao để ổng thấy được hộ chiếu cũ của mình trước. Lúc đầu mình còn định mang quyển Lonely Planet American cho nó oách nhưng mà nặng quá nên lười)

Chúc các bạn xin Visa may mắn

jessuyen
08-01-2018, 20:47
mình vẫn ko hiểu là đại sứ quán họ check tài khoản kiểu j ? trong khi đơn khai ds160 ko hề nhắc đến tài sản,còn khi phỏng vấn họ cũng ko hề xem hồ sơ mình mang theo? lạ lạ và khi đến họ chỉ hỏi vài câu đơn giản

Mình xin Visa Mỹ cách đây hơn 1 năm, lúc Donald Trump mới lên làm Tổng Thống.
Vào phỏng vấn họ hỏi 2 câu: đi Mỹ làm gì?, đi thì con ai chăm sóc?
Cũng đem theo các giấy tờ bản gốc mà họ chẳng hỏi đến.
Họ hỏi cũng ko nhìn mình, cứ bấm máy tính liên tục, rồi chúc mừng và đưa cho 1 tờ giấy màu xanh dương.
Chắc lúc đó họ đang test lại thái độ và form hồ sơ của mình.

bibo81
09-01-2018, 00:44

Bản thân: Nam, 31 tuổi, độc thân, đi được 19 nước, làm cho 1 công ty được 8 năm, lương dưới 15tr, không đất, không nhà, không xe, chỉ có sổ tiết kiệm khoảng 31k$

Lúc xếp hàng, mình quan sát thấy mấy e son phấn đẹp đẹp là rớt, cầm hộ chiếu ra về. Mấy cô chú đi du lịch, đi thăm thân cũng rớt, du học cũng tạch. Mình cũng run lắm. 160$ gần 3tr6 chứ ít gì.
Mình vô đúng ông người Hàn. Nghe dân tình ông này với bà da đen khó lắm. Chả lẽ số mình hẻo vậy. Thôi quyết tâm đâm lao phải theo lao.
Tới phiên, mình lôi ra 2 quyển hộ chiếu, đưa trước quyển hộ chiếu mới cho ổng xem, phỏng vấn bằng tiếng Anh

A: Good afternoon Sir, How r u today (Chiến thuật thăm hỏi lấy lòng  ổng gật gật đầu,…)
A: Tao đi 7 ngày (thấy ổng im im, mình nói thêm đi từ ngày 14 đến 21/02 khớp với đơn khai)

Kinh nghiệm
2) Chủ động chào hỏi thăm. Tự tin phỏng vấn, đứng ngay thẳng, nói to, rõ. Mắt nhìn thẳng
4) Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ để show ra (Mình có 2 hộ chiếu cũ mới, nhưng phải làm sao để ổng thấy được hộ chiếu cũ của mình trước. Lúc đầu mình còn định mang quyển Lonely Planet American cho nó oách nhưng mà nặng quá nên lười)

Mình còn cầm 3 cuốn hộ chiếu cũ cơ bạn mà vẫn tạch.
Phóng vấn lần 2 bạn nhận viên lãnh sự hỏi nhiều kinh dị, hết tiếng Việt quay sang tiếng Anh, sau đó bạn ý rất do dự và phải hội ý với đồng nghiệp, xong lại do dự và đắn đo, cuối cùng là mình tạch lần 2.:))

Hackerman
09-01-2018, 11:59

Kinh nghiệm

Chúc mừng bác, bác được chú ý khi đến 1 nước Hồi giáo như Ai Cập nhưng vẫn vượt qua.

Hackerman
11-01-2018, 12:02
Có TH nào rớt Mỹ mà xin Canada đậu không vậy mn? Nghe nói nó share thông tin người nộp đơn phải không vậy mn?

BaPizza
11-01-2018, 12:05
Có TH nào rớt Mỹ mà xin Canada đậu không vậy mn? Nghe nói nó share thông tin người nộp đơn phải không vậy mn?

Không có chuyện cơ quan di trú Mỹ chia sẻ thông tin với CIC đâu bạn. Bây giờ tôi không biết như thế nào (vì cũng chưa bị từ chối bao giờ :D); nhưng trước đây khi đi phỏng vấn visa Mỹ sẽ có 1 con dấu đóng thẳng vào hộ chiếu VN trên đó ghi thông tin là ngày giờ phỏng vấn. Nên nếu trước đây trượt Mỹ cầm hộ chiếu qua Canada thì họ nhìn thấy cái đó mới biết; còn không khai cũng không sao vì thường thì trên đơn xin visa chỉ hỏi đã đi nước nào; chứ không hỏi đã trượt visa nước nào cả.

Việc Mỹ đóng dấu vậy là sai luật nên giờ họ đã bỏ rồi.

Hackerman
11-01-2018, 14:15
Không có chuyện cơ quan di trú Mỹ chia sẻ thông tin với CIC đâu bạn. Bây giờ tôi không biết như thế nào (vì cũng chưa bị từ chối bao giờ :D); nhưng trước đây khi đi phỏng vấn visa Mỹ sẽ có 1 con dấu đóng thẳng vào hộ chiếu VN trên đó ghi thông tin là ngày giờ phỏng vấn. Nên nếu trước đây trượt Mỹ cầm hộ chiếu qua Canada thì họ nhìn thấy cái đó mới biết; còn không khai cũng không sao vì thường thì trên đơn xin visa chỉ hỏi đã đi nước nào; chứ không hỏi đã trượt visa nước nào cả.

Việc Mỹ đóng dấu vậy là sai luật nên giờ họ đã bỏ rồi.

Cám ơn bác nhe, em yếu tim lại bị nhiều người hù nên sợ, lên đây gặp các bác tư vấn vậy là yên tâm rồi.

khanhkhoa
11-01-2018, 14:36
CIC và USA có chia sẻ thông tin, nếu bạn không khai trên đơn visa Canada, bạn sẽ bị từ chối visa và có thể bị cấm. Đừng nghe những người không biết mà hậu quả do bạn gánh.

traiheogiong
11-01-2018, 18:07
Hồi mình làm visa, tính làm lịch trình mang theo phòng khi nó hỏi, mà làm 1 hồi nản quá, khỏi làm, đi mình không luôn. Mà họ không hỏi thiệt.

traiheogiong
11-01-2018, 18:11
Cám ơn bác nhe, em yếu tim lại bị nhiều người hù nên sợ, lên đây gặp các bác tư vấn vậy là yên tâm rồi.

Mình nghĩ là họ không share thông tin gì ráo Mình nhớ lúc đi phỏng vấn visa Mỹ, mình phải làm 1 bước là lấy dấu vân tay và chụp hình. Cách thức này rất giống với cách lấy Bio lúc xin visa Canada. Nếu mà họ có share thông tin thì tại sao mình phải tốn tiền khi đi lấy Bio của Canada?

didongbuon
11-01-2018, 20:52
Bạn chỉ việc khai thành thật thì không có gì phải lo sợ cả. Nếu cố tình che giấu thông tin bạn sẽ bị cấm 5 năm, nên cẩn thận.

didongbuon
11-01-2018, 20:56
Mình nghĩ là họ không share thông tin gì ráo Mình nhớ lúc đi phỏng vấn visa Mỹ, mình phải làm 1 bước là lấy dấu vân tay và chụp hình. Cách thức này rất giống với cách lấy Bio lúc xin visa Canada. Nếu mà họ có share thông tin thì tại sao mình phải tốn tiền khi đi lấy Bio của Canada?

Lấy Bio của Canada để xác định nhân dạng của bạn, bạn chính là người nộp đơn. từ dấu vân tay, họ dễ dàng truy xuất dữ liệu qua đó sẽ nhanh chóng hơn.
Còn nếu bạn ko tin có chia sẻ thông tin thì nên ngồi đọc cái này, chiu khó chút nha.
https://www.canada.ca/content/dam/ircc/migration/ircc/english/resources/manuals/in/in02-eng.pdf

traiheogiong
11-01-2018, 22:11
Lấy Bio của Canada để xác định nhân dạng của bạn, bạn chính là người nộp đơn. từ dấu vân tay, họ dễ dàng truy xuất dữ liệu qua đó sẽ nhanh chóng hơn.
Còn nếu bạn ko tin có chia sẻ thông tin thì nên ngồi đọc cái này, chiu khó chút nha.
https://www.canada.ca/content/dam/ircc/migration/ircc/english/resources/manuals/in/in02-eng.pdf

Từ dòng đầu tiên là không thể đọc rùi ạ, hehe

BaPizza
12-01-2018, 11:23

Cái này là hướng dẫn CIC về việc chia sẻ thông tin với DHS của Mỹ; không có nghĩa DHS sẽ chia sẻ thông tin với CIC.

Trích từ trang 4 của Files PDF: “Designated officers should take care to disclose only the information that is actually requested and, if additional information is to be disclosed, it should be relevant to the perceived purpose or objective. Disclosure of more personal information than was required, or personal information about someone else, which has no link to the intended purpose, may subject the Canadian organization disclosing the information to an improper disclosure complaint and finding by the Privacy Commissioner. Such disclosure may also violate the privacy protections established under the Canadian Charter of Rights and Freedoms.”

Tạm dịch: “Viên chức phải cẩn thận trong việc chia sẻ chỉ những thông tin được yêu cầu và, nếu thông tin bổ sung cần phải công bố, nó cần hợp lý với mục đích. Việc công bố thông tin cá nhân nhiều hơn những gì được yêu cầu, hoặc thông tin cá nhân về người khác, mà không liên quan tới mục đích chia sẻ, sẽ cáo buộc cơ quan của Canada việc chia sẻ thông tin không hợp lệ.”

Ngay hướng dẫn này cũng thấy là chả có lý do gì để phía Canada yêu cầu phía Mỹ cấp thông tin. Việc phía Mỹ phải chia sẻ thông tin việc bị từ chối visa Mỹ cho phía Canada cũng là không khả thi trừ phi được phía Canada yêu cầu.

Các bạn nghĩ 1 ngày có bao nhiêu con người ở bao nhiêu nước trên thế giới này nộp đơn xin visa vào Mỹ & Canada. Nếu đương đơn nào mà 2 phía cũng phải đi xác minh thì bao lâu mới đủ thông tin để đưa ra quyết định có cấp visa hay không? Như tôi nói, việc công bố thông tin là không bắt buộc với phía Mỹ. DS-160 không hỏi đã bị từ chối visa Canada bao giờ chưa; chỉ hỏi đã bị từ chối visa Mỹ bao giờ chưa. Mỹ cũng không có thừa thời gian để đi kiểm chứng với phía Canada xem bạn đã bị từ chối bao giờ chưa cả.

didongbuon
12-01-2018, 20:26
Cái này là hướng dẫn CIC về việc chia sẻ thông tin với DHS của Mỹ; không có nghĩa DHS sẽ chia sẻ thông tin với CIC.

Trích từ trang 4 của Files PDF: “Designated officers should take care to disclose only the information that is actually requested and, if additional information is to be disclosed, it should be relevant to the perceived purpose or objective. Disclosure of more personal information than was required, or personal information about someone else, which has no link to the intended purpose, may subject the Canadian organization disclosing the information to an improper disclosure complaint and finding by the Privacy Commissioner. Such disclosure may also violate the privacy protections established under the Canadian Charter of Rights and Freedoms.”

Tạm dịch: “Viên chức phải cẩn thận trong việc chia sẻ chỉ những thông tin được yêu cầu và, nếu thông tin bổ sung cần phải công bố, nó cần hợp lý với mục đích. Việc công bố thông tin cá nhân nhiều hơn những gì được yêu cầu, hoặc thông tin cá nhân về người khác, mà không liên quan tới mục đích chia sẻ, sẽ cáo buộc cơ quan của Canada việc chia sẻ thông tin không hợp lệ.”

Ngay hướng dẫn này cũng thấy là chả có lý do gì để phía Canada yêu cầu phía Mỹ cấp thông tin. Việc phía Mỹ phải chia sẻ thông tin việc bị từ chối visa Mỹ cho phía Canada cũng là không khả thi trừ phi được phía Canada yêu cầu.

Các bạn nghĩ 1 ngày có bao nhiêu con người ở bao nhiêu nước trên thế giới này nộp đơn xin visa vào Mỹ & Canada. Nếu đương đơn nào mà 2 phía cũng phải đi xác minh thì bao lâu mới đủ thông tin để đưa ra quyết định có cấp visa hay không? Như tôi nói, việc công bố thông tin là không bắt buộc với phía Mỹ. DS-160 không hỏi đã bị từ chối visa Canada bao giờ chưa; chỉ hỏi đã bị từ chối visa Mỹ bao giờ chưa. Mỹ cũng không có thừa thời gian để đi kiểm chứng với phía Canada xem bạn đã bị từ chối bao giờ chưa cả.

Vui lòng apply ATIP từ Canada để thấy được họ xử lý hồ sơ bạn như thế nào nhé.

christang
12-01-2018, 22:21
Các anh/chị/ bạn cho em/ mình hỏi là nếu chỉ là xin visa du lịch thì có BẮT BUỘC cần thư mời không ạ? Vì mình ko có người thân bên ấy. Many thanksss ạ

BaPizza
13-01-2018, 10:06
Vui lòng apply ATIP từ Canada để thấy được họ xử lý hồ sơ bạn như thế nào nhé.

"To be eligible to make a request under the Access to Information Act or the Privacy Act, you must be a Canadian citizen, a permanent resident of Canada or an individual or corporation currently present in Canada.

What information is available under the Access to Information and Privacy Acts?

A: Most government information is available. Major exceptions are Cabinet documents and information that could be injurious to Canada’s security or economy, federal-provincial relations and international affairs. Information about individuals may be disclosed only with their consent or if it is found to be in the public interest. Individuals can obtain their personal information under the Privacy Act."

Vui lòng kiểm tra lại trước khi đăng thông tin không liên quan lên đây.

Chủ yếu mọi người trong topic đều là công dân Việt Nam đang sinh sống tại Việt Nam, dùng hộ chiếu Việt Nam, xin visa vào Mỹ. Chúng tôi - công dân Việt Nam - không phải công dân Canada để có thể tra cứu thông tin theo Luật Tra cứu Thông Tin & Riêng Tư trên.

Tôi không phải công dân Canada, tôi cũng không quan tâm cách phía Canada xử lý hồ sơ của tôi như thế nào vì tôi không có nhu cầu đi Canada. Tôi đang nói là ở đây phía Mỹ không cần, cũng không quan tâm đến việc đương đơn bị từ chối visa Canada hay chưa. Còn ngược lại; trong tập đoàn tôi làm - có 1 cậu sinh viên mới ra trường, hộ chiếu trắng chưa đi nước ngoài bao giờ - năm 2015 xin visa Mỹ bị trượt, năm 2016 xin visa Canada được cấp luôn 5 năm mà cũng không khai gì về xin visa Mỹ (tất nhiên có lý do là sẽ qua lại Canada nhiều lần vì công việc tập đoàn). Thế nên tôi mới nói là không liên quan.

Vyvo
13-01-2018, 13:34
Mỹ và Canada có chia sẽ thông tin nha, nên tôt nhất khai thật thì không sao hết. Mình có người bạn xin visa Mỹ, mà lúc trước ở Canada 5 năm bất hợp pháp, lãnh sự hỏi thì ko trả lời đc nên tạch.

Chuot-bu
13-01-2018, 15:15
Các anh/chị/ bạn cho em/ mình hỏi là nếu chỉ là xin visa du lịch thì có BẮT BUỘC cần thư mời không ạ? Vì mình ko có người thân bên ấy. Many thanksss ạ

Khong cần thư mời, bạn làm hành trình của chuyến đi và viết vài dòng giải thích cho chuyến đi của mình là được.
Chúc bạn may mắn

taodan
16-01-2018, 20:44
Hai ngày nay website của Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TP.HCM bị sao í các bác? mình điền đơn online DS-160 bị out liên tục. Có ai bị giống mình khg ta? Kỳ quá.

Hackerman
22-01-2018, 15:36
Hai ngày nay website của Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TP.HCM bị sao í các bác? mình điền đơn online DS-160 bị out liên tục. Có ai bị giống mình khg ta? Kỳ quá.

Tới bữa nay bác điền được chưa?

federalvn
23-01-2018, 13:28
Mình có cu em làm cùng lĩnh vực, rớt 2 lần, lần 3 mới đây 8/1 thì pass :D

Hackerman
24-01-2018, 11:45
Mình có cu em làm cùng lĩnh vực, rớt 2 lần, lần 3 mới đây 8/1 thì pass :D

Chắc họ thử lòng kiên nhẫn, mà lần 3 cách lần 2 bao lâu vậy bác?

federalvn
24-01-2018, 12:51
Chắc họ thử lòng kiên nhẫn, mà lần 3 cách lần 2 bao lâu vậy bác?

Mỗi năm xin 1 lần bác ạ

LizzyNguyen
26-01-2018, 00:43
Chào cả nhà,
Mình là mem mới. Hôm nay mình vừa trải qua cảm giác hồi hộp thấp thỏm của lần đầu tiên đi phỏng vấn Mỹ và may mắn đậu visa, nên muốn chia sẻ với mọi người

Mình là nữ, 30t , vẫn độc thân, đi loanh quanh được mấy nước Châu Á ( Sing, Mã, Thái, Brunei, Hàn Quốc). Riêng Hàn có visa 5 năm( do hay đi qua chơi thăm em trai đang du học) , có visa Châu Âu nhưng hết hạn mà chưa di, Rớt visa Úc 2 lần (2016 và 2017).

Mình bạo gan xin Visa Mỹ ngày 14.12 năm ngoái, chỉ ngay sau khi apply visa Canda 2 ngày. Sau khi book hẹn rồi mới sực nhớ bên Lãnh sự Can họ giữ pasport xét duyệt tận vài 3 tháng ( mình nộp hồ sơ giấy ). Thế là tuần trước mình phải chạy lên mượn lại pasport thì đến thứ 2 vừa rồi nhận lại được pass kèm cái thư từ chối visa của thằng Can ( huhuhu). Xong bị tuột mood luôn, ko hề hi vọng sẽ đậu Mỹ do mình nghe nói hai lãnh sự có link với nhau.

Bụng bảo dạ, thôi lỡ rồi, lên phỏng vấn cho xong, rớt thì đi thêm vài nước rồi xin lại. Mình mặc nguyên cây đen ( quần Tây, áo thun, cả giày bata cũng đen nốt) để lỡ có rớt thiệt thì có cái để tự an ủi (do mặc đồ đen nên xui).

Mình lên trước giờ hẹn 15'. Có vài người hẹn sau nhưng tới sớm hơn mình vẫn phải đứng ngoài đợi. Mình thì vào trước.Sau khi gởi điện thoại bên ngoài, lấy dấu vân tay, mình ngồi chờ tới lượt. Trong 1 tiếng đồng hồ " hạnh phúc" ấy,mình ráng ko lo sợ hay hồi hộp, nhưng tim lâu lâu lại thót lên mỗi khi nghe tiếng nhân viên lãnh sự từ chối visa. Hôm nay có 4 ô cửa mở, 2 anh Mỹ Trắng, 1 cô Mỹ Đen và 1 anh Châu Á ( chắc Hàn Quốc). Mình rơi vô anh Hàn Quốc phỏng vấn sau khi ảnh tử chối 3 người ( số mình có thể đếm được), trong đó có 1 chị bị đánh rớt, không phục nên lớn tiếng cãi tay đôi với ảnh cả một hồi xong hậm hực bỏ về.

Mình nói chuyện với ảnh hoàn toàn bằng tiếng anh .

Mình : Chào anh, anh khỏe không? ( cười kiểu hoa hậu thân thiện, xong đưa 2 cuốn passport cũ và mới )
Ảnh : Chào ! Mày đến Mỹ làm gì ? ( liếc mình chưa đến 1s, ko hề cười nhé)
Mình : Tao đi du lịch thôi.
Ảnh : Mày đi đâu ở bển ?
Mình : Tao đi NY, DC, loanh quanh bờ Đông thôi.
Ảnh : Chừng nào mày đi ?
Mình : Tháng sau, dịp Tết Việt Nam.
Ảnh : mảy đi bao lâu ? di theo đoàn hả?
Mình : tao đi 1 mình, khoảng 10 ngày, hết Tết tao về đi làm.
Ảnh : Mày làm gì ?
Mình Tao làm xxxx cho công ty xxxx
Ảnh : Làm được bao lâu rồi?
Mình : ờ... từ hồi tháng xxx năm xxx, ( cái này mình mém quên thông tin, hên sao trả lời đúng )
Ảnh : Mày có ai bên Mỹ ko ? ( Câu này ảnh dùng 1 từ tiếng anh lạ lắm, mình ko hiểu nhưng đoán là ảnh hỏi vậy )
Mình : mày vừa nói từ xxx nghĩa là gì ? Người thân, gia đình hả? Hay sao?
Ảnh : Tao ko biết, mày ghi trong form là "bạn" nè.
Mình : À đúng rồi, bạn tao đó, tao chỉ có bạn, ko có ai bên đó hết.
Ảnh : Sao mày quen bạn mày ? (Mĩnh nghĩ bị hỏi câu này là do người bạn mình khai trong form là người Mỹ gốc)
Mình : tao gặp nó bên Thái Lan năm ngoái.
Ảnh : vậy mày qua gặp nó hả?
Mình : tao chưa biết. Nó ở MA, tao thì muốn đi NY, DC, bị ngược đường, Nếu có thời gian thì gặp, ko thì thôi.
Ảnh : Gia Đình mày ở VN hả?
Mình : Ờ, Ba Tao dang ở xxx, me tao và em tao dang ở xxx
Ảnh : Mày đợi tao chút.

Xong ảnh tắt Mic, cầm Passport của mình di tìm 1 anh Mỹ khác, gọi ảnh lại , 2 anh nhìn máy tính rồi lật lật cái passport cũ của mình, bàn luận khí thế vài ba phút. TRong suốt quá trình hỏi, anh Hàn Quấc ko thèm nhìn mình lấy 1 cái, chỉ hỏi hỏi, rồi gõ gõ, cũng không thèm đòi coi bất kỳ giấy tờ gì.Mình thấy hai anh bàn lâu quá, đinh ninh là rớt, nên gom gom giấy tờ chuẩn bị đợi đuổi là về ngủ thôi. Ai dè ảnh mở mic lên lại
Ảnh : Ok mày được cấp visa. Cám ơn mày ( Vẫn ko thèm nhìn mình )
Mình : Cám ơn nha. Xong chụp cái pasport cũ đi về. Vừa quay ra thì gặp diễn viên Lương Thế Thành vào xếp hành xin visa, chạm mắt nhìn nhao. hí hí.

Cả tháng nay theo dõi mọi người trao đổi trên diễn dàn, đến giờ có kết quả mới dám chia sẻ. Cảm ơn mọi người đã đọc. Bây giờ chuẩn bị xem vé máy bay thôi. Nếu Tết vé cao quá chắc sẽ săp xếp đi vào tháng 4-5. Ai có plan thì cho mình tham gia chung vui nhé.

Cảm ơn cả nhà

trungbin1990
26-01-2018, 09:56
Chào cả nhà,
Mình là mem mới. Hôm nay mình vừa trải qua cảm giác hồi hộp thấp thỏm của lần đầu tiên đi phỏng vấn Mỹ và may mắn đậu visa, nên muốn chia sẻ với mọi người

Mình là nữ, 30t , vẫn độc thân, đi loanh quanh được mấy nước Châu Á ( Sing, Mã, Thái, Brunei, Hàn Quốc). Riêng Hàn có visa 5 năm( do hay đi qua chơi thăm em trai đang du học) , có visa Châu Âu nhưng hết hạn mà chưa di, Rớt visa Úc 2 lần (2016 và 2017).

Mình bạo gan xin Visa Mỹ ngày 14.12 năm ngoái, chỉ ngay sau khi apply visa Canda 2 ngày. Sau khi book hẹn rồi mới sực nhớ bên Lãnh sự Can họ giữ pasport xét duyệt tận vài 3 tháng ( mình nộp hồ sơ giấy ). Thế là tuần trước mình phải chạy lên mượn lại pasport thì đến thứ 2 vừa rồi nhận lại được pass kèm cái thư từ chối visa của thằng Can ( huhuhu). Xong bị tuột mood luôn, ko hề hi vọng sẽ đậu Mỹ do mình nghe nói hai lãnh sự có link với nhau.

Bụng bảo dạ, thôi lỡ rồi, lên phỏng vấn cho xong, rớt thì đi thêm vài nước rồi xin lại. Mình mặc nguyên cây đen ( quần Tây, áo thun, cả giày bata cũng đen nốt) để lỡ có rớt thiệt thì có cái để tự an ủi (do mặc đồ đen nên xui).

Mình lên trước giờ hẹn 15'. Có vài người hẹn sau nhưng tới sớm hơn mình vẫn phải đứng ngoài đợi. Mình thì vào trước.Sau khi gởi điện thoại bên ngoài, lấy dấu vân tay, mình ngồi chờ tới lượt. Trong 1 tiếng đồng hồ " hạnh phúc" ấy,mình ráng ko lo sợ hay hồi hộp, nhưng tim lâu lâu lại thót lên mỗi khi nghe tiếng nhân viên lãnh sự từ chối visa. Hôm nay có 4 ô cửa mở, 2 anh Mỹ Trắng, 1 cô Mỹ Đen và 1 anh Châu Á ( chắc Hàn Quốc). Mình rơi vô anh Hàn Quốc phỏng vấn sau khi ảnh tử chối 3 người ( số mình có thể đếm được), trong đó có 1 chị bị đánh rớt, không phục nên lớn tiếng cãi tay đôi với ảnh cả một hồi xong hậm hực bỏ về.

Mình nói chuyện với ảnh hoàn toàn bằng tiếng anh .

Mình : Chào anh, anh khỏe không? ( cười kiểu hoa hậu thân thiện, xong đưa 2 cuốn passport cũ và mới )
Ảnh : Chào ! Mày đến Mỹ làm gì ? ( liếc mình chưa đến 1s, ko hề cười nhé)
Mình : Tao đi du lịch thôi.
Ảnh : Mày đi đâu ở bển ?
Mình : Tao đi NY, DC, loanh quanh bờ Đông thôi.
Ảnh : Chừng nào mày đi ?
Mình : Tháng sau, dịp Tết Việt Nam.
Ảnh : mảy đi bao lâu ? di theo đoàn hả?
Mình : tao đi 1 mình, khoảng 10 ngày, hết Tết tao về đi làm.
Ảnh : Mày làm gì ?
Mình Tao làm xxxx cho công ty xxxx
Ảnh : Làm được bao lâu rồi?
Mình : ờ... từ hồi tháng xxx năm xxx, ( cái này mình mém quên thông tin, hên sao trả lời đúng )
Ảnh : Mày có ai bên Mỹ ko ? ( Câu này ảnh dùng 1 từ tiếng anh lạ lắm, mình ko hiểu nhưng đoán là ảnh hỏi vậy )
Mình : mày vừa nói từ xxx nghĩa là gì ? Người thân, gia đình hả? Hay sao?
Ảnh : Tao ko biết, mày ghi trong form là "bạn" nè.
Mình : À đúng rồi, bạn tao đó, tao chỉ có bạn, ko có ai bên đó hết.
Ảnh : Sao mày quen bạn mày ? (Mĩnh nghĩ bị hỏi câu này là do người bạn mình khai trong form là người Mỹ gốc)
Mình : tao gặp nó bên Thái Lan năm ngoái.
Ảnh : vậy mày qua gặp nó hả?
Mình : tao chưa biết. Nó ở MA, tao thì muốn đi NY, DC, bị ngược đường, Nếu có thời gian thì gặp, ko thì thôi.
Ảnh : Gia Đình mày ở VN hả?
Mình : Ờ, Ba Tao dang ở xxx, me tao và em tao dang ở xxx
Ảnh : Mày đợi tao chút.

Xong ảnh tắt Mic, cầm Passport của mình di tìm 1 anh Mỹ khác, gọi ảnh lại , 2 anh nhìn máy tính rồi lật lật cái passport cũ của mình, bàn luận khí thế vài ba phút. TRong suốt quá trình hỏi, anh Hàn Quấc ko thèm nhìn mình lấy 1 cái, chỉ hỏi hỏi, rồi gõ gõ, cũng không thèm đòi coi bất kỳ giấy tờ gì.Mình thấy hai anh bàn lâu quá, đinh ninh là rớt, nên gom gom giấy tờ chuẩn bị đợi đuổi là về ngủ thôi. Ai dè ảnh mở mic lên lại
Ảnh : Ok mày được cấp visa. Cám ơn mày ( Vẫn ko thèm nhìn mình )
Mình : Cám ơn nha. Xong chụp cái pasport cũ đi về. Vừa quay ra thì gặp diễn viên Lương Thế Thành vào xếp hành xin visa, chạm mắt nhìn nhao. hí hí.

Cả tháng nay theo dõi mọi người trao đổi trên diễn dàn, đến giờ có kết quả mới dám chia sẻ. Cảm ơn mọi người đã đọc. Bây giờ chuẩn bị xem vé máy bay thôi. Nếu Tết vé cao quá chắc sẽ săp xếp đi vào tháng 4-5. Ai có plan thì cho mình tham gia chung vui nhé.

Cảm ơn cả nhà

Case của bạn thật là vi diệu, chúc mừng bạn,đúng là với mỹ chẳng ai nói trước đc điều gi

Ngoc-Tran
26-01-2018, 10:47
Đúng là xin visa Mỹ nó đau tim thiệt, mình sau khi rớt Mỹ năm rồi thì năm nay mình đi Đài Loan 2 lần, xong apply Úc thì mình có visa Úc multi 1 năm. Mọi người cho mình hỏi, xin visa B1/B2 ở Mỹ thì xin lý do là du lịch tự túc hay đi qua nhà bạn chơi thì khả năng ok hơn, nếu du lịch tự túc thì mình đi 1 mình có cần đăng kí theo tour không? Thanks

LizzyNguyen
26-01-2018, 19:33
Đúng là xin visa Mỹ nó đau tim thiệt, mình sau khi rớt Mỹ năm rồi thì năm nay mình đi Đài Loan 2 lần, xong apply Úc thì mình có visa Úc multi 1 năm. Mọi người cho mình hỏi, xin visa B1/B2 ở Mỹ thì xin lý do là du lịch tự túc hay đi qua nhà bạn chơi thì khả năng ok hơn, nếu du lịch tự túc thì mình đi 1 mình có cần đăng kí theo tour không? Thanks

Theo mình thấy thì khả năng như nhau cả bạn ạ, cứ có gì nói đó.Nhân viên lãnh sự có cách nhìn nhận riêng của họ nên chẳng ai đánh giá dc gì. Nhiều người book tour đoàn cũng rớt visa như thường. Nếu bạn thật sự muốn đi du lịch Mỹ ( chứ ko phải muốn có visa Mỹ) và cho nhân viên lãnh sự thấy điều đó thì bạn được cấp visa thôi. Tự tin lên. Chúc bạn may mắn

hminh2005
31-01-2018, 15:18
Xin hỏi KN các bạn: F1 nhà mình đang học bên Germany nay muốn sang chơi bên Mỹ, vì có anh, chị họ con bác ruột (bên mẹ) đang học và đi làm bên đó. Vậy xin hỏi:
1. Có thể làm visa sang Mỹ từ bên Đức được không ?
2. Nếu phải về VN làm thì có cần giấy mời của anh/chị họ kia ko ?
3. Mình nghe nói có dịch vụ làm kiểu đi du lịch, ko cần giấy tờ gì cả. Nhưng đang là SV thì chứng minh về tài chính, khả năng quay về học ... là thế nào ?

tula...
10-02-2018, 21:15
Mình đang dự tính xin du lịch Mỹ vào tháng 8 tới. Mình đi với bạn gái mình. Case của mình là.
Bạn gái đã đi Úc, Mỹ, Mã, Sing, Đài, Thái. Cũng đã có Visa Canada được cấp hết PP. Còn mình thì chỉ loang qanh Châu Á: Thái, Sing, Mã, Đài.
Đang dự tính xin Visa đi chung.
Tài chính thì mình có nhà, đất, sổ tiết kiệm. Có GPKD dạng hộ gia đình thôi. Điểm íu của mình là đã nghỉ làm công ty.
Các bạn tư vấn mình nên xin chung hay riêng với bạn gái ạ.

LizzyNguyen
11-02-2018, 01:15
Mình đang dự tính xin du lịch Mỹ vào tháng 8 tới. Mình đi với bạn gái mình. Case của mình là.
Bạn gái đã đi Úc, Mỹ, Mã, Sing, Đài, Thái. Cũng đã có Visa Canada được cấp hết PP. Còn mình thì chỉ loang qanh Châu Á: Thái, Sing, Mã, Đài.
Đang dự tính xin Visa đi chung.
Tài chính thì mình có nhà, đất, sổ tiết kiệm. Có GPKD dạng hộ gia đình thôi. Điểm íu của mình là đã nghỉ làm công ty.
Các bạn tư vấn mình nên xin chung hay riêng với bạn gái ạ.

mình nghĩ bạn cứ làm chung với bạn gái bạn đi ( vì sự thật là các bạn đi cùng mà)
GPKD bạn đứng tên hay sao ? bạn nên chứng minh được bạn có công việc ổn định ở VN nhé, lãnh sự sẽ hỏi đấy

tula...
11-02-2018, 02:01
mình nghĩ bạn cứ làm chung với bạn gái bạn đi ( vì sự thật là các bạn đi cùng mà)
GPKD bạn đứng tên hay sao ? bạn nên chứng minh được bạn có công việc ổn định ở VN nhé, lãnh sự sẽ hỏi đấy
Đúng bác. GPKD mình đứng tên. Okay tks bạn, zậy mình qa tết tiến hành làm hồ sơ.
Hehe, Visa Mỹ là một trải nghiệm đáng giá :D

tula...
11-02-2018, 02:08
Mọi người có nguồn hướng dẫn apply DS-160 bằng hình ảnh qa từng bước ko ạ. Cho mình xin với, mình muốn xem và chuẩn bị các thông tin cần thiết trước khi tạo hồ sơ trên web của LSQ

LizzyNguyen
11-02-2018, 03:45
Mọi người có nguồn hướng dẫn apply DS-160 bằng hình ảnh qa từng bước ko ạ. Cho mình xin với, mình muốn xem và chuẩn bị các thông tin cần thiết trước khi tạo hồ sơ trên web của LSQ

https://www.phuot.vn/threads/350469-B%C3%AD-kip-xin-visa-m%E1%BB%B9-t%E1%BB%B1-t%C3%BAc-m%E1%BB%9Bi-nh%E1%BA%A5t-10-2017

bạn tham khảo nhé, hồi mình khai form cũng xem thông tin của bác này. Tiêu chí là khai thật bạn ạ, để họ có hỏi thì trả lời đúng với những gì mình đã điền trong form. Còn lại thì chúc bạn may mắn !

tula...
14-02-2018, 00:10
https://www.phuot.vn/threads/350469-B%C3%AD-kip-xin-visa-m%E1%BB%B9-t%E1%BB%B1-t%C3%BAc-m%E1%BB%9Bi-nh%E1%BA%A5t-10-2017

bạn tham khảo nhé, hồi mình khai form cũng xem thông tin của bác này. Tiêu chí là khai thật bạn ạ, để họ có hỏi thì trả lời đúng với những gì mình đã điền trong form. Còn lại thì chúc bạn may mắn !

Ok. Tks bạn nhìu ạ. Có sao khai zậy thui à. Hiii

federalvn
14-02-2018, 15:49
Bác nào làm tự do cứ ghi làm tự do nha, mình hồ sơ cũng ghi vậy đó, nhưng pp cũng phải đi nhiều nhiều 1 chút.

CaVicu
23-02-2018, 16:27
Trường hợp em như thế này:
- Em đã có Visa Du lịch 1 năm.
- 1 bạn nữ muốn đi chung. Đã khai DS160, nhưng không có mục khai lịch sử du lịch các nước Đài loan, singapo, maldives, malaysia. Chỉ khai đi chung với em. Đi chung nhóm. Bạn ấy có tài sản, chứng minh tài chính. Nhưng khai đơn DS160 thấy ít thông tin quá.
Khả năng đậu như thế nào, mong các bác cho em ít ý kiến...

nguyenkha
23-02-2018, 21:06
Trường hợp em như thế này:
- Em đã có Visa Du lịch 1 năm.
- 1 bạn nữ muốn đi chung. Đã khai DS160, nhưng không có mục khai lịch sử du lịch các nước Đài loan, singapo, maldives, malaysia. Chỉ khai đi chung với em. Đi chung nhóm. Bạn ấy có tài sản, chứng minh tài chính. Nhưng khai đơn DS160 thấy ít thông tin quá.
Khả năng đậu như thế nào, mong các bác cho em ít ý kiến...

Form DS160 thay đổi theo từng người (giới tính, các thông tin đã khai) nên thường mình thấy Nam sẽ có mục nước đã đi, nữ thì không có. Còn mấy cái CMTC này nọ Mỹ không yêu cầu phải nộp gì cả. Nếu cần thì bạn đem đi lúc phỏng vấn thôi :D

hailohn
28-02-2018, 11:41
Em hỏi ngu tý : Visa 1 năm Mult cấp từ HN; nhập cảnh Mỹ, sau đó sang Canada chơi, rồi quay lại Mỹ được chứ các bác nhỉ

ut_huynh
28-02-2018, 11:45
Em hỏi ngu tý : Visa 1 năm Mult cấp từ HN; nhập cảnh Mỹ, sau đó sang Canada chơi, rồi quay lại Mỹ được chứ các bác nhỉ

Được chứ bạn. Visa của bạn lạ Multiple Entries mà.

hailohn
28-02-2018, 11:50

Cám ơn bạn nhé.

traiheogiong
28-02-2018, 23:05
Chào các bạn, cho mình hỏi lại chút thông tin nhé
Mình bay đi Mỹ, luôn quá cảnh tại 1 nước khác, như Hàn, Nhật,... Mình có hỏi thì được biết là là không cần xin visa quá cảnh, vì vẫn ngồi trong sân bay không đi ra ngoài (quá cảnh thường 2 tiếng). Nhưng khi kiếm vé máy bay thì thấy nó luôn ghi "Có thể cần visa quá cảnh". Mình muốn hỏi cho chắc, nếu quá cảnh cùng sân bay, vẫn ngồi trong sân bay (không đi ra hải quan) thì có cần phải xin visa của nước quá cảnh không ả

Cám ơn các ban.

nguyenkha
28-02-2018, 23:25
Chào các bạn, cho mình hỏi lại chút thông tin nhé
Mình bay đi Mỹ, luôn quá cảnh tại 1 nước khác, như Hàn, Nhật,... Mình có hỏi thì được biết là là không cần xin visa quá cảnh, vì vẫn ngồi trong sân bay không đi ra ngoài (quá cảnh thường 2 tiếng). Nhưng khi kiếm vé máy bay thì thấy nó luôn ghi "Có thể cần visa quá cảnh". Mình muốn hỏi cho chắc, nếu quá cảnh cùng sân bay, vẫn ngồi trong sân bay (không đi ra hải quan) thì có cần phải xin visa của nước quá cảnh không ả

Cám ơn các ban.

Hàn, Nhật, TQ quá cảnh < 24 tiếng thì không cần với người VN nha bạn. Ghi chú đó dành cho công dân một số nước "đặc biệt" phải xin visa kể cả chỉ quá cảnh, nhưng không áp dụng với người VN.

LizzyNguyen
01-03-2018, 00:27
Quote Originally Posted by hailohn Xem bài

Em hỏi ngu tý ké với : Nghe nói có visa du lịch Mỹ sẽ được nhập cảnh đường bộ vào Canada ko cần visa trong 10 ngày, rồi quay lại Mỹ để về nước. Có Bác nào biết thông tin này chính xác ko ạ?

chimchim
01-03-2018, 02:02
Quote Originally Posted by hailohn Xem bài

Em hỏi ngu tý ké với : Nghe nói có visa du lịch Mỹ sẽ được nhập cảnh đường bộ vào Canada ko cần visa trong 10 ngày, rồi quay lại Mỹ để về nước. Có Bác nào biết thông tin này chính xác ko ạ?

Không được bạn nhé. Năm ngoái mình (hc VN, có visa Mỹ + Canada còn hiệu lực) nhập cảnh đường bộ từ Mỹ vào Canada, (đi tự túc, cùng vs 1 xe tour ngắn hạn), bạn guide Mỹ luôn cảnh báo hành khách tham gia tour phải tự chịu trách nhiệm về visa Can và yêu cầu hk tự check xem hc đã có visa Can chưa. Khi mình qua border checkpoint phía Can (phía Mỹ ko check hc khi xuất cảnh), thì nv check visa Can của từng hành khách khá kỹ lưỡng và có đóng dấu nhập cảnh. Nhưng lúc nhập cảnh lại vào Mỹ thì cả 2 phía Can và Mỹ đều ko check hc nữa.

CaVicu
01-03-2018, 13:42
Form DS160 thay đổi theo từng người (giới tính, các thông tin đã khai) nên thường mình thấy Nam sẽ có mục nước đã đi, nữ thì không có. Còn mấy cái CMTC này nọ Mỹ không yêu cầu phải nộp gì cả. Nếu cần thì bạn đem đi lúc phỏng vấn thôi :D

SAu một hồi hù dọa thì bạn ấy không đóng tiền xin Visa, coi như em đi 1 mình vậy.

LizzyNguyen
02-03-2018, 03:12
Không được bạn nhé. Năm ngoái mình (hc VN, có visa Mỹ + Canada còn hiệu lực) nhập cảnh đường bộ từ Mỹ vào Canada, (đi tự túc, cùng vs 1 xe tour ngắn hạn), bạn guide Mỹ luôn cảnh báo hành khách tham gia tour phải tự chịu trách nhiệm về visa Can và yêu cầu hk tự check xem hc đã có visa Can chưa. Khi mình qua border checkpoint phía Can (phía Mỹ ko check hc khi xuất cảnh), thì nv check visa Can của từng hành khách khá kỹ lưỡng và có đóng dấu nhập cảnh. Nhưng lúc nhập cảnh lại vào Mỹ thì cả 2 phía Can và Mỹ đều ko check hc nữa.

Oh. Cám ơn bạn nhiều.. Mà cho mình hỏi năm ngoái bạn vào Canada đường bộ khoảng thời gian nào vậy?
Hồi cuối tháng 11 mình có nghe 1 người bạn bảo là có quen biết với nhân viên trong LSQ Can, đã cho mình thông tin này đấy. Mà mình thì bán tín bán nghi. Visa Can đâu dễ dàng miễn như thế. Nhưng mình vẫn nuôi hi vọng là có, biết đâu luật mới ra thì sao nhỉ?

saigonn_2
02-03-2018, 04:52
Oh. Cám ơn bạn nhiều.. Mà cho mình hỏi năm ngoái bạn vào Canada đường bộ khoảng thời gian nào vậy?
Hồi cuối tháng 11 mình có nghe 1 người bạn bảo là có quen biết với nhân viên trong LSQ Can, đã cho mình thông tin này đấy. Mà mình thì bán tín bán nghi. Visa Can đâu dễ dàng miễn như thế. Nhưng mình vẫn nuôi hi vọng là có, biết đâu luật mới ra thì sao nhỉ?

Bây giờ bạn vào Youtube search video: Border giữa Canada & Mỹ xem từ Mỹ khi nhập cảnh vào Canada (Đường bộ) xem có ai kiểm tra giấy tờ hay hỏi thông tin gì không? Hay chỉ cần "CHẠY ngang" border vào Canada là được ? :D Lúc đó bạn sẽ có câu trả lời chính xác nhất ;)

decon
02-03-2018, 09:21
SAu một hồi hù dọa thì bạn ấy không đóng tiền xin Visa, coi như em đi 1 mình vậy.
( Coi như ) Một mình thì buồn thật.
Bao giờ bác lên đường đấy?

federalvn
02-03-2018, 09:55
Bác xong vụ visa US chưa vậy?

CaVicu
02-03-2018, 10:37

Visa Mỹ, Canada, Peru đã xong, 20/4 em khởi hành mà giờ chưa xin nghĩ phép được.

reddevil_99
02-03-2018, 11:17
Visa Mỹ, Canada, Peru đã xong, 20/4 em khởi hành mà giờ chưa xin nghĩ phép được.

Mình 19/4 lên đường: Canada trc, rồi ghé Mỹ (2 tuần)....Hên là mình đã xin đc phép:)

Canada, Mỹ: bạn dự định đi những đâu?

Hackerman
02-03-2018, 14:15
Bây giờ bạn vào Youtube search video: Border giữa Canada & Mỹ xem từ Mỹ khi nhập cảnh vào Canada (Đường bộ) xem có ai kiểm tra giấy tờ hay hỏi thông tin gì không? Hay chỉ cần "CHẠY ngang" border vào Canada là được ? :D Lúc đó bạn sẽ có câu trả lời chính xác nhất ;)

Bây giờ dân nhập cư lậu ở Mỹ chạy đường bộ qua Canada nhiều do sợ bị trục xuất do TT Trump siết chặt việc nhập cư, họ hy vọng tới Canada xin quy chế tỵ nạn dễ hơn nên police border Canada chốt chặn kỹ lắm, còn ở Canada qua Mỹ ngược lại thì không có dòng nhập cư lậu này nên hầu như không xét gì. Mình nhát quá không dám xin Mỹ, ngồi đợi cái visa Canada nó về đây.

CaVicu
05-03-2018, 13:28
Mình 19/4 lên đường: Canada trc, rồi ghé Mỹ (2 tuần)....Hên là mình đã xin đc phép:)

Canada, Mỹ: bạn dự định đi những đâu?

Hic hic hic, buồn quá à. Mình đi Bờ Đông rồi vòng qua Canada, bay về bờ Tây. Xuống Nam Mỹ...Chỉ là giấc mơ dang dở.

LizzyNguyen
05-03-2018, 23:31

Thanks bạn. Đành xin visa Can ở VN lại thôi :D

LizzyNguyen
05-03-2018, 23:36
Bây giờ dân nhập cư lậu ở Mỹ chạy đường bộ qua Canada nhiều do sợ bị trục xuất do TT Trump siết chặt việc nhập cư, họ hy vọng tới Canada xin quy chế tỵ nạn dễ hơn nên police border Canada chốt chặn kỹ lắm, còn ở Canada qua Mỹ ngược lại thì không có dòng nhập cư lậu này nên hầu như không xét gì. Mình nhát quá không dám xin Mỹ, ngồi đợi cái visa Canada nó về đây.

Xúi dại : Bạn cứ liều xin Mỹ thử đi, Mình bị rớt Can mà đậu Mỹ nè. Đi 10 ngày hồi Tết xong về. Mà nhìu người xin Mỹ rớt mấy lần, cuối cùng cũng đậu. :))

reddevil_99
06-03-2018, 08:43
Hic hic hic, buồn quá à. Mình đi Bờ Đông rồi vòng qua Canada, bay về bờ Tây. Xuống Nam Mỹ...Chỉ là giấc mơ dang dở.

oh, chia buồn với bạn :(. Bạn mà đi 3 nước đó ít nhất phải xin phép nghi 3 tuần.... Mình đi phía đông Canada rồi qua lại bờ tây Mỹ

Hackerman
06-03-2018, 10:28
Xúi dại : Bạn cứ liều xin Mỹ thử đi, Mình bị rớt Can mà đậu Mỹ nè. Đi 10 ngày hồi Tết xong về. Mà nhìu người xin Mỹ rớt mấy lần, cuối cùng cũng đậu. :))

Nhưng mà nghe nói đi Canada về có hy vọng hơn phải không? Mình nhớ là trong box này có bạn nào nói là có 1 cô gái nào xin Mỹ rớt hoài, nên bạn đó đi EU và Canada xong quay lại xin thì đậu. Vậy để mình lấy cái Canada xong quay ra Mỹ luôn.

nguyenkha
06-03-2018, 11:46
Hôm nay mình mới nhận được passport và visa mới sau khi nộp gia hạn thứ 2 tuần trước. Sau 1 tuần run về status "administrative processing", google thì toàn thấy fail rồi =]]... hôm qua đã chuyển qua "issued". Case của mình là mình chưa đi Mỹ lần nào, từng có visa nhưng mình không đi lúc đó vì đúng lúc Trump lên thấy không ổn nên mình không đi, mình có gửi trong thư giải trình lý do tại sao mình không đi lần trước kèm theo passport cũ (có visa) và passport mới. Lúc đầu nghĩ là sẽ kêu đi pv, nhưng cuối cùng họ renew visa cho mình mà không cần pv nữa :D. Nên mọi người ai nộp drop box đừng lo cái status kia...

ngdiep12
07-03-2018, 18:37
mọi người ơi, cho mình hỏi về vấn đề visa. Mình có bạn ở SF, 1 người đã có PR, 1 ng đang du học.
Kế hoạch của mình là du lịch 1 mình sang chơi với bạn là chính,
vậy mình có nên nêu lý do này vào không ạ? nếu vậy con gái đi du lịch 1 mình có bị làm khó lúc phỏng vấn ko ạ?
Mình thì công việc tại khách sạn và du lịch, chỉ có saving, chưa có tài sản
HC đã đi Úc. Đài, Hàn, và mấy nước khu vực, dự định xin Nhật để mạnh hơn chút

Mason
07-03-2018, 18:38
[QUOTE=nguyenkha;1614939]Hôm nay mình mới nhận được passport và visa mới sau khi nộp gia hạn thứ 2 tuần trước. Sau 1 tuần run về status "administrative processing", google thì toàn thấy fail rồi =]]... hôm qua đã chuyển qua "issued". Case của mình là mình chưa đi Mỹ lần nào, từng có visa nhưng mình không đi lúc đó vì đúng lúc Trump lên thấy không ổn nên mình không đi, mình có gửi trong thư giải trình lý do tại sao mình không đi lần trước kèm theo passport cũ (có visa) và passport mới. Lúc đầu nghĩ là sẽ kêu đi pv, nhưng cuối cùng họ renew visa cho mình mà không cần pv nữa :D. Nên mọi người ai nộp drop box đừng lo cái status kia...[/QUOT

Chúc mừng bạn nhé

eChip
08-03-2018, 14:52
mình định nộp visa cho ba mình đi tháng 6 tới. Cho hỏi có thể nộp online được không. Topic rộng quá từ 2009 đến giờ nên đọc không nổi.

XIn các cao nhân chỉ giáo. Ba mình đã đi Mỹ 2014, giờ đi lại thôi. Chị mình đang ở Mỹ. Lúc 2014 xin qua dịch vụ giờ muốn thử tự xin xem sao.

Mong được sự trợ giúp của các bạn.

Sakuchibi
09-03-2018, 04:03
Nộp đơn online được, nhưng phải ra bưu điện đóng tiền, và xách hồ sơ đi phỏng ván :D

eChip
09-03-2018, 07:59

Điền đến đây thì mục nào up các file PP, tài chính... như nộp visa Úc vậy các bác?

Chuot-bu
09-03-2018, 08:10
Trong các trang trước bạn đã trả lời các yêu cầu của DS-160 rồi, nên không cần upload nữa.
Cũng đâu có chổ nào để upload

eChip
09-03-2018, 09:47
Trong các trang trước bạn đã trả lời các yêu cầu của DS-160 rồi, nên không cần upload nữa.
Cũng đâu có chổ nào để upload

Vậy sao chứng minh tài chính vậy bác? Lúc đi pv nó đâu có coi hồ sơ kỹ đâu dù mình có đem

Chuot-bu
09-03-2018, 10:02
Có phần khai thu nhập hàng tháng , công ăn việc làm của mình đó.
Nhưng cũng có những người lảnh lương 5, 6 chục triệu, vài ba căn nhà ỡ PMH , xe auto ..... mà có được visa đâu nè:shrug:
Nhưng có người nhân viên bình dân, lanh lương khoang 10trieu thì lại được visa :LL

eChip
09-03-2018, 10:08
Tại đang làm hồ sơ cho ba mẹ.

2 ổng bả đã đi Mỹ rồi. Giờ tự làm ko qua dịch vụ nữa.

Có gì em sẽ hỏi thêm, thank bác nhé.

charm
10-03-2018, 00:50
Cái này là điều khác giữa visa Mỹ với visa các nước khác đó bạn. Vì mình nghĩ ở VN mấy hồ sơ công việc hay tài chính làm giả dễ mà.

ngdiep12
10-03-2018, 15:18
mọi người ơi cho mình hỏi, Us contact, mình điền là chỗ mình ở ạ?
mình có bạn, tuy nhiên cũng chưa chắc là qua với bạn nên không biết có nên điền contact của bạn vào ko ạ?

Chuot-bu
10-03-2018, 17:51
Không bỏ qua mục nào cả, sau khi có visa US ,khi mua vé máy bay hay trước khi lên máy bay bạn phải cung cấp địa chỉ nơi bạn đến Mỹ

eChip
10-03-2018, 18:25
Giờ nợp đơn có kiệp phỏng vấn trước giữa tháng 4 ko các bác? Tại lo cho ông già vụ visa cho xong trước khi em đi AU chơi. Sợ luac đi thì ổng đi pv thì ko ai ở nhà chuẩn bị giấy tờ đem đi cả.

Chuot-bu
10-03-2018, 18:42
Bạn ghi địa chỉ (khách sạn, nhà người quen ...) nơi bạn đến sau khi nhập cảnh vào US

Chuot-bu
10-03-2018, 18:45
Giờ nợp đơn có kiệp phỏng vấn trước giữa tháng 4 ko các bác? Tại lo cho ông già vụ visa cho xong trước khi em đi AU chơi. Sợ luac đi thì ổng đi pv thì ko ai ở nhà chuẩn bị giấy tờ đem đi cả.

Có lẻ kịp, nên làm càng sớm càng tốt . Gần đến Hè số người xin visa đông ,làm trể lấy hẹn phải đợi lâu

eChip
11-03-2018, 22:36
Cho hỏi một điều là lúc phỏng vấn TIẾNG VIỆT mình xưng hô “mày tao” hay “tôi anh/chị” ;)

Chuot-bu
12-03-2018, 08:44
Cho hỏi một điều là lúc phỏng vấn TIẾNG VIỆT mình xưng hô “mày tao” hay “tôi anh/chị” ;)

Officer có gọi bạn bằng "mầy, tao" không ? Bạn đang đi XIN họ mà, giao tiếp lịch sự là được (beer)

decon
12-03-2018, 14:50
@Bác Federalvn:
Done rồi bác ạ. Multi / 1 year.
Chuẩn bị một chồng giấy tờ đi, mà CO không yêu cầu bất cứ thứ gì, hỏi đúng 2 câu:
1. Mày sang Mỹ làm gì?
- Tao đi du lịch.
2. Mày đi những đâu?
- Tao đi San - Las - Los.

federalvn
12-03-2018, 17:08
@Bác Federalvn:
Done rồi bác ạ. Multi / 1 year.
Chuẩn bị một chồng giấy tờ đi, mà CO không yêu cầu bất cứ thứ gì, hỏi đúng 2 câu:
1. Mày sang Mỹ làm gì?
- Tao đi du lịch.
2. Mày đi những đâu?
- Tao đi San - Las - Los.

Ngon rồi. Chúc mừng nhé.
Sáng nay nhà mình cũng có 3 người (chị vợ, ông bà ngoại) đi phỏng vấn, giữ lại pp rồi :)
Chị vợ mình mới đi có Sing và Thái, status là Divorced, còn ông bà ngoại thì đi nhiều nước. CO hỏi mỗi bà chị thôi, không hỏi ông bà câu nào.
1. Sang Mỹ làm gì?
- Du lịch
2. Mày có mấy con?
- Có 2 con.
3. 2 Con ở với ai?
- 1 đứa ở với bố, 1 đứa ở với mẹ.
4. Đi những nước nào rồi?
- Sing và Thái
CO gõ máy tính 1 lúc, bảo xong rồi.

eChip
12-03-2018, 17:28
Officer có gọi bạn bằng "mầy, tao" không ? Bạn đang đi XIN họ mà, giao tiếp lịch sự là được (beer)

Chứ không phải kiểu bấn cần để dễ pass hơn hả bác?

Nói gọn lại là mình nộp hồ sơ online (không cần chứng minh tài chính) lúc đi phỏng vấn cũng không cần mang theo giấy tờ nhà đất và bank hả bác. Vì bên trên có nhiều bạn mang theo mà tuội nó cũng không đòi xem gì cả.

Vậy sao tụi nó biết được là mình có đủ tài chính để đi và có tài chính ràng buộc để quay về VN ?

Chuot-bu
13-03-2018, 06:48
[QUOTE=eChip;1615982]Chứ không phải kiểu bấn cần để dễ pass hơn hả bác?
-Cần ăn noi văn minh và có giáo dục.

Nói gọn lại là mình nộp hồ sơ online (không cần chứng minh tài chính) lúc đi phỏng vấn cũng không cần mang theo giấy tờ nhà đất và bank hả bác. Vì bên trên có nhiều bạn mang theo mà tuội nó cũng không đòi xem gì cả.
-Cần đem theo tất cả những gì quan trọng dể chứng minh tài chánh cua mình, CO có cần xem xét có đưa ra liền. Cơ hội đến chỉ một lần.

Vậy sao tụi nó biết được là mình có đủ tài chính để đi và có tài chính ràng buộc để quay về VN ?[/QUOTE
-Việc nầy là chuyên môn của CO , chắc họ được huấn luyện để nhìn người . Tôi không trả lời cho bạn được

nguyenkha
13-03-2018, 08:58

Vậy sao tụi nó biết được là mình có đủ tài chính để đi và có tài chính ràng buộc để quay về VN ?

Nói chung là có yếu tố hên-xui nhưng nhìn chung thì họ quan sát thái độ của mình + DS160 (chắc đã kiểm tra bằng máy tính qua các nguồn thông tin), confirm những gì đã khai. Hồi mình đi pv cũng chỉ hỏi mình đi đâu, làm gì (hỏi đến 2 lần cùng 1 câu, chắc để kiểm tra), mình làm công việc gì nhưng không nhắc gì đến thu nhập hay tài sản gì cả :)), thu nhập mình thì mình ở mức trung bình, còn trẻ và chẳng có tài sản gì đáng kể :D... chỉ có cái đi du lịch nhiều thôi =]]

eChip
13-03-2018, 11:11
hít hít.. tại mọi khi ông bà già nộp đơn giấy thông qua DV và phải công chứng đủ thứ. Lần này nộp online thấy đơn giản quá cũng thấy lo. Ổng bả thấy mình tự nộp pass visa AU nên nói mình làm online visa US luôn để khỏi ra dv mất công thời gian và tốn tiền. Lỡ làm fail một cái chắc bị chửi quá :)))

Để thử nộp OL vậy, nếu pass thì sau chuyến AU em cũng làm một cái cho em thử xem, thank các bác

Chuot-bu
13-03-2018, 11:58
Từ lâu rồi ( hồi xửa , hồi xưa ) visa US đã làm theo kiểu nầy, không cần photocopy, khong công chứng . Chỉ cần đem theo bản chính ,khi bị hỏi thì đưa ra. Còn việc pass hay fail là chuyện khác, cũng có chút ít hên , xui trong đó (NT)

eChip
13-03-2018, 14:16
Từ lâu rồi ( hồi xửa , hồi xưa ) visa US đã làm theo kiểu nầy, không cần photocopy, khong công chứng . Chỉ cần đem theo bản chính ,khi bị hỏi thì đưa ra. Còn việc pass hay fail là chuyện khác, cũng có chút ít hên , xui trong đó (NT)

em cảh biết, lúc làm DV cho ba mẹ, bên DV nso đòi công chứng đủ thứ.

Chuot-bu
13-03-2018, 15:38
Nó Ba-xạo để làm tiền :Dam

rome12
13-03-2018, 16:43
Chào mọi người, em có dự tính đi Nhật rồi mới apply Mỹ nhưng nghe đồn Nhật đang xiết visa nên em dự định apply du lịch tự túc Mỹ luôn. Hồ sơ của em gồm:

- Em 24 tuổi, con trai, độc thân, ở Sài Gòn. Ba mẹ trên 60 tuổi. Có 1 người anh cùng cha ở Mỹ mà không có thân lắm và cũng ko có ý định tới tiểu bang đó.
- 1 Multi Schengen visa tới 2021 (đã đi 3 lần - 1 lần ở 3 tháng)
1 Multi Hàn tới 2023 (đi 1 lần)
- Công việc thì em đang làm designer qua mạng cho 1 cty ở Singapore từ năm 2014. Lương 5-6 triệu/tháng vì tính theo giờ.
- Sổ tk khoảng 200trieu.

Vậy cho hỏi hồ sơ em đủ mạnh không ạ? Vì nghe nói đã đi các nước phát triển thì 85% đậu.

traiheogiong
13-03-2018, 19:04
Chào mọi người, em có dự tính đi Nhật rồi mới apply Mỹ nhưng nghe đồn Nhật đang xiết visa nên em dự định apply du lịch tự túc Mỹ luôn. Hồ sơ của em gồm:

- Em 24 tuổi, con trai, độc thân, ở Sài Gòn. Ba mẹ trên 60 tuổi. Có 1 người anh cùng cha ở Mỹ mà không có thân lắm và cũng ko có ý định tới tiểu bang đó.
- 1 Multi Schengen visa tới 2021 (đã đi 3 lần - 1 lần ở 3 tháng)
1 Multi Hàn tới 2023 (đi 1 lần)
- Công việc thì em đang làm designer qua mạng cho 1 cty ở Singapore từ năm 2014. Lương 5-6 triệu/tháng vì tính theo giờ.
- Sổ tk khoảng 200trieu.

Vậy cho hỏi hồ sơ em đủ mạnh không ạ? Vì nghe nói đã đi các nước phát triển thì 85% đậu.

Cứ mạnh dạn làm đi bạn, quan trọng là khai cho thật vào. Bạn lưu ý là trong tờ khai có phần hỏi anh em ruột bên Mỹ nhé, có sao thì phải kể ra hết là được. Chúc bạn sớn có visa.

LizzyNguyen
14-03-2018, 02:35

1. Thật ra "bất cần" mà bạn nói đến nên xuất phát từ tâm lý thật của bạn : được thì mừng ko được thì thôi ! chứ ko phải chỉ thể hiện lúc đó với hy vọng đậu visa . Vẫn nên giao tiếp vui vẻ, thành thật, lịch sự và tôn trọng CO. " mày tao " là dc dịch từ " you, I " khi bạn nói tiếng anh ý, chứ xưng mày tao với CO thì fail chắc. hahaha
2. Vốn dĩ xin visa Mỹ ở dịch vụ, họ cũng chỉ làm y chang như mình tự làm là điền form và book hẹn, đóng tiền cho bạn. DV muốn bạn chuẩn bị những giấy tờ cá nhân và tài chính thì cũng là phòng hờ CO hỏi đến thôi. Đặc thù của thủ tục visa Mỹ vốn đơn giản hơn rất nhiều so với những nước khác và phụ thuộc hoàn toàn vào CO phỏng vấn bạn.
3. Nhiều người có đủ tài chính hay chứng minh dc ràng buộc ở VN vẫn có thể trốn lại Mỹ. Nên với Mỹ, giấy tờ ko phải là tất cả để quyết định cấp visa cho bạn. CO có thể coi, có thể ko. Bạn ko bao giờ biết dc họ nghĩ gì về trường hợp của bạn và dựa vào đâu để từ chối hay chấp nhận. hihi.
4. Khuyên bạn nên giải thích rõ với " ông bà già" và cung cấp đầy đủ thông tin bạn khai giúp họ để " ông bà già" biết trả lời cho khớp và trôi chảy khi dc CO hỏi nha

men
14-03-2018, 14:06
Chào anh chị và các bạn. Anh chị và các bạn có nguồn hướng dẫn Renew visa US bằng hình ảnh qua từng bước ko ạ. Cho mình xin với, mình muốn xem và tự renew. Rất cám ơn anh chị và các bạn.

ngdiep12
14-03-2018, 15:07
vậy mình chỉ cần mang giấy tờ bản gốc đến phỏng vấn đúng ko bạn?
Mình có bạn, nhg chưa có plan gặp nhau, vậy có nên khai bạn đó trong US contact ko bạn?

Chuot-bu
14-03-2018, 15:33
Đúng bạn cần đem theo tất cả giấy tờ bản chính khi phỏng vấn.
Cần phải khai thông thường không bỏ qua được mục nào cả

rome12
20-03-2018, 15:59
Chào mọi người, em có một người bạn ở San Francisco. Em dự tính xin du lịch tự túc rồi qua đó ở nhờ nhà người bạn đó. Vậy cho em hỏi:
- Lúc khai DS-160 thì mình có cần khai người đó không hay tự book khách sạn rồi khai địa chỉ khách sạn?
- Lúc tới SF thì hải quan có cần xem booking khách sạn ko hay lúc đó nói mình sẽ ở nhà bạn?

Chuot-bu
20-03-2018, 17:01
Trong DS-160 có yêu cầu tên ,địa chỉ người cần liên lạc ỡ Mỹ. Bạn dự đinh ỡ nhờ nhà người nẩy vậy sao khg khai ra ?
Lúc immigrant đôi khi ban sẽ bị hỏi, mục đích đến Mỹ , nơi ỡ ....... tuỳ thuộc vào police immigrant , đâu phải chỉ đưa Pp và đóng dấu rồi cho qua :LL

LizzyNguyen
21-03-2018, 01:26
Chào mọi người, em có một người bạn ở San Francisco. Em dự tính xin du lịch tự túc rồi qua đó ở nhờ nhà người bạn đó. Vậy cho em hỏi:
- Lúc khai DS-160 thì mình có cần khai người đó không hay tự book khách sạn rồi khai địa chỉ khách sạn?
- Lúc tới SF thì hải quan có cần xem booking khách sạn ko hay lúc đó nói mình sẽ ở nhà bạn?

Mình thì thấy thế này :
1. Nếu bạn muốn khai ở nhờ nhà người bạn thì cứ khai trên form, ko cần book ks chi. Nhớ thông tin người quen trong phần địa chỉ liên hệ bên đó cho khớp với địa chỉ nơi bạn sẽ ở.
2. Nếu bạn ko muốn khai ở nhà người bạn đó thì bạn cứ book khách sạn và khai trong form là sẽ ở khách sạn . Vẫn nên khai thông tin người bạn đó trong phần thông tin liên hệ ở Mỹ. Nhưng nhớ là phải in booking khách sạn ra để hải quan kiểm tra. Còn khi phỏng vấn nếu CO hỏi thì bạn cứ nói là có bạn bè nhưng tao thích ở khách sạn, ko muốn phiền bạn tao, hoặc tao ko chắc sẽ gặp nó, mà gặp rồi thấy dc thì tao move qua ở nhờ mấy ngày. Vậy đó. ( nhớ đem luôn booking khách sạn theo khi pv để CO có đòi coi thì móc ra).

Mình thì thích cách thứ 2 ( do đã làm rồi). tuy hơi rắc rối khi giải trình pv chút nhưng mang đúng tính chất " du lịch tự túc" : nghĩa là tự ăn, tự ở tự đi lại., có time gặp thì đi chơi, hợp thì ở ké ^^. Quan trong là thông tin bạn khai phải khớp nhau và có chứng cứ chứng minh.

Chúc bạn may mắn

LizzyNguyen
21-03-2018, 01:56
Mình thì thấy thế này :
1. Nếu bạn muốn khai ở nhờ nhà người bạn thì cứ khai trên form, ko cần book ks chi. Nhớ thông tin người quen trong phần địa chỉ liên hệ bên đó cho khớp với địa chỉ nơi bạn sẽ ở.
2. Nếu bạn ko muốn khai ở nhà người bạn đó thì bạn cứ book khách sạn và khai trong form là sẽ ở khách sạn . Vẫn nên khai thông tin người bạn đó trong phần thông tin liên hệ ở Mỹ. Nhưng nhớ là phải in booking khách sạn ra để hải quan kiểm tra. Còn khi phỏng vấn nếu CO hỏi thì bạn cứ nói là có bạn bè nhưng tao thích ở khách sạn, ko muốn phiền bạn tao, hoặc tao ko chắc sẽ gặp nó, mà gặp rồi thấy dc thì tao move qua ở nhờ mấy ngày. Vậy đó. ( nhớ đem luôn booking khách sạn theo khi pv để CO có đòi coi thì móc ra).

Mình thì thích cách thứ 2 ( do đã làm rồi). tuy hơi rắc rối khi giải trình pv chút nhưng mang đúng tính chất " du lịch tự túc" : nghĩa là tự ăn, tự ở tự đi lại., có time gặp thì đi chơi, hợp thì ở ké ^^. Quan trong là thông tin bạn khai phải khớp nhau và có chứng cứ chứng minh.

Chúc bạn may mắn

Chia sẻ với bạn luôn một trích đoạn trong phần CO phỏng vấn mình về người liên hệ ở Mỹ như sau ( dịch từ tiếng anh )
_ Mày có quan hệ gì ở Mỹ ko? Thằng mày khai trong form là ai ? ==> bạn tao, người Mỹ, chỉ có bạn bè ở bển thôi
_ Sao mày quen nó ? ==> tao đi chơi,quen nó ở Thái Lan
_ Vậy mày qua có tính gặp nó ko ? ==> Chả bít nữa, còn time thì tao qua nhà nó chơi, ko thì thôi. Tao ở khách sạn .Mà nó hứa nó lên NYC gặp tao á. ( cười he he trong khi mặt CO hình sự vãi ra, méo thèm nhìn mình)
_ Bla Bla thêm vài thứ,
Cuối cùng cấp dc cấp visa.

Khi đến hải quan Mỹ ( ở Ả Rập ), Hải quan hỏi lại y chang mà có thêm chút thế này :
_ Cái thằng mày khai là bạn trai mày hả ? ==> tao cũng muốn lắm á, nó cũng đẹp trai
_ Hải quan cười lớn : Chúc mày may mắn nha. Nó có đón mày ko ? ==> Chắc có đó, nó nói nó đón tao, Chả bít có ngoài sân bay sẵn chưa. ko thì tao về khách sạn rùi gặp nó sau.
_ Cho tao coi khách sạn coi ==> nè ( đưa booking hotel )
_ Sao ko thấy mày book hotel cho mấy ngày cuối vậy ? ==> tại tao chưa bít đi đâu nữa, chắc đi ở ké thằng bạn tao á nếu tao hết tiền book khách sạn. Tao phải book khách sạn cho cả chuyến đi của tao hay sao ? nếu vậy để tao book bây giờ cũng dc ==> thôi ko cần đâu. Mày đi chơi dzui nha

Thế là mình qua Hải quan. Mình còn hỏi ổng 1 câu : Tao sẽ gặp 1 người giống mày nữa phỏng vấn tao ở Sân Bay NYC phải ko ? ==> ko. Mày xong rồi đó, có mình tao hỏi mày thôi. Di chơi dzui nha.

Dến NYC mình lấy hành lý và ra ngoài luôn. Đợi gần 3 tiếng mới thấy bạn mình xuất hiện ^^
Hết chuyện

rome12
21-03-2018, 13:25
Hải quan ở Ả Rập là sao vậy bạn? Mình không hiểu?

federalvn
21-03-2018, 15:39
Kinh nghiệm của mình là khai ít thông tin nhất có thể , khai càng nhiều càng bị hỏi nhiều :D
Tốt nhất book hotel và khai địa chỉ liên hệ ở đó luôn (hotel đầu tiên mình ở thôi), tuy nhiên mọi thông tin phải chính xác và trung thực!

Chuot-bu
21-03-2018, 16:02
Có sao khai vậy là tốt nhất, có đến ỡ nhà người bạn thì cứ khai ra co sao đâu.
Nói dối vòng vo , dấu đầu lòi đuôi thì mệt

chimchim
21-03-2018, 22:22
@LizzyNguyen: Sao HQ Mỹ lại làm cái check-point ở Ả Rập là sao bạn?
Mình cũng ko hiểu cái hệ thống check PP của bọn Mỹ vs Ca ra làm sao nữa.
Đã đành là lúc xuất cảnh thì bọn Mỹ nó ko check PP gì cả, nhưng năm ngoái m qua cửa khẩu đường bộ Mỹ - Ca, lúc xuất cảnh từ Mỹ vào Ca thì chỉ có Ca check PP, đóng stamp nhập cảnh (làm khá kỹ lưỡng) với tất cả mọi hk. Mấy hôm sau m quay lại Mỹ thì xe cứ đi tồng tộc qua cả phía Ca lẫn Mỹ đều ko thấy có ma nào check pp gì cả. Túm lại xuất nhập 2 lần như vậy mà cuối cùng trên pp mình chỉ có nhõn 1 cái stamp nhập cảnh của bọn Ca, làm mình thấy hụt hẫng ghê =))
Mà bọn nó làm vậy nhỡ giả dụ m ở lì lại Ca ko về Mỹ thì nó làm sao kiểm soát dc nhỉ? :D

LizzyNguyen
21-03-2018, 23:49
@LizzyNguyen: Sao HQ Mỹ lại làm cái check-point ở Ả Rập là sao bạn?
Mình cũng ko hiểu cái hệ thống check PP của bọn Mỹ vs Ca ra làm sao nữa.
Đã đành là lúc xuất cảnh thì bọn Mỹ nó ko check PP gì cả, nhưng năm ngoái m qua cửa khẩu đường bộ Mỹ - Ca, lúc xuất cảnh từ Mỹ vào Ca thì chỉ có Ca check PP, đóng stamp nhập cảnh (làm khá kỹ lưỡng) với tất cả mọi hk. Mấy hôm sau m quay lại Mỹ thì xe cứ đi tồng tộc qua cả phía Ca lẫn Mỹ đều ko thấy có ma nào check pp gì cả. Túm lại xuất nhập 2 lần như vậy mà cuối cùng trên pp mình chỉ có nhõn 1 cái stamp nhập cảnh của bọn Ca, làm mình thấy hụt hẫng ghê =))
Mà bọn nó làm vậy nhỡ giả dụ m ở lì lại Ca ko về Mỹ thì nó làm sao kiểm soát dc nhỉ? :D

hơ hơ, thiệt tình mình cũng chả hiểu. Mình thì chưa có visa Can mà cũng có nghe nói trường hợp giống bạn rồi. Hẳn là họ có cách nào đó liên hệ mật thiết với nhau để kiểm soát dân xuất nhập cảnh từ đường bộ. hoặc đơn giản, họ cấp visa cho mình tức là họ đã tin mình ko trốn ! thế thôi.

Hải quan ở Ả Rập là sao vậy bạn? Mình không hiểu?

À, Thiệt tình mình cũng ngạc nhiên lắm luôn vì là chuyến đầu tiên đến Mỹ ( quá cảnh ở Ả Rập)

Minh đi 1 mình ên hồi Tết, lần đầu bay với Etihad, lần đầu biết Abu Dhabi .Khi làm thủ tục xuất cảnh khỏi Ả Rập để bay sang NYC thì hải quan check rất kỹ, Mình phải qua 2 cửa check hành lý xách tay, còn phải chui vào phòng kín cho nhân viên hải quan nữ rà soát từ đầu đến chân, xong đến gặp hải quan Mỹ tại sân bay Abu Dhabi. Mình còn ko biết đó là check-point của Mỹ nữa. Cứ hỏi thì mình trả lời thôi. Sau khi dc đóng mộc xuất nhập cảnh mình thấy lạ nên mới hỏi lại kiểu như :" Tao sẽ còn phải gẵp 1 người nữa giống mày ở hải quan JFK phải ko ?" thì ông ấy nói " có mình tao hỏi mày thôi, ko còn ai nữa đâu". Rồi cứ thế đến NYC, lấy hành lý đi ra thẳng luôn.

Khi về thì chẳng ai nói năng gi, lấy vé tại quầy check in, đi thẳng vào soi hành lý xong là ra cửa lên máy bay. ko có lấy 1 dấu xuất cảnh khỏi Mỹ !!!

reddevil_99
22-03-2018, 08:20
hơ hơ, thiệt tình mình cũng chả hiểu. Mình thì chưa có visa Can mà cũng có nghe nói trường hợp giống bạn rồi. Hẳn là họ có cách nào đó liên hệ mật thiết với nhau để kiểm soát dân xuất nhập cảnh từ đường bộ. hoặc đơn giản, họ cấp visa cho mình tức là họ đã tin mình ko trốn ! thế thôi.

À, Thiệt tình mình cũng ngạc nhiên lắm luôn vì là chuyến đầu tiên đến Mỹ ( quá cảnh ở Ả Rập)

Minh đi 1 mình ên hồi Tết, lần đầu bay với Etihad, lần đầu biết Abu Dhabi .Khi làm thủ tục xuất cảnh khỏi Ả Rập để bay sang NYC thì hải quan check rất kỹ, Mình phải qua 2 cửa check hành lý xách tay, còn phải chui vào phòng kín cho nhân viên hải quan nữ rà soát từ đầu đến chân, xong đến gặp hải quan Mỹ tại sân bay Abu Dhabi. Mình còn ko biết đó là check-point của Mỹ nữa. Cứ hỏi thì mình trả lời thôi. Sau khi dc đóng mộc xuất nhập cảnh mình thấy lạ nên mới hỏi lại kiểu như :" Tao sẽ còn phải gẵp 1 người nữa giống mày ở hải quan JFK phải ko ?" thì ông ấy nói " có mình tao hỏi mày thôi, ko còn ai nữa đâu". Rồi cứ thế đến NYC, lấy hành lý đi ra thẳng luôn.

Khi về thì chẳng ai nói năng gi, lấy vé tại quầy check in, đi thẳng vào soi hành lý xong là ra cửa lên máy bay. ko có lấy 1 dấu xuất cảnh khỏi Mỹ !!!

Cái này theo mình biết là: Pre-clear US Immigration and Custom. Ví dụ mình sẽ bay đến LAX từ Montreal, thì ở sân bay Montreal mình sẽ làm Pre-clear này, khi đến LAX thì lấy hành lý thôi, ko còn thủ tục gì nữa. Thủ tuc của bạn ở Abu Dhabi chắc cũng tương tự vậy

hailohn
28-03-2018, 02:07
Em mới nhập cảnh NY ngày 26/3, lúc đến sân bay tự scan hộ chiếu, rồi máy in ra mẩu giấy thông tin của mình, rồi đi đến quầy có nhân viên nhập cảnh, đưa hộ chiếu cho anh ta. Sau khi xem trên máy tính rồi bảo đặt 4 ngón tay để lấy dấu. Xong đóng dấu vào hộ chiếu bảo xong. Chả hỏi câu gì (ở bao lâu, mang bao tiền..). Hoang mang chả biết cho ở bao nhiêu ngày nữa (mặc dù em cũng chỉ ở có 10 ngày). Như vậy là sao nhỉ các bác? Bác nào đã gặp trường hợp như vậy?

Meocon60
28-03-2018, 08:17
Hi Hi , gặp người làm biếng qua cũng khổ, bạn ỡ có 10 ngày thì có sao đâu đừng lo. Chỉ những người ỡ lại lâu quá vài tháng thì lần sau xin visa mới lo thôi.
Lần trước lúc nhập cảnh tôi bị nó hỏi đủ thú trên đời,trả mệt muốn xỉu luôn

LizzyNguyen
29-03-2018, 00:31
Em mới nhập cảnh NY ngày 26/3, lúc đến sân bay tự scan hộ chiếu, rồi máy in ra mẩu giấy thông tin của mình, rồi đi đến quầy có nhân viên nhập cảnh, đưa hộ chiếu cho anh ta. Sau khi xem trên máy tính rồi bảo đặt 4 ngón tay để lấy dấu. Xong đóng dấu vào hộ chiếu bảo xong. Chả hỏi câu gì (ở bao lâu, mang bao tiền..). Hoang mang chả biết cho ở bao nhiêu ngày nữa (mặc dù em cũng chỉ ở có 10 ngày). Như vậy là sao nhỉ các bác? Bác nào đã gặp trường hợp như vậy?

Mình nghĩ nó thấy vé khứ hồi 10 ngày nên ko nói năng gì luôn đó:))) chứ khứ hồi hơn 1 tháng chắc sẽ hỏi vài câu cho vui. Lần mình đi cũng tầm 10 ngày. cũng chả thấy họ nói mình dc ở bao lâu. Tính hỏi mà sợ nó hỏi ngược lại nên im luôn. hehehe. Lần sau mà có qua lại chắc sẽ hỏi cho biết !

hailohn
29-03-2018, 08:08
Chỉ có cơ hội đưa mỗi hộ chiếu bác ợ, ko show thêm gì cả nên mới hoang mang chứ. Lần sau nhé kkakakak

QUOTE=LizzyNguyen;1618373]Mình nghĩ nó thấy vé khứ hồi 10 ngày nên ko nói năng gì luôn đó:))) chứ khứ hồi hơn 1 tháng chắc sẽ hỏi vài câu cho vui. Lần mình đi cũng tầm 10 ngày. cũng chả thấy họ nói mình dc ở bao lâu. Tính hỏi mà sợ nó hỏi ngược lại nên im luôn. hehehe. Lần sau mà có qua lại chắc sẽ hỏi cho biết ![/QUOTE]

federalvn
29-03-2018, 12:40
Nếu đóng dấu ghi B2 ở dưới thì được ở không quá 180 ngày, B1 thì 90 ngày

Chỉ có cơ hội đưa mỗi hộ chiếu bác ợ, ko show thêm gì cả nên mới hoang mang chứ. Lần sau nhé kkakakak

QUOTE=LizzyNguyen;1618373]Mình nghĩ nó thấy vé khứ hồi 10 ngày nên ko nói năng gì luôn đó:))) chứ khứ hồi hơn 1 tháng chắc sẽ hỏi vài câu cho vui. Lần mình đi cũng tầm 10 ngày. cũng chả thấy họ nói mình dc ở bao lâu. Tính hỏi mà sợ nó hỏi ngược lại nên im luôn. hehehe. Lần sau mà có qua lại chắc sẽ hỏi cho biết ![/QUOTE]

hailohn
29-03-2018, 17:57
Đúng là có mỗi dấu B2 bác ợ. Giờ thấy hết hoang mang rồi. Thanks bác

Nếu đóng dấu ghi B2 ở dưới thì được ở không quá 180 ngày, B1 thì 90 ngày

[/QUOTE]

eChip
01-04-2018, 12:34
Mình làm visa du lich vs thăm thân nhân thì ở mục specife chọn B2 hay B1 vậy các bác?

Hồ sơ cũ của ba mình ghi là B2 (tourism/ medical treatment)

cta1025
01-04-2018, 13:34
B2: du lịch
B1:công tác

Du lịch + thăm thân thì bạn chọn B2 nhé.

Mình làm visa du lich vs thăm thân nhân thì ở mục specife chọn B2 hay B1 vậy các bác?

Hồ sơ cũ của ba mình ghi là B2 (tourism/ medical treatment)

tanomika
04-04-2018, 10:27
Hi mọi người,
Em mua vé từ Seoul qua Peru có transit ở Mỹ của American Airline. Em ko ra ngoài, chỉ trong khu transit chờ chuyến. Vây em có cần làm visa transit không ạ?

Tks

Sakuchibi
05-04-2018, 03:55
Hi mọi người,
Em mua vé từ Seoul qua Peru có transit ở Mỹ của American Airline. Em ko ra ngoài, chỉ trong khu transit chờ chuyến. Vây em có cần làm visa transit không ạ?

Tks

phải xin visa transit nha bạn

eChip
05-04-2018, 12:37
Vừa mới làm cong, đặt lịch hẹn tới 4/5. Lâu vãi

rome12
05-04-2018, 19:09
Các bạn ơi cho mình hỏi cái phần Full Name in Native Language mình điền tên không dấu có sao không ạ?

Chuot-bu
06-04-2018, 06:17
Không sao cả, để tên không dấu cho dể đọc

Jajoo
09-04-2018, 22:48
Tốt nhất thì tên Việt Nam có dấu thế nào thì để thế đó, vì có chỉ dẫn là không được viết dấu ở các phần khác ngoại trừ phần Native language.

christang
15-04-2018, 23:14
Mn cho mình hỏi 1 tí ạ.
Vì mình chưa tìm hiểu kỹ, mới chỉ xem qua form 160 và 1 số requirements nên mình khống biết phần chứng minh tài chính như nhà cửa đất đai các kiểu mình có điền hoặc đính kèm không ạ? Vì mình thấy nó chỉ hỏi công việc rồi lương đc bao nhiêu là hết.
Và mình làm hồ sơ cho 2 người đi chung thì sẽ khai 2 đơn riêng hay có việc tao group như bên visa Úc không ạ?
em cảm ơn.

Chuot-bu
16-04-2018, 08:17
Trả lời mức lương trong DS-160 là đủ, muốn giải thích thêm cũng không có cổ cho bạn giải thích.
Các giấy tờ chứng minh tài chánh = nhà cửa, xe, chứng khoán, tiền trong ngân hàng..... bạn đem theo bản chính khi cần thì đưa ra. Thường thì CO không nhìn đến những thứ đó.
Đi bao nhiêu người thì làm bấy nhiêu hồ sơ, kể cả trẻ em. Khi đến phỏng vấn thì bạn xếp hàng gần nhau, hồ sơ gôm lại chung và nộp cùng lúc để tạo thành group, lúc nậy sẽ phỏng vấn chung, có thể sẽ cùng được visa hay cùng bị từ chối visa.

christang
16-04-2018, 19:19
Trả lời mức lương trong DS-160 là đủ, muốn giải thích thêm cũng không có cổ cho bạn giải thích.
Các giấy tờ chứng minh tài chánh = nhà cửa, xe, chứng khoán, tiền trong ngân hàng..... bạn đem theo bản chính khi cần thì đưa ra. Thường thì CO không nhìn đến những thứ đó.
Đi bao nhiêu người thì làm bấy nhiêu hồ sơ, kể cả trẻ em. Khi đến phỏng vấn thì bạn xếp hàng gần nhau, hồ sơ gôm lại chung và nộp cùng lúc để tạo thành group, lúc nậy sẽ phỏng vấn chung, có thể sẽ cùng được visa hay cùng bị từ chối visa.

Tks bạn mà nghe phiêu quá nhỉ. Lần này mình định pv với mẹ, mà mẹ mình bị từ chối 3 lần rồi, dù thu nhập rất ok, không biết tại sao. Nếu làm chung như này không biết mình có bị đánh rớt không nhỉ.
Các bạn cho mình hỏi, nếu như sinh viên cao học có cần khai lương không ạ ( trong trường hợp vẫn có thu nhập)
Mình cảm ơn.

Chuot-bu
17-04-2018, 15:29
Bạn không có thu nhập , vậy ai cho tiền bạn di chơi? và người đó với bạn là quan hệ gì ?
Chuẩn bị câu trả lời khi phỏng vấn .
Không phải chung group khi phỏng vấn đều đậu hay rớt cả, mặc dù chung group sau khi pv có người vui vẽ, cũng có người méo mặt.
Visa Mỹ có kết quả ngay, không phải ngồi hồi họp lo âu đếm từng ngay mong đợi kết quả.

christang
17-04-2018, 16:00
Bạn không có thu nhập , vậy ai cho tiền bạn di chơi? và người đó với bạn là quan hệ gì ?
Chuẩn bị câu trả lời khi phỏng vấn .
Không phải chung group khi phỏng vấn đều đậu hay rớt cả, mặc dù chung group sau khi pv có người vui vẽ, cũng có người méo mặt.
Visa Mỹ có kết quả ngay, không phải ngồi hồi họp lo âu đếm từng ngay mong đợi kết quả.

Mình làm cùng hồ sơ với mẹ, đi chung nên chắc sẽ pv 1 lần và mẹ sẽ sponsor tất cả cho mình. Không biết như thế nào.
Cho mình hỏi luôn nếu pv thì nên chọn TA hay TV ạ?

levanpmh
17-04-2018, 22:20
Chào cả nhà,

Mình mới đặt lịch hẹn sáng nay, tháng 6 phỏng vấn.

Case của mình như sau:

- Nữ, độc thân, 36t.
- kinh doanh tự do.

- Chỉ mới đi Anh, Nhật, Malay và Sing.
- tiếng Anh chữ có chữ không, chữ không nhiều hơn chữ có, nên lúc phỏng vấn người ta hỏi mình chọn ngôn ngữ gì phỏng vấn không ạ.

Mình cảm ơn.

Chúc cả nhà ngủ ngon.

LizzyNguyen
18-04-2018, 01:23
Mình làm cùng hồ sơ với mẹ, đi chung nên chắc sẽ pv 1 lần và mẹ sẽ sponsor tất cả cho mình. Không biết như thế nào.
Cho mình hỏi luôn nếu pv thì nên chọn TA hay TV ạ?

Mình ko biết bạn phỏng vấn du lịch tự túc hay sao ? Theo mình nếu bạn có thu nhập thì cứ khai thêm vào. Dù sao thì cũng chứng minh dc một phần khả năng chi trả.

Chào cả nhà,

Case của mình như sau:

- Nữ, độc thân, 36t.
- kinh doanh tự do.

- tiếng Anh chữ có chữ không, chữ không nhiều hơn chữ có, nên lúc phỏng vấn người ta hỏi mình chọn ngôn ngữ gì phỏng vấn không ạ.

Mình cảm ơn.

Chúc cả nhà ngủ ngon.

Ngôn ngữ nào bạn tự tin thì chọn ngôn ngữ đấy để nói. Tuy nhiên xin visa du lịch thì giao tiếp được tiếng anh sẽ tốt hơn. Điều đó ko có nghĩa là bạn nói tiếng Việt sẽ rớt.
Thường thì CO sẽ nói tiếng anh với bạn. Bạn cứ trả lời tiếng Việt nếu muốn. Họ hiểu thì họ nói tiếp bằng tiếng Việt, ko thì họ sẽ gọi phiên dịch. Bạn vẫn có thể lịch sự yêu cầu trả lời tiếng Việt, ko sao cả

levanpmh
18-04-2018, 08:10
Cảm ơn bạn,

Thấy mọi người tài chính mạnh, du lịch nhiều vẫn rớt do lúc phỏng vấn, mình lo ghê.

Chỉ muốn thấy Mỹ thôi mà khó ghê luôn 😤

Chúc cả nhà khởi đầu ngày mới vui

Ngôn ngữ nào bạn tự tin thì chọn ngôn ngữ đấy để nói. Tuy nhiên xin visa du lịch thì giao tiếp được tiếng anh sẽ tốt hơn. Điều đó ko có nghĩa là bạn nói tiếng Việt sẽ rớt.
Thường thì CO sẽ nói tiếng anh với bạn. Bạn cứ trả lời tiếng Việt nếu muốn. Họ hiểu thì họ nói tiếp bằng tiếng Việt, ko thì họ sẽ gọi phiên dịch. Bạn vẫn có thể lịch sự yêu cầu trả lời tiếng Việt, ko sao cả[/QUOTE]

nguyenkha
18-04-2018, 08:27
Hồi đó CO chào mình tiếng Việt, mình chào lại tiếng Anh, thế là nói tiếp bằng tiếng Anh. Mình quan hết thì hầu hết các quầy họ đều nói được tiếng Việt, trường hợp không họ sẽ có phiên dịch cho mình nếu mình không nói tốt tiếng Anh. Mặc dù nói tiếng Anh nhưng có một câu mình khựng lại do không hiểu (thật ra là do CO hỏi câu đó lần 2, nên mình ngờ ngợ) => hỏi lại tiếng Việt cho mình. Sau đó mình lại tiếp tục trả lời tiếng Anh :D

levanpmh
18-04-2018, 10:45
Cảm ơn bạn
Vì mình nói tiếng Anh không tốt nên lo vậy.

eChip
19-04-2018, 12:38
Chào cả nhà,

Case của mình như sau:

- Nữ, độc thân, 36t.
- kinh doanh tự do.

Mình cảm ơn.

Chúc cả nhà ngủ ngon.

Khiếp nhỉ.... đầu tháng 4 mình mới nộp xong còn trống ngày gần nhất là 4/5 và đặt lịch luôn. Giờ giữa tháng 4 mà nhảy sang tháng 6 rồi.... mùa này đông khiếp bạn nhỉ.

nguyenkha
19-04-2018, 12:52
Nếu các bạn muốn pv sớm thì cứ chọn trước một ngày nào đó có thể đi được. Sau đó vài ngày sau vào canh Reschedule lại lịch vì có nhiều người sẽ bỏ hoặc đổi lịch phút chót, hồi mình chỉ tốn 1 tuần từ lúc DS160 đến lúc pv :D

levanpmh
19-04-2018, 18:24
Chào bạm,

Mình đặt lịch lại được ạ?

Cảm ơn bạn nha

nguyenkha
19-04-2018, 19:18
Chào bạm,

Mình đặt lịch lại được ạ?

Cảm ơn bạn nha

Bạn đăng nhập lại vào trang đặt lịch, sẽ có lựa chọn đặt lại lịch, được đặt lại 2 lần thì phải.

levanpmh
19-04-2018, 22:36
Chào bạn,
Mình thấy rồi,

Cảm ơn bạn nha,

LizzyNguyen
20-04-2018, 01:48
Hồi đó CO chào mình tiếng Việt, mình chào lại tiếng Anh, thế là nói tiếp bằng tiếng Anh. Mình quan hết thì hầu hết các quầy họ đều nói được tiếng Việt, trường hợp không họ sẽ có phiên dịch cho mình nếu mình không nói tốt tiếng Anh. Mặc dù nói tiếng Anh nhưng có một câu mình khựng lại do không hiểu (thật ra là do CO hỏi câu đó lần 2, nên mình ngờ ngợ) => hỏi lại tiếng Việt cho mình. Sau đó mình lại tiếp tục trả lời tiếng Anh :D

Hôm mình phỏng vấn thì CO toàn bắt đầu bằng tiếng Anh, có CO nói tiếng Việt 1 hồi xong gọi phiên dịch luôn do người phỏng vấn ko nghe dc CO đó nói tiếng Việt. hahaha. Mà dạo này hồ sơ nhiều quá nên CO lười nói tiếng Việt hay sao á.

htnghia87
21-04-2018, 10:06
Cho mình hỏi: Visa mình hết hạn 18/11/2018. Mình dự định ngày qua mỹ truoc ngày hét hạn 1 tuần và rất có thể ngày rời mỹ lố ngày hết hạn của visa. Như thế co dc ko mấy bác

traiheogiong
21-04-2018, 12:25
Cho mình hỏi: Visa mình hết hạn 18/11/2018. Mình dự định ngày qua mỹ truoc ngày hét hạn 1 tuần và rất có thể ngày rời mỹ lố ngày hết hạn của visa. Như thế co dc ko mấy bác

Được bạn, mình đã từng đọc câu hỏi này và các bạn cũng trả lời ok.

LizzyNguyen
23-04-2018, 23:45
Mọi Người cho mình hỏi một chuyện ít liên quan chút :
1. Nếu mình xin visa Canada tại Mỹ thì có đươc ko nhỉ ? (Mình rớt Can 1 lần năm ngoái trước khi có visa Mỹ ở SG)
2. Có mua vé 1 chiều dc ko với visa du lịch Mỹ?

Mình đang nhăm nhe làm thêm 1 chuyến Mỹ - Canada trong năm nay mà chưa có visa Can. Tính mua 1 chiều đến Mỹ trước, xong xin visa Can ở Mỹ, nếu đậu thì qua chơi, ko thì về lại. ko biết có khả quan ko.

Nhờ mọi người tư vấn ạ.

saigonn_2
24-04-2018, 13:41
Mọi Người cho mình hỏi một chuyện ít liên quan chút :
1. Nếu mình xin visa Canada tại Mỹ thì có đươc ko nhỉ ? (Mình rớt Can 1 lần năm ngoái trước khi có visa Mỹ ở SG)
2. Có mua vé 1 chiều dc ko với visa du lịch Mỹ?

Mình đang nhăm nhe làm thêm 1 chuyến Mỹ - Canada trong năm nay mà chưa có visa Can. Tính mua 1 chiều đến Mỹ trước, xong xin visa Can ở Mỹ, nếu đậu thì qua chơi, ko thì về lại. ko biết có khả quan ko.

Nhờ mọi người tư vấn ạ.
2. Câu này KO BAO GIO DUOC nhé bạn, từ Việt Nam truoc khi lên máy bay nếu ko phai định cư, du học thì phải có vé chiều về mới được làm thủ tục :) Chưa tính lúc qua HQ bên Mỹ, có thể hỏi vé máy bay của bạn đó :D =))

levanpmh
24-04-2018, 22:58
Hôm mình phỏng vấn thì CO toàn bắt đầu bằng tiếng Anh, có CO nói tiếng Việt 1 hồi xong gọi phiên dịch luôn do người phỏng vấn ko nghe dc CO đó nói tiếng Việt. hahaha. Mà dạo này hồ sơ nhiều quá nên CO lười nói tiếng Việt hay sao á.

Chào bạn,

Đợt này hồ sơ cũng nhiều, nên lịch hẹn của mình tận tháng 6

Họ hỏi nhiều không bạn

Cảm ơn nha

LizzyNguyen
24-04-2018, 23:32
2. Câu này KO BAO GIO DUOC nhé bạn, từ Việt Nam truoc khi lên máy bay nếu ko phai định cư, du học thì phải có vé chiều về mới được làm thủ tục :) Chưa tính lúc qua HQ bên Mỹ, có thể hỏi vé máy bay của bạn đó :D =))

Mình cũng biết với visa du lịch thì dù bất kỳ nước nào cũng phải là vé khứ hồi. Thế mà đọc ở đâu ko biết, có bạn kể trả lời HQ Mỹ khi dc hỏi " chừng nào về ? " thì trả lời là " chừng nào hết tiền tao về " mà cũng dc qua. Mình tưởng Mỹ ko cần vé khứ hồi chứ ! ( lần đi trước chỉ có 10 ngày nên ko nghĩ đến.)

Cảm ơn bạn nhé

Chuot-bu
25-04-2018, 07:03
Mình cũng biết với visa du lịch thì dù bất kỳ nước nào cũng phải là vé khứ hồi. Thế mà đọc ở đâu ko biết, có bạn kể trả lời HQ Mỹ khi dc hỏi " chừng nào về ? " thì trả lời là " chừng nào hết tiền tao về " mà cũng dc qua. Mình tưởng Mỹ ko cần vé khứ hồi chứ ! ( lần đi trước chỉ có 10 ngày nên ko nghĩ đến.)

Cảm ơn bạn nhé

Ban tra loi kieu do, va neu khong co ve May bay khu hoi ban se duoc moi vo trong de CO cap cao hon Quyet dinh co cho ban nhap canh khong hay la len may bay ve VN lien
Đây đâu phai chổ để đùa ? Nhất là những người có Pp quyền lực như tui mình (beer)

chimchim
25-04-2018, 12:21
Ban tra loi kieu do, va neu khong co ve May bay khu hoi ban se duoc moi vo trong de CO cap cao hon Quyet dinh co cho ban nhap canh khong hay la len may bay ve VN lien
Đây đâu phai chổ để đùa ? Nhất là những người có Pp quyền lực như tui mình (beer)
Bạn nói đúng, Đứa bạn mình người Mỹ qua VN vs mấy nước châu Á chơi (ko phải lần đầu) vừa rồi khi về nhập cảnh hq Mỹ cũng bị giữ lại hỏi han, kiểm tra laptop các kiểu... ko rõ lý do.

christang
26-04-2018, 17:57
Có anh chị nào có lịch trình bờ Tây của Mỹ không ạ? cho em xin với, em cảm ơn. Email của em: [email protected]

htnghia87
20-05-2018, 13:36
Cho mình hỏi:Mình bay từ SG đi Houston quá cảnh tại Nariata. Lúc đầu bay thằng ANA air sau chuyển qua United Air, hành lý của mình hãng nó có chuyển giúp mình ko hay phải checkin hành lý 1 lần nữa?

Chuot-bu
21-05-2018, 06:23
Cho mình hỏi:Mình bay từ SG đi Houston quá cảnh tại Nariata. Lúc đầu bay thằng ANA air sau chuyển qua United Air, hành lý của mình hãng nó có chuyển giúp mình ko hay phải checkin hành lý 1 lần nữa?

Thông thường hành lý sẽ được phi trường chuyển sang máy bay mới.

giakhang
22-05-2018, 09:38
Em vừa phỏng vấn tại Hà Nội, Passport được giữ lại và không thấy đưa cho tờ giấy xanh thần thánh thì không biết là có được không nhi?

federalvn
22-05-2018, 10:42
Em vừa phỏng vấn tại Hà Nội, Passport được giữ lại và không thấy đưa cho tờ giấy xanh thần thánh thì không biết là có được không nhi?

Chúc mừng, thường 2 hôm nữa bác sẽ nhận được PP với visa thôi :)

giakhang
22-05-2018, 11:22
Chúc mừng, thường 2 hôm nữa bác sẽ nhận được PP với visa thôi :)

Cám ơn bác

Ngongocminhduc
25-05-2018, 13:01
Em mới xin visa canada thì được cấp 9 năm, anh chị cho em hỏi giờ xin visa du lịch Mỹ luôn có được k mấy anh chị ơi?
26t, độc thân, đi được singapore 2016, nhật 2017, thái lan 2018,
Sổ tk 500, nhà đất, công ty
Đã từng rớt visa du học canada 2 lần năm 2015.
Nếu giờ nộp hồ sơ thì sớm nhất khi nào có kq ạ?
Giấy tờ chuẩn bị có khó k ạ?

Anhvuitinh
25-05-2018, 14:49
Em mới xin visa canada thì được cấp 9 năm, anh chị cho em hỏi giờ xin visa du lịch Mỹ luôn có được k mấy anh chị ơi?
26t, độc thân, đi được singapore 2016, nhật 2017, thái lan 2018,
Sổ tk 500, nhà đất, công ty
Đã từng rớt visa du học canada 2 lần năm 2015.
Nếu giờ nộp hồ sơ thì sớm nhất khi nào có kq ạ?
Giấy tờ chuẩn bị có khó k ạ?

Bạn đi Canada về rồi xin Mỹ dễ đậu hơn, xin Ca chưa đi mà xin tiếp Mỹ sẽ bị nghi ngờ sao xin để đó làm gì, trừ khi đi pv có cơ hội giải thích là muốn đi 2 chỗ gần nhau cho tiện, mà chắc không có nhiều thời gian nói đâu, họ hỏi nhanh lắm.

christang
29-05-2018, 09:02
Các a/c cho em hỏi:
Em đang điền đơn visa cho em và mẹ. Em thig làm lần đầu còn mẹ thì bị từ chối 2 lần rồi ạ. 2 lần đó là có thư mời nhưnh lần này e tín làm du lịch tự túc thôi. Nhưng trong mục US contact ko biết nên điền ntn ạ? Nếu lần 1 thì điền tên hostel cũng đc nhưng mẹ em 2 lần trc có thư mời rồi mà giờ điền hotel thì e sợ lsq ngta sẽ hỏi. A/c cho e xin ý kiến vs ạ

Meocon60
30-05-2018, 08:27
Gia đình bạn có ở nhờ nhà người thân , quen bên Mỹ không? hay ỡ khách sạn . Ỡ đâu thì để địa chỉ chổ đó. Khai trung thực tốt hơn
Vấn đề là gia đình bạn khai DS-160 ra sao, và trả lời phỏng vấn thuyết phục được CO là gia dình sẽ rời khỏi nước Mỹ khi đi chơi xong.

milomila
30-05-2018, 11:58
Yên tâm đi bạn. Group mình 5 người đều pv bằng TV và pass nha.

christang
30-05-2018, 12:38
Yên tâm đi bạn. Group mình 5 người đều pv bằng TV và pass nha.
Bạn Milo có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm apply nhóm và phỏng vấn được không ạ? Tks bạn nhiều

milomila
31-05-2018, 14:20
Gr mình pv 2 lần. 1 lần nhóm 4 người khai gr nhưng khi pv thì 2 người là vc pv 1 CO, 2 người bạn kia pv 1 CO khác. Cũng 3-4 câu cơ bản như các bạn trên đã nói. Tụi mình đặc biệt chú ý thái độ chủ động lúc pv. Giả sử hỏi đi Mỹ làm gì thì trả lời đi du lịch 2 tuần rồi hỏi CO luôn có muốn coi plan không.... Câu nào tụi mình cũng trả lời kiểu vậy kết quả là họ chỉ coi có mỗi cái pp và pass rất nhẹ nhàng. Pp họ cũng lật sơ thấy nhiều dấu là xong, không coi nội dung gì.

Gr đầu có 1 bạn divorced nhưng cũng pass. Bạn sau mới ly kỳ hơn.

Bạn kia phỏng vấn sau Gr đầu 1 tháng do lúc đầu làm biếng chuẩn bị hồ sơ. Bạn này có gia đình, có con nhưng không có giấy tờ gì, giấy kết hôn, khai sinh này nọ đều không có tên ông xã. Có lẽ do chủ quan và hơi tự tin, bạn đó lúc đầu khai single và không khai con gì cả, có khai đi chung với gr đầu. Vô pv do chưa được gr trainning bạn trả lời nhát gừng, hỏi gì chỉ trả lời cái đó , bị động và rớt liền.

Thấy vậy tui mình nghĩ uổng quá, quyết tâm động viên bản nộp liền lần 2. Hồ sơ nói kỹ về gia đình, con cái. Ra pv bạn đổi cách trả lời, hết sức chủ động, tám nhiều với CO về gia đình, và nhóm bạn tụi mình đã đi mấy nước cùng nhau. CO hỏi thăm có giấy đăng ký kết hôn không, trả lời không rồi cũng pass luôn.

christang
02-06-2018, 07:13
Cả nhà cho mình hỏi, pv tại HN và HCM có gì khác nhau ko ạ? Kiểu là có nơi nào dễ pass hơn không ấy ạ? Many thankssss

federalvn
02-06-2018, 10:31
Nếu hồ sơ bạn tốt thì ở đâu cũng vậy cả thôi, nhưng ở HN có vẻ vắng hơn (em check ngày đặt lịch pv thì biết)

Cả nhà cho mình hỏi, pv tại HN và HCM có gì khác nhau ko ạ? Kiểu là có nơi nào dễ pass hơn không ấy ạ? Many thankssss

levanpmh
04-06-2018, 15:58
Chào cả nhà,

Mình vừa phỏng vấn chiều nay, phỏng vấn đúng 3 câu, và cuối cùng là “have a good trip”.

Mình cảm ơn nhà mình nhiều nhiều lắm ạ

Mến chúc cả nhà tuần mới nhiều niềm vui mới nhé

💝😍🎁🍀

tntnhi
04-06-2018, 16:00
Mình mới đậu pv hôm nay nè. Trước đó đã đọc review của chị Iris Cao với 1 bạn nữa trên Facebook rồi thêm mò vô post này nữa. Cám ơn mọi người truyền kinh nghiệm nhe. Mình đặt hẹn 1h45 mà 2h30 mới xong @.@

Mình vô làm theo thủ tục rồi ngồi lật báo ra đọc tới lúc dc gọi pv. Lúc đưa passport thì chủ động Good morning/afternoon, sir/madam để người ta nói tiếng Anh luôn cho lẹ. Hỏi tới tấp:

A: Good afternoon, sir.
B: Good afternoon. How are you?
A: Great. Thank you, sir.
B: M đi Mỹ làm gì vậy?
A: [...]
B: Bạn m là ai?
B: M học tiếng Anh ở đâu vậy?
B: M ở VN 1 mình hay với ai?
B: M làm việc gì vậy?
B: M có định qua Mỹ lấy chồng không?(bắt đầu trick rồi)
B: Vậy m có muốn bỏ chồng để lấy Mỹ không?
B: Cty m tên gì vậy? (trick nè, hỏi lại nữa)
B: Sao không ở với chồng m?
B: Chồng m người Việt hả?
B: À cho t hỏi lại m học trường cấp 3 nào vậy? (trick nữa, trật là đi)
B: Sao m k qua Canada mà đi Mỹ?
B: M có định qua Canada định cư không?

Xong rồi anh nhân viên vừa lầm bầm blah blah vừa type. Lát sau ngước lên kêu "Have a nice trip!". Mình cũng cười trả lời "Thank you! Have a good day!" rồi đi về.

Trước đó thấy mọi người quầy khác failed quá chừng. Có chị kia khai đi du lịch một mình mà pv bằng tiếng Việt nên phải cầm passport đi về.

chimchim
05-06-2018, 21:13
Mình mới đậu pv hôm nay nè. Trước đó đã đọc review của chị Iris Cao với 1 bạn nữa trên Facebook rồi thêm mò vô post này nữa. Cám ơn mọi người truyền kinh nghiệm nhe. Mình đặt hẹn 1h45 mà 2h30 mới xong @.@

Mình vô làm theo thủ tục rồi ngồi lật báo ra đọc tới lúc dc gọi pv. Lúc đưa passport thì chủ động Good morning/afternoon, sir/madam để người ta nói tiếng Anh luôn cho lẹ. Hỏi tới tấp:

A: Good afternoon, sir.
B: Good afternoon. How are you?
A: Great. Thank you, sir.
B: M đi Mỹ làm gì vậy?
A: T đi chơi với thăm nhỏ bạn
B: Bạn m là ai?
A: Bạn thân chơi chung 14 năm r. Nó là US citizen rồi nhưng hồi xưa ở VN gần nhà t.
B: M học tiếng Anh ở đâu vậy?
A: T học cấp 3 trường quốc tế với tốt nghiệp đại học ABC
B: M ở VN 1 mình hay với ai?
A: T ở với mẹ và em trai.
B: M làm việc gì vậy?
A: T làm thiết kế ở cty quảng cáo quốc tế. Cty t làm cho brand A B C.
B: M có định qua Mỹ lấy chồng không?(bắt đầu trick rồi)
A: (trả lời liền luôn)Không! T có chồng rồi nè (giơ tay lên chỉ nhẫn cưới rồi cười toe toét)
B: Vậy m có muốn bỏ chồng để lấy Mỹ không?
A: Không luôn nha (lắc đầu và vẫn cười :]])
B: Cty m tên gì vậy? (trick nè, hỏi lại nữa)
A: Cty ABC đó m.
B: Sao không ở với chồng m?
A: Chồng t đang đi làm bên Canada rồi.
B: Chồng m người Việt hả?
A: Ừa đúng rồi.
B: À cho t hỏi lại m học trường cấp 3 nào vậy? (trick nữa, trật là đi)
A: Trường XYZ nha. Trường VN mà vốn của ... (chưa kịp nói anh pv xua tay rồi rồi t biết rồi)
B: Sao m k qua Canada mà đi Mỹ?
A: T failed visa du lịch Canada nên lấy tiền đó đi Mỹ chơi đó m.
B: M có định qua Canada định cư không?
A: Không m ơi. T còn sự nghiệp ở VN nữa.

Xong rồi anh nhân viên vừa lầm bầm failed visa Canada, blah blah vừa type. Lát sau ngước lên kêu "Have a nice trip!". Mình cũng cười trả lời "Thank you! Have a good day!" rồi đi về.

Trước đó thấy mọi người quầy khác failed quá chừng. Có chị kia khai đi du lịch một mình mà pv bằng tiếng Việt nên phải cầm passport đi về.

Chúc mừng bạn! Hỏi gì mà hỏi quá trời lun =)) .
Hồi mình xin lần đầu nó hỏi đúng 3 câu: đi làm gì, đi bao lâu, có gđ chưa . hết, giữ PP lại ko đưa giấy hẹn, ko có câu chúc mừng làm mình ko hiểu mô tê gì cả, vặn vẹo đòi nó giấy hẹn =))

levanpmh
06-06-2018, 17:40
Chúc mừng bạn! Hỏi gì mà hỏi quá trời lun =)) .
Hồi mình xin lần đầu nó hỏi đúng 3 câu: đi làm gì, đi bao lâu, có gđ chưa . hết, giữ PP lại ko đưa giấy hẹn, ko có câu chúc mừng làm mình ko hiểu mô tê gì cả, vặn vẹo đòi nó giấy hẹn =))

Bạn giống mình, vừa nhận xong visa, hihi, chắc lần đầu nên dễ heng