PDA

View Full Version : Tết Ta đi Nam Ninh ( 2 ngày 1 đêm) 31/12~1/1

hayzy
16-12-2011, 10:04
Tết ta sắp đến rồi mà chưa có kế hoạch đi đâu hết, mấy tỉnh miền Bắc thì đi hết rồi nên chuyến này quyết tâm xuất ngoại :D sau khi tham khảo giá cả và phương tiện đi lại thì mình thấy đi Nam Ninh khá ổn. Đây là plan của mình, anh chị nào có kinh nghiệm đi NN rồi thì góp ý cho e vs nhá, thanks (NT)
Thông tin liên lạc: mọi người cứ liên lạc vs e qua thread này hoặc yahoo: hayzy_fan, số tel thì bao giờ chắc chắn e sẽ post sau :D
Thứ nhất có 2 cách di chuyển:

Cách 1 : ĐI xe Hà Nội-Hữu nghị quan: 80.000 đồng( kô biết giá cả có thay đổi gì kô)
Đến Hữu nghị quan-Bằng Tường bằng taxi: 15 tệ( kô biết giá cả có thay đổi gì kô) x 2400 (tùy tỉ giá, e tính chung chung) = 36.000 đồng

Nếu đi tàu hỏa từ Bằng Tường - Nam Ninh: 17 tệ ( kô biết giá cả có thay đổi gì kô)x 2400 (tùy tỉ giá, e tính chung chung)= 40.800 đồng

Tổng cộng hết 136.000 đồng

Nếu đi xe khách từ Bằng Tường - Nam Ninh: 30 tệ(nt) x 2400(nt) = 72.000 đồng

Tổng cộng hết 168.000 đồng

Cách 2: Đi Thẳng xe bus từ HN - Nam Ninh
1. HÀ NỘI - HỮU NGHỊ QUAN Giá: 150.000/vé
2. HÀ NỘI – NAM NIINH Giá 300.000/ vé
ĐIỂM ĐÓN KHÁCH: 07H30 TẠI 204 TRẦN QUANG KHẢI (HONGHA HOTEL)
08H00 TẠI KHÁCH SẠN THỂ THAO - LÀNG SINH VIÊN HANCINCO - THANH XUÂN
8H30 TẠI HAYVC TRAVEL( CÔNG VIÊN TUỔI TRẺ) SỐ 1 VÕ THỊ SÁU - HAI BÀ TRƯNG
09H30 TẠI 204 TRẦN QUANG KHẢI (HONGHA HOTEL)
Về khách sạn thì e vẫn mù tịt, nghe bảo bến xe NN khá gần trung tâm nên tìm KS cũng dễ và kô đắt
Về thăm quan thì có công viên Thanh Tú Sơn và công viên Nam Hồ. Mua sắm thì e cũng không có nhu cầu lắm
Về giấy thông hành thì em nghe bảo có đi Nam Ninh thì chỉ cần làm giấy thông hành tầm 80~100k ở cửa khẩu
còn Visa du lịch thì làm ở ĐSQ TQ 35$ có sau 4~5 ngày!
Về tiếng thì em chịu :( anh chị nào biết tiếng Trung đi cùng thì tốt quá!
Về thành viên tham gia thì em đi với tiêu chí rẻ, trẻ, khỏe nên tầm 5~6 người là đẹp! Hiện có em và 1 của em ( 2 nữ, 23t :D)
E chỉ muốn đi 2 ngày 1 đêm vì nghe bảo ở NN cũng kô có gì đặc sắc lắm, đơn giản là muốn thay đổi không khí, xem ra nước ngoài thế nào :D lần đầu tiên e xuất ngoại nên cũng còn ngu ngơ lắm

MrMilan
16-12-2011, 14:04
Bạn làm giấy thông hành đi Nam Ninh thì ko ổn, chỉ có thể làm thông qua một công ty nào đó thôi, giá cả cũng hơi mắc thì phải.
Nếu đi Nam Ninh mà làm visa thì hơi phí. Vì tiền visa khéo bằng nửa tiền đi chơi rồi.

012
16-12-2011, 23:35
Bạn nên lên kế hoạch khởi hành vào ngày nào, để mình còn sắp xếp thời gian. Tiền tệ bây giờ lên cao lắm hơn 3000 đồng , không còn 2400 đồng nữa đâu bạn ơi.Thời gian đi của bạn hơi ngắn ,bạn có thể kéo dài thêm được không. Khoảng 1 tuần cho thoải mái . Nam ninh có nhiều chỗ chứ bạn, chẳng hạn như:khu dân tộc choang quảng tây , tìm hiểu phong tục tập quán các dân tộc ở nam ninh.
Mình tên thiện 26t ở sài gòn số của mình là:0120 305 6483 mình rất vui được quen biết bạn

Bạn cũng nên chủ động học vài câu tiếng hoa , để chuyến đi được tốt hơn .Bạn mà không biết tiếng thì đi khổ lắm. Cũng có thể học vài câu tiếng choang chẳng hạn hehehe

nhaquegoc186
17-12-2011, 03:05
Gái em này ko chịu update tình hình mà lấy thông tin 2400VND ăn 1NDT,thị thực TQ 35$ ở đâu ra.Chắc từ năm 2008.
Xin chia buồn với gái em là 1NDT= 3,450-3,550VND tùy chỗ đổi,thị thực là 60$ nếu làm tại ĐSQ,qua dịch vụ là 65$ rồi nhé.

apple246
17-12-2011, 10:48
Haizz, đúng là bạn này cop từ cái topic nào lâu lắm rồi thì phải!

Tệ lên 34, 35 rồi bạn nhé.
Xe khách HN- HNQ cũng lên 100k lâu rồi bạn nhé, chả biết tết nhất nó có đắt hơn không nữa.
HNQ-BT đi xe bánh mì xấu òm cũng mất 10 tệ.
................
Giá Visa đúng là tên 65 rồi ạ, mà đợt này chả hiểu sao nó còn lên 75USD ấy, mình vừa gọi cho bọn Vinaset cách đây 10p =((

ở Nam Ninh thì có thể đi được 1 số chỗ như: Thanh Tú Sơn, công viên Nhân Dân, khu hữu nghị ASEAN, mà đã đến NN thì tốt nhất là tranh thủ thêm 1,2 ngày mà đi Quế Lâm bạn ạ, còn mấy chỗ kia ngoài to hơn, lạ hơn 1 tý, thì giống hệt HN :D

Có thể ra chỗ gần trường Giao thông ăn món cơm gà 12 tệ nhé ( giờ chắc tăng hơn rồi)...Hồi ở bên đấy tuần nào tớ cũng phải lượn ra ăn 1 lần :x

đồ lưu niệm cứ phi vào cửa hàng đồng giá 2 tệ ngay trên phố trung tâm mà mua, gần đường Laoshu jie ( phố đi bộ ngầm ấy). Chịu khó lục lọi sẽ kiếm đc nhiều đồ đẹp và độc thôi rồi. Như ngày trước tớ mua tặng ông nội 1 bộ 8 con ngựa gỗ để bày tủ, đủ các tư thế. Hết có 16 tệ mà về ông quý lắm :x

Anna Nguyen
20-12-2011, 10:19
Đồng ý với ý kiến bạn Apple246. Đi Nam Ninh thì thà bỏ thêm 1,2 ngày mà đi Quảng Châu mua sắm hoặc đi Quế Lâm chứ ở Nam Ninh chẳng có cái gì cả, mấy chỗ bạn 246 kể thì nhiều chỗ ở Việt Nam mình còn đẹp hơn khối. Mua sắm ở Nam Ninh thì đồ đẹp đắt, đồ rẻ thì xấu òm, tớ vừa đi về vừa mệt vừa chán đoàn tớ 6 người ai cũng thấy vậy luôn.

sakurahana
26-12-2011, 11:10
Đúng là chủ thớt cần cập nhật thêm thông tin mới nhất nhé, không có bể kế hoạch đó. Sang NN nhớ mò đến khu Tung Cua Lu, khu này buổi tối tưng bừng náo nhiệt, ko qua thì hơi tiếc. Tự dưng thấy thèm đi quá, nhưng chưa chắc chắn được thời gian. Nếu qua đó mình giới thiệu chủ thớt cậu em tên Thắng, thổ dân bên đó, trước học tại trường đại hoc quốc gia hà nội, nói tiếng Việt siêu :), có thể hỏi cậu ấy nhiều chỗ chơi ở NN.