PDA

View Full Version : Bảo tàng ảnh các chuyến đi ?

GoCampVn
12-12-2011, 23:06
Dạo này lang thang trên mạng em thấy có mấy người dựng cả một bức tường toàn ảnh họ đi du lịch, kiểu như sưu tầm ấy. Nghĩ lại thấy cũng hay vì bản thân em đi lại cũng kha khá. Em đang tính làm một bức tường ảnh như vậy, nhưng không biết cần phải chuẩn bị những gì nhỉ? Nhiêu đó ảnh mà đi in ngoài tiệm thì tốn khoảng bao nhiêu vậy các bác? ;)

Mèo Bay
13-12-2011, 08:04
Theo mình, cái bạn cần đầu tiên là 1 bức tường (hoặc vách ngăn bằng thạch cao, hợp kim nhôm...) ở nơi sáng sủa, vị trí thuận tiện để ngắm nghía; có thể bố trí thêm đèn spotlight nếu cần. Sau đó là rửa ảnh rồi dán lên thôi. Có điều ảnh để ra ánh sáng lâu sẽ phai màu nên bạn cần phải ép Laminate, món đó mới thật sự là mắc mỏ chứ rửa ảnh không mất bao nhiêu đâu (ảnh 10x12cm 2k/ tấm, ảnh 12x15cm 3,5k/tấm...). Nghe nói ép Laminate ảnh không phải là việc quá khó, hoàn toàn có thể học được trong thời gian ngắn, dụng cụ cũng đơn giản; hay bạn học rồi mua dụng cụ về tự làm nhỉ? :D

À, gần cái bức tường ảnh đó cần có thêm 1 cái bàn thấp, vài chiếc ghế con, một bộ ấm chén cùng với trà và cà phê thật ngon nữa :D

holly
13-12-2011, 14:11
Cái này có vẻ hay nhỉ :D Ngồi với người yêu ngắm bức tưởng "kỉ niệm" thì còn gì bằng :D

Mình định đầu tư dàn máy in , vì mình và người yêu cũng hay đi du lịch , in ảnh nhiều sợ tốn kém :D Mọi người thấy thế nào ?

GoCampVn
13-12-2011, 16:34
Theo mình, cái bạn cần đầu tiên là 1 bức tường (hoặc vách ngăn bằng thạch cao, hợp kim nhôm...) ở nơi sáng sủa, vị trí thuận tiện để ngắm nghía; có thể bố trí thêm đèn spotlight nếu cần. Sau đó là rửa ảnh rồi dán lên thôi. Có điều ảnh để ra ánh sáng lâu sẽ phai màu nên bạn cần phải ép Laminate, món đó mới thật sự là mắc mỏ chứ rửa ảnh không mất bao nhiêu đâu (ảnh 10x12cm 2k/ tấm, ảnh 12x15cm 3,5k/tấm...). Nghe nói ép Laminate ảnh không phải là việc quá khó, hoàn toàn có thể học được trong thời gian ngắn, dụng cụ cũng đơn giản; hay bạn học rồi mua dụng cụ về tự làm nhỉ? :D

À, gần cái bức tường ảnh đó cần có thêm 1 cái bàn thấp, vài chiếc ghế con, một bộ ấm chén cùng với trà và cà phê thật ngon nữa :D
còn vấn đề in sao bạn ? chi ph1i in thấy in ở tiệm mác qua ra lab thì cũng mắc mà lại dễ bị copy >.< hjz...giải pháp nào hịu quả và kinh nghiệm và những việc chú i khi in ảnh không huhuhu

hunda
13-12-2011, 17:22
Bức tường mình nghĩ làm mới khó nhất chứ in ấn thì tuỳ thuộc khả năng tài chính mỗi người thôi. Nếu muốn in nhiều phủ kín bức tường mà lại sợ tốn thì chắc phải sắm máy in đó. Bạn nên cân nhắc.

Mèo Bay
13-12-2011, 20:01
Giá thành in ảnh từ máy in ảnh cá nhân luôn đắt hơn in ảnh ở Lab rất nhiều, nếu rẻ bằng hay rẻ hơn thì các Lab rửa ảnh đã đóng cửa từ lâu rồi. Có điều vấn đề bị sao chép trộm dữ liệu khi đem ảnh ra ngoài in là một vấn đề rất khó kiểm soát; thôi thì được nọ mất kia vậy.

Chitto
13-12-2011, 23:40
Dấu hiệu của tung hứng quảng cáo trá hình. Topic sẽ được theo dõi chặt chẽ và xử lý khi cần thiết.

heaven
17-12-2011, 02:39
Mà cái kiểu dán đặc ảnh vào tường không biết mọi người thấy sao chứ mình thì không thích tí nào. Nên để cả vào album ảnh hoặc cách nào khác, chứ dán vào tường ảnh mau bị bụi, mau phai, lại có cảm giác sên sến:LL

Bác không có máu nghệ thuật gì cả.
Thử tưởng tượng cả bức tường trang trí bằng những tấm hình bác phượt nhiều nơi... Khách đến nhà nhìn thấy sẽ thế nào ?
Rồi lâu lâu nhìn lại, kỉ niệm lại ùa về... Hoặc lúc nào đó hứng lại phượt tiếp...
Ngoài ra đó là 1 phông nền cực đẹp để chụp ảnh nữa :)
Em đang tiến hành chọn màu sơn tường cho thích hợp đây :P

GoCampVn
17-12-2011, 23:25
Bác không có máu nghệ thuật gì cả.
Thử tưởng tượng cả bức tường trang trí bằng những tấm hình bác phượt nhiều nơi... Khách đến nhà nhìn thấy sẽ thế nào ?
Rồi lâu lâu nhìn lại, kỉ niệm lại ùa về... Hoặc lúc nào đó hứng lại phượt tiếp...
Ngoài ra đó là 1 phông nền cực đẹp để chụp ảnh nữa :)
Em đang tiến hành chọn màu sơn tường cho thích hợp đây :P

Người yêu em vẽ đẹp lắm em đang nhờ người iu em vẽ kiểu như là 1 bước tường có hoa lá giống giống thời trung cổ ấy nhìn nó classic đẹp lắm mà giờ vụ in ấn em lo ngại ghê lắm :( vì in ở lap thì bị lộ hình và mắc quá vì em thấy in 1 bức 12x12 viền trắng bọc ngoài trong lần đi phượt Gia Bắc thăm đồng bào và cuộc sống trên đó thì thấy nó in ra mắt quá vì bữa in hết 18 tấm hết 130k hjz

Chitto
28-12-2011, 16:26
Stop các bài viết không ăn nhập với du lịch ở đây. Các bài đó đã được xóa.

Nick nào tiếp tục spam sẽ được xử lý.

dangthaison
29-12-2011, 21:58
Bác nào in rồi cho mình hỏi phát :
- Tối thiểu res tầm bao nhiêu để in lên 1 bức tường tầm 4x3m
- Nếu ra ngoài in thì in ở đâu chất lượng khá , giá tốt
- Tự in thì in kiểu gì ? Chi phí thì mắc hay rẻ hơn ra lab in ?
//Mình ở SG ?

heaven
29-12-2011, 22:05
máy in cầm tay là cái gì bác, mình cũng muốn mua máy in để tự xử ở nhà cho tiện, ai cho thông tin vài cái máy in ảnh đẹp đẹp với.

Máy in cầm tay là dạng máy in kết hợp với máy ảnh đó. Chụp cái có ngay !

1. Trước đây ở các khu du lịch người ta dùng máy chụp lấy liền gọi là Instant Cameras và hầu như chỉ có công ty Polaroid sản xuất

Giá 1 tấm hình loại đó không rẻ và đúng như bạn nói: không rõ nét. Họ có làm loại in hình nhỏ hơn để dán ... hiện nay loại này rất hiếm.

2. Một số nơi họ để các máy chụp, mình chỉ ngồi vào, bấm nút, đợi vài phút sau có hình. Loại này rửa như hình chụp thường vì lúc lấy hình còn ướt.

3. Hiện nay nhiều khu du lịch họ dùng máy dSLR như Canon, Nikon để chụp cho khách hàng nhưng thường phải cả giờ sau họ mới giao hình vì họ phải mang in nhưng mọi người đang dùng hiện nay ở nhà.

4. Một loại khác nữa rất thường thấy là chụp hình cho passport (hộ chiếu). Hiện nay người ta cũng dùng máy digital và chụp xong mang in liền cho mình nên ít phải đợi hơn.

tng2903
11-01-2012, 17:47
Sao topic này lên xuống thất thường thế, vừa thấy sôi nổi lắm mà :))