PDA

View Full Version : Về việc Diễn đàn bị down trong mấy ngày vừa qua

CVN
11-12-2011, 13:54
Do một lỗi kỹ thuật đối với server nên diễn đàn đã bị "ngất" trong suốt mấy ngày vừa qua. Dù đã được phát hiện và cấp cứu kịp thời nhưng do một vài nguyên nhân khách quan và chủ quan, downtime đã kéo dài quá lâu, cộng với việc data của một vài ngày cuối đã phải cắt bỏ để đảm bảo sự an toàn cho database. Rất mong các bạn thông cảm!

Xin cảm ơn những lời động viên của đông đảo bạn bè và thành viên diễn đàn thông qua điện thoại, SMS, email, facebook và qua cả cà phê, cơm đĩa để diễn đàn đã online trở lại nhanh nhất!

Chúc các bạn tiếp tục vui vẻ lướt trên Phượt! Nếu thấy bất kỳ trực trặc hay bất thường nào, vui lòng PM trực tiếp hoặc email tới cvn [at] phuot.vn!

CVN
11-12-2011, 15:44
Dữ liệu diễn đàn vẫn chưa thực sự ổn định, một số thành phần vẫn đang bị lỗi. Trong buổi tối hôm nay tôi sẽ cố gắng fix nốt. Có lẽ để an toàn, khi có các bài dài/quan trọng, các bạn nên lưu một bản sao ở máy tính của mình để có thể post lại trong trường hợp xấu bị mất bài.

Xin lỗi các bạn về sự bất tiện này!

TravelBug
11-12-2011, 15:58
Tôi thì không biết chút gì về kỹ thuật IT. Nhưng qua đây, tôi xin dóng lên tiếng cám ơn của tôi đối với các bạn trong BQT diễn đàn. Cuối tuần, thay vì vui vẻ cạnh người thân trong gia đình hay nghỉ dưỡng sức thì các bạn miệt mài lo "cấp cứu" em nó! Than phiền thì nhiều khi rất dòn dã nhưng có những lúc như thế này các thành viên mới nhận ra tâm huyết và nhiệt tình của các bạn!

Cám ơn các bạn, cám ơn CVN!

dulichonha
11-12-2011, 15:59
Mấy ngày nay cần thông tin mà cứ ra vào mãi chẳng được. Admin vất vả quá. Cố gắng khắc phục để anh chị em không mất chỗ giao lưu.

nga284
11-12-2011, 16:05
Mấy ngày nay em cứ thấy thiếu vắng:)
Cám ơn anh CVN, cám ơn các thành viên trong BQT diễn đàn.

seeking_a3
11-12-2011, 16:38
Rất vui vì lại được quay lại diễn đàn. Em thấy mạng chạy ổn rồi.
Cảm ơn các anh trong BQT diễn đàn.

Mèo lười BH
11-12-2011, 17:54
Lặng đi mấy ngày rồi hôm nay mới vào lại được diễn đàn,thì phát hiện biết bao nhiêu bài viết và hình ảnh mới nhất trong topic nước Hung https://www.phuot.vn/threads/30319-Hungary-h%C6%A1n-6-n%C4%83m-tr%E1%BB%9Di-in-%C4%91%E1%BA%ADm-d%E1%BA%A5u-ch%C3%A2n-v%C3%A0-ho%C3%A0i-ni%E1%BB%87m-c%E1%BB%A7a-c%E1%BA%ADu-sinh-vi%C3%AAn-Y-khoa-tr%E1%BA%BB-tu%E1%BB%95i này của Mèo lười bị mất sạch!!>"<Có cách nào khôi phục lại được những bài viết bị mất ko đây BQT ơi,nghĩ bây giờ phải ngồi viết và đăng lại thấy nản quá...

hikarusai
11-12-2011, 18:33
Mấy ngày này không vào được phượt, mình cũng thấy nhớ nhớ. Sáng nào cũng click refresh để mong chờ hehe :D Thnks các anh chị Admin nhé

Ngoc Tuan
11-12-2011, 19:29
Cám ơn BQT và bác CVN rất nhiều...các bác đã bỏ nhiều công sức để lo "sức khỏe" cho Diễn Đàn của Anh Chị Em chúng ta...
Nhiệt liệt Hoan hô & chúc sức khỏe các bác nhé..!(wait)

dauquan
11-12-2011, 20:27
Cho mình hỏi phuot.vn và chấm net có liên quan với nhau hong ,mà sao thấy giống nhau vậy
http://www.**********/forum.php

dantocgoc
11-12-2011, 21:57
Cho mình hỏi phuot.vn và chấm net có liên quan với nhau hong ,mà sao thấy giống nhau vậy
http://www.**********/forum.php

Không liên quan gì cả. Đó chỉ là 1 Phiên bản "nhái", chỉ cần bạn nhìn sơ qua cấu trúc và so sánh chất lượng, bài viết của 2 diễn đàn thì bạn sẽ nhận ra ngay thôi mà.;)

Thai Minh
11-12-2011, 22:32
Cho em hỏi luồng Phượt Fan 30-4-2012 mất do server bị lỗi hay chủ luồng cắt rồi, em đang tính đặt vé máy bay mà kiếm luồng lại không thấy.
Cảm ơn nhiều ạ.

kinh_van
12-12-2011, 07:21
Cho em hỏi luồng Phượt Fan 30-4-2012 mất do server bị lỗi hay chủ luồng cắt rồi, em đang tính đặt vé máy bay mà kiếm luồng lại không thấy.
Cảm ơn nhiều ạ.
bị mất đấy bạn.Mình sẽ post lại sớm nhất

tracyowen
12-12-2011, 08:42
Cảm ơn phượt đã quay trở lại, nỗi nhơ nhớ thiêu thiếu mấy ngày qua đã được bù đắp rồi.

diengiadung
12-12-2011, 10:02
Mình là người làm blog, cũng từng làm báo nên cũng đã nhiều lần dính cảnh mất bài: bao nhiêu công lao - nhiệt huyến đổ vào bài viết bổng tự nhiên mất tăm không thể khôi phục lại (làm báo thì bị cúp điện, mất bài).
Chuyến đi vẫn tồn tại trong tầm thức, hình ảnh vẫn còn trong máy tính nhưng liệu còn có được dòng chảy tuôn trào câu chữ như lúc vừa từ chuyến về nữa không... cái này thì khó biết rõ khi hứng khởi lụi tàn.

Tuy nhiên: mình cũng từng điều hành forum, cũng từng phải vật lộn với lỗi, mướt mồ hôi để khôi phục lại phần nào chốn chia sẻ... và cũng đau lòng xót dạ không kém khi thấy những bài của mình, của những bạn khác bị mất đi mà không thể khôi phục.
Thôi cũng còn may mắn là "cái sự mất" không quá nhiều. Tốt nhất thì bạn nào mất bài tạm nghỉ một hôm rồi xem những bài của các chuyến đi khác cho đến lúc trong lòng "phừng phừng" máu phượt nổi lên thì mình lại tiếp tục nhé - Lửa phượt trong tâm không dễ lụi tàn đâu.

Và kinh nghiệm từ đây: bạn nên sao lưu lại những bài mình viết, dạng text cũng được... rồi bỏ chung vào một folder kèm những hình ảnh đã port để nếu "gặp chuyện" thì có thể sửa sớm.
Mong rằng forum sẽ ổn.

Cô độc
12-12-2011, 23:28
Em cứ phuot.com mỗi ngày mấy lần híc. Mà vì vậy mới biết ngoài forum mình ra còn 1 forum khác cũng phượt.
Cám ơn bác Cvn nhé. (flower)

pe_nhoc16
12-12-2011, 23:28
Bị mất bài, kể cả pm inbox cũng mất luôn nhưng vẫn còn hơn cả web bị down :(. Cảm ơn vài dòng chia sẻ của bác diengiadung, cứ nghĩ phuot.vn cuối tuần sẽ vắng teo, ai dè vẫn nườm nợp như dạo phố Sài Gòn xem trang trí Noel :D
Dù có nhiều bạn phàn nàn nhưng mọi người hãy thông cảm, bác CVN chật vật mấy ngày qua rồi, cho Nhóc bon chen cảm ơn bác với nhé :)

thanh_vinh
13-12-2011, 20:34
Thật là vui khi Phượt VN hoạt động trở lại. Mấy ngày Phượt ốm mình cứ thấy thiếu thiếu sao đó.Trong ngưòi cứ bực bội sao đó. Thế mới biết Phươt.VN quan trọng như thế nào. Cảm ơn bác CVN và toàn thể ace đã vất vả để Phưot.vn đựoc hoạt đông nhé:L

tung2403
14-12-2011, 15:58
Mấy hôm không vào được diễn đàn phượt cứ thấy thiêu thiếu. Thank các Mod, Min, Admin đã mất ăn mất ngủ để diễn đàn hoạt động trở lại.

Leader
15-12-2011, 01:25
Mình cũng là admin của diễn đàn webthehinh - Xin được chia sẻ những mất mát cũng như khó khăn của BQT trong thời gian khôi phục vừa qua. Chúc mau chóng ổn định cũng như phát triển hơn xưa

MGV
16-01-2012, 08:41
Các bạn nên xem lại việc đặt script backup hàng ngày csdl và hàng tuần(tháng) cho source code. (Thi thoảng down về máy dự phòng trường hợp die HDD)
Việc đơn giản nhất là change port ssh, port directadmin và disable các hàm php không cần thiết.