PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Bảo vệ mắt khi đi đường trường (500Km+)

mudaheo
04-12-2011, 04:30
Các bác cho em ý kiến về việc bảo vệ mắt khi đi phượt bằng xe máy với lộ trình 500Km+ thì ta nên dùng nón bảo hiểm che kín hay mắt kiếng chuyên dụng. nếu có pác nào biết thì chỉ cho em loại nón(kính) mua ở đâu nhé. Mong các pác cho ý kiến giúp cái. (Chỉ mong các bác nào từng phượt trên 500km+ bằng xe máy thì hãy ý kiến còn ai chưa từng thì .....đừng chém gió). riếng em đi rồi thì đau cái mắt chịu ko nổi. help em với.

Mr Stone
04-12-2011, 08:43
Nhìn chung thì mũ bảo hiểm che kín đầu sẽ tốt hơn cả nhưng nhiều khi nó hơi bất tiện do to và nặng quá. Còn nếu bạn dùng mũ nửa đầu thì sắm thêm cái kính trắng áp sát mắt, che kín để gió ko lọt vào mắt là ok (mình mới tậu 1 cái, cũng chỉ có 90k mà thấy đi ban đêm ok, ko bị lóa luôn, đúng là hàng rẻ nhưng vẫn giá trị) ^^. Khi chạy đường dài thì việc giữ ấm cho toàn cơ thể là rất quan trọng dù trời nắng nóng hay lạnh. Chúc bạn có chuyến đi an toàn!

mudaheo
04-12-2011, 19:20
Bạn cho mình hỏi thêm 1 chút nhé, Mắt kiếng đó bạn mua ở đâu vậy mình ở tp.hcm! cảm ơn bạn nhiều, chúc sức khỏe

Mr Stone
04-12-2011, 19:31
Bạn thử xem bên Umove xem sao, hôm mình đi HN có qua đó mua chứ SG thì chịu rồi. ^^

cafe37
04-12-2011, 20:11
Bác kiếm cái kính dành cho phẫu thuật ấy, rẻ mà tốt lắm. Bác thử tìm tại các hiệu thuốc hoặc các đại lý bán đồ y tế xem, thứ này em tìm nhưng hơi hiếm, em gửi nhờ theo đơn đặt hàng của bệnh viện. Kính ốp sát mắt, kín gió, chống lóa tốt.

dinhquanghuy
13-12-2011, 14:05
hình như trước trên diễn đàn nhà mình cũng có bạn bán 1 túi đồ 100k ,trong đó có 1 kính áp sát mắt ,1 găng tay mỏng bảo hộ lao động ,1 bộ bông băng ,hữu dụng phết ,các bác ạ

heaven
14-12-2011, 11:55
Nên dùng nón bảo hiểm tròn ôm hết đầu, có kính chắn gió ấy. Xài được cái vừa bảo vệ mắt khỏi gió, lại còn đỡ bụi 1 phần, thêm nữa là đỡ ù tai lắm đó.

canon300d
14-12-2011, 19:03
Bạn ra của hàng bán đồ bảo hộ lao động cũng có đấy

Chú ý lỗi chính tả bạn nhé !

Mr Stone
14-12-2011, 19:07
Nên dùng nón bảo hiểm tròn ôm hết đầu, có kính chắn gió ấy. Xài được cái vừa bảo vệ mắt khỏi gió, lại còn đỡ bụi 1 phần, thêm nữa là đỡ ù tai lắm đó.

Loại này thông dụng thì thường là bị lóa mắt khi đi đêm nên để chọn được cái như ý tương đối khó hoặc tốn kém, nếu hàng xịn có thể chống lóa được nhưng hình như hơi nặng, đi đường dài mỏi cổ lắm. ^^

mrpion
19-12-2011, 21:36
Mình nghĩ đi phượt nên mua mũ bảo hiểm loại tốt, ôm cả đầu và có kính chắn gió. Kính chắn gió nếu có chống lóa thì càng tốt. Mình thấy rằng mũ cả đầu loại tốt cũng ko nặng hơn mũ thường là mấy, lại có ưu điểm an toàn, chắn gió, bụi trên đường đi, lại vừa ấm.

thanhvinhcao
26-12-2011, 08:41
Em thì sử dụng loại kiếng áp sát mắt giống như mấy bác thợ hàn ấy.Loại đó đi rất ok, gió không lọt vào mắt.
Còn mũ bảo hiểm ôm hết đầu thì em chịu, mỏi cổ lắm....

Runner
26-01-2012, 16:15
Làm cái fullface là ngon nhất.

langthang-saigon
26-01-2012, 18:40
Ở Sài gòn, cứ ra mấy tiệm thuốc tây mà mua kính trắng che kín mắt nhãn hiệu Double Shield ( của Đài loan) là ok rồi. Loại này để mang khi đi buổi tối, vừa chắn được gió, bụi và hay nữa là tránh được nấy con côn trùng lao vào mắt khi di chuyển vào **** tối. Mình mới mua một cái 95k. Đi đường xa cở vài trăm km trở lên mà không mang kiếng thì mắt sẽ phù lên nhìn hay lắm.