PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin tư vấn du lịch Nhật Bản bằng thẻ APEC

Anhngoc1
24-08-2016, 12:13
Chào cả nhà ạ,

Em xin phép lập topic xin tư vấn du lịch Nhật Bản. Mặc dù có các bạn khác cũng đã/ đang lập topic Hỏi/đáp nhưng em ngại nếu em cũng chui vào hỏi thì hơi vô duyên. Nếu Mod thấy lan man quá thì gom topic giúp em với ạ.

1. Cả nhà cho em hỏi nếu có thẻ APEC thì vào Nhật Bản với mục đích du lịch có được không ạ?
Em có đọc đâu đó nói rằng nếu dùng thẻ APEC, khi nhập cảnh họ sẽ hỏi vào Nhật Bản với mục đích gì:
- Nếu trả lời đi du lịch: Có bị từ chối nhập cảnh và bắt buộc phải xin visa du lịch không?
- Nếu trả lời đi làm việc/ hợp tác kinh doanh: Họ có đóng dấu dạng công tác không? Và với cái dấu này em có thể đổi Exchange Order của JRPass ko ạ?

2. Mong các bác góp ý giúp em lịch trình này với ạ. Lịch trình của em có 7 ngày (16-22/10/2016), do kế hoạch ban đầu em định cho em bé gần 2 tuổi đi theo nên không dám kéo dài. Giờ em thay đổi cho bé ở nhà lại thấy 7 ngày ngắn quá mà vé chẳng đổi được. Tiếc quá đi mất!!! Có 1 số điểm em để hơi tham, cũng là vì chưa biết sức sẽ đi được những đâu nên có thể hơi thập cẩm:

NGÀY 1: 16/10: Chủ nhật: HANOI - HANEDA - TOKYO
16:00-22:00 Shinjuku Gyoen/Rikugien Garden, Shinjuku, Tokyo Metropolitan Government Building/ Tokyo Tower

NGÀY 2: 17/10: Thứ 2: TOKYO FULL DAY
Meji Shrine, Yoyogi park/ Harajuku, Takeshita Dori, Omotesando, Shibuya, Shinjuku

NGÀY 3: 18/10: Thứ 3: TOKYO - HAKONE - KYOTO
8:00 - 16:00 Hakone-machi, Hot springs, Ashi lake, Hakone Shrine, Hakone Glass Pampas - bông lau, Hakone Glass no Mori (vườn cây), The Checkpoint Museum, Owakudani Valley, Gora park…
16:00 - 22:00 Hakone - Kyoto

NGÀY 4: 19/10: Thứ 4: KYOTO FULL DAY
Ginkakuji (Silver Pavilion - Chùa Bạc) - Philosopher's Path - Nanzenji - Keage Incline - Heian Shrine - Yasaka Shrine - Kodaiji - Higashiyama Streets - Kiyomizudera temple (Chùa Thanh Thủy) - Gion.

NGÀY 5: 20/10: Thứ 5: KYOTO FULL DAY
Chùa vàng Kinkakuji (Golden Pavilion), Ryoanji Temple, Ninnaji Temple, Arashiyama (Togetsukyo Bridge và rừng tre nổi tiếng). Nijo Castle, chùa Ninnaji

NGÀY 6: 21/10: Thứ 6: KYOTO - OSAKA - TOKYO
Osaka Castle/ Himeji Castle/ Tofukuji/ Fushimi Inari Shrine - TOKYO - HITACHI PARK

NGÀY 7: 22/10: Thứ 7: TOKYO HANEDA - HÀ NỘI
Asakusa (Sensoji Temple); Nakamise, Ueno park/Sumida Park, Tokyo Skytree, Ginza/ Akihabara

3. Ngoài JRPass 7 ngày, cả nhà cho em hỏi có cần thiết phải mua thêm Suica hay Pasmo để dùng trong Tokyo không?
Em đọc thì thấy JRpass ko dùng cho các chuyến trong Tokyo. Và 2 thẻ này nếu dùng để mua đồ trong các cửa hàng tiện lợi ở Hakone với Kyoto có được không ạ? Nhà em có 2 người thì mỗi người nên có 1 thẻ hay có thể dùng chung thẻ?

4. Về thuê cục phát Wifi, giá cả em thấy cũng có nhiều khác biệt. 2 nơi em đang cân nhắc là
- Globaladvance: Thuê 7 ngày + Delivery tới sân bay Haneda mất 6.770 yên - Tốc độ 75Mbps trong vòng 10GB, sau đó tốc độ thấp
http://www.globaladvancedcomm.com/pocketwifi.html#delivery
- CDJapan: Gói dành cho người đi nhiều vùng (không chỉ ở Cities) - Tốc độ 150Mbps cho 110MB đầu của mỗi ngày, sau đó là tốc độ chậm. Giá thuê 7 ngày có 3.150 Yên.
http://rental.cdjapan.co.jp/index_en_jpy_7.html?_ga=1.262956747.618327164.1471 944284
Với nhu cầu chỉ facebook, lướt web và ít xem video thì em có nên thuê của CDJapan không? Tốc độ rõ ràng cao hơn hẳn nhưng vì có cái ghi chú thế này nên em hơi phân vân: The signal may be weak or out of service outside cities, however, the coverage area of the network used for this plan is the largest among all Japanese telecom companies.

Tạm thời cho em hỏi những điều trên ạ, mong các bác đã có kinh nghiệm giúp em giải đáp với.
Em xin cảm ơn cả nhà.

daugaunhoibo
24-08-2016, 17:19
Dear chủ top,

1. Quan điểm (và kinh nghiệm) của mình từ trước đến nay là... làm việc đúng mục đích. Nếu bạn đi du lịch tự túc thì nên xin visa du lịch. Sử dụng thẻ APEC cho mục đích du lịch tự túc có thể "qua truông" nhưng cũng có thể không, tùy theo bạn may mắn đến đâu... cơ mà nếu là không thì hậu quả sẽ không được đẹp cho lắm. Dù sao thì có thẻ APEC bạn cũng rất có lợi thế trong việc xin visa du lịch, sao ko chịu khó mất công một tý cho yên tâm.

2. Lịch trình của bạn thật là đáng sợ.

Hai ngày đầu ở Tokyo khởi động nhẹ nhàng, hợp lý... xong từ ngày thứ 3 tăng tốc chóng mặt và đến ngày thứ 6 thì đúng là "xuất quỷ nhập thần - thoắt ẩn thoắt hiện" luôn :)

Bạn nên check qua hyperdia một chút nhé. Mình nghĩ là sẽ dễ dàng phát hiện vấn đề "tham" này nghiêm trọng tới cỡ nào ngay thôi.

3. Có cần Suica/Pasmo hay không còn tùy bạn muốn mua vé lẻ hay quẹt thẻ đối với các chặng đi tàu ko sử dụng JR. Once again, check hyperdia để ước tính cần sử dụng bao nhiêu chặng tàu ko phải JR. Quẹt thẻ mua hàng... vừa có thể vừa không thể... cơ mà nói chung là trả tiền mặt ở các cửa hàng tiện lợi cũng đơn giản và nhanh chóng, ko cần băn khoăn thẻ này có cùng đc ko cho đau đầu. Dùng chung... ngay và luôn... không thể.

4. Nếu chỉ cần face và web, bạn chọn khách sạn có free wifi là được rồi nhé.

Anhngoc1
25-08-2016, 10:48
Cám ơn bạn @daugaunhoibo nhiều nhé,

Về thẻ APEC mình nghĩ cũng hơi run nếu sử dụng mà bị từ chối, có lẽ mình sẽ cân nhắc việc xin visa du lịch riêng cho đỡ gặp phải rủi ro như vậy. Nhưng mình sẽ hỏi luôn bên Đại sứ quán xem họ trả lời thế nào.

Lịch trình mình biết là tham lam quá đáng rồi :D, những điểm mình đánh dấu là điểm đáng quan tâm thôi chứ chưa phải là lịch trình cuối cùng đâu ạ. Mình sẽ xem lại rồi nhờ các bạn nghía qua một lần nữa giúp mình nha.

Mình nghĩ dù gì vẫn cần pocket wifi để check Hyperdia nữa. Bên Globaladvance thì nhiều người recommend nhưng mình đến sân bay Haneda lại mất tiền premium shipping, tính ra tổng tiền thuê đắt gấp 2 so với CDJapan. Mà chưa thấy ai dùng CDJapan nhỉ, không biết tốc độ wifi có ổn định không nữa.

Naisana
25-08-2016, 11:53
@Anhngoc1: nếu bạn không ngại đổi SIM card cho điện thoại thì sao không mua Prepaid SIM. Tới quầy ở sân bay mua, dùng trong 7 ngày rồi quăng luôn, không cần phải trả lại, giá có khoảng hơn 2000 yên mà tốc độ rất ổn định. Mình ngồi rảnh trên tàu xem youtube vèo vèo :)

Anhngoc1
25-08-2016, 13:16
@Anhngoc1: nếu bạn không ngại đổi SIM card cho điện thoại thì sao không mua Prepaid SIM. Tới quầy ở sân bay mua, dùng trong 7 ngày rồi quăng luôn, không cần phải trả lại, giá có khoảng hơn 2000 yên mà tốc độ rất ổn định. Mình ngồi rảnh trên tàu xem youtube vèo vèo :)
Bạn ơi được mua sim card bên đó à? Tại tớ đọc mấy nơi nói rất khó để mua sim card. Trang globaladvance thì cho thuê simcard trong 7 ngày mà giá 10.000 yên lận. Vậy nếu có mua sim hay thuê wifi thì cứ đến sân bay rồi thuê là được hay phải order trước khi đi B ơi?

Naisana
25-08-2016, 14:16
Bạn ơi được mua sim card bên đó à? Tại tớ đọc mấy nơi nói rất khó để mua sim card. Trang globaladvance thì cho thuê simcard trong 7 ngày mà giá 10.000 yên lận. Vậy nếu có mua sim hay thuê wifi thì cứ đến sân bay rồi thuê là được hay phải order trước khi đi B ơi?

Dễ mua lắm bạn ơi. Ở mỗi sân bay đều có quấy bán prepaid sim, show passport ra thì mua được, không cần phải order gi hết. Bạn cứ hỏi nhân viên sân bay, người ta sẽ chỉ tận nơi. Cục phát wifi thì mình không rành vì không có nhu cầu nhưng hình như phải order trước. Lúc mình mua SIM thì thấy có nhiều người đến nhận cục phát wifi đã order trước.

Anhngoc1
30-08-2016, 14:32
Bạn @Naisana ơi cho tớ hỏi với: Nếu mình chỉ dùng 1 sổ tiết kiệm và muốn xin visa cho Chồng, Con thì có cần dịch công chứng Đăng ký kết hôn và Giấy khai Sinh của con (Hoặc sổ hộ khẩu gia đình) không? Mình đã thử gọi điện đến ĐSQ mà toàn tiếng Nhật nên không biết hỏi ở đâu nữa :((

Naisana
30-08-2016, 16:16
@Anhngoc1: DKKH và giấy khai sinh không cần dịch và công chứng đâu bạn. Chỉ cần bản copy và mang theo bản chính để đối chiếu. Bạn gọi điện thoại đến DSQ hay LSQ sau khi nghe hết phần tiếng Nhật thì sẽ có tiếng Việt.

Anhngoc1
30-08-2016, 18:06
Cám ơn B nhé. Vậy mình chỉ thiếu cái đó, mai mình đem đi nộp luôn xem sao. Hi vọng là sẽ không bị họ hỏi thêm :D