Log in

View Full Version : Châu Âu-Các weekend cuối tuần từ tháng 2-4/2012 và Ma-rốc 5-9/4/2012

nguyenthuyhang
02-12-2011, 19:29
Chào các bạn,

Mình đang làm việc ở Châu Âu và sẽ ở đây tới tháng 5 là về nước. Mình muốn trong thời gian ở Châu Âu cố gắng khám phá Châu Âu càng nhiều càng tốt. Mình cũng đã đi kha khá và còn muốn đi các nước/thành phố sau. Nếu bạn nào đang ở Châu Âu và có máu đam mê du lịch thì liên lạc với mình vì mình đi hoài 1 mình cũng chán :-). Cứ cuối tuần xách balo là đi thôi ạ.

Mình lên mục tiêu trong tháng 2-4 năm 2012 đi được càng nhiều càng tốt các địa danh trong list sau.

- Bắc Âu (bất kỳ thành phố chính nào)
- Bucharest (Romania)
- Croatia
- Sofia (Bulgaria)
- Athens
- Florence, Venice, Napoli (Ý)
- Miền Nam nước Pháp
- Berlin

Ngoài ra, mình muốn đi Châu Phi (cụ thể là Ma-rốc hoặc mấy nước Bắc Phi) vào ngày 5-9 tháng 4 năm 2012.

Các thành phố chính của Châu Âu khác (Rome, Paris, Zurich, Madrid, Prague, Viene, London, Lisbon, Barcelona, etc.) thì mình đi hết rồi.

Thanks cả nhà!

H

BGI
03-12-2011, 23:19
Mình cũng mê Bucharest và Sofia lắm vì đi mấy lần trước visa Shengen không vào được mấy bạn Ru, Bun này. Athens mình cũng rất thích.
Tuy nhiên thời gian từ tháng 2-4.2012 mình chưa chắc chắn lắm. Mình đang ở Hà Nội nhưng đi Châu Âu thì chỉ cần 15 ngày chuẩn bị trước là ok, thôi sang 2012 mình cứ lấy visa Shengen trước rồi tính, sẽ lấy visa 1 năm nhiều lần cho chắc.
Bạn thử nên một chương trình chi tiết xem sao. À mà bạn đang ở Pháp hay Đức?

sunkenship
11-12-2011, 18:08
Mình cũng sắp đi châu Âu làm việc nhưng mà cho mình hỏi làm sao tranh thủ 2 ngày cuối tuần mà đi thăm được các nước láng giềng vậy bạn, thời gian di chuyển làm sao, rồi bạn tranh thủ đi thăm những gì? Mình định đi Berlin(Đức), hoặc Áo.

nguyenthuyhang
12-12-2011, 21:09
@BGI: Visa Châu Âu mà xin 1 năm ra vào nhiều lần mình chưa nghe ai xin được bao giờ! :-). Mình đang ở Spain.
@Sunkenship: Trong Châu Âu đi các nước xa nhất cũng chỉ 2-3h bay (ví dụ từ Spain bay đi Bắc Âu) nên hoàn toàn có thể đi 1-2 thành phố trong 1 weekend. Mình đã đi được gần chục rồi.

BGI
12-12-2011, 21:26
[QUOTE=nguyenthuyhang;498739]@BGI: Visa Châu Âu mà xin 1 năm ra vào nhiều lần mình chưa nghe ai xin được bao giờ!

Thật thế à?
Bạn mình hầu hết visa Shengen 1 năm nhiều lần, có cả 3 anh bạn visa Shengen 3 năm nhiều lần nữa. Hôm trước mới xem hộ chiếu cả bọn nên nhớ kỹ lắm. Có khả năng lần này mình được cấp 3 năm nhiều lần đấy. Mới hỏi lại ông bạn.
Mình làm cả thẻ APEC luôn vậy.
Bạn ở TBN à? Mình đến Barcelona một lần nhớ mãi...

nguyenthuyhang
13-12-2011, 00:07
Vậy chắc là bạn BGI dân business rồi hả? Xin được cả thẻ APEC nữa. Mình thì tưởng dân du lịch. Nếu dân du lịch thì phải trình schedule đi này nọ nên chắc khó cho đi dài ngày lắm.
Vậy nếu bạn qua đến Châu Âu và có hứng thú đi weekend như mình thì nhớ liên lạc nhé.
Mình đang ở Barcelona.

BGI
13-12-2011, 13:28
Cảm ơn nhiều nhiều.
Lại nhớ sân Camp Nuo rồi, nhớ phố đi bộ ở Barcelona nữa và đặc biệt là nhớ những quán bar trong những ngõ nhỏ xây bằng đá ngoằn ngoèo. Bạn thật may mắn khi được sống ở Barcelona thành phố mà theo mình là sôi động nhất thế giới.
Mình cũng là dân đi du lịch thôi, chẳng qua mấy bác sứ quán thấy cho mình đi lung tung bên đó chẳng sao lại còn thu được ít tiền còm nên visa cũng dễ. Tất nhiên hồ sơ thì phải ngon rồi, cái vụ hồ sơ APEC cũng thế đòi hỏi bao nhiêu thứ linh tinh. Mấy lần trước đi các sân bay ở một số nước xếp hàng cả tiếng khó chịu quá nên tính làm cái APEC cho nó nhanh, nhiều khi nhìn mấy cậu Tây xuất nhập cảnh mà ghét.
Quan điểm của mình không đi thì thôi, đã đi là phải đàng hoàng cho bọn Tây nó khiếp.

sunkenship
13-12-2011, 14:01
@BGI: Visa Châu Âu mà xin 1 năm ra vào nhiều lần mình chưa nghe ai xin được bao giờ! :-). Mình đang ở Spain.
@Sunkenship: Trong Châu Âu đi các nước xa nhất cũng chỉ 2-3h bay (ví dụ từ Spain bay đi Bắc Âu) nên hoàn toàn có thể đi 1-2 thành phố trong 1 weekend. Mình đã đi được gần chục rồi.

Vậy vé máy bay qua từng nước có mắc ko bạn? Rồi cứ mỗi cuối tuần lại bay đi bay về thế kia à? Có nước nào gần để tranh thủ đi train được ko? Mỗi cuối tuần như vậy bạn tiêu khoảng bao nhiêu cho tất cả các chi phí? Mình chỉ có 3000$ cho chuyện du lịch thôi nên bạn nghĩ mình đi được bao nhiêu nước? Ví dụ như Ý có ít nhất 4 thành phố mình muốn thăm,vậy là mỗi 4 tuần lại bay sang Ý? Hơi mệt nhỉ?!

nguyenthuyhang
14-12-2011, 00:21
Cảm ơn nhiều nhiều.
Lại nhớ sân Camp Nuo rồi, nhớ phố đi bộ ở Barcelona nữa và đặc biệt là nhớ những quán bar trong những ngõ nhỏ xây bằng đá ngoằn ngoèo. Bạn thật may mắn khi được sống ở Barcelona thành phố mà theo mình là sôi động nhất thế giới.
Mình cũng là dân đi du lịch thôi, chẳng qua mấy bác sứ quán thấy cho mình đi lung tung bên đó chẳng sao lại còn thu được ít tiền còm nên visa cũng dễ. Tất nhiên hồ sơ thì phải ngon rồi, cái vụ hồ sơ APEC cũng thế đòi hỏi bao nhiêu thứ linh tinh. Mấy lần trước đi các sân bay ở một số nước xếp hàng cả tiếng khó chịu quá nên tính làm cái APEC cho nó nhanh, nhiều khi nhìn mấy cậu Tây xuất nhập cảnh mà ghét.
Quan điểm của mình không đi thì thôi, đã đi là phải đàng hoàng cho bọn Tây nó khiếp.

Bạn BGI đi nhiều rồi mà "tâm vẫn chưa tịnh" he! Cay cú với bọn Tây làm gì. Tây cũng có dăm bảy đường, cay cú với ai tức là mình có ý định so sánh mình với ngưới đó. Mình thì nghĩ đơn giản, cứ đi và trải nghiệm, ai cũng có thể là bạn bè hết.

Còn vụ sứ quán thì mình cũng hơi tò mò chuyện bạn nói. Mình đi cũng kha khá, sắp hoàn thành chỉ tiêu match số tuổi và số nước đã đi thế mà chẳng có bác sứ quán nào du di cho visa 1 năm hết. hehe. Còn vụ làm thẻ APEC thì có vẻ hay đấy. Mình mới lên coi thủ tục, có vẻ có thể thu sếp được. Hôm nào sẽ nghiên cứu thêm. Hehe. Thanks!

nguyenthuyhang
14-12-2011, 00:27
Vậy vé máy bay qua từng nước có mắc ko bạn? Rồi cứ mỗi cuối tuần lại bay đi bay về thế kia à? Có nước nào gần để tranh thủ đi train được ko? Mỗi cuối tuần như vậy bạn tiêu khoảng bao nhiêu cho tất cả các chi phí? Mình chỉ có 3000$ cho chuyện du lịch thôi nên bạn nghĩ mình đi được bao nhiêu nước? Ví dụ như Ý có ít nhất 4 thành phố mình muốn thăm,vậy là mỗi 4 tuần lại bay sang Ý? Hơi mệt nhỉ?!

Nếu bạn mua sớm thì vé khá tốt. Mình là chúa lười, chỉ 2-3 tuần hứng lên là đi nhưng mà cũng chưa bao giờ trả quá €200 cho 1 vé trong nội bộ Châu Âu cả. Vé đây là budget airlines nhé.
Còn đi tàu, bus thì rẻ hơn nhiều. Bus bạn search Eurolines, tàu search Eurerail or Eurotrain là ra hết. Rất dễ dàng.
Đi du lịch Châu Âu nói chung là mắc. Đi backpack (ở hostal, bay giá rẻ, ăn junk foods) cũng tốn khoảng €50/1 ngày, chưa kể tiền di chuyển từ thành phố này qua thành phố khác. Bạn cứ vậy mà tính. Tất nhiên cũng phải kết hợp chứ muốn đi thăm 4 thành phố của Ý mà lại đi trong 4 weekends thì cũng chết tiền. :-)
Được cái đi Châu Âu thì thông tin đầy đủ, di chuyển tiện lợi và nói chung an toàn. Trộm vía mình là con gái toàn vác balo một mình đi mà chưa gặp phải chuyện gì. Tất nhiên cũng nên travel wise (K đi nơi hẻo lánh, k về khuya, kiểm soát chuyện uống rượu bia, etc.)

BGI
14-12-2011, 19:21
Bạn chủ thớt ơi, cái vụ thẻ APEC nhớ là không đủ 21 nước thành viên đâu nhé. Thường chỉ được 16,17 hoặc 18 nước thôi. Ba anh bạn Mỹ, Canada và Nga là hay từ chối.
Thân gái dặm trường nghe tội quá nhỉ? Sao không có phượt nam nào đi cùng cho lịch lãm.?

tivoli208
15-12-2011, 09:42
Chị ơi em ở UK kô hiểu định join cùng chị thì có tiện không ạ? Không biết chị đã tìm được ai, và lịch trình sắp đi nhất là nơi nào ạ. Tại em còn fai xin visa Schengen nên nếu có lịch trình rồi chị nhắn đế em chuẩn bị ạ.
Tks c,

sunkenship
15-12-2011, 11:09
Cám ơn bạn nhìu nhe. Còn vụ gia hạn visa Schengen thì chi phí thế nào bạn biết không? Ở 1 năm thì mình phải gia hạn 4 lần, mỗi lần 3 tháng hay sao?Cuối tuần bạn thường khởi hành vào tối thứ 6 hay sáng thứ 7?Mình đi những chuyến bay/tàu đêm thì có tiết kiệm chi phí hostel phần nào không?

BGI
15-12-2011, 18:39
Cám ơn bạn nhìu nhe. Còn vụ gia hạn visa Schengen thì chi phí thế nào bạn biết không? Ở 1 năm thì mình phải gia hạn 4 lần, mỗi lần 3 tháng hay sao?Cuối tuần bạn thường khởi hành vào tối thứ 6 hay sáng thứ 7?Mình đi những chuyến bay/tàu đêm thì có tiết kiệm chi phí hostel phần nào không?
Mình di không ở Châu Âu nên không tư vấn vụ visa gia hạn được. Tuy nhiên mình đi nhiều nên có thể tư vấn thêm thế này:
Vé máy bay giá rẻ ở Châu Âu nếu đặt sớm là rẻ nên cố gắng fix lịch trình chuẩn rồi đặt thì tiết kiệm được nhiều.
Các cự ly < 1000km ở Châu Âu nên đi tàu TGV tuy giá khá cao nhưng nhanh gọn, tiện lợi lắm. Mình sẽ tiết kiệm được thời gian vì TGV như bạn biết đi nhanh mà, giờ giấc thì chuẩn khỏi nói.
Đi xa mà muốn tiết kiệm tiền hotel thì chọn xe bus Euroline đi qua đêm, phương tiện thích hợp nhất cho dân phượt, loại này có mặt hầu khắp Châu Âu. Cú tìm bác google là có hết lịch, điểm đến của TGV, Euroline và các hãng máy bay giá rẻ thôi.
Chúc vui nào.

nguyenthuyhang
16-12-2011, 00:09
Chị ơi em ở UK kô hiểu định join cùng chị thì có tiện không ạ? Không biết chị đã tìm được ai, và lịch trình sắp đi nhất là nơi nào ạ. Tại em còn fai xin visa Schengen nên nếu có lịch trình rồi chị nhắn đế em chuẩn bị ạ.
Tks c,
Em ơi, chị thì k sao nhưng mà chị cũng đi ngắn ngày, em phải xin visa Schengen thì k tiện đâu (Chị thấy bạn chị như vậy). Nhưng mà cứ giữ liên lạc qua email nhé, biết đâu. Sau Tết chị đi Maroc nếu ok thì đi chung. Email chị [email protected]

nguyenthuyhang
16-12-2011, 00:12

Theo mình biết bạn không thể gia hạn visa ở trong khối Schengen. Bạn phải quay về nước nơi bạn xin (ví dụ Vietnam), hoặc ra xin 1 visa mới. Mình cũng đang có vấn đề về visa vì mình đang ở Châu Âu theo residence permit/work permit. Tuy nhiên khi residence permit/work permit hết hạn mình muốn đi du lịch tiếp mà chưa biết xin tại Châu Âu thế nào...

Còn thông thường mình bay chiều tối thứ 6, chủ nhật về nếu không kết hợp với ngày nghỉ nào.

Bạn BGI đã nói về chuyện bay, bus, TGV. Tất nhiên đi tàu/bus đêm có thể tiết kiệm chi phí hostel nhưng cái này chỉ hợp đi dài ngày. Chứ đi ngắn ngày thì cũng hơi mệt.

tivoli208
16-12-2011, 20:54
E thấy cũng ok mà chị. Vì như bạn em bình thường xin đc visa Schengen 3-6 tháng multiple entries nên chỉ vất vả lần đầu tiên thôi chị ạ. Những lần sau thì em nghĩ kô sao.
Lịch trình Marốc của chị trùng đúng lịch thi của e :(( nên mặc dù e muốn đi lắm nhưng chắc không được.
Có lịch trình gì khác thì chị post lên nhé.