PDA

View Full Version : Dọn dẹp từ các topic khác

white
21-03-2009, 14:45
Bài này là tư liệu tốt để e có thể hoàn thành nốt bài thu hoạch dân tộc học của mình! Cảm ơn a nha! e rất thích trang này! Mong có nhiều bài hay như zậy! thú vị ghê!:)

dudu08
21-03-2009, 18:21
Bài này là tư liệu tốt để e có thể hoàn thành nốt bài thu hoạch dân tộc học của mình! Cảm ơn a nha! e rất thích trang này! Mong có nhiều bài hay như zậy! thú vị ghê!:)

Èo, lại có chuyện mong có nhiều bài như vậy để làm làm tài liệu tu hoạch dân tộc học à. Về nguyên tắc, bài viết và tư liệu này có bản quyền của tác giả. Bạn có lẽ cũng cần xin phép khi sử dụng tư liệu và phải có ghi rõ nguồn khi sử dụng trong bài thu hoạch của mình. Sao lại có chuyện vô tư thế nhỉ!!!

white
25-03-2009, 09:15
tôi cũng bít là fai xin fep tac gia nhung hang ngay toi online lay tai lieu cho rat nhieu bai thu hoạch, báo cáo thì tôi fai xin phep tất cả tác giả bao nhieu cho đủ? nếu ko muốn chia sẻ thì xin đừng đăng bài! thanks!

anhminh
25-03-2009, 10:01
vô học thật!

white
25-03-2009, 10:23
đừng mắng chửi nhau trên forum chứ? cách bạn đối xử với người ta là cách bạn đối xử với chính mình! vô học hay ko là tùy nhận thức của mỗi người thôi ban ạ? ah! cho e gửi lời xin lỗi đến a chau ba thong! vì đã để xảy ra những chuyện đáng tiếc với những con người đáng tiếc như thế này!

white
25-03-2009, 10:26
e xin phép được sử dụng bài của anh để làm tài liệu tham khảo có được ko a?

VietGaz
25-03-2009, 15:34

Được em ạ! Em rất làm như thế vì kiến thức là kho tàng chia sẻ em ạ. Em cũng làm đúng trình tự nữa, em vào nhà người ta ị ra đấy một phát rồi mới xin phép người ta cho ị là thế xxx gì ấy nhỉ!!!! Topic đang hay em đừng cố cãi kiểu đăm đăm như thế nữa.
Search cái QUOTE POLICY về mà ngồi đọc rồi hãng nượn chơi trên này em ạ!!!! Đừng húng vội!

white
25-03-2009, 16:09
:help
thanks! xin chủ nhân của bài này cho e gửi lời xin lỗi vì chẳng thấy a bắt tội e mà ai kia ....đã bắt tội giùm rồi! thanks !ko nói chẳng ai bảo mình...!

batdaibang
25-03-2009, 17:42
mấy bác phượt sướng ghê, bao giờ em mới có thể đi như mấy bác nhỉ, thích miền bắc thật, uống ruộu sướng

chaubathong
25-03-2009, 22:58
@dudu08, anhminh, VietGaz: cám ơn các bác đã chia sẻ.

@white: như bác VietGaz có nói: kiến thức là kho tàng chia sẻ. Khi post những bài này, dĩ nhiên là tui muốn chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm của mình cho mọi người. (Cũng như tui cũng học được rất nhiều điều hay từ kiến thức và kinh nghiệm của các bạn khác).

Kiến thức không có "độc quyền", bạn cứ thoải mái sử dụng, (xin phép thì tốt, không thì cũng chẳng sao) nhưng nếu trích nguyên văn bạn nên dẫn nguồn(đó là nguyên tắc chung). Vậy thôi. Rất vui khi biết những bài này có thể giúp được chút gí đó cho bạn. Chúc bạn làm bài thu hoạch tốt! :)

Chitto
26-03-2009, 09:11
@dudu08, anhminh, VietGaz: cám ơn các bác đã chia sẻ.

@white: như bác VietGaz có nói: kiến thức là kho tàng chia sẻ. Khi post những bài này, dĩ nhiên là tui muốn chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm của mình cho mọi người.

Kiến thức không có "độc quyền", bạn cứ thoải mái sử dụng,

Hôm qua tớ vào đây định viết, thấy nick Chaubathong ở đó, tớ chờ CBT viết, nhưng chờ mãi, đến hôm nay mới thấy.

Tớ định hỏi bạn White câu này, bạn tự trả lời là chính:

TRƯỚC khi có bài (phê phán) của các bạn Dudu, Anhminh, bạn có ý định viết tên Chaubathong và tên Diễn đàn này vào danh mục "Tài liệu Tham khảo" của bạn không?
Và BÂY GIỜ, nếu dùng thông tin từ bài của bạn CBT, thì bạn có viết vào danh mục Tài liệu Tham khảo không?

Bạn CBT cũng cho tớ hỏi là có nên chuyển những bài này khỏi topic của bạn, để tránh lạc chủ đề không?

alias.noodles
26-03-2009, 09:53
Vừa đọc bài của bạn Greenline ngoài kia vào đây lại gặp chuyện này.

Tớ cũng rất khó chịu trước kiểu xin "kiến thức" như thế này.

Có lẽ phải nói rõ hơn là "tri thức" thì không có độc quyền nhưng kiến thức lại là một phần tri thức chung của nhân loại mà mỗi người đã đọc, học, nhận biết và ghi nhớ được trong đầu mình. Nếu sau khi đọc bài của bạn chaubathong mà bạn White bổ sung thêm được chút gì đó vào đầu thì chỉ cần cảm ơn bài viết hay là đủ, còn nếu xin để làm tư liệu, nhất là khi dùng làm luận văn hay thu hoạch ... thì đừng quên ghi nguồn nhé.

Đáng mừng là trên diễn đàn vẫn có những bài viết hay nhưng cũng hơi buồn khi vẫn còn nhiều người chỉ thích lấy những thứ có sẵn làm "tư liệu" thay vì tìm cách chuyển hoá nó vào đầu mình!

Theo tớ cứ để mấy bài này vài hôm sau đó chuyển ra chỗ khác cũng được (có khi nên lập hẳn topic riêng)

Xin lỗi bạn CBT vì đã đường đột xông vào đây!

chaubathong
26-03-2009, 10:51
Cám ơn hai bác Chitto và Alias.noodles, :) (Bác Chitto đợi em làm chi cho khổ thế ;))

Rất đồng tình với bác Alias.noodles, "kiến thức lại là một phần tri thức chung của nhân loại mà mỗi người đã đọc, học, nhận biết và ghi nhớ được trong đầu mình".
Đúng là trước khi thực hiện loạt bài này (nói riêng và tất cả những chuyến đi khác nói chung), tui cũng đều đọc tham khảo rất nhiều tài liệu, và chính những tài liệu đó cho tui một kiến thức nền tương đối vững để tui có thể đối chiếu, cảm nhận bằng cách của mình. Cho nên, định nghĩa "kiến thức của ai" cũng vô chừng lắm, mà nếu phải liệt kê tất cả những gì mình đã đọc (để tạo kiến thức nền) thì cũng không hoặc khó làm nổi. (vì kiến thức là sự tích lũy nên làm sao nhớ để ghi ra cho hết).

Tuy nhiên, có một nguyên tắc rất cụ thể đó là " ít nhất khi trích nguyên văn (hoặc gần như thế), bạn phải dẫn nguồn".
Chắc bạn White cũng đồng ý chứ?

Còn việc chuyển mấy ý kiến này ra chỗ khác, hay lập topic riêng gì đó, thì tùy các bác mod thôi. Tui không có ý kiến.

white
27-03-2009, 17:53
e cảm ơn các bác, các chú đã tận tình chỉ bảo! e rất tiếc là e ko có sử dụng bất cứ hình ảnh hay 1 câu,1 chữ nào để làm tài liệu trong bài của e, ko vào nhà người ta rồi ị ra đấy xong rồi mới xin phép! e cảm ơn là vì nhờ qua bài viết đó e có thể hiểu hơn về dân tộc SiLa, làm tăng thêm vốn kiến thức nhỏ bé của mình thôi và mong có nhiều bài như thế để tăng thêm hiểu biết chứ ko fải để copy và làm bài! xin đừng chỉ trích người khi chưa hiểu rõ ý người khác! 1 lần nữa e xin gửi lời xin lỗi chân thành đến bác CBT vì đã làm xáo trộn forum này! chào!

mihtua
27-03-2009, 19:05
Bài này là tư liệu tốt để e có thể hoàn thành nốt bài thu hoạch dân tộc học của mình! Cảm ơn a nha! e rất thích trang này! Mong có nhiều bài hay như zậy! thú vị ghê

ôi cũng bít là fai xin fep tac gia nhung hang ngay toi online lay tai lieu cho rat nhieu bai thu hoạch, báo cáo thì tôi fai xin phep tất cả tác giả bao nhieu cho đủ? nếu ko muốn chia sẻ thì xin đừng đăng bài! thanks!

Em đọc lại những bài em viết xem có phải chỉ là "nhờ qua bài viết đó e có thể hiểu hơn về dân tộc SiLa, làm tăng thêm vốn kiến thức nhỏ bé của mình thôi và mong có nhiều bài như thế để tăng thêm hiểu biết chứ ko fải để copy và làm bài" không nhé, đừng có cái gì cũng đổ cho người khác không hiểu ý em nói. Cố chấp không biết tiếp thu sửa sai mà lại đổ lỗi cho người khác thì khó mà tiến bộ được em ạ.

P/S: em là sinh viên về ngành văn hóa (có đúng không nhỉ?), em nên biết cách viết 1 bài viết thế nào cho đúng chính tả và ngữ pháp tiếng Việt nhé.

Chào em.

Darkk9
28-03-2009, 00:54
Bài đang hay, xin mod xóa bớt những bài kia đi ah. Em thấy mấy bài cãi nhau nó lạc lõng quá

Chitto
28-03-2009, 01:01
Để không loãng topic của Chaubathong, tôi tách các bài viết quanh vấn đề "khởi đầu" từ bài viết của White thành topic này.

Sau thời gian hợp lý, sẽ chuyển đi box khác. Nhưng hiện nay cứ để đây để mọi người có ý kiến gì thì đóng góp.

chaubathong
28-03-2009, 05:31
Chuyện "trích nguyên văn (hay gần như thế) thì phải dẫn nguồn" tui nghĩ đó là điều cơ bản mà bất kì người nào có đi học cũng phải biết. Vì thế, tui tin là bạn White cũng không có ý gì gì đâu. Chẳng qua là do câu chữ chưa rõ ràng làm anh em hiểu nhầm nhau thôi. Theo tui thấy nên cụng li một cái, rồi xóa cái topic này luôn đi. Các bác thấy sao? (beer)

anhminh
28-03-2009, 09:39
tớ có thể hơi quá lời, chuyện copy rồi ko dẫn nguồn thì cũng thấy nhiều rồi, nhưng khi người khác góp ý mà còn cãi cùn, biện hộ 1 cách thiếu ý thức cho việc làm của mình thì khó chấp nhận.

xuxu
28-03-2009, 11:57
Đúng là xã hội ngày càng nhiều những hiện tượng đạo văn, đạo nhạc, lấy các bài viết của người khác làm bài viết cho bản thân mình. Đó là sự suy đồi về đạo đức, lối sống của một bộ phận người. Tuy nhiên, dù có nhiều thì cũng không phải là tất cả ai cũng như thế.
Khi tôi đọc bài viết của White, cái tôi thấy duy nhất là bạn ấy có ý định sử dụng các thông tin trong bài viết của chaubathong vào bài thu hoạch của mình. Còn chuyện sử dụng như thế nào thì tôi không biết. Thiết nghĩ, trong những tình huống thế này một lời nhắc nhở nếu có trích dẫn nguyên văn hay gần như thế thì phải ghi nguồn là điều không thừa.
Tuy nhiên, cái cách mà một số thành viên trong này viết thì lại khiến tôi có cảm giác White đã lấy bài của người khác làm bài viết của mình. Xin hỏi ai trong diễn đàn này có thể khẳng định chắc chắn rằng White đã copy mà không ghi nguồn không? Tôi thấy cái mà một vài người gọi là "góp ý" cũng rất có vấn đề. Xin hỏi liệu "vô học thật" hay như kiểu là" vào nhà người khác ị rồi mới xin phép" thì có được coi như là góp ý mang tính chất xây dựng không?
Còn với tôi, tôi đồng tình với quan điểm khi trích dẫn phải ghi rõ nguồn nhưng còn chuyện hỏi ý kiến tác giả thì tôi thấy không nhất thiết. Nếu có điều kiện thì nên làm còn không thì thôi. Ví dụ, giờ tôi trích dẫn một câu nói trong "Bản Tuyên ngôn độc lâp" của Hồ Chí Minh thì tôi không thể nào xin phép tác giả được.

alias.noodles
28-03-2009, 12:10
Ý kiến của bạn Xuxu rất đúng mức và thỏa đáng nhưng có lẽ bạn chưa đọc kỹ từng câu chữ trong bài viết của bạn White đó thôi.

Chả nhẽ tự nhiên mọi người lại nặng lời?

Walkman
28-03-2009, 12:42
Nói chung là em thấy từ trước tới giờ, trong box nào cũng có bang có nhóm. Nếu ai số black mà đụng chạm đến là coi như bị oánh hội đồng thôi...je je.
Chỉ là anh bạn này thiếu kinh nghiệm một tí, chắc không có lần sau đâu..HÉ hé. Các Bác nên nhẹ tay hơn để những người mới như em đỡ choáng, nếu không, nặng lời với nhau thì có thể PM riêng.

r0sy
28-03-2009, 14:07
Chuyện "trích nguyên văn (hay gần như thế) thì phải dẫn nguồn" tui nghĩ đó là điều cơ bản mà bất kì người nào có đi học cũng phải biết. Vì thế, tui tin là bạn White cũng không có ý gì gì đâu. Chẳng qua là do câu chữ chưa rõ ràng làm anh em hiểu nhầm nhau thôi. Theo tui thấy nên cụng li một cái, rồi xóa cái topic này luôn đi. Các bác thấy sao? (beer)

Em thấy cứ để topic cũng được, để những bạn nào có ý định copy ko ghi nguồn ít ra cũng thấy cái gì là phải đạo, mặc dù chắc chả còn bạn nào giống bạn White "dám" post lên như thế này.

Cái em bôi đậm phía trên thì bạn Trâu đừng hy vọng nhiều ạ ;). Hồi gì em mới nhận được cái link kêu gọi tham gia của 1 website phuot chấm net copy i xì design cũng như tên các box, các mục của phuot.com. Chán chả buồn nói.

baxu
28-03-2009, 23:21
Ít ra bạn White cũng có lời xin phép tác giả rồi.

Ngay như bạn birdy, là người cực kỳ hiểu biết và có ý thức về copyright vậy mà khi bạn ấy copy nguyên si 1 bài của tôi từ Phượt vào blog của bạn ấy, bạn ấy cũng chẳng có lời thông báo nào và cũng không hề ghi nguồn (có thể do có quen nhau nên bạn ấy vô tình quên mất, tôi cũng ko để ý).

Chỉ đến khi thấy các bạn khác commend khen ngợi và xin phép bạn birdy để copy về blog của họ mà bạn birdy cũng không 1 lời đính chính rằng bài đó không phải của bạn ấy, tôi rất không vui và có đề nghị bạn ấy ghi nguồn, để ít ra những người copy lại của bạn ấy cũng không "nhầm nguồn", tôi còn ngoặc kép hẳn hoi là ghi hộ câu "copy từ www.phuot.com", nhưng bạn ấy lại excuse: "Ối người copy của em mà cũng có ghi nguồn đâu!"

Và cuối cùng vẫn chẳng có nguồn nào được ghi cả.

Có thể bạn ấy có lí do gì đó để cho rằng không cần ghi nguồn ở bài mà bạn ấy cóp của tôi, hoặc trót quên rồi thì quên luôn, nhưng là người đã từng 1 lần gặp tình huống này, tôi thực sự mong các bạn khác nếu có sử dụng thì cố gắng tôn trọng tối đa lao động của người khác, hay ít ra cũng được như cách các bạn tôn trọng và bảo vệ thành quả lao động của chính bản thân mình! Ít ra cũng tránh cho nhau những hiểu lầm hoặc khó chịu không đáng có.

rockgarden
13-07-2009, 14:31
Chuông Chùa Đồng.Ngày hội nên chổ nào cũng người là người:(.

https://farm2.anhso.net/pic/l/52802/99BF95DB1315AB524900C03B7461DCD79439D6FFE59B02E7/4.jpg

Tranh thủ khi người bạn vào lễ Phật:D. Chùa Đồng nằm cheo leo trên đỉnh, tôi thật sự thấy lo sợ cho mọi người, chỉ cần sẩy chân là...

https://farm2.anhso.net/pic/l/52802/99BF95DB1315AB52FE7F0C028D46C59404FD16BC653539FC/4.jpg

Trời se se lạnh, chúng tôi xuống núi, trước khi ra về tranh thủ làm một tấm, nhân tiện hỏi bác Chitto nơi đây gọi là gì, về đêm đẹp lắm.

https://farm2.anhso.net/pic/l/52802/99BF95DB1315AB520A507F5C8244E847747B0969F8F8AB2E/4.jpg

Yên Tử, trước khi đi tôi được một bác nói nơi đây "đi yên, về tử".Chuyến đi nhiều xúc cảm.

"Trăm năm tích đức tu hành
Chưa về Yên Tử, chưa thành quả tu"

Chitto
14-07-2009, 21:32
Xin lỗi bạn Rockgarden, tôi phải nói thẳng dù là không vừa lòng mọi người.

Giá như bạn đừng nhảy vào giữa chừng topic của tôi như thế, thì tôi sẽ cảm ơn bạn. Tôi viết một topic có thứ tự và trình bày liên tục, những bức ảnh và bài viết xen ngang của bạn chỉ làm cho topic của tôi đứt mạch và tôi thực sự cụt hứng để có thể viết tiếp.

Những bài viết đóng góp phù hợp, đúng chỗ, có tác dụng cổ vũ cho người viết thì làm topic giá trị lên. Những bài chen ngang không đúng chỗ sẽ làm hỏng topic mà người viết muốn viết.

Và tôi sẽ càng cảm ơn bạn hơn nữa nếu topic này (và cả nhiều topic khác) bạn hạn chế tối đa việc đưa ảnh với mặt người chính diện lên. Mọi người xem ảnh phong cảnh chứ không phải là xem người ạ.

Có gì khiếm nhã, mong mọi người hiểu cho.

rockgarden
14-07-2009, 23:50
Nếu bác Chitto xin lỗi mình tôi, thì không việc gì phải nói "dù không vừa lòng mọi người".

Tôi xin lỗi bác, nhưng thật sự hình như bác có ác cảm với tôi, tôi là người mới tham gia diễn đàn, tôi có vấp vài sai sót, và đang dần hoàn thiện mình.

Trước khi post bài lên, tôi cẩn thận quan sát các topic mà mọi người lập ra, rồi mới post lên, chứ không hề có ý định xen dọc, xen ngang.Tôi luôn tôn trọng mọi người và diễn đàn, tôi đến với diễn đàn là cũng vì muốn chia sẻ và học hỏi nhiều ở mọi người (điều này tôi cũng đã trình bày với bác ở tin nhắn) không hiểu sao bác vẫn không hiểu và thông cảm.Tôi không hiểu sao bài nào của tôi cũng không vừa lòng bác.

Bài này tôi post lên là cũng muốn tìm hiểu và thu thập thêm từ bác những chổ tôi còn thiếu sót, vậy mà những gì tôi nhận được là lời chỉ trích từ bác.Tôi cũng đã tìm hiểu các bài tổng hợp, thấy các bạn có thể chia sẻ với bài viết của bác, post hình ảnh cùng bác,học hỏi thêm từ bác, tôi mới đưa bài mình lên ở đây.

Còn việc post ảnh có người, tôi thật sự chẳng muốn phải chường cái mặt lên như vậy đâu, chỉ vì có những tấm ảnh tôi thiếu sót khi không chụp cảnh, buộc phải đưa ảnh có người và cảnh. Mà tôi thấy rất, rất nhiều bạn post ảnh có người, vậy mà bác chỉ nhắm vào mỗi mình tôi.

Một lần nữa tôi mong rằng bác sẽ hiểu được thiện ý của tôi, và giúp đỡ tôi thay vì chỉ trích tôi.

Tôi cũng mong rằng mọi người hiểu và thông cảm cho tôi trong bài viết này, nếu có gì sai sót, mong mọi người bỏ qua.Cảm ơn mọi người nhiều.

TÍM
15-07-2009, 00:44
Bạn Rock hiểu lầm Chitto, ko phải bác ấy có ác cảm với bạn, hay ác cảm với các bức ảnh có mặt người, thực ra nếu bạn để ý, khi chitto viết một topic luôn có kết cấu chặt chẽ, mở bài, thân bài, kết luận, tay chân, quần áo, đầu tóc đều được đì zai một khuôn mẫu khá chu đáo, chuẩn mực với mục đích chia sẻ nhiều thông tin hữu ích nhất có thể, theo cách mạch lạc và dễ hiểu, tổng quan và chi tiết tốt nhất có thể theo các kiến thức mà Chitto thu lượm được.

Việc bạn đã quan sát/đọc các topic khác của chitto để tham gia xây dựng topic với các bài viết là điều rất ố kề, cho thấy bạn cũng là người luôn nhìn trước nhìn sau khi sang đường, hổng phải mấy đứa béo tròn căng mịn đi Bản Thi mặc váy giữa trời mưa đâu ( cái này tớ nói đùa thôi à nha) ... tuy vậy, vẫn hơi bị vội một chút khi bạn tham gia chia sẻ cùng topic Yên Tử của bác chitto...

Nếu bạn dự đoán được Chitto đang lần lượt đưa các thông tin cho bạn đọc từ chân núi Yên Tử lên đến đỉnh Chùa Đồng thì hẳn bạn ko vội vàng làm một loạt ảnh bao hàm A-Z trong các post của mình. Nhỉ, chỉ là vô ý thôi mà! Tuy vậy, việc này sẽ làm Chitto bị gián đoạn các ý tưởng chia sẻ kiến thức của mình, đang theo mạch mà bị đứt tạch một cái, mình nên chia sẻ theo kiểu tát nước theo mưa ấy (tớ đùa), ý là phù hợp với cả lộ trình và từng giai đoạn nhất định cụ thể ...

Về phần Chitto, em thấy Rock cũng chỉ là vô tình mà thôi, anh cũng nhẹ tay cho cái, đá tảng quá, to béo lỳ lợm như em cũng thấy hơi hốt hoảng ạ ;) keke ... Các bạn làm hòa đi, rút kinh phẩy nghiệm, Chitto, Rock và các bạn khác tiếp tục chia sẻ về non thiêng Yên Tử trong topic này.

Những bài ko liên can sẽ bị xóa trong vòng 24h.
Hy vọng khi đó Chitto đã trở lại và lợi hại gấp trăm lần keke (c)

MANHHUNG
15-07-2009, 08:02
0123456789

Chitto
16-07-2009, 22:57
Đi mấy ngày mới về trả lời cái topic này.

Nếu nói về việc bị "giũa te tua" vì chen ngang topic tôi viết, thì người đầu tiên phải là lão làng Anson kia, bạn Rockgarden không phải người đầu tiên đâu, và chắc cũng sẽ không phải người cuối cùng. Nếu bạn nghĩ rằng tôi chỉ quan tâm đến mỗi bạn thì có lẽ hơi nhầm quá !

Về chuyện ảnh ấy mà, bạn cũng nên phân biệt topic tổng hợp về địa điểm, danh thắng ... với topic kể về chuyến đi với bạn bè. Bên cạnh đó, một chỗ mà bạn không có ảnh chụp phong cảnh, thì có thể nhiều người khác có, không phải chỉ mỗi mình có ảnh.

Anyway, những bài không phù hợp với topic của tôi, tôi sẽ chuyển đi. Thông báo trước như vậy.