PDA

View Full Version : Làng nhì - Háng đề chơ deeee 08-10/12

l0ngmeo
30-11-2011, 23:35
Háng Tề Chơ, Trạm Tấu, Bản Mù là những địa danh thuộc phía Tây Yên Bái, được coi là một trong những vùng đất hiểm trở bậc nhất núi rừng Tây bắc, nhưng vẫn gần như là ma lực với dân phượt bởi con thác Tề Chơ kì bí, những sóng ruộng bậc thang bạt ngàn và rừng núi hùng vĩ. Tuy nhiên theo thông tin mới nhận được thì đường vào Phình Hồ, Làng Nhì và Trạm Tấu - Bắc Yên giờ đã dễ đi hơn rất nhiều.
Chuyến đi này mục đích chính của em là tìm vào chân thác Tề Chơ, săn mây Phình Hồ
Con đường mới thông Trạm Tấu - Bắc Yên nối liền 2 tình Yên Bái - Sơn La mọi người hẳn đã biêt nhiều. Có Háng Tề Chơ nổi tiếng kì bí không kém
- Hơn nữa làm nốt sứ mệnh của nhà fanwave đưa 1 cái trống lên cho em thiếu nhi trên háng đề chơ

Lịch trình:

Ngày 1 - Thứ 6 ( 09/12 ): Hà Nội - Sơn Tây - Thanh Sơn - Văn Chấn.
16h bắt đầu xuất phát từ cổng DH Quốc Gia, ăn tối trên đường, ngủ đêm tại Văn Chấn

Ngày 2 - Thứ 7 ( 10/12 ): Văn Chấn - Phình Hồ - Làng Nhì. Tìm đường check háng đề chơ
Cuối ngày chạy về Nghĩa Lộ

Ngày 3 - Chủ nhật (11/12): Nghĩa Lộ - Trạm Tấu - Bắc yên - Thanh Sơn- Hà Nội.
Kinh phí dự kiến : 650k, xăng xe đổ chung đoàn
- Các xế mang theo đồ phòng thân
Chốt đoàn 5 xe yêu cầu xế cứng ko chọn xế ít kinh nghiệm , và ôm có kinh nghiệm sẵn sàng để ngã . gọi cho tớ nhé
0933686222/ 0978072823
yahoo : it.sad88
mail: [email protected]

TrangZin
01-12-2011, 08:25
Đã đăng ký ^^

Lantrailt
01-12-2011, 08:42
Bạn chuyển bị sẵn bản đồ đường đi tới Háng nhé. Mình thấy các đoàn, nếu mới đi đều có người dẫn đường đấy, và hay bị lạc hoặc....không tới đc Háng!. Ngoài ra khu vực Làng Nhì - Háng khá nguy hiểm về an ninh. Nên bạn cũng chuẩn bị về khoản an ninh nhé!
Thấy mọi người ca tụng Thuật - dẫn đường lắm. Bạn tìm hiểu xem sao nhé!

memories
01-12-2011, 08:46
Bác chủ thớt nhầm ngày rồi kìa.t6 là ngày 9-12 chứ k phải là 8-12 :D

l0ngmeo
01-12-2011, 09:07
Bạn chuyển bị sẵn bản đồ đường đi tới Háng nhé. Mình thấy các đoàn, nếu mới đi đều có người dẫn đường đấy, và hay bị lạc hoặc....không tới đc Háng!. Ngoài ra khu vực Làng Nhì - Háng khá nguy hiểm về an ninh. Nên bạn cũng chuẩn bị về khoản an ninh nhé!
Thấy mọi người ca tụng Thuật - dẫn đường lắm. Bạn tìm hiểu xem sao nhé!

Thường thì ít đoàn vào đc háng bác ạ em cũng 1 lần ko vào đc nhưng lần này quyết tâm vào . về bản đồ em đã chuẩn bị rồi . an ninh thì hôm đó sẽ mag theo khá nhiều đồ đạc vì em hay độc hành mà ko lo khoản đó bác ạ

l0ngmeo
01-12-2011, 09:27
Bác chủ thớt nhầm ngày rồi kìa.t6 là ngày 9-12 chứ k phải là 8-12 :D

em cám ơn bác nhé hơi nhầm

dunglatdat
01-12-2011, 12:33
mình đk 1 suất ôm nhé.
yahoo: latdat862000

ColorsOfTheWind
01-12-2011, 14:43
Tên là Háng Tề Chơ chứ bác..., bác trưởng bản ở đó toàn gọi là thác Tà Chơ...Đi mùa này hi vọng trời không mưa...em phải mất 3 lần đi mới vào được chân thác đấy...^^...

Đến Văn Chấn nghỉ nhà anh Thuật cũng ổn bác ạ, gửi đồ ở đấy để đi cho nhẹ nhàng. Vào đến chỗ dốc đất đỏ ngay đầu làng nhì có con đường nhỏ rẽ phải là đi vèo 1 cái tới nơi...

Có 1 con dốc được đổ bê tông, rất dốc, nhưng đổ xuống đến chân dốc thì là vực, và phải ngoẹo trái sang 1 cây cầu qua 1 cái thác nhỏ. Các bác chú ý đừng chủ quan mà tưởng đường bê tông cứ phi xuống, chỗ đấy dễ tèo nhất ạ.

Đến xã ở chân thác hồi đó bọn e biếu 1 anh trai bản 50k, anh ấy dẫn đường đến chân thác, và cả chỗ cao cao lưng chừng thác để ngắm luôn...

Tiếc mỗi điều hôm đó nước to quá, xuống chân thác không chụp choẹt gì được, các bác nhớ mang theo túi nilon để bọc quần áo khi đến chân thác.

Giờ thì có thể mang máy ảnh vào đó thoải mái được rồi...^^ nhưng nếu mà trời hôm trước mưa, hoặc âm u thì nên thôi bác ạ. Hôm rồi bọn e đi đường trơn, mà từ 7h sáng đi đến 7h tối mới ra ngoài Văn chấn được. Lúc về em đi cân 3 từ cái bản ở chân thác ra ngoài văn chấn, vật vã lắm. Chắc ko bao h trở lại Háng tà chơ nữa...^^...

l0ngmeo
01-12-2011, 18:38
Tên là Háng Tề Chơ chứ bác..., bác trưởng bản ở đó toàn gọi là thác Tà Chơ...Đi mùa này hi vọng trời không mưa...em phải mất 3 lần đi mới vào được chân thác đấy...^^...

Đến Văn Chấn nghỉ nhà anh Thuật cũng ổn bác ạ, gửi đồ ở đấy để đi cho nhẹ nhàng. Vào đến chỗ dốc đất đỏ ngay đầu làng nhì có con đường nhỏ rẽ phải là đi vèo 1 cái tới nơi...

Có 1 con dốc được đổ bê tông, rất dốc, nhưng đổ xuống đến chân dốc thì là vực, và phải ngoẹo trái sang 1 cây cầu qua 1 cái thác nhỏ. Các bác chú ý đừng chủ quan mà tưởng đường bê tông cứ phi xuống, chỗ đấy dễ tèo nhất ạ.

Đến xã ở chân thác hồi đó bọn e biếu 1 anh trai bản 50k, anh ấy dẫn đường đến chân thác, và cả chỗ cao cao lưng chừng thác để ngắm luôn...

Tiếc mỗi điều hôm đó nước to quá, xuống chân thác không chụp choẹt gì được, các bác nhớ mang theo túi nilon để bọc quần áo khi đến chân thác.

Giờ thì có thể mang máy ảnh vào đó thoải mái được rồi...^^ nhưng nếu mà trời hôm trước mưa, hoặc âm u thì nên thôi bác ạ. Hôm rồi bọn e đi đường trơn, mà từ 7h sáng đi đến 7h tối mới ra ngoài Văn chấn được. Lúc về em đi cân 3 từ cái bản ở chân thác ra ngoài văn chấn, vật vã lắm. Chắc ko bao h trở lại Háng tà chơ nữa...^^...

Em cám ơn bác cái đường đó em đi rồi nhưng thác đề chơ em chưa vào đc . nó là // với đường vào tà làng mà .

2LúaMiềnTây
01-12-2011, 20:44

Tên thác là Đề Chơ bạn ạh, vì thôn đó là thôn Đề Chơ, nên thác có cùng tên luôn, trong tiếng H'Mông thì thác là "Háng" nên nếu gọi là Háng Đề Chơ rồi thì bỏ bớt chữ thác. Còn thôn Tà Chơ là 1 thôn khác...

Lúc trước em đi cũng có nhờ một anh trai làng dẫn xuống chân thác, và cũng lên chỗ cao cao lưng chừng thác để ngắm, đi về gởi anh ấy 100k tiền công.

Dù đi mùa nước ít hay nước nhiều thi xuống chân thác là coi như "ướt hết" khỏi cần mang ô dù hay áo mưa gì. chỉ mang túi nilon để đựng máy ảnh thôi...khỏi cần mang điện thoại vì không có sóng đâu, đỡ mắc công bị ướt.

KoBietGi
02-12-2011, 02:40
Mình xin 1 chân xế nha , mai ngày em call bác

xuanhoa
02-12-2011, 08:04
Mình xin 1 chân xế nhé. có gì alo lại cho bạn
ym: xuanhoa1983hn
DT: 0976185885

Cafe_rieng_anh
02-12-2011, 14:46
Tà là Tà si láng - Háng là Háng Đề chơ , lại lỡ hẹn với Háng rồi **
ps : ngày cuối chạy Trạm Tấu - Bắc yên mà mưa thì xem chừng vất lắm đấy bác ạ , đợt tháng 8 đoàn e đi Tà si láng ,rồi định bụng lên Trạm tấu , nhưng trời mưa , đoàn quyết định ko đi , có mấy xế máu lên nhưng ôm lại ko theo đủ ,thế là lỡ
1 cung khủng để chinh phục . Chúc cả đoàn thành công , xuyên qua Háng , lên Trạm , tiến về Hà nội ^^(c)

l0ngmeo
02-12-2011, 15:43
Tà là Tà si láng - Háng là Háng Đề chơ , lại lỡ hẹn với Háng rồi **
ps : ngày cuối chạy Trạm Tấu - Bắc yên mà mưa thì xem chừng vất lắm đấy bác ạ , đợt tháng 8 đoàn e đi Tà si láng ,rồi định bụng lên Trạm tấu , nhưng trời mưa , đoàn quyết định ko đi , có mấy xế máu lên nhưng ôm lại ko theo đủ ,thế là lỡ
1 cung khủng để chinh phục . Chúc cả đoàn thành công , xuyên qua Háng , lên Trạm , tiến về Hà nội ^^(c)
Tà làng- tà xì làng em chinh phục đúng hôm mùa bão làng nhì cũng đã vào nhưng chưa vào háng dề chơ . cám ơn bác đã quan tâm :) thank bác hẹn gặp bác trên những cung đường

d2t.hang290890
04-12-2011, 12:57
Đã mail :D

kucoj
04-12-2011, 13:08
Dạo này lại máu rồi à xuxu :D

toong
04-12-2011, 19:29
Lỡ cung này rồi, lùi lại 2 tuần thì hay biết mấy :((

nhjmkoj87
05-12-2011, 01:51
mình đk 1 suất ôm nhé.
yahoo: latdat862000

Đã chui vào đây rồi =))

datvn
11-12-2011, 19:00
Đặt viên gạch hóng hớt nhé chủ thớt , tôi đã đăng ký đi bên topic Apchai rồi nhưng nếu time k cho phép đi dài ngày thì xẽ xin tham gia cùng các bạn , lại đi cùng nhà Fanwave xem sao