PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tất cả bệnh của xe máy hỏi ở đây.

Pages : [1] 2 3

thanh_vinh
30-11-2011, 15:55
Chào các bạn PHƯỢTER trên cả nứơc>mình hiện tại là một HỖ TRỢ KỸ THUẬT của Hãng HONDA VN. Và trứoc đây cũng là HTKT của YAMHA VN. với 30năm kinh nghiệm sửa xe máy, Và đựơc đào tạo kỹ thuật bài bản của hãng HONDA và YAMAHA. Mình thiết nghĩ với chút it kinh nghiệm trong thời gian làm việc mình xin phép mở topic này để có thể giúp đỡ các phươter khii đi phượt trên đường nếu gặp rắc rối về kĩ thuật các bạn có thể allo cho mình, mình hi vọng sẽ giúp đỡ tư vấn qua đt để các bạn có thể khắc phục được phần nào các hư hỏng dọc đường . vậy các Phươter lưu ý nhé . HÃY PHONE CHO MÌNH QUA SỐ ĐT. 0923388777.mình sẽ tư vấn. Chúc các Phươter, lên đường an toàn và vui vẻ. thân ai!(wait)

thienson
30-11-2011, 19:00
Chào bác thanhvinh, rất cảm ơn bác về Topic hỗ trợ kĩ thuật cho anh em khi đi phượt bằng xe gắn máy.:)

Trước em cũng đã mở 1 Topic về các kiến thức cơ bản về xe máy ở đây (https://www.phuot.vn/threads/18649-Xe-máy-Sử-dụng-bảo-dưỡng-và-sửa-chữa), nhưng đó chỉ là mớ kiến thức hỗn độn của em qua kinh nghiệm thực tế, chứ chưa hề kinh qua 1 trường lớp nào cả. Nay bác là người có kiến thức chính qui đầy đủ thế kia thì hay quá.

Nhưng em lại nghĩ đã như thế thì bác có thể bỏ chút thời gian viết lên chia sẻ những kỹ năng đó và hỗ trợ giải đáp những câu hỏi của anh em thì hay hơn. Chứ chỉ 1 bài như thế này Topic sẽ chìm rất nhanh nên chưa hẳn lúc cần thiết anh em sẽ nhớ tới topic này rồi tìm số điện thoại rồi lại gọi cho bác.

Và em sẽ chuyển Topic này về Box Kỹ năng , sức khỏe, an toàn cho nó phù hợp hơn.

Cordon
30-11-2011, 21:44
Em xin có câu hỏi đầu tiên .

Xe của em là Honda 110cc, xài nhông 15 + dĩa 39 ( exciter vì e dùng đùm sau của Exciter 2010)... máy đả lên dên 7li, nồi Taiwan 2 lá, bình xăng con bông mai vàng , chạy 2 bánh 2.75 Yokohama...thiết kế 2.75 cả hai bánh như xe zin. MÁy chạy rất mạnh rồi ạ, nhưng bị cái bệnh là khi chạy ở tốc độ khoảng 40-50 km/h trở lên thì gác chân rung -có cảm giác tê rần ở hai bàn chân...khi càng chạy ở tốc độ cao 60-7okm.h thì càng rung mạnh hơn nữa.

Em có đưa nhiều thợ xử lí nhiều cách rồi mà vẫn chưa hết bệnh như là chêm vòng đệm dày lên ở bốn con ốc bắt gác chân, rồi khoét lỗ ốc cho rộng thêm 1 tí + chêm long đền nhựa vào mà vẫn chưa khắc phục được. Thợ thứ 2 nói là do chạy bánh rộng, thợ thứ 3 nói là phải xắp lại Nhông-Dĩa , cụ thể là sắp xếp lại Nhông-Dĩa ...

Xin anh cho một lời khuyên với trên kinh nghiệm của mình .
Cảm ơn anh.

nguyenhoangha
30-11-2011, 22:24
Bác cho em hỏi luôn , xe em sirius của yamaha bị đứt dây công tơ mét , đã thay cả dây và bánh răng dưới đùm nhưng chạy lên 50 là kim đồng hồ cứ giật giật , mong bác giúp em.

thanh_vinh
01-12-2011, 07:59
Em xin có câu hỏi đầu tiên .

Xe của em là Honda 110cc, xài nhông 15 + dĩa 39 ( exciter vì e dùng đùm sau của Exciter 2010)... máy đả lên dên 7li, nồi Taiwan 2 lá, bình xăng con bông mai vàng , chạy 2 bánh 2.75 Yokohama...thiết kế 2.75 cả hai bánh như xe zin. MÁy chạy rất mạnh rồi ạ, nhưng bị cái bệnh là khi chạy ở tốc độ khoảng 40-50 km/h trở lên thì gác chân rung -có cảm giác tê rần ở hai bàn chân...khi càng chạy ở tốc độ cao 60-7okm.h thì càng rung mạnh hơn nữa.

Em có đưa nhiều thợ xử lí nhiều cách rồi mà vẫn chưa hết bệnh như là chêm vòng đệm dày lên ở bốn con ốc bắt gác chân, rồi khoét lỗ ốc cho rộng thêm 1 tí + chêm long đền nhựa vào mà vẫn chưa khắc phục được. Thợ thứ 2 nói là do chạy bánh rộng, thợ thứ 3 nói là phải xắp lại Nhông-Dĩa , cụ thể là sắp xếp lại Nhông-Dĩa ...

Xin anh cho một lời khuyên với trên kinh nghiệm của mình .
Cảm ơn anh.

Theo kinh ngiệm của mình thì bênh này là do ốc bắt chân máy ( mấy cái vít treo máy vào sườn ây nhé) bị lỏng. vì theo thiết kế xe chỉ có 110cc bi giờ bạn độn dên lên , máy sẽ rung giật mạnh nên mấy con ốc đó bị lỏng ra. bây giờ bạn chí cần mua 3 con ốc mới xin hơn bắt chặt máy lại là hết rung giật ngay ấy mà.Bạn nên thay 4 cái đệm cao su ở đĩa sau nữa nhé, loại tốt nhất là loại cắt bằng lốp oto cũ, chứ không phải loại mua trong hãng nhé, vừa rẻ lại tốt và rất chắc chắn. Bạn cứ làm thử đi nhé, nếu có gì không hiểu cứ allo trực tiếp cho mình. Chúc bạn lên đường vui vẻ!(wait)

Nếu vẫn không hết.kiểm tra lại dên. không loại trừ khả năng thợ độn dên tính toan sai.

thanh_vinh
01-12-2011, 08:08
Chào bác thanhvinh, rất cảm ơn bác về Topic hỗ trợ kĩ thuật cho anh em khi đi phượt bằng xe gắn máy.:)

Trước em cũng đã mở 1 Topic về các kiến thức cơ bản về xe máy ở đây (https://www.phuot.vn/threads/18649-Xe-máy-Sử-dụng-bảo-dưỡng-và-sửa-chữa), nhưng đó chỉ là mớ kiến thức hỗn độn của em qua kinh nghiệm thực tế, chứ chưa hề kinh qua 1 trường lớp nào cả. Nay bác là người có kiến thức chính qui đầy đủ thế kia thì hay quá.

Nhưng em lại nghĩ đã như thế thì bác có thể bỏ chút thời gian viết lên chia sẻ những kỹ năng đó và hỗ trợ giải đáp những câu hỏi của anh em thì hay hơn. Chứ chỉ 1 bài như thế này Topic sẽ chìm rất nhanh nên chưa hẳn lúc cần thiết anh em sẽ nhớ tới topic này rồi tìm số điện thoại rồi lại gọi cho bác.

Và em sẽ chuyển Topic này về Box Kỹ năng , sức khỏe, an toàn cho nó phù hợp hơn.
Mình đã suy nghĩ về vấn đề này, nhưng viết như thế sẽ rất khó hiểu, và dài dòng lắm lắm. tốt nhất tứ vấn trực tiếp hư đâu sữa đó là hay nhất bạn ạ.Thân!

thanh_vinh
01-12-2011, 08:13
Bác cho em hỏi luôn , xe em sirius của yamaha bị đứt dây công tơ mét , đã thay cả dây và bánh răng dưới đùm nhưng chạy lên 50 là kim đồng hồ cứ giật giật , mong bác giúp em.

Bạn lúc nào rảnh mang xe đến cửa hàng 104 Lê Hồng Phong tp Vinh mình làm cho nhé. Khả năng xe của bạn lắp bộ bánh răng bên dưới không hợp.

Chú ý viết hoa sau mỗi dấu chấm bác nhé (NT)

thanh_vinh
01-12-2011, 08:25
Có một chút kinh nghiệm khi xe bị thủng xăm nè các bạn. Nếu bị thủng xăm dọc đường mà gần đó không có chỗ sữa xe các bạn hãy bình tĩnh tìm cái đinh hay vật thể lạ cắm vào lốp gây thủng xăm, rút nó ra sau đó tháo ốc chân van ra . rồi đẩy tụt van vào trong lốp. xong ngồi lên xe, chạy vô tư. chạy chậm thôi nhé. không sợ hỏng xăm đâu. Có lần vì ghét mấy thằng đinh tặc TV đã dùng cách đó mà đi được hơn 30km đấy

nguyenhoangha
01-12-2011, 08:30
Đầu đuôi là thế này : Xe em không báo công tơ mét nhưng em chưa sửa , khi vận chuyển bằng xe khách nó tháo bánh trước và khi xuống xe bị rơi bánh răng trước ra bọn lơ nó lắp ngược nên em chỉ dắt mấy chục mét từ xe về nhà mở ra định thay dây thì toét bánh xe , thay dây và bánh xe hết 80k (không phải ở đại lý ) thì xảy ra hiện tượng giật trên , em nghi là bánh xe đểu vì bộ bánh răng dưới xịn đâu như tiền trăm chứ làn gì có chục phải không bác ?

thanh_vinh
01-12-2011, 08:37
Đầu đuôi là thế này : Xe em không báo công tơ mét nhưng em chưa sửa , khi vận chuyển bằng xe khách nó tháo bánh trước và khi xuống xe bị rơi bánh răng trước ra bọn lơ nó lắp ngược nên em chỉ dắt mấy chục mét từ xe về nhà mở ra định thay dây thì toét bánh xe , thay dây và bánh xe hết 80k (không phải ở đại lý ) thì xảy ra hiện tượng giật trên , em nghi là bánh xe đểu vì bộ bánh răng dưới xịn đâu như tiền trăm chứ làn gì có chục phải không bác ?

Đúng rồi bộ bánh răng xịn của nó 350k cơ:LL

nguyenhoangha
01-12-2011, 08:37
Có một chút kinh nghiệm khi xe bị thủng xăm nè các bạn. Nếu bị thủng xăm dọc đường mà gần đó không có chỗ sữa xe các bạn hãy bình tĩnh tìm cái đinh hay vật thể lạ cắm vào lốp gây thủng xăm, rút nó ra sau đó tháo ốc chân van ra . rồi đẩy tụt van vào trong lốp. xong ngồi lên xe, chạy vô tư. chạy chậm thôi nhé. không sợ hỏng xăm đâu. Có lần vì ghét mấy thằng đinh tặc TV đã dùng cách đó mà đi được hơn 30km đấy

Cái này hoàn toàn chính xác bác ạ , nếu để đinh và ốc chân van nó sẽ nghiến luôn, em bị rồi .

Cordon
01-12-2011, 09:10
Thanhvinh:
Bạn nên thay 4 cái đệm cao su ở đĩa sau nữa nhé, loại tốt nhất là loại cắt bằng lốp oto cũ, chứ không phải loại mua trong hãng nhé, vừa rẻ lại tốt và rất chắc chắn.

Cám ơn anh đã tư vấn, em sẽ làm theo... nhưng cái loại đệm cao su "cắt bằng lốp oto cũ" thì mua ở đâu vậy anh ? em ở SG.

- Cho em hỏi luôn là tại sao căm xe của Yamaha rất dòn, hay gãy ? nếu thay thế thì mua loại nào tốt vậy anh? và niềng sau của Yamaha là hiệu gì ? vì căm xe Yamaha gắn vào niềng của Honda thì dài hơn-dư khoảng 5mm, đầu căm lại to nữa...

Chú ý viết hoa đầu câu và sau gạch đầu dòng bạn nhé.

thanh_vinh
01-12-2011, 11:31
Cám ơn anh đã tư vấn, em sẽ làm theo... nhưng cái loại đệm cao su "cắt bằng lốp oto cũ" thì mua ở đâu vậy anh ? em ở SG.

- cho em hỏi luôn là tại sao căm xe của Yamaha rất dòn, hay gãy ? nếu thay thế thì mua loại nào tốt vậy anh? và niềng sau của Yamaha là hiệu gì ? vì căm xe Yamaha gắn vào niềng của Honda thì dài hơn-dư khoảng 5mm, đầu căm lại to nữa...

Thì bạn cứ dùng niềng của HONDA. HD cũng có niềng 275 mà.. Mấy cái cao su giảm chấn của đĩa sau mua ở chợ Tân Thành thiếu gì. Ra chợ Tân Thành SG mua nhé. 15k một bộ 4 miếng dùng thoải mại luôn

quyennt
01-12-2011, 14:12
Cái này hay quá.

Xe mình thỉnh thoảng đề nhưng không nổ được vào buổi sáng, phải đề tầm 15' nó mới nổ.
Rồi có khi đang đi nó tự dưng như muốn đứng khựng lại ý.
Như thế là bị sao?
Mình đã thay dầu, đã mang đi sửa mà nó vẫn lởm như vậy.

thanh_vinh
01-12-2011, 14:26
Cái này hay quá.

Xe mình thỉnh thoảng đề nhưng không nổ được vào buổi sáng, phải đề tầm 15' nó mới nổ.
Rồi có khi đang đi nó tự dưng như muốn đứng khựng lại ý.
Như thế là bị sao?
Mình đã thay dầu, đã mang đi sửa mà nó vẫn lởm như vậy.

Bệnh này bạn đưa ra thợ gần nhất chỉnh lại xu páp nhé. Tại lâu ngày xupáp bị kenh, Nói theo cách của dân kĩ thuật là. căn lại khe hở xupáp nhé. Xe của bạnn hiệu gì? nếu HONDA thì khe hở XUPAP là 0,05mm. cho cả 2 Hút và xả. nếu Yamaha là . hút 0,08mm. xả o,10mm. ( xe của bạn chạy lâu miệng xie bị mòn dẫn đến khe hở xupáp không đúng tiêu chuẩn. chậy nóng máy sẽ mất hơi xe bị chết máy. sáng ra rất khó nổ) chúc bạn có chiếc xe tốt. à quên một lần căn xupáp như vậy mất khoảng 20k) ok(wait)

quyennt
01-12-2011, 14:42
Cảm ơn bạn.

Xe mình là Suzuki Smash Revo.

Cordon
02-12-2011, 12:18
thanhvinh:
Thì bạn cứ dùng niềng của HONDA. HD cũng có niềng 275 mà.. Mấy cái cao su giảm chấn của đĩa sau mua ở chợ Tân Thành thiếu gì. Ra chợ Tân Thành SG mua nhé. 15k một bộ 4 miếng dùng thoải mại luôn

Niềng honda thì không vào căm Yamaha được vì căm dài hơn và đầu căm to hơn ...Why o vào căm HOnda ? vì em xài đùm sau Exciter 2010 để thắng ăn sát hơn...

Lantrailt
04-12-2011, 17:29

Thế là lúc ấy mình đi trong tình trạng xe hết sạch hơi đúng không bác nhỉ? Đc mẹo này của bác hay quá he he.....

thanh_vinh
04-12-2011, 19:59
Thế là lúc ấy mình đi trong tình trạng xe hết sạch hơi đúng không bác nhỉ? Đc mẹo này của bác hay quá he he.....

Tất nhiên rồi. hết sạch hơi luôn. nhưng vẫn chạy được chạy chậm thôi nhé. yên tâm không hỏng ruột đâu. quan trọng là không cho đinh tặc có cơ hội chặt chém mình chú ợ. chúc chú lên đường bình an nhé.(wait)

quocdat17985
04-12-2011, 20:43
Sao em thấy cái xe Wave em chạy lốp Yoko có bận bị thủng đinh lốp sau hết sạch cả hơi em dắt bộ nó còn trẹo qua trẹo lại thì làm sao mà ngồi lên chạy những vài chục km hả bác? Em nới chân van ra nhưng dắt chỉ vài trăm mét là cái ruột nó theo cái kẽ giữa vành và lốp lòi cả ra ngoài. Em sai chỗ nào chăng? Chắc mai em tháo hết hơi con dream rồi dắt thử xem ntn.

Với bác tư vấn giúp em con Wave này em chạy cam đôn, đi dên lớn, dây tăng áp, côn sáu lá lúc trước chạy 3 bạc nhưng nặng hơi quá đề không nổi, em tháo bớt bạc lửa nhưng vẫn rất nặng chỉ đề vài lần là cháy than đề vì kéo không nổi, có lúc cháy cả ruột đề.

Bác giúp em cách nào chứ đạp cũng không xong, các bác thợ bày em chiêu là để sẵn chân trên cần đạp rồi vừa bấm đề vừ đạp chân, nhưng cũng vất vả quá. Trong khi mấy xe trong nhóm em độ ở SG còn lên máy nhiều hơn, bốc hơn xe em nhưng đề vẫn rất nhẹ.

thanh_vinh
04-12-2011, 21:05
Sao em thấy cái xe Wave em chạy lốp Yoko có bận bị thủng đinh lốp sau hết sạch cả hơi em dắt bộ nó còn trẹo qua trẹo lại thì làm sao mà ngồi lên chạy những vài chục km hả bác? Em nới chân van ra nhưng dắt chỉ vài trăm mét là cái ruột nó theo cái kẽ giữa vành và lốp lòi cả ra ngoài. Em sai chỗ nào chăng? Chắc mai em tháo hết hơi con dream rồi dắt thử xem ntn.

Với bác tư vấn giúp em con Wave này em chạy cam đôn, đi dên lớn, dây tăng áp, côn sáu lá lúc trước chạy 3 bạc nhưng nặng hơi quá đề không nổi, em tháo bớt bạc lửa nhưng vẫn rất nặng chỉ đề vài lần là cháy than đề vì kéo không nổi, có lúc cháy cả ruột đề.

Bác giúp em cách nào chứ đạp cũng không xong, các bác thợ bày em chiêu là để sẵn chân trên cần đạp rồi vừa bấm đề vừ đạp chân, nhưng cũng vất vả quá. Trong khi mấy xe trong nhóm em độ ở SG còn lên máy nhiều hơn, bốc hơn xe em nhưng đề vẫn rất nhẹ.

CHú ra tiệm sữa xe yêu cầu thợ kiểm tra lại (Cam giảm áp trên đầu bò nhé) trong thiết kế có bộ cam giảm áp để khi đề cho nhẹ máy mà. xe của chú chắc bị hỏng hoặc do vô tình thợ tháo ra không ráp lại.Cũng có thể do ngưòi thợ đó suy nghĩ sai lầm là bỏ bộ cam đó ra xe sẽ chạy dọt hơn, nhưng xin thưa bộ cam giảm áp chỉ có tác dụng khi khởi động còn luc chạy không có ảnh hưởng gì tới công suất của máy nhé. Chú có biết xe win 100 đạp bằng cần khởi động rất nặng không mặc duc cần khới động xe Win rất dài! xe Dream cung 100cc như Win nhưng đạp cần khởi động rất nhẹ vì có bộ cam giảm áp trên đầu bò chú ợ

thanh_vinh
04-12-2011, 21:07
Xe của chú hết hơi dắt bộ bị trẹo vì còn mắc cái van. chú cứ đẩy tụt van vào trong sẽ hết trẹo nhé.

quocdat17985
04-12-2011, 21:26
CHú ra tiệm sữa xe yêu cầu thợ kiểm tra lại (Cam giảm áp trên đầu bò nhé) trong thiết kế có bộ cam giảm áp để khi đề cho nhẹ máy mà. xe của chú chắc bị hỏng hoặc do vô tình thợ tháo ra không ráp lại.Cũng có thể do ngưòi thợ đó suy nghĩ sai lầm là bỏ bộ cam đó ra xe sẽ chạy dọt hơn, nhưng xin thưa bộ cam giảm áp chỉ có tác dụng khi khởi động còn luc chạy không có ảnh hưởng gì tới công suất của máy nhé. Chú có biết xe win 100 đạp bằng cần khởi động rất nặng không mặc duc cần khới động xe Win rất dài! xe Dream cung 100cc như Win nhưng đạp cần khởi động rất nhẹ vì có bộ cam giảm áp trên đầu bò chú ợ

Ơ xe em chạy cam đôn rồi bác ạ. Cam đôn nó không có cái giảm áp đó đâu, em mua cái cam này 120k ở ĐN đấy ạ.

Nguyên thủy xe em nó cũng nhẹ hều, cái em cần là bây giờ sau khi lên máy mới bị quá nặng ạ.

Còn cái vụ dắt bộ lần sau bị em sẽ thụt cái van vào trong xem nht. Thanks bác.

thanh_vinh
04-12-2011, 21:30
Ơ xe em chạy cam đôn rồi bác ạ. Cam đôn nó không có cái giảm áp đó đâu, em mua cái cam này 120k ở ĐN đấy ạ.

Nguyên thủy xe em nó cũng nhẹ hều, cái em cần là bây giờ sau khi lên máy mới bị quá nặng ạ.

Còn cái vụ dắt bộ lần sau bị em sẽ thụt cái van vào trong xem nht. Thanks bác.

Cam đôn vẫn lắp bộ giảm áp được nhé.

tricoi
12-12-2011, 00:04
May quá, gặp cao thủ đây rồi. Em có 2 chiếc xe đều bị sai công-tơ-mét, cụ thể là thế này:

1. Chiếc đầu là Kawasaki KLX 250, dùng đồng hồ đời 98. Bệnh của nó là hễ chạy tà tà là kim nó sẽ xe dịch trong khoảng 40-60 km/h, nhưng khi em vít lên 80-100 thì nó chỉ 80, đến khi kéo 120 thì nó chỉ 90.

2. Chiếc thứ 2 là Yamaha Majesty 125, dùng đồng hồ điện tử. Cái này thì bị nhanh khoảng 12% so với tốc độ thật. Tức là khi em chạy 50km/h thì đồng hồ sẽ báo 60 và kéo lên 100 thì nó sẽ báo 120-130

Vậy những lỗi này em sẽ cần thay/ chỉnh những gì ạ? Em mang ra nhiều chỗ rồi nhưng chỗ nào thợ cũng chán không thèm sửa :) Mong anh chỉ giáo

thanh_vinh
12-12-2011, 11:14
May quá, gặp cao thủ đây rồi. Em có 2 chiếc xe đều bị sai công-tơ-mét, cụ thể là thế này:

1. Chiếc đầu là Kawasaki KLX 250, dùng đồng hồ đời 98. Bệnh của nó là hễ chạy tà tà là kim nó sẽ xe dịch trong khoảng 40-60 km/h, nhưng khi em vít lên 80-100 thì nó chỉ 80, đến khi kéo 120 thì nó chỉ 90.

2. Chiếc thứ 2 là Yamaha Majesty 125, dùng đồng hồ điện tử. Cái này thì bị nhanh khoảng 12% so với tốc độ thật. Tức là khi em chạy 50km/h thì đồng hồ sẽ báo 60 và kéo lên 100 thì nó sẽ báo 120-130

Vậy những lỗi này em sẽ cần thay/ chỉnh những gì ạ? Em mang ra nhiều chỗ rồi nhưng chỗ nào thợ cũng chán không thèm sửa :) Mong anh chỉ giáo
Chiếc Kavasaki của bạn bị hỏng tóc trong đồng hồ. nó có bộ tóc giống đồng hồ chỉ giờ. cái này bạn phải tháo đồng hồ đem cho thợ sửa đồng hồ cơ nắn lại tóc mới được,( không loại trừ khả năng xe bị ngã nên vênh trục.)
Xe Majesty của bạn chạy đồng hồ số bạn kiểm tra lại bộ bánh răng bên dưói banh xe nhé. Thân. chúc bạn lên đường may mắn

tricoi
12-12-2011, 11:39
Chiếc Kavasaki của bạn bị hỏng tóc trong đồng hồ. nó có bộ tóc giống đồng hồ chỉ giờ. cái này bạn phải tháo đồng hồ đem cho thợ sửa đồng hồ cơ nắn lại tóc mới được,( không loại trừ khả năng xe bị ngã nên vênh trục.)
Xe Majesty của bạn chạy đồng hồ số bạn kiểm tra lại bộ bánh răng bên dưói banh xe nhé. Thân. chúc bạn lên đường may mắn

Cảm ơn anh nhé. Cuối tuần này em lại mày mó tí xem sao

Lantrailt
20-12-2011, 13:30
Bác ơi, cái đầu xe Sirius của em, sau chuyến đi Yên Bái nó cứ kêu xòng xọc khi đi qua chỗ sóc!
Cái đoạn đầu bằng nhựa tiếp giáp với cái bảng công tơ mét ý ạ! (nằm trên cái bóng đèn trc đầu xe ý bác). Có thể nó bị bong cái gioăng hoặc sao đó.
Em ra hàng họ xem xét thì không sao cả, không bị mất ốc, không bị lỏng cái gì. Họ còn buộc chặt cái dây gì trong cổ xe ý. Nhưng khi đi phải chỗ sóc, xe vẫn bị kêu.
Nếu cho cho keo 502 thì có bị ảnh hưởng gì không? Hoặc cho keo dán nhựa có được không ạ???
Em không hiểu lắm về xe, nên bác có giải thích thì dùng từ nào dễ hiểu- đại chúng tí ạ. Chứ từ chuyên môn em chả biết gì :(
Với lại, cho em hỏi thêm:
Trước em có thắc mắc ở topic bảo dưỡng là: Liệu có thể đoán đc bệnh của xe qua tiếng động cơ xe không ạ???? Vì em rất hay để ý tiếng động cơ để xem....xe nó ntn và có cần sửa gì không. Nhưng hầu như là em mù tịt cái khoản bắt bệnh này vì....em chả biết gì cả :((

thanh_vinh
22-12-2011, 08:08
Bác ơi, cái đầu xe Sirius của em, sau chuyến đi Yên Bái nó cứ kêu xòng xọc khi đi qua chỗ sóc!
Cái đoạn đầu bằng nhựa tiếp giáp với cái bảng công tơ mét ý ạ! (nằm trên cái bóng đèn trc đầu xe ý bác). Có thể nó bị bong cái gioăng hoặc sao đó.
Em ra hàng họ xem xét thì không sao cả, không bị mất ốc, không bị lỏng cái gì. Họ còn buộc chặt cái dây gì trong cổ xe ý. Nhưng khi đi phải chỗ sóc, xe vẫn bị kêu.
Nếu cho cho keo 502 thì có bị ảnh hưởng gì không? Hoặc cho keo dán nhựa có được không ạ???
Em không hiểu lắm về xe, nên bác có giải thích thì dùng từ nào dễ hiểu- đại chúng tí ạ. Chứ từ chuyên môn em chả biết gì :(
Với lại, cho em hỏi thêm:
Trước em có thắc mắc ở topic bảo dưỡng là: Liệu có thể đoán đc bệnh của xe qua tiếng động cơ xe không ạ???? Vì em rất hay để ý tiếng động cơ để xem....xe nó ntn và có cần sửa gì không. Nhưng hầu như là em mù tịt cái khoản bắt bệnh này vì....em chả biết gì cả :((
Xe của bạn khi đi qua đoạn đường xấu bị kêu xòng xọc hoặc lục cục ( sau khi đã kiểm tra kĩ trên đầu xe thấy không việc gì. có nghĩa là bộ phận trên đầu tôt) Vậy thì xe của bạn bị mòn bộ pitong&xilanh phuộc nhún( giảm xóc trước) hoặc bị mòn bộ nồi bạc đạn phuộc 2 bệnh này chỉ có cách duy nhất là thay bộ phuộc nhún trước hoặc thay bộ nồi bạc đạn phuộc chứ không có cách nào khác nhé. Vì khi bị mòn bộ phuộc này chay qua đường xấu có cảm giác như tiếng kêu phát ra trên đầu xe nhưng thực chát là kêu ở dưới phuộc ( bạn để xe ở tư thế đứng bóp thắng (phanh) trước rồi đẩy xe tiến về phía trước nhúc nhắc xe sẽ nghe tiếng đó ngay cần gì phải chạy thử đâu)

Hầu hết thợ sửa xe đều nghe tiếng máy nổ để chẩn đoán bệnh của xe. Vì thế câu trả lời là ( có thể đoán được bệnh của xe qua tiếng nổ động cơ nhé)
Chúc bạn lên đường bình an!:)

Lantrailt
22-12-2011, 13:19
Xe của bạn khi đi qua đoạn đường xấu bị kêu xòng xọc hoặc lục cục ( sau khi đã kiểm tra kĩ trên đầu xe thấy không việc gì. có nghĩa là bộ phận trên đầu tôt) Vậy thì xe của bạn bị mòn bộ pitong&xilanh phuộc nhún( giảm xóc trước) hoặc bị mòn bộ nồi bạc đạn phuộc 2 bệnh này chỉ có cách duy nhất là thay bộ phuộc nhún trước hoặc thay bộ nồi bạc đạn phuộc chứ không có cách nào khác nhé. Vì khi bị mòn bộ phuộc này chay qua đường xấu có cảm giác như tiếng kêu phát ra trên đầu xe nhưng thực chát là kêu ở dưới phuộc ( bạn để xe ở tư thế đứng bóp thắng (phanh) trước rồi đẩy xe tiến về phía trước nhúc nhắc xe sẽ nghe tiếng đó ngay cần gì phải chạy thử đâu)

Hầu hết thợ sửa xe đều nghe tiếng máy nổ để chẩn đoán bệnh của xe. Vì thế câu trả lời là ( có thể đoán được bệnh của xe qua tiếng nổ động cơ nhé)
Chúc bạn lên đường bình an!:)
Hic, xe em mới mua, chạy đc hơn 3.000km tính tới lúc bị tiếng kêu như thế bác à!
Hôm qua xe em lại bị kêu tiếp, hình nhử ở ổ xích. Em đem ra hàng sửa xe họ bảo: xích bị dãn. Hic, họ bảo phải thay xích - nhông! Hic, ngông cuồng đem xe đi offroad 2 chuyến là như này ạ???? Xe em mới, hiện giờ là gần 6.000km bác ạ! Họ bảo có bộ xích Thái (280k) và xích của hãng Yamaha (rẻ hơn).
Em tính đi thêm hàng sửa xe nữa xem đoán là bệnh gì rồi mới tính chuyện.....thay.
Trường hợp cứ để thế đi thì liệu đi đc khoảng bao nhiêu km nữa hả bác????
Đúng là em có thấy vấn đề vì đi xe cảm giác nó ì, nặng hơn dạo trước. Có thể do xích bị dãn nên kéo theo độ ì của xe, đúng không bác???
Chắc từ giờ em chả dám đem xe cho xế lái nữa hic hic..... :((

thanh_vinh
22-12-2011, 16:50
Kêu trên đầu khác. kêu ở xich khác chứ. Sao bạn bảo kêu ở trên đầu giờ lại bảo kêu ở xích???!!!. Một bộ xich xe máy mới theo xe có thể chạy được 25000km mới phải thay bạn ơi. Xem lại kĩ đi nhé. còn nếu xe bạn kêu trên đầu mà xe mới đi được 3000km thì nên vào hãng mà bảo hành nhé.:).
Chuc bạn lên đường bình an!(wait)

Lantrailt
22-12-2011, 17:28
Kêu trên đầu khác. kêu ở xich khác chứ. Sao bạn bảo kêu ở trên đầu giờ lại bảo kêu ở xích???!!!. Một bộ xich xe máy mới theo xe có thể chạy được 25000km mới phải thay bạn ơi. Xem lại kĩ đi nhé. còn nếu xe bạn kêu trên đầu mà xe mới đi được 3000km thì nên vào hãng mà bảo hành nhé.:).
Chuc bạn lên đường bình an!(wait)
Hic, nó kêu ở mạn đầu
Và giờ giở chứng kêu ở đoạn xích như thợ sửa báo bác à :(

thanh_vinh
22-12-2011, 17:45
Hic, nó kêu ở mạn đầu
Và giờ giở chứng kêu ở đoạn xích như thợ sửa báo bác à :(
Kêu ở Xích thì chỉ cần tra thêm mỡ vào rồi căng lại xích là ok thôi nhé. Chưa phải thay xích đâu. 25000km mới phải thay nhé:)

Lantrailt
23-12-2011, 08:44
Kêu ở Xích thì chỉ cần tra thêm mỡ vào rồi căng lại xích là ok thôi nhé. Chưa phải thay xích đâu. 25000km mới phải thay nhé:)
Em hy vọng thế anh ạ!
CN em về quê, đã căng xích và tra dầu rồi
T3 đi làm dắt xe thấy kêu thế.
Hôm nay bạn em qua xem xe cho em rùi, chả biết bị sao nữa. Hic

Lantrailt
25-12-2011, 20:46
Vì khi bị mòn bộ phuộc này chay qua đường xấu có cảm giác như tiếng kêu phát ra trên đầu xe nhưng thực chát là kêu ở dưới phuộc ( bạn để xe ở tư thế đứng bóp thắng (phanh) trước rồi đẩy xe tiến về phía trước nhúc nhắc xe sẽ nghe tiếng đó ngay cần gì phải chạy thử đâu)

Bác ơi, em đã thử làm như bác nói thì không nghe thấy tiếng kêu nào cả! Em thử mấy phát liền cơ. Hoàn toàn không có tiếng kêu nào phát ra bác ạ!
Hay tại lực đẩy của em nhẹ quá chăng????

nguyenhoangha
26-12-2011, 08:03
Em chạy sirius khi đi số cao tăng ga có tiếng kêu tắc tắc dưới sên , bị thằng thợ SG nó lừa cho thay bộ nhông sên 250k , sau mua xe khác vẫn bị thằng em chữa xe đạp ở nhà nó trở cái khóa sên là được liền .

tonytrinh N Hợp
27-12-2011, 19:50
Chào các bác, tôi mới nghe có chủ thớt một chuyến chuẩn bị xuyên Việt có thông báo cho anh em khi chuẩn bị xe máy - là xe nào ( dù là xe mới mua) đã đi 2 năm là phải thay bạc đạn (vòng bi) cả hai bánh xe .
Theo tôi được biết bạc đạn theo xe là rất tốt, theo thợ sửa xe chỉ khi nào thấy bạc đạn bị mòn, cầm bánh xe lắc thấy dơ thì mới phải thay mới.
Vì chúng tôi chuẩn bị một chuyến xuyên Việt dài ngày. Nên nhờ các bác tư vấn cho nên làm thế nào cho tốt để chuyến đi được an toàn.
Xin cám ơn các bác nhiều.

Lantrailt
29-12-2011, 13:19
Em chạy sirius khi đi số cao tăng ga có tiếng kêu tắc tắc dưới sên , bị thằng thợ SG nó lừa cho thay bộ nhông sên 250k , sau mua xe khác vẫn bị thằng em chữa xe đạp ở nhà nó trở cái khóa sên là được liền .
Cái đo đỏ ý, nó là cái gì đấy bác? nó gần chỗ nào ý ạ! Chứ em không biết gì từ chuyên môn :p

trungcao
29-12-2011, 14:19
To Lantrailt: mấy triệu chứng của xe bác là vặt vãnh thôi. Đưa cho anh chàng đẹp trai nào đó lượn 1 vòng là hết ngay. Dĩ nhiên trước đó phải hỏi xem him có biết gì về xe ko đã...he he...
Theo ý tớ thì: kêu trên đầu, nếu ko do phuột thì có thể do dàn nhựa. Cách trị: tháo ra, mua băng keo 2 mặt - loại màu đen tốt hơn - dán những góc cạnh lại - nếu để ý, bác sẽ thấy phần nào bị mòn, ra bột màu trắng thì đích thị là chổ đó, xong gắn lại dàn nhựa là ok. Nếu đo phuột, chạy thẳng xe ra tiệm nào ghi:Chuyên phục hồi phuột, khoảng 50-60K (mới làm cách đây 2 tháng)
Kêu dưới xích thì: thường nhông sên dĩa (NSD) theo xe ko tốt lắm (kinh nghiệm Honda), tớ đi 3000km là phải thay. Sau thì 30.000km mới thay lại. Đa số chỉ cần tăng sên đúng, tra dầu mỡ hợp lý là ok.

thanh_vinh
29-12-2011, 14:25
Cái đo đỏ ý, nó là cái gì đấy bác? nó gần chỗ nào ý ạ! Chứ em không biết gì từ chuyên môn :p
Cái đo đỏ của bạn hỏi là sợi xích đó. trong bộ xích có cái khoá xích. khi dùng một thời gian khoá xích kêu tắc tắc ta trở mặt khoá vào trong là hết kêu bạn ợ. khi trở khoá xich lưu ý cái móc khoá nhé , nếu móc ngược móc khoá dễ bị bật ra rất nguy hiểm đấy

Lantrailt
30-12-2011, 12:56
Chăm chỉ đọc các bài các bác viết, em cũng có tí kiến thức rồi ạ. Mai có thưởng tết + đc nghỉ, em đem xe ra hiệu uy tín để coi xem làm sao! Vừa rồi em đã phá hỏng cái săm xe chỉ vì tội....đi không biết hết hơi huhu...... Ngồi sau xe người khác thì nhận biết đc, còn mình phóng thì..... Lúc lên ga em thấy xe ì nhưng cứ nghĩ do xích nên không để tâm!
Hic hic....con gái...thật là chỉ đc cái phá phách :((

Em có chai dầu dùng đc tí xíu (do mua cả bình 4T - vẫn hay đổ vào xe ý), dùng dầu đó tra vào xích cùng các bộ phận của xe có được không bác Vinh ơi??? (Dầu mà ở cửa hàng họ tra vào xích cũng là dầu đó đúng không ạ?)

thanh_vinh
30-12-2011, 14:17
Chăm chỉ đọc các bài các bác viết, em cũng có tí kiến thức rồi ạ. Mai có thưởng tết + đc nghỉ, em đem xe ra hiệu uy tín để coi xem làm sao! Vừa rồi em đã phá hỏng cái săm xe chỉ vì tội....đi không biết hết hơi huhu...... Ngồi sau xe người khác thì nhận biết đc, còn mình phóng thì..... Lúc lên ga em thấy xe ì nhưng cứ nghĩ do xích nên không để tâm!
Hic hic....con gái...thật là chỉ đc cái phá phách :((

Em có chai dầu dùng đc tí xíu (do mua cả bình 4T - vẫn hay đổ vào xe ý), dùng dầu đó tra vào xích cùng các bộ phận của xe có được không bác Vinh ơi??? (Dầu mà ở cửa hàng họ tra vào xích cũng là dầu đó đúng không ạ?)
Dầu đó tra vào xich được nhé!:)

thanhdung1375
31-12-2011, 19:33
Chào Bác Thanh_Vinh, Bác cho hỏi, e đi xe Jupiter được 2 năm rồi, gần đây cái bình accu mới bị hư mà chưa kịp thay nhưng đạp vẫn nổ máy. Không biết cứ để vậy đi có ảnh hưởng gì không vậy Bác? Cám ơn Bác nhiều.

thanh_vinh
01-01-2012, 17:01
Xe Zupiter đánh lửa bằng ắc qui nên ắc qui kém tất nhiên sẽ có ảnh hưởng rồi. tốt nhất là thay mới nhé. nếu chưa thay mới được thì cứ để bình cũ trong xe mà chạy không được tháo bình ra khỏi xe đâu đấy nhé.

thanhdung1375
01-01-2012, 17:35
Xe Zupiter đánh lửa bằng ắc qui nên ắc qui kém tất nhiên sẽ có ảnh hưởng rồi. tốt nhất là thay mới nhé. nếu chưa thay mới được thì cứ để bình cũ trong xe mà chạy không được tháo bình ra khỏi xe đâu đấy nhé.

Vâng. Cám ơn Bác nhiều, em sẽ tranh thủ thay.

Jack Daniels
02-01-2012, 18:42
Bác nào rành cho tớ hỏi nhờ tí.
Con xe jupiter của tớ giờ dắt đi nghe tiếng kêu tạch tạch ở phần nhông (nhông, xên, zĩa mới thay, chín hãng) Bác nào biết nguyên nhân và phương án khắc phục cho tớ biết với. Lần trước cũng bị, đưa vào hãng các bạn ấy bảo nhông xên zĩa mòn phải thay thế là thay. Thay xong thì hết một thời gian sau lại bị.

Tks các bạn trước.

thanh_vinh
03-01-2012, 07:54
Bác nào rành cho tớ hỏi nhờ tí.
Con xe jupiter của tớ giờ dắt đi nghe tiếng kêu tạch tạch ở phần nhông (nhông, xên, zĩa mới thay, chín hãng) Bác nào biết nguyên nhân và phương án khắc phục cho tớ biết với. Lần trước cũng bị, đưa vào hãng các bạn ấy bảo nhông xên zĩa mòn phải thay thế là thay. Thay xong thì hết một thời gian sau lại bị.

Tks các bạn trước.

Nếu thay nhông sên dĩa rồi hết tiếng kêu đó thì chắc chắn là đúng bẹnh rồi còn gì nữa. con nếu thay rồi một thời gian là bao lâu cụ thể là bao nhiêu km?. Một bộ nhông sên dĩa thay mới chỉ chạy được khoảng 15000km thôi bạn nhé!

Jack Daniels
03-01-2012, 21:30
Lần đầu em thay khi đã đi được 24k km, lần này em mới đi được hơn 3k km nó đã kêu vậy nên em mới phải hỏi. Bác xác định bệnh hộ em với để nhỡ mang ra hàng đỡ bị bịp.

thanh_vinh
04-01-2012, 14:22
Lần đầu em thay khi đã đi được 24k km, lần này em mới đi được hơn 3k km nó đã kêu vậy nên em mới phải hỏi. Bác xác định bệnh hộ em với để nhỡ mang ra hàng đỡ bị bịp.
Nếu vậy chỉ còn cách đến nơi bạn thay bộ nhông sên dĩa mới mà chất vấn thôi bạn nhé.

dochanhv
13-02-2012, 01:11
Chẳng ai quy định cho tuổi thọ bạc đạn (vòng bi ) được. Nếu bạc đạn đã giơ thì lắc bánh xe là phát hiện ra ngay. Bạc đạn cũ sắp bị giơ thì không phát hiện được. Tốt nhất là tháo bạc đạn, cạy nắp, ngâm xăng rửa sạch thổi khô. Sau đó dùng ngón cái + ngón giữa cầm chặt bạc trong. Đập cườm tay cầm bạc đạn vào cườm tay kia. Ghé tai nghe. Nến im khe là tốt. Nếu có tiếng lách chách dù rất nhỏ phải thay ngay. Người có kinh nghiệm thì chỉ quay bạc đạn hoặc tung hứng như bắt bóng bàn là biết ngay. Bạc đạn còn tốt thì trát đầy mỡ, đậy nắp. Bác nên nhớ là bạc đạn khi giơ mòn thì xuống rất nhanh nhất là chạy trời mưa nên thay sớm chứ đừng quá tiết kiệm. Khi thay bạc đạn thì thay luôn cả phớt chắn, con đội.

dochanhv
13-02-2012, 01:14
Chào các bác, tôi mới nghe có chủ thớt một chuyến chuẩn bị xuyên Việt có thông báo cho anh em khi chuẩn bị xe máy - là xe nào ( dù là xe mới mua) đã đi 2 năm là phải thay bạc đạn (vòng bi) cả hai bánh xe .
Theo tôi được biết bạc đạn theo xe là rất tốt, theo thợ sửa xe chỉ khi nào thấy bạc đạn bị mòn, cầm bánh xe lắc thấy dơ thì mới phải thay mới.
Vì chúng tôi chuẩn bị một chuyến xuyên Việt dài ngày. Nên nhờ các bác tư vấn cho nên làm thế nào cho tốt để chuyến đi được an toàn.
Xin cám ơn các bác nhiều.

Chẳng ai quy định cho tuổi thọ bạc đạn (vòng bi ) được. Nếu bạc đạn đã giơ thì lắc bánh xe là phát hiện ra ngay. Bạc đạn cũ sắp bị giơ thì không phát hiện được. Tốt nhất là tháo bạc đạn, cạy nắp, ngâm xăng rửa sạch thổi khô. Sau đó dùng ngón cái + ngón giữa cầm chặt bạc trong. Đập cườm tay cầm bạc đạn vào cườm tay kia. Ghé tai nghe. Nến im khe là tốt. Nếu có tiếng lách chách dù rất nhỏ phải thay ngay. Người có kinh nghiệm thì chỉ quay bạc đạn hoặc tung hứng như bắt bóng bàn là biết ngay. Bạc đạn còn tốt thì trát đầy mỡ, đậy nắp. Bác nên nhớ là bạc đạn khi giơ mòn thì xuống rất nhanh nhất là chạy trời mưa nên thay sớm chứ đừng quá tiết kiệm. Khi thay bạc đạn thì thay luôn cả phớt chắn, con đội.

doco123
15-02-2012, 22:48
Chào anh Thanh_vinh, đợt này về quê sẽ xin phép diện kiến anh nhưng trước mắt xin hỏi anh một chút về con ngựa em đang cưỡi - Suzuki Gn125:
Cứ khô ráo là mọi chuyện êm xuôi, đề nổ chạy ngon lành nhưng hễ cao hứng kỳ cọ tắm rửa cho em nó là sinh chuyện ngay: không thể nổ được, để yên một buổi hong khô tự nhiên là lại nổ. Lúc bị em đã kiểm tra điện: bình thường, xả xăng, đổi buji mới, xịt khô tẩu nhưng chẳng ăn thua.

Mong anh giúp đỡ, xin chân thành cảm ơn.

thanh_vinh
17-02-2012, 15:12
Chào anh Thanh_vinh, đợt này về quê sẽ xin phép diện kiến anh nhưng trước mắt xin hỏi anh một chút về con ngựa em đang cưỡi - Suzuki Gn125:
Cứ khô ráo là mọi chuyện êm xuôi, đề nổ chạy ngon lành nhưng hễ cao hứng kỳ cọ tắm rửa cho em nó là sinh chuyện ngay: không thể nổ được, để yên một buổi hong khô tự nhiên là lại nổ. Lúc bị em đã kiểm tra điện: bình thường, xả xăng, đổi buji mới, xịt khô tẩu nhưng chẳng ăn thua.

Xe nào rửa xong mà chẳng thế hả bạn! Rửa xe xong thổi khô dây cao áp và bugi thì xe mới nổ được máy chứ. Riêng gì xe SUZUKI GN125 đâu. Yên tâm đi nhé.

dochanhv
18-02-2012, 00:27
Xe nào rửa xong mà chẳng thế hả bạn! Rửa xe xong thổi khô dây cao áp và bugi thì xe mới nổ được máy chứ. Riêng gì xe SUZUKI GN125 đâu. Yên tâm đi nhé.
Bác giả nhời vậy chết con người ta.

thanh_vinh
18-02-2012, 07:41
Bác giả nhời vậy chết con người ta.

Mình trả lời đúng vào câu hỏi của bạn rồi đó. Xe nào rửa xong cũng khó nổ hết bạn ạ, Còn nếu xe bạn thực sự có bệnh bạn phải nói rõ bênh của nó mình mới trả lời được chứ. ví dụ/ buổi sáng khó nổ máy,/ hoặc khó khởi động./ 2 bệnh đó khác nhau nhé còn rửa xe xong khó nổ máy là vì các thiết bị điện bị ướt nước thì khó nổ máy là đương nhiên

dochanhv
18-02-2012, 13:20
Mình trả lời đúng vào câu hỏi của bạn rồi đó. Xe nào rửa xong cũng khó nổ hết bạn ạ, Còn nếu xe bạn thực sự có bệnh bạn phải nói rõ bênh của nó mình mới trả lời được chứ. ví dụ/ buổi sáng khó nổ máy,/ hoặc khó khởi động./ 2 bệnh đó khác nhau nhé còn rửa xe xong khó nổ máy là vì các thiết bị điện bị ướt nước thì khó nổ máy là đương nhiên
Bác DOCO nêu vấn đề là xe bác ấy khô ráo thì nổ bình thường. Sau khi rửa xe thì không nổ mặc dù đã xì khô. Theo em, xe của bác ấy đã bị rò điện của hệ thống đánh lửa.
Xe GN 125 điện ngâm dầu, đánh lửa accu. Loại bỏ trường hợp hở điện nguồn. Đường điện từ accu lên IC cũng không hở vì nếu hở sẽ chập cháy hoặc cắt cầu chì. Bác ấy đã xì, lau khô dây cao áp, buzi. Vậy thì chỉ còn ở bô-bin đến IC và điện kích. Bác DOCO nên kiểm tra lại hệ thống điện. Bọc lại dây dẫn, vệ sinh các zắc nối rồi bơm keo dán kính cho thật kín.
Tất cả những con xe em đã sử dụng không được phép khó nổ dù trời lạnh, để lâu hay lội nước.

botayfz
18-02-2012, 16:36
Em đi exciter 2010. Đạp thì cũng dễ nổ, nhưng có lẽ do thợ chỉnh galanti hơi nhỏ, nên thỉnh thoảng khi mới nổ máy mà nhỡ để nó chết một phát, là phải đạp mãi mới nổ lại được. Em nghe ai đó nói là nó bị sặc xăng gì đó, em chưa hiểu lắm. Có cách gì khắc phục hiện tượng này không bác? (không phải là cách chỉnh galanti to lên ấy bác ạ)

Smallman
18-02-2012, 21:28
Giúp mình với, mình đi Jupiter từ năm 2002, có 1 bệnh hay bị nếu mình quên đó là khi trời mưa, nếu xe để ngoài trời mưa (hơi lớn hoặc lớn > 15 phut là y như rằng lúc sau, đề không nổ, khi xe còn mới thì có thể đạp nổ, mấy năm gần đây là đạp không nổ luôn, khi bị tình trạng này mình toàn phải nhờ đẩy lên dốc cầu rồi thả dốc, gài số thì xe mới nổ máy hoặc đem ra yamaha gần nhất thì thợ thường tháo bugi làm sạch, xả xăng bình xăng con, rồi đạp vài cái mới nổ.

Vậy cho mình hỏi trường hợp xe mình là bị gì? Làm sao dứt điểm tình trạng này?

Thanks mọi người.

Quân Béo
19-02-2012, 00:05
Xe mình hay bị chảy dầu T__T

diengiadung
19-02-2012, 14:33
... Chú có biết xe win 100 đạp bằng cần khởi động rất nặng không mặc dù cần khới động xe Win rất dài! xe Dream cung 100cc như Win nhưng đạp cần khởi động rất nhẹ vì có bộ cam giảm áp trên đầu bò chú ợ

He he, xem cái này mới biết vì sao chiếc Win100 mình đi đạp máy khá nặng: mỗi lần đạp là phải dồn sức làm một phát dứt khoát. Vậy nên hồi chuyến Tuy Hòa bị nhược cơ, đạp không nổi nên toàn nhờ... thiên hạ đạp máy giúp, he he...

-------------

Chiếc Win của mình sắp phải thay nhông sên dĩa trong một vài tháng tới. Nghe "đài" báo bộ đồ chiến nhất cho Win100 là sên DID, nhông dĩa mặt trời (nhông 14/41) đúng không các bạn? Mua làm sao để không dính hàng dzỏm, đồ nhái?

thanh_vinh
21-02-2012, 15:15
He he, xem cái này mới biết vì sao chiếc Win100 mình đi đạp máy khá nặng: mỗi lần đạp là phải dồn sức làm một phát dứt khoát. Vậy nên hồi chuyến Tuy Hòa bị nhược cơ, đạp không nổi nên toàn nhờ... thiên hạ đạp máy giúp, he he...

-------------

Chiếc Win của mình sắp phải thay nhông sên dĩa trong một vài tháng tới. Nghe "đài" báo bộ đồ chiến nhất cho Win100 là sên DID, nhông dĩa mặt trời (nhông 14/41) đúng không các bạn? Mua làm sao để không dính hàng dzỏm, đồ nhái?

Bạn mua bộ nhông sên dĩa Mạnh Quang là tốt nhất. Lại không sợ bị hàng nhái hàng dỏm nhá!

thanh_vinh
21-02-2012, 15:22
Em đi exciter 2010. Đạp thì cũng dễ nổ, nhưng có lẽ do thợ chỉnh galanti hơi nhỏ, nên thỉnh thoảng khi mới nổ máy mà nhỡ để nó chết một phát, là phải đạp mãi mới nổ lại được. Em nghe ai đó nói là nó bị sặc xăng gì đó, em chưa hiểu lắm. Có cách gì khắc phục hiện tượng này không bác? (không phải là cách chỉnh galanti to lên ấy bác ạ)

Tất cả các dòng xe của YAMAHA đều ghi rất rõ trong cuốn sách hướng dẫn sử dụng là , buổi sáng nên đóng e (le) rồi khởi động bằng cần khởi động để xe nổ 3 đến 5phút mới mở e vận hành.với mục đích để dầu bôi trơn tưới đều trên cốt cam và máy để bảo vệ tuổi thọ động cơ. Nhưng có một cách để chỉnh lại xe của bạn là mở bình xăng con ra cân lại mức xăng trong bình xăng con sao cho nó đầy hơn trước một chút là ok ngay.

thanh_vinh
21-02-2012, 15:39
Có một bạn hỏi bệnh xe qua message, mình đã trả lời nhưng hộp thư bạn ấy đầy không nhận được nữa quá nên mình trả lời ở đây luôn:

Tình hình là em có con suzuki best, gắn bó với em đã chục năm nay chưa hề hấn gì. Dạo này tự nhiên lại giở chứng, cứ đi được khoảng hơn chục km là bị chết máy. Em thay bugi nhưng vẫn thế, lúc bị chết máy kiểm tra điện đánh ở bugi rất yếu nhưng để nguội xe lại đi đến lúc nóng máy lại bị
Mà lúc chết máy nếu cứ bấm đề lâu lâu một tí thì nó vẫn nổ được. Theo bác thì nó bị làm sao? Em đang nghi 1 là mobin sườn, 2 là cuộn phát điện trong máy.
Thank bac!!!!
Bạn căn lại xu pap nhé và thay một cái lọc dầu mới luôn nhé. Tổng chi phí khoảng 50k . Chúc bạn có chiếc xe tốt!

thanh_vinh
22-02-2012, 16:08

Sorry bạn nhé mình đọc bài chưa kỹ. Trong trường hợp này bạn nên kiểm tra lại dây mát của bô bin sườn nhé. Có thể bị chuột cắn đứt hoặc dây mát chập chờn, bạn gắn thêm một dây mát câu trực tiếp từ sườn hoặc từ máy lên bô bin là ok ngay nhé. (wait)

thanh_vinh
22-02-2012, 20:51
Giúp mình với, mình đi Jupiter từ năm 2002, có 1 bệnh hay bị nếu mình quên đó là khi trời mưa, nếu xe để ngoài trời mưa (hơi lớn hoặc lớn > 15 phut là y như rằng lúc sau, đề không nổ, khi xe còn mới thì có thể đạp nổ, mấy năm gần đây là đạp không nổ luôn, khi bị tình trạng này mình toàn phải nhờ đẩy lên dốc cầu rồi thả dốc, gài số thì xe mới nổ máy hoặc đem ra yamaha gần nhất thì thợ thường tháo bugi làm sạch, xả xăng bình xăng con, rồi đạp vài cái mới nổ.

Vậy cho mình hỏi trường hợp xe mình là bị gì? Làm sao dứt điểm tình trạng này?

Thanks mọi người.

Trong trường hợp này, bạn nên kiểm tra lại lỗ cân bằng áp suất của bình xăng con có bị tắc hoặc bẩn không. Nên thông lại cho bình xăng con là được!

Vien Tang
25-02-2012, 18:41
Anh Thanh_Vinh cho em hỏi này chút., em đi Super Dream, em nó gần được 9 tuổi rồi ạh :D Mấy bữa nay khi vô số 1, 2 lên ga thì trong hộp số kêu tạch tạch tạch, xót lắm ạh, cảm giác như bị tua, có phải là hư côn rồi ko ạh.
Cảm ơn anh !!

thanh_vinh
26-02-2012, 08:51
Anh Thanh_Vinh cho em hỏi này chút., em đi Super Dream, em nó gần được 9 tuổi rồi ạh :D Mấy bữa nay khi vô số 1, 2 lên ga thì trong hộp số kêu tạch tạch tạch, xót lắm ạh, cảm giác như bị tua, có phải là hư côn rồi ko ạh.
Cảm ơn anh !!

Bệnh này phải nghe trực tiếp mới chính xác chú ợ. vì có nhiều nguyên nhân, 1.Nhông sên dĩa mòn cũng bị kêu/2.bộ cao su giảm chấn lắp sau dĩa mồn cùng gây kêu. /3. bộ chảo đề có 3 viên bi bị rơ cũng gây kêu./4.mấy lá côn bị mòn hoặc đùm côn bị rơ cũng gây kêu. Vậy đó tiếng tạch tạch mà chú nói có nhiều nguyên nhân như thế đấy . chú kiểm tra nhé. Chuc bạn có chiếc xe tốt. Thân(wait)

Vien Tang
26-02-2012, 12:49
Dạ :D sáng nay đem xe lên thay nhông sên dĩa hết kêu rồi ạh. Cảm ơn anh lần nữa (c)

nguyendong1410
27-02-2012, 09:58
Chào bác Vinh. em có con RSX chạy được 12000km. giờ lúc chạy nhông sên có tiếng lọc cọc khó chịu quá.
Em tháo bỏ cả hộp xích rồi mà hok khắc phục được.
Nghe nói trở khóa xích có thể được, nhưng em hok rõ là trở mặt khóa xích thôi hay là trở cả sợi xích luôn hả bác.
tk bác...

thanh_vinh
27-02-2012, 11:20
Chào bác Vinh. em có con RSX chạy được 12000km. giờ lúc chạy nhông sên có tiếng lọc cọc khó chịu quá.
Em tháo bỏ cả hộp xích rồi mà hok khắc phục được.
Nghe nói trở khóa xích có thể được, nhưng em hok rõ là trở mặt khóa xích thôi hay là trở cả sợi xích luôn hả bác.
tk bác...
Trước hết bạn phải kiểm tra xem nhông xích còn tốt không đã, nếu nhông xích tốt. Kiểm tra vòng bi của đĩa sau. nếu vòng bi tốt thi lúc đó trở khóa xích nhé, chỉ cần trở khoá xích thôi. không cần trở cả xích đâu nhé.

nguyendong1410
27-02-2012, 11:45
cảm ơn bác.
em xem thì xích còn ôm chắc lắm. chạy không nhảy xích luôn.
Bánh sau thì quay ok, không bị dơ.chắc là không sao.
để em thử trở khóa coi sao.
tk bác nhiều.

win_page2005
02-03-2012, 22:48
Chào anh,

Em có chiếc 67. Mấy bửa nay em kiễm tra đầu quilat thì thấy nó bị chạy cam và bánh răng cam cạ vào nắp tròn quilat làm mòn gờ chặn cam,anh ơi cho em hỏi ạ:

Em tính mang ra thợ tiện lên cam bạc đạn để tránh tình trạng này có được không?
Trường hợp nếu em đó không được em mua đầu lòng 70 của DD gắn vô có được không ạ?
Dên em là dên jin do đó nếu em đóng trái piston đầu gù 70 vào(cho phù hợp với khoãng chạy của piston để không bị mất hơi) thì có cần dớt chảo DD đó không ạ?

Mong anh giúp đở, em cám ơn anh.

thanh_vinh
05-03-2012, 18:38
Chào anh,

Em có chiếc 67. Mấy bửa nay em kiễm tra đầu quilat thì thấy nó bị chạy cam và bánh răng cam cạ vào nắp tròn quilat làm mòn gờ chặn cam,anh ơi cho em hỏi ạ:

Em tính mang ra thợ tiện lên cam bạc đạn để tránh tình trạng này có được không?
Trường hợp nếu em đó không được em mua đầu lòng 70 của DD gắn vô có được không ạ?
Dên em là dên jin do đó nếu em đóng trái piston đầu gù 70 vào(cho phù hợp với khoãng chạy của piston để không bị mất hơi) thì có cần dớt chảo DD đó không ạ?

Mong anh giúp đở, em cám ơn anh.
Bạn nên gắn cam bạc đạn mà chạy cho tiết kiệm. Gắn đầu nòng DD vào cũng tốt nhưng nếu không thay dên thì phải dớt đầu và dớt pitong , mà dớt lại như vậy thì cũng không hay lắm.Chay thường bị róc máy ảnh hưởng đến tốc độ nhé.

HTA
31-03-2012, 12:06
Chào bác ThanhVinh, em có vụ này nhờ bác gấp, xe Dream II em thay đôi phớt hít xong thì không nổ được, đạp chỉ phịch phịch thôi, hơi đẩy ra tốt. (xe lúc trước vẫn nổ bình thường). Có thể có những lý do nào dẫn đến chuyện này ạ ? Cảm ơn bác. (khi lắp xích cam, em để pitông ở vị trí cao nhất, đặt bánh xe trục cam hướng vị trí dấu (o) về vị trí có dấu lõm trên cung tròn nắp máy, có nghĩa dấu (o) nằm phía trái, thăng bằng với 2 ốc định vị bánh răng, 2 xuppap ở vị trí đóng, cam không đội cò nào).

blacberry8700
04-04-2012, 22:18
Xin phép được lưu số điện thoại của bác, trong trường hợp sự cố giữa đường bác chỉ bảo giúp ạ :D

nay_day_mai_do
04-04-2012, 22:26
Sau đợt phượt đến Đà Lạt không hiểu xe mình bị gì mà tự dưng giờ bô xe lâu lâu lại kêu cái tạch , chạy lâu lâu lại bị giựt giựt như hết xăng , mình đã thử súc bình xăng nhưng vẫn bị , các bạn chỉ giúp mình nhé

thanh_vinh
05-04-2012, 17:50
Sau đợt phượt đến Đà Lạt không hiểu xe mình bị gì mà tự dưng giờ bô xe lâu lâu lại kêu cái tạch , chạy lâu lâu lại bị giựt giựt như hết xăng , mình đã thử súc bình xăng nhưng vẫn bị , các bạn chỉ giúp mình nhé

Xe của bạn là hiệu xe gì vậy. Vì phải biết hiệu xe thì mới tư vấn được nhé.

luboquanvu
05-04-2012, 20:20
xe mình đề không nổi sau 1 đêm đi mưa, không biết có phải ướt bugi không nữa...giúp mình với

thanh_vinh
06-04-2012, 07:47
xe mình đề không nổi sau 1 đêm đi mưa, không biết có phải ướt bugi không nữa...giúp mình với
ĐỀ không nổ ? hay là không đề được, là 2 bệnh khác nhau, khi đề tiếng đề như thế nào bạn phải nói rõ và chi tiết hơn mới tư vấn được, bạn hỏi chung chung như vậy thì khó mà tư vấn chính xác bạn nhé!

dulich99
15-04-2012, 11:45
Đại ka cho em hỏi 01 chút : em có em Wave Thái đời 2002. Hôm trước đi bảo dưỡng về có hiện tượng là đi 40 - 50 thì bình thường . Nhưng bắt đầu vít lên tầm 60 - 70 là xe có hiện tượng như kiểu hết xăng , ko lên được và lên rất chậm rồi giật đùng đùng. Bác cho em hỏi tình hình như vậy là có vấn đề gì ah ? Em đã thay chế khác, thay bugi khác, thay ic khác mà tình hình vẫn ko thay đổi. hix hix:(

vinhbptb
16-04-2012, 19:45
Em kính chào bác Thanh Vinh, trước hết cho em xin có lời trân thành cảm ơn anh đã giúp đỡ anh em và cho em xin anh lời tư vấn ạ. Hiện em đang đi xe honda LA cuptom đời 82 chế em đã thay của xe CM 250
- Chế loại này có chỉnh xăng được không ( ý em là chỉnh như chế của honda drem ạ) nếu có anh cho em xin chút hình ạ
- máy xe em khi nhỏ ga có tiếng tách tách đều đều bóp côn hoặc nhả côn vẫn kêu bình thường, tiếng này có phải tại cò không ạ xin anh tư vấn giúp. 1 lần nữa trân thành cảm ơn anh.

thanh_vinh
19-04-2012, 15:03
Đại ka cho em hỏi 01 chút : em có em Wave Thái đời 2002. Hôm trước đi bảo dưỡng về có hiện tượng là đi 40 - 50 thì bình thường . Nhưng bắt đầu vít lên tầm 60 - 70 là xe có hiện tượng như kiểu hết xăng , ko lên được và lên rất chậm rồi giật đùng đùng. Bác cho em hỏi tình hình như vậy là có vấn đề gì ah ? Em đã thay chế khác, thay bugi khác, thay ic khác mà tình hình vẫn ko thay đổi. hix hix:(
Bạn kiểm tra lại bầu e lọc gió , và xem có bị tắc ống bô không nhé.

thanh_vinh
19-04-2012, 15:05
Em kính chào bác Thanh Vinh, trước hết cho em xin có lời trân thành cảm ơn anh đã giúp đỡ anh em và cho em xin anh lời tư vấn ạ. Hiện em đang đi xe honda LA cuptom đời 82 chế em đã thay của xe CM 250
- Chế loại này có chỉnh xăng được không ( ý em là chỉnh như chế của honda drem ạ) nếu có anh cho em xin chút hình ạ
- máy xe em khi nhỏ ga có tiếng tách tách đều đều bóp côn hoặc nhả côn vẫn kêu bình thường, tiếng này có phải tại cò không ạ xin anh tư vấn giúp. 1 lần nữa trân thành cảm ơn anh.

Chế của CM vẫn có vít chỉnh xăng và gió bình thường, Vít xăng thì bên cạnh ống pits tông ga, còn vít gió nắm ở dưới đít chế vặn ngược lên trên bạn nhé

dulich99
24-04-2012, 15:55
Cảm ơn bác. Em đã tìm ra bệnh đó là chỉnh chế hòa khí chưa chuẩn . Nhưng bây giờ lại bị cái bệnh là sáng ra nổ máy chạy ko tải . Bắt đầu tăng ga gầm lên thì bị khói đen. để 1 lúc thì hết. Nếu nổ máy xong đi luôn thì ko bị khói. Bác cho em hỏi như thế máy có vấn đề gì không bác. Máy vẫn zin , cam đã làm lại.

thanh_vinh
24-04-2012, 16:48
Cảm ơn bác. Em đã tìm ra bệnh đó là chỉnh chế hòa khí chưa chuẩn . Nhưng bây giờ lại bị cái bệnh là sáng ra nổ máy chạy ko tải . Bắt đầu tăng ga gầm lên thì bị khói đen. để 1 lúc thì hết. Nếu nổ máy xong đi luôn thì ko bị khói. Bác cho em hỏi như thế máy có vấn đề gì không bác. Máy vẫn zin , cam đã làm lại.
Nếu chế hoà khí của xe bạn chỉnh chuẩn rồi thì khói đó do muội than trong ống xả của bạn thôi, chạy một thời gian sẽ hết. còn nếu chế hoà khí chỉnh bị dư xăng thì đó là muỗi than do bị dư xăng cần phải xem lại( trường hợp này càng ga cao khói đen ra càng nhiều )(wait)

dochanhv
24-04-2012, 20:22
Xen cũ rồi.
Các bộ phận của chế hòa khí mòn không đều. Để ít xăng thì đi cà giực. Để nhiều xăng thì khói. Cái này phải thợ già chỉnh, chạy thử mới chuẩn. Bạn có thể sử dụng phương pháp này :
Chỉnh vít gió kết hợp vợi đặt nấc kim xăng ( xe WAVE Thái đặt kim ga phải lót long đen ). Làm sao cho xe chạy tốt nhất. Kiểm tra buzi thấy không trắng, không bám muội coi như là được. Buổi sáng nhất là trời lạnh sẽ khó nổ. Bạn kết hợp dùng tay le. Bây giờ thợ sửa chữa không muốn căn chỉnh vì mất công, ít tiền. Bạn có thể mua chế DREM xịnthay vào chạy rất tốt.
Bạn lưu ý :
Khi ga to, để tay miệng ống xả. Nếu muội đem, mịn dễ lau rửa là thừa xăng. nếu khó lau rửa là chớm ăn dầu nhớt. ( Ăn nhiều nhớt thì khói trắng ). Nếu muội có hạt, màu không đem lắm hoặc màu gỉ sắt là muội bám trong po bong ra.

vinhbptb
24-04-2012, 20:46
Chế của CM vẫn có vít chỉnh xăng và gió bình thường, Vít xăng thì bên cạnh ống pits tông ga, còn vít gió nắm ở dưới đít chế vặn ngược lên trên bạn nhé

Em cảm ơn bác ạ, bây giờ em mới hiểu! Tại từ trước em cứ nghĩ như chế LA khi em chưa thay, không chỉnh xăng và gió được, bác giúp em cách chỉnh như thế nào là đúng với nhé, cả gió và xăng, khi cho máy nổ không tải thì vòng tua máy bao nhiêu là vừa ạ? Em chân thành cảm ơn bác.

thanh_vinh
27-04-2012, 20:06
em cảm ơn bác ạ ! bây giờ em mới hiểu ! tại từ trước em cứ nghĩ như chế LA khi em chưa thay không chỉnh xăng và gió được, bác giúp em cách chỉnh như thế nào là đúng với nhé, gió và xăng, khi cho máy nổ không tải thì vòng tua máy bao nhiêu là vừa ạ ? em trân thành cảm ơn bác
Vòng tua máy chuẩn là 1400v/p đến 1700v/p. Nhưng bạn không có đồng hồ làm sao mà căn theo số vòng quay được. Tốt nhất cứ chỉnh khi thấy máy nổ đều đều là được nhé.

vinhbptb
03-05-2012, 08:51
Vòng tua máy chuẩn là 1400v/p đến 1700v/p. nhưng bạn không có đồng hồ làm sao mà căn theo số vòng quay được. tốt nhất cứ chỉnh khi thấy máy nổ đều đều là được nhé

Ôi khoái! Nhất định 1 lúc nào đó được vô trỏng thăm bác Thanh_vinh và mời bác tắm bia 1 bữa! La già của em chưa có thời gian để chỉnh chọt như bác tư vấn nhưng độ nhiệt tình chỉ bảo của bác em sướng quá ! 1 lần nữa em chân thành cảm ơn anh.

Lantrailt
04-05-2012, 12:24
Đợt 30.4 vừa rồi em với 1 con bé chạy gần 900km chỉ để thực hiện đc mục đích của mình. Ban đầu tính độc hành, cũng hơi oải vụ xe cộ hỏng hóc nên đã nhét lưng luôn sdt của anh để đề phòng có trục trặc gì còn cầu cứu.
May mắn là xe cộ k sao anh ạ! hihi
Lần sau đi đâu 1-2 mình có vấn đề gì về xe, em điện cho anh nhé?

drao
06-05-2012, 10:43
Hôm rồi mình đi Cửa lò , xe FORTCE của mình bị vỡ bi côn sau ở TH . bây giờ mới nhớ ra Bác này ở Vinh ! CHẠY CỐ 600km về HN , may ko hỏng trục - giờ thì có số của Bác trong điện thoại rùi < ước gì mỗi tỉnh có vài bác trên này thì cũng rất hữu ích cho dân phượt >

vinhbptb
13-05-2012, 15:37
Anh kính mến ! anh chỉ giúp em cách chỉnh cò xe la 250 với ạ ! nó kêu nghe khó chịu quá ạ, vì đặc thù công việc và bản tính thích mày mò nên em muốn tự mình chỉnh anh ạ, chi tiết cụ thể giúp em với nhé, em trân thành cảm ơn

thanh_vinh
16-05-2012, 16:35
Anh kính mến ! anh chỉ giúp em cách chỉnh cò xe la 250 với ạ ! nó kêu nghe khó chịu quá ạ, vì đặc thù công việc và bản tính thích mày mò nên em muốn tự mình chỉnh anh ạ, chi tiết cụ thể giúp em với nhé, em trân thành cảm ơn
Chỉnh cò xe 250 cũng giông như chỉnh cò xe thường, chỉ khác là chỉnh máy nào bạn để pistong lên điểm chết trên của máy đó cho đển khi 2 xupap đóng hoàn toàn thì bắt đầu chinh nhé

cuonghht_00
22-05-2012, 20:34
Bệnh này bạn đưa ra thợ gần nhất chỉnh lại xu páp nhé. Tại lâu ngày xupáp bị kenh, Nói theo cách của dân kĩ thuật là. căn lại khe hở xupáp nhé. Xe của bạnn hiệu gì? nếu HONDA thì khe hở XUPAP là 0,05mm. cho cả 2 Hút và xả. nếu Yamaha là . hút 0,08mm. xả o,10mm. ( xe của bạn chạy lâu miệng xie bị mòn dẫn đến khe hở xupáp không đúng tiêu chuẩn. chậy nóng máy sẽ mất hơi xe bị chết máy. sáng ra rất khó nổ) chúc bạn có chiếc xe tốt. à quên một lần căn xupáp như vậy mất khoảng 20k) ok(wait)

Chú ơi xe cháu hôm trước đi chế tạo,đi trên núi thì không sao,ra đến đường bằng đi tiếng bô nó cứ lụp bụp,đi xe giật giật.vào ông thợ ông thay Ic đi được 1km tí lại bị,kiểm tra bugi thì vẫn có lửa,rồi loay hoay dắt bộ 1 tí rồi nổ lại đi được,2 lần lặp lại như thế.xong rồi đi một mạch về Sơn La không bị hiện tượng đó nữa,đi về được nửa tháng không có hiện tượng gì nữa,hôm nay Hà Nội ngập nước,đi từ trường về nó lại bị như hôm trước,nghỉ tí lại đi được ^^,vì đường ngập nên cháu toàn đi số 2 số 1 thôi ạ,có khi nào do nóng máy không chú nhỉ,theo cháu nghĩ chắc không phải do bugi vì hôm đi chế tạo trời không mưa mà nó cũng bị y như thế,mong chú và ai biết trả lời giúp cháu với ạ,nguyên nhân và cách khắc phục ntn ạ,cảm ơn mọi người.

thanh_vinh
24-05-2012, 08:09
Chú ơi xe cháu hôm trước đi chế tạo,đi trên núi thì không sao,ra đến đường bằng đi tiếng bô nó cứ lụp bụp,đi xe giật giật.vào ông thợ ông thay Ic đi được 1km tí lại bị,kiểm tra bugi thì vẫn có lửa,rồi loay hoay dắt bộ 1 tí rồi nổ lại đi được,2 lần lặp lại như thế.xong rồi đi một mạch về Sơn La không bị hiện tượng đó nữa,đi về được nửa tháng không có hiện tượng gì nữa,hôm nay Hà Nội ngập nước,đi từ trường về nó lại bị như hôm trước,nghỉ tí lại đi được ^^,vì đường ngập nên cháu toàn đi số 2 số 1 thôi ạ,có khi nào do nóng máy không chú nhỉ,theo cháu nghĩ chắc không phải do bugi vì hôm đi chế tạo trời không mưa mà nó cũng bị y như thế,mong chú và ai biết trả lời giúp cháu với ạ,nguyên nhân và cách khắc phục ntn ạ,cảm ơn mọi người.

Xe của bạn là hiệu xe gì vậy? Nếu là HONDA Dream Thái Lan hoặc Wave Thái Lan thì bạn chỉ cần vắt ngược ống cân bằng áp suất lên trên là được hoặc rút ra khỏi chế hoà khí là ok luôn
Tất cả xe Hon Da sản xuất tại Thái Lan khi nhập về VN đều mắc bệnh này vì không hợp với khí hậu và thòi tiết của VN nên đều phải chỉnh lại như vậy nhé

ống cân bằng áp suất
https://i1150.photobucket.com/albums/o616/thanh_vinh_thanh_vinh/DSCF6011-1.jpg

Vắt ngược lên
https://i1150.photobucket.com/albums/o616/thanh_vinh_thanh_vinh/DSCF6012-1.jpg

hoặc rút hẳn ra
https://i1150.photobucket.com/albums/o616/thanh_vinh_thanh_vinh/DSCF6013-1.jpg

Bệnh này thường gặp vào lúc trời mưa nhỏ, mặt đường hơi ươn ướt là sẽ bị bệnh đúng như bạn mô tả nhé.
Chúc bạn lên đường bình an!Thân

cuonghht_00
24-05-2012, 10:58
Xe của bạn là hiệu xe gì vậy? Nếu là HONDA Dream Thái Lan hoặc Wave Thái Lan thì bạn chỉ cần vắt ngược ống cân bằng áp suất lên trên là được hoặc rút ra khỏi chế hoà khí là ok luôn
Tất cả xe Hon Da sản xuất tại Thái Lan khi nhập về VN đều mắc bệnh này vì không hợp với khí hậu và thòi tiết của VN nên đều phải chỉnh lại như vậy nhé

ống cân bằng áp suất
https://i1150.photobucket.com/albums/o616/thanh_vinh_thanh_vinh/DSCF6011-1.jpg

Vắt ngược lên
https://i1150.photobucket.com/albums/o616/thanh_vinh_thanh_vinh/DSCF6012-1.jpg

hoặc rút hẳn ra
https://i1150.photobucket.com/albums/o616/thanh_vinh_thanh_vinh/DSCF6013-1.jpg

Bệnh này thường gặp vào lúc trời mưa nhỏ, mặt đường hơi ươn ướt là sẽ bị bệnh đúng như bạn mô tả nhé.
Chúc bạn lên đường bình an!Thân

Cảm ơn chú,xe cháu rút ra từ lâu rồi chú ạ,thế mà vẫn bị,xe cháu Dream Thái ạ.

thanh_vinh
27-05-2012, 20:21
Cảm ơn chú,xe cháu rút ra từ lâu rồi chú ạ,thế mà vẫn bị,xe cháu Dream Thái ạ.
Nếu vậy bạn kiểm tra lại nắp bình xăng nhé, khả năng bị nắp bình xăng là rất cao đấy. nắp kín quá nên xăng o xuông chế hoà khí được bạn nhé. bạn thử tháo nắp bình xăng ra chạy thử xem sao.:)

vinhbptb
29-05-2012, 15:15
Chỉnh cò xe 250 cũng giông như chỉnh cò xe thường, chỉ khác là chỉnh máy nào bạn để pistong lên điểm chết trên của máy đó cho đển khi 2 xupap đóng hoàn toàn thì bắt đầu chinh nhé

Anh ạ ! em cảm ơn bác, dù chỉ đôi dòng tư vấn như vậy thôi nhưng em chỉnh lại cò bây giờ êm rồi anh ạ, tiếng máy nghe chắc hơn, không còn nghe tiếng cạch cạch khó chịu nữa, em xin trân thành cảm ơn anh
và lại xin phiền bác chút nữa : Có thể dùng cách nào để căn chỉnh đồng hồ tua máy và công tơ mét xe La 250 chạy chuẩn được không ạ? và khi chạy kim của 2 cái đồng hồ trên cứ giật đùng dùng, tầm trên 40km/h thì tình trạng này mới hết đây là tại sao ạ ? ( em dùng lại của CM 250 )

mcsecurity
29-05-2012, 16:31
Chào bác quê, con ngựa của em gắn bó với em 11 năm này rồi, e ko muốn thay vì nó có quá nhiều kỷ niệm trên các cung đường nói chung là em độ em nó tương đối, nhưng giờ đây mỗi lần đi lại nghe tiếng cạch cạch trong máy, đưa ra mấy chú thợ, chú thì bảo bị biên, chú thì bảo bị hơi, nói chung chú nào cũng hô thịt ...em hoảng quá, em đã đôn cốt 1 rồi , mà nếu đi trời mưa thì nghe tiếng máy em nó lại êm hơn bác ạ, mong bác tư vấn một chút. Để có dịp em phượt một phát xuyên Việt theo đường HCM rồi cho em nó nghỉ hưu, em thề là ngoài cái tiếng động đó ra thì em nó vẫn là con Xích thố. ( À tý quên em nó best su nhưng em lắp máy wave Honda )

thanh_vinh
29-05-2012, 20:17
Anh ạ ! em cảm ơn bác, dù chỉ đôi dòng tư vấn như vậy thôi nhưng em chỉnh lại cò bây giờ êm rồi anh ạ, tiếng máy nghe chắc hơn, không còn nghe tiếng cạch cạch khó chịu nữa, em xin trân thành cảm ơn anh
và lại xin phiền bác chút nữa : Có thể dùng cách nào để căn chỉnh đồng hồ tua máy và công tơ mét xe La 250 chạy chuẩn được không ạ? và khi chạy kim của 2 cái đồng hồ trên cứ giật đùng dùng, tầm trên 40km/h thì tình trạng này mới hết đây là tại sao ạ ? ( em dùng lại của CM 250 )
Đồng hồ công tơ mét bị giật do không đồng bộ, bệnh này bó tay chấm Com trừ khi mua được hàng chính hãng nhé. Chấp nhận sống chung với lũ bạn ợ. Thân!

vinhbptb
31-05-2012, 18:38
ô là là ! không sử lí được à bác ! thôi em nghe bác chấp nhận tuổi buồn thôi bác à ! em lại nhờ bác tư vấn giúp về phần điện của LA 250, xe em hiện giờ đèn báo của đồng hồ tua máy và công tơ mét không sáng, em đã kiểm tra bóng không cháy. Khi bật pha thì nó sáng cả cốt, đây là 1 lần em sửa lại nhan, nên dây em quên mất, zắc cắm lung tung bác ạ, phù !!! may mà không bị chập cháy nhưng hiện giờ đi đêm chỉ có đèn sáng thôi.
Bác giúp em phân loại các màu dây với ạ, mà nếu bác có sơ đồ chạy dây của xe LA này bác cho em xin thì may cho em lắm lắm, 1 lần nữa em cảm ơn bác

thanh_vinh
02-06-2012, 14:40
ô là là ! không sử lí được à bác ! thôi em nghe bác chấp nhận tuổi buồn thôi bác à ! em lại nhờ bác tư vấn giúp về phần điện của LA 250, xe em hiện giờ đèn báo của đồng hồ tua máy và công tơ mét không sáng, em đã kiểm tra bóng không cháy. Khi bật pha thì nó sáng cả cốt, đây là 1 lần em sửa lại nhan, nên dây em quên mất, zắc cắm lung tung bác ạ, phù !!! may mà không bị chập cháy nhưng hiện giờ đi đêm chỉ có đèn sáng thôi.
Bác giúp em phân loại các màu dây với ạ, mà nếu bác có sơ đồ chạy dây của xe LA này bác cho em xin thì may cho em lắm lắm, 1 lần nữa em cảm ơn bác

Nâu dùng chung cho đèn hậu đèn đồng hồ.
Xanh lá....................................Mát
Xanh dương..............................đèn pha
Trắng......................................đèn cốt
Xanh lá có sọc vàng..................đèn phanh (thắng)
Cam......................................xi nhan phải
xanh lơ.....................................xi nhan trái
Đỏ .........................................điện bình
Đen .......................................điện bình sau khi bật khoá
Xám ........................................điện bình sau rơ lae nháy lên công tắc xi nhan
Vàng ......................................điện lên công tắc đèn pha cốt
Đây là bảng màu dây điện dùng chung cho tất cả các loại xe HON DA sản xuất nhé!

vinhbptb
04-06-2012, 09:24
em cảm ơn bác nhiều nhiều

NguyenBuu0989
04-06-2012, 15:07
Chào các anh chị em !
Mình có một vấn đề xe máy như thế này. Mình thik tìm hiểu về xe máy nên cũng lò mò tháo đầu lòng wave 100cc ra thay bạc(không đụng gì tới đầu bò hết ), nhưng khi ráp vào thì khi xe chạy nóng máy(5 phút) luôn bị kêu cò. Trước khi tháo thì lúc kêu lúc không, mình đã chỉnh độ hở cò bé lắm rồi mà vẫn bị (áp dụng luôn cả cách chỉnh từng suppap một nhưng cũng chẳng thành công). Mình cũng có chút ít căn bản xe máy nhưng không biết khắc phục được nguyên nhân này xin mọi người và anh Vinh tư vấn phương pháp sữa chữa dùm. Cám ơn mọi người nhiều.:D

thanh_vinh
04-06-2012, 16:30
Chào các anh chị em !
Mình có một vấn đề xe máy như thế này. Mình thik tìm hiểu về xe máy nên cũng lò mò tháo đầu lòng wave 100cc ra thay bạc(không đụng gì tới đầu bò hết ), nhưng khi ráp vào thì khi xe chạy nóng máy(5 phút) luôn bị kêu cò. Trước khi tháo thì lúc kêu lúc không, mình đã chỉnh độ hở cò bé lắm rồi mà vẫn bị (áp dụng luôn cả cách chỉnh từng suppap một nhưng cũng chẳng thành công). Mình cũng có chút ít căn bản xe máy nhưng không biết khắc phục được nguyên nhân này xin mọi người và anh Vinh tư vấn phương pháp sữa chữa dùm. Cám ơn mọi người nhiều.:D
Bạn cho mình hỏi . Khi bạn ráp đầu nòng vào với nhau bận đã đặt tầm lửa đúng chưa?. bạn đã nhắn tin cho mình nhưng với những con chữ không có dấu trên ddt mình không trả lời được chi tiết, mình nhắn tin yêu cầu bạn ddt lại nhưng không thấy bạn hồi âm.!
Nếu bạn đã đặt tầm đúng . thì có nghĩa là chân xupap của bạn bị mòn cần phải thay xupaps mới. nếu có gì không hiểu bạn ddt cho mình sẽ trả lời chi tiết hơn nhé. Thân!

plugionhikop
05-06-2012, 00:45
Nếu vậy bạn kiểm tra lại nắp bình xăng nhé, khả năng bị nắp bình xăng là rất cao đấy. nắp kín quá nên xăng o xuông chế hoà khí được bạn nhé. bạn thử tháo nắp bình xăng ra chạy thử xem sao.:)
Em nghĩ ko phải do nắp bình xăng. vì xăng ko xuống đc xe vẫn chạy đc 1 lúc. đôi khi em cũng gặp bệnh này. thay cái buji lại bình thường (có thể thân sứ buji bị nứt + thời tiết ẩm dẫn đến buji dánh lửa chập chờn ở đầu) nên máy cũng có hiện tượng như hết xăng.( giật giật)

NguyenBuu0989
06-06-2012, 10:26
Bạn cho mình hỏi . Khi bạn ráp đầu nòng vào với nhau bận đã đặt tầm lửa đúng chưa?. bạn đã nhắn tin cho mình nhưng với những con chữ không có dấu trên ddt mình không trả lời được chi tiết, mình nhắn tin yêu cầu bạn ddt lại nhưng không thấy bạn hồi âm.!
Nếu bạn đã đặt tầm đúng . thì có nghĩa là chân xupap của bạn bị mòn cần phải thay xupaps mới. nếu có gì không hiểu bạn ddt cho mình sẽ trả lời chi tiết hơn nhé. Thân !
--->
E không hiểu từ gạch chân của a.Vinh ? E không dt vì máy hết tiền rồi. Em online thường xuyên lắm. A.Vinh cứ pót lên đây dùm em đi.
Có phải ý a là cân cam không ? Ngay vấu "T" và chấm tròn khớp với vị trí làm "dấu" bên nắp cam.
E nghĩ chắc là do suppap mòn rùi. Vì xe cũng lâu lắm rùi. Giá 2 cây suppap zin là nhiêu vậy a? em cung có thắc mắc nay muốn hỏi A.Vinh luôn nhờ a tư vấn giùm, Độ hở giữa piston và xilanh như thế nào ? (không có bạc ấy) E bỏ piston vào xilanh thì rớt xuống luôn ( k co độ xích ) như vậy bình thường k a ? Thank a.Vinh nhiều.

thanh_vinh
07-06-2012, 14:54
1 _ Tiếng miền Bắc gọi Đặt tầm lửa = Mìên Nam gọi là Cân Cam .
2 _ Khi xupap mòn => ống dẫn hướng mòn vì vậy để tiết kiệm ngưòi ta sản xuất loại supap+. Khoảng 50k cho 2xupap
3 _ Khi bỏ pitong vào xi lanh mà tọt xuống vậy là quá mòn rồi nhé. cần phải doa xilanh lên cốt cho nó.

cusunata
07-06-2012, 18:10
chào anh Thanh_vinh em đang chạy xe wave alpha ( wave cá ) nhưng hiện tại nó đang bị chẩy dầu ( không nhiều chỉ ẩm ẩm) ở đoạn tiếp giáp giữa phần sau của đầu bò chỗ gắn với phần giữa ( phía trong là nơi pitong di chuyển lên xuống) anh cho em hỏi bây giờ phải làm như thế nào ạ :( có phải làm lai hơi không ạ nếu đi lâu có ảnh hưởng gì không ạ
**1l............l2l.........
.....l............l2l........
.....l............l2l.......
**1l............l2l........
e vẽ sơ sơ có j anh ném gạch nhẹ nha 1 là ốc đầu bò 2 là đoạn tiếp giáp. xe của e bị chẩy chỗ đó . mong anh giúp đỡ

thanh_vinh
07-06-2012, 20:00
chào anh Thanh_vinh em đang chạy xe wave alpha ( wave cá ) nhưng hiện tại nó đang bị chẩy dầu ( không nhiều chỉ ẩm ẩm) ở đoạn tiếp giáp giữa phần sau của đầu bò chỗ gắn với phần giữa ( phía trong là nơi pitong di chuyển lên xuống) anh cho em hỏi bây giờ phải làm như thế nào ạ :( có phải làm lai hơi không ạ nếu đi lâu có ảnh hưởng gì không ạ
**1l............l2l.........
.....l............l2l........
.....l............l2l.......
**1l............l2l........
e vẽ sơ sơ có j anh ném gạch nhẹ nha 1 là ốc đầu bò 2 là đoạn tiếp giáp. xe của e bị chẩy chỗ đó . mong anh giúp đỡ
Xe chạy một thời gian thì roăng qui lát bị nén lại nên rấm dầu là chuỵện bình thường. nếu bạn cầu kì thì tháo ra thay roăng. con nếu không thì cứ mặc kệ chẳng sao hết.(tháo ra nhỡ gặp ông thợ vớ vẩn có khi lại bệnh năng hơn ấy chứ! he he(c)

cusunata
07-06-2012, 22:05
Xe chạy một thời gian thì roăng qui lát bị nén lại nên rấm dầu là chuỵện bình thường. nếu bạn cầu kì thì tháo ra thay roăng. con nếu không thì cứ mặc kệ chẳng sao hết.(tháo ra nhỡ gặp ông thợ vớ vẩn có khi lại bệnh năng hơn ấy chứ! he he(c)

Thank anh nhiều nhiều. Chả là em mang xe ra quán thì họ bảo phải thay ngay không thì nó sẽ ngày càng nặng hơn => tụt hơi=> hỏng máy. Em phân vân quá; vì họ bảo thay gioăng đó là phải động vào hơi :(

thanh_vinh
08-06-2012, 11:15
thx anh nhiều nhiệu. trả là em mang xe ra quán thì họ bảo phải thay ngay không thì nó sẽ ngày càng nặng hơn => tụt hơi=> hỏng máy.... e phân vân quá... vì họ bảo thay roăng đó là phải động vào Hơi :(
Họ doạ em để làm ấy mà kệ nó không sao đâu. xe nào cũng bị vậy hết nhé. kể cả xe oto nhá.

cusunata
08-06-2012, 11:59
thax anh . anh cho em xin địa chỉ yahoo có j tiện liên lạc :D à anh ơi xe bị chẩy dầu bưởng điện thay có hết nhiều k ạ ?

thanh_vinh
08-06-2012, 21:16
thax anh . anh cho em xin địa chỉ yahoo có j tiện liên lạc :D à anh ơi xe bị chẩy dầu bưởng điện thay có hết nhiều k ạ ?

Nếu là xe dream hoặc wave thgì thay 2 phớt nếu ở cho anh làm khoang 50k nhé!

NguyenBuu0989
11-06-2012, 19:08
A Vinh ơi ! Cho e hỏi vân đề này.
1. Em tháo nắp nồi xe cub rồi gắn lại nhưng không hiểu sao nó chảy nhớt ngay con ốc chỉnh nồi hoài ak. Ngay con ốc có lổ thông nhớt thì phải.
2.Và không cắt ly hợp được luộn.
Làm sao khắc phục 2 tình trạng này a Vinh ?
Thank aVinh nhiều, Chúc a nhiều sức khỏe.

thanh_vinh
11-06-2012, 21:36
A Vinh ơi ! Cho e hỏi vân đề này.
1. Em tháo nắp nồi xe cub rồi gắn lại nhưng không hiểu sao nó chảy nhớt ngay con ốc chỉnh nồi hoài ak. Ngay con ốc có lổ thông nhớt thì phải.
2.Và không cắt ly hợp được luộn.
Làm sao khắc phục 2 tình trạng này a Vinh ?
Thank aVinh nhiều, Chúc a nhiều sức khỏe.
Em điện thoai anh hướng dẫn cho nhé. viết lên đây dài dòng lắm. khi nào em chuẩn bị làm . chuẩn bị đò nghề đt cho anh hưóng dẫn làm luôn!(wait)

Chicken_M
14-06-2012, 15:15
Anh thanh_vinh ơi cho em hỏi
Em đang chạy 1 xe sirius đời 2012. Xe mới. Có 1 trục trặc mà em k thể lí giải nổi. Đó là 2 lần đi phượt ở Tam Đảo và Ba Vì, 2 lần đó khi lên dốc ( đoạn dốc chừng 10km) thì xe k có hiện tượng gì, những cả 2 lần khi đi về lúc đổ dốc xe kêu rất ghê " cọc cọc" ở trục phía sau. Lúc đó e tải 2 người tổng trọng lượng là 100kg. Nhưng nếu đi 1 người thì tiếng kêu nhỏ hơn.
Ngoài ra lần đi Tam Đảo khi xuống hết dốc xe vẫn kêu, e mang vào hàng sửa xe ngay chân dốc, họ và e chạy thử thì k còn tiếng kêu nữa @@!
Hỏi 1 số kĩ thuật có phải do vòng bi trục sau k thì đa số nói là k, vì bi có vấn đề thì lúc nào cũng kêu ạ
Cuối tháng này e lại phượt lại leo dốc và đổ dốc, thật sự e lo lắng lần 3 này cũng tái diễn
Anh tư vấn giùm e vs ạ

thanh_vinh
14-06-2012, 16:58
Anh thanh_vinh ơi cho em hỏi
Em đang chạy 1 xe sirius đời 2012. Xe mới. Có 1 trục trặc mà em k thể lí giải nổi. Đó là 2 lần đi phượt ở Tam Đảo và Ba Vì, 2 lần đó khi lên dốc ( đoạn dốc chừng 10km) thì xe k có hiện tượng gì, những cả 2 lần khi đi về lúc đổ dốc xe kêu rất ghê " cọc cọc" ở trục phía sau. Lúc đó e tải 2 người tổng trọng lượng là 100kg. Nhưng nếu đi 1 người thì tiếng kêu nhỏ hơn.
Ngoài ra lần đi Tam Đảo khi xuống hết dốc xe vẫn kêu, e mang vào hàng sửa xe ngay chân dốc, họ và e chạy thử thì k còn tiếng kêu nữa @@!
Hỏi 1 số kĩ thuật có phải do vòng bi trục sau k thì đa số nói là k, vì bi có vấn đề thì lúc nào cũng kêu ạ
Cuối tháng này e lại phượt lại leo dốc và đổ dốc, thật sự e lo lắng lần 3 này cũng tái diễn
Anh tư vấn giùm e vs ạ

Tiếng kêu lọc cọc đó phát ra từ xích tải. khi ta chạy lên dốc thì xích đang kéo nên phía trên căng bình thường, khi xuống dốc thì ngược lại phía trên chùng và dưới căng nên xích va vào hộp gây ra tiếng lọc cọc, bạn chỉ cần căng lại xích tra dầu mỡ theo đúng kĩ thuật là ok nhé. Thân!

Chicken_M
14-06-2012, 19:03
Tiếng kêu lọc cọc đó phát ra từ xích tải. khi ta chạy lên dốc thì xích đang kéo nên phía trên căng bình thường, khi xuống dốc thì ngược lại phía trên chùng và dưới căng nên xích va vào hộp gây ra tiếng lọc cọc, bạn chỉ cần căng lại xích tra dầu mỡ theo đúng kĩ thuật là ok nhé. Thân!
Trc khi đi cả 2 lần e đều tăng xích rồi anh ạ. Còn chắc chắn k phải cọ vào hộp xích. Có 1 chi tiết thú vị là khi có tiếng kêu e cảm giác chân phanh bên phải rung lên bần bật anh ạ. E thậm chí nới phanh hết cỡ ra vẫn thấy kêu. Phát ra từ trục bánh sau @@!

thanh_vinh
15-06-2012, 21:17
Trc khi đi cả 2 lần e đều tăng xích rồi anh ạ. Còn chắc chắn k phải cọ vào hộp xích. Có 1 chi tiết thú vị là khi có tiếng kêu e cảm giác chân phanh bên phải rung lên bần bật anh ạ. E thậm chí nới phanh hết cỡ ra vẫn thấy kêu. Phát ra từ trục bánh sau @@!

Bạn cứ kiểm tra lại bộ phận xích và (giảm chấn) nhé! bộ giảm chấn là 4 cục cao su ở đĩa sau gắn vào bánh sau ấy!

chi_ket
17-06-2012, 23:39
vấn đề k phải là xích mà là do bộ giảm giật (4 miếng cao su) và hộp xích

vietpro9999
21-06-2012, 00:31
Anh ơi cho em hỏi. em đang sử dụng xe yamaha exiter đời 2010 côn tự động. bây giờ em muốn lên côn tay. em định đặt bộ côn ở sài gòn về rjn chính hãng giá 6 triệu. vậy theo anh em có nên lên côn tay kiểu này không ạ. nó có hại gì cho máy ko ạ

Chicken_M
21-06-2012, 14:03
Bạn cứ kiểm tra lại bộ phận xích và (giảm chấn) nhé! bộ giảm chấn là 4 cục cao su ở đĩa sau gắn vào bánh sau ấy!

Vâng chiều em mang ra hãng họ kiểm tra. Tiếng lọc cọc có chu kì đều, em cảm giác là 1 vòng bánh xe kêu 1 lần, khả năng nhông xách cao nhất.

vinhbptb
23-06-2012, 07:41
Kính nhờ bác thanhvinh chút ạ !
qua tư vấn của bác xe LA 250 của em giờ,chế,cam cò, điện, đèn, còi,nhan đều ngon lành cành đào nhưng có 1 vấn đề là em có thằng bạn đang đi 1 chiếc rebel mà nó bị tình trạng như sau : khi leo dốc đôi lúc máy lì không vươn được ( cảm tưởng như chạy 1 máy vậy) và rất khói, nạp bình không vào điện bác ạ
bác tư vấn giúp em bệnh trên lí do vì sao
cách kiểm tra con nạp và điện vào của dòng xe này, em trân thành cảm ơn bác

thanh_vinh
23-06-2012, 22:30
Kính nhờ bác thanhvinh chút ạ !
qua tư vấn của bác xe LA 250 của em giờ,chế,cam cò, điện, đèn, còi,nhan đều ngon lành cành đào nhưng có 1 vấn đề là em có thằng bạn đang đi 1 chiếc rebel mà nó bị tình trạng như sau : khi leo dốc đôi lúc máy lì không vươn được ( cảm tưởng như chạy 1 máy vậy) và rất khói, nạp bình không vào điện bác ạ
bác tư vấn giúp em bệnh trên lí do vì sao
cách kiểm tra con nạp và điện vào của dòng xe này, em trân thành cảm ơn bác

1. Nếu xe 2 máy muốn kiểm tra xem có bị chết 1 máy hay không cách dẽ nhất là rút từng tẩu Bugi ra là biết liền
Nếu 2 máy vẫn nổ đều mà xe chạy lì . chạy kém thì có thể là bộ hơi đã kém. phải làm lại hơi thôi. hoặc côn bị kém thì thay là côn mới nhé.( lá côn rebel & LA 250 giống lá côn xe HONDA Dream. chỉ cần mua 5 lá Côn Dream là thay vào được ngay mà
2 . Kiểm tra dòng điện xạc bình bằng đồng hồ vạn năng. Đặt thang DC rồi nối 2 dây đồng hồ vào bình ắc qui . Dây dương đồng hồ vào dương ắc qui . âm đồng hồ vào âm ắc qui rồi vặn ga cho nổ máy to lên , Giá trị số trên đồng hồ chỉ ở 14,5v là ok còn dưới 14,5v là xạc bình bị kém cần phải thay thế

thanh_vinh
23-06-2012, 22:32
Anh ơi cho em hỏi. em đang sử dụng xe yamaha exiter đời 2010 côn tự động. bây giờ em muốn lên côn tay. em định đặt bộ côn ở sài gòn về rjn chính hãng giá 6 triệu. vậy theo anh em có nên lên côn tay kiểu này không ạ. nó có hại gì cho máy ko ạ
Không làm đuợc vì còn liên quan đến lốc máy nữa nhé!

zombie3011
24-06-2012, 23:14
Bác có tài liệu gì nói về cấu tạo và các bộ phận của xe máy ko cho em vs. Vì em đọc 1 số bài về xe máy mà có 1 số từ khó hiểu như phuộc, sên, cam, đùm, bình xăng con, bông mai v...v.... em từ trước đến h toàn đi ké xe bố mẹ, xe hỏng toàn bố đi sửa lên hem biết gì cả bi h đi phượt cũng cần ít kiến thức lên mún tìm hiểu

thanh_vinh
25-06-2012, 08:08
Bác có tài liệu gì nói về cấu tạo và các bộ phận của xe máy ko cho em vs. Vì em đọc 1 số bài về xe máy mà có 1 số từ khó hiểu như phuộc, sên, cam, đùm, bình xăng con, bông mai v...v.... em từ trước đến h toàn đi ké xe bố mẹ, xe hỏng toàn bố đi sửa lên hem biết gì cả bi h đi phượt cũng cần ít kiến thức lên mún tìm hiểu
Tài liệu về xe máy thì nhiều lắm đưa lên đây không hết đâu, hơn nữa đã có bài viết của bạn Thiên Sơn rồi, bác chỉ trả lời những câu hỏi liên quan đến bệnh của xe thôi nhé,
Các từ khó hiểu mà chú hỏi là thuật ngữ giữa hai miền Nam và Bắc

Tiếng miền Nam gọi: Phuộc = Miền Bắc gọi là giảm xóc trước
Cam = Xích cam
Đùm = Bộ côn
Bình xăng con = chế hoà khí
Bông mai = Chế hoà khí bông mai dùng cho loại xe độ lên phân khối lớn
Bạc đạn = vòng bi
Chìa khoá = cờ lê
Ba ke = tô vít 4 cạnh
Vỏ = Lốp
Ruột = Xăm
Căm = Nan hoa/ tăm
Amaza = Côn tay/ tay côn
Sên =xích
Bố thắng = má phanh
Bố côn = Lá côn
Đùm trước/ đùm sau = may ơ trước / sau

vinhbptb
25-06-2012, 10:47
1. Nếu xe 2 máy muốn kiểm tra xem có bị chết 1 máy hay không cách dẽ nhất là rút từng tẩu Bugi ra là biết liền
Nếu 2 máy vẫn nổ đều mà xe chạy lì . chạy kém thì có thể là bộ hơi đã kém. phải làm lại hơi thôi. hoặc côn bị kém thì thay là côn mới nhé.( lá côn rebel & LA 250 giống lá côn xe HONDA Dream. chỉ cần mua 5 lá Côn Dream là thay vào được ngay mà
2 . Kiểm tra dòng điện xạc bình bằng đồng hồ vạn năng. Đặt thang DC rồi nối 2 dây đồng hồ vào bình ắc qui . Dây dương đồng hồ vào dương ắc qui . âm đồng hồ vào âm ắc qui rồi vặn ga cho nổ máy to lên , Giá trị số trên đồng hồ chỉ ở 14,5v là ok còn dưới 14,5v là xạc bình bị kém cần phải thay thế
Bác Vinh ơi em xin hỏi bác chút nữa. Bác tư vấn kiểm tra xem 2 máy có chạy bình thường không ! sáng nay em kiểm tra xe La 250 của em mà em thực sự lúng túng bác ạ, khi đề cho máy nổ em rút buzi ở bên phải ra máy vẫn nổ bình thường buzi bên phải vẫn đánh điện. Nhưng khi làm ngược lại rút buzi bên trái để buzi phải thì máy chết đề thế nào cũng không nổ, nhưng nếu để 1 buzi bên trái đề thì máy nổ ngay, em đã kiểm tra lửa cả 2 buzi, điện vẫn bt nhưng đầu buzi bị đen và hơi ướt, như tư vấn của bác với các anh em khác về mầu buzi thì xe em do dầu hoặc xăng cháy không hẽt, xe em đang dùng chế cm 250 có cách nào chỉnh cho xăng ăn đủ không ạ và chỉnh như thế nào ( em có thể tháo chế để vệ sinh được nhưng không biết chỉnh bác ạ ) mong bác tư vấn giúp em có phải tại mobin hay cấu tạo nó thất mong tin bác

yetoto
29-06-2012, 10:35
Chào các bạn PHƯỢTER trên cả nứơc>mình hiện tại là một HỖ TRỢ KỸ THUẬT của Hãng HONDA VN. Và trứoc đây cũng là HTKT của YAMHA VN. với 30năm kinh nghiệm sửa xe máy, Và đựơc đào tạo kỹ thuật bài bản của hãng HONDA và YAMAHA. Mình thiết nghĩ với chút it kinh nghiệm trong thời gian làm việc mình xin phép mở topic này để có thể giúp đỡ các phươter khii đi phượt trên đường nếu gặp rắc rối về kĩ thuật các bạn có thể allo cho mình, mình hi vọng sẽ giúp đỡ tư vấn qua đt để các bạn có thể khắc phục được phần nào các hư hỏng dọc đường . vậy các Phươter lưu ý nhé . HÃY PHONE CHO MÌNH QUA SỐ ĐT. 0923388777.mình sẽ tư vấn. Chúc các Phươter, lên đường an toàn và vui vẻ. thân ai!(wait)

A cho em hỏi, hiện tại e đang đi xe số. Sau đó ra tiệm sửa xe tháo lốp ra, gắn 1 vòng cao su nào đó trong bánh răng.Sau đó đóng vỏ lại => tương đương với xe bánh lốp đặc. Nhưng em ko biết cách này có hiệu quả không. Và khi vá xe thì mình mua bộ vá chọc thủng cho loại lốp đặc vá có được ko và có hiệu quả ko ạ. Em cảm ơn nhiều ^^

thanh_vinh
29-06-2012, 10:48
A cho em hỏi, hiện tại e đang đi xe số. Sau đó ra tiệm sửa xe tháo lốp ra, gắn 1 vòng cao su nào đó trong bánh răng.Sau đó đóng vỏ lại => tương đương với xe bánh lốp đặc. Nhưng em ko biết cách này có hiệu quả không. Và khi vá xe thì mình mua bộ vá chọc thủng cho loại lốp đặc vá có được ko và có hiệu quả ko ạ. Em cảm ơn nhiều ^^
Cách này không hiệu quả , Vì khi sản xuất ra lốp không xăm ngưòi ta đã tính toán độ dầy của lốp và niềng lốp. nếu bạn lắp lốp có xăm mà tháo ruột thì nếu bơm lốp o căng dễ bị bật niềng, nếu bơm căng quá thì lại không tốt và không bảo đảm an toàn, nhé. và loại lốp đó o thể dùng bộ dùi lốp để vá được.

lehaininh
30-06-2012, 11:15
Anh vui lòng cho em hỏi một số thứ nhé.

Em đang chạy Fortune Wing 125. Xe em mới đi được gần 400km thôi.
- Mấy hôm nay thường khi em xiết côn về số. Sau đó nhả côn thì hay nghe một tiếng "cạch" một cái. Hiện tượng hay xảy ra ở số thấp như 1 , 2, 3. Số 4, 5 không bị. Xe em hôm nay đi được là đúng 1 tuần. Mấy hôm đầu không có bị thế. Cái này có ảnh hưởng gì không, nếu có khắc phục sao ạ? Nó khá giống tiếng xích trùng đập vào hộp xích (hồi trước em đi xe có bị). Nhưng em nghĩ không phải xích trùng vì tiếng này chỉ phát ra đúng 1 lần khi em nhả côn thôi. Đi bình thường không có. Dự là đúng thời điểm ly hợp với truyền động chạm nhau là phát ra tiếng đấy nhưng mấy hôm đầu em không bị nên vẫn băn khoăn anh ạ.

- Ngoài ra do xe em là không có hộp xích nên em thấy bảo phải chăm sóc thường xuyên. Em có mua một hộp xịt X5 để tẩy rửa cho xích sạch. Đã dùng cái này, em có nên dùng thêm dầu bôi trơn nữa không, dùng luôn nhớt máy có được không vì em đổ nhớt máy chỉ 0.8L nên thường thừa 0.2L không biết để làm gì?

- Xe em ngoài nhớt máy có nhớt gì cần thay nữa không + côn của em hiện tại hơi nặng, việc chỉnh côn cho nhẹ bớt có khó khăn + đòi hỏi chính xác cao không - em cần biết để tìm chỗ uy tín chút hoặc dễ thì em cố mầy mò làm.

- Cách sử dụng cây que thăm nhớt. Khi thăm nhớt cần dựng thẳng xe, que thăm chỉ nhúng vào hay cần vặn chặt - cái này nếu anh chắc chắn cho loại xe của em thì hãy trả lời anh nhé :D, tại em cũng hỏi một vài người thì người nói thế này thế kia :<. Nếu không chắc chắn được em sẽ tự thí nghiệm vào lần thay nhớt sau vậy.

- Một bộ nhông xích như xe của em nên thay mới sau bao lâu/bao km? Xin anh tư vấn sao cho xe được tốt nhất, tiền bạc có cao em nhịn ăn để dành :(, em yêu xe lắm :(.

Câu hỏi nhiều nhưng toàn mấy thứ lặt vặt. Mong anh giúp đỡ ạ. Em cảm ơn anh trước !!

thanh_vinh
30-06-2012, 15:25

- Mấy hôm nay thường khi em xiết côn về số. Sau đó nhả côn thì hay nghe một tiếng "cạch" một cái. Hiện tượng hay xảy ra ở số thấp như 1 , 2, 3. Số 4, 5 không bị. Xe em hôm nay đi được là đúng 1 tuần. Mấy hôm đầu không có bị thế. Cái này có ảnh hưởng gì không, nếu có khắc phục sao ạ? Nó khá giống tiếng xích trùng đập vào hộp xích (hồi trước em đi xe có bị). Nhưng em nghĩ không phải xích trùng vì tiếng này chỉ phát ra đúng 1 lần khi em nhả côn thôi. Đi bình thường không có. Dự là đúng thời điểm ly hợp với truyền động chạm nhau là phát ra tiếng đấy nhưng mấy hôm đầu em không bị nên vẫn băn khoăn anh ạ.

-

Bạn đã đoán đúng bệnh, nhưng đó là với trường hợp xe cũ thì giữa Đùm côn và lá côn bị mòn nên phát ra tiếng đó
Còn xe bạn là xe mới nên khả năng bị rơ con ốc bắt côn là rất cao.( do lỗi kĩ thuật khi lắp ráp) nếu xe còn bảo hành thì đem xe đến nơi bán để bảo hành nhé!

-
- Ngoài ra do xe em là không có hộp xích nên em thấy bảo phải chăm sóc thường xuyên. Em có mua một hộp xịt X5 để tẩy rửa cho xích sạch. Đã dùng cái này, em có nên dùng thêm dầu bôi trơn nữa không, dùng luôn nhớt máy có được không vì em đổ nhớt máy chỉ 0.8L nên thường thừa 0.2L không biết để làm gì?

- !!

Vẫn phải tra dầu xích nhé.x5 chỉ tẩy rứa cho sạch chứ không có chất bôi trơn. tốt nhất mỗi lần rửa xa dùng vòi nước xịt sạch rồi tra dầu cho nó tiết kiêm.
@ có hộp dầu loại 0,8l sao không mua loại đó cho tiết kiệm mà mua loại 1l chi cho mắc?

- Xe em ngoài nhớt máy có nhớt gì cần thay nữa không + côn của em hiện tại hơi nặng, việc chỉnh côn cho nhẹ bớt có khó khăn + đòi hỏi chính xác cao không - em cần biết để tìm chỗ uy tín chút hoặc dễ thì em cố mầy mò làm.

!

Côn hơi nặng thì xóc dầu lại dây côn và nới lỏng dây ra sao cho bóp vào chỉ cần cắt là được không cần căng dây quá sẽ nặng tay

- Cách sử dụng cây que thăm nhớt. Khi thăm nhớt cần dựng thẳng xe, que thăm chỉ nhúng vào hay cần vặn chặt - cái này nếu anh chắc chắn cho loại xe của em thì hãy trả lời anh nhé :D, tại em cũng hỏi một vài người thì người nói thế này thế kia :<. Nếu không chắc chắn được em sẽ tự thí nghiệm vào lần thay nhớt sau vậy. !!

Que thăm nhớt theo qui định của hãng HONDA chỉ cần cắm vào rồi rút ra , không cần vặn chặt mới kiểm tra chính xác được lượng dầu trong máy!

- Một bộ nhông xích như xe của em nên thay mới sau bao lâu/bao km? Xin anh tư vấn sao cho xe được tốt nhất, tiền bạc có cao em nhịn ăn để dành :(, em yêu xe lắm :(.!

Xích xe bền hay không tùy vào cách chăm sóc xe và chăm sóc xich của và thời tiết + quảng đường bạn đi như thế nào nữa( trrời mưa đường bẩn nhiều cát thì sẽ rất mau hư xich) bạn nhé. không cần tính km chỉ khi nào thấy mòn quá chạy không được thì thay thôi. nhưng theo kinh nghiệm của bác thì loại xích trần chỉ chạy được khoảng hơn 8000km là phải thay rồi. nếu chăm sóc tốt thì tuổi thọ có thể lên đến hơn 10.000km lận
Chúc bạn có chiếc xe tốt(wait)

lehaininh
30-06-2012, 18:58
Dạ tại không phải loại nào cũng có 1L mà anh. Em xài Motul HTech 100 nên chỉ có loại 1L anh ạ.
Em sẽ lưu ý tất cả những điều anh nói. Cảm ơn anh đã trả lời cặn kẽ. Chúc anh mạnh khoẻ :D.

phonguyen101
05-07-2012, 16:21
a Thanh_vinh giúp đỡ e với, xe 67 của em sao bạc đạn côn hư hoài, nghe tiếng hú + gre` gre`, mỗi lần e thay bạc đạn xong là hết hú chạy được khoản 1 tuần thì bị lại, lúc đầu e mua bạc đạn của thái, 2 lần đều như vậy nên e ra tiệm sữa lấy bạc đạn zin theo xe, lần này đỡ hơn được 2 tuần, giờ bị tiếp, hix, có cách nào khắc phục hoàn toàn không bác? mua bạc đạn ở đâu thì tốt với giá sao a?
xe em 67 đi hơi 100

thanh_vinh
05-07-2012, 20:49
a Thanh_vinh giúp đỡ e với, xe 67 của em sao bạc đạn côn hư hoài, nghe tiếng hú + gre` gre`, mỗi lần e thay bạc đạn xong là hết hú chạy được khoản 1 tuần thì bị lại, lúc đầu e mua bạc đạn của thái, 2 lần đều như vậy nên e ra tiệm sữa lấy bạc đạn zin theo xe, lần này đỡ hơn được 2 tuần, giờ bị tiếp, hix, có cách nào khắc phục hoàn toàn không bác? mua bạc đạn ở đâu thì tốt với giá sao a?
xe em 67 đi hơi 100
Bạn khiểm tra lại đường dầu đi qua bạc đạn nhé. Đươmhf dầu này đi qua bạc đạn côn bôi trơn bạc đạn , vào lọc ly tâm rồi vào bôi trơn cho dên(tay biên) bôi trơn cho bộ hơi. khả năng bị tắc khi đi qua bôi trơn cho bạc đạn.

NguyenBuu0989
06-07-2012, 08:51
Xe em bị kêu "chạch chạch" bên walăng mâm lửa, kêu theo nhịp máy chạy (mở nắp walăng mới nghe). Xe em wave 2002. A.Vinh có kinh nghiệm tư vấn giùm xem nó bị gì thế ?
Thank

sandboy
06-07-2012, 11:39
gửi anh Thanh vinh
anh cho em hỏi:
hiện tại em đang sử dụng chiếc xe RSX 110 của Honda. Ban đầu chạy rất ngon máy móc êm ru, sau khi chạy được khoảng> 7000 km thì xe bắt đầu kêu vovo như xe dame 50 đời cũ, bây giờ xe chạy được khoảng hơn 18000 xe kêu dữ lắm rất bực mình.
Em muốn khắc phục hiện tượng đó anh có thể chỉ cho em thật chi tiết được không ạ bởi vì em đem xe ra đại lý bảo hành thì nhân viên cứ nói qua loa cho xong chuyện và còn nói " không thể khắc phục" em thật thất vọng. nhà cũng có 1 wave alpha nhưng chạy rất êm dù cày nhiều hơn (5 năm)
cám ơn anh( [email protected])

gaperu
07-07-2012, 22:12
Các anh ơi cho em hỏi Xe em AB Fi 2010 chạy gần 10 ngàn km. Tự dưng giờ em chạy tầm 35-40 km/h là kim nó chỉ 60km/h. Sáng em vào head honda thấy thái độ hình như người ta không muốn sửa cho em, sáng sửa xong thấy cũng tạm ổn cái chiều lại bị lại. Em muốn hỏi khả năng nó bị hư ở đâu. Xe em chưa tháo ra bao h. À trước hôm đó em có chạy đường trời mưa to, hôm sau bị luôn. Mong các anh giúp đỡ, em đang buồn vì thái độ mấy anh bảo trì xe.
Cám ơn sự nhiệt tình của các anh trước. Email: [email protected]

myprince
09-07-2012, 17:43
anh Vinh ơi! em có con Honda Wave alpha 110 chạy được 10000km rồi, mọi thứ vẫn tốt, chỉ có cái máy lúc chạy cứ kêu o o ..ro ro như xe cup 50 ấy, dù chạy với tốc độ nào cũng kêu, lúc không chạy mà nổ máy thì ko có tiếng kêu đó, anh có thể cho em biết xe em bị bệnh gì không ạ?

congphuong
09-07-2012, 19:46
Mấy huynh hay phượt bằng xe máy cho em hỏi thăm chút..tình hình là em dùng Exciter 2012 đi xa, lốp trước-sau đều không săm.
Em không biết là có nên dùng keo tự vá không, vì nhiều lần gặp thợ thay mâm/lốp mà thấy keo này họ ghét lắm, nếu không dùng mà đi đường xa dẫm đinh thì chỉ có khóc..e đặc biệt không sử dụng loại vá lụi vì như vậy sẽ làm chổ lủng to hơn

lehaininh
09-07-2012, 22:22
Nên thì đúng là không nên lắm nhưng do nó gọn nhẹ nên nhiều người vẫn thích dùng. Tất nhiên cái gì cũng có giá cả, tiện thì cũng hại vành nên thợ không thích cũng đúng :)).
Mình thì thích có xăm để còn mà móc lốp cho vui :)). Cơ mà đi mãi chưa thấy cái đinh nào :@).

vuduchuy300789
10-07-2012, 09:56
dạ e hỏi a chút xíu ạ,E có cái xe ju Gra đời 2009 lúc mới mua về để xe mấy ngày ko đi thì bỏ ra đề cái nổ ngay ,nhưng bây h e không hiểu cái xe của e giờ khó nổ,nếu đã nổ rồi mà dừng lại ý 1 lúc sau ý thì lại khó nổ,mặc dù e đã đem xe đi xúc chế rồi,chỉnh granty lớn lên cũng vẫn vậy không biết khắc phục thế nào bây h ạ,mog a giúp

thanh_vinh
10-07-2012, 14:51
Các anh ơi cho em hỏi Xe em AB Fi 2010 chạy gần 10 ngàn km. Tự dưng giờ em chạy tầm 35-40 km/h là kim nó chỉ 60km/h. Sáng em vào head honda thấy thái độ hình như người ta không muốn sửa cho em, sáng sửa xong thấy cũng tạm ổn cái chiều lại bị lại. Em muốn hỏi khả năng nó bị hư ở đâu. Xe em chưa tháo ra bao h. À trước hôm đó em có chạy đường trời mưa to, hôm sau bị luôn. Mong các anh giúp đỡ, em đang buồn vì thái độ mấy anh bảo trì xe.
Cám ơn sự nhiệt tình của các anh trước. Email: [email protected]
Bắt nó bảo hành nhá. vì xe bạn chạy chưa hết thời hạn bảo hành. Đồng hồ bị lỗi rồi bạn nhé!

thanh_vinh
10-07-2012, 14:54
Xe em bị kêu "chạch chạch" bên walăng mâm lửa, kêu theo nhịp máy chạy (mở nắp walăng mới nghe). Xe em wave 2002. A.Vinh có kinh nghiệm tư vấn giùm xem nó bị gì thế ?
Thank
Bên trong vô lăng lửa có các thỏi từ ( nam châm ) Ngoài thỏi từ có một lớp sắt dán bị bong ra. ban cứ mạnh dạn cậy bỏ lớp sắt dàn bên ngoài thỏi từ là hết tiếng chach chạch nhé

thanh_vinh
10-07-2012, 14:58
gửi anh Thanh vinh
anh cho em hỏi:
hiện tại em đang sử dụng chiếc xe RSX 110 của Honda. Ban đầu chạy rất ngon máy móc êm ru, sau khi chạy được khoảng> 7000 km thì xe bắt đầu kêu vovo như xe dame 50 đời cũ, bây giờ xe chạy được khoảng hơn 18000 xe kêu dữ lắm rất bực mình.
Em muốn khắc phục hiện tượng đó anh có thể chỉ cho em thật chi tiết được không ạ bởi vì em đem xe ra đại lý bảo hành thì nhân viên cứ nói qua loa cho xong chuyện và còn nói " không thể khắc phục" em thật thất vọng. nhà cũng có 1 wave alpha nhưng chạy rất êm dù cày nhiều hơn (5 năm)
cám ơn anh( [email protected])

anh Vinh ơi! em có con Honda Wave alpha 110 chạy được 10000km rồi, mọi thứ vẫn tốt, chỉ có cái máy lúc chạy cứ kêu o o ..ro ro như xe cup 50 ấy, dù chạy với tốc độ nào cũng kêu, lúc không chạy mà nổ máy thì ko có tiếng kêu đó, anh có thể cho em biết xe em bị bệnh gì không ạ?

Xe của bạn bị hú bánh răng côn rồi. nếu khi xe bạn bị 7000km còn bảo hành thì được thay mới. giờ lên 18000km thì bạn phải tự bỏ tiền túi thay nhé. (bệnh này do mòn bánh răng côn nên chỉ có thay mới không sửa được nhé)

thanh_vinh
10-07-2012, 15:04
Mấy huynh hay phượt bằng xe máy cho em hỏi thăm chút..tình hình là em dùng Exciter 2012 đi xa, lốp trước-sau đều không săm.
Em không biết là có nên dùng keo tự vá không, vì nhiều lần gặp thợ thay mâm/lốp mà thấy keo này họ ghét lắm, nếu không dùng mà đi đường xa dẫm đinh thì chỉ có khóc..e đặc biệt không sử dụng loại vá lụi vì như vậy sẽ làm chổ lủng to hơn
Câu trả lời là không nên dùng keo tự vá nhé!
Lốp không xăm có ưu điểm là nếu bị cán đinh thì xe vẫn không bị xuống hơi ngay nhưng với điều kiện là bạn cứ để cái đinh cắm trong lốp đừng rút ra vội, khi nào đến chỗ thợ làm lốp sẽ rút đinh ra và vá lại chỗ đó.Keo tự vá chỉ vá được lỗ đinh nhỏ còn với lỗ to thì chịu, vì vậy cho keo vào chỉ làm bẩn và mau hỏng vành mà thôi

thanh_vinh
10-07-2012, 15:07
dạ e hỏi a chút xíu ạ,E có cái xe ju Gra đời 2009 lúc mới mua về để xe mấy ngày ko đi thì bỏ ra đề cái nổ ngay ,nhưng bây h e không hiểu cái xe của e giờ khó nổ,nếu đã nổ rồi mà dừng lại ý 1 lúc sau ý thì lại khó nổ,mặc dù e đã đem xe đi xúc chế rồi,chỉnh granty lớn lên cũng vẫn vậy không biết khắc phục thế nào bây h ạ,mog a giúp
Kiểm tra lại khe hở xupap, có thể xe bạn bị kenh xupáp. nếu khe hở dúng tiêu chuẩn thì chắc chắn xe bạn bị cháy xupáp xả nhé, phải dỡ đầu bò ra xoáy lại hoặc thay xupáp mới

hiepnt1974
10-07-2012, 16:29
Bác Dương ơi, xe em đi 1 cung về máy cứ kêu lọc cọc chạ bít có bị vỡ cái gì trong máy ko?

thanh_vinh
10-07-2012, 17:32
Bác Dương ơi, xe em đi 1 cung về máy cứ kêu lọc cọc chạ bít có bị vỡ cái gì trong máy ko?
Chú phải nói rõ tiếng lọc cọc phát ra từ điểm nào chứ? nói chung chung vậy ai mà biết trả lời???!!!

NguyenBuu0989
10-07-2012, 21:10
Cám ơn A,Vinh nhiều lắm nha ! Đợi mấy ngày mới thấy A.Vinh online tưởng đâu A.Vinh bị gi chứ ? Giờ không sao rồi CHÚC ANH NHIỀU SỨC KHỎE.(beer)

nguyen_dang
12-07-2012, 08:17
Xin chào anh Vinh.

Anh cho e hỏi, e di xe wave s100 đã chạy khoảng 3 năm roi. đèn trước xe của em lúc này không ổn định( lúc sáng lúc tối) khi chạy e thấy hiện tượng đèn rung rung giống như bị chập điện vậy. anh cho biết phải khắc phục thế nào. ( e đã thay acquy mới). Cám ơn anh.

thanh_vinh
12-07-2012, 11:32
Xin chào anh Vinh.

Anh cho e hỏi, e di xe wave s100 đã chạy khoảng 3 năm roi. đèn trước xe của em lúc này không ổn định( lúc sáng lúc tối) khi chạy e thấy hiện tượng đèn rung rung giống như bị chập điện vậy. anh cho biết phải khắc phục thế nào. ( e đã thay acquy mới). Cám ơn anh.
Bạn kiểm tra lại dây mát của bóng đèn nhé (dây màu xanh lá cây gắn vào đui đèn, nên đui đèn thiếu mát thường xảy ra hiện tưượng ấy

cuhanhtay
13-07-2012, 20:53
Anh Vinh cho Em hỏi xíu ...
Em đang là sv , được Chị gái cho con Taurus ... và nó bẩn như con trâu ấy . Nó bị đất đỏ bám đầy máy ( các chổ khác E rữa được ) . Bây giờ có cách gì để rửa nó không ạ .
à ! cho E hỏi thêm là phuộc trước của Em nó bị chảy dầu 1 bên. Không biết sửa như thế nào và giá ra sao Anh nhỉ ?
Em thanks trước nhé !
Sau đây là hình " con trâu bẩn " của Em

thanh_vinh
14-07-2012, 07:35
Anh Vinh cho Em hỏi xíu ...
Em đang là sv , được Chị gái cho con Taurus ... và nó bẩn như con trâu ấy . Nó bị đất đỏ bám đầy máy ( các chổ khác E rữa được ) . Bây giờ có cách gì để rửa nó không ạ .
à ! cho E hỏi thêm là phuộc trước của Em nó bị chảy dầu 1 bên. Không biết sửa như thế nào và giá ra sao Anh nhỉ ?
Em thanks trước nhé !
Sau đây là hình " con trâu bẩn " của Em

Về đọ bẩn của xe thì phải chịu khó lao động thôi em nhé. Chịu khó kì cọ rửa cho sạch. dùng dầu hoả trộn với axit Chanh (mua ở chọ hoá chất) trộn lẫn vào mà kì cọ lốc máy.)
Phuộc chảy dầu thì kiểm tra xem phuộc có bị xước o? nếu xước thì phải thay phuộc. nếu không xước thì thay phớt là được. giá khoảng 50k cho một lần thay phớt nhé

cuhanhtay
14-07-2012, 10:14
Về đọ bẩn của xe thì phải chịu khó lao động thôi em nhé. Chịu khó kì cọ rửa cho sạch. dùng dầu hoả trộn với axit Chanh (mua ở chọ hoá chất) trộn lẫn vào mà kì cọ lốc máy.)
Phuộc chảy dầu thì kiểm tra xem phuộc có bị xước o? nếu xước thì phải thay phuộc. nếu không xước thì thay phớt là được. giá khoảng 50k cho một lần thay phớt nhé
Em vừa đi sửa xe về xong A nè ... hết 140k :( ... người ta thay cái Ty ji ji đó , cái ống bằng inox dài dài đó A .... E thấy cái ống cũ của E nó mòn 1 miếng . Nên người ta nói phải thay mới hết chảy dầu được .... :( ....
Mà xe Em đi được 3 năm rồi , chưa thay cái lọc gió lần nào cả , mình có nên đi thay không Anh ?

thanh_vinh
14-07-2012, 10:28
Em vừa đi sửa xe về xong A nè ... hết 140k :( ... người ta thay cái Ty ji ji đó , cái ống bằng inox dài dài đó A .... E thấy cái ống cũ của E nó mòn 1 miếng . Nên người ta nói phải thay mới hết chảy dầu được .... :( ....
Mà xe Em đi được 3 năm rồi , chưa thay cái lọc gió lần nào cả , mình có nên đi thay không Anh ?
Nên thay lọc gó em nhé

cuhanhtay
14-07-2012, 19:59
Chiều nay làm như hướng dẫn của ANh , nhưng không có dầu hỏa . nên chỉ dùng axit tẩy ... tẩy rất tốt , nhưng không biết có hại máy không Anh nhỉ ? ... mà xe Em mới thay nhớt , NXD cũng mới . sao mà nó chạy nặng ghê A ơi ! tăng tốc ko tốt như mấy bữa ? xích không chùng lắm . nhưng Em quay thì nghe tiếng như kiểu " xích nặng " ấy ...E đề pha để máy nổ 1 mình thì tiếng vẫn trong như " họa mi " ... hì :D ... không biết tại sao Anh nhỉ ?

happybaby152
17-07-2012, 11:05
Em chào anh!
Anh ơi cứu em với ạ
Xe máy wave anpha của em bị trộm phá ổ khóa nên giờ chỉ có đút chìa khóa vào khóa cổ được (lock) và tắt máy (off) chứ không thể đưa chìa khóa về vị trí mở (On) nên không mở được xe để khởi động. Liệu có sửa được ổ khóa không hả anh? Và sửa có dễ không ạ? em nên đến những chỗ nào để sửa ạ? Mong anh cho e lời khuyên sớm nhất nếu có thể, E Cảm ơn anh!

my_name_AC
17-07-2012, 15:58
Bạn ko nên đổ keo vào trực tiếp như vậy, có thể làm hư mâm xe, tốt nhất là đổ keo vào ruột, mình cũng đi EX 2010 đi vỏ ko ruột nhưng sử dụng ruột rồi đổ keo vào, kinh nghiệm cuảm ình như sau:
1 - Vỏ sau mình đổ 2 bình vỏ trước mình đổ 1 bình.
2 - khi cán đinh có thể rút đinh ra và quay chỗ bị cán đinh xuống phía dưới để keo chảy ra che lỗ thùng lại, bạn nên để chống nghiên ko nên dùng chống đứng. Để khoản 1 thời gian cho keo khô lại rồi chạy bình thường. Nếu đi đường xa thì khi nào tới nơi thì hãy rút cây đinh ra, vì cần có thời gian cho keo nó khô lại
Keo này chỉ có tác dụng với những lỗ thủng nhỏ. chứ những lỗ lớn như bạn cán đinh xoắn ốc hay cán mấy miến thép của đinh tặc tặc cũng bó tay.
3 - Mỗi lần thay vỏ nên thay luôn ruột và đổ keo mới vào.
Mình sử dụng 4 năm nay rồi và chưa phải dắt bộ xe lần nào. xe mình hiện giờ đang lủng 3 lỗ, giờ chỉ chờ đến khi thay vỏ thì thay ruột luôn và ko đi vá.

thanh_vinh
17-07-2012, 20:52
Em chào anh!
Anh ơi cứu em với ạ
Xe máy wave anpha của em bị trộm phá ổ khóa nên giờ chỉ có đút chìa khóa vào khóa cổ được (lock) và tắt máy (off) chứ không thể đưa chìa khóa về vị trí mở (On) nên không mở được xe để khởi động. Liệu có sửa được ổ khóa không hả anh? Và sửa có dễ không ạ? em nên đến những chỗ nào để sửa ạ? Mong anh cho e lời khuyên sớm nhất nếu có thể, E Cảm ơn anh!
Khi bị trộm phá khoá thì em nên thay khoá mới. Có loại khoá chống trộm đấy. 140k cả công thay em ợ. Khoá cũ sửa được nhưng o nên sửa em nhé!

langbam_dibui
20-07-2012, 12:47
Cái này hoàn toàn chính xác bác ạ , nếu để đinh và ốc chân van nó sẽ nghiến luôn, em bị rồi .
Cái này có chở 2 được không bác, đi phượt 2 mà bị lủng ruột chẳng lẽ bỏ ôm của mình lại :))
@ thanh_vinh: Bác cho e hỏi, xe e wave @ khi chạy 1 mình đường trường thì ko sao, khi lên dốc thì bị đuối hẳn, mặc dù đã trả số rồi. Chạy 1 hay 2 người đều bị vậy. Giờ làm sao cho hết

thanh_vinh
20-07-2012, 14:22
Cái này có chở 2 được không bác, đi phượt 2 mà bị lủng ruột chẳng lẽ bỏ ôm của mình lại :))
@ thanh_vinh: Bác cho e hỏi, xe e wave @ khi chạy 1 mình đường trường thì ko sao, khi lên dốc thì bị đuối hẳn, mặc dù đã trả số rồi. Chạy 1 hay 2 người đều bị vậy. Giờ làm sao cho hết
Xe nào khi lên dốc mà chẳng bị đuối. vì thế nên lấy đà và về số thích hợp nhé.
@Kiểm tra lại bộ nhông sên dĩa. Nếu muốn leo dốc khoẻ thì thay bộ nhông trước 13 răng/ dĩa sau 42 răng là leo dốc khoẻ liền ( bình thường là 13/36 nhé)

dontieudockiem
21-07-2012, 02:04
EM chào anh ạ, anh cho em hỏi về kiến thức với.
Mong muốn lâu rồi của em là thay được cái máy 156cc của Honda GL 1600 lên 250 cho khoẻ và mới. Đợt rồi thì em mới đặt được hàng về. Đem ra thợ thì mọi thứ cũng ổn thoả cả, họ chế cháo 1 chút là lắp được lên vừa xinh xình.
Nhưng cái em thắc mắc là họ bảo cái GL1600 chạy điện bình, cái máy mới (hàng Zhongshen) chạy điện máy, mà IC cho máy điện bình thì không lắp cho máy chạy điện máy được, nên họ thay IC khác (của honda CBT). Điều em thắc mắc là: em vẫn nghĩ máy nào chạy loại điện nào mà chả được chứ nhỉ, cái chính là do hệ thống điện mình bố trí và con IC thôi, chứ miễn có điện phóng qua Mobin theo đúng timing là nổ được máy mà, phải không ạ? hay là em nghĩ sai?
Thứ nữa là, sau khi thay máy em muốn lên luôn đèn Xenon 35w (đèn điện bình luôn) để đi cho sáng, em yêu cầu thợ lên acquy 7A, nhưng họ chỉ làm 5A và bảo thế là đủ để đề cục máy 250 và bật xenon. Điều đó có khả năng không ạ? hay là do em cẩn thận quá.
Mong anh tư vấn giúp ạ. Em cám ơn anh nhiều.

thanh_vinh
21-07-2012, 07:48
Nhưng cái em thắc mắc là họ bảo cái GL1600 chạy điện bình, cái máy mới (hàng Zhongshen) chạy điện máy, mà IC cho máy điện bình thì không lắp cho máy chạy điện máy được, nên họ thay IC khác (của honda CBT). Điều em thắc mắc là: em vẫn nghĩ máy nào chạy loại điện nào mà chả được chứ nhỉ, cái chính là do hệ thống điện mình bố trí và con IC thôi, chứ miễn có điện phóng qua Mobin theo đúng timing là nổ được máy mà, phải không ạ? hay là em nghĩ sai?

CHú đã nghĩ sai. CDI chạy bình không thể lắp thay thế cho CDI điện máy nhé.

Thứ nữa là, sau khi thay máy em muốn lên luôn đèn Xenon 35w (đèn điện bình luôn) để đi cho sáng, em yêu cầu thợ lên acquy 7A, nhưng họ chỉ làm 5A và bảo thế là đủ để đề cục máy 250 và bật xenon. Điều đó có khả năng không ạ? hay là do em cẩn thận quá.
Mong anh tư vấn giúp ạ. Em cám ơn anh nhiều.

Quan trọng là dòng xạc có cung cấp đủ điện để dùng xenon hay không nhé. chú thử chạy ban đêm khoảng 2tiếng xem sao. Bình điện chỉ là hỗ trợ thêm mà thôi nhé. nếu chạy 2tiếng ban đêm mà đèn cứ tối dần có nghĩa là dòng điện đèn của chú không đủ để chạy xenon nhé, cần phải xem lại, nếu chạy 2tiếng mà vẫn sáng ok thì thôi.

dontieudockiem
21-07-2012, 09:38
Ok anh, em đã thông về vụ bình 5A và dòng sạc ;).
Còn vụ CDI, không phải em có ý nghi ngờ mà chỉ là em muốn có thêm kiến thức thôi :D. Em vưỡn chưa thông vụ này lắm, vì theo mấy thông tin ngày xưa em đọc (vừa tìm lại) thì chỉ cần thay thế IC, đường dây từ vô lăng điện vào bộ sạc giữ nguyên, còn dây điện trực tiếp từ vô lăng cấp cho CDI thì.... vứt xừ nó đi :-??
Anh cho em hỏi mới là em đã sai ở khâu nào ạ :| ???

http://hungdunghd.vn/chitiethotro.php?id=1

http://club.wolf.vn/thread4676.html

thanh_vinh
21-07-2012, 17:27
https://www.phuot.vn/threads/18649-Xe-m%C3%A1y-S%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng-b%E1%BA%A3o-d%C6%B0%E1%BB%A1ng-v%C3%A0-s%E1%BB%ADa-ch%E1%BB%AFa
Ở trong này có giả đáp những thắc mắc của em nhé!

binhphanthanh
22-07-2012, 01:19
Anh ơi, cho hỏi là:
em đi win đỏ, thi thoảng đang đi nhanh, bóp côn rồi coi như máy trôi đi mà không nổ nữa, phải táp vô lề, đạp lại nổ. Như thế là bị sao hả anh?
thứ nữa là khi máy nổ, em nghe trong máy (chỗ có côn, nồi, trục khuỷu gì đó, em ko rành ngôn ngữ kỹ thuật lắm) có tiếng rào rào, thằng em nó bảo là "biên nó gõ ý mà", còn ông chú thì bảo "bạc đạn phải thay", tay thợ thì bảo "có cặn nhớt ở chỗ ly tâm nên cả nóng máy nữa". Thực hư thế nào hả bác? tiện thể cho em hỏi là nếu sửa thì hết bao nhiêu xiền? hi, em đang kẹt mà, bác thông cảm cho em nhé

congphuong
22-07-2012, 07:38
Cảm ơn a.Vinh và my_name_AC đã giúp đỡ.
Em thấy chiêu của AC hay, hồi đó thằng bạn em đi vỏ không ruột có keo bị dẫm đinh nhưng cứ 50-60km nó xẹp 1 lần, e chỉ nó bỏ ruột vào chạy luôn chứ keo hết tác dụng rồi mà đường xa nữa.
Nhưng em nghĩ nếu làm theo cách của AC thì trọng lượng ở 2 bánh sẽ tăng lên, máy lỳ..mà ex 5số thì máy nhẹ ko lực bằng 4số

l0ck
22-07-2012, 16:36
Anh ơi cho em hỏi em có con Future Neo đã đi được gần 25k km, xe nguyên bản.
Dạo này thì vào sô 1 số 2 thi thoảng xe phát tiếng khoạch rất to. Vậy xem của em bị bệnh gì vậy?
Em cũng đang định thay luôn bộ nhông xích mới nữa thì thay loại nào là phù hợp?

vuduchuy300789
23-07-2012, 01:25
E muốn hỏi a chút ạ,chả là E là sinh viên ,e đi làm thêm mai mới mua đuợc cái xe yamaha gra đời 2009,
Xe e bị bệnh thê này ạ.buổi sáng e có mang xe ra tập thể dục vài cái,đề là nó nổ đi được luôn,nhưng e không hiểu sao E để nó tầm 1 lúc thôi chưa kịp nguôi máy là rất khó nổ rồi,đạp bằng cần khởi động cứ như không ý,mặc dù e đa đi xúc chế,chỉng lại khe hở xupap chỉnh granty cho lớn lên chút rồi nhưng vân không khắc phục đuợc bệnh đó,a có thể giúp e với ạ? e nó bị bệnh gì ạ,pải khắc phục ra sao ạ
Ah e nhờ thợ chỉnh granty cho rồi sao c ứ đi 1 lúc nó lại nổ nhanh nhì,không êm như kiểu chỉnh bị thừa xăng ý, e dùng loại buji C5HSA nhớt motul 3100 ạ

babacuda
23-07-2012, 10:47
Anh ơi, cho em hỏi với ạ! Em có con xe Honda Super Dream VN đời đầu (1997-1998). Con này trc chạy rất ngon, nhưng thời gian gần đây thì nó rất hay nóng máy, nhất là khi e chạy đường dài, liên tục. Chỉ chạy khoang 30km thôi là máy nó đã nóng ran lên rồi, khiến cái chân như đang bị quay chín vậy. Anh cho em hỏi là như vậy thì xe em bị mắc bệnh j ạ, và cách chữa trị có dễ dàng không anh??? Thanks a nhìu

l0ck
25-07-2012, 09:22
Không có ai vào tư vấn nữa rồi :(

thanh_vinh
25-07-2012, 19:20
Anh ơi, cho hỏi là:
em đi win đỏ, thi thoảng đang đi nhanh, bóp côn rồi coi như máy trôi đi mà không nổ nữa, phải táp vô lề, đạp lại nổ. Như thế là bị sao hả anh?
thứ nữa là khi máy nổ, em nghe trong máy (chỗ có côn, nồi, trục khuỷu gì đó, em ko rành ngôn ngữ kỹ thuật lắm) có tiếng rào rào, thằng em nó bảo là "biên nó gõ ý mà", còn ông chú thì bảo "bạc đạn phải thay", tay thợ thì bảo "có cặn nhớt ở chỗ ly tâm nên cả nóng máy nữa". Thực hư thế nào hả bác? tiện thể cho em hỏi là nếu sửa thì hết bao nhiêu xiền? hi, em đang kẹt mà, bác thông cảm cho em nhé
Những câu hỏi của bạn chưa đủ dữ liệu để trả lời nhé :shrug:. Thành thực xin lỗi bạn:(

thanh_vinh
25-07-2012, 19:22
Anh ơi cho em hỏi em có con Future Neo đã đi được gần 25k km, xe nguyên bản.
Dạo này thì vào sô 1 số 2 thi thoảng xe phát tiếng khoạch rất to. Vậy xem của em bị bệnh gì vậy?
Em cũng đang định thay luôn bộ nhông xích mới nữa thì thay loại nào là phù hợp?
Kiểm tra lại bộ nhông xích nhé.Thêm cả bốn cục cao su giảm chấn ở đĩa sau nhé!

thanh_vinh
25-07-2012, 19:26
E muốn hỏi a chút ạ,chả là E là sinh viên ,e đi làm thêm mai mới mua đuợc cái xe yamaha gra đời 2009,
Xe e bị bệnh thê này ạ.buổi sáng e có mang xe ra tập thể dục vài cái,đề là nó nổ đi được luôn,nhưng e không hiểu sao E để nó tầm 1 lúc thôi chưa kịp nguôi máy là rất khó nổ rồi,đạp bằng cần khởi động cứ như không ý,mặc dù e đa đi xúc chế,chỉng lại khe hở xupap chỉnh granty cho lớn lên chút rồi nhưng vân không khắc phục đuợc bệnh đó,a có thể giúp e với ạ? e nó bị bệnh gì ạ,pải khắc phục ra sao ạ
Ah e nhờ thợ chỉnh granty cho rồi sao c ứ đi 1 lúc nó lại nổ nhanh nhì,không êm như kiểu chỉnh bị thừa xăng ý, e dùng loại buji C5HSA nhớt motul 3100 ạ
Xe của bạn bị cháy nấm xả . Chắc chắn vậy nhé. Cần phải tháo đầu bò ra thay nấm mới sẽ hết bệnh đó.

thanh_vinh
25-07-2012, 19:28
Anh ơi, cho em hỏi với ạ! Em có con xe Honda Super Dream VN đời đầu (1997-1998). Con này trc chạy rất ngon, nhưng thời gian gần đây thì nó rất hay nóng máy, nhất là khi e chạy đường dài, liên tục. Chỉ chạy khoang 30km thôi là máy nó đã nóng ran lên rồi, khiến cái chân như đang bị quay chín vậy. Anh cho em hỏi là như vậy thì xe em bị mắc bệnh j ạ, và cách chữa trị có dễ dàng không anh??? Thanks a nhìu
Kiểm tra lại IC (CDI) khả năng CDI của bạn bị già lửa. cần thay thế CDI mới nhé!

killwoman
25-07-2012, 23:07
Anh ơi! cho em hỏi cái này. Em có con xe sirius, bây giờ em muốn làm lại máy thì phải bắt đầu từ đâu vậy. Xe của em bây giờ nó già nua quá rồi, bị các chứng bệnh như sau:
_ Khi đi được khoảng 10 phút là máy nóng ghê luôn
_ Tiếng máy kêu lạch cạch khó chịu lắm, giống như là mấy con ốc lỏng ra hết rồi. Em không biết phải bắt đầu siết ốc hoặc thay mới từ đâu cả.
_ Đi từ số 1 âm côn qua số 2 hoặc số 2 qua số 3 thì không sao, chỉ khi đi số 4 rồi âm côn là không được.
_ Mobin thì cháy mãi thôi, thay cái mobin được khoảng mấy tuần là lại cháy ah.
......
Thank anh trước nhé.

girlyeuanh3000
26-07-2012, 16:20
Chào anh Thanh- vinh
e mua xe Jupiter V từ khoảng 2002 . cách đây 1 tháng vừa mới thay bộ côn và lá côn mới vì dắt xe thấy bị lạch cạch máy ( hình như lần đầu thay cái này ) . Nhưng mấy hôm nay thấy tiếng máy nổ nghe lạ lạ . Lúc đi ngoài đường thì nhìu tiếng ồn không để ý nhưng lúc đi chậm vào ngõ hoặc dừng xe nhưng vẫn nổ máy thì thấy tiếng nổ có lẫn cảm giác như là tiếng nước sôi lục bục. Không thực sự rõ ràng nhưng đúng là có hơi lạ tai thì e mới để ý. Vậy là nó bị làm sao hả anh ?
À tiện thể e định mua xe mới. Ngắm lấy chiếc nozza limited rồi nhưng vì là của YAMAHA nên giờ chỉ sợ đúng 1 vấn đề là hay chết máy , khó nổ máy buổi sáng hoặc vào mùa đông. E thấy nói là vì xe yamaha có khóa xăng tự động nên hơi khó nổ máy nhưng giờ các dòng xe ga mới có phun xăng điện tử thì cũng giảm điều này. Anh tư vấn dùm em . Cảm ơn anh nhìu

NguyenBuu0989
27-07-2012, 16:45
Nhờ A.Vinh giúp em vấn đề vê hộp số xe máy ! E mới làm máy lại nhưng không biết ráp sai ở chi tiêt nào mà giờ không cắt số (4) thả trớn được. Mỗi lần đạp cắt số là về số 0 luôn. Nhờ A.Vinh chỉ giáo cho em với. Help me ! Thank A.Vinh nhiều ! A.Vinh có tài liệu về cách sửa chửa bộ ly hợp không ? Cho em xin tài liệu tham khảo.

thuytienteen
27-07-2012, 18:55
cho em hỏi với:em co con xe airblade sau mỗi lần rửa xe hoặc trời mưa to là nổ máy khó .khi nổ được thì cứ tăng ga là tắt máy như là thiếu gió hay thiếu xăng ấy.khi để xe 1 lúc cho khô thì di lại bình thường.em cũng mới thay lọc gió nhưng không cải thiện gì.anh chỉ em cách khắc phục với
thank anh nhiều!!!

cuhanhtay
28-07-2012, 12:04
Anh cho E hỏi với !
Hôm qua xe Em chạy giữa đường thì quệt phải 1 ông đi cùng chiều ... xe E chỉ bị cong cái chân đạp số và cái để chân gần đó thôi ạ ... Em về nhà dùng búa đập vào cái cần số lại rồi ... nhưng hôm nay dắt xe ra chạy , E có cảm giác xe rung rung ... tăng tốc khó hơn thì phải . Không biết có phải vì Em dùng búa đập ko nữa ???
A giúp E với ....

pntuananh
28-07-2012, 17:06
@ Thuytienteen: Bạn kiểm tra chụp bugi và cả lọc gió nhé

NguyenBuu0989
28-07-2012, 19:35
Anh cho E hỏi với !
Hôm qua xe Em chạy giữa đường thì quệt phải 1 ông đi cùng chiều ... xe E chỉ bị cong cái chân đạp số và cái để chân gần đó thôi ạ ... Em về nhà dùng búa đập vào cái cần số lại rồi ... nhưng hôm nay dắt xe ra chạy , E có cảm giác xe rung rung ... tăng tốc khó hơn thì phải . Không biết có phải vì Em dùng búa đập ko nữa ???
A giúp E với ....
Kiểm tra ốc bắt máy vào sườn xem có lõng không ? Siết lại.
:D

letrungdungcz
29-07-2012, 20:35
Bác cho em hỏi với, cái đồng hồ công tơ mét của em hiện tại kim chỉ tốc độ vẫn chạy bình thường, chỉ có mấy con số báo quãng đường là bị kẹt ko chạy từ hôm qua, lúc đồng hồ đang nhảy từ 8999km sang 9000km thì nó tự nhiên dừng lại. Hiện tượng này là do bị làm sao ạ và cách sửa/khắc phục ntn hả bác?

thanh_vinh
31-07-2012, 19:30
cho em hỏi với:em co con xe airblade sau mỗi lần rửa xe hoặc trời mưa to là nổ máy khó .khi nổ được thì cứ tăng ga là tắt máy như là thiếu gió hay thiếu xăng ấy.khi để xe 1 lúc cho khô thì di lại bình thường.em cũng mới thay lọc gió nhưng không cải thiện gì.anh chỉ em cách khắc phục với
thank anh nhiều!!!
Xe của bạn là loại phun xăng hay là chạy chế hoà khí vây? bạn o nói rõ mình không tư vấn được nhé.

thanh_vinh
31-07-2012, 19:31
Nhờ A.Vinh giúp em vấn đề vê hộp số xe máy ! E mới làm máy lại nhưng không biết ráp sai ở chi tiêt nào mà giờ không cắt số (4) thả trớn được. Mỗi lần đạp cắt số là về số 0 luôn. Nhờ A.Vinh chỉ giáo cho em với. Help me ! Thank A.Vinh nhiều ! A.Vinh có tài liệu về cách sửa chửa bộ ly hợp không ? Cho em xin tài liệu tham khảo.

Đã tư vấn qua điện thoại. Bạn lắp ngược cần khoá số. chỉ cần tháo ra lật ngược lại là ok.

thanh_vinh
31-07-2012, 19:35
Bác cho em hỏi với, cái đồng hồ công tơ mét của em hiện tại kim chỉ tốc độ vẫn chạy bình thường, chỉ có mấy con số báo quãng đường là bị kẹt ko chạy từ hôm qua, lúc đồng hồ đang nhảy từ 8999km sang 9000km thì nó tự nhiên dừng lại. Hiện tượng này là do bị làm sao ạ và cách sửa/khắc phục ntn hả bác?
Đồng hồ của bạn bị kẹt nên bị trờn bánh răng chuyển số rồi nhé. không khắc phục dược , chỉ có thay thế thôi .:(

NguyenBuu0989
31-07-2012, 20:23
Đã tư vấn qua điện thoại. Bạn lắp ngược cần khoá số. chỉ cần tháo ra lật ngược lại là ok.
Cám ơn A.Vinh nhiều lắm ! Em đã làm như A.Vinh chỉ và thành công hehe. Em thích tìm hiểu nguyên lý hoạt động của xe máy lắm chăc nhờ A.Vinh tư vấn dài dài wá. Tiện thể post bài cũng nhờ A.Vinh tư vấn về dàn hơi xe máy luôn. Em vừa làm lại máy toàn bộ luôn nhưng chưa được ưng ý cho lắm, "xe em làm dên lớn tay Dream lòng alpha cos 1, đầu qui lát xoáy xúp páp cam cò zin. Pít tông móc sơ, 3 bạc đủ" Điều em còn đang phân vân là nhông cam và sên cam nên xài của wave 100 hay wave 110. Cam có thay của 110 luôn không A.Vinh ??? Nhờ A.Vinh tư vân dùm em. A.Vinh chịu khó post lên cho mọi ngươi tham khảo luôn nhé ! Thank A.Vinh.

thanh_vinh
01-08-2012, 07:39
Cám ơn A.Vinh nhiều lắm ! Em đã làm như A.Vinh chỉ và thành công hehe. Em thích tìm hiểu nguyên lý hoạt động của xe máy lắm chăc nhờ A.Vinh tư vấn dài dài wá. Tiện thể post bài cũng nhờ A.Vinh tư vấn về dàn hơi xe máy luôn. Em vừa làm lại máy toàn bộ luôn nhưng chưa được ưng ý cho lắm, "xe em làm dên lớn tay Dream lòng alpha cos 1, đầu qui lát xoáy xúp páp cam cò zin. Pít tông móc sơ, 3 bạc đủ" Điều em còn đang phân vân là nhông cam và sên cam nên xài của wave 100 hay wave 110. Cam có thay của 110 luôn không A.Vinh ??? Nhờ A.Vinh tư vân dùm em. A.Vinh chịu khó post lên cho mọi ngươi tham khảo luôn nhé ! Thank A.Vinh.

Cam wave 110.dài hơn wave 100 nên => không lắp chung được => nên thay dồng bộ nhé!

dochanhv
01-08-2012, 22:30
thank anh nhiều!!!
Khả năng xe của bạn bị rò điện là rất cao. Tôi không phân tích. Chỉ hướng dẫn bạn khắc phục :
Tháo yếm xe. Nổ máy giữ cao ga. Dùng vòi nước nhỏ cho chảy vào hệ thống dây điện từ buzi ngược lên. Qua cả CDI, Dây lên khóa và ổ khóa. Cần thiết thì cả các đoạn dây màu đen. Đến đoạn nào máy bị lịm ga là do rò điện chỗ đó. Bạn tách dây chỗ ấy ra khỏi vật tiếp xúc rồi ga to. Nếu hết thì thay dây. Nếu ở đầu giắc cắm thì vệ sinh, phun keo si-li-côn để cách điện. Làm ban tối dễ phát hiện chỗ hở vì có tia lửa điện dù rất nhỏ.

dochanhv
01-08-2012, 22:43
Mỗi vòng số đơn vị đo km có 1 chấu nhỏ. Khi vòng quay đến số 9 thì chấu đó kích lên thành 10, 99 thành 100... Như vậy, mỗi khi lên số đo mất 1 lực. Bình thường 1 vòng thì nhẹ. Giờ những 3 vòng cùng lên số 9 thì lực cản lớn hơn nhiều so với tổng 3 vòng.
Bạn tháo đồng hồ, dùng dùi nhỏ đẩy các vòng số về 0000 là ok. Cái này dân buôn xe làm thường xuyên. Âý gọi là ''chạy số câm ''để khách mua được xe '' ít sử dụng ''.:))
Bạn nhớ là kim báo tốc độ không ảnh hưởng đến đồng hồ tính km đâu nhé .

khot_ta_bit_136
04-08-2012, 21:19
Bác cho em hỏi một chút về cái còi xe Sirius của em. Tình hình là bây giờ cứ đi mưa dù là mưa phùn hay mưa to thì còi xe sẽ tịt, nếu vặn ga to lên (điện khỏe lên) thì còi được. Vì vậy khi đi xa gặp mưa, tình huống buộc phải còi em đành gìm số để ga lên cho còi nó kêu được. Về nhà để qua đêm, hôm sau đi (không mưa) thì lại bình thường. Còi kêu khỏe, điện xe bình thường, nước ắc quy em kiểm tra đều, nên em nghĩ vấn đề nằm ở cái còi ở mặt nạ trước xe bị nước hắt vô. Xe em mua năm 2010, trước đây không bị chỉ bắt đầu bị khoảng vài tháng trở lại đây thôi ạ.

thanh_vinh
05-08-2012, 07:58
Bác cho em hỏi một chút về cái còi xe Sirius của em. Tình hình là bây giờ cứ đi mưa dù là mưa phùn hay mưa to thì còi xe sẽ tịt, nếu vặn ga to lên (điện khỏe lên) thì còi được. Vì vậy khi đi xa gặp mưa, tình huống buộc phải còi em đành gìm số để ga lên cho còi nó kêu được. Về nhà để qua đêm, hôm sau đi (không mưa) thì lại bình thường. Còi kêu khỏe, điện xe bình thường, nước ắc quy em kiểm tra đều, nên em nghĩ vấn đề nằm ở cái còi ở mặt nạ trước xe bị nước hắt vô. Xe em mua năm 2010, trước đây không bị chỉ bắt đầu bị khoảng vài tháng trở lại đây thôi ạ.
Đằng sau còi có một vít nhỏ để chỉnh, bạn nới vít ra khoảng 1/4vòng là còi lại bình thường nhé.

ngtuananha2
05-08-2012, 08:24
Em chào bác Thanh_Vinh. Em cảm ơn bác trc tiên vì những chia sẻ rất hữu ích cho ace biết để có thêm kinh nghiệm sử dụng xe. Bác cho em hỏi chút về con RSX đời cũ 2009. Hôm roài ae đi đoàn đg khó đi khoảng 2km nhưng mất 5h, Tuy khó nhưng dzui, em toàn chạy số 1 như mọi ng để gồng mình qua đó trong 5h. Em đi đc 800km từ khi thay dầu trc đó đến hnay. Em ko biết chaỵ vậy thì máy có hại nhiều ko? Em có cần bảo dưỡng gì ko ah để cuối tuần em đi 300km nữa. Cảm ơn bác!

lequangquyen
05-08-2012, 22:57
Anh thanh_ vinh cho em hỏi tý. Xe em wave zx 2005 đi cũng được 6 vạn rồi, tự nhiên mấy hôm nay khi vào số thì không sáng đèn số 4, đèn các số 1, 2, 3, N thì vẫn sáng bình thường. Cũng không ảnh hưởng gì lắm chỉ có nhìn hơi mất mỹ quan, đang nổ máy mà không thấy số 4 thôi. Anh cho em hỏi vậy là bị làm sao và có thể sửa được không. Cảm ơn anh nhiều ! thân

thanh_vinh
06-08-2012, 07:32
Anh thanh_ vinh cho em hỏi tý. Xe em wave zx 2005 đi cũng được 6 vạn rồi, tự nhiên mấy hôm nay khi vào số thì không sáng đèn số 4, đèn các số 1, 2, 3, N thì vẫn sáng bình thường. Cũng không ảnh hưởng gì lắm chỉ có nhìn hơi mất mỹ quan, đang nổ máy mà không thấy số 4 thôi. Anh cho em hỏi vậy là bị làm sao và có thể sửa được không. Cảm ơn anh nhiều ! thân
Có thể cháy bóng đèn số 4, nếu tháo bóng ra mà không cháy bóng thì bạn kiểm tra bộ phận tiếp mát ở dưới bị kém, cần vệ sinh lại nhjé

quangtruongcctv
06-08-2012, 10:48
bác giúp e,chả là e có con nouvo2 đời 2006,chạy lâu rùi nên bây jo nó lỳ máy lắm.bjo e fai lam j để chạy êm ơn vậy bác

pntuananh
06-08-2012, 13:36
Anh Vinh cho em hỏi.
Xe Future 1 Gần đây bị hiện tượng bấm đề nhưng chỉ nghe rờ le đánh tạch tạch, không quay đề. Rờ le vẫn hoạt động. Có lúc đề lên mạnh mẽ như không có gì xảy ra.
Hôm trước đã đổi bình accquy với xe dream trong nhà, vẫn bị hiện tượng bấm đề chỉ nghe tiếng role.
Bình thì có lúc y như hết bình (xi nhan, kèn, đề đều không có), có lúc thì đề, đèn, còi bình thường. Dự định chiều nay đổi bình hẳn qua vài ngày xem như nào.
Theo anh thì hiện tượng trên là do đâu?

dochanhv
08-08-2012, 00:30
Bạn mua xe cũ ? Có thể gặp phải xe bị lỗi hoặc hỏng nhưng thợ sửa ẩu để bán.
Trước hêt bạn kiểm tra sức nén ( độ kín buồng đốt ) bằng cách sau :
Khi đạp khởi động thấy nhẹ. Bạn cho khoảng 5 cc nhớt sạch vào lỗ buzi. Vặn buzi lại, tắt khóa điện, đạp chừng 10 - 20 cái. Nếu thấy có lực cản thì đúng là hở xu-páp. Hoặc hở gioăng đầu bò. Sau đó mở khóa đạp nổ. Chạy bình thường. Cẩn thận thì bạn kiểm tra lại độ zơ cò xu páp. Nếu bị ghì thì nới cho đúng. Nếu không ghì thì nhấc đầu bò kiểm tra, rà lại hoặc thay thế xu páp.
Lưu ý : Trước khi nhấc đầu bò, bạn cho nổ máy, mở thước thăm dầu hoặc nắp xu-páp. Thấy có khói là bị hở zoăng quy lát. Vẫn phải nhấc đầu bò để thay. Kèm theo đó là đổ xăng vào cổ xả, cổ hút để kiểm tra độ kín Xu - páp.
Cũng có trường hợp máy nổ không đều, đạp trượt nhưng lại là 2 bệnh khác nhau:
- Nổ không đều do các bộ phận về điện bị ''om''. Hoặc hở xu - páp hay hở zoăng như đã nói ở trên.
- Đạp trượt do các lá côn bị vênh, tiếp xúc không đều. Lò so hoặc búa côn sai lệch nên thay đổỉ ma sát.

dochanhv
08-08-2012, 01:05
Câu này bạn Thành Vinh đã trả lời. Mình xin bổ sung :
- Bạn kiểm tra lại chất và lượng dầu bằng thước thăm dầu.
- Bạn kiểm tra bơn dầu : Tháo nắp xu- páp trên, nổ máy xem dầu lên khỏe không.Dầu khỏe thì bắn giọt ra ngoài. Dầy yếu thì chỉ nghe kêu '' ọc ọc '' trong máy thôi. Nới ốc chỉnh côn xem. Nếu dầu tràn ra là đường dầu qua côn tốt. Chú ý, trước khi vặn ra phải vặn vào hết xem mấy vòng để sau vặn trả cho chính xác. Nếu ko , phải xử lý. ( Thợ xử lý ngoài không cần tháo máy kể cả tắc dầu côn. )
- Có cái ống cao su nhỏ thò xuống gầm máy.Đó là ống cân bằng áp suất máy ( HONDA thiết kế dở chỗ này ).Nổ máy, cho tí nước bọt hoặc nước xà phòng vào miệng ống. Thấy có hiện tượng '' hô hấp'' là tốt. Nếu không thì xem có bị đất cát bít lỗ hoặc vật gì đó ép ống làm áp suất máy cao -> Nóng máy -> phá các phớt chắn dầu.

NguyenBuu0989
09-08-2012, 14:18
Nhờ mấy cao thủ trên diễn đàn phân tích dùm mình sự khác nhau giữa xem Dream thái và wave alpha (cụm động cơ ) có thông số từng chi tiết máy càng tốt. Sao nghe mấy người chơi Dream nói xe Dream thái càng chạy càng ngọt càng lên "hậu" (maxspeed). THANK ! mọi người.

cmtegiac
10-08-2012, 09:26
em là lính mới có vài điều muốn hỏi các bác
Em dùng con AB đời đầu, em mới đem xe ra chỗ HEAD HONDA, họ kiểm tra xe và nói bị hư bạc đạn và nhông. Họ báo giá thay 2 cái đó và công là tầm 3 triệu. Các bác cho e hỏi giá như thế OK ko?

thanh_vinh
10-08-2012, 11:15
em là lính mới có vài điều muốn hỏi các bác
Em dùng con AB đời đầu, em mới đem xe ra chỗ HEAD HONDA, họ kiểm tra xe và nói bị hư bạc đạn và nhông. Họ báo giá thay 2 cái đó và công là tầm 3 triệu. Các bác cho e hỏi giá như thế OK ko?
Bạc đạn gì và nhông gì mới chứ???!!! bạn viết chung chung vậy làm sao mà trả lời được

babytiger
11-08-2012, 07:24
Cho em hỏi là Jupiter nên dùng nhớt gì (từ bình dân đến cao cấp) để máy bớt nóng?

pntuananh
11-08-2012, 21:27
Cho em hỏi là Jupiter nên dùng nhớt gì (từ bình dân đến cao cấp) để máy bớt nóng?

Jupiter bạn tình trạng động cơ tốt hay đã cũ, đã bị kêu chưa hay còn êm? Hiện đang dùng nhớt gì?
Bạn thử dùng shell advanced AX5, mình thấy xe yamaha chạy nhớt này máy nhẹ, êm, độ nhớt 40 nên không nặng máy, về lý thuyết thì sẽ đỡ nóng máy hơn nhớt 50. Trên thực tế thì nóng máy hay không thì phải xem lại xăng gió bạn chỉnh thế nào, tình trạng nồi côn còn tốt không nữa.

babytiger
12-08-2012, 07:43
Jupiter bạn tình trạng động cơ tốt hay đã cũ, đã bị kêu chưa hay còn êm? Hiện đang dùng nhớt gì?
Bạn thử dùng shell advanced AX5, mình thấy xe yamaha chạy nhớt này máy nhẹ, êm, độ nhớt 40 nên không nặng máy, về lý thuyết thì sẽ đỡ nóng máy hơn nhớt 50. Trên thực tế thì nóng máy hay không thì phải xem lại xăng gió bạn chỉnh thế nào, tình trạng nồi côn còn tốt không nữa.
Xe em mới mua ạ, đang dùng nhớt hãng (yamalube 20w50), em định 500km đem xe đi kiểm tra oy` thay nhớt khác xem có bớt nóng k, cái bệnh máy nóng này em có nghe mấy anh đi trc nói đó là đặc trưng của Ju oy`, em muốn hỏi xem có nhớt nào đỡ nóng hơn k.

pntuananh
12-08-2012, 21:19
Xe mới, đang trong rodai thì hơi nóng máy chút là bình thường, bạn xài qua nhớt AX5 15w-40 sẽ nhẹ máy hơn. Khi đi bảo dưỡng lần đầu không cần chỉnh xăng gió lại đâu.

babytiger
12-08-2012, 22:25
Xe mới, đang trong rodai thì hơi nóng máy chút là bình thường, bạn xài qua nhớt AX5 15w-40 sẽ nhẹ máy hơn. Khi đi bảo dưỡng lần đầu không cần chỉnh xăng gió lại đâu.

Em cám ơn ạ! Tranh thủ làm thêm vài chuyến phượt ngắn trong tỉnh cho đủ 500km oy` đem xe đi kiểm tra, thay nhớt xem sao.

37N2_0717
12-08-2012, 22:44

Mình cũng dùng shell AX5 1 thời gian, cảm giác không bằng shell VSX, tuy nhiên VSX ko còn bán ở VN nữa. Bạn thử dùng Motul 3100 Silver đi, giá tương đương AX5 thôi, nhưng theo mình thấy thì chất lượng tốt hơn, máy êm và nhẹ hơn so với AX5. Bây giờ mình chuyển hẳn sang dùng Motul 3100 rồi, sau khi thử qua Catrol Racing, Total, Shell VSX, shell AX5 :D

cmtegiac
13-08-2012, 08:03
Bạc đạn gì và nhông gì mới chứ???!!! bạn viết chung chung vậy làm sao mà trả lời được
em không rõ nữa bác ah, ra head honda họ nói thế thui chắc bạc đạn và nhông của hãng Honda. Bác có thể tư vấn thêm cho e được ko?

thanh_vinh
13-08-2012, 10:16
em không rõ nữa bác ah, ra head honda họ nói thế thui chắc bạc đạn và nhông của hãng Honda. Bác có thể tư vấn thêm cho e được ko?
Bạc đạn có nhiều loại bạc, ở Bắc gọi là vòng bi. gồm có bi trước bi sau bi ổ phuộc. bi côn bi số. vv ...nhông cũng vậy . có nhiều loại nhông.nhông trước nhông sau nhông côn nhông tạp pí lù nhông. giờ chú nói chung chung là hư bác đạn và hư nhông không nói rõ là bác đạn ở đâu, nhông nằm chỗ nào làm sao mà anh tư ván đươc, nhưng theo kinh nghiêm của anh thì. xe chú chỉ cần thay bác đạn của côn sau là ok nhé.

cmtegiac
14-08-2012, 09:28
Bạc đạn có nhiều loại bạc, ở Bắc gọi là vòng bi. gồm có bi trước bi sau bi ổ phuộc. bi côn bi số. vv ...nhông cũng vậy . có nhiều loại nhông.nhông trước nhông sau nhông côn nhông tạp pí lù nhông. giờ chú nói chung chung là hư bác đạn và hư nhông không nói rõ là bác đạn ở đâu, nhông nằm chỗ nào làm sao mà anh tư ván đươc, nhưng theo kinh nghiêm của anh thì. xe chú chỉ cần thay bác đạn của côn sau là ok nhé.
cám ơn bác, xem em bị hiện tượng thế này em mô tả kỹ cho bác bắt bệnh luôn nhé. Em dựng chống đứng lên, lắc bánh sau theo chiều ngang thì nghe cạch cạch. Khi đi thì cảm giác xe bị giật ko nhẹ. Em đã vào head vệ sinh bugi và lọc gió rùi ah

gagavitvit
15-08-2012, 19:28
CHÀO BÁC! bác cho em hỏi, em đang chạy xe ware 110rsx,mới chạy dc 15000km.dao này xe em chạy rất nhanh nóng máy và chạy khoảng 10km la nóng ran luôn.đến bi giờ vẫn vậy nhưng có thêm hiện tượng là chạy lâu lâu thì chết máy và phải đợi 10-15phút sau thì mới nổ máy đươc.mà xe em vừa mới thay xích cam va chỉnh lại gõ côn liệu co phải như vạy nên xe em bị các bệnh trên không.xin bác bắt bệnh cho em và cách sử lý.thanks bác nhiều!

thanh_vinh
16-08-2012, 07:55
CHÀO BÁC! bác cho em hỏi, em đang chạy xe ware 110rsx,mới chạy dc 15000km.dao này xe em chạy rất nhanh nóng máy và chạy khoảng 10km la nóng ran luôn.đến bi giờ vẫn vậy nhưng có thêm hiện tượng là chạy lâu lâu thì chết máy và phải đợi 10-15phút sau thì mới nổ máy đươc.mà xe em vừa mới thay xích cam va chỉnh lại gõ côn liệu co phải như vạy nên xe em bị các bệnh trên không.xin bác bắt bệnh cho em và cách sử lý.thanks bác nhiều!
Kiểm tra lại Xupap ,khả năng bị chặt quá. nên nới lỏng ra, (khe hở tiêu chuẩn là 0,05mm ). nếu không hết bệnh . thay CDI mới nhé.

gagavitvit
16-08-2012, 17:13
E cản ơn bác Thành Vinh rất nhiều! e đã ra quán chỉnh lại khe hở xuppap rồi và cả ngày hôm nay chạy không còn hiện tượng chết máy giữa đường như hôm trước nữa bác ạ! và người ta cũng chỉnh lại cả côn cho em rồi nhưng máy thì vẫn nóng lám bác a.xe em trước có một lần tháo hẳn bưởng ra để chỉnh côn rồi(chỉnh lại côn gõ) đó bác.

thanh_vinh
17-08-2012, 09:50
E cản ơn bác Thành Vinh rất nhiều! e đã ra quán chỉnh lại khe hở xuppap rồi và cả ngày hôm nay chạy không còn hiện tượng chết máy giữa đường như hôm trước nữa bác ạ! và người ta cũng chỉnh lại cả côn cho em rồi nhưng máy thì vẫn nóng lám bác a.xe em trước có một lần tháo hẳn bưởng ra để chỉnh côn rồi(chỉnh lại côn gõ) đó bác.

CDI (IC) có bộ phận (Đánh lửa sơm) hiện tương nóng máy là do bộ phận này bị hỏng (xe vẫn nổ chạy bình thường ) nhưng không tự động chuyển thời điểm đánh lửa được nên phải thay CDI mới nhé

quangtruongcctv
17-08-2012, 10:24
mong bác giúp e.e đang chạy chiếc nouvo2,cứ mỗi lần đề pa là e phải vặn ra thật mạnh nghe tiếng máy nổ thật lớn thì xe mới bắt đầu lăn bánh được,như vậy là xe e bị j vậy,mà sửa cái đó hết bao nhiêu tiền vậy bác.thánh bác nhiều

thanh_vinh
17-08-2012, 16:09
mong bác giúp e.e đang chạy chiếc nouvo2,cứ mỗi lần đề pa là e phải vặn ra thật mạnh nghe tiếng máy nổ thật lớn thì xe mới bắt đầu lăn bánh được,như vậy là xe e bị j vậy,mà sửa cái đó hết bao nhiêu tiền vậy bác.thánh bác nhiều
Xe bạn bị trượt côn rồi nhé. Kiểm tra Côn. bi côn . Dây cua roa.

quangtruongcctv
17-08-2012, 16:42
thanks bac nhiu nha,ma lam lai côn mới lun hết khoag bao nhiu tiền vậy bác

yourwind89
20-08-2012, 11:53
Em chào bác Thanh_vinh :) Bác cho em hỏi chút ạ: Xe em (Sirius- 27000km, 4 năm)buổi sáng, sau khi đạp nổ, em dựng thẳng xe chờ khoảng 30s để xuất phát ấy ạ. Em để ý thây có tiếng oooooooo hay uuuuuuuu gì đấy, có lúc đứt quãng, có lúc không phát ra chỗ máy xe hay là gần đầu gì đấy, em cũng không rõ lắm. Và sau khi đi rồi, có nhiều lúc, lên xuống số rất khó, phải đạp lại mới chuyển số được ạ. Không biết là bệnh gì. Mong bác giúp em chút ạ.
Xe em cũng có 1 lần sau khi chạy chắc bị nóng quá. Dừng xe tắt máy rồi thì không khởi động được nữa. Đạp nổ thì thấy nhẹ lắm, không có hơi gì cả, mãi sau đạp mãi thì tự nhiên đi được. Không biết có phải chỉnh lại xupap không? Em ở Hà Nội thì ra trung tâm bảo hành Yamaha chỗ Ngô Thì Nhậm làm có được không ạ?
Tiện thêm chút nữa phiền bác. Em muốn làm lại côn con này đi cho mượt thì khoảng bao nhiêu tiền là đẹp ạ>
Phiền bác chút. Cảm ơn bác nhiều :X

cmtegiac
23-08-2012, 08:21
Bạc đạn có nhiều loại bạc, ở Bắc gọi là vòng bi. gồm có bi trước bi sau bi ổ phuộc. bi côn bi số. vv ...nhông cũng vậy . có nhiều loại nhông.nhông trước nhông sau nhông côn nhông tạp pí lù nhông. giờ chú nói chung chung là hư bác đạn và hư nhông không nói rõ là bác đạn ở đâu, nhông nằm chỗ nào làm sao mà anh tư ván đươc, nhưng theo kinh nghiêm của anh thì. xe chú chỉ cần thay bác đạn của côn sau là ok nhé.Cám ơn bác Thanh_vinh đã tư vấn, xe của em đã khắc phục được hiện tượng trên rồi, nguyên nhân không phải do bạc đạn bác ah, em đem xe qua 1 tiệm xe uy tín mà do đọc topic các bác trên này chỉ cho . Em làm những thứ này thì giờ xe chạy êm ru: canh xăng, dán bố nồi, vệ sinh lọc gió

MrSon1201
24-08-2012, 08:51
bác Vinh cho em hỏi chút nhé.
con juV của em đi được khoảng chục năm ok. gần đây em có chay police một lần về gần đến hồ tây thì có hiện tượng mất hơi, ga lên mà ko lên được, về số 3, 2 thì vẫn ga lên đi bình thường( chỉ số 4 là ko lên ga được) máy kêu oc oc oc oc. tắt máy một lúc thì đề và đi bình thường bằng số 4 nhưng ko đi nhanh được, đi nhanh là tụt hơi. liền mang ra quán cho mấy anh thợ vườn làm. các bác ấy bảo để xe ở đấy vì làm cái này lâu đấy. xe cũ nên cũng tặc lưỡi thôi để đấy về nhà ( nhà em ngay đấy) lúc sau chạy ra xem thấy các bác ấy bổ máy em ra rồi nói là máy hết ko còn tí nhớt nào, cháy máy rồi yêu cầu sửa, thay trục cam cò ji ji đó tầm 2t, thế là đành gậm ngùi sửa 3 hôm sau ra nhân xe nhưng mới trả dc 1/2 tiền. các bác xem như thế có hợp lý ko ạ? để em còn trả nốt tiền ạ. thanks các bác.

thanh_vinh
24-08-2012, 09:02
bác Vinh cho em hỏi chút nhé.
con juV của em đi được khoảng chục năm ok. gần đây em có chay police một lần về gần đến hồ tây thì có hiện tượng mất hơi, ga lên mà ko lên được, về số 3, 2 thì vẫn ga lên đi bình thường( chỉ số 4 là ko lên ga được) máy kêu oc oc oc oc. tắt máy một lúc thì đề và đi bình thường bằng số 4 nhưng ko đi nhanh được, đi nhanh là tụt hơi. liền mang ra quán cho mấy anh thợ vườn làm. các bác ấy bảo để xe ở đấy vì làm cái này lâu đấy. xe cũ nên cũng tặc lưỡi thôi để đấy về nhà ( nhà em ngay đấy) lúc sau chạy ra xem thấy các bác ấy bổ máy em ra rồi nói là máy hết ko còn tí nhớt nào, cháy máy rồi yêu cầu sửa, thay trục cam cò ji ji đó tầm 2t, thế là đành gậm ngùi sửa 3 hôm sau ra nhân xe nhưng mới trả dc 1/2 tiền. các bác xem như thế có hợp lý ko ạ? để em còn trả nốt tiền ạ. thanks các bác.
Chú không trực tiếp canh xe xem thợ tháo máy giờ chấp nhận thôi. bác không tư vấn được. về giá cả chú đã nhận xe giờ không trả cũng kì chú ợ. coi như là tai nạn vậy.(NO)

dmklong
24-08-2012, 09:54
Chào bác Vinh! Bác cho hỏi thông số 2 bạc đạn dên, 1 rọ bi, 4? bạc đạn số, 2bạc đạn cam của jupiter v là bao nhiêu để mình đi mua loại skf về đại tu máy, vì dên xe kêu quá rồi với lại dưới quê không có bạc đạn skf nên mua trên tp đem về. Cám ơn bác nhiều!

thanh_vinh
24-08-2012, 10:01
Chào bác Vinh! Bác cho hỏi thông số 2 bạc đạn dên, 1 rọ bi, 4? bạc đạn số, 2bạc đạn cam của jupiter v là bao nhiêu để mình đi mua loại skf về đại tu máy, vì dên xe kêu quá rồi với lại dưới quê không có bạc đạn skf nên mua trên tp đem về. Cám ơn bác nhiều!

Bạc đạn dên 6304. 6205 giá 95k /vòng
Tay dên +rọ dên 105k
bạc đạn cam 50k/2vòng
Đây là giá tại cửa hàng mình bán cho thợ sửa xe. bạn nên tham khảo lại tại vùng miền của bạn nhé.

dmklong
24-08-2012, 10:17
thông số của rọ và bạc đạn cam jupiter v luôn bác? chổ bác có bán loại skf không?

yourwind89
24-08-2012, 10:58
Em chào bác Thanh_vinh :) Bác cho em hỏi chút ạ: Xe em (Sirius- 27000km, 4 năm)buổi sáng, sau khi đạp nổ, em dựng thẳng xe chờ khoảng 30s để xuất phát ấy ạ. Em để ý thây có tiếng oooooooo hay uuuuuuuu gì đấy, có lúc đứt quãng, có lúc không phát ra chỗ máy xe hay là gần đầu gì đấy, em cũng không rõ lắm. Và sau khi đi rồi, có nhiều lúc, lên xuống số rất khó, phải đạp lại mới chuyển số được ạ. Không biết là bệnh gì. Mong bác giúp em chút ạ.
Xe em cũng có 1 lần sau khi chạy chắc bị nóng quá. Dừng xe tắt máy rồi thì không khởi động được nữa. Đạp nổ thì thấy nhẹ lắm, không có hơi gì cả, mãi sau đạp mãi thì tự nhiên đi được. Không biết có phải chỉnh lại xupap không? Em ở Hà Nội thì ra trung tâm bảo hành Yamaha chỗ Ngô Thì Nhậm làm có được không ạ?
Tiện thêm chút nữa phiền bác. Em muốn làm lại côn con này đi cho mượt thì khoảng bao nhiêu tiền là đẹp ạ>
Phiền bác chút. Cảm ơn bác nhiều :X

Ối bác Vinh ơi. Cháu hỏi bác câu này lâu rồi mà bác không ưu tiên trả lời sớm hộ cháu với ạ :(:(:(:(:(

dmklong
24-08-2012, 11:21
bạn tắt đèn hay mở đèn nó cũng kêu ooo đấy nhé xe ya là nó vậy!

pntuananh
24-08-2012, 11:43
Xe sirius bạn phải canh chỉnh lại khe hở supap, xoáy supap lại.
Xe mới nổ máy buổi sáng nhớt chưa bơm đều nên có thể kêu 1 chút. Bạn nên chỉnh ralentie cho máy nhanh lên 1 chút để nhớt bơm nahnh hơn.

thanh_vinh
24-08-2012, 14:10
Ối bác Vinh ơi. Cháu hỏi bác câu này lâu rồi mà bác không ưu tiên trả lời sớm hộ cháu với ạ :(:(:(:(:(
1. Dòng xe YAMAHA thường có tiếng kêu như nvậy , nếu mở đèn tiếng còn kêu to hơn.
2. Kiểm tra và rà lại xupap
3. Ra trung tâm ở 67 NTN thì đắt lắm o phù hợp với dân phượt (toàn thay thế chứ có sửa cho mình đâu)
4. Dán lại côn văng là ok . khoảng 200k nhé

thanh_vinh
24-08-2012, 14:16
thông số của rọ và bạc đạn cam jupiter v luôn bác? chổ bác có bán loại skf không?
Bạc đạn cam 16002
tay dên .rọ ắc dên bán cả bộ không bán lẻ nhé.

quangtruongcctv
28-08-2012, 15:12
bác vinh cho e hỏi tí ạ. e có con ware alpha,không hiểu sao dạo này đạp khó nổ lắm bác ạ,đạp rất nặng,vừa đạp vừa kéo ga nó nổ bụp bụp rồi nhử ga lên nó mới nổ chứ đạp thôi nó không nổ.mỗi lần đạp không nổ là nó kêu ò ò nữa bác ah,vậy là nó bị j hả bác,sửa cái đó khoag bao nhiêu tiền.thanks bác trc nha...

thanh_vinh
28-08-2012, 15:36
bác vinh cho e hỏi tí ạ. e có con ware alpha,không hiểu sao dạo này đạp khó nổ lắm bác ạ,đạp rất nặng,vừa đạp vừa kéo ga nó nổ bụp bụp rồi nhử ga lên nó mới nổ chứ đạp thôi nó không nổ.mỗi lần đạp không nổ là nó kêu ò ò nữa bác ah,vậy là nó bị j hả bác,sửa cái đó khoag bao nhiêu tiền.thanks bác trc nha...
Kiểm tra lại Khe hở xupap. Súc lại chế hòa khi(bình xăng con) làm sạch bầu lọc gió,bugi.

quangtruongcctv
28-08-2012, 16:12
e cũng nghĩ là do xupap nên e đem ra tiệm làm lại rùi nhưng mà đạp vẫn còn nặng lắm bác ah

dmklong
31-08-2012, 09:05
Bạc đạn dên 6304. 6205 giá 95k /vòng
.
vậy bạc đạn dên 1 cái lớn 1 cái nhỏ hả bạn? Bạn Thành Vinh ở đâu vậy?

thachquangnghia
02-09-2012, 21:34
bác cho em hỏi tý. em đang sử dụng em viva thái đăng ký năm 1997. hiện tại khi đi xe chạy đều tốc độ khoảng 30- 50km/h thấy có tiếng kêu lộc cộc, em nghe hình như nó phát ra từ khu vực chỗ bảng công tơ mét hoặc ở tay lái. em ko biết gì về xe nên bác giúp em với

maroon5
03-09-2012, 01:39
Bác ơi cho em hỏi, Em là mem mới tham gia vào hội phượt, xe cộ lại ko hiểu biết. Em có con WAVE RS 110 vành đúc, đã chạy được 3 năm rồi. Bác cho em hỏi nếu em dùng để đi phượt thì phải mông má em nó ntn? với lại thinh thoảng em có đi xa, khoảng tầm 50-60km , đi 2 người , bánh sau rất hay bị thủng săm, mà lại toàn thủng ở má săm, em hỏi thợ thì thấy bảo bị cắn săm. Bác cho em hỏi có đúng ko và cách điều trị. Thank bác nhiều.

vietneo
03-09-2012, 22:35
Bác cho em hỏi là em đi xe Wave RSX thấy đèn sáng kém quá ( thậm chí có thể nói là tối nếu so với con FUTuRE I hoặc con fu neo của cụ nhà em) ko biết em có nên thay đèn khác không ạ?

fhaifai
04-09-2012, 08:28
em đang đi con Wave thái , dạo này đi lúc nào cũng bị hụt ga như lúc hết xăng .Bác nào rành cho e biết nó có thể là bệnh gì đem ra thợ cho đỡ bị lừa gà.

thanh_vinh
05-09-2012, 08:59
bác cho em hỏi tý. em đang sử dụng em viva thái đăng ký năm 1997. hiện tại khi đi xe chạy đều tốc độ khoảng 30- 50km/h thấy có tiếng kêu lộc cộc, em nghe hình như nó phát ra từ khu vực chỗ bảng công tơ mét hoặc ở tay lái. em ko biết gì về xe nên bác giúp em với
Tiếng kêu này có 2 nguyên nhân. 1/ Rơ ổ phuốc.( chỉ cần bảo dưỡng lại siết chặt theo qui định là ok) 2/bộ pitong và xilanh phuộc bị mòn nên khi qua đường xóc sẽ phát ra riếng kêu.(không xử lí được . phải thay cặp phuộc mới )

thanh_vinh
05-09-2012, 09:01
Bác ơi cho em hỏi, Em là mem mới tham gia vào hội phượt, xe cộ lại ko hiểu biết. Em có con WAVE RS 110 vành đúc, đã chạy được 3 năm rồi. Bác cho em hỏi nếu em dùng để đi phượt thì phải mông má em nó ntn? với lại thinh thoảng em có đi xa, khoảng tầm 50-60km , đi 2 người , bánh sau rất hay bị thủng săm, mà lại toàn thủng ở má săm, em hỏi thợ thì thấy bảo bị cắn săm. Bác cho em hỏi có đúng ko và cách điều trị. Thank bác nhiều.

1/Bảo dưỡng toàn phần lại cho xe.
2/bánh sau bị cắn xăm là do lốp có lỗ thủng thành cái miệng. nên thay lốp mới. nếu chưa có điều kiện thay thì vá cái miệng lại là hết cắn xăm nhé

maroon5
11-09-2012, 05:43
Bác Vinh cho em hỏi thay đôi lốp xin của Honda Wave RS khoảng bao nhiêu xiền ak.

liem_098
14-09-2012, 15:37
chào Anh Thanh_Vinh, anh cho em hỏi: e đang chạy JuV 2005, cũng được hơn 50k km, xe chạy yếu và hao xăng, theo anh giờ nên làm lại bố nồi hay thay mới? chỗ làm uy tín và chi phí? Cảm ơn a nhiều.

eckmen
17-09-2012, 01:40
Anh ơi cho em hỏi một chút là em có con dream việt đời 2003 biển P7 .
1. Máy nó nguội nó chạy rất bốc nhưng chạy được khoảng 5km thì thấy nó yếu rõ ràng luôn , và em cho nó nghỉ 30p thì nó lai chạy rất bốc xong tầm khoảng 15p lại đâu vào đấy . Mà em đi mấy con dream khác đâu có vậy càng chạy nóng lại càng bốc đấy chứ mong anh em nào biết chỉ dùm mình cách chữa cho nó càng nóng máy chạy càng thích . Trân thành cảm ơn.

eckmen
17-09-2012, 01:42
nói chung là xe em cứ nóng máy là nó chạy như cụ già chán quá , và dạo này đá số cũng cứng chẳng hiểu tại sao luôn mong annh em giúp đỡ nhiệt tình . cảm ơn .

thangngo
17-09-2012, 13:35
hi bac chủ topic, cám ơn bác đã chia sẻ kiến thức của mình với mọi người.
Em có con wave rs110, đi dc 3 năm với 2 vạn rùi, giờ lúc mới nổ máy mà ga lên rùi thả ga ra thì lốc máy bên phải có tiếng kêu cành cạch, đi vài km nóng máy thì ko có hiện tượng trên nữa. Em tìm hiểu trên mạng thì hình như là bệnh về côn, mà là bệnh chung của xe honda thì phải, bác có cao kiến gì cho trường hợp này không.
thanks bác

eckmen
17-09-2012, 16:22
hi bac chủ topic, cám ơn bác đã chia sẻ kiến thức của mình với mọi người.
Em có con wave rs110, đi dc 3 năm với 2 vạn rùi, giờ lúc mới nổ máy mà ga lên rùi thả ga ra thì lốc máy bên phải có tiếng kêu cành cạch, đi vài km nóng máy thì ko có hiện tượng trên nữa. Em tìm hiểu trên mạng thì hình như là bệnh về côn, mà là bệnh chung của xe honda thì phải, bác có cao kiến gì cho trường hợp này không.
thanks bác

ý bạn bảo là khi chạy nóng máy là tại do côn làm xe mình chạy yếu đi hả mà xe mình cũng bị như bạn mới nổ máy co tiếng lọc cọc ở bên phải máy chăng hiểu là tiếng gì luôn .

thangngo
17-09-2012, 17:29
ý bạn bảo là khi chạy nóng máy là tại do côn làm xe mình chạy yếu đi hả mà xe mình cũng bị như bạn mới nổ máy co tiếng lọc cọc ở bên phải máy chăng hiểu là tiếng gì luôn .

cũng ko rõ có yếu đi ko, nhưng nóng máy thì ko thấy tiếng kêu đó nữa :D

eckmen
17-09-2012, 17:32
thanh_vinh giúp mình với tại sao xe mình lại bị như vậy