PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin visa đi nước ngoài

hoanghuy1314
04-08-2016, 16:54
Bài viết này tổng hợp một số kinh nghiệm của mình trong việc xin visa đi nước ngoài. Mình sẽ không đi vào chi tiết mà chỉ thống kê lại một số điều cần lưu ý khi mọi người xin visa đi nước ngoài, mà cụ thể là các nước phát triển. Mình may mắn chưa bao giờ bị từ chối visa, nhưng mình đã biết một vài trường hợp bị từ chối một cách ‘đau thương’ (sau khi đã mua vé máy bay, lên kế hoạch lịch trình chi tiết, v.v…), nên mình viết post này với mong muốn có thể giúp được những người quan tâm. Bài viết này thích hợp nhất với các bạn ở Hà Nội nhé (https://www.facebook.com/muabanvangngocrong/).

Thứ nhất, “bí quyết” chung của việc xin visa thành công đó là bạn LÀM THEO CHÍNH XÁC yêu cầu của đại sứ quán. Tức là họ yêu cầu 12 loại giấy tờ, thì bạn nộp đúng 12 loại giấy tờ như thế. Nếu họ yêu cầu 12 hạng mục, mà bạn chỉ đem tới giấy tờ của 11 hạng mục thôi, thì bạn sẽ bị yêu cầu bổ sung. Mà một khi đã bị yêu cầu bổ sung thì thời điểm có kết quả visa sẽ bị lùi lại, làm chậm công việc của bạn. Do đó, bạn phải đọc thật kỹ, kiểm tra thật kỹ giấy tờ trong hồ sơ của mình nhé.

Thứ hai, bạn nên xin visa càng sớm càng tốt. Ví dụ như tháng 7 xuất phát thì tháng 5 hoặc ngay đầu tháng 6 phải nộp hồ sơ rồi. Các đại sứ quán có lịch của họ. Trong nhiều trường hợp, cho dù bạn cần đi gấp thì họ cũng sẽ không giải quyết sớm cho bạn vì nhân lực của họ hạn chế, không đủ người để giải quyết cho ai theo diện ưu tiên.

Trong trường hợp bạn được mời đi công tác và lịch bay gấp, bạn có thể nhờ đơn vị mời can thiệp hộ bằng cách gửi fax đến sứ quán để họ “châm chước”. Nhưng tất nhiên cũng tùy sứ quán mà nguyện vọng của bạn có được đáp ứng hay không.

Thứ ba, bạn cần check kỹ yêu cầu về số tiền thanh toán lệ phí xin visa. Một số đại sứ quán yêu cầu nộp tiền VNĐ, nhưng 1 số khác lại yêu cầu nộp $$$ (tiền Việt họ lại không nhận). Trường hợp như ĐSQ Mỹ thì theo mình nhớ là phải thanh toán lệ phí trước qua một ngân hàng trung gian rồi kẹp hóa đơn vào hồ sơ xin visa (bạn nào cần biết cụ thể xin mời google, mình không làm hộ công việc đơn giản này nha).

Thứ tư, để tránh “bài học thương đau”, nếu có phải bao gồm giấy booking khách sạn trong hồ sơ thì bạn nên đặt phòng khách sạn nào cho phép refund, để nếu không được cấp visa thì bạn còn cancel kịp và không mất tiền.

Sau đây là một số kinh nghiệm của cá nhân mình trong việc xin visa các nước:

– Đại sứ quán Mỹ: nhiều người nói ĐSQ Mỹ khó lắm, chứ mình lại thấy ĐSQ Mỹ là ĐSQ làm việc nhanh và chuyên nghiệp nhất trong sự hiểu biết của mình. Lý do là vì khi xin visa đi Mỹ, người ta sẽ xem hồ sơ của bạn rồi phỏng vấn bạn luôn trong ngày hẹn, sau đó bạn sẽ biết luôn mình có được nhận visa hay không. Cách thức làm việc này rất nhanh, khác với trường hợp của đa số ĐSQ là bạn nộp hồ sơ rồi 1-2, hoặc có khi 3 tuần sau mới có kết quả.

Với ĐSQ Mỹ, cần lưu ý là bạn phải phỏng vấn bằng tiếng Anh, nên hoặc là bạn sẽ cần đến người phiên dịch, hoặc là bạn chuẩn bị tốt cho việc trả lời phỏng vấn. Cần trả lời thẳng thắn, không quanh co, không nói dối, vì nếu bị phát hiện là người ta từ chối bạn liền.

Ai quan tâm đến đi chơi New York City, mời đọc bài ở đây.

– Lãnh sự New Zealand:

Bây giờ thì mình không rõ, nhưng vào năm 2012 mình xin visa đi New Zealand thì phải gửi toàn bộ giấy tờ đến lãnh sự NZ ở trong Sài Gòn. Đại sứ quán NZ yêu cầu rất nhiều giấy tờ, nhưng được cái khi đơn vị mời mình hỗ trợ bằng cách liên lạc với họ thì họ tiến hành luôn và gửi lại hộ chiếu cho mình khá sớm. Cần lưu ý là lệ phí xin visa NZ phải được nộp qua ngân hàng ANZ nhé!

Mình có viết 1 bài về chuyến đi tới Wellington, thủ đô của NZ ở đây.

– Lãnh sự Đài Loan:

Mình thấy họ làm việc khá nhanh gọn (https://sites.google.com/site/muabanvangngocrong). Tất nhiên mình cũng phải ngồi chờ đến lượt để nộp hồ sơ nhưng được cái không gặp khó khăn gì. Năm ngoái lúc mình nộp hồ sơ thì họ yêu cầu thanh toán phí bằng USD, nên ai xin visa ĐL nhớ là phải thanh toán bằng USD, không phải tiền Việt nhé.

Đọc bài của mình về du lịch Đài Bắc (thủ đô của ĐL) ở đây.

– ĐSQ Hàn Quốc:

Vì đã được nghe nhiều là ĐSQ Hàn Quốc quá tải lắm nên mình cũng hãi. Nhưng đến lúc nộp hồ sơ rồi thì mình thấy bình thường. Họ sẽ cho bạn số, rồi bạn ngồi chờ cho đến khi đến lượt (phòng chờ khá thoải mái, nên mang theo điện thoại hoặc sách báo để giải trí lúc ngồi chờ). Chỉ cần nộp đầy đủ giấy tờ, rồi 2 tuần sau đấy lấy hộ chiếu là xong! Theo mình không nên nộp hồ sơ qua công ty môi giới nào cả, trừ khi là bạn quá bận và lịch quá gấp, vì nộp qua sứ quán thì họ xử lý cũng không quá lâu, mà bạn lại chỉ phải nộp đúng $20 – tính đến thời điểm mình nộp hồ sơ vào tháng trước 3/2015 (thay vì khoảng $100 gì đó nếu qua môi giới).

Ngoài ra, hãy nhớ là lệ phí không được thanh toán trực tiếp với nhân viên sứ quán, mà phải thanh toán với ngân hàng ở ngay bên dưới tầng 1, ở tòa nhà Charm Vit (nếu bạn ở HN) nơi đặt trụ sở của phòng lãnh sự. Ngoài ra, theo mình nhớ thì phải nộp USD thay vì VNĐ.