PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Hungary-hơn 6 năm trời in đậm dấu chân và hoài niệm của cậu sinh viên Y khoa trẻ tuổi

Pages : 1 [2]

Mèo lười BH
28-03-2012, 05:15
Giọng văn thanh thoát, bật ra từ một tâm hồn trong sáng, một tình cảm lưu luyến của một thời gắn bó với mảnh đất mà "khi ta ở không chỉ nơi đất ở", một cuộc sống độc lập mà không cô lập với thế giới xung quanh, một cảm nhận hết sức chân thành và gần gũi với tự nhiên như nó vốn có... Mình không biết nói thế nào để cảm ơn sự chia sẻ tuyệt vời này. Chúc Mèo chân cứng đá mềm và sớm được gặp lại trên những bước phượt mới!

Rất cảm ơn bạn đã dành ra thời gian theo dõi và ủng hộ topic này của Mèo lười!! :)Chúc bạn luôn vui và gặt hái được thật nhiều thành công trong cuộc sống!! :)

Entidi
28-03-2012, 06:05
@ Entidi: nếu sang tháng 4 - 5 gì đó chủ nhà vẫn vui lòng đón tiếp thì tốt nhỉ, h đang chuẩn bị đi Easter nên ko đi kịp tuần rồi, đáng lẽ tuần rồi tớ lên FF thăm em gái nhưng nó cũng ko đi nên tớ bỏ luôn. Lần này bác ở lâu chứ?

Ké Mèo lười tiếp: Bận rộn thế thì tớ thăm em gái cho.^^ Chủ yếu mềnh vẫn loanh quanh FF, trong thời gian đó chỉ thỉnh thoảng chạy lông nhông vài ngày (or tuần) thôi.

gaymedao
31-07-2012, 21:01
Cảm ơn bạn mèo lười nhé. Nhờ có dịp đến thăm thớt của bạn mà mình quyết định đến Budapest trong chuyến đi tới. Mình đã quyết định đặt vé easyjet từ Paris đến Budapest vào lúc 11h:00 ngày 22/9. Mình sẽ ở Hung 2-3 ngày. Bạn Mèo lười có quen ai ở Budapest có thể giới thiệu cho mình tá túc vài ngày không? biết bạn là SV y khoa nên mình cũng xin bật mí với bạn là mình cũng là dân y khoa đây, chỉ có điều là thời SV của mình 20 năm trước đây không được sung sướng như bạn. Nếu bạn rảnh thì có thể lên Budapest chơi với mình dịp đó được không. Mình xin giới thiệu email của mình là [email protected]

Mèo lười BH
01-08-2012, 01:24
@gaymedao:Rất vui mừng vì anh/chị đã chiếu cố để đến thăm đất nước Hungary!! :) Thật tiếc vì hiện nay em không có quen thân với ai ở Budapest nên không thể giới thiệu được cho anh/chị nơi tá túc,thôi thì anh/chị chịu khó lên trang booking.com tìm đặt nhà nghỉ mà anh/chị cảm thấy phù hợp nhất nhé!Em có check rồi mấy ngày anh/chị ghé chơi thì cũng trùng vào dịp cuối tuần,nếu có thể sắp xếp và tranh thủ được thời gian thì em sẽ lên Budapest đưa anh/chị đi chơi một ngày :) Em lưu lại email của anh/chị rồi,có dịp em sẽ gửi mail liên lạc sau nhé!

gaymedao
01-08-2012, 01:46
@gaymedao:Rất vui mừng vì anh/chị đã chiếu cố để đến thăm đất nước Hungary!! :) Thật tiếc vì hiện nay em không có quen thân với ai ở Budapest nên không thể giới thiệu được cho anh/chị nơi tá túc,thôi thì anh/chị chịu khó lên trang booking.com tìm đặt nhà nghỉ mà anh/chị cảm thấy phù hợp nhất nhé!Em có check rồi mấy ngày anh/chị ghé chơi thì cũng trùng vào dịp cuối tuần,nếu có thể sắp xếp và tranh thủ được thời gian thì em sẽ lên Budapest đưa anh/chị đi chơi một ngày :) Em lưu lại email của anh/chị rồi,có dịp em sẽ gửi mail liên lạc sau nhé!

Thật bất ngờ vì bạn mèo lười mà lại phản ứng nhanh(c). Mèo này chắc là hay chuột lắm đây:D. Mình là nam bạn ạ. Mình rất háo hức được gặp bạn. Thực sự thì mình chỉ cần có người chia xẻ là chính chứ chuyện tìm phòng trọ cũng không có vấn đề gì đâu. Chắc là chúng ta có nhiều chuyện để hàn huyên (cả chuyện đời và chuyện nghề)!

gaymedao
07-08-2012, 17:45
Cho mình hỏi bạn ML là thăm Budapest thì nên dành mấy ngày. Mình đến Bupapest lúc 11h ngày 22/9 mình dịnh ở đó đến 25/9 thì đi tàu về Muchen, Đức. Mua vé tàu ở Hung có được giảm giá nếu đặt trước hay không. Từ Hung về Đức thì đi bằng gì tiện hơn ( tất nhiên mình đang phân vân lựa chọn giữa tàu và bus vì muốn đi để chiêm nghiệm nữa! Cảm ơn bạn tư vấn nhé!

Mèo lười BH
07-08-2012, 19:49
Cho mình hỏi bạn ML là thăm Budapest thì nên dành mấy ngày. Mình đến Bupapest lúc 11h ngày 22/9 mình dịnh ở đó đến 25/9 thì đi tàu về Muchen, Đức. Mua vé tàu ở Hung có được giảm giá nếu đặt trước hay không. Từ Hung về Đức thì đi bằng gì tiện hơn ( tất nhiên mình đang phân vân lựa chọn giữa tàu và bus vì muốn đi để chiêm nghiệm nữa! Cảm ơn bạn tư vấn nhé!

Hầu hết những thắng cảnh và điểm tham quan nổi tiếng tại Budapest em đã giới thiệu khá là chi tiết ở đầu topic này rồi đó!Để khám phá cho thoải mái nhất thủ đô nước Hung thì anh dành ra khoảng 3 ngày! :) Từ Budapest đi tới München thật sự là em chưa bao giờ đi bus hay máy bay nên ko biết thế nào,theo em nghĩ nếu muốn ngắm cảnh dọc đường thì đi xe lửa là tuyệt nhất,tàu hỏa đi từ ga Budapest-Keleti pu nước Hung sẽ băng ngang qua nước Áo với các thành phố Wien,Linz,Salzburg trước khi về tới ga München Hbf của Đức!!

Em check luôn cho anh trên trang web của hãng xe lửa Đức DB Bahn,nếu anh đi ngày 25/09 thì có 2 chuyến tàu sau đây cùng giá 49 euro!!!

-Đi từ ga Budapest-Keleti pu lúc 11:10,tới ga München Hbf lúc 18:33

-Đi từ ga Budapest-Keleti pu lúc 13:10,tới ga München Hbf lúc 20:34

Link:http://reiseauskunft.bahn.de/bin/query.exe/en?revia=yes&existOptimizePrice=1&country=GBR&dbkanal_007=L01_S01_D001_KIN0001_qf-bahn_LZ003&ignoreTypeCheck=yes&S=Budapest-Keleti+pu&REQ0JourneyStopsSID=A%3D1%40O%3DBudapest-Keleti+pu%40X%3D19082597%40Y%3D47500205%40U%3D80%4 0L%3D005500003%40B%3D1%40p%3D1343415539%40&REQ0JourneyStopsS0A=7&Z=M%FCnchen+Hauptbahnhof&REQ0JourneyStopsZID=A%3D1%40O%3DM%FCnchen+Hauptbah nhof%40X%3D11561134%40Y%3D48140399%40U%3D80%40L%3D 000626375%40B%3D1%40p%3D1343415539%40&REQ0JourneyStopsZ0A=7&trip-type=single&date=Tu%2C+25.09.12&time=08%3A00&timesel=depart&returnTimesel=depart&optimize=0&travelProfile=-1&adult-number=1&children-number=0&infant-number=0&tariffTravellerType.1=E&tariffTravellerReductionClass.1=0&tariffTravellerAge.1=&qf-trav-bday-1=&tariffTravellerReductionClass.2=0&tariffTravellerReductionClass.3=0&tariffTravellerReductionClass.4=0&tariffTravellerReductionClass.5=0&tariffClass=2&start=1&qf.bahn.button.suchen=

Anh vào link trên mà trực tiếp mua ngay vé tàu trên mạng,sau đó người ta sẽ gửi vé tàu vào email luôn,anh chỉ việc in vé ra và đi thôi!

Chúc anh vui và may mắn! :)

gaymedao
07-08-2012, 20:55
Cảm ơn bạn ML. Mình vừa mua vé Bus Eurolines từ Budapest sang Munchen với giá tốt là 21 Euro ( 5900 HUF). Khởi hành tối 24/9 ( 19:30) về đến Munchen là 6:00 ( 25/9). Như vậy là mình cũng có gần 3 ngày để khám phá Bupapest rồi. Hy vọng gặp bạn ở Budapest nhé. Chúc bạn học tập giỏi và luôn giữ tâm hồn lãng mạn(beer)

Mèo lười BH
08-08-2012, 02:04
@gaymedao:ồ không ngờ anh mua vé xe bus rẻ được đến như thế!!(c)Chúc anh chuẩn bị có một chuyến chu du châu Âu bằng an và thật nhiều niềm vui!Khi nào ghé thăm nước Hung rồi,em sẽ tranh thủ sắp xếp thời gian đi lên thủ đô chơi một ngày.:)

thienlong251
08-08-2012, 14:27
hehe, a Meo luoi nam nao day ma, e doc blog cua a viet ve nhung nam thang hoc o Hung cung lau lam oi, cach day cung 3 nam tren Yahoo 360 ah, hihi, a va chi cuoi nhau chua zi.
Nhung bai viet cua a inspire e rat nhieu ah , hihi

hoàng hôn tím
08-08-2012, 22:35
hehe, a Meo luoi nam nao day ma, e doc blog cua a viet ve nhung nam thang hoc o Hung cung lau lam oi, cach day cung 3 nam tren Yahoo 360 ah, hihi, a va chi cuoi nhau chua zi.
Nhung bai viet cua a inspire e rat nhieu ah , hihi
oh bạn blog cũ của tụi mình đây nè ML ơi!!!!!, ML còn học , nên a và chị vẫn còn mỗi người một nơi, nhà anh , nhà em;), cảm ơn em đã nhớ tụi chị nhé

Mèo lười BH
09-08-2012, 02:37
@thienlong251:mặc dù không nhớ rõ bạn là ai trong số những người bạn năm xưa khi còn sử dụng blog 360,nhưng cũng rất cảm ơn bạn đã ủng hộ những bài viết của Mèo lười! :) Chúc bạn luôn mạnh khỏe,vui vẻ và gặt hái được nhiều thành công trong cuộc sống!! :)

gaymedao
12-08-2012, 20:05
@gaymedao:ồ không ngờ anh mua vé xe bus rẻ được đến như thế!!(c)Chúc anh chuẩn bị có một chuyến chu du châu Âu bằng an và thật nhiều niềm vui!Khi nào ghé thăm nước Hung rồi,em sẽ tranh thủ sắp xếp thời gian đi lên thủ đô chơi một ngày.:)
Cảm ơn bạn trẻ nhé. Tiện thể cho mỉnh hỏi luôn là từ Budapest đến hồ Balaton thì sáng đi chiều về có kịp không? Có cái gì đặc sắc ở hồ Balaton không?

Mèo lười BH
12-08-2012, 21:47
Cảm ơn bạn trẻ nhé. Tiện thể cho mỉnh hỏi luôn là từ Budapest đến hồ Balaton thì sáng đi chiều về có kịp không? Có cái gì đặc sắc ở hồ Balaton không?

Dọc theo bờ hồ Balaton thì có rất nhiều thành phố anh à,nếu anh đi tới những thành phố nằm ở phía Đông Bắc của hồ thì khá gần thủ đô Budapest theo em nghĩ có thể đi về trong ngày,nhưng mà ngoài Balatonfüred ra thì các thành phố khác ở mạn Đông Bắc không có gì nổi tiếng đặc sắc cho lắm....Nổi tiếng nhất vùng hồ Balaton là khu hồ nước khoáng nóng Hévíz(hồ khoáng nóng lớn thứ Hai Âu châu),gần đó là thành phố Keszthely khá đẹp!Cụm Hévíz-Keszthely này nằm về phía Tây Nam hồ Balaton(khá xa Budapest) nên đòi hỏi phải dành ra ít nhất 2 ngày mới tham quan kịp!

Em có viết khá kĩ về Hévíz-Keszthely tại link đây,anh có thể vào tham khảo nhé:

https://www.phuot.vn/threads/30319-Hungary-h%C6%A1n-6-n%C4%83m-tr%E1%BB%9Di-in-%C4%91%E1%BA%ADm-d%E1%BA%A5u-ch%C3%A2n-v%C3%A0-ho%C3%A0i-ni%E1%BB%87m-c%E1%BB%A7a-c%E1%BA%ADu-sinh-vi%C3%AAn-Y-khoa-tr%E1%BA%BB-tu%E1%BB%95i/page21

Nếu chỉ kịp thời gian đi về trong ngày,theo em nghĩ phương án Balaton là không khả thi rồi,anh nên đổi kế hoạch đi tham quan làng cổ Hollókő....

https://www.phuot.vn/threads/30319-Hungary-h%C6%A1n-6-n%C4%83m-tr%E1%BB%9Di-in-%C4%91%E1%BA%ADm-d%E1%BA%A5u-ch%C3%A2n-v%C3%A0-ho%C3%A0i-ni%E1%BB%87m-c%E1%BB%A7a-c%E1%BA%ADu-sinh-vi%C3%AAn-Y-khoa-tr%E1%BA%BB-tu%E1%BB%95i/page19

....hoặc là thành phố thời trung cổ Eger thì hơn:

https://www.phuot.vn/threads/30319-Hungary-h%C6%A1n-6-n%C4%83m-tr%E1%BB%9Di-in-%C4%91%E1%BA%ADm-d%E1%BA%A5u-ch%C3%A2n-v%C3%A0-ho%C3%A0i-ni%E1%BB%87m-c%E1%BB%A7a-c%E1%BA%ADu-sinh-vi%C3%AAn-Y-khoa-tr%E1%BA%BB-tu%E1%BB%95i/page17

Chúc anh vui!:)

gaymedao
13-08-2012, 11:46
@meo lười
Không biết nói gì để cảm ơn bạn! Mọi thông tin bạn mô tả rất chi tiết và bổ ích
Hỏi riêng một chút là không biết bạn đã tốt nghiệp chưa? Bạn có dự định làm gì, ở đâu sau khi tốt nghiệp?

Trangmeoci
29-08-2012, 14:52
Chào Mèo Lười, chị cũng đã có 12 năm sống ở Budapest. Bài viết của em rất chi tiết và chân thực. Tuy nhiên chị muốnh đính chính một chút về phần chợ Bốn con hổ, những người kinh doanh ở đó đa phần là ngưởi miền trung nha em :)

gaymedao
23-09-2012, 12:57
Vì đọc nhũng bài viết của bạn nên mình đã có mặt tại Budapest ngày 21/9. Đúng như bạn nói Budapest thực sự rất ấn tượng và quyến rũ. Cả ngày 21 mình lang thang từ khu chợ cổ đến nhũng ngọn đồi có tượng tự do và cung điện nhà vua để ngắm Budapest từ trên cao. Mọi người cứ nói là giá cả ở Hung rẻ hơn các nước Tây Âu khác chứ mình thấy cũng kha đắt. Hôm vào cái quán Fernekal gì đó trong chợ cổ mà nó ăn vài món vớ vẩn à nó cũng chém tới 5800 HUF ( tức là hơn 25 Eu) đã thế thức ăn lại còn mặn và đồ khay, dao nĩa không rửa cho sạch sẽ. Thế mà chả hiểu sao du khách xếp hàng rồng rắn trong đó có một thằng ngu là mình. Mà thức ăn thì mặn khiếp. Buổi tối ra chỗ quán ăn ( chắc chuyên phục vụ khách du lịch) ở gần chợ ăn mất 10 Eu mà cũng chả thấy ngon gì, chỉ thấy phí tiền. hết một ngày rồi mà vẫn chưa thấy ẩm thực Hung có gì ngon nữa không? Hay khu này chỉ toàn khách du lịch nên nó thế!

Ruồi
02-10-2012, 15:40
Nghe dân địa phuơng nói càng tiến gần dòng sông thì vật giá càng đắt ^_^ ! Ăn uống phải lựa chỗ trước chứ bạ chỗ nào vào ăn chỗ đó thì bị chắt chém là đúng rồi, mình ăn mắc nhất là khoảng hơn 3000 Huf, ăn no chật bụng, uống bia, ăn goulash và một món main course. Chai nước bán trong siêu thị có hơn 200 huf mà ra đó bị chém 600 huf là biết rồi ^_^ ! Chịu khó bỏ thêm tiền mua vé train hay bus đi kiếm chỗ ăn ngon và rẻ. Nếu tham gia walking tour người ta cũng có chỉ chỗ ăn uống và vài mánh khóe đó ! ^_^ mới đọc thấy vụ bạn ngủ ở Ý bị rệp, giờ qua đây thấy bạn bị chém ! Cái này phần lớn chắc do khâu con người rồi :)) !
Quán mình hay ăn có tên là Castro Bistro, cứ gõ Castro Bistro budapest trên google là search ra, nó có trang web và cả menu để đọc tham khảo trước đấy.

gaymedao
02-10-2012, 16:40
Đúng là hôm đó đó mình biết là nó chém nhưng thấy không khí náo nhiệt quá nên cứ thử một lần cho biết. Lúc xếp hàng thì thấy khay lấy thức ăn hình như không rửa gì cả, chỉ cho một anh Tây lông xếp hàng đằng sau thì nó còn nhặt lên một con dao còn nguyên cả cái gì nhờ nhờ với một câu " this is even worse!" thì mình cũng tặc lưỡi cho qua. Hôm sau ra chỗ quán gần sông bên Buda đối diện với nhà QH ( có trang trí kiểu chài lưới, có chụp cái ảnh mà quên tên) gọi món thịt bò + khoai tây ( quên mất tiếng Hung gọi là gì) + 1 ly rượu vang đỏ, thấy ngon miệng bèn quất thêm món cá chép sông Danuyp ( thấy thằng sẹc via nó bẩu thế) + 1 ly vang trắng. Khi thang toán cũng hết khoảng 5400 HUF bằng bữa trước nhưng hết sức hài lòng. Buổi chiều thì lang thang đi bộ theo phố Alexan gì đó đến quảng trường anh hùng rồi sà vào quán bia trong Công Viên làm hết gần 4 ly bia tươi ( hết gần 3000 Huf) và nghe nhạc Rốc kiểu Bức Tường nhà ta cũng vui vẻ, bù lại cho ngày đầu:Dam(c)

Mèo lười BH
03-10-2012, 00:32
@gaymedao:công nhận anh là bác sĩ đi công tác châu Âu mà còn hơn cả thương gia đi du lịch ấy!!:DTiếc là mấy hôm cuối tuần anh tới em có ngày trực đêm nên không đi lên Budapest gặp anh được,vả lại cũng năm cuối rồi nên thời gian cũng bận rộn nhiều hơn những năm trước....Có nhắn tin qua số điện thoại cho anh cáo lỗi vì không đi Budapest được,và chia sẻ cảm xúc khi thấy anh bị chặt chém về vấn đề ăn uống.Mà sao chẳng thấy anh nhắn lại gì cả,cho nên không biết tin nhắn đó có tới được anh không nữa...

gaymedao
04-10-2012, 09:48
Chào em Mèo Lười. Thực ra mình đến Budapest lần này xuất phát từ hai lý do chính là thăm dòng Danuyp nổi tiếng mà ngày xưa chỉ được biết qua tiếng đàn violon mà bố mình kéo cho mình nghe từ khi còn rất nhỏ, thứ hai là thăm một cựu cường quốc của Châu Âu mà mình chỉ được biết qua những trang sách lịch sử có phần hơi phiến diện của sách giáo khoa ở VN. Chiếc đài ORIONTON của Hungary thời XHCN cũng là một kỷ vật của bố mình thời bao cấp cũng là một lý do nho nhỏ hấp dẫn mình trong chuyến đi lần này
Đến Budapest lần này mình cũng được mấy người VN bên đó mời đến ở nhưng lại quyết định đến ở nhà trọ vị cũng không muốn làm phiền ai, hơn nữa cũng tự mình khám phá Budapest chứ không muốn ai hướng dẫn. Quả thật chuyến đi Budapest thật thú vị
Ngày thứ ba ở Hung thì mìnhtheo chỉ dẫn của anh bạn Meo lười đến thăm thành cổ Eger. Mình đi xe bus nội địa ở bến xe gần sân vận động Puskas ( Puskas cũng là một cầu thủ nổi tiếng của Hung mà mình thích). Phải nói chuyến đi thăm thành Eger làm mình thích nhất vì mình có lẽ là người khách du lịch duy nhất của chuyến xe đó, khác hẳn với những chuyến xe đầy ắp khách du lịch từ bốn phương. Khi đến Eger mình may mắn gặp được một em sinh viên Hung nói được chút tiếng Anh chỉ đường. Mình cảm ơn lòng nhiệt tình và mến khách của mình bằng ly cà phê trong quán nhỏ ở trung tâm thành phố. Hôm đó là thứ Hai nên thành cổ Eger cũng chả có bao nhiêu khách du lịch và mình có lẽ là người da vàng mũi tẹt duy nhất trong đám khách đó nên cũng gây được sự chú ý nhất định. Một cụ già hỏi mình từ đâu đến và sau khi biết mình từ VN thì rất lấy làm khoái chí khi mình cho xem hình ảnh cái đài ORIOTON cổ lỗ của bố mình. Đúng như bạn quảng cáo thì rượu vang " máu bò" của Hung rất ngon ( có lẽ do mình đọc được câu chuyện của bạn nên thấy ngon hơn chăng). Mình mua luôn 2 chai mang về VN làm quà!
Mình đi xe bus về Budapest buổi chiều hôm đó và đi ra bến xe Bus EUrolines để sang Muchen. Xe bus băng ngang qua nước Áo trong màn đêm nên mình cũng chả biết nước Áo nó ra làm sao ngoài một lần dừng ở trạm nghỉ và đến 6h sáng hôm sau thì đến Munchen. Chuyến đi Budapest thực sự đã để lại cho mình thật nhiều cảm xúc, nhất là khi dạo bộ trên bờ sông Đa Nuýp và nhớ lại bản nhạc " Đa Nuýp Xanh" mà mình đã được nghe từ thời thơ ấu!
Đây là cảm xúc thực sự của mình trên dòng Đa Nuýp xinh đẹp

http://m.youtube.com/watch?v=KsBC0OQepos

Ruồi
05-10-2012, 06:47
Hên bác gaymedao đứng quay phim không bị giang hồ móc túi, không là có thêm kỷ niệm đẹp khác nữa =)) ! Ha ha ha ha !

volty
27-02-2013, 13:05
Thu đẹp,nhưng sao buồn quá Thu ơi...

https://i1178.photobucket.com/albums/x379/MeoluoiBienHoa/Hungary/DSCN1174.jpg

https://i1178.photobucket.com/albums/x379/MeoluoiBienHoa/Hungary/DSCN1176.jpg

https://i1178.photobucket.com/albums/x379/MeoluoiBienHoa/Hungary/DSCN1183.jpg

https://i1178.photobucket.com/albums/x379/MeoluoiBienHoa/Hungary/DSCN1185.jpg

Đoạn đường tuyệt đẹp ở ngoại ô thành phố,dẫn ra bờ hồ.....Vì quá vắng vẻ ko thể nhờ ai chụp hình được,nên Mèo lười đành chụp chiếc xe đạp,bạn đồng hành cùng với Mèo lười ngày hôm ấy,làm ''tin'' vậy...;)

https://i1178.photobucket.com/albums/x379/MeoluoiBienHoa/Hungary/DSCN1189.jpg

https://i1178.photobucket.com/albums/x379/MeoluoiBienHoa/Hungary/DSCN1192.jpg

đẹp quá bạn mèo ơi, Thanks

Jamie_Lily
04-03-2013, 17:35
Cám ơn anh Mèo lười rất nhiều. 1 topic rất hay và bổ ích. Em đang ấp ủ giấc mơ Châu Âu 5 nước vào mùa thu năm nay. Điểm đến đầu tiên sẽ là Hungary. Vì Châu Âu có quá nhiều nước đẹp nên đầu tiên em cũng hơi lăn tăn có nên chọn Budapest ko. Nhưng sau khi đọc topic này của anh thì ko phải suy nghĩ gì nữa. Tuy nhiên em đang confuse nhiều về cách xin visa từ LSQ Hungary tại VN.

Em ko biết hỏi câu này có bị lạc đề ko nhưng vì em đang tìm thông tin để xin visa đi Hungary mà hình như ít ng' xin lắm nên tìm nát google rồi mà ko có. Xem trên website của ĐSQ nước này thì chẳng thấy thông tin gì cả (chắc do ít ng' đi nên họ ko đầu tư, thậm chí email của LSQ còn là yahoo nữa chứ, bó tay). anh Mèo Lười hoặc bạn nào có kinh nghiệm rồi xui vui lòng chỉ em với. Em chẳng có bạn bè gì bên đó nên chắc chắn phải xin visa du lịch.

Các câu hỏi của em như sau:

- LSQ tại TPHCM có chức năng cấp visa hay không. Hay em phải ra tận HN để nộp hồ sơ? Em sống tại TPHCM

- Theo hướng dẫn của website, em đã download được mẫu form đăng ký visa (thật ra là mẫu chung của Schengen chứ ko phải của riêng Hungary). Tuy nhiên em không tìm được các thông tin khác như: cách nộp hồ sơ, cách book lịch hẹn, cách đóng phí, các chứng từ cần cung cấp cung như tham khảo thông tin khi nào sẽ cần phỏng vấn.

- Trường hợp nếu hồ sơ chưa đủ thông tin và em được yêu cầu lên phỏng vấn thì có phải bay ra ĐSQ ở Hà Nội hay không?

Rất mong hỗ trợ của mọi người! Thx! ;)(BB)

Mèo lười BH
20-03-2013, 04:43
@Jamie_Lily:mình rất vui,vì sau khi đọc xong topic này của mình,bạn đã chiếu cố dành ra thời gian và có kế hoạch ghé thăm đất nước Hungary! :) Nhưng rất tiếc là những vấn đề thắc mắc về visa,mình hoàn toàn không có kinh nghiệm gì,do đó mình không thể có những hướng dẫn hay lời khuyên gì được cho bạn về chuyện này....Nếu xin visa của Hungary khó khăn,thì bạn có thể vào xem phần sub-box "Thông tin du lịch châu Âu",đọc những kinh nghiệm và những hướng dẫn về thủ tục xin visa của mọi người,theo mình nghĩ bạn nên xin visa của nước nào đó phổ biến hơn,Pháp hay Đức chẳng hạn,xin được visa một nước là bạn có thể thoải mái đi lại trong Schengen rồi,và dĩ nhiên là có cả Hungary nữa! :)

Chúc bạn vui và may mắn! :)

hola22
20-03-2013, 17:44
Thanks bạn mèo lười vì cái topic này để lần trở lại hung này mình có nơi để đi...
Bạn cho mình hỏi một chút về cách đi đến làng Hollókõ với, bạn đi metro nào để đến đc trạm bus Stadiono, và làng này có thuộc budapest ko hay là thuộc tp khác, xe bus tới làng là xe nội thành hay xe đường dài, nếu là xe nội thành thì là xe số mấy vậy bạn.

Mèo lười BH
24-03-2013, 05:35
Thanks bạn mèo lười vì cái topic này để lần trở lại hung này mình có nơi để đi...
Bạn cho mình hỏi một chút về cách đi đến làng Hollókõ với, bạn đi metro nào để đến đc trạm bus Stadiono, và làng này có thuộc budapest ko hay là thuộc tp khác, xe bus tới làng là xe nội thành hay xe đường dài, nếu là xe nội thành thì là xe số mấy vậy bạn.

Trạm xe bus Stadionok nằm ngay bến Metro Stadionok trên đường Metro màu đỏ(bến này còn có tên gọi khác là Puskás Ferenc stadion).Xuống metro rồi,lên mặt đất bạn sẽ thấy ngay sân vận động quốc gia,và trạm xe bus cũng ở ngay gần đó luôn!

Làng cổ Hollókõ nằm ở phía Tây Bắc của thủ đô Budapest!Vào hai ngày cuối tuần thứ Bảy và Chủ nhật,có chuyến xe bus khởi hành từ Budapest lúc 8:30 sáng,và quay trở về lại từ làng lúc 16:00.Thời gian di chuyển cho một chiều là 2 tiếng đồng hồ!

Chúc bạn vui! :)

tung2403
26-04-2013, 15:51
Mình vừa PM cho bạn Mèo Lười BH để hỏi một vài thông tin. Rất mong tin bạn. Thank.

NhatviD
06-05-2013, 18:52
Thích những tấm ảnh có lá vàng và những đoạn thơ :) . Bạn Mèo sống ở Hung 6 năm cũng như người local rồi cho nên những chia sẻ trên nghe rất thân thiết. Ở đây mình cũng có tiếp xúc với nhiều người đến từ Hungary, họ rất hiền và dễ gần mặc dù họ hay nói lớn tiếng cử tưởng cãi nhau nhưng không phải, đó là cách họ trò chuyện. NV cũng từng biết vài bạn học ở Debrecen và nghe họ kể về Hungary qua 1 website Y khoa, một người có nick hoaxula học Y và hai là nal học Dược, chắc bây giờ cả hai cũng đã ra trường.

Mèo lười BH
11-05-2013, 15:17
NV cũng từng biết vài bạn học ở Debrecen và nghe họ kể về Hungary qua 1 website Y khoa, một người có nick hoaxula học Y và hai là nal học Dược, chắc bây giờ cả hai cũng đã ra trường.

Cả hai bạn hiện giờ đang học tập và làm việc tại Sài Gòn rồi bạn à! :)

4em
16-05-2013, 10:34
Topic của bác sĩ rất thú vị (tò mò chút, bs chuyên ngành gì ?). Quyết định ghé thăm Budapest cũng một phần có 'công lao' của bác sỹ; ngoài ra, cũng còn có nguyên do khác, như nội dung email vừa gửi sáng nay
"
Ngày: 10:59 Ngày 16 tháng 5 năm 2013
Chủ đề: Budapest đang chờ
Đến: [email protected]>, [email protected]>

Hồi đến Miami, nhớ vợ chồng anh Tiến du học Cuba, em tìm đến chơi thủ phủ của người Cuba lưu vong. Phố xá tẻ ngắt, thua xa quận Cam của người Việt di tản.

Lần này chu du Châu Âu, sau khi thăm thú Paris, Brussels, Berlin, Praha,Bratislava nhớ anh chị có nhiều kỷ niệm với Budapest, em "xếp lịch" ghé qua đấy vào hai ngày 25,26/6 để ngắm dòng sông Danube trong xanh hiền hòa mà em vẫn nhớ chị đã có lần viết thư kể từ nhiều năm trước '... cả nhóm lên tầu đi trên sông Đa nuyp ngắm bờ Buda với cung điện vua chúa nguy nga và bờ Pest hiện đại với bao ánh đèn màu. Thanh niên nhảy nhót, hát ca...'. Tất nhiên, em sẽ ghé qua lâu đài Buda, tắm nước nóng tại Szechenyi, thăm nhà quốc hội. Thời gian ngắn, chắc không đến được hồ Blaton mêng mông mà trong một thư nào đó chị đã kể...

Sau đó sẽ đến Viên, thủ đô Áo (27,28,29). Dự định từ Praha đi tàu đến Bratislava, mượn bạn xe lái đến Budapest rồi 27 quay lại trả xe và sẽ đi tàu thủy cao tốc trên sông Danube đến Viên. ( Vé 1 chiều 19Eur).
Anh chị có kỷ niệm và gợi ý gì thì chia sẻ nhé. Chắc sẽ có thời điểm nào đó, hai bác sẽ thăm lại chốn này chứ nhỉ?"

thanhdulich
23-07-2013, 14:23
Chào bạn Mèo lười,

Vài tuần nữa bên Công ty tớ có đoàn sang Budapest - Bratislava - Vienna du lịch. Đã ký hợp đồng với 1 Cty du lịch lớn ở bên Budapest nhưng họ không có guide tiếng Việt, mà đoàn thì toàn quan chức, chẳng ai nói được tiếng Anh. Vậy nên tớ muốn tìm 1 người Việt Nam đang song/làm việc tại Budapest và/hoặc Vienna để làm phiên dịch cho đoàn (nếu làm guide luôn thay cho guide tiếng Anh của Cty Du lịch Budapest kia thì tuyệt, tiết kiệm được chi phí).

Được người thích và am hiểu du lịch như Mèo lười thì tuyệt cú mèo (tớ đọc hầu hết các bài của Mèo lười về Vienna với Hungary rồi), nhưng không hiểu giờ Mèo lười còn ở Hung hay Áo không. Nếu còn thì Mèo lười có đi guide hoặc phiên dịch cho đoàn được không?

Vui lòng liên hệ lại nhé. Email của tớ là: [email protected] hoặc [email protected].

Cảm ơn bạn Mèo lười nhiều.

P/S: Năm 2001 mình cũng ở Budapest gần 3 tuần, nhưng chủ yếu là đi làm việc nên chẳng thăm thú gì được mấy, rồi lại chuyển sang Helsinki 2 tuần nữa mới về. Lâu quá rồi, chẳng còn nhớ gì ngoài cái chợ ba con hổ với lần đi chơi cùng ông bạn ở trong Sứ Việt mình, ông ấy say rượu nhưng lái xe ngoại giao nên cảnh sát chỉ đứng nhìn,...

fioh_tuananh
10-04-2018, 10:50
hiện tại mình đang có hơn 110 000 Forint tiền đang lưu hành ở Hungary, muốn thanh lý lại cho bạn nào có nhu cầu đi Hungary để tiêu dùng, giá rẻ hơn tỷ giá ngoại tệ. Bạn nào có nhu cầu mua, vui lòng liên hệ:
Nguyễn Đức Long - Điện thoại (zalo, viber) 0124 26 444 86
Địa chỉ: 18/94 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội

At present, I have more than 110 000 Hungarian Forint. I want to sell them cheaper than the exchange rate. It's very suitable for consumption in Hungary. If you want to buy the currency, please contact:
Nguyen Duc Long - Cellphone (zalo, viber): + 84 124 26 444 86
Address: 18/94 Thai Ha Street, Dong Da District, Hanoi City, Vietnam

https://i920.photobucket.com/albums/ad48/fioh_tuananh/Tien%20Theo%20Lo/Hungary_zpswjkxdbcm.jpg

vulq71
24-04-2018, 18:47
Thớt hay quá mà ảnh hỏng hết rồi, chán ghê.