PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] [ LẦN ĐẦU LÀM CHUYỆN ẤY ] - Xin thông tin đi Nhật Bổn 14 ngày

annie_nguyen
29-07-2016, 23:15
Tổng chào các bác/ chú và anh/ chị mê Phượt.

Em theo dõi Phượt lâu lắm rồi, đọc bài của mọi người thèm điên đảo nhưng nay mới đăng ký làm thành viên. Em tuy thân là con gái nhưng cũng mê đi nên năm nay em mạnh dạn đánh ra khỏi khu vực Đông Nam Á. Lựa chọn đầu tiên của em là Nhật vì văn hóa, phong tục mang bản sắc riêng và đồ ăn rất ngon he he.

Em có lên plan một chuyến đi Nhật vào khoảng tháng 10, lịch trình 14 ngày từ 10.11 - 23.11, nhưng ngặt nỗi đây là lần đầu em lên lịch trình một chuyến đi xa vừa nhiều ngày, vừa có hệ thống giao thông phức tả pí lù như vậy nến em muốn nhờ các Phượt Thủ nhà ta tư vấn giúp đó ạ :)

1. Em chọn Tokyo ở lâu nhất vì nhiều vì yêu thích thành phố này lắm lắm, còn lại em toàn đọc review trên các website và diễn đàn. Lịch trình của em giờ chỉ có thành phố, còn hoạt động cụ thể em muốn được lắng nghe mọi người tư vấn xem chỗ nào đáng đi ạ ( Ví dụ đi Kyoto thì đi bao nhiêu là đủ? Có nên nghỉ đêm tại làng cổ Shirakawa go?)
2. Em coi lịch tàu trên http://www.hyperdia.com/, ban đầu tính mua JR Pass 7 days mà tính đi tính lại vẫn còn đắt nên tính mua luôn 14 days :(( Có ai có "chiêu" nào đi tiết kiệm nữa không thì chỉ giáo em với ạ!
3. Em mang cũng ít đồ lắm, chủ trương càng nhẹ càng tốt nhưng cũng cần gửi hành lý khi qua một số thành phố, có ai có thông tin về việc gửi hành lý hay dịch vụ chuyển phát hành lý thì cho em xin ạ.
4. Em mạo muội up lịch trình của mình lên để mọi người "chém" ạ, "chém" nhiều lên em mới khôn ra :):):)

Hành trình: Tokyo ( 1 night ) - Hakone– Osaka ( 2 nights ) – Hiroshima - Kyoto – Nara return Kyoto ( 4 nights ) - Shirakawa Go via Takayama (1 night ) – Tokyo - Nikko return Tokyo ( 5 nights )

Chuyến bay:
• Time: 10.11.2016 – 23.11.2016
• Dep 11:30 Arr 17:40

Chi tiết:
Ngày 10: Đến Tokyo lúc 11:30
• 13:30 – 14.44: Đi tàu từ Narita Terminal 3 đến trung tâm Tokyo
• Nghỉ đêm tại Tokyo

Ngày 11: Tokyo đi Hakone, đi đến Osaka trong đêm
• 07:01 – 08:56: Từ Tokyo đi Hakone. Từ cổng vào ở ga Hakone Yumoto, đi thẳng bằng xe bus mất khoảng 50 ~ 60 phút sẽ đến hồ Ashi.
• 09:00 – 13:00: Tham quan
• 13:00 – 12:00: Đi bus về lại Hakone Yumoto
• 15:07 – 19:18: Từ Hakone đi Osaka, nghỉ đêm tại Osaka

Ngày 12: Chơi ở Osaka, nghỉ đêm tại Osaka

Ngày 13: Từ Osaka đi Hiroshima, đến Kyoto trong đêm
• 07:02 – 08:47: Từ Osaka đi Hiroshima
• 09:30 – 09:58: Từ Hiroshima đi Miyajimaguchi
• 10:00– 16:00: Đi phà ra đền Itsukushima, tham quan và đi phà vềMiyajimaguchi
• 16:31 – 17:01: Từ Miyajimaguchi về Hiroshima
• 19:03 - 20:57: Hiroshima –đến Kyoto, nghỉ đêm ở Kyoto

Ngày 14, 15: Chơi ở Kyoto

Ngày 16: Từ Kyoto đi Nara
• 07:12 – 08:24: Kyoto đi Nara
• 17:08 – 18:18: Nara về lại Kyoto, ngủ lại Kyoto

Ngày 17: Từ Kyoto đi Takayama, đi bus xuống làng cổ Shirakawago, ngủ lại 1 đêm
• 08:31 – 12:14: Từ Kyoto đi Takayama.
• 14:30 - 15:20: Đi bus xuống Shirakawa, ngủ lại 1 đêm.

Ngày 18: Đi tham quan làng cổ, về lại Takayama và đi thẳng đến Tokyo
• 08:00 – 12:00: Tham quan làng cổ
• 12:15 – 13:05: Về lại Takayama
• 14:38 – 19:10: Takayama đi Tokyo, nghỉ đêm tại Tokyo

Ngày 19: Tokyo đi Nikko, về lại Tokyo
• 08:08 – 10:21: Đi từ Tokyo xuống Nikko
• 17:12 – 20:00: Từ Nikko về lại Tokyo, nghỉ đêm tại Tokyo

Ngày 20, 21, 22:Chơi ở Tokyo

Ngày 24:
• 8:00- 12:00: Chơi ở Tokyo
• 13:03 – 14:11: Đến sân bay Narita về Việt Nam

Chi phí dự trù

1. DI CHUYỂN
• Tiền JR Pass: $439/14 ngày ~ 9.800k ($276/6 ngày ~ 6.154k)
• Tiền di chuyển phà ra Itsukushima: 360y ~ 80k
• Tiền bus đi làng cổ: 4.420y ~ 1.000k
• Tiền bus nội địa ở Tokyo, Kyoto và Osaka: 200k/ ngày x 6 ngày ~ 1.200k
Total: 12. 080k

2. CHỖ Ở:
• Tokyo: 700k x 6 đêm ~ 4.200k
• Osaka: 700k x 2 đêm ~ 1.400k
• Kyoto: 700k x 4 đêm ~ 2.800k
• Shirakawa go: 700k
Total: 8.400k

3. ĂN UỐNG: 500k/ ngày x 14 ~ 7.000k
4. THAM QUAN: 4.000K
5. VÉ MÁY BAY: 7.000k

Tổng chuyến đi: 39.000k - 40.000K

Yayyyy! Mong nhận được sự tư vấn của mọi người. Em cám ơn nhiều <3

nguyenkhoa53
30-07-2016, 10:05
Thời điểm bạn đi Nhật đang vào mùa thu, lá bắt đầu chuyển màu đẹp lắm. Nếu mình là bạn thì mình sẽ đi Tokyo và Nikko trước , những ngày sau đi các nơi khác. Còn Kyoto để cuối cùng vì cuối tháng 11 lá mới chuyển màu. Kyoto cũng là nơi ngắm lá đỏ hay nhất ở Nhật.
Đi lại muốn rẻ thì có thể đi bus, nhưng hành trình bạn đi nhiều nơi như vậy thì nên mua JR pass, đi đc cũng hầu hết attractions ở Nhật rồi.
Shirakawago đi về trong ngày là okie, nếu muốn có thể trọ lại ở Takayama gần đấy, thưởng thức thịt bò Hida rùi về.
Chúc vui :)

hoabien
31-07-2016, 16:21
Mách bạn là bạn có thể đi/về đến Shirakawago từ Ga Shin-Takaoka (shinkansen) hay Ga Takaoka, mua vé bus di sản tùy loại, 1 chiều hay 2 chiều từ Takaoka đến Shirakawago, có ghé các làng khác ở Gokayama nữa. chứ ko nhất thiết chỉ có thể đến làng cổ từ Takayama.

Bạn có thể đi từ Takayama (check in 1 điểm du lịch), mua vé thằng nouhi bus đến shirakawago rồi từ Shirakawago có thể đi đến làng khác bằng bus kaetsuno rồi đến ga Shin-takaoka đi thẳng Shinkansen Hakutaka về thẳng Tokyo (tầm 162 phút) chứ ko cần chuyển tàu nhiều như đi từ Takayama (tầm 250 phút).

Nếu có nhiều time và tiết kiệm tiền bạn có thể nghiên cứu rất nhiều dạng pass kết hợp tiết kiệm chi phí như pass 1 chiều đi 3 ngày từ takayama đến Jr Johana (từ Jr Johana này bạn có Jr Pass có thể đi tàu về shin-Takaoka tầm 48 phút để bắt shinkansen về tokyo) và lên lịch hiệu quả. Mình đã đi bằng đường này vào dịp light up 14/02/2016.
http://www.tabi-nanto.jp/images/02.pdf

Thứ 2, là bạn đã đặt phòng ở shirakawago chưa? thấy khá mắc, có 1 cái dorm Ann Hut j đó là giá rẻ. Những dịp có event là không đặt được. Giá phòng ko tăng dịp lễ, nhưng ko tăng cũng thấy khó xơi rồi, hồi trước coi cỡ 10,000 yên 1 ng (tầm 2 chai 1 ng thì phải, bao ăn sáng ăn trưa ăn tối???).

Đợt trước mình đi 8 ngày nên mua vé Jr Pass. Đi shinkansen mút mùa. Rẻ hơn thì chắc di chuyển ở các vùng bằng bus đêm, còn lại đến từng vùng mua Pass của vùng đó, có lẽ tiết kiệm hơn (đỡ tiền ks). Tuy nhiên, chưa đi vậy bao h chưa biết ^^ ra sao.

hoabien
31-07-2016, 16:55
Về hành lý, việc gửi hành lý tỉnh này qua tỉnh khác khá tốn kém. Tham khảo bên dưới:
http://www.japan-guide.com/e/e2278.html
Gửi hành lý tại ga cũng tốn, thấy toàn gửi 24h hoặc có chỗ đc 3 ngày, chưa biết quá 3 ngày nó sẽ xử lý sao. Locker 500, 600 yên... tùy kích cỡ. Nếu chung quy cũng quay về Tokyo thì bớt hành lý ký gửi ở KS ở Tokyo. confirm trước với Ks hay hostel là nó cho gửi hành lý free sau check out ko? Có thể áp dụng cho các TP khác nếu tiện di chuyển.

Tùy chỗ bạn ở, nhưng nếu di chuyển từ Tokyo thì nên lấy ga Ueno làm điểm xuất phát, vì mình thấy ga ueno cũng có y chang hệ thống Shinkansen ở ga Tokyo (vì hầu như thấy những Shinkansen mình đi đều đi từ TOK qua Uneno) và lại ko quá phức tạp lạc đường như Tokyo.

teddoan
02-08-2016, 13:14
Nikko cao hơn Tokyo nên lá đỏ có sớm hơn nên bạn đi vào mùa thu nên đi Nikko càng sớm càng tốt. Sakura sẽ từ Nam ra Bắc, và lá đỏ sẽ ngược lại từ Bắc ra Nam. Nên Kyoto và Hiroshima nên để đi sau. Bạn sắp xếp lại cho hợp lý là được.

Cá nhân mình thấy nếu bạn di chuyển nhiều thì nên dùng JR sẽ tiện và khỏe hơn là đi bus đêm, dù chi phí cao hơn. Nhưng nếu bạn có thể sắp xếp hợp lý thì k cần đến JR 14 ngày đâu, quan trọng là chọn ngày kích hoạt đúng nhất để tận dụng tối đa nhất vì Nikko có Pass riêng, Hakone có pass riêng, và Tokyo có thể dùng Metro Pass riêng nữa. Vậy thì bạn sẽ không cần dùng đến JR trong những ngày đầu đúng không?

Từ Shirakawago/ Takayama có bus về Tokyo. Trong diễn đàn đã có bạn đi như thế rồi. Bạn xem kỹ như thế nào nhé, phòng TH hết hạn JR Pass có thể đi bus, đường k quá dài nên sẽ không mệt đâu.

tnt5982
15-08-2016, 03:37
Chào cả nhà,

Để tránh dài dòng và vì thời gian cũng khá gấp gáp em xin phép vào chủ đề luôn.
Hiện nay, em đang có kế hoạch du lịch tự túc Nhật Bản vào đợt tầm giữa tháng 10 này, dự tính thời gian du lịch trong khoảng 12-15 ngày.

Dự tính các địa điểm sẽ vi vu và thời gian ở lại sẽ là :

1, Tokyo(5 day)
2, Hokkaido(3 days)
3, Osaka (3 days)
4, Kyoto(3 days)

Mục tiêu chính chuyến đi lần này của em là đc chiêm ngưỡng vẻ đẹp thiên nhiên hùng vĩ của Nhật Bản vào "mùa lá đỏ". Em có người mách là vào tháng 10 thì chỉ có miền Bắc Nhật Bản là có lá đỏ trước nên quyết chấm Hokkaido làm trọng tâm của chuyến đi (và hiển nhiên là cả Tokyo)

Về di chuyển thì em có 3 hình thức di chuyển áp dụng cho cả chuyến đi là : Thuê xe, Jr train pass và

Dưới đây sẽ là Plan của em :

Ngày 1 : Hanoi --> Osaka
Xuống sân bay, mua sim hoặc cục phát wifi để sử dụng các app chỉ đường tại Nhật
Nghỉ lại qua đêm tại Osaka.

Ngày 2,3,4,5 : Osaka - Kyoto
Em tính là sẽ thuê trọn 5 ngày ksan tại Osaka do hai vùng (Kyoto - Osaka) khá gần nhau nên mọi người xui là nên ở lại Osaka qua đêm, ban ngày xuống kyoto chơi. Như vậy sẽ giảm đc thời gian chuyển hoặc tìm đặt ksan.
Tham du lịch các địa điểm tại Osaka và Kyoto
Để di chuyển trong hai vùng này, theo em thì có 2 cách di chuyển khá phổ biến là tàu điện ngầm(Osaka) hoặc city bus (kyoto)
Tuy nhiên, em vẫn muốn chọn cách là thuê xe và tự di chuyển như vậy sẽ đỡ phải mua JR pass 14 days luôn. Có lẽ cũng giảm đc chút chút chi phí nhỉ? Theo mọi người có hợp lí ko?

Ngày 6 : Osaka - Hokkaido
Đoạn này chắc em sẽ đi máy bay. Từ sân bay Kansai ở Osaka tới sân bay Chitose của Sapporo (HOKKAIDO)
Đến Hokkaido, tìm khách sạn, nghỉ lại qua đêm

Ngày 7,8,9 : Hokkaido
Được nhỏ bạn mách là hokkaido ko nhiều chỗ chơi sầm uất, nhộn nhịp mà thiên về thiên nhiên nhiều hơn nên nếu có bằng thì nên thuê xe đi ngắm lá đỏ là thích nhất. Vậy nên, đoạn này vẫn là thuê xe.
Em sẽ thuê khách sạn ở tại TP.Sapporo và đi chơi các vùng lân cận.

Ngày 10 : Hokkaido - Tokyo
Đoạn này em vẫn đang luơng lự giữa chọn JR pass hay đi máy bay. Vì tính ra thì bay nội địa của Nhật rẻ hơn nhiều so với JR Pass tuy nhiên thục tục khá lằng nhằng. Hơn nữa, việc lựa chọn di chuyển bằng máy bay thường tốn nhiều thời gian, thủ tục, cũng như việc di chuyển ra sân bay từ thành phố cũng khá tốn thời gian (dù đã có subway)
Hoặc, phuơng án 2. Vì mới mở đường sắt trên không cho chạy JR Pass và vì tokyo cũng phải sử dụng rất nhiều các phuơng tiện đường sắt nên 7 ngày cuối sẽ mua JR PASS 7days.

Ngày 11,12,13,14 Tokyo
Vui chơi ở tokyo.
Ở đây thì em cũng chưa tìm ra phuơng thức nào di chuyển là hợp lí nhất nhưng nếu đã chọn phuơng án mua 7 JR pass các ngày cuối thì sẽ hợp lý vì theo em di chuyển trong tokyo sẽ cần đi nhiều JR Pass hơn.

Ngày 15 Tokyo - Hanoi

Vậy em có một số câu hỏi mong mọi người giúp đỡ là :
1, Liệu lịch trình em lên có bị thừa hay thiếu thời gian ko?
2, Lịch trình "di chuyển" của em liệu đã phải là tiết kiệm chưa? liệu em có nên mua hẳn JR PASS 14days cho cả chuyến đi? Cơ bản do có bằng lái quốc tế nên vẫn muốn thuê xe và tự lái. Theo em được biết thì cũng có nhiều cách di chuyển khác vậy cách của em đã tối ưu hoàn toàn chưa ạ? Ai có kinh nghiệm thì giúp em với. Lo nhất cái khoản di chuyển. Cứ nghĩ lơ tơ mơ 1 phát thôi là lại vứt cả đống tiền qua cửa sổ
3, Chiều di chuyển các khu vực sẽ tham quan của em { OSAKA --> KYOTO --> HOKKAIDO --> TOKYO) liệu có hợp lí ko? Theo các anh chị thì nên di chuyển theo chiều nào thì thuận tiện hơn với thời lượng thời gian 15 ngày như của em?
4, Theo em được biết thì hiện nay có rất nhiều bài viết chi tiết về du lịch tự túc, phượt tại Osaka, Kyoto, Tokyo nhưng hokkaido thì còn ít :D Bác nào đi rồi thì mách em mấy địa điểm đáng đi và hấp dẫn với. Em cảm ơn :P

Thanks cả nhà đã dành thời gian:):)

daugaunhoibo
15-08-2016, 13:26
Nếu bạn cố gắng thu xếp đi trễ được chừng 2-3 tuần thì tốt hơn vì ko ngắm lá đỏ ở Kyoto thực sự rất phí.

JR pass lợi nhất là đi shinkansen vùng (mua pass vùng) hoặc cả nước chứ trong nội đô Tokyo hoặc Osaka-Kyoto thì ko cần thiết. Đi trong và quanh Tokyo có Tokyo wide pass nhưng nếu đi các vùng ngoại ô mà chỉ đi trong nội đô thì cũng ko tận dụng hết giá trị của pass.

Nói chung về chuyện tính mua pass hay ko thì bạn cứ lên lịch + tính tổng tiền vé tàu các chặng cần/muốn, cộng lại nhiều hơn tiền pass thì hẵng mua, ko thì thôi.

-----------

Nếu chỉ có thể đi đc tầm giữa tháng 10 thì mình thấy hợp lý nhất là bay thẳng tới Hokkaido, thuê xe tự lái (chả cần pass gì hết), chơi quanh Hokkaido, quét dọc xuống vùng Tohoku, kết thúc ở Tokyo và vùng phụ cận; để Kyoto + Osaka lại một dịp khác thì hay hơn.

Ví dụ nho nhỏ về vùng Tohoku: bạn có thể google images xem hình núi Hachimantai và các làng suối nước nóng quanh núi vào mùa thu nhé.

tnt5982
15-08-2016, 20:58
Thanks bạn nhiều nhé mình cũng đọc qua Topic bạn đăng rồi. Rất thú vị và bổ ích.
Khả năng cao là mình vẫn trung thành với Thuê Xe vì mình thấy chi phí bay + thuê xe di chuyển các vùng là rẻ hơn hẳn.
Về cái đi trong nội đô Tokyo thì Tokyo wide pass như bạn khuyên là quá tuyệt vời rồi. Giờ chỉ lo cách tìm đường thôi :D cái này chắc có app kiểu maps các kiểu đúng ko?

Havu7208
19-08-2016, 20:25
Mình gửi lại một phần bài mình viết như dưới đây, vì bài mình post chưa đủ 20 bài nền bài viết chưa hoàn chỉnh

10. Về đi lại

Nhật Bản có một hệ thống tàu ngầm, tàu nhanh, xe buýt, xe oto đêm, tàu thuỷ, phà cực kỳ là rắc rối, phức tạp.

* Họ có các vé JR pass dành cho đi tàu của JR trên toàn nước Nhật. Nếu bạn đi Shinkansen khứ hồi từ Tokyo-Osaka-Tokyo, thì hãy mua vé pass này, và phải mua ở VN, trước khi sang Nhật. Còn nếu chỉ đi 1 chiều thì mua vé lẻ rẻ hơn. Vé cho JR pass 7 ngày là khoảng 225 USD, chi tiết bạn vào trang web này http://japanrailpass.net/en/
http://english.jr-central.co.jp/info/timetable/

* Có vé tàu theo vùng (Osaka, Kyoto, Nara), hoặc theo tỉnh/thành phố.
Thường thì thành phố hoặc khu vực có vé 1 ngày, 2 ngày hoặc hơn. Vé 1 ngày khu vực Kansai là 1,200Y hoặc vé ngày theo thành phố 500-700Y.

Nếu đi quần quật 3-4 nơi 1 ngày thì hãy mua vé này, nếu không thì cứ đi chuyến nào mua vé chuyến đó. Vì thường là mình ở trong khu trung tâm, đi lại giữa ga gần nhà tới điểm du lịch chỉ 140, 170- 240Y/chuyến, đi 1 ngày giỏi lắm 3 chuyến tính ra ko hết đến 700Y. Trẻ em dưới 12 tuổi và người già trên 60 tuổi được 50% vé tàu và xe buýt các loại.
Lưu ý khi tìm đường đi, chú trọng ga đến, ga đi, line tàu (có hơn 10 loại line các kiểu khác nhau), đường ray nào (track no.)

* Không có tàu đêm, chỉ có một số tuyến xe Bus đêm. Vé xe nightbus khá đắt, đi để trải nghiệm chứ nếu đi đông người, có khi lại đắt hơn là vé ngày + 1 đêm khách sạn.
* Tàu Shinkansen ở Nhật nổi tiếng thế giới, giá khá đắt, nhưng rất nên trải nghiệm thử 1 chuyến cho biết. Nhà mình chỉ dám đi tàu N700 từ Osaka đi Hiroshima (giá vé là gần 100USD/người lớn, đi hết hơn 2h)

Havu7208
19-08-2016, 21:04
Không thể thuê KS ở Osaka mà đi Kyoto trong ngày được đâu bạn ơi

Từ Osaka đi Kyoto bằng tàu khoảng 1h, giá vé tàu là 1200Y vé thường, nếu tàu Shinkasen thì nhanh hơn nhưng vé đắt hơn
Nên ở lại Kyoto ít nhất 1-2 đêm

Em tính là sẽ thuê trọn 5 ngày ksan tại Osaka do hai vùng (Kyoto - Osaka) khá gần nhau nên mọi người xui là nên ở lại Osaka qua đêm, ban ngày xuống kyoto chơi. Như vậy sẽ giảm đc thời gian chuyển hoặc tìm đặt ksan.
Tham du lịch các địa điểm tại Osaka và Kyoto
Để di chuyển trong hai vùng này, theo em thì có 2 cách di chuyển khá phổ biến là tàu điện ngầm(Osaka) hoặc city bus (kyoto)
Tuy nhiên, em vẫn muốn chọn cách là thuê xe và tự di chuyển như vậy sẽ đỡ phải mua JR pass 14 days luôn. Có lẽ cũng giảm đc chút chút chi phí nhỉ? Theo mọi người có hợp lí ko?

Eizan
22-08-2016, 13:22
Gần giống y xì đúc lần mình đi, cũng 14 ngày mùa thu: Tokyo- Nikko - Hakone - Takayama - Shirakawa - Kyoto - Osaka. Mình chỉ ở thêm Gifu thôi ^^

Theo mình bạn đi Nikko và Hakone 1 ngày là ngắn quá, mình đi Nikko 2 ngày, Hakone 1 ngày đi từ 6h sáng đến 9-10h tối mà cũng gấp rút. Bạn có thể cắt bớt Osaka đi chẳng hạn.
Đầu T11 lá đỏ đẹp lắm, chúc bạn đi vui vẻ.

tnt5982
22-08-2016, 19:42
Sau khi nghiên cứu kĩ thì em đã quyết đem bản lịch trình du lịch này đi dịch thuật và nộp xin visa. Cuối cùng thì sau khi hỏi đông hỏi tây, kết hợp nghiên cứu các địa điểm mong muốn đặt chân tới thì em vẫn mua JR pass 14 ngày, tiện di chuyển nhiều nơi.
Đây là bản plan cuối của em :D
Ai có kinh nghiệm rồi thì xem qua cho em với ạ, em chuẩn bị nộp lên đại sứ quán hehe :D

Lịch Trình Du Lịch Nhật Bản

Ngày 1 (17/10): Hanoi/Tokyo/Shinjuku/Ginza

6 : 00 có mặt tại sân bay Nội Bài
15 : 05 Tới sân bay Haneda (Tokyo)
Lấy vé Japan Rail Pass (JR) tại sân bay.
Từ ga của sảnh quốc tế sân bay Haneda --> Ga Shinagawa --> Ga Shinjuku
Tới ga Shinjuku, check in khách sạn. Có mặt tại khách sạn tầm 16 : 30 hơn. (dự tính thuê khách sạn 5 ngày)
Tắm rửa, thay đổ, nghỉ ngơi.
17 : 00 đi tới trung tâm mua sắm Ginza
Dự tính chơi tới tối ở Ginza rồi bắt tàu quay trở lại khách sạn nghỉ ngơi ở TP.Shinjuku.Hết 1 ngày.

Ngày 2 (18/10): Đền Sensoji (Chùa Asakusa Kannon)/ Cảng Yokohama/ China Town
7 : 30 sáng. Dậy, ăn sáng tại khách sạn và chuẩn bị đồ đạc. Đi ra ga shinjuku.
Cách di chuyển : Từ Shinjuku chọn tuyến JR Chuo (màu cam) đến Kanda Station (10 phút) sau đó chuyển qua ga Ginza Subway tới trạm Asakusa (10 phút).
Có mặt tại đền Sensoji tầm 8 : 30.
Dự tính chơi tại đền tới 11 : 00 trưa, có thể kết hợp ăn/nghỉ trưa luôn gần khu vực đền. Quay lại tokyo station (14 phút) và đi bộ tới cung điện (10 phút). 11:30 hoặc 12 : 00 tới cung điện Hoàng Gia Nhật (ticket free)
13 : 00 di chuyển từ ga Shibuya (Tokyo) tới ga Minatomirai là tới cảng Yokohama (30 phút).
Chơi tại cảng tới tầm 19 : 30. Từ ga chính đi tới Khu phố tàu (China Town)
Chơi tới 21 : 00 quay lại khách sạn ở Shinjuku nghỉ ngơi.

Ngày 3 (19/10): Khu Nghỉ Dưỡng Nikko.
7 : 30 sáng dây, ăn sáng tại khách sạn và chuẩn bị đồ. Từ ga Shinjuku đi tới Nikko (mất 2 tiếng). Dự tính chơi hết 1 ngày tại Nikko
Cách 2 trường hợp ko thể đi thẳng từ shinjuku tới ga Tobu Asakusa của Tokyo rồi chuyển tàu sang tuyến Tobu Nikko Line tới Nikko.
11 : 00 có mặt tại Thị Xã Nikko. Từ trạm xe bus Tobu của Nikko đi bộ đến cửa vào Toshogu (15 phút đi bộ qua cầu đỏ Shinkyo). Dự tính chơi và tham quan đền/chùa/miếu Nikko Toshogu khoảng 1 tiếng rưỡi hoặc 2 tiếng.
13 : 00 Bắt bus tuyến Chuzenji Onsen-yuki (3000yen/free pass 2 ngày/người, ko có tàu vào núi, check lại các loại vé khác) vào Oku Nikko đi qua dốc I-ho-ra. Xuống tại trạm Chuzenji-ko (dự tính 30-60 phút di chuyển)
14 : 30 (dự tính 30 phút di chuyển) tới ga Oku Nikko đi dạo tại Hồ Chuzenji (khu vực này có suối nước nóng và rất nhiều khỉ). Cạnh hồ có thác Kegon (cao 97m) có thể tham khảo cách di chuyển của dân địa phương hoặc app/maps. Dự tính dạo chơi + di chuyển mất tầm 1-3 tiếng
14:30 rời hồ. Ra đi bus Tobu (đi sâu vào Nikko hơn) tới trạm cuối tới Yumoto Osen (tại đây có thể tắm suối nước nóng cùng với loài khỉ lông trắng) (dự tính thời gian di chuyển 30 phút hoặc hơn)
17 : 00 vui chơi xung quanh khu vực.
Tầm 18 : 30 hoặc 19 : 00 quay về trạm chính Nikko và trở lại Shinjuku theo tuyến ban đầu (2 : 30 phút)
21 : 30 hoặc 22 : 00 có mặt ở khách sạn. hết 1 ngày

Ngày 4 (20/10) : Hakone/ Harajuku
7 : 30 dậy, ăn sáng tại khách sạn và chuẩn bị đồ đạc.
8 : 30 khởi hành từ ga Shinjuku ở Tokyo đi tàu Odakyu đến ga Hakone Yumoto (2 tiếng 30 phút)
10 : 00 có mặt tại Hakone.
Tiếp tục bắt bus (930 yên) vào hồ Ashinoko (35 phút) có thể ngắm núi Phú Sĩ tại đây. Thuê thuyền hoặc tour du lịch quanh hồ hết 900 yên(bán tại các trạm chính ga tàu hoặc bus). Tắm suối nước nóng (các nhà tắm suối nước nóng: Tezan, Hakone Kamon, Yu No Sato Okada, Kappa Tengoku, Miyanoshita, Kowakudani, Sengoku… giá từ: 750 – 4.000 Yen)
Dự tính bỏ ra 4 tiếng cho khu vực Hakone (vì các địa điểm du lịch của Hakone đều gần nhau nên có thể tự khám phá theo maps giấy xin tại trạm xe bus
14 : 00 quay lại ga Hakone và di chuyển thẳng về ga Tokyo .
Cách di chuyển : Quay lại ga Hakone Yumoto --> Odawara --> Bắt tàu cao tốc Tokaido Shinkashen --> Kodama --> ga Tokyo
16 :30 hoặc 17 : 00 có mặt tại tokyo. Di chuyển tới Thành phố Harajuku (trải dài từ khu vực gần ga JR Harajuku đến khu vực Omotesando).
Từ Tokyo --> Harajuku (di chuyển từ ga bất kì tới ga harajuku hoặc đi bộ)
Tới đền Meiji Shrine (tham quan con đường đi bộ)
Khu Phố Cosplay, thời trang Harajuku
Trở lại khách sạn ở Shinjuku. Hết 1 ngày.

Ngày 5 (21/10) : Tokyo --> Osaka
10 : 00 sáng, check - out. Có thể check out sớm để tiết kiệm thời gian.
Từ ga Shinjuku --> ga Tokyo --> chọn tàu nhanh JR Tokaido Shinkansen --> ga Shin-Osaka --> Osaka (2 giờ 30 phút)
Đi thẳng từ ga Shin-Osakatuyến (Midosuji) --> ga Namba (15 phút)
Đi bộ từ ga JR Namba tới khách sạn.
Check in Hotel
13 : 00 nghỉ ngơi ăn trưa.
Tham quan phố Dotonari, Khu thương mai Shinsaibashi (con phố này kéo dài từ ga Hommachi tới ga Namba, tuyến Midosuji)[* Musttry] Takoyaki & okonomiyaki , con đường nhỏ vào đền Hozenji Yokocho(có thể ăn tối luôn tại các quán ăn tại khu vực này, các quán ăn mang đậm chất truyền thống và phong cách thuần Nhật), Bảo tàng Kamigata Ukiyoe . Hết một ngày.

Ngày 6 (22/10) : Osaka/Kobe
7 : 30 dậy và ăn sáng tại khách sạn
Từ ga JR Namba Station đi bộ (6 phút) tới ga Osaka-Namba Station chọn tuyến Hashin - Namba line đến ga Kobe - Sannomiya. (45 phút) Tới Kobe
9 : 00 có mặt tại Tp Kobe. Đi bộ rời ga (10 phút) tới Haborland (khu mua sắm đất cảng). Có thể dạo chơi và chụp ảnh tại đây
12 : 00 nghỉ ngơi ăn trưa tại quán Ryu-en (khu Umie Mosaic, tầng 2) (thịt bò Kobe nổi tiếng)
14 : 00 quay trở lại thành phố Osaka. Có thể hỏi đường tới cố đô osaka.
14 : 00 - 19 : 00 Tham quan, ăn uống
21 : 00 quay trở lại khách sạn. Hết một ngày.

Ngày 7 (23/10) : Osaka/ Kyoto/ Làng chài vịnh Ine
8 : 00 dậy ăn sáng và chuẩn bị đồ tại khách sạn
8 : 30 đi bộ ra ga Jr Namba. Di chuyển tới Kyoto từ Osaka (30 phút)
9 : 00 Có mặt tại ga chính Kyoto
Mua vé bus (500 yen/ ngày) tới làng chài Ine (địa chỉ : Hirata, Ine-cho, Yoza-gun, tỉnh Kyoto 626-0423, làng chài nằm ở phía bắc tỉnh Kyoto, Ine No Funaya) (3 tiếng di chuyển từ Kyoto)
14 : 30 có mặt tại làng chài. Tham quan du lịch và ăn uống (có thể ăn trưa tại kyoto hoặc tự mang theo đồ ăn trưa)
19 : 00 quay trở lại Kyoto --> Osaka
21 : 00 Trở lại Namba. Ăn uống và nghỉ ngơi.

Ngày 8 (24/10) : Osaka/ Kyoto
8 : 00 dậy ăn sáng
8 : 00 - 9 : 00 có mặt tại Kyoto.
Mua thẻ bus ngày (500 yên) hoặc tìm tuyến JR bus sử dụng thẻ JR (tham khảo ý kiến từ nhân viên khách sạn, nhân viên phòng vé các khu vực di chuyển)
Đền Fushimi Inari Taisha đi theo tuyến JR Nara - sen đến ga cuối Inari.
Chùa vàng Kinkakuji đi theo tuyến xe bus 101 hoặc 205
14 : 00 Núi Uji trà xanh
14 : 00 - 19 : 00 tham quan, nghỉ ngơi xung quanh khu vực
20 : 00 quay về Osaka. Nghỉ ngơi.

Ngày 9 (25/10) : Osaka
Dành 1 ngày tại Osaka đi thăm quan các địa điểm nổi tiếng
Cố đô Osaka
Khu trung tâm mua sắm Yodobashi - Umeda
Umeda - Sky building.
Phim trường Universal Studio
Hồ cá nhân tạo
Di chuyển bằng JR Pass tàu hoặc JR Bus

Ngày 10 (26/10) : Osaka/ Hokkaido
10 : 00 check out khách sạn
Di chuyển từ osaka tới Hokkaido
18 : 00 Dự tính có mặt tại Hokkaido. (có thể đến muốn hơn)
Check in khách sạn(dự tính 7 ngày)
Ăn uống nghỉ ngơi tại khách sạn. Hết 1 ngày

Ngày 10, 11, 12 (27 --> 29/10): Hokkaido
Du lịch thăm quan thiên nhiên Hokkaido (thời điểm này là vào mùa lá đỏ)
Thăm quan các địa điểm nổi tiếng tại Hokkaido :

Ngày 13,14,15 (30 --> 31/10): Hokkaido
Du lịch các vùng trong Hokkaido
Thuê xe ô tô (chuẩn bị bằng lái quốc tế)
Địa điểm nhận xe : trong Thành Phố Sapporo
Lái xe tham quan các địa điểm gần khách sạn hoặc thành phố.

Ngày 16 (1/11) : Hokkaido/ Sân bay Haneda (Tokyo)
check out khách sạn
quay trở lại Tokyo (mua vé 1 chiều chặng Hokkaido - Tokyo (3 tiếng)
Di chuyển từ ga chính tokyo ra tới sân bay Haneda.
Có mặt tại sân bay quốc tế Haneda vào lúc 15 : 00.
Giờ bay 16 : 35

-----------------------------------------------------------------------------------------

Chi phí dự tinh :
Vé máy bay (khứ hồi (sb Nội Bài) Hanoi <-> (sb Haneda) Tokyo) : 13.500.000vnd/vé/người
Tiền khách sạn : 12.250.000 vnd/người
Tiền JR pass (14 ngày) : 9.000.000 vnd/người
Tiền thuê xe (1 ngày) 1.350.000vnd/người
Tiền ăn uống : 500.000vnd/ngày/người x 16 ngày = 8.000.000 vnđ/người
Tổng chi phí : 45.000.000 vnđ/người (đã tính và làm tròn rất nhiều)

Kết thúc chuyến đi.

Naisana
22-08-2016, 22:14
@tnt5982: cuối tháng 10 thì không còn lá đỏ ở Hokkaido đâu bạn ơi. Vùng Tohoku thì may ra còn

daugaunhoibo
23-08-2016, 09:16
Lịch trình "sau nghiên cứu" của chủ topic vừa ko hợp mùa (như Naisana góp ý) vừa phí cái JRP14 :-(

Nếu dùng để nộp hồ sơ xin visa thì bạn nên cắt bớt chi tiết, viết gọn lại (vd 01/11 fight to Haneda (from Sapporo). Fight No. ... ). Đơn giản thôi.

Nếu dùng để "thực chiến" thì nên tính toán lại để tận dụng đc cảnh đẹp mùa thu và các loại thẻ JR/tourist pass bạn nhé.

tnt5982
23-08-2016, 09:42
Cái plan này em chỉ viết chi tiết cho mọi người để xin ý kiến tham khảo nên kĩ thôi :D chứ nếu dịch thuật thì cũng phải có bản ngắn gọn hơn.

tnt5982
23-08-2016, 09:45
Cái này em hỏi một người bạn sống và là người Nhật (sống ở vùng hokkaido) thì bạn ý lại khuyên là nếu muốn ngắm lá đỏ thì tháng 10-11 các vùng kyoto/osaka/tokyo thì chưa có lá đỏ mà chỉ phía bắc Nhật mới có và bạn ý khuyên là đi hokkaido sẽ đẹp hơn.
HIx c này chắc em phải tìm hiểu kĩ hơn.

Naisana
23-08-2016, 11:06
@tnt5982: bạn vào link này xem để biết hành trình của lá đỏ nè http://www.japan-guide.com/e/e2014.html. Những vùng lá đỏ nổi tiếng ở Hokkaido đều kết thúc vào đầu tháng 10. Năm ngoái mình đi vùng Tohoku + Nikko cuối tháng 10 mà cũng đã cuối mùa rồi

tnt5982
23-08-2016, 18:57
Lịch trình "sau nghiên cứu" của chủ topic vừa ko hợp mùa (như Naisana góp ý) vừa phí cái JRP14 :-(

Nếu dùng để "thực chiến" thì nên tính toán lại để tận dụng đc cảnh đẹp mùa thu và các loại thẻ JR/tourist pass bạn nhé.

Theo cao kiến của bác thì em nên lược bớt khu vực hay là thêm vào khu vực nào ạ? và còn về cách di chuyển thì nên thay đổi đoạn nào ạ?
Mấy tuyến tàu điện của JR toàn là em lên mạng google...về các địa điểm du lịch thì em vẫn muốn giữ như vậy. Trừ đoạn sai vùng, sai mùa thì đúng là em nên xem xét lại (*note thêm 1 chút là vé máy bay của em đặt khứ hồi hanoi - tokyo và tokyo - hanoi, cái này xem như cố định ko đổi được).

Tính ra thì về mặt di chuyển trong lịch trình của em cũng có khá nhiều chặng lớn (mà các chặng này mua vé shinkashen theo em đọc thì 1 chiều cũng rất max hix hix tính cộng vào thì em nghĩ mua JR pass 7 hoặc 14 days vẫn khá khẩm hơn). Em cũng chưa biết nên di chuyển theo cách nào thì thuận tiện và tiết kiệm nhất, hơn nữa cũng là lần đầu em tới Nhật, kiêng luôn lần đầu đi làm plan cho cả đoàn nên các bác có cao kiến gì thì mongh nhảy vào chặt chém vỡ thớt giúp em với ạ :P
Ngày mai là em nộp hồ sơ xin visa rồi, hi vọng chót lọt.

daugaunhoibo
23-08-2016, 22:01
Visa thì bạn cứ nộp thôi. Good luck :-)

Lịch trình thực tế thì như mình đã góp ý từ post đầu tiên:

(1) muốn giữ Kyoto/Osaka mà muốn lá đẹp thì phải đi trễ lại 1 2 tuần; hoặc

(2) muốn đi thời điểm đó mà muốn lá đẹp thì bỏ Kyoto, Osaka. Bay sang Tokyo nối chuyến bay đi Hokkaido luôn. Chơi hết 3 ngày Hokkaido free pass. Tiếp đó dùng 5 days Kanto/Tohoku pass (pass này ko bắt 5 ngày liên tục) quần thảo dọc vùng Tohoku xuống đến Nikko, Tokyo và vùng phụ cận. Còn thừa ngày thì chèn thêm Hakone-Kamakura-Yokohama gì đó. Vừa xinh.

(3) nếu bạn cương quyết muốn Kyoto, Osaka, Kobe... và ko thể đổi thời gian đi thì xác định là khỏi "thu màu mè", xanh rì như hè thôi ;-)

Bổ sung giúp bạn các địa điểm ngắm lá đẹp... có kèm theo khoảng thời gian chuyển màu
http://www.japan-guide.com/e/e2014_where.html

meouhoangcau
24-08-2016, 09:11
Mình ở Kyoto đến ngày 5/11 mà vẫn chưa có tý lá vàng lá đỏ nào nhé. Thậm chí đi cả vùng ngoại thành nơi lạnh hơn để xem lá đỏ cũng chưa có luôn. NHưng tầddeeems 10/11 vùng Tohuku một số nơi vẫn còn rực rỡ lắm!

Musca
27-08-2016, 21:53
Nếu thuê xe nhớ tính thêm tiền toll fee, nhớ tính luôn tiền đậu xe khoản 2000 yen một chỗ. Nói chung thuê xe du lịch ở Nhật là cách tốt nhất để thưởng thức cảnh đẹp của Nhật nhưng cũng là cách tốn tiền nhất. Nhung tôi thấy đi Hokkaido mà chỉ có hai ngày thì hơi phí.

Nut
12-10-2016, 22:43
Gần giống y xì đúc lần mình đi, cũng 14 ngày mùa thu: Tokyo- Nikko - Hakone - Takayama - Shirakawa - Kyoto - Osaka. Mình chỉ ở thêm Gifu thôi ^^

Theo mình bạn đi Nikko và Hakone 1 ngày là ngắn quá, mình đi Nikko 2 ngày, Hakone 1 ngày đi từ 6h sáng đến 9-10h tối mà cũng gấp rút. Bạn có thể cắt bớt Osaka đi chẳng hạn.
Đầu T11 lá đỏ đẹp lắm, chúc bạn đi vui vẻ.

Bạn ơi, cho mình hỏi đi từ Hakone <=> Takayama bạn đi bằng phương tiện gì thế, có xe bus ko? Mình search thông tin thì toàn thấy tàu, giá cao mà còn bị đổi tàu nhiều lần nữa. Tìm bus thì trên willer express ko thấy có tuyến này. Bạn đi rồi hướng dẫn giúp, thanks bạn.

trangkum88
10-11-2016, 14:54
Mình cũng chuẩn bị đi 15 ngày từ 19/11 đây. đang ngâm cứu các kiểu, quyết định vẫn chọn JR, ở các thành phố có thể sẽ mua thêm vé trong nội thành như osaka và kyoto (rẻ mà, khoảng hơn 100k cho cả ngày)
Đây có link so sánh giá tàu này nè. Trong thành phố thì vé ngày rẻ, nhưng lúc đi liên tỉnh cũng khá là đắt, tính ra sài JR vẫn tiện nhất, cốp thêm 1 cái thẻ suica, pasmo... (thẻ đi tàu trả trước) nữa là đủ.

cộng chừng giá tiền tàu thường với giá mua JR pass xem. Cái nào lợi thì làm :)
Nếu ko đi liên tỉnh nhiều thì cũng ko cần mua JR pass lắm ;)
http://jprail.com/travel-informations/tips-for-japan-rail-pass/compare-japan-rail-pass-with-regular-fare.html

duongthanhtrang
16-11-2016, 01:43
kyoto thì lắm chùa đền và e thấy cứ na ná nhau nên e k ham. e thì thick đi mua sắm vs nhìn người lên hay đến khu harajuku, shinjuku, shibuya, akihabara ...e đang sống ở nhật, khu tokyo, mà tầm này vẫn chưa có lá đỏ đâu bác ạ, năm nay hơi muộn :(

FirstLord
05-08-2017, 21:18
[Update] Chỉnh sửa chi tiết.

Dông dài dai dở, thôi ngắn gọn dễ hiểu vậy:

FirstLord đang plan 1 chuyến đi Nhật cho 2018, mà ko thể nào vẽ ra lịch cụ thể đc :(

Thỉnh giáo các bác, kế hoạch thế này có quá đáng/tham lam k ạ? :(

Thời gian

Tui có 2 lịch:

1. Đi 11 ngày : Từ 20 tới 30 tháng 4.

2. Đi 14 ngày: Từ 21 tháng 4 tới 4 tháng 5.

Tận dụng toàn thể ngày nghỉ lễ :D

Budget

- Budget dự kiến: 55 ~ 60 tr, tính cả vé bay (~16 tr, ANA)

Tui bét nhất khoản này :( Có ai có suggestion nào ko ạ? Hình như hơi nhiều? hay ít?

Visa

Khoản này ko ngại :) Tui bảo đảm visa có.

Ăn và uống

Câu chuyện nơi ở:

---> Mình có ý kiến: Có thể ở lân cận các TP lớn để né bớt chi phí ko?
Vd như ở Saitama, sáng đi xe/tàu vào Tokyo, lang thang chơi bời xong tối về ngủ (K)

Tìm chỗ thuê từ airbnb.com ---> Tiêu chí ngủ ấm, sạch sẽ, có wifi (optional) là ok.

Ko cần tiện nghi nhiều quá ----> Tốn tiền mà chẳng ăn nhậu đc gì khi 23h mới vác mông về, lăn đùng ra ngủ :)

Câu chuyện ăn và uống

- Tui tham ăn nên khoản này chắc là giảm ko nổi.

Lịch trình

---> Khoản đau đầu nhất đây.

Mục tiêu là ngắm hoa và tham quan.

Đi 11 ngày
- Osaka (1 ngày) ---> Kyoto (3 ngày) ---> Nara (1 ngày) ---> Ise (0.5 ngày, có thể hơn 1 tẹo. Chủ yếu tham quan Okage-yokocho + Oharai-machi + ăn là chính) ---> Mount Fuji (1 ngày) --->Tokyo (4.5 ngày)
- Tokyo (4 ngày) ---> Yokohama (1 ngày) ---> Hakone (1 ngày) ----> Atami (1 ngày) ---> Mount Fuji (1 ngày) ---> Tokyo (3 ngày)

Đi 14 ngày
- Kyoto (3 ngày) ---> Osaka (2 ngày) ---> Nara (1 ngày) ---> Ise, ghé phố cổ, dạo quanh xong đi thẳng Mount Fuji (0.5 ngày) ---> Atami (1.5 ngày) ---> Yokohama (1 ngày) ---> Tokyo (5 ngày)

- Tokyo (4 ngày) ---> Osaka (2 ngày) ---> Kobe (2 ngày) ----> Nara (1 ngày) ---> Kyoto (3 ngày) ---> Tokyo (2 ngày)

Lịch như vậy có tham lam quá ko vậy :(

cryingbabe
06-08-2017, 22:13
Tùy vào mục đích của bạn như thế nào :) Đợt trước mình đi 15 ngày, mình chơi Kyoto 3 ngày, Nara 1 ngày, Osaka 1 ngày. Đến Tokyo, mình mê tắm nước nóng nên định đi Hakone 2 ngày (hồi đó mình dốt quá nên cuối cùng chỉ ở Hakone 1 ngày). Mình chơi ở Tokyo 2, 3 ngày gì đấy thôi. Mình cũng đi Yokohama 1 ngày. Mình đi Nikko 1 ngày và 1 ngày thăm làng Ninja trước khi bay về nước. Mình đi lâu rồi nên cũng ko nhớ cụ thể chi tiết lắm :( Mình thấy có nhiều chỗ đi chơi vẫn còn thấy thiếu thời gian, như Kyoto chẳng hạn.

lehaichau
07-08-2017, 21:49
anh có email ko, muốn tham gia vô nhóm thì làm sao để liên lạc đc anh FirstLord

FirstLord
07-08-2017, 22:14
anh có email ko, muốn tham gia vô nhóm thì làm sao để liên lạc đc anh FirstLord

Hello. PM mình :)))) Có điều tui mới tập đi chập chững, chưa có ai khác nhập nhóm. Để topic rủ rê thì nhiều người quan tâm, mà sao post lịch lên thấy ít người hỏi thía hem bít @@

lehaichau
08-08-2017, 10:26
đc 2 người có ý định đi rồi anh, e với bạn Hạnh!

lehaichau
08-08-2017, 10:31
Bạn em nói nên đi Mie, ở đó đẹp! có em với bạn Hạnh ( tình cờ biết đc trên group này), anh nữa là 3! em cũng có đứa em đang lao độn ở Nhật, gần tokyo! nếu cần ji hỏi hay trao đổi thêm với em nó.

FirstLord
08-08-2017, 12:59
Bạn em nói nên đi Mie, ở đó đẹp! có em với bạn Hạnh ( tình cờ biết đc trên group này), anh nữa là 3! em cũng có đứa em đang lao độn ở Nhật, gần tokyo! nếu cần ji hỏi hay trao đổi thêm với em nó.

Thì mình ghé Mie đợt rồi t6 :))))

Ghé 2 khu phố cổ Oharaimachi + Okageyokocho thích quá mà ko đủ thời gian. GIờ quyết tâm ghé lại :))))

FirstLord
08-08-2017, 13:05

À quên, sorry ad, tui câu bài @@

Các bạn đăng ký qua topic này nhé: https://www.phuot.vn/threads/344597-NAM-X%C3%8C-G%C3%92N-Japan-d%E1%BB%8Bp-l%E1%BB%85-gi%E1%BB%97-t%E1%BB%95-30-04-Golden-Week-2018

Trước mắt chỉ là kế hoạch dự kiến. Có thể thay đổi, tuỳ tình hình đông người ---> Họp nhóm, thương lượng.

Fl0wer
31-08-2017, 11:54
Chào cả nhà,
em post bài này mong cả nhà giúp đỡ , em chưa có nhiều kinh nghiệm , nhưng Mùa thu này em muốn đi Nhật ngắm lá đỏ, cảm nhận mùa thu, Em đã đọc các topic về Nhật suốt 2 tuần nay, đúng là thấy cũng hơi liều khi muốn đi tự túc 2 đứa con gái ( tụi em mới đi dc Đài loan- Thái - Cam - Sing - Hongkong thôi ) .
em post những gì em chắt lọc dc để lên kế hoạch , mong Cả nhà giúp đỡ em, cho em lời khuyên với cung đường đi thích hợp , và chắc là e sẽ mua JR 7 ngày.
Tụi em đi 10 ngày .

Day 1 : - Chiều đến sân bay Narita – đi Express về Tokyo – check in hotel
:
Tokyo
1. Asakusa (Senso-ji pagoda, Nakamise-Dori street…)
2. The Tokyo Skytree
3. Mori Tower, tầng 52 Sky Deck ngắm toàn cảnh hoàng hôn
4. TTMSam : The Ginza , Shibuya
5. The Imperial Palace East Gardens ( Hoàng cung Tokyo )
6. Đền Yasukuni-jinja
7. Koishikawa Korakuen Gardens
8. MeijiJingu Đền Minh trị Thiên hoàng - khu rừng yên tĩnh và xanh mướt giữa lòng thành phố.
9. Yokohama :
a. Co Minato Mirai, khu phố tàu Chukagai lớn nhất Nhật Bản và bến cảng Yamashita.
b. Chinatown ở Yokohama là khu phố Tàu lớn nhất Nhật Bản
c. Bến cảng Yamashita – cảng lớn nhất Nhật Bản
Fuji : ngắm núi Phú sĩ, chùa Chureito pagoda , dạo hồ Kawaguchi

Kyoto :
1. Ginkakuji (Ngân Các Tự - Chùa Bạc )
2. Kinkakuji (Kim Các Tự - Chùa Vàng)
3. Chùa Eikando ( ngắm lá đó )
4. Kiyomizudera ( Chùa Thanh thủy )
5. Arashimaya ( Rừng trúc ) + đền Tenryuji
6. Đền Fushimi Inrani Taisha
Osaka :
1. Các khu trung tâm mua sắm ăn uống : Hankyu Umeda Department Store , Namba Park, Marunouchi Building
2. Shinsekai新世界 ( Khu tân thế giới )
3. Shitenno-ji 四天王寺 ( Chùa Tứ Thiên Vương )
4. Osaka Castle大阪城 ( thành Osaka )

==> Đây là những gì tụi em list ra được, chưa cụ thể hết, nhưng sau khi đọc xong các bài thì có được bấy nhiêu.
Mong Cả nhà giúp em chia sẻ kinh nghiệm và sắp xếp đi thích hợp.Cả nhà cho em xin bản đồ tàu điện, JR của Tokyo, Osaka với a, (em có tìm dc bản đồ Bus Kyoto rồi )sau đó em sẽ tìm hiểu tàu, giờ tàu.....
Em cảm ơn cả nhà. Em cũng chịu khó đọc lắm, Cả nhà đừng la em nha.

kimvanchinh
31-08-2017, 20:02
Tôi cũng dự đi Nhật dịp lá đỏ. Sao bạn không nói lịch ngày đến Nhật ngày nào mới nói được.

Các bạn đi lần đầu thì kẹt rồi, cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa phố xá (ít hoặc 0 có lá đỏ), có chăng may rủi vào mấy cái chùa và công viên thấy chút thôi. Lá đỏ là phải đi vào trong rừng hoặc các chùa, công viên chuyên về lá đỏ. Lịch lá đỏ vàng rất khắt khe như mùa lúa chín của mình vậy. Đi sai thời điểm 1 tuần là chả có lá đỏ gì hết, chỉ có lá cây vàng vàng xanh xanh chẳng đẹp.

Nếu chỉ đi Tokyo và Kyoto cộng vùng xung quanh kiểu Osaka, hồ Kawaguchiko thì không nên mua JR pass mất 2,9 man (6,1 tr VND). Nên đi bus tuyến Tokyo - Kyoto chỉ mất 1 man 2 chiều công tàu địa phương, bus địa phương cùng lắm là 1 man nữa. Nếu mua JRPass phải khai thác hơn cái vé này, 7 ngày đi được cả Nikko nữa thì tốt.

Fl0wer
31-08-2017, 21:16
Ôi vậy hả ,
tụi em dự định đi ngày 15/11-24/11.
Xin cho e nhìu thêm chia sẻ nữa ạ.
Anh/chị thấy em nên ở Tokyo rồi đi Fuji - Kyoto - Osaka - Tokyo được k ?
Nikko lúc đó con lá đỏ thì e sẽ đi .

july521
31-08-2017, 21:28
bạn ơi nếu có lịch và xe hay tàu xong cho mình tham khảo với nhé, tớ cũng đi tầm đầu tháng 12, cũng muốn 3 nơi như của bạn .
mình cũng đang lăn lê trên phuot để tìm thông tin.

nghiadang90
02-09-2017, 12:29
Mình cũng đi dịp tháng 10-11
Lsq ho chi minh đang rất khó
Hom qua nhóm mình nhận cuộc gọi kêu lên lấy kết quả
Bắt đóng tiền cho đã ngồi đợi 30p
Và nói là bị từ chối cấp visa
Nhóm đã đi Nhật 2-3 lần rồi mà như vậy
Hồ sơ đợt này soạn kỹ hơn, mạnh hơn

kimvanchinh
02-09-2017, 13:35
Ôi vậy hả ,
tụi em dự định đi ngày 15/11-24/11.
Xin cho e nhìu thêm chia sẻ nữa ạ.
Anh/chị thấy em nên ở Tokyo rồi đi Fuji - Kyoto - Osaka - Tokyo được k ?
Nikko lúc đó con lá đỏ thì e sẽ đi .

Nên mua JR Pass rồi kích hoạt chậm 2-3 ngày, vào 15-11, 3 ngày đầu ở Tokyo thăm các điểm lá đỏ OK (các vườn Nhật, 1 ngày đi theo tour Nhật ô tô (xuất phát từ Shinjuku) đi Hồ Kawaguchika ngắm Phú sỹ rất tốt; hoặc biết đi có thể đi 1 ngày cáng Yokohama và Kamakura (tượng phật ngồi lớn nhất). Kích hoạt JR Pass từ sáng 17 giá trị hết 23, theo đó nếu đi khỏe thì 2 ngày cho Nikko; 2-3 ngày cho Kyoto, 1 ngày cho Nara - Osaka rồi về Tokyo.

Tôi khuyên nên đi Nikko 2 ngày mới thấy hết vẻ đẹp thu Nhật (ngắm khu Hồ và jkhu đền).

Cung Kyoto nên đi: Tokyo - Kyoto (ngủ lại 3 đêm đi vài điểm lá vàng đặc trưng chứ không đi hết được các điểm đẹp); ngày thứ 3 đi Nara và Osaka, nên đi nhanh rồi tối về lại Kyoto ngủ, hôm sau chơi tiếp Kyoto rồi tối về Tokyo.

Với vé JR-pass bạn có thể đi thêm Nikko 2 ngày hoặc nếu bỏ Nikko thì đi thêm Takayama (theo tuyến Tokyo - Takayama (ngủ lại 1 đêm hoặc 2 đêm nếu muốn thăm Shirakawa) - đi tiếp Kyoto...

Nói chung thời gian và thời điểm là đủ, hơi ít tý. Không nên ham hố thăm phố xá và chợ búa cửa hàng Nhật mà tận dụng thời điểm cuối tháng 11 đi thăm mùa thu lá vàng Nhật thì lại phải đi các thành phố và điểm lá vàng thiên nhiên mới đã.

Phú Sỹ thì nên đi hồ Kawaguchiko hay hơn đi Hakone vì mùa thu ở hồ nhìn Phú sỹ đẹp hơn, thời gian đi nhanh hơn (1 ngày từ Shinjuku là đủ OK, vé rất rẻ ô tô)

kimvanchinh
02-09-2017, 13:37
bạn ơi nếu có lịch và xe hay tàu xong cho mình tham khảo với nhé, tớ cũng đi tầm đầu tháng 12, cũng muốn 3 nơi như của bạn .
Tháng 12 thì nên đi từ Kyoto (chắc lá đỏ đã rụng) xuống mạn Hiroshima và Fukuoka (Oita) thì mới còn lá đỏ chứ vùng Tokyo và Nikko không còn là chắc.

daugaunhoibo
02-09-2017, 22:53
Post bài sai chỗ rồi Bông hoa nhỏ ơi. Em nên gửi mail nhờ mod move bài vào box Thông tin hoặc sang Box Tổ chức chuyến đi nước ngoài cho đúng chỗ hơn nhé.

Fl0wer
02-09-2017, 23:29
Ôi, vậy hả? đóng tiền rồi mà vẫn bị rớt sao?
bạn đi mấy ng mà họ đánh rớt vậy?
bởi vậy là tùy lúc, bữa mình đi cũng nhìu ng rớt lắm, nhưng hầu hết hỏi ra ai có thư mời đều đậu hết,
Mình cũng đúng là quá may mắn.

Fl0wer
02-09-2017, 23:31
ôi vậy hả ? e k biết, cứ nghĩ post lên nhờ mn tư vấn .
em mail y như chị nói cho mode là được ạ?

Fl0wer
02-09-2017, 23:51
Ôi mừng quá, được Anh chia sẻ, tư vấn, mấy nay e đang dò trước hotel, cách coi tàu , tàu điện, .... tải các app tùm lum luôn.
Em sẽ note tư vấn của Anh lại ngay , để sắp xếp lại lịch trình theo gợi ý của Anh.

Anh ơi em tìm mấy hotel ở gần ga Tokyo, Kyoto cho tiện đi lại thì chắc giá trên trời Anh nhỉ, tụi e ngân sách có thể ở hotel nào dc khoảng 2tr/ đêm ( vì e thấy ở hostel 1 ng cũng bèo từ 500-1tr vì mùa cao điểm ), Anh có hotel nao gần các ga không, cho e xin 1 vài tên hotel với ạ.

Và Cho em hỏi liệu lúc đó Nikko còn lá đỏ k? e lên web đọc thấy nói là Nikko phía bắc nên lá đỏ qua rồi, chỉ có kyota Osaka.

Chân thành cảm ơn Anh.
Ps: vui lắm, e reply là Chị, may sao em vô profile của Anh để coi thì biết là Nam, nên vội sửa lại ngay lập tức, hiiiiii.

Fl0wer
02-09-2017, 23:52
Nên mua JR Pass rồi kích hoạt chậm 2-3 ngày, vào 15-11, 3 ngày đầu ở Tokyo thăm các điểm lá đỏ OK (các vườn Nhật, 1 ngày đi theo tour Nhật ô tô (xuất phát từ Shinjuku) đi Hồ Kawaguchika ngắm Phú sỹ rất tốt; hoặc biết đi có thể đi 1 ngày cáng Yokohama và Kamakura (tượng phật ngồi lớn nhất). Kích hoạt JR Pass từ sáng 17 giá trị hết 23, theo đó nếu đi khỏe thì 2 ngày cho Nikko; 2-3 ngày cho Kyoto, 1 ngày cho Nara - Osaka rồi về Tokyo.

Tôi khuyên nên đi Nikko 2 ngày mới thấy hết vẻ đẹp thu Nhật (ngắm khu Hồ và jkhu đền).

Cung Kyoto nên đi: Tokyo - Kyoto (ngủ lại 3 đêm đi vài điểm lá vàng đặc trưng chứ không đi hết được các điểm đẹp); ngày thứ 3 đi Nara và Osaka, nên đi nhanh rồi tối về lại Kyoto ngủ, hôm sau chơi tiếp Kyoto rồi tối về Tokyo.

Với vé JR-pass bạn có thể đi thêm Nikko 2 ngày hoặc nếu bỏ Nikko thì đi thêm Takayama (theo tuyến Tokyo - Takayama (ngủ lại 1 đêm hoặc 2 đêm nếu muốn thăm Shirakawa) - đi tiếp Kyoto...

Nói chung thời gian và thời điểm là đủ, hơi ít tý. Không nên ham hố thăm phố xá và chợ búa cửa hàng Nhật mà tận dụng thời điểm cuối tháng 11 đi thăm mùa thu lá vàng Nhật thì lại phải đi các thành phố và điểm lá vàng thiên nhiên mới đã.

Phú Sỹ thì nên đi hồ Kawaguchiko hay hơn đi Hakone vì mùa thu ở hồ nhìn Phú sỹ đẹp hơn, thời gian đi nhanh hơn (1 ngày từ Shinjuku là đủ OK, vé rất rẻ ô tô)

Ôi mừng quá, được Anh chia sẻ, tư vấn, mấy nay e đang dò trước hotel, cách coi tàu , tàu điện, .... tải các app tùm lum luôn.
Em sẽ note tư vấn của Anh lại ngay , để sắp xếp lại lịch trình theo gợi ý của Anh.

Anh ơi em tìm mấy hotel ở gần ga Tokyo, Kyoto cho tiện đi lại thì chắc giá trên trời Anh nhỉ, tụi e ngân sách có thể ở hotel nào dc khoảng 2tr/ đêm ( vì e thấy ở hostel 1 ng cũng bèo từ 500-1tr vì mùa cao điểm ), Anh có hotel nao gần các ga không, cho e xin 1 vài tên hotel với ạ.

Và Cho em hỏi liệu lúc đó Nikko còn lá đỏ k? e lên web đọc thấy nói là Nikko phía bắc nên lá đỏ qua rồi, chỉ có kyota Osaka.

Chân thành cảm ơn Anh.
Ps: vui lắm, e reply là Chị, may sao em vô profile của Anh để coi thì biết là Nam, nên vội sửa lại ngay lập tức, hiiiiii.

Fl0wer
03-09-2017, 00:03

hiện giờ mình vẫn đang tìm hiểu, nếu tạm ổn mình sẽ gửi bạn, giờ mình còn đang bị hỗn độn lắm, tàu và phương tiện đi lại, mình chưa nắm rõ, đang tải mấy cái app như các anh chị hướng dẫn về coi trước các line.

britneycoke31
03-09-2017, 08:15
@Fl0wer: Bạn ơi vậy trường hợp của bạn là xin visa tự túc KHÔNG thư mời mà passed hả bạn? Chúc mừng bạn nhé.
Bạn share dùm mình case nộp hồ sơ của bạn gồm những gì được ko?
Mình xin ko có thư mời mà dự 90% là mong manh quá huhu
Cám ơn bạn

kimvanchinh
03-09-2017, 09:26

Chân thành cảm ơn Anh.

Lá đỏ ở Nikko kéo dài từ cuối tháng 10 đến cuối tháng 11, cùng còn tùy năm muộn sớm khoảng 10 ngày và thời tiết nữa, có khi đẹp có khi tèo do mưa rét làm rụng hết ngay khi chưa đỏ. Muốn săn cái gọi là peak time thì phải dõi từng năm trên thực tế, còn không đi bừa đi theo lịch sắn hên xui thôi nhưng chắc chắn có lá đẹp vì từ lúc nó chuyển màu đến lúc nó rụng là cả khoảng thời gian khoảng 1 tháng và thời điểm nào cũng đẹp, hơn nữa lá ở rừng (khu Hồ ở Nikko) là một tập đoàn lá nên còn cái mà xem vào giữa tháng 11
https://www.youtube.com/watch?v=Y2jiIZZ2mC4

4-5/11 năm nay tôi đi Nikko, 13 đến Kyoto, nên chịu khó chat fac với tôi sẽ biết thông tin chính xác. Facebook kimvanchinh.

Nếu muốn đi bus đi các thành phố khác và các tour du lịch mùa thu 1 ngày (cho rẻ) thì phải ở gần Shinjuku mặc dù ở khu đó KS khó và đắt. Từ Shinjuku có thể đi theo các vé pass chuyên và bus đi các nơi xem lá đỏ như Nikko, Hakone, Kawaguchiko, Takao rất tiện, còn ga Tokyo thì khó. Từ ga Tokyo chỉ đi Hitachi park là tiện.

KS ở tp Tokyo phải tự tìm thôi lục lọi trên booking, agoda và airbnb sẽ chọn được ưng ý, có khi phải ngủ capsull hay cafe internet là bình thường ở Shinjuku. Tôi thấy mạn công viên Shinjuku có ks tạm ổn đi không xa lắm, ví dụ chỗ này có 58$ rất rẻ ホテルさがみ
〒160-0022, 4 Chome-4-18 Shinjuku, Shinjuku-ku, Tōkyō-to, Nhật Bản

Ở ga tokyo thì chỉ tiện đi tàu đi xa đặc biệt là Shinkansen thôi (nếu dùng JR pass)

KS này ngon nè, khoảng 1 tr/ người nhưng rất OK

http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Shinjuku-City-Hotel-N-U-T-S-TOKYO/Tokyo/32522?propNum=32522&dateFrom=2017-11-16&dateTo=2017-11-17&number_of_guests=2#availability

KS này quá rẻ này 34$

https://www.booking.com/hotel/jp/business-hotel-sagami.html?aid=356980;label=gog235jc-city_hostels-XX-jp-tokyo-unspec-vn-com-L%3Axu-O%3AwindowsS10-B%3Afirefox-N%3AXX-S%3Abo-U%3Ac-H%3As;sid=637072d150541059d3de18858e98d732;atlas_s rc=hp_iw_title;checkin=2017-11-16;checkout=2017-11-17;dist=0;group_adults=2;room1=A%2CA;sb_price_type =total;srepoch=1504405947;srpvid=930211c822cb0206; type=total&

Fl0wer
03-09-2017, 11:11
Về hành lý, việc gửi hành lý tỉnh này qua tỉnh khác khá tốn kém. Tham khảo bên dưới:
http://www.japan-guide.com/e/e2278.html
Gửi hành lý tại ga cũng tốn, thấy toàn gửi 24h hoặc có chỗ đc 3 ngày, chưa biết quá 3 ngày nó sẽ xử lý sao. Locker 500, 600 yên... tùy kích cỡ. Nếu chung quy cũng quay về Tokyo

thì bớt hành lý ký gửi ở KS ở Tokyo. confirm trước với Ks hay hostel là nó cho gửi hành lý free sau check out ko? Có thể áp dụng cho các TP khác nếu tiện di chuyển.

Tùy chỗ bạn ở, nhưng nếu di chuyển từ Tokyo thì nên lấy ga Ueno làm điểm xuất phát, vì mình thấy ga ueno cũng có y chang hệ thống Shinkansen ở ga Tokyo (vì hầu như thấy những Shinkansen mình đi đều đi từ TOK qua Uneno) và lại ko quá phức tạp lạc đường như Tokyo.

Bạn ơi cho mình hỏi mình đi chắc cũng 2 vali kiểu vali xách tay lên máy bay đựoc, vậy mình đi tàu shinkansen từ tokyo đến osaka và ngược lại thì lên tàu có chỗ để k ? Mình tính mua JR và chọn loại đặt chỗ trứoc.
Thanks bạn

Fl0wer
03-09-2017, 11:25
Sau khi nghiên cứu kĩ thì em đã quyết đem bản lịch trình du lịch này đi dịch thuật và nộp xin visa. Cuối cùng thì sau khi hỏi đông hỏi tây, kết hợp nghiên cứu các địa điểm mong muốn đặt chân tới thì em vẫn mua JR pass 14 ngày, tiện di chuyển nhiều nơi.
Đây là bản plan cuối của em :D
Ai có kinh nghiệm rồi thì xem qua cho em với ạ, em chuẩn bị nộp lên đại sứ quán hehe :D

Lịch Trình Du Lịch Nhật Bản

Ngày 1 (17/10): Hanoi/Tokyo/Shinjuku/Ginza

6 : 00 có mặt tại sân bay Nội Bài
15 : 05 Tới sân bay Haneda (Tokyo)
Lấy vé Japan Rail Pass (JR) tại sân bay.
Từ ga của sảnh quốc tế sân bay Haneda --> Ga Shinagawa --> Ga Shinjuku
Tới ga Shinjuku, check in khách sạn. Có mặt tại khách sạn tầm 16 : 30 hơn. (dự tính thuê khách sạn 5 ngày)
Tắm rửa, thay đổ, nghỉ ngơi.
17 : 00 đi tới trung tâm mua sắm Ginza
Dự tính chơi tới tối ở Ginza rồi bắt tàu quay trở lại khách sạn nghỉ ngơi ở TP.Shinjuku.Hết 1 ngày.

Ngày 2 (18/10): Đền Sensoji (Chùa Asakusa Kannon)/ Cảng Yokohama/ China Town
7 : 30 sáng. Dậy, ăn sáng tại khách sạn và chuẩn bị đồ đạc. Đi ra ga shinjuku.
Cách di chuyển : Từ Shinjuku chọn tuyến JR Chuo (màu cam) đến Kanda Station (10 phút) sau đó chuyển qua ga Ginza Subway tới trạm Asakusa (10 phút).
Có mặt tại đền Sensoji tầm 8 : 30.
Dự tính chơi tại đền tới 11 : 00 trưa, có thể kết hợp ăn/nghỉ trưa luôn gần khu vực đền. Quay lại tokyo station (14 phút) và đi bộ tới cung điện (10 phút). 11:30 hoặc 12 : 00 tới cung điện Hoàng Gia Nhật (ticket free)
13 : 00 di chuyển từ ga Shibuya (Tokyo) tới ga Minatomirai là tới cảng Yokohama (30 phút).
Chơi tại cảng tới tầm 19 : 30. Từ ga chính đi tới Khu phố tàu (China Town)
Chơi tới 21 : 00 quay lại khách sạn ở Shinjuku nghỉ ngơi.

Ngày 3 (19/10): Khu Nghỉ Dưỡng Nikko.
7 : 30 sáng dây, ăn sáng tại khách sạn và chuẩn bị đồ. Từ ga Shinjuku đi tới Nikko (mất 2 tiếng). Dự tính chơi hết 1 ngày tại Nikko
Cách 2 trường hợp ko thể đi thẳng từ shinjuku tới ga Tobu Asakusa của Tokyo rồi chuyển tàu sang tuyến Tobu Nikko Line tới Nikko.
11 : 00 có mặt tại Thị Xã Nikko. Từ trạm xe bus Tobu của Nikko đi bộ đến cửa vào Toshogu (15 phút đi bộ qua cầu đỏ Shinkyo). Dự tính chơi và tham quan đền/chùa/miếu Nikko Toshogu khoảng 1 tiếng rưỡi hoặc 2 tiếng.
13 : 00 Bắt bus tuyến Chuzenji Onsen-yuki (3000yen/free pass 2 ngày/người, ko có tàu vào núi, check lại các loại vé khác) vào Oku Nikko đi qua dốc I-ho-ra. Xuống tại trạm Chuzenji-ko (dự tính 30-60 phút di chuyển)
14 : 30 (dự tính 30 phút di chuyển) tới ga Oku Nikko đi dạo tại Hồ Chuzenji (khu vực này có suối nước nóng và rất nhiều khỉ). Cạnh hồ có thác Kegon (cao 97m) có thể tham khảo cách di chuyển của dân địa phương hoặc app/maps. Dự tính dạo chơi + di chuyển mất tầm 1-3 tiếng
14:30 rời hồ. Ra đi bus Tobu (đi sâu vào Nikko hơn) tới trạm cuối tới Yumoto Osen (tại đây có thể tắm suối nước nóng cùng với loài khỉ lông trắng) (dự tính thời gian di chuyển 30 phút hoặc hơn)
17 : 00 vui chơi xung quanh khu vực.
Tầm 18 : 30 hoặc 19 : 00 quay về trạm chính Nikko và trở lại Shinjuku theo tuyến ban đầu (2 : 30 phút)
21 : 30 hoặc 22 : 00 có mặt ở khách sạn. hết 1 ngày

Ngày 4 (20/10) : Hakone/ Harajuku
7 : 30 dậy, ăn sáng tại khách sạn và chuẩn bị đồ đạc.
8 : 30 khởi hành từ ga Shinjuku ở Tokyo đi tàu Odakyu đến ga Hakone Yumoto (2 tiếng 30 phút)
10 : 00 có mặt tại Hakone.
Tiếp tục bắt bus (930 yên) vào hồ Ashinoko (35 phút) có thể ngắm núi Phú Sĩ tại đây. Thuê thuyền hoặc tour du lịch quanh hồ hết 900 yên(bán tại các trạm chính ga tàu hoặc bus). Tắm suối nước nóng (các nhà tắm suối nước nóng: Tezan, Hakone Kamon, Yu No Sato Okada, Kappa Tengoku, Miyanoshita, Kowakudani, Sengoku… giá từ: 750 – 4.000 Yen)
Dự tính bỏ ra 4 tiếng cho khu vực Hakone (vì các địa điểm du lịch của Hakone đều gần nhau nên có thể tự khám phá theo maps giấy xin tại trạm xe bus
14 : 00 quay lại ga Hakone và di chuyển thẳng về ga Tokyo .
Cách di chuyển : Quay lại ga Hakone Yumoto --> Odawara --> Bắt tàu cao tốc Tokaido Shinkashen --> Kodama --> ga Tokyo
16 :30 hoặc 17 : 00 có mặt tại tokyo. Di chuyển tới Thành phố Harajuku (trải dài từ khu vực gần ga JR Harajuku đến khu vực Omotesando).
Từ Tokyo --> Harajuku (di chuyển từ ga bất kì tới ga harajuku hoặc đi bộ)
Tới đền Meiji Shrine (tham quan con đường đi bộ)
Khu Phố Cosplay, thời trang Harajuku
Trở lại khách sạn ở Shinjuku. Hết 1 ngày.

Ngày 5 (21/10) : Tokyo --> Osaka
10 : 00 sáng, check - out. Có thể check out sớm để tiết kiệm thời gian.
Từ ga Shinjuku --> ga Tokyo --> chọn tàu nhanh JR Tokaido Shinkansen --> ga Shin-Osaka --> Osaka (2 giờ 30 phút)
Đi thẳng từ ga Shin-Osakatuyến (Midosuji) --> ga Namba (15 phút)
Đi bộ từ ga JR Namba tới khách sạn.
Check in Hotel
13 : 00 nghỉ ngơi ăn trưa.
Tham quan phố Dotonari, Khu thương mai Shinsaibashi (con phố này kéo dài từ ga Hommachi tới ga Namba, tuyến Midosuji)[* Musttry] Takoyaki & okonomiyaki , con đường nhỏ vào đền Hozenji Yokocho(có thể ăn tối luôn tại các quán ăn tại khu vực này, các quán ăn mang đậm chất truyền thống và phong cách thuần Nhật), Bảo tàng Kamigata Ukiyoe . Hết một ngày.

Ngày 6 (22/10) : Osaka/Kobe
7 : 30 dậy và ăn sáng tại khách sạn
Từ ga JR Namba Station đi bộ (6 phút) tới ga Osaka-Namba Station chọn tuyến Hashin - Namba line đến ga Kobe - Sannomiya. (45 phút) Tới Kobe
9 : 00 có mặt tại Tp Kobe. Đi bộ rời ga (10 phút) tới Haborland (khu mua sắm đất cảng). Có thể dạo chơi và chụp ảnh tại đây
12 : 00 nghỉ ngơi ăn trưa tại quán Ryu-en (khu Umie Mosaic, tầng 2) (thịt bò Kobe nổi tiếng)
14 : 00 quay trở lại thành phố Osaka. Có thể hỏi đường tới cố đô osaka.
14 : 00 - 19 : 00 Tham quan, ăn uống
21 : 00 quay trở lại khách sạn. Hết một ngày.

Ngày 7 (23/10) : Osaka/ Kyoto/ Làng chài vịnh Ine
8 : 00 dậy ăn sáng và chuẩn bị đồ tại khách sạn
8 : 30 đi bộ ra ga Jr Namba. Di chuyển tới Kyoto từ Osaka (30 phút)
9 : 00 Có mặt tại ga chính Kyoto
Mua vé bus (500 yen/ ngày) tới làng chài Ine (địa chỉ : Hirata, Ine-cho, Yoza-gun, tỉnh Kyoto 626-0423, làng chài nằm ở phía bắc tỉnh Kyoto, Ine No Funaya) (3 tiếng di chuyển từ Kyoto)
14 : 30 có mặt tại làng chài. Tham quan du lịch và ăn uống (có thể ăn trưa tại kyoto hoặc tự mang theo đồ ăn trưa)
19 : 00 quay trở lại Kyoto --> Osaka
21 : 00 Trở lại Namba. Ăn uống và nghỉ ngơi.

Ngày 8 (24/10) : Osaka/ Kyoto
8 : 00 dậy ăn sáng
8 : 00 - 9 : 00 có mặt tại Kyoto.
Mua thẻ bus ngày (500 yên) hoặc tìm tuyến JR bus sử dụng thẻ JR (tham khảo ý kiến từ nhân viên khách sạn, nhân viên phòng vé các khu vực di chuyển)
Đền Fushimi Inari Taisha đi theo tuyến JR Nara - sen đến ga cuối Inari.
Chùa vàng Kinkakuji đi theo tuyến xe bus 101 hoặc 205
14 : 00 Núi Uji trà xanh
14 : 00 - 19 : 00 tham quan, nghỉ ngơi xung quanh khu vực
20 : 00 quay về Osaka. Nghỉ ngơi.

Ngày 9 (25/10) : Osaka
Dành 1 ngày tại Osaka đi thăm quan các địa điểm nổi tiếng
Cố đô Osaka
Khu trung tâm mua sắm Yodobashi - Umeda
Umeda - Sky building.
Phim trường Universal Studio
Hồ cá nhân tạo
Di chuyển bằng JR Pass tàu hoặc JR Bus

Ngày 10 (26/10) : Osaka/ Hokkaido
10 : 00 check out khách sạn
Di chuyển từ osaka tới Hokkaido
18 : 00 Dự tính có mặt tại Hokkaido. (có thể đến muốn hơn)
Check in khách sạn(dự tính 7 ngày)
Ăn uống nghỉ ngơi tại khách sạn. Hết 1 ngày

Ngày 10, 11, 12 (27 --> 29/10): Hokkaido
Du lịch thăm quan thiên nhiên Hokkaido (thời điểm này là vào mùa lá đỏ)
Thăm quan các địa điểm nổi tiếng tại Hokkaido :

Ngày 13,14,15 (30 --> 31/10): Hokkaido
Du lịch các vùng trong Hokkaido
Thuê xe ô tô (chuẩn bị bằng lái quốc tế)
Địa điểm nhận xe : trong Thành Phố Sapporo
Lái xe tham quan các địa điểm gần khách sạn hoặc thành phố.

Ngày 16 (1/11) : Hokkaido/ Sân bay Haneda (Tokyo)
check out khách sạn
quay trở lại Tokyo (mua vé 1 chiều chặng Hokkaido - Tokyo (3 tiếng)
Di chuyển từ ga chính tokyo ra tới sân bay Haneda.
Có mặt tại sân bay quốc tế Haneda vào lúc 15 : 00.
Giờ bay 16 : 35

-----------------------------------------------------------------------------------------

Chi phí dự tinh :
Vé máy bay (khứ hồi (sb Nội Bài) Hanoi <-> (sb Haneda) Tokyo) : 13.500.000vnd/vé/người
Tiền khách sạn : 12.250.000 vnd/người
Tiền JR pass (14 ngày) : 9.000.000 vnd/người
Tiền thuê xe (1 ngày) 1.350.000vnd/người
Tiền ăn uống : 500.000vnd/ngày/người x 16 ngày = 8.000.000 vnđ/người
Tổng chi phí : 45.000.000 vnđ/người (đã tính và làm tròn rất nhiều)

Kết thúc chuyến đi.

Ôi lịch trình chi tiết quá, thanks bạn, mình sẽ copy về để lấy mấy cái tokyo osaka kyoto và nikko.có gì k biết mình hỏi bạn nha. Thanks bạn!

daugaunhoibo
04-09-2017, 11:24
Chỉ nên ở khu Shinjuku nếu thích ồn ào náo nhiệt cả ngày lẫn đêm thôi bác kimvanchinh... chứ ga Shinjuku quá đông, em bé này nghe cách nói chuyện là biết chẳng có kinh nghiệm... sẽ rất dễ bị ngợp và lạc. Khu Shinjuku cũng luôn ngập tiếng Trung Quốc...là khu dành cho khách du lịch điển hình... dịch vụ gì cũng rất sẵn nhưng giá cả thì cao hơn mặt bằng chung của các khu khác... mà không ở được sát ga Shinjuku thì đi lại cũng như các khu khác thôi.

Thiệt tình thì cháu thích ở mấy khu mình có thể phải sử dụng body language hơn là ở những khu mà thấy mình ko nói tiếng Nhật là người ta xổ ngay tiếng Trung ra rồi

Ở Tokyo, Ga Tokyo là tiện đi lại nhất... bất kể là đi shinkansen, tàu khu vực hay đi lại trong thành phố... Bus-stop trước cửa ga Tokyo cũng có bus đi đủ nơi không kém gì Shinjuku mà dễ tìm đường và đỡ đông hơn. Nếu bé flower bay đến và đi khỏi Nhật đều từ Tokyo thì nên mua JRP luôn khỏi cần nghĩ và nếu đã mua JRP thì nên tận dụng tối đã các line tàu của JR, đi loanh quanh Kawaguchiko, Hakone, Nikko... cũng nên đi tàu luôn chứ lần mò đi bus lại thành phí tiền. Mà đã đi tàu thì ở Tokyo không chỗ nào tiện bằng quanh ga Tokyo. Chỉ có điều ở quanh ga Tokyo thì hơi khó tìm được chỗ budget vì Ginza nổi tiếng là khu đắt đỏ bậc nhất Tokyo rồi.

Tuy nhiên, nếu nói là tiện thứ 2 sau Tokyo station, với JRP dắt lưng thì Ueno (Asakusa) nhiều thuận lợi hơn Shinjuku. Shinkansen, express train hay local train lên mạn phía bắc và sang phía tây đều đi qua đây. Từ Narita hay Haneda về bằng bus hay train đều tiện, nhất là đi train thì tiện hơn hẳn (mà tốt nhất là nên đi train, khỏe hơn + dễ xuống đúng chỗ hơn). Đi shinkansen xuống phía nam thì từ Ueno chạy JR line tới Tokyo cũng rất nhanh và được JRP cover. Ueno (Asakusa) cũng là khu đông khách du lịch... nghĩa là dịch vụ đầy đủ... nhưng lại chỉ bị đông từ 8g sáng đến 9g tối... thế nên lúc chiều tối và sáng sớm vẫn rất yên ả, dễ chịu. Khách sạn cực kỳ nhiều, giá mềm hơn bên Shinjuku, cỡ tầm 1,5 - 2tr/đêm/2 người là khá thoải mái lựa chọn ngủ phòng đôi, wc riêng đàng hoàng chứ không phải nằm tủ hộp hay chung nhà vệ sinh nữa. Ăn uống cũng nhiều lựa chọn vô biên, ngon và không đắt.

@bông hoa nhỏ: Em đừng chạy lung tung, thấy topic nào có chút liên quan là moi lên hỏi loạn lên như vậy, nhất là các topic [hỏi đáp] giống như topic này của em. Càng hỏi kiểu đó sẽ càng loạn thêm thôi.

Đọc chậm lại. Châm lại nhưng phải kỹ hơn... và nên nghĩ thêm trước khi hỏi. Ví dụ như chuyện mang hành lý đi shinkansen. Tàu VN cổ lỗ sĩ còn có đủ chỗ để hành lý... lẽ nào hiện đại như shinkansen và kỹ tính như người Nhật lại không tính đến chuyện khách đi tàu đường dài mang hành lý. Dừng lại nghĩ 5s với logic thông thường là có câu trả lời rồi chứ cần gì băn khoăn nhiều (nhất là khi em chỉ mang đến cabin size).

Đọc chậm lại, nghĩ kỹ hơn đã rồi mới vỡ vạc ra được chứ cứ chưa gì đã hỏi lung tung cả gói thế này thì chỉ tổ loạn thôi.

Chạy theo mùa lá... thì google... japan-guide autumn foliage japan 2016 reports để xem tình hình năm trước, forecast 2017 để biết dự báo năm nay mà căn điểm đến, căn thời gian.

Các loại map cũng google là có hết, không phải hỏi ai cả... mệt người mệt mình

Sắp xếp các điểm đến thì... google map... xem vị trí các thành phố trước... rồi zoom sát hơn xem vị trí các điểm chơi trong một thành phố... Google map có chi tiết đến từng ngôi nhà, từng exit ga tàu luôn.

Giờ tàu bè đi lại thì cứ hyperdia mà bám. Bus liên vùng là cũng bám hyperdia được luôn.

...

Bớt chạy lung tung và tập trung hơn em nhé. Giải quyết từng vấn đề một... từng bước một thôi... 2 tháng chuẩn bị đủ mà.

july521
04-09-2017, 14:26
thông tin chi tiết và bổ ích quá

amani
05-09-2017, 11:48
Chỉ nên ở khu Shinjuku nếu thích ồn ào náo nhiệt cả ngày lẫn đêm thôi bác kimvanchinh... chứ ga Shinjuku quá đông, em bé này nghe cách nói chuyện là biết chẳng có kinh nghiệm... sẽ rất dễ bị ngợp và lạc. Khu Shinjuku cũng luôn ngập tiếng Trung Quốc...là khu dành cho khách du lịch điển hình... dịch vụ gì cũng rất sẵn nhưng giá cả thì cao hơn mặt bằng chung của các khu khác... mà không ở được sát ga Shinjuku thì đi lại cũng như các khu khác thôi.

Thiệt tình thì cháu thích ở mấy khu mình có thể phải sử dụng body language hơn là ở những khu mà thấy mình ko nói tiếng Nhật là người ta xổ ngay tiếng Trung ra rồi

Ở Tokyo, Ga Tokyo là tiện đi lại nhất... bất kể là đi shinkansen, tàu khu vực hay đi lại trong thành phố... Bus-stop trước cửa ga Tokyo cũng có bus đi đủ nơi không kém gì Shinjuku mà dễ tìm đường và đỡ đông hơn. Nếu bé flower bay đến và đi khỏi Nhật đều từ Tokyo thì nên mua JRP luôn khỏi cần nghĩ và nếu đã mua JRP thì nên tận dụng tối đã các line tàu của JR, đi loanh quanh Kawaguchiko, Hakone, Nikko... cũng nên đi tàu luôn chứ lần mò đi bus lại thành phí tiền. Mà đã đi tàu thì ở Tokyo không chỗ nào tiện bằng quanh ga Tokyo. Chỉ có điều ở quanh ga Tokyo thì hơi khó tìm được chỗ budget vì Ginza nổi tiếng là khu đắt đỏ bậc nhất Tokyo rồi.

Tuy nhiên, nếu nói là tiện thứ 2 sau Tokyo station, với JRP dắt lưng thì Ueno (Asakusa) nhiều thuận lợi hơn Shinjuku. Shinkansen, express train hay local train lên mạn phía bắc và sang phía tây đều đi qua đây. Từ Narita hay Haneda về bằng bus hay train đều tiện, nhất là đi train thì tiện hơn hẳn (mà tốt nhất là nên đi train, khỏe hơn + dễ xuống đúng chỗ hơn). Đi shinkansen xuống phía nam thì từ Ueno chạy JR line tới Tokyo cũng rất nhanh và được JRP cover. Ueno (Asakusa) cũng là khu đông khách du lịch... nghĩa là dịch vụ đầy đủ... nhưng lại chỉ bị đông từ 8g sáng đến 9g tối... thế nên lúc chiều tối và sáng sớm vẫn rất yên ả, dễ chịu. Khách sạn cực kỳ nhiều, giá mềm hơn bên Shinjuku, cỡ tầm 1,5 - 2tr/đêm/2 người là khá thoải mái lựa chọn ngủ phòng đôi, wc riêng đàng hoàng chứ không phải nằm tủ hộp hay chung nhà vệ sinh nữa. Ăn uống cũng nhiều lựa chọn vô biên, ngon và không đắt.

@bông hoa nhỏ: Em đừng chạy lung tung, thấy topic nào có chút liên quan là moi lên hỏi loạn lên như vậy, nhất là các topic [hỏi đáp] giống như topic này của em. Càng hỏi kiểu đó sẽ càng loạn thêm thôi.

Đọc chậm lại. Châm lại nhưng phải kỹ hơn... và nên nghĩ thêm trước khi hỏi. Ví dụ như chuyện mang hành lý đi shinkansen. Tàu VN cổ lỗ sĩ còn có đủ chỗ để hành lý... lẽ nào hiện đại như shinkansen và kỹ tính như người Nhật lại không tính đến chuyện khách đi tàu đường dài mang hành lý. Dừng lại nghĩ 5s với logic thông thường là có câu trả lời rồi chứ cần gì băn khoăn nhiều (nhất là khi em chỉ mang đến cabin size).

Đọc chậm lại, nghĩ kỹ hơn đã rồi mới vỡ vạc ra được chứ cứ chưa gì đã hỏi lung tung cả gói thế này thì chỉ tổ loạn thôi.

Chạy theo mùa lá... thì google... japan-guide autumn foliage japan 2016 reports để xem tình hình năm trước, forecast 2017 để biết dự báo năm nay mà căn điểm đến, căn thời gian.

Sắp xếp các điểm đến thì... google map... xem vị trí các thành phố trước... rồi zoom sát hơn xem vị trí các điểm chơi trong một thành phố... Google map có chi tiết đến từng ngôi nhà, từng exit ga tàu luôn.

Giờ tàu bè đi lại thì cứ hyperdia mà bám. Bus liên vùng là cũng bám hyperdia được luôn.

...

Bớt chạy lung tung và tập trung hơn em nhé. Giải quyết từng vấn đề một... từng bước một thôi... 2 tháng chuẩn bị đủ mà.

Tình hình là em đang set 1 tour đi cho 8 người dạng tự túc vào mùa thu. Em không biết trường hợp đi đông như vầy thì nên đi tự túc luôn, hay sang nhật rồi mua tour lẻ ở bển nữa.

Lịch trình dự kiến của em là:
Day 1~3: Tokyo, Nikko (ngủ đêm)
From day 4~9: Osaka, Kyoto, Nara
Day 10: Về Nhật từ Tokyo

Em nghĩ là là đi về từ Tokyo thì giá sẽ rẻ hơn là khi về ở Osaka.

Có gì anh/chị cho em lời khuyên nhé. Em cám ơn

daugaunhoibo
05-09-2017, 13:59
Tình hình là em đang set 1 tour đi cho 8 người dạng tự túc vào mùa thu. Em không biết trường hợp đi đông như vầy thì nên đi tự túc luôn, hay sang nhật rồi mua tour lẻ ở bển nữa.

Lịch trình dự kiến của em là:
Day 1~3: Tokyo, Nikko (ngủ đêm)
From day 4~9: Osaka, Kyoto, Nara
Day 10: Về Nhật từ Tokyo

Em nghĩ là là đi về từ Tokyo thì giá sẽ rẻ hơn là khi về ở Osaka.

Có gì anh/chị cho em lời khuyên nhé. Em cám ơn

NÊN mua tour lẻ hay không còn tùy nhiều yếu tố… giá tour, sở thích, khả năng chuẩn bị, mức độ chủ động của nhóm/leader chứ nhóm 8-10 người không thành vấn đề.

Còn câu "Em nghĩ là là đi về từ Tokyo thì giá sẽ rẻ hơn là khi về ở Osaka" thì không hẳn đúng đâu.

Thông thường, vé máy bay khứ hồi đi-về cùng giữa hai địa điểm sẽ rẻ hơn đến một nơi, về một nơi khác (ở đây như cách em nói là HN – Tokyo - HN sẽ rẻ hơn HN – Tokyo – Osaka – HN phải không?!). Nhưng cũng vẫn có trường hợp hãng hàng không bán một gói kiểu combo giữa 2 nước (ko phân thành phố) mà giá same same thôi nhé.

Kể cả nếu vmb có chênh thì vẫn phải cộng thêm chi phí đi lại nội địa = thêm một chiều từ Osaka quay về Tokyo nữa. Nếu dùng JRP thì có thể coi như chi phí đi lại nội địa như nhau nhưng… về bản chất khi chỉ cần đi một chiều Tokyo - Osaka thì ko cần mua JRP mà chỉ mua vé shinkansen hoặc bus lẻ, vừa rẻ hơn mà (1) shinkansen mua Kozumi nhiều lựa chọn + nhanh hơn loại shinkansen JRP cover; (2) bus đêm thì lại còn tiết kiệm thêm được một đêm khách sạn.

kimvanchinh
05-09-2017, 19:35
Các bạn lần đầu đến Nhật, lại đúng mùa thu vàng, 9 ngày là quá ít, phải lập trình cẩn thận.
- Vé máy bay đang bán khuyến mại mùa thu vàng khá rẻ, hình như chỉ có đi Haneda, đi về 1 sân bay. Nếu các bạn book được vé đi 1 về 1 Osaka và Tokyo thì rất hay.

Các bạn nên ở Tokyo 3 đêm, Kyoto 3 đêm, Nikko 1đêm. Từ 2 thành phố này vận động đi thăm các chỗ như Nikko, Phú Sỹ, Công viên Hitachi, Dysney land... (Tokyo) và Nara, Osaka (Kyoto), vì vé đi lại trong vùng rất rẻ, không chuyển đồ lỉnh kỉnh.

Đi như vậy không nên mua JR Pass mà đi bus đêm Tokyo - Kyoto rẻ mà tiết kiệm 2 đêm không phải ngủ KS. Bus đêm phải biết cách mua và biết đón xe ở bến Tokyo. Theo tôi biết, bus từ Tokyo chỉ xuất phát từ Shinjuku và Shinbyua (không xuất phát từ ga Tokyo), điều này bạn daugau có bàn luận tôi thấy cần kiểm chứng lại.

Ga Shinjuku đi bus đêm đi Kyoto (và về), từ đó có tàu pass Nikko, có xe vé rẻ đi thăm Phú Sỹ (Kawaguchiko) và có tàu theo pass cho Hakone (ga Tokyo không có hoặc phải chuyển đến Shinjuku). Chính vì vậy tôi khuyên nên ở Shinjuku thay vì Tokyo hoặc lên tận Ueno , nếu bạn vận động từ Tokyo đến Shinjuku mất nửa tiếng, từ Ueno mất 1 tiếng và chưa chắc trong 3-4 ngày các bạn đã thạo đi lại bằng metro kết hợp tàu trong thành phố Tokyo.

https://tokyocheapo.com/travel/transport/tokyo-to-kyoto-fastest-cheapest-ways/

Thời gian các bạn đến là mùa thu peak của vùng Kyoto và tokyo rồi nên cứ các công viên, chùa đẹp theo hướng dẫn của bác Gúc gôn mà đi thôi. Muốn thơ mộng, ít nhất phải đi Nikko (ra vùng hồ Okunikko vào đầu tháng 11 vẫn OK) hoặc Hakone, chùa Takao ... Kyoto phải ra được rừng Trúc và sông Arashiama ...

Tôi cũng đi mùa này nhưng tôi mua cả JR pass và JR east pass, do tôi không đi nhiều các thành phố mà toàn chui vào rừng sâu núi thẳm để tận hưởng thu vàng Nhật.

sdv123
08-09-2017, 21:26
Theo mình để có kinh nghiệm du lịch nhật bản tự túc (http://www.odauthenao.com/2015/10/hanh-trinh-kham-pha-nhat-ban-phan-1.html) tốt nhất thì các bạn nên có người bên đó , bạn bè , chứ lúc đầu chưa biết gì sang nhật rrats nhiều luật lệ yêu cầu cao khi thay đổi môi trường

newbieppc
10-09-2017, 16:21
Cám ơn các hướng dẫn của anh @kimvanchinh! Rất hữu ích!

Anh cho mình hỏi là di chuyển từ hồ Kawaguchika đến Nikko có thuận lợi không, có bus hay train trực tiếp không hay phải quay lại Tokyo.
Lý do là mình plan có khỏang 3-4 ngày ở Tokyo và lân cận. Do lần đầu đi Nhật, nên ngắm núi Phú Sĩ được ưu tiên hơn, đang tìm cách đi them Nikko..

kimvanchinh
10-09-2017, 22:21
Từ Tokyo (ga Shinjuku hoặc Shinbuya) có Bus đi hồ Kawaguchiko vé 1700 yên/ chiều, 2 chiều chỉ đâu 3.200. Nên đi hồ 1 ngày thôi và phải chọn ngày trời nắng chứ trời mù thì không ngắm được Phú Sỹ. Đến ga đi bus ra phía bên kia hồ mới thấy núi đẹp.

2 ngày đủ để đi Nikko theo Nikko all pass (cũng xuất phát từ Shinjuku hoặc ga Asakusa).

Như vậy phải ngủ lại ở Tokyo và Nikko

amani
11-09-2017, 09:11
NÊN mua tour lẻ hay không còn tùy nhiều yếu tố… giá tour, sở thích, khả năng chuẩn bị, mức độ chủ động của nhóm/leader chứ nhóm 8-10 người không thành vấn đề.

Còn câu "Em nghĩ là là đi về từ Tokyo thì giá sẽ rẻ hơn là khi về ở Osaka" thì không hẳn đúng đâu.

Thông thường, vé máy bay khứ hồi đi-về cùng giữa hai địa điểm sẽ rẻ hơn đến một nơi, về một nơi khác (ở đây như cách em nói là HN – Tokyo - HN sẽ rẻ hơn HN – Tokyo – Osaka – HN phải không?!). Nhưng cũng vẫn có trường hợp hãng hàng không bán một gói kiểu combo giữa 2 nước (ko phân thành phố) mà giá same same thôi nhé.

Kể cả nếu vmb có chênh thì vẫn phải cộng thêm chi phí đi lại nội địa = thêm một chiều từ Osaka quay về Tokyo nữa. Nếu dùng JRP thì có thể coi như chi phí đi lại nội địa như nhau nhưng… về bản chất khi chỉ cần đi một chiều Tokyo - Osaka thì ko cần mua JRP mà chỉ mua vé shinkansen hoặc bus lẻ, vừa rẻ hơn mà (1) shinkansen mua Kozumi nhiều lựa chọn + nhanh hơn loại shinkansen JRP cover; (2) bus đêm thì lại còn tiết kiệm thêm được một đêm khách sạn.

Mà em có thắc mắc về ga xe điện của Nhật thế này: lần trước em đi thì em ở khu Asakusa, ngay ngày về VN thì em đi ra ga thì nhân viên ga nói là cổng này không phải tuyến đi ra Narita, và bảo em phải đi bộ thêm khoảng mấy trăm mét nữa để tới cổng ga đi Narita. Khi em xem trên các app norikae thì em cũng không thấy thông tin về các cổng ga này để đi cho đúng cổng. Vậy trường hợp này mình phải làm sao vậy anh?

kimvanchinh
11-09-2017, 10:24
Mà em có thắc mắc về ga xe điện của Nhật thế này: lần trước em đi thì em ở khu Asakusa, ngay ngày về VN thì em đi ra ga thì nhân viên ga nói là cổng này không phải tuyến đi ra Narita, và bảo em phải đi bộ thêm khoảng mấy trăm mét nữa để tới cổng ga đi Narita. Khi em xem trên các app norikae thì em cũng không thấy thông tin về các cổng ga này để đi cho đúng cổng. Vậy trường hợp này mình phải làm sao vậy anh?

Đi theo chỉ dẫn của nhà ga em ạ. Ga ở Nhật nó có nhiều tuyến có khi có các cổng khác nhau, chỗ khác nhau, cần hỏi và đi theo chỉ dẫn của nhà ga.

daugaunhoibo
11-09-2017, 11:19
... Theo tôi biết, bus từ Tokyo chỉ xuất phát từ Shinjuku và Shinbyua (không xuất phát từ ga Tokyo), điều này bạn daugau có bàn luận tôi thấy cần kiểm chứng lại.

Ga Shinjuku đi bus đêm đi Kyoto (và về), từ đó có tàu pass Nikko, có xe vé rẻ đi thăm Phú Sỹ (Kawaguchiko) và có tàu theo pass cho Hakone (ga Tokyo không có hoặc phải chuyển đến Shinjuku). Chính vì vậy tôi khuyên nên ở Shinjuku thay vì Tokyo hoặc lên tận Ueno , nếu bạn vận động từ Tokyo đến Shinjuku mất nửa tiếng, từ Ueno mất 1 tiếng và chưa chắc trong 3-4 ngày các bạn đã thạo đi lại bằng metro kết hợp tàu trong thành phố Tokyo.

...

Bác ơi nếu đi tàu thì từ Shinjuku đến Tokyo station đúng là mất ~30p nhưng từ Ueno đến Tokyo station chỉ mất đúng 6p và từ Ueno đến Shinjuku mất ~20-25p thôi.
Nếu đi/về Haneda thì từ Shinjuku hay Ueno cũng same same nhau nhưng đi/về Narita thì ở Ueno gần và tiện hơn hẳn.
Cái này check nhanh hyperdia là ai cũng có thể thấy ngay và luôn rồi ạ.

Còn bus từ Tokyo… ví dụ đi Kawaguchiko thì… timetable (& price) chi tiết ở link pdf đính kèm.

http://www.jnto.go.jp/eng/pdf/transportation/bus_schedule_to_mtfuji.pdf

Trong file cũng ghi rõ muốn tìm Shinjuku Highway Bus Terminal "BUSTA SHINJUKU" thì cần 2 min. walk from New South Exit of Shinjuku Sta. (From South Exit of Shinjuku Sta., go across Koshu-kaido Street and take an escalator.), trong khi đó ở Tokyo station thì JR Highway Bus Terminal at Tokyo Sta. Yaesu South Exit => bên Tokyo station dễ tìm bus stop hơn hẳn luôn ấy ạ.

Tuy nhiên, nếu đi vào dịp cuối tuần thì nên đặt online trước để tránh bị hết chỗ (dù đi từ Shinjuku hay Tokyo station).
.
.
Tương tự với bus đi các vùng khác, google nhẹ một cái là ra thôi. Cũng chẳng phải có gì đặc biệt khó khăn mà không tìm được ạ.
Bus khởi hành từ Tokyo station không nhiều chuyến như bên Shinjuku nhưng người ít hơn, cũng dễ tìm hơn.

.
.

Đi Nikko bằng tàu mà dùng pass riêng của Nikko (tàu Tobu) thì tàu Tobu xuất phát từ ga Shinjuku lại ko đc cover trong pass.
http://www.japan-guide.com/e/e2358_002.html
Tobu Nikko Free Pass
The round trip has to be done by Tobu Railway along the Skytree/Nikko Line. Tobu's main station in Tokyo is Asakusa Station (around khu Ueno). The pass is not valid on trains to/from Shinjuku Station.

Và nếu đã mua JRP thì nên tận dụng đi Nikko bằng tàu JR luôn (chạy qua ga Ueno), đi Hakone cũng có thể đi Shinkansen (xuất phát từ ga Tokyo) đến ga Odawara, từ đó đổi sang tàu local.

.
.
.

Còn thì... đi phương tiện gì, cần tiết kiệm đến cỡ nào, sẵn sàng đánh đổi sức khỏe ra để cắt giảm chi phí bao nhiêu thì… mỗi người đều nên tự có tính toán cho phụ hợp với điều kiện kinh tế và sức khỏe của mình thôi.
.
.
Nhưng nếu nhìn dưới góc độ các bạn lần đầu đến Nhật và không quen biết ai nghĩa là sẽ phải tự mày mò một mình ngay từ những ngày đầu tiên, những địa điểm đầu tiên thì cháu thấy khi base ở/từ các khu khác sẽ đỡ bị rối hơn khu Shinjuku.

Mấy bạn người Nhật thậm chí còn khuyên nếu mày muốn xem phố xá đông đúc thì đi Omotesando - Shibuya, muốn shopping ở Don Quijote thì đi store ở PLATINUM Shirokanedai… chứ đừng bon chen đến Shinjuku ấy ạ.

Nói vậy chứ lần nào đến Tokyo cháu cũng ghé Shinjuku ít nhất một lần, chủ yếu là để shopping cho tiện nhưng… cơ bản thì cháu không thích quá chen chúc, đông đúc, đặc biệt là khi xung quanh … ko dám nói 80% nhưng cũng phải 79% là các bạn Trung với Mã, Sing, Phil… tóm lại chủ yếu là khách nước ngoài với đại đa số nói chung ngôn ngữ nhà hàng xóm :))

Về trường hợp của amani…
"ở khu Asakusa, ngay ngày về VN thì em đi ra ga thì nhân viên ga nói là cổng này không phải tuyến đi ra Narita, và bảo em phải đi bộ thêm khoảng mấy trăm mét nữa để tới cổng ga đi Narita."

Nếu “ra ga… ở khu Asakusa” mà bạn ấy nói là ga Ueno thì là do ga tàu Keisei đi Narita xuất phát từ Ueno không nằm chung một buiding mà cách Exit phía nam của ga Ueno khoảng 50m… nên nếu đến Ueno hỏi tàu đi Narita thì nhân viên sẽ chỉ sang bên Keisei.

Không biết app noriake ntn nhưng những trường hợp cùng một địa điểm mà cổng ra ga của các hãng tàu khác nhau như thế này thì Hyperdia đều có ghi rất rõ ( ví dụ Ueno và Keisei-Ueno, Toyama hay Dentetsu-Toyama…) và check google map sẽ thấy luôn. Mọi người cần hết sức chú ý. Mấy cái ga tàu to như Shinjuku, Tokyo, Kyoto… nên check map trước cho đỡ choáng.

Fl0wer
11-09-2017, 14:34
Chào bạn, bữa giờ mình bận quá,
Mình xin k có thư mời, xin visa đúng 1 tuần có kết quả,
Hồ sơ của mình :
1/ Hộ chiếu gốc + Đơn xin visa (đơn ngày nào nộp thì ghi ngày đó, hình 5.5*5.5)
2/ Lịch trình ( mẫu của TLSQ , mình làm tiếng anh) + Thư bày tỏ ( tiếng anh )+ Booking hotel ( phải có tên của mình )
3/ Hợp đồng lao động ( sao y dịch thuật)+ xác nhận công việc ( bản chính dịch thuật)+ Đơn nghỉ phép ( bản chính dịch thuật)
4/ Sổ tiết kiệm 100tr ( photo có mộc ngân hàng )+Xác nhận số dư ( bản chính ) + Thẻ tín dụng hạn mức 20tr ( photo ) + sao kê TK 3 tháng gần nhất (bản chính,tô màu lên dòng nhận lương , mình nhận lương qua NH)
5/ Giấy tờ Xe hơi ( sao y dịch thuật)
6/ Hộ khẩu ( sao y dịch thuật)

=> Khi lên nộp thì hồ sơ mình lộn xộn lắm, Họ có sắp xếp lại cho mình hihi, và Hộ khẩu của mình Họ chỉ cần mình đưa bản chính lên nhìn và trả lại bản sao y dịch thuật , họ k lấy ( thấy có cái Note là Hộ khẩu , giấy khai sinh .... thì chỉ cần bản photo đối chiếu bản chính thôi )
=> Họ hỏi đi mấy ngày? ở những đâu? mỗi nơi mấy ngày?dự tính chi phí bnh? tại sao lại ít tiền vậy?
Làm cty gì? chức vụ gì? kinh doanh mặt hàng gì?..... Họ vừa hỏi vừa gi vô cái tờ lịch trình của mình, bạn phải trả lời lưu loát khớp với hồ sơ nhé.
=> Sau đó Họ viết biên nhận kêu về đi, đợi liện lạc = điện thoại, trong biên nhận k có ngày hẹn trả kết quả.
Đúng 1 tuần sau 9h sáng có phone, báo là kết quả visa có rồi , lên nhận buổi chiều.
Khi lên nhận kết quả, Họ hỏi là " có nhận dc điện thoại k? điện thoại nói sao? mình trình bày xong thì kêu đóng 610k và ra ghế ngồi đợi. hihi.
Vậy là mình xong rồi.
Lịch trình mình lấy mẫu ở trên các diễn đàn để nộp, vì chưa lên lịch trình xong.
Bạn có kết quả chưa ?

-

Fl0wer
11-09-2017, 14:38
@Fl0wer: Bạn ơi vậy trường hợp của bạn là xin visa tự túc KHÔNG thư mời mà passed hả bạn? Chúc mừng bạn nhé.
Bạn share dùm mình case nộp hồ sơ của bạn gồm những gì được ko?
Mình xin ko có thư mời mà dự 90% là mong manh quá huhu
Cám ơn bạn
Chào bạn, bữa giờ mình bận quá,
Mình xin k có thư mời, xin visa đúng 1 tuần có kết quả,
Hồ sơ của mình :
1/ Hộ chiếu gốc + Đơn xin visa (đơn ngày nào nộp thì ghi ngày đó, hình 5.5*5.5)
2/ Lịch trình ( mẫu của TLSQ , mình làm tiếng anh) + Thư bày tỏ ( tiếng anh )+ Booking hotel ( phải có tên của mình )
3/ Hợp đồng lao động ( sao y dịch thuật)+ xác nhận công việc ( bản chính dịch thuật)+ Đơn nghỉ phép ( bản chính dịch thuật)
4/ Sổ tiết kiệm 100tr ( photo có mộc ngân hàng )+Xác nhận số dư ( bản chính ) + Thẻ tín dụng hạn mức 20tr ( photo ) + sao kê TK 3 tháng gần nhất (bản chính,tô màu lên dòng nhận lương , mình nhận lương qua NH)
5/ Giấy tờ Xe hơi ( sao y dịch thuật)
6/ Hộ khẩu ( sao y dịch thuật)

=> Khi lên nộp thì hồ sơ mình lộn xộn lắm, Họ có sắp xếp lại cho mình hihi, và Hộ khẩu của mình Họ chỉ cần mình đưa bản chính lên nhìn và trả lại bản sao y dịch thuật , họ k lấy ( thấy có cái Note là Hộ khẩu , giấy khai sinh .... thì chỉ cần bản photo đối chiếu bản chính thôi )
=> Họ hỏi đi mấy ngày? ở những đâu? mỗi nơi mấy ngày?dự tính chi phí bnh? tại sao lại ít tiền vậy?
Làm cty gì? chức vụ gì? kinh doanh mặt hàng gì?..... Họ vừa hỏi vừa gi vô cái tờ lịch trình của mình, bạn phải trả lời lưu loát khớp với hồ sơ nhé.
=> Sau đó Họ viết biên nhận kêu về đi, đợi liện lạc = điện thoại, trong biên nhận k có ngày hẹn trả kết quả.
Đúng 1 tuần sau 9h sáng có phone, báo là kết quả visa có rồi , lên nhận buổi chiều.
Khi lên nhận kết quả, Họ hỏi là " có nhận dc điện thoại k? điện thoại nói sao? mình trình bày xong thì kêu đóng 610k và ra ghế ngồi đợi. hihi.
Vậy là mình xong rồi.
Lịch trình mình lấy mẫu ở trên các diễn đàn để nộp, vì chưa lên lịch trình xong.
Bạn có kết quả chưa ?

Fl0wer
11-09-2017, 14:54
Lá đỏ ở Nikko kéo dài từ cuối tháng 10 đến cuối tháng 11, cùng còn tùy năm muộn sớm khoảng 10 ngày và thời tiết nữa, có khi đẹp có khi tèo do mưa rét làm rụng hết ngay khi chưa đỏ. Muốn săn cái gọi là peak time thì phải dõi từng năm trên thực tế, còn không đi bừa đi theo lịch sắn hên xui thôi nhưng chắc chắn có lá đẹp vì từ lúc nó chuyển màu đến lúc nó rụng là cả khoảng thời gian khoảng 1 tháng và thời điểm nào cũng đẹp, hơn nữa lá ở rừng (khu Hồ ở Nikko) là một tập đoàn lá nên còn cái mà xem vào giữa tháng 11
https://www.youtube.com/watch?v=Y2jiIZZ2mC4

4-5/11 năm nay tôi đi Nikko, 13 đến Kyoto, nên chịu khó chat fac với tôi sẽ biết thông tin chính xác. Facebook kimvanchinh.

Nếu muốn đi bus đi các thành phố khác và các tour du lịch mùa thu 1 ngày (cho rẻ) thì phải ở gần Shinjuku mặc dù ở khu đó KS khó và đắt. Từ Shinjuku có thể đi theo các vé pass chuyên và bus đi các nơi xem lá đỏ như Nikko, Hakone, Kawaguchiko, Takao rất tiện, còn ga Tokyo thì khó. Từ ga Tokyo chỉ đi Hitachi park là tiện.

KS ở tp Tokyo phải tự tìm thôi lục lọi trên booking, agoda và airbnb sẽ chọn được ưng ý, có khi phải ngủ capsull hay cafe internet là bình thường ở Shinjuku. Tôi thấy mạn công viên Shinjuku có ks tạm ổn đi không xa lắm, ví dụ chỗ này có 58$ rất rẻ ホテルさがみ
〒160-0022, 4 Chome-4-18 Shinjuku, Shinjuku-ku, Tōkyō-to, Nhật Bản

Ở ga tokyo thì chỉ tiện đi tàu đi xa đặc biệt là Shinkansen thôi (nếu dùng JR pass)

KS này ngon nè, khoảng 1 tr/ người nhưng rất OK

http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Shinjuku-City-Hotel-N-U-T-S-TOKYO/Tokyo/32522?propNum=32522&dateFrom=2017-11-16&dateTo=2017-11-17&number_of_guests=2#availability

KS này quá rẻ này 34$

https://www.booking.com/hotel/jp/business-hotel-sagami.html?aid=356980;label=gog235jc-city_hostels-XX-jp-tokyo-unspec-vn-com-L%3Axu-O%3AwindowsS10-B%3Afirefox-N%3AXX-S%3Abo-U%3Ac-H%3As;sid=637072d150541059d3de18858e98d732;atlas_s rc=hp_iw_title;checkin=2017-11-16;checkout=2017-11-17;dist=0;group_adults=2;room1=A%2CA;sb_price_type =total;srepoch=1504405947;srpvid=930211c822cb0206; type=total&

Cảm ơn Bác, cháu đang sắp xếp lại.
Cháu sẽ còn nhờ Bác tư vấn.

Fl0wer
11-09-2017, 14:56

...

Dạ, e cảm ơn Chị gấu, tại lần đầu mà cái gì cũng thấy lạ nên hỏi, hiii, thông cảm cho e nhá.
em sẽ coi lại và nge tư vấn của mọi người, học hỏi cách dùng JR từ chị,
Có gì lên plan ok hết e nhờ mn tư vấn thêm cho e.
cảm ơn c nhiều nha.

Fl0wer
11-09-2017, 14:58
Các bạn lần đầu đến Nhật, lại đúng mùa thu vàng, 9 ngày là quá ít, phải lập trình cẩn thận.
- Vé máy bay đang bán khuyến mại mùa thu vàng khá rẻ, hình như chỉ có đi Haneda, đi về 1 sân bay. Nếu các bạn book được vé đi 1 về 1 Osaka và Tokyo thì rất hay.

Các bạn nên ở Tokyo 3 đêm, Kyoto 3 đêm, Nikko 1đêm. Từ 2 thành phố này vận động đi thăm các chỗ như Nikko, Phú Sỹ, Công viên Hitachi, Dysney land... (Tokyo) và Nara, Osaka (Kyoto), vì vé đi lại trong vùng rất rẻ, không chuyển đồ lỉnh kỉnh.

Đi như vậy không nên mua JR Pass mà đi bus đêm Tokyo - Kyoto rẻ mà tiết kiệm 2 đêm không phải ngủ KS. Bus đêm phải biết cách mua và biết đón xe ở bến Tokyo. Theo tôi biết, bus từ Tokyo chỉ xuất phát từ Shinjuku và Shinbyua (không xuất phát từ ga Tokyo), điều này bạn daugau có bàn luận tôi thấy cần kiểm chứng lại.

https://tokyocheapo.com/travel/transport/tokyo-to-kyoto-fastest-cheapest-ways/

Thời gian các bạn đến là mùa thu peak của vùng Kyoto và tokyo rồi nên cứ các công viên, chùa đẹp theo hướng dẫn của bác Gúc gôn mà đi thôi. Muốn thơ mộng, ít nhất phải đi Nikko (ra vùng hồ Okunikko vào đầu tháng 11 vẫn OK) hoặc Hakone, chùa Takao ... Kyoto phải ra được rừng Trúc và sông Arashiama ...

Tôi cũng đi mùa này nhưng tôi mua cả JR pass và JR east pass, do tôi không đi nhiều các thành phố mà toàn chui vào rừng sâu núi thẳm để tận hưởng thu vàng Nhật.

cháu nhất định sẽ plan cho Nikko Bác ạ, hiii, nge mà ham quá.

kimvanchinh
11-09-2017, 17:21
Tôi rất thích sự náo nhiệt đông đúc, rối rắm của khu Shinjuku và Shinbuya. Có lẽ đó là nơi đặc trưng cho nền kinh tế Nhật, không giống Khu ga Tokyo từ nhà ga đến khung cảnh xung quanh y như các nước châu Âu.

Zungzang
12-09-2017, 11:31
Chị Gấu ơi, em có thể xin FB của chị để tiện chat và nhờ tư vấn được không ạ? mê mấy topic của chị quá ^^ Em lần đầu đi Nhật mà thời gian không cho phép chỉ được từ 5-7 ngày thôi nên e muốn tập trung đi ngắm Fuji, Nikko và Kyoto, bỏ qua Tokyo cũng được ^^ Nên đang hơi hoang mang lịch trình k biết ntn cho hợp lý ạ

dp14ie
14-09-2017, 22:46
Mình vừa có 10 ngày cuối tháng 8 đầu tháng 9 với đoàn 3 ng lớn, 2 học sinh cấp 1 và 1 bé 6 tháng, xin cũng cấp 1 số thông tin như sau:
Lịch trình HN-Osaka day 1, day 2-5 Kyoto, day 6-9 Tokyo,day 10 Osaka-HN
1. Nhật rất thân thiện và an toàn, đồ ăn ko đắt, mua ở convinen store đắt hơn siêu thị, AEON Mall có nhiều đồ ăn, Isetan food hall thì bạt ngàn đồ ăn, mà giá rẻ bằng hoặc thấp hơn hà nội.
2. Kyoto: Hiện tại lá cây đã lác đác đổi mầu, khu rừng trúc nên đi thêm tầu hoả du lịch, chùa thanh thuỷ rất đẹp nhưng đang sửa nhưng không nên đến. Chùa vàng ko thể bỏ qua. Nên đi Nara đê được gắm hươu nai đi lại trên phố.
3. Tokyo nhà mình đi chợ cá, thấy bt, Disneyland và đi tắm 1 ngày ở onsen Odaiba rất thích.
4. Nhật nổi tiếng về ẩm thực và tắm, nên thử tắm ở tất cả mọi nơi.
Người nhật rất nhiệt tình, tiếng anh đủ để có thể hỏi đường.
Đi đoàn đông 6-8 ng khi book phòng qua airbnb nên khai giảm người đi để giảm tiền thuê, chủ nhà sẽ cho pass khoá cửa và ko kiểm tra số người.
Nhật dùng điện 100v ổ cắm dẹt.

kimvanchinh
15-09-2017, 04:55
Cảm ơn Bác, cháu đang sắp xếp lại.
Cháu sẽ còn nhờ Bác tư vấn.

Tôi luôn sắn sàng trao đổi thông tin với bạn.

Tôi đã lôi cái topic Nhật Bản của tôi lên trong diễn đàn này để trao đổi thông tin.

daugaunhoibo
15-09-2017, 14:44
Mình vừa có 10 ngày cuối tháng 8 đầu tháng 9 với đoàn 3 ng lớn, 2 học sinh cấp 1 và 1 bé 6 tháng, xin cũng cấp 1 số thông tin như sau: ...

Đi đoàn đông 6-8 ng khi book phòng qua airbnb nên khai giảm người đi để giảm tiền thuê, chủ nhà sẽ cho pass khoá cửa và ko kiểm tra số người.

...

Vừa cùng cả gia đình đến chốn văn minh mà quay về nhà đã tính toán kiểu “rừng rú” như thế này thì thật không đỡ được bạn à (NO)

Muốn bớt tiền phòng thì chọn chỗ rẻ thôi, đi bus đêm, ngủ quán cà phê/karaoke/đồ ăn nhanh, thậm chí nằm sân bay/vỉa hè… chứ cái kiểu khôn vặt bẩn thì đừng.

@zungzang: Em check inbox nhé.

dp14ie
16-09-2017, 09:54
8 người đi tự túc đi bạn, thuê airbnb ở chung là rẻ nhất.

đợt vừa rồi mình ở guest house Murasaki House ở Kyoto rất ổn, nhà có 2 tầng, tầng 1 có bếp, phòng khách, phòng tắm , ghế sofa, ở tầng 2 có 2 phòng ngủ, rất biệt lập cho nhóm đông như bạn. chủ nhà cũng rất nice.

bạn có thể bay về từ Osaka bằng Jetstar, Jetstar mới khai trương đường bay nên giá rất tốt, hơn 3tr/ ng bay Osaka- HN

dp14ie
16-09-2017, 10:08
[QUOTE=daugaunhoibo;1593444]Vừa cùng cả gia đình đến chốn văn minh mà quay về nhà đã tính toán kiểu “rừng rú” như thế này thì thật không đỡ được bạn à (NO)

Muốn bớt tiền phòng thì chọn chỗ rẻ thôi, đi bus đêm, ngủ quán cà phê/karaoke/đồ ăn nhanh, thậm chí nằm sân bay/vỉa hè… chứ cái kiểu khôn vặt bẩn thì đừng.

nếu bạn không thích thì có thể dislike chứ không cần miệt thị người khác như vậy. Bạn khuyên người khác đọc kỹ thì cũng nên đọc kỹ status của mình trứoc khi cmt, nhà mình có bé 6 tháng nên k ngủ quán cafe, nằm sân bay vỉa hè như bạn nói, phòng ốc trước khi đi đều dọn sạch để không mang tiếng xấu, muốn ở thêm để chờ đến giờ ra sân bay đều mail trước để hỏi ý kiến chủ nhà xem có đươcj ở thêm không.

Nếu vẫn giữ giọng kẻ cả miệt thị ntn thì liệu ngoài bạn và bác Kimchinh thì còn ai muốn vào phượt để chia sẻ kinh nghiệm đi Nhật, không thích thì góp ý nhẹ nhàng chứ không phải chửi rủa người khác như thế đâu

daugaunhoibo
16-09-2017, 11:14
@dp14ie:

Như tôi đã viết rất rõ... lựa chọn đầu tiên nếu muốn giảm tiền phòng chính là... chọn chỗ rẻ thôi... Các option còn lại là dành cho nhiều cách đi/nhóm đi khác nhau vì ở đây là góp ý chung cho cách giảm tiền phòng của tất cả mọi người chứ không phải chỉ dành riêng cho bạn.

Ở airbnb cũng không phải là phương án ở rẻ nhất đâu... kể cả với nhóm 6-8 người. Giá phòng ở tùy thuộc vào vị trí, chất lượng... của chỗ ở chứ không phải trang web đặt phòng hay loại phòng ở, hostel vẫn có thể đắt hơn hotel, apartment vẫn có thể đắt hơn ryokan nhé.

Khuyên người khác giảm chi phí bằng cách gian dối... rồi khi người khác gọi tên đúng sự việc là khôn vặt bẩn thì gán ngay cho người ta đủ thứ thái độ tiêu cực hết cỡ... đúng là không đỡ nổi thật.

Phuot không chỉ có bác kimvanchinh hay tôi đâu... từ lâu trước khi có chúng tôi trang web đã hoạt động, đã và đang có rất nhiều bạn khác cũng nhiệt tình chia sẻ... với tinh thần xây dựng, không chỉ yêu xê dịch mà thực sự OPEN MIND và VĂN MINH.

Tôi không thích "lời khuyên" của bạn... tôi đã dislike. Tôi comment bởi vì kiểu "lời khuyên" không văn minh này thực sự xấu xí. Chỉ thế thôi. Vui lòng đọc kỹ.

vietnameseflower
16-09-2017, 15:15
Mình vừa có 10 ngày cuối tháng 8 đầu tháng 9 với đoàn 3 ng lớn, 2 học sinh cấp 1 và 1 bé 6 tháng, xin cũng cấp 1 số thông tin như sau:
Lịch trình HN-Osaka day 1, day 2-5 Kyoto, day 6-9 Tokyo,day 10 Osaka-HN
1. Nhật rất thân thiện và an toàn, đồ ăn ko đắt, mua ở convinen store đắt hơn siêu thị, AEON Mall có nhiều đồ ăn, Isetan food hall thì bạt ngàn đồ ăn, mà giá rẻ bằng hoặc thấp hơn hà nội.
2. Kyoto: Hiện tại lá cây đã lác đác đổi mầu, khu rừng trúc nên đi thêm tầu hoả du lịch, chùa thanh thuỷ rất đẹp nhưng đang sửa nhưng không nên đến. Chùa vàng ko thể bỏ qua. Nên đi Nara đê được gắm hươu nai đi lại trên phố.
3. Tokyo nhà mình đi chợ cá, thấy bt, Disneyland và đi tắm 1 ngày ở onsen Odaiba rất thích.
4. Nhật nổi tiếng về ẩm thực và tắm, nên thử tắm ở tất cả mọi nơi.
Người nhật rất nhiệt tình, tiếng anh đủ để có thể hỏi đường.
Nhật dùng điện 100v ổ cắm dẹt.

Nói chung là không nên lạm dụng lòng tin của người Nhật bác ạ, những người đi sau sẽ bị cái hình ảnh xấu làm khổ, đợt vừa rồi e có xin visa tháng 8, lịch đi vào cuối tháng 10, mà không hiểu sao book nhầm ngày trên booking.com là vào tháng 8, lúc được visa rồi dở ra check mới tả hỏa là hôm nay là ngày đang check-out ở bên Nhật, đsq Nhật chắc họ cũng không check kỹ hồ sơ của e, lúc book trên booking.com họ cũng có đòi nhập số thẻ credit card mà e vẫn không bị trừ tiền. E có nghe nói là các khách sạn và hostel ở Nhật họ cũng không đòi credit card để book phòng vì họ tin tưởng vào khách hàng. E đã phải viết thư xin lỗi khách sạn rối rít là em book nhầm ngày, xin họ bỏ qua cho.

kimvanchinh
16-09-2017, 18:01
Nói chung là không nên lạm dụng lòng tin của người Nhật bác ạ, những người đi sau sẽ bị cái hình ảnh xấu làm khổ, đợt vừa rồi e có xin visa tháng 8, lịch đi vào cuối tháng 10, mà không hiểu sao book nhầm ngày trên booking.com là vào tháng 8, lúc được visa rồi dở ra check mới tả hỏa là hôm nay là ngày đang check-out ở bên Nhật, đsq Nhật chắc họ cũng không check kỹ hồ sơ của e, lúc book trên booking.com họ cũng có đòi nhập số thẻ credit card mà e vẫn không bị trừ tiền. E có nghe nói là các khách sạn và hostel ở Nhật họ cũng không đòi credit card để book phòng vì họ tin tưởng vào khách hàng. E đã phải viết thư xin lỗi khách sạn rối rít là em book nhầm ngày, xin họ bỏ qua cho.

Tôi cũng đang book phòng bên Nhật, chủ yếu qua booking và Agoda, hãn hữu mới có khách sạn book được trực tiếp. Tất nhiên còn nhiều trang web khác như hostelbooker, airbnb... nhưng với tôi 2 trang trên là đủ, họ cũng cạnh tranh nên dịch vụ khá tốt.

Agoda đã có cải tiến rất nhiều so với trước. Họ chưa tính tiền ngay và mình có thể cancell miễn phí trong giới hạn họ cho phép. Cách khoảng 4 ngày là họ tính tiền thật 100% từ thẻ tín dụng của mình. Do vậy khi đến ở bắt buộc phải mang theo thẻ mà mình thanh toán để họ làm chứng từ cuối cùng.

Booking thì dễ chịu hơn trong thanh toán: họ chỉ kiểm tra thẻ của mình thôi, còn thanh toán bằng tiền mặt khi đến nhận phòng. Tuy nhiên, nếu mình không đến nhận phòng và cancell đúng hạn, chắc chắn họ cũng trừ tiền thẻ.

Tôi chỉ không thích bookinh ở chỗ khi họ thanh toán thử 0.00 đ kiểm tra thẻ tín dụng, họ toàn dựa vào các chi nhánh thanh toán ở tận Đông Âu như Hung, Séc... làm tôi rất nghi ngờ. Hôm nọ sợ bị lừa thông tin thẻ tôi đã phải đổi thẻ (cũng do cả nhân viên trực của NH họ khuyên nữa), như vậy lại phải thay đổi thông tin thẻ trên những bookinh cũ rất phiền toái...

Nói chung book KS ở Nhật khá dễ chịu và mọi chuyện dịch vụ của họ quả là rất tốt, mặc dù nhiều khách sạn tiếng Anh không được tốt lắm.

Trang phươt.vn mấy năm nay có vẻ cành ngày càng kém hấp dẫn. Trước hết ở việc up ảnh hình cứ phải mượn đường dẫn bên photobukket hoặc flickr. Nhiều topic (trong đó có topic tôi post) bọn photobuket đã khóa ảnh không xem được, chắc họ đòi nộp tiền.

Sau đó, dường như càng ngày càng ít topic có chất lượng tốt để anh chị em yêu phượt tham gia like, dislike hay chia sẻ thông tin, hình ảnh...

Cuối cùng, tôi thấy càng ngày càng có nhiều bạn không biết vì lý do gì hay nóng nẩy, trách cứ trên các topic. Chính tôi mấy ngày rồi có bạn cứ nói đi nói lại rằng tôi đã miệt thị khi tôi phán xét một phương án đi lại của một bạn là "dở", nên đi theo PA khác hay hơn, lại có ý dạy tôi nên dùng lời nói nhẹ nhàng ... Việc đó làm nản chí của tôi khi tham gia thảo luận với động cơ thực sự là muốn mọi người có phương án tốt đi du lịch phượt ở nước ngoài, sai một li đi một dặm, sểnh nhà ra thất nghiệp.

Những chia sẻ của tôi xuất phát từ kinh nghiệm không nhiều của cá nhân cộng với say mê tìm hiểu các chuyện liên quan đến phượt và những giá trị mình tích lũy khi đi lại ở các miền đất lạ.

Nhật Bản là đất nước quá vĩ đại, đẹp và huyền bí nữa. Chúng ta chẳng bao giờ hiểu được và biết hết được về đất nước và con người nơi đây.

Văn minh của họ ở bậc khá cao so với người Việt mình. Và khi mình được sống trong thế giới của họ (dù chỉ là khách phượt) mình như được trưởng thành hơn, hãnh diện hơn, ngoài những cái thú thông thường được nhìn ngắm trải nghiệm những giá trị mà họ tạo nên.

Chuyện gian lận, lấy đồ người khác (ví như thấy ô để ngoài đường lấy làm của mình, hoặc thấy đồ họ bỏ đi ở ngoài đừòng mang về dùng) ở Nhật là điều tối kỵ với họ.

Những gì chúng ta do chưa biết mà vi phạm nguyên tắc đạo đức của họ, có thể tha thứ, bỏ qua nhưng phải biết rút kinh nghiệm và đúng là không được phổ biến cho người khác.

Ở một số nước châu Âu, chuyện trốn vé tàu nhiều người coi là bình thường và có thể phổ biến kinh nghiệm trốn vé nhưng ở Nhật, tôi nghĩ chuyện đó là tối kỵ nếu chúng ta muốn bảo vệ hình ảnh dân tộc Việt Nam, mặc dù còn khổ và kém văn minh, ít hiểu biết nhưng biết cầu thị và học theo điều tốt.

Đã có bạn trên diễn đàn này học theo trường phải phượt không mất tiền, ba hoa về kinh nghiệm lừa người như thế nào để có vé đi xe, có cơm ăn trong nhà thờ miễn phí... đã bị cộng đồng phượt lên án và chính tôi cũng đã phê phán nghiêm khắc.

Thi thoảng mẹo vặt cũng phải được áp dụng. Ví dụ, có lần tôi đi WC ở công viên châu Âu vé vào là 0,8eur cửa tự động không có người gác, cũng không có chỗ đổi tiền... Tôi được người địa phương họ hướng dẫn cho cách len vào cửa (theo kiểu đi kẹp 2 người hoặc khi có người ra thì mình lợi dụng cửa ra để vào). Việc đó là sai nhưng bất đắc dỹ phải làm, nó là chuyện vặt phải biết khi gặp tình huống bất đắc dỹ chứ không nên phổ biến kinh nghiệm đó để mọi người chủ đích trốn vé.

hoangvanphuong75
17-09-2017, 08:55
Không phải trang phuot kém hấp dẫn đâu bác kimvanchinh ah mà là bão hòa thôi.
Các nước Đông nam á thì bây giờ cũng bình thường với lớp trẻ rồi (giới vào xem phuot nhiều nhất và biết tiếng anh để tự đi).
Đi xa tầng lớp già già chút có điều kiện tài chính thì lại ít biết tiếng anh (chắc cũng ít biết đến phuot) thì họ đi tour, vì tour cũng promotion nhiều nữa, mà chu toàn visa hơn.
Thời đại lớp trẻ công nghệ thông tin giỏi, họ tự viết blog cho chuyến đi, tự làm cho chuyến đi trên trang cá nhân facebook của họ, cũng thu hút lượng lớn những người cùng sở thích, cùng lứa tuổi với họ.
Không phải ai cũng già, mà có điều kiện tài chính mà tự đi, rồi còn phải biết tiếng anh nữa, visa cũng không đơn giản.
Bác nghĩ thoáng tí đi.

san68
21-09-2017, 09:24
Các Bác cho hỏi tháng 11 mình định cho cả nhà sang Hokkaido xem tuyết , mình đã đặt vé HANOI-OSAKA-HANOI vậy cho hỏi từ OSAKA di chuyển bằng tàu hay máy bay xuống Hokkaido thì thuận tiện và kinh tế hơn? Cảm các Bác.

jonidontcry
25-09-2017, 17:43
Bạn ơi bạn có hình chụp lá vàng lá đỏ ở Kyoto ko? Mình đầu tháng 10 sẽ qua đấy, đang hi vọng có chút lá vàng lá đỏ để ngắm đây.

junbe231
26-09-2017, 10:59
Mọi người ơi cho mình hỏi khả năng xin visa nhật hiện tại có bắt buộc thư mời ko ạ , mình xin ở HN (2 nữ độc thân tự đi ah)

Nếu họ vẫn nhận hồ sơ và đánh trượt thì 6 tháng sau mới đc nộp lại (quá hạn bay mình đã book) thì khi đó nhờ Dịch vụ có giúp được ko ạ

cám ơn mng

GoldAki
26-09-2017, 11:42
Tôi cũng đang book phòng bên Nhật, chủ yếu qua booking và Agoda, hãn hữu mới có khách sạn book được trực tiếp. Tất nhiên còn nhiều trang web khác như hostelbooker, airbnb... nhưng với tôi 2 trang trên là đủ, họ cũng cạnh tranh nên dịch vụ khá tốt.

Agoda đã có cải tiến rất nhiều so với trước. Họ chưa tính tiền ngay và mình có thể cancell miễn phí trong giới hạn họ cho phép. Cách khoảng 4 ngày là họ tính tiền thật 100% từ thẻ tín dụng của mình. Do vậy khi đến ở bắt buộc phải mang theo thẻ mà mình thanh toán để họ làm chứng từ cuối cùng.

Booking thì dễ chịu hơn trong thanh toán: họ chỉ kiểm tra thẻ của mình thôi, còn thanh toán bằng tiền mặt khi đến nhận phòng. Tuy nhiên, nếu mình không đến nhận phòng và cancell đúng hạn, chắc chắn họ cũng trừ tiền thẻ.

Tôi chỉ không thích bookinh ở chỗ khi họ thanh toán thử 0.00 đ kiểm tra thẻ tín dụng, họ toàn dựa vào các chi nhánh thanh toán ở tận Đông Âu như Hung, Séc... làm tôi rất nghi ngờ. Hôm nọ sợ bị lừa thông tin thẻ tôi đã phải đổi thẻ (cũng do cả nhân viên trực của NH họ khuyên nữa), như vậy lại phải thay đổi thông tin thẻ trên những bookinh cũ rất phiền toái...

Ôi em cũng quen dùng mỗi Booking vì nó ko trừ tiền luôn, sau vụ claim khổ sở với Agoda năm 2012 nên em ghét nó đến giờ. Hic, giờ mới biết bọn Booking dùng chi nhánh bank Đông Âu, rút kinh nghiệm lại quay vế Agoda cho yên tâm hơn bác nhỉ.
Em đang đọc lại topic Nhật của bác và nhà gấu, cũng muốn đi cho mùa hoa sakura và fuji tháng 5. Giờ mới có thời gian để đi phượt thật sự, ngồi đọc cái gì cũng thấy quen quen mà cũng thấy vẫn mới, vẫn run run. Chắc chả ai như em, không bao giờ phải lo trượt visa nhưng lúc nào cũng hồi hộp vụ ăn gì, ở đâu :D
Cám ơn bác đã chia sẻ nhiều điều. Mong bác vẫn luôn ở forum này để em còn có chỗ trông cậy :D

Fl0wer
27-09-2017, 19:05

Nói chung book KS ở Nhật khá dễ chịu và mọi chuyện dịch vụ của họ quả là rất tốt, mặc dù nhiều khách sạn tiếng Anh không được tốt lắm.

Trang phươt.vn mấy năm nay có vẻ cành ngày càng kém hấp dẫn. Trước hết ở việc up ảnh hình cứ phải mượn đường dẫn bên photobukket hoặc flickr. Nhiều topic (trong đó có topic tôi post) bọn photobuket đã khóa ảnh không xem được, chắc họ đòi nộp tiền.

Sau đó, dường như càng ngày càng ít topic có chất lượng tốt để anh chị em yêu phượt tham gia like, dislike hay chia sẻ thông tin, hình ảnh...

Cuối cùng, tôi thấy càng ngày càng có nhiều bạn không biết vì lý do gì hay nóng nẩy, trách cứ trên các topic. Chính tôi mấy ngày rồi có bạn cứ nói đi nói lại rằng tôi đã miệt thị khi tôi phán xét một phương án đi lại của một bạn là "dở", nên đi theo PA khác hay hơn, lại có ý dạy tôi nên dùng lời nói nhẹ nhàng ... Việc đó làm nản chí của tôi khi tham gia thảo luận với động cơ thực sự là muốn mọi người có phương án tốt đi du lịch phượt ở nước ngoài, sai một li đi một dặm, sểnh nhà ra thất nghiệp.

Những chia sẻ của tôi xuất phát từ kinh nghiệm không nhiều của cá nhân cộng với say mê tìm hiểu các chuyện liên quan đến phượt và những giá trị mình tích lũy khi đi lại ở các miền đất lạ.

Nhật Bản là đất nước quá vĩ đại, đẹp và huyền bí nữa. Chúng ta chẳng bao giờ hiểu được và biết hết được về đất nước và con người nơi đây.

Văn minh của họ ở bậc khá cao so với người Việt mình. Và khi mình được sống trong thế giới của họ (dù chỉ là khách phượt) mình như được trưởng thành hơn, hãnh diện hơn, ngoài những cái thú thông thường được nhìn ngắm trải nghiệm những giá trị mà họ tạo nên.

Chuyện gian lận, lấy đồ người khác (ví như thấy ô để ngoài đường lấy làm của mình, hoặc thấy đồ họ bỏ đi ở ngoài đừòng mang về dùng) ở Nhật là điều tối kỵ với họ.

Những gì chúng ta do chưa biết mà vi phạm nguyên tắc đạo đức của họ, có thể tha thứ, bỏ qua nhưng phải biết rút kinh nghiệm và đúng là không được phổ biến cho người khác.

Ở một số nước châu Âu, chuyện trốn vé tàu nhiều người coi là bình thường và có thể phổ biến kinh nghiệm trốn vé nhưng ở Nhật, tôi nghĩ chuyện đó là tối kỵ nếu chúng ta muốn bảo vệ hình ảnh dân tộc Việt Nam, mặc dù còn khổ và kém văn minh, ít hiểu biết nhưng biết cầu thị và học theo điều tốt.

Đã có bạn trên diễn đàn này học theo trường phải phượt không mất tiền, ba hoa về kinh nghiệm lừa người như thế nào để có vé đi xe, có cơm ăn trong nhà thờ miễn phí... đã bị cộng đồng phượt lên án và chính tôi cũng đã phê phán nghiêm khắc.

Thi thoảng mẹo vặt cũng phải được áp dụng. Ví dụ, có lần tôi đi WC ở công viên châu Âu vé vào là 0,8eur cửa tự động không có người gác, cũng không có chỗ đổi tiền... Tôi được người địa phương họ hướng dẫn cho cách len vào cửa (theo kiểu đi kẹp 2 người hoặc khi có người ra thì mình lợi dụng cửa ra để vào). Việc đó là sai nhưng bất đắc dỹ phải làm, nó là chuyện vặt phải biết khi gặp tình huống bất đắc dỹ chứ không nên phổ biến kinh nghiệm đó để mọi người chủ đích trốn vé.

Ôi may quá Agoda jo k tính tiên trước nữa hả Bác, bữa jo cháu cứ Booking mà giữ chỗ , hiiiii, cũng cảm thấy không an toàn, vì mới bị Booking giữ mất tiền 1 đêm , giờ fai đợi ngân hàng khoảng 30 ngay mới được hoàn lại.

Fl0wer
27-09-2017, 19:06
Mọi người ơi cho mình hỏi khả năng xin visa nhật hiện tại có bắt buộc thư mời ko ạ , mình xin ở HN (2 nữ độc thân tự đi ah)

Nếu họ vẫn nhận hồ sơ và đánh trượt thì 6 tháng sau mới đc nộp lại (quá hạn bay mình đã book) thì khi đó nhờ Dịch vụ có giúp được ko ạ

cám ơn mng

Mình xin ở đầu SG mà k có thư mời vẫn đậu,nhưng mà cũng nh người nói k đậu, chắc hên xui lắm.

Fl0wer
27-09-2017, 19:07
Các Bác cho hỏi tháng 11 mình định cho cả nhà sang Hokkaido xem tuyết , mình đã đặt vé HANOI-OSAKA-HANOI vậy cho hỏi từ OSAKA di chuyển bằng tàu hay máy bay xuống Hokkaido thì thuận tiện và kinh tế hơn? Cảm các Bác.

Hokkaido tháng 11 là có tuyết hả bạn ơi?

Fl0wer
27-09-2017, 19:08
Bạn ơi bạn có hình chụp lá vàng lá đỏ ở Kyoto ko? Mình đầu tháng 10 sẽ qua đấy, đang hi vọng có chút lá vàng lá đỏ để ngắm đây.

bạn Tháng 10 đi về cho mình chút kinh nghiệm nha. mình tháng 11.

junbe231
28-09-2017, 09:25
Mình xin ở đầu SG mà k có thư mời vẫn đậu,nhưng mà cũng nh người nói k đậu, chắc hên xui lắm.

case của bạn ntn b ui? mình mới đi các nước ĐNA + Hàn + Sing

bạn tự xin thì dùng số tiết kiệm có kỳ hạn hay là chỉ cần số dư tài khoản bank là đc hả b

Fl0wer
28-09-2017, 14:56
case của bạn ntn b ui? mình mới đi các nước ĐNA + Hàn + Sing

bạn tự xin thì dùng số tiết kiệm có kỳ hạn hay là chỉ cần số dư tài khoản bank là đc hả b

Mình cũng mới đi dc mấy nước ĐNA + Hàn thôi
Mình dùng sổ tiết kiệm có kỳ hạn 6 tháng photo + xác nhận số dư.
Bạn nộp chưa?

nicegirl87
28-09-2017, 15:23
Mình vừa được visa du lịch tự túc không thư mời single bên LSQ Hồ chí minh. Lúc đầu mình xin multiple vì đã đi hầu hết G7, và đã đi Nhật, nhưng mà họ chỉ cho single thôi.
Mình định đi cuối tháng 10, đầu tháng 11, hình như may ra ở Nikko có lá đỏ thôi thì phải, mình mới xem lịch lá đỏ trên 1 số trang bên Nhật, nhưng mình chỉ đi được dịp này thôi.
Mình muốn hỏi xem có bạn nào bay Eva air hay Cathay đến Nhật chưa? Mình tra vé thì Eva air rẻ hơn Cathay được 5 triệu cho 2 người nhưng transit lâu hơn tầm 5 tiêng, không biết nên chọn hãng nào ok hơn nhỉ?

jonidontcry
03-10-2017, 00:16
Em có câu hỏi này hơi lạ, hi vọng có bác nào để ý & biết thì trả lời giúp em với.

Em chuẩn bị bay đi Nhật & muốn biết chọn ngồi hàng ghế bên phải hay bên trái (nhìn từ buồng phi công xuống) thì sẽ xem được mặt trời mọc ạ?

Em xin cảm ơn :D

daugaunhoibo
03-10-2017, 08:40
Mặt trời thì luôn mọc phía Đông. Việt Nam ở phía Nam, Nhật Bản ở phía Bắc. Kiến thức địa lý cơ bản về xác định phương hướng là suy ra nên ngồi chỗ nào thôi mà. Bạn căn giờ bay, hướng bay của mình là tự để ý được thôi.

Cơ mà… cái cần để ý chính là… check dự báo thời tiết và xem mùa để biết chừng giờ mặt trời mọc vì sunrise mỗi mùa là khác nhau (hè sớm, đông trễ), xem được sunrise hay không cũng còn tùy vào thời tiết nữa và còn có thể có… … …

This

P/s: Tốt nhất là không nên mở topic chỉ để hỏi nhõn một câu ntn mà nên hỏi chung trong topic Thông tin nhé

newbieppc
09-10-2017, 08:42
Đọc các post tư vấn của bác kimvanchinh nhận định rằng bác rất tận tâm khi chia sẻ và tư vấn mọi người!

Fl0wer
11-10-2017, 10:33
Bác ơi nếu đi tàu thì từ Shinjuku đến Tokyo station đúng là mất ~30p nhưng từ Ueno đến Tokyo station chỉ mất đúng 6p và từ Ueno đến Shinjuku mất ~20-25p thôi.
Nếu đi/về Haneda thì từ Shinjuku hay Ueno cũng same same nhau nhưng đi/về Narita thì ở Ueno gần và tiện hơn hẳn.
Cái này check nhanh hyperdia là ai cũng có thể thấy ngay và luôn rồi ạ.

Còn bus từ Tokyo… ví dụ đi Kawaguchiko thì… timetable (& price) chi tiết ở link pdf đính kèm.

http://www.jnto.go.jp/eng/pdf/transportation/bus_schedule_to_mtfuji.pdf

Trong file cũng ghi rõ muốn tìm Shinjuku Highway Bus Terminal "BUSTA SHINJUKU" thì cần 2 min. walk from New South Exit of Shinjuku Sta. (From South Exit of Shinjuku Sta., go across Koshu-kaido Street and take an escalator.), trong khi đó ở Tokyo station thì JR Highway Bus Terminal at Tokyo Sta. Yaesu South Exit => bên Tokyo station dễ tìm bus stop hơn hẳn luôn ấy ạ.

Tuy nhiên, nếu đi vào dịp cuối tuần thì nên đặt online trước để tránh bị hết chỗ (dù đi từ Shinjuku hay Tokyo station).
.
.
Tương tự với bus đi các vùng khác, google nhẹ một cái là ra thôi. Cũng chẳng phải có gì đặc biệt khó khăn mà không tìm được ạ.
Bus khởi hành từ Tokyo station không nhiều chuyến như bên Shinjuku nhưng người ít hơn, cũng dễ tìm hơn.

.
.

Đi Nikko bằng tàu mà dùng pass riêng của Nikko (tàu Tobu) thì tàu Tobu xuất phát từ ga Shinjuku lại ko đc cover trong pass.
http://www.japan-guide.com/e/e2358_002.html
Tobu Nikko Free Pass
The round trip has to be done by Tobu Railway along the Skytree/Nikko Line. Tobu's main station in Tokyo is Asakusa Station (around khu Ueno). The pass is not valid on trains to/from Shinjuku Station.

Và nếu đã mua JRP thì nên tận dụng đi Nikko bằng tàu JR luôn (chạy qua ga Ueno), đi Hakone cũng có thể đi Shinkansen (xuất phát từ ga Tokyo) đến ga Odawara, từ đó đổi sang tàu local.

.
.
.

Còn thì... đi phương tiện gì, cần tiết kiệm đến cỡ nào, sẵn sàng đánh đổi sức khỏe ra để cắt giảm chi phí bao nhiêu thì… mỗi người đều nên tự có tính toán cho phụ hợp với điều kiện kinh tế và sức khỏe của mình thôi.
.
.
Nhưng nếu nhìn dưới góc độ các bạn lần đầu đến Nhật và không quen biết ai nghĩa là sẽ phải tự mày mò một mình ngay từ những ngày đầu tiên, những địa điểm đầu tiên thì cháu thấy khi base ở/từ các khu khác sẽ đỡ bị rối hơn khu Shinjuku.

Mấy bạn người Nhật thậm chí còn khuyên nếu mày muốn xem phố xá đông đúc thì đi Omotesando - Shibuya, muốn shopping ở Don Quijote thì đi store ở PLATINUM Shirokanedai… chứ đừng bon chen đến Shinjuku ấy ạ.

Nói vậy chứ lần nào đến Tokyo cháu cũng ghé Shinjuku ít nhất một lần, chủ yếu là để shopping cho tiện nhưng… cơ bản thì cháu không thích quá chen chúc, đông đúc, đặc biệt là khi xung quanh … ko dám nói 80% nhưng cũng phải 79% là các bạn Trung với Mã, Sing, Phil… tóm lại chủ yếu là khách nước ngoài với đại đa số nói chung ngôn ngữ nhà hàng xóm :))

Về trường hợp của amani…
"ở khu Asakusa, ngay ngày về VN thì em đi ra ga thì nhân viên ga nói là cổng này không phải tuyến đi ra Narita, và bảo em phải đi bộ thêm khoảng mấy trăm mét nữa để tới cổng ga đi Narita."

Nếu “ra ga… ở khu Asakusa” mà bạn ấy nói là ga Ueno thì là do ga tàu Keisei đi Narita xuất phát từ Ueno không nằm chung một buiding mà cách Exit phía nam của ga Ueno khoảng 50m… nên nếu đến Ueno hỏi tàu đi Narita thì nhân viên sẽ chỉ sang bên Keisei.

Không biết app noriake ntn nhưng những trường hợp cùng một địa điểm mà cổng ra ga của các hãng tàu khác nhau như thế này thì Hyperdia đều có ghi rất rõ ( ví dụ Ueno và Keisei-Ueno, Toyama hay Dentetsu-Toyama…) và check google map sẽ thấy luôn. Mọi người cần hết sức chú ý. Mấy cái ga tàu to như Shinjuku, Tokyo, Kyoto… nên check map trước cho đỡ choáng.

Chị Gấu nhỏ ơi , Bác Kimvanchinh ơi và mọi người ơi , hihi, Nhờ cả nhà xem và góp ý giúp em ( cháu ) với lịch trình như vầy : từ 15/11-24/11 .
Day 1 : - Chiều 14h đến Narita, Đi NRT Express về Tokyo, cất đồ hotel ( xem hostel, hotel)
1) Có thể đi ngắm cảnh Tokyo , tokyo tower ở :
- The Tokyo Metropolitan Government Building 、 free
- hoặc Tokyo City View and Sky Deck on top of the Mori Tower, Roppongi Hills.
- Hoặc World Trade Center Building/Sekai Boeki Center Building
2) Tối đi Shinjuku
Day 2 : Nikko
- Hồ Chuzenji và đền Togoshu shrine 、 JR Tokohu Shinkansen ( ga Tokyo or ueno Station ) to Utsunomiya station to transfer to Nikko line
- Nếu còn time :Tòa nhà Marunouchi 11Am – 9PM
- Hoặc tìm điểm tắm OSEN
Day 3: Tokyo =>Fuji Five Lakes ( chùa Chureito pagoda , dạo hồ Kawaguchi )
- đi JR đến ga Otsuki rồi chuyển tàu trả phí 1 đoạn
- Tối còn time đi ????
Day 4 : The Imperial Palace East Gardens ( Hoàng cung Tokyo ) , Tokyo Tower, Meiji Jingu Shrine
1) The Imperial Palace East Gardens (皇居東御苑, Kōkyo Higashi Gyoen) : 9AM-4Pm – Off T2-T6 / Free
- Phía tây Hoàng Cung có công viên Kitanomaru : lá đỏ đẹp tươi , nên đi
2) Harajuku (原宿) : refers to the area around Tokyo's Harajuku Station, which is between Shinjuku and Shibuya on the Yamanote Line
3) Meiji Shrine
4) Hàng cây lá vàng Ginkgo cay bạch quả The Icho namiki ( from Aoyama-Itchome subway station )
5) Tối đi Khu phố Shibuya
Day 5 : Asakusa + Tokyo skytree
1) Khu Asakusa (Senso-ji pagoda, Nakamise-Dori street..... )
2) The Tokyo Skytree
3) Ueno Park hoặc Odaiba ,
4) Khu phố mua sắm GINZA
Day 6: Tokyo =>Kyoto ( JR ) :
1) Đền Fushimi Inrani Taisha (cách ga JR Kyoto 5’, JR Nara line thì chọn Local train sẽ đến ga Inari) –
2) Kiyomizudera ( Chùa Thanh thủy từ JR kyoto đi bus 100 or 206) -
a) Ga gần nhất : Tuyến Keihan, ga Kiyomizu Gojo hoặc Gion Shijo , Tuyến Hankyu, ga Kawaramachi
3) Chùa Eikando ( ngắm lá đó ) -
4) Kodaiji temple
- Kodaiji is located in the Higashiyama District between Yasaka Shrine and Kiyomizudera. It is a 5-10 minute walk from Higashiyama Yasui bus stop (15 minutes, 230 yen from Kyoto Station by bus number 100 or 206).
5) Gion
Day 7 : Kyoto :
1) Kinkakuji (Chùa Vàng JR kyoto đi bus 101 hoặc 205) / 09:00-17:00 / 400 yen
2) Arashimaya (JR Sagano hay JR Sanin line) + đền Tenryuji
3) chợ Nishiki gần đường Teramachi- dori ( nếu còn time )
Day 8 : Sáng từ Kyoto =>Osaka ( JR ) tối vê lại Kyoto ( JR )
1) Thành Osaka : 9am – 4:30pm / 600 yen / JR
3) chùa tứ thiên vương Chùa Shitenno-ji 8:30 đến 16:00
2) Cửa hàng thương mại phức hợp Hankyu Umeda : 10am – 8pm
3) Khu Namba Park
4) Dotonbori,hoặc minoo park osaka
5) Về Kyoto
Day 9 : Kyoto => Kobe (Kobe Karborland ), Nara
1) Kobe
i) *** khu shopping giải trí nhìn ra cảng, cảnh đẹp lạng mạn hiện đại , đến ga JR Kobe đi bộ ,
ii) *** Ăn thịt bò Kobe trưa ở Tyu-en khu Umie Mosaic , tầng 2( 1000-1700yen/ng )
2) Nara :
Day 10 : Sáng về Tokyo ( JR ), gửi đồ locker đi đến Đại học tokyo , 1h ra sân bay về. = Narita Express hoặc JR Sobu line

==> \Cả nhà giúp em mua JR 7 ngày thì nên active từ ngày nào là tốt nhất , hii .

daugaunhoibo
11-10-2017, 13:45
@bonghoanhỏ:

Chị sẽ ko góp ý lịch trình chi tiết, vì lựa chọn địa điểm chơi là do sở thích cá nhân.

Các điểm đi chơi thì do em tự lựa chọn theo sở thích + ném vào google map rồi sắp xếp sao cho thuận đường đi (so với vị trí khách sạn) là được. Cần chú ý giờ mở/đóng cửa của các địa điểm.

Ví dụ như ngày đầu tiên, ba chỗ ngắm tokyo city view, một chỗ free thì ít đẹp nhất, một chỗ đẹp mà đắt, một chỗ bớt đắt thì đóng cửa sớm... chọn chỗ nào là do em tự cân nhắc. Với lại giả sử em ở Shinjuku thì đi luôn chỗ free chứ chạy đi Ropponggi xong lại vòng về Shinjuku làm gì. Phải không :)

Cơ bản thì... lịch em xếp ở Tokyo quá nhiều ngày, nên cân nhắc cắt bớt.

Thời gian đó Nikko đã hết lá vàng nhé.

Lịch trình cần đi khứ hồi Tokyo - Kyoto thì mua JRP cũng được, ko bị thiệt rồi. Nếu đã mua JRP thì nên tính toán tận dụng line tàu JR tối đa; active pass từ ngày nào thì em tự tính chi phí đi lại (bám theo line của JR) những ngày nào lợi nhất thì active pass trong những ngày đó thôi (hoặc là sắp xếp các chặng cần/có thể di chuyển bằng line JR gọn trong khoảng 7 ngày hiệu lực của pass). Nói chung mua pass hay không chỉ cần quan tâm 1 nguyên tắc duy nhất... lợi thì mua... và đã mua thì tận dụng hết sức sao cho lợi nhất có thể. Đơn giản thế thôi.

Nếu muốn theo advice của bác kimvanchinh, không mua JRP thì nên cân nhắc dùng bus, ko nhất thiết phải bám đấy line tàu.

Vẫn như đã nói, chị không thích khu Shinjuku (ý kiến cá nhân thôi). Thông tin bus đi Kawaguchiko, quan điểm về chỗ ở chị đã chia sẻ nhiều + đủ trong topic này và trong bài viết. Em tự cân nhắc và lựa chọn nhé.

Fl0wer
11-10-2017, 14:24
@bonghoanhỏ:

Chị sẽ ko góp ý lịch trình chi tiết, vì lựa chọn địa điểm chơi là do sở thích cá nhân.

Các điểm đi chơi thì do em tự lựa chọn theo sở thích + ném vào google map rồi sắp xếp sao cho thuận đường đi (so với vị trí khách sạn) là được. Cần chú ý giờ mở/đóng cửa của các địa điểm.

Ví dụ như ngày đầu tiên, ba chỗ ngắm tokyo city view, một chỗ free thì ít đẹp nhất, một chỗ đẹp mà đắt, một chỗ bớt đắt thì bớt đẹp... chọn chỗ nào là do em tự cân nhắc. Với lại giả sử em ở Shinjuku thì đi luôn chỗ free chứ chạy đi Ropponggi xong lại vòng về Roppongi làm gì. Phải không :)

Cơ bản thì... lịch em xếp ở Tokyo quá nhiều ngày, nên cân nhắc cắt bớt.

Thời gian đó Nikko đã hết lá vàng nhé.

Lịch trình cần đi khứ hồi Tokyo - Kyoto thì mua JRP cũng được, ko bị thiệt rồi. Nếu đã mua JRP thì nên tính toán tận dụng line tàu JR tối đa; active pass từ ngày nào thì em tự tính chi phí đi lại (bám theo line của JR) những ngày nào lợi nhất thì active pass trong những ngày đó thôi (hoặc là sắp xếp các chặng cần/có thể di chuyển bằng line JR gọn trong khoảng 7 ngày hiệu lực của pass). Nói chung mua pass hay không chỉ cần quan tâm 1 nguyên tắc duy nhất... lợi thì mua... và đã mua thì tận dụng hết sức sao cho lợi nhất có thể. Đơn giản thế thôi.

Nếu muốn theo advice của bác kimvanchinh, không mua JRP thì nên cân nhắc dùng bus, ko nhất thiết phải bám đấy line tàu.

Vẫn như đã nói, chị không thích khu Shinjuku (ý kiến cá nhân thôi). Thông tin bus đi Kawaguchiko, quan điểm về chỗ ở chị đã chia sẻ nhiều + đủ trong topic này và trong bài viết. Em tự cân nhắc và lựa chọn nhé.

vâng chị ,
giờ em mới xem được ở đây, e còn k biết làm sao nhận dc thông báo khi mn bình luận trả lời nữa, hihii.

Hotel e vẫn đang chọn bên khu akasuka và uneo, chọn xong là e sẽ sắp xếp các điểm lại hợp lý.
Cả chị và bác Kimvanchinh đều nói lịch của e ở Tokyo nhiều, mà e thấy nhiều thật, ngày đến ngày đi là 2 ngày, e bị lãng phí mất 2 ngày này luôn. em sẽ coi kỹ lại.
Cảm ơn chị gấu nhỏ .

jonidontcry
12-10-2017, 01:33
Chị Gấu nhỏ ơi , Bác Kimvanchinh ơi và mọi người ơi , hihi, Nhờ cả nhà xem và góp ý giúp em ( cháu ) với lịch trình như vầy : từ 15/11-24/11 .
Day 1 : - Chiều 14h đến Narita, Đi NRT Express về Tokyo, cất đồ hotel ( xem hostel, hotel)
1) Có thể đi ngắm cảnh Tokyo , tokyo tower ở :
- The Tokyo Metropolitan Government Building 、 free
- hoặc Tokyo City View and Sky Deck on top of the Mori Tower, Roppongi Hills.
- Hoặc World Trade Center Building/Sekai Boeki Center Building
2) Tối đi Shinjuku
Day 2 : Nikko
- Hồ Chuzenji và đền Togoshu shrine 、 JR Tokohu Shinkansen ( ga Tokyo or ueno Station ) to Utsunomiya station to transfer to Nikko line
- Nếu còn time :Tòa nhà Marunouchi 11Am – 9PM
- Hoặc tìm điểm tắm OSEN
Day 3: Tokyo =>Fuji Five Lakes ( chùa Chureito pagoda , dạo hồ Kawaguchi )
- đi JR đến ga Otsuki rồi chuyển tàu trả phí 1 đoạn
- Tối còn time đi ????
Day 4 : The Imperial Palace East Gardens ( Hoàng cung Tokyo ) , Tokyo Tower, Meiji Jingu Shrine
1) The Imperial Palace East Gardens (皇居東御苑, Kōkyo Higashi Gyoen) : 9AM-4Pm – Off T2-T6 / Free
- Phía tây Hoàng Cung có công viên Kitanomaru : lá đỏ đẹp tươi , nên đi
2) Harajuku (原宿) : refers to the area around Tokyo's Harajuku Station, which is between Shinjuku and Shibuya on the Yamanote Line
3) Meiji Shrine
4) Hàng cây lá vàng Ginkgo cay bạch quả The Icho namiki ( from Aoyama-Itchome subway station )
5) Tối đi Khu phố Shibuya
Day 5 : Asakusa + Tokyo skytree
1) Khu Asakusa (Senso-ji pagoda, Nakamise-Dori street..... )
2) The Tokyo Skytree
3) Ueno Park hoặc Odaiba ,
4) Khu phố mua sắm GINZA
Day 6: Tokyo =>Kyoto ( JR ) :
1) Đền Fushimi Inrani Taisha (cách ga JR Kyoto 5’, JR Nara line thì chọn Local train sẽ đến ga Inari) –
2) Kiyomizudera ( Chùa Thanh thủy từ JR kyoto đi bus 100 or 206) -
a) Ga gần nhất : Tuyến Keihan, ga Kiyomizu Gojo hoặc Gion Shijo , Tuyến Hankyu, ga Kawaramachi
3) Chùa Eikando ( ngắm lá đó ) -
4) Kodaiji temple
- Kodaiji is located in the Higashiyama District between Yasaka Shrine and Kiyomizudera. It is a 5-10 minute walk from Higashiyama Yasui bus stop (15 minutes, 230 yen from Kyoto Station by bus number 100 or 206).
5) Gion
Day 7 : Kyoto :
1) Kinkakuji (Chùa Vàng JR kyoto đi bus 101 hoặc 205) / 09:00-17:00 / 400 yen
2) Arashimaya (JR Sagano hay JR Sanin line) + đền Tenryuji
3) chợ Nishiki gần đường Teramachi- dori ( nếu còn time )
Day 8 : Sáng từ Kyoto =>Osaka ( JR ) tối vê lại Kyoto ( JR )
1) Thành Osaka : 9am – 4:30pm / 600 yen / JR
3) chùa tứ thiên vương Chùa Shitenno-ji 8:30 đến 16:00
2) Cửa hàng thương mại phức hợp Hankyu Umeda : 10am – 8pm
3) Khu Namba Park
4) Dotonbori,hoặc minoo park osaka
5) Về Kyoto
Day 9 : Kyoto => Kobe (Kobe Karborland ), Nara
1) Kobe
i) *** khu shopping giải trí nhìn ra cảng, cảnh đẹp lạng mạn hiện đại , đến ga JR Kobe đi bộ ,
ii) *** Ăn thịt bò Kobe trưa ở Tyu-en khu Umie Mosaic , tầng 2( 1000-1700yen/ng )
2) Nara :
Day 10 : Sáng về Tokyo ( JR ), gửi đồ locker đi đến Đại học tokyo , 1h ra sân bay về. = Narita Express hoặc JR Sobu line

==> \Cả nhà giúp em mua JR 7 ngày thì nên active từ ngày nào là tốt nhất , hii .

Chiều 14h tới NRT thì về tới ks là sẩm tối rồi bạn ơi :D

daugaunhoibo
12-10-2017, 13:43

Chiều tối đi ăn, ngắm phố xá lên đèn, ngắm city view là vừa xinh còn gì. Chỉ là em ấy đang để cả ba chỗ city view, chưa chọn được chỗ nào thôi.

kimvanchinh
12-10-2017, 15:01
Chiều tối đi ăn, ngắm phố xá lên đèn, ngắm city view là vừa xinh còn gì. Chỉ là em ấy đang để cả ba chỗ city view, chưa chọn được chỗ nào thôi.

14h đến Narita, lần mò qua hết cửa có khi 1 tiếng, lần mò được cách về Tokyo 30' là chắc; đi phải tàu nhanh còn đỡ chứ đi tàu chậm còn lâu, nhanh cũng hơn 1 tiếng, lần mò vào khách sạn chắc 1 tiếng mới ổn định, vậy là vừa tối để bạn ấy ăn, tắm và lần mò ra metro đi loằng ngoằng hỏi đến Roping Hill chắc 12 giờ đêm.

Fl0wer
12-10-2017, 16:38

Dạ, đúng rồi ạ, hii
e đang để 3 lựa chọn, nhưng có lẽ e đi The Tokyo Metropolitan Government Building / Free này để tiện ngắm Shinjuku,
Tại e list ra mà chưa sắp xếp các cung đi cho hợp lý, hiiii
Cảm ơn chị và mn nhiều lắm ạ.
E đang bôk hotel hostel, xong là e sắp lại cho hơp lý, jo giá cho thang 11 đắt thật c à,hiii

Fl0wer
12-10-2017, 16:39

Uh, tối thật, mình còn sợ lần đầu đến Nhật còn chưa biết rõ cách đi, có khi còn k đi dc đâu ngày đó i.

Fl0wer
12-10-2017, 16:41
14h đến Narita, lần mò qua hết cửa có khi 1 tiếng, lần mò được cách về Tokyo 30' là chắc; đi phải tàu nhanh còn đỡ chứ đi tàu chậm còn lâu, nhanh cũng hơn 1 tiếng, lần mò vào khách sạn chắc 1 tiếng mới ổn định, vậy là vừa tối để bạn ấy ăn, tắm và lần mò ra metro đi loằng ngoằng hỏi đến Roping Hill chắc 12 giờ đêm.

Dạ, tại cháu chưa hiểu hết nên để 3 nơi , jo cháu chọn rồi, đi khu Shinjuku và The Tokyo Metropolitan Government Building / Free , Nếu còn time ạ
chứ cháu cũng sợ k đủ time , vì mới sang còn bắt kịp dc với đường đi ạ.

Cháu cảm ơn Bác nhiều a

daugaunhoibo
12-10-2017, 17:08

Narita cũng đâu có rối rắm đâu ạ.

14g hạ cánh, cứ đi theo đoàn người, theo biển chỉ dẫn (nhiều và rõ ràng)…

15g là nhập cảnh lấy hành lý xong xuôi rồi (cháu đã xuống Narita vài lần, lần đầu cũng là đi một mình ko có ai hướng dẫn cả, lần mới nhất còn đưa theo cả một bầu đoàn trưởng bối nhiều nhu cầu rẽ ngang rẽ dọc sau khi xuống máy bay mà chưa lần nào mất quá 1g đồng hồ kể từ lúc hạ cánh cho đến lúc ra tới sảnh bên ngoài để đón tàu/xe về trung tâm).

Từ Narita về đi tàu nhanh + thời gian chờ tàu + tìm đường các kiểu cũng phải mất 1g, đi bus thì lâu hơn, khoảng 1,5g… Trừ trường hợp mù đường quá thể đáng hoặc sự kiện bất ngờ còn thì thông thường khoảng 17g là về được tới khách sạn.

Tắm rửa nghỉ ngơi thêm 1g nữa, 18g ra phố đi ăn đi chơi được rồi ạ.

Đi ăn trừ phi cầu kỳ chọn nhà hàng… mà xem ra bonghoanho chưa tính được đến đấy… thì các quán ăn đơn giản đều không cho ngồi lâu… dầm dề lắm thì 20g cũng phải ăn xong rồi.

Giờ đó đi city-view vẫn xinh vì Mori Tower hoặc Metropolitan Government Building đều mở cửa đến 23g, chỉ có Tokyo World Trade Center là không đi được nữa vì 20g là giờ cuối cùng cho lên tháp rồi (thế nên cháu mới nhắc là cần chú ý giờ mở/đóng cửa của các nơi). (

Trừ dân pro ngồi thiền phơi sáng còn thì bà con đi city view chủ yếu ngắm + chụp choẹt cỡ 30p - 1g là chán rồi... 21g xong city-view.

Shinjuku thì đèn sáng tưng bừng 24/24… có sức để đi hay không thôi.

Metro Tokyo nhìn thì rối nhưng cẩn thận đọc chậm chậm, hiểu nguyên lý cơ bản rồi + cái thẻ pasmo/suica thì cứ map + quẹt là đi thôi chứ cũng không phức tạp lắm đâu ạ. Quan trọng là năng lực tự nghiên cứu + thực chiến đến đâu thôi.

Cháu thấy cứ chầm chậm từng bước, nghiên cứu cách đi lại theo lịch trình từng ngày, chậm mà chắc là đâu vào đây hết.

kimvanchinh
12-10-2017, 17:39
Cái khổ của Tokyo là nhà trọ (khách phượt thì chỉ mong có nhà trọ ở Tokyo thôi chứ không thể chơi KS được). Nhiều người phải chọn capsule hoặc cafe internet qua đêm. Rất khó chọn nhà trọ ưng ý ở gần trung tâm hoặc các trung tâm tiểu khu, nhất là vào mùa cao điểm du lịch. Mà các chỗ bạn ấy muốn đi như Government view point lại ở khu trung tâm và đi từ ga ra ngôi nhà đó cũng còn ốm, mất 20-30 phút là ít

Fl0wer
13-10-2017, 11:40
Narita cũng đâu có rối rắm đâu ạ.

14g hạ cánh, cứ đi theo đoàn người, theo biển chỉ dẫn (nhiều và rõ ràng)…

15g là nhập cảnh lấy hành lý xong xuôi rồi (cháu đã xuống Narita vài lần, lần đầu cũng là đi một mình ko có ai hướng dẫn cả, lần mới nhất còn đưa theo cả một bầu đoàn trưởng bối nhiều nhu cầu rẽ ngang rẽ dọc sau khi xuống máy bay mà chưa lần nào mất quá 1g đồng hồ kể từ lúc hạ cánh cho đến lúc ra tới sảnh bên ngoài để đón tàu/xe về trung tâm).

Từ Narita về đi tàu nhanh + thời gian chờ tàu + tìm đường các kiểu cũng phải mất 1g, đi bus thì lâu hơn, khoảng 1,5g… Trừ trường hợp mù đường quá thể đáng hoặc sự kiện bất ngờ còn thì thông thường khoảng 17g là về được tới khách sạn.

Tắm rửa nghỉ ngơi thêm 1g nữa, 18g ra phố đi ăn đi chơi được rồi ạ.

Đi ăn trừ phi cầu kỳ chọn nhà hàng… mà xem ra bonghoanho chưa tính được đến đấy… thì các quán ăn đơn giản đều không cho ngồi lâu… dầm dề lắm thì 20g cũng phải ăn xong rồi.

Giờ đó đi city-view vẫn xinh vì Mori Tower hoặc Metropolitan Government Building đều mở cửa đến 23g, chỉ có Tokyo World Trade Center là không đi được nữa vì 20g là giờ cuối cùng cho lên tháp rồi (thế nên cháu mới nhắc là cần chú ý giờ mở/đóng cửa của các nơi). (

Trừ dân pro ngồi thiền phơi sáng còn thì bà con đi city view chủ yếu ngắm + chụp choẹt cỡ 30p - 1g là chán rồi... 21g xong city-view.

Shinjuku thì đèn sáng tưng bừng 24/24… có sức để đi hay không thôi.

Metro Tokyo nhìn thì rối nhưng cẩn thận đọc chậm chậm, hiểu nguyên lý cơ bản rồi + cái thẻ pasmo/suica thì cứ map + quẹt là đi thôi chứ cũng không phức tạp lắm đâu ạ. Quan trọng là năng lực tự nghiên cứu + thực chiến đến đâu thôi.

Cháu thấy cứ chầm chậm từng bước, nghiên cứu cách đi lại theo lịch trình từng ngày, chậm mà chắc là đâu vào đây hết.

kakak
Cái j chị cũng biết hết vậy c Gấu nhỏ ơi
Đúng là ăn uống e chưa nghĩ gì đâu, e tính là bạ đâu ăn đấy, vì cũng mún ăn đơn giản no thôi, hiiiii.

em đang chậm lại theo chị để cho plan ok hơn đây ạ.
:P

Fl0wer
13-10-2017, 11:41
Cái khổ của Tokyo là nhà trọ (khách phượt thì chỉ mong có nhà trọ ở Tokyo thôi chứ không thể chơi KS được). Nhiều người phải chọn capsule hoặc cafe internet qua đêm. Rất khó chọn nhà trọ ưng ý ở gần trung tâm hoặc các trung tâm tiểu khu, nhất là vào mùa cao điểm du lịch. Mà các chỗ bạn ấy muốn đi như Government view point lại ở khu trung tâm và đi từ ga ra ngôi nhà đó cũng còn ốm, mất 20-30 phút là ít

cháu luôn gi nhận những góp ý của Bác và mn để note lại, hiiii
Bác và Mn chia sẻ rất nhiệt tình nên cháu cũng biết dc nhiều qua chia sẻ này ạ.

jonidontcry
13-10-2017, 23:53
Bạn Phờ lao ờ cố gắng chọn trước khách sạn đi, xác định đc vị trí khách sạn rồi thì mọi người sẽ tư vấn cho bạn dễ hơn đó.
Từ NRT bạn đi tàu về Tokyo thì phải tính xem từ ga về tới KS đi ntn, bao xa (đi bộ hay taxi).
Rồi xuống tới ga thì ra cửa nào để về được KS (vì bạn mà xuống ga kiểu Shinjuku thì nếu ko chuẩn bị trước, bạn chắc chắn phải mất 30" mới ra đc tới đúng cửa, hic hic).

Fl0wer
18-10-2017, 10:19
Bạn Phờ lao ờ cố gắng chọn trước khách sạn đi, xác định đc vị trí khách sạn rồi thì mọi người sẽ tư vấn cho bạn dễ hơn đó.
Từ NRT bạn đi tàu về Tokyo thì phải tính xem từ ga về tới KS đi ntn, bao xa (đi bộ hay taxi).
Rồi xuống tới ga thì ra cửa nào để về được KS (vì bạn mà xuống ga kiểu Shinjuku thì nếu ko chuẩn bị trước, bạn chắc chắn phải mất 30" mới ra đc tới đúng cửa, hic hic).
hii, mình đã chọn dc ks rồi đây, đang từng bước hoàn thiện.
Còn ít vướng mắc nữa thôi, hiiiiiii

hanhuyen1188
31-10-2017, 12:24
Bông hoa nhỏ ơi, mình cũng đi Nhật từ 16-26/11 nè, có nt cho bạn rồi đó, hihi

hahoangtn
08-11-2017, 21:08
Mình ở Osaka, k biết ở nơi khác thế nào chứ xung quanh nhà mình lá rụng gần hết rồi bạn ơi, năm nay mưa bão nhiều nên cây cối trơ trọi lắm.

Fl0wer
11-11-2017, 20:46
Mình ở Osaka, k biết ở nơi khác thế nào chứ xung quanh nhà mình lá rụng gần hết rồi bạn ơi, năm nay mưa bão nhiều nên cây cối trơ trọi lắm.

Bạn ơi vậy hả? Mình sắp đi rồi, osaka lá rụng hết luôn rồi à?

hanhuyen1188
12-11-2017, 13:08
Bạn ơi vậy hả? Mình sắp đi rồi, osaka lá rụng hết luôn rồi à?

yên tâm, bạn mình mới vừa sang bên đó 2-3 ngày nay thì bảo là vẫn còn, mình xem dự báo thì tầm tuần nữa là vẫn còn đẹp. Yên lòng đi chiến sĩ ơi ;)

tawaka
16-11-2017, 00:18

FirstLord đang plan 1 chuyến đi Nhật cho 2018, mà ko thể nào vẽ ra lịch cụ thể đc :(

Thời gian

Tui có 2 lịch:

Budget

Tui bét nhất khoản này :( Có ai có suggestion nào ko ạ? Hình như hơi nhiều? hay ít?

Visa

Ăn và uống

Câu chuyện nơi ở:

Vd như ở Saitama, sáng đi xe/tàu vào Tokyo, lang thang chơi bời xong tối về ngủ (K)

Tìm chỗ thuê từ airbnb.com ---> Tiêu chí ngủ ấm, sạch sẽ, có wifi (optional) là ok.

Ko cần tiện nghi nhiều quá ----> Tốn tiền mà chẳng ăn nhậu đc gì khi 23h mới vác mông về, lăn đùng ra ngủ :)

Câu chuyện ăn và uống

Lịch trình

Đi 11 ngày
- Osaka (1 ngày) ---> Kyoto (3 ngày) ---> Nara (1 ngày) ---> Ise (0.5 ngày, có thể hơn 1 tẹo. Chủ yếu tham quan Okage-yokocho + Oharai-machi + ăn là chính) ---> Mount Fuji (1 ngày) --->Tokyo (4.5 ngày)
- Tokyo (4 ngày) ---> Yokohama (1 ngày) ---> Hakone (1 ngày) ----> Atami (1 ngày) ---> Mount Fuji (1 ngày) ---> Tokyo (3 ngày)

Đi 14 ngày
- Kyoto (3 ngày) ---> Osaka (2 ngày) ---> Nara (1 ngày) ---> Ise, ghé phố cổ, dạo quanh xong đi thẳng Mount Fuji (0.5 ngày) ---> Atami (1.5 ngày) ---> Yokohama (1 ngày) ---> Tokyo (5 ngày)

- Tokyo (4 ngày) ---> Osaka (2 ngày) ---> Kobe (2 ngày) ----> Nara (1 ngày) ---> Kyoto (3 ngày) ---> Tokyo (2 ngày)

Hi bạn, mình vừa mua vé AA, Kuala Lumpur - Osaka, Tokyo - KL total cả 20kg hành lý tầm 280usd, thêm khứ hồi chặng HCM-KL-HCM tầm 80 usd, nhưng mình chờ rẻ hơn để mua. Mình đi 17-27.5.2018, bay và ở Nhật 18-26.5.
Bạn tham khảo AA xem sao nhé.

Fl0wer
16-11-2017, 07:20
yên tâm, bạn mình mới vừa sang bên đó 2-3 ngày nay thì bảo là vẫn còn, mình xem dự báo thì tầm tuần nữa là vẫn còn đẹp. Yên lòng đi chiến sĩ ơi ;)

Yên lòng luôn, mình đã đến Nhật đêm qua, hihi .bat dau di chơi thôi.
Tks bạn

thucanh41
16-11-2017, 07:42
Tầm bạn đi thì hầu hết hoa anh đào rụng hết rồi, có mỗi Hokkaido là còn. Mình nghĩ buget như vậy là ổn, bên Nhật chỉ đi lại là đắt thôi còn ăn ở thì mình thấy ngang vs bên Sing. Bạn nên săn đợt khuyến mãi của VNA ấy, có lúc vé có khoảng tầm 11tr mà đc 40 kg xong không phải transit nên dành được thêm thời gian đi.

buiminh_x
27-11-2017, 18:41
Mình định setup tour kết hợp Nhật Bản - Hàn Quốc, việc xin visa cùng lúc như vậy có khó khăn gì không. Nhật thì mình có bạn có thể viết thư mời nên tạm yên tâm. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ nhé !;)

baokhuong
27-11-2017, 20:39
Mình định setup tour kết hợp Nhật Bản - Hàn Quốc, việc xin visa cùng lúc như vậy có khó khăn gì không. Nhật thì mình có bạn có thể viết thư mời nên tạm yên tâm. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ nhé !;)

Câu hỏi của bạn ngắn quá . Bạn có tiền là có tất cả thôi . Có tiền mua tiên cũng được

buiminh_x
27-11-2017, 21:12
Câu hỏi của bạn ngắn quá . Bạn có tiền là có tất cả thôi . Có tiền mua tiên cũng được
Vấn đề của mình chủ yếu xung quanh việc xin visa có khó khăn khi xin cả 2 nước trong cùng thời điểm, có thể mình sẽ apply Nhật trước, Hàn sau, thể hiện trong lịch trình mình có nên ghi cả 2 hay nên lờ đi coi như đi riêng biệt. Thứ nữa cũng muốn nghe kinh nghiệm chia sẻ của các bạn đã từng đi kết hợp như vậy.

federalvn
06-12-2017, 09:59
Bạn định đi cả 2 trong cùng 1 kỳ nghỉ thì thể hiện rõ ra chứ sao phải lờ đi thế, mình đi du lịch mà chứ có gì mờ ám đâu??

Vấn đề của mình chủ yếu xung quanh việc xin visa có khó khăn khi xin cả 2 nước trong cùng thời điểm, có thể mình sẽ apply Nhật trước, Hàn sau, thể hiện trong lịch trình mình có nên ghi cả 2 hay nên lờ đi coi như đi riêng biệt. Thứ nữa cũng muốn nghe kinh nghiệm chia sẻ của các bạn đã từng đi kết hợp như vậy.

tommybui2110
06-12-2017, 22:48
Em chào Anh chị cô chú và các Bác trong diễn đàn, E trân trọng cảm ơn mọi người đã chia sẽ những thông tin rất hữu ích và giá trị để e dựa vào làm lịch trình thích hợp cho cả nhà e du lik nhật vào tuần sau ạ ( từ ngày 12/12-21/12/17) , hc e cug có vài nơi như eu , turkey , nga , china , nepan, china... nên xin visa khá dễ dàng .
phòng e dùng booking.com hết mà ko hiểu sao có 2 cái bị trừ đủ tiền các đêm nghỉ còn các chỗ khác lại ko ạ?
E có vài băn khoăn muốn nhờ mọi người tư vấn giúp lik trình vì vợ chồng e đi với 2 nhóc 8t+3t ( vợ e đag có bầu tuần 22 khi landing Osaka ) :
Day1 :( 12/12) 8:15 AM Arrival to Kansai International Airport
9:00 AM Take train from Aiport to NARA ( Old city )
Đền đài Todaiji- Deer Park
12:00 PM Lunch
Take train/Bus from NARA to Osaka ( e chưa biết đi ntn cho tiện với 3cai vali xách tay + 2 thằng quỷ sứ + 1 bà bầu )
3:00 PM Shintenoji Temple ( oldest temple In osaka , take to JR Tennoji
station or Shitenoji-mae-Yuhigaoka Station)
Visit New world Shinsekai
Tsukenkaku Tower
7:00 PM Shinsaibashi ( shinsaibashi sta. use line Midosuji )-FOOD Tako yaki ( octopus cake)
8:00 PM Dinner At Namba
Back to hostel for sleeping ( e ở hótel khu Chuo-ku Shimanouchi, Chuo Ward )
DAY2 (13/12) : 8:00 AM Breakfast
8:30 AM Osaka Catle ( Osakajokoen or subway : Tanimachi 4 - chrome station )
12:00 PM Lunch
1:00 PM Mint Park
4:00 PM Visit and shopping in Shinsai – Baishi or area Nippon Bashi.
6:00 PM Dinner
8:00 PM Namba by night ( shopping , dinner ….) Dontobori ( JR Namba Station )
Back to hosstel
DAY3 (14/12): đi kyoto
8:00 AM Breakfast
10:00 AM check out hotel . Take shinkanshen from Osaka station to Kyoto ( e cug chưa biết chi tiết đi line nào v tàu j ? )
12:00 PM check in hotel I
1:00 PM Golden Pavillion Temple
3:00 PM Higashi Hongan - Ji Temple ( walking 7min from Kyoto Station)
5:00 PM Kinkakuji Roanji Arashiyama( Arashiyama bamboo grove /Sagano)
7:00 PM Dinner
8:00 PM
10:00 PM Back to guesthouse Add: 604-8111, Kyoto, Nakagyo Ward, Nagagyo-ku Sanjodori Takakurahigashi Irumasuya-cho 61

DAY4(15/12) :7:00 AM Breakfast
9:00 AM Tofuku - Ji ( from Kyoto sta. use JR Pass to Tofuku-ji Sta. about 3min. )
11:00 PM Fushimi Inari Shrine- 1000 red gate( from Tofykuji Sta. use JR Pass to Fushimi Inari Sta.) Đền Fushimi Inrani Taisha (cách ga JR Kyoto 5’, JR Nara line thì chọn Local train sẽ đến ga Inari)
3:00 PM Kyoto Aquarium Kyomizudera Gion
6:00 PM
8:00 PM Back to guesthouse

DAY5(16/12): 7:30 AM Breakfast
8:30 AM check out

9:00 AM takeJR pass to FuJi moutain ( đến misima rồi đổi tàu đến ga Kawaguchiko ) ?

12:30AM lunch at lake Kawaguchiko
2:00 PM check In guesthouse Ekimaeten
3:00 PM Fujisan Hongu Sengen- taisha Temple 1200years

5:00 PM Gotemba Outlet shopping mall
10:00 PM Sleep at Kawa lake

DÂY6(17/12) 7:00 AM Breakfast
9:00 AM check out

10:00 AM Take JR Pass to Tokyo

12:00 PM lunch
1:00 PM checkin hostel

2:00 PM "The Imperial Palace East Gardens ( Hoàng cung Tokyo ) , Tokyo Tower, Meiji Jingu Shrine
- Phía tây Hoàng Cung có công viên Kitanomaru "
4:00 PM Harajuku (原宿) : refers to the area around Tokyo's Harajuku Station, which is between Shinjuku and Shibuya on the Yamanote Line
7:00 PM Tối đi Khu phố Shibuya
10:00 PM Sleep at hostel Add : Taito-ku Asakusa , Taito Ward

DAY7(18/12) :
7:00 AM Breakfast
8:00 AM Tokyo Disneyland -Add : Chiba, Tokyo
10:00 AM 2. By JR: from Tokyo Station take the Keiyo Line or the Musashino Line
E đang lăn tăn vì ko biết nên đi ko vì nhà e đã đi ở disneyland hongkong rùi ạ?
12:00 PM Lunch at Disneyland
1:45 PM
3:30 PM  Khu Asakusa (Senso-ji pagoda, Nakamise-Dori street..... ) 
4:00 PM The Tokyo Skytree-the tallest tower in the world 634m
6:00 PM Ueno Park hoặc Odaiba 
7:00 PM Khu phố mua sắm GINZA 
10:00 PM Sleep at hostel or at MangaCafe _add :Side Building 4-14-8 Ginza Chuo-ku Tokyo 104-0061 3F. Near Tsujki fish market 500m( option này nếu đi đc chắc chỉ e với nhóc 8t)

DAY8(19/12) :5:00 AM Tsujki Tokyo fish market( 5-2-1 Tsukiji,chuo,tokyo 104-0045
3:30-6:00 ( usually closed on Wednesday)
7:00 AM breakfast
9:00 AM Tokyo DisneySea ( chỗ này e chưa bit đi tàu nào? và ga nào?
3:00PM Ryogoku Kokugikan Sumo(open 10:00 - 16:30) Add:1-3-28 Yokoami, Sumida 130-0015,

9:00 PM Back to hostel for sleeping

DAY9(20/12) :

7:00 AM Breakfast
9:00 AM SenSo-Ji Temple
11:00 AM Tokyo Dome City
12:00 PM
3:00 PM National Museum of Nature and Science (open: 9:00 - 17:00) Add: 7-20 Uenokoen, Taito 110-8718,Tokyo (hóa thạch Khủng long)
6:00 PM Tokyo City View Observation Deck (Roppongihills)Add: 6-10-1 Roppongi, Minato 106-6182,Tokyo (ngắm tokyo trên cao)

9:00 PM Back to hostel for sleeping

DAY 10 (21/12) 6:00 AM
12:50 AM Derpart to TPE
16:05:PM Arrival to TPE
17:00Pm Check in hotel
19:00PM Dinner and shopping at chengdu road
22:00PM Sleep at hotel

Ksan đắt quá nên vc e quyết chí ở khổ ăn ngon nên nhờ các bạn recom. thêm chỗ mình địa chỉ nhà hàng ăn phù hợp theo lịch trình ạ

Trân trọng cảm ơn .

daugaunhoibo
07-12-2017, 14:50
Dear Tommybui2110:

Mình có mấy lời muốn nói trước luôn ấy là… Với lịch trình này mình thấy bạn thực sự chưa bỏ đủ thời gian nghiên cứu chi tiết mà mới chỉ xếp tạm vậy thôi. Tha lôi vợ bầu con thơ đi với cái lịch trình này thì… thiệt tình ko ổn xíu nào. Ngoài việc sắp xếp quá nhiều điểm cực kỳ bất hợp lý thì để đi đc đủ đầu những điểm đến đã kê ra này, vợ và con bạn hẳn phải là “dân đi chuyên nghiệp” và có sức khỏe super super super tốt.

& tháng 12 ở một nước ôn đới -> Trời sẽ sáng muộn và tối rất nhanh (5g chiều là tối đen luôn rồi) và đã tối thì cực kỳ lanh. Nhất là những chỗ gần nước như Odaiba (Tokyo), phải nói là buốt cắt da luôn (ấy là mình ng miền Bắc nhé).

Cho nên góp ý chung cho cả lịch trình này sẽ là… nên bỏ bớt ít nhất 1/3 số điểm đến.

Góp ý chi tiết thì:

Hành lý nếu chỉ là vali xách tay (ai tự kéo vali người đó) thì mang theo cũng không vấn đề gì. Bên trong/cạnh các ga tàu, gần các địa điểm du lịch đều có tủ để đồ. Chỉ là… hơi tốn xíu thời gian và chi phí (nên tránh nếu không quá cần thiết).

Đi tàu gì, mấy giờ, ntn thì cứ hỏi hyperdia là ra chuẩn + đủ đến mọi chi tiết.

D 1.

NGÀY NÀY NÊN BỎ QUA NARA vì ngồi máy bay cả đêm sẽ không ngủ được đủ giấc -> đi chơi luôn (mà chủ yếu là đi bộ) như thế kia sẽ là quá oải chứ chẳng còn vui thú gì nữa + vợ bạn cần có xương sống bằng thép và sức khỏe của wonder woman.

Ngày này tốt nhất bạn nên liên hệ với hostel để cho gửi hành lý sớm. Nếu có thể thì cho nhận phòng sớm để vợ con bạn có thể nghỉ ngơi một chút (nhìn “hoàn cảnh nheo nhóc” bà bầu bé thơ thì nếu có phòng chắc họ sẽ cho check-in sớm thôi)

Ăn trưa xong -> chiều đến tối dạo phố Osaka (Lâu đài Osaka, Namba…)

D2.

Để dành NARA đi ngày này

D3.

Nếu xếp vị trí theo vòng tròn từ ga Kyoto thì sẽ phải là Hongan-ji (gần ga nhưng đi từ Guesthouse đã đặt thì lại không gần nữa) – Chùa Vàng – Roanji – Arashiyama. Tuy nhiên từ 1g – 5g chiều đi hết cả dãy này thì thời gian di chuyển nhiều hơn thời gian check-in ở mỗi nơi -> vừa tốn công vừa tốn tiền. Nên chọn 2 trong số 4 điểm này thôi (và 99,99% là cũng chỉ đi được 2).

D 4.

Nên bỏ qua Aquarium vì một mình một hướng, chẳng thuận đường với cái nào trong 3 cái chùa cả hoặc là sáng đi Aquarium, chiều đi Fushimi và Kyomizu (Fushimi chỉ đủ time check-in tý xíu phía dưới cho biết thôi. Kyomizu thì leo khá cao đấy nhé).

Với vị trí guesthouse đã đặt thì đi Fushimi, Kyomizu nên dùng Keihan line, ko nên tiếc tiền bám theo JR làm gì cho bất tiện.

D 5

Mishima và Gotemba ở cùng một bên núi, Kawaguchiko ở phía bên kia núi. Một chiều chạy ngang chân núi Fuji là ~1g30’ và hơn 2.000jpy/người. Vậy là rõ lịch trình ngày này vô lý cỡ nào rồi ha.

D6 – D9: TOKYO

D6 nên thong thả nghỉ ngơi, chơi xung quanh ở Kawaguchiko, chiều-tối về Tokyo

D7-9
"E đang lăn tăn vì ko biết nên đi ko vì nhà e đã đi ở disneyland hongkong rùi ạ?"

Câu hỏi này mình thấy hơi bị buồn cười. Nếu chỉ là định check-in Disney một lần trong đời thì khỏi đi nữa cho đỡ tốn xiền (cũng nhiều ấy). Còn mà… muốn cho con đi chơi, con thích chơi Disney thì quản gì đã đi HK hay Paris… mấy lần. (Klq tý là nếu biết sau khi đi Paris sẽ đi HK, Tokyo, Thượng Hải thì mình đã đi Disney ở “tất cả” các địa điểm này để làm bộ sưu tập luôn rồi :))

"DisneySea (chỗ này e chưa bit đi tàu nào? và ga nào?)" – nằm trong tổng thể Disneyland

Disney (land and sea) không ở trong trung tâm Tokyo, tiền vào cửa đã không hề rẻ, tiền tàu + thời gian đi lại cũng không ít. Nếu đã đi thì phải chơi cả ngày mới bõ công bõ của.

Xem đấu giá cá ngừ ở Tsukiji phải dậy đủ sớm để đi xếp hàng nhé vì... mình chưa đi vì cũng ko quá mê cá nhưng nghe bạn bè kể lại là đông lắm lắm, ko xếp hàng rõ sớm thì ko đến lượt đc vào đâu vì số người đc vào mỗi sáng có hạn thôi.

Thiệt tình thì nếu không phải bạn giai này rất chịu khó tha vợ con theo (hoặc có khi là phải tha theo thì vợ nó mới cho đi nên đành…) là mình không muốn góp ý mấy lịch trình cứ tham đi mà lại “tham sai tòe loe” như thế này đâu.

Fl0wer
07-12-2017, 15:54
Dear Tommybui2110:

Mình có mấy lời muốn nói trước luôn ấy là… Với lịch trình này mình thấy bạn thực sự chưa bỏ đủ thời gian nghiên cứu chi tiết mà mới chỉ xếp tạm vậy thôi. Tha lôi vợ bầu con thơ đi với cái lịch trình này thì… thiệt tình ko ổn xíu nào. Ngoài việc sắp xếp quá nhiều điểm cực kỳ bất hợp lý thì để đi đc đủ đầu những điểm đến đã kê ra này, vợ và con bạn hẳn phải là “dân đi chuyên nghiệp” và có sức khỏe super super super tốt.

& tháng 12 ở một nước ôn đới -> Trời sẽ sáng muộn và tối rất nhanh (5g chiều là tối đen luôn rồi) và đã tối thì cực kỳ lanh. Nhất là những chỗ gần nước như Odaiba (Tokyo), phải nói là buốt cắt da luôn (ấy là mình ng miền Bắc nhé).

Cho nên góp ý chung cho cả lịch trình này sẽ là… nên bỏ bớt ít nhất 1/3 số điểm đến.

Góp ý chi tiết thì:

Hành lý nếu chỉ là vali xách tay (ai tự kéo vali người đó) thì mang theo cũng không vấn đề gì. Bên trong/cạnh các ga tàu, gần các địa điểm du lịch đều có tủ để đồ. Chỉ là… hơi tốn xíu thời gian và chi phí (nên tránh nếu không quá cần thiết).

Đi tàu gì, mấy giờ, ntn thì cứ hỏi hyperdia là ra chuẩn + đủ đến mọi chi tiết.

D 1.

NGÀY NÀY NÊN BỎ QUA NARA vì ngồi máy bay cả đêm sẽ không ngủ được đủ giấc -> đi chơi luôn (mà chủ yếu là đi bộ) như thế kia sẽ là quá oải chứ chẳng còn vui thú gì nữa + vợ bạn cần có xương sống bằng thép và sức khỏe của wonder woman.

Ngày này tốt nhất bạn nên liên hệ với hostel để cho gửi hành lý sớm. Nếu có thể thì cho nhận phòng sớm để vợ con bạn có thể nghỉ ngơi một chút (nhìn “hoàn cảnh nheo nhóc” bà bầu bé thơ thì nếu có phòng chắc họ sẽ cho check-in sớm thôi)

Ăn trưa xong -> chiều đến tối dạo phố Osaka (Lâu đài Osaka, Namba…)

D2.

Để dành NARA đi ngày này

D3.

Nếu xếp vị trí theo vòng tròn từ ga Kyoto thì sẽ phải là Hongan-ji (gần ga nhưng đi từ Guesthouse đã đặt thì lại không gần nữa) – Chùa Vàng – Roanji – Arashiyama. Tuy nhiên từ 1g – 5g chiều đi hết cả dãy này thì thời gian di chuyển nhiều hơn thời gian check-in ở mỗi nơi -> vừa tốn công vừa tốn tiền. Nên chọn 2 trong số 4 điểm này thôi (và 99,99% là cũng chỉ đi được 2).

D 4.

Nên bỏ qua Aquarium vì một mình một hướng, chẳng thuận đường với cái nào trong 3 cái chùa cả hoặc là sáng đi Aquarium, chiều đi Fushimi và Kyomizu (Fushimi chỉ đủ time check-in tý xíu phía dưới cho biết thôi. Kyomizu thì leo khá cao đấy nhé).

Với vị trí guesthouse đã đặt thì đi Fushimi, Kyomizu nên dùng Keihan line, ko nên tiếc tiền bám theo JR làm gì cho bất tiện.

D 5

Mishima và Gotemba ở cùng một bên núi, Kawaguchiko ở phía bên núi. Một chiều chạy ngang chân núi Fuji là ~1g30’ và hơn 2.000jpy/người. Vậy là rõ lịch trình ngày này vô lý cỡ nào rồi ha.

D6 – D9: TOKYO
Thời gian ở Tokyo quá nhiều.

D6 nên thong thả nghỉ ngơi, chơi xung quanh ở Kawaguchiko, chiều-tối về Tokyo

D7-9
"E đang lăn tăn vì ko biết nên đi ko vì nhà e đã đi ở disneyland hongkong rùi ạ?"

Câu hỏi này mình thấy hơi bị buồn cười. Nghe như đã ăn sushi ở Việt Nam rồi thì đi Nhật có nên ăn sushi nữa khoogn ấy  Nếu chỉ là định check-in Disney một lần trong đời thì khỏi đi nữa cho đỡ tốn xiền (cũng nhiều ấy). Còn mà… muốn cho con đi chơi, con thích chơi Disney thì quản gì đã đi HK hay Paris… mấy lần. (Klq tý là nếu biết sau khi đi Paris sẽ đi HK, Tokyo, Thượng Hải thì mình đã đi Disney ở “tất cả” các địa điểm này để làm bộ sưu tập luôn rồi  )

"DisneySea (chỗ này e chưa bit đi tàu nào? và ga nào?)" – nằm trong tổng thể Disneyland

Disney (land and sea) không ở trong trung tâm Tokyo, tiền vào cửa đã không hề rẻ, tiền tàu + thời gian đi lại cũng không ít. Nếu đã đi thì phải chơi cả ngày mới bõ công bõ của.

Xem đấu giá cá ngừ ở Tsukiji phải dậy đủ sớm để đi xếp hàng nhé vì... mình chưa đi vì cũng ko quá mê cá nhưng nghe bạn bè kể lại là đông lắm lắm, ko xếp hàng rõ sớm thì ko đến lượt đc vào đâu vì số người đc vào mỗi sáng có hạn thôi.

Thiệt tình thì nếu không phải bạn giai này rất chịu khó tha vợ con theo (hoặc có khi là phải tha theo thì vợ nó mới cho đi nên đành…) là mình không muốn góp ý mấy lịch trình cứ tham đi mà lại “tham sai tòe loe” như thế này đâu.

Thức sự chị Gấu nhỏ nói quá đúng,
Lịch của e khi thực tế e bỏ khá nhiều, do đi bộ các ga tàu nhiều mệt đau chân, k đủ time, tối thì về sớm do trời lạnh quá, nên thành ra cũng mệt. Mỗi điểm đến e tranht hủ dc có chút xíu check-in , chứ cũng k thong dong thư thái ngắm cảnh được.

Đi rồi mới biết thực tế, rất mệt, hihi.
Với e vali thôi k cũng đã mệt rồi, có 1 cái nặng đến 25kg kéo mỏi tay luôn. e yếu quá mà.
k biết gd Anh ấy đi có trẻ rồi có bầu nữa k biết có vất vả cho vụ hành lý k.

Cảm ơn chị Gấu 1 lần nữa ạ.

4u4ever
07-12-2017, 16:43
Theo kinh nghiệm du lịch của mình (cả đi cá nhân và đi gia đình) thì:
1. Bạn sẽ là người khuân hành lý của cả gia đình (vợ bạn bầu 22 tuần không kéo valy hành lý 20kg được đâu, chỉ quản 2 đứa con thôi). Trẻ con đi nó sẽ chạy linh tinh, quản lý rất mệt hix. Bạn hãy nghĩ kỹ vụ kéo valy đi chơi , nhà bạn đi mùa đông chắc quần áo nhiều, ít nhất 2 cái 20kg. Ga tàu nào có lift hoặc elevator còn đỡ, không có xách đuối luôn. Kiểm tra hostel có ở tầng cao không, có thang máy không nữa.
2. Ngày đầu tiên đến chỉ nghỉ ngơi lại sức, bạn đến nơi, may mắn thì làm xong thủ tục nhanh, không thì xếp hàng dài mà chờ hành lý ký gửi, lấy được hành lý rồi thủ tục nhập cảnh lâu lắm. Hơn nữa nói thật bạn đến ga, xong từ ga về khách sạn lại mất một thời gian tìm khách sạn, ăn trưa nghỉ ngơi là chiều sập tối rồi.
3. Bạn chỉ nên cố định ngày di chuyển giữa các thành phố, còn lại lịch xếp du di thôi, tùy sức khỏe gia đình mà xem đi đâu. Nhà mình đi chơi cũng chỉ thong thả đi, tùy thời tiết và sức khỏe mà tối hôm trước lên lịch đi. Không tham điểm đi được khi mà gia đình toàn trẻ em và bà bầu.

tommybui2110
07-12-2017, 22:21
Thank bạn Daugaunhoibo , thực ra làm cái lik để nộp đsquan cho chi tiết thế thôi chứ cug ko ham đi đc nhiều he he

tommybui2110
07-12-2017, 22:50
Bạn nào chỉ mình cách đi từ Kyoto - kawaguchiko với,vì mình chek Hyper toàn fai đi vòng lên gần tokyo rồi qua Otsuki mới đến kawa .
Mình định đi shinkaishen kyoto-mishima rồi từ mishima đi bằng tàu hay taxi lên kawaguchi station ?

daugaunhoibo
08-12-2017, 08:34
Bạn nào chỉ mình cách đi từ Kyoto - kawaguchiko với,vì mình chek Hyper toàn fai đi vòng lên gần tokyo rồi qua Otsuki mới đến kawa .
Mình định đi shinkaishen kyoto-mishima rồi từ mishima đi bằng tàu hay taxi lên kawaguchi station ?

Full infor:

https://www.japan-guide.com/bus/gotemba.html

http://bus-en.fujikyu.co.jp/highway/detail/id/29

Real experience (with full infor as well, from page 10 to...)

https://www.phuot.vn/threads/199278-Nh%E1%BA%ADt-B%E1%BA%A3n-Golden-week-2015-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-m%C3%B9a-xu%C3%A2n-ch%E1%BA%B7ng-2/page10

Soupty9x
08-12-2017, 17:05
Mình cần tìm 1 bạn đang ở osaka để dẫn mình đi chơi vào ngày 21/12 về ngày 26/12 gui mail minh nhé nếu bạn nào dẫn được [email protected]

tommybui2110
08-12-2017, 21:01
Cảm ơn bạn gấu nhiều

kimvanchinh
08-12-2017, 22:55
Booking.com có khách sạn giá rẻ họ trừ luôn tiền thẻ, không hoàn hủy. Những KS chưa trừ sẽ trả tại KS, có thể hủy phòng trong thời gian quy định.

Tôi khuyên bạn tommybui từ Kyoto không nên ghé Kawaguchiko phú sỹ làm gì mà đi thẳng về Tokyo thôi, nếu bạn chưa tính lịch trình chi tiết tàu + Bus. Vùng ngũ hồ và Hakone đường xá và phương tiện đi lại phải tính kỹ kẻo lỡ đường lỡ chợ.

Lịch quá tham lam và thiếu cụ thể, hỏi dài dằng dặc ai mà trả lời hết đây.

NQV
12-12-2017, 09:21

Mình cũng có dự định như chủ thớt như trên, đã mua vé VJ 2 chiều đi và về VN, mình đang tìm vé rẻ bay chiều Seoul đi Nhật. Nhưng tình hình rất quan trọng là mình bắt buộc phải nhập cảnh 2 lần vô Hàn, rồi bay về VN, thế thì phải xin visa Muti nhập cảnh nhiều lần trong 6 tháng, PP mình đi Hàn 1 lần cách đây 6 năm thì khả năng xin visa muti hơi khó. Đang suy nghĩ có nên bỏ đi vé chiều về của VJ và mua thêm vé Japan-VN không?

buiminh_x
12-12-2017, 09:37
Mình cũng có dự định như chủ thớt như trên, đã mua vé VJ 2 chiều đi và về VN, mình đang tìm vé rẻ bay chiều Seoul đi Nhật. Nhưng tình hình rất quan trọng là mình bắt buộc phải nhập cảnh 2 lần vô Hàn, rồi bay về VN, thế thì phải xin visa Muti nhập cảnh nhiều lần trong 6 tháng, PP mình đi Hàn 1 lần cách đây 6 năm thì khả năng xin visa muti hơi khó. Đang suy nghĩ có nên bỏ đi vé chiều về của VJ và mua thêm vé Japan-VN không?
Vì bạn mua vé rồi nên chắc khó thay đổi hành trình, mình cũng book vé rồi (bay vòng tròn-không quay lại Hàn), không biết việc xin visa multi có khó không nhưng bạn thử đặt vé từ tokyo quay về cùng thời điểm, cùng terminal, làm check-in online trước để nối chuyển xem sao (không nhập cảnh trở lại)

nguyenkha
12-12-2017, 12:18
Mình có làm chuyến đi Hàn - Nhật - Hàn hồi tháng 6 vừa rồi thì mặc dù mình có visa multi của Hàn, nhưng khi mình vô Hàn lần đầu tiên để 9 tiếng nữa bay Nhật thì lúc nhập cảnh họ cấp cho mình thời gian 1 ngày vì mình bảo muốn đi transit tour thay vì 30 ngày theo visa, còn lần quay lại để về VN thì 30 ngày. Mình nghĩ nếu chỉ transit rồi để dành visa single thì chắc đc, mà cái này không chắc :)), tại ở VN thì lúc đi VJ vẫn kiểm tra visa Hàn của mình :))... tháng này thì mình là chuyến Nhật - Hàn 1 vòng không quay lại.

Còn việc xin visa Hàn và Nhật cùng 1 lúc không có vấn đề gì đâu bạn. Hàn 8 ngày làm việc, Nhật 5 ngày, bạn cứ ghi rõ trong plan nộp cả 2 là vậy là được. Mình từng vài lần xin visa Nhật rồi có ghi qua Hàn chơi rồi về VN đều OK cả. Có điều là Hàn xin visa phải có đơn xin nghỉ phép nên nếu bạn nộp Hàn có plan Nhật chắc họ tính luôn cả ngày ở Nhật vào đơn nghỉ phép của bạn, Nhật thì không cần.

bibi31191
13-12-2017, 14:59
Em mới đọc được bài viết này về việc du lịch Nhật Bản - du lịch nhật bản với 10 ngày với 40tr không biết mọi người thấy có đúng không ? Ai có cao kiến gì comment giúp em với.
www.skyscanner.com.vn/tin-tuc/du-lich-nhat-ban-10-ngay-chi-40-trieu-dong-tin-noi-khong

hanhuyen1188
21-12-2017, 15:29
Em mới đọc được bài viết này về việc du lịch Nhật Bản - du lịch nhật bản với 10 ngày với 40tr không biết mọi người thấy có đúng không ? Ai có cao kiến gì comment giúp em với.
www.skyscanner.com.vn/tin-tuc/du-lich-nhat-ban-10-ngay-chi-40-trieu-dong-tin-noi-khong

m k xem link đc nhưng b có thể tìm bài của chị daugaunhoibo chỉ đi 10 ngày mà chưa tới số đó đó b ơi, m cũng vừa đi về tháng 11, 11 ngày mà cũng chưa tới số đó luôn nè :) hết bnhiu là do mình 1 phần thôi á

Huyenchen33
21-03-2018, 07:01
Tớ đi du lịch Nhật Bản tự túc (http://dithoii.com/category/kinh-nghiem-du-lich-nuoc-ngoai/kinh-nghiem-du-lich-nhat-ban/)năm ngoái 7 ngày hết có 20 củ. Bạn thích có thể tham khảo chi phí và lịch trình của tớ nhé. Đây:http://dithoii.com/di-du-lich-nhat-ban-tu-tuc-het-bao-nhieu-tien/

Đi Nhật thì tớ thấy tốn 1/2 là do chi phí đi lại. để giảm thì bạn nên săn vé jestar và chăm chỉ đi xe bus =))).
Mua cái bus pass đi đc nhìu nơi mà rẻ hơn vé đi tàu. Với cả chắc nên đi theo khu để có thể đi đc kĩ và ổn. Theo mình bạn nên đi hokkaido, siêu đẹp đó bạn, lại còn ko phải quá đông như tokyo, kyoto.

daugaunhoibo
21-03-2018, 13:35
Nếu cắt giảm chi phí hết mức có thể thì cứ triền miên bus, bus đêm, ở capsule wc chung và ăn cơm quán =<450jpy/phần (thậm chí muốn tiết kiệm nữa thì cơm nắm có loại 100jpy thôi)... Chứ shinkansen, ryokan, onsen, fugu, wagyu, tea-house, kaiseki... đều là những trải nghiệm rất đáng thử, đáng tiền.

Tiền nào của nấy. Chủ yếu là ưu tiên yếu tố nào. Nếu trải nghiệm quan trọng hơn thì không nên tiết kiệm quá mà cũng cần chịu chi một chút cho những thứ đáng chi.

Vd… bus & bus pass (500jpy 1-day) đúng là lựa chọn rẻ nhất để đi vòng quanh Kyoto trong một ngày… nhưng cũng là phương tiện chậm chạp, mất thời gian, chen chúc khó chịu và gây mệt mỏi nhất. Thuê một chiếc xe đạp (1.000jpy) sẽ thoải mái và thú vị hơn rất rất rất nhiều.

Anyway… hiếm hoi lắm mới thấy một bạn trẻ viết bài chia sẻ chi tiết và tỷ mỉ thế này (c)

kephieulang
24-03-2018, 11:42

Thời gian

Tui có 2 lịch:

Budget

Visa

Ăn và uống

Câu chuyện nơi ở:

Câu chuyện ăn và uống

Lịch trình

Đi 11 ngày

Đi 14 ngày

Vài lời góp ý với bạn

1. Ngắm hoa. Tầm 20 /4 trở ra bạn có thể ngắm hoa được. Tham khảo địa điểm ở đây
https://www.japan-guide.com/sakura/
2. Chọn điểm bay đến và bay về: Nếu chọn được điểm đến và điểm về khác nhau (ví dụ đến Tokyo về Osaka mà ko ảnh hưởng giá vé mấy) thì bạn sẽ đi chơi thành 1 vệt, ko phải quay lại nữa
3. Vì chi phí đi lại đắt đỏ, nên bạn có thể chọn mua JRPass.
Nếu đi 10 ngày: mua loại 1 tuần, ngày đến chưa kích hoạt, hôm sau mình mới kích hoạt để đi bét nhè trong 1 tuần, còn 2 ngày cuối thì về thành phố mà mình sẽ bay về, ở đó chơi rồi về, ko cần xài pass nữa
Nếu đi 2 tuần: Nếu tiét kiệm mua pass 1 tuần. Mình ở Tokyo chơi 4 ngày, sau đó kịch hoạt pass đi 1 tuần, sau đó về thành phố mình bay về (giả sử Osaka) rồi chơi quanh đó trước khi về.
Với JRPass, bạn có thể đi từ Tokyo đi Hiroshima (rất xa nhau0 chơi bằng shinkansen mà ko hề lo tiền vé (tiền vé gần bằng tiền Pass 1 tuần), sau đó lại đi về lại Tokyo cũng được.
Về các địa điểm, bạn nên chọ kỹ và plan cụ thể hơn, vì liên quan đến chỗ ở.
4. Chỗ ở: Bạn có thể đặt hostel cho rẻ, ưu tiên gần ga tầu JR để thuận tiện trong việc di chuyển.
Tham khảo chuỗi https://kshouse.jp/index_e.html giá tốt và thuận tiện
Còn 1 tháng nữa đi, rồi, hi vọng bạn đã chuẩn bị xong

melody95
30-05-2018, 14:03
Bài viết kỹ vậy kỹ vậy :D, ông này chắc đi lữ hành (https://luhanhliendaiduong.vn/) nhiều lắm rồi hay sao á. Chi tiết ghê

zhuong
01-06-2018, 23:30
Dear cả nhà,

Mình dự kiến đi Nhật từ 30/6 - 10/7 từ HN - Osaka - HN với lịch trình sau:'

[Mua vé shinkansen 7 ngày]

30/6-1/7: Osaka

2/7 từ Osaka đi Kyoto trong ngày (vì mình có bạn cho ở nhờ ở Osaka)

3/7 - 4/7 đi Nagoya (ở lại 1 đêm)

Chiều 4/7 từ Nagoya - 5/7 đi Shirakawago (ở lại 1 đêm)

Chiều 5/7 đi Tokyo - Mt. Phú Sĩ - Tokyo - 7/7

Chiều 7/7 đi Sapporo (Hokkaido) tối ngủ trên xe lửa, sáng 8/7 tới nơi, từ Sapporo đi Furano mất 2 tiếng tàu Exp Train. (ngủ 1 đêm tại đây)

Sáng 9/7 lên đường về lại Osaka (bằng máy bay hoặc shinkansen).

Mình có vài băn khoăn:

1. Thẻ JR Pass 7 ngày, mình nên dùng từ ngày 2/7 - 9/7 nhỉ? Từ sân bay Osaka về trung tâm, và đi lại tại Osaka mình không rõ nên mua thẻ nào cho tiện?

2. Hiện giờ từ Sapporo về lại Tokyo hay Osaka ngoài máy bay ra, mình có thể dùng thẻ JR pass bằng cách nào không?

3. Hiện việc đi Tokyo đến Hokkaido/ Sapporo có thay đổi gì so với lịch mình tra được bên dưới này không:

6h05 chiều đi tàu Hayate ga Ueno đến Hachinohe, tiếp bằng Shinkansen đến Aomori (tàu nhanh JR), 10h00 đi xe lửa đến Sapporo lúc 10h sáng.

Thẻ JR có thể dùng hết cho đoạn từ Tokyo đi Sapporo này không?

Cám ơn mọi người, mình là con gái, đi một mình nên có hơi nhiều băn khoăn xíu. Mong được mọi người giải đáp/ hướng dẫn giúp :D:D:D:D