PDA

View Full Version : [Chia sẻ] kinh nghiệm du lịch Ý với cụ già ngồi xe lăn?

Lutzy
28-07-2016, 21:45
Xin chào mọi người, hiện tại mình có một vấn đề nan giản như đã nêu trên. 2 cụ già nhà mình sang chơi thăm và mình quyết định rước các cụ 1 chuyến đi Ý, thời gian 1 tuần, địa điểm Rom-Florenz-Pisa-Siena. Ở Rom 4 đêm, ở Florenz 3 đêm và daytrip đến Pisa và Siena. Cụ ông đi lại khó khăn nên phần lớn phải ngồi xe lăn có ng đẩy. Rẩt mong các bạn góp ý để mình có thể thực hiện chuyến đi cho các cụ được khả thi nhất.

Hiện tại mình có 2 phương án. 1 là thuê ô tô đi từ đầu đến cuối, chỉ ngại tình trạng giao thông ở Rom và cái khoản tìm chỗ đậu xe. 2 là kết hợp tầu, bus và đi bộ. Mình và cụ bà đi bộ khá tốt + đẩy xe cụ ông cũng ko đến nỗi nặng nhọc. Chỉ băn khoăn khoản lên xuống tầu, bus.

Mình đã từng đi Rom 1 lần nhưng toàn ng đi bộ đc nên thấy ko vấn đề gì, lần này thì cần phải tổ chức kỹ hơn để cả mình và các cụ ko quá mệt. Mong nhận đc ý kiến góp ý của mọi ng.

shang
29-07-2016, 23:00
Mình đang sống ở Rome và thấy ở mỗi trạm metro đều có hệ thống thanh trượt cho người dùng xe lăn nên tàu điện thì chắc k sao. Mình chưa gặp ai ngồi xe lăn lên bus cả, không biết liệu họ có thanh trượt giống ở Sing để đi lên k nữa. Cơ mà những điểm tham quan trong thành phố của Rome thì cũng gần nhau nên chắc k phải di chuyển bằng phương tiện công cộng nhiều, chỉ là kiểu đường lát đá và hơi gồ ghề thì bố bạn sẽ mệt thôi. Nếu là xe lăn điện thì chắc sẽ đỡ vất vả hơn. Chúc gđ có chuyến đi vui vẻ