PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Pages : [1] 2 3 4 5

PeterPan
25-09-2011, 12:15
Chào các bạn,

PeterPan mở topic này để các bạn tiếp tục trao đổi và chia sẻ thông tin về Visa Châu Âu.

Các thông tin trước đây các bạn có thể xem tại topic này (https://www.phuot.vn/threads/528-Th%C3%B4ng-tin-Visa-ch%C3%A2u-%C3%82u-%28ph%E1%BA%A7n-1%29).

PeterPan

tungthanga
21-11-2011, 10:57
Chào các bác, e có tìm thông tin trên website của đại sứ quán Phần Lan và trên phuot.com nhà mình nhưng vẫn không rõ thông tin thủ tục cụ thể xin visa đi phần lan. Vì e muốn đi du lịch tiện thể thăm bạn nên không thể đi theo dạng thăm thân được. Tìm kiếm trên diễn đàn thì không có thông tin nào về visa cũng như thông tin du lịch về đất nước Phần Lan cả. Bạn nào đang ở Phần Lan hay đã có kinh nghiệm đi du lịch Phần Lan giúp mình về khoản xin VISA với?
Thanks!

kitara
22-11-2011, 04:24
Em đang lang thang ở Bắc Âu từ ngày 9/11. Cung đường là Oslo - Bergen - Kaunas - Kibartai - Vilnius - Riga - Talinn.

Giờ em đang ở Talinn, thủ đô Estonia. Theo kế hoạch ban đầu thì em sẽ đi tàu biển sang Helsinki và tại Lapapranta em bay ryanair về Bruxelles. Nhưng giờ em muốn thay đổi kế hoạch, apply visa sang Nga, đến St Peterburg và Maxcova.

@Saadi: Chào bạn, mình hỏi 1 vấn đề hơi ngoài lề chút được không đó là bạn xin visa on arrival vào Nga ah? Xin có khó không bạn? yêu cầu những gì vậy bạn?

Littlefoot
22-11-2011, 14:00
Xin hỏi các bạn có kinh nghiệm một câu hỏi cũ nhưng câu trả lời thì có thể thay đổi theo thời gian:

Ở thời điểm này xin visa Ý hay Pháp dễ hơn?

Tieuphuonglm
22-11-2011, 16:18
@Littlefoot: Theo kinh nghiệm cá nhân thì Pháp dễ chịu hơn.

ĐSQ Ý ở Lê Phụng Hiểu có thái độ không thân thiện, nhiệt tình...từ NV người Việt trở đi.

tixt_forever
22-11-2011, 18:03
Cá nhân mình nghĩ hồ sơ đầy đủ theo đúng yêu cầu thì xin đâu cũng... không khó (không dám nói dễ).

Tuy nhiên một số bạn cũng nói là xin visa từ sứ quán Italy thì xin bao nhiêu ngày họ cấp đúng bấy nhiêu, trong khi thường sứ quán Pháp hay cho tròn tháng. Vấn đề này Bác Già đã từng đề cập rủi nếu có chuyện gì trong hành trình làm cho bạn không về đúng lịch được (ví dụ như hàng không họ đình công - chuyện này cũng không phải hiếm) thì visa Italy nghe chừng hơi rủi ro. Cá nhân mình khá băn khoăn về vấn đề đó nên cũng apply ở sứ quán Pháp, nhưng không biết thông tin xin nhiêu cho nhiêu của sứ quán Italy có đúng thật không.

tixt_forever
22-11-2011, 18:05
Mình cũng quan tâm tới visa vào Nga. Nhưng chưa từng nghe có thể lấy visa tại cửa khẩu. Chờ chia sẻ thêm từ các bạn.

Tieuphuonglm
22-11-2011, 19:07
@tixt_forever: Nếu bạn có giấy tờ support rằng bạn cần đi vài lần trong vòng 12 tháng chẳng hạn thì họ sẽ cấp cho bạn multiply entry visa ( tôi apply ở ĐSQ Đức, Ý hay Pháp gì cũng vậy) => đó là kinh nghiệm với visa đi công tác.
Chưa apply visa du lịch bao giờ nên không chia sẻ gì được :D

P/S : @all có thể dùng từ apply hay đề nghị cấp chẳng hạn được không nhỉ? Mình thấy chữ "xin" nghe nó cứ buồn cười

Xe Lu
22-11-2011, 21:02
@Tieuphuonglm: "đề nghị (được) cấp" thì chính xác hơn nhưng dài. "Xin" là cách nói dân dã, ngắn gọn, mọi người dùng đã thành thói quen và khi sử dụng cả người nói/viết và người nghe/đọc đều hiểu đúng.

Xin (động từ): tỏ ý muốn người khác (a) cho cái gì hoặc (b) cho phép làm điều gì.
Nếu bạn chỉ hiểu theo nghĩa (a) thì đúng là thấy không hợp lẽ, buồn cười; nếu hiểu theo nghĩa (b) sẽ thấy bình thường.
Cái này tương tự như: xin học, xin nghỉ việc, xin ly hôn... :D ;)

tixt_forever
22-11-2011, 21:53
Hihi, chắc bạn Tieuphuonglm hay đi công tác nên kỵ chữ 'xin' ha, j/k. Chỉ là cách nói thôi mà bạn. Vì bạn mod hay bắt viết tiếng Việt, viết nhiều bằng tiếng Anh là bị cảnh cáo đó :D (j/k)

Mình thì xin visa du lịch và được hạn trong 2 năm multiple, nhưng mình nghĩ là khi chia sẻ thì chỉ đưa ra thông tin chung cho phần lớn các bạn ở trên diễn đàn thôi, không thể áp dụng hoàn cảnh người này vào người khác được. Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.

Tieuphuonglm
22-11-2011, 23:26
@bạn Lu : tranh cãi chữ nghĩa tý :D. Tây nó hay bẩu là to apply for visa có nghĩa là nộp đơn đề nghị cấp thị thực. Mình thấy dị ứng vì ở VN hay phải xin xỏ, đặc biệt ở các cơ quan quản lý Nhà nước :Dam
@ bạn tixt : làm sao xin được visa du lịc hay vậy ? Hay là mang 4 cái sổ đỏ với 3 cái sổ tiết kiệm ra show ?:)) Tớ đi chơi cũng nhờ đối tác nó gửi giấy mời để apply visa theo kiểu đi công tác, "bọn nó" đỡ hỏi nhiều. Bạn nào mà thấy OK thì tớ cũng vẫn giúp xin hộ giấy mời được mà. Vừa add FB bạn giao lưu tý nhẩy.

TravelBug
24-11-2011, 03:51
Vấn đề này Bác Già đã từng đề cập rủi nếu có chuyện gì trong hành trình làm cho bạn không về đúng lịch được (ví dụ như hàng không họ đình công

Chính ra theo tôi nghĩ nếu rủi mà có đình công trong lúc visa mình được cấp không dư ngày, thì có lẽ họ vẫn du di tạm gia hạn cho mình vài ngày nữa nhưng phải xin để được thêm. Tuy nhiên vấn đề rắc rối có thể phát sinh nếu mình mua vé theo open jaw (vào 1 nước và ra 1 nước khác): Ý cấp visa nhưng ra ở Pháp và rủi mà gặp đình công thì đâu có thể trở lại Ý để xin gia hạn? Hoặc gỉả theo luật Schengen bất cứ nước nào trong khối cũng có thể gia hạn visa cho dù chính họ không cấp? Có bạn nào có kinh nghiệm visa Schengen để chia sẻ thêm?

Rome
25-11-2011, 14:19
Chính ra theo tôi nghĩ nếu rủi mà có đình công trong lúc visa mình được cấp không dư ngày, thì có lẽ họ vẫn du di tạm gia hạn cho mình vài ngày nữa nhưng phải xin để được thêm. Tuy nhiên vấn đề rắc rối có thể phát sinh nếu mình mua vé theo open jaw (vào 1 nước và ra 1 nước khác): Ý cấp visa nhưng ra ở Pháp và rủi mà gặp đình công thì đâu có thể trở lại Ý để xin gia hạn? Hoặc gỉả theo luật Schengen bất cứ nước nào trong khối cũng có thể gia hạn visa cho dù chính họ không cấp? Có bạn nào có kinh nghiệm visa Schengen để chia sẻ thêm?

Theo cháu nghĩ họ sẽ ko gia hạn mà nước mình đang bị tắc sẽ linh động cấp visa mới cho mình. Như cháu đang ở Ý vẫn xin đc 2 visa Schengen từ sứ quán Bồ Đào Nha (có hiệu lực từ 1/8 - 12/9/2011 single entry) và sứ quán Hy Lạp (có hiệu lực từ 1/8 - 30/10/2011 multiple entry).

Copcoco
25-11-2011, 17:58
Chào cả nhà. Em đang lăn tăn vấn đề về Visa quá, mong cả nhà giúp em với nhé. Em chưa từng đi châu Âu bao giờ. Em có đối tác bên Thụy Sỹ mời sang (họ đài thọ hết tron tg ở TS). Thời gian trong thừ mời là từ 9/12 - 15/1. Em sẽ xin Visa dạng business đúng không cả nhà? Tuy nhiên em muốn sang Đức trước chỗ chị gái em chơi, rồi sau đó mới sang Thụy Sỹ làm việc. Sau đó quay lại Đức để về VN. Em không biết làm vậy có được hay không? Không biết cái visa business của em - nếu được cấp- nó có giới hạn gì hay không? Vì bây giờ là cuối tháng 11 rồi, nên em rất sợ k đủ thời gian để xin. Em mong cả nhà giúp em tìm ra con đường tốt nhất để em có thể hoàn thành được giấc mơ châu Âu. Đa tạ cả nhà

Entidi
25-11-2011, 19:43
Theo cháu nghĩ họ sẽ ko gia hạn mà nước mình đang bị tắc sẽ linh động cấp visa mới cho mình. Như cháu đang ở Ý vẫn xin đc 2 visa Schengen từ sứ quán Bồ Đào Nha (có hiệu lực từ 1/8 - 12/9/2011 single entry) và sứ quán Hy Lạp (có hiệu lực từ 1/8 - 30/10/2011 multiple entry).

Mình tò mò tý hơi cá nhân một chút, sao bạn đang ở Schengen lại xin thêm hai schengen khác. Hay cái schengen Ý của bạn sắp hết hạn trong thời gian bạn định đi tới một trong hai nước Bồ hoặc Hy. Nếu xin thì cũng chỉ cần xin một cái là đủ thôi chứ nhỉ?

Còn về chuyện visa schengen hết hạn mà chưa rời khỏi khối schengen vì nguyên nhân khách quan tại nước sở tại, thì cứ đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh đề xử lý thôi, không có phân biệt gì giữa nước cấp và nơi sở tại cùng trong khối schengen. Nếu ở sân bay đình cồng, thì đầu tiên cứ ra chỗ cảnh sát sân bay trình bày, nó sẽ xử lý ngon lành. Em từng biết có vụ này rồi.^^

Chào cả nhà. Em đang lăn tăn vấn đề về Visa quá, mong cả nhà giúp em với nhé. Em chưa từng đi châu Âu bao giờ. Em có đối tác bên Thụy Sỹ mời sang (họ đài thọ hết tron tg ở TS). Thời gian trong thừ mời là từ 9/12 - 15/1. Em sẽ xin Visa dạng business đúng không cả nhà? Tuy nhiên em muốn sang Đức trước chỗ chị gái em chơi, rồi sau đó mới sang Thụy Sỹ làm việc. Sau đó quay lại Đức để về VN. Em không biết làm vậy có được hay không? Không biết cái visa business của em - nếu được cấp- nó có giới hạn gì hay không? Vì bây giờ là cuối tháng 11 rồi, nên em rất sợ k đủ thời gian để xin. Em mong cả nhà giúp em tìm ra con đường tốt nhất để em có thể hoàn thành được giấc mơ châu Âu. Đa tạ cả nhà

Rõ mục đích đi của bạn là business rồi còn còn gì, nên sẽ chỉ apply loại đó thôi. TS không thuộc EU nhưng có tham gia ký hiệp ước schengen, thông thường visa schengen của bạn (nếu được cấp) sẽ được đi lại thoải mái, và bạn có thể nhập cảnh bất cứ đâu trong khối schengen đều được, còn chuyện di chuyển sau đó coi như là nội địa schengen.

TUY NHIÊN, không được phép mặc định: visa schengen là được quyền đi được tất cả các nước trong khối, mà phải đọc cụ thể thông tin trên visa mới khẳng định. Cái đoạn Valid for ấy. Nên câu trả lời chỉ có khi bạn đã có visa trong tay và úp thông tin lên đây, mọi người sẽ trả lời cho bạn.

Mình bổ sung để bạn tự có câu trả lời cho bạn khi được cấp visa. Cái đoạn Valid for trong visa sẽ có mấy options thế này (theo trí nhớ của mình):

1- Valid for: allen "Schengen-Staaten". Tức là all Schengen countries. Ngon rồi, bạn có thể thăm người thân ở Đức.
2- Valid for: allen "Schengen-Staaten" (-D): Chia buồn bạn, bạn được đến tất cả các nước trong khối, trừ Đức (D = Deutschland = Germany)
3- Valid for: CH. Tiếp tục chia buồn, bạn không có lựa chọn nào khác ngoài business.

Chúc bạn nhận options 1

Quang Hải
26-11-2011, 05:57
Hihi, chắc bạn Tieuphuonglm hay đi công tác nên kỵ chữ 'xin' ha, j/k. Chỉ là cách nói thôi mà bạn. Vì bạn mod hay bắt viết tiếng Việt, viết nhiều bằng tiếng Anh là bị cảnh cáo đó :D (j/k)

Mình thì xin visa du lịch và được hạn trong 2 năm multiple, nhưng mình nghĩ là khi chia sẻ thì chỉ đưa ra thông tin chung cho phần lớn các bạn ở trên diễn đàn thôi, không thể áp dụng hoàn cảnh người này vào người khác được. Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.

Bác có thể chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch multiple được không ạ ? Em đang định đi châu Âu 2-3 lần vào năm sau nên muốn xin multiple cho tiết kiệm phí xin visa :-)

Cám ơn bác nhiều.

minhxinchao
26-11-2011, 11:36
Cá nhân mình nghĩ hồ sơ đầy đủ theo đúng yêu cầu thì xin đâu cũng... không khó (không dám nói dễ).

Tuy nhiên một số bạn cũng nói là xin visa từ sứ quán Italy thì xin bao nhiêu ngày họ cấp đúng bấy nhiêu, trong khi thường sứ quán Pháp hay cho tròn tháng. Vấn đề này Bác Già đã từng đề cập rủi nếu có chuyện gì trong hành trình làm cho bạn không về đúng lịch được (ví dụ như hàng không họ đình công - chuyện này cũng không phải hiếm) thì visa Italy nghe chừng hơi rủi ro. Cá nhân mình khá băn khoăn về vấn đề đó nên cũng apply ở sứ quán Pháp, nhưng không biết thông tin xin nhiêu cho nhiêu của sứ quán Italy có đúng thật không.Trời ơi, tớ xin visa DU LỊCH bên ĐSQ Pháp trước, đủ thủ tục xong chờ đợi, sau gần 1 tháng nó...decline, hic, hỏi lý do nó kêu: Viết thư lên ông đại sứ mà hỏi!?!?!?! Bó tay. Thế là hộc tốc chay sang ĐSQ Ý apply, nó nhìn hộ chiếu hỏi: Tại sao mày lại bị bên Pháp decline? --> Tao ko biết, mày đt sang mà hỏi. Sau 10 ngày, nó đt lại là muốn đi thêm bao nhiêu ngày? Mình cần bao nhiêu nó cho luôn phụ thuộc vào vé máy bay mình book trước + vài ngày gia hạn. Hoho. Tớ thấy Ý nhanh hơn Pháp nhiều. Có điều, Ý cần vé máy bay khứ hồi còn Pháp thì ko yêu cầu. Nhưng thủ tục ở bên Ý nhanh và đơn giản hơn nhiều (ko cần phải CM lương, ko phải giấy xin nghỉ phép này nọ,...). Mà tớ xin xong visa Ý ko vào Ý, nhảy đi Đức luôn, ra vào cũng chả thấy ai nói gì. Cũng là 1 kinh nghiệm hi vọng giúp bạn Little foot :)

tixt_forever
26-11-2011, 16:38
@Quang Hai: thú thực là mình không có kinh nghiệm gì về vụ đó. Còn không biết sao họ cấp cho visa schengen dạng multiple, vì mình cũng xin đi trong 2 tuần thôi. Có thể họ xem hồ sơ, nghĩ chắc cấp cho mình 2 năm để có điều kiện tiêu tiền ở quốc gia của họ (j/k). Chỉ khác là mình bị phỏng vấn (vào hôm sau) và sau một hồi trò chuyện thì họ cấp visa như vậy. Mình nghĩ là tiếng Anh của mình khá tốt nên cũng tạo ấn tượng nào đó chăng (đoán mò thôi nhé :D).

Rome
26-11-2011, 21:02
Mình tò mò tý hơi cá nhân một chút, sao bạn đang ở Schengen lại xin thêm hai schengen khác. Hay cái schengen Ý của bạn sắp hết hạn trong thời gian bạn định đi tới một trong hai nước Bồ hoặc Hy.

Giấy cư trú ở Ý của mình hết hạn vào 31/7/2011 và ko gia hạn đc mà mình có 1 hội thảo ở Bồ từ 17/8/2011. Mình ko muốn, và cũng ko kịp về Việt Nam xin visa Schengen nên đến sứ quán Bồ ở Rome hỏi. Sau gần 1 tháng đc trả lời là trường hợp của mình sẽ đc cấp visa. Kết quả mình đc 1 visa Schengen single entry do Bồ cấp có hạn từ 1/8 - 13/9/2011.

Đến 21/7/2011 mình biết tin mình đc 1 summer school ở Hy Lạp họ cho tiền cũng tốt :p, nhưng ngặt cái là từ 12/9 - 25/9/2011. Mình cần 1 visa Schengen nữa. Cuối tháng 7, mình đến sứ quán Hy Lạp hỏi thì rất may mắn họ nhận cấp ngay. Chỉ sau 1,5 ngày làm việc mình có visa multiple entry trong tay.

vicktorbui
28-11-2011, 14:16
Hehe, mới xin xong cái VISA sang Slovakia và Czech, em đi dịp trước Giáng Sinh năm nay và sẽ về sau đợt đấy. Không biết có lần mò đi sang nước khác được không, quỹ thời gian ko nhiều lắm.
Tiện các bác cho em hỏi, trong thời gian em học ở Đức, tất nhiên khi đã có thẻ lưu trú dài hạn rồi, thì em muốn về VN chơi thì sẽ phải xin thêm nhiều thủ tục không ạ.

Xe Lu
28-11-2011, 16:56
Mình không ở Đức, nhưng đoán bừa là chẳng phải xin gì, nếu bạn về VN và quay lại Đức trong thời hạn thẻ cư trú. :)

DuongSan
29-11-2011, 01:14
Trời ơi, tớ xin visa DU LỊCH bên ĐSQ Pháp trước, đủ thủ tục xong chờ đợi, sau gần 1 tháng nó...decline, hic, hỏi lý do nó kêu: Viết thư lên ông đại sứ mà hỏi!?!?!?! Bó tay. Thế là hộc tốc chay sang ĐSQ Ý apply, nó nhìn hộ chiếu hỏi: Tại sao mày lại bị bên Pháp decline? --> Tao ko biết, mày đt sang mà hỏi. Sau 10 ngày, nó đt lại là muốn đi thêm bao nhiêu ngày? Mình cần bao nhiêu nó cho luôn phụ thuộc vào vé máy bay mình book trước + vài ngày gia hạn. Hoho. Tớ thấy Ý nhanh hơn Pháp nhiều. Có điều, Ý cần vé máy bay khứ hồi còn Pháp thì ko yêu cầu. Nhưng thủ tục ở bên Ý nhanh và đơn giản hơn nhiều (ko cần phải CM lương, ko phải giấy xin nghỉ phép này nọ,...). Mà tớ xin xong visa Ý ko vào Ý, nhảy đi Đức luôn, ra vào cũng chả thấy ai nói gì. Cũng là 1 kinh nghiệm hi vọng giúp bạn Little foot :)

Chào mọi người, mình là mem mới, cách đây 1 tuần mình cũng đã được LSQ Pháp cấp visa thăm thân/ bạn bè trong 1 tháng, mặc dù mình chỉ xin 2 tuần, và mình nộp hồ sơ ngày 18/11, đến sáng 23/11 có kết quả.
Nhân đây mình cũng cảm ơn mọi người đã chia sẻ những thông tin hữu ích.

Entidi
29-11-2011, 06:58
Mình không ở Đức, nhưng đoán bừa là chẳng phải xin gì, nếu bạn về VN và quay lại Đức trong thời hạn thẻ cư trú. :)

Bừa thế mà chuẩn bác Lu à.^^

khanhduy87
29-11-2011, 13:29
Các bác trên này toàn nhiều kinh nghiệm xin visa EU, có bác nào có kinh nghiệm xin visa UK ko ạ? em định sang thăm bạn đang du học ở đó, hồ sơ xin visa tự túc thì em cũng nghiên cứu hòm hòm rùi. Chỉ còn đoạn ko biết có phải book vé máy bay và khách sạn cho quãng thời gian đi chơi ko nữa? vì bạn em ở UK có thuê nhà riêng để ở nên em định chọn là sẽ ở nhà bạn suốt thời gian ở UK, ko phải ở khách sạn. Và nếu phải book vé máy bay khứ hồi Hà Nội- Manchester thì hãng nào cho phép book rồi hủy hoặc phí hủy nó thấp thấp 1 chút ko ạ?

Xe Lu
29-11-2011, 15:39
Mình trước đi UK (làm VISA ở Paris) thì thấy nhanh chóng, thuận tiện & chuyên nghiệp lắm. Nếu mình không nhầm (rất có thể nhầm) thì bộ phận tiếp nhận hồ sơ thị thực của UK ở các nước đều được 1 công ty đặc biệt đảm trách, xong xuôi hết rồi mới gửi về cơ quan ngoại giao xử lý thì phải.

Vụ khách sạn thì mình cũng chọn cái cho "free cancellation", đặt xong rồi hủy thôi, bạn vào booking.com thì tha hồ chọn (vụ này cũng quen thuộc với anh chị em trên phuot mà). :) :)

P/S: à, tất nhiên nếu nhà của bạn của bạn đủ tiêu chuẩn, bạn của bạn có thể viết giấy chứng nhận cho bạn ở cùng (mình không rõ có phải lấy giấy xác nhận của cơ quan nào đó không) thì cũng có thể được. Nhưng mình thấy thủ tục lằng nhằng phức tạp nên không làm theo hướng này.

kitara
29-11-2011, 19:07
@Khanhduy87: Mình có viết 1 bài hướng dẫn làm visa uk từ châu âu, bạn từ VN cũng có thể đọc tham khảo đc, không khác nhau là mấy đâu ;)

https://www.phuot.vn/threads/20180-H%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-l%C3%A0m-visa-du-l%E1%BB%8Bch-UK-t%E1%BB%AB-1-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-th%E1%BB%A9-ba-%28c%E1%BB%A5-th%E1%BB%83-%E1%BB%9F-%C4%91%C3%A2y-l%C3%A0-t%E1%BB%AB-schengen%29

zuzuu
03-12-2011, 08:09
Mình đã liều mạng nộp lại hồ sơ và xin lại được visa rồi he he

Đọc hết cả phần 1 và 2 thấy 1 số bạn nói về chuyện phải trình diện ĐSQ sau chuyến đi, lúc mình nhận visa không thấy ai nói gì, có mỗi tờ thông báo đính kèm visa nhưng cũng chả đề cập gì đến vấn đề này, vậy những trường hợp nào thì phải trình diện, có bạn nào biết không?

Copcoco
13-12-2011, 15:19
Em cám ơn bác lắm lắm. Mấy hôm rồi e chả dám động tĩnh j là vì ngồi đợi cái kết quả. Hôm nay e được thông báo là có Visa rồi, mà em phải ra tận HN để lấy, do ĐSQ bắt trình diện sau khi về nước. Cái khó típ nữa của e là e k bít với cái visa e được cấp, e có thể bay sang Đức trc rồi sang TS sau không hả bác? hay là bắt buộc phải sang TS trc rồi đi đâu thì đi? Sau đó quay lại TS để về VN? Tới T6 e mới bít cái Visa của e nó tròn méo ntn, mà e dự định là chủ nhật đi lun rồi cho kịp Giáng sinh bên đó.

zuzuu
13-12-2011, 22:00
Copcoco ơi, sao ấy biết là ấy phải trình diện, có giấy tờ gì nói về việc đấy không, ấy lấy visa ở SQ nào, mình lấy visa ở SQ Pháp chỉ có mỗi visa và 1 tờ thông báo những giấy tờ kèm theo khi nhập cảnh thôi.

Copcoco
14-12-2011, 11:01
@zuzuu: ĐSQ gọi điện trực tiếp cho tớ, yêu cầu ra ngoài đó ký giấy cam kết rồi mới đc lấy Visa. Khổ đời thế đấy ấy ạ.

Entidi
14-12-2011, 23:55
Vậy có thể là tùy trường hợp sứ quán có yêu cầu cụ thể. Đợt hè vừa qua, có người thân xin visa sang Đức, lên lấy rồi về, chẳng hẹn hò gì, ký qoẹt gì với sứ quán cả.^^

Rome
15-12-2011, 18:28
Các bác cho em hỏi nếu trên visa ghi date of expiry là 9 March 2012 thì có nghĩa là ngày cuối cùng mình đc lưu trú là 9/3/2012 phải kô ạ? Em thì sure là như thế nhưng có người vẫn băn khoăn nên mang lên đây hỏi để tâm phục khẩu phục :p.

Entidi
16-12-2011, 00:19
Các bác cho em hỏi nếu trên visa ghi date of expiry là 9 March 2012 thì có nghĩa là ngày cuối cùng mình đc lưu trú là 9/3/2012 phải kô ạ? Em thì sure là như thế nhưng có người vẫn băn khoăn nên mang lên đây hỏi để tâm phục khẩu phục :p.

Con phơm với bạn là cứ làm thủ tục xuất cảnh (tại cổng hải quan) trước 23h59mi59s ngày 09.03.2012 là được. Còn chuyến bay có thể muộn hơn hay không tùy, vì qua cửa hải quan là bạn đã ra khỏi EU. Như trường hợp người thân của mình, chưa đến nỗi tận 23h, nhưng xuất cảnh khỏi Frankfurt Flughafen lúc 22h30 ở ngày hạn cuối cùng trên visa.^^

namchinh
16-12-2011, 14:20
Con phơm với bạn là cứ làm thủ tục xuất cảnh (tại cổng hải quan) trước 23h59mi59s ngày 09.03.2012 là được. Còn chuyến bay có thể muộn hơn hay không tùy, vì qua cửa hải quan là bạn đã ra khỏi EU. Như trường hợp người thân của mình, chưa đến nỗi tận 23h, nhưng xuất cảnh khỏi Frankfurt Flughafen lúc 22h30 ở ngày hạn cuối cùng trên visa.^^
Điều này còn tùy thuộc thời gian lưu trú (Duration of stay) ghi trong visa & Ngày bạn đặt chân đến EU. Ví dụ, visa Schengen của bạn có hiệu lực trong vòng 1 năm (từ 9/3/2011 đến 9/3/2012), nhưng thời gian lưu trú chỉ cho phép 30 ngày; nếu bạn bay vào EU 1/1/2012 thì 31/1/2012 bạn phải rời khỏi EU, dù rằng visa Schengen chưa đến hạn 9/3/2012.

Copcoco
16-12-2011, 17:05
Mình tò mò tý hơi cá nhân một chút, sao bạn đang ở Schengen lại xin thêm hai schengen khác. Hay cái schengen Ý của bạn sắp hết hạn trong thời gian bạn định đi tới một trong hai nước Bồ hoặc Hy. Nếu xin thì cũng chỉ cần xin một cái là đủ thôi chứ nhỉ?

Còn về chuyện visa schengen hết hạn mà chưa rời khỏi khối schengen vì nguyên nhân khách quan tại nước sở tại, thì cứ đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh đề xử lý thôi, không có phân biệt gì giữa nước cấp và nơi sở tại cùng trong khối schengen. Nếu ở sân bay đình cồng, thì đầu tiên cứ ra chỗ cảnh sát sân bay trình bày, nó sẽ xử lý ngon lành. Em từng biết có vụ này rồi.^^

Rõ mục đích đi của bạn là business rồi còn còn gì, nên sẽ chỉ apply loại đó thôi. TS không thuộc EU nhưng có tham gia ký hiệp ước schengen, thông thường visa schengen của bạn (nếu được cấp) sẽ được đi lại thoải mái, và bạn có thể nhập cảnh bất cứ đâu trong khối schengen đều được, còn chuyện di chuyển sau đó coi như là nội địa schengen.

TUY NHIÊN, không được phép mặc định: visa schengen là được quyền đi được tất cả các nước trong khối, mà phải đọc cụ thể thông tin trên visa mới khẳng định. Cái đoạn Valid for ấy. Nên câu trả lời chỉ có khi bạn đã có visa trong tay và úp thông tin lên đây, mọi người sẽ trả lời cho bạn.

Mình bổ sung để bạn tự có câu trả lời cho bạn khi được cấp visa. Cái đoạn Valid for trong visa sẽ có mấy options thế này (theo trí nhớ của mình):

1- Valid for: allen "Schengen-Staaten". Tức là all Schengen countries. Ngon rồi, bạn có thể thăm người thân ở Đức.
2- Valid for: allen "Schengen-Staaten" (-D): Chia buồn bạn, bạn được đến tất cả các nước trong khối, trừ Đức (D = Deutschland = Germany)
3- Valid for: CH. Tiếp tục chia buồn, bạn không có lựa chọn nào khác ngoài business.

Chúc bạn nhận options 1

Bác ơi, nhà em nhận đc visa rồi. mà chỗ valid for, ngoài dòng Etats schengen, ở cuối nó có chữ in hoa CHE. Em xin Visa từ ĐSQ Thụy Sỹ, mà trong đơn thì e có để nguyện vọng đi thêm Đức. Vậy Visa này của e là ntn? E có thể nhập cảnh vào Đức trước hay k hả bác? Em hỏi thì nv ĐSQ chả chịu nói, chỉ nói là về đọc kỹ trong Visa. Hic. Bác trả lời gấp giúp em được k? Vì chủ nhật e đi rồi. Cám ơn bác nhiều
Ah Visa của e là Business, loại C

Entidi
16-12-2011, 17:48
Nếu chữ CHE không nằm sát dòng Etats schengen, mà là một ký tự màu nằm hẳn sang bên phải của visa thì là option 1 rồi. Chữ CHE đấy chỉ là ký hiệu của nước cấp visa thôi. Tuy nhiên, để chắc chắn bạn có thể chụp lên mình xem. Nếu vì lý do cá nhân, có thể gửi email cho mình (get email by PM), rồi mình sẽ trả lời.

Entidi
16-12-2011, 18:00
Điều này còn tùy thuộc thời gian lưu trú (Duration of stay) ghi trong visa & Ngày bạn đặt chân đến EU. Ví dụ, visa Schengen của bạn có hiệu lực trong vòng 1 năm (từ 9/3/2011 đến 9/3/2012), nhưng thời gian lưu trú chỉ cho phép 30 ngày; nếu bạn bay vào EU 1/1/2012 thì 31/1/2012 bạn phải rời khỏi EU, dù rằng visa Schengen chưa đến hạn 9/3/2012.

Theo mình biết và kinh nghiệm của mình, Sứ quán Đức cấp visa thì Duration of stay (bao nhiêu ngày) trùng thời hạn visa (có giá trị từ ngày nào đến ngày nào). Nên hai khái niệm này là một trên visa Đức. Nó không cấp hạn visa dài hơn Duration of stay như một số nước khác đâu (cái này UK và US hay có những trường hợp như thế).

Copcoco
16-12-2011, 20:08
Nếu chữ CHE không nằm sát dòng Etats schengen, mà là một ký tự màu nằm hẳn sang bên phải của visa thì là option 1 rồi. Chữ CHE đấy chỉ là ký hiệu của nước cấp visa thôi. Tuy nhiên, để chắc chắn bạn có thể chụp lên mình xem. Nếu vì lý do cá nhân, có thể gửi email cho mình (get email by PM), rồi mình sẽ trả lời.

Dạ e cám ơn bác. Bác cho lai e cái email nhé. E gửi bác coi liền

Rome
20-12-2011, 00:43

À vâng, em ko nói rõ trường hợp của bạn em là hiệu lực trùng với thời gian lưu trú. Sai lầm vẫn là em :p.

Bản thân em cũng gặp trường hợp bác namchinh nói ở trên. Visa Schengen do Bồ Đào Nha cấp của em có hiệu lực từ 31/7/2011 đến 13/9/2011 nhưng duration lại chỉ đc 30 ngày.

Rome
20-12-2011, 01:01
Các bác lại cho em phiền tiếp với. Các bác cho em hỏi hiện giờ em nên xin visa du lịch của nước nào trong khối Schengen là dễ được nhất ạ?

(thread Thông tin visa châu Âu phần 1 dài quá em ko đọc hết nổi mong các bác thông cảm, phần 2 nếu em ko nhầm chưa ai hỏi câu này :p).

kitara
21-12-2011, 06:37
@Rome: Các nước giờ đều khó và thắt chặt việc cấp visa du lịch, hiện giờ theo mình biết dễ nhất chắc là Pháp thôi ;)

Entidi
21-12-2011, 22:39
Các bác lại cho em phiền tiếp với. Các bác cho em hỏi hiện giờ em nên xin visa du lịch của nước nào trong khối Schengen là dễ được nhất ạ?

(thread Thông tin visa châu Âu phần 1 dài quá em ko đọc hết nổi mong các bác thông cảm, phần 2 nếu em ko nhầm chưa ai hỏi câu này :p).

Chưa ai hỏi câu này, vì chắc nó không đáng để hỏi, hoặc ai cũng biết không ai có thể khẳng định được bọn nào dễ nhất. Đùa thôi. :D Cái đầy tùy hoàn cảnh, trường hợp từng người rồi mới nói được. Còn visa nói chung, mình thấy visa Đức là dễ nhất. Đúng thủ tục, đến ngày nó gọi lên lấy visa thôi. Tiếc là Sứ quán Đức tại Hanoi không cấp visa du lịch.^^

tropical2512
22-12-2011, 18:29
Trường hợp của mình hơi đặc biệt, mình cần qua Hà Lan gấp để thăm gia đình bạn trai mình ( người bản xứ ). Có kết quả visa trong 1 ngày.

Mình apply qua lãnh sự Hà Lan tại tpHCM, apply trưa thứ 3 thì sáng thứ 4 bên lãnh sự gọi nói là visa mình ok, trưa thứ 5 mang theo vé máy bay & bảo hiểm lên lấy visa là xong.

Giấy tờ mình nộp: hợp đồng lao động (mình làm thuê cho cty khác) , giấy phép đăng ký kinh doanh( vì mình có cty nhỏ ở VN), tài khoản tiết kiệm ( khoảng 3000$US), passport cũ + mới, Shengen application form, 2 ảnh passport.

Bạn trai cùng với mình đi nộp ở lãnh sự, họ đưa cho bạn mình kí vào 1 tờ đơn ( theo mình hiểu đây là thư bảo lãnh), bạn mình điền vào đơn rồi kí và đưa lại cho họ thôi.

Bảo hiểm thì mình book qua mạng của HSBC, khoảng 600.000 VND cho 1 tháng, book hôm nay thì mai có người của ngân hàng gọi điện confirm và trừ tiền vào tài khoản của mình, sau đó họ gửi mail chứng nhận mình có mua bảo hiểm, mình in ra đưa cho lãnh sự là xong

Như vậy theo mình thấy : apply visa shengen khó dễ tùy trường hợp, nếu bạn cung cấp đủ các giấy tờ chứng minh bạn sẽ quay về VN thì ok.

Ngaybatdau
23-12-2011, 11:22
Cac ban oi.
Tu van giúp Minh voi.Minh da day du giay to ,den nop o su quan ha Lan , co nhan don noi tien tiết kiem Minh moi dung ten co 1 thang nen khong de thuyết phục.ngoái min co giay to nha,thu moi Nhung nguoi moi khong bao lanh tai Chanh.
Co thu ky dua cho coi va noi nguoi moi khong gạch Phan bao lanh tai chinh.
Bay gio Minh tu y gạch cheo vao o nguoi moi bao lanh duoc khong cca bac.
Neu nhu nguoi moi Chon muc bao lanh tai Chanh thi ho co phai chung mingi khong.
Ngoai cac gaiy to, Minh co du.
Cac bac chi Minh vvoi.
Minh dat hen ma chua giam nop , nop so rot va mat tien.

Vui lòng sửa thành tiếng Việt có dấu trong vòng 48 giờ!

Ngaybatdau
23-12-2011, 15:53
Bac oi.
Bac chi em voi.sang nay em den nop hồ sơ .
Co nhan ha noi em day du.chi La so tiet kiem cua em con moi qua,co hu em La so ha an khong chiu
Em vua sang ten tu õ sang ten em con moi La phai roi.
Co thu ký em ,giam nop khon, nop thi dong tie , dong roi dau hay rot con cbu biet , em so rot nen hen Lan sau,chuan bi ky hon. Nhung em boi roi ve stk ,em con gui giay to nha dung ten em nua. Vay ma con chua du nua Chu, do thu ky noi em phai chung Minh thu nhap. Nhung em La noi tro ma.....kho that.....

PeterPan
24-12-2011, 09:43
@Ngaybatdau: Tôi rất hiểu nhu cầu tìm kiếm và được chia sẻ thông tin về Visa đi Hà Lan của bạn. Tuy nhiên, trước khi được giúp đỡ, bạn phải tạo điều kiện cho người khác hiểu được bạn muốn gì. Quả thật, sau khi căng mắt đọc với sự tập trung cao độ, tôi mới phần nào hiểu bạn viết ra những gì.

Bạn Ngaybatdau thân mến, nhập gia thì phải tùy tục, mong bạn hiểu điều này. Bởi vậy, bạn cần phải viết tiếng Việt có dấu trong các bài viết tại diễn dàn phuot.vn. Bạn đang sốt sắng với việc của bạn nhưng cũng nên đặt mình vào vị trí của người khác khi họ phải đọc những bài viết nguệch ngoạc, nhiều lỗi chính tả, không dấu..., họ sẽ thấy ngại và ít có khả năng họ sẽ chia sẻ thông tin với bạn.

Tôi tạm để lại bài của bạn, coi như là một sự thông cảm với tình huống có vẻ như khẩn cấp của bạn. Trong khi chờ các câu trả lời (nếu có) từ các thành viên khác, bạn nên dành thời gian tập gõ tiếng Việt sao cho chuẩn và dễ đọc nhất có thể.

Chúc bạn sớm tìm được thông tin hữu ích!

Entidi
24-12-2011, 18:49
Mình chẳng đọc nhưng kiểu bài SOS viết kiểu không phải tiếng Việt vậy, nói gì đến trả lời. Mod có thể xóa bài của em vì tội nói leo.^^

tropical2512
26-12-2011, 02:16
Cac ban oi.
Tu van giúp Minh voi.Minh da day du giay to ,den nop o su quan ha Lan , co nhan don noi tien tiết kiem Minh moi dung ten co 1 thang nen khong de thuyết phục.ngoái min co giay to nha,thu moi Nhung nguoi moi khong bao lanh tai Chanh.
Co thu ky dua cho coi va noi nguoi moi khong gạch Phan bao lanh tai chinh.
Bay gio Minh tu y gạch cheo vao o nguoi moi bao lanh duoc khong cca bac.
Neu nhu nguoi moi Chon muc bao lanh tai Chanh thi ho co phai chung mingi khong.
Ngoai cac gaiy to, Minh co du.
Cac bac chi Minh vvoi.
Minh dat hen ma chua giam nop , nop so rot va mat tien.

Vui lòng sửa thành tiếng Việt có dấu trong vòng 48 giờ!

Nếu bạn click vaò ô người mời bảo lãnh tài chính thì rắc rối cho họ lắm, họ phải chứng minh thu nhập, công ty của họ làm phải xác minh cho họ, họ phải trả tiền mua bảo hiểm cho bạn. Nếu mối quan hệ giữa bạn với người mời từ Hà Lan chỉ là bạn bè hoặc ko thân thiết lắm thì bạn cần suy nghĩ lại

Nếu phần tài chính bạn không rõ ( mới làm một tháng) thì bạn có thể bổ sung bằng hợp đồng lao động ( nếu bạn làm thuê, bạn tự soạn 1 lá thư xin nghĩ phép, nói rõ mục đích đi Hà Lan và cam đoan quay về, cty cho bạn xin nghĩ bao nhiêu ngày, bạn đã làm ở cty bao lâu rồi ....nói sếp bạn kí tên đóng dấu ghi rõ contact liên lạc vào) hoặc bạn bổ sung giây phép kinh doanh ( nếu bạn có cty riêng), bổ sung hợp đồng lao động chứng minh thu nhập, bổ sung thẻ tín dụng....

Ngaybatdau
26-12-2011, 09:59
chào peterpan!
Mình cảm ơn bạn đã thông cảm cho mình .
xin lỗi vì đã vô ý trong vấn đề tham gia bài viết.
nhưng cũng cho mình một lời giải thích nhé . số là nhà mình co con nhỏ , cứ hễ mỡ laptop là nó phá, việc thì cần gắp ,nên mình không dùng máy tính mà dùng ipad vào diễn đàn , đó là cách mình vừa có thể đứng , vừa có thề tham gia diễn đàn , mà ipad để viết có dấu rất khổ....nói đẻ có một cái nhìn thông cảm , nhưng dù sao mình sẽ rút kinh nghiệm.
một lần nữa xin cảm ơn trang web phươt.vn đã giúp ít rất nhiều cho cộng đồng .cầu chúc cho diễn đàn ngày một phát triễn và nhiều thành viên tham gia

ngaybatdau tái bút

Ngaybatdau
26-12-2011, 11:12
xin chân thành cảm ơn sự nhiệt tình của bạn .
bạn giúp mình vụ này nhé.
chuyện là hôm vừa rồi mình lên lsq hà lan mình nộp đơn hồ sơ mình gồm.
phần người mời ; đó là vợ chồng anh trai của chồng mình.
- giấy mời ngày 29/11/2011 ( bản chánh và phụ )
- hai bản photo quốc tịch của chồng và vợ .
- giấy kết hôn của anh chị chồng mình.
- trích lục 3 bảng lương 3 tháng gần nhất .
( anh chị không bảo lãnh tài chính )
* Phần người được mời ( tất là của em )
-Giấy tờ nhà của em - bản photo + bản dịch .
-Giấy kết hôn _ bản photo+ bản dịch .
-Giấy khai sinh 2 đứa con của em --bản photo.
-sổ hộ khẩu của cả gia đình em --bản photo.
-sổ hộ khẩu của gia đình chồng em --bản photo + bản dịch ( cái này là chứng mình mối quan hệ )
-Giấy chứng nhận stk 100 triệu mới chuyển tên em được 1 tháng ( cái này em gửi từng tháng chứ không gửi dài hạng ) bản photoo+ bản dịch có xác nhận của ngân hàng ..
(((chính vì điều này mà cô nhận đơn đã bảo với em là---stk còn mới quá không đảm bảo là ok đâu..?
(((- em hỏi vì sao?
(((- vì stk còn mới và em chưa chứng mình thu nhập cá nhân của em?
(((- em bảo là ,em mới vửa nghĩ việc tại công ty từ thang 10 , bây giờ em khai la nội trợ ..nhưng em có căn nhà cho thuê thu hập hàng tháng là 10 triệu ...
((( thư ký hỏi ..có thuế chứng minh không ? em nói không .
(((( thế là cô ấy bảo không biết làm sao phải có cái gì đó chứng minh là mình co thu nhập...em nói trời bây giờ ;là nội trợ làm sao chứng minh đây.
((( cô thu ký nói ---không biết làm sao thì làm ...còn muốn nộp thì đóng tiến 1trieu8 , còn đậu hay không thì không biết.))--
em nói là ;stk thường do ông xã đứng tên nay có việc chuyển sang em đứng ..
(((( cô thư ký bảo phải về ngân hàng bảo người ta xác nhận lần nữa..
+ cái này làm em nãn vì nhờ ngân hàng là nó thu tiền ...
-hai tấm hình cỡ passpor ..
- Giấy hợp đồng bảo hiểm du lịch bản chánh + bản photoo.
-giấy đặt vé máy bay chuyến đi.
tất cả những giấy tờ em đã có ..
còn việc về ngân hàng kêu xác nhận rằng ong xã em đã gửi 4 tháng trước cũng được , nhưng em ngại là vì cách đây 4 tháng trước em chỉ có 50triệu và số tiền tăng lên hằng tháng là do em chỉ lấy tiền thuê nhà mà nhập vào tài khoãng này thôi....
em có hai vấn đề mà cô thư ký ấy đã nói nên em thoái lui không dám nôp đơn hôm thứ sáu ...ngày 23/12/
nãy giờ em chỉ nói có một vần đề về stk.
* bây giờ em nói thêm vấn đề thứ hai cũng quan trọng lắm.
((( em còn thiếu giấy xác nhận của công ty anh chị em làm việc bên ha lan.???
(((em bảo vậy 3 tháng lương kia la nhân chứng rằng anh chị em đang làm cho công ty mà --- anh chị em đã vào biên chế nhà nước hà lan..)))
thế là cô ấy đưa cho em cái giấy quảng cáo của lsq , em nhìn vào đó rõ ràng có hai cái gạch đầu dòng .
+++ GIẤY XÁC NHẬN NGƯỜI MỚI CÓ LÀM Ở CÔNG TY , CÓ CHỮ KÝ VÀ MỘC...BẢN CHÍNH
+++ 3 THÁNG LƯƠNG GẦN NHẤT....
EM HỎI thi cô thư ký không trả lời mà cứ nói ở giấy yêu cầu ...
rồi hỏi em nộp đơn không???nộp thì đóng tiền ..
em sợ mất tiền tật mang nen em không đồng ý và ngậm ngùi mang về mà trong lòng rối bời va không hiểu /
sau khi em về nhà và gọi cho anh chi em bên ha lan....anh chi em la qua trời ...
anh chi ấy nói....
luật bên ha lan ít khi phai cần điều này vi khi anh bắt đầu làm gi đó thi người ta chì cân 3 tháng lương gần nhất là đủ .
anh chị ấy bảo em cứ nộp và nói thẳng với cô thư ký cứ nhân đơn cho tôi , nếu có gì không đúng anh chị tôi sẽ nhờ luật sư ..!!!!!!nói thế cho nó biết mình biết luật , vì em qua đây du lich chứ có ý ở đâu..nhà cửa chồng con còn vn ma đi đâu)))
thế là hôm ay thứ hai ngày 26/12 em goi đặt hện lên nộp lại ---gọi hoài không được , lsq noi nghĩ bù ???
vầy là ngay mai 27/12/2011. em đạt hẹn và lên nộp lại...
* điều em lo là sắp hết tháng 12 rồi , anh chị em gửi 3 tháng lương 9/10/11...em nghĩ mình phải nhanh nhanh trước thang 12 phải đến tay ha lan xét duyệt đơn ..chứ để qua thang 1 là 3 tháng lương không gần nhất nữa...đó là điều em lo..
* cái lo nữa là em nộp đơn mà con thiếu giấy xác nhận anh chi em lam ở công ty bên ha lan...cái này no có hù mình không?có cân thiết hay không???
* có cần phải về ngân hàng bảo xác nhận rằng ong xã trước đây đã gửi 4 tháng trước ...số tiền gửi ít qua mà đòi hỏi ngân hàng , em ngại quá..*
* làm sao chứng minh tài chính khi mình đang lam nội trợ????
chi em bảo bạn của chi em chỉ có hợp đồng mà còn bảo lãnh mẹ qua chơi dễ dàng ...???khống biết tất cả những cái lo của em co cân thiết không.
em viết dài và chân thành , viết đơn vừa la con vi nó phá , nên câu cú không chuẩn mong các bác thứ lỗi và giúp em gỡ rối tơ lòng ../
biết đâu sau bài này của em cung giúp ít được các bạn khác.
xin chân thành cam ơn các bác đã giúp em..

Ngaybatdau
26-12-2011, 11:20
bác đừng giận em nhỏ nhé , mới vào chưa biết luật mà. bác đọc bài của em nhé và cho em lời khuyên đi.
cảm ơn bác.

tropical2512
27-12-2011, 17:14
bác đừng giận em nhỏ nhé , mới vào chưa biết luật mà. bác đọc bài của em nhé và cho em lời khuyên đi.
cảm ơn bác.

Theo giải trình của bạn & đối chiếu với lời cô thư ký nói thì bạn có thể đem hợp đồng cho thuê nhà của bạn ra ở thuế công chứng đi, bạn đóng thuế hàng tháng, nếu thu nhập 10tr thì đóng khoảng 15-20% hay sao đó, mục đích của bạn là để chứng minh cho lãnh sự biết bạn có nguồn thu nhập đàng hoàng.

Trước đây lúc bạn mình làm bảo lãnh cho 1 người ở VN thì anh này ( người Hà Lan) cũng phải nhờ công ty đóng dấu kí tên đó, không thoát được đâu.

whitebear
27-12-2011, 18:36
có bạn nào đang sống ở Vienna, Áo (mình ở quận 22), mà có thể làm thông dịch viên giúp mình khoảng chừng 1 tiếng thì thông báo cho mình nhé, sinh viên càng tốt, mình chuẩn bị đăng ký kết hôn , VP họ yêu cầu phải có người thông dịch nếu mình không nói thạo tiếng Đức , mà xứ lạ quê người , chẳng biết tìm người ở đâu hết hic . Mong tin. Số ĐT của mình là : 66473595350

Entidi
28-12-2011, 01:05
em viết dài và chân thành , viết đơn vừa la con vi nó phá , nên câu cú không chuẩn mong các bác thứ lỗi và giúp em gỡ rối tơ lòng ../
biết đâu sau bài này của em cung giúp ít được các bạn khác.
xin chân thành cam ơn các bác đã giúp em..

Chào bạn Ngaybatdau, như bạn đã nêu thì bạn đang gặp hai vấn đề: stk và tính pháp lý của người mời. Và mình có mấy góp ý cho bạn thế này:

1- Về vấn đề stk: Ở Vn mình khác, thường tiền khi cần mới nhét vào tk, nên cái sổ mới là chuyện bình thường. Còn chứng minh nguồn tiền đó, nếu bạn hiện không có đi làm thì cứ nộp cái hợp đồng cho thuê nhà kia thôi. Cái đấy sẽ hỗ trợ cho cái stk của bạn, chứ không có cách nào khác tốt hơn trong hoàn cảnh như vậy. Nếu chịu khó mất ít tiền mà có giấy xác nhận của ngân hàng, để hồ sơ chắc chắn hơn thì sao bạn không làm. Cũng đâu có mắc lắm đâu. Nếu có sổ đỏ có tên bạn thì cũng nên nộp để hỗ trợ chuyện đảm bảo tài chính.

2- Về tính pháp lý của người mời. Chuyện người nhà bạn ở Hà Lan bảo đưa luật ra dọa bọn nhân viên chóp bu của sứ quán, cái đấy không sai, nhưng không nên. Lại là VN, nên kiểu cách làm việc nó khác, không thể cứ đưa luật ra hù dọa họ được, bởi có ai làm theo luật đâu mà bạn định lấy luật để chơi với họ. Dù làm cho cơ quan nước ngoài, nhưng đại đa nhân viên Việt ở các sứ quán vẫn mang nặng tư tưởng hành là chính. Mình phải chịu qua vòng gửi xe đã, rồi đối đáp với bọn Hà Lan bằng luật sau bạn à. Việc cô nhân viên thu hồ sơ đó nói là việc của họ, bạn cứ tự tin mà nộp, vì họ không phải là người quyết định bạn có được visa hay không.

Hơn nữa, bất cứ bọn sứ quán nào, khi nhận hồ sơ apply visa, nhân viên sứ quán trong đầu bao giờ cũng mặc định suy nghĩ người apply visa luôn có ý định ở lại. Và trong trường hợp của bạn, họ càng có lý dó đó. Vì sao? Vì người mời không phải là anh em ruột của bạn, mà là anh em ruột của chồng. Mà đợt đi chơi này, chỉ có bạn đi, chồng bạn không đi (thông tin bạn nói vậy), thế họ lại càng nghi ngờ là đúng rồi. Ngay như mình đọc đoạn cuối, cũng có cảm giác đó nói gì bọn chuyên làm cái công việc đó.

Vì thế, việc bạn cần phải làm khi nộp giấy tờ là đập tan cái suy nghĩ mặc định của người duyệt hồ sơ của bạn bằng những giấy tờ support tối đa mà bạn có thể xoay sở được, và bạn phải chứng minh cho họ thấy được ý định chắc chắn quay trở về của bạn (còn bạn có trở về không thì chỉ có bạn biết^^).

Nói chung, lúc nộp hồ sơ thì theo list thì bạn phải chuẩn bị tất cả những thứ mà sứ quán yêu cầu, nhưng cũng tùy trường hợp một số giấy tờ họ sẽ bỏ qua, không ai giống ai cả. Như đợt trước mình làm việc với sứ quán Đức, yêu cầu chứng minh tài chính, sổ đỏ, sổ đen này nọ. Người nhà chuẩn bị hết, nhưng cuối cùng nhìn cái nhật ký tài khoản ngân hàng 3 tháng gần nhất, họ chẳng cần xem tới sổ đỏ, sổ đen hay stk nữa. Mình chưa từng có kinh nghiệm với sứ quán Hà Lan, nên không rõ họ yêu cầu cụ thể giấy tờ thế nào, chỉ góp ý chung về tâm lý vậy thôi. Bạn hãy tự tin mà chuẩn bị tốt nhất những gì mình có để đạt được điều mong muốn.

P/S: Cu con của bạn thật hiếu động, trẻ con vậy mới tốt. :D

Rome
04-01-2012, 15:53
Chưa ai hỏi câu này, vì chắc nó không đáng để hỏi, hoặc ai cũng biết không ai có thể khẳng định được bọn nào dễ nhất. Đùa thôi. :D Cái đầy tùy hoàn cảnh, trường hợp từng người rồi mới nói được. Còn visa nói chung, mình thấy visa Đức là dễ nhất. Đúng thủ tục, đến ngày nó gọi lên lấy visa thôi. Tiếc là Sứ quán Đức tại Hanoi không cấp visa du lịch.^^

Vâng, em cảm ơn các bác đã trả lời em. Giờ thì em không biết thế nào, cách đây 3-5 năm câu trả lời đã là Ý và sau đó là Tây Ban Nha. Nhưng giờ Ý cũng ko cấp visa du lịch nữa (nếu em ko nhầm).

Em có cảm giác xin visa Schengen của Hy Lạp cũng sẽ dễ vì hiện tại Hy Lạp đang cố gắng thu hút du lịch. Hồi cuối tháng 7 năm ngoái em apply visa Schengen Hy Lạp dễ đến choáng váng (nhưng em ko apply từ Việt Nam và hoàn cảnh của em lúc đó hoàn toàn khác bây giờ). Em đc visa Schengen sau 1,5 ngày chỉ với 1 hộ chiếu + giấy xác nhận của trường em + email từ ban tổ chức khóa học ở Hy Lạp, ko booking chỗ ở và vé máy bay, ko chứng minh tài chính.

Rome
04-01-2012, 20:57
có bạn nào đang sống ở Vienna, Áo (mình ở quận 22), mà có thể làm thông dịch viên giúp mình khoảng chừng 1 tiếng thì thông báo cho mình nhé, sinh viên càng tốt, mình chuẩn bị đăng ký kết hôn , VP họ yêu cầu phải có người thông dịch nếu mình không nói thạo tiếng Đức , mà xứ lạ quê người , chẳng biết tìm người ở đâu hết hic . Mong tin. Số ĐT của mình là : 66473595350

Không biết bạn còn cần người ko? Nếu còn cần thì mình sẽ nhờ bạn mình forward message của bạn đến hộp thư của Hội sinh viên Việt Nam tại Áo.

Huyen Mi Trinh
05-01-2012, 14:04
Các bạn cho mình hỏi với, vợ chồng mình + bố mẹ chồng tính đi du lịch Châu Âu tự túc khoảng 3 tuần trong tháng 5. Mình ở Sgon thì nên xin visa LSQ nước nào là ok nhất. Nước mình dự định đến đầu tiên là Đức.
Mình đang có những lựa chọn sau:
1. Nhờ Cậu của chồng mình đang sống bên Đức viết thư bảo lãnh cho mẹ chồng và gia đình. Cách này thì phải chứng minh thu nhập của Cậu. Nên mình ko muốn lắm
2. Đi theo dạng không có người thân bảo lãnh
2.1 Lấy Giấy tờ đất + sổ tiết kiệm của bố mẹ chồng mình (khoảng mấy tỷ) để chứng minh tài chính cho cả 4 người thì mình và chồng mình có cần chứng minh tài chính nữa hay không? Hoặc
2.2 Chồng mình có Cty riêng (một mình chồng mình là chủ sở hữu), lấy Giấy tờ công ty + giấy tờ nhà, oto đứng tên Cty để chứng minh tài chính cho cả 4 người có được không? Có cần phải bảng lương, HĐLĐ... của mình nữa hay không?
Các bạn tư vấn cho mình xem nên chọn cách nào nhanh nhất. Vì mấy giấy tờ như Bảng lương, HĐLĐ (liên quan đến mức lương, mà Cty trả lương thấp hơn thực tế) khá là phiền phức. Trong khi các giấy tờ của bố mẹ chồng mình như Giấy tờ đất, sổ tiết kiệm thì đã có sẵn hết rồi.
Cám ơn các bạn!

sunkenship
10-01-2012, 12:12
Mình sắp làm visa Schengen đi châu Âu và có 1 số cái còn thắc mắc:

1/Nên book vé máy bay ở đâu để có thể cancel dễ dàng trong trường hợp bị từ chối visa?

2/Ở Sài Gòn thì nên mua Bảo hiểm của công ty nào vừa rẻ, vừa có thể hoàn được chi phí nhiều nhất trong trường hợp bị từ chối?

3/Ở các nước như Pháp,Đức thì mình có thể xin gia hạn visa Schengen ở nước sở tại ko? Nếu mình ở Pháp(hoặc 1 nước trong khu vực Schengen) 3 tháng, sau đó muốn đi Ý nữa thì vào LSQ của Ý tại Pháp để tiếp tục xin visa Schengen nữa có được ko?Phí xin visa Shengen vẩn là 60Euro như các LSQ ở VN yêu cầu chứ? Hồ sơ công chứng tiếng Anh thôi có được không?

4/Mình ở Pháp(hoặc Đức) 2 tuần sau đó sang Áo ở 1,2 tháng (lâu hơn)thì có thể xin visa Schengen ở LSQ của Pháp/Đức được không đây là nước mình đặt chân đến đầu tiên.

5/Nên mua vé máy bay của hãng nào đi châu Âu cho rẻ?

6/Sổ tiết kiệm mới gửi gần đây khoảng 3 tháng, đến ngày xin visa thì "bơm" 1 đống vào thẻ visa được không, bảo là tiền cha mẹ cho,đang thất nghiệp, chứ đi lâu thế này thì phải nghỉ việc thôi.

Mình định đi theo diện tình nguyện cho NGOS/du lịch,ở SG nên chỉ tranh thủ xin các LSQ ở đây như Pháp,Đức thôi cho tiện. Mong các bạn giúp đỡ.

Entidi
11-01-2012, 04:57
1. Nhờ Cậu của chồng mình đang sống bên Đức viết thư bảo lãnh cho mẹ chồng và gia đình. Cách này thì phải chứng minh thu nhập của Cậu. Nên mình ko muốn lắm

Cậu bạn có thể bảo lãnh nhân thân, không nhất thiết phải bảo lãnh tài chính nên không cần chứng minh thu nhập. Khi đó, người được bảo lãnh sẽ tự chứng minh tài chính ở nhà. Mà kể cả cậu của bạn làm bảo lãnh cũng đơn giản thôi, ra sở ngoại kiều điền cái form rồi nộp cái xác nhận đóng thuế 3 tháng là có giấy bảo lãnh thân nhân và tài chính, không phức tạp đâu. Chỉ phức tạp khi cậu của bạn làm việc trốn thuế thôi (người Việt buôn bán hay vậy:D)

2. Đi theo dạng không có người thân bảo lãnh >> Không apply được visa Đức nếu không có bảo lãnh thăm thân, đi du lịch tự do lại càng không được phép.

2.1 Lấy Giấy tờ đất + sổ tiết kiệm của bố mẹ chồng mình (khoảng mấy tỷ) để chứng minh tài chính cho cả 4 người thì mình và chồng mình có cần chứng minh tài chính nữa hay không? Hoặc
2.2 Chồng mình có Cty riêng (một mình chồng mình là chủ sở hữu), lấy Giấy tờ công ty + giấy tờ nhà, oto đứng tên Cty để chứng minh tài chính cho cả 4 người có được không? Có cần phải bảng lương, HĐLĐ... của mình nữa hay không?

Điểm 2.1 và 2.2, nếu có giấy tờ chứng minh quan hệ thân nhân giữa bốn người thì một người có thể đứng ra chứng minh bão lãnh cho tất cả. Song từng người có bổ sung thêm thì vẫn tốt hơn để một người phải ghánh tất cả, mình nghĩ vậy về vấn đề này.

Mình sắp làm visa Schengen đi châu Âu và có 1 số cái còn thắc mắc:

1/Nên book vé máy bay ở đâu để có thể cancel dễ dàng trong trường hợp bị từ chối visa?

Có thể ra bất cứ phòng vé nào, làm một cái lịch trình bay, kiểu đặt chỗ trước ấy. Có visa rồi mới xuất vé. Nếu không, cứ đặt loại vé có điều kiện hoàn hủy (có thể mất phí, có thể không tùy loại vé bạn đặt)

2/Ở Sài Gòn thì nên mua Bảo hiểm của công ty nào vừa rẻ, vừa có thể hoàn được chi phí nhiều nhất trong trường hợp bị từ chối?
Mình không biết mua bảo hiểm ở VN như thế nào, nhưng đợt vừa rồi có một bạn cũng từ SG sang đây bảo là mua bảo hiểm gì đó mà 700k VND cho 45 ngày. Rẻ thật!

3/Ở các nước như Pháp,Đức thì mình có thể xin gia hạn visa Schengen ở nước sở tại ko? Nếu mình ở Pháp(hoặc 1 nước trong khu vực Schengen) 3 tháng, sau đó muốn đi Ý nữa thì vào LSQ của Ý tại Pháp để tiếp tục xin visa Schengen nữa có được ko?Phí xin visa Shengen vẩn là 60Euro như các LSQ ở VN yêu cầu chứ? Hồ sơ công chứng tiếng Anh thôi có được không?

Nếu ở Đức, visa du lịch, thăm thân là không được phép chuyển đổi mục đích cũng như gia hạn (trừ lý do bất khả kháng như ốm đau, tai nạn có xác nhận của cơ quan chức năng liên quan). Vì thế nếu bạn muốn đi du lịch thêm trong khi visa mà bạn đi theo dạng du lịch (bạn đề cập dưới) cbi hết hạn, thì bạn phải về VN xin lại. Nếu bạn đi theo dạng business của NGOs, bạn có thể nhờ NGOs xác nhận kéo dài thời gian làm việc để gia hạn visa business dù bạn không còn làm việc nữa, khi đó bạn có thể đi du lịch thoải mái dù visa la business. Cái này chắc là cần mối quan hệ cá nhân với boss của NGOs

4/Mình ở Pháp(hoặc Đức) 2 tuần sau đó sang Áo ở 1,2 tháng (lâu hơn)thì có thể xin visa Schengen ở LSQ của Pháp/Đức được không đây là nước mình đặt chân đến đầu tiên.

Cũng trường hợp bạn SG vừa sang đây, đi bằng visa bussines Thụy Sĩ có 3 ngày, thời gian cả tháng còn lại rong ruổi ở Đức.

5/Nên mua vé máy bay của hãng nào đi châu Âu cho rẻ?

Gu gờ đi bạn. Còn trang cụ thể skyscanner hoặc kayak....

6/Sổ tiết kiệm mới gửi gần đây khoảng 3 tháng, đến ngày xin visa thì "bơm" 1 đống vào thẻ visa được không, bảo là tiền cha mẹ cho,đang thất nghiệp, chứ đi lâu thế này thì phải nghỉ việc thôi.

Các sứ quán chỉ cũng yêu cầu tk bank 3 tháng gần nhất thôi, không cần thiết phải có thẻ visa (ví dụ như sứ quán Đức tại Hanoi). Tài chính bao giờ cũng là vấn đề lớn nhất của người Việt khi apply visa, may rủi thôi. Bọn Tây đa số luôn coi trọng nguồn tiền hơn số lượng tiền bạn có.

xxx cho đủ ký tự. :D

Ơ, đây là bài thứ 100 của mình ở Phượt à. Màu mè phết.(beer)

sunuococ
11-01-2012, 16:34
Hi mọi người, tàu ngầm ở khu vực này khá lâu, nay có thể sắp biến ước mơ châu Âu thành 1 chuyến 30 ngày được rồi nên lon ton vào topic hỏi thăm. Tình hình là bên gia đình bạn trai mình có một người bạn ở bên Pháp, cô này đã lập gia đình và nhập quốc tịch lâu lắm rồi, nay muốn làm giấy mời bạn trai mình và mình sang chơi vào tầm tháng 9 năm nay. Cô ấy sẽ viết thư mời 2 đứa sang, sẵn sàng chứng minh tài chính là có khả năng pay all expenses during our stay. Về phía cô ấy thì quá ổn, nhưng mình đang lo một số vấn đề sau:

1. Cô ấy không phải là người thân, chỉ là bạn thân thiết của gia đình. Có bạn nào đã được mời theo diện này chưa cho mình xin chút kinh nghiệm visa?

2. Vào thời điểm tháng 9-10 năm nay thì 2 đứa chưa tổ chức cưới. Theo pháp lý, 2 người không có quan hệ thân thích như vậy có làm giảm khả năng được cấp visa cho chuyến đi không? Vì người mời chỉ có quan hệ thân thiết với bên gia đình bạn trai mình chứ không phải mình?

3. Bọn mình dự định thăm Pháp và Ý, nhưng không biết có nên nói rõ trong lịch trình khi apply visa không, vì người mời sang Pháp tất nhiên chỉ bảo đảm cho chi phí ở Pháp chứ ở Ý thì biết đâu mà lần, nhỉ? Nhưng lại lo là lỡ như phía cấp visa họ chỉ cấp cho mình loại chỉ có thể ra vào Pháp 1 lần thì tiêu.

Mong các bạn thông thái gỡ rối giúp mình. Thanks a ton!

Entidi
11-01-2012, 22:13
1. Cô ấy không phải là người thân, chỉ là bạn thân thiết của gia đình. Có bạn nào đã được mời theo diện này chưa cho mình xin chút kinh nghiệm visa?

Chưa gặp trường hợp này nên dành cho người biết trả lời. :)

2. Vào thời điểm tháng 9-10 năm nay thì 2 đứa chưa tổ chức cưới. Theo pháp lý, 2 người không có quan hệ thân thích như vậy có làm giảm khả năng được cấp visa cho chuyến đi không? Vì người mời chỉ có quan hệ thân thiết với bên gia đình bạn trai mình chứ không phải mình?

Xác định cưới rồi thì đi đăng ký đi cho nó chính thống (về cưới sau), đỡ phải lăn tăn quan hệ. :D

3. Bọn mình dự định thăm Pháp và Ý, nhưng không biết có nên nói rõ trong lịch trình khi apply visa không, vì người mời sang Pháp tất nhiên chỉ bảo đảm cho chi phí ở Pháp chứ ở Ý thì biết đâu mà lần, nhỉ? Nhưng lại lo là lỡ như phía cấp visa họ chỉ cấp cho mình loại chỉ có thể ra vào Pháp 1 lần thì tiêu.

Nguyên tắc trong tờ khai apply vis schengen có mục này, bạn làm rõ hành trình của bạn càng tốt, không nên dấu diếm. Mà vào Pháp rồi thì đi trong EU như đi nội địa VN thôi bạn.
!

xxx cho đủ ký tự. :D

Huyen Mi Trinh
13-01-2012, 09:52
Gia đình mình tính đi Châu Âu tự túc (bố mẹ chồng, vợ chồng mình), hôm trước các bạn có nói là để xin Visa tại LSQ Đức thì Visa du lịch rất khó được chấp thuận mà nên xin theo dạng sang thăm người thân. Tháng 4 gia đình mình định đi, tháng 2 chú của chồng mình từ Đức về VN chơi (chú ý có quốc tịch Đức). Vậy gia đình mình có nên đi cùng chú mình đến LSQ Đức và chú mình làm bảo lãnh sang thăm chú mình tại Đức để apply visa luôn được không nhỉ?
Gia đình mình chỉ ở Đức khoảng 4 ngày thôi, sau đó sẽ đi sang Praha, Vien, Budapesh, Ý, Paris, rồi từ Paris về thẳng HCMC luôn. Về vấn đề tài chính, gia đình mình sẽ tự chứng mình tài chính (sổ đỏ, ô tô, sổ tiết kiệm...) và không cần chú mình chứng minh tài chính bên kia.
Có bạn nào đã từng làm bão lãnh ngay tại LSQ Đức mà ko phải là gửi thư mời, blah blah j chưa ạ. Cho mình xin ý thông tin và tư vấn với, Cám ơn các bạn!
Note:
- Về phía mình: mình cũng có cô ruột đang sống ở Berlin (có quốc tịch Đức) - vậy mình có nên khai báo điều này trong form appy visa không?
- Nhà mình ai cũng đi Châu Âu rồi (chồng mình đi công tác 3,4 lần; bố chồng làm việc ở Pháp mấy năm, mẹ chồng ở Budapesh 5 năm. Visa toàn do Cty làm cho, chưa tự đi làm bao giờ); chỉ có mình mình là chưa có thôi (mình chỉ đi mấy nước Asian + China thôi, nhưng đi khá là nhiều, cứ khoảng 2 tháng mình lại 1 đi nơi nào đó trong Asean), vậy mình có gặp khó khăn j trong việc apply visa không nhỉ?

Michelle1109vn
14-01-2012, 06:56
Chào các bạn, sau khi đọc hết 2 phần thông tin Visa Châu Âu, mình cũng đã hình dung được phần nào thủ tục làm Visa sang Châu Âu , cảm ơn các bạn về những thông tin rất hữu ích ;) 2 vợ chồng mình định đầu tháng 6 đi Châu Âu 30 ngày, mình mình còn 1 vài thắc mắc, mong các bạn giúp đỡ:

1. Mình làm việc ở HCM, nhưng hộ khẩu ngoài HN và chưa có KT3 nên chắc phải ra HN làm Visa rồi (và theo các bạn ở đây update nhất thì làm visa ở ĐSQ Pháp là ổn nhất thì phải). Vậy mình cần bay ra HN ít nhất là mấy lần để làm Visa? Vì mình thấy có 1 lần ra nộp, rồi 1 lần phỏng vấn (có thể phải pv có thể ko), và 1 lần lấy visa. Có nhờ người thân lấy visa hộ mình được ko bạn?

2. Mình định đi khoảng 30 ngày. Nhưng có hỏi 1 anh hay bên du lịch làm visa cho minh đi Trung Quốc thì anh í nói là không nên khai là đi 30 ngày, họ sẽ thắc mắc là tại sao đang đi làm mà đi nhiều như vậy. Vậy mình có nên xin thật là đi 30 ngày không? Mình sẽ xin quyết định nghỉ không lương của công ty 1 tháng nếu cần. Mình sợ nếu khai ít hơn, thì nếu ĐSQ Pháp cho mình tròn tháng, họ sẽ cho 30 ngày. Như thế hơi risky nếu mình gặp đình công này nọ như các bạn trên diễn đàn nói.

3. Trong lịch trình mình đang tính đến Hy Lạp, rồi từ Athens bay qua Cairo chơi 3-4 ngày. Nhưng vé máy bay mình định mua khứ hồi (HCM đến Paris or Rome), nên chắc chắn từ Cairo mình sẽ phải quay lại Châu Âu, và visa phải là multiple entry. Vậy xin visa loại multiple entry có khó không bạn? Mình cứ ghi trong lịch trình là có qua Ai Cập (và phải xin visa Ai Cập trước?), rồi đăng ký multiple entry? Và có khả năng nào visa của mình có thể bị khó chấp nhận hơn khi làm hành trình này?

4. 2 vợ chồng mình sẽ có 2 thẻ tín dụng, nhưng mà sổ tiết kiệm làm chung, đứng tên 1 người , nộp kèm giấy ĐKKH được không bạn? Hay là phải làm 2 sổ của 2 người khác nhau?

Cảm ơn các bạn nhiều :)

Takikuto
16-01-2012, 05:24
Em chào các anh chị,

Em muốn hỏi 1 chút về các loại của visa Schengen.
Hiện tại em là học sinh trao đổi đang học tại Hà Lan. Visa của em là National Visa type D, multiple entrance, và nó ghi trên visa là chỉ valid cho Hà Lan. Ngoài ra thì em chưa nhận được thẻ cư trú dài hạn
Vậy với visa này thì em có thể đi được các nước châu Âu khác hợp pháp ko ạ ?
Em nghe nói là theo luật mới của visa Schengen thì visa type D được phép đi các nước trong Schengen area trong vòng dưới 90 ngày. Nhưng em không tìm được văn bản chính thức nào nói về cái luật này cả. Nếu có anh chị nào cũng đã gặp trường hợp như của em thì giúp em với. Em đang muốn đi Ý với Tây ban nha quá mà vướng vụ visa này.

Em cảm ơn

Entidi
16-01-2012, 07:59
Đây bạn:

http://europa.eu/rapid/pressReleasesAction.do?reference=MEMO/10/111&format=HTML&aged=0&language=EN&guiLanguage=en

Ngaybatdau
20-01-2012, 22:23
xin chào
trả lời câu hỏi số 6 của bạn.
vấn đề tiền gửi theo như bản thân mình thì, mình vừa gửi ngân hàng có 1 tuần và xin giấy xác nhận rồi nộp cho lsq ha lan va ,mình đã thành công.
bên cạnh đó mình còn chứng minh căn nhà do mình đứng tên.
xin thông báo cho các bac ,em vừa nhận được cuộc gọi của lsq ha lan , bào là vi sa đã thành công, nhưng hôm nay la buổi làm việc cuối cùng để nghĩ tết , nhưng em chưa dăd9u7i7c5 vé máy bay nào ma hợp lý nênn đành hẹn qua tết mới lấy.

chảnh không , vi người ta gọi lên lấy vi sa ma không thèm lên liền cư từ từ , qua tết , đi săn lùng vé rẽ rối đến lấy luôn.

Ngaybatdau
20-01-2012, 22:29
chào bác.
bác ơi , em đã nhận được vi sa rồi , nhưng chưa đến lsq lấy được vì chưa có vé máy báy.
sẵn tiện bác cho em biết mua ve hãng nào la tốt va re, kinh nghiệm đặt vé đi châu ấu.
lsq hen em lên lấy hôm nay, nhưng em chưa có vé , đợi ra tết đến lấy , không biết no có la mình không rồi ghét minh 2, hủy của mình. hhihihi
lo xa.bac chỉ đường cho em vao diễn đàn nào kinh nghiệm săn lùng vé tốt và rẽ, chủ yếu là tốt chominh2 , sau đó là rẽ, chứ rẽ mà dỏm hay hành xác mình thì khôngca6n2 tìm rẽ....
cảm ơn bác

Auzuzi
27-01-2012, 19:06
Chào mọi người. Mình đang chuẩn bị apply visa để đi Tây Ban Nhà và Ý vào cuối tháng 3 đầu tháng 4 này. Theo quy định về apply visa Schengen thì mình phải apply visa ở nước có thời gian lưu trú là lâu nhất, mình đi TBN trước sau đó mới sang Ý nhưng ở Ý lại dài ngày hơn do đó trong trường hợp này mình sẽ phải xin visa ở ĐSQ Italy. Hồ sơ xin visa gồm có vé máy bay, hotel reservation, travel insurance, chứng minh tài chính,... Mình đang có một chút thắc mắc là khi nộp hotel reservation thì mình chỉ cần chìa cái reserved ks ở mình Ý thôi hay là phải cung cấp cả reserved ks ở TBN nữa? Mọi người có kinh nghiệm chia sẻ với mình với nhé. Thanks in advance.

kitara
29-01-2012, 06:27
Tin vui cho anh chị em đây, Những ai có visa dài hạn hoặc thẻ tạm cư của 1 nước trong Schengen được phép vào Croatia không cần visa (Croatia vẫn chưa vào Schengen nhưng họ làm vậy là để thúc đẩy du lịch). Năm ngoái Croatia có kéo dài đến 10-2011, may là năm nay vẫn tiếp tục và thời gian áp dụng điều luật này là 1-1-2012 đến 31-12-2012. Croatia cảnh biển rất đẹp, và chi phí cũng không đắt ;)

"Aliens who are holders of:
Schengen residence permits,
Schengen uniform visas (C- two or multiple entries)
long-stay visas (D)
temporarily do not require a visa for entering and stay or transit through the territory of the Republic of Croatia.

Above mentioned Schengen documents must be valid at the moment of leaving the Republic of Croatia.

Facilitated entry of aliens applies from 1 January 2012 until 31 December 2012."

http://www.mfa.hr/mvp.asp?pcpid=1615

Coc_Noir
02-02-2012, 12:09
Lâu nay cũng tự xin visa đi vài nước nhưng hôm nay đọc mấy bài trong này mình có chút thắc mắc là nếu xin visa du lịch thì mình có cần thư mời của người nhà bên kia ko, còn nếu có thư mời thì mình xin visa thăm thân à. Vậy xin dạng nào sẽ dễ hơn hả cả nhà. Cám ơn nhé.

mango
10-02-2012, 17:08
Các bác ơi, tuần sau em phải đến ĐSQ Pháp phỏng vấn, các bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với, em không có kinh nghiệm gì và lại đi 1 mình nên giờ thấy lo quá.
Em cảm ơn.

Nellie
10-02-2012, 21:04
Mango nộp hồ sơ hôm nào? Họ thông báo lịch phỏng vấn luôn hôm đó ah? Chúc bạn phỏng vấn bình tĩnh - tự tin - thành công nhé(c)

Thi1van
10-02-2012, 22:07
Các bác muốn nhanh thì cũng có dịch vụ xin visa vào châu âu nhé . Tất nhiên khi làm dịch vụ cty du lịch chỗ em quen cũng sàng lọc khách có thực sự là muốn làm visa đi du lịch thuần túy hay có mục đích khác để trốn ở lại . Em hôm nọ đi châu âu lên đại sứ quán pháp chỉ có mỗi việc là lăn tay là xong , nhân viên sứ quán chẳng hỏi lấy một câu . Em apply luôn 1 năm multiple entries để đi phượt cho đã . Thiệt hại tất cả là 1000 eu . Em nghĩ bác nào muốn nhanh cứ p.m vào thi1van81 em tư vấn cho . Em có visa vào châu âu xong lên luôn đại sứ quán anh nộp hồ sơ , có lẽ em có visa châu âu multi bên đại sứ quán anh có gọi đt phỏng vấn vài câu xong cấp cho em multi 6 tháng . Vé đi anh sale 600 usd hai chiều, em bay sang anh sau đó đi oto từ london vào paris , em đi phượt mấy nước quanh đó , bay xuống ý và từ ý bay về anh rồi về việt nam . Lang thang nửa tháng tổng thiệt hại bao gồm chi phí visa anh và châu âu là 3000 usd , có rẻ o các bác ?

lilac
10-02-2012, 23:23
Các bác ơi, tuần sau em phải đến ĐSQ Pháp phỏng vấn, các bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với, em không có kinh nghiệm gì và lại đi 1 mình nên giờ thấy lo quá.
Em cảm ơn.

Bạn vào đây đọc nhé:

http://www.facebook.com/notes/tixt-nguyen/chia-s%E1%BA%BB-v%E1%BB%81-xin-visa-v%C3%A0-ph%E1%BB%8Fng-v%E1%BA%A5n-visa-du-l%E1%BB%8Bch-1/223910744333436

ko đọc đc thì cứ lên ô hỏi phượt search "Tixt Nguyen" rồi đè ra mà hỏi nhé. :P

tixt_forever
10-02-2012, 23:56
@Mango: em đi phỏng vấn ở sứ quán Pháp phải không? Chị đã từng bị phỏng vấn rồi đây này. Hình như link Lilac gửi trên fb chị share with friends thôi hay sao á, để chị kiểm tra và để chế độ share public cho em nhé. Nếu cần hỏi gì thêm em gửi pm trên fb cho chị, chị sẽ chia sẻ cụ thể nhé. Còn cả weekend mà chuẩn bị, không vấn đề gì đâu em ơi. Chị sẽ hướng dẫn luôn cho em nói chuẩn tiếng Anh nếu cần nhé, hehehe :)))

Trước tiên em cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ giống hệt bộ em đã gửi cho họ, vì họ dựa vào đó để hỏi em mà. Weekend chị cũng rảnh thôi, cứ pm trên fb chị sẽ trả lời, vì ít khi có thời gian check pm trên nhà phượt mình thường xuyên. Yên tâm đi em nhé.

Em nghiên cứu thêm cái note này chị kể về vụ phỏng vấn ở sứ quán Pháp nhé http://www.facebook.com/profile.php?sk=notes#!/note.php?note_id=227338313990679

acmademon
11-02-2012, 13:36
Các bạc ơi cho em xin ý kiến vơi!
Chả là thang 8 này em định đi Đức thăm ny khoảng 1 tháng đang hoc bên đó!
hiện tại em vẫn còn trẻ 23 tuổi, đang làm sales tại khách sạn 4*, đén tháng 8 là đi làm đc 11 tháng
(Doc topic thay mọi ng bảo thanh nien trẻ khó xin visa, rất lăn tăn :-s)
Và đây là lần đàu xin visa Schengen

Em có 2 phương án và 1 số vấn đề thắc mắc mong các bác giải đáp giùm ạ :
*Phương án 1: Xin visa thăm thân Đức:
Em có đứa bạn thân mẹ nó lấy chồng đức nên có thể viết giấy mời và bão lãnh ve tai chính cho em sang.
Như thế có cần mình chứng minh tài tài khoản không
Nhưng chưa biết là lấy lý do gì . Vì chỉ là quan hệ bạn bè không phải người thân không biết có đc chấp nhân k ??
(Hoặc e có 1 thằng bạn người Đức sn 85 nó đã từng về VN chơi 2 lần và đi du lịch cùng e ,có nhiều ảnh chụp chung, công viêc nhà cửa nó ổn đinh bên Đức, em có thể nhờ nó viết giấy mời và bảo lãnh sang chơi, như thế có đc k ak?)

*Phương án 2:Xin visa du lịch Pháp rồi sang Đức sau
EM đã tìm hiểu và có 1 sô thắc mắc.
Em học tiếng pháp và có thể phỏng vấn bang tiếng pháp thì có lợi thế j k?
Tiền trong tài khoản sao kê cần khoảng bao nhiêu? Có cần tài khoản trước 3 tháng k? hay trứoc 1 thang nộp hồ sơ cung dc?
Có nhất thiết phải có thẻ Tín dụng k?
EM có bạn học bên pháp mà muốn đăt phòng đẻ mang đến DSQ rồi cancel thì đăt ở đâu không bị tính phí???

Với 2 Phuơng án đấy thì phương án nào tỉ lệ thành công cao hơn ?
Các bạn cho mình xin ý kiến với, e đang rất băn khoăn.

Cảm ơn các bác rất nhiều!!

helloannie
11-02-2012, 15:08
Chào mọi người!

Em đang lên kế hoạch cho 1 chuyến đi Pháp vào tháng 9 tới, hiện có mấy vấn đề thắc mắc về hồ sơ xin cấp visa Schengen.

1. Em đang là sinh viên đại học, nên việc xin visa du lịch tự túc có bị xét duyệt khó khăn hơn không? [Em cũng đã suy nghĩ đến hướng nhờ người viết giấy mời, nhưng vì thấy không có quan hệ thân thích/quan hệ họ hàng quá xa nên em quyết định loại phương án này]. Em đã từng đi Singapore, HongKong và Macau. Điều đó có giúp ích j trong việc xét không?

2. Trong trường hợp đi du lịch, thì trong mục "Chứng từ chứng minh mục đích của chuyến đi" em thấy ghi là "Giấy xác nhận đăng kí trong trường hợp đi trong 1 chuyến du lịch có tổ chức, hay chứng từ thích hợp khác cho biết chương trình của chuyến đi" @@ cái này là gì vậy? Có phải là em phải tự viết 1 lịch trình du lịch không? Nếu thế thì lại trùng với cái lịch trình chuyến đi (ghi rõ ngày vào ravà số ngày lưu trú, mục đích chuyến đi) ở mục "Các chứng từ khác"?!?

3. Em vẫn còn là sinh viên nên khoảng chứng minh khả năng tài chính em cần nộp bao nhiêu vào sổ tiết kiệm? [sợ nộp nhiều quá, bị nghi thì mệt] Em cũng không có tài sản, đất đai gì cả, vẫn còn dựa vào bố mẹ là nhiều. (_ _) Chỉ có sổ tiết kiệm và 1 thẻ Visa debit thôi.

4. Giấy giữ chỗ máy bay. Em có tham khảo qua 2 topic Thông tin visa Châu Âu thì thấy có việc lên lấy visa phải cầm theo vé máy bay và bảo hiểm du lịch. Giờ em đã mua vé của VNA online thì người ta chỉ gửi cho cái Initerary và cái Receipt thôi. Vậy em có phải ra đại lý xin xuất vé giấy không?

5. Trong lịch trình đi Pháp của em có ghé qua nhiều thành phố của Pháp [cụ thể là Paris, Lyon, Reims và Montpellier], vậy em có phải nộp luôn vé tàu chứng minh lịch trình không? [Cái này không thấy ghi, em hỏi thêm cho chắc]

6. Trong trường hợp sinh viên, giấy xác nhận học có ghi ngày dự kiến hết học kì. Học kì này là học kì nào? Tại em thấy ghi bên tiếng Pháp là "certificat de scolarité comportant la date prévisionnelle de fin d’études" --> là ngày dự kiến tốt nghiệp mà.

Em hỏi hơi sớm, nhưng mong mọi người trên Phượt giải đáp giúp em, tại đây là lần đầu em xin visa nên rất lo lắng. Chuyến đi này em qua Pháp là ở nhà mấy đứa bạn du học sinh, nếu nhờ bạn mời thì giấy mời cũng không có giá trị, nên em mới tính đến hướng du lịch tự túc đấy ạ.

Entidi
11-02-2012, 16:36
Các bạc ơi cho em xin ý kiến vơi!
Chả là thang 8 này em định đi Đức thăm ny khoảng 1 tháng đang hoc bên đó!
hiện tại em vẫn còn trẻ 23 tuổi, đang làm sales tại khách sạn 4*, đén tháng 8 là đi làm đc 11 tháng
(Doc topic thay mọi ng bảo thanh nien trẻ khó xin visa, rất lăn tăn :-s)
Và đây là lần đàu xin visa Schengen

Em có 2 phương án và 1 số vấn đề thắc mắc mong các bác giải đáp giùm ạ :
*Phương án 1: Xin visa thăm thân Đức:
Em có đứa bạn thân mẹ nó lấy chồng đức nên có thể viết giấy mời và bão lãnh ve tai chính cho em sang.
Như thế có cần mình chứng minh tài tài khoản không
Nhưng chưa biết là lấy lý do gì . Vì chỉ là quan hệ bạn bè không phải người thân không biết có đc chấp nhân k ??
(Hoặc e có 1 thằng bạn người Đức sn 85 nó đã từng về VN chơi 2 lần và đi du lịch cùng e ,có nhiều ảnh chụp chung, công viêc nhà cửa nó ổn đinh bên Đức, em có thể nhờ nó viết giấy mời và bảo lãnh sang chơi, như thế có đc k ak?)

*Phương án 2:Xin visa du lịch Pháp rồi sang Đức sau
EM đã tìm hiểu và có 1 sô thắc mắc.
Em học tiếng pháp và có thể phỏng vấn bang tiếng pháp thì có lợi thế j k?
Tiền trong tài khoản sao kê cần khoảng bao nhiêu? Có cần tài khoản trước 3 tháng k? hay trứoc 1 thang nộp hồ sơ cung dc?
Có nhất thiết phải có thẻ Tín dụng k?
EM có bạn học bên pháp mà muốn đăt phòng đẻ mang đến DSQ rồi cancel thì đăt ở đâu không bị tính phí???

Với 2 Phuơng án đấy thì phương án nào tỉ lệ thành công cao hơn ?
Các bạn cho mình xin ý kiến với, e đang rất băn khoăn.

Cảm ơn các bác rất nhiều!!

Xét về lý thuyết thì phương án 2 ổn hơn phương án 1, vì bạn không có quan hệ nhân thân với người mời nên phương án 1 khó, nếu không muốn nói là dường như không thể. Chứng minh quan hệ thân nhân là có giấy tờ pháp lý, không phải là những bức ảnh, hay từng chơi cùng.... Tuy nhiên, nếu phương án 1 có yếu tố Đức nhợn vào đấy, biết đâu là một cửa lách để chọn phương án 1, nhưng sứ quán Đức đâu có mục hướng dẫn xin visa du lịch, dù trong form điền có. Hên xui.^^

mango
13-02-2012, 10:06
@ Nellie: Mình nộp hồ sơ xin visa dạng du lịch, sáng thứ 2 tuần trước mình gọi điện đến ĐSQ Pháp đặt hẹn thì họ cho mình giờ vào sáng Thứ 5 đến nộp hồ sơ, sau đó chiều thứ 6 họ gọi điện nói mình phải đến phỏng vấn, thời gian đến phỏng vấn do mình chọn, nên mình hẹn họ chiều Thứ 3 - chiều mai. Chiều mai phỏng vấn xong - dù tình hình thế nào mình cũng sẽ có 1 bài viết cụ thể vừa để cám ơn moị người trên diễn đàn đã chia sẻ kinh nghiệm cũng là để chia sẻ lại cho các bạn sẽ phỏng vấn sau.
@ Lilac : Thanks bạn nhiều nhé.
@ chị Tixt Nguyen: em pm chị trên FB rồi nhé, nếu được chị hướng dẫn để nói Tiếng Anh chuẩn thì tốt quá ạ. Hi vọng chị sẽ đọc được tin nhắn của em trước khi em đi phỏng vấn.

whitebear
13-02-2012, 22:19
Các bạn cho mình hỏi, mình muốn nộp visa thăm thân nhân ở Đức nhưng nghe nói là nộp lần 2 phải cách lần 1 là 6 tháng, vậy 6 tháng là tính ngày nộp hay ngày của visa. Cám ơn các trả lời giúp nhé.

Entidi
13-02-2012, 23:48
Mình chưa nghe, hay đọc thông tin này bao giờ. Bạn có link mọi người xem?

whitebear
14-02-2012, 03:46
Mình nhận được thông tin từ 1 bạn trên webtretho, nhưng quên hỏi rõ giờ ko biết name để hỏi lại , nên lên đây hỏi . Mình có việc cần quay lại ngay, nhưng ko biết có nộp được ngay ko nữa , sợ họ nhận rồi mới đánh rớt thì mất phí :) với lại đi chuẩn bị hồ sơ bảo lãnh cũng phúc tạp lắm mà ko được thì :(

Entidi
14-02-2012, 04:38
Đã có việc cần đi thì cứ mạnh dạn nộp thôi, có gì đâu mà sợ trượt hay không, phức tạp hay không thì cũng phải làm chứ khi đã là việc cần quay lại. Đi chơi mới đăn đo chứ. Tuy nhiên trước khi nộp, gọi lên sứ quán hỏi trước cái quy định này có thực không đã. Bản thân mình từng mời nhiều người, nhưng lại chưa có hai được mời hai lần nên chưa gặp trường hợp như bạn, mà nộp được hay không thì nhớ lên confirm cho mọi người biết nhé.

Chính ra cái tâm lý quá tỉ mỉ, quá cầu toàn, chưa làm đã sợ hỏng sẽ làm khó người apply visa, hãy cứ thoải mái, đơn giản nó đi như đi ký giấy đăng ký kết hôn thôi, là mọi việc sẽ thuận buồm xuôi gió hết. ^^

whitebear
14-02-2012, 20:49
Cám ơn bác Entidi nhé, mình tự làm thì dễ rồi, nhờ người khác bảo lãnh rất ngại , mà lại còn nhờ hoài chẳng biết sao, uhm, nhờ rồi kết quả ko được cũng kỳ , hic, nhưng khi mà ko còn cách nào khác thì chắc cũng phải nộp thôi. Khi nào nộp xong mình sẽ báo cáo lại cả nhà nhé .

giakhang
14-02-2012, 22:48
Nhà mình cũng đang có kế hoạch xin visa cho cả nhà quay lại châu Âu chơi một chuyến. Trước kia cả 2 vợ chồng mình đều đã từng học ở Pháp. Giấy mời thì chắc là có vì nhờ đứa bạn thân người Pháp nó viết được ngay.
Nay muốn xin visa cho 2 vợ chồng và nhóc con. Thực ra với hoàn cảnh gia đình mình thì nếu chỉ xin visa cho 2 vợ chồng thì mình nghĩ không khó khăn gì. Nhưng vấn đề là muốn xin thêm cho cả nhóc con mới hơn 2 tuổi, tức là cả gia đình đều đi. Có bạn nào có kinh nghiệm về việc xin visa cho cả gia đình thì chia sẻ cho mình xin ít kinh nghiệm.

mango
15-02-2012, 12:29
Xin chào các bác, như đã nói trước là đi phỏng vấn visa xong dù tình hình thế nào em cũng sẽ viết 1 bài tổng hợp về cái sự chuẩn bị của em

Phần 1: Chuẩn bị hồ sơ:

Em đã vào Phượt tìm hiểu từ cách đây nửa năm, lúc đầu em có ý định xin Visa ở ĐSQ Thụy Sĩ , nhưng thấy trên diễn đàn mọi người nói có vẻ không khả quan cho lắm nên em chuyển sang kế hoạch xin visa du lịch ở ĐSQ Pháp, vậy là em ôm lấy các topic: Thông tin visa Châu Âu, Paris cho dân phượt nghiệp dư ...em đọc đi đọc lại nhiều lần và cũng hiểu ra nhiều điều, rồi em vào web của ĐSQ xem phần Thị thực du lịch, dựa vào đó em tiến hành chuẩn bị hồ sơ ,những chỗ chưa rõ em hỏi mọi người trên diễn đàn ,cuối cùng bộ hồ sơ em mang đến ĐSQ như sau:

- Tờ khai xin thị thực (em bỏ trống câu 31,32 Họ tên những người mời/ khách sạn, email , địa chỉ.... vì em ở nhiều nơi nên không biết ghi thế nào, định khi nộp hồ sơ sẽ hỏi và ghi sau.)
- ảnh 3,5 x 4,5cm : ( em không dán vào tờ khai vì sợ khai sai )
- hộ chiếu + copy
- Sổ hộ khẩu : em dịch theo mẫu ở trên mạng
- Giấy xác nhận của chủ lao động: em viết tất cả vào 1 bản : họ tên, vị trí , tiền lương, thời gian được nghỉ phép. (dựa trên mẫu của chị Tixt Nguyen cho, chị Tixt Nguyen có khuyên em nên đề nghị sếp trả lương qua ngân hàng để khi nộp hồ sơ thì chỉ cần in sao kê tài khoản –thay cho bảng lương, nhưng sếp em không đồng ý- sợ liên quan đến thuế má gì đó nên em bỏ qua cái phần bảng lương)
- Sổ tiết kiệm: Em gửi từ cuối tháng 12/2011
- Đặt phòng khách sạn: em đinh sẽ đạt ở cái Mije hostel mà Hai Bác già gợi ý, nhưng mà cứ làm xong bước 2 thì lại bị lỗi- không đặt online đươc (em vừa thử lại mà cũng không được), em gọi điện sang tận nơi để hỏi, nhưng họ nói là không nhận booking qua điện thoại, em giải thích là mạng bị lỗi thì họ nói em 2 tuần nữa gọi lại. Em sẽ gọi lại sau- - vì em tính sẽ thuê ở cái Hostel đó. Thê là gần đến ngày phỏng vấn em vào booking.com chọn 1 cái khách sạn ở quận 8: Hotel Paris Saint – Honore để lấy hotel confirmation, giờ phỏng vấn xong rồi mà em vẫn chưa cancel cái booking đó. Ah em cũng nói thêm là thẻ tín dụng của em bị trừ 1 E- chắc là phí ngân hàng chứ không bị trừ tiền đêm đầu như 1 số bạn.
- Em còn có 1 cái Host Declaration từ nhà host ở Thụy Sĩ nữa. – cái này là bản in qua email hoàn toàn không có chữ kí gì.
- Booking vé máy bay khư hồi:
- Travel plan : em lập cho từng ngày cụ thể - cái này em dựa vào Topic : Paris cho dân phượt nghiệp dư.

mango
15-02-2012, 12:33
Phần 2: Nộp hồ sơ
Sáng thứ 2 em gọi điện đến ĐSQ để đặt hẹn, và em được cho giờ hẹn vào sang thứ 5, em đến sớm khoảng 10 phút anh bảo vệ nói là em đến sơm quá, chưa nên vào- vậy là em đợi ở ngoài chút xíu. Ấn tượng đầu tiên của em khi vào là ô sao phòng nhỏ và yên tĩnh thế, chỉ có 2 ô cửa nhận hồ sơ: 1 ô trống, 1 ô có 1 bác trung tuổi đang nộp hồ sơ , 2 người đang chính sửa tờ khai ở dãy kế bên, em tiến lại hỏi 2 người đó là em có phải xếp hàng đợi hay không. Họ nói em cứ vào hỏi, nhưng do anh người Việt đó đang bận tiếp nhận hồ sơ của bác kia, nên em đứng đợi luôn ở ô cửa trống, 2- 3 phút sau có 1 cô người Pháp vào ngồi tại ô cửa đó, thế là em lôi 1 bộ giấy tờ ra luôn (em chuẩn bị 2 bộ hồ sơ 1 bộ nộp và 1 bộ để mình lưu lại mà). Nhưng chỉ sau câu chào hỏi đầu tiên là cả em và cô người Pháp đó hiểu ra 1 điều là em và cô khó có thể nói chuyện với nhau, cô ấy không nói tiếng Anh hay tiếng Việt mà em thì nửa chữ tiếng Pháp không biết- một sự kêt hợp “ hoàn hảo”, thế là cô ấy cứ phải ra hiệu cho em hoặc nói cực kì dễ hiểu: photo (vì em không dán ảnh vào tờ đơn mà), passport, rồi chỉ em sang lấy vân tay, cô ấy ra hiệu là tay phải nhưng mà em không để ý cứ tay trái mà đặt lên ( vì tiện tay mà ) mãi mới để ý là phải lấy vân tay phải trước. Sau đó đến vụ chụp ảnh, cô ất ra hiệu cho em đứng lùi xa cái ô cửa ra để chụp, em bước lùi đến 3- 4 bước mà cô ấy vẫn ra hiệu lui xuống- mất mấy chục giây em mới nhận ra là có 2 cái cột bảng trắng lù lù ở trước hàng ghế ngồi chờ đó là chỗ để mình đứng chụp ảnh – em đúng là quê toàn diện. Tự thất xấu hổ quá.
Công việc cuối cùng của em là nộp tiền lệ phí, cô ấy ghi ra 1 tờ giấy số tiền phải nộp. Em xin lưu ý là ở ĐSQ có trả lại tiền thừa nhé, cô ấy trả lại em 7K mà.:)))
Sau đó cô ấy nói Ok và cất các giấy tờ của em đi. Em thấy nhanh quá vì cả quá trình trên chắc là chỉ trong 5 phút, trong khi bác bên cạnh vẫn đứng thao thao bất tuyệt với các câu hỏi của anh người Việt. Em hỏi lại cho chắc là : can i go now? cô ấy chắc đoán được nên đưa cái quyển lịch lên vừa chỉ vào ngày 14 vừa nói Come back here. Em nói ok va ra về.

mango
15-02-2012, 12:43
Phần 3: Phỏng vấn

Do đã đọc được nhiều kinh nghiệm trên Phượt rồi nên em đoán chắc là bên ĐSQ sẽ liên lạc với em sớm thôi, và đúng như vậy ngay chiều hôm sau có 1 anh gọi điện đến cho em nói là em phải đến phỏng vấn, em chọn chiều thứ 3, và em còn chưa kịp nói gì thì anh ấy đã hỏi là em nói Tiếng Anh được đúng không, em nói vâng – vậy là em được hẹn phỏng vấn bằng tiếng Anh.

Cuối tuần em bận nên cũng không chuẩn bị gì thêm, nhưng rất may là em đã kết nối được với chị Tixt Nguyen, chị ấy đã hướng dẫn em rất nhiệt tình, chỉ cho em các câu hỏi và cách trả lời đến hơn 11h tối , chiều hôm qua em đến phỏng vấn cùng với tập hồ sơ copy và những câu trả lời chị Tixt hướng dẫn. Em đến sớm và đợi ở ngoài cổng, rồi vào phỏng vấn lúc hơn 2pm. Đúng như chị Tixt Nguyen nói anh phỏng vấn cũng già vừa vừa, khá là nice, anh ấy hỏi em 1 số câu chị Tixt Nguyen đã tiên đoán : bạn đi du lịch 1 mình a? đã từng đi du lịch những đâu? bạn chưa đi nước ngoài bao giờ a ? nói chung là dù em không nhớ hết những câu trả lời chị Tixt Nguyen dạy nhưng rất tự tin trả lời vì mình đã biết trước câu hỏi rồi mà.
Tiếp theo anh ấy hỏi em: trước đây học gì? rồi trước học tiếng Anh ở đâu, kể 1 chút về công việ hiện tại & công ty ? chị Tixt đã rặn là đến lúc này thì khéo léo rút cái namecard của mình ra nhưng mà em lóng ngóng lại bỏ qua mất cơ hội này.
Kế đến anh ấy hỏi cái Travel plan này là do em tự lập à? rồi hỏi thêm tại sao lại chọn địa điểm này địa điểm kia, em cũng tranh thủ hỏi ý kiến của anh ấy về cái plan đó của em luôn, anh ấy nói là nó cũng khà là ok chỉ có Les Halles thì không được đẹp cho lắm, không cần phải đến đó và nên thay vào bằng địa điểm khác, rồi hỏi em sao lại muốn đến xem khu Montparnasse , khu đó nhỏ nhưng rất đẹp.....túm lại là em cũng được 1 vài lời khuyên quý báu cho cái plan của em.
Anh ấy cũng không quên hỏi là em còn độc thân , có boy-friend không? hôm nay là Vanlentine đấy.....
Và cuối cùng anh ấy chung kết lại bằng 1 câu mà em hơi khó nghe- em cũng không dám chắc lắm- em chỉ nghe được chữ “ grant” gì gì đó. Rồi bảo em quay lại phòng visa.
Em quay lại phòng visa và ngồi đợi khoảng 5 phút, lúc này anh người Việt mới nói với em là: Anh ấy (người phỏng vấn em- em cũng không biêt tên ) nói là muốn in visa ngay cho em để em khỏi phải mất công đi lại lần nữa, nhưng mà máy in đang có trục trặc... không đợi anh ấy nói hết câu, em nói luôn là : dạ không sao ạ, em có thể ngồi đợi được ạ.
Em ngồi đợi cũng khá lâu- điện thoại hêt pin nên em cũng không biết chính xác là bao lâu, nhưng mà phải đợi anh phỏng vấn em và anh người Việt đó đi phỏng vấn 3,4 người khác –em không thấy ai quay lại phòng visa như em. Ah lúc ngồi đợi em mới kịp quan sát kĩ căn phòng và phát hiện ra là hôm trước em đã không để ý , 2 cửa nhận hồ sơ được chia rõ ràng: 1 cửa Tiếng Việt và 1 cửa Tiếng Pháp. (em cũng không biết nói sao về cái vụ nhầm cửa của em hôm nộp hồ sơ tuần trước nữa)
Và giây phút em mong đợi cũng đến, anh phỏng vấn gọi miss Nguyen và đưa hộ chiếu cho em. Em rất vui mừng cảm ơn anh ấy và cũng không quên liếc nhanh cái trang visa em loáng thoáng thấy đến 02- 13.
Em chỉ xin và hi vọng được visa 3 tuần thôi, nhưng kết quả là em được visa 1 year multiple entry. Ngoài sức mong đợi của em. Có lẽ là em cũng được hưởng may mắn từ chị Tixt Nguyen. Em cảm ơn chị nhiều lắm ạ.
Em cũng muốn gửi lời cảm ơn chân thành đến mọi người đã luôn nhiệt tình giúp đỡ, động viên em.
Chúc các bạn đi chuẩn bị xin visa sẽ thành công. Các bạn hãy tự tin lên nhé vì 1 đứa chưa bao giờ đi du lịch nước ngoài như mình mà vẫn được cấp visa đấy thôi .
( Em cũng xin lỗi vì bài của em lang man quá ).

vtee
16-02-2012, 10:47
Em đang là sinh viên, em dự định sẽ nộp visa xin đi du lịch 2 tuần ở Đại sứ quán Hà Lan có người viết thư bảo lãnh và đi với mẹ em. Mọi giấy tờ em đã chuẩn bị đầy đủ. Nhưng em có 1 thắc mắc là: em là sinh viên thì mình chỉ cần giấy xác nhận đang là sinh viên của trường thôi hay phải cần xin giấy cho phép nghỉ học( cái này hình như đâu trường nào cho phép sinh viên nghỉ học đi du lịch đâu phải không các anh chị?) ?

Em xin cám ơn anh chị nhiều.

Coc_Noir
16-02-2012, 14:04
em Mango ơi, khi đến lấy visa LSQ có bắt buộc mình đưa cái vé máy bay ra ko. Chị nghe nói là khi nộp h/s chỉ cần booking thôi, nhưng khi đến nhận visa phải có vé chính thức luôn.

Mọi người confirm giúp vụ này với nhé.

Thanks,

MinhQuan
16-02-2012, 16:19
Các bác cho em hỏi cái ,số là em muốn chu du sang Phú Lang Sa 1 chuyến , em đang thắc mắc ở cái chỗ giấy tờ chứng minh nghề nghiệp . Em đang bán hàng cho cửa hàng của dì em , có bảng hiệu, mã số thuế hẳn hoi . Chỉ là cửa hảng thôi nên không có con dấu doanh nghiệp :( . Vậy khi làm hồ sơ thì làm sao ? hay là em vẫn làm cái giầy xác nhận lương , ngày nghỉ phép , mức lương , đưa dì em ký tên kèm với cái biên lai đóng thuế (trong đó dì em là chủ kinh doanh ) ? à cho em hỏi thêm là ĐSQ Italia và Hà lan có cấp visa du lịch bụi hông các bác ?

mango
16-02-2012, 17:15
Chi Coc_Noir oi
Em xin visa ở ĐSQ Pháp tại Hà Nội, em chỉ nộp booking thôi- không cần phải nộp vé máy bay hay bảo hiểm gì ạ. Em nghĩ nếu cần thì họ sẽ thông báo cho chị.

caobang
17-02-2012, 10:41
Chào các anh chị!

Em đi tàu ngầm bấy lấu nay giờ mới dám đăng ký vào diễn đàn để hỏi các anh chị có kinh nghiệm một việc như sau:

1/ Em có visa C- multri vào UK hạn 6 tháng. Tết ta vừa rồi em đi du lịch 1 tuần gặp lại người yêu của em - đã có quốc tịch và công việc ổn định, anh ấy muốn nối lại tình xưa và kêt hôn. Nhưng em từng học ở UK, Đức (6 nam) em không thich định cư đâu ngoài VN vì gia đình em sung túc, ổn định ở VN, thich đi nuoc ngòai lúc nào thì đi thôi. Nhưng em rất nhớ người đó, em xin hỏi trong thời hạn 6 visa tháng mà em đi thêm 3-4 lần nữa - mỗi lần chỉ khoảng 15-20 ngày mà thôi thì liệu những lần nhập cảnh sau họ có nghi ngờ và không cho em nhập cảnh không? Vì khi làm visa em khai không bà con thân thuộc, không bạn bè cho đỡ rắc rối. Thực chất nước nào em cũng có bà con và bạn bè.

2/ Em muốn thử thách tình cảm bản thân vài năm trước khi kêt hôn, em đang làm cho 1 Cty lớn o VN nhưng không có quan hệ thương mại gì voi UK cả. Giờ em muốn trong vài năm tới em có thể xin visa 1 hoặc 5 năm đi lại nhiều lần thì có thể được không? Và 1 năm đi về 3 -4 lần mổi lần khoảng 1 tháng như vậy liệu có bị nước sở tại nghi ngờ gì không? Xin mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho tình huống của em.

Cảm ơn các anh chị.

zet
17-02-2012, 16:57
Có bác nào đã từng xin visa schengen ở ĐSQ Đức thì cho em hỏi với...
Hồ sơ của em đang chuẩn bị theo mẫu đi thăm thân nhân, em đã có đủ:
- các giấy tờ cá nhân: hộ chiếu, cmnd
- giấy tờ liên quan đến người mời em qua Đức: giấy mời, bảo lãnh, bảo hiểm, thư mời của 1 trường đại học, ảnh của 2 thằng đi chơi với nhau ở VN (em đã từng cho thằng bạn này lên tận Đồng Văn hehe)
- giấy tờ chứng minh quan hệ với gia đình ở VN: hộ khẩu
- giấy tờ chứng mình năng lực tài chính: hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng, giấy xin nghỉ phép
Giờ em chỉ lăn tăn nhất là cái khoản SỐ TIỀN trong tài khoản Debit Card hoặc sổ tiết kiệm. Không biết nhét vô bao nhiêu thì đủ. Em mua vé khứ hồi hết 800USD của LOT airline rùi, giờ nhét tầm 3-40 triệu vào tài khoản thì xem chừng hơi căng...
Em bay ngày 16/3, bác nào vừa mới đi Đức thì tư vấn giúp em với.

Entidi
17-02-2012, 17:48
Chào các anh chị!

Em đi tàu ngầm bấy lấu nay giờ mới dám đăng ký vào diễn đàn để hỏi các anh chị có kinh nghiệm một việc như sau:

1/ Em có visa C- multri vào UK hạn 6 tháng. Tết ta vừa rồi em đi du lịch 1 tuần gặp lại người yêu của em - đã có quốc tịch và công việc ổn định, anh ấy muốn nối lại tình xưa và kêt hôn. Nhưng em từng học ở UK, Đức (6 nam) em không thich định cư đâu ngoài VN vì gia đình em sung túc, ổn định ở VN, thich đi nuoc ngòai lúc nào thì đi thôi. Nhưng em rất nhớ người đó, em xin hỏi trong thời hạn 6 visa tháng mà em đi thêm 3-4 lần nữa - mỗi lần chỉ khoảng 15-20 ngày mà thôi thì liệu những lần nhập cảnh sau họ có nghi ngờ và không cho em nhập cảnh không? Vì khi làm visa em khai không bà con thân thuộc, không bạn bè cho đỡ rắc rối. Thực chất nước nào em cũng có bà con và bạn bè.

2/ Em muốn thử thách tình cảm bản thân vài năm trước khi kêt hôn, em đang làm cho 1 Cty lớn o VN nhưng không có quan hệ thương mại gì voi UK cả. Giờ em muốn trong vài năm tới em có thể xin visa 1 hoặc 5 năm đi lại nhiều lần thì có thể được không? Và 1 năm đi về 3 -4 lần mổi lần khoảng 1 tháng như vậy liệu có bị nước sở tại nghi ngờ gì không? Xin mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho tình huống của em.

Cảm ơn các anh chị.

Đọc câu hỏi của bạn không biết bạn muốn tư vấn tình cảm hay tư vấn chuyện nhập cảnh vậy nữa. Với lại mọi thông tin nhập cảnh trên visa có hết, cứ dựa vào đó mà quyết định thôi bạn. Bạn đã từng ở EU và UK thì những thông tin như thế đáng ra bạn phải nắm rõ hơn người khác chứ. Câu hỏi của bạn (kiểu họ có nghi ngờ...) là đẩy mọi người vào vai hải quan sân bay rồi.

Có bác nào đã từng xin visa schengen ở ĐSQ Đức thì cho em hỏi với...
Hồ sơ của em đang chuẩn bị theo mẫu đi thăm thân nhân, em đã có đủ:
- các giấy tờ cá nhân: hộ chiếu, cmnd
- giấy tờ liên quan đến người mời em qua Đức: giấy mời, bảo lãnh, bảo hiểm, thư mời của 1 trường đại học, ảnh của 2 thằng đi chơi với nhau ở VN (em đã từng cho thằng bạn này lên tận Đồng Văn hehe)
- giấy tờ chứng minh quan hệ với gia đình ở VN: hộ khẩu
- giấy tờ chứng mình năng lực tài chính: hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng, giấy xin nghỉ phép
Giờ em chỉ lăn tăn nhất là cái khoản SỐ TIỀN trong tài khoản Debit Card hoặc sổ tiết kiệm. Không biết nhét vô bao nhiêu thì đủ. Em mua vé khứ hồi hết 800USD của LOT airline rùi, giờ nhét tầm 3-40 triệu vào tài khoản thì xem chừng hơi căng...
Em bay ngày 16/3, bác nào vừa mới đi Đức thì tư vấn giúp em với.

Bạn đi thăm thân, thế thân nhân của bạn là ai? Hai thằng đi chơi chụp ảnh Đồng Văn không có giá trị gì khi vào sứ quán. Thăm thân là phải có quan hệ thân nhân (vợ chồng, bố mẹ, con cái, anh chị em..., nói chung là họ hàng) và xác nhận bằng giấy tờ.

Với lại bạn có thư mời trường ĐH sao lại đi thăm thân, sẽ bị nghi ngờ mục đích đi đấy. Bạn nên làm rõ mục đích đi là gì, Thăm thân thì giấy tờ nộp chỉ liên quan đến thăm thân, đi làm việc (du học gì đó) thì chỉ cần giấy tờ cho mục đích đó. Đừng thiếu và đừng có thừa. Ở đây, bạn có thể đặt lịch phỏng vấn dạng du học hay công tác đi (ngắn dài hạn tùy cái nội dung thư mời) rồi sang thăm thằng bạn Đồng Văn cũng được mà.^^

Còn chuyện bank account, hồi hè vừa rồi người thân mình chẳng cần chứng minh thu nhập, hay thẻ tín dụng gì cả, chỉ cần xác nhận tài khoản 3 tháng gần nhất như thế nào là đủ, 5 ngày sau có visa thăm thân.

caobang
17-02-2012, 22:27
Chắc bác Entidichưa đọc kỹ rồi. Em không tư vấn chuyện tình cảm đâu. Cách đây 10 nam em học bên đó nhưng không đi lại nhiều và cũng không để ý chuyện ra vào liên tục 1 nước với lý do du lịch thì người ta có cho mình vào mãi mà không đặt câu hỏi không, ví dụ như buôn lậu hoặc chuyển tiền, nên em mới hỏi kinh nghiệm các phượt đi nhiều.

Nói thật là gia đình em đi chơi nước nào cũng chỉ là visa du lịch để khỏi phiền ai bảo lãnh. Bây giờ nảy sinh chuyện tình cảm này em muốn sống thử trước khi quyết định, mà điều kiện của em sang bên đó dễ hơn người đàn ông bỏ bê việc, ...chứ em tuyệt đối chưa muốn có sự ràng buộc hôn nhân hay bảo lãnh ...khi chưa chín muồi. Cho nên em mới hỏi có có cách gì để tiện cho em sang chơi liên tục một cách hợp pháp mà không phải đụng đến việc bảo lãnh, trình báo chuyện riêng, email, hình chụp...

Entidi
18-02-2012, 04:40
Mình đọc kỹ mà bạn. Bạn thử đặt lại vấn đề: người ta sinh ra cái multi-entry để làm gì? Để ai có nhu cầu đi lại nhiều và liên tục. Và khi bạn đi liên tục là chuyện bình thường, còn chuyện hỏi và nghi ngờ là công việc của hải quan cửa khẩu. Kể cả bạn đi một lần cũng vậy thôi, người ta vẫn cứ nghi như thường. Cứ chiếu theo quy định trong visa bạn có mà làm, đơn giản thế thôi bạn, đừng có phức tạp hóa vấn đề lên làm gì cho rắc rối.

Mình có visa mình được phép đến nước đó theo hiệp định của ngoại giao hai nước, còn nó có cho nhập cảnh hay không lại là quyền của hải quan (hoặc an ninh nội địa), hai đơn vị này hoàn toàn độc lập. Không thể nói chắc được điều gì. Nên chuyện hỏi, nghi ngờ là bình thường. Trong trường hợp hỏi sao đi nhiều, cứ bảo người yêu tao bên này, tao nhớ, tao qua chơi. Ở bên này, càng cá nhân thế càng dễ đi lại. Người ta tôn trọng cá nhân, đúng không bạn? Mình có giai đoạn nửa năm về vn mấy lần, rồi cứ nhập cảnh vào Đức, nó cũng hỏi, mày về liên tục nhỉ. Mình trả lời: vì lý do gia đình. Rồi nó cũng chỉ cười và trêu mình thêm: Tao hiểu, mày có họ hàng đông thế mà, ai tao cũng thấy tên Nguyễn, ngày nào cũng thấy.

Còn cái ý thứ hai, chuyện bão lãnh thân nhân là bạn nhầm rồi. Mình viết cho bạn zét chứ không phải viết cho bạn, vì hai ý hỏi của bạn không đề cập đến chuyện bảo lãnh cả. Nhớ đọc kỹ nhé.^^

zet
18-02-2012, 12:50
Bạn đi thăm thân, thế thân nhân của bạn là ai? Hai thằng đi chơi chụp ảnh Đồng Văn không có giá trị gì khi vào sứ quán. Thăm thân là phải có quan hệ thân nhân (vợ chồng, bố mẹ, con cái, anh chị em..., nói chung là họ hàng) và xác nhận bằng giấy tờ.

Với lại bạn có thư mời trường ĐH sao lại đi thăm thân, sẽ bị nghi ngờ mục đích đi đấy. Bạn nên làm rõ mục đích đi là gì, Thăm thân thì giấy tờ nộp chỉ liên quan đến thăm thân, đi làm việc (du học gì đó) thì chỉ cần giấy tờ cho mục đích đó. Đừng thiếu và đừng có thừa. Ở đây, bạn có thể đặt lịch phỏng vấn dạng du học hay công tác đi (ngắn dài hạn tùy cái nội dung thư mời) rồi sang thăm thằng bạn Đồng Văn cũng được mà.^^

Còn chuyện bank account, hồi hè vừa rồi người thân mình chẳng cần chứng minh thu nhập, hay thẻ tín dụng gì cả, chỉ cần xác nhận tài khoản 3 tháng gần nhất như thế nào là đủ, 5 ngày sau có visa thăm thân.

Giả sử trường hợp xấu nhất em bị ĐSQ Đức từ chối thì họ sẽ cộp cái chữ DENIED vào hộ chiếu của em phải không? Vậy em có cơ hội sang ĐSQ Pháp để xin visa schengen cùng thời điểm ngay sau đó được không? Vì em nghe nói bên Pháp cấp visa có vẻ dễ hơn, có thể làm một số giấy tờ (giả) để apply visa schengen rồi sau đó mình tự đi theo kế hoạch của mình.

Về mục đích xin visa, theo quy định này http://www.hanoi.diplo.de/contentblo...genvisa_vn.pdf thì em chỉ có thể apply theo dạng du lịch + lý do cá nhân, nhưng được có bảo lãnh của người bản địa. Vậy em phải có một kế hoạch cho chuyến đi.
Ngoài ra về vấn đề tài chính, các tháng trước số dư tài khoản của em gần như là zero, giờ em mới nhét xèng vào thì không biết khả năng được chấp nhận có bị giảm đi không nhỉ...

caobang
18-02-2012, 16:55
Bác ạ! vấn đề là em ra vào 1 nước vài lần trong 1 năm = thể APEC hoặc diện công tác thì cũng đã từng nhưng trong nhiều năm vẫn chỉ ra vào UK thì em chưa từng. Em hỏi là hỏi cho những năm tiếp sau vì nghe có người tư vấn là chỉ có thể làm diện bảo lãnh thì em không muốn liên quan đến thông tin cá nhân. Mà làm theo diện công tác thì nghề nghiệp của em chẳng có dính dáng đến UK cả. Khổ thế bác ạ. Chứ còn mọi người đi nhiều đều biết có visa là một chuyện còn được nhập cảnh hay không thì lại là chuyện ở cửa khẩu mà bác. Bởi vậy em mới chưa biết làm thế nào để mà đi về nhiều lần trong nhiều năm thuận buồm, xuôi gió mà thôi

Entidi
18-02-2012, 22:58
Giả sử trường hợp xấu nhất em bị ĐSQ Đức từ chối thì họ sẽ cộp cái chữ DENIED vào hộ chiếu của em phải không? Vậy em có cơ hội sang ĐSQ Pháp để xin visa schengen cùng thời điểm ngay sau đó được không? Vì em nghe nói bên Pháp cấp visa có vẻ dễ hơn, có thể làm một số giấy tờ (giả) để apply visa schengen rồi sau đó mình tự đi theo kế hoạch của mình.

Về mục đích xin visa, theo quy định này http://www.hanoi.diplo.de/contentblo...genvisa_vn.pdf thì em chỉ có thể apply theo dạng du lịch + lý do cá nhân, nhưng được có bảo lãnh của người bản địa. Vậy em phải có một kế hoạch cho chuyến đi.
Ngoài ra về vấn đề tài chính, các tháng trước số dư tài khoản của em gần như là zero, giờ em mới nhét xèng vào thì không biết khả năng được chấp nhận có bị giảm đi không nhỉ...

Mình chưa bị hay nhìn thấy pass nộp vào sứ quán Đức bị từ chối lần nào, nên không biết có cộp chữ DENIED hay không. Cái này chờ con phơm của bạn từng bị trượt thôi. Theo đại đa số các bạn trên phượt, apply qua Pháp và Ý dễ hơn Đức, thoáng hơn và cơ hội được cũng cao hơn. Còn nếu trượt sứ quán này, có được nộp ngay sau đó ở sứ quán khác không, cái đó mình cũng không biết. Bạn vào sứ quán từng nước tìm hiểu quy định của nó xem. Tuy nhiên, các sứ quán khối schengen là chung nguồn dữ liệu nhé, nên nó biết đấy.

Riêng về sứ quán Đức, họ không khuyến khích người Việt sang du lịch, và có thể nói là không cấp visa du lịch đơn thuần, chỉ có đi du lịch kết hợp với làm việc hay thăm thân... thì ok. Bạn cũng thấy trên trang chủ của nó không có hướng dẫn hồ sơ nộp dạng du lịch, dù form điền visa schengen vẫn có (chắc vì form chung nên có).

Xuất phát từ cá nhân mình cũng như những trường hợp mình làm cho người thân, từ làm việc, công tác, du học hoặc thăm thân, lần nào cũng ngon lành, nên với mình sứ quán Đức dễ nhất. Chuyện tài chính thì tùy khả năng và trường hợp từng người thôi, không có khuôn mẫu nào chung cả. Ngày nộp cho người thân, bà nhận hồ sơ người Việt bảo, có mỗi chứng minh thế này thôi à, khả năng trượt cao lắm. Thế mà vài ngày sau người thân mình vẫn lên nhận tằng tằng.

Còn bạn định apply lý do cá nhân, dù gì cũng phải nhét nó vào nhóm nào đó theo đúng form điền online lịch hẹn (bạn thử vào điền là biết nó có những dạng apply visa gì ngay). Với bọn Đức tính trung thực và thực tế được đánh giá cao hơn là những cái mơ hồ (không rõ kế hoạch) và không phải của chính mình. Còn khi có visa rồi, mình có thực hiện theo kế hoạch đó không là chuyện khác, không quan trọng nữa, thay đổi thoải mái tùy cá nhân. Nói chung cứ nộp đi bạn. Thích là chiến thôi. Mỗi lần làm sẽ tự biết mình đang yếu ở điểm nào để lần sau (nếu xảy ra) sẽ chuẩn bị tốt hơn.

Nhắn bạn Caobang: Mình đã được thấy visa UK multi-entry 10 năm, chỉ là mục đích du lịch đấy nhé. Bạn có lợi thế đã từng ở UK, lại đang có cái 6mon kia, thì sau khi kết hạn xin lại thì xin cao lên, vài năm luôn, đi lại thoải mái. Với lại bạn xác định thế này cho khỏe, cứ mang pass Việt là thuộc dạng nghi ngờ cao đi, nên mình lúc nào cũng trong tầm ngắm hải quan các nước phát triển. Vị trí đất nước trên bình diện quốc tế còn thấp, nên phải chịu phân biệt đối xử thế thôi. Kể cả bạn đi bằng thẻ APEC, cũng thuộc dạng nghi ngờ hết. Ngoại giao mình còn làm bậy nữa là thẻ APEC.

zet
19-02-2012, 00:45
Mình chưa bị hay nhìn thấy pass nộp vào sứ quán Đức bị từ chối lần nào, nên không biết có cộp chữ DENIED hay không. Cái này chờ con phơm của bạn từng bị trượt thôi. Theo đại đa số các bạn trên phượt, apply qua Pháp và Ý dễ hơn Đức, thoáng hơn và cơ hội được cũng cao hơn. Còn nếu trượt sứ quán này, có được nộp ngay sau đó ở sứ quán khác không, cái đó mình cũng không biết. Bạn vào sứ quán từng nước tìm hiểu quy định của nó xem. Tuy nhiên, các sứ quán khối schengen là chung nguồn dữ liệu nhé, nên nó biết đấy......

Em cảm ơn bác rất nhiều !!!
Dù mọi người có cho rằng apply ở ĐSQ Đức là khó nhưng em sẽ vẫn apply ở đây, vì mục đích của em là hoàn toàn chính đáng và em tin rằng cái VERPFLICHTUNGSERKLÄRUNG, cộng với thư gửi ĐSQ do trường đại học ở Halle trình bày về hoạt động bên lề của em - do bên kia gửi về đủ để đảm bảo cho khả năng thành công của em. Apply ở ĐSQ khác mà trượt thì không biết phải than thân trách phận đến bao giờ. Thôi thì cứ thằng căng mà làm :D

Chắc là em sẽ cố nhét vào bank account tầm 1000 Euro vì theo em được biết mức tối thiểu của chuyến đi là tầm 4-50 Euro/ngày - các ĐSQ ngầm quy ước vậy thì phải. Em đi 20 ngày thì em sẽ chuẩn bị tầm tầm đó trở lên.
ĐSQ Đức không phỏng vấn phải không bác? Trường hợp của em thì có lẽ là em mong nó phỏng vấn để mình có cơ hội trình bày nhiều hơn về tính minh bạch của mình :) hehe vì tiếng Anh của em cũng đủ giao tiếp.

Em vừa book thử bằng 1 tên nặc danh của người khác, hệ thống không hỏi loại visa bác ah.
Bác cho em hỏi các giấy tờ tiếng Việt như sổ hộ khẩu, hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép... có cần dịch thuật - công chứng gì không nhỉ? Hay là chỉ cần bản chính + copy là đủ. Theo điều này "Nếu giấy tờ không sử dụng một trong những ngôn ngữ chính thức của đại sứ quán hay lãnh sự quán nơi xin thị thực thì phải đi kèm với bản dịch" thì không cần dịch đâu bác nhỉ.

1 việc nữa là: bạn em đã mua bảo hiểm cho em tới ngày 15/4 nhưng tối ngày 16/4 em mới bay khỏi Schengen thì em vẫn cần thiết phải mua thêm 1 cái bảo hiểm khác nữa phải không? Mua cái ngắn ngày chắc tầm chục USD thôi bác nhỉ?

Entidi
19-02-2012, 01:37
@zet:
Dù mọi người có cho rằng apply ở ĐSQ Đức là khó nhưng em sẽ vẫn apply ở đây, vì mục đích của em là hoàn toàn chính đáng và em tin rằng cái VERPFLICHTUNGSERKLÄRUNG, cộng với thư gửi ĐSQ do trường đại học ở Halle trình bày về hoạt động bên lề của em - do bên kia gửi về đủ để đảm bảo cho khả năng thành công của em. Apply ở ĐSQ khác mà trượt thì không biết phải than thân trách phận đến bao giờ. Thôi thì cứ thằng căng mà làm :D

Apply đi công tác đi, theo thư mời của Uni càng giá trị. Rồi kích vô phần đi du lịch nữa là ngon lành.

Chắc là em sẽ cố nhét vào bank account tầm 1000 Euro vì theo em được biết mức tối thiểu của chuyến đi là tầm 4-50 Euro/ngày - các ĐSQ ngầm quy ước vậy thì phải. Em đi 20 ngày thì em sẽ chuẩn bị tầm tầm đó trở lên.

Cũng nghe bảo vậy, nhưng chưa đọc được quy định đó. Cái VERPFLICHTUNGSERKLÄRUNG nếu chỉ bảo lãnh thân nhân thôi thì nhét càng nhiều càng tốt, còn nếu bảo lãnh cả tài chính (suốt chuyến đi) thì có bao nhiêu cũng được.

ĐSQ Đức không phỏng vấn phải không bác? Trường hợp của em thì có lẽ là em mong nó phỏng vấn để mình có cơ hội trình bày nhiều hơn về tính minh bạch của mình :) hehe vì tiếng Anh của em cũng đủ giao tiếp.

Tùy mục đích đi, nhưng nếu đi ngắn ngày (dưới 3 tháng) hầu như không phỏng vấn, và xét duyệt hồ sơ trong một tuần làm việc. Sứ quán Đức nếu có phỏng vấn có thể chọn tiếng Đức, tiếng Anh và tiếng Việt cũng ok.

Em vừa book thử bằng 1 tên nặc danh của người khác, hệ thống không hỏi loại visa bác ah.

Trước lúc điền thông tin cá nhân, bạn phải chọn vào mục đích chuyến đi chứ (ngắn ngày hay dài ngày ấy, chính là loại visa đấy). Nếu mục địch hẹn khác với mục đích nộp là nó sẽ không nhận hồ sơ đâu đấy. Thứ nữa là khi nhận email confirm đặt lịch nộp hồ sơ, nó gửi cái link rất dở hơi, font chữ lỗi tùm lum. In ra đến bảo vệ cổng vẫn cho vào bình thường. Cái này lỗi IT của web không biết đã khắc phục chưa nữa.

Bác cho em hỏi các giấy tờ tiếng Việt như sổ hộ khẩu, hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép... có cần dịch thuật - công chứng gì không nhỉ? Hay là chỉ cần bản chính + copy là đủ. Theo điều này "Nếu giấy tờ không sử dụng một trong những ngôn ngữ chính thức của đại sứ quán hay lãnh sự quán nơi xin thị thực thì phải đi kèm với bản dịch" thì không cần dịch đâu bác nhỉ.

Mình làm cho bản thân mình thì không cần công chứng (lâu rồi), nhưng người thân vừa rồi thì đều dịch và công chứng ở phường, sau một ngày lấy (có thể tâm lý ăn chắc mặc bền).

1 việc nữa là: bạn em đã mua bảo hiểm cho em tới ngày 15/4 nhưng tối ngày 16/4 em mới bay khỏi Schengen thì em vẫn cần thiết phải mua thêm 1 cái bảo hiểm khác nữa phải không? Mua cái ngắn ngày chắc tầm chục USD thôi bác nhỉ?

Để cẩn thận, bạn nên mua thêm, dài ra tý cũng được. Visa Đức cấp sẽ dựa vào thời gian bảo hiểm trước, rồi mới xét tới thời gian khai trong giấy tờ. Trừ khi mua bảo hiểm lâu hơn (thường một gói mua ở nhà là 3 tháng) thời gian dự định đi, thì nó sẽ cấp cho thời gian như dự định thôi. Mua ở VN không rõ, nhưng ở Đức, bạn có thể mua qua mạng, đâu có 1,25eu/ngày

zet
19-02-2012, 10:39
@Entidi:
Em cảm ơn bác rất nhiều. Bác hướng dẫn nhiệt tình quá.

Vụ dịch thuật em nghĩ là không cần, có người VN làm việc ở ĐSQ ngay trên đất VN mà. Em sẽ chuẩn bị thêm đạn dược (xèng+bảo hiểm) rồi apply vào ngắn hạn (dưới 90 ngày) thôi.
Đầu tháng 3 em sẽ report hồ sơ của mình cho cả nhà cùng rút kinh nghiệm nhé.

Berlin, Brussels, Halle, Hannover, Koln, Schadeleben... Wir Sehen Uns :)

Yandex
19-02-2012, 22:43
chào các bác, em hiện là lưu học sinh tại Nga. Hè này em có kế hoạch du lịch Châu Âu.

Lịch trình của em là xin visa Ba Lan để vào Châu Âu nhưng từ Nga vào Ba Lan thì phải đi vào Belarus bằng tàu lửa trước.

Bác nào học tập tại Nga chắc biết là sinh viên nước ngoài được cấp visa rời gồm 3 mẩu (thường gọi visa xanh), em không biết là dùng visa này có được vào Belarus không ạ?

Xin cảm ơn các bác.

khonggiannet
20-02-2012, 12:26
Chào các bạn. Mình đang ở Italy, permit of stay của mình đã hết hạn. Thẻ mới thì chưa có, nhưng đã nộp hồ sơ xong xuôi, mới chỉ có mấy hóa đơn hẹn ngày lấy thẻ mới. Vậy mình về VN trong thời gian này được không các bạn?

Mình dự định transit tại Nga, chỉ ở đó khoảng 13 tiếng. Thế thì không cần phải xin visa của Nga đúng không?

Cảm ơn các bạn.

zet
20-02-2012, 12:58
Mình dự định transit tại Nga, chỉ ở đó khoảng 13 tiếng. Thế thì không cần phải xin visa của Nga đúng không?

Cảm ơn các bạn.

Theo em được biết: nếu transit mà bác không qua cửa hải quan thì không cần visa đâu.

Entidi
20-02-2012, 16:43
Chào các bạn. Mình đang ở Italy, permit of stay của mình đã hết hạn. Thẻ mới thì chưa có, nhưng đã nộp hồ sơ xong xuôi, mới chỉ có mấy hóa đơn hẹn ngày lấy thẻ mới. Vậy mình về VN trong thời gian này được không các bạn?

Cảm ơn các bạn.

- Ở Ý không biết thế nào, nhưng ở Đức, trong thời gian chờ lấy resident permit, nó sẽ cấp cho một cái Fiktionsbescheinigung (dạng như giấy xác nhận, chứ không phải hóa đơn hẹn lấy). Với cái này, có thể về VN được.

- Transit tại Nga không cần visa transit.

zet
21-02-2012, 23:51
..........

Bác ah, bác giúp em nốt vụ booking được không. Em muốn cái plan thật chi tiết để thuyết phục bên sứ quán. Bác giúp em xem có web nào để booking không ạ? Em định book vài ngày ở Berlin và Halle.

Xe Lu
22-02-2012, 01:59
Bác giúp em xem có web nào để booking không ạ? Em định book vài ngày ở Berlin và Halle.

http://www.booking.com/

miutran
23-02-2012, 00:27
mọi người cho em ý kiến với ạ !
bố em đang ở Đức , cách đây 7 năm em có xin visa qua Đức theo dạng thăm thân nhân , bố em chứng minh tài chính và nộp tiền bảo lãnh tại sở ngoại kiều ở Đức mà cũng ko được , trong giấy tờ ghi là lí do từ chồi được phép không tiết lộ . sau đấy em đổi hộ chiếu và qua sing học , h em học xong rồi , em đang làm ở 1 công ty tư nhân nhỏ thôi , muốn tranh thủ đi chơi 1 chuyến , lần này em định đi theo dạng du lịch , apply vào pháp hoặc hà lan , vì đều có bạn bè ở đấy , ở lại chơi vài hôm rồi qua Đức cũng được , về vấn đề giấy tờ , em có nhà riêng , stk em co 2 sổ , 1 sổ tiền $ và 1 sổ tiền Việt , đã gửi lâu rồi , có cần phải chuyển về 1 sổ không , công ty của em quy mô khá nhỏ , vì bạn em làm giám đốc nên có thể nhờ khai giấy tờ bảng lương cao cao 1 chút . em muốn xin đi khoảng 1 tháng , liệu có nhiều quá không ? stk nên khoảng bao nhiêu thì ok nhỉ , hơn nữa em nên apply vào đại sứ quán nào cho dễ ạ ? con gái đi 1 mình liệu có bị nghi ngờ gì không nhỉ :(
vấn đề là tự làm hồ sơ thì là như thế , nhưng bố em lại sợ ko ok cho lắm , nên cứ gọi điện về bảo em làm qua công ty tư vấn du lịch cho chắc ăn , mà em xem qua thì họ bắt phải đặt giấy tờ nhà lại đấy đến khi mình về thì họ trả , em ko khoái vụ này lắm . họ bảo , vì họ cầm sổ đỏ của mình , nên họ sẽ nộp thêm vào hồ sơ 1 giấy bảo lãnh của họ , nếu mình ko về thì họ sẽ chịu trách nhiệm , cho nên khả năng được hồ sơ là cao hơn .
theo mọi người em có nên tin ko , lần trước làm bị trụơt em đã chán lắm rồi , nên mãi h mới làm lại . hi vọng lần này khả quan hơn

Xe Lu
23-02-2012, 00:43
Nói chung là chẳng ai dám đảm bảo cho bạn 100%. Nhưng như những gì bạn tả (đang làm việc lương cao, có nhà riêng, có nhiều tiền...), nếu bạn chuẩn bị hố sơ kỹ lưỡng, cẩn thận thì mình nghĩ hồ sơ xinthij thực của bạn cũng khá sáng, tự làm cũng được.
- Đi du lịch châu Âu 1 tháng, theo mình là khá bình thường (2-3 tháng mới lâu chứ 1 tháng bõ bèn gì). :D
- Nếu bạn có 2 sổ tiết kiệm cứ để cả 2 sổ, nộp photo cả 2, chẳng cần chuyển về 1 cái, mà tiền để lâu rồi thì đáng tin hơn tiền mới gửi vào chứ.
- Số tiền trong tài khoản thì bạn cứ theo quy định nhân lên với số ngày bạn lưu trú (bao nhiêu 1 ngày thì bạn tra thêm, mình không nhớ), và càng nhiều hơn càng tốt
- Và nhớ học tập bạn Mango với chị Tixt Nguyen (NT) kiểu gì chẳng xin đựoc VISA :D

caobang
23-02-2012, 17:13
mọi người cho em ý kiến với ạ !
mà em xem qua thì họ bắt phải đặt giấy tờ nhà lại đấy đến khi mình về thì họ trả , em ko khoái vụ này lắm . họ bảo , vì họ cầm sổ đỏ của mình , nên họ sẽ nộp thêm vào hồ sơ 1 giấy bảo lãnh của họ , nếu mình ko về thì họ sẽ chịu trách nhiệm , cho nên khả năng được hồ sơ là cao hơn .
theo mọi người em có nên tin ko , lần trước làm bị trụơt em đã chán lắm rồi , nên mãi h mới làm lại . hi vọng lần này khả quan hơn

Chào miutran!

Bạn thử hỏi bên ****tour xem. Mình vừa đi UK về, làm visa đi UK mà có thấy ****tour bắt cầm cố gì đâu. Mình là hộ chiếu trắng, đi UK lần đầu, chưa từng đi Mỹ hay Canada, cũng chỉ có sổ tiêt kiệm 100 tr, giấy tờ nhà, bảng lương, HĐ Lao động, còn chả đưa thẻ nào ra nữa.

Sứ quan Anh có gọi về Cty 2 lần xác minh vị trí công tác của mình thôi.

Theo nhiều người khuyên, đi theo tour của 1 Cty có uy tín thì khả năng dễ đậu visa hơn. Chính vì thế mà mình chịu mất 54 tr mà chỉ xài có vé khứ hồi thôi chứ còn sang UK là mình bye bye đoàn từ sân bay.

Nellie
23-02-2012, 22:09
Chào miutran!

Bạn thử hỏi bên ****tour xem. Mình vừa đi UK về, làm visa đi UK mà có thấy ****tour bắt cầm cố gì đâu. Mình là hộ chiếu trắng, đi UK lần đầu, chưa từng đi Mỹ hay Canada, cũng chỉ có sổ tiêt kiệm 100 tr, giấy tờ nhà, bảng lương, HĐ Lao động, còn chả đưa thẻ nào ra nữa.

Sứ quan Anh có gọi về Cty 2 lần xác minh vị trí công tác của mình thôi.

Theo nhiều người khuyên, đi theo tour của 1 Cty có uy tín thì khả năng dễ đậu visa hơn. Chính vì thế mà mình chịu mất 54 tr mà chỉ xài có vé khứ hồi thôi chứ còn sang UK là mình bye bye đoàn từ sân bay.
Choy, bác xài sang thế này chả mấy người trong Phượt làm theo được đâu ạ. Vì bọn em thường xác định đi Phượt là để tiết kiệm chi phí!

T V
24-02-2012, 17:15
cac bac oi em muon xin visa du lich uk - cac bac nao co kinh nghiem chi jup em voi

twinklenguyen
27-02-2012, 21:08
Chào các bạn,

Hiện nay mình đang học ở Thái Lan. Sắp tới mình muốn đi du lịch Châu Âu nhưng lại ko có thời gian về VN để xin visa. Có bạn nào có kinh nghiệm xin visa từ Thái hoặc nước ngoài thì chỉ cho mình với nhé. Cám ơn các bạn!

vtee
27-02-2012, 23:16
Có bạn nào biết nơi dịch thuật hồ sơ visa sang tiếng Anh và công chứng uy tín ở HCM không vậy? Cám ơn các bạn.

HaSapa
28-02-2012, 05:57
Ối, bạn Cao Bằng làm visa bao nhiêu năm mà khủng thế? Mọi người có thể tự làm visa chứ đâu cần phải qua cty tour nào đâu, tất nhiên bạn phải chứng minh được là bạn có đủ xèng để tiêu trong thời gian ở đó, và ở nhà bạn có công việc/nhà cửa hoặc gia đình ...để chắc chắn bạn sẽ quay lại chứ ko ở tịt bên đó luôn.

T V, trên trang web của ĐSQ Anh hướng dẫn khá rõ và tỉ mỉ, nếu có gì chưa rõ bạn có thể điện thoại hỏi trực tiếp sứ quán, các chị trên đó dễ thươg lắm.

HaSapa
28-02-2012, 06:11
Nhà mình cũng đang có kế hoạch xin visa cho cả nhà quay lại châu Âu chơi một chuyến. Trước kia cả 2 vợ chồng mình đều đã từng học ở Pháp. Giấy mời thì chắc là có vì nhờ đứa bạn thân người Pháp nó viết được ngay.
Nay muốn xin visa cho 2 vợ chồng và nhóc con. Thực ra với hoàn cảnh gia đình mình thì nếu chỉ xin visa cho 2 vợ chồng thì mình nghĩ không khó khăn gì. Nhưng vấn đề là muốn xin thêm cho cả nhóc con mới hơn 2 tuổi, tức là cả gia đình đều đi. Có bạn nào có kinh nghiệm về việc xin visa cho cả gia đình thì chia sẻ cho mình xin ít kinh nghiệm.
Phụ thuộc vào độ tin cậy của người mời, nhà mình có mời gia đình bạn bè qua cả nhà và có được cấp visa. Lý do thì nước nào họ cũng chỉ lo mìh ở lại, nếu mình có thể chứng minh là mình sẽ về vn thì chắc chắn gia đình bạn sẽ nhận được visa thôi. Tụi nó cũng muốn mình qua để tiêu tiền làm giàu cho chúng nó mà!

Auzuzi
28-02-2012, 09:15
Chào các bạn,

Hiện nay mình đang học ở Thái Lan. Sắp tới mình muốn đi du lịch Châu Âu nhưng lại ko có thời gian về VN để xin visa. Có bạn nào có kinh nghiệm xin visa từ Thái hoặc nước ngoài thì chỉ cho mình với nhé. Cám ơn các bạn!

Bạn đến trực tiếp ĐSQ của nước bạn muốn đi để apply visa thôi. Như mình hiện đang sống và làm việc ở Sing đợt vừa rồi cũng vửa xin visa đi Ý. Trước đó bạn nên vào website của ĐSQ để tìm hiểu thông tin/yêu cầu hồ sơ cần nộp khi apply visa là gì rồi sau đó cứ theo hướng dẫn mà làm thôi. Mình nghĩ xin visa khi bạn ở nước ngoài dễ hơn nếu bạn ở VN.

miutran
29-02-2012, 14:20
vì mình bị từ chối vào Đức 1 lần rồi , nhưng cách đây 7 năm , mình muốn hỏi chút là , nếu mình apply vào ĐSQ nước khác để xin visa như hà lan hay ý , liệu có trường hợp nào họ cấp visa cho mình nhưng trừ Đức ko ? hoặc nếu ko được cấp thì sau bao lâu mình có thể apply lại được , hoặc apply ở ĐSQ khác ? quá 3 lần apply ko được liệu có bị cấm ko , vì mình bị từ chối mất 1 lần rồi nên hơi lo , và mục đích chính của mình là vào Đức vì mình muốn thăm người nhà ở đấy nên muón hỏi cho rõ trước khi quyết định xem nên làm ntn

Vui lòng viết hoa đầu câu và danh từ riêng, hạn chế viết tắt.

caobang
01-03-2012, 17:36
Bạn miutran có thể tư vấn nhân viên của ****tour xem là từ chối vào Đức thì Pháp có cho không hay thế nào. Mình làm visa schengen (từ DSQ Pháp) trọn gói 5 trieu nhưng mà hồ sơ của mình đã dịch và lưu ở đó, đầy đủ điều kiện và mình có visa đi Anh, Nga...thẻ APEC rồi nên là giá đó (coi như trừ visa thì họ lấy dịch vụ có 3 triệu bao gồm đặt vé, đặt KS, làm lịch trình, mua bao hiểm du lịch..). Theo kinh nghiệm của bạn bè mình và mình thì đừng nên khai có dây mơ, rễ má bên nước đó và ngoài chứng minh tài chính ra (2 bạn mình rất giàu nhưng vẫn bị từ chối visa vì không đi làm) nếu bạn đi làm Cty có bảng lương, có đơn nghỉ phép thì khả năng được visa rất cao. Nhưng phải là hồ sơ thật vì sứ quán họ chắc chắn sẽ gọi về Công ty đó, rồi kiểm tra tài khoản của mình cách gì đó tinh vi lắm...

HaSapa, TV: mình chỉ được visa 6 tháng Mul mà thôi, 54 tr/người là giá cho đoàn trên 15 người - ở Anh 5 ngày 6 đêm thôi đó. Vì biết là vào UK rất khó khăn mà bị từ chối 1 lần thì gần như hết hy vọng nên mình cắn răng theo tour đó. Trên máy bay mình quen mấy bạn trẻ là dân phượt, các bạn ấy cũng tự xin visa đi khắp Châu Âu đều đậu, thế mà khi vào UK vẫn đành đi theo tour cho chắc ăn đó bạn. Theo mình, nếu như bạn nào rất rất cần đến 1 nước nào đó thì nên đi theo tour, họ có kinh nghiệm hơn mình và đi đông thì đỡ bị soi hơn tuy họ không thể tác động mạnh nhưng dù sao cũng có uy tín và tin cậy lẫn nhau hơn. Còn nếu chỉ là có visa cũng tốt, không thì đi nước khác... thì các bạn nên tự làm cho rẻ và tích lũy kinh nghiệm.

Các bạn lưu ý những chỗ nào nhận chắc chắn làm được visa đi công tác (lệ phí 10 trieu) mà bắt đặt cọc 10 000 usd trước, khi bạn du lịch về sẽ trả 10 000 úd thì phải cẩn thận vì có thể bạn về thì chả tìm thấy Cty đó đâu. Họ làm như vậy là để cho những đối tượng đi hẳn, chả mong mình về VN đâu

oldteatree
01-03-2012, 22:37
Chào các bạn,

Theo mình biết ,nếu bạn học ở Thái mà giấy phép lưu trú của bạn dài hạn bạn nên đến sứ quán của nước bạn muốn đi ở Thái để xem thủ tục,có khi lại dễ hơn ở VN,vả lại các sứ quán của các nước phương Tây hầu hết đều đóng ở Thái.

@caobang: Theo mình thấy vụ visa đôi khi cũng vô chừng lắm,nhưng như @caobang nói thì để cho chắc người ta đành thí 1 chuyến lần đầu cho trót lọt.Ví dụ như xin đi châu Âu visa Hà-lan,dù đã cấp 1 lần nhưng hơn 1 năm sau,đến nộp hồ sơ lại bị hỏi giấy tờ khác.

Mình chứng kiến có 1 thanh niên đã có visa đi Ý năm trước,năm sau muốn vào Hàlan đến xin thì họ từ chối...và cũng có du học sinh học từ Hàlan xin visa đi Anh từ Hàlan cũng bị từ chối...mà sứ quán Anh bây giờ cũng nổi tiếng về vụ khó xin visa,họ chỉ hơi dễ với những công ty du lich có tiếng thôi vì công ty du lịch cũng thẩm tra hồ sơ khá kỹ trước khi nhận khách rồi,không phải khách nào cũng nhận đâu!(bạn có visa 1 số nước và có thẻ APEC,đó là yếu tố để họ nhận khách)Vì họ không dám để cho khách trốn lại nước ngoài(nếu có là coi như công ty đó bị đánh dấu sẽ khó được cấp visa).

Đinh Mạnh Hưng
02-03-2012, 15:27
chào các anh chị,

tình hình là em cũng đang làm visa để đi 1 chuyển nhưng vẫn còn không rõ 1 số vấn đề:
1. em có bạn bên đó, có nên nhờ nó gửi invitation qua nhà nó chơi hay không? Như vậy thì sẽ không cần book hostel ở Pháp. Và anh/chị nào có form thì gửi link em với, em search trên web của LSQ Pháp chỉ thấy giấy bảo lãnh dành cho <18t.
2. vấn đề tiền thì ở VN có loại thẻ nào xài global không? Xài credit thì ngân hàng charge fee ghê quá. Mà đem nhìu cash thì em thấy cũng hơi lo, dự đinh là em đem $3k và 20 triệu trong thẻ
3. phần chứng minh tài chính thì có cần thiết không vì em không có sổ tk cũng như đứng tên nhà cửa... tiền cho chuyến đi thì em đã đủ

Vui lòng viết hoa đầu câu, chấm khi hết câu!

Entidi
02-03-2012, 18:45
...Nhưng em từng học ở UK, Đức (6 nam)....

...Mình là hộ chiếu trắng, đi UK lần đầu...

Không biết bạn caobang cho ai mượn nick?:)

Nellie
02-03-2012, 20:01
2. vấn đề tiền thì ở VN có loại thẻ nào xài global không? Xài credit thì ngân hàng charge fee ghê quá. Mà đem nhìu cash thì em thấy cũng hơi lo, dự đinh là em đem $3k và 20 triệu trong thẻ
3. phần chứng minh tài chính thì có cần thiết không vì em không có sổ tk cũng như đứng tên nhà cửa... tiền cho chuyến đi thì em đã đủ

Nhóm tớ rục rịch chuẩn bị hồ sơ xin visa để đi du hí châu Âu nên tớ cũng đang tìm hiểu thông tin. Theo tớ được biết, thì phần chứng minh tài chính là bắt buộc phải có. Nếu bạn ko phải chủ doanh nghiệp, cũng ko đứng tên các tài sản có giá trị như nhà lầu xe hơi..., ko muốn mở sổ tiết kiệm, thì bạn có thể chứng minh bạn có thu nhập thường xuyên cao + tài khoản ngân hàng khoảng $2,000. Nếu ko muốn xài thẻ Credit, bạn có thể xài Debit, có nhiêu xài nhiêu khỏi lo cà mải miết rùi zìa trả nợ:D Nhưng mà mức phí của 2 loai này y chang nhau bạn nhé:))

caobang
02-03-2012, 22:01
Ôi! ôi, cảm ơn bác đã phát hiện. Em không cho ai mượn nick cả mà mấy hôm nay đi công chuyện bên ngoài, máy ở Cty em để chế độ lưu, một chị khác ngồi ké. Một chị ở Cty em cũng đi UK đợt vừa rồi chắc vào đọc và viêt luôn đấy ạ. Công ty em trước Tết vừa đi mấy người theo tour, làm visa đi UK lần đầu đều ok cả. Hè này họ lại rủ nhau đi tiếp châu Âu. Em có giới thiệu họ xem topic đi Phap- Anh -Ha Lan... gì đó vào tháng 7 để đăng ký nhập đoàn.

Đinh Mạnh Hưng
02-03-2012, 22:54
Nhóm tớ rục rịch chuẩn bị hồ sơ xin visa để đi du hí châu Âu nên tớ cũng đang tìm hiểu thông tin. Theo tớ được biết, thì phần chứng minh tài chính là bắt buộc phải có. Nếu bạn ko phải chủ doanh nghiệp, cũng ko đứng tên các tài sản có giá trị như nhà lầu xe hơi..., ko muốn mở sổ tiết kiệm, thì bạn có thể chứng minh bạn có thu nhập thường xuyên cao + tài khoản ngân hàng khoảng $2,000. Nếu ko muốn xài thẻ Credit, bạn có thể xài Debit, có nhiêu xài nhiêu khỏi lo cà mải miết rùi zìa trả nợ:D Nhưng mà mức phí của 2 loai này y chang nhau bạn nhé:))

Cơ bản là mình ngại cái fee đó bạn :)).
Chắc phải xoay được cái sổ tk quá. Mà khoảng bi nhiêu thì ok vậy các anh chị?
Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ em luôn câu số 1 dzới, em cảm ơn nhìu ^^:
1. Em có bạn bên đó, có nên nhờ nó gửi invitation qua nhà nó chơi hay không? Như vậy thì sẽ không cần book hostel ở Pháp. Và anh/chị nào có form thì gửi link em với, em search trên web của LSQ Pháp chỉ thấy giấy bảo lãnh dành cho <18t.

Coc_Noir
03-03-2012, 08:53
Cái thư mời đó ko có giá trị gì đâu, thư mời phải kèm theo giấy bảo lãnh do tòa thị chính nơi bạn đó cư ngụ cấp (và bạn đó phải kèm theo giấy tờ nhà, sao kê ngân hàng, giấy tờ đóng thuế ... và lệ phí cấp khoảng 50E thì tòa thị chính mới cấp). Nói chung đọc kỹ yêu cầu nộp chứng từ của ĐSQ và phải đọc hết 2 topic về xin Visa trong này thì kinh nghiệm đầy mình. Tớ mới nộp hồ sơ ngày 01/3 va họ hẹn 7/3 có kết quả nhưng thứ 2 này phải quay lại bổ sung booking hotel (đã có booking 7 ngày ở Pháp, và trong plan đi có ghi rõ là 7 ngày còn lại qua P sẽ book tour di Thuy si- Y trọn gói mà họ ko chịu, bắt phải có booking hotel o S va Y).

lilac
03-03-2012, 12:51
@Dinh Manh Hung:

1. Vụ cái thư mời:
Bạn phải đảm bảo người mời có đủ quyền công dân ở đất nước đó để mời bạn (nếu đang du học thì phải có sự bảo lãnh của nhà trường, đang cư trú thì phải có sự bảo lãnh của chính quyền nơi bạn đó ở). Nếu bạn đó cho bạn ở nhà thì bạn phải có giấy tờ chứng minh nhà đó thuộc quyền sở hữu (mua hay thuê) của bạn đó... Nói chung đối với DSQ, không phải chỉ cần 1 tờ giấy viết thư là xong đâu. Mọi giấy tờ đều phải có chứng minh rõ ràng.
Bạn nên cân nhắc làm theo diện "thăm thân" (có thư mời) hay "đi du lịch" (ko thư mời).

2. Vụ khách sạn: bạn vào booking.com xem cái nào free cancelation thì book cho đúng với lịch trình.

3. Thẻ: Bạn dùng thì phải trả tiền. :) Ko ai cho không ai cái gì đâu bạn, mà nhất là ngân hàng. Nên nếu bạn muốn xài tiền trong thẻ thì bạn phải chịu đóng phí. Credit Card hay Debit Card cũng vậy. Dùng dịch vụ thì phải trả phí, bạn à. Nếu bạn ngại vụ phí thì ko nên dùng.

4. Chứng minh tài sản: Cái này rất "ko rõ ràng" & là câu hỏi mọi ng đặt ra nhiều nhất ở Topic này. Mình ko biết mọi ng nghĩ ntn. Riêng mình, mình nghĩ chứng minh tài chính nghĩa là chứng minh 2 điều:
- Mình có đủ khả năng tài chính để đi du lịch không?
- Mình có tài sản (cầm cố) để còn có khả năng quay về hay không?

& chính vì vậy nên tất nhiên, chứng minh càng nhiều càng tốt. Nếu có nhà cửa, sổ hồng, sổ đỏ càng có khả năng đậu cao.
Nên nếu có nhiều thì bạn cứ chưng minh nhiều.

alceste
04-03-2012, 04:35
Lilac nói đúng đó, thư mời và Schengen nói chung ko giống kiểu thư mời vào mấy nước Thổ hay Phi đâu. Mà nó yêu cần rất nhiều điều kiện từ hợp đồng thuê nhà, bảng luơng, hợp đồng, xác nhận của tòa thị chính, nên nếu không phải người thân thiết, tốt nhất không nên nhờ, vì đối với họ cũng rất nhiêu khê và nhiều thủ tục, chứ không phải viết cái thư là xong!

Về chứng minh tài chính, thì mình biết đã có trường hợp của chị bạn, giấy tờ sổ hồng sổ đỏ có, nhưng chị ý ko đi làm nên ko có thu nhập, ko có hợp đồng gì luôn, cũng trượt! Còn để chứng minh tài chính cho chuyến đi thì trừ tiền khách sạn, vé máy bay, tính chi phí khoảng 50 EU/ngày x số ngày bạn đến (đấy là tối thiểu còn tối đa thì càng nhiều càng tốt).
Nếu bạn không muốn dùng thẻ mất phí thì bạn mở tài khoản thẻ Debit bên này rồi đến lúc đi thì rút ra, mang tiền mặt đi. Nhưng theo mình hiểu ĐSQ thích thẻ credit hơn, vì để mở thẻ, bạn đã phải qua cho ngân hàng họ check kỹ rồi.

Bao123
04-03-2012, 17:43
Em chào các,em là newbie.Mấy bữa nay lên mạng tìm thông tin về du lịch tình cờ em biết tới trang web này thật là may quá.
Số là em tính đi du lịch châu âu(Ý,Đức,Pháp..gì cũng được) ,nhưng chả hiểu xin visa nó ra làm sao.Bác nào có thể tư vấn cho em công ty nào làm visa uy tín không.?
Thanks các bác

oldteatree
04-03-2012, 21:18
@Bao123: Bạn không nói bạn đang ở nước nào.
Nếu bạn ở VN muốn đi du lịch tự túc khi bạn còn trẻ thì không có công ty nào nhận làm(công ty nào nhận làm du lịch tự túc mà bạn chưa đi mấy nước đó lần nào thì bạn phải suy nghĩ cho kỹ nha để mất phí mà ko được visa với đủ thứ lý do),chỉ khi bạn đăng ký đi tour với họ như 1 bạn caobang trong đây đã nói,thường thì họ chỉ nhận làm visa công tác thôi...và trang bị như caobang vậy mà bạn ấy nói tốn 10 triệu!!!!

Đinh Mạnh Hưng
05-03-2012, 01:03
@Dinh Manh Hung:

1. Vụ cái thư mời:
Bạn phải đảm bảo người mời có đủ quyền công dân ở đất nước đó để mời bạn (nếu đang du học thì phải có sự bảo lãnh của nhà trường, đang cư trú thì phải có sự bảo lãnh của chính quyền nơi bạn đó ở). Nếu bạn đó cho bạn ở nhà thì bạn phải có giấy tờ chứng minh nhà đó thuộc quyền sở hữu (mua hay thuê) của bạn đó... Nói chung đối với DSQ, không phải chỉ cần 1 tờ giấy viết thư là xong đâu. Mọi giấy tờ đều phải có chứng minh rõ ràng.
Bạn nên cân nhắc làm theo diện "thăm thân" (có thư mời) hay "đi du lịch" (ko thư mời).

2. Vụ khách sạn: bạn vào booking.com xem cái nào free cancelation thì book cho đúng với lịch trình.

3. Thẻ: Bạn dùng thì phải trả tiền. :) Ko ai cho không ai cái gì đâu bạn, mà nhất là ngân hàng. Nên nếu bạn muốn xài tiền trong thẻ thì bạn phải chịu đóng phí. Credit Card hay Debit Card cũng vậy. Dùng dịch vụ thì phải trả phí, bạn à. Nếu bạn ngại vụ phí thì ko nên dùng.

4. Chứng minh tài sản: Cái này rất "ko rõ ràng" & là câu hỏi mọi ng đặt ra nhiều nhất ở Topic này. Mình ko biết mọi ng nghĩ ntn. Riêng mình, mình nghĩ chứng minh tài chính nghĩa là chứng minh 2 điều:
- Mình có đủ khả năng tài chính để đi du lịch không?
- Mình có tài sản (cầm cố) để còn có khả năng quay về hay không?

& chính vì vậy nên tất nhiên, chứng minh càng nhiều càng tốt. Nếu có nhà cửa, sổ hồng, sổ đỏ càng có khả năng đậu cao.
Nên nếu có nhiều thì bạn cứ chưng minh nhiều.

Lilac nói đúng đó, thư mời và Schengen nói chung ko giống kiểu thư mời vào mấy nước Thổ hay Phi đâu. Mà nó yêu cần rất nhiều điều kiện từ hợp đồng thuê nhà, bảng luơng, hợp đồng, xác nhận của tòa thị chính, nên nếu không phải người thân thiết, tốt nhất không nên nhờ, vì đối với họ cũng rất nhiêu khê và nhiều thủ tục, chứ không phải viết cái thư là xong!

Về chứng minh tài chính, thì mình biết đã có trường hợp của chị bạn, giấy tờ sổ hồng sổ đỏ có, nhưng chị ý ko đi làm nên ko có thu nhập, ko có hợp đồng gì luôn, cũng trượt! Còn để chứng minh tài chính cho chuyến đi thì trừ tiền khách sạn, vé máy bay, tính chi phí khoảng 50 EU/ngày x số ngày bạn đến (đấy là tối thiểu còn tối đa thì càng nhiều càng tốt).
Nếu bạn không muốn dùng thẻ mất phí thì bạn mở tài khoản thẻ Debit bên này rồi đến lúc đi thì rút ra, mang tiền mặt đi. Nhưng theo mình hiểu ĐSQ thích thẻ credit hơn, vì để mở thẻ, bạn đã phải qua cho ngân hàng họ check kỹ rồi.

Cảm ơn 2 bạn nhiều, giờ chuẩn bị và apply visa thui hehe.

Bao123
05-03-2012, 07:05
Nếu bạn ở VN muốn đi du lịch tự túc khi bạn còn trẻ thì không có công ty nào nhận làm(công ty nào nhận làm du lịch tự túc mà bạn chưa đi mấy nước đó lần nào thì bạn phải suy nghĩ cho kỹ nha để mất phí mà ko được visa với đủ thứ lý do),chỉ khi bạn đăng ký đi tour với họ như 1 bạn caobang trong đây đã nói,thường thì họ chỉ nhận làm visa công tác thôi...và trang bị như caobang vậy mà bạn ấy nói tốn 10 triệu!!!!Em cảm ơn bác.Em đang ở VN ,37 tuổi 1vợ 1 con,chưa đi châu âu lần nào...người vn đi du lịch muốn đi du lịch cũng khó khăn nhỉ

Nellie
05-03-2012, 22:18
Nếu bạn ở VN muốn đi du lịch tự túc khi bạn còn trẻ thì không có công ty nào nhận làm(công ty nào nhận làm du lịch tự túc mà bạn chưa đi mấy nước đó lần nào thì bạn phải suy nghĩ cho kỹ nha để mất phí mà ko được visa với đủ thứ lý do),chỉ khi bạn đăng ký đi tour với họ như 1 bạn caobang trong đây đã nói,thường thì họ chỉ nhận làm visa công tác thôi...và trang bị như caobang vậy mà bạn ấy nói tốn 10 triệu!!!!
Bác có nhớ nhầm Pháp/Ý/Bỉ với Anh ko ạ? Xin visa du lịch tự túc Anh khó khăn hơn mí nước kia nhiều nhiều, vì thường chỉ cấp visa diện thăm thân hoặc đi công tác kết hợp du lịch, nên bác Caobang mí phải tốn 1 khoản kha khá để nhờ dịch vụ. Chứ Pháp/Ý/Bỉ em nghĩ dễ hơn nhìu bác ah. Chị họ em năm ngoái nhờ dịch vụ làm visa du lịch Pháp tự túc (họ lấy phí 2-3 triệu gì ý), hoàn cảnh là trẻ tuổi - sổ tiết kiệm mí ngàn USD - lương bình thường - mới đi du lịch Thái 1 lần duy nhất, vẫn được cấp visa muh.

khanhduy87
05-03-2012, 23:07
Bác nào chỉ chỗ cho em làm dịch vụ visa đi EU với, em muốn sang thăm bạn gái mà nghe chừng tự làm visa nó hên xui quá, bọn em thì ko có nhiều thời gian, muốn ăn chắc luôn. E hiện đang làm tại ngân hàng, lương trả qua tài khoản, có sổ tiết kiệm 5.000USD, hợp đồng lao động 3 năm, ko có sổ đỏ. Ước nguyện là đc đi Pháp, Ý, Đức trong khoảng 30 ngày trong tầm tháng 6, tháng 7/ 2012. Bác nào biết công ty nào uy tín và phí dịch vụ phải chăng thì chỉ em với, tự làm em thấy ko yên tâm lắm :((

Xe Lu
06-03-2012, 01:57
thường chỉ cấp visa diện thăm thân hoặc đi công tác kết hợp du lịch,

Thông tin này có chính thức không bác ? Hay chỉ là nghe đồn ?
Đó là chính sách chung (toàn cầu) hay riêng đối với công dân VN vậy bác ??

zxc123
06-03-2012, 14:48
Về phần chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa vào Pháp, các bạn cho mình hỏi vé máy bay từ Vietnam sang Paris phải là vé đã trả tiền hay có kiểu book vé nào mà chưa cần trả tiền ngay được không, các vé khác (máy bay, tàu hỏa) đi lại sau khi vào Pháp thì cũng phải là vé trả đã tiền luôn phải không các bạn? Cảm ơn các bạn.

Nellie
06-03-2012, 21:11
thường chỉ cấp visa diện thăm thân hoặc đi công tác kết hợp du lịch,

Thông tin này có chính thức không bác ? Hay chỉ là nghe đồn ?
Đó là chính sách chung (toàn cầu) hay riêng đối với công dân VN vậy bác ??
Bác thấy em ghi chữ "thường" ko ạ? "Thường" = thông thường => Ko phải là thông tin chính thức trên website của ĐSQ Anh. Nhưng cũng ko phải em "nghe Tây đồn" đâu. Mà trong forum này, đặc biệt là trong topic này, mọi người đều đang nói về Thông tin visa châu Âu dành cho người Việt Nam, em cũng ko quan tâm thông tin dành cho công dân nước bên cạnh đâu bác ah...hihi.
Tất nhiên gi gỉ gì gi cũng có những trường hợp đặc biệt/khác với đại đa số bác nhé. Như ai cũng nói xin visa du lịch Mỹ khó, mà bạn em hoàn cảnh bình thường, chả phải chủ doanh nghiệp, chả sổ đỏ sổ đen gì trong tay, chả có tài sản gì, chả thích đi tour, cũng chả ai viết thư mời sang Mẽo chơi, lại độc thân ham zui, mà được cấp hẳn visa Multi-entries vào Mỹ nhé;)

zet
08-03-2012, 10:26
Em đã chuẩn bị các giấy tờ chuẩn bị nộp xin visa đi công tác Đức (hộ chiếu, thư mời đến công tác, quyết định cử đi công tác, hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng, booking máy bay + khách sạn, bản sao công chứng sổ hộ khẩu - chưa phải chủ hộ, sao kê tài khoản ~ 40 triệu) nhưng muốn ăn chắc nên thử gọi qua Babylon thì được một đồng chí "báo giá" là 250 USD + 60 Euro + dịch thuật (em nghĩ ko bắt buộc phải dịch các giấy tờ của mình đâu nhỉ?? Có người Việt ở ĐSQ mà) ~ chắc tầm 8 triệu.

Các bác bảo em giờ phải thế nào nhỉ? Có ai đã từng làm việc qua Babylon không ạ???

lilac
08-03-2012, 11:05
@zet:

Tất cả các giấy tờ đều phải dịch qua tiếng Anh (hoặc tiếng Đức) đó bạn. Vì tuy có ng Việt ở ĐSQ, nhưng ng xét visa là người Đức, ko dịch họ ko hiểu đâu.

Tuy nhiên, giá dịch vụ làm visa vậy cao quá. Nếu bạn tự tin về hồ sơ của mình thì cứ trực tiếp lên ĐSQ nộp, chỉ tốn 60E phí thôi. Chúc bạn may mắn.

Entidi
08-03-2012, 21:26
Em đã chuẩn bị các giấy tờ chuẩn bị nộp xin visa đi công tác Đức (hộ chiếu, thư mời đến công tác, quyết định cử đi công tác, hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng, booking máy bay + khách sạn, bản sao công chứng sổ hộ khẩu - chưa phải chủ hộ, sao kê tài khoản ~ 40 triệu) nhưng muốn ăn chắc nên thử gọi qua Babylon thì được một đồng chí "báo giá" là 250 USD + 60 Euro + dịch thuật (em nghĩ ko bắt buộc phải dịch các giấy tờ của mình đâu nhỉ?? Có người Việt ở ĐSQ mà) ~ chắc tầm 8 triệu.

Các bác bảo em giờ phải thế nào nhỉ? Có ai đã từng làm việc qua Babylon không ạ???

Với mấy cái giấy tờ đó, mình đã từng trả lời bạn trong pốt trước rồi. Lên ủy ban phường (phòng công chứng), loanh quanh chỉ trên dưới 1-2tr VND thôi (giá mùa hè 2011 tại Hà Nội).

littlepig84
09-03-2012, 17:13
Chào các bạn,

Mình mới mua bảo hiểm du lịch qua Châu Âu ở HSBC hợp tác với Bảo Việt. Vì cứ nghĩ là mua luôn online cho tiện, và họ sẽ gởi hợp đồng bảo hiểm cho mình. Nhưng hôm nay mới gọi hỏi lại HSBC họ nói là BV chỉ gởi bản soft copy qua email thôi và dùng bản đó đi xin visa. Xin cho mình hỏi có ai dùng bản soft copy hợp đồng bảo hiểm để xin visa lần nào chưa? Mình cũng chưa nhận được nên chưa biết nó sẽ làm bản soft copy thế nào nữa. :(

Lần trước thì mình mua cuả Cathay Life, hổ trợ tốt, hợp đồng rõ ràng, giao tận nơi nữa. :( Mà giờ....hihixhix....Mình đang lo quá.

Entidi
09-03-2012, 20:31
Xin cho mình hỏi có ai dùng bản soft copy hợp đồng bảo hiểm để xin visa lần nào chưa? Mình cũng chưa nhận được nên chưa biết nó sẽ làm bản soft copy thế nào nữa. :(....Mình đang lo quá.

Đừng lo lắng quá bạn. Bản soft kia là bản attached file dạng pdf ấy mà, bạn in màu nộp bình thường thôi. Đừng lo quá, lo vừa thôi, để còn sức vào chiến đấu với sứ quán.^^

mango
09-03-2012, 22:41
@littlepig84: Mình cũng nghĩ như bạn Entidi. Bạn chỉ cần in bản hợp đồng qua email là được mà.

lilac
09-03-2012, 23:19
@littlepig84: Mình cũng từng nộp chính cái đó đó bạn & cũng đã đi đến nơi về đến chốn. bạn đừng lo nha.

littlepig84
10-03-2012, 11:32
@ Entidi , mango, lilac : Cám ơn các bạn nhiều nha.

Hôm nay thì mình nhận được soft copy qua email rồi, nó là bản hợp đồng bên BV scan rồi gởi cho mình. :( Mình có gọi hỏi rồi, và họ nói là do yêu cầu nên họ sẽ đồng thời gởi cho mình cái bản hợp đồng gốc qua bưu điện. Hy vọng là mọi chuyện sẽ ổn. :(

Giờ LP vẫn lo ải xin visa ở lãnh sự quán :(

DuongAnh
12-03-2012, 13:35
Thân chào các bác ! (BB)

alceste
12-03-2012, 17:15
Nhưng mà Anh đâu có thuộc Schengen đâu bác?

zet
17-03-2012, 09:36
Đi ngắn ngày ĐSQ Đức không phỏng vấn, hẹn trong vòng 5 ngày làm việc..................... đang chờ kết quả vào thứ 3 tới - như ngồi trên đống lửa

vtee
17-03-2012, 12:42
anh chị ơi, cho em hỏi phần đặt vé máy bay: ví dụ mình có thể ghi trong form là đi từ ngày 10/6/2012 đến ngày 15/7/2012. Nhưng mình đặt vé máy bay từ 10/6/2012-10/7/2012 được không? Vì mình phải tính đến trường hợp có trục trặc với chuyến trờ về thì lỡ visa hết hạn, làm sao mình quay về được. Mong hồi âm của anh chị.

milandini
17-03-2012, 15:51
@vtee: Mình nghĩ là việc ra vào nước nào đấy trong thời hạn Visa cho phép thì ok thôi, ko vấn đề gì đâu

Michelle1109vn
18-03-2012, 08:05
Mình vừa lấy được visa Schengen ở Lãnh sự quán Pháp. Mình thấy họ rất dễ chịu và không làm khó dễ gì. Mình hộ khẩu Hà Nội, không có KT3 hay tạm trú mà vẫn làm visa ở lãnh sự quán được. Mình chỉ xin đi 21 ngày, cuối cùng được cho hạn 45 ngày, multiple entry trong vòng 30 ngày; sáng thứ 6 mình nộp visa là có giấy hẹn chiều thứ 4 tuần sau lấy luôn rồi.

Có vấn đề gì thắc mắc gội điện thì họ trả lời rất qua loa, nhưng nếu viết mail thì họ trả lời rất nhanh.

Mình xin cảm ơn các anh chị đã chia sẻ kinh nghiệm trên Phượt, đúng là chỉ cần đọc 2 topic visa là có thể tự tin nộp đơn xin visa rồi ;)

littlepig84
19-03-2012, 12:32
Mình mới vừa từ lsq Pháp về, họ nói lý do mình ở Hà Lan lâu hơn, nên nói mình qua lsq Hà Lan nộp xin visa. :(

Mình đang thất vọng quá chừng luôn, giờ đang xem lại bên Hà Lan cần giấy tờ gì:( huhuhu

zxc123
20-03-2012, 12:36
Mình nộp visa ở lãnh sự Pháp, hẹn 3 ngày sau lên nhận kết quả. Nhưng vài giờ sau đó, bên ls goi cho mình bảo bổ sung thêm hợp đồng lao động, sao kê tài khoản 3 tháng, đồng thời có thư giải thích thêm về mục đích chuyến đi, tại sao đi một mình (mình có gia đình và một em bé), có đến nước lúc trước mình học hay không (mình học ĐH ở một nước khác trong khối Schengen).

Giấy tờ thì mình sẽ bổ sung, có điều phải chuẩn bị giải thích thế nào cho ổn, bác nào có kinh nghiệm xin tư vấn giúp mình với, xin cảm ơn nhiều.

Michelle1109vn
20-03-2012, 22:25
Mình thấy mấy nhân viên ở LSQ Pháp xem lịch trình của mình khá kĩ, rồi đếm từng ngày để xem thời gian ở Pháp có phải là lâu nhất ko. Nên bạn nào muốn làm visa ở LSQ Pháp thì khi làm lịch trình nên để í, vì dù sao đấy cũng chưa cần là lịch trình thật của bạn.

@xzc123: nếu mục đích của bạn ko có gì sai thì theo mình bạn cứ trả lời thật thôi :D, vì sau khi bạn trả lời có thể họ sẽ cần bạn cung cấp giấy tờ để chứng minh lời giải thích của bạn. Nếu họ phát hiện bạn có khai gì ko đúng thì chắc sẽ hơi phiền. Mình sau khi nộp xong hồ sơ họ cũng gọi điện để hỏi giấy tờ chứng minh là mình có giữ chỗ máy bay thật chứ ko phải là mình lấy vé ở đâu và tự sửa lại

zet
21-03-2012, 01:17
Chiều nay (chiều 20/3) mình đã nhận được visa thành công và sẽ lên đường vào sáng mai (21/3) - đi Đức :D thần tốc quá hehe
Xin chân thành cảm ơn các chia sẻ của mọi thành viên của Phượt, đặc biệt là bác Entidi.

Hồ sơ cuối cùng mình đã nộp ĐSQ Đức vào ngày 14/3 gồm:
- Passport
- Thư mời của trường ĐH ở Halle về việc của mình bên đó - tiêu đề gửi ĐSQ Đức - trình bày sơ qua về lịch trình, nội dung chính
- Quyết định cử đi công tác - theo logic về ngày tháng + quan trọng là 1 điều khoản "Cty sẽ thanh toán mọi chi phí chuyến đi"
- Hợp đồng lao động (từ 7/2011) và bảng lương 3 tháng (8 triệu/tháng)
- Do mình không tự tin lắm vì tuổi đời còn trẻ + đi lần đầu >>> mình quyết định nhờ tư vấn của Vinaholiday cũng là nơi mình mua vé bay - và được yêu cầu bổ sung Giấy đăng ký kinh doanh của Cty >> vậy mình cố xin và nộp cái này luôn
- Cam kết bảo lãnh + thư mời của người quen (người Đức) - bạn mình học ở trường ĐH Halle và đã từng sang VN - thư mời có ghi rõ
- Booking vé bay của VNA và booking khách sạn theo logic của chuyến đi (chủ yếu ở Halle - theo yêu cầu công việc)
- Xác thực tài khoản 1 lần duy nhất vào ngày 09/3: 34 triệu đồng
- Bảo hiểm du lịch

ĐSQ không nhận Sổ hộ khẩu (không phải chủ hộ) và không phỏng vấn.
Chiều nay nhận được kết quả, mình hoa cả mắt...

Chúc các bạn cũng may mắn như mình :D

thaibin31
21-03-2012, 08:30
Mình có hẹn với LSQ Pháp tại HCM ngày 29/3/2012, đi dạng du lịch tự túc nhé từ 15/5 -1/6. Các khoảng giấy tờ khác mình đều có đủ, trừ kế hoạch mình sẽ làm gì tại Pháp - Ý - Đức, mình có tham khảo bạn lilac để lên booking.com để đặt phòng thì thấy rất ổn ( free cacellation). Mình thắc mắc không biết LSQ họ có quan tâm mình sẽ đi những đâu, phương tiện gì trong thời gian lưu trú lại các điểm trên hay chỉ cần mình cho họ thấy các đặt phòng khách sạn là ổn? Mình đang lên kế hoạch chi tiết sẽ đi đâu làm gì- nhưng hiện tại thời gian còn khá gấp nên chắc không kịp do công việc hiện tại khá bận rộn. Mình cũng không thể dời thời hạn xin Visa vì giữa tháng 4 là mình công tác bên Châu Phi rồi.
Có bạn nào đã từng đi lộ trình tương tự như trên - có thể cho phép mình "mượn" kế hoạch các điểm tham quan được không ?

zxc123
22-03-2012, 08:26
Trên trang web của lãnh sự quán Pháp ở HCM có ghi:

"Đơn được nộp tại cơ quan đại diện của quốc gia mà đương đơn dự định đến, nghĩa là quốc gia mà đương đơn định lưu trú trong thời gian dài nhất hay là quốc gia mà đương đơn định thực hiện chuyến đi. Trong trường hợp mà thời gian lưu trú tại nhiều quốc gia bằng nhau, đơn được nộp tại Đại sứ quán của quốc gia khi đương đơn vào khối Schengen."
http://www.consulfrance-hcm.org/VISA-SHENGEN-du-lich-tham-than

Có nghĩa là trong trường hợp mình đến nhiều nước trong khối Schengen thì quan trọng là mình dự định ở nước nào lâu nhất thì xin visa ở lãnh sự nước đó.
Ví dụ: dự định đi 2 nước: Hà Lan 5 ngày và Pháp 10 ngày, cho dù lịch trình của mình là bay đến Hà Lan trước rồi sau đó mới xuống Pháp thì mình vẫn phải xin visa ở lãnh sự Pháp.

Có phải đúng như vậy không các bác?

thaibin31
22-03-2012, 10:30
Mình có hỏi đại sứ quán vụ này nên bạn ZXC123 yên tâm, nếu bạn chỉ du lịch thì nước nào cư trú dài nhất sẽ xin ở đó, tuy nhiên đi công tác thì khác, được mời bởi tổ chức / công ty ở nước nào bạn nên xin ở nước tương ứng..

lovelytom
23-03-2012, 11:01
chào cả nhà, mình là thành viên mới toanh. Khi mình biết đến topic này thì mình đã nộp hồ sơ vào DSQ Pháp rồi, mình tiếc là không được đọc sớm hơn. VC mình xin visa du lịch sang Pháp trong vòng 01 tháng (tháng 06 năm nay), với 3 nước định đi là Pháp, Ý, Thụy Sĩ. Đọc xong 2 phần thì mình hơi lo lắng với bộ hồ sơ của 2 VC mình.
02 VC mình chuẩn bị hồ sơ theo như trang web hướng dẫn của DSQ với loại visa du lịch:
- Toàn bộ các giấy tờ nhân thân (chứng minh thư, sổ hộ khẩu, giấy đăng ký kết hôn) đều là bản sao+bản dịch tiếng Anh có công chứng.
- Giấy tờ việc làm bao gồm: xác nhận nghỉ, xác nhận thu nhập hàng năm, xác nhận của cơ quan về việc cam kết quay trở lại VN đều là bản chính bằng tiếng Anh (chữ ký+dấu đỏ), hợp đồng lao động là bản sao+dịch tiếng Anh có công chứng
- Giấy tờ chứng minh tài chính: bản sao+dịch tiếng Anh có công chứng của sổ đỏ có đứng tên 02 người, Bản gốc xác nhận số dư sổ tiết kiệm (40 ngàn usd) đứng tên chồng, Bản gốc xác nhận số dư thẻ credit (70tr) đứng tên chồng
- Thông tin chuyến đi: Bản chính giấy giữ chỗ vé máy bay khứ hồi Hanoi-Paris, Booking ksạn tại các TP (Paris, Nice, Venice, Rome, Geneva) chi tiết ngày ở lại từ email ra (số ngày ở Pháp nhiều nhất, khoảng 14 ngày)
- 1 Bản khai thông tin xin visa bằng tiếng Anh+1 ảnh 4*6 dán cùng (mỗi người chỉ điền 1 bản): vấn đề là sau này em mới chột da: phần ghi tên và họ, bọn em đều ghi chữ thường (chỉ có chữ cái đầu tiên viết hoa, các chữ còn lại viết thường) vì đọc mãi ko thấy yêu cầu phải viết in hoa tất cả ở đâu cả. Yêu cầu nhập cảnh, bọn em điền 1 lần, các nước trong Shenghen đi thì ghi: France, Italy, Switzerland.
- Hộ chiếu của 2VC cùng bản sao của Hộ chiếu (em nộp cả Bản sao hộ chiếu cũ của em khi là sinh viên bên Pháp năm 2006+bản sao Titre de sejour). Về đi nước ngoài thì từ hồi đi du học về năm 2007 đến giờ em chưa đi đâu cả, hộ chiếu cũ hết hạn, nên em là hộ chiếu mớil; chồng em có visa đi Nhật công tác hồi năm 2011.
Tất cả các hồ sơ này em vừa nộp vào sáng ngày 21/03. Khi nộp, em cảm giác anh nhận hồ sơ xem hồ sơ của bọn em rất qua loa, không check cụ thể xem có thiếu gì ko, có sai gì ko, có cần phải bổ sung gì không (rất khác với những người nộp trước bọn em). Anh chỉ hỏi bọn em đã có giấy đăng ký kết hôn trong hồ sơ chưa, và đặt phòng khách sạn bao nhiêu tiền/đêm, rồi chụp ảnh, dấu vân tay, nộp tiền và hỏi số điện thoại, có gì sẽ thông báo.
Không hiểu với các thông tin này thì bên DSQ xem xét bọn em thế nào nhỉ? Khả năng bị từ chối liệu có cao không do có sai sót hoặc thiếu gì ko (ví dụ như đã trót ghi tên chữ thường thay vì phải ghi in hoa, chứng minh thu nhập của em ít, do chỉ có xác nhận thu nhập hàng năm của côgn ty và sổ đỏ thôi (những cái còn lại chồng đứng tên rồi), hoặc em ko làm travel planning cụ thể mà chỉ có booking tại các TP mà thôi). Mong các bác cho lời khuyên và chỉ giáo ạ (em xin lỗi hơi dài dòng), mấy hôm nay em khá lo lắng.

zxc123
23-03-2012, 14:15
@lovelytom: mình không biết ngoài HN thế nào chứ trong HCM hồ sơ như vậy là ok rồi, mình nghĩ khả năng có visa rất cao. Bạn có thể nộp cùng lúc thêm tờ bảo hiểm, nếu không bạn phải mang theo cùng khi nhận visa. Mấy cái lẻ tẻ như viết hoa viết thường chẳng ai quan tâm đâu bạn.

zxc123
23-03-2012, 14:28
Mình nhận được visa ở lsq Pháp HCM, thời hạn 15 ngày (nhưng có thể vào ra xê dịch trong 1 tháng).
Có điều là có kèm theo mẫu giấy yêu cầu trình diện với lsq Pháp vào ngày x sau chuyến đi cùng với vé máy bay và biên lai khách sạn.
Vé máy bay thì dễ nhưng biên lai khách sạn thì hơi khó vì khi xin visa mình chỉ muốn cho đơn giản nên chỉ nói ở Paris thôi và không nghĩ họ sẽ kiểm tra lại. Lúc mình nhận visa cũng thấy có người bị từ chối vì lý do không giữ đúng lịch trình trong lần được cấp visa trước đó. Mình cũng chỉ nghe được như vậy nhưng không biết cụ thể là sai lịch trình thế nào: vé máy bay, ở nước khác nhiều hơn ở Pháp, đến các nơi không đúng như lịch trình...

Bác nào có kinh nghiệm trong vụ này giúp mình với. Mình còn phải qua lại châu Âu nhiều nên phải giữ mối :).

Coc_Noir
23-03-2012, 14:42
Lúc apply h/s visa ở LSQ, tớ cũng được chị nhận h/s nói là phải bổ sung thêm booking hotel và sau khi đi về phải đến trình diện, kèm theo bill đúng cái k/s mình đã ở, nếu ko sẽ ảnh hưởng đến lần xin visa sau. Tớ về cũng book đại k/s trên mạng và đem đến nộp. Khi đến nhận visa thì ko thấy nhắc j vụ phải trình diện sau khi đi về, vậy cái mẫu giấy yêu cầu trình diện nó như thế nào vậy bạn, đính kèm theo visa khi trả mình sao, tớ ko có mẫu giấy đấy nên cũng ko biết có phải quay lại trình diện ko nữa. Sẵn nhờ các phượt trên đây chỉ giáo luôn nhé.

zxc123
23-03-2012, 15:10
Có thể có nhiều người bị từ chối visa các lần sau do lỗi đi không đúng lịch trình nên lsq cảnh báo trước :). Lsq Pháp thuộc loại văn minh và quá lịch sự.

Đây bác, em nó thế này đây:

Hoamoclan
23-03-2012, 15:45
Các anh chị ơi cho em hỏi với :((. em hỏi chỉ sợ ăn mắng vì không chịu đọc hết topic đã post ở trước. Nhưng mà em vẫn mạnh dạn xin hỏi trường hợp của em với: Tuần sau em định nộp hồ sơ sang ĐSQ Pháp rồi. Mà em vừa chạy sang ngân hàng xin in sao kê tài khoản bằng Tiếng Anh trong 3 tháng ( Em không làm sổ tiết kiệm mà gửi tiền vào tài khoản Ngân hàng cách đây 3 tháng thôi ạ). Nhưng ngân hàng họ lại bảo họ không cấp sao kê có chứng thực bằng tiếng anh. Mà họ cấp cho em 1 bản Xác nhận số tiền trong tài khoản tại thời điểm hiện tại thôi ạ.
- Em định là sẽ in sao kê tài khoản trên mạng (Cái này em thấy trên mạng chỉ có tiếng Việt) kèm với giấy xác nhận của ngân hàng về tài khoản hiện thời có được không ạ ? Em cảm ơn cả nhà.
- Với lại, trong bảng xin phép nghỉ của em, em cũng không biết nên kê khai lương như thế nào, vì bên em phát lương rất lung tung , không tháng nào giống tháng nào và phát nhiều lần trong năm . Em có kèm theo cả bảng lương 3 tháng . Nhưng nó lại không khớp với số tiền em kê khai trong bản xác nhận ạ. Anh chị tư vấn giúp em với ạ.

zxc123
23-03-2012, 16:24
Mình nói sơ qua về hồ sơ mình nộp xin visa hi vọng có chút ít để các bạn đang định xin visa ở lsq Pháp HCM tham khảo.

Ngoài mấy giấy tờ được yêu cầu như hướng dẫn trên website của lsq, mình chỉ lưu ý như sau:

- Chỉ cần dịch công chứng các giấy tờ sau cho đỡ tốn tiền: hộ khẩu, sổ chủ quyền nhà (sổ đỏ, sổ hồng). Mình dịch cả CMND, Giấy xác nhận thay đổi CMND nhưng các thứ này đều thừa, CMND chỉ cần để lấy số thứ tự thôi.
- Lúc nộp hồ sơ mình được hỏi có Giấy đăng ký kết hôn không, mình nói không mang theo nhưng nội dung thì đã có trong Hộ khẩu nên họ cũng không yêu cầu nữa. Để yên tâm hơn các bạn có thể dịch công chứng thêm Giấy đăng ký kết hôn.
- Về tài chính mình thấy không cần phải có nhiều trong tài khoản, chỉ cần đủ 45EUR x số ngày bạn lưu trú là ok.
- Sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất chủ yếu để họ kiểm tra tiền lương bạn nhận hàng tháng thế nào.
- Theo yêu cầu thì họ cần xác nhận lương của cty. Tờ này mình làm bằng tiếng Anh và lãnh đạo công ty ký đóng dấu. Nhưng sau đó họ yêu cầu thêm Hợp đồng lao động, mình google bản dịch tiếng Anh trên mạng sau đó điền thông tin đúng theo hợp đồng và nhờ công ty đóng dấu treo và giáp lai là ok (mình định đi dịch công chứng thì lsq bảo mình tự dịch và đóng dấu treo là được).
- Vé máy bay thì mình lên Sorry Airlines, nói mình muốn book vé để xin visa, họ nói chỉ cần bản giữ chổ là được, không phải xuất vé trả tiền, mình xin luôn.
- Đặt khách sạn thì mình lên booking.com như nhiều bác đã hướng dẫn. Nhưng bây giờ lại có vấn đề thay đổi lịch trình sau khi có visa như mình nói trong post trước. Nếu các bạn book khách sạn theo như lịch trình thì không có gì phải lo lắng.
- Mình không nộp kế hoạch du lịch cụ thể nhưng sau đó được yêu cầu giải thích thêm nên mình bổ sung nêu tên các địa danh mình sẽ đi thăm. Các bạn nên nộp kế hoạch để tránh yêu cầu giải thích thêm.
- Các giấy tờ khác có tiếng Anh thì các bạn chỉ cần mang bản chính và 1 bản photocopy là được, không cần công chứng. Tất cả bản chính đều trả ngay lại cho các bạn, trừ hộ chiếu.
- Riêng trường hợp của mình là đã học ĐH ở châu Âu, đã có visa Schengen vào Đức (cách đây hơn 3 năm). Lúc trước mình xin visa vào Đức (lúc đó không ở VN) hồ sơ rất đơn giản, lúc nộp hồ sơ họ báo luôn cho mình là sẽ được visa và đưa giấy hẹn 2 ngày đến lấy, vừa định đi về thì họ gọi lại, bảo đợi một lát, hơn 5 phút sau họ trả lại hộ chiếu cho mình đã có visa dán trong đó, tổng cả thời gian đợi hết chỉ có 30 phút.

zxc123
23-03-2012, 16:37
@ Hoamoclan:
Bạn ở HN nên không biết thế nào, còn ở HCM thì thế này:

- sao kê 3 tháng gần nhất là sao kê của tài khoản nhận lương bạn nhé, bản này không cần tiếng Anh, trường hợp của mình khi mang đến thì họ đưa cho mình cây bút và bảo mình tô lên những khoản cty chuyển cho mình, như vậy cho nhanh, họ khỏi mất thời gian tìm.

- công ty nào cũng chuyển tiền lương lung tung hết bạn ơi, quan trọng là có chuyển tổng tương đương với xác nhận, thấp hơn thì do thuế và các khoản khác. Còn lương bạn thế nào thì phải hỏi công ty.

- sổ tiết kiệm hay tài khoản tiền khác chỉ cần xác nhận số dư hiện tại

lovelytom
26-03-2012, 09:33
chào cả nhà,
Em vừa nhận được điện thoại từ ĐSQ Pháp thông báo visa của 2VC đã được chấp nhận, vui lắm ạ.
Vừa cuói tuần trước còn lo lắng, như vậy chỉ sau 3 ngày làm việc từ khi nộp VC em đã có visa rồi.

littlepig84
26-03-2012, 14:54
Hi các bạn,

Có bạn nào có kinh nghiệm xin Visa Hà Lan rùi thì cho LP biết với. Thông thường mất bao lâu mới có kết quả lận, LP nộp hồ sơ từ thứ tư tuần rồi, giờ này đang hồi hộp chờ kết quả. :( Mà chắc họ ko cho quá.....thấy hiu gì đâu đó......:((

khanhduy87
29-03-2012, 22:03
Các anh chị ơi, cho em hỏi vấn đề này với. Tháng 6 này em định qua Châu Âu 1 chuyến, em dự định xin visa ở ĐSQ Pháp với 1 plan là qua Pháp trc rùi mới đi Ý, nhưng lịch trình thật của em là bay thắng từ HN sang Rome. Liệu có rủi ro ko đc nhập cảnh ở Ý vì mình ko xin visa ở Ý ko ạ?

icandoit
30-03-2012, 23:34
Chào bạn Khanhduy87,

Theo mình được biết thì trường hợp của bạn vẫn ok không sao cả, trước đây mình cũng apply visa Đức nhưng rồi lại bay sang Pháp trước, tại sân bay Pháp các bác í có hỏi là tại sao apply Đức mà giờ bay qua Pháp, mình bảo lát sẽ bắt bus đi Đức, thế là ok! Chúc bạn may mắn nhé.

brandymai
31-03-2012, 02:50
Chào cả nhà, mình đọc hết từ đầu
đến cuối ko thấy ai xin visa đi Bulgaria cả, anh chị nào biết về việc này cho mình xin 1 tí kinh nghiệm đi ah, hoặc cho mình xin nick để chat vì vấn đề của mình hơi dài dòng.
Nếu ko xin dc visa tự túc thì cho m xin địa chỉ cty du lịch nhờ họ làm giúp cũng được.
Tóm tắt là bf mình là ng BG, muốn m qua đó chơi (nếu dc), ko thì him sẽ qua VN ( mà cách này thì dễ hơn nhiều, nhưng m vẫn muốn đi BG hơn). Mình ko có giấy tờ nhà j cả, chỉ có tk $2000 dc 1 tháng và thẻ visa creadit (nếu cần m có thể bỏ thêm tiền vào 2 tk dc ko?). Mình là thuyền viên tàu du lịch, hợp đồng ký 8 tháng, trả lương tiền mặt mỗi tháng nên ko có bảng lương 3 tháng gần nhất rồi. Mình đã từng có visa đi India, Taiwan, Italia nhưng PP cũ bị mất, PP mới làm lại vẫn còn jin, visa là do cty xin cho lý do đi làm nên cũng rất dễ 1 tuần là có. Mình đã đi tàu 4 hợp đồng và đã đi các nước châu á và địa trung hải và đang đợi để ký tiếp hợp đồng, gọi nôm na là đang vacation, nhưng PP cũ đã mất ko chứng minh dc điều này. Mình có lịch sign on lại tàu vào ngày 13.4 này nhưng do Seaman PP chưa xong nên chưa xin dc visa Ý vì tàu m dag ở Ý nên có thể sẽ bị delay. Do đó m mới quyết định đi chơi.
Mình thấy đk của m ko đủ để xin visa nhưng cũng ráng bon chen, ko biết có dc may mắn ko. Nếu m làm giấy ĐKKH với bf m thì chắc là mọi chyện sẽ dễ dàng hơn nhưng chắc fải vài năm nữa........
Mong các anh chị em có kinh nghiệm giúp đỡ. Mình muốn đi càng sớm càng tốt nếu không ngta gọi đi làm mà m thì ddag ở đâu đâu.
Cám ơn mọi ng rất nhìu.

zxc123
31-03-2012, 19:57
brandymai@:

Mình không biết có giúp gì cho bạn không nhưng mình cũng có một số ý kiến:

- Bạn là thuyền viên và đã đi châu Âu thì đây là lợi thế rất lớn, dễ dàng được cấp visa. Nếu bạn không còn passport cũ, bạn có thể trình giấy tờ khác như hợp đồng, thẻ, ảnh chụp bạn làm trên tàu v.v... Mình không tin là bạn không còn giữ bất cứ thứ gì để chứng minh là bạn đã làm trên tàu.

- Mình thấy $2k cũng ok

- Vấn đề ở chổ là bạn xin vào Bulgaria, môt nước Đông Âu thì thường rất khó đối với người Việt, đơn giản các nước Đông Âu đã có rất nhiều kinh nghiệm với di dân người Việt, hơn nữa các nước Đông Âu họ hành xử cũng không theo kiểu văn minh như Tây Âu.

- Bạn cần đi và bạn tự tin thì mình thấy cứ nên thử. Good luck!

brandymai
31-03-2012, 22:01
@zxc123: thanks bạn. Nhưng cho m hỏi là nếu m xin kiểu này mà rớt thì có thể nhờ dịch vụ làm lại cho m được ko, hoặc là lần sau m xin lại lần nữa thì có bị ảnh hưởng gì ko? Bạn m ở bên đó cũng có ý định sẽ xin visa cho m từ bên đó luôn, ko biết có được ko?

zxc123
01-04-2012, 12:22
@brandymai:

dịch vụ thì thường họ có kinh nghiệm trong việc chuẩn bị giấy tờ để làm sao xin được visa, riêng đối với một số nước Đông Âu cũng có thể có đường dây, tức là có liên hệ với nhân viên lãnh sự, tuy nhiên từ sau khi vào Schengen mọi việc cũng được kiểm soát chặt chẽ hơn. Bạn có thể liên hệ với bên làm dịch vụ để xem mức độ chắc chắn thế nào, mình thì chẳng bao giờ sử dụng các dịch vụ này.

Mình chưa bao giờ thấy có kiểu xin visa phổ thông như vậy cả, trong khi Bulgaria có cơ quan ngoại giao tại Vietnam thì bạn phải trực tiếp đến đó để xin visa, bạn của bạn có thể giúp bằng cách như lo thư mời, bảo đảm chổ ăn ở, chi tiêu của bạn trong thời gian bạn ở Bulgaria.

kanya
03-04-2012, 22:26
Có ai có form giới thiệu cho mình xin với nha, đang cần gấp vì đang định nhờ ông bạn ở Pháp làm thư giới thiệu mình qua thăm.
Có gì gửi mình vào địa chỉ mail [email protected] nha. Thanks nhiều nhiều

tixt_forever
04-04-2012, 23:10
@em khanhduy87: nguyên tắc là em có thể xin visa từ nước nhập cảnh đầu tiên hoặc quốc gia ở lại trong thời gian lâu nhất trong hành trình. Vì thế em xin từ Pháp và nhập cảnh Ý là không vấn đề. Tuy nhiên nhớ là xin visa Schengen chứ không xin visa Pháp (có 2 loại).

kanya
05-04-2012, 22:52
Ko có ai giúp em hết hả? ai đã có thư cũ gửi mình tham khảo cũng được. thanks :D

Có ai có form giới thiệu cho mình xin với nha, đang cần gấp vì đang định nhờ ông bạn ở Pháp làm thư giới thiệu mình qua thăm.
Có gì gửi mình vào địa chỉ mail [email protected] nha. Thanks nhiều nhiều

Littlefoot
06-04-2012, 01:08
Ko có ai giúp em hết hả? ai đã có thư cũ gửi mình tham khảo cũng được. thanks :D
Mình mới chỉ làm thư mời của cơ quan để chuyên gia nước ngoài làm visa sang Việt Nam công tác, nhưng thư kiểu bạn nói thì trên mạng tìm không khó, có điều bằng tiếng Anh chứ không phải tiếng Pháp:
http://www.sampleinvitationletter.info/sample_invitation_letter_visitor_visa_Australia.ph p
http://www.path2usa.com/invitation-letter-for-visitor-visa
Bạn xem kỹ yêu cầu của Đại sứ quán Pháp rồi bảo người mời sửa cho phù hợp.
http://www.ambafrance-vn.org/Thu-tuc-di-Phap,441

Coc_Noir
06-04-2012, 15:40
@kanya: thư giới thiệu chẳng có ý nghĩa j đâu, bạn vào web của LSQ Pháp đấy, có phần hướng dẫn thư mời của người cư trú ở Pháp, rất phức tạp chứ ko đơn giản có cái thư là xogn đâu.

Năm ngoái người nhà tớ phải đến tòa thị chính Pháp để xin giấy này (gọi là giấy bảo lãnh), chứng minh thu nhập, biên lai thuế, hóa đơn thuê nhà hoặc sở hữu nhà ...của cả 2 vợ chồng, rồi đóng lệ phí 50E nữa, và khỏang 2 tuần sau có giấy thì phải.

Nếu xin Visa đi Pháp thì cứ làm hồ sơ đi du lịch tự túc, chứng minh tài chính của mình là được, đơn giản, nhanh chóng lắm à.

acmademon
06-04-2012, 18:36
Các bạn ơi cho mình hỏi chút!
Mình ra VN airline xin xác nhận dặt chỗ xin visa!

Họ cho mình cái xác nhận như thế này không biết là ok k nhi?? Mình cứ thấy lo lo

ladyhoney2711
07-04-2012, 11:09
Bạn ơi cho mình hỏi khi nhận giấy hẹn rồi mà trong thời gian đó bên lãnh sứ quán có gọi điện thoại cho mình nữa không ạ? Mình nộp hôm 4-4 hẹn mình ngày 10-4 lên nhận.

zxc123
07-04-2012, 16:02
@acmademon:
Chính nó đó bạn, tờ này hoặc vé máy đã trả tiền.

@ladyhoney2711:
Họ hẹn đến ngày đó để lên nhận kết quả (chưa biết được hay không), trong thời gian chờ nếu họ cần thêm thông tin gì thì họ sẽ alo cho bạn.

annabeth
08-04-2012, 17:30
xin chào mọi người,
bạn em người Bồ Đào Nha hiện đang sống ở Na Uy, đã từng qua Việt Nam du lịch. em muốn xin visa nhập cảnh vào Na Uy theo diện du lịch - thăm người thân thì thủ tục xin visa vào Na Uy bao gồm những gì ạ? tốn khoảng bao nhiêu tiền và có cần phải phỏng vấn không?

em cám ơn.

khanhduy87
08-04-2012, 20:37
@acmademon: bạn cũng cbị apply visa ở ĐSQ Pháp ah? mình cũng định apply để đi đợt 18/06-18/07/2012. có j trao đổi kinh nghiệm nhé, bạn định bao h đi nộp hồ sơ thế?
@all: cả nhà cho em hỏi,hình như em chưa thấy ai nói đến vụ giấy ktra sức khỏe để apply visa nhỉ? ĐSQ Pháp có yêu cầu cái đó ko ạ?

thaibin31
09-04-2012, 09:43
Hi khanhduy87,
Mình cũng vừa có được visa ở ĐSQ Pháp , nộp 29/3 , nhận ngày 5/4 cho chuyến đi tự túc từ 14/5 đến 31/5/2012. Chỉ có vài kinh nghiệm để giúp bạn rút ngắn thời gian chờ: bất kể cuộc hẹn của bạn là mấy giờ trong buổi sáng, bạn cứ đến sớm nhất có thể để nộp hồ sơ - vì chọn cuộc hẹn trên mạng chỉ giúp bạn lấy số thứ tự tại phòng bảo vệ.
Các yêu cầu chính thức bạn có thể xem trên trang web đại sứ quán Pháp ( bạn có đưa dư . họ cũng gửi trả lại ngay lúc nộp - xếp hồ sơ theo thứ tự đó luôn - mình làm theo thứ tự đó nên các chị tại ĐSQ kiểm tra rất dễ. ( hồ sơ và nói chuyện qua lại, lấy dấu vân tay, chụp hình trong vòng 3 phút).
Phần xác nhận thẻ tín dụng, mình in luôn từ e-banking của HSBC do thủ tục xác nhận bên HSBC làm quá chậm. Nếu các bạn dùng thẻ credit của HSBC, có thể dùng cách này của mình để giảm chi phí xác nhận :)

Nellie
09-04-2012, 22:26
@annabeth: Em có người thân ở Nauy ah? Nếu ko thì người bạn kia của em ko được tính là "người thân" đâu nhé...hihi
@khanhduy87: Xin visa du lịch ko phải nộp giấy khám sức khỏe đâu bạn ah.

leme
11-04-2012, 13:08
Chào cả nhà
Mình vừa xin được visa vào Đức chiều hôm qua, mình xin chia sẻ kinh nghiệm làm hồ sơ đi thăm thân của mình với các bạn.
1. Giấy bảo lãnh + Thư mời
2. Hợp đồng lao động
3. Quyết định bổ nhiệm
4. Xác nhận thu nhập
5 Giấy xin nghỉ phép và nghỉ không luong
Từ mục 2 đến mục 5 dịch công chứng tiếng Đức
6. Sổ tiết kiệm. xin nói rõ là sáng 3/4 mình đi nộp hồ sơ thì trước khi vào sứ quán mình ra ngân hàng làm sổ tiết kiệm trị giá 100trđ
7. bản sao giấy chứng nhận cổ phần (cái này tùy, ai có thì nộp cho đẹp hồ sơ)
8.4 thẻ visa credit (mình chụp ảnh).
9. xác nhận số dư trong tài khoản của ngân hàng (95 triệu)
10. Giấy đăng ký kết hôn
11. Giấy khai sinh
12. Giấy chứng nhận bảo hiểm (ngày đi và ngày về trùng khớp với booking vé máy bay)
12. giấy đặt chỗ máy bay (ngày đi và ngày về nằm trong thời hạn xin nghỉ phép).
Hôm mình ra nộp hồ sơ, bạn nhận hồ sơ trong sứ quán Đức hỏi quan hệ thế nào với người mời (người Đức). Mình nói luôn là gia đình người này là bạn thân của mẹ mình. mẹ mình đã về hưu nên không thể đứng ra bảo lãnh được và nhờ người bạn này. thế là nhân viên sứ quán nói với mình phải về bổ sung hộ chiếu của mẹ mình và giấy khai sinh của mình để chứng minh quan hệ. Tuy nhiên, mình có đề nghị bạn nhân viên là xem kỹ hồ sơ cho mình một lượt để mình bổ sung cả thể. Sau khi xem một lượt, bạn nhân viên nói: Hồ sơ của mình chuẩn về phần tài chính và ràng buộc rồi nên không cần thiết phải bổ sung nữa...may quá.
thế là sau 7 ngày mình được cấp visa vào ĐỨC. Trong đơn xin, mình chỉ xin số lần vào schengen là một lần, nhưng trong visa được cấp lại cho hẳn là Multi.

khanhduy87
11-04-2012, 13:52
Cả nhà đã appli ở ĐSQ Pháp cho em hỏi là cái form application thì có thể đánh máy rùi ký tươi đc ko hay là phải viết tay ạ? em lâu ko viết nên h chữ xấu quá. Em thấy trên site của sứ quán còn có cái bảng câu hỏi bổ sung cho hồ sơ xin visa Schengen, mình có cần điền cái đấy ko ạ? thêm nữa là trong tờ khai có phần điền tên, địa chỉ khách sạn mình book trong thời gian ở châu Âu, có cần điền hết vào ko ạ? Cái mẫu form trên site ĐSQ Pháp là file pdf, chỉ có thể in ra và viết tay. Em kiếm đc form là file word giống hệt thế, đánh máy hay giãn dòng để viết tay cũng tiện hơn, như thế có đc ko ạ?

lilac
11-04-2012, 14:26
@khanhduy87:
Em cứ thoải mái làm file trên máy rồi in ra & ký nhé. Hồi trước chị cũng làm như vậy. :) Chứ viết tay nhìn cái hồ sơ cũng ko đc sạch sẽ & nghiêm túc lắm. :P

Còn phần câu hỏi bổ sung, em điền cũng đc, ko cũng ko sao. Hồi trước chị làm thì bị cô nhận hồ sơ trả lại, nhưng nhìn mình có vẻ thiện cảm hơn (kiểu như người chu đáo ấy.) :)

Tên, địa chỉ ks thì em chỉ cần ghi tên & địa chỉ ks ở 1 chỗ (Paris) thôi cũng đc. Ghi đúng như trong hồ sơ ấy.

khanhduy87
11-04-2012, 17:55
Uida, khai form làm em rối quá! cả nhà xem hộ em xem nên khai tên em trong form như thế nào? nó bảo khai theo hộ chiếu, hộ chiếu của em chỉ ghi một mạch là Name: Nguyen Khanh Duy. trong form thì có Surname (family name): thì là NGUYEN hay NGUYEN KHANH. First name Given name: là KHANH DUY hay DUY KHANH hay DUY. lần đầu làm nên em cũng lo quá!

XiaoBru
11-04-2012, 19:07
Hi mọi người,
Em đang muốn đi du lịch châu Âu, khoảng 2 tuần là nhiều nhất rồi ạ. Mà không biết trường hợp của em người ta có chịu cấp visa không nữa .
Hiện giờ em đang là du học sinh ở Úc, trong visa hiện giờ có cộp dấu nhập cảnh Úc, Sing, Malaysia, visa cũ thì có dấu Hong Kong (nhưng em nghĩ chắc đâu nộp visa cũ làm gì ạ?) .
Em nghe nói xin visa từ 1 nước thứ 3 thường khó, vậy em có nên gửi hồ sơ ngược về VN để xin không ạ? (lỡ mà thất lạc passport trên đường vận chuyển thư chắc chết em quá :(( ) .
Úc cũng nằm trong Schegen

Cảm ơn các bác giúp đỡ

Nellie
11-04-2012, 20:09
@khanhduy87: Surname: NGUYEN, Given name: KHANH DUY
@XiaoBru: Sao định chạy 3 quãng đồng thế em:LL Chị nghĩ em đang học ở Úc thì nên xin visa tại Úc luôn. Khi đi, mang theo cả hộ chiếu cũ nhé. Ko biết ĐSQ Pháp bên đó thế nào, chứ ở Hà Nội thì họ thu luôn hộ chiếu cũ, hôm mình đến lấy visa họ mới trả lại đấy. Em đã đi du lịch mấy nước rùi, giờ lại đang du học ở Úc - cũng là 1 quốc gia phát triển. Chị nghĩ ko khó để em có visa du lịch châu Âu đâu. Mà khối Schengen nằm bên châu Âu, ko liên quan đến Úc em nhé..hihi.

XiaoBru
12-04-2012, 15:17
@Nellie: Hì, em cảm ơn chị nhiều nha, nghe doa là xin visa từ nước thứ 3 khó nên em lo lắm.
Để em chuẩn bị từ từ, hy vọng đi được :D

vtee
12-04-2012, 15:21
Chào cả nhà, mình vừa mới được LSQ Hà Lan HCM gọi điện báo đã được cấp visa, kêu mình đem vé máy bay và bảo hiểm (photo) đem lên nộp đế lấy visa. Nghe tin mừng quá trời luôn. Đúng như chị doantuyet87 nói, sang tuần thứ 2 mà lsq Hà Lan không báo rớt thì 97% là bạn đã đậu visa rồi đó; mình xin nộp hồ sơ ngày 26/3/2012, chị agent bảo 3 tuần sẽ có kết quả. Mình không lo lắng nhiều vì lo lắng cũng chẳng có lợi gì và mình đọc trên phượt mấy anh chị ai cũng nói nên có tài chính nhiều ở đây để đảm bảo nên mình cũng không mong đợi nhiều chuẩn bị tâm lý rớt rồi hihi, cứ chờ 3 tuần xem sao. Đúng 3h hôm nay 12/4/2012, lsq gọi báo mình đã đậu visa. Nếu bạn nộp hồ sơ ở lsq Hà Lan thì thường là 3 tuần mới có kết quả nên các bạn đừng hồi hộp lo lắng nhiều. Đây là lần đầu tiên mình xin visa mà đạt được kết quả quá tốt rồi.

*Trường hợp visa của mình:
Mình vẫn còn là sinh viên nhé, được 1 người bạn rất thân người Hà Lan mời sang chơi, có giấy mời, thư đảm bảo có đóng giấu địa phương tài chính bảo lãnh đàng hoàng.
Mình thì chỉ cần xin duy nhất 1 giấy xác nhận sinh viên của trường đại học, sau đó đem ra dịch tiếng anh và công chứng, không cần nộp bất kỳ chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu, khai sinh.... gì hết. Mình đem giấy xác nhận ra dịch thuật và công chứng ở Văn phòng Công chứng Chợ Lớn : Địa chỉ: 445 – 447 Hồng Bàng, P14, Q5, Thành phố Hồ Chí Minh; Ở đây làm cực kỳ nhanh chỉ mất chưa đầy 1 ngày là bạn đã có giấy tờ dịch và dấu công chứng. 1 tờ giấy chứng nhận sinh viên của mình dịch và công chứng mất 240k. Mình ra phòng tư pháp thấy đông mà đủ thứ thủ tục nên ra luôn văn phòng tư nhân cho lẹ vì không có thời gian. Mấy anh chị cần dịch thuật hay công chứng ra đây làm rất đảm bảo.

Sau khi kết thúc học kì ngày 15/6/2012, tụi mình sẽ được nghỉ gần 1 tháng vì để ôn thi và trùng ngày thi đại học( mình đã hỏi và được xác nhận từ phía nhà trường) nên sau 22/7 mới tổ chức thi, tranh thủ thời gian nghỉ này làm 1 chuyến du lịch sang Châu Âu chơi.

*Hồ sơ của mình chỉ duy nhất : giấy chứng nhận sinh viên(bản gốc+ bản dịch tiếng anh có công chứng phòng tư pháp) thôi nhé, passport và photo passport(chỉ cần photo những trang chính, ko cần photo trang trắng nguyên cuốn như anh chị nào đã nói) được công chứng ở ủy ban nhân dân quận mình ở( rất lẹ đóng phí chỉ 4000d). Lệ phí visa là 80$=1.680.000VND
*Còn phía bên bạn mình thì cần : photo passport có công chứng, thư đảm bảo có công chứng địa phương, bản hợp đồng công việc với trường đại học( bạn mình là 1 giáo viên của 1 trường đại học), bản lương 3 tháng gần nhất, thư mời riêng của bạn mình viết riêng cho lsq, xác nhận tài khoản ngân hàng chi phí dành cho việc mình ăn ở sinh hoạt ở bên đó khoảng >4000EUR do bạn mình lập tài khoản riêng, booking vé máy bay gửi cho mình rồi mình in ra đem nộp.

*Mình xin chia sẻ tí kinh nghiệm từ việc nộp visa của mình để cho mấy bạn thấy mình không cần có tài chính hay thẻ visa gì hết ( thực ra mình có nhưng không nộp vì đã có người bảo lãnh tài chính rồi thì mắc gì mình phải chứng thực tài sản, cứ nộp chừng nào mấy chị bên đó hỏi có tài sản tài khoản ngân hàng không thì làm cũng không muộn), miễn bên kia chứng mình tài chính chi trả cho chuyến đi của bạn là ok thôi. Mấy chị bên lsq Hà Lan rất dễ chịu, mình được chỉ dẫn photo giấy tờ cần thiết để lỡ có bị kiểm tra ở sân bay, vì đây là lần đầu xin visa nên mình chưa có kinh nghiệm( lúc chị đó dặn mình thấy khả năng đậu cao rồi nên chị đó mới dặn như vậy). Kiểm tra hồ sơ xong là chị kêu đóng tiền chờ 3 tuần có kết quả sẽ gọi điện mà không cần bổ sung giấy tờ gì hết, cứ nộp y đúc bảng hướng dẫn là ok. Lúc nộp xong mình đã có cảm giác đậu đến 95% rồi.

*Mình có 1 câu hỏi muốn hỏi các anh chị là: bây giờ lsq đòi vé máy bay bản photo, bạn mình nói giờ sẽ mua vé may bay nhưng là vé máy bay điện tử( electronic ticket) rồi gửi thông tin vé đó cho mình đem in ra rồi nộp thôi, vậy có được không các anh chị. em có hỏi chị agent gọi báo đậu thì chị chỉ nói là miễn vé có booking number gì đó là được. Mình chỉ từng bay máy bay ra huế, đà nẵng chơi đặt vé trên mạng rồi tới bàn counter lấy vé thôi, không rõ lắm về electronic ticket. Mấy anh chị có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Cám ơn anh chị và "phượt" nhiều.

lilac
12-04-2012, 15:53
@vtee:

Cái E ticket đó chính là vé máy bay đó em. Chị agent nói chỉ cần có cái booking number là xong. Trên cái e ticket đó có booking number mà em. Cứ in ra & mang nó đến là xong nha.

Chúc mừng em.

vtee
12-04-2012, 17:28
Cám ơn lilac nhiều. Tại em chưa có kinh nghiệm xin visa nên không rõ mấy vụ này.

Nhưng cũng cám ơn mấy anh chị, mấy bạn tham gia thảo luận trên phượt mà em có thông tin làm visa mà không nhờ ai giúp hay tư vấn hết, 1 mình em tự làm hết và còn chuẩn bị nếu có bị phỏng vấn nữa, nhưng may là không có phỏng vấn. Nhờ đọc hết kinh nghiệm và chỉ dẫn của mấy anh chị mà em tự tin đi làm visa mà không cần ai giúp đỡ hết, mà tâm lý cũng vững vàng không quan tâm kết quả đậu hay rớt.

Nhưng có 1 điều là em tìm khắp diễn đàn mà không thấy anh chị nào hướng dẫn dịch thuật công chứng chỗ nào, ở đâu hết; hay mua bảo hiểm nào cho tốt. Em đã phải tự tìm hiểu, chỗ dịch thuật thì các anh chị cứ tìm tới văn phòng công chứng tư ở HCM là ok rồi, chứ ra phòng tư pháp nhà nước đông mà rắc rối và thủ tục nhiều lắm. Lúc em tới, nhìn thấy là nản hết biết vì đi làm giấy tờ mấy chỗ nhà nước mà theo thủ tục thì rắc rối mà đợi dài cổ. Tuy văn phòng tư nhân nó mắc (1 trang là 240k, may là em chỉ có làm 1 tờ giấy xác nhận, chứ mà mấy anh chị khác phải làm sổ hộ khẩu, khai sinh, hợp đồng... thì chắc giá cao lắm) nhưng mà rất đảm bảo( có đường dây) mà họ đã có nhiều kinh nghiệm trong mấy hồ sơ visa hết rồi nên dịch rất chính xác, chỉ cần chưa tới 1 ngày là xong hết. Buổi chiều em tới nhờ họ dịch và công chứng, thì chiều mai hẹn tới lấy rồi.

Bây giờ còn mua bảo hiểm thôi, em cũng đã tự tìm hiểu rồi,khi nào mua xong sẽ nói lại trên phượt, không thấy anh chị nào tư vấn vụ này hết.

khanhduy87
12-04-2012, 17:53
Em cũng đang băn khoăn ko biết mua bảo hiểm của hãng nào mà cân bằng giữa phí và chất lượng? em thấy đang có Cty BH BIC của BIDV khuyến mãi 20% phí nhưng mà ko biết mấy công ty BH của VN mang ra ĐSQ Pháp thì ng ta có okie ngay ko nhỉ? mức bảo hiểm tối thiểu là 30k eur đúng ko ạ?

Coc_Noir
12-04-2012, 21:36
Các bạn có nhu cầu mua BH đi châu Âu, nếu muốn mua của Bảo Việt, liên hệ số đt 38217138, có nhiều lựa chọn cho các bạn. Phí BH như sau:
Period of Insurance Plan A (30,000E)
Up to 5 days 20,50E
Up to 8 days 22,21E
Up to 15 days 28,80E
Up to 24 days 31,50E
Up to 31 days 38,70E
Up to 45 days 53,10E

Đặc biệt mua cho gia đình thì chỉ cần trả phí cho bố mẹ, 2 con dưới 18tuoi được miễn phí.
Chi tiết về quyền lợi các bạn liên hệ trực tiếp or gửi email: [email protected] đề nghị gửi cho bạn quyền lợi BH chi tiết và phí BH tương đương nhiều mức tráh nhiệm. Mua BH của hãng này, các bạn còn được cung cấp số đt của SOS để trong trường hợp khẩn cấp liên hệ để được thu xếp cứu trợ.

Nói là chị Linh giới thiệu để được giảm giá 20% nhé :-)).

Michelle1109vn
12-04-2012, 22:27
Mình hôm trước mua bảo hiểm Chartis, cũng thấy nhiều anh chị chọn loại này, quyền lợi bảo hiểm khá tốt, cover nhiều loại rủi ro, mà làm thủ tục qua điện thoại rồi họ mang hợp đồng đến cho mình luôn. Các bạn có thể vào trang web của 1 số hãng để so sánh mức phí và quyền lợi bảo hiểm/chi phí được trang trải, để chọn loại phù hợp với bạn :)

@vtee: bạn ơi, bên LSQ Pháp ko yêu cầu giấy tờ phải công chứng, chỉ cần photo và mang bản gốc đến đối chiếu là được. Họ cũng ghi rõ như vậy trên website. Bên LSQ Hà Lan có bắt buộc phải công chứng ko bạn?

vtee
12-04-2012, 23:13
@Michelle1109vn: Mọi giấy tờ phải được dịch ra tiếng Anh và công chứng hết bạn ơi. Ví dụ người mời bạn là từ Luxembourg hay Slovenia (Hà Lan đại diện cho 2 nước này để duyệt visa luôn) thì giấy tờ nếu không phải tiếng Hà Lan thì phải dịch tiếng Anh và công chứng.
Phần giấy tờ Việt Nam thì đều phải dịch tiếng Anh và công chứng hết. Flight reservation và thư mời viết riêng thì không cần công chứng, còn lại là phải công chứng hết.

Littlefoot
15-04-2012, 10:02
Sao mình thấy có nhiều bạn nói về giấy hẹn lấy visa của ĐSQ Pháp mà mình thì không thấy có, chỉ thấy họ đưa biên lai thu tiền phí nộp hồ sơ thôi nhỉ. Mình nộp hồ sơ ở THĐ, cửa tiếng Pháp (vì bên tiếng Việt đông quá và nghe hơi giống hỏi cung nữa). Hỏi bà người Pháp nhận hồ sơ là nói bằng tiếng Anh có được không thì bà ấy ra hiệu là bà ấy chỉ biết chút chút tiếng Anh thôi. Lúc xong cũng không thấy đưa giấy hẹn gì cả. Bọn mình có hỏi một anh người Việt ở văn phòng đó thì thấy bảo trong vòng 1 tuần sẽ có kết quả, giờ đã là 1 tuần rồi.:(

Nellie
15-04-2012, 20:06
@Littlefoot: Hình như ko phải trường hợp nào ĐSQ họ cũng đưa giấy hẹn hoặc nói miệng hẹn ngày quay lại ĐSQ đâu. Đoàn tớ hôm trước xin visa cũng chỉ nhận được tờ biên lai thui. Chắc thứ 2 là có kết quả ý mà;)

acmademon
16-04-2012, 11:44
@ Littlefoot: minh cũng nộp visa được 1 tuần giống bạn và đang hồi hộp chờ kết quả. Theo mình hỏi chị ngừoi pháp chị ý bảo 1 tuần có người gọi điện thông báo kết quả. Mình nghĩ chiều nay là có, mong sẽ ok :)

Hoamoclan
16-04-2012, 12:04
Các anh chị ơi: Bọn em đã nộp hồ sơ xin Visa ở đại sứ quán pháp từ thứ 2 tuần trước. Nhóm em có 3 người, đi theo nhóm: Hồ sơ đã đầy đủ, trong đó thì vé máy bay bọn em chỉ in bản xác nhận trên mạng nộp kèm theo.
Nhưng. Sáng nay đến thì kết quả là bọn em bị các bạn Pháp từ chối Visa rồi ạ :(. Hộ chiếu bị trả lại với thư kèm giải thích lý do như sau:
1) Tiếng pháp là như thế này ạ: votre volonté de quitter le territoire des Etats members avant l'expiration du visa n'a pas pu être établie
2)Tạm dịch ra rằng: ý định của bạn rời khỏi lãnh thổ của quốc gia thành viên trước khi hết thời hạn của thị thực không thể được thành lập
Các quân sư giúp bọn em với ạ: liệu chúng em có thể đến lại Đại sứ quán Pháp nộp lại hồ sơ, hay còn cách nào khác không ạ ?
Bọn em định đi Pháp - ý - Hà Lan từ 26/4 đến 14/5 ạ.
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều .

Hoamoclan
16-04-2012, 14:01
Đây là thư từ chối chính xác mà ĐSQ họ gửi lại kèm hộ chiếu của bọn em ạ https://i400.photobucket.com/albums/pp87/hoamoclan83/Thutuchoi001.jpg

lilac
16-04-2012, 14:06
@Hoamoclan:

Chia buồn cùng bạn.
Theo mình hiểu thì đại ý là mấy bạn đó cảm thấy hồ sơ của bạn chưa đủ chứng minh bạn đi rồi sẽ quay về. :(

Bạn nên xem lại hồ sơ của mình, xét xem vì sao họ lại cảm thấy ko đáng tin & cảm thấy ý định quay về của bạn chưa đủ thuyết phục. Xem xét hồ sơ 1 lần nữa. bổ sung. chỉnh sửa.

Rồi sau đó tùy bạn quyết định. Có thể nộp lại ở DSQ Pháp hoặc qua DSQ Ý, Hà Lan nộp lại.

Chúc bạn may mắn,

caobang
16-04-2012, 14:26
Em vừa có một kinh nghiệm này chia sẻ với các bác. Hôm thứ sáu 13/4, em và 2 anh, chị cùng CTy đến LSQ Pháp o SG nộp hồ sơ xin visa theo cuộc hẹn. Hồ sơ của em thì nhận bình thường vì em đi vài lần rồi, nhưng riêng cái chị 50 tuổi mà hôm bữa mượn nick của em đó, thì sau khi kiểm tra các bản chính ...chị thu hồ sơ hỏi là đi Phap lần đầu mà không có ai người quen ở Phap là khó đậu lắm đấy, tôi nhận thì nhận thôi chứ không biết mấy ông bên trong có xet visa cho chị không? Phải chi mà chị cung cấp chứng minh thư, địa chỉ và số điện thoại của vài ngươi quen bên Pháp thì may ra. Chị đồng nghiệp của em trả lời là đi du lịch bụi hẹn gắp bạn bè từ các nước sang Pháp chơi thôi...

Phải chi mà biết trước thì chị ấy đã chuẩn bị rồi vì bạn bè chúng em bên đó cũng đông mà. Cứ tưởng như đi Anh, càng khai không có ai càng dễ mà. Giờ chị ấy rất buồn. Chỉ hy vọng là hộ chiếu của chị ấy từng có visa Anh rồi thi họ xet cho chăng?

Bác nào từng gặp vụ thế này mà vẫn có visa chưa?

lilac
16-04-2012, 15:13
@caobang:

Em hồi xin visa cũng là đi lần đầu đi & cũng ko có ng quen (em đã có visa, đã đi & quay về rồi). Nên nói chị đó đừng lo nhé.

Michelle1109vn
16-04-2012, 15:14
Bạn ơi, mình cũng nộp visa đi Pháp lần đầu, đi dạng tự túc chứ không có quen ai bên đấy hết, mà vẫn được approve như bình thường mà, lại còn nhanh là đằng khác. Mình thấy không chỉ có mình đâu, mà có nhiều bạn khác cũng được cấp visa, nên quan trọng là hồ sơ mình thế nào thôi.

Nhưng mà nhân viên LSQ nói như vậy cũng hơi kỳ... :-s

caobang
19-04-2012, 12:19
Chào các bạn!

Hôm qua chị bạn mà mình kể đã nhận được visa schengen rồi, có lẽ nhờ HC có nhieu visa Anh, Nga, TQ rồi chăng? Làm chị ấy buồn mấy ngày và đã chuẩn bị 1 loạt giấy mời để bổ sung...Nhưng còn 1 chị tưởng là chắc ăn, có con đi du học và nhận quốc tịch rồi, mời mẹ sang chơi thì lại phải bổ túc HS ...lạ thật, chắc LSP Pháp ở SG khó hơn HN chăng? Mình mấy lần trước làm o HN.

tml
20-04-2012, 11:18
Các bạn ơi, cho mình hỏi, booking vé máy bay có cần dấu của phòng vé không, hay mình chỉ cần in vé điện tử từ mạng xuống, ko có dấu gì cả. Mình thứ 2 này mới đến ĐSQ nộp hồ sơ, ít nhất 1 tuần cũng có kết quả. Vậy nếu mình muốn giữ vé giá rẻ hơn cho đến khi xuất vé thì có cách nào không? Mình hỏi đại lý họ bảo là cũng ko giữ được. Mình cũng chưa mua vé trên mạng bao giờ nên gà mờ lắm, hic.
Còn trong yêu cầu hồ sơ nộp ĐSQ, mục 8. Giấy chứng nhận nơi ở chứng nhận đón tiếp gốc + bản sao, bản sao CMT hoặc thẻ lưu trú của người mời; bảng lương 3 tháng gần nhất, bảng thuế thu nhập gần nhất của người mời nếu người này bảo lãnh chuyến đi, nếu không có xác nhận ngân hàng khẳng định số tiền sẽ được trao cho người mời.
Mình không hiểu bảo lãnh chuyến đi là gồm những gì, vì thực ra em mình chỉ bảo lãnh chỗ ở cho mình. Mình đã có xác nhận tài chính của mình ở bên này (lương, sổ đỏ, số tiết kiệm..). Vậy người thân mình chỉ cần gửi Chứng nhận đón tiếp gốc và thẻ lưu trú thôi phải không?

Mình đi với con gái 10 tuổi (hộ chiếu cùng với mẹ) thì cháu có phải làm các thủ tục giấy tờ gì không, có phải đi cùng hôm nộp visa không? Sáng nay mình gọi mấy lần đến DSQ mà ko đc.

Các bạn có kinh nghiệm chỉ dẫn mình với nhé. Mình cảm ơn nhiều!

xita232
23-04-2012, 12:09
các bác ơi, tình hình là em sắp đi công tác CH Czech nhưng ngặt nỗi ban đầu để người khác đi, giờ mới đổi qua cho em đi, và ngày bay là ngày 17/5/2012, coi như từ giờ đến đó còn có 3 tuần thôi, mà để giấy tờ thư mời đầy đủ từ công ty mẹ bên CH Czech hoàn tất cho em cũng là 2 tuần, rồi apply xin visa ở đại sứ quán Czech mất 2 tuần nữa, chưa kể em phải bay ra Hà Nội p hỏng vấn này kia ...

Em có hỏi bên dịch vụ ******, thì nói là làm được nhưng sẽ không dùng đến thư mời của công ty em, đại loại theo bên đó là sẽ xin visa vào Schegen cho em chứ ko xin visa vào Czech ...

Vậy thì có khả thi không các bác, còn nếu em vẫn làm theo cách lấy thư mời của công ty thì có cách nào để làm nhanh hơn không?

Cảm ơn các bác nhiều

Head_Up
23-04-2012, 13:43
Theo cách của Itour thì tôi nghĩ họ sẽ xin visa du lịch vào châu Âu cho bạn tại LSQ của nước nào dễ xin nhất. Khi đã có visa Schengen rồi thì bạn có quyền đi bất kỳ nước nào trong khối EU và dĩ nhiên đến CH Czech cũng được. Tuy nhiên thường thì sau khi bạn đi xong, họ sẽ kiểm tra ngẫu nhiên xem lịch đi của mình có trùng với lịch đi dự kiến lúc nộp đơn hay không ? Trong trường hợp của bạn, làm theo cách của Itour có một điểm dở là điểm đến và thời gian ở thực tế khác nhiều so với dự kiến và như vậy sẽ gây khó khăn cho bạn trong những lần xin visa về sau.

Nếu tự làm, bạn có thể nhờ công ty mẹ gửi chuyển phát nhanh (DHL hay Fedex) thư mời, chỉ mất 2-3 ngày là đến VN. Các giấy tờ khác chuẩn bị sẵn sàng hết, hy vọng là đủ thời gian để nộp đơn.

Trường hợp của mình, với đầy đủ giấy tờ, chỉ mất 4 ngày làm việc là có kết quả.

xita232
23-04-2012, 15:46
@Head_Up: Cám ơn bạn đã trả lời, mình cũng ái ngại y như vậy cái vụ là mình chỉ quá cảnh ở Đức để bay tiếp qua Czech thì lịch trình của mình ở Đức coi như là không có khớp với lịch trình mà bên Itour make up. Như vậy cũng hơi khó cho mình vì bọn bên công ty sẽ ko yên tâm vì mình ko cần đến bất kì thứ giấy tờ mời gọi gì của chúng :).

Cái chính là bạn HR Admin bên công ty mẹ nói là để chuẩn bị mấy cái invitation letter cho mình mất hơn 2 tuần, (cũng không hiểu phải làm gì lâu dữ vậy hihi).

Nên mình muốn đi theo hướng cứ để bên công ty mẹ chuẩn bị giấy tờ theo đúng tiến độ bên đó và mình push cho thủ tục xin và apply visa tại Việt Nam được nhanh hơn (có dịch vụ dạng quen trong đại sứ làm urgent cho mình).

kanya
23-04-2012, 23:08
Mình mới ra nộp hồ sơ tại đại sứ quán pháp ở NTMK - Saigon thì được thông báo là phải đặt cuộc hẹn qua mạng, em lên mạng đặt cuộc hẹn thì phải đến ngày 7/5 mới có cuộc hẹn, hix, tới đó nộp hồ sơ xong 10 ngày có kết quả thì đến 17/5 rồi, làm sao em kịp mua vé giá rẻ, đặt phòng giá rẻ đây.
Có ai biết cách nào xin visa nhanh hơn không? Mình định xin ở Ý, vì mình đi Ý lâu nhất, nhưng ko biết đại sứ quán Ý ở TPHCM là ở đâu vậy? Mình search trên mạng hoài ko thấy?
Thanks các bạn trước.

Daniel Nguyen
24-04-2012, 16:12
Đang có 1 slot ngày 27/4 đấy kanya. Lên ngay thì kịp.

Bluehorse
24-04-2012, 19:23
Đi ngắn ngày ĐSQ Đức không phỏng vấn, hẹn trong vòng 5 ngày làm việc..................... đang chờ kết quả vào thứ 3 tới - như ngồi trên đống lửa

Oh vậy à ,sao tụi mình đi theo tour có 10 ngày mà cái thằng DSQ Hungary nó vẫn hẹn phỏng vấn ? Mà em phỏng vấn từ hôm 5/4 mà đến nay bên cty du lịch và DSQ cũng chưa trả kết quả visa

Bluehorse
24-04-2012, 19:28
Hiiii Daniel Nguyễn , em phỏng vấn visa rồi chứ ko em phải xin bác một xuất ,mà lịch bay của đoàn em vào ngày 26/4 mà hôm nay cty và Dsq nó vẫn chưa trả lời kết quả visa ,kẻo này hỏng hết lịch trình của em rùi

khanhduy87
25-04-2012, 12:48
Tình hình là sáng nay em vừa đi nộp đơn xin visa ở ĐSQ Pháp, cũng ko có j đặc biệt, a nhận hồ sơ hẹn là 1 tuần có kết quả hoặc chờ đt của ĐSQ. Nhưng có 1 điều là a ý cứ hỏi đi hỏi lại là em đi du lịch 1 mình à, ko có bạn bè, ng quen nào ở EU à?và em cũng khăng khăng khẳng định là em đi 1 mình, ko có bạn bè, ng quen nào ở EU cả. A ý bảo bình thường xuất phát ở VN 1 mình nhưng sang đấy có thể join cùng nhóm bạn ( thực tế là bạn em sẽ từ UK sang EU và hẹn gặp nhau ở Italia). Em bảo đi 1 mình như thế liệu ko sao chứ? bi h ngồi chờ kết quả sốt ruột ghê!

Bluehorse
25-04-2012, 20:53
@khanhduy87: Ồ, thế ĐSQ Pháp có phỏng vấn visa bạn không? Họ hỏi vậy thui chứ đa số ai họ cũng hỏi vậy mà, căn bản bạn đi một mình họ hỏi kĩ hơn, tụi mình đi theo tour mà cái ĐSQ Hungary họ cũng cứ hỏi có bạn bè người thân bên đó không à. Ok, chúc bạn may mắn.

kanya
27-04-2012, 14:58
Các bạn cho mình hỏi xin visa tại đại sứ quán ý ở TPHCM là ở đâu vậy? địa chỉ này Mondial Center Unit 205, 203 Đường Đồng Khởi, Quận 1 hình như cũ rồi và mình liên hệ bằng điện thoại ko được nữa.
thanks

Bluehorse
27-04-2012, 19:50
Ở trong HCM chỉ có Lãnh Sự Quán thui nha ,DSQ ý ở ngoài HN cơ ,địa chỉ đó đúng rồi ,nếu bạn không điện được thì có thể điện ra ngoài HN mà hỏi xem sao và ở HN họ có số phone liên hệ ngoài giờ hành chính nữa đó ,bạn thử hỏi họ xem nha

thechinhcdt
29-04-2012, 00:43
Có cách nào xin visa thăm người quen tại Pháp nhưng lúc bay đến và về tại Thụy Điển không ạ, mặc dù kế hoạch là vẫn ghé chơi ở 2 nước?

Tình hình là mình đang ở học Thụy Điển, muốn mời ba mẹ sang chơi nhưng visa của mình đang chờ gia hạn. May mắn là ba mẹ mình có bạn ở Pháp nên họ đã viết giấy mời sang thăm, như vậy sẽ đi du lịch cả 2 nước Pháp và Thụy Điển. Vấn đề là ba mẹ mình muốn bay đi và về tại Thụy Điển, nhưng trên trang web xin visa thì có yêu cầu xuất trình booking vé máy bay sang Pháp? (nghe nói lúc đi lấy visa thì xuất trình vé máy bay đã mua?)

Ai có kinh nghiệm về việc này xin chia sẻ giúp mình với!

TravelBug
29-04-2012, 06:53
@thechinhcdt: Thụy Điển nằm trong khối Schengen nên theo tôi ba mẹ bạn có thể linh động bằng cách mua vé ra+vào từ Pháp (hoặc có thể hỏi đại lý vào Pháp và ra Thụy Điển) để có vé xuất trình theo yêu cầu lúc xin visa; cùng lúc mua thêm vé đi từ Pháp đến Thụy Điển.

cam van
01-05-2012, 14:10
Em muốn hỏi giờ apply visa vào Phần Lan hay Ý? Hai nước này dễ cấp visa hơn, em có bạn ở Phần Lan muốn kêt hợp đi chơi.

LongSeras
02-05-2012, 09:07
Các bác đi nhiều hiểu rộng ai biết chỉ cho em với :

Em đang có cái visa Anh còn hiệu lực 6 tháng thì có thể vào những nước nào được miễn visa nhỉ,em nhớ trc đây có bác bảo nếu visa Anh còn hiệu lực thì được miễn visa vào đài loan,hàn quốc...Bác nào có thông tin chính thức hoặc có link nào nói về vụ đó cho em xin với.

Thanks....

Bluehorse
02-05-2012, 11:26
@LongSeras: Hiii theo mình nếu bạn định đi Đài Loan hay Hàn Quốc thì tốt nhất bạn có thể điện thoại tới ĐSQ ỏ LSQ của nước đó mà hỏi cho chắc chắn ,còn theo mình thì có visa 44 chưa chắc đã được miễn thị thực visa vào ĐL và HQ đâu ,bạn có thể tham khảo các member sau nữa xem sao chúc bạn vui vẻ.

gaumisa
02-05-2012, 14:39
Hi Anh, Chị,

Tháng 6/2011 em đi Pháp và Đức theo dạng visa business. Em muốn appy visa du lịch tự túc tháng 6 này vào Pháp và UK.
Lịch trình VN - Pháp - Đức - UK - VN
- Mọi người cho em hỏi visa du lịch tự túc thì cần bao nhiêu tiền trong tài khoản?
- Có người mời thì có dễ hơn ko vậy cả nhà?
Em cảm ơn trước!

LongSeras
02-05-2012, 23:27
@LongSeras: Hiii theo mình nếu bạn định đi Đài Loan hay Hàn Quốc thì tốt nhất bạn có thể điện thoại tới ĐSQ ỏ LSQ của nước đó mà hỏi cho chắc chắn ,còn theo mình thì có visa 44 chưa chắc đã được miễn thị thực visa vào ĐL và HQ đâu ,bạn có thể tham khảo các member sau nữa xem sao chúc bạn vui vẻ.

Vì mình đang tiện có visa UK còn hạn nên muốn hỏi xem có nước nào được miễn không thì sắp xếp,mình chỉ ví dụ ĐL với HQ vì có bạn đi trc đã từng nói nếu có Visa còn hạn US UK thì được miễn visa,còn 2 nc này mình cũng ko muốn đi lắm vì có lịch cho bọn chúng rồi nên cũng chưa gọi hỏi chính xác.Anw thanks bạn đã tham gia trả lời :)

Vẫn cần câu trả lời mong bác nào biết rõ hoặc có nguồn hỏi giúp đỡ,em còn 4 tháng nữa hết hạn visa.

ff2904
03-05-2012, 11:28
Mọi người ơi cho em hỏi mấy cái với ạ, lần đầu tự nộp đơn xin visa mà lại là visa châu âu nên em hơi lo:

- Mình có cần công chứng toàn bộ giấy tờ không ạ hay chỉ cần bản photo ạ. Ví dụ như giấy xác nhận số dư tài khoản hay giấy xác nhận của trường học đó ạ, 2 cái đó họ in bằng tiếng anh luôn rồi và chỉ là bản in ra trên giấy A4 rồi có chữ kí đóng dấu của ngân hàng và trường, nên em không biết có nên nộp luôn cho lãnh sự quán hay lại phải photo ra (và có cần công chứng?).

- Book phòng ks qua mạng nên giấy cũng gửi qua mail. Em in ra và nộp thôi đúng không ạ. Tiện thể, làm sao giữ chỗ máy bay của VNA mà không mua vé được ạ.

- Hộ khẩu và CMND có cần dịch thuật không ạ, vì đúng ra thì nó là văn bản tiếng việt

- Em định đi ngày 30/5/2012 nên book ks ngày 31 nhưng lên book appointment với lãnh sự quán thì chỉ book được hẹn ngày 15, vừa đúng 15 ngày trước khi đi. Làm thế có bị lãnh sự quán làm khó dễ không ạ, em có nên đổi lại ngày khác (vì ks đó khá tốt và dời ngày thì không có phòng phải rút ngắn thời gian ở nên em không muốn lắm).

- Em vừa làm hộ chiếu mới nên nó trống trơn mà ngày làm lại mới, sợ bất lợi nên em định nộp luôn hộ chiếu cũ vì cũng ra vào kha khá Úc, vài lần Sing và một lần Nhật. Em cứ sợ lãnh sự quán thấy hộ chiếu mới trống trơn lại không cho đi thì buồn lắm.

tracy_duong
03-05-2012, 11:40
Các bác cho em hỏi gấp với ah.
Em đang chuẩn bị lo thủ tục xin visa Schengen cho bố mẹ em và 2 bác bạn đi du lịch tự túc vào giữa tháng 6. Vì có người nhà bên Đức, Pháp và Ba Lan nên các cụ định đi 1 tour Đức-Pháp-Ba Lan trong 1 tháng.
Vì em thấy mọi người bảo làm visa sang thăm thân rất khó thêm nữa ĐSQ Đức lại k chấp nhận visa du lịch nên em đã nhờ đối tác bên Đức gửi giấy mời và định xin visa dạng công tác Đức. Đến đây có 3 vấn đề em gặp vướng mắc:

1. Có 1 bác sn 45, bây h đã quá độ tuổi lao động, liệu có xin đi công tác được k?
Hoặc/nếu (vì công ty em là công ty cổ phần) cho cụ vào danh sách cổ đông trong công ty với xác nhận, bảng luơng,...đầy đủ thì liệu có đi theo diện công tác được không?
2. Nếu em book vé mbay đi Pháp trước nhưng vẫn xin visa Đức thì có được k? Và phải kê khai như thế nào trên tờ khai? (em nghe nói có thể xin visa ở qg m book vé mbay hoặc nơi m ở lại lâu nhất) nhưng vì đi theo diện công tác mà em k chứng minh được có giao dịch thuơng mại gì với pháp thì làm thế nào?
3. Người nhà em bên Ba Lan nói là tầm cuối t6- đầu t7 bên Ba Lan có tổ chức (cái j đó..o(=.=)o...) nên ngta kiểm tra rất gắt gao việc ra vào Ba Lan, chỉ sợ là m xin công tác Đức nhưng lại sang Ba Lan (dù em có giao dịch thuơng mại với 1 hãng bên Ba Lan) thì liệu có bị trục xuất k? Và nếu muốn nhập cảnh vào Ba Lan thì cần phải mang theo những giấy tờ gì để chứng minh được mục đích chuyến đi của m?

Mong mọi người giúp đỡ...o(>___<)o...

Entidi
03-05-2012, 15:26
Về Visa schengen qua sứ quán Đức:

- Visa thăm thân rất dễ, visa đoàn tụ mới khó, không có visa du lịch.

- Với thực tế như bạn, làm thăm thân là ok nhất. Đừng có suy nghĩ làm giả giấy tờ, phức tạp hóa vấn đề.

Quy đinh chung: giấy mời ở đâu, hay ở đâu lâu nhất. apply visa sứ quán đó thôi. Vé máy bay ra vào book linh động tý không sao.

- Tháng 6 và 7 ở Ba Lan có VCK Euro 2012. Chỉ chặt khi apply visa qua sứ quán Ba Lan. Còn có visa schengen rồi, ra vào Ba Lan như đi chợ chiều.

Hết!

Coc_Noir
03-05-2012, 16:40
@ff2904: Khi nộp h/s nên đưa hộ chiếu cũ kèm theo sẽ là một lợi thế, mà các bác ở LSQ cũng sẽ hỏi bạn có ko thì đưa vào à.

Những câu hỏi còn lại thì đọc lại topic này là dư thông tin cần biết rồi đó bạn.

vtee
03-05-2012, 20:43
Hôm nay em đã lên lấy visa ở DSQ Hà Lan về rồi, do dạo này bận học ko có thời gian rãnh để lên lấy nữa( giờ qui định toàn giờ thiêng).

Travel inurance thì em đặt mua của Liberty Insurance.

Chị agent kêu sau khi đi về phải tới trình diện ở DQS.

Visa xin 35 ngày được cho 45 ngày, còn được cho Multiple entry nữa. Vậy là mình có thể tham quan thêm nước Croatia rồi.

tracy_duong
04-05-2012, 09:43
Entidi: thanks bác. Em k có ý định làm giả giấy tờ vì biết là qui định của ĐSQ rất nghiêm, tất cả đều là giấy tờ gốc. Chỉ có điều em rõ các thủ tục giấy tờ sang thăm thân nhưng có vẻ rất lằng nhằng, chứng minh tài chính rất gắt và cũng bắt người thân bên kia phải nộp nhiều loại giấy tờ (người nhà em bên ấy toàn những người có tuổi, con cháu đều đi làm xa hết). Nên mới quyết định là làm giấy tờ coi như công ty bảo lãnh và trả mọi chi phí chuyến đi. Em nghĩ việc này cũng bình thường thôi ạh. Vì bà chị họ em cũng vừa xin visa sang Pháp thăm thân nhưng cả 2 lần đều bị trả về.
Em chỉ muốn hỏi lại là "vé máy bay book linh động tí k sao" tức là em có thể mua vé mbay sang 1 nước bất kì trong Schengen ạ? Thí dụ như Pháp?
Cám ơn mọi người đã giúp đỡ.

caobang
04-05-2012, 14:38
Bạn tracy_duong: Không đi làm mà làm giấy tờ công ty thì là giả mạo rồi còn gì nữa. Nếu mà dễ thế thì cả nửa nước VN vượt biên rồi. Bạn có biết là sứ quán họ sẽ gọi điện thoại bàn về Cty để hỏi nhân viên văn phòng không? sau đó thì họ sẽ đòi gặp trực tiếp người đó nữa. Họ sẽ còn kiểm tra cả việc đóng bảo hiểm XH của Cty đó xem có tên người đó không? Tiền trong tài khoản ngân hàng mà không có, bạn bỏ tiền xin xac nhận của Ngân hàng mà họ cũng tìm ra ....tất cả những trường hợp mình vừa nói là một số người trong Cty mình bị rồi với Anh, Pháp, Mỹ...khi lo cho con cái du học đó bạn ...họ bị cấm nhập cảnh từ 3- 10 năm vào cái nước mà họ gian dối.

Về book vé linh động thì mình không biết, thông thường bạn định xin visa ở sứ quán nước nào thì cứ nên book vé đến nước đó và khai đến nước đó lâu nhất, vé và KS có thể hủy sau mà. Co visa rồi thì bạn mua vé thật.

khanhduy87
04-05-2012, 15:08
Các bác ơi, em sốt ruột quá, nộp visa Pháp từ 25/04 mà đến hnay vẫn chưa có kết quả, gọi điện hỏi thì ng ta bảo cứ chờ! ko biết bao h có đây, để em còn mua vé sớm cho rẻ. Bi h đ khứ hồi HN- Paris thì hãng nào rẻ nhất ạ? em thấy Qatar ko phải hàng ko giá rẻ mà vé của nó có vẻ ngon nhất, 1150USD vào thời điểm 18/06. Như thế đã mua đc chưa ạ?

kanya
04-05-2012, 17:05
@khanhduy87: Bác đã interview rồi đỡ quá, em còn chưa interview đây, 7/5 mới tới hẹn của em, sau đó phải chờ 10 ngày nữa. Mà 1/6 là em bay rồi. Giá vé nào cũng tăng, chán đời quá.

helloannie
05-05-2012, 09:53
Mọi người ơi, cho em xin hỏi. Em đã đặt hẹn trên web của LSQ Pháp tại TP.HCM nhưng quên ghi lại số hẹn và không in được biên nhận (lúc đó máy và mạng nhà em có vấn đề), em đã viết mail gửi phòng visa rồi nhưng đã qua 4 ngày chưa thấy hồi âm. Em có phải lên LSQ để hỏi trực tiếp số hẹn của em không?

Hanisubi
06-05-2012, 07:33
Chào các bạn,
Mình la sinh vien đang theo học ở UK, đầu năm nay m đã có visa schengen lần 1, hè này m muốn xin visa lần 2 nên muốn hỏi các bạn chút kinh nghiệm. Lần 1 vin visa của Czech khá nhanh và đơn giản, một phần cũng la vì xin lần đầu nên mình chuẩn bị hồ sơ rõ ràng nhất có thể (giấy tờ booing, travel plan..). Lần 1 sau khi có visa m đã hủy hotel booking để ở nhà người quen. M muốn hỏi có bạn nào biết xin visa ở nước nào có khả năng cao được multiple va visa 3-6 tháng cho lần 2 không? Nếu mình đã từng hủy hotel booking thì nên lưu ý điều gì không? Cảm ơn các bạn.

PeterPan
06-05-2012, 11:47
@Hanisubi: Diễn đàn đã tích hợp sẵn bộ gõ tiếng Việt, bạn có thể gõ thẳng luôn mà không cần thêm bộ gõ nào khác. Bạn thử lại xem sao nhé. Sau khi gõ được tiếng Việt, bạn vui lòng sửa lại bài viết trên thành tiếng Việt có dấu.

papaya17
06-05-2012, 12:56

em xin ở ĐSQ Ý, chả cần có giấy mời gì sất, cứ nộp những gì họ yêu cầu, 2 tuần sau là có visa thôi. Em thấy bảo ĐSQ Hà Lan cũng không cần giấy mời cho visa du lịch không biết có đúng không

MinhQuan
06-05-2012, 18:04
@papaya17: Bác cho em hỏi là ĐSQ Ý và Hà Lan vẫn cấp visa du lịch tự do à? Em tưởng chỉ còn ĐSQ Pháp là cấp visa du lịch bụi thôi chứ.

owlkind
06-05-2012, 23:50
Theo mình biết thì ĐSQ Hà Lan giờ rất hạn chế cấp visa Schengen, giấy tờ yêu cầu cũng lằng nhằng hơn các nước khác.

oldteatree
07-05-2012, 18:41
Theo mình biết thì ĐSQ Hà Lan giờ rất hạn chế cấp visa Schengen, giấy tờ yêu cầu cũng lằng nhằng hơn các nước khác.

Đúng đấy,lần trước mình đã xin đi 1 lần,thư mời cũng đơn giản.Lần sau,họ đòi thư mời cầu kỳ,rắc rối và còn thêm 1 đống giấy tờ chứng minh khác.Chưa xin du lịch tự túc lần nào!!!Bạn nào có kinh nghiệm cho biết xin tự túc,nghề nghiệp tự do ở sứ quán nào dễ nhất.Cám ơn và "tặng hoa" nhiều nhiều....

Benny
07-05-2012, 20:38
Các bác cho em hỏi với.

Em có visa type D đến Pháp, multiple entries và hiện đang giữ recepisse chờ nhận thẻ cư trú. Em thắc mắc là với visa này em có đi sang Hy Lạp được ko ạ?

papaya17
08-05-2012, 09:38
@papaya17: Bác cho em hỏi là ĐSQ Ý và Hà Lan vẫn cấp visa du lịch tự do à? Em tưởng chỉ còn ĐSQ Pháp là cấp visa du lịch bụi thôi chứ.

Hà Lan thì em không rõ lắm còn Ý thì đúng tầm này năm ngoái em xin này, visa du lịch tự do không ai bảo lãnh hết, tiền cũng chỉ có mấy chục triệu chứng minh tài chính :D

Trang55
08-05-2012, 10:00
Hello Annie,
Bạn có form visa Schengen bằng Word không cho mình xin với. Mình download trên website LSQ Pháp về chỉ có file pdf nên không đánh máy điền vào được. Cám ơn bạn nhiều nha. Nếu bạn ấy không có thì có bạn nào giúp mình việc này được không?