PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Pages : 1 2 3 4 [5]

oldteatree
10-04-2013, 01:58
Hello oldteatree,

Sau khi cân nhắc thì nhóm mình có thể chuyển thời gian đến tháng 10 mới bắt đầu chuyến đi do ngại nắng nóng lắm. Mình đành phải bỏ lỡ ruộng hoa lavender của mình, vì có bạn cũng nói, tới giữa tháng 7 họ cũng đã gặt hết trơn rồi. Mình đi tháng 8 hay tháng 9 cũng ko gặp dc. Thôi thì đến tháng 10 đi luôn, thời tiết lúc đó mát mẻ là dc. Nhưng tháng 10 có lạnh lắm không bạn?

Nếu bạn đã có ý định quay lại Châu Âu thì tháng 10 đi với nhóm mình nè. Nhóm mình hiện có mình và 2 bạn nam ở HN.

Thành thật xin lỗi các bạn vì trả lời bạn chỗ này choán chỗ chút:

Đi vào giữa tháng 9 trở đi thì không nóng lắm đâu bạn,dân châu Âu mê nắng vô cùng,nắng nhưng gió lồng lộng bạn ơi,đến giữa tháng 10 sẽ bẵt đầu lạnh đấy.Mình thích đi vào tháng 6 nhưng mới về nên không đi tháng này được

Katie
10-04-2013, 02:09
Chuẩn bị hồ sơ lâu lắm rồi, nhưng cũng bận rộn nhiều việc ở nhà nên chưa có nộp được, với cũng muốn chờ thời tiết ấm ấp lên chút nữa. Hnay đọc nhiều thông tin lại thắc mắc các b như thế này để lên tinh thần.
Mình nữ độc thân chưa đi du lịch âu , á ( vài nước đông nam á ) j mà bây h xin du lịch Pháp 1 mình liệu có sao ko nhỉ ( ở 1 vài nước có bạn đi cùng, nhưng mình ko muốn nhắc đến, vì hẹn nhau rồi đi du lịch , nhắc tới họ lại sợ hỏi lằng nhằng ) Mình muốn hỏi nếu ĐSQ hỏi thì nên trả lời sao cho hợp lý và thuyết phục để bản thân tránh vòng vo và cũng đỡ khiến họ móc nối sang những câu hỏi khác )

laven
10-04-2013, 10:25
Chào bạn . Tháng 10 nhiệt độ khá lạnh , tầm 10 mấy đọ , phải mang quần áo rét , tháng 9 mát mẻ và có nắng thì hay hơn đấy bạn ạ . Bạn ctheeser tham khảo thời tiết năm trước ở các nơi định đến : http://www.accuweather.com/en/fr/paris/623/october-weather/623?monyr=10/1/2012

Xin chào pinkycrazy212,

Cảm ơn thông tin của bạn rất nhiều. Thế còn tháng 9 thì sao bạn, lá cây ở Châu Âu đã đổ vàng toàn bộ chưa? Nếu ko thăm dc ruộng hoa lavender thì ít nhất phong cảnh mùa thu đẹp lãng mạn của Châu Âu mình cũng nên dc thưởng thức, chứ nếu ko dc nữa thì tiếc quá.

Mình xin lỗi mn đã choáng chỗ thế này nhưng đây là câu hỏi ngoài lề cuối cùng để có thể chọn thời điểm tốt nhất để đi, ad thông cảm nha, đừng xóa cm của mình, có thể thông tin này cũng hữu ích cho các bạn khác cũng đang lăn tăn chọn thời gian đi như mình.

gonewiththewind
10-04-2013, 14:42
@laven: Tháng 9 lá chưa vàng đâu bạn a.,nếu muốn là vàng thì phải tháng 10 và 11 ấy....

beehoney
10-04-2013, 22:35
Dear các anh chị

Em cũng ko muốn làm phiền mọi ng dưng mà thực ra đọc đến trang 16 thì em @_@ quá nên mạn phép hỏi xem có anh/chị nào biết về cung cách làm việc của Đại Sứ Quán Ý ko ạ ? Chả là em đã nộp hồ sơ từ hôm Thứ 4, 27/03, nhưng do chị thu hồ sơ dữ dằn quá mà em thì sợ làm phật lòng chị ấy lúc đang bận nên cũng chả dám hỏi, lại mon men ra hỏi bạn nhân viên ở cổng vào thì thấy bảo là từ 7-10 ngày là có kết quả. Một tuần sau em gọi điện để hỏi vì cũng thấy sốt ruột do em đã mua vé máy bay rồi (18/04 là ngày bay), thì chị ấy bảo là em ko cần gọi thế này, sau 8-15 ngày có kết quả thì bên ĐSQ sẽ báo và dập máy luôn T_T

Bạn em (bảo lãnh em sang chơi) thì cứ sốt ruột giục giã em lên ĐSQ nhờ làm nhanh và khóc lóc kể lể :| Nhưng em rất sợ như thế ng ta ghét rồi trù ếm khỏi cho đi luôn. Thực sự là h em ko biết làm ntn cho phải nữa ạ. Vì nếu tính 8-15 ngày bình thường thì hôm nay là đủ 15 ngày rồi ạ, còn nếu mà ko tính 2 ngày weekend thì chắc em vỡ mồm con chó xồm, vì 16/04 mới là hạn cuối trả lời visa mà 18 bay rồi. Lại phải cập rập đi hoàn vé các kiểu nếu bị fail. :(((((((

Theo các anh chị em có nên giục giã bên ĐSQ ko ạ :( (mà ĐSQ Ý cũng kì lạ, ko hẹn ngày trả kết quả như ĐSQ khác, hay chỉ mình em bị thế :( )

Em lần đầu mới xin visa nên hỏi có ngớ ngẩn thì cũng mong các anh chị lượng thứ ạ.

Bravemaen
10-04-2013, 22:40
@laven: tháng 10 nhiệt độ ở Châu Âu rất là ok với người VN. Ở Pháp chỉ cần thêm 1 cái áo khoác mỏng là ok. Các nước sát Địa trung hải như TBN hay Ý thì vừa đẹp, nhiệt độ khoảng 20 - 25oC, về đêm có lạnh hơn tí. Đây là tgian của mùa thu, rất lãng mạng, là vàng rụng khắp nơi. Nếu bạn muốn thấy mùa thu Châu Âu thì nên đi vào tháng 10.

TLTrang
11-04-2013, 08:24
Em chào các anh các chị. Em muốn xin lời khuyên của các anh chị có kinh nghiệm ạ.

Gia đình em dự định đi Pháp và châu Âu du lịch tự túc hè này. Em tuy có passport nhưng chưa đủ 16 tuổi, vậy khi apply visa em cần làm bộ hồ sơ riêng hay là chỉ đi kèm trong hồ sơ của bố hoặc mẹ ạ?

Anh chị nào có bản word của mẫu tờ khai xin visa của DSQ Pháp thì cho em xin với ạ. Em cảm ơn nhiều. Email của em: [email protected]

samnhim
11-04-2013, 12:29
Chào cả nhà,

Mình là mem mới, tuy nhiên đã tàu ngầm một thời gian để học hỏi kinh nghiệm. Mình xin phép hỏi cả nhà về trường hợp của mình mng được nhà mình hướng dẫn.

Mình dự định đầu tháng 8 sẽ qua UK thăm chồng mình đang học thạc sỹ bên đó. Mình muốn ở UK chơi 2 tuần, sau đó 2 tuần còn lại sẽ đi Pháp, Ý, Tây Ban Nha. Về thủ tục hồ sơ thì nhờ các anh chị nhà mình hướng dẫn, mình đã nắm được sơ sơ. Tuy nhiên mình có thắc mắc là vì mình xin Visa đi UK trước rồi sau đó xin visa đi Pháp. Vậy thì liệu LSQ Pháp có yêu cầu xem vé máy bay từ UK qua Pháp, Phap qua Ý, Ý qua Tây Ban Nha và từ Tây Ban Nha về lại UK không ạ? Ngoài ra nếu từ Tây Ban Nhà mà về lại UK thì visa của mình vẫn ok chứ ạ? Không biết nhà mình đã có ai giống trường hợp như mình chưa, cho mình xin ý kiến với nhé.

Thêm nữa các anh chị tham khảo thử xem hồ sơ thế này đã ok chưa nhé:

- Xác nhận sổ tiết kiệm ngân hàng => 200tr gửi trong 6 tháng
- Xác nhận hạn mức thẻ tín dụng => hạn mức 50 triệu
- Sổ đỏ do chồng đứng tên
- Bảng sao kê 3 tháng lương gần nhất
- Bảng photo hợp đồng lao động
- Thư xác nhận làm việc & nghỉ phép

Ngoài ra, anh chị nào có lịch trình du lịch Pháp, Ý, Tây Ban Nha trong 2 tuần thì cho mình xin với. Email của minh là [email protected], xin cảm ơn nhiều lắm :)

Youis
11-04-2013, 23:34
Dear các anh chị

Em cũng ko muốn làm phiền mọi ng dưng mà thực ra đọc đến trang 16 thì em @_@ quá nên mạn phép hỏi xem có anh/chị nào biết về cung cách làm việc của Đại Sứ Quán Ý ko ạ ? Chả là em đã nộp hồ sơ từ hôm Thứ 4, 27/03, nhưng do chị thu hồ sơ dữ dằn quá mà em thì sợ làm phật lòng chị ấy lúc đang bận nên cũng chả dám hỏi, lại mon men ra hỏi bạn nhân viên ở cổng vào thì thấy bảo là từ 7-10 ngày là có kết quả. Một tuần sau em gọi điện để hỏi vì cũng thấy sốt ruột do em đã mua vé máy bay rồi (18/04 là ngày bay), thì chị ấy bảo là em ko cần gọi thế này, sau 8-15 ngày có kết quả thì bên ĐSQ sẽ báo và dập máy luôn T_T

Bạn em (bảo lãnh em sang chơi) thì cứ sốt ruột giục giã em lên ĐSQ nhờ làm nhanh và khóc lóc kể lể :| Nhưng em rất sợ như thế ng ta ghét rồi trù ếm khỏi cho đi luôn. Thực sự là h em ko biết làm ntn cho phải nữa ạ. Vì nếu tính 8-15 ngày bình thường thì hôm nay là đủ 15 ngày rồi ạ, còn nếu mà ko tính 2 ngày weekend thì chắc em vỡ mồm con chó xồm, vì 16/04 mới là hạn cuối trả lời visa mà 18 bay rồi. Lại phải cập rập đi hoàn vé các kiểu nếu bị fail. :(((((((

Theo các anh chị em có nên giục giã bên ĐSQ ko ạ :( (mà ĐSQ Ý cũng kì lạ, ko hẹn ngày trả kết quả như ĐSQ khác, hay chỉ mình em bị thế :( )

Em lần đầu mới xin visa nên hỏi có ngớ ngẩn thì cũng mong các anh chị lượng thứ ạ.

Bạn cứ yên tâm trước ngày khởi hành tầm 2-3 ngày là có kết quả thôi bạn ah. Chị nhận hồ sơ nhìn vậy chứ hiền và vui vẻ lắm. Có mấy người xét hồ sơ mới khó chịu và đa nghi từng chút thôi. Tầm 2-3 ngày tới lúc bay mà chưa có kq hãy gọi lại hỏi kĩ họ. Mình thì vừa bị rớt Ý cách đây gần 1 tháng và tính tháng 6 sẽ nộp lại ở Pháp, mà Pháp nghe mọi người bảo là dễ cho dân du lịch chúng ta hơn cơ sao bạn ko nộp ở Pháp rồi ở đó vài ngày hãy qua Ý? Ý khó hơn Pháp u ạ. Dù gì cũng chúc u may mắn hơn mình và có kết quả nhớ báo cho ace ở đây biết nhé.

HaHoi
12-04-2013, 00:43
@beehoney và các bạn đang hồi hộp đợi visa: Gần như tất cả các sứ quán EU nó đều bắt mình thấp thỏm vậy đó. Như sứ Đức là gọi đến từng người đến lấy kết quả ( kết quả có thể là bị từ chối và có thể là được cấp visa, gọi chung là kết quả ! nghe như thụ tinh nhân tạo ) vì thế, cứ là phải kè kè cái di động bên mình, họ gọi bất tử lúc nào là nhấc liền. Tất nhiên là họ gọi trong giờ hành chính. Lỡ không nghe, có thấy cuộc gọi nhỡ gọi lại là chả có ai trả lời đâu. Đến sát ngày mà chưa thấy alô gì cả là phải mò đến sứ quán mà hỏi chỗ lãnh sự, có thể mấy chú bảo vệ lằng nhằng này nọ nhưng ta cứ là phải mặt trơ ra mà hỏi, bởi đã có trường hợp họ quên không gọi đấy. Vì thế nếu bảo vệ không cho vào , giở nguyên tắc thì mình cứ bảo họ là ngày mai , ngày kia, tối nay, chiều nay em bay rồi, vé đây các bác xem ( có thằng quái nào xem đâu ) mà em chưa thấy alô gì v.v... tóm lại là lăn vào mà hỏi, gây cho họ cảm giác rằng đúng là việc gấp lắm rồi, họ sẽ vứt bớt nguyên tắc đi mà hỏi cho mình. Họ cũng như mình, cũng có sự thông cảm chứ ( mặc dù có một số chú làm bậy này nọ, nhưng là thiểu số ) Nhắc lại là gọi điện thoại là không ăn thua.

haitm
12-04-2013, 12:38
Hello oldteatree,

Sau khi cân nhắc thì nhóm mình có thể chuyển thời gian đến tháng 10 mới bắt đầu chuyến đi do ngại nắng nóng lắm. Mình đành phải bỏ lỡ ruộng hoa lavender của mình, vì có bạn cũng nói, tới giữa tháng 7 họ cũng đã gặt hết trơn rồi. Mình đi tháng 8 hay tháng 9 cũng ko gặp dc. Thôi thì đến tháng 10 đi luôn, thời tiết lúc đó mát mẻ là dc. Nhưng tháng 10 có lạnh lắm không bạn?

Nếu bạn đã có ý định quay lại Châu Âu thì tháng 10 đi với nhóm mình nè. Nhóm mình hiện có mình và 2 bạn nam ở HN.

Mình có hai vợ chồng muốn đi 21/9 đến 12/10 . Mong nhận được hồi âm của bạn Laven

underworld
12-04-2013, 16:13
Hi cả nhà .... Mình là thành viên mới , rất mong nhận được nhiều sự chia sẻ của mọi người :)
Đọc hết cả Phần 1 + phần 2 ... , Mình đã đủ tự tin để có thể tự làm Bộ Hồ Sơ gửi đến ĐSQ Ý ngày 02.04.2013
Giờ vẫn đang hồi hộp đợi kết quả , lúc nào cũng hồi hhộp chờ điện thoại
Hôm nộp Hso, ms Thúy có nói sẽ báo trong vòng 2 tuần
Hy vọng mọi việc suôn sẻ , " thuận buồm xuối gió " để ngày 23/04 lên đường :)
Mình sẽ tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm của mình lên cho cả nhà...
Chúc cả nhà Cuối tuần vui vẻ :)

underworld
12-04-2013, 16:18
Hi beehoney )
Khi nào có được Visa báo cho mọi người nhé bạn ..
Chúc bạn nhận được visa sớm nhất /....
Bạn ngày 27/03 mà giờ chưa có tin gì từ ĐSQ , mình nộp 02/04 chắc phải dài cổ rồi ....

Pirates
13-04-2013, 22:44
Bạn nhớ thêm cái họ khẩu và đăng ký kết hôn nhé để chứng minh rằng bạn có quyền lợi từ cái sổ đỏ của chồng đứng tên và sổ hộ khẩu nếu có con cái - bố mẹ sẽ giúp bạn tăng điểm để được visa.

Thường hơn 90% visa UK là visa nhiều lần trong 180 ngày nên bạn ra rồi lại vào UK thoải mái bạn àh.

Chúc bạn vui vẻ!

samnhim
14-04-2013, 11:32
Bạn nhớ thêm cái họ khẩu và đăng ký kết hôn nhé để chứng minh rằng bạn có quyền lợi từ cái sổ đỏ của chồng đứng tên và sổ hộ khẩu nếu có con cái - bố mẹ sẽ giúp bạn tăng điểm để được visa.

Thường hơn 90% visa UK là visa nhiều lần trong 180 ngày nên bạn ra rồi lại vào UK thoải mái bạn àh.

Chúc bạn vui vẻ!

Cám ơn bạn đã cho lời khuyên. Bạn cho mình hỏi nếu chồng mình và mình k cùng hộ khẩu và con gái mình thì cùng hộ khẩu với mình thì có sao ko nhỉ. Với lại mình cũng muốn đưa con mình đi theo nhưng nghe nói đem con theo thì khả năng xin visa sẽ thấp hơn không bit có đúng ko bạn?

beehoney
15-04-2013, 18:53
Em cảm ơn các anh các chị đã trả lời giúp em ạ.

Chiều nay ng ta vừa gọi điện bảo mai em lên lấy kq thị thưc ạ. Em lo lắng quá điiiiiiiiiiiiiiiii T_T

Tối nay chắc em khỏi ngủ luôn ^^

beehoney
15-04-2013, 18:55
Underworld ơi

Mình chưa biết kết quả của mình ntn cả, hôi hộp quá. Mong bạn may mắn và sẽ lấy được visa kịp thời nhé :D

beehoney
15-04-2013, 18:56
@YOUIS: aaaaaaa ... Pháp dễ hơn Ý ạ T_T Huuuuu mình gà rồi. Mình cảm ơn bạn, mai mình biết kqua đây, dù tốt xấu gì cũng sẽ báo với cả nhà ^^

underworld
15-04-2013, 20:53
Hi beehoney,
Bạn nộp hs hôm 27/3 mà đến Mai ( 16/4 ) mới nhân kết quả hả ? .... Vây Là thời gian duyệt hs La 15 ngày ( ko tính thứ 7 và cn ) rồi ....
Mình nghĩ bạn sẽ được may mắn, ngày Mai sẽ nhân được visa thôi , Minh chắc cuối tuần mới có kết quả rồi ...
Chúc bạn ngày Mai nhân được visa nhé !! Nhớ chia sẻ cho mọi người được tin nhé. :)
Chúc bạn may mắn :)

laven
16-04-2013, 17:09
@YOUIS: aaaaaaa ... Pháp dễ hơn Ý ạ T_T Huuuuu mình gà rồi. Mình cảm ơn bạn, mai mình biết kqua đây, dù tốt xấu gì cũng sẽ báo với cả nhà ^^

kết quả visa thế nào rồi bạn ơi? Đúng như mong muốn không? hikhik, bạn này lấy kq mà mình còn hồi hộp không kém, haizzzz

Alixinh
16-04-2013, 19:37
Mình cũng hồi hộp chờ bạn bee ghê luôn.

underworld
17-04-2013, 08:37
Chắc bạn bee nhận đc visa, tất bật chuẩn bị ngày Mai bay rồi ...:)

hangmoon
17-04-2013, 22:48
Shachou ơi, mình là mem mới, đang lò mò tìm hiểu thông tin để năm nay xin lại visa Shengen. Năm ngoái hồi tháng 6 mình cũng xin ở SQ TĐ thì bị từ chối, lý do giống như của bạn. Bạn đã xin lại được visa Shengen ở SQ Pháp chưa? Bạn có thể cho mình xin email hoặc số phone của bạn để mình tiện hỏi kinh nghiệm của bạn được ko?

npyn92
18-04-2013, 13:55
Xin chào m là mem mới m có vài thắc mắc về xin vía du lịc thụy sĩ mong ace có kinh nghiệm giải đáp giúp
Tình hình là m đã nộp các giấy tờ cần thiếtđể xin víadu lịc tjụy sĩ tại LSQ tphcm và ng ta hẹn là 2 tuần sau sẽ có kết quả nhưng hôm nay đã 16 ngày rồi vẫn chưa thấy động tịn gì, m có nên gọi lên hỏi thăm ko? Và m cũn có thắc mắclà nếu lsq gọi chấp nhận víathì m lên lấy luôn hay là chờ lsq nói ngày nào thì mới đc lên lấy? Mong ace giải đáp giúp

underworld
18-04-2013, 14:30
Tình hình là đã nhận được thư từ chối visa của Đsq Ý .... Buồn quá luôn ... Thế La vỡ kế hoạch hết rôi.
Cả nhà có thể cho e hỏi , sau khi bị từ chối thì sau bao lâu thì được apply hồ sơ lại, và nên apply ĐSQ nào La tương đối an toàn chút , hiiixxxx. Lúc ĐSQ Ý nhận hs thì nói La đầy đủu rồi vậy mà giờ lại báo visa bị từ chối ....cũng ko biết La do nguyên nhân gì, hồ sơ bị trục Trặc chỗ nào nữa ...
Có ai Đa gặp Trương hợp như em , thì tư Vân giúp em với .
Thanks mọi người nhiều nha ...

moonle
20-04-2013, 15:34
hi mấy bạn
Dạo này lãnh sự quán Pháp từ chối hồ sơ xin visa khá nhiều đó, nghe nói là từ sau khi bác lãnh sự mới lên không biết bị đổi chính sách sao đó mà hồ sơ bị rớt nhiều lắm. Do vậy nếu có thể được thì mấy bạn chọn nộp xin visa tránh sang các lãnh sự khác dễ dễ hơn xem sao. Lúc mua bảo hiểm thì nhớ lựa mua của mấy hãng bảo hiểm như ACE để được hoàn lại 100% phí nếu hồ sơ bị từ chối để tránh uổng tiền. Thông tin chi tiết về bảo hiểm du lịch ACE và cách mua bảo hiểm có ở đây nè:
http://www.youtube.com/watch?v=XFvjP4l34YA
Bảo hiểm này có thể mua trực tiếp online với thủ tục rất đơn giản tại www.shopbaohiem.com đó.
Chúc các bạn thành công với hồ sơ visa của mình nhé.

laven
22-04-2013, 11:26
theo thông tin em biết thì LSQ Pháp bây giờ rất khó, từ chối cấp visa rất nhiều. Tháng 10 này em đi rồi mà lúc đầu cũng chọn Pháp để apply hồ sơ làm giờ em lo lắng quá. Chắc em sẽ chọn một quốc gia khác an toàn hơn.

Cả nhà có ai có kinh nghiệm nộp hồ sơ xin visa ở LSQ Hy Lạp, Thụy Sỹ, Bỉ....chưa ah? Sao em tìm mãi mà ko thấy website chính thức của họ tại VN mình, anh chị nào có thì cho em xin nha.

huonggiangf1
22-04-2013, 13:49
ĐSQ Bỉ đây ạ:

http://www.diplomatie.be/hanoivn/

Alixinh
22-04-2013, 15:35
theo thông tin em biết thì LSQ Pháp bây giờ rất khó, từ chối cấp visa rất nhiều. Tháng 10 này em đi rồi mà lúc đầu cũng chọn Pháp để apply hồ sơ làm giờ em lo lắng quá. Chắc em sẽ chọn một quốc gia khác an toàn hơn.

Cả nhà có ai có kinh nghiệm nộp hồ sơ xin visa ở LSQ Hy Lạp, Thụy Sỹ, Bỉ....chưa ah? Sao em tìm mãi mà ko thấy website chính thức của họ tại VN mình, anh chị nào có thì cho em xin nha.

Ngày mai là mình ra LSQ Pháp ở SG. Mà dù có muốn rút chân cũng ko kịp, và cũng ko được. Vì thư mời là từ công ty của chồng ở bên Pháp. Thôi thì phó mặc số trời và cầu mong sự may mắn của mình vậy :D

laven
24-04-2013, 11:05
Alixinh nộp hồ sơ thế nào rồi, có bị hỏi han gì nhiều không? haizz, mình hồi hộp chết đi được.

@huonggiangf1: cảm ơn bạn nhiều nha.

mà sao lục nát nước cũng chả thấy lsq Hy lạp, Ý đâu vậy cả nhà, hikhihk

laven
25-04-2013, 09:02
cả nhà ơi cho em hỏi, có ai có kinh nghiệm xin visa ở DSQ Ý chưa ah? Tư vấn cho em ít với ah. Tình hình xin visa ở DSQ Pháp khó quá, nên chắc em chuyển qua nước khác thôi.

Theo như bạn em hỏi thì hầu như giấy tờ xin visa ở các DSQ trong khối Schengen đều giống nhau, duy chỉ có cái travel plan, mình vẫn phải làm cái này để nộp cho DSQ Ý ah? Việc chứng minh tài chính họ có đòi hỏi khắt khe ko ah, em không có sổ hồng, sổ đỏ gì cả, chỉ có TK tiết kiệm và cổ phiếu thôi. Nhóm em dự định nộp visa theo group, như vậy đáng thuyết phục hơn.

Alixinh
25-04-2013, 11:50
Alixinh nộp hồ sơ thế nào rồi, có bị hỏi han gì nhiều không? haizz, mình hồi hộp chết đi được.

@huonggiangf1: cảm ơn bạn nhiều nha.

mà sao lục nát nước cũng chả thấy lsq Hy lạp, Ý đâu vậy cả nhà, hikhihk

Hi Laven, đáng ra là mình và chồng nộp hồ sơ ngày 23. Tối hôm trước ngày 23 mình ngớ ngẩn thế nào lại đi cancel 1 cuộc hẹn vì nghĩ nộp chung thì 1 người hẹn là đủ. Sau khi tìm đủ mọi cách ko cho cả 2 vào để nộp hồ sơ được thì mình đành ra về.

Về lên nhìn lại lịch hẹn thì còn toàn là 7/5 trở đi, trong khi mình phải bay ngày 19/05, vé đã mua luôn rồi. May sao mình tìm đc 1 slot cho chồng mình ngày 25/04 và mình thì là ngày 03/05. Sáng nay chồng mình đã đi nộp, chẳng bị hỏi han 1 câu nào luôn, có lẽ là do đi công tác. Vì thư mời có 1 cái mà ghi tên 2 đứa, thì cô nhận hồ sơ cũng tận tình chỉ là chồng mình cứ nộp bản chính, riêng mình nộp bản photo và nói là đi theo chồng nên chỉ có bản phụ là ok.

Mình thấy họ làm cho chồng mình nhanh chóng lẹ làng lắm, nộp sáng nay và ngày 7/5 sẽ có kết quả rồi.

laven
25-04-2013, 18:38
vậy thì lịch trình của Alixinh sát nút quá, qui định 15 ngày làm việc để cấp visa, bạn nộp ngày 3 thì nếu đúng là 18/5 sẽ trả kết quả, mà 19/5 lại bay.....hikhikhik căng thẳng quá
mà trường hợp của alixinh là đi theo chồng nên mình nghĩ sẽ không khó khăn đâu. Dân du lịch như mình mới hiu nè
kết quả thế nào thì cũng cho cả nhà biết tin nhé. Good luck to you ^ ^

ngocquynh85
26-04-2013, 10:59
Hi all,

Mình cũng đang làm hồ sơ xin visa LSQ Ý đi du lịch. Vé máy bay đã book rồi, đi tháng 6. Ngồi đọc thread này xong thấy lo lo.

Mình xem trên website LSQ Ý thì thấy chỉ cần các nội dung sau:

1. Form xin vào khối Schengen (IN HOA)
2. Ảnh 4x6.
3. In vé máy bay 2 chiều
4. Bảo hiểm
5. Thư mời + tài khoản bank của bạn mình bên Ý.
6. Xin sao kê sổ tiết kiệm/tài khoản ngân hàng của mình.

Trong khi đọc bài mọi người thì thấy cần có cả:

1. Lịch trình đi lại.
2. Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép của công ty.
3. Hộ khẩu.
4. Giấy khai sinh.
5. Thư gửi LSQ. (giới thiệu bản thân, lý do đi, cam kết về...)
6. Sao kê han mức tín dụng của thẻ credit.
7. Book khách sạn.

Bạn nào có kinh nghiệm về chuẩn bị hồ sơ, hỗ trợ mình với. Mình đang cố gắng xong sớm để sang tuần sau nộp. Mà phải book lịch hẹn trước với LSQ ?

huonggiangf1
26-04-2013, 12:45
Bạn tham khảo bên dưới nhé

1. Lịch trình đi lại. => Ko bắt buộc nhưng nên có
2. Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép của công ty. => Bắt buộc
3. Hộ khẩu. => Bắt buộc
4. Giấy khai sinh. => Ko cần
5. Thư gửi LSQ. (giới thiệu bản thân, lý do đi, cam kết về...) => Ko bắt buộc nhưng nên có
6. Sao kê han mức tín dụng của thẻ credit. => Nên có, tất cả những gì chứng minh là bạn có tiền
7. Book khách sạn. => Nếu thời gian bạn xin visa trùng khít với thời gian trong thư mời của bạn bạn bên Ý thì ko cần cái này, nhưng nếu trong lịch trình của bạn có đi chơi ở nơi khác thì cần booking khách sạn ở những nơi đó.

Bạn nào có kinh nghiệm về chuẩn bị hồ sơ, hỗ trợ mình với. Mình đang cố gắng xong sớm để sang tuần sau nộp. Mà phải book lịch hẹn trước với LSQ ? => Ko book trước lịch hẹn thì đến đó bạn ko qua nổi cánh cổng của nó đâu

ngocquynh85
26-04-2013, 13:27
Thank bạn Giang nhiều.
Có 1 vài vấn đề nữa mình muốn hỏi rõ luôn rồi đi làm 1 thể:

1. Hộ khẩu: cần phải dịch + công chứng ?. (output: 1 bản công chứng TV, và 1 bản dịch công chứng ? )
2. Hợp đồng lao động: cần phải dịch ? (output: bản photo HDLD TV, và 1 bản dịch ?)

Về tài chính:
1. Có bắt buộc phải có bảng sao kê lương ? Mình không nhận lương qua bank thì có cách nào ?
2. Cần bản sao kê tài khoản bank 3 tháng ? hay chỉ cần bản confirm số dư cuối của TK mặc định và TK tiết kiệm ? (Vì mình dùng luôn tiết kiệm điện tử của bank, ko có sổ. Và phát sinh khá nhiều giao dịch trong 1 tháng, sao kê sẽ khá dài).

Alixinh
26-04-2013, 13:41
Thank bạn Giang nhiều.
Có 1 vài vấn đề nữa mình muốn hỏi rõ luôn rồi đi làm 1 thể:

1. Hộ khẩu: cần phải dịch + công chứng ?. (output: 1 bản công chứng TV, và 1 bản dịch công chứng ? )
2. Hợp đồng lao động: cần phải dịch ? (output: bản photo HDLD TV, và 1 bản dịch ?)

Về tài chính:
1. Có bắt buộc phải có bảng sao kê lương ? Mình không nhận lương qua bank thì có cách nào ?
2. Cần bản sao kê tài khoản bank 3 tháng ? hay chỉ cần bản confirm số dư cuối của TK mặc định và TK tiết kiệm ? (Vì mình dùng luôn tiết kiệm điện tử của bank, ko có sổ. Và phát sinh khá nhiều giao dịch trong 1 tháng, sao kê sẽ khá dài).

Hi bạn, cái này có cái mình đã làm để nộp cho LSQ Pháp, nên mình trả lời bạn luôn nhé:

1. Hộ khẩu bạn đem đi dịch và họ sẽ công chứng cho bạn luôn, bạn không cần công chứng bản tiếng Việt.
2. Hợp đồng lao động cũng tương tự, bạn đem cho ng ta dịch và công chứng.

Về tài chính:

1. Bạn không nhận lương qua bank thì nộp payslip cũng được.
2. Cái này mình ko rõ vì LSQ Pháp khi đã có payslip thì không cần sao kê bank.

thugiang102
26-04-2013, 14:04
cho tớ hỏi chút các bạn ơi:
tớ có công ty đối tác mời, nhóm có 4 người là 2 cặp vợ chồng. Hôm trước nộp hồ sơ xong roài, giờ ĐSQ Đức gọi phỏng vấn nhưng chỉ gọi có 1 người. Tớ sợ quá, gọi 1 người thì khả năng đậu có cao ko, hồ sơ tớ chuẩn bị đầy đủ lắm, chỉ sợ nó chỉ cho có mỗi 2 ông chồng đi ( vợ cũng có thư mời riêng ). Có khi nào cả nhóm đi mà phỏng vấn có 1 người ko hả các bạn?

Tarja
26-04-2013, 14:27
Mình ko thấy mấy ai xin visa qua ĐSQ Phần Lan nhỉ, chắc Ko mấy ng du lịch sang đó!?. Mình nộp hồ sơ thứ 5 tuần trước, thứ 4 vừa rồi nhận thông báo có visa. Mình xin visa du lịch kết hợp kết hôn, hồ sơ có mỗi:
- form xin visa
- ảnh và hộ chiếu
- booking vé
- thư mời
- xác nhận tiền trong tk của mình và bảng lương của ng mời

Chắc mọi ng đi châu âu ít qua mấy nc này chứ ko thì thử xin qua đây, mình cảm giác đsq Finn rất dễ chịu.

san68
26-04-2013, 15:15
Mình đã có kinh nghiệm về chuyện này, bên đối tác mời cả đoàn 10 người gồm 3 công ty khác nhau. Bên mình có làm Hồ sơ và nộp vào SQ Đức , cả đoàn đến thiếu mất 01 người do tắc đường, mình lên phỏng vấn đầu tiên. Sau khi trao đổi vài câu mình cũng có nói về trường hợp đến muộn.Sau mấy phút cũng chẳng hiểu sao cả đoàn không ai bị gọi lên phỏng vấn cả và visa thì vẫn được cấp cho cả đoàn.

cho tớ hỏi chút các bạn ơi:
tớ có công ty đối tác mời, nhóm có 4 người là 2 cặp vợ chồng. Hôm trước nộp hồ sơ xong roài, giờ ĐSQ Đức gọi phỏng vấn nhưng chỉ gọi có 1 người. Tớ sợ quá, gọi 1 người thì khả năng đậu có cao ko, hồ sơ tớ chuẩn bị đầy đủ lắm, chỉ sợ nó chỉ cho có mỗi 2 ông chồng đi ( vợ cũng có thư mời riêng ). Có khi nào cả nhóm đi mà phỏng vấn có 1 người ko hả các bạn?

ngocquynh85
27-04-2013, 12:53
Có bạn nào book đc lịch ở lsq ý, chỉ cho mình với.
Mình book trên trang http://www.ambhanoi.esteri.it/ thì toàn thấy báo lỗi timeout.

underworld
27-04-2013, 21:01
Ngocquynh : Minh hôm đi nộp hs ở lsq ý ( hồ chí Minh ) ko cân đặt lịch hẹn, chỉ đến đó rồi gặp Anh bảo vệ ngay cửa ra vào, hỏi vài câu rồi Ảnh dẫn vào trong gặp Ms Thúy nhân hồ sơ thôi....
Nhân hs xong, ktra hs thấy đầy đủ hết, đóng tiên xong thì hẹn 2 tuân sau có kqua, ko thấy pv gì hết ....
Ko Động tĩnh Gì . Cho đến khi nhân kết quả bị từ chối visa ...
Ko biết Lân sau apply Lân nữa có cơ may gì ko, :((((
Chúc những bạn sẽ nộp hs ở lsq ý gặp nhiều may mắn nhé !!!!

domaithuydung
27-04-2013, 22:42

mình vừa tìm hiểu từ 1 người bạn làm ở ĐSQ Hy lạp (là người Hy lạp luôn) thời gian này đang chờ sửa đổi chính sách nên hầu hết các hồ sơ nộp vào đều bị từ chối. Và họ cũng giới hạn người xin visa phải có thu nhập tối thiểu 800$ (cái này là thông tin không công khai đâu ạ, nhưng nó là các ngưỡng để từ chối hồ sơ, vì hiện nay tỷ lệ thất nghiệp bên Hy lạp đang rất cao)
Hi vọng các bạn tìm đc ĐSQ có "khẩu vị" hợp với hồ sơ của các bạn :D
Mình cũng đang định nộp ở Pháp mà nghe u ám quá. huhu....

ngocquynh85
27-04-2013, 23:22
hics, bạn underworld có đoán đc lý do tại sao ko ??
Hồ sơ của bạn gồm những gì ?? :(
Lo quá

underworld
28-04-2013, 07:07
Mình chuẩn bị đúng như những gì họ yêu cầu, nên lúc nộp hso thì ko cân bổ sung vi nữa cả...
Có lẽ họ nghi ngờ mình se ở lại...
Mình có công ty, dứng tên gpkd, nhưng lại xin đi 3 tháng thì lâu quá, mình đoán nếu xin 1 tháng hoặc ít hơn thì OK.....
Họ sẽ nghĩ Minh có côn ty nhưng lại đi lâu quá như vậy .. Cty ai sẽ điêu hÀnh ...
Mình chỉ đoan vây.....Mình cũng có ý Đinh nộp lại nhưng ko biết đc La sau khi bị từ chối bao lâu thì đc apply lại, Lân này chuẩn bị sẽ chuẩn bị kỹ hơn, chứ Lan 2 mà bị từ chối nữa thì sau này sẽ khó khăn rồi , hiiixxxxxx :(

ngocquynh85
28-04-2013, 08:44
@underworld: sổ tiết kiệm bạn để bao $,và được bao lâu rồi ?
3 tháng thì lâu quá thật :(

underworld
28-04-2013, 09:22
PHần chứng Minh tài chính, họ chỉ yêu cầu sao kê Ngân hàng 6 tháng. Phần công việc chỉ cần giây phép kinh doanh.
Họ nói rất rõ rành như vây, .... Và nói như vây La đủ...
Haizzzzzz

big_piggy
30-04-2013, 14:34
hi laven va alixinh. vo chong minh da book ve may bay va ks cho chuyen di Paris-Barcelona-Venice -Rome tu 23.7 den 5.8. bay gio moi bat tay vao xin visa. Minh co Thu moi. doc tren web cua LSQ doi co giay bao lanh co chung nhan cua chinh quyen Ben do,cac ban co lam ko

diemmy
30-04-2013, 17:22
hi mấy bạn
Dạo này lãnh sự quán Pháp từ chối hồ sơ xin visa khá nhiều đó, nghe nói là từ sau khi bác lãnh sự mới lên không biết bị đổi chính sách sao đó mà hồ sơ bị rớt nhiều lắm. Do vậy nếu có thể được thì mấy bạn chọn nộp xin visa tránh sang các lãnh sự khác dễ dễ hơn xem sao. Lúc mua bảo hiểm thì nhớ lựa mua của mấy hãng bảo hiểm như ACE để được hoàn lại 100% phí nếu hồ sơ bị từ chối để tránh uổng tiền. Thông tin chi tiết về bảo hiểm du lịch ACE và cách mua bảo hiểm có ở đây nè:
Bảo hiểm này có thể mua trực tiếp online với thủ tục rất đơn giản tại www.shopbaohiem.com đó.
Chúc các bạn thành công với hồ sơ visa của mình nhé.

Cảm ơn bạn moonle nhé. Mình vô cái video clip coi rồi, thông tin rất cụ thể và rõ ràng, xưa giờ mua bảo hiểm du lịch mà chưa bao giờ được nắm rõ về cái vụ dịch vụ cứu trợ y tế toàn cầu hết. Mình đã đặt mua online và trả tiền qua internet banking luôn, nhận được toàn bộ hợp đồng về email trong vòng vài phút khỏi mất công đi lại. Đã in giấy chứng nhận bảo hiểm ra và kẹp vào để nộp hồ sơ rồi, đang ngồi đợi kết quả đây. Em trực hotline của http://shopbaohiem.com nói không đạt visa thì có quyền hủy hợp đồng và nhận lại tiền 100%, không phải bị trừ tiền 20% như mấy hãng khác. Không muốn nhận lại tiền nên hy vọng hồ sơ mình đậu :)

Alixinh
02-05-2013, 12:46
hi laven va alixinh. vo chong minh da book ve may bay va ks cho chuyen di Paris-Barcelona-Venice -Rome tu 23.7 den 5.8. bay gio moi bat tay vao xin visa. Minh co Thu moi. doc tren web cua LSQ doi co giay bao lanh co chung nhan cua chinh quyen Ben do,cac ban co lam ko

Hi bạn, thư mời của vợ chồng mình là của công ty mời, nên chỉ cần giấy đăng kí kinh doanh. Còn nếu là cá nhân thì bạn lên website của họ đọc kĩ lại nhé, vì mình ko rành khoản này.

ngocquynh85
02-05-2013, 23:54
Phù, sau 1 hồi đọc và được các bạn tư vấn, mình cũng đã chuẩn bị xong hồ sơ. Thứ 2 này sẽ nộp, hi vọng mọi việc ổn.
Hồ sơ của mình gồm:

1. Form xin visa.
2. Ảnh.
3. Hộ chiếu cũ + mới. Bản photo hộ chiếu cũ + mới.
4. Bảo hiểm
5. Thư mời của bạn mình (bên Ý).
6. Tài khoản ngân hàng của bạn mình (bên Ý).
7. Bản in Vé máy bay điện tử.
8. Hợp đồng lao động (tiếng anh) bản gốc + công chứng.
9. Giấy xác nhận nghỉ phép của công ty (tiếng anh).
10. Giấy xác nhận mức lương hiện tại của công ty (tiếng anh). (Mình ko có sao kê lương ở bank, ko biết có sao ko ??)
11. Bản xác nhận tổng số tiền tài khoản tiết kiệm điện tử (200M). (Mình dùng e-saving, không có sổ tk. Cũng ko biết có sao ko ? )
12. Hộ khẩu dịch công chứng.

nghoanglong
03-05-2013, 08:44
Hồ sơ của mình gồm:

1. Form xin visa.
2. Ảnh.
3. Hộ chiếu cũ + mới. Bản photo hộ chiếu cũ + mới.
4. Bảo hiểm
5. Thư mời của bạn mình (bên Ý).
6. Tài khoản ngân hàng của bạn mình (bên Ý).
7. Bản in Vé máy bay điện tử.
8. Hợp đồng lao động (tiếng anh) bản gốc + công chứng.
9. Giấy xác nhận nghỉ phép của công ty (tiếng anh).
10. Giấy xác nhận mức lương hiện tại của công ty (tiếng anh). (Mình ko có sao kê lương ở bank, ko biết có sao ko ??)
11. Bản xác nhận tổng số tiền tài khoản tiết kiệm điện tử (200M). (Mình dùng e-saving, không có sổ tk. Cũng ko biết có sao ko ? )
12. Hộ khẩu dịch công chứng.

Hồ sơ mình nộp cho ĐSQ Pháp (đã được cấp visa 90 ngày) gần giống như của bạn, chỉ khác:
- Hợp đồng lao động và Hộ khẩu KHÔNG công chứng. Theo cách mình hiểu thì các bạn nước ngoài không quan trọng phần công chứng mà chỉ quan trọng phần thông tin, bằng chứng các giấy tờ nào của mình không có tiếng Anh hoặc song ngữ mình đều tự dịch, in ra đính kèm.
- Bổ sung lịch trình & book phòng khách sạn với thời gian tương ứng. Mình không biết ĐSQ Ý có yêu cầu không, mặc dù ĐSQ Pháp chỉ yêu cầu book phòng nhưng mình nộp kèm để tăng tính thuyết phục.
- Thư xin cấp visa, đánh máy, ký tên. Cái này cũng không bắt buộc nhưng mình vẫn nộp, mình nghĩ ngoài hộ chiếu cũ và mới ra, đây là mục đầu tiên ĐSQ xem đến trong hồ sơ của mình.

Có chút chia sẻ, hy vọng giúp ích gì đó. Chúc bạn may mắn.

samnhim
03-05-2013, 14:01
Bạn cho mình hõi thư xin cấp visa là thư gì vậy bạn? Mình viết như thế nào? Minh đã làm lịch trình, và có thêm vài dòng giời thiệu cũng như nêu rõ mục đích của chuyến đi, như vậy đã được chưa nhỉ?

gonewiththewind
03-05-2013, 14:10
Bạn ơi,bạn xin visa du lịch tự túc hay là có gia đình mời mà cho vía những 90 ngày thế?Tại nhỏ bạn mình muốn xin visa 90 ngày nhưng mình nghĩ đi làm mà xin 90 ngày chắc nó ko cho,mà ko lẽ phải booking hết 90 ngày đưa cho nó hả bạn???

nghoanglong
03-05-2013, 15:26
@samnhim: Thư của mình đại khái nói thời gian, mục đích chuyến đi (du lịch), danh mục hồ sơ đã chuẩn bị, khẳng định việc nghỉ phép đã được phê chuẩn, khẳng định sẽ quay về... Viết như bạn chắc ổn thôi.

@gonewiththewind: Nhà em chỉ xin visa du lịch 1 lần cho 17 ngày, đúng theo lịch trình nhưng ĐQS cấp luôn 90 ngày nhiều lần, chắc họ nhìn hồ sơ đoán em không thèm ở lại :)

gonewiththewind
03-05-2013, 16:12
Duration of stay là 90days hả bạn?Hay là thời gian nhập cảnh là trong vòng 3 tháng???...thường thì nó cũng cấp multiple hết mà

nghoanglong
03-05-2013, 17:27
Duration of stay là 90days hả bạn?Hay là thời gian nhập cảnh là trong vòng 3 tháng???...thường thì nó cũng cấp multiple hết mà

Chính xác là
-Duration of Stay (Duree de sejour): 90 days /jours
- Number of entries (Nombre d'entrees): MULT
Chắn chắn không phải nhập cảnh trong vòng 3 tháng :)

Bạn mình vừa mới xin visa qua ĐSQ TBN theo diện giấy mời, nó cấp đúng luôn số ngày xin và 1 entry.

Havu7208
03-05-2013, 22:06
[QUOTE=nghoanglong;873796]Hồ sơ mình nộp cho ĐSQ Pháp (đã được cấp visa 90 ngày) gần giống như của bạn, chỉ khác:
- Hợp đồng lao động và Hộ khẩu KHÔNG công chứng. Theo cách mình hiểu thì các bạn nước ngoài không quan trọng phần công chứng mà chỉ quan trọng phần thông tin, bằng chứng các giấy tờ nào của mình không có tiếng Anh hoặc song ngữ mình đều tự dịch, in ra đính kèm.
- Bổ sung lịch trình & book phòng khách sạn với thời gian tương ứng. Mình không biết ĐSQ Ý có yêu cầu không, mặc dù ĐSQ Pháp chỉ yêu cầu book phòng nhưng mình nộp kèm để tăng tính thuyết phục.
- Thư xin cấp visa, đánh máy, ký tên. Cái này cũng không bắt buộc nhưng mình vẫn nộp, mình nghĩ ngoài hộ chiếu cũ và mới ra, đây là mục đầu tiên ĐSQ xem đến trong hồ sơ của mình.
--------------/////---------

Mình gửi đủ hồ sơ xin viza cho ba mẹ con, và vừa bị từ chối, vì 2 lý do không chứng minh đủ khả năng tài chính và cho thấy khả năng ở lại. Thật sự mình thấy lý do của DSQ là quá kỳ lạ. Vé máy bay 2 chiều rõ ràng, tài sản và chồng ở Việt Nam, tiêt kiệm 27000$, lương 30tr/tháng, dự định đi Pháp và Ý 30 ngày, booking khách sạn đầy đủ, lich trình theo ngày, dự trù chi phí ăn ở, đi lại theo ngày. Vậy mà vẫn bị từ chối.
Cho mình một lời khuyên làm thế nào bây giờ, cảm ơn mọi người

danieltran
03-05-2013, 22:37
Chào mọi người, mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ ở LSQ Pháp cùng với 1 nhóm bạn, hồ sơ đã chuẩn bị gần như đầy đủ nhưng mình chỉ có 2 thắc mắc là:

- Hộ khẩu: mình nghe 1 số người nói cần phải dịch công chứng, 1 số người thì nói tự dịch tiếng Anh rồi mang bản Gốc lên cũng được, mình không biết là thế nào mới đúng?
- Mình có đứng tên căn hộ chung cư, vậy có cần phải dịch công chứng hợp đồng này không hay chỉ cần tự dịch vài trang mention tên mình và giá trị căn hộ là được vì hợp đồng này dài lắm, dịch qua dịch vụ chắc chết >_<
- Vế các giấy tờ khác thì khi đem bản photo lên LSQ có cần phải có dấu Sao Y Bản Chính không?

Cảm ơn cả nhà nhiều, sắp nộp hồ sơ rồi mà sao thấy nhiều người bị từ chối quá nên hết sức hoảng sợ ;-(, mình đã đi Hàn Quốc và MAldives rồi thì không biết có giúp ích gì không?

ngocquynh85
03-05-2013, 22:39
bạn havu7208 nộp ở DQS nào ?
Ko chứng minh đủ khả năng tài chính thì lạ nhỉ ? Hay là tài chính để chi tiêu bên đó ?

san68
04-05-2013, 08:08
Trong form hướng dẫn của Sứ quán thì Hộ khẩu cần là Bản dịch có công chứng ( của mình là dấu đỏ của công ty dịch thuật). Về giấy tờ nhà thì bạn chỉ cân bản FOto nhưng nên cầm theo bản gốc để nếu họ yêu cầu bạn có thể đưa ra,tốt nhất bạn nói luôn với họ là có cầm bản gốc theo... Về sổ tiết kiệm hoặc các giấy tờ chứng minh tài chính bạn cũng chỉ cần bản FOto nhưng nên câm theo bản gốc.

Trên đây là thông tin mình tìm hiểu và trên thực tế khi mình làm visa cho cả nhà mình ( mình được cấp visa 1 năm nhiều lần và thời gian cư trú 90 ngày).Chúc các bạn may mắn.

Chào mọi người, mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ ở LSQ Pháp cùng với 1 nhóm bạn, hồ sơ đã chuẩn bị gần

như đầy đủ nhưng mình chỉ có 2 thắc mắc là:

- Hộ khẩu: mình nghe 1 số người nói cần phải dịch công chứng, 1 số người thì nói tự dịch tiếng Anh rồi mang bản Gốc lên cũng được, mình không biết là thế nào mới đúng?
- Mình có đứng tên căn hộ chung cư, vậy có cần phải dịch công chứng hợp đồng này không hay chỉ cần tự dịch vài trang mention tên mình và giá trị căn hộ là được vì hợp đồng này dài lắm, dịch qua dịch vụ chắc chết >_<
- Vế các giấy tờ khác thì khi đem bản photo lên LSQ có cần phải có dấu Sao Y Bản Chính không?

Cảm ơn cả nhà nhiều, sắp nộp hồ sơ rồi mà sao thấy nhiều người bị từ chối quá nên hết sức hoảng sợ ;-(, mình đã đi Hàn Quốc và MAldives rồi thì không biết có giúp ích gì không?

Havu7208
04-05-2013, 08:10
bạn havu7208 nộp ở DQS nào ?
Ko chứng minh đủ khả năng tài chính thì lạ nhỉ ? Hay là tài chính để chi tiêu bên đó ?

Mình nộp DSQ Pháp đấy

danieltran
04-05-2013, 09:48
Hồ sơ nhà chỉ cần bản photo thôi hả bạn, vì toàn bộ đều là tiếng Việt nên mình không biết họ có đồng ý hay không?

Alixinh
04-05-2013, 12:14
Mình nộp DSQ Pháp đấy

Có khi nào lí do của chị havu2708 là vì chồng chị không đi theo nên họ nghi ngờ không? Em và chồng cũng mới nộp LSQ Pháp, thứ 3 ngày 7/5 này sẽ có kết quả, cũng không biết là như thế nào đây, vì nghe nhiều người bị từ chối quá.

Miti
04-05-2013, 16:41
Mình cũng vừa nộp hồ sơ vào LSQ Pháp với ông xã. Mình đi học 15 ngày theo Thư mời của trường. Ngày thứ 15 của chương trình học ong xã sẽ bay qua để hai đứa đi chơi. LSQ họ hẹn 9/5 lên lấy kết quả mà hồi hộp bữa giờ. Lúc nào cũng trong tâm trạng ngóng trông, chờ đợi...hic...

samnhim
06-05-2013, 10:09
hic dạo này sao thấy hồ sơ LSQ Pháp bị từ chối nhiều quá. Em đang phân vân không biết có nên chọn nước khác không? Bỉ, TBN chẳng hạn :(

phongtran519
07-05-2013, 11:08
xin chào cả nhà,đọc xong bài viết của mọi người,em cũng phân vân quá,hè này em cũng dự đinh qua paris du lich khoảng 10 ngày
Hồ sơ của em gồm:
đơn xin visa,hộ khẩu,booking hotel,bảo hiểm,kế hoạch chuyến đi,Giấy phép kinh doanh,biên lai thuế,sổ tiết kiệm,đăng ký kết hôn.
năm nay em 25t,chưa có nhà đang ở chung với bố mẹ
Xin các Anh chi giúp đỡ xem em còn thiếu gì không? xin cảm ơn mọi người!

dlax3883
07-05-2013, 21:12
Anh chị ơi cho em hỏi với; sắp tới em được Cty cử đi công tác 3 tháng ở UK. Em muốn tranh thủ thời gian cuối tuần đi phượt 1 số nước Châu Âu khác như Đức, Pháp, Ý, Thụy Sĩ, TBN,... Không biết như thế thì thủ tục xin Visa sẽ như thế nào ạ. Rất mong các anh chị giúp đỡ. Many Thanks :)

Cio
08-05-2013, 10:25
Hôm qua (7/5) vợ chồng mình đi phỏng vấn Visa Ở ĐSQ Pháp tại Hà Nội. Họ hẹn là trong 2 tuần làm việc sẽ có kết quả. Mình muốn hỏi kinh nghiệm các bạn đã nhận visa là thông thường bao nhiêu ngày có kết quả (nếu nhanh-nếu chậm). Vì 22/5 chồng mình cần phải có hộ chiếu để đi công tác nên mình lo lắng trường hợp bị chậm :(

sunkenship
08-05-2013, 16:05
Có phải thất nghiệp (không có việc làm) thì không có cơ hội đi châu âu không.Tiền thì mình để dành đủ rồi, ngặt nỗi cái khoản việc làm thì không chứng minh được :(

huonggiangf1
08-05-2013, 16:27
Anh chị ơi cho em hỏi với; sắp tới em được Cty cử đi công tác 3 tháng ở UK. Em muốn tranh thủ thời gian cuối tuần đi phượt 1 số nước Châu Âu khác như Đức, Pháp, Ý, Thụy Sĩ, TBN,... Không biết như thế thì thủ tục xin Visa sẽ như thế nào ạ. Rất mong các anh chị giúp đỡ. Many Thanks :)

Sau khi có visa UK rồi bạn xin visa Schengen entry multiple theo diện du lịch và trình bày đúng lí do như vậy. Thường thì có visa UK rồi khả năng được visa Schengen cao hơn rất nhiều. Tuy nhiên thì hồ sơ xin visa vẫn phải đầy đủ như các bạn xin không. Chúc bạn thành công.

Hôm qua (7/5) vợ chồng mình đi phỏng vấn Visa Ở ĐSQ Pháp tại Hà Nội. Họ hẹn là trong 2 tuần làm việc sẽ có kết quả. Mình muốn hỏi kinh nghiệm các bạn đã nhận visa là thông thường bao nhiêu ngày có kết quả (nếu nhanh-nếu chậm). Vì 22/5 chồng mình cần phải có hộ chiếu để đi công tác nên mình lo lắng trường hợp bị chậm :(

Nhanh như trường hợp của bọn mình thì 2 ngày, còn chậm thì vô cùng lắm bạn ạ, có người mất cả tháng. Mình khuyên bạn 1 tuần nữa gọi điện lên ĐSQ Pháp để hỏi, nếu có kết quả rồi họ sẽ bảo bạn đến nhận ngay ấy mà, ko phải đợi tới 2 tuần đâu. Nếu chưa có thì cũng là 1 cách để giục họ thôi.

Có phải thất nghiệp (không có việc làm) thì không có cơ hội đi châu âu không.Tiền thì mình để dành đủ rồi, ngặt nỗi cái khoản việc làm thì không chứng minh được :(

Gần như là vậy, nhưng có nhiều bạn sinh viên chưa đi làm và tiền cũng ko nhiều vẫn xin được visa bạn ạ. Cũng do cơ may nhiều.

Alixinh
08-05-2013, 21:28
Báo cáo với cả nhà là mình đã có visa ngày hôm nay. Trường hợp của mình có lẽ hơi dài dòng. Chồng mình đi công tác và mình đi theo để du lịch. Chồng mình apply ngày 25/04 và mình apply ngày 2/5. Họ hẹn chồng mình ngày 7/5 nên khi mình đi nộp đơn, họ nói sẽ xem xét để mình có kết quả cùng ngày. Hôm 7/5 lên thì họ hẹn ngày hôm sau mình sẽ có, còn ngày hôm đó chỉ có của chồng mình thôi. Trưa hôm nay thì mình có kết quả, họ cấp cho mình 40 ngày, durations of stay chỉ có 25 ngày thôi, number of entry là 1, riêng chồng mình y chang nhưng được multiple.

Cảm ơn mọi người rất nhiều, nhờ lụm lặt thông tin ở đây mà mình đã làm đc bộ hồ sơ hoàn chỉnh và có đc visa đi Pháp + ý.

ngocquynh85
08-05-2013, 23:53
mình cũng đã nộp xong. Đang hồi hộp chờ kết quả. LSQ Ý họ chả hẹn hôm nào lên lấy cả, chỉ nói sẽ gọi sau. Ko biết thế nào. :(

phongtran519
09-05-2013, 10:11
mình đã đặt lịch,họ hẹn 30/5 đến nộp hồ sơ tại LSQ Pháp,các bạn cho mình hỏi form xin visa mình điền bằng tay hay đánh may ra,còn nữa xin các ban giúp mình cái travel plan khoảng 10 ngày ở paris nha,email của mình đây: [email protected]
mong các bạn giúp đỡ vì đây là lần đầu tiên mình đi xin visa

redruby
09-05-2013, 10:13
chào cả nhà,

em đang nộp hồ sơ visa LSQ Pháp, em định tự dịch sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà, giấy đăng ký kết hôn nhưng không biết LSQ có chấp nhân không? cả nhà có ai đã tự dịch và đậu chưa ạ, em lấy tinh thần làm tiếp. cảm ơn cả nhà nhiều

huonggiangf1
09-05-2013, 15:02
@ redruby: Mình toàn tự dịch tất cả giấy tờ của mình, ko chỉ xin visa mà còn xin học bổng và đi xin việc tất cả các thể loại. Chưa bao giờ mất tiền thuê ngoài nha bạn.

Naisana
09-05-2013, 15:07
Chào mọi người,

Mình xem thông tin trên trang web của LSQ Pháp thì thấy thế này

2.Chứng từ chứng minh mục đích của chuyến đi

1.1-Đi du lịch hay mục đích cá nhân :

Giấy bảo lãnh của 1 cá nhân trong trường hợp lưu trú tại nhà của cá nhân nầy
Giấy xác nhận đăng kí trong trường hợp đi trong 1 chuyến du lịch có tổ chức, hay là chứng từ thích hợp khác cho biết chương trình của chuyến đi.

1/ Giấy bảo lãnh này là bắt buộc phải có hay chỉ cung cấp nếu mình ở nhà của người bảo lãnh?
2/ Chứng từ thích hợp có phải là booking khách sạn hay là chứng từ gì khác ạ?

Cảm ơn mọi người nhiều

VuVanAnh
09-05-2013, 23:44
Havu7208@ Mình nghĩ bạn chứng minh tài chính chưa đủ nên bị từ chối. Vợ chồng mình và con gái được cấp Visa 30 ngày. Cả nhà đi hết nhưng tài sản để lại VN thì ok

redruby
10-05-2013, 04:34
cảm ơn bạn Huonggiangf1 nhé

bạn có thể cho mình xin file bạn dịch sổ hộ khẩu được không, chứ sổ đỏ với đăng ký kết hôn không biết bạn có không?

nếu vậy cho mình hỏi là những chỗ mà có ký tên đóng dấu trong bản chính thì mình phải làm sao, bỏ trống hả bạn (email của mình là [email protected])

huonggiangf1
10-05-2013, 10:09
Mình dịch tiếng Pháp bạn nhé. Tự dịch và tự đi chứng thực chữ ký bản dịch (công chứng dịch). Nếu bạn cũng có bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tiếng Pháp thì mình sẽ gửi cho bạn. Nếu ko thì mình cảm thấy ko cần thiết.

Sổ đỏ mình ko có còn ĐKKH mình có (mới có).

Chỗ ký và đóng dấu thì mở ngoặc ở dưới (Đã ký và đóng dấu) - tất nhiên là bằng tiếng bản dịch. VD: signed and sealed (in EN) và signé et tamponné (en FR).

Quỳnh Trang
10-05-2013, 11:48
Mọi người ơi cho em hỏi, sao form xin visa họ để cái phần add và email của khách sạn ít thế, mà booking của em có tới 5 khách sạn liền, em chưa nghĩ làm cách nào nhét từng ấy cái tên tuổi địa chỉ vào cái ô bé tí được. Mà form Pdf, convert ra excel toàn bị lỗi thôi, huhu.
Ai có kinh nghiệm khai form rồi chỉ giáo cho em với ạ!
Em cảm ơn mọi người nhiều!
(Em đặt được lịch hẹn với ĐSQ Pháp vào ngày 15/5 ạ, hồi hộp quá không biết thế nào nữa, hik hik)

WWWWW
10-05-2013, 12:56
Mình in ra một tờ riêng kẹp cùng

sutuda312
10-05-2013, 22:33
Chào cả nhà.
Mình đang băn khoăn về việc xin visa đi Anh mà tìm google mãi chẳng thấy thông tin về trường hợp của mình, nên mình đăng ký để hỏi kinh nghiệm từ phượt nhé.
Mình là sinh viên năm cuối, đang đăng ký chương trình tình nguyện đi Anh và đã có thư mời của tổ chức tình nguyện bên ấy. Họ chu cấp phí sinh hoạt ăn uống, chỗ ở trong thời gian tổ chức chương trình, nhưng mình có xin ở lại thêm 7 ngày để du lịch. Trong thư mời để nộp cho đại sứ quán, họ có ghi thời gian mời mình như mình mong muốn nhưng cũng ghi rõ chỉ chu cấp chi phí trong hạn của chương trình thôi.
Mình phân vân không biết mình phải chuẩn bị giấy tờ gì và thông tin gì để trả lời phỏng vấn, trong trường hợp bị hỏi về 7 ngày xin ở lại. 7 ngày đó mình ở nhà bạn và bạn mình bảo có thể gửi giấy tờ chứng minh tài khoản ngân hàng và chứng nhận từ trường của bạn mình.
Còn mình có hỏi trường hợp giống mình nhưng xin visa Hàn Quốc thì không bị hỏi gì và yêu cầu giấy tờ gì luôn.
Các mem giúp mình với nhé. huhu

gonewiththewind
13-05-2013, 10:43
Bạn cứ ghi cái tên hotel và khách sạn đầu tiên trong cái nước mà bạn nộp visa ấy.Giống như xin visa Pháp mà có 2 booking ở Pháp thì lấy cái đầu tiên ở của Pháp điền vào,mình cũng làm như vậy.....^-^

gini
13-05-2013, 11:16
chào các bác
Xin thưa tình hình của e là thế này
Em muốn xin visa du lịch sang Ireland, dạng du lịch kết hợp thăm thân - family visitor ạ, em đọc mà vẫn không biết phải làm sao cho đúng.
Em thấy Ireland chỉ có ĐSQ ở Hà Nội thôi, vậy e ở HCM thì làm thế nào ạ, Giấy tờ thì gửi bưu điện, còn phỏng vấn thì sao, chả lẻ phải ra tận Hà Nội ạ hix
các bác đi nhiểu hiểu sâu tư vấn giùm em với hix

Copcoco
14-05-2013, 17:33
Chào bạn. Với trường hợp của bạn, tốt nhất bạn nên nhờ bạn bên UK gửi thư mời về VN, trong đó thể hiện rõ mục đích, địa chỉ, số tài khoản, số ID ở trường, số PP và cả Visa của bạn ấy nữa thì càng tốt. Nếu bạn của bạn là ng chi trả cho 7 ngày đó, thì phía VN bạn k cần bổ sung giấy tờ tài chính gì cả. Tuy nhiên - vẫn có trường hợp rủi ro là ĐSQ yêu cầu bạn bổ sung sổ tiết kiêm (đứng tên bạn hoặc tên người bảo trợ từ phía VN nhé). Mình chưa đc đi UK, but làm Visa UK cho khách nhiều, nên chia sẻ với bạn một số thông tin vậy. Chúc bạn may mắn nhé

Britty
15-05-2013, 09:50
Kế hoạch đi Paris này mình vào cuối tháng 6, 26t, chưa lập gia đình.

Chị của mình lấy chồng Pháp được 4 năm rồi, 2 vợ chồng ở VN, hè năm nào cũng về Pháp vào 1 tháng, gia đình bên kia cũng thường xuyên qua VN chơi. Năm nay mình theo 2 vc chị đi Pháp chơi. Kế hoạch là 2vc chị đi trước, mình xin nghỉ được có 2 tuần nên wa đó sau, gặp bên đó và cùng trở về VN

Hiện tại thì mình đã có giấy bảo lãnh toàn bộ chi phí từ gia đình anh rể bên Pháp nhưng đợt vừa rồi gửi giấy bảo lãnh nhà ở thì thiếu mất invitation letter, bây giờ đang gửi tiếp qua. Nhưng cuộc hẹn mình vào ngày 20/5 ko biết kịp nhận giấy invitation . Nếu không kịp thì anh rể trực (hiện đang ở đây) viết thư mời được ko?

Mình dự định ở Paris 4 ngày, chị mình sẽ đón và dẫn đi chơi. Sau đó về quê anh rể ở Perpignan. Mình có nên nói rõ như vậy ko? Mình có cần nộp giấy booking khách sạn ở Paris 4 ngày? Travel plan? Vé train 2 chiều từ Paris<--> Perpinan?

Hồ sơ mình gồm:
Tời khai + ảnh (3.5 x4.5) --> thấy mọi người ghi ảnh 4x6?
Hộ khẩu (dịch, công chứng)
Giấy xác nhận công việc (dịch, công chứng)
Hợp đồng lao động (dịch, công chứng)
Giấy nghỉ phép (dịch, công chứng)
Payslip 3 tháng có dấu treo công ty (mình làm ở công ty 4 tháng, 2 tháng đầu chỉ là nhận lương thử việc, lại giữa tháng nên lương mỗi tháng mỗi khác, ko biết có vấn đề j ko --> có cần bảng kê khai giao dịch ngân hàng nữa ko ạ?
Xác nhận tài khoản khoảng 60 tr (tài khoản thường, ko sổ tiết kiệm, như vậy có ổn ko ạ?)
Vé máy bay khứ hồi (đã mua)
Bảo hiểm- đã mua

Với trường hợp của mình và toàn bộ giấy tờ mình có, thì khả năng đậu có cao ko ạ?

Cám ơn cả nhà.

Russel
15-05-2013, 10:01
Không biết Sq Pháp thế nào nhưng năm ngoái mình đi Hà lan thì chỉ cần nhờ bạn mình người Hà lan lên Lsq Hà lan viết giấy mời luôn cho mình ở đó, và họ cũng cấp visa cho mình. Tốt nhất là bạn gọi điện lên SQ Pháp hỏi cho chắc chắn

Bigcat
15-05-2013, 10:51
Hi các mem

Mình là thành viên mới, đang mò mẫm đọc diễn đàn học hỏi kinh nghiệm nộp hồ sơ xin visa đi Châu Âu cho cả nhà đợt tháng 7 này. Nhiều thông tin hay quá nhưng do nhiều trang quá vẫn còn mò chưa ra một điểm này mình muốn hỏi các mem giúp giùm liên quan đến vụ bảo hiểm du lịch. Mình đi đợt này có cả ông bà ngoại, bà chị gái, con của mình và hai đứa con của bà chị. Ông bà ngoại trên 75 tuổi rồi, hôm rồi hỏi bên Chartis thì thấy họ chào chương trình bảo hiểm cũng có vẻ nhiều quyền lợi nhưng họ lại qui định giảm quyền lợi xuống chỉ còn 1/2 cho người lớn tuổi. Thế nên muốn mua loại bảo hiểm đủ nộp hồ sơ visa thì xem như phải lựa loại có mức phí cao hơn rất nhiều mới đủ đáp ứng. Gói bảo hiểm gia đình thì họ cũng giải thích tùm lum thấy không hiệu quả lắm. Mem nào trước giờ có mua bảo hiểm cho người lớn vụ này thì giới thiệu chỗ nào hay hơn giúp mình với. Đưa ông bà già và trẻ con đi nên cũng ớn ớn, muốn lựa loại tốt nhất cho an tâm.

Cảm ơn nhiều.

hanhptt
16-05-2013, 11:17
Theo mình đọc thì hồ sơ mời chỉ cần cái Giấy chứng nhận tiếp đón, có đóng dấu của Marie chứ nhỉ? Cái invitation letter bạn nói có phải là thư tay mời mình của người mời bên Pháp ko?

Hiện tại thì mình đã có giấy bảo lãnh toàn bộ chi phí từ gia đình anh rể bên Pháp nhưng đợt vừa rồi gửi giấy bảo lãnh nhà ở thì thiếu mất invitation letter, bây giờ đang gửi tiếp qua. Nhưng cuộc hẹn mình vào ngày 20/5 ko biết kịp nhận giấy invitation . Nếu không kịp thì anh rể trực (hiện đang ở đây) viết thư mời được ko?

Mình dự định ở Paris 4 ngày, chị mình sẽ đón và dẫn đi chơi. Sau đó về quê anh rể ở Perpignan. Mình có nên nói rõ như vậy ko? Mình có cần nộp giấy booking khách sạn ở Paris 4 ngày? Travel plan? Vé train 2 chiều từ Paris<--> Perpinan?

Hồ sơ mình gồm:
Payslip 3 tháng có dấu treo công ty (mình làm ở công ty 4 tháng, 2 tháng đầu chỉ là nhận lương thử việc, lại giữa tháng nên lương mỗi tháng mỗi khác, ko biết có vấn đề j ko --> có cần bảng kê khai giao dịch ngân hàng nữa ko ạ?
Xác nhận tài khoản khoảng 60 tr (tài khoản thường, ko sổ tiết kiệm, như vậy có ổn ko ạ?)
Bảo hiểm- đã mua

Với trường hợp của mình và toàn bộ giấy tờ mình có, thì khả năng đậu có cao ko ạ?

Cám ơn cả nhà.

Britty
16-05-2013, 15:26
@hanhptt: đúng rồi bạn.

moonle
17-05-2013, 09:01
Hi các mem

Mình là thành viên mới, đang mò mẫm đọc diễn đàn học hỏi kinh nghiệm nộp hồ sơ xin visa đi Châu Âu cho cả nhà đợt tháng 7 này. Nhiều thông tin hay quá nhưng do nhiều trang quá vẫn còn mò chưa ra một điểm này mình muốn hỏi các mem giúp giùm liên quan đến vụ bảo hiểm du lịch. Mình đi đợt này có cả ông bà ngoại, bà chị gái, con của mình và hai đứa con của bà chị. Ông bà ngoại trên 75 tuổi rồi, hôm rồi hỏi bên Chartis thì thấy họ chào chương trình bảo hiểm cũng có vẻ nhiều quyền lợi nhưng họ lại qui định giảm quyền lợi xuống chỉ còn 1/2 cho người lớn tuổi. Thế nên muốn mua loại bảo hiểm đủ nộp hồ sơ visa thì xem như phải lựa loại có mức phí cao hơn rất nhiều mới đủ đáp ứng. Gói bảo hiểm gia đình thì họ cũng giải thích tùm lum thấy không hiệu quả lắm. Mem nào trước giờ có mua bảo hiểm cho người lớn vụ này thì giới thiệu chỗ nào hay hơn giúp mình với. Đưa ông bà già và trẻ con đi nên cũng ớn ớn, muốn lựa loại tốt nhất cho an tâm.

Cảm ơn nhiều.

Bạn nên mua bảo hiểm du lịch của Công ty Bảo Hiểm ACE, cũng là công ty Mỹ giống như Chartis, nhưng gói quyền lợi bảo hiểm của họ tốt khi không giảm quyền lợi 1/2 cho người lớn tuổi đâu. Gói bảo hiểm gia đình cũng lợi phí lắm khi trẻ em được miễn phí hoàn toàn đó. Bạn xem video clip này có chi tiết về sản phẩm nè, rồi vào http://shopbaohiem.com mà đặt mua online nhanh chóng và tiện lợi lắm

hanhptt
17-05-2013, 10:47
Theo mình, nếu ko kịp gửi về thì bạn bên Pháp viết tay (hoặc đánh máy) ký tên xong scan gửi cho bạn in ra cũng có thể được.
Bạn mình nói, thư này gửi cho bạn nhưng lời lẽ lại là muốn nói với ĐSQ tạo điều kiện để bạn có thể sang đó thăm thú..... (cád này là tip của các bạn Pháp bên forum gì gì ấy)

@hanhptt: đúng rồi bạn.

msanh
18-05-2013, 14:07
Các bạn cho mình hỏi tí về phần chứng minh tài chính, mình đanh định sang năm sẽ xin visa đi châu âu với mẹ mình và 1 đứa bạn nữa

Hiện tại mình đang làm tạm cho một vp du lịch nhỏ và chẳng có hợp đồng gì. Lương của mình tiết kiệm đến sang năm cũng đủ đi nhưng chỗ mình trả lương bằng tiền tươi thôi nên payslip cũng không có. Mình định sẽ xin dấu hợp đồng lđ ở một cty khác, payslip mình cũng tự làm được và nhờ đóng dấu. Vấn đề mình lo nhất bi h là nếu bị phỏng vấn câu bắt mô tả công việc hiện tại thì mình sẽ ko lươn lẹo trôi chảy được, vì thực tế là mình ko làm cho cty đấy. Trả lời ú ớ mắt đảo liên láo thì chắc ng ta ko tin nổi đâu :( pport của mình đã có visa hàn và trung

Mẹ mình thì có cửa hàng bán hàng nhưng không phải công ty nên ko có giấy tờ hay dấu má gì hết. Sổ đỏ thì có.

Bạn mình sang năm mới học xong và chưa làm việc. Sổ đỏ hay giấy tờ nhà thì bố mẹ nó sẽ ko tin tưởng đưa đâu nên coi như ko có nhé. Pport nó có visa úc.

Trên đây là trường hợp của bọn mình. Hi vọng nhận được sự góp ý của các bác :'(

samnhim
21-05-2013, 10:46
Cả nhà chỉ em cách đặt lịch hẹn xin visa Ý với ạ? Sao em vào website mà ko tìm ra được chỗ nào để book lịch hết. Cám ơn cả nhà.

Smallgirl226
21-05-2013, 15:54

Chị của mình lấy chồng Pháp được 4 năm rồi, 2 vợ chồng ở VN, hè năm nào cũng về Pháp vào 1 tháng, gia đình bên kia cũng thường xuyên qua VN chơi. Năm nay mình theo 2 vc chị đi Pháp chơi. Kế hoạch là 2vc chị đi trước, mình xin nghỉ được có 2 tuần nên wa đó sau, gặp bên đó và cùng trở về VN

Hồ sơ mình gồm:
Bảo hiểm- đã mua

Cám ơn cả nhà.
Mình vừa nhận visa hôm nay luôn, mình đi theo dạng du lịch tự túc, độc thân, công việc thì bình thường, lương không cao, ai nghe cũng bảo trượt chắc :D. Khả năng bây giờ bạn tới ĐSQ rồi, mình nghĩ cứ tới nộp, thiếu nộp bổ sung không vấn đề gì đâu. Mình nộp ảnh 3,5 * 4.5

Smallgirl226
21-05-2013, 16:00
Các bạn cho mình hỏi tí về phần chứng minh tài chính, mình đanh định sang năm sẽ xin visa đi châu âu với mẹ mình và 1 đứa bạn nữa

Hiện tại mình đang làm tạm cho một vp du lịch nhỏ và chẳng có hợp đồng gì. Lương của mình tiết kiệm đến sang năm cũng đủ đi nhưng chỗ mình trả lương bằng tiền tươi thôi nên payslip cũng không có. Mình định sẽ xin dấu hợp đồng lđ ở một cty khác, payslip mình cũng tự làm được và nhờ đóng dấu. Vấn đề mình lo nhất bi h là nếu bị phỏng vấn câu bắt mô tả công việc hiện tại thì mình sẽ ko lươn lẹo trôi chảy được, vì thực tế là mình ko làm cho cty đấy. Trả lời ú ớ mắt đảo liên láo thì chắc ng ta ko tin nổi đâu :( pport của mình đã có visa hàn và trung

Mẹ mình thì có cửa hàng bán hàng nhưng không phải công ty nên ko có giấy tờ hay dấu má gì hết. Sổ đỏ thì có.

Bạn mình sang năm mới học xong và chưa làm việc. Sổ đỏ hay giấy tờ nhà thì bố mẹ nó sẽ ko tin tưởng đưa đâu nên coi như ko có nhé. Pport nó có visa úc.

Trên đây là trường hợp của bọn mình. Hi vọng nhận được sự góp ý của các bác :'(

Bạn: Mình cũng làm tất cả cái đầy ở cty của nhà, mặc dù mình không làm ở đó, họ không hỏi tới công việc vì có lẽ cũng không kịp xem, họ chỉ hỏi lí do đi, có người quen không. Sô tiết kiệm nhiều nhiều tiền chút vì là tự túc không có người bảo lãnh ($5000-$10.000)
Mẹ bạn:Cũng tương tự, nộp tất cả những gì để chứng minh mình có cơ sở vững chắc ơ VN, ở lại nước ngoài làm cái gì.
Bạn bạn: Có vẻ cũng thuận lợi hơn vì có visa Úc (visa nước này cũng khó xin), vẫn cần sổ tiết kiệm, đang học thì xin giấy nghỉ phép của nhà trường.

msanh
21-05-2013, 16:39
Bạn: Mình cũng làm tất cả cái đầy ở cty của nhà, mặc dù mình không làm ở đó, họ không hỏi tới công việc vì có lẽ cũng không kịp xem, họ chỉ hỏi lí do đi, có người quen không. Sô tiết kiệm nhiều nhiều tiền chút vì là tự túc không có người bảo lãnh ($5000-$10.000)
Mẹ bạn:Cũng tương tự, nộp tất cả những gì để chứng minh mình có cơ sở vững chắc ơ VN, ở lại nước ngoài làm cái gì.
Bạn bạn: Có vẻ cũng thuận lợi hơn vì có visa Úc (visa nước này cũng khó xin), vẫn cần sổ tiết kiệm, đang học thì xin giấy nghỉ phép của nhà trường.

noted with many thanks !!!!

h mình đã có đủ tự tin để đi nộp hs. sẽ nộp gần ngày bay để người ta có ít thời gian soi giấy tờ mình :'(

chúc bạn lên đường vui vẻ và về nhà có trip report cho mọi người đọc nhé :D

teehee

TLTrang
22-05-2013, 17:53
Em chào các anh các chị.
Gia đình em dự định đi Pháp và châu Âu du lịch tự túc hè này. Anh chị nào có bản word mẫu tờ khai xin visa của DSQ Pháp thì cho em xin với ạ. Em cảm ơn nhiều. Email của em: [email protected]

Smallgirl226
22-05-2013, 18:52
Em chào các anh các chị.
Gia đình em dự định đi Pháp và châu Âu du lịch tự túc hè này. Anh chị nào có bản word mẫu tờ khai xin visa của DSQ Pháp thì cho em xin với ạ. Em cảm ơn nhiều. Email của em: [email protected]
Em vào trang web ĐSQ down về ý, hình như bản pdf, nhưng in ra rồi viết tay đâu vấn đề gì.

laven
24-05-2013, 08:47
Xin chào cả nhà,

Đầu tháng 7 này mình sẽ nộp hồ sơ xin visa chuyến đi du lịch tự túc (ko có người mời) 30 ngày tại dsq Hy Lạp, có bạn nào đã nộp ở đây bao giờ chưa, cho mình xin tý kinh nghiệm dc không? Do dạo này lsq Pháp khó khăn nên mình phải chuyển qua nộp tại dsq Hy Lạp ở HN (mình ở SG) cùng với 2 người đi chung nhóm với mình ngoài đó. Nộp theo nhóm vẫn tốt hơn là nộp alone.

Trường hợp của mình thì có phải làm Thư giải trình mục đích chuyến đi không? Và nếu có thì nó bao gồm những nội dung cơ bản nào? Các bạn có form này thì gửi cho mình tham khảo dc không?

Còn travel plan để nộp cho dsq Hy Lạp, mình định làm 3 nước: Hy Lạp, Ý và Pháp. Mà mình thấy cái mình làm nó lom com quá, các bạn có travel plan các nước trên không thì cho mình xin tham khảo nha.

Đây là email của mình: [email protected]

Cảm ơn cả nhà nhiều.

gonewiththewind
24-05-2013, 11:19
Xin chào cả nhà,

Đầu tháng 7 này mình sẽ nộp hồ sơ xin visa chuyến đi du lịch tự túc (ko có người mời) 30 ngày tại dsq Hy Lạp, có bạn nào đã nộp ở đây bao giờ chưa, cho mình xin tý kinh nghiệm dc không? Do dạo này lsq Pháp khó khăn nên mình phải chuyển qua nộp tại dsq Hy Lạp ở HN (mình ở SG) cùng với 2 người đi chung nhóm với mình ngoài đó. Nộp theo nhóm vẫn tốt hơn là nộp alone.

Trường hợp của mình thì có phải làm Thư giải trình mục đích chuyến đi không? Và nếu có thì nó bao gồm những nội dung cơ bản nào? Các bạn có form này thì gửi cho mình tham khảo dc không?

Còn travel plan để nộp cho dsq Hy Lạp, mình định làm 3 nước: Hy Lạp, Ý và Pháp. Mà mình thấy cái mình làm nó lom com quá, các bạn có travel plan các nước trên không thì cho mình xin tham khảo nha.

Đây là email của mình: [email protected]

Cảm ơn cả nhà nhiều.

Sao bạn không nộp ở VFS của Ý tại Sài Gòn nè cho khỏe,đi ra HN xa xôi tốn tiền bay ra bay vô...Nói chung nếu hồ sơ mình đầy đủ thì sứ quán nào cũng không lo đâu bạn ơi,chạy ra chạy vô thấy mắc công quá.Bạn cứ viết cái thu kèm theo là tên,chỗ làm hiện tại,công việc gì,giải trình vì sao mình muốn đi,nói chung cứ nói mình yêu nó,muốn sang khám phá những danh lam thắng cảnh,tìm hiểu văn hóa con người....Không có bắt buộc nhưng cứ kèm 1 cái thư vậy cũng tốt,không có form đâu,thư này tự viết mà,muốn viết gì thì víêt thôi

gonewiththewind
24-05-2013, 11:21
Em chào các anh các chị.
Em vào lãnh sự Pháp đó,em in ra rồi viết tay vào,đâu bắt buộc phải đánh máy,chị toàn viết tay mà visa Schengen cũng cấp vèo vèo thôi,ko lo đâu em

Mây
24-05-2013, 11:43
@laven : Mây đã mail trả lời bạn rồi nhé. Mình cũng trả lời trên đây luôn vì biết đâu thông tin giúp ích cho mọi người.

-------------------

Hi Phượng,

Về hồ sơ, mình xin visa Pháp và điền mẫu form chính xác theo lịch trình vé máy bay, khởi hành từ Saigon 18/4 và về đến Saigon 4/5.
Để đơn giản trong việc book ks, cá nhân mình nghĩ bạn chỉ cần làm lịch trình Pháp và Ý trong hồ sơ nộp, lưu ý khớp với booking ks nhé. Lịch trình thực tế và lịch trình làm hồ sơ không nhất thiết phải giống nhau, chỉ cần làm sao cho lịch trình hợp lý, logic là okie thôi.

Thứ nữa, mình cũng không phải làm thư giải trình mục đích chuyến đi, vì trong hồ sơ LSQ ko yêu cầu. Khi nộp hồ sơ, bạn trả lời tự tin tự nhiên thoái mải để tạo thiện cảm với chị nộp hồ sơ nhé, vì biết đâu chị ấy sẽ mách nước bạn trong trường hợp hồ sơ chưa hoàn chỉnh.

Ngoài ra, lưu ý bạn chút xíu là lúc đến Pháp, hải quan Pháp yêu cầu xem booking ks và lịch trình, rồi mới cho mình nhập cảnh đấy.

Chúc Phượng may mắn nhé.

Mây.

Kevinnguyen89
24-05-2013, 13:12
Chào các thành viên.

Cuối tháng 7 này mình với mẹ sẽ có chuyến đi thăm thân sang Pháp để thăm hai người dì( là em của mẹ mình đang sinh sống bên đó)thời gian khoảng 1 tháng. Các hồ sơ như thư mời viết tay, Attestation D'accueil, và các giấy tờ chứng minh nhà ở, thu nhập bên dó của dì mình( do một dì đứng ra bảo lãnh để mời mình và mẹ sang thăm) đã có đầy đủ. Các giấy tờ theo những yêu cầu bên lãnh sự quán yêu cầu thì mình và mẹ cũng đã hoàn thành xong nhưng khi mình đọc những ý kiến của mọi người trên diễn đàn thì thấy phải có thêm cái travel plan nữa. Mục đích chuyến đi trong tờ khai xin thị thực thì mình với mẹ đều chọn ô Visiting family nên không biết có cần làm thêm cái travel plan nữa không vì qua bên đó mình và mẹ sẽ ở tại nhà một dì bên đó. Và trong tờ khai mình cũng xin bên lãnh sự cấp vía dạng nhập cảnh được nhiều lần vì khi qua bên Pháp ở lại khoảng hai tuần đầu thì mình và mẹ sẽ sang Bỉ đểm thăm một người cô ruột( em của ba mình) khoảng 1 tuần rồi mới quay lại Pháp ở thêm một tuần nữa rồi mới quay về VN. Mong nhận được hồi âm từ các bạn sớm vì 27/5 này mình và mẹ có lịch hẹn nộp hồ sơ ở LSQ Pháp rồi. Cảm ơn các bạn trước. Địa chỉ mail của mình:[email protected]

Smallgirl226
24-05-2013, 14:40
Chào các thành viên.

Cuối tháng 7 này mình với mẹ sẽ có chuyến đi thăm thân sang Pháp để thăm hai người dì( là em của mẹ mình đang sinh sống bên đó)thời gian khoảng 1 tháng. Các hồ sơ như thư mời viết tay, Attestation D'accueil, và các giấy tờ chứng minh nhà ở, thu nhập bên dó của dì mình( do một dì đứng ra bảo lãnh để mời mình và mẹ sang thăm) đã có đầy đủ. Các giấy tờ theo những yêu cầu bên lãnh sự quán yêu cầu thì mình và mẹ cũng đã hoàn thành xong nhưng khi mình đọc những ý kiến của mọi người trên diễn đàn thì thấy phải có thêm cái travel plan nữa. Mục đích chuyến đi trong tờ khai xin thị thực thì mình với mẹ đều chọn ô Visiting family nên không biết có cần làm thêm cái travel plan nữa không vì qua bên đó mình và mẹ sẽ ở tại nhà một dì bên đó. Và trong tờ khai mình cũng xin bên lãnh sự cấp vía dạng nhập cảnh được nhiều lần vì khi qua bên Pháp ở lại khoảng hai tuần đầu thì mình và mẹ sẽ sang Bỉ đểm thăm một người cô ruột( em của ba mình) khoảng 1 tuần rồi mới quay lại Pháp ở thêm một tuần nữa rồi mới quay về VN. Mong nhận được hồi âm từ các bạn sớm vì 27/5 này mình và mẹ có lịch hẹn nộp hồ sơ ở LSQ Pháp rồi. Cảm ơn các bạn trước. Địa chỉ mail của mình:[email protected]
Cái đó bạn viết thêm luôn cũng được, thông thường thì không bắt buộc nhưng phần lớn ĐSQ yêu cầu bổ sung sau. Single entry là 1 lần gia nhập khối Schengen chứ không phải 1 lần vào nước đó vậy nên bạn muốn sang Bỉ thì chỉ cần single thôi, nếu bạn vào Anh, sau đó quay lại Pháp thì mới double or mult entries.

bloodymary
24-05-2013, 15:22
Em đang làm hồ sơ xin Schengen của ĐSQ Pháp, có vài thắc mắc muốn nhờ các anh chị chỉ giáo:

1. Mình có phải nộp các vé tàu/máy bay đi lại trong châu Âu không ạ. Em mới chỉ có vé khứ hồi Hà Nội - Paris đã trả tiền. Tại em cũng muốn có chút linh hoạt nên ko muốn mua vé trước, biết đâu sau này lại đổi ý. Không biết có trang nào book tàu có thể chỉ book mà không thanh toán luôn được không ạ?

2. Sổ tiết kiệm em có 1 vài quyển nhưng chỉ có 1 sổ 200tr còn lại đều nhỏ nhỏ 30,40tr không biết vậy có được không. Em muốn hỏi việc chứng minh đủ tiền để trang trải cho những ngày ở đấy (bao nhiêu $/ngày) các anh chị em tham khảo ở đâu ạ?

Em cũng đã có visa Schengen (xin ở UK) và visa du học của UK và Úc nhưng đều từ xa xưa (2008) và trong hộ chiếu cũ. Từ đấy đến giờ chỉ đi mỗi Hongkong là còn hơi hoành tráng chứ còn lại toàn mấy nước ĐNÁ, lại đọc thêm các trường hợp của các ace ở trên này thấy cũng rờn rợn, chẳng biết hên xui thế nào. Vé mua không hoàn không huỷ tranh thủ sale của VNA nên phải thanh toán luôn, rủi không được thì khóc mất.

Quỳnh Trang
24-05-2013, 17:00
Mình đã nộp hồ sơ hôm 15/5, và hôm nay có 1 chuyện rất thú vị, có 2 người (1 Pháp, 1 Việt) đến tận công ty gặp mình để phỏng vấn.
Hik, chẳng biết có bạn nào trên này đã gặp trường hợp tương tự như mình không, nhưng mình đọc mấy chục trang ở topic này thì thấy hình như trường hợp của mình là đầu tiên thì phải (mình chưa đọc hết cả 111 trang).
Có lẽ là mình xin visa 2 người, có thư giới thiệu của bạn mình bên Pháp gửi về. Tuy nhiên 2 người từ Vn thì người kia là em trai của bạn bên Pháp, họ thấy có cơ sở rõ ràng, còn mình thì được giới thiệu là bạn (mà đúng là bạn thật), nên chắc người ta liệt mình vào trường hợp "nguy hiểm", dễ sang đó và ở lại luôn, hihi.
Anh người Việt hỏi mình vài câu xem tại sao đi Pháp, quan hệ thế nào với bạn ở Pháp. sau đó hỏi có nói được tiếng Anh không, rồi bác người Pháp hỏi mình bằng tiếng Anh. Mình cũng trả lời suôn sẻ thôi, vì mình khai thông tin chính xác, và việc mình làm việc ở đây là có thực, được xác nhận đàng hoàng. Tuy nhiên cũng là kinh nghiệm để bạn nào có ý định làm giả hợp đồng lao động ở 1 công ty thân quen nào đó thì cũng nên cẩn thận, kẻo họ sẽ đến tận công ty xác minh.
Mình cũng chẳng hỏi họ xem bao giờ sẽ có visa nữa, vì chắc hỏi họ cũng không biết được. Đành đợi đến tuần sau vậy, vì nếu tính 15 ngày thì phải đến cuối tuần sau mới đến hạn có kết quả cơ.
Có thông tin gì mình sẽ tiếp tục update cho mọi người, hi vọng là sẽ có kết quả tốt.
Nice weekend to all,

samnhim
24-05-2013, 17:08
Hôm nay LSQ UK vừa gọi kêu mình chiều thứ 2 tuần sau lên lấy kết quả Visa, mình hỏi đậu hay rớt thì họ nói ko biết...hic hic..hồi hộp quá đi mất. Nếu đậu thì mình sẽ tự tin hơn khi nộp visa Pháp vào ngày 20/6 này.

rainsea
24-05-2013, 17:19
Em chào các anh các chị.

Form làm Visa Schengen bản Word song ngữ Anh/Việt, bản này mình làm cho đoàn 39 người tại Đại sứ quán Pháp và đã có Visa. Các bạn tải về và đánh máy vào các ô tương ứng.
Chúc các bạn may mắn!
Tải về ở đây: https://www.box.com/s/m6uf1na1mk5n6yg4o3gv

ngtthnga
24-05-2013, 17:56
Hi mọi người,
Sắp tới mình sẽ đi du lịch Châu Âu khoảng 2 tuần sau đó sẽ qua Mỹ để học. Mình mới xin visa Châu Âu, người bên lãnh sự quán yêu cầu phải về VN trc khi qua Mỹ.
Mình định sẽ qua thẳng Mỹ từ Châu Âu lun để tiết kiệm chi phí, như vậy là ko có thị thực nhập cảnh lại VN, không biết như vậy có vấn đề j ko? Mọi người ai có kinh nghiệm về vấn đề này xin cho lời khuyên giúp với.

Britty
24-05-2013, 22:07
Hôm nay mình nhận kết quả, rớt rồi mọi người ơi. Lý do họ nghi mình ở lại trong khi mình trình bày mọi thứ rất rõ ràng, đầy đủ hồ sơ. Giờ không biết làm sao :(( buồn wa

underworld
25-05-2013, 09:38
Britty ơi,
Từ chối thì chỉ có lý do đo La họ đưa ra Minh ko cách nào thắc mắc đc,
Vừa rồi Minh cũng bị từ chối visa Ý mắc dù giây tờ rất đầy đủ và không thiêu gì, thậm chí họ còn ko Buồn phỏng vấn,
Hồ sơ mi Hà còn có đăng tên giây phép kinh doanh ... :(
Thôi chờ Lân sau mong răng sẽ có hy vọng nhiều hơn
Chức bạn may mắn Lần sau nhé !!!

Smallgirl226
25-05-2013, 20:18
Em đang làm hồ sơ xin Schengen của ĐSQ Pháp, có vài thắc mắc muốn nhờ các anh chị chỉ giáo:

1. Mình có phải nộp các vé tàu/máy bay đi lại trong châu Âu không ạ. Em mới chỉ có vé khứ hồi Hà Nội - Paris đã trả tiền. Tại em cũng muốn có chút linh hoạt nên ko muốn mua vé trước, biết đâu sau này lại đổi ý. Không biết có trang nào book tàu có thể chỉ book mà không thanh toán luôn được không ạ?

2. Sổ tiết kiệm em có 1 vài quyển nhưng chỉ có 1 sổ 200tr còn lại đều nhỏ nhỏ 30,40tr không biết vậy có được không. Em muốn hỏi việc chứng minh đủ tiền để trang trải cho những ngày ở đấy (bao nhiêu $/ngày) các anh chị em tham khảo ở đâu ạ?

Em cũng đã có visa Schengen (xin ở UK) và visa du học của UK và Úc nhưng đều từ xa xưa (2008) và trong hộ chiếu cũ. Từ đấy đến giờ chỉ đi mỗi Hongkong là còn hơi hoành tráng chứ còn lại toàn mấy nước ĐNÁ, lại đọc thêm các trường hợp của các ace ở trên này thấy cũng rờn rợn, chẳng biết hên xui thế nào. Vé mua không hoàn không huỷ tranh thủ sale của VNA nên phải thanh toán luôn, rủi không được thì khóc mất.
1. Không cần, nếu họ hỏi thì trả lời thật là sợ ko được visa, phí tiền. Trường hợp mình không book nhưng không bị hỏi.
2. 45E/1 ngày thì phải, mình không nhớ chính xác lắm, nói chung cái sổ từ 5000$ - 10.000$ là ok. bác có bao nhiêu thì cứ show hết ra. Tham khảo ở mấy trang hướng dẫn thủ tục visa.
3. Photo sổ hộ chiếu cũ ra thì khả năng được visa của bác là 99% (k dám nói 100% vì nhiều khi nó rất củ chuối).

gonewiththewind
27-05-2013, 09:16
Có tin gì cho mọi người hay với nhé bạn.Mình cũng get visa UK rất dễ,lần 1 lần 2 gì cũng thế,vừa vác em visa UK về hồi ngày 10 ,6 tháng Multi tha hồ mà bay lượn nhé ^-^

samnhim
27-05-2013, 14:16
thông báo với cả nhà mình có visa UK rồi ^^ . Mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa Ý luôn đây, mặc dù đã book lịch bên Pháp nhưng mà lâu quá, tới 20/6 lận nên chắc mình nộp Ý luôn vì bên Ý bảo khi nào nộp cũng được. Không biết theo cả nhà thì Ý với Pháp cái nào dẽ hơn ạ?

gonewiththewind
27-05-2013, 16:11
thông báo với cả nhà mình có visa UK rồi ^^ . Mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa Ý luôn đây, mặc dù đã book lịch bên Pháp nhưng mà lâu quá, tới 20/6 lận nên chắc mình nộp Ý luôn vì bên Ý bảo khi nào nộp cũng được. Không biết theo cả nhà thì Ý với Pháp cái nào dẽ hơn ạ?
Chúc mừng bạn,khi nào bạn đi ấy?Ko biết có trùng lịch mình ko thì rủ nhau đi Provence ngắm lavender nhỉ hehehehe...

NhiThuc
27-05-2013, 16:17
Hi cả nhà Phượt. Mình vừa xin thành công visa Schengen từ Đại sứ quán Phần Lan. Xin chia sẻ một vài kinh nghiệm cho những bạn cũng muốn apply visa du lịch vào Phần Lan nói riêng và các nước Bắc Âu nói chung nhé (nghe đồn xin Bắc Âu khá gây nên ban đầu mình cũng lo lắng lắm, may mà mọi chuyện đều suôn sẻ, phewww).

Lần này mình đi Phần Lan là ông xã (du học sinh đang học bên đó) gửi thư mời sang nghỉ hè cùng. Mình xin thời gian khá dài, gần 3 tháng. Hai vợ chồng chưa có con cái, không có một tý tài sản nào. Hộ chiếu của mình cũng không có nhiều dấu, chỉ có vài nước Đông Nam Á + 2 dấu visa UK (chắc cũng có ghi điểm nhờ 2 dấu này). Hồ sơ của mình gồm:

- Tờ khai xin thị thực Schengen download từ website của đại sứ quán.
- Thư mời bản gốc và một bản sao, cũng viết theo mẫu download từ website của đại sứ quán.
- Hộ chiếu
- Đặt chỗ chuyến bay của Vietnam Airlines, thời gian đi và về trùng với thời gian xin cấp thị thực.
- Xác nhận chỗ ở: chính là hợp đồng nhà chồng mình đang thuê (chỉ là nhà trọ sinh viên thôi, giá rất rẻ)
- Chứng minh tài chính: 1 bank statement đứng tên mình với số dư khoảng 80 triệu và 1 bank statement của chồng mình bên Phần với số dư khoảng 3500e.
- Chứng minh việc làm: Hợp đồng lao động 1 năm mình ký với công ty, tháng 11 này là hết hạn + phiếu trả lương 3 tháng gần nhất (lương <10 triệu)
- Giấy đăng ký kết hôn bản dịch + photo bản chính có công chứng
- Hộ chiếu + resident permit + giấy xác nhận của nhà trường nơi chồng mình đang theo học.
- Photo giấy đồng ý cho nghỉ phép của công ty mình kèm bản dịch công chính.
- Photo Hộ khẩu nhà ba mẹ ruột mình kèm bản dịch công chứng. (Cái này họ không yêu cầu, mình chỉ nộp thêm)

Ngoài ra mình còn viết cho Đại sứ quán một cái thư giải thích vài việc cho rõ. Mình cũng không viết gì lâm ly quá đâu, đại khái mình bảo vợ chồng mình kết hôn được 3 năm, giờ chồng đi học thì cũng khá là nhớ nhau nên mong được gặp nhau. Và giải thích thêm lý do đi tới gần 3 tháng thì công ty vẫn cho phép nghỉ, vì công việc của mình (website editor) có thể làm online được.

Mình hẹn sáng thứ 4 nộp đơn thì sáng thứ 6 tuần sau họ gọi điện báo đã được, thời gian đúng như mình xin chứ không nhiều hơn và cũng không ít hơn (ban đầu khá lo là được cấp ít ngày, vì người quen ở Phần Lan cũng có nhiều người mời gia đình sang 2 đến 3 tháng nhưng chỉ được cấp cho 1 tháng hoặc thậm chí ít hơn). Đại sứ quán Phần Lan cũng khá dễ chịu, mình vào nộp hồ sơ cho 1 chị người Việt rồi được yêu cầu ra ngoài ngồi chờ trong thời gian họ kiểm tra hồ sơ. Sau đó mình được mời vào phỏng vấn, một cô lớn tuổi người Phần hỏi mình có 2 câu (mình không cần phiên dịch) là chồng mình học trong bao lâu và mình có định move sang Phần với chồng không. Mình trả lời cũng khá thiệt tình là hiện tại chưa có dự định, lần này đi xong sẽ về tiếp tục làm việc; nhưng tương lai có thể có (vì chồng mình học khá lâu), và đến lúc ấy mình sẽ xin resident permit chứ không làm những việc không hợp pháp. Thế thôi rồi mình đi về và được kết quả như ý ^^

Tóm lại mình thấy xin visa cũng không khó, chỉ cần mình thành thật và tạo cho họ ấn tượng đàng hoàng. Hồi lần đầu xin visa UK (lúc ấy còn không có việc làm và tất nhiên cũng không có tài sản gì) mà mình vẫn được. Hồ sơ mình chuẩn bị rất kỹ, khai rõ ràng, rành mạch, kiểm tra tới lui để không sai sót chỉnh sửa bất cứ thứ gì (kể cả lỗi chính tả nhỏ xíu). Tất cả các bản dịch đều kèm công chứng, giấy tờ in và photo trên khổ A4, cái nào có màu mình in màu luôn. Hồ sơ phẳng phiu, đẹp đẽ, giấy tờ nào xếp vào 1 bộ thì bấm ghim, xếp theo thứ tự yêu cầu. Nói chung thể hiện cho họ thấy là mình tôn trọng họ, theo mình điều này là cần thiết. Chứ lúc mình đi nộp hồ sơ ở Sứ quán Phần Lan thấy mấy người nộp cùng làm sai tứ tung, giầy tờ thì nhàu nhĩ nhìn rất mất cảm tình.

Nhưng mà nói chung xin visa cũng hên xui lắm. Hihi. Chúc tất cả các bạn đều thành công nhé :)

samnhim
28-05-2013, 10:21
Gonewiththewind: Mình đi từ 15/8 - 15/9 đó bạn ơi, bạn đi lúc nào thế?

ngocquynh85
28-05-2013, 15:44
Mình xin visa Ý.
Nộp từ hôm 6-May. Đến hôm nay 28-May thì LSQ đã gọi tel bảo sáng mai lên lấy kết quả. Chả thấy có phỏng vấn phỏng veo gì, chả hiểu thế nào nữa. Hồi hộp chờ ngày mai vậy. :|

gonewiththewind
29-05-2013, 08:57
Gonewiththewind: Mình đi từ 15/8 - 15/9 đó bạn ơi, bạn đi lúc nào thế?
Huhu,mình đi chỉ 3 tuần từ giữa tháng 7 đến đầu tháng 8 hic hic hic...Tưởng đâu bạn cũng đi tháng 7 thì rủ đi ngắm Lavender chứ tháng 8 hết mùa hoa rồi :(

samnhim
29-05-2013, 09:07
Mình xin visa Ý.
Nộp từ hôm 6-May. Đến hôm nay 28-May thì LSQ đã gọi tel bảo sáng mai lên lấy kết quả. Chả thấy có phỏng vấn phỏng veo gì, chả hiểu thế nào nữa. Hồi hộp chờ ngày mai vậy. :|

Có thông tin gì cho mình biết với nhé bạn ơi.

Quỳnh Trang
29-05-2013, 10:21
Mình vẫn đang hồi hộp từng ngày đợi điện thoại của ĐSQ Pháp. Mình nộp hôm 16/5 :(((. Không biết sau khi đến tận công ty mình xác minh thì các bác ý có thương tình cho mình visa không, lo lắng hồi hộp quá đi, huhu

Smallgirl226
29-05-2013, 16:05
Mình vẫn đang hồi hộp từng ngày đợi điện thoại của ĐSQ Pháp. Mình nộp hôm 16/5 :(((. Không biết sau khi đến tận công ty mình xác minh thì các bác ý có thương tình cho mình visa không, lo lắng hồi hộp quá đi, huhu
Chị thử check visa stt xem họ làm xong chưa, có khi họ k gọi đâu, 13 ngày có khi có kết quả rồi đấy, em làm có 7 ngày, tính cả t7,cn mà.

Quỳnh Trang
30-05-2013, 10:19
Tớ đã có visa rồi, hôm qua check visa stt thấy đã có kết quả, sáng nay lên đã lấy được visa.
Có bạn nào chuẩn bị xin visa, nếu có thắc mắc gì cứ PM cho tớ nhé, cái gì biết và đã làm tớ sẽ mách cho các bạn nhiệt tình.
Là lá la, vui quá :)

Russel
30-05-2013, 11:31
Chúc mừng các bạn đã có visa!
Bạn nào xin visa dạng thăm thân nhớ photo toàn bộ giấy tờ của người mời rồi mới nộp cho Lãnh sự nhé. Mình hôm nọ quên mất, bây giờ muốn xin lấy lại để photo thì ko được ( ở Ls Hà lan, chứ LS Đức thì bao giờ cũng trả lại bản chính). Có lần mình sang HL hải quan ở sân bay vẫn hỏi giấy tờ và còn bắt show có bao nhiêu tiền mặt nữa:Dam

Tsukushi89
31-05-2013, 01:54
Xin chào cả nhà phượt, mình là ng mới toe, mới loanh quanh ở các nước Đông Nam Á nên hơi bở ngỡ khi xin visa đi Ý. Số là mình có người bạn mời sang Ý chơi, đến 15/6 ông ấy sẽ sang Việt Nam đón mình nên từ giờ đến lúc ấy cần có visa. Anh bạn tớ là ng Ý, sẽ viết thư mời mình và sẽ chứng minh cho các bác lãnh sự là chi phí do bác ấy mời. Nên mình muốn hỏi cả nhà, tớ cần những lưu ý gì khi làm visa k và liệu thời gian 2 tuần có đủ lấy hộ chiếu k?Có vấn đề nữa là tớ đã xin nghỉ việc, giờ hành nghề tự do không có giấy phép kinh doanh thế thì chứng minh luơng và giấy xin nghỉ phép như thế nào? Xin đa tạ các bác nhiều:)

Smallgirl226
31-05-2013, 08:53
Xin chào cả nhà phượt, mình là ng mới toe, mới loanh quanh ở các nước Đông Nam Á nên hơi bở ngỡ khi xin visa đi Ý. Số là mình có người bạn mời sang Ý chơi, đến 15/6 ông ấy sẽ sang Việt Nam đón mình nên từ giờ đến lúc ấy cần có visa. Anh bạn tớ là ng Ý, sẽ viết thư mời mình và sẽ chứng minh cho các bác lãnh sự là chi phí do bác ấy mời. Nên mình muốn hỏi cả nhà, tớ cần những lưu ý gì khi làm visa k và liệu thời gian 2 tuần có đủ lấy hộ chiếu k?Có vấn đề nữa là tớ đã xin nghỉ việc, giờ hành nghề tự do không có giấy phép kinh doanh thế thì chứng minh luơng và giấy xin nghỉ phép như thế nào? Xin đa tạ các bác nhiều:)

Hôm nay là 31 rồi mà bạn vẫn loay hoay với giấy tờ thì 100% là không kịp rồi, y/c của ĐSQ là nộp hồ sơ chậm nhất là trước 2 tuần, sớm nhất là trước 3 tháng, ngoại trừ bạn nộp ngay hôm nay và may mắn thuận lợi nữa thì được :D

Kevinnguyen89
31-05-2013, 09:21
Tớ đã có visa rồi, hôm qua check visa stt thấy đã có kết quả, sáng nay lên đã lấy được visa.
Có bạn nào chuẩn bị xin visa, nếu có thắc mắc gì cứ PM cho tớ nhé, cái gì biết và đã làm tớ sẽ mách cho các bạn nhiệt tình.
Là lá la, vui quá :)

Chúc mừng bạn. Bạn ơi cho mình hỏi là muốn check visa stt ở lãnh sự quán Pháp thì mình vào trang nào để kiểm tra vậy. Mình vào web của TLS Pháp thì không thấy. Cảm ơn bạn.

Shachou
31-05-2013, 11:41
Shachou ơi, mình là mem mới, đang lò mò tìm hiểu thông tin để năm nay xin lại visa Shengen. Năm ngoái hồi tháng 6 mình cũng xin ở SQ TĐ thì bị từ chối, lý do giống như của bạn. Bạn đã xin lại được visa Shengen ở SQ Pháp chưa? Bạn có thể cho mình xin email hoặc số phone của bạn để mình tiện hỏi kinh nghiệm của bạn được ko?

Lần sau bạn hangmoon PM cho mình nhé!
Mình sau đó ko xin visa ở Pháp nữa vì ko kịp lịch trình đi nữa mà mình vác bộ hồ sơ sang xin visa Úc thì xin được ngon lành.
Hiện giờ vì một vài lý do cá nhân nên mình ko xin visa nữa, chắc phải 2-3 năm nữa mới xin lại visa du lịch bạn ạ.
Có gì cần bạn cứ email cho mình : [email protected]

TLTrang
31-05-2013, 17:05
Em cảm ơn các anh chị trên này đã chia sẻ kinh nghiệm, nhờ đó gia đình em thuận tiện hoàn tất hồ sơ xin visa và đã được cấp chỉ sau 3 ngày làm việc ạ (nộp ngày T6, T4 tuần sau đó lên lấy visa). Gia đình em định đi du lịch hơn 1 tháng và ĐSQ Pháp cấp cho visa Schengen 90 ngày, nhiều lần.

Em rất vui, một lần nữa cảm ơn mọi người

Tsukushi89
31-05-2013, 17:57
Hôm nay là 31 rồi mà bạn vẫn loay hoay với giấy tờ thì 100% là không kịp rồi, y/c của ĐSQ là nộp hồ sơ chậm nhất là trước 2 tuần, sớm nhất là trước 3 tháng, ngoại trừ bạn nộp ngay hôm nay và may mắn thuận lợi nữa thì được :D
Thì còn hơn 15 ngày nữa mà vẫn không kịp à bạn, mình đang loay hoay cái chứng minh nghề nghiệp, nếu mình nhờ ké 1 công ty khác, không biết dsq có đến tận nơi để check lại thông tin không ban?

Tsukushi89
31-05-2013, 17:58
Em cảm ơn các anh chị trên này đã chia sẻ kinh nghiệm, nhờ đó gia đình em thuận tiện hoàn tất hồ sơ xin visa và đã được cấp chỉ sau 3 ngày làm việc ạ (nộp ngày T6, T4 tuần sau đó lên lấy visa). Gia đình em định đi du lịch hơn 1 tháng và ĐSQ Pháp cấp cho visa Schengen 90 ngày, nhiều lần.

Em rất vui, một lần nữa cảm ơn mọi người
Bạn ơi bạn làm thế nào mà chỉ 3 ngày đại sứ quán đã cấp vía cho bạn thế? Mình đang làm đơn xin đi Ý mà loay hoay với giấy tờ mãi hichic

Smallgirl226
31-05-2013, 22:32
Thì còn hơn 15 ngày nữa mà vẫn không kịp à bạn, mình đang loay hoay cái chứng minh nghề nghiệp, nếu mình nhờ ké 1 công ty khác, không biết dsq có đến tận nơi để check lại thông tin không ban?

Bạn đọc của chị gì mới post ở topic này đó, đsq Pháp tới tận chỗ chị ý làm để xác minh, dù trg hợp này khá hiếm nhưng vẫn có thể xảy ra, nó không ngoại trừ với bạn, mình không rõ có nới lỏng khâu này không nhưng bạn có thể đọc về niêm yết trên các web của ĐSQ thì đv visa schengen hồ sơ phải nộp ít nhất 2 tuần thì ngta mơi nhận giải quyết, vậy là hn bạn k nộp được, 2 ngày t7,cn nữa là còn 13 ngày.

jarkko2806
31-05-2013, 23:35
Hi , mình đã nộp hồ sơ xin Visa đi Đức tại Sài gòn ngày 29/4 mà đến nay vẫn chưa có hồi âm . lúc nộp nó bảo khoảng 4 tuần có kết quả, giờ quá rồi mà chưa nghe gì , 9.6 này mình có việc phải đi Bangkok vài ngày , mà đâu biết khi nào nó báo kết quả và trả lại passport (pass mình đang nằm trong lãnh sự quán Đức á ), mình định thứ 2 này lên xin nó cho mình mượn pass lại vài ngày rồi đem nộp lại sau khi đi Bkk xong , mọi người có ai từng lâm vào hoàn cảnh này chưa ? ở các đại sứ quán các nước khác cũng được chứ k riêng gì Đức . Mình lo quá ! vụ đi BKK mua vé hết rồi và là business trip , k được bỏ . hic hic !

Quỳnh Trang
01-06-2013, 09:50

Mình là người đã post ở mấy trang trước chia sẻ là mình bị người của sứ quán đến tận công ty để check thông tin đấy bạn ạ, và họ không báo trước đâu. Tất nhiên không phải họ sẽ check kiểu đó với tất cả những người nộp visa, nhưng tớ nghĩ sẽ là mạo hiểm nếu bạn ké hồ sơ chứng minh nghề nghiệp ở 1 công ty khác đấy.
Anw, bạn làm nhanh lên, tớ cũng mất 13 ngày mới có visa đấy. Tùy vào thời gian xem xét, khi đi nộp visa sẽ không ai chắc chắn được mình sẽ có được sau ít ngày hay dài ngày đâu, tất cả phụ thuộc vào ĐSQ mà.
Chúc bạn may mắn!

TLTrang
02-06-2013, 16:16
Bạn ơi bạn làm thế nào mà chỉ 3 ngày đại sứ quán đã cấp vía cho bạn thế? Mình đang làm đơn xin đi Ý mà loay hoay với giấy tờ mãi hichic

Em cóp nhặt kinh nghiệm của mọi người trên này, và cả nhà xúm vào hoàn tất hồ sơ theo như trên trang web của ĐSQ Pháp qui định. Hồ sơ nhà em chuẩn bị đầy đủ hết mức có thể, có cả bản kế hoạch tham quan chi tiết = tiếng Anh. Cái anh nhân viên nhận hồ sơ nhà em còn bảo: khiếp, hồ sơ dày cộp thế này...(!)

Em mới gần 16 tuổi, có một ku em 3 tuổi (nó cũng có passport riêng), có lẽ do hồ sơ của bố mẹ em "có sức thuyết phục" vì bố mẹ em đều đang đi làm cho các công ty lớn thu nhập tốt, đứng tên 2 sổ đỏ, sổ tiết kiệm cũng khá, hạn mức các thẻ tín dụng cao...vv, chắc họ thấy khó có khả năng trốn ở lại nên mới duyệt cấp visa nhanh đến mức ngạc nhiên thế, cả nhà em cũng k ngờ.

Lúc nhận hồ sơ anh nhân viên nói là khoảng 1 tuần sau sẽ có kết quả. Sáng hôm thứ Tư bố em vào trang của bộ NG Pháp check thử xem hồ sơ của mình đến đâu rồi thì thấy nó đã "reached", có thể hiểu là đã được "xét" (kết quả thì chưa biết) và có thể lên ĐSQ hỏi kết quả. Thế là bố em mang giấy tờ lên ĐSQ luôn, và thật ngạc nhiên + vui mừng vì nhận lại 4 quyển hộ chiếu với visa Schengen rất "hào phóng".

À, nếu anh chị nào đang đi làm có business card thì nên kẹp vào hồ sơ, em thấy họ cũng nhận cả 2 cái business card của bố mẹ em mặc dù cái này k có trong danh mục

galgadot
02-06-2013, 22:09
Chào các bạn.

Mình muốn sang UK và EU đi du lịch và thăm vợ mình đang ở UK vào tháng 8 này. Do visa thường chỉ cấp single entry nên mình tính là sẽ đi EU trước. Mịnh định apply visa ở EU, ví dụ như Pháp/Ý rồi sau đó xin Visa thăm thân ở UK.

Các bạn cho hỏi trường hợp của mình thì có gì cần chú ý không ạ? Xin visa ĐSQ Ý có dễ hơn Pháp ko? Mình tính ở Pháp lâu nhất nên muốn xin của ĐSQ Pháp.

P/s: Mình xin VISA từ một nước thứ 3.

Cảm ơn các bạn~!

HaHoi
04-06-2013, 00:51
Hi , mình đã nộp hồ sơ xin Visa đi Đức tại Sài gòn ngày 29/4 mà đến nay vẫn chưa có hồi âm . lúc nộp nó bảo khoảng 4 tuần có kết quả, giờ quá rồi mà chưa nghe gì , 9.6 này mình có việc phải đi Bangkok vài ngày , mà đâu biết khi nào nó báo kết quả và trả lại passport (pass mình đang nằm trong lãnh sự quán Đức á ), mình định thứ 2 này lên xin nó cho mình mượn pass lại vài ngày rồi đem nộp lại sau khi đi Bkk xong , mọi người có ai từng lâm vào hoàn cảnh này chưa ? ở các đại sứ quán các nước khác cũng được chứ k riêng gì Đức . Mình lo quá ! vụ đi BKK mua vé hết rồi và là business trip , k được bỏ . hic hic !
Có thể tôi hơi chậm, nhưng vẫn cứ trả lời theo kinh nghiệm đã biết về việc này
Họ chắc chắn sẽ đưa lại hộ chiếu cho bạn, kể cả chưa cấp visa , bạn phải trình bày với họ rằng đó là việc đột xuất ngoài kế hoạch và không đừng được. Sau đó bạn sẽ nộp lại HC . Ngoài sứ quán Đức và EU ở Hànội này có nhiều trường hợp thế lắm rồi. Yên tâm !

Kevinnguyen89
04-06-2013, 15:58
Chiều nay mình với mẹ mới lên TLS Pháp để nhận lại visa. Mẹ mình được cấp còn mình thì không:(với lí do nó bảo hồ sơ của mình không xác định rõ ngày về. Cái anh trả hồ sơ cho mình nói nếu có thắc mắc kêu người nhà bên Pháp gửi thư hỏi bên đó. Mình và mẹ cùng nộp hồ sơ dạng thăm thân vì có giấy mời từ dì gửi cho cả mình và mẹ, và hồ sơ mình có cả đơn xin phép kèm cam kết với công ty ngày đi làm lại, chứng minh đầy đủ các loại giấy khác vậy mà... Có bạn nào gặp trường hợp này không cho mình xin lời khuyên với?

meochit
04-06-2013, 21:26
Cho mình hỏi tí
Mình nộp hồ sơ hôm thứ 6 tuần trước, sáng thứ 3 check đã thấy hồ sơ của mình đề là decision has been reached, gọi điện đến sứ quán họ yêu cầu đến tận đsq hỏi, không trả lời kết quả trên điện thoại. Như thế nếu mình có được visa thì mai ra sứ quán có lấy được luôn không để mình đi một thể. Hay ngồi nhà chờ điện thoại báo kết quả nhỉ?

Em cóp nhặt kinh nghiệm của mọi người trên này, và cả nhà xúm vào hoàn tất hồ sơ theo như trên trang web của ĐSQ Pháp qui định. Hồ sơ nhà em chuẩn bị đầy đủ hết mức có thể, có cả bản kế hoạch tham quan chi tiết = tiếng Anh. Cái anh nhân viên nhận hồ sơ nhà em còn bảo: khiếp, hồ sơ dày cộp thế này...(!)

Em mới gần 16 tuổi, có một ku em 3 tuổi (nó cũng có passport riêng), có lẽ do hồ sơ của bố mẹ em "có sức thuyết phục" vì bố mẹ em đều đang đi làm cho các công ty lớn thu nhập tốt, đứng tên 2 sổ đỏ, sổ tiết kiệm cũng khá, hạn mức các thẻ tín dụng cao...vv, chắc họ thấy khó có khả năng trốn ở lại nên mới duyệt cấp visa nhanh đến mức ngạc nhiên thế, cả nhà em cũng k ngờ.

Lúc nhận hồ sơ anh nhân viên nói là khoảng 1 tuần sau sẽ có kết quả. Sáng hôm thứ Tư bố em vào trang của bộ NG Pháp check thử xem hồ sơ của mình đến đâu rồi thì thấy nó đã "reached", có thể hiểu là đã được "xét" (kết quả thì chưa biết) và có thể lên ĐSQ hỏi kết quả. Thế là bố em mang giấy tờ lên ĐSQ luôn, và thật ngạc nhiên + vui mừng vì nhận lại 4 quyển hộ chiếu với visa Schengen rất "hào phóng".

À, nếu anh chị nào đang đi làm có business card thì nên kẹp vào hồ sơ, em thấy họ cũng nhận cả 2 cái business card của bố mẹ em mặc dù cái này k có trong danh mục

Quỳnh Trang
05-06-2013, 11:09
Bạn lên sứ quán hỏi luôn được đấy, không cần đợi điện thoại đâu. Mình cũng thế mà. Good luck nhé!

meochit
05-06-2013, 18:01
Chiều nay mình đến sứ quán và đã nhận được visa. Nhanh thật, chỉ sau 2 ngày làm việc hồ sơ đã được xét duyệt. Thanks bạn
QUOTE=Quỳnh Trang;900680]Bạn lên sứ quán hỏi luôn được đấy, không cần đợi điện thoại đâu. Mình cũng thế mà. Good luck nhé![/QUOTE]

phituyet25
05-06-2013, 18:22
Các bạn cho mình hỏi các bạn xem ở trang nào visa status thế? Mai mình mới đi nộp, cũng hồi hộp mặc dù năm ngoái vừa nộp xong. Không hiểu có dễ dàng hơn không.

meochit
05-06-2013, 23:01
Các bạn cho mình hỏi các bạn xem ở trang nào visa status thế? Mai mình mới đi nộp, cũng hồi hộp mặc dù năm ngoái vừa nộp xong. Không hiểu có dễ dàng hơn không.

Ban vao day roi go so hoa don
https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=121

Hoac vao trang web nay (ben box khac) de xem huong dan
https://www.phuot.vn/threads/69280-Trải-nghiệm-mùa-thu-vàng-8-nước-châu-âu-trong-30-ngày-(-Tháng-11-năm-2012)

Alixinh
06-06-2013, 08:16

Trang web check status này chỉ dành cho các bạn nộp ngoài HN thôi à, trong SG mình ko có đâu bạn.

buutran
06-06-2013, 09:07
chào các anh chị,
em đang chuẩn bị xin visa đi pháp, nhưng còn đang kẹt cái lettre de motivation và lịch trình bằng tiếng pháp,
anh chị nào còn giữ có thể cho em xin để tham khảo được không???
em có học tiếng pháp.
mail của em là [email protected]
em cảm ơn

phituyet25
06-06-2013, 16:36
Cảm ơn bạn, mình sẽ check hàng ngày để kịp mua vé. Hôm nay thấy bác bảo vệ bảo chẳng thấy ai bị từ chối cả.

gonewiththewind
06-06-2013, 17:43
Có thể tôi hơi chậm, nhưng vẫn cứ trả lời theo kinh nghiệm đã biết về việc này
Họ chắc chắn sẽ đưa lại hộ chiếu cho bạn, kể cả chưa cấp visa , bạn phải trình bày với họ rằng đó là việc đột xuất ngoài kế hoạch và không đừng được. Sau đó bạn sẽ nộp lại HC . Ngoài sứ quán Đức và EU ở Hànội này có nhiều trường hợp thế lắm rồi. Yên tâm !
Bạn hỏi kỹ xem ở một số lãnh sự nhé,vì như nộp hồ sơ xin vía UK nửa chừng mà mượn lại Passport là bó hủy luôn,coi như tự rút đơn xin visa,nhg 1 số lãnh sự thì cho,cứ lên hỏi cho chắc bạn nhé...

gonewiththewind
06-06-2013, 17:47

Lần trước mình làm visa ở LS Pháp đúng 2 ngày là có visa đó bạn,có thể mình có visa UK trước nên dễ dàng hơn chăng?Lần này mình xin visa Halan cho 9 ngày với single entry,hen 3/6 mà ốm lòi mắt sáng nay mình lên thì thấy cấp visa Schengen 5 năm,Multiple và Duration 90 ngày luôn...sướng ...5 năm khỏi tốn tiền visa nữa hihihi

phituyet25
06-06-2013, 22:50
Lần trước mình làm visa ở LS Pháp đúng 2 ngày là có visa đó bạn,có thể mình có visa UK trước nên dễ dàng hơn chăng?Lần này mình xin visa Halan cho 9 ngày với single entry,hen 3/6 mà ốm lòi mắt sáng nay mình lên thì thấy cấp visa Schengen 5 năm,Multiple và Duration 90 ngày luôn...sướng ...5 năm khỏi tốn tiền visa nữa hihihi

Bạn ơi cho tớ hỏi kinh nghiệm với. Tớ ở Châu Âu năm nào cũng ít nhất là một tháng mà đi xin visa chuẩn bị hồ sơ oải quá. Bạn có hay đi châu Âu không? Tài sản chứng minh tài chính thế nào mà được 5 năm vậy? Nếu có gì riêng tư mong bạn bỏ quá nhé.

gonewiththewind
06-06-2013, 23:27
Bạn ơi cho tớ hỏi kinh nghiệm với. Tớ ở Châu Âu năm nào cũng ít nhất là một tháng mà đi xin visa chuẩn bị hồ sơ oải quá. Bạn có hay đi châu Âu không? Tài sản chứng minh tài chính thế nào mà được 5 năm vậy? Nếu có gì riêng tư mong bạn bỏ quá nhé.
Tớ cũng đi nhiều nước lắm rồi nhưng Âu Châu hay các nước cũng chỉ Max là 1 tháng,chưa bao giờ quá 1 tháng.Tài sản mình cũng chả chứng minh gì nhiều luôn..Mình lười dịch giấy tờ nhà và xe hay giấy chứng nhận cổ phần cũng k nộp,chỉ nộp saving account có 2 sổ khoảng 30,000$ gởi trên 2 năm,ví số tiền này mình chà xài nên cứ nằm hoài như thế trong sổ,giấy xác nhận nó có ghi ngày bắt đầu gởi...Với mình có sao kê cái bank statement 6 tháng cái account mình hay xài tiền mặt,shopping hàng tháng của mình.Cái này thì trung bình tiền nộp vào và xài hàng tháng của mình chạy ra chạy vô khoảng 50tr,có lúc nhiều hơn có lúc ít hơn nhg trung bình khoảng như thế..Có lẽ mình có good position trong cty nuóc ngoai và thường xuyên đi công tác nước ngoài.Mình từng bị rớt visa HL ngày xưa lúc mình chưa có đi Úc hay Mỹ,UK...Lúc đi nộp visa còn lo rớt vì ngày xửa xưa từng bị rồi...Lúc nộp chỉ xin single entry cho 9 ngày ở HL và 3 ngày Pháp thôi,k nghĩ họ cho nhiều như thế...Lúc lấy visa xong đi ra vì ốm nặng mệt quá tớ chỉ ngó thấy visa rồi thôi,leo lên xe tài xế chở đi bv mới mở ra xem thì thấy multiple va từ 2013~2018,duration tận 90 days...Tớ thành thật khai cho cậu biết hi vọng giúp đc gì cho case của cậu...

meochit
07-06-2013, 10:43
Nếu bạn đã nhiều lần xin visa vào Châu Âu rồi thì năm sau cứ thế mà làm chứ. Năm nay tớ bê nguyên bộ hồ sơ của năm ngoái xin vào Bỉ, chỉ làm lại giấy nghỉ phép, xác nhận thu nhập và xác nhận của bố đồng ý cho con đi chơi với mẹ là được thôi mà. Năm ngoái thấy sứ quán Bỉ ok, tức là các sứ quán khác cũng ok nên cứ thế dùng lại giấy tờ năm ngoái vì hộ khẩu , khai sinh, đăng ký kết hôn vẫn nguyên như vậy mà. Lúc đến nộp thấy anh người Việt thu hồ sơ lật lật 1 hồi, nhanh lắm, rồi bảo ok và yều chụp ảnh, lấy dấu vân tay, sau 2 ngày làm việc là có kết quả

phituyet25
10-06-2013, 11:05
Nếu bạn đã nhiều lần xin visa vào Châu Âu rồi thì năm sau cứ thế mà làm chứ. Năm nay tớ bê nguyên bộ hồ sơ của năm ngoái xin vào Bỉ, chỉ làm lại giấy nghỉ phép, xác nhận thu nhập và xác nhận của bố đồng ý cho con đi chơi với mẹ là được thôi mà. Năm ngoái thấy sứ quán Bỉ ok, tức là các sứ quán khác cũng ok nên cứ thế dùng lại giấy tờ năm ngoái vì hộ khẩu , khai sinh, đăng ký kết hôn vẫn nguyên như vậy mà. Lúc đến nộp thấy anh người Việt thu hồ sơ lật lật 1 hồi, nhanh lắm, rồi bảo ok và yều chụp ảnh, lấy dấu vân tay, sau 2 ngày làm việc là có kết quả

Cái quan trọng là phải xin giấy phép của cơ quan, tớ chờ duyệt mất bao lâu, cuối cùng là nó chạy qua nhiều phòng ban quá nên giờ đi đâu ai cũng hỏi sắp đi đấy à, mệt lắm.

samnhim
10-06-2013, 17:40
Cả nhà cho em hỏi, em đang làm cái lịch trình đi chơi, nhìn lại thì thấy có vấn đề như sau:
- Số ngày em ở Pháp là từ 21/8 - 27/8 : tức là 6 ngày, do sáng 27/8 là em đã di Brussels va toi hom do la bay đi Ý rồi.
- Số ngày em ở Ý là từ 27/8 - 2/9: tức là 7 ngày nhưng thực chất là chỉ có 5 ngày vì tối 27/8 em mới tới Ý và sáng sớm 2/9 em đã bay đi Barcelona.
Vé máy bay thì em đã book hết rồi nên ko thay đổi được. Vậy cả nhà cho em hỏi nếu lịch trình của em như vậy thì liệu bên LSQ Pháp có tính là em ở Pháp lâu nhất hay ko? và họ có cho em nộp đơn xin visa tại Pháp ko ạ?

kun_phe
10-06-2013, 22:44
chào cả nhà, e đọc đến trang 50 mà chưa thấy ai hỏi về trường hợp giống em nên e xin phép post mới (e ko đọc nổi hết 115 trang :().
E đã từng có visa student của UK, schengen của Đức rồi. Tháng 9 tới e gia hạn visa để sang UK học tiếp nên e định là sau khi có visa UK rồi sẽ apply tiếp schengen Pháp luôn vì e nghe bảo apply ở VN thì xác xuất được multiple 1 năm là cao hơn (e muốn được 1 năm để sau đó đi thoải mái hết CHâu âu luôn hehe), vì apply schengen ở UK may thì được 3 tháng còn ko thì thông thường nó cho có 1 tháng thôi, nên mỗi lần muốn đi tiếp là phải apply lại hix. Trường hợp này e vẫn phải chuẩn bị giấy tờ như bình thường hay sao ạ? Vì e sẽ phải sang UK nhập học trước nên cũng chưa có kế hoạch chính xác bao h sẽ sang châu âu chơi nên cũng ko thể mua vé máy bay, lên plan chi tiết...Chỉ là em muốn apply trước để sau này khi nào thích hợp sẽ đi
A/c/e nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo cho e với nhé ... E khao khát có cái multiple 1 year để đi cho thỏa thích lắm :x hehe ... Cám ơn cả nhà nhiều xxx

Smallgirl226
11-06-2013, 00:20
Cả nhà cho em hỏi, em đang làm cái lịch trình đi chơi, nhìn lại thì thấy có vấn đề như sau:
- Số ngày em ở Pháp là từ 21/8 - 27/8 : tức là 6 ngày, do sáng 27/8 là em đã di Brussels va toi hom do la bay đi Ý rồi.
- Số ngày em ở Ý là từ 27/8 - 2/9: tức là 7 ngày nhưng thực chất là chỉ có 5 ngày vì tối 27/8 em mới tới Ý và sáng sớm 2/9 em đã bay đi Barcelona.
Vé máy bay thì em đã book hết rồi nên ko thay đổi được. Vậy cả nhà cho em hỏi nếu lịch trình của em như vậy thì liệu bên LSQ Pháp có tính là em ở Pháp lâu nhất hay ko? và họ có cho em nộp đơn xin visa tại Pháp ko ạ?
Là nước mình ở lâu nhất or nước đầu tiên mình vào trong khối Schengen, vậy nên nếu bạn đến P trước thì sẽ xin visa ở ĐSQ Pháp. Thật ra ngày kia mình đi, mình ở Pháp có 3 ngày, ở Séc tận 10 ngày nhưng mình vẫn xin visa Pháp vì visa Séc khó xin vô cùng, làm ăn vớ vẩn, thiếu khoa học nhất trong tất cả các ĐSQ ở VN.

samnhim
11-06-2013, 08:39
Là nước mình ở lâu nhất or nước đầu tiên mình vào trong khối Schengen, vậy nên nếu bạn đến P trước thì sẽ xin visa ở ĐSQ Pháp. Thật ra ngày kia mình đi, mình ở Pháp có 3 ngày, ở Séc tận 10 ngày nhưng mình vẫn xin visa Pháp vì visa Séc khó xin vô cùng, làm ăn vớ vẩn, thiếu khoa học nhất trong tất cả các ĐSQ ở VN.

Mình đến Pháp trước, nghe bạn nói vậy thì cũng yên tâm rồi. Cám ơn bạn.

Quỳnh Trang
11-06-2013, 11:54

Nếu bạn bay đến Pháp, và bay về cũng từ Pháp thì có thể lịch trình để nộp cho sứ quán Pháp bạn chỉ cần viết đi chơi trong Pháp thôi, sẽ tiện hơn đấy, tớ nghĩ thế.

phongtran519
11-06-2013, 14:20
các ban ai biết cho mình hỏi?
Trường hợp visa của em tới ngày 29/7 là hết hạn,nhưng lịch trình có 1 số thay đổi,tới ngày 27/07 em mới qua được,vậy la khi em về là quá han rồi,như trường hợp của em có được không ah? xin chân thành cảm ơn

HaHoi
11-06-2013, 14:36
các ban ai biết cho mình hỏi?
Trường hợp visa của em tới ngày 29/7 là hết hạn,nhưng lịch trình có 1 số thay đổi,tới ngày 27/07 em mới qua được,vậy la khi em về là quá han rồi,như trường hợp của em có được không ah? xin chân thành cảm ơn
Tất nhiên là không được rồi, bạn phải xin gia hạn lại visa.

britdung
11-06-2013, 16:09
Hello các bạn,
Cho mình hỏi đã ai nộp visa qua VFS global cho visa đi Ý chưa? Mình thấy họ lấy phí dịch vụ khoảng 100 usd.
Mình 28 tuổi chưa lập gd định làm 1 chuyến châu âu vào tháng 9 nhưng giờ băn khoăn ko biết nộp cho Pháp hay Ý.

Vì mình làm ở saigon mà ko có KT3 nên chắc phải bay ra Hanoi làm visa. Nhưng mình hỏi VFS thì họ nói nó có thể nộp giúp luôn cho mình ở Saigon nên mình hơi băn khoăn.

Có bạn nào biết thì tư vấn cho mình nhé.
Mình cảm ơn.

samnhim
11-06-2013, 16:38
Nếu bạn bay đến Pháp, và bay về cũng từ Pháp thì có thể lịch trình để nộp cho sứ quán Pháp bạn chỉ cần viết đi chơi trong Pháp thôi, sẽ tiện hơn đấy, tớ nghĩ thế.

Mình bay đến Pháp nhưng lại về từ Barcelona nên chắc mình cứ ghi rõ ra hết nhỉ.

Quỳnh Trang
12-06-2013, 08:47
Mình bay đến Pháp nhưng lại về từ Barcelona nên chắc mình cứ ghi rõ ra hết nhỉ.

Tớ đến Pháp, đi 1 số nước nhưng lại bay về từ Pháp, trong giấy tờ xin visa tớ chỉ để lịch trình của mình ở trong Pháp thôi, vì theo kinh nghiệm bạn tớ nói là mình càng đi nhiều nước thì họ càng sợ khó kiểm soát, nên hạn chế ghi lịch trình ở nhiều nước trong visa. Vậy nên với trường hợp của bạn, tớ nghĩ chỉ cần ghi 2 nước là đủ, đến Paris, ở Paris lâu lâu, rồi mấy ngày cuối bay sang Barcelona và quay về từ đó.
Đấy là ý kiến của tớ, bạn cứ thử nghiên cứu xem nhé!
Với cả đợt này ĐSQ Pháp cũng đông người ý, nên nếu quyết xin visa Pháp thì bạn nên alo đặt lịch hẹn đã rồi hãy chuẩn bị giấy tớ tiếp nhé!
Good luck!

samnhim
12-06-2013, 12:18
Tớ đến Pháp, đi 1 số nước nhưng lại bay về từ Pháp, trong giấy tờ xin visa tớ chỉ để lịch trình của mình ở trong Pháp thôi, vì theo kinh nghiệm bạn tớ nói là mình càng đi nhiều nước thì họ càng sợ khó kiểm soát, nên hạn chế ghi lịch trình ở nhiều nước trong visa. Vậy nên với trường hợp của bạn, tớ nghĩ chỉ cần ghi 2 nước là đủ, đến Paris, ở Paris lâu lâu, rồi mấy ngày cuối bay sang Barcelona và quay về từ đó.
Đấy là ý kiến của tớ, bạn cứ thử nghiên cứu xem nhé!
Với cả đợt này ĐSQ Pháp cũng đông người ý, nên nếu quyết xin visa Pháp thì bạn nên alo đặt lịch hẹn đã rồi hãy chuẩn bị giấy tớ tiếp nhé!
Good luck!

Mình đã book lịch hẹn nộp xin visa vào ngày 20/6 này. Tất cả các vé máy bay mình cũng đều book xong hết rồi. Hix, mình đi tổng cộng là 4 nước, hy vọng là ko sao.

spiderman_anhvu
13-06-2013, 09:20
Các bác cho em hỏi chút. Bố mẹ em vừa xin được visa Pháp rồi (visa 1 tháng du lịch 1 lần). Giờ em mua vé cho bố mẹ đi đến Đức trước rồi về HN từ Pháp có được không ạ? Không biết Đức họ có khó khăn cho người cầm visa Pháp không nhỉ?

phituyet25
13-06-2013, 18:38
Các bác cho em hỏi chút. Bố mẹ em vừa xin được visa Pháp rồi (visa 1 tháng du lịch 1 lần). Giờ em mua vé cho bố mẹ đi đến Đức trước rồi về HN từ Pháp có được không ạ? Không biết Đức họ có khó khăn cho người cầm visa Pháp không nhỉ?

Tớ nghĩ là không vì năm ngoái tớ cầm visa Pháp qua Đức họ hỏi mỗi sao lại vào Đức, mình bảo tiện với rẻ hơn, thế là qua.

Hôm nay mình lấy visa sau đúng 1 tuần, được 90 ngày multi nhưng mà mình vẫn ức chế, ngồi hỏi han lằng nhằng 1 lúc thì bọn nó giải thích là tuy mày có nhiều visa Schengen rồi nhưng mới có 2 cái của Pháp wtf? Rồi lần trước mày bay qua Đức chứ không qua Pháp, tại sao bọn tao phải làm cho chính phủ các nước kia, rồi tại sao mày muốn xin nhiều năm mà mầy không trình bày với người thu hồ sơ, khổ, anh nộp hồ sơ không hỏi câu nào mà mình trình bày anh ấy cũng chẳng biết. Trong khi đấy có đứa nó chẳng đi đâu mấy xin visa Pháp 1 phát được 3 năm. Giờ vẫn không hiểu thế nào. Năm sau nộp Hà Lan thôi. Oải quá

TyKun
13-06-2013, 21:05
E newbie đang vào đây hóng hớt định làm chuyến bụi châu âu mùa hè năm sau. Các bác cho em hỏi nếu muốn đi đến Pháp và về từ Pháp (e dự định đi khoảng thêm 3,4 nc nữa) thì xin visa sq Pháp k bit có khó khăn gì k, thủ tục dư lào? Mua vé xong mới xin vs hay xin xong mới mua đc vé? Đi bụi thì có tự xin vs đc k hay phải có ai ở bển làm thư mời. Các bác bày cho e mấy chiêu nhá. Thanks

a120i_520
13-06-2013, 21:28
Anh chị cho e hỏi, hnay e vừa nhận đc kết qả xin visa đi Đức bị từ chối vs lí do là "Không xác định được ông/bà có ý định rời khỏi các nc' thành viên sau khi thị thực hết hạn hay k", e đag băn khoăn k biết có nên khiếu nại k, mog a c cho e lời khuyên.

E hiện tại đag là sinh viên có chị gái đag sốg ở Đức bảo lãnh sag chơi tầm 2 thág, lúc nộp hồ sơ e cũg nộp kèm đơn xác nhận của trường đại học rằng e là sv trường đó và có kì nghỉ hè từ 5/6-5/8, vậy đây k đc coi là bằg chứg chứg minh mình sẽ qay về ạ Với lại lúc nộp hồ sơ e thấy ng ta chỉ giữ cái đặt chỗ vé máy bay của e thôi còn trả lại tờ bảo hiểm du lịch mà e đã mua trong thời gian 2 thág e định đi, e thắc mắc là k biết có phải ng thu hồ sơ đã thu thiếu tờ bảo hiểm này hay k?

E định khiếu nại, nhưg cũg k biết lấy cái gì ra làm bằng chứng là mình sẽ qay về nữa. Ai có kinh nghiệm cho e lời khuyên đc k ạ?
Và k biết thời giạn trả lời khiếu nại là bn lâu ạ?

Kevinnguyen89
14-06-2013, 00:03
Anh chị cho e hỏi, hnay e vừa nhận đc kết qả xin visa đi Đức bị từ chối vs lí do là "Không xác định được ông/bà có ý định rời khỏi các nc' thành viên sau khi thị thực hết hạn hay k", e đag băn khoăn k biết có nên khiếu nại k, mog a c cho e lời khuyên.

E hiện tại đag là sinh viên có chị gái đag sốg ở Đức bảo lãnh sag chơi tầm 2 thág, lúc nộp hồ sơ e cũg nộp kèm đơn xác nhận của trường đại học rằng e là sv trường đó và có kì nghỉ hè từ 5/6-5/8, vậy đây k đc coi là bằg chứg chứg minh mình sẽ qay về ạ Với lại lúc nộp hồ sơ e thấy ng ta chỉ giữ cái đặt chỗ vé máy bay của e thôi còn trả lại tờ bảo hiểm du lịch mà e đã mua trong thời gian 2 thág e định đi, e thắc mắc là k biết có phải ng thu hồ sơ đã thu thiếu tờ bảo hiểm này hay k?

E định khiếu nại, nhưg cũg k biết lấy cái gì ra làm bằng chứng là mình sẽ qay về nữa. Ai có kinh nghiệm cho e lời khuyên đc k ạ?

Trường hợp của bạn rất giống mình nhưng mà mình đã đi làm và đi theo dạng thăm thân ở bên Pháp do dì của mình bảo lãnh. Lúc nộp hồ sơ mình và mẹ cùng nộp vì dì bảo lãnh hai người thì mẹ mình được cấp visa còn mình thì không được với lí do như bạn. Mình có nói với dì bên đó và dì cũng viết thư khiếu nại cho bộ phận visa bên Pháp nhưng gần một tuần vẫn chưa thấy hồi âm. Mình nghĩ chắc không được rồi nên cũng không còn hy vọng nữa. Nhưng bạn cứ thử xem sao.

gonewiththewind
14-06-2013, 15:01
Tớ nghĩ là không vì năm ngoái tớ cầm visa Pháp qua Đức họ hỏi mỗi sao lại vào Đức, mình bảo tiện với rẻ hơn, thế là qua.

Hôm nay mình lấy visa sau đúng 1 tuần, được 90 ngày multi nhưng mà mình vẫn ức chế, ngồi hỏi han lằng nhằng 1 lúc thì bọn nó giải thích là tuy mày có nhiều visa Schengen rồi nhưng mới có 2 cái của Pháp wtf? Rồi lần trước mày bay qua Đức chứ không qua Pháp, tại sao bọn tao phải làm cho chính phủ các nước kia, rồi tại sao mày muốn xin nhiều năm mà mầy không trình bày với người thu hồ sơ, khổ, anh nộp hồ sơ không hỏi câu nào mà mình trình bày anh ấy cũng chẳng biết. Trong khi đấy có đứa nó chẳng đi đâu mấy xin visa Pháp 1 phát được 3 năm. Giờ vẫn không hiểu thế nào. Năm sau nộp Hà Lan thôi. Oải quá
Cũng hên xui thôi,tớ năm ngoái sang Pháp rồi sang HL chứ k nhập cảnh HL,vậy mà giờ xin thì HL nó vẫn cho multiple 5 năm,tớ có viết 1 cái thư là tao thích HL,năm ngoái tao sang chỉ có 5,6 ngày ko đủ,tao hi vọng năm nào tao cũng sang HL cho vacation của tao và hi vọng đây k phải lần cuối tao đến HL...Hồ sơ mình xin thì cũng chỉ xin single,9 ngày HL và 3 ngày Pháp.Hôm tớ nộp hồ sơ thì chị nhận hồ sơ còn bảo "Sao em đi Pháp rồi k qua Pháp nộp,bộ k book lịch hẹn đc đúng ko?".Mình trả lời "Em k book Pháp vì em ở HL lâu hơn Pháp',nhưng thật lòng là vào Pháp thấy đông quá lười canh book hẹn nên qua HL,vậy mà khi họ cấp visa 5 năm,ngỡ ngàng lẫn hạnh phúc....

gonewiththewind
14-06-2013, 15:04
E newbie đang vào đây hóng hớt định làm chuyến bụi châu âu mùa hè năm sau. Các bác cho em hỏi nếu muốn đi đến Pháp và về từ Pháp (e dự định đi khoảng thêm 3,4 nc nữa) thì xin visa sq Pháp k bit có khó khăn gì k, thủ tục dư lào? Mua vé xong mới xin vs hay xin xong mới mua đc vé? Đi bụi thì có tự xin vs đc k hay phải có ai ở bển làm thư mời. Các bác bày cho e mấy chiêu nhá. Thanks
Em chịu khó đọc topic này những trang trước mọi người hướng dẫn kỹ lắm,ko thì qua cái này mà xem em namriver hướng dẫn rồi làm,https://www.phuot.vn/threads/69280-Tr%E1%BA%A3i-nghi%E1%BB%87m-m%C3%B9a-thu-v%C3%A0ng-8-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-ch%C3%A2u-%C3%A2u-trong-30-ng%C3%A0y-%28-Th%C3%A1ng-11-n%C4%83m-2012%29

gonewiththewind
14-06-2013, 15:07

Theo kinh nghiệm của mình khiếu nại rất khó,vì họ xét rất kỹ rồi mới từ chối,,,trừ trường hợp bảo lãnh theo dạng kết hôn hay gì đó thì còn khiếu nại xin cứu xét nhân đạo,chứ du lịch thì thôi khỏi làm mắc công em ơi...Để năm sau làm lại hoặc xin ở lãnh sự khác với tư cách du lịch tự túc.Thân!

TyKun
14-06-2013, 16:41
Em chịu khó đọc topic này những trang trước mọi người hướng dẫn kỹ lắm,ko thì qua cái này mà xem em namriver hướng dẫn rồi làm,https://www.phuot.vn/threads/69280-Tr%E1%BA%A3i-nghi%E1%BB%87m-m%C3%B9a-thu-v%C3%A0ng-8-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-ch%C3%A2u-%C3%A2u-trong-30-ng%C3%A0y-%28-Th%C3%A1ng-11-n%C4%83m-2012%29

Thanks bác gonewiththewin nhiều nha.

Tocbay
14-06-2013, 19:50
Em chào cả nhà ạ!

Tình hình là em tìm mỏi mắt mà thấy chủ yếu các thông tin xin visa Ý, Pháp, Đức, chẳng thấy thông tin UK đâu. Em đang ở SG, làm cho một cty bảo hiểm cũng to to của Anh, tháng 08 này sẽ đi London training 1 tuần đầu tháng 8, cũng muốn tranh thủ nên có xin nghỉ phép ở lại chơi thêm. Mặc dù là xin visa đi công tác, có thư mời đàng hoàng của bên kia, hồ sơ giấy tờ đầy đủ đúng theo yêu cầu, mọi người bảo ko có lí do gì ko đc cả; nhưng chắc tại em mới loe ngoe Châu Âu lần đầu, lại yếu bóng vía, nên vẫn thấy run run. Các bác xem giúp em hồ sơ của em như này đã ok chưa để thứ hai tới em mạnh dạn tự tin đi nộp:

1. Giấy khai sinh
2. Sổ Hộ khẩu
3. Xác nhận của công ty là em đang làm việc, hợp đồng ko thời hạn, mức lương, xác nhận nghỉ phép
4. Payslip 6 tháng kèm sao kê tài khoản 6 tháng, chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân
5. Application for trip (in từ hệ thống, phê duyệt của CEO, có confirm booking vé máy bay)
6. Thư mời của Công ty bên Anh
7. Xác nhận số dư Ngân hàng khoảng 2,500 USD, số dư tk tiết kiệm 950 USD, thẻ tín dụng hạn mức 60 triệu

Còn vấn đề nữa mà giờ em băn khoăn là training của em có 5 ngày từ 5 đến 9 tháng 8 thôi, mà em xin visa từ 1 đến 15/8, vé đã confirm ngày 1/8 bay, định là tranh thủ từ 2 -> 4/8, và sau đó từ 9 đến 14/8 đi chơi. Thư mời của em viết là invited to visit the company from 1 to 15 Aug, nhưng cũng state rõ là có 5 ngày training thôi và chi phí cty trả cho cái training đó thôi. Hôm qua em điền hồ sơ cũng ngu dại trả lời cái câu "any personal cost" là "accommodation and food before and after the training event". Vậy bây giờ theo các bác em có nên nộp cả cái booking khách sạn rồi lịch trình đi chơi ko? Em chỉ sợ nó lại bảo em sai mục đích, training có 5 ngày mà chơi những 10 ngày. huhu. Ko nộp gì thì nhỡ nó cũng thắc mắc thế 10 ngày còn lại m làm gì ở Anh thì sao nhỉ?

Huhu, có bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với, training lần này rất quan trọng với em huhuhu

Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ

hexe_mannschaft
14-06-2013, 20:16
Anh chị cho em hỏi cái mục 6 ở phần xin đi du lịch Hà Lan có nói nêu rõ lịch trình chuyến đi. Vậy thì mình sẽ tự khai trên giấy hay là có thể download ở đâu ạ? Và khi nêu lịch trình chuyến đi có cần show cả vé tàu ko ạ?

gonewiththewind
15-06-2013, 00:24
Em chào cả nhà ạ!

Tình hình là em tìm mỏi mắt mà thấy chủ yếu các thông tin xin visa Ý, Pháp, Đức, chẳng thấy thông tin UK đâu. Em đang ở SG, làm cho một cty bảo hiểm cũng to to của Anh, tháng 08 này sẽ đi London training 1 tuần đầu tháng 8, cũng muốn tranh thủ nên có xin nghỉ phép ở lại chơi thêm. Mặc dù là xin visa đi công tác, có thư mời đàng hoàng của bên kia, hồ sơ giấy tờ đầy đủ đúng theo yêu cầu, mọi người bảo ko có lí do gì ko đc cả; nhưng chắc tại em mới loe ngoe Châu Âu lần đầu, lại yếu bóng vía, nên vẫn thấy run run. Các bác xem giúp em hồ sơ của em như này đã ok chưa để thứ hai tới em mạnh dạn tự tin đi nộp:

1. Giấy khai sinh
2. Sổ Hộ khẩu
3. Xác nhận của công ty là em đang làm việc, hợp đồng ko thời hạn, mức lương, xác nhận nghỉ phép
4. Payslip 6 tháng kèm sao kê tài khoản 6 tháng, chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân
5. Application for trip (in từ hệ thống, phê duyệt của CEO, có confirm booking vé máy bay)
6. Thư mời của Công ty bên Anh
7. Xác nhận số dư Ngân hàng khoảng 2,500 USD, số dư tk tiết kiệm 950 USD, thẻ tín dụng hạn mức 60 triệu

Còn vấn đề nữa mà giờ em băn khoăn là training của em có 5 ngày từ 5 đến 9 tháng 8 thôi, mà em xin visa từ 1 đến 15/8, vé đã confirm ngày 1/8 bay, định là tranh thủ từ 2 -> 4/8, và sau đó từ 9 đến 14/8 đi chơi. Thư mời của em viết là invited to visit the company from 1 to 15 Aug, nhưng cũng state rõ là có 5 ngày training thôi và chi phí cty trả cho cái training đó thôi. Hôm qua em điền hồ sơ cũng ngu dại trả lời cái câu "any personal cost" là "accommodation and food before and after the training event". Vậy bây giờ theo các bác em có nên nộp cả cái booking khách sạn rồi lịch trình đi chơi ko? Em chỉ sợ nó lại bảo em sai mục đích, training có 5 ngày mà chơi những 10 ngày. huhu. Ko nộp gì thì nhỡ nó cũng thắc mắc thế 10 ngày còn lại m làm gì ở Anh thì sao nhỉ?

Huhu, có bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với, training lần này rất quan trọng với em huhuhu

Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ
Bác cứ xin theo lịch trình công tác cũng được vì mình thấy UK nó cho phép toàn 6 tháng không a....Nếu sợ lằng nhằng thì bác xin training thôi,khi họ cho visa 6 tháng rồi muốn đi đâu thì đi...Hồ sơ bạn cũng đầy đủ rồi,chả phải lo,mà mình thấy giấy khai sanh không cần nộp làm gì...

gonewiththewind
15-06-2013, 00:28
Anh chị cho em hỏi cái mục 6 ở phần xin đi du lịch Hà Lan có nói nêu rõ lịch trình chuyến đi. Vậy thì mình sẽ tự khai trên giấy hay là có thể download ở đâu ạ? Và khi nêu lịch trình chuyến đi có cần show cả vé tàu ko ạ?

Bác tự viết cái lịch trình tưng ngày đi đâu,làm gì là được.Vé tàu có show thì tốt mà ko show cũng k có gì,chỉ cần booking vé mayd bay đi và về của bác là được....

Hanh1520
16-06-2013, 07:50
Anh chị cho em hỏi.em chưa đi làm nhưng nhà có cty nên làm bảng lương và hợp đồng lao động được nhưng em phân vân không biết điền vào phần lương là bao nhiêu cho đủ vì em không có nộp thuế.em định khai nhiều nhiều cho chắc nhưng sợ khi lên nộp bị bắt đưa ra cái nộp thuế thì toi.có bác nào biết bao nhiêu lương thì đủ không ạ.em đinh làm lương 4tr phụ cấp 7tr rồi ghi tổng lương là 11tr thì người ta có coi là lương 11tr không ạ?em dã fail visa uk 1 lần vì lí do không cm đc đủ $( mặc dù em đã show sổ tk 400mil,nhưng xin theo kiểu bố mẹ bảo lãnh cho đi nên em đoán là fail)bây h rút kinh nghiệm xin theo kiểu tự lo được nên muốn biết bao nhiêu là đủ.có tính phụ cấpmkhoong hay chỉ tính luơng ghi vào hợp đồng thôi.tks anh chị

vantayan
17-06-2013, 03:47
Em chào mọi người!
em là thành viên mới ở trang, và sắp tới e xin visa thăm thân ở Nauy, nhưng là lần đầu tiên làm thủ tục, nên đọc xong nhiều cái em cũng không biết rõ là em nên làm những gì. Mọi người tư vấn giúp với nhé!!!!!!

em hiện là sinh viên, đang học năm 3 tại Nga, em có cô lấy chồng ở Nauy, cô gửi giấy mời và giấy tờ tùy thân sang cho em, và muốn e hè qua bên đó chơi.
chắc vài ngày nữa e sẽ nhận được giấy mời, em xem ở trang DSQ của Nauy tại Nga thì giấy tờ cần rất là nhiều cái, ngoài giấy mời em họ còn bảo phải đóng bảo hiểm y tế mà tận 30 000 ero , em không rõ nếu có giấy mời thì có cần và bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế không?
và cách e xin visa sẽ như thế nào, e có cần đăng kí thời gian đến làm thủ tục ở trang mạng không (em đọc và có vài nơi họ bảo là e phải đăng kí trước 1 tháng, nhưng tuần sau e có thể đi làm giấy tờ rồi mà em vẫn chưa đăng kí )
và giấy tờ của em phải có những gì: giấy mời, hộ chiếu, giấy tờ chứng nhận là sinh viên, và có cần vé máy bay, giấy bảo hiểm và những loại giấy nào nữa?
em có cần phải công chứng hộ chiếu, và những tờ liên quan sang tiếng Nga không?
và Anh (Chị) hãy giúp em, những cái nào cần phải làm? và việc xin visa ở Nauy thì phải chờ bao nhiêu thời gian ?
em định đi từ 10/7 đến cuối tháng 8.
Em cảm ơn mọi người rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!

pinkcrazy212
17-06-2013, 16:13
Em chào mọi người!
em là thành viên mới ở trang, và sắp tới e xin visa thăm thân ở Nauy, nhưng là lần đầu tiên làm thủ tục, nên đọc xong nhiều cái em cũng không biết rõ là em nên làm những gì. Mọi người tư vấn giúp với nhé!!!!!!

em hiện là sinh viên, đang học năm 3 tại Nga, em có cô lấy chồng ở Nauy, cô gửi giấy mời và giấy tờ tùy thân sang cho em, và muốn e hè qua bên đó chơi.
chắc vài ngày nữa e sẽ nhận được giấy mời, em xem ở trang DSQ của Nauy tại Nga thì giấy tờ cần rất là nhiều cái, ngoài giấy mời em họ còn bảo phải đóng bảo hiểm y tế mà tận 30 000 ero , em không rõ nếu có giấy mời thì có cần và bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế không?
và cách e xin visa sẽ như thế nào, e có cần đăng kí thời gian đến làm thủ tục ở trang mạng không (em đọc và có vài nơi họ bảo là e phải đăng kí trước 1 tháng, nhưng tuần sau e có thể đi làm giấy tờ rồi mà em vẫn chưa đăng kí )
và giấy tờ của em phải có những gì: giấy mời, hộ chiếu, giấy tờ chứng nhận là sinh viên, và có cần vé máy bay, giấy bảo hiểm và những loại giấy nào nữa?
em có cần phải công chứng hộ chiếu, và những tờ liên quan sang tiếng Nga không?
và Anh (Chị) hãy giúp em, những cái nào cần phải làm? và việc xin visa ở Nauy thì phải chờ bao nhiêu thời gian ?
em định đi từ 10/7 đến cuối tháng 8.
Em cảm ơn mọi người rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!
Tớ cũng o biết nhiều xin tư vấn bạn tí ! Bảo hiểm du lịch hạn mức 30.000 Eu tức là trông trường hợp bạn gặp tai nạn hay tử vong trong chuyến đi thì bảo hiểm sẽ chi trả số tiền tương đương thế để chạy chữa hoặc đưa thi hài bạn về nước . Cái bảo hiểm đấy chỉ khoảng dưới 100 eu thôi . Tiếp theo bạn xem trên trang web Đ S Q Nauy nó yêu cầu cái j thì bạn làm theo y như vậy là chuẩn nhất . Có thư mời cũng phải mua bảo hiểm , cái này tốt cho bạn vì bạn đâu biết chuyện j bất trắc đến với bạn đâu . Tất cả những j bạn cần trên web DSQ Nauy đều có đủ rồi , bạn hỏi chắc mọi người cũng o trả lời đâu . Nauy trong khối Schegen nên mất ít nhất 2 tuần để duyệt hồ sơ . Chúc bạn may mắn .

hexe_mannschaft
17-06-2013, 22:22
Bác tự viết cái lịch trình tưng ngày đi đâu,làm gì là được.Vé tàu có show thì tốt mà ko show cũng k có gì,chỉ cần booking vé mayd bay đi và về của bác là được....

Dạ vâng em cám ơn ạ. Nhưng mà bác có biết lấy tờ khai thị thực ở tờ khai ĐSQ Hà Lan ở đâu không ạ
Em tìm mãi ko thấy chắc phải đến tận nơi :(

pinkcrazy212
17-06-2013, 22:47
Dạ vâng em cám ơn ạ. Nhưng mà bác có biết lấy tờ khai thị thực ở tờ khai ĐSQ Hà Lan ở đâu không ạ
Em tìm mãi ko thấy chắc phải đến tận nơi :(
Tất cả mẫu tờ khai của khối Schegen đều giống nhau , bạn cứ in mẫu tiếng Anh về dùng bình thường mà !

pinkcrazy212
19-06-2013, 11:32
Các bạn ơi mình bị trượt visa rồi . Mình nộp ĐSQ hôm 14 , hôm nay xem trên mạng báo có kết quả mình đến luôn thì bọn nó báo là trượt . Mình hỏi lão người Pháp lí do thì hắn nói tao o biết tiếng anh . Có 1 anh khuyên mình h về làm lại và nộp vào tuần sau . Mình cay cú quá , mình định sẽ nộp lại , nhưng vấn đề bây h là mình phải làm j để có sức thuyết phục hơn đây ????? Mình đã show mọi thứ có thể rồi . H chán quá , mấy chục triệu coi như đi tong .

hexe_mannschaft
19-06-2013, 15:34
Chị chứng minh tài chính bao nhiêu hả chị? HIện đang đi làm hay học ạ?
Em thấy mọi người nói Pháp dễ nhưng có vẻ nhiều người đi nên nộp hồ sơ cho đsq Hà Lan chắc vắng vẻ hơn

Không biết ở đây có ai nộp Hà Lan chưa

kimingan
20-06-2013, 01:00
Các anh ác chị tư vấn giúp em với ạ. Em trình bày một chút qua về trường hợp của em cho chị nhé ạ.
Em xin visa đức - 3 tháng- có giấy mời.

Người yêu em năm nay 28 tuổi, còn độc thân ( chưa đang ký hết hôn). Dượng em là người Anh lương cao, nói chung là khi làm thư mời và giấy bão lạnh ( toàn bộ chi phí ăn uông, sinh hoạt hàng ngay) nộp sở ngoại kiều đức, họ xem xét và đóng dấu lấy luôn trong ngày hôm đó. Dượng em còn viết thêm một thư tay mời, giải trìnnh quan hệ với người được mời, và nguyện vọng như thế.

Về phía người yêu em làm công việc tự do nên cũng không có bảng lương. Nhưng có thể nhờ người quen làm cho : một bản hợp đồng lao động , một bảng lương ( 6tr/1 thang) , và một đơn cho nghỉ phép 3 tháng. Số dư tài khoản sẽ là 5 nghìn đô. Em không biết chỉ chứng minh 5 nghìn đô trong tài khoản như vậy có đủ sự ràng buộc ở việt nam hay không.

Em đang tính có thể nhờ bác ruột ở Hà Nội làm cho một giấy góp vốn với công ty vài trăm triệu. Nhưng không biết như thế có không được logic không khi mà làm nhân viên bình thương ở sài gòn lại đầu tư thêm ở hà nội. Em đang nhức đầu vụ này quá.

Smallgirl226
20-06-2013, 03:37
Các bạn ơi mình bị trượt visa rồi . Mình nộp ĐSQ hôm 14 , hôm nay xem trên mạng báo có kết quả mình đến luôn thì bọn nó báo là trượt . Mình hỏi lão người Pháp lí do thì hắn nói tao o biết tiếng anh . Có 1 anh khuyên mình h về làm lại và nộp vào tuần sau . Mình cay cú quá , mình định sẽ nộp lại , nhưng vấn đề bây h là mình phải làm j để có sức thuyết phục hơn đây ????? Mình đã show mọi thứ có thể rồi . H chán quá , mấy chục triệu coi như đi tong .

Chia buồn với bạn. Lúc bạn chat vs mình nghe bạn có vẻ rất tự tin, lại đặt vé máy bay rồi nên không muốn làm bạn nhụt trí nhưng thực sự trường hợp của bạn rất khó, rất giống với mình nhưng hôm rồi sang Pháp gặp cô giáo mình mới nói chuyện thì cô bảo a Phỏng vấn mình là bạn thân cô nên mình mới pass, nếu không fail chắc luôn, đsq k cấp visa tự túc cho người độc thân đâu. Hôm mình đi từ Việt Nam! Cg bị sân bay hành cho tới khổ, lại phải show bằng chứng là học khoa Pháp và có nhiều bạn bè đang học bên P, làm cam kết mới được đi đấy, họ nói chưa gặp trg hợp xin đc du lịch tự túc đi Pháp 1 mình như mình bao giờ cả. Éc éc! Bố mẹ mình đi tiễn mà toát hết mồ hôi sợ mình không đc xuất cảnh cơ. Tiếp tục khi nhập cảnh, lại bị hỏi tiếp, lúc này thì khai thật luôn là tao đi gặp ngy tao, ngy t không phải công dân châu âu, là công dân Mỹ nhưng học hè ở đây 10 ngày nên bọn tao tranh thủ vừa học vừa du lịch luôn, thế là nó cho qua, mấy ông Việt Nam cũng sợ cho mình đi k nhập cảnh được ý. Vất vả thật sự luôn! May mà mình nói đc cả T.Anh và Pháp nên cũng đỡ run.

Smallgirl226
20-06-2013, 03:47

Mình visa Pháp nhưng vé máy bay transit Hà Lan nên đóng dấu nhập cảnh Hà Lan nè, chuối củ kinh, chắc k vấn đề gì nhưng họ sẽ hỏi thế nên bố mẹ bạn phải biết tiếng để mà trả lời tại sao visa 1 kiểu lại nhập cảnh 1 kiểu.

quynhpham1401
20-06-2013, 08:26
mọi người ơi, trên web LSQ Đức có bảng hướng dẫn khai form visa kiểu khác, form điền thông tin online khác nhưng khó nhìn hơn,vậy bạn nào có file pdf in ra rồi viết tay thì cho mình xin được ko?

gonewiththewind
20-06-2013, 10:49
Chia buồn với bạn. Lúc bạn chat vs mình nghe bạn có vẻ rất tự tin, lại đặt vé máy bay rồi nên không muốn làm bạn nhụt trí nhưng thực sự trường hợp của bạn rất khó, rất giống với mình nhưng hôm rồi sang Pháp gặp cô giáo mình mới nói chuyện thì cô bảo a Phỏng vấn mình là bạn thân cô nên mình mới pass, nếu không fail chắc luôn, đsq k cấp visa tự túc cho người độc thân đâu. Hôm mình đi từ Việt Nam! Cg bị sân bay hành cho tới khổ, lại phải show bằng chứng là học khoa Pháp và có nhiều bạn bè đang học bên P, làm cam kết mới được đi đấy, họ nói chưa gặp trg hợp xin đc du lịch tự túc đi Pháp 1 mình như mình bao giờ cả. Éc éc! Bố mẹ mình đi tiễn mà toát hết mồ hôi sợ mình không đc xuất cảnh cơ. Tiếp tục khi nhập cảnh, lại bị hỏi tiếp, lúc này thì khai thật luôn là tao đi gặp ngy tao, ngy t không phải công dân châu âu, là công dân Mỹ nhưng học hè ở đây 10 ngày nên bọn tao tranh thủ vừa học vừa du lịch luôn, thế là nó cho qua, mấy ông Việt Nam cũng sợ cho mình đi k nhập cảnh được ý. Vất vả thật sự luôn! May mà mình nói đc cả T.Anh và Pháp nên cũng đỡ run.

Ai quy định là đại sứ quán không cấp visa du lịch tự túc cho người độc thân vậy bạn???Trên giấy tờ mình cũng cũng là người độc thân đây,và nếu muốn confirm có cấp visa tự túc cho người độc thân hay ko thì vào topic của Namriver Hành trình 30 ngày ở Âu Châu mà xem 4 em đó toàn mới hơn 20 tuổi,vừa đi làm nhưng mấy em đó vẫn đi và về bằng visa du lịch tự túc.Còn mình nghĩ bạn nói người quen phỏng vấn nên đậu,thiệt ra visa du lịch là nó xét hồ sơ,mấy câu hỏi người nhận hồ sơ họ hỏi chỉ nhầm cung cấp thêm thông tin thội...chả cần quen biết gì hết vì người nhận hồ sơ đó ko có quyền hạn cấp visa và xét hồ sơ,thậm chí khi đi Mỹ,lãnh sự Mỹ người phỏng vấn trực tiếp sẽ cho biết mình đậu hay rớt tại chỗ nhưng thật ra họ đã xác minh hồ sơ từ khi mình apply online...Mong bạn đừng làm những bạn khác nản bằng những thông tin không công khai như thế này..Còn việc đi du lịch 1 mình thì cả khối người đi,chắc người quen của bạn chưa từng thấy thôi,mình,em họ mình,mấy đứa nhân viên và bạn mình toàn là đi du lịch 1 mìnhở Pháp,visa vẫn cấp bình thường..Em Pinkcrazy cứ mạnh dạn làm lại hồ sơ ko sao đâu,nhưng chị nghĩ tốt nhất là đừng nộp ngay bây gờ vì em vừa rớt nộp lại sẽ rất khó,em có thể để sang năm hoặc đổi sang lãnh sự khác,còn việc em có visa nước khác mà bay vào Pháp thì chả có vấn đề gì,ko nhất thiết cứ phải là bay sang Pháp...Vé may bay vì là chỉ gởi booking nên em có thể làm cái booking khác để nộp lãnh sự khác nhé,cần gì hướng dẫn nếu chị có thể thì PM cho chị

gonewiththewind
20-06-2013, 10:57
Chị cũng có 2 đứa em(1 em ruột 1 em họ) lúc nó đi Pháp chơi thì nó cũng còn đi học vừa đi vào dịp tết Âm Lịch vừa rồi,mà vẫn xin visa tự túc và nó đi du lịch bụi đấy thôi,nên ko có chuyện ko cấp visa tự túc cho người đi học còn độc thân...1 đứa nó học ở Úc nhưng 1 đứa nó cũng ở VN ,Nhưng nó sẽ khó hơn vì đi học ko có thu nhập,vậy thội nhưng ko có chuyện là ko cấp....

Tqv
20-06-2013, 12:21
Xin chào toàn thể mọi ng ở phượt.vn, mình là mem mới xin phép đc ra mắt mọi ng.
Mình xin đc mọi ng tư vấn dùm trg hợp của bố mình muốn xin visa du lịch sang pháp chơi.
Bố mình tầm 50t công nhân viên chức bình thường. Bố muốn sang pháp thăm con gái ( hiện tại mình là sinh viên đại học công bên này). Mình có một thắc mắc mong mọi ng giải đáo dùm mình.
1: mục bôking khách sạn, mình có thể đặt dưới tên mình hay phải dưới tên bố? Mình có thể đặt auberge jeunesse ( dạng phòng ks rẻ giống hostel) đc không hay phải đặt khách sạn đàng hoàng thì bọn đsq mới chấp nhận?
2: bố mình muốn sang ngày 15/8 thì nên đi xin visa bắt đầu từ lúc nào?
3: ngoài sổ tiết kiệm và giấy tờ nhà, thì có cần bắt buộc bảng lương ba tháng ko? Nếu có thì mức lương trung bình CẦN là bao nhiêu ( hay là bao nhiêu cũng đc, chỉ cần sổ tiết kiệm chứng mình đủ khả năng kinh tế của mình là đc)?

Xin cảm ơn mọi ng nhiều ạ. Mong mọn ng giúp đỡ.

gonewiththewind
20-06-2013, 13:20
Chị chứng minh tài chính bao nhiêu hả chị? HIện đang đi làm hay học ạ?
Em thấy mọi người nói Pháp dễ nhưng có vẻ nhiều người đi nên nộp hồ sơ cho đsq Hà Lan chắc vắng vẻ hơn

Không biết ở đây có ai nộp Hà Lan chưa
Em nộp HL ở đại sứ quán HN hay lãnh sự SG,chị thì làm ở SG cũng ko có gì là khó khăn cả,mà Pháp cũng thế,quan trong hồ sơ mình đầy đủ và thuyết phục thì sẽ đc cấp thôi em...Chị có PM cho em down cái form visa application rồi đấy.

gonewiththewind
20-06-2013, 13:29
Xin chào toàn thể mọi ng ở phượt.vn, mình là mem mới xin phép đc ra mắt mọi ng.
Mình xin đc mọi ng tư vấn dùm trg hợp của bố mình muốn xin visa du lịch sang pháp chơi.
Bố mình tầm 50t công nhân viên chức bình thường. Bố muốn sang pháp thăm con gái ( hiện tại mình là sinh viên đại học công bên này). Mình có một thắc mắc mong mọi ng giải đáo dùm mình.
1: mục bôking khách sạn, mình có thể đặt dưới tên mình hay phải dưới tên bố? Mình có thể đặt auberge jeunesse ( dạng phòng ks rẻ giống hostel) đc không hay phải đặt khách sạn đàng hoàng thì bọn đsq mới chấp nhận?
2: bố mình muốn sang ngày 15/8 thì nên đi xin visa bắt đầu từ lúc nào?
3: ngoài sổ tiết kiệm và giấy tờ nhà, thì có cần bắt buộc bảng lương ba tháng ko? Nếu có thì mức lương trung bình CẦN là bao nhiêu ( hay là bao nhiêu cũng đc, chỉ cần sổ tiết kiệm chứng mình đủ khả năng kinh tế của mình là đc)?

Xin cảm ơn mọi ng nhiều ạ. Mong mọn ng giúp đỡ.

1)Booking khách sạn nào cũng được mà hostel cũng được,mình có tiền thì ở hotel sang,ko có tiền thì ở rẻ chả ai ép mình phải book hotel nào,chỉ chứng minh là mình có chỗ ở đàng hoàng,booking tên bạn cũng được nhưng bạn cứ book tên của bố đi cho nó tiện,charge thẻ thì thẻ của bạn cũng ok,quan trọng bạn coi điều kiện thanh toán chứ ko thì ko đc visa mà hủy nó charge nhiều thì tiếc chết.
2/Có thể xin visa trước ngày khởi hành 3 tháng,giờ xin cũng được,xin liền cho khỏi phải lo,để con thời gian chuẩn bị nữa,lãnh sự nó sẽ căn cứ lịch trình đi và cấp visa,ko phải lo bạn ạ
3/Còn đi làm thì phải có kèm payslip,giấy nghỉ phép,hợp đồng lao động nhé.Dĩ nhiên lương cao thì tốt nhưng nếu làm công nhân viên thì có sao khai vậy cũng được vì những người đi lần đầu thì lãnh sự hay gọi về chỗ làm check lắm,làm tăng lương lên mà ở công ty người ta ko biết người ta nói lương thật thì phiền,lãnh sự họ cũng ko có quy định lương bao nhiêu là đủ và cần,đi thăm con thì cũng không khó đâu
Thân!

Smallgirl226
20-06-2013, 15:57
Ai quy định là đại sứ quán không cấp visa du lịch tự túc cho người độc thân vậy bạn???Trên giấy tờ mình cũng cũng là người độc thân đây,và nếu muốn confirm có cấp visa tự túc cho người độc thân hay ko thì vào topic của Namriver Hành trình 30 ngày ở Âu Châu mà xem 4 em đó toàn mới hơn 20 tuổi,vừa đi làm nhưng mấy em đó vẫn đi và về bằng visa du lịch tự túc.Còn mình nghĩ bạn nói người quen phỏng vấn nên đậu,thiệt ra visa du lịch là nó xét hồ sơ,mấy câu hỏi người nhận hồ sơ họ hỏi chỉ nhầm cung cấp thêm thông tin thội...chả cần quen biết gì hết vì người nhận hồ sơ đó ko có quyền hạn cấp visa và xét hồ sơ,thậm chí khi đi Mỹ,lãnh sự Mỹ người phỏng vấn trực tiếp sẽ cho biết mình đậu hay rớt tại chỗ nhưng thật ra họ đã xác minh hồ sơ từ khi mình apply online...Mong bạn đừng làm những bạn khác nản bằng những thông tin không công khai như thế này..Còn việc đi du lịch 1 mình thì cả khối người đi,chắc người quen của bạn chưa từng thấy thôi,mình,em họ mình,mấy đứa nhân viên và bạn mình toàn là đi du lịch 1 mìnhở Pháp,visa vẫn cấp bình thường..Em Pinkcrazy cứ mạnh dạn làm lại hồ sơ ko sao đâu,nhưng chị nghĩ tốt nhất là đừng nộp ngay bây gờ vì em vừa rớt nộp lại sẽ rất khó,em có thể để sang năm hoặc đổi sang lãnh sự khác,còn việc em có visa nước khác mà bay vào Pháp thì chả có vấn đề gì,ko nhất thiết cứ phải là bay sang Pháp...Vé may bay vì là chỉ gởi booking nên em có thể làm cái booking khác để nộp lãnh sự khác nhé,cần gì hướng dẫn nếu chị có thể thì PM cho chị
Chính em là người bị nói thế khi em nộp hồ sơ visa ở phòng LSQ mà chị, không phải em doạ các bạn mà em cũng bị doạ rồi,1anh làm visa business và 2 chị nữa nói với em như vậy, hic hic, những người như bọn em rất khó đc cấp visa du lịch tự túc, đó là 1 thực tế, độc thân, trẻ tuổi, lần đầu đi Châu âu, lịch sử xuất ngoại Châu Á cg k nhiều, bạn Nam river đi nhóm 4 khác hoàn toàn với bọn em đi 1m chứ, nhìn lịch trình của Nam và thư giải trình của 4 bạn thì phải nói là quá thuyết phục luôn. Em không có ý gì là không ủng hộ Pink, chị ý cũng đã hỏi em kinh nghiệm nộp visa tự túc đi 1m ntn, em trả lời rất nhiệt tình. Vé chị ý đã đặt fix, k chuyển đc ngày bay, vấn đề đó nữa cơ chị à. Em chỉ nói những gì thực tế mình trải qua, nếu ai không nghe, không tin là quyền của người đó, chị có nhất thiết phải nặng lời với em như thế không? Còn cái câu "không cấp visa du lịch tự túc" cũng không phải em phát ngôn mà do mấy ông ở sân bay phát ngôn, các ông ý y/c buộc phải có thư mời, hoặc một đơn vị bảo trợ. Em nhắc lại tất cả những điều này là thực tế em trải qua, còn công khai hay không thì không thì chả có cái gì được công khai ở đây cả, chị bảo ở Mỹ k trả lời pv hộ thế nhưng ở Pháp mấy bà dịch vụ toàn trả lời pv hộ đấy thôi, cái này công khai hay không? nhưng thực tế nó là như vậy đấy, còn nữa, từ chối? Lí do vì sao cũng chả ai hiểu khi hồ sơ giống y nhau, lsq cũng chỉ cho 1 lí do chung, và người bị từ chối cũng chỉ phỏng đoán là mình thiếu sót gì để chia sẻ những người trên forum, như TH của em thì em phỏng đoán nguyên nhân em được là có người quen có uy tín với LSQ + em tốt nghiệp khoa Pháp. Có gì sai ở đây hả chị?

gonewiththewind
20-06-2013, 16:11
Chính em là người bị nói thế khi em nộp hồ sơ visa ở phòng LSQ mà chị, không phải em doạ các bạn mà em cũng bị doạ rồi,1anh làm visa business và 2 chị nữa nói với em như vậy, hic hic, những người như bọn em rất khó đc cấp visa du lịch tự túc, đó là 1 thực tế, độc thân, trẻ tuổi, lần đầu đi Châu âu, lịch sử xuất ngoại Châu Á cg k nhiều, bạn Nam river đi nhóm 4 khác hoàn toàn với bọn em đi 1m chứ, nhìn lịch trình của Nam và thư giải trình của 4 bạn thì phải nói là quá thuyết phục luôn. Em không có ý gì là không ủng hộ Pink, chị ý cũng đã hỏi em kinh nghiệm nộp visa tự túc đi 1m ntn, em trả lời rất nhiệt tình. Vé chị ý đã đặt fix, k chuyển đc ngày bay, vấn đề đó nữa cơ chị à. Em chỉ nói những gì thực tế mình trải qua, nếu ai không nghe, không tin là quyền của người đó, chị có nhất thiết phải nặng lời với em như thế không? Còn cái câu "không cấp visa du lịch tự túc" cũng không phải em phát ngôn mà do mấy ông ở sân bay phát ngôn, các ông ý y/c buộc phải có thư mời, hoặc một đơn vị bảo trợ. Em nhắc lại tất cả những điều này là thực tế em trải qua, còn công khai hay không thì không thì chả có cái gì được công khai ở đây cả, chị bảo ở Mỹ k trả lời pv hộ thế nhưng ở Pháp mấy bà dịch vụ toàn trả lời pv hộ đấy thôi, cái này công khai hay không? nhưng thực tế nó là như vậy đấy, còn nữa, từ chối? Lí do vì sao cũng chả ai hiểu khi hồ sơ giống y nhau, lsq cũng chỉ cho 1 lí do chung, và người bị từ chối cũng chỉ phỏng đoán là mình thiếu sót gì để chia sẻ những người trên forum, như TH của em thì em phỏng đoán nguyên nhân em được là có người quen có uy tín với LSQ + em tốt nghiệp khoa Pháp. Có gì sai ở đây hả chị?

Các lãnh sự nước ngoài làm việc rất reasonable chứ ko có quen biết gì cả,và khi đi nộp visa thì họ hỏi thông tin và ghi vào nhưng nó không phải là 1 cuộc phỏng vấn quyết định cấp visa hay ko.còn những người bảo "không bao giờ cấp visa cho những người độc thân trẻ tưổi,đi Âu Châu 1 mình và chưa có lịch sử đi Á Châu nhiều" thì chị thấy Gato quá.Bằng chứng con nhỏ em họ chị chỉ mới đi mỗi Singapore du lịch vẫn có visa đấy,gần đây nhất là 1 con bé làm cho công ty của Hàn Quốc nhờ chị cho xin mấy mẫu xác nhận công việc để nó làm theo vừa lấy visa và bay 1 mình sang Pháp ngày 26/4 và về Vn vào ngày 10/5 cho dịp lễ 30/4...nên chị k đồng ý với cách Gato đó thôi.Còn chị đồng ý việc em nói khi hồ sơ bị rớt,mình kob iết vì sao rớt,vì hầu hết các lãnh sự họ để lý do "Không chứng minh đc bạn sẽ quay về Vn sau chuyến đi".Chị k có nặng lời gì cả,chỉ thấy là việc lấy visa du lịch tự túc và đi 1 mình cũng đâu đến nỗi to tát với người trẻ độc thân đâu mà làm gì đến nỗi họ thấy em là lần đầu tiên,Chính chị cầm visa 5 năm của Hà Lan,Pháp,Uk thì cũng chỉ toàn du lịch 1 mình,độc thân đấy thôi...Chị đi làm thì k nói,chứ 2 đứa em của chị,thằng ở ÚC thì khỏi bàn,nhưng đứa ở VN thì là 1 minh chứng sống cho việc chị ko đồng ý với cách Gato của những người nói với em là "ko bao giờ cấp visa du lịch tự túc cho người trẻ,độc thân".Còn chị ko nghĩ em được visa vì em quen,nhưng vì hồ sơ em đầy đủ chứng minh em ko bỏ trốn sau chuyến đi,vậy thôi!Thân

Smallgirl226
20-06-2013, 16:28
Các lãnh sự nước ngoài làm việc rất reasonable chứ ko có quen biết gì cả,và khi đi nộp visa thì họ hỏi thông tin và ghi vào nhưng nó không phải là 1 cuộc phỏng vấn quyết định cấp visa hay ko.còn những người bảo "không bao giờ cấp visa cho những người độc thân trẻ tưổi,đi Âu Châu 1 mình và chưa có lịch sử đi Á Châu nhiều" thì chị thấy Gato quá.Bằng chứng con nhỏ em họ chị chỉ mới đi mỗi Singapore du lịch vẫn có visa đấy,gần đây nhất là 1 con bé làm cho công ty của Hàn Quốc nhờ chị cho xin mấy mẫu xác nhận công việc để nó làm theo vừa lấy visa và bay 1 mình sang Pháp ngày 26/4 và về Vn vào ngày 10/5 cho dịp lễ 30/4...nên chị k đồng ý với cách Gato đó thôi.Còn chị đồng ý việc em nói khi hồ sơ bị rớt,mình kob iết vì sao rớt,vì hầu hết các lãnh sự họ để lý do "Không chứng minh đc bạn sẽ quay về Vn sau chuyến đi".Chị k có nặng lời gì cả,chỉ thấy là việc lấy visa du lịch tự túc và đi 1 mình cũng đâu đến nỗi to tát với người trẻ độc thân đâu mà làm gì đến nỗi họ thấy em là lần đầu tiên,Chính chị cầm visa 5 năm của Hà Lan,Pháp,Uk thì cũng chỉ toàn du lịch 1 mình,độc thân đấy thôi...Chị đi làm thì k nói,chứ 2 đứa em của chị,thằng ở ÚC thì khỏi bàn,nhưng đứa ở VN thì là 1 minh chứng sống cho việc chị ko đồng ý với cách Gato của những người nói với em là "ko bao giờ cấp visa du lịch tự túc cho người trẻ,độc thân".Còn chị ko nghĩ em được visa vì em quen,nhưng vì hồ sơ em đầy đủ chứng minh em ko bỏ trốn sau chuyến đi,vậy thôi!Thân
Hic hic, thực sự nếu chị là Th như bọn e chị sẽ hiểu, hôm em ở sân bay em bị hành cho quá trời luôn ý, cô nhân viên còn nói, nếu của em mà là bay đêm và bay thẳng thì 100% bọn chị từ chối không cho xuất cảnh, vì em bay vào giờ trưa và có transit còn có chuyện xem xét cho em đi hay không. Vậy đó, chắc những người bạn chị chưa gặp TH này bao giờ, em chia sẻ để mọi người đi lần đầu chuẩn bị tình thần là có thể họ yêu cầu chứng minh cả trên sân bay nữa đấy. Em nói là em có visa tức là em c/m mình đủ đk đi, họ nói, đó là việc của ĐSQ, k phải việc quan tâm của bọn anh. Pó tay với kiểu lí do củ chuối này luôn!

gonewiththewind
20-06-2013, 16:29

Chị không hề nói hay đề cập lãnh sự Mỹ phỏng vấn hộ hay gì cả,em đọc kỹ nhé,Chị chỉ nói ở LS Mỹ,khi mình đi phỏng vấn trực tiếp,họ sẽ báo ngay em đậu hay rớt,nhưng thật ra hồ sơ họ cũng đã xét thông tin em nộp qua online trước đó rồi.Còn các lãnh sự khác mấy bà dịch vụ or công ty du lịch có thể đi nộp hộ,vì hồ sơ du lịch k cần phỏng vấn (trừ trường hợp đặc biệt họ sẽ gọi lên để PV),còn lãnh sự Mỹ thì dù là công ty du lịch hay ai đó apply đơn dùm,nhưng đương sự phải đi PV trực tiếp...Em đọc kỹ những gì chị nói để tránh trả lời nhầm nhé....chị chỉ chia sẻ những gì kinh nghiệm của chị và viẹc những người xung quanh mình có visa,để mọi người có thêm 1 ít tự tin để xin visa thôi chứ ko có ý gì cả,nếu nói gì k vừa ý em thì sorry em nhé.

gonewiththewind
20-06-2013, 16:32
Hic hic, thực sự nếu chị là Th như bọn e chị sẽ hiểu, hôm em ở sân bay em bị hành cho quá trời luôn ý, cô nhân viên còn nói, nếu của em mà là bay đêm và bay thẳng thì 100% bọn chị từ chối không cho xuất cảnh, vì em bay vào giờ trưa và có transit còn có chuyện xem xét cho em đi hay không. Vậy đó, chắc những người bạn chị chưa gặp TH này bao giờ, em chia sẻ để mọi người đi lần đầu chuẩn bị tình thần là có thể họ yêu cầu chứng minh cả trên sân bay nữa đấy. Em nói là em có visa tức là em c/m mình đủ đk đi, họ nói, đó là việc của ĐSQ, k phải việc quan tâm của bọn anh. Pó tay với kiểu lí do củ chuối này luôn!
Sao em ko quát vào mặt bọn dở hơi đó,em phải nói nó rằng "tao ko nằm trong danh sách cấm xuất cảnh của nhà nước thì vì lí do gì",bọn đó nó chỉ giỏi bắt nạt các em ngơ ngác vì ít đi đấy,lần sau mà như thế em cho chúng nó 1 trận vì mình hiểu biết luật,ko cần ỉ ôi năn nỉ đâu em,mình ko có làm sai gì và cũng đâu có phải bị cấm xuất cảnh mà nó phải xem xét cho mình đi...Đúng là chuối cả vườn em nhỉ???

Tqv
20-06-2013, 16:53
1)Booking khách sạn nào cũng được mà hostel cũng được,mình có tiền thì ở hotel sang,ko có tiền thì ở rẻ chả ai ép mình phải book hotel nào,chỉ chứng minh là mình có chỗ ở đàng hoàng,booking tên bạn cũng được nhưng bạn cứ book tên của bố đi cho nó tiện,charge thẻ thì thẻ của bạn cũng ok,quan trọng bạn coi điều kiện thanh toán chứ ko thì ko đc visa mà hủy nó charge nhiều thì tiếc chết.
2/Có thể xin visa trước ngày khởi hành 3 tháng,giờ xin cũng được,xin liền cho khỏi phải lo,để con thời gian chuẩn bị nữa,lãnh sự nó sẽ căn cứ lịch trình đi và cấp visa,ko phải lo bạn ạ
3/Còn đi làm thì phải có kèm payslip,giấy nghỉ phép,hợp đồng lao động nhé.Dĩ nhiên lương cao thì tốt nhưng nếu làm công nhân viên thì có sao khai vậy cũng được vì những người đi lần đầu thì lãnh sự hay gọi về chỗ làm check lắm,làm tăng lương lên mà ở công ty người ta ko biết người ta nói lương thật thì phiền,lãnh sự họ cũng ko có quy định lương bao nhiêu là đủ và cần,đi thăm con thì cũng không khó đâu
Thân!

Cảm ơn bạn rất nhiều.
Bố mình còn chưa chuẩn bị xong giấy tờ, tầm trc một tháng mới đi xin visa thì có đc không hả bạn? Ở việt nam có dịch vụ nào xin visa du lịch nhanh gọn cho ng đi du lịch đơn như bố mình ko bạn?
Cảm ơn

samnhim
20-06-2013, 16:53
Mình vừa nộp hồ sơ sáng nay, họ hẹn 27/6 lấy kết quả. Vậy là đúng 1 tuần, hồi hộp quá.

Mehuungo
22-06-2013, 12:24
Chào các bạn,

Cuối tháng 7 mình và 2 con ( 7 và 9 tuổi) có dự định đi Pháp thăm em gái mình mới sinh con . Giấy tờ bảo lãnh thì do chồng nó ( người Pháp) xin tại tòa thị chính và gửi về cho mình vào khoảng đầu tháng 7 . Mình đã đọc topic này của các bạn nhưng còn vài thắc mắc , mong được mọi người giúp đỡ giải thích:

1. Mình có thể xin hẹn trước khi nhận được giấy bảo lãnh ở bên Pháp gửi về ko? Thường khi mình gọi điện xin hẹn ngày nộp thì ĐSQ có cho hẹn ngay sau đó hay phải chờ ?

2. Phần điền tờ khai thì hai đứa con mình có hộ chiếu riêng, vậy mình phải điền cho mỗi đứa 1 tờ khai phải không?

3. Bảo lãnh tài chính thì em rể mình sẽ làm luôn ( sẽ gừi bản kê lương và giấy tờ liên quan) , và mình có đứng tên sổ đỏ nhà mình, có sổ TK tổng cộng 200 tr nhưng công việc thì hiện tại mình đang nghỉ ở nhà ( thực ra mình có 1 công ty nhưng hiện đang tạm dừng hoạt động 2 năm nay rồi nên chỉ có giấy ĐK kinh doanh ) , vậy liệu có khả năng cao xin được visa hay ko? OX mình thì làm bên VN Airlines nhưng lại ko đi.

4. Giấy tờ mình có thể tự dịch sang tiếng Anh được ko hay phải đi dịch công chứng?

5.Mình sang thăm em mình và cháu là chính nên cũng chỉ ở Paris thôi, hoặc nếu có thể thì đi Hà lan chơi cuối tuần bằng ô tô , vậy mình có phải nộp lịch trình du lịch hay ko ?

Cám ơn các bạn nhiều

Smallgirl226
22-06-2013, 15:05
Chào các bạn,

Cuối tháng 7 mình và 2 con ( 7 và 9 tuổi) có dự định đi Pháp thăm em gái mình mới sinh con . Giấy tờ bảo lãnh thì do chồng nó ( người Pháp) xin tại tòa thị chính và gửi về cho mình vào khoảng đầu tháng 7 . Mình đã đọc topic này của các bạn nhưng còn vài thắc mắc , mong được mọi người giúp đỡ giải thích:

1. Mình có thể xin hẹn trước khi nhận được giấy bảo lãnh ở bên Pháp gửi về ko? Thường khi mình gọi điện xin hẹn ngày nộp thì ĐSQ có cho hẹn ngay sau đó hay phải chờ ?
Chị có thể đặt hẹn trước nhưng tới hôm đi Nộp hồ sơ thì chị phải cầm giấy bảo lãnh trong tay rồi. Thường vào dịp này ĐSQ khá đông nên chị sẽ phải chờ khoảng 2 tuần kể từ lúc chị gọi điện. Họ sẽ cho ngày giờ cuộc hẹn cụ thể.

2. Phần điền tờ khai thì hai đứa con mình có hộ chiếu riêng, vậy mình phải điền cho mỗi đứa 1 tờ khai phải không?
Em không có con, em không rõ, để anh chị nào có con đi kèm trả lời, hihi!
3. Bảo lãnh tài chính thì em rể mình sẽ làm luôn ( sẽ gừi bản kê lương và giấy tờ liên quan) , và mình có đứng tên sổ đỏ nhà mình, có sổ TK tổng cộng 200 tr nhưng công việc thì hiện tại mình đang nghỉ ở nhà ( thực ra mình có 1 công ty nhưng hiện đang tạm dừng hoạt động 2 năm nay rồi nên chỉ có giấy ĐK kinh doanh ) , vậy liệu có khả năng cao xin được visa hay ko? OX mình thì làm bên VN Airlines nhưng lại ko đi.
Cái này khó trả lời ghê, chị mang theo cả 2 đứa và lại trong tình trạng không việc làm.
4. Giấy tờ mình có thể tự dịch sang tiếng Anh được ko hay phải đi dịch công chứng?
Chị phải có bằng tốt nghiệp T.Anh thì chị mới đủ thẩm quyền tự dịch giấy tờ rồi đem đi công chứng, khi đi công chứng mang theo bằng TN ngành Ta đi, nếu không thì chắc phải mất phí dịch công chứng rồi.
5.Mình sang thăm em mình và cháu là chính nên cũng chỉ ở Paris thôi, hoặc nếu có thể thì đi Hà lan chơi cuối tuần bằng ô tô , vậy mình có phải nộp lịch trình du lịch hay ko ?
Chị không nên nói sang thăm em mà hãy nói là nghỉ hè muốn cho các con đi du lịch vì lí do đó sẽ nghe thuyết phục hơn lí do đi thăm em đẻ, nghe không liên quan cho lắm. Lịch trình thì có cũng được, không có cũng được, tuỳ người ta yêu cầu, với em thì họ không y/c. Hoặc chị có thể bịa lên 1 cái lịch trình du lịch nghe cho hợp lí, ví dụ như em, em sang Séc 10 ngày, ở Paris có 3 ngày, nhưng trong hồ sơ em không nhắc gì tới Séc luôn vì sợ họ nghĩ mình lợi dụng visa Pháp để ở Séc, mà đúng thế thật, hihi, em chỉ tới Pháp bất đắc dĩ thôi, không xin đc visa Séc nên phải chuyển sang chọn đại 1 nc trong khối Schengen :D
Cám ơn các bạn nhiều

Chúc chị và 2 bé có chuyến đi vui vẻ!

Mehuungo
22-06-2013, 16:08
Cám ơn em Smallgirl nhiều,

Đúng là mình rất lăn tăn vụ không đi làm và mang cả 2 con theo , nhưng mục đích là mình cho con đi nên ko thể bỏ đứa nào ở nhà cả, với lại mình cũng hơn 40 tuổi rồi, TP ko biết và con còn nhỏ nên chắc ĐSQ ko nghĩ là mình sang rồi ở lại luôn vì làm sao mà đi làm được khi vướng 2 đứa bé con , hy vọng vậy :D. Phần chứng mình tài sản của mình khá ổn vì mình đứng tên cùng chồng 2 cái số đỏ có giá trị khá lớn.

Vụ sang thăm gia đình em thì mình nghĩ mục đích thế nào mình ghi thế đấy, nhưng chắc là nói cho con đi du lịch kết hợp thăm em thì thuyết phục hơn nhỉ, cám ơn em. Phần lịch trình thì không biết có nên làm kẹp vào hồ sơ luôn hay là nộp khi nào họ yêu cầu?

Mình cứ nghĩ là như trường hợp mình xin visa vào Pháp khá dễ nên chủ quan đến giờ chưa chuẩn bị bất cứ cái gì cả. Hôm nay rảnh rỗi vào đây đọc mới thấy ko như mình tưởng . Cũng hơi mất hứng vì như giả dụ trường hợp mình họ có mời ở lại cũng phải sống chết xin về ý chứ hihi... Vậy mà chị em mình còn hào hứng tính chuyện năm nào cũng cho 2 thằng nhà mình sang bên đó chơi trong dịp hè :))

Thứ hai này mình gọi điện xin lịch hẹn xem sao, vừa gọi cho em mình thì nó bảo phải tầm 5/7 mới lấy được giấy từ tòa thị chính , gửi về nữa chắc sang tới ngay 7 - 9/7 quá , nếu họ cho lịch gần quá thì mình chủ động xin đổi lịch được ko nhỉ?

Smallgirl226
22-06-2013, 16:49
Cám ơn em Smallgirl nhiều,

Đúng là mình rất lăn tăn vụ không đi làm và mang cả 2 con theo , nhưng mục đích là mình cho con đi nên ko thể bỏ đứa nào ở nhà cả, với lại mình cũng hơn 40 tuổi rồi, TP ko biết và con còn nhỏ nên chắc ĐSQ ko nghĩ là mình sang rồi ở lại luôn vì làm sao mà đi làm được khi vướng 2 đứa bé con , hy vọng vậy :D. Phần chứng mình tài sản của mình khá ổn vì mình đứng tên cùng chồng 2 cái số đỏ có giá trị khá lớn.

Vụ sang thăm gia đình em thì mình nghĩ mục đích thế nào mình ghi thế đấy, nhưng chắc là nói cho con đi du lịch kết hợp thăm em thì thuyết phục hơn nhỉ, cám ơn em. Phần lịch trình thì không biết có nên làm kẹp vào hồ sơ luôn hay là nộp khi nào họ yêu cầu?

Mình cứ nghĩ là như trường hợp mình xin visa vào Pháp khá dễ nên chủ quan đến giờ chưa chuẩn bị bất cứ cái gì cả. Hôm nay rảnh rỗi vào đây đọc mới thấy ko như mình tưởng . Cũng hơi mất hứng vì như giả dụ trường hợp mình họ có mời ở lại cũng phải sống chết xin về ý chứ hihi... Vậy mà chị em mình còn hào hứng tính chuyện năm nào cũng cho 2 thằng nhà mình sang bên đó chơi trong dịp hè :))

Thứ hai này mình gọi điện xin lịch hẹn xem sao, vừa gọi cho em mình thì nó bảo phải tầm 5/7 mới lấy được giấy từ tòa thị chính , gửi về nữa chắc sang tới ngay 7 - 9/7 quá , nếu họ cho lịch gần quá thì mình chủ động xin đổi lịch được ko nhỉ?
Vâng, đúng rồi chị ah, chị nên nói là thăm em gái và cho các bé đi du lịch. Lúc đầu em cũng nghĩ như chị ý, em có giấy mời của trường anh ngy học hè tại Séc nên nghĩ là okay thôi mà cho e ở lại cũng chả thèm, ở Việt Nam là sướng nhất thế nên em đủng đỉnh tới đsq séc, ối trời ạ, người xếp hàng như cái chợ người, chuyển sang Pháp cũng không dễ nhưng ko thiếu khoa học như bên Séc. Chị xin được 1 lần thì lần sau không khó mà chị, năm nào cho các bé đi cũng được hết. À, chị kẹp vào luôn cũng được, họ hỏi thì mình bảo kẹp trong đó rồi. Về lịch hẹn em nghĩ có thể đổi chị à.

noline412
22-06-2013, 23:21
Anh/chị cho em hỏi chút, em định xin visa ở đại sứ quán pháp cho mẹ e sang du lịch vs e cuối tháng 7 này, em đi học hè 1 tháng nên có visa rồi. Phải xin cho mẹ en visa du lịch mà có yêu cầu là:
Đặt phòng khách sạn tương ứng với thời gian lưu trú tại Pháp và tại các nước khác trong khối Schengen + bản sao(chỉ chấp nhận bằng tiếng Pháp hoặc tiếng Anh)
Chắc đi khoảng 1 tuần, mà giờ em mới bắt đầu lên kế hoạch (đi khoảng 3 thành phố và e chỉ định ở paris tí xíu), mà còn chả biết mẹ em có nhận đc visa để đi vs em ko mà đặt phòng. Cái này bắt buộc thì mình đành phải đặt thôi ạ? =((
Em thì không biết đặt phòng bên đấy xong mình hủy thì có mất phí gì không?
Mong anh/chị nào giúp em, cảm ơn mọi người.

gonewiththewind
24-06-2013, 10:02
Anh/chị cho em hỏi chút, em định xin visa ở đại sứ quán pháp cho mẹ e sang du lịch vs e cuối tháng 7 này, em đi học hè 1 tháng nên có visa rồi. Phải xin cho mẹ en visa du lịch mà có yêu cầu là:
Đặt phòng khách sạn tương ứng với thời gian lưu trú tại Pháp và tại các nước khác trong khối Schengen + bản sao(chỉ chấp nhận bằng tiếng Pháp hoặc tiếng Anh)
Chắc đi khoảng 1 tuần, mà giờ em mới bắt đầu lên kế hoạch (đi khoảng 3 thành phố và e chỉ định ở paris tí xíu), mà còn chả biết mẹ em có nhận đc visa để đi vs em ko mà đặt phòng. Cái này bắt buộc thì mình đành phải đặt thôi ạ? =((

Mong anh/chị nào giúp em, cảm ơn mọi người.
Vào booking.com mà đặt,có rất nhiều lựa chọn,coi hotel nào có Free Cancellation thì book thôi bác ơi...Chúc bác làm được visa cho Mẹ
Em thì không biết đặt phòng bên đấy xong mình hủy thì có mất phí gì không?

mjss_lonely
24-06-2013, 10:56
Mọi người ơi, em cần gấp lắm rồi!
Em chuẩn bị xin visa sang UK với bạn trai em người Anh, tụi em đã chuẩn bị hết giấy tờ cần thiết: Giấy tờ nhà, bank statement trong 06 tháng, số dư tk anh ấy (đủ chu cấp cho em)....
Em đang đi làm nhưng không có tài khoản NH hay số tiết kiệm gì cả. Em sẽ bỏ việc và ở lại chơi tầm 5-6 tháng, vì tụi em hướng tới hôn nhân nên anh ấy muốn em ở lại xem cuộc sống như nào có thích nghi được không cho nên sẽ sang đó lâu như vậy. Rồi mà em okay thì tụi em sẽ kết hôn và xin spouse visa luôn (sau khi em về lại Việt Nam)
- Em nghe nói mình xin sang UK thì xin 01 tháng thì họ cũng cho visa 06 tháng đúng không ạ?
- Thế em nên khai thật là sẽ ở lại ít nhất là 04 tháng (ở lại X-mas và năm mới luôn) hay là chỉ bảo là ở 01 tháng thôi để xin visa cho dễ?
- Nếu em không có tài khoản ngân hàng và sổ tiết kiệm thì có dễ không (Anh ấy thì có đủ để chu cấp cho em) hay em nên nhờ dịch vụ làm cho mình tài khoản ảo???
Mọi người cho em câu trả lời càng sớm càng tốt nhá!
Em cảm ơn!

hexe_mannschaft
24-06-2013, 16:18
Mọi người cho em hỏi đi khối Schengen có phải công chứng sổ hộ khẩu không ạ?
Em thấy có mấy anh chị không cần hộ khẩu mà bên ĐSQ Hà Lan lại yêu cầu dịch công chứng tiếng Anh hộ khẩu hic

su2012
24-06-2013, 17:00
Mọi người cho em hỏi đi khối Schengen có phải công chứng sổ hộ khẩu không ạ?
Em thấy có mấy anh chị không cần hộ khẩu mà bên ĐSQ Hà Lan lại yêu cầu dịch công chứng tiếng Anh hộ khẩu hic
Mình đã xin visa schengen 2 lần, lần gần nhất mình mới nhận visa cách đây 3 ngày, lúc làm hồ sơ mình đều chuẩn bị hộ khẩu dịch công chứng, lúc nộp hồ sơ thì cả 2 lần đều được trả lại, lần đầu thì chị nhận hồ sơ xem kỹ hộ khẩu của mình và hỏi các thông tin trong đó, lần mình xin gần đây chị nhận hồ sơ bảo là "xem để biết thêm thông tin" nên mình nghĩ bạn cũng nên chuẩn bị.

hanhptt
25-06-2013, 09:07
Sau mấy tháng lặn ngụp chuẩn bị hồ sơ thì mình đã được visa xin ở ĐSQ Pháp. Mình thấy hồ sơ chuẩn bị kỹ lưỡng và tác phong tự tin lúc nộp hồ sơ là yếu tố rất rất quan trọng nên anh chị em cố gắng chuẩn bị tốt nhất có thể. Nên nếu bạn nào cần tư vấn về hồ sơ thì cứ PM mình, mình sẽ gửi tài liệu cho.
Cám ơn các bạn phượt đã giúp mình chuẩn bị tốt hồ sơ (beer).

laven
27-06-2013, 18:04
cả nhà ơi, cho em hỏi tý. Nếu mình nộp hồ sơ visa bị rớt thì bao lâu sau đó mới được nộp lại ah? Bạn em nói là 5 năm, có phải vậy không?
Vả lại, em cũng đang tìm bạn đi Châu Âu chung vào tháng 10 năm nay, các anh chị nào cũng đang alone một mình như em thì chúng ta gộp đi chung cho vui và an toàn ah.

gonewiththewind
28-06-2013, 10:43
Sau mấy tháng lặn ngụp chuẩn bị hồ sơ thì mình đã được visa xin ở ĐSQ Pháp. Mình thấy hồ sơ chuẩn bị kỹ lưỡng và tác phong tự tin lúc nộp hồ sơ là yếu tố rất rất quan trọng nên anh chị em cố gắng chuẩn bị tốt nhất có thể. Nên nếu bạn nào cần tư vấn về hồ sơ thì cứ PM mình, mình sẽ gửi tài liệu cho.
Cám ơn các bạn phượt đã giúp mình chuẩn bị tốt hồ sơ (beer).
Ko có quy định em ơi,nhưng nếu nộp gần quá khi hồ sơ k có gì thay đổi thì sẽ làm họ nghi ngờ mình muốn ở lại nên xin dồn dập,Năm nếu đc thì sau vài tháng or 1 năm hãy xin lại

huonggiangf1
28-06-2013, 10:44
Có quy định chứ bạn. Ít nhất là 2 tháng mới apply lại.

hexe_mannschaft
28-06-2013, 15:49
Chào cả nhà
Em mới nộp hồ sơ hôm 27 vừa rồi ở ĐSQ Hà Lan. Thực ra em hẹn vào ngày 26 nhưng thiếu giấy tờ như là chứng nhận nghỉ phép với thiếu khách sạn. HỌ yêu cầu trong lịch trình mình ghi những đâu thì phải có đầy đủ số khách sạn ở đó. Thế là em phải book ở tận 16 khách sạn vì lịch trình làm chi tiết quá. Họ hẹn 7-8 ngày thì gọi điện hỏi chứ không thấy phỏng vấn thì phải. Mà nộp hồ sơ thì toàn nộp cho người Việt, không thấy người Hà Lan nào ở bộ phận nhận hồ sơ cả

laven
28-06-2013, 16:58
Mặc dù người VN nhận hồ sơ nhưng xét duyệt hồ sơ sẽ là người Hà Lan đó bạn. Sau 7-8 ngày như họ nói thì bạn check online coi có kết quả không? Nếu không có thì gọi thẳng lên cho họ luôn.

pinkcrazy212
29-06-2013, 00:03
À vụ aplly lại thì hôm mình bị trượt mình có hỏi anh già già răng xỉn nhận hồ sơ là bao h được aplly lại lão ta nói thích thì ngay ngày mai em nộp cũng được , thế mới tài ! Ở đại sứ quán Pháp í các bạn ạ !

hexe_mannschaft
30-06-2013, 12:53
Mặc dù người VN nhận hồ sơ nhưng xét duyệt hồ sơ sẽ là người Hà Lan đó bạn. Sau 7-8 ngày như họ nói thì bạn check online coi có kết quả không? Nếu không có thì gọi thẳng lên cho họ luôn.

Check online của ĐSQ Hà Lan ở đâu vậy ạ?
Chắc chị đi bên Pháp đúng ko ạ

phongtran519
30-06-2013, 13:15
ngày 18/07 này em sẽ qua pháp,cô của em cung muốn đi chung luôn,nhưng visa của cô em lại do ý cấp,vậy cho em hỏi trường hợp của cô em visa ý cấp nhưng lại qua pháp được không? visa y của cô em là single entry, type C

laven
01-07-2013, 09:58
Check online của ĐSQ Hà Lan ở đâu vậy ạ?
Chắc chị đi bên Pháp đúng ko ạ

Ở dsq Pháp là vậy đó bạn. Còn các dsq khác thì mình ko rõ, coi bộ Hà Lan không có rồi. Nếu thế, sau 7-8 ngày thì bạn gọi cho họ để hỏi luôn. Tầm tháng 8 mình sẽ nộp ở dsq Hy lạp.

laven
01-07-2013, 10:12
ngày 18/07 này em sẽ qua pháp,cô của em cung muốn đi chung luôn,nhưng visa của cô em lại do ý cấp,vậy cho em hỏi trường hợp của cô em visa ý cấp nhưng lại qua pháp được không? visa y của cô em là single entry, type C
Visa Schengen là được dùng chung cho các nước trong khối mà bạn nên mình nghĩ visa của cô bạn do Ý cấp thì cũng vào Pháp bình thường thôi.

gonewiththewind
01-07-2013, 14:29
Quy định là cùng lãnh sự,chứ khác lãnh sự thì ko cần.Hôm trước thấy thằng bé nhân viên nó rớt Hà Lan,sau đó nó chạy sang Ý nộp trong vòng 1 tuần,có thấy ai nói gì đâu bạn...

gonewiththewind
01-07-2013, 14:31
Ở dsq Pháp là vậy đó bạn. Còn các dsq khác thì mình ko rõ, coi bộ Hà Lan không có rồi. Nếu thế, sau 7-8 ngày thì bạn gọi cho họ để hỏi luôn. Tầm tháng 8 mình sẽ nộp ở dsq Hy lạp.
Hà Lan thì đợi đúng ngày trong giấy hẹn mà lên,ko check online được mà đi đến đó hỏi mấy con mẹ ở đó cũng ko trả lời bạn ạ,nói chung là thấy ghét,mình thấy LS Pháp dễ thương hơn hehe

laven
01-07-2013, 17:11
nhân tiện cho mình mượn topic nha mod vì mình gửi mess cho 1 bạn không được do inbox của bạn ấy full, mà tụi mình cũng cần liên lạc gấp.
bạn gì đó có nick là haha.... đã gửi mess cho mình hỏi về chuyến Châu Âu tháng 10/2013 của mình ấy, bạn cũng đang tìm bạn đồng hành phải không? Bạn gửi mail vào địa chỉ này để mình trao đổi dễ dàng hơn nhé [email protected]

PeterPan
01-07-2013, 18:52
@All: Topic đã kéo dài hơn 100 trang. Mời các bạn tiếp tục trao đổi và chia sẻ thông tin tại topic: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3) (https://www.phuot.vn/threads/103123-Th%C3%B4ng-tin-Visa-Ch%C3%A2u-%C3%82u-(Ph%E1%BA%A7n-3)?p=921370#post921370).