PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Pages : 1 [2] 3 4 5

kanya
08-05-2012, 10:57
Em mới đi xin visa tại lãnh sự quán Pháp ở Saigon ngày 7/5, hẹn ngày 10/5 đến lấy kết quả, chẳng biết vậy là pass chưa vậy các bạn?

zxc123
08-05-2012, 11:24
Các bác cho em hỏi gấp với ah.
Em đang chuẩn bị lo thủ tục xin visa Schengen cho bố mẹ em và 2 bác bạn đi du lịch tự túc vào giữa tháng 6. Vì có người nhà bên Đức, Pháp và Ba Lan nên các cụ định đi 1 tour Đức-Pháp-Ba Lan trong 1 tháng.
Vì em thấy mọi người bảo làm visa sang thăm thân rất khó thêm nữa ĐSQ Đức lại k chấp nhận visa du lịch nên em đã nhờ đối tác bên Đức gửi giấy mời và định xin visa dạng công tác Đức. Đến đây có 3 vấn đề em gặp vướng mắc:

1. Có 1 bác sn 45, bây h đã quá độ tuổi lao động, liệu có xin đi công tác được k?
Hoặc/nếu (vì công ty em là công ty cổ phần) cho cụ vào danh sách cổ đông trong công ty với xác nhận, bảng luơng,...đầy đủ thì liệu có đi theo diện công tác được không?
2. Nếu em book vé mbay đi Pháp trước nhưng vẫn xin visa Đức thì có được k? Và phải kê khai như thế nào trên tờ khai? (em nghe nói có thể xin visa ở qg m book vé mbay hoặc nơi m ở lại lâu nhất) nhưng vì đi theo diện công tác mà em k chứng minh được có giao dịch thuơng mại gì với pháp thì làm thế nào?
3. Người nhà em bên Ba Lan nói là tầm cuối t6- đầu t7 bên Ba Lan có tổ chức (cái j đó..o(=.=)o...) nên ngta kiểm tra rất gắt gao việc ra vào Ba Lan, chỉ sợ là m xin công tác Đức nhưng lại sang Ba Lan (dù em có giao dịch thuơng mại với 1 hãng bên Ba Lan) thì liệu có bị trục xuất k? Và nếu muốn nhập cảnh vào Ba Lan thì cần phải mang theo những giấy tờ gì để chứng minh được mục đích chuyến đi của m?

Mong mọi người giúp đỡ...o(>___<)o...

Mình thấy bạn nên xin visa du lịch cho 4 cụ ở lsq Pháp là tốt nhất. Để xin ở lsq Pháp thì bạn phải trình bày kế hoạch thời gian ở Pháp là lâu nhất, ví dụ Pháp 11 ngày, Đức 10 ngày, Ba Lan 9 ngày (tổng 30 ngày), lúc đó vé bạn vào nước nào đầu tiên cũng được.
Còn vào Ba Lan sau khi đã vào Đức hoặc Pháp thì lúc đó là các chuyến đi nội địa rồi, không còn nhập cảnh gì nữa đâu bạn ơi. Từ Đức qua Ba Lan đi tàu lửa cũng rất tiện.

zxc123
08-05-2012, 11:27
Em mới đi xin visa tại lãnh sự quán Pháp ở Saigon ngày 7/5, hẹn ngày 10/5 đến lấy kết quả, chẳng biết vậy là pass chưa vậy các bạn?

Theo kinh nghiệm của mình thì 99.99% là được, trong thời gian này có thể họ gọi yêu cầu thì bạn bổ sung giấy tờ, nếu không gọi thì càng tốt, coi như giấy tờ ok.

Trang55
08-05-2012, 11:51
Hi Khanhduy,
Khanhduy có thể vui lòng gửi cho chị xin form visa Schengen bằng word như Duy nói được không? Chị cũng có cùng suy nghĩ như Khanhduy đấy, sợ viết tay xấu và không được neat cho lắm, thanks nhieu nhe. Địa chỉ của chị là [email protected]
Chị đang chuẩn bị cho chuyến đi Pháp lần đầu tiên tháng 8 này.

Z2104
08-05-2012, 12:05
Hi Cả nhà,
Em vừa nhận được thông tin bị từ chối xin visa pháp, bi giờ không biết làm thế nào, cả nhà có kinh nghiệm gì trong trường hợp này chia sẻ cho em được không ạ? Em nên làm gì? có nên xin visa ở DSQ khác không ạ?

Z2104
08-05-2012, 12:06
Hi Chị,
không có bản word đâu chị à, chị dùng Foxreader là có thể đánh máy vào form PDF được.

Trang55
08-05-2012, 12:22
Chào mọi người, đặc biệt là Bác Travelbug, Lilac, Xe Lu, Zxc123 và các Phượt thủ,
Mình đọc rất nhiều bài về topic Đi Châu Âu của mọi người đã chia sẻ rất hay. Mình đang định làm visa (lần đầu tiên) đi Pháp tháng 8 này, diện thăm thân nhân (Sếp cũ bảo lãnh tài trợ mọi chi phí), nhưng hiện giờ mình đang không có việc làm, công ty cũ đóng cửa, vì thế sợ không đạt điều kiện phải nộp hồ sơ chứng minh việc làm, nếu mình ghi là nội trợ có được không, hay là ghi hưu trí, và vì mình cũng không có tiêu chuẩn hưu trí. Không nghe ai nói về trường hợp của người lớn tuổi muốn đi du lịch. Mình sinh năm 1955 (tuổi về hưu rồi) nhưng chưa, đang còn muốn làm việc lắm và muốn đi Lourdes và Rome nữa, 1 chuyến hành hương trong mơ ước (mình là ng Công Giáo). Các giấy tờ khác, stk, vé may bay, bảo hiểm mình đã lo xong, còn băn khoăn việc kể trên thôi, rất mong mọi người giúp ý kiến nhé, cám ơn rất nhiều.

helloannie
08-05-2012, 12:46
@Trang55: Con chào cô. Cô có thể tải form về theo địa chỉ sau:

http://www.mediafire.com/?2i5d4oirrdimbbg [bản tiếng Pháp]

khanhduy87
08-05-2012, 13:31
@ Z2104: bạn có thể cho mình biết bạn bị từ chối vì lí do j ko? mình nộp từ 25/04 đến h cũng chưa có kết quả, ko biết có nên gọi lên ĐSQ Pháp để hỏi ko nữa.
@ Trang5: Cháu sẽ mail cho cô file word form bằng tiếng Anh cô nhé
@ cả nhà: nếu chả may em bị ĐSQ Pháp từ chối, em nên chạy đi đâu để làm lại visa ạ?

lilac
08-05-2012, 13:53
@Cô Trang55:

Theo cháu thấy cô cứ tiến hành chuẩn bị hồ sơ thôi ạ.

Hồ sơ của cô, cháu nghĩ phần quan trọng chính là phần bảo lãnh của Sếp cũ, cái này phải mạnh. Cô nhờ ông/bà đó làm 1 bộ hồ sơ hoàn chỉnh (chứng minh nhân thân, tài chính, quan hệ…), có ghi cả phần chi phí đi lại & ăn ở đều do người sếp đó lo (tất nhiên cái này chỉ là trên giấy tờ, cô ko cần phải ngại).
Đồng thời cô nhờ người sếp đó viết 1 lá thư trình bày vì sao lại có nhã ý mời cô sang Châu Âu chơi & lo chi phí. (ví dụ như vì để trả công cô đã phục vụ tận tình như thế nào khi công tác, công của cô đối với công ty, tình bạn giữa cô & sếp...)
Những cái này sẽ rất có giá trị đối với DSQ.

Ngoài ra cô cũng nên chuẩn bị 1 số chứng minh tài chính, để thể hiện rằng dù mình đc mời nhưng cũng có khả năng lo cho chi phí chuyến đi. (rất nhiều bạn nghĩ rằng ghi chi phí do bên mời chi trả thì mình ko cần chứng minh, nhưng điều này ko thể hiện đc khả năng tự lập cũng như tạo ấn tượng đẹp với DSQ). Cô chú ý là chứng minh hạn mức của thẻ tín dụng là 1 chứng minh tài chính có giá trị.

& Cô cần lên 1 cái lịch trình thật chu đáo, cẩn thận. Cái này có giá trị quyết định đối với việc cấp visa đấy ạ.

Cháu chúc cô may mắn.

zxc123
08-05-2012, 15:30
Bạn lilac trả lời cho cô Trang55 rất hay.

Quan trọng là thư mời, bảo đảm cho cô chổ ăn ở và toàn bộ chi phí trong suốt thời gian cô ở Pháp. Lúc đó có thể cô chỉ cần CMND, hộ khẩu, vé máy bay và bảo hiểm là người ta cấp visa cho cô rồi.

TravelBug
09-05-2012, 07:30
@Trang55: Tôi rất tiếc không giúp được kinh nghiệm xin visa vào Pháp (chúng tôi sống ở Úc và được miễn visa khi du lịch rất nhiều nước trên thế giới). Nhưng nếu cô cần những chỉ dẫn thực tế khi thăm Lourdes hoặc Paris chúng tôi có thể chia sẻ nhiều hơn cùng cô.

Chúc cô có chuyến hành hương tràn đầy ơn phúc.

Trang55
09-05-2012, 09:54
Chào Lilac,
Cám ơn cháu rất nhiều về những góp ý thật chân thành và helpful. Sếp Cô có nói sẽ làm theo thủ tục yêu cầu là thư mời và giấy bảo lãnh (attestation d'accueil delivree par la mairie du domicile), như vậy ông ấy có cần phải viết thêm thư trình bày không hở cháu, vì Cô sợ yêu cầu như vậy sẽ làm phiền người ta thêm? Hay mình có thể in ra những emails qua lại trong thời gian qua chứng minh mình có liên lạc thường xuyên với họ được không? Chúc cháu 1 ngày thật nhiều niềm vui nhé :-)

Trang55
09-05-2012, 09:59
cám ơn Anh Travelbug nhiều, những bài chia sẻ của anh về những chuyến đi vừa qua cũng đã là sự giúp đỡ quý báu cho Trang rồi, hy vọng có thêm dịp nhờ đến anh khi visa của mình được chấp thuận. Chúc anh chị luôn có những niềm vui từng ngày nhé. Mong được anh cho xem tiếp những bài viết thật sinh động và thật hay.....

artnouvo
09-05-2012, 13:20
Mình xin visa du lịch ở ĐSQ Pháp nhưng bị từ chối. Mình định đi đầu tháng 6 để xem Roland Garros và Euro, vé xem tennis thì có rồi, nộp cả cho ĐSQ rồi mà vẫn không được. Giấy tờ thì đầy đủ mà không hiểu sao bị từ chối. Buồn quá, tiếc cái vé xem tennis và tiếc cả Euro 4 năm mới có một lần :( Không biết giờ xin visa ở ĐSQ khác có được không, hay phải 6 tháng sau mới được xin lại?

khanhduy87
09-05-2012, 13:38
Dạo này nhiều bạn bị từ chối visa ở ĐSQ Pháp quá, em đang chờ kết quả mà sốt ruột ghê! Các bác có thể cho biết vì sao mà bị từ chối không? Làm gì nếu bị từ chối?

Nellie
09-05-2012, 21:21
Hic..Chia buồn cùng bạn artnouvo. Bạn xem lại thử xem hồ sơ yếu phần nào hoặc chưa chi tiết chỗ nào để thay đổi/bổ sung rồi sang ĐSQ khác nộp xem sao vậy. Ko cần đợi tới 6 tháng đâu, nhưng mình nghĩ cũng ko nên vừa bị từ chối đã nộp lại liền ĐSQ vừa từ chối.
@khanhduy87: Em gọi điện đến ĐSQ hỏi xem sao. Có khi mùa này bận rộn quá người ta chưa kịp gọi điện thông báo kết quả ý.
Về lí do tại sao bị từ chối visa, chị thấy ngay trong topic này cũng có mấy bạn chia sẻ là ĐSQ nêu lí do này lí do kia rất cụ thể. Vài bạn khác thì bị từ chối nhưng ko nêu cụ thể trường hợp của mình thế nào, nên mọi người dù có muốn phỏng đoán lí do cũng khó..hihi.

giakhang
10-05-2012, 08:36
Mình cũng nộp hồ sơ hôm 4/5 mà vẫn chưa thấy tin tức gì từ DSQ Pháp. Cũng sốt ruột phết.

khanhduy87
10-05-2012, 08:48
Mình nộp từ 25/04 mà đã có kết quả đâu, hôm nay sẽ gọi lên ĐSQ lần nữa, dũng cảm đối diện với sự thật nào.

lilac
10-05-2012, 09:32
@Trang55:
Cháu nghĩ cô cứ trình bày rõ ràng về "vấn đề khó khăn khi xin visa ở VN" & nhờ, chắc sếp cô ko từ chối đâu. :P
Vì theo cháu cái lá thư đó nó khá quan trọng khi xin visa, nó có giá trị giải thích rõ ràng về mục đích chuyến đi của cô, đồng thời thể hiện đc sự nhiệt tình của ng mời.
Cả 2 điều đó đều tạo ấn tượng tốt với DSQ đó cô. :)

Z2104
10-05-2012, 12:57
@ Z2104: bạn có thể cho mình biết bạn bị từ chối vì lí do j ko? mình nộp từ 25/04 đến h cũng chưa có kết quả, ko biết có nên gọi lên ĐSQ Pháp để hỏi ko nữa.
@ Trang5: Cháu sẽ mail cho cô file word form bằng tiếng Anh cô nhé
@ cả nhà: nếu chả may em bị ĐSQ Pháp từ chối, em nên chạy đi đâu để làm lại visa ạ?
Hnay mình đến lấy lại hộ chiếu, hỏi nhân viên DSQ thì họ bảo bên đó người ta nghi ngờ mình có thể trốn ở lại. Chán thế nhỉ. Căn bản mình đi du lịch một mình, không có bạn bè hay thư mời, lại không có nhiều tài sản ở nhà để quay lại/ nên họ nghi ngờ vậy là phải.
Bạn nên gọi điện đến ĐSQ hỏi kết quả. Chúc bạn sớm có được kết quả tốt.

khanhduy87
10-05-2012, 14:57
Haiz, sáng nay 10h15 nhận được điện thoại của ĐSQ Pháp, thông báo là có kết quả visa rồi nhé, đến lấy lúc nào cũng được, mình hí ha hí hửng, khoe ầm ĩ, chiều trốn việc 1 tiếng, chạy ra sứ quán để lấy hộ chiếu, nhận được thông báo là có chút nhầm lẫn, hồ sơ chưa được xem tí gì, về chờ tiếp. thật là khó chịu quá đi!

908s
10-05-2012, 16:31
Rất hiểu nổi thất vọng khi bị từ hối visa, nhưng tình hình chung hiện nay là rất khó

Mình khởi xướng đi phươt chơi có hơn chục người, mất hơn hai tuần nghiền ngẫm làm lịch trình, booking rất chi tiết nộp cho TLS Pháp, trong group ngoài mình và ít người đã đi nhiều. còn lại đi lanh quanh thậm chí chưa ra khỏi VN, cv tự do.. Nộp hs dạng group không có bảo lãnh, không qua tour, tự đi.

Group mình bị xem rất lâu, họ điện qua EU check các nước sẽ đến.. vì đang tuổi thanh niên hết, khả năng bị xem ở lại không nhỏ, sau cùng họ quyết định đối chiếu hs nộp, không phỏng vấn, và lấy visa hết tuần rồi. Các ae PP trắng rất mừng

Mình highline rỏ trong hs các khả năng quay về:

- Đi group, không đi riêng lẻ, ai cũng có gđ con cái
- Lịch trình chi tiết, hợp lý thời gian
- Vé air không đổi được, level ks khá cao 4-5*

T3 tới tụi mình đến Paris trước.Chrs

Nellie
10-05-2012, 21:01
@Z2104: Bạn đã từng đi du lịch/công tác tới các nước phát triển chưa? Bạn ko sở hữu các tài sản như nhà cửa/ô tô hay là có mà giá trị nhỏ? Bạn lập gia đình chưa? Nếu ko sở hữu các tài sản đó, chưa từng đi các nước phát triển, và độc thân, thì trong hồ sơ nộp ĐSQ kỳ tới của bạn nên có xác nhận tài khoản tiết kiệm ngân hàng khoảng $10,000, ngoài ra bạn cũng nên mở 1 thẻ credit/debit nữa. Và vì đi du lịch 1 mình nên lịch trình phải thật chi tiết & bạn phải nắm rõ thông tin về tất cả những điểm đến trong lịch trình này. Đây là kinh nghiệm tớ đúc kết sau khi nghiền ngẫm Topic Thông tin visa châu Âu phần 1 & phần 2.

Z2104
11-05-2012, 10:59
2Nellie: Cảm ơn bạn nhiều. Không biết mình có làm được đơn xin cứu xét không cả nhà?

hanoi06
11-05-2012, 14:07
Mình đang chuẩn bị làm Hồ sơ xin Visa xin vào Đức. Mình muốn hỏi các bạn đã làm Visa rồi mấy vấn đề : Trong các giấy tờ phải chuẩn bị như Hợp đồng lao động, bảng lương, giấy xin nghỉ phép cơ quan...cứ nộp bản tiếng Việt không hay là phải dịch và công chứng sang tiếng Đức ạ? Cái này bản hứong dẫn của SQ không rõ ý lắm.
Cám ơn nhiều

Nellie
11-05-2012, 19:58
@Z2104: Í đừng bạn ơi. Theo tớ thấy thường chỉ khi bị từ chối visa đi định cư, người ta mới làm đơn kháng cáo thôi.

artnouvo
11-05-2012, 22:49
Hôm nay mình đến lấy lại hộ chiếu và lí do mình bị từ chối là nghi ngờ có thể ở lại. Mình xin visa du lịch cùng 1 bạn nữa, cả 2 đều chưa lập gia đình. Hồ sơ mình nộp bao gồm:
- Đơn xin visa
- Hộ khẩu công chứng TA
- Hợp đồng lao động, bảng lương, đơn nghỉ phép và cam kết quay lại làm việc: Tất cả đều là TA, có dấu và chữ kí của giám đốc.
- 2 sổ tiết kiệm ở 2 ngân hàng. 1 sổ tiền Việt, 1 sổ USD. Tổng cộng khoảng 300t.
- 2 thẻ tín dụng Visa và Master
- Booking tất cả khách sạn ở 4 nước định đi
- Giấy giữ chỗ của CathayPacific
- Bảo hiểm du lịch
- Lịch trình du lịch kê chi tiết tất cả các điểm sẽ đi, ghi kèm cả địa chỉ và điện thoại ks sẽ ở. Thời gian đi và về khớp với vé máy bay.
- Vì mình xin đi xem Roland Garros ở Pháp nên có in kèm e-ticket xem tennis.
- Hộ chiếu mình có dấu của Sing, Thai, TQ...

Về cơ bản là giấy tờ không thiếu gì cả, lương mình cũng khá cao và công ty mình còn kết hợp với ĐSQ Pháp làm một vài chương trình kinh tế rồi. Thế mà vẫn bị từ chối thì không thể hiểu nổi. Kiểu này chắc phải kiếm đứa con để lại làm tin may ra mới pass :))

khanhduy87
11-05-2012, 22:57
Thôi,xong, hồ sơ của e cũng chỉ đầy đủ như bạn artnouvo thôi, thậm chí e chỉ để 7000 usd tiết kiệm, mà bạn ý còn bị từ chối thì e hi vọng j? Buồn:((

Nellie
11-05-2012, 22:58
@artnouvo: Sổ tiết kiệm bạn gửi lâu chưa? Nếu đã gửi trước khoảng 3 tháng & với những gì bạn kể ở trên thì mình thấy hồ sơ của bạn quá đẹp rùi. Hay là qua ĐSQ khác nộp xem sao:) Ko thì chắc phải đặt cọc con thật l0l

artnouvo
11-05-2012, 23:09
Sổ mình gửi trước khoảng 2 tháng vì trước đấy cho ông cụ nhà mình mượn tiền. Mình thấy hồ sơ mình cũng ổn (so với một vài bạn ở đây đã từng xin visa thành công :D) mà bị từ chối vì sợ trốn ở lại thì khó hiểu quá.

Giờ mình định vác hồ sơ sang ĐSQ Ý hoặc Hà Lan. Không biết bên nào dễ đậu hơn chứ nếu bị từ chối tiếp lần nữa thì oải quá :(

Nellie
12-05-2012, 10:00
@artnouvo: Mình thấy mọi người thường gửi tiết kiệm trước khi nộp hồ sơ khoảng 3 tháng. Với cả bạn xin visa theo diện group (đi cùng bạn bè), có lẽ hồ sơ của 2 bạn sẽ liên quan đến khả năng được cấp visa của nhau. Theo thông tin bác Kevinthai bên Diễn đàn ô tô SG cung cấp, thì nếu hồ sơ group tự làm, mà 1 người có hồ sơ yếu, thì có thể cả group bị fail. Nếu nhờ bên công ty du lịch làm dịch vụ visa, thì hồ sơ của ai yếu chỉ riêng người đó bị fail thôi. Nhóm của bác 908s ở trên, họ cũng xin visa qua công ty du lịch đấy:)
@khanhduy87: Mỗi trường hợp mỗi khác em ah. Bạn chị sổ TK chỉ $2,000, với $2,000 trong tài khoản, xin visa du lịch Mỹ theo diện độc lập (đi 1 mình, ko thư mời), độc thân & ko sở hữu các tài sản có giá trị. Ai cũng nói chắc chắn trượt rùi khỏi xin chi tốn tiền phí:)) Mà rốt cuộc vẫn nhận được visa đấy. Chắc sang tuần em có tin vui thôi;)

Coc_Noir
12-05-2012, 10:09
về lý do sổ tiết kiệm thì kinh nghiệm nhà tớ là 2 v/c mở cách 1 tháng, 2 ông bà ngoại mở cách 1 tuần, mỗi sổ trị giá 120tr, tất cả đều đạt. Hồ sơ bạn đẹp thế mà fail thì đúng là potay ko hiểu thật.

Nellie
12-05-2012, 10:12
@Coc_Noir: Trường hợp 2 vợ chồng đã từng đi các nước phát triển và trường hợp người già khác trường hợp 2 người trẻ, độc thân, chưa đi các nước phát triển chứ ạ..hihi...

Coc_Noir
12-05-2012, 10:16
ừ, có lẽ vậy thật, hihi. Các cụ đều có sổ hưu, dù lương có vài triệu. Hai vợ chồng cũng đã đi Uc, UK ..., nhưng lần này tha cả 2 thằng con nữa, cứ sợ họ ko cấp visa cho con, bắt để ở nhà làm tin :-)

Nellie
12-05-2012, 11:08
@Coc_Noir: Gia đình bạn em hồi sang cưới chị nó bên Pháp còn tha lôi cả cô dì chú bác, anh chị em họ...Anh nhận hồ sơ ở ĐSQ Pháp đùa là "Sao đi cả đại gia đình thế này? Sang định cư luôn ah?" ..hihi...

littlepig84
12-05-2012, 14:28
Hi các bạn,

Cho mình hỏi là Tây Ban nha có cấp visa du lịch tự túc hay không vậy? Giữa Ý với Tây Ban Nha, phía nào dễ xin hơn. Vì mình ở HCM, nếu ra ngoài Hà Nội sợ không thể quá. :( .....

giakhang
14-05-2012, 12:28
Sáng nay mình vừa lấy được visa rồi. Mình nộp ở ĐSQ Pháp từ hôm 4/5. Chờ mãi chẳng thấy họ gọi điện gì cả, sáng nay minh đánh liều gọi điện thì họ bảo là có rồi. Phi vội ra lấy thì thấy họ cấp từ hôm 8/5. Nhà mình xin cho cả gia đình gồm 2 vợ chồng và nhóc nhà mình nữa. Về kinh nghiệm thì mình thấy nhiều bạn đã từng xin visa ở đây chia sẻ nhiều rôi mình chỉ xin chốt lại mấy ý sau
- Cần phải thật trung thực
- Hồ sơ phải làm sao thể hiện được mình đã chuẩn bị rất kỹ càng, cẩn thận, tôn trọng họ
- Khi nộp hồ sơ thì cứ nộp bên quấy người Pháp cho nhanh đỡ phải xếp hàng. Hôm mình nộp thấy bên cửa người Việt thì rất đông nên đồng chí đó hạch họe với bà con mình nhiều lắm.
- Có những gì có thể chứng minh được rằng mình ở Việt nam cuộc sống còn sướng hơn nhiều cuộc sống trốn chạy ở Pháp thì cứ bày ra hết cho họ thấy. Vì dụ về tài chính, công việc.....

Em xin hết ạ.

khanhduy87
14-05-2012, 14:15
Sao ĐSQ Pháp làm ăn kiểu gì thế nhỉ? Em nộp hồ sơ từ hôm 25/04 mà đến giờ vẫn chưa có kết quả chính thức! Sáng nay em gọi điện lên hỏi lần thứ 2 ( lần thứ nhất là hôm thứ năm 10/05, ĐSQ gọi cho em nhưng lại là báo nhầm, mừng hụt) thì người ta bảo là có kết quả rồi, được đồng ý rồi, nhưng 1-2 hôm nữa mới có visa. Lần này không dám mừng vội, phải chờ cầm được visa trên tay đã!

Z2104
14-05-2012, 14:37
Sao ĐSQ Pháp làm ăn kiểu gì thế nhỉ? Em nộp hồ sơ từ hôm 25/04 mà đến giờ vẫn chưa có kết quả chính thức! Sáng nay em gọi điện lên hỏi lần thứ 2 ( lần thứ nhất là hôm thứ năm 10/05, ĐSQ gọi cho em nhưng lại là báo nhầm, mừng hụt) thì người ta bảo là có kết quả rồi, được đồng ý rồi, nhưng 1-2 hôm nữa mới có visa. Lần này không dám mừng vội, phải chờ cầm được visa trên tay đã!
Vậy là được rùi bạn à, chắc visa đang được gửi qua Việt Nam.
Chúc mừng bạn.

khanhduy87
14-05-2012, 15:07
Em cũng hy vọng là không mừng hụt lần nữa. Nhưng em tưởng visa Pháp là in luôn ở VN chứ có phải gửi đi đâu như bọn UK đâu!

khanhduy87
14-05-2012, 17:50
Hehe, chiều nay em đã lấy được visa rồi, type C, thời gian từ 18/06 đến 02/08, duration 30 ngày. vừa khít số ngày em xin. Cảm ơn cả nhà đã giúp em chuẩn bị hồ sơ. Giờ sẽ tiếp tục nghiên cứu đường đi nước bước nào! hehe vui quá!

Nellie
14-05-2012, 21:42
@khanhduy87: Chúc mừng em nhé. Thật bõ công chờ đợi nhỉ:D
Mà visa của em có bị nhắn nhủ là đi về rùi mang passport tới ĐSQ ko? Nếu ko thì thời gian đi về thoải mái hơn bọn chị nhé. Vì đoàn chị những ai xin visa Schengen lần đầu đều bị nhắn nhủ như thế cả, nên có muốn ở lại thêm ngày cũng bó tay:Dam

khanhduy87
14-05-2012, 22:46
@Nellie: Em chẳng thấy người ta dặn gì về chuyện phải trình diện cả, chỉ dặn khi đi nhớ mang theo book ks, vé khứ hồi, chứng minh tài chính (tiền mặt, thẻ...) để nó cho nhập cảnh. Em muốn đi dài hơn mà chỉ đc cho đúng 30 ngày, không nấn ná thêm được!

giakhang
14-05-2012, 23:18
@khanhduy87 : hay nhỉ, nó lại còn yêu cầu mang theo book khách sạn, máy bay, tiền để được nhập cảnh vào à. Mình chả thấy nó nhắc nhở gì cả.

khanhduy87
14-05-2012, 23:58
Nó dập ghim hẳn 1 tờ dặn dò mà a!

leme
15-05-2012, 13:13
Mình đang chuẩn bị làm Hồ sơ xin Visa xin vào Đức. Mình muốn hỏi các bạn đã làm Visa rồi mấy vấn đề : Trong các giấy tờ phải chuẩn bị như Hợp đồng lao động, bảng lương, giấy xin nghỉ phép cơ quan...cứ nộp bản tiếng Việt không hay là phải dịch và công chứng sang tiếng Đức ạ? Cái này bản hứong dẫn của SQ không rõ ý lắm.
Cám ơn nhiều

Mình đã xin được visa thăm thân vào ĐỨC. Xin chia xẻ với bạn kinh nghiệm. Hợp đồng lao động, bảng lương, giấy xin nghỉ phép bạn phải dịch công chứng sang tiếng Đức. nếu không thì tiếng Anh cũng được cho nó rẻ.

miutran
16-05-2012, 16:04
em ko biết là làm thế nào để book lịch hẹn của dsq Ý , em vào trang web nhưng mà không hiểu sao toàn không book được ạ , mọi người xem giúp em với ạ , hay là gọi điện vào số điện thoại trên web nhỉ , nhưng rõ ràng nó có hẳn 1 mục book your visit mà không tài nào ấn được :|

littlepig84
16-05-2012, 17:11
@miutran

Bạn xin visa du lịch qua Ý hay là sao vậy?

AnhVietTourist
16-05-2012, 17:24
Hi Cả nhà,
Em vừa nhận được thông tin bị từ chối xin visa pháp, bi giờ không biết làm thế nào, cả nhà có kinh nghiệm gì trong trường hợp này chia sẻ cho em được không ạ? Em nên làm gì? có nên xin visa ở DSQ khác không ạ?

Chào bạn!
Bạn cần phải cho mọi người biết lý do bạn bị từ chối? Hồ sơ có thiếu cái gì không? trong PP mục bị chú có bị đóng tem không?
Nói chung bạn cần phải cho thông tin rõ ràng thì mọi người mới giúp được

AnhVietTourist
16-05-2012, 17:33
Cám ơn nhiều

Chào bạn!
Đầu tiên bạn nộp hs bằng tiếng việt sau đó chờ họ gọi lên bạn mới đem đi về dịch ra tiếng Đức or tiếng Anh cho nó rẽ

nevada
16-05-2012, 17:43
Sao bạn ở trên là công ty du lịch mà lại tư vẫn cho người ta sai thế nhỉ. Chắc chắn cần bản dịch t. Đức hoặc t. Anh. Có 1 số nơi không cần như xin visa Úc qua IOM ở Hà Nội. Mình nghĩ công ty bạn cung cấp dịch vụ thì rất tốt nhưng diễn đàn này có phần Quảng cáo, Dịch vụ riêng cho những cái như vậy, bạn nên post ở đấy thì hợp hơn. Còn ở các phần thông tin, hỏi đáp, nếu tư vấn thì nên tư vấn chính xác chút. Mình đọc cả post của bạn bên phần Australia, có 1 bạn chia sẽ kinh nghiệm xin visa - bạn ý đã lấy được - thì bạn lại trả lời bằng 1 lịch trình tour 8 ngày - chắc là tour bên công ty bạn tổ chức. Mình nghĩ các posts như vậy được đưa vào các chỗ không hợp lý lắm.

NhOx_MoOn
17-05-2012, 00:52
anh chị ơi cho e hỏi là hình thẻ là mình chụp ở ngoài r` dán vào hay là lúc nộp hồ sơ ngta chụp r` dán tại chỗ luôn vậy ạ??? e nộp ở LSQ HCM ạh..

ferreira0389
17-05-2012, 08:27
anh chị ơi cho e hỏi là hình thẻ là mình chụp ở ngoài r` dán vào hay là lúc nộp hồ sơ ngta chụp r` dán tại chỗ luôn vậy ạ??? e nộp ở LSQ HCM ạh..

Lúc đầu vẫn cần dán ảnh vào form bạn ah. Sau đấy khi phỏng vấn ngta lại chụp nhận dạng bằng máy ảnh ở đó 1 lần nữa.
Cái đó sẽ in trên visa Schengen của m.

hanoi06
17-05-2012, 10:59
Cám ơn các bạn đã trả lời. Mình cũng đang làm thủ tục để xin Visa thăm thân ở Đức.
Mình muốn hỏi bạn: Các văn bản như Giấy xin phép, giấy trả lương... có cần theo form không hay là như thế nào? mình làm cơ quan nhà nước và có trả lương theo TK thì có cần lấy bản saoke tài khoản ngân hàng không hay chỉ cần lấy bản photo của bảng lương cơ quan? Có người nói là phải có quyết định cho nghỉ phép của cơ quan hay chỉ cần GĐ ký duyệt vào đơn xin nghỉ phép? có cần mang theo sổ đỏ và sổ TK không?
Mình hỏi hơi nhiều, mong thông cảm. Cám ơn các bạn nhiều

ferreira0389
17-05-2012, 14:23
Cám ơn các bạn đã trả lời. Mình cũng đang làm thủ tục để xin Visa thăm thân ở Đức.
Mình muốn hỏi bạn: Các văn bản như Giấy xin phép, giấy trả lương... có cần theo form không hay là như thế nào? mình làm cơ quan nhà nước và có trả lương theo TK thì có cần lấy bản saoke tài khoản ngân hàng không hay chỉ cần lấy bản photo của bảng lương cơ quan? Có người nói là phải có quyết định cho nghỉ phép của cơ quan hay chỉ cần GĐ ký duyệt vào đơn xin nghỉ phép? có cần mang theo sổ đỏ và sổ TK không?

Không cần theo form đâu bạn ah vì đằng nào cũng phải công chứng dịch thuật mà :)
Về vấn đề bảng lương thì bạn chỉ cần bảng lương cơ quan có đóng dấu.
Chứng minh đi châu Âu nên vấn đề tài chính càng tốt càng có lợi thôi :D

Z2104
18-05-2012, 08:27
Chào bạn!
Bạn cần phải cho mọi người biết lý do bạn bị từ chối? Hồ sơ có thiếu cái gì không? trong PP mục bị chú có bị đóng tem không?
Nói chung bạn cần phải cho thông tin rõ ràng thì mọi người mới giúp được
Trong tờ thông báo DSQ gửi thì thấy bảo là họ nghi ngờ mình có thể trốn ở lại. Hồ sơ thì không vấn đề gì, mình nghĩ mình chưa chứng minh rõ ràng cho họ thấy mình có lý do để quay trở lại và vì sao lại đi du lịch một mình. Bạn có thể giúp được mình không?

Iris Nguyen
18-05-2012, 21:49
Chào cả nhà, mình vừa mới được LSQ Hà Lan HCM gọi điện báo đã được cấp visa, kêu mình đem vé máy bay và bảo hiểm (photo) đem lên nộp đế lấy visa. Nghe tin mừng quá trời luôn. Đúng như chị doantuyet87 nói, sang tuần thứ 2 mà lsq Hà Lan không báo rớt thì 97% là bạn đã đậu visa rồi đó; mình xin nộp hồ sơ ngày 26/3/2012, chị agent bảo 3 tuần sẽ có kết quả. Mình không lo lắng nhiều vì lo lắng cũng chẳng có lợi gì và mình đọc trên phượt mấy anh chị ai cũng nói nên có tài chính nhiều ở đây để đảm bảo nên mình cũng không mong đợi nhiều chuẩn bị tâm lý rớt rồi hihi, cứ chờ 3 tuần xem sao. Đúng 3h hôm nay 12/4/2012, lsq gọi báo mình đã đậu visa. Nếu bạn nộp hồ sơ ở lsq Hà Lan thì thường là 3 tuần mới có kết quả nên các bạn đừng hồi hộp lo lắng nhiều. Đây là lần đầu tiên mình xin visa mà đạt được kết quả quá tốt rồi.

*Trường hợp visa của mình:
Mình vẫn còn là sinh viên nhé, được 1 người bạn rất thân người Hà Lan mời sang chơi, có giấy mời, thư đảm bảo có đóng giấu địa phương tài chính bảo lãnh đàng hoàng.
Mình thì chỉ cần xin duy nhất 1 giấy xác nhận sinh viên của trường đại học, sau đó đem ra dịch tiếng anh và công chứng, không cần nộp bất kỳ chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu, khai sinh.... gì hết. Mình đem giấy xác nhận ra dịch thuật và công chứng ở Văn phòng Công chứng Chợ Lớn : Địa chỉ: 445 – 447 Hồng Bàng, P14, Q5, Thành phố Hồ Chí Minh; Ở đây làm cực kỳ nhanh chỉ mất chưa đầy 1 ngày là bạn đã có giấy tờ dịch và dấu công chứng. 1 tờ giấy chứng nhận sinh viên của mình dịch và công chứng mất 240k. Mình ra phòng tư pháp thấy đông mà đủ thứ thủ tục nên ra luôn văn phòng tư nhân cho lẹ vì không có thời gian. Mấy anh chị cần dịch thuật hay công chứng ra đây làm rất đảm bảo.

Sau khi kết thúc học kì ngày 15/6/2012, tụi mình sẽ được nghỉ gần 1 tháng vì để ôn thi và trùng ngày thi đại học( mình đã hỏi và được xác nhận từ phía nhà trường) nên sau 22/7 mới tổ chức thi, tranh thủ thời gian nghỉ này làm 1 chuyến du lịch sang Châu Âu chơi.

*Hồ sơ của mình chỉ duy nhất : giấy chứng nhận sinh viên(bản gốc+ bản dịch tiếng anh có công chứng phòng tư pháp) thôi nhé, passport và photo passport(chỉ cần photo những trang chính, ko cần photo trang trắng nguyên cuốn như anh chị nào đã nói) được công chứng ở ủy ban nhân dân quận mình ở( rất lẹ đóng phí chỉ 4000d). Lệ phí visa là 80$=1.680.000VND
*Còn phía bên bạn mình thì cần : photo passport có công chứng, thư đảm bảo có công chứng địa phương, bản hợp đồng công việc với trường đại học( bạn mình là 1 giáo viên của 1 trường đại học), bản lương 3 tháng gần nhất, thư mời riêng của bạn mình viết riêng cho lsq, xác nhận tài khoản ngân hàng chi phí dành cho việc mình ăn ở sinh hoạt ở bên đó khoảng >4000EUR do bạn mình lập tài khoản riêng, booking vé máy bay gửi cho mình rồi mình in ra đem nộp.

*Mình xin chia sẻ tí kinh nghiệm từ việc nộp visa của mình để cho mấy bạn thấy mình không cần có tài chính hay thẻ visa gì hết ( thực ra mình có nhưng không nộp vì đã có người bảo lãnh tài chính rồi thì mắc gì mình phải chứng thực tài sản, cứ nộp chừng nào mấy chị bên đó hỏi có tài sản tài khoản ngân hàng không thì làm cũng không muộn), miễn bên kia chứng mình tài chính chi trả cho chuyến đi của bạn là ok thôi. Mấy chị bên lsq Hà Lan rất dễ chịu, mình được chỉ dẫn photo giấy tờ cần thiết để lỡ có bị kiểm tra ở sân bay, vì đây là lần đầu xin visa nên mình chưa có kinh nghiệm( lúc chị đó dặn mình thấy khả năng đậu cao rồi nên chị đó mới dặn như vậy). Kiểm tra hồ sơ xong là chị kêu đóng tiền chờ 3 tuần có kết quả sẽ gọi điện mà không cần bổ sung giấy tờ gì hết, cứ nộp y đúc bảng hướng dẫn là ok. Lúc nộp xong mình đã có cảm giác đậu đến 95% rồi.

*Mình có 1 câu hỏi muốn hỏi các anh chị là: bây giờ lsq đòi vé máy bay bản photo, bạn mình nói giờ sẽ mua vé may bay nhưng là vé máy bay điện tử( electronic ticket) rồi gửi thông tin vé đó cho mình đem in ra rồi nộp thôi, vậy có được không các anh chị. em có hỏi chị agent gọi báo đậu thì chị chỉ nói là miễn vé có booking number gì đó là được. Mình chỉ từng bay máy bay ra huế, đà nẵng chơi đặt vé trên mạng rồi tới bàn counter lấy vé thôi, không rõ lắm về electronic ticket. Mấy anh chị có kinh nghiệm tư vấn cho em với. Cám ơn anh chị và "phượt" nhiều.

Chào bạn và tất cả thành viên trên topic! Cho em hỏi thăm 1 vài vấn đề nhé!

Em cũng đang là sinh viên (học về tourism+aviation nên rất muốn đi du lịch châu Âu), nhưng gia đình không ai có thời gian đề đi cùng nên khả năng là sẽ phải đi một mình. Hiện em đã có sổ tiết kiệm 5.000$ và có thẻ thanh toán VISA debit. Pasport của em chỉ có 1 lần đi tour Thailand-Viettravel thôi. Em không có giấy mời của bạn bè nào cả. Vậy em có khả năng xin được visa schegen hay không? Và nên xin nước nào cho dễ?

Hoặc nếu em đăng ký tour công ty du lịch thì với những điều kiện trên, có được không ạ?

ferreira0389
19-05-2012, 09:55
Trường hợp của bạn thì khả năng xin visa hơi khó vì khó chứng minh với đsq về mục địch chuyến đi.
Bạn là sinh viên ko có ràng buộc từ phía VN (vợ chồng, con cái). Chứng minh tài chính thì sổ 5.000$ cũng chưa nhiều.
M nghĩ bạn nên đi tour là hợp lý nhất :)

AnhVietTourist
19-05-2012, 10:59
Chào bạn và tất cả thành viên trên topic! Cho em hỏi thăm 1 vài vấn đề nhé!

Em cũng đang là sinh viên (học về tourism+aviation nên rất muốn đi du lịch châu Âu), nhưng gia đình không ai có thời gian đề đi cùng nên khả năng là sẽ phải đi một mình. Hiện em đã có sổ tiết kiệm 5.000$ và có thẻ thanh toán VISA debit. Pasport của em chỉ có 1 lần đi tour Thailand-Viettravel thôi. Em không có giấy mời của bạn bè nào cả. Vậy em có khả năng xin được visa schegen hay không? Và nên xin nước nào cho dễ?

Hoặc nếu em đăng ký tour công ty du lịch thì với những điều kiện trên, có được không ạ?

Chào bạn!
Trường hợp của bạn cực kì khó xin visa. Vì vậy mình nghĩ bạn đi theo tour thì tốt nhất. với lại có hdv thuyết minh bạn cũng sẽ học hỏi được (vì bạn là sv trường dl)

Iris Nguyen
19-05-2012, 11:22
Các bạn cho mình hỏi thêm mà nếu mình đi theo tour thì khả năng xin visa có dễ không? Sổ tiết kiệm không quan trọng vì mình định đi khoảng giữa-cuối tháng 8 nên cần thiết thì ngay bây giờ sẽ gửi thêm vào tài khoản cũng được.

Mình cũng nghĩ là nếu đi 1 mình thì tour sẽ tốt hơn, nhưng vẫn còn đang ngại vấn đề visa, đăng ký tour mà cũng bị từ chối visa thì mất công và buồn nữa, hehe ^^

littlepig84
19-05-2012, 15:36
@ Z2104

Mình xin chia buồn cùng với bạn.

Năm ngoái lúc mình xin visa vô Pháp, mình có kèm theo 1 bức thư tiếng Anh, đưa ra những lý do rất rõ ràng là mình sẽ quay về, công việc, và những ràng buộc khác ở vn.

Lúc đó mình xin tự túc, đi 1 mình luôn, không có giấy tờ nhà gì hết.

Cũng có thể là mình may mắn. :)

Hy vọng sẽ giúp được bạn.

littlepig84
19-05-2012, 15:40
Hixhix

Sao không ai help giúp mình trả lời là xin Ý và Tây Ban Nha có cấp visa du lịch tự túc hay không, nếu có thì có dễ dàng xin hay không. :(

Nellie
19-05-2012, 23:00
@littlepig84: Khổ, muốn giúp mà chả có tí kinh nghiệm nào:( Sao em ko liên hệ trực tiếp với 2 ĐSQ đó nhỉ? Chị thấy trước đây trong Phượt cũng nhiều bạn xin visa du lịch tự túc ở ĐSQ Ý lém.

lilac
20-05-2012, 21:54
@littlepig84:
Theo mình biết thì Ý có cho visa du lịch tự túc, còn Tây Ban Nha mình ko rành.
Còn về việc dễ hay khó thì cũng tùy vào người, vào hoàn cảnh. Cái này ko ai dám chắc đc, ví như có ng nói visa Pháp dễ, cũng có ng nói khó. Có ng đơn giản xin đc, có ng hồ sơ đầy đủ cũng vẫn rớt. :(
Nói chung mình phải thử mới biết đc, bạn à.

Còn nếu muốn biết thủ tục, bạn cứ search trên google ra trang web của DSQ nước đó rồi vào trang web đó xem, thông tin chi tiết & cụ thể. :)

littlepig84
22-05-2012, 12:02
@Lilac

Cám ơn bạn nha. Mình cũng đang cố gắng search trên google xem xin visa ở ĐSQ Ý và Tây Ban Nha, thì nơi đâu sẽ dễ hơn. Nhưng do mình ở HCM, nên xin ở đâu thấy cũng nhiêu khê. :(

leme
22-05-2012, 12:58

Không cần phải quyết định cho nghỉ phép. chỉ cần bạn đánh máy một giấy xin nghỉ phép , ở dưới có mục: Xác nhận của Lãnh đạo Công ty. bạn đưa cho sếp ký và đóng dấu là ok.

chijebri
22-05-2012, 23:52
Các bác cho em hỏi là em xin visa Schengen single entry thì từ Paris-Hy lạp rồi lại quay lại Paris vẫn được chứ ạ? đi Hy Lạp thì ko phải xin visa riêng hay Multiple entry j` chứ ạ?

phituyet25
23-05-2012, 00:16
Các bạn ơi cho mình hỏi kinh nghiệm nộp hồ sơ đại sứ quán Ý với vì lâu quá mình không nhớ. Mình đã học ở Ý vài năm vừa về nước năm ngoái. Mình có 3 visa schengen Xin từ 3 nước khác nhau có cả visa Nhật, Turkey...đại khái giờ tớ muốn xin visa du lịch từ Ý, thực tế là tớ muốn qua TS nhưng sợ bị từ chối nên xin từ Ý cho dễ. Giờ mình có một số câu hỏi nhờ các bạn giúp đỡ:
1. Tớ hiện làm nhà nước lương rất thấp và thủ tục cực phiền nên tớ đã xin một công ty tư nhân tớ làm trước giúp đỡ hợp đồng lao động và đơn nghỉ phép, điều này có được không vậy các bạn? Và bảng lương là gì vậy? Liệu trong hợp đồng chứng nhận tớ lương bao nhiêu một tháng đã đủ chưa? Tớ sẽ phải nộp bản tiếng Anh hay Ý có cần công chứng không?
2. Tớ thay vì book khách sạn có thể nói là tớ ở nhà bạn có địa chỉ và tên tuổi đàng hoàng có được không hay họ làm giấy mời bảo lãnh mới được?
3. Thay vì bay đến Ý tớ bay qua Đức sau đó đi tàu đến Ts thì ở sân bay có bị hoạnh họe gì không?
4. Sổ tiết kiệm mình cũng phải xin ngân hàng công chứng tiếng Anh à các bạn?

Cảm ơn các bạn nhiều.

giakhang
23-05-2012, 10:14
@chijebri : em nghĩ là single entry là vào một lần khối Schengen. Mà Hy lạp hay Paris thì vẫn thuộc khối đó nên vẫn vô tư. Bạn ra khỏi khối đó rồi thì mới phải xin

lilac
23-05-2012, 11:16
@phituyet25:

1. Việc bạn dùng HDLD & Đơn nghỉ phép của cty cũ thì mình ko rành nên ko dám chắc chắn.
Bảng lương này là cái để chứng minh cho ĐSQ là bạn đúng là đang làm việc tại cty này. Bảng lương có thể đc thể hiện bằng 2 cách: 1 là bạn in sao kê ngân hàng trong 3 tháng gần nhất (nếu cty trả lương qua ngân hàng), 2 là bạn làm 1 tờ xác nhận lương hiện tại & công ty ký, có đóng mộc đỏ (nếu cty trả tiền mặt).
Điều này cũng giúp lý giải 1 chút về khả năng dùng HDLD & đơn nghỉ phép của cty cũ. :)
Tất cả các giấy tờ bằng tiếng Việt, khi dịch qua tiếng Anh hay tiếng Ý thì cần phải có công chứng (nếu có yêu cầu - yêu cầu này bạn gọi lên DSQ hỏi là chắc nhất). Mình thì để chắc ăn nên tất cả hồ sơ dịch của mình đều có công chứng, chỉ có cái nào bằng tiếng Anh rồi thì thôi. :)

2. Nếu bạn ở nhà bạn thì ko chỉ đơn giản là ghi tên & địa chỉ chính xác thôi là đc đâu. Bạn phải có giấy bảo lãnh của ng bạn kia, đồng thời có xác nhận của chính quyền địa phương của ng bạn kia về quyền sở hữu căn nhà cho bạn ở nhờ (thuê hay mua) & tất nhiên là phải có thêm hồ sơ xác nhận nhân thân của bạn kia (được chính quyền công nhận là đang ở tại đất nước đó).
Nói chung với DSQ thì mọi thứ đều phải có giấy tờ chứng minh, ko nói suông đc đâu. :)
Theo mình, bạn cứ lên booking.com, chọn phòng có free cancelation rồi book coi bộ là đơn giản & dễ chịu hơn. :)

3. Bạn có thể bay đến Đức rồi đi tàu qua, nhưg bạn phải đảm bảo thgian ở Ý là dài nhất trong cả hành trình.

4. Bạn ra ngân hàng xin giấy xác nhận tài khoản bằng tiếng Anh, ngân hàng sẽ làm cho bạn với 1 ít phí. :)

huonggiangf1
23-05-2012, 11:28
Chào các bạn,

Mình có một trục trặc về vấn đề thời gian để xin visa đi Pháp, hi vọng post lên đây có bạn nào có kinh nghiệm hoặc có công ty du lịch nào có thể giúp mình việc này thì mình cám ơn vô cùng, và chắc chắn có hậu tạ.

Trường hợp của mình là như thế này:

Mình được học bổng thực tập tại Pháp 3 tháng, dự kiến là từ 1/6 đến 31/8. Nhưng mình chỉ mới được thông báo tin đậu học bổng cách đây chưa đầy 2 tuần thôi, tức là 3 tuần trước ngày bay.

Thú thật là mình chưa đi châu Âu bao giờ, cũng không biết là xin visa đi Pháp thì phải gọi điện thoại đến DSQ xin lịch hẹn thì mới được đến nộp hồ sơ, mình cứ nghĩ giống như làm visa Trung Quốc, khi có đủ giấy tờ rồi thì đến apply trực tiếp và chờ thôi. Bên cơ quan cấp học bổng cũng không ai hướng dẫn cho mình thủ tục cần làm gì để xin visa cả.

Đến khi mình biết cần phải gọi điện đến xin rendez-vous thì mới tá hỏa ra là lịch hẹn của mình đến tận ngày 5/6 (1 tuần sau ngày bay dự kiến) + 1-2 tuần làm visa nữa thì mình sẽ bị trễ ít nhất là 2-3 tuần, trong khi giấy tờ của mình tương đối đầy đủ rồi.

Mình đang tìm cách đẩy nhanh lịch hẹn của mình lên, muộn nhất là sáng thứ 2 tuần sau tức là ngày 28/5 để mình có thể xin được visa sớm hơn để đảm bảo kế hoạch thực tập của mình. Không biết ở đây có bạn nào có cách nào chỉ giúp mình với.

Mình xin chân thành cảm ơn.

Goodwill
23-05-2012, 11:41
Sáng nay mình vừa lấy được visa rồi. Mình nộp ở ĐSQ Pháp từ hôm 4/5. Chờ mãi chẳng thấy họ gọi điện gì cả, sáng nay minh đánh liều gọi điện thì họ bảo là có rồi. Phi vội ra lấy thì thấy họ cấp từ hôm 8/5. Nhà mình xin cho cả gia đình gồm 2 vợ chồng và nhóc nhà mình nữa. Về kinh nghiệm thì mình thấy nhiều bạn đã từng xin visa ở đây chia sẻ nhiều rôi mình chỉ xin chốt lại mấy ý sau
- Cần phải thật trung thực
- Hồ sơ phải làm sao thể hiện được mình đã chuẩn bị rất kỹ càng, cẩn thận, tôn trọng họ
- Khi nộp hồ sơ thì cứ nộp bên quấy người Pháp cho nhanh đỡ phải xếp hàng. Hôm mình nộp thấy bên cửa người Việt thì rất đông nên đồng chí đó hạch họe với bà con mình nhiều lắm.
- Có những gì có thể chứng minh được rằng mình ở Việt nam cuộc sống còn sướng hơn nhiều cuộc sống trốn chạy ở Pháp thì cứ bày ra hết cho họ thấy. Vì dụ về tài chính, công việc.....

Em xin hết ạ.

Pháp là đất nước nổi tiếng quan liêu ở châu Âu và qua VN lại kết hợp với thói tham nhũng, ăn bẩn nên gặp mấy cậu nhân viên người Việt thì bị hạch họe, tốn kém là khó tránh. Nhưng khổ nỗi nhiều người không nói được tiếng Anh hoặc Pháp nên phải xếp hàng vào quầy người Việt. Người nhà mình khốn khổ vì visa cho đến khi tìm ra đường đi thì mọi thứ trở nên dễ dàng.

giakhang
23-05-2012, 16:03
@huonggiangf1: Theo mình để ý thì thực ra cái lịch hẹn là chỉ để qua chỗ bác bảo vệ thôi. Còn vào trong phòng xin visa thì họ cũng gọi theo thứ tự nhưng đấy là bên cửa người Việt, còn cửa người Pháp nhận hồ sơ thì văng vẻ, nên nếu bạn làm việc được với bác bảo vệ cho vào thì cứ vào thẳng cửa bên bà người Pháp nộp hồ sơ chẳng cần hẹn đâu.

phituyet25
23-05-2012, 16:29
@phituyet25:

1. Việc bạn dùng HDLD & Đơn nghỉ phép của cty cũ thì mình ko rành nên ko dám chắc chắn.
Bảng lương này là cái để chứng minh cho ĐSQ là bạn đúng là đang làm việc tại cty này. Bảng lương có thể đc thể hiện bằng 2 cách: 1 là bạn in sao kê ngân hàng trong 3 tháng gần nhất (nếu cty trả lương qua ngân hàng), 2 là bạn làm 1 tờ xác nhận lương hiện tại & công ty ký, có đóng mộc đỏ (nếu cty trả tiền mặt).
Điều này cũng giúp lý giải 1 chút về khả năng dùng HDLD & đơn nghỉ phép của cty cũ. :)
Tất cả các giấy tờ bằng tiếng Việt, khi dịch qua tiếng Anh hay tiếng Ý thì cần phải có công chứng (nếu có yêu cầu - yêu cầu này bạn gọi lên DSQ hỏi là chắc nhất). Mình thì để chắc ăn nên tất cả hồ sơ dịch của mình đều có công chứng, chỉ có cái nào bằng tiếng Anh rồi thì thôi. :)

2. Nếu bạn ở nhà bạn thì ko chỉ đơn giản là ghi tên & địa chỉ chính xác thôi là đc đâu. Bạn phải có giấy bảo lãnh của ng bạn kia, đồng thời có xác nhận của chính quyền địa phương của ng bạn kia về quyền sở hữu căn nhà cho bạn ở nhờ (thuê hay mua) & tất nhiên là phải có thêm hồ sơ xác nhận nhân thân của bạn kia (được chính quyền công nhận là đang ở tại đất nước đó).
Nói chung với DSQ thì mọi thứ đều phải có giấy tờ chứng minh, ko nói suông đc đâu. :)
Theo mình, bạn cứ lên booking.com, chọn phòng có free cancelation rồi book coi bộ là đơn giản & dễ chịu hơn. :)

3. Bạn có thể bay đến Đức rồi đi tàu qua, nhưg bạn phải đảm bảo thgian ở Ý là dài nhất trong cả hành trình.

4. Bạn ra ngân hàng xin giấy xác nhận tài khoản bằng tiếng Anh, ngân hàng sẽ làm cho bạn với 1 ít phí. :)

Tình hình là rất tình hình, tớ đã qua DSQ Ý chiều nay, nghĩ mình ở đấy 4 năm chắc cũng đỡ hơn nhưng vừa vào chị nhân viên đã bảo, em đi một mình à, chưa cần biết là độc thân hay không rồi nói, em nộp thì cứ nộp thôi nhưng mà khó lắm. :(

Sau đó qua ĐSQ Pháp thì hóa ra phải hẹn trước, tán phét với ông bảo vệ một hồi thấy cũng gay bèn té qua ĐSQ Bỉ, vì tớ có Visa của Bỉ 1 năm ngày xưa rồi thấy chị nhân viên có vẻ nice hơn bên Ý nhưng cũng không nói được gì.

Hay bây giờ qua Hà Lan nhỉ? Tớ cũng có Visa Hà Lan từ xưa. Theo các bạn tư vấn tớ nên đi đâu, nữ, độc thân, làm cơ quan nhà nước to, nhưng lương thấp.

Ban đầu tớ định để bạn tớ mời qua Thụy Sỹ nhưng bà con đều khuyên là không nên vì trượt là rất rất cao, trừ hôn thê, mà bọn tớ thì chưa đến mức ấy, giờ không biết làm gì nữa hu hu.

Nellie
23-05-2012, 19:14
@Goodwill: Bạn nói nghe cực đoan thế nhỉ!
Ko biết bạn đã đọc những bài trong topic này chưa hay đã từng đến làm việc với phòng Visa của ĐSQ Pháp chưa??? Nếu đã từng, chắc hẳn bạn biết ở đó có 2 quầy để nộp hồ sơ xin visa. 1 quầy dành cho người biết tiếng Anh/Việt, 1 quầy dành cho người biết tiếng Pháp. Chứ ko phải ai chỉ biết tiếng Việt mới nộp hồ sơ tại quầy của nhân viên người Việt đâu!
Bản thân tớ và bạn bè, người thân nộp hồ sơ xin visa Schengen tại ĐSQ Pháp, mọi người đều được cấp visa sau khi đã chuẩn bị đầy đủ giấy tờ như yêu cầu trên website của họ & qua thông tin tham khảo từ những người đi trước để bộ hồ sơ được trọn vẹn & đầy đủ. Cũng chẳng phải qua cầu kiếc hay tìm ra đường đi gì gì như bạn nói đâu. Ngay trên Phượt này cũng có nhiều bạn rất trẻ, chỉ mới ngoài 20 thôi, mà vẫn tự xin visa du lịch 1 mình & được cấp bình thường:)

@phituyet25: Cán bộ nhà nước sống bằng lậu chứ đâu sống bằng lương đâu:D Tớ nghĩ bạn ko nên nộp HDLD & Đơn xin nghỉ phép xin từ công ty cũ. Bởi có nhiều trường hợp ĐSQ họ gọi điện đến công ty hoặc phỏng vấn để kiểm tra những thông tin mình cung cấp có chính xác ko. Nếu họ phát hiện ra hồ sơ của bạn là fake, bạn sẽ bị cấm nhập cảnh vào châu Âu. Chị họ tớ làm VNPT, lương trong hợp đồng thấp hơn thu nhập thực tế nhiều, nhưng khi xin visa Schengen, chị nộp HDLD & đơn xin nghỉ phép bình thường, rùi có visa. Họ ko théc méc gì đâu bạn ah. Điều họ quan tâm là bạn có cuộc sống ổn định ở đây, có công việc làm ở đây, và bạn chỉ sang châu Âu với mục đích du lịch:)

giakhang
23-05-2012, 21:27
Đúng như ban Nellie nói ta có thể nộp hồ sơ bất kể cửa nào cũng được. Và chắc chắn việc cấp visa hay không thì người Việt không có quyền can thiệp đâu nên không có cầu có kiếc gì cả. Chỉ có điều khi đông người nộp hồ sơ quá, mà tất cả gần như lại dồn hết vào cửa người Việt đâm ra anh ta cáu gắt và mình thấy có thái độ khá là khó chịu với người nộp hồ sơ. Nếu có cửa chạy thì mình biết là đã có người từng nhờ người việt làm trong đó để can thiệp đẩy lịch phỏng vấn lên sớm hơn. Cái này thường các bạn đi du học hay bị dính phải vì trường bên kia họ đôi khi cho kết quả rất sát ngày.
@phituyet25 : Tiền nhiều tiền ít, độc thân hay có gia đình, nhà nước hay tư nhân cũng không quan trọng. Quan trọng là bạn phải thể hiện được rõ mục đích chuyến đi và khẳng định được với họ là chả tội gì mà tôi phải trốn lại nước họ cả.

phituyet25
23-05-2012, 22:38
Tớ vừa bàn với bạn tớ rồi, thôi tớ cứ thử cửa DSQ Pháp vì sau từng ấy năm ở Ý thì tớ biết thủ tục của Ý là thế nào. Bảng lương rồi nghỉ phép đều có thể xin được. Liệu tớ có phải book khách sạn tất cả các nước tớ sẽ đi qua không? Còn việc đi theo giấy mời thì sao hả các bạn? Nhà bạn tớ có công ty riêng và bố thì làm ở công ty rất to và có khả năng mời tớ, nhưng liệu có hợp lý không nếu tớ chẳng liên quan gì đến việc kinh doanh buôn bán cả?

Chắc từ mai tớ sẽ chuẩn bị giấy tờ luôn vậy.

lilac
24-05-2012, 10:32
@phituyet25:

1. Mấy bạn ở bảo vệ & người nhận hồ sơ tất nhiên ko thể đảm bảo đc việc bạn có đc chấp nhận visa hay ko. Họ cũng chỉ dựa vào "kinh nghiệm nhìn thấy" & liệt 1 số "đối tượng" vào dạng "khó" để cảnh báo với bạn thôi.
Còn việc cấp visa cho bạn hay không là phụ thuộc vào mấy bạn Sứ quán của đất nước đó.
Miễn hồ sơ của bạn thể hiện đc mục đích chuyến đi của bạn là chân chính thì bạn cứ bình tĩnh & tự tin.
Mình cũng là nữ, chưa chồng, cũng đc cấp visa. Nên bạn cũng đừng quá lo lắng.

2. Nộp ở DSQ hay LSQ nào thì tốt nhất nên dựa vào lịch trình chuyến đi của bạn. Lịch trình bạn dừng ở nước nào dài nhất thì ta cứ đến DSQ nước đó nộp. (Vì khi đó, lịch trình của bạn là thật, tâm ý của bạn cũng là thật. Mà cái gì thật cũng dễ đc chấp nhận hơn là giả).

3. Cũng tương tự như vậy đối với HDLD. Nếu bạn làm cơ quan nhà nước thì có sao? Lương thấp thì có sao? Mấy cái này nói quan trọng thì cũng quan trọng, nhưng nói ko thì cũng ko sao. Vì 2 cái đó chỉ thể hiện 1 việc: bạn có công việc ổn định, thu nhập ổn định.
Còn tài chính thì còn nhiều cách khác chứng minh.
Mình ko nghĩ vì bạn làm lươgn thấp mà họ lại ko cấp visa.
Mình ko dám bàn ra. Nhưng quan niệm của mình vẫn là "nói thật vẫn hơn".

4. Còn việc bạn đang băn khoăn về vụ thư mời. Cái này phải dựa trên mục đích chuyến đi của bạn. Bạn phải cân nhắc xem mình nên xin visa theo diện nào? Du lịch? Thăm thân? hay Công tác?
Dựa trên mục đích, mình sẽ có yêu cầu hồ sơ cụ thể.

5. Nếu bạn xin visa với mục đích du lịch thì phải có lịch trình & booking khách sạn theo suốt chuyến đi. (hoặc nếu ở nhà bạn thì phải có 1 số giấy tờ chứng minh - như mình nói ở trên).

@Huonggiangf1:
- Việc qua đc cửa bảo vệ là đúng đấy. Bạn có thể lên gặp anh bảo vệ để trình bày xem sao.
- Nếu ko đc thì bạn có thể thử 2 cách sau:
+ Liên hệ với nơi cấp học bổng cho bạn, nhờ trợ giúp.
+ Hỏi bên đó liệu rằng bạn có thể xin visa ở DSQ khác đc ko? Vì hình như chỉ có bạn Pháp là yêu cầu xin lịch hẹn nộp hồ sơ.

- Nếu tất cả đều ko ổn thì đành phải nhờ đến dịch vụ. :( Tuy giá tiền rất mắc, nhưng nghe đồn là nhanh. :)

Chúc bạn may mắn,

giakhang
24-05-2012, 10:50
Thêm một cách nữa có thể thử áp dụng nêu như không còn cách nào khác để có thể vượt qua của bảo vệ ở DSQ Phap để vào làm việc trực tiếp với phòng nộp hồ sơ là bạn vào bảo bác bảo về là vào lấy visa thì họ sẽ cho vào và chỉ sang phong visa B. Bạn có thể vào luôn phòng A và nộp hồ sơ cũng được. Mình đợt trước lúc đến lấy visa chỉ cần bảo bác bác vệ cho vào lấy visa, để lại CMT rồi đi vào. Phòng B đóng cửa mình vào phòng A lấy.

lilac
24-05-2012, 10:55
Vấn đề là vào lấy visa cũng cần phải show giấy hẹn lấy visa? Phải ko? :(
Nếu nói vào bổ sung hồ sơ thì có cần phải show giấy gì ko?
Cái nào tốt hơn?

Cái này phải cân nhắc nha.

huonggiangf1
24-05-2012, 11:02
Cám ơn lilac. Em cũng đang nhờ người quen khắp nơi, kể cả người phụ trách hồ sơ của em bên AUF - cơ quan cấp học bổng cho em và đều được hẹn đến chiều sẽ báo lại.

Sáng nay em định nếu nhận được thỏa thuận thực tập được AUF ký rồi thì sẽ mang hồ sơ đến thẳng ĐSQ gặp chú bảo vệ nói khó, hoặc cùng lắm là dúi ít râu Bác, nhưng do sếp AUF đi vắng nên em lại chưa có được chữ ký, mà do em đi thực tập nên thỏa thuận đó lại là bắt buộc trong hồ sơ visa. Nên lại phải đợi vậy, may ra thì sáng mai xong.

Em cũng hỏi được một chỗ làm dịch vụ có vẻ rất chắc chắn, nhưng đòi 300$ chưa kể phí visa do ĐSQ thu. Cũng hơi choáng.

phituyet25
24-05-2012, 11:03
@lilac: Bạn ơi bạn còn bản dịch tiếng Anh của tất cả hồ sơ bạn nộp không hay là form mẫu ấy. Nếu bạn không ngại bạn có thể cho mình xin một bộ được không để tiết kiệm thời gian? Cảm ơn bạn nhiều

giakhang
24-05-2012, 11:18
@lilac: Mình nộp hồ sơ với DSQ Pháp xong làm gì có cái giấy hẹn gì đâu. Chỉ có cái biên lai thu tiền thôi. Họ cũng chẳng gọi báo mình có kết quả. Mình gọi điện thì bảo có rồi, cứ thế đi lên lấy thôi. Cũng chẳng giấy tờ gì cả. Chỉ cần CMT thôi. Nhưng ý kiến của bạn là vào bổ sung hồ sơ rất hay. Như thế là được vào thẳng phòng A luôn. Nhưng biết thế thôi, chứ tuyên truyền ra ngoài rồi các bạn nhà mình dễ tranh nhau lách kiểu đấy lắm.

Tín Mập
24-05-2012, 11:45
@giakhang: Mình nộp ở LSQ Pháp ở SG thì có biên nhận điện tử và có thể check online tình hình của visa. Và có ngày hẹn đàng hoàng. Tới hôm hẹn tới là có! :P

@huonggiangf1:Nếu bạn có đầy đủ giấy tờ chứng minh đi du học, và lịch bay cận kề, thì visa sẽ được cấp sớm.
Nói chung xin visa là phải thực lòng, và nói là mình sẽ bay sau 1 tuần nữa.

Ngoài ra chỗ chú bảo vệ mình thấy thế nào ấy!

giakhang
24-05-2012, 12:58
@ Tin Map : Nhưng nhiều bạn vấn đề chính là không biết gặp ai để trình bày về lịch học lịch bay cận kề. Vì nếu gắp được thì chắc chắn DSQ họ cấp visa cho ngay thôi mà. Gọi điện lịch hẹn thì em người Việt chỉ cấp lịch hẹn như thế vì em ý cũng không có quyền quyết. Mà có được tự do đi vào trong DSQ để trình bày với họ đâu. Thế nên mới tính đến bài nhờ bác bảo vệ cho vào, nếu bác ý không cho vào thì mới nghĩ đến cách nói dối bác ý.

lilac
24-05-2012, 13:25
@phituyet25:

Như đã nói, để chắc ăn, mấy hồ sơ bằng tiếng Việt mình đều dịch có công chứng hết, nên mình cứ mang ra cho phòng công chứng dịch & đóng dấu luôn nên ko có form.
Cũng may là ko nhiều nên cũng ko tốn quá nhiều tiền (hình như chỉ có hộ khẩu & CMND), vì những hồ sơ còn lại của mình đều là tiếng Anh.
Vì vậy mình chắc ko giúp đc bạn rồi :(

@giakhang:

Đúng như Tinmap nói, mình ở HCM nên sau khi nộp hồ sơ xong thì nhận đc giấy biên lai, trên đó ghi ngày hẹn lấy visa. Nên nếu nói đến lấy visa chắc là phải show cái biên lai này. Nhưng nói đến bổ sung hồ sơ chắc ko sao. Mình ko chắc. Cứ phải thử, nhỉ? :)

huonggiangf1
24-05-2012, 14:02
Bạn giakhang nói chuẩn đấy ạ. Không ai ở ĐSQ nghe mình trình bày cả. Hôm gọi điện xin lịch hẹn em cũng nói với bạn lễ tân đó là lịch đi của em là 31/5 cơ nhưng bạn ấy nói bạn ấy ko làm khác được. Em hỏi cho nối máy với phòng visa cũng không được phép là sao ạ?

phituyet25
24-05-2012, 19:35
Bạn Lilac giúp tớ lần nữa nhé, tớ đang định làm cái kế hoạch travel nhưng không hiểu mình có phải nói kỹ là mình định đi bằng phương tiện nào, ngày giờ gì không vì sợ đến lúc họ bắt chìa hết cả vé máy bay giữa các chặng thì chết.

Và vé máy bay mình mua qua mạng lúc xuất trình là vé điện tử được không hả bạn?

Nếu phải chứng mình là mình có credit card thì mình phải làm sao, copy thẻ rồi nộp kèm hay ra ngân hàng công chứng là mình có thẻ visa? Tớ không hiểu lắm.

Cảm ơn bạn nhé.

Nellie
24-05-2012, 20:25
@huonggiangf1: Nếu ko còn lựa chọn nào khác, em hẵng nghĩ tới cách "qua cổng bảo vệ" nhé. Để vào được ĐSQ thì dễ, nhưng coi chừng gặp rắc rối với hồ sơ xin visa. Chị nghĩ ko phải họ đặt ra quy trình bắt buộc mình phải xin lịch hẹn qua điện thoại rồi mới tới nộp hồ sơ chỉ là để cho có, còn ai muốn tắt ngang tắt ngửa thế nào đều được đâu.
Chị biết 1 đoàn du lịch tự túc, họ xin lịch hẹn nộp hồ sơ chung với nhau. Nhưng tới hôm đó thì có 1 bạn ko đến. Nhân viên ĐSQ họ để ý rùi hỏi ngay về việc thiếu người. Đoàn này được cấp visa bình thường. Khoảng 2 tuần sau bạn kia gọi điện xin 1 lịch hẹn khác rùi tới nộp hồ sơ. Mấy ngày sau họ gọi bạn đó lên phỏng vấn rùi cũng trục trặc mãi mới được cấp visa đấy.
Chúc em sớm tìm ra giải pháp tốt nhất(c)

huonggiangf1
24-05-2012, 22:20
Hôm nay vội quá nên e ko kịp thông báo với mọi người là tới cuối buổi chiều nay e đã nhờ được một người quen chỉ với một cú điện thoại 2' và sau đó e đã được báo lại là tên e đã được enregistre vào lịch của chú bảo vệ lúc 11:00 sáng mai rồi ạ :). E hi vọng mình may mắn thêm chút nữa là lam đc nhanh trg 1 tuần.

giakhang
24-05-2012, 23:59
Giấy tờ mà đầy đủ thì ngày mai nộp hồ sơ thì thứ 2, thứ 3 qua lấy Visa thôi.

hanoi06
25-05-2012, 09:39
Mình đọc cái hướng dẫn của Sứ quán Đức không rõ lắm:" nếu giấy tờ không sử dụng một trong những ngôn ngữ chính thức của Đại Sứ quán thì phải đi kèm với bản dịch". Mình không rõ:
- Những ngôn ngữ chính thức của Đại sứ quán Đức là những ngôn ngữ nào ngoài tiếng Đức?
- Kèm với bản dịch thì có phải công chứng không?
Mình đọc trong này thấy rất nhiều bạn nói là chỉ cần bản dịch không cần công chứng. mà tất cả giấy tờ tiếng Việt đều phải dịch hết ạ?( như cái bảng lương có mấy cái cột còn toàn con số thì có phải dịch ko?)
Nhờ các bạn tư vấn giúp

phituyet25
25-05-2012, 09:42
Hic, mình đã chuẩn bị hòm hòm xong giấy tờ rồi nhưng mình gọi điện đến DSQ Hy Lạp thì họ nói là phải xuất trình vé máy bay tàu hỏa tất cả các chặng đường đã đi và không chấp nhận sổ tiết kiệm??? Họ muốn xem tài khoản của mình xem luồng tiền cơ, mà mình có làm thêm nếm gì cũng chẳng bao giờ nhận qua tài khoản, tài khoản chỉ trả lương của nơi làm việc và lương thấp. Thôi có lẽ tớ phải đi xem ĐSQ khác vậy.

huonggiangf1
25-05-2012, 11:36
E nộp được rồi ạ. Nhanh gọn nhẹ nhàng và không ai hỏi tên tuổi lịch hẹn hò gì luôn kể cả anh bảo vệ. Thậm chí em ko có CMT để xuất trình ngoài cổng mà để lại thẻ sinh viên cũng ok. E vào thẳng cửa bà người Pháp, còn hỏi chuyện bà ý, cười đùa với bà ý chán. E hỏi bà ý xek có thể làm nhanh được ko vì em đi gấp, bà ấy bảo hoàn toàn được và hẹn em thứ ba quay lại.

Chỉ có điều là e cầm cái tờ quittance 60e ra thẳng ngoài mà cũng không thắc mắc gì cả, như vậy là đến lúc lấy visa mới phải thanh toán ạ?

giakhang
25-05-2012, 11:40
đã có quittance tức là phải trả tiền rồi chứ. Chắc là bà ý quên không lấy tiền rồi :D.

lilac
25-05-2012, 12:24
@phituyet25:
- Về lịch trình: Mình nghĩ càng chi tiết càng tốt. Nhưng chú ý cái gì mình có rồi, chắc chắn rồi thì mình hãy ghi cụ thể. (kiểu đã có booking máy bay từ VN thì chỗ này mình ghi cụ thể), còn cái nào ko chắc chắn, kiểu từ Đức sang Ý đi bằng tàu. Thì cứ ghi đi bằng tàu. Họ cũng chẳng check vé train đâu. (nhưng nếu ai có, show ra càng tốt. :) .

- Vé máy bay mình nộp chính là vé điện tử in ra thôi.

- Chứng minh hạn mức tín dụng của credit card: bạn đến ngân hàng, họ sẽ làm giất tờ xác minh cho bạn - bằng tiếng Anh.

lilac
25-05-2012, 12:33
@hanoi06:

- Ngôn ngữ chính thức của DSQ ngoài tiếng Đức còn có tiếng Anh & các con số nữa :P. Nghĩa là những văn bản bằng tiếng Việt, bạn bắt buộc phải dịch ra 2 loại ngôn ngữ này.
- Còn việc có cần phải công chứng ko thì phụ thuộc vào DSQ. Có DSQ bắt buộc, có DSQ ko.
Nhưng mình thì cứ chắc cú là dịch có công chứng hết cho chắc. Hồ sơ đẹp tất nhiên thu đc thiện cảm hơn. :)

Còn bảng lương, nếu chuyển qua ngân hàng thì lên ngân hàng xin xác nhận sao kê là xong, khỏi dịch.
& cái nào toàn con số thì cũng ko cần phải dịch, văn bản nào toàn chữ tiếng Việt thì hãy dịch. :)

phituyet25
25-05-2012, 18:10
Tớ book hẹn ở DSQ rồi, sớm nhất là 11/6, đúng 1 tháng trước ngày tớ định đi. Tớ cũng đã hỏi vụ Credit card, nhân viên DSQ Pháp nói là phải là thẻ mà được ký quỹ bằng sổ tiết kiệm chứ không phải là "tín" không, may quá đúng là thẻ tớ có đặt cọc nên chiều nay đã giải quyết xong vụ ngân hàng. Giờ thì chỉ thiết kế lịch trình và xin cơ quan đóng dấu thôi.

À cho tớ hỏi nốt, ví dụ tớ đi 24 ngày đêm thì tớ phải đem nộp cả booking toàn bộ 24 ngày này trong ngày nộp hồ sơ hả bạn?

Tớ đã làm hết sức rồi, còn viết cả một bức thư dài nữa.

lilac
27-05-2012, 11:38
@phituyet25:

Đúng là phải có booking ks cả 24 ngày bạn ở Châu Âu (theo đúng lịch trình bạn làm). :)
Còn về credit card, mình chỉ là "tín" nhưng cũng xin đc xác nhận của ngân hàng & đem nộp. :)

Chúc bạn may mắn,

hongnhung0802
28-05-2012, 02:39
Dear anh chị,
Em nằm vùng và đọc thông tin mọi người chia sẻ ở topic này cũng được một thời gian rồi, hôm nay mới mạo muội trình bày vấn đề và một số câu hỏi, mong mọi người trả lời giúp em ạ.

Em định tháng 7 này sẽ đi du lịch Âu Châu một chuyến, trước là thăm người yêu em đang học ở Đức, sau là cùng bạn ấy thăm thú vài nơi cho biết đó đây :D
Vấn đề là từ trước đến giờ, em chưa đi du lịch bao giờ, ngoại trừ mấy tỉnh phía bắc, vì thế kinh nghiệm của em về mấy vụ này là zero :( Passport của em cũng mới chỉ được issue vào tháng 2 năm nay. Bác của người yêu em bên Balan có gửi giấy mời em sang chơi, nhưng vì không biết chứng minh quan hệ thế nào nên em đành gác vụ xin visa thăm thân qua Balan lại mà chuyển sang xin visa du lịch. Em đã đọc khá nhiều ý kiến anh chị trên này, nói là xin visa du lịch thì dễ nhất có lẽ là Pháp đúng không ạ. Mong anh chị tư vấn giúp cho em. Nhất là vụ giấy tờ ạ.

Em đã làm ở công ty em được gần 2 năm rồi, nhưng làm từ intern, lên part-time và mới làm Full-time được gần 2 tháng nay (vẫn trong thời gian probation) vì thế chưa có HĐLĐ mà chỉ có Offer Letter thôi.
- Về giấy tờ chứng nhận công tác và đồng ý cho nghỉ không lương đi du lịch thì bên phòng hành chính họ cũng đã hứa giúp em rồi nên nếu anh chị có mẫu đơn (giấy chứng nhận) cho em xin để em nhờ họ y như form làm giúp cho em ạ.
- Việc chứng minh tài chính thì em đã có tài khoản tiết kiệm, có phải em sẽ ra ngân hàng yêu cầu người ta cấp giấy chứng nhận không ạ? Sao kê ngân hàng thì em không biết nên thế nào vì tài khoản nguồn thu nhập của em thì chỉ từ lương công ty gửi vào, mà lương em thì thấp tẹt, lại rút ra rút vô suốt, không biết khi đưa người ta cái sao kê ấy có bị điểm trừ không nữa. Em có thể thay bảng lương bằng giấy chứng nhận công tác, trong đó có đầy đủ mức lương, được công ty đóng dấu ký tên không ạ.
- Giấy tờ em còn thấy có cả hộ khẩu dịch sang tiếng anh/pháp, vậy có cần công chứng không nếu em nộp hồ sơ vào ĐSQ Pháp ?
- Em nghe nói nếu mình nói đi thăm bạn bè thì còn cần phải xin số thẻ cư trú của bạn để khai vào trong lịch trình du lịch của mình đúng k ạ?

Em không biết gì, lại đang rất hoang mang :-s, nên hỏi nhiều và em biết còn nhiều câu lủng củng, mong anh chị giúp đỡ ạ :D
Em cảm ơn anh chị nhiều :X
E.Nhung

giakhang
28-05-2012, 18:39
@hongnhung0802
1. Vấn đề giấy tờ hộ khẩu dịch sang tiếng Anh/Pháp thì bạn cứ làm theo yêu cầu của họ thôi
http://www.ambafrance-vn.org/Thu-tuc-di-Phap,441
Cái khái niệm cần công chứng hay không thì chẳng ai có thể khẳng định được bạn ạ. Có người không công chứng vần được visa và cũng có người ngược lại. Nhưng theo yêu cầu của họ thì bạn dịch sang tiếng Anh/Pháp nếu như bạn công chứng nữa thì bạn đã làm cho người ta thấy bạn thực sự cần thận trong việc làm hồ sơ
2. Về vấn đề bảng lương, thu nhập và tiết kiệm bạn có gì thì cứ nộp thế thôi. Có sổ tiết kiệm thì ra yêu cầu ngân hàng họ cấp cho cái giấy xác nhận về tiền gửi. Thu nhập thì có thể in cái sao kê ra thể hiện luồng tiền vào hàng tháng. Tốt nhất là in 3 tháng gần đây nhất. Còn việc rút ra thì là chuyện đương nhiên vì thu nhập là để người ta sống thì phải rút ra chứ.
3. Còn về form nghỉ phép và chứng nhận về công việc thì bạn cứ tự dánh máy ra thôi. Chẳng cần có form gì đâu. Miễn là có xác nhận và thông tin địa chỉ của cơ quan nơi bạn công tác

Nói chung là bạn có gì thì hãy nộp sơ như thế. Trung thực là điều kiện quan trọng nhất. Được hay không được còn tùy và có số xuất ngoại hay không cơ mà. Chả việc gì mà phải sợ chúng nó cả.

lilac
29-05-2012, 10:11
@hongnhung0802:

Mình hoàn toàn đồng ý với giakhang. :)

- Vụ có công chứng hay không công chứng: khá nhiều người hỏi về vấn đề này. Mình cũng nghĩ nếu chúng ta đem dịch công chứng thì cũng phần nào thể hiện được sự nghiêm túc của chúng ta khi làm hồ sơ. :)
Hồ sơ đẹp đẽ nhìn vẫn có thiện cảm hơn, đúng ko?

- Nếu tiền lương đc chuyển qua tài khoản ngân hàng thì bạn cứ lên ngân hàng xin cái sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất. Trong đó nó thể hiện việc lương đc chuyển vào. Còn vụ tiền ra, tiền vào lắt nhắt thì ai cũng có, bạn đừng lo. :)
Nếu bạn dùng giấy xác nhận tiền lương của công ty có đóng mộc cũng đc.
Nhưng theo mình nghĩ, DSQ họ tin ngân hàng hơn. :P

- Nếu bạn nói mình đi thăm bạn bè. Lúc này hồ sơ của bạn là hồ sơ thăm thân hay du lịch?
Nếu là đi du lịch & ghé thăm bạn bè thì bạn bè của bạn có "vai trò" gì trong chuyến đi của bạn? Người cho bạn ở nhờ? Người mời bạn sang chơi? Người lo chi phí cho bạn?
Tùy theo từng mục đích mà họ sẽ yêu cầu hồ sơ từ phía bạn của bạn.

- Quan trọng nhất là bạn phải có 1 lịch trình hoàn chỉnh, rõ ràng & chi tiết thể hiện đc: BẠN THẬT SỰ ĐI DU LỊCH. & Bạn phải chú ý là thời gian bạn ở Pháp phải nhiều nhất trong suốt chuyến đi thì bạn mới đc xin visa ở DSQ Pháp.

Chúc bạn may mắn,

P.S: Nếu bạn "không biết gì" thì ta nên bắt đầu từ việc... vào website của DSQ đọc thông tin & yêu cầu trước. Sau đó search thêm thông tin ở những trang web du lịch khác để đọc. Cuối cùng, note ra mấy cái thật sự không hiểu thì rinh lên diễn đàn để hỏi mọi người. :)
Như vậy khi bạn nhận được câu trả lời của mọi người sẽ dễ hình dung hơn (vì ít ra bạn đã có 1 cái nhìn khái quát về mọi thứ rồi) & đồng thời người trả lời cũng dễ trả lời hơn. :)

hongnhung0802
29-05-2012, 13:04
@giakhang và lilac: Cảm ơn hai bạn đã tư vấn cho tớ :D
Sorry cả nhà nếu như bài viết của mình khiến mọi người cảm thấy khó chịu vì tội không chịu tìm kiếm thông tin mà động cái gì cũng hỏi :(
Không phải là tớ không tìm hiểu gì mà đã lên đây hỏi linh tinh, gây nhiễu topic đâu. Tớ đã xem thông tin trên website của ĐSQ Pháp cũng như có xem khá nhiều bài post chia sẻ kinh nghiệm của mọi người trên đây rồi, nhưng có thể do tớ già lẩm cẩm, cứ lo lắng này nọ nên lại hỏi lại lần nữa thôi.

P/s: Tớ đi theo diện du lịch kết hợp thăm vài người bạn bên này và vì định đi khoảng 45 ngày nên không biết liệu trong lịch trình chuyến đi, tớ có thể nói là đến thăm bạn và ở nhờ một vài ngày không, hay người cho tớ ở nhờ cần phải làm gì ? Vì nếu không, riêng việc book phòng cũng sẽ cần phải book rất nhiều địa điểm.

huonggiangf1
29-05-2012, 15:27
đã có quittance tức là phải trả tiền rồi chứ. Chắc là bà ý quên không lấy tiền rồi :D.

Em xin update là người thuộc diện được học bổng thì không mất phí visa ạ :) :D.

Sáng nay em đến ĐSQ để lấy visa như hôm trước bà tây hẹn (em nộp sáng thứ 6 mà sáng thứ 3 đã đến lấy rồi) thì họ trả hộ chiếu cho em nhưng khi em kiểm tra visa thì thấy họ cấp sai ngày so với thời gian em yêu cầu. Em cần visa từ 1/6 đến 31/8 thì họ lại cấp 28/5 đến 28/8. Thực ra nếu sai mà trễ hơn thì cũng ko sao đâu, có khi lại càng tốt vì em có thể ở lại thêm vài ngày, nhưng đằng này lại sớm hơn nên em phải reclaim thì bà ấy bảo để làm lại. Em hỏi mất bao nhiêu thời gian vì em sắp đi rồi thì được hẹn sáng thứ 6 quay lại lấy và lần này hứa là chuẩn :D.

Trước khi đi em cũng không quên hỏi: ở thế còn phí visa thì sao? thì được trả lời là mày thuộc diện học bổng, ko mất 60E :D. Em vui mừng khôn xiết. Thế là bù đc cặp vé TGV em mua đi Paris xem duyệt binh 14/7 rồi ạ :)

Tiện đây em cũng xin hỏi thêm mọi người một vấn đề nữa:

Chẳng là trong 3 tháng ở Pháp em đã xin được nghỉ phép 2 tuần cuối để đi loanh quanh, nhân tiện em muốn đưa bf em sang để hi vọng làm 1 vài kiểu ảnh bổ sung vào album ảnh cưới đi phượt khắp nơi :"> nhưng đang chưa biết hồ sơ sẽ phải như thế nào cho đẹp.

Hoàn cảnh của bf em thì là như thế này:

1. Làm IT ngân hàng, lương vào ra đầy đủ, có thể xin được giấy nghỉ phép của cơ quan
2. Thẻ credit hạn mức 30tr thì có cần phải mở 1 tài khoản nữa không ạ?
3. Đã được chuyển nhượng một cái nhà ở Hải Phòng, tuy nhiên không sang tên sổ đỏ, thì có thể lấy cái đó để chứng minh không ạ?

Ngoài ra để đưa được bạn em đi thì liệu cá nhân em có quyền viết thư mời không ạ? Vì em chỉ ở Pháp 3 tháng, lại là thực tập sinh, đi theo diện học bổng, thì có đủ tư cách để mời hay không ạ? Tuy nhiên nếu bạn em sang thì em có thể hoàn toàn lo chỗ ở vì em đã thuê đc 1 studio để tiện sinh hoạt trong suốt 3 tháng đó. Có điều em không phải là người ký hợp đồng thuê nhà trực tiếp với chủ nhà, mà chỉ là thuê lại của một bạn SV nghỉ hè về VN thôi ạ. Nếu em có thể viết thư mời bạn em thì liệu sẽ mất khoảng bao nhiêu thời gian để có thể hoàn tất mấy thủ tục đó ạ vì tất tần tật bọn em phải xong trong 2,5 tháng tính từ lúc bắt đầu tiến hành tới khi nhận được visa để bạn em kịp sang.

Trường hợp em không đủ tư cách để mời thì có thể nhờ bạn bè ở bên đó mời nhưng cũng hơi ngại vì phiền người ta mấy thủ tục hành chính cũng ngại ạ. Nếu em nhờ được bạn bè bên Pháp mời thì, trường hợp bf em tự lo về tài chính, thì người mời sẽ bị yêu cầu những gì ạ?

Bọn em có thêm một option nữa là xin visa du lịch tự túc, thì nghe nói là xin ĐSQ Hy Lạp là dễ nhất phải không ạ? Em định tìm trang web của ĐSQ Hy Lạp để tìm hiểu yêu cầu hồ sơ nhưng không thấy, không biết có anh chị nào có không cho em xin với ạ?

lilac
29-05-2012, 16:39
@hongnhung0802:

- Vì bạn nói bạn ko biết gì nên mình mới kêu bạn đi đọc thông tin, chứ ko phàn nàn gì bạn đâu. :P
- Nếu trong lịch trình bạn ghi là "thăm & ở nhờ nhà bạn", thì hồ sơ của bạn phải bổ sung hồ sơ bạn của bạn. Hồ sơ này phải chứng minh đc tư cách pháp nhân của bạn kia (nếu quốc tịch thì phải có thẻ cư trú, công việc, nếu quốc tịch khác thì phải thể hiện đc là qua làm hay du học…) & quyền sử dụng căn nhà (mua hoặc thuê)… Tất cả đều phải đc chứng thực. & thư mời thể hiện việc bạn của bạn cho bạn sử dụng căn nhà trong thgian bạn ghé thăm. :)
Nói chung có vẻ phức tạp hơn là book ks nhỉ. :)

@huonggiangf1:

1. Mình nghĩ bạn chắc ko có khả năng mời bạn trai bạn đâu.
Vì hồ sơ chứng minh của bạn ko đủ sức thuyết phục. :)

2. Chứng minh tài chính:
Có credit card hạn mức 30tr là tốt.
Nhưng cũng cần có thêm tài khoản tiết kiệm cho chắc ăn.
Cái giấy tờ chuyển nhượng kia cũng nên đem đi dịch rồi nộp cho chắc.
Nói chung cái gì chứng minh đc mình "giàu" :P & đủ điều kiện đi du lịch thì cứ đem nộp hết cho chắc. Thừa còn hơn thiếu.

3. Nếu nhờ ng khác mời:
Hồ sơ cần thiết thì bạn lên website để xem thông tin "visa du lịch thăm thân".

& tiêu tốn bao nhiêu thgian thì phải phụ thuộc vào quá trình chuẩn bị hồ sơ của bạn. Nếu bạn làm hồ sơ nhanh thì nó nhanh, làm hồ sơ chậm thì nó chậm. :)

Entidi
29-05-2012, 18:07
Visa đơn thuần không có đủ tư cách để mời người khác, vì bản thân người sở hữu visa cũng chỉ là khách ngắn hạn tại quốc gia đó mà thôi, hồ sơ của bạn chỉ lưu ở sứ quán tại VN, không có trên sở ngoại kiều. Chỉ những người có giấy (thẻ) tạm trú trở lên, kiểu như Resident Permit mới được mời. Đức là vậy, chắc Pháp cũng không khác là bao.

hongnhung0802
29-05-2012, 21:46
@lilac: nghe bạn nói xong thì đúng là book phòng đơn giản hơn thật :D Việc khó khăn trước mắt là lên lịch trình chuyến đi thôi :-s

Hôm nay tớ đã xin được giấy chứng nhận tiền gửi tiết kiệm ở ngân hàng rồi, định thừa thắng xông lên, xin luôn quyết định nghỉ đi du lịch luôn :D Tiếc cái là công ty không có form mẫu nên bảo tớ tự tìm form đi rồi công ty chứng nhận cho :( Tớ thì kém cực trong cái khoản viết đơn từ như này. Loay hoay tìm mãi mới thấy 1 mẫu form, tớ up lên đây, bạn xem qua hộ tớ được ko?.

P/s: em đang băn khoăn giữa việc mua bảo hiểm AAA và AIG, cả nhà cho em hỏi cái nào hơn ạ :D

giakhang
30-05-2012, 14:08
@huonggiangf1 : Chắc chắn là bạn không mời được BF sang bên đó đâu. Mà việc gì phải mời sang, ở bển nhiều bạn đang cô đơn lém :)) . Đùa thôi, để mời người thân sang được thì ít ra bạn phải có titre de sejour bên đó, trong khi visa của bạn có lẽ thuộc diện ngắn ngày không chuyển sang được dạng đó.
Bạn nên cân nhắc trong việc khai báo mục đích chuyến đi cho BF. Cái mục nơi cu trú của BF khi sang du lịch, nếu như bạn khai là sử dụng cái studio kia thì thông thường bạn phải có một trong số những giấy tờ sau đây : hóa đơn 3 tháng gần nhất tiền điện gaz, bảo hiểm nhà, hoặc là giấy tờ gì đó thể hiện bạn thuê cái nhà đấy. Hơn thế nữa nếu sử dụng cái studio đó thì BF bạn phải khai ra là có quan hệ như thế nào với bạn. Nên theo mình nghĩ cách tốt nhất là cứ xin đi du lịch bình thường, cứ booking khách sạn qua booking.com rồi xin thôi. Như thế đơn giản nhất. Nếu có duyên được couple với nhau thì sẽ có visa nếu không thi đành chờ đợt khác.
@hongnhung0802 Bảo hiểm thì bạn có thế thêm sự lựa chọn của LibertyInsurance, vừa rồi mình mới mua cũng rất OK, giá hợp lý

lilac
30-05-2012, 16:01
@giakhang:
Ý bạn nói là nếu bf của huonggiangf1 ko có visa thì ko có duyên couple? hehe.. Đùa thôi. :p

@huonggiangf1:
Mình nghĩ giakhang nói đúng đó, bf của bạn làm visa du lịch là tốt nhất. :)

@hongnhung0802:
Mình mua của bảo hiểm Bảo Việt. Thấy cũng ok.
Nói chung mình thấy bạn bảo hiểm nào cũng đc, quan trọng là bạn đọc kỹ term & condition của nó & xét giá cả xem sao. :)
Chúc bạn may mắn,

hongnhung0802
31-05-2012, 01:37
- Tình hình là công ty mình trụ sở chính trong HCM vì thế ở ngoài HN chỉ có thể ký giấy cho nghỉ phép thôi, không ký được quyết định nghỉ không lương cho toàn chuyến đi của mình được. Mà mình muốn xin đi tầm 2 tháng cơ. Cho mình hỏi là nếu chỉ có giấy chứng nhận công tác và giấy xác nhận mức lương + form nghỉ Annual leave 12 ngày của công ty, liệu mình có apply hồ sơ xin được visa được cho toàn chuyến đi của mình không hoặc nếu như mình theo đó mà chỉ làm lịch trình và xin visa cho 12 ngày nghỉ đó, liệu mình có xin được visa duration 90 ngày như bình thường không hay xin bao nhiêu chỉ được bấy nhiêu thôi. Mong cả nhà giúp mình tư vấn vụ này với.
- Vấn đề thứ 2 là: trong lịch trình mình có thể đề cập mình bay tới Đức trước, sau đó đi cùng bạn mình du lịch được không, trong lịch trình vẫn thể hiện rõ là mình dành thời gian du lịch ở Pháp lâu nhất. Vì theo mình hiểu thì khi nhận visa, bắt buộc có vé máy bay mang tới thì mới được nhận visa, thế nên mình không thể ghi trong lịch trình bay sang Pháp mà lại trình vé khứ hồi sang Đức được.

Mình thắc mắc hơi nhiều, xin lỗi cả nhà và cám ơn nhiều lắm ạ :(

giakhang
31-05-2012, 09:04
@hongnhung0802 : Nếu Annual leave 12 ngày thì nó chỉ cấp visa cho 12 ngày thôi, cùng lắm là 15 ngày. DSQ không hẳn nó cấp theo kiểu xin bao nhiêu cho bấy nhiêu, mà tùy từng hồ sơ. Có người xin 1 tháng thì cho hẳn duration 90 ngày và là multientry có thể đi lại trong vòng 2,3 năm là chuyện bình thường. Nhưng có người thì nó chỉ cấp đúng như những gì trong khai báo. Còn bạn được nghỉ 12 ngày mà xin nhiều thì chắc là hồ sơ sẽ có vấn đề đấy. Chỉ ghi là xin 12 ngày thôi, còn sau đó chờ sự may mắn của mình
-Vân đề 2 : OK, cứ ở nước nào nhiều nhất thì xin ở đó là ok. Cũng không hẳn là lúc xuất visa nó đòi vé máy bay đâu. Mình đến lấy visa họ cũng chẳng hỏi vé gì cả.

lilac
31-05-2012, 10:38
@hongnhung0802:

- Vậy bạn phải làm 1 tờ giấy xin nghỉ phép đủ 2 tháng, trong đó ghi rõ cái nào là nghỉ có lương, cái nào là nghỉ ko lương. Vì nếu bạn nộp giấy xin nghỉ 12 ngày thì có khả năng họ sẽ cấp visa 12 ngày. Những trường hợp cấp nhiều hơn hoặc multiple ít lắm, nhất là cho lần đầu tiên xin visa. :)

- Đúng là ở nước nào nhiều thì xin visa ở nước đó. Nhưng lịch trình phải trung thực. Nghĩa là bạn bay đến Đức thì cứ ghi trong lịch trình là bay đến Đức, bạn mà ghi bay đến Pháp, sau đó lỡ nó yêu cầu nộp booking vé máy bay thì lại lằng nhằng (cái này đúng như giakhang nói là có ng ko bị yêu cầu, nhưng cũng có ng bị yêu cầu.) Tốt nhất là chúng ta cứ trung thực.

Chúc bạn may mắn,

recnac
01-06-2012, 00:01
Chào tất cả mọi người, mình là ma mới trong forum này. Mình đã đọc từ Thông tin Visa phần 1 cho tới phần 2 này nhưng vẫn còn 1 số thắc mắc cần được giải đáp, mong mọi người giúp đỡ xíu nha.

Mình nói kế hoạch của mình trước nha:
- Thời gian sang châu âu là từ ngày 27-7 đến ngày 2-9, phỏng vấn visa tại Đại Sứ Quán Hungary.
- Mình có nhờ bạn gái mình bên Hungary làm cho mình 1 giấy mời mình sang chơi và ở tại nhà bạn mình đang thuê với sự đồng ý của chủ nhà (bạn mình có residence permit là đang là du hoc sinh bên đó, tất cả giấy tờ gửi về sẽ được sở di trú chứng nhận).
- Mình dự kiến wa đó là 1 tuần ở Debrecen (nhà bạn mình mướn), xong sẽ cùng bạn mình lên Budapest thêm 1 tuần nữa. Thời gian còn lại sẽ đi các nước Pháp, Đức, ý, Hà Lan (mỗi nước 4 ngày).
- Về phần chứng minh tài chính và ràng buộc ở VN mình chỉ có:
+ Hợp đổng lao động không giới hạn của 1 cty Pháp, giấy cho nghỉ phép, giấy xác nhận lương của cty, payslip 3 tháng gần nhất có dấu cty.
+ Hiện mình chỉ có 1 số dư trong TK NH là 10tr, 1 thẻ tín dụng HSBC hạng mức 13tr, 1 khoảng tiền mặt 4000Euro chưa gửi ngân hàng, giấy tờ nhà là mẹ và dì mình đứng tên.

Mình có những thắc mắc như sau:
- Mình nên xin visa du lịch tự túc hay là nhờ bạn gái mình làm giấy mới như trên, vì theo mình biết đây kô phải là đi thăm thân nhân?
- Mình có thể đặt vé máy bay online ở đâu cho tất cả các điểm đến trên, phòng trường hợp không đi được thì cancel. (Hotel thì mình đã đặt được trên booking.com).
- Về phần chứng minh tài chính: sổ tiết kiệm thì phải gửi với kỳ hạn là bao lâu hay gửi không có kỳ hạn? Mình có nên chia phần tiền 4000 Euro kia ra làm 2 (1 phần bỏ tiết kiệm, 1 phần bỏ vào thẻ Debit) không?
- Bảo hiểm du lịch mình mua của Liberty với mức đền bù là 50.000USD thì có đủ yêu cầu không hay mua càng lớn càng tốt?
- Lịch trình của mình có thể thay đổi sao khi có visa không?
- Mình có hồ sơ định cư đi Mỹ nhưng không đi được vì người bảo lãnh mất, liệu có ảnh hưởng tới việc xin Visa đi du lịch này không?

Mình hỏi hơi bị nhiều nhưng mong các bạn giúp mình nhé, mình cảm ơn mọi người trước.

huonggiangf1
01-06-2012, 13:55
Em đã nhận visa sáng nay. Họ làm cho luôn multiple mặc dù e chỉ xin 1 entry.

Quay lại trường hợp của bạn e thì như em tìm hiểu trên 2 topic visa châu Âu này thì xin visa du lịch ở DSQ Pháp la khó hơn DSQ Hy Lạp phải không ạ? Nhưng nếu bạn em vẫn cố xin visa Pháp mà bị từ chối thì có sợ khi quay qua Hy Lạp họ sẽ từ chối nữa ko ạ?

phituyet25
01-06-2012, 17:04
Các bạn ơi cho mình hỏi chút nữa nha, mình mới lấy quyết định của cơ quan nhưng là cơ quan nhà nước nên giấy tờ chỉ cấp 1 lần thôi, vậy giờ mình đem nộp giấy nghỉ phép với bảng lương ấy, mình công chứng rồi mình có được giữ bản chính không? Để nhỡ có gì mình mang qua đại sứ quán khác nộp tiếp.

Cảm ơn các bạn.

huonggiangf1
01-06-2012, 20:04
@phituyet: Bạn phải nộp bản gốc kèm theo bản dịch ra tiếng Pháp hoặc tiếng Anh (xin lỗi mình dùng đt nên không nhớ bạn apply vào DSQ nào) + bản sao (như mình thấy thì photocopy cũng được). Họ cần bản gốc để đối chiếu, đến khi bạn đến họ sẽ trả lại tất cả bản gốc. Khi đó bạn có thể mang bộ hồ sơ đó đi apply ở DSQ khác. Hơn nữa mình đoán bạn cũng chỉ có 1 hộ chiếu (mình nói thế vì có những người có 2 hộ chiếu cùng quốc tịch và sử dụng song song nhưng đó là những người phải đi lại rất nhiều thì mới được cấp hộ chiếu thứ 2, và với những người đó chắc hẳn họ phải có kinh nghiệm làm visa lắm rồi) nên bạn ko thể apply cùng 1 lúc ở 2 DSQ được để mà cần phải giữ bản gốc làm chi.

phituyet25
02-06-2012, 01:31
@phituyet: Bạn phải nộp bản gốc kèm theo bản dịch ra tiếng Pháp hoặc tiếng Anh (xin lỗi mình dùng đt nên không nhớ bạn apply vào DSQ nào) + bản sao (như mình thấy thì photocopy cũng được). Họ cần bản gốc để đối chiếu, đến khi bạn đến họ sẽ trả lại tất cả bản gốc. Khi đó bạn có thể mang bộ hồ sơ đó đi apply ở DSQ khác. Hơn nữa mình đoán bạn cũng chỉ có 1 hộ chiếu (mình nói thế vì có những người có 2 hộ chiếu cùng quốc tịch và sử dụng song song nhưng đó là những người phải đi lại rất nhiều thì mới được cấp hộ chiếu thứ 2, và với những người đó chắc hẳn họ phải có kinh nghiệm làm visa lắm rồi) nên bạn ko thể apply cùng 1 lúc ở 2 DSQ được để mà cần phải giữ bản gốc làm chi.

Không tớ định giữ bản gốc để phòng thân thôi ấy mà. Thế khi bạn nộp hồ sơ thì có phải mua bảo hiểm du lịch ngay lúc nộp không hay là lấy visa mới phải mang tới hả bạn? Cảm ơn bạn nhé.

giakhang
02-06-2012, 13:07
@phituyet25: Nên mua bảo hiểm du lịch luôn, cái bảo hiểm này sẽ được hoàn tiền nếu như bị từ chối visa. Còn giấy nghỉ phép bằng tiếng Việt thì có thể dịch công chứng và nộp bản đó , giữ lại bản gốc cũng được (nếu như bạn thích giữ) vì nếu họ kiểm tra bản gốc thì sẽ yêu cầu bản trình bản gốc ra thôi. Nói chung các bạn đừng qua tính toán quá nhiều về bản gốc, bản dịch hay là có công chứng hay không. Bạn hãy đặt vị trí bạn vào vị trí những người xét hồ sơ xin visa. Nếu như bạn nộp bản tiếng Việt thì tất nhiên họ sẽ không hiểu gì, thế nên cần phải dịch, mà đã dịch thì nên qua công chứng vì như thế thì họ mới tin là bạn dịch thật. THế nên họ yêu cầu gì thì mình cứ nộp cho họ giấy tờ mà họ có thể hiểu được, và những cái giấy tờ đó có cái dấu xác nhận là giấy tờ thật là ok.

recnac
02-06-2012, 17:59
Huhu, có ai giúp mình với.

phituyet25
02-06-2012, 21:39
ĐSQ Hy Lạp dễ nếu bạn có đầy đủ giấy tờ tức là khi bạn lấy thị thực bạn phải xuất trình vé máy bay, vé tàu xe thật của tất cả các chặng đường bạn sẽ đi. Họ còn trả lời mình là không chấp nhận sổ tiết kiệm thành ra mình đành phải bỏ không nộp vì làm khó nhau quá :). Và dĩ nhiên bạn phải ở Hy Lạp lâu nhất chứ không phải Pháp.

pearlhoang
03-06-2012, 14:41
Cả nhà cho em hỏi là em định xin visa sang thăm thân ở Đức từ UK thì cần những thủ tục gì? e đc người thân trang trải chi phí thì có phải chứng mình tài chính nữa không? Em cảm ơn.

leo7
03-06-2012, 16:29
Cả nhà cho em hỏi là em định xin visa sang thăm thân ở Đức từ UK thì cần những thủ tục gì? e đc người thân trang trải chi phí thì có phải chứng mình tài chính nữa không? Em cảm ơn.

Cái này bạn lên web của DSQ Đức tại UK là nắm được những giấy tờ cần nộp. Thông thường là thư mời, chứng minh tài chính, bảo hiểm, vé máy bay. Nếu ng thân ở Đức trang trải chi phí thì bạn ko phải chuẩn bị nhiều giấy tờ.

Ở Đức, thủ tục làm thư mời mất 25eu, người làm thư mời cần có Passport, residence permit, đăng ký hộ khẩu, người đi làm cần bảng luơng và 1 khoản tiền nhất định đủ cover cho bạn trong thời gian ở Đức. Thư mời có giá trị đến 90 ngày nhưng khi cấp visa ng ta sẽ căn cứ theo thời gian mua bảo hiểm và khả năng tài chính của bạn. Nếu ở Berlin đi làm thư mời thường phải đặt lịch hẹn trước 1 tuần mới có chỗ

Entidi
03-06-2012, 21:42
Nếu bạn đang ở Uk, đừng nên mời mọc thăm thân làm gì, phiền ra. Cứ theo hướng dẫn hồ sơ theo dạng đi du lịch ấy, dễ và đơn giản hơn nhiều. Đặt hẹn, nộp phí ở London và sau 5 ngày có visa luôn (một người bạn vừa làm mấy tháng trước).

zihz
04-06-2012, 07:21
mấy bạn ơi, có ai biết dạng dịch vụ mình mua vé máy bay theo tour du lịch qua pháp, bay đi và về cùng đoàn nhưng ko đi theo cùng đoàn, mình chỉ trả tiền theo vé máy bay thôi. vì mình đag ở pháp, muốn kiếm dạng dịch vụ như thế để mua vé cho bố mẹ qua pháp hè nì. có bạn nào biết côg ty du lịch nào có dịch vụ như vậy chỉ giúp mình với, mình cám ơn nhìu :)

phituyet25
04-06-2012, 10:09
@phituyet25: Nên mua bảo hiểm du lịch luôn, cái bảo hiểm này sẽ được hoàn tiền nếu như bị từ chối visa. Còn giấy nghỉ phép bằng tiếng Việt thì có thể dịch công chứng và nộp bản đó , giữ lại bản gốc cũng được (nếu như bạn thích giữ) vì nếu họ kiểm tra bản gốc thì sẽ yêu cầu bản trình bản gốc ra thôi. Nói chung các bạn đừng qua tính toán quá nhiều về bản gốc, bản dịch hay là có công chứng hay không. Bạn hãy đặt vị trí bạn vào vị trí những người xét hồ sơ xin visa. Nếu như bạn nộp bản tiếng Việt thì tất nhiên họ sẽ không hiểu gì, thế nên cần phải dịch, mà đã dịch thì nên qua công chứng vì như thế thì họ mới tin là bạn dịch thật. THế nên họ yêu cầu gì thì mình cứ nộp cho họ giấy tờ mà họ có thể hiểu được, và những cái giấy tờ đó có cái dấu xác nhận là giấy tờ thật là ok.

Bạn ơi bạn chọn bảo hiểm hãng nào vậy? Mình hỏi Liberty họ có 3 gói thì gói nào ứng với 30000 euro? Cảm ơn bạn đã tư vấn

rylinh
04-06-2012, 11:17
Mình chuẩn bị làm visa đi Pháp, cho mình hỏi mấy vấn đề nhé:

1. Mình đã book lịch nộp hồ sơ làm visa với ĐSQ Pháp vào ngày 12/6, nhưng mình vẫn đang chờ thư mời từ Pháp gửi về nên không chắc có kịp hay không, liệu mình có thể book thêm một lịch hẹn nữa được không. Vì lần trước mình gọi điện ngày 29/5 thì lịch hẹn đã đến ngày 12/6 rồi, nếu chờ nhận được giấy mời mới book thì sợ không kịp lịch đi.

2. Mình sẽ đi từ Anh, rồi mới sang Đức, Ý, và có thể sẽ đi đến Pháp cuối cùng chứ không phải đầu tiên (mặc dù ở Châu ÂU thì ở Pháp lâu nhất), vậy có phải show vé máy bay từ Việt Nam sang Anh, rồi từ Anh sang Đức - Ý - Pháp không? Khách sạn thì mình không phải book vì trong thư mời có ghi là mình ở nhà bạn rồi.

recnac
04-06-2012, 13:48
Bạn ơi bạn chọn bảo hiểm hãng nào vậy? Mình hỏi Liberty họ có 3 gói thì gói nào ứng với 30000 euro? Cảm ơn bạn đã tư vấn

Mua gói classic là được rồi bạn, gói đó là 50.000 USD > 30.000 Euro.

hangvp
05-06-2012, 18:57
Mọi người làm ơn cho mình hỏi chút, mình chuẩn bị xin visa đi Anh diện thăm thân, mình đã lấy xác nhận số dư tài khoản bằng Tiếng Anh của ngân hàng, có dấu đỏ. Nhưng khi mình hỏi sao kê tài khoản 6 tháng gần nhất thì nhân viên nói là không in được sao kê tiếng Anh, ngân hàng chỉ cung cấp sao kê tiếng Việt và cho dấu đỏ thôi. Sau đó nhân viên bảo mình nếu muốn bản tiếng Anh thì về nhà vào internet banking của mình rồi tự in ra bản Tiếng Anh. Mình đã in ra rồi, định đính kèm với bản xác nhận số dư tài khoản của ngân hàng đã cấp. Nhưng liệu đại sứ quán có yêu cầu bản sao kê tiếng Anh đó phải có con dấu của ngân hàng không? Tất cả số liệu trên bản sao kê mình tự in đó về tên chủ tài khoản, số tài khoản, số tiền đều trùng khớp với bản xác nhận số dư tài khoản từ ngân hàng. Cám ơn mọi người rất nhiều.

chijebri
06-06-2012, 09:55
Mọi ng` cho e hỏi với. E đã lấy đc Visa từ ĐSQ Pháp. Cái Valid for: Etats Schengen. Number of entries: 01. Vậy thì cái này là e vẫn đi lại thoải mái = máy bay các nước trong khối Schengen (cụ thể là Ý và Hy Lạp) xong quay lại Pháp để về Vn được đúng ko ạ? (điểm đến đầu tiên của e vẫn là Pháp)

lilac
06-06-2012, 10:41
@chijebri:

Chúc mừng bạn. & bạn có thể thoải mái đi lại trong khối Schengen. :) Chúc chuyến đi vui nhé.

chijebri
06-06-2012, 13:17
@chijebri:

Chúc mừng bạn. & bạn có thể thoải mái đi lại trong khối Schengen. :) Chúc chuyến đi vui nhé.

Thế mà hôm nay mình gọi đến ĐSQ Pháp để confirm mà cái bà nghe máy kêu ko đc, single entry là chỉ nhập cảnh Pháp 1 lần, đi Ý or Hy Lạp xog k quay lại đc nữa :-? chả hiểu ntn :-s

lilac
06-06-2012, 13:46
Nếu là visa Pháp & single entry thì đúng là như vậy.
Còn cái này là visa Schengen & single entry thì miễn là mình di chuyển trong khối Schengen & ko ra khỏi khối thì vẫn đc tính là 1 lần. Mình cũng chỉ là visa Single Entry (của Schengen), mình đi tung tăng đã đời rồi quay về lại Pháp để quay về vẫn ok mà. :)

chijebri
06-06-2012, 15:44
Vậy phân biệt visa Pháp và Schengen ntn hả bạn?
Của mình là Valid for: Etats Schengen, cách đó 1 chút có in chữ FRA màu vàng nhạt (mình nghĩ chắc là để biết visa do ĐSQ nào cấp) thì là visa Schengen đúng ki?

rylinh
06-06-2012, 16:56
Bạn nào có form xin visa Schengen ở dạng file word bằng tiếng Anh cho mình xin vào email [email protected] nhé. Cám ơn.

giakhang
06-06-2012, 21:06
@chijebri: Nếu của bạn ghi là Valid for: Etats Schengen thì tức là các nước thuộc khối này rồi. Nó cho mình đi những đâu, thời hạn bao nhiêu thì trong cái visa đó nó sẽ ghi hết, và ghi rất rõ ràng không mập mờ đến mức mà mình phải lăn tăn đâu. Bạn cứ tuân theo những gì nó ghi trong visa là được, còn việc gọi điện cho DSQ mà hỏi thì cái cô trả lời đấy có khi cũng chưa xin visa đi Pháp bao giờ đâu.

lilac
07-06-2012, 10:21
@relinh:

Bạn lên trang web của DSQ down về cho nó cập nhật nhé. :)

Trang55
07-06-2012, 18:35
Chào cả nhà, bác Travelbug, Lilac,
Sau khi tham khảo các thông tin trên phuot.vn và nhờ sự chia sẻ nhiệt tình của các bạn phượt, mình đã nộp đơn và được LSQ Pháp cấp visa thứ sáu 1/6 vừa qua. Thủ tục thấy rất nhanh, đăng ký hẹn online lấy số, thứ Ba nộp hồ sơ, đóng phí, lấy biên nhận, thứ Sáu nhận visa. Khi nhận hồ sơ, họ cũng hỏi đôi chút về gia cảnh, còn người thân, con cái ở VN không, có người thân ở Pháp không, quen biết thế nào với người bảo lãnh, người đó còn đi làm không? Riêng việc khai nghề nghiệp hưu trí, cô nhân viên nhận hồ sơ nói chị không có sổ hưu thì đừng ghi hưu trí, rồi gạch bỏ chữ hưu trí, mà không biết cô ấy có ghi gì khác không, thái độ của các nhân viên LSQ rất hòa nhã, từ tốn, lịch sự. Bây giờ là việc chuẩn bị cho chuyến đi thôi. Mình vẫn đang đọc lại những bài viết để có thêm kinh nghiệm cho chuyến đi của tháng 8 nầy, hy vọng được mọi người chia sẻ tiếp. Chào thân mến.

buingocanh20t
07-06-2012, 21:50
Chúc mừng cô Trang55, cháu cũng vừa nộp hồ sơ LSQ UK hôm qua, hồi hộp quá mà cũng vẫn phải chờ, sao 3 tuần nó lại dài thế không biết. Sau đó cháu cũng sẽ xin Visa qua LSQ Pháp. Cô có kinh nghiệm gì thì chia xẻ cho cháu với, cháu còn không có thư mời nữa cơ. hic hic

rylinh
07-06-2012, 22:53
@relinh:

Bạn lên trang web của DSQ down về cho nó cập nhật nhé. :)

À, mình muốn xin form dạng word cơ, trên trang web của sứ quán Pháp là file pdf.

Híc, vừa nhận được xin là ko xin được thư mời, giờ nộp visa du lịch ở Pháp tỷ lệ thành công có cao không nhỉ, hồ sơ của mình thì đẹp: tài khoản đổ lương cao, sổ tiết kiệm cũng nhiều tiền, có xác nhận hạn mức thẻ tín dụng, có sổ đỏ tên mình, thiếu mỗi cái thư mời thôi :(.

@buingocanh20t: hôm nay mình vừa đi lấy visa ở Anh về đấy, mình nộp hôm 28/5, hôm qua UK border agency ở Thái Lan gửi tin báo là đã quyết định về đơn xin visa rồi, chiều nay ĐSQ ở HN gọi ra lấy :). Nói chung mất đúng 10 ngày kể từ ngày nộp, ko mất đến 3 tuần đâu.

Trang55
07-06-2012, 23:06
@buingocanh20t
Cám ơn cháu, cô cũng nhờ đọc phượt.vn rồi chuẩn bị hồ sơ theo yêu cầu trên website của LSQ Pháp đó thôi.
Hồ sơ cô chuẩn bị gồm có:
- hộ khẩu và giấy tờ nhà đưa dịch và công chứng (làm trước)
- chờ thư mời và attestation d'accueil từ người bảo lãnh bên Pháp gửi qua
- ra ngân hàng đề nghị họ cấp giấy xác nhận số dư (đóng phí 30.000vnd)
- nên photo tất cả các hồ sơ +pasport trừ giấy tờ đã công chứng
- đơn xin cấp visa (đánh máy đầy đũ các chi tiết theo yêu cầu)
- 2 tấm hình 3,5 x 4,5 (1 dán vào đơn xin visa, 1 cầm theo khi họ hỏi thì đưa ra, nhưng sau đó họ trả lại)
- booking vé máy bay chuyến đi (+ bản sao)
- giấy bảo hiểm du lịch (+ bản sao)
- 60 Euro (tương đương bằng tiền vnđ)
Khi có thư mời và giấy bảo lãnh thì lên website LSQ đặt cuộc hẹn, in tờ giấy hẹn ra (cô không in được vì sự cố máy in, cô gửi email hỏi visa section trường hợp đã có số hẹn nhưng không in ra được, họ reply ngay là cứ đến như đã hẹn và show số đã đăng ký)
Sau đó, đến LSQ đúng giờ hẹn (thường là buổi sáng), vào văn phòng, chờ số họ báo thì đến quầy đưa hồ sơ làm thủ tục và nộp phí làm visa, lấy biên nhận, chờ ngày nhận kết quả (thường là buổi chiều), và thế là xong. Chúc cháu thành công.

Trang55
07-06-2012, 23:17
@rylinh: cô gửi cho Linh form xin visa Schengen bằng Word rồi đó, nhớ check email nhé.

rylinh
07-06-2012, 23:27
@rylinh: cô gửi cho Linh form xin visa Schengen bằng Word rồi đó, nhớ check email nhé.

Vâng, cháu nhận được rồi, cảm ơn cô. Dùng form của cô hy vọng được may mắn như cô :). Cháu có nhờ 1 bác giáo sư viết thư mời mà bên Pháp họ ko chịu, bắt chứng minh quan hệ, trong khi cháu và bác ấy chẳng có quan hệ gì cả, đành xin kiểu du lịch vậy.

TravelBug
08-06-2012, 08:52
@Trang55: Chúc mừng cô! Mong sẽ nhận được chia sẻ của cô, với cái nhìn của người trung niên chắc chắn chuyến đi sẽ rất khác với các bạn thanh niên.

Chúc các bạn chuận bị xin visa đi Âu Châu đều gặp thành công - chúc may mắn.

lilac
08-06-2012, 11:09
@Trang55:

Cháu xin chúc mừng cô. Chúc cô có 1 chuyến đi thành công & thật nhiều niềm vui. :)

huonggiangf1
08-06-2012, 19:21
Em đang quan tâm tới vấn đề tương tự như bạn rylinh. Nếu xin visa thăm thân thì người mời phải có quan hệ họ hàng sao ạ? Bạn bè có mời nhau được không ạ?

rylinh
08-06-2012, 22:14
@huonggiangf1: Theo mình nghiên cứu thì bạn bè mời nhau cũng được, nhưng dạo này bên Pháp họ thắt chặt, phải có quan hệ thì họ mới xác nhận cho thư mời, đấy là theo cái bác tớ nhờ bảo thế, bác ấy bảo đi 2 lần đầu không được, trong khi bác ý là giáo sư 1 trường đại học ở bên Pháp.

Bên Anh thì dễ hơn, bác mình quen chỉ cần photo 1 tờ xác nhận tài khoản ngân hàng, hộ chiếu, cộng với thư mời do vợ chồng bác ý ký, chẳng cần phải xác nhận gì cả, thế mà mình cũng xin được visa rồi.

Không biết gần đây có bạn nào xin visa du lịch Pháp thành công không nhỉ? Thứ ba tuần sau mình đi xin theo dạng du lịch thôi vì ko xin được giấy mời rồi, hy vọng là thành công :(.

Entidi
09-06-2012, 05:09
Các câu hỏi ở trên trả lời chưa rõ vì còn mập mờ mục đích chuyến đi: thăm thân hay du lịch.

Thân ở đây là thân nhân, có quan hệ gia đình và luật pháp chứng nhận. Đi thăm thân tức là đi thăm họ hàng, người có quan hệ huyết thống, gia đình với mình. Nên giấy mời không phải ai làm cũng được. Còn người quen viết thư mời, chỉ là mời sang chơi, mời đi du lịch, mà theo nghĩa pháp lý không gọi là thăm thân. Cần tách biệt hai loại này ra, các bạn sẽ không còn thắc mắc tại sao ông giáo sư này, chàng trai quốc tịch nọ muốn mời mà sứ quán, chính quyền sở tại không chấp nhận.^^

Trong trường hợp apply visa dạng thăm thân kèm luôn đi du lịch, hoặc đi làm việc kèm du lịch hay kèm thăm thân thì đó là điều bình thường cho những chuyến đi nước ngoài. Còn apply visa du lịch lại kèm yếu tố thăm thân, sự nghi ngờ của sứ quán sẽ cao hơn, rằng: cô (cậu) có ý định (trốn) ở lại không??? Đấy là câu hỏi mặc định sẵn cho mọi bộ hồ sơ liên quan đến vấn đề lãnh sự, xuất - nhập cảnh (visa), nó sẽ phụ thuộc vào mục đích chuyến đi của bạn. Thế nên, vấn đề quan trọng nhất cho một bộ hồ sơ apply visa là bạn cần làm rõ mục đích đi của mình là gì, rồi mới tập hợp giấy tờ thỏa mãn yêu cầu của mục đích đó để không bị áp đặt cho câu hỏi ở trên. Khi chưa rõ mục đích, các bạn sẽ còn nhiều câu hỏi 'sao không thế này mà lại là thế kia' lắm.

buingocanh20t
09-06-2012, 21:13
Tớ thì xin visa diện du lịch nhưng có thêm cái thư mời của dân bản xứ bên đó cũng là địa chỉ nơi ở luôn, kèm theo passport của họ nữa. Mối quan hệ là "none" luôn. Chứng minh tài chính hoàn toàn của mình và hơi ít. Có mỗi cái là công viẹc của tớ theo tớ là tốt, lương khá. Không biết số mình có được xuất ngoại không đây???
Tớ lại đăng kí gửi kết quả về nhà nên chắc sẽ chờ hơi lâu 1 chút. Ôi hôi hộp quá đi, chết vì đau tim mất. Dạo này vé máy bay đắt quá cơ, em trướt mấy cái vé giá rẻ rồi, giờ còn toàn 1500-1600$ thôi, xót quá.

rylinh
09-06-2012, 23:50
@buingocanh20t: Vé máy bay đi đâu hả bạn, mình vừa đặt khứ hồi Hà Nội - Luân Đôn khoảng 1200$, nhưng là đặt qua phòng vé chứ không đặt trực tiếp trên trang web của Vietnamairlines, phòng vé họ thường có giá tốt hơn, nếu bạn cần mình sẽ PM cho bạn số điện thoại của phòng vé mình đặt.

Nếu xin visa Anh mà có giấy mời như bạn nói thì cũng khả quan lắm, trong thư mời bác người quen mình ghi là our niece, nhưng thực ra chả có quan hệ gì, nhưng mà họ vẫn chấp nhận. À, khi nộp visa cái chị nhận hồ sơ có hỏi giấy mời là của người thân hay người quen, mình thành thật bảo là người quen luôn.

huonggiangf1
10-06-2012, 11:55
Chào bạn recnac,

Sorry vì mình không trả lời bạn sớm hơn, một phần cũng là do ban đầu để đợi các thành viên có nhiều kinh nghiệm hơn trong việc xin visa châu Âu, đặc biệt là Hungary trả lời trước nên mới để lâu thế này.

Bản thân mình thì không có nhiều kinh nghiệm vì mình đi Pháp theo học bổng nên giấy tờ khá đơn giản vì đã có bên cơ quan cấp học bổng xác nhận hết rồi. Vé máy bay và bảo hiểm của mình cũng do họ mua luôn nên mình không có kinh nghiệm thực tế về những vấn đề này. Tuy nhiên do mình cũng đang muốn đưa bạn mình sang nhân tiện đi du lịch nên mình cũng có tìm hiểu và nắm được một số thông tin. Mình biết đến đâu trả lời bạn đến đó, và lưu ý là những điều mình biết là đối với ĐSQ Pháp thôi nha, còn với Hungary thì mình không rõ là họ yêu cầu cao hơn hay thấp hơn đâu.

1. Nếu bạn nhờ bạn gái làm thư mời thì không gọi là thăm nhân thân vì hai bạn chưa kết hôn, hay ít nhất thì chưa đính hôn nên không có giấy tờ gì chứng mình quan hệ. Tuy nhiên như mình thấy trên trang web của ĐSQ Pháp, phần thông tin hồ sơ xin visa họ có mục "visa thăm thân hoặc việc riêng" nên mình đã "tự hiểu" cái từ "việc riêng" đó là bạn bè mời nhau được. Không biết em hiểu như thế có đúng không, cũng mong các bậc tiền bối đi qua đây đọc được thì confirm cho em với.

Tuy nhiên theo mình biết thì có giấy mời thì sẽ có trọng lượng hơn là xin visa du lịch đơn thuần.

2. Về phần tài chính: mình thấy nếu bạn có thể nâng được hạn mức thẻ visa lên được khoảng 30tr thì là tốt nhất + sổ tiết kiệm 4000$, còn không thì lập cái tài khoản 4000$ sau đó làm 1 cái thẻ visa debit từ tài khoản đó + xin xác nhận số dư tài khoản của ngân hàng là được. Nó cũng là tài sản của bạn mà, sổ tiết kiệm thì cũng thế. Hay ý bạn là sổ tiết kiệm thì là số tiền không tiêu đến? Mình nghĩ ĐSQ quan tâm trước hết đến khả năng tài chính của bạn, xem bạn có khả năng cover hết chi phí của mình trong chuyến đi không.

3. Bảo hiểm du lịch thì 50000$ là quá nhiều rồi. Mình thấy ĐSQ Pháp yêu cầu có 35000$.

4. Bạn chỉ cần có visa, còn có rồi thì bạn đi đâu chẳng được.

Nhiêu đây hi vọng giúp bạn được phần nào. Bạn định đi tháng 7 thì nên gấp rút chuẩn bị giấy tờ đi vì không còn nhiều thời gian nữa. Chúc bạn thành công.

Chào tất cả mọi người, mình là ma mới trong forum này. Mình đã đọc từ Thông tin Visa phần 1 cho tới phần 2 này nhưng vẫn còn 1 số thắc mắc cần được giải đáp, mong mọi người giúp đỡ xíu nha.

Mình nói kế hoạch của mình trước nha:
- Thời gian sang châu âu là từ ngày 27-7 đến ngày 2-9, phỏng vấn visa tại Đại Sứ Quán Hungary.
- Mình có nhờ bạn gái mình bên Hungary làm cho mình 1 giấy mời mình sang chơi và ở tại nhà bạn mình đang thuê với sự đồng ý của chủ nhà (bạn mình có residence permit là đang là du hoc sinh bên đó, tất cả giấy tờ gửi về sẽ được sở di trú chứng nhận).
- Mình dự kiến wa đó là 1 tuần ở Debrecen (nhà bạn mình mướn), xong sẽ cùng bạn mình lên Budapest thêm 1 tuần nữa. Thời gian còn lại sẽ đi các nước Pháp, Đức, ý, Hà Lan (mỗi nước 4 ngày).
- Về phần chứng minh tài chính và ràng buộc ở VN mình chỉ có:
+ Hợp đổng lao động không giới hạn của 1 cty Pháp, giấy cho nghỉ phép, giấy xác nhận lương của cty, payslip 3 tháng gần nhất có dấu cty.
+ Hiện mình chỉ có 1 số dư trong TK NH là 10tr, 1 thẻ tín dụng HSBC hạng mức 13tr, 1 khoảng tiền mặt 4000Euro chưa gửi ngân hàng, giấy tờ nhà là mẹ và dì mình đứng tên.

Mình có những thắc mắc như sau:
- Mình nên xin visa du lịch tự túc hay là nhờ bạn gái mình làm giấy mới như trên, vì theo mình biết đây kô phải là đi thăm thân nhân?
- Mình có thể đặt vé máy bay online ở đâu cho tất cả các điểm đến trên, phòng trường hợp không đi được thì cancel. (Hotel thì mình đã đặt được trên booking.com).
- Về phần chứng minh tài chính: sổ tiết kiệm thì phải gửi với kỳ hạn là bao lâu hay gửi không có kỳ hạn? Mình có nên chia phần tiền 4000 Euro kia ra làm 2 (1 phần bỏ tiết kiệm, 1 phần bỏ vào thẻ Debit) không?
- Bảo hiểm du lịch mình mua của Liberty với mức đền bù là 50.000USD thì có đủ yêu cầu không hay mua càng lớn càng tốt?
- Lịch trình của mình có thể thay đổi sao khi có visa không?
- Mình có hồ sơ định cư đi Mỹ nhưng không đi được vì người bảo lãnh mất, liệu có ảnh hưởng tới việc xin Visa đi du lịch này không?

Mình hỏi hơi bị nhiều nhưng mong các bạn giúp mình nhé, mình cảm ơn mọi người trước.

buingocanh20t
10-06-2012, 15:20
@Rylinh ới ơi: thư của tớ là của bố bạn trai tớ mời, cụ hơn 70 rồi cơ, trong thư không đề cập gì đến mqhe cả. "none" là tớ khai trong form đăng kí thôi. Cậu cho tớ xin địa chỉ hay điện thoại của phòng vé đó đi, nhưng tớ ở Hà Nội nhé. Không biết tớ có nên book hẹn với Lsq Pháp luôn từ bây giờ không nhỉ? Hay là nên chờ đến khi có KQ từ bên sứ quán UK đã nhỉ? Ôi trời, đúng là khổ, tự dưng lại sống trong lo lắng
Thanks Rylinh trước nhé

Trang55
10-06-2012, 16:45
@Bác Travelbug và Lilac: Hôm qua trả lời Bác và Lilac, nhưng chắc do tham quá nên cứ viết mãi miết, 1 hồi post lên bị sự cố không save lại được, bài bị mất luôn. Hôm nay định viết lại một vài ý về chuyện đi lại, chi phí tối thiểu cần phải chuẩn bị khi ở bên đó, mà chưa hệ thống được câu hỏi, nên chưa dám đăng bài. Hy vọng khi làm xong sẽ hỏi nhờ bác và Lilac cùng các bạn phượt giúp đỡ. Xin cám ơn trước và chào thân ái.

huonggiangf1
10-06-2012, 17:34
@ buingocanh20t: Bạn ở HN sao lại book hẹn ở LSQ Pháp được?

@ Trang55: cô ơi cô lưu ý chủ đề topic nha. Những câu hỏi nằm ngoài vấn đề visa thì nên post ở nơi hợp lý hơn, ví dụ như topic Thông tin du lịch Pháp (https://www.phuot.vn/threads/732-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Ph%C3%A1p) chẳng hạn để mọi người giúp cô trả lời nhé.

Cháu không mod box này nên không giúp cô chuyển bài được nên mong cô post đúng vị trí để mod khác không mất công. Cháu cám ơn cô.

rylinh
10-06-2012, 21:13
@Rylinh ới ơi: thư của tớ là của bố bạn trai tớ mời, cụ hơn 70 rồi cơ, trong thư không đề cập gì đến mqhe cả. "none" là tớ khai trong form đăng kí thôi. Cậu cho tớ xin địa chỉ hay điện thoại của phòng vé đó đi, nhưng tớ ở Hà Nội nhé. Không biết tớ có nên book hẹn với Lsq Pháp luôn từ bây giờ không nhỉ? Hay là nên chờ đến khi có KQ từ bên sứ quán UK đã nhỉ? Ôi trời, đúng là khổ, tự dưng lại sống trong lo lắng
Thanks Rylinh trước nhé

Tớ cũng ở Hà Nội mà, ở HN thì là Đại sứ quán Pháp chứ không phải LSQ :). À, bạn nên book lịch luôn đi, tớ book hôm 28/5 mà phải 12/6 này mới đi nộp hồ sơ được đấy. Công nhận thời gian chờ đợi hồi hộp thật, chuẩn bị nộp cũng hồi hộp và chờ kết quả cũng hồi hộp. Tớ thì xong vụ UK rồi lại hồi hộp vụ Schengen :p.

Tớ PM số điện thoại của phòng vé cho bạn nhé

Trang55
11-06-2012, 09:01
Sorry bạn Mod, Cô cám ơn HG nhiều nhé. Mãi viết trả lời nên không để ý mình dùng không đúng chỗ. Sẽ chú ý hơn lần sau.
Chúc mọi người 1 tuần mới làm việc vui khỏe nha :-)

rylinh
11-06-2012, 16:48
Mình vừa book hotel qua trang web booking.com, mình đặt rất nhiều khách sạn, nên giờ cái thẻ credit nó quá hạn mức, một thằng khách sạn nó thu tiền đặt cọc của mình thì bị từ chối thanh toán. Khi đặt thì mình đều chọn là Free cancellation, nhưng cái mail nó bảo thế này:

Important: Please do this within 24 hours to ensure the hotel does not attempt to charge your card or cancel your reservation.

You still have a reservation at this hotel unless you receive a cancellation email.

You could possibly still be charged by the hotel:

For a no-show
For late cancellation
For prepayment

Nếu mình không làm gì nó có charge phí gì không, ngày mai mình đi nộp hồ sơ visa, nếu mình cancel khách sạn thì không biết họ có kiểm tra không nhỉ?

helloannie
11-06-2012, 17:04
Chào nhà Phượt ạ. Hôm nay phải nói là mình vui như Tết luôn ý. Mình mới nhận được visa từ LSQ Pháp. Mình xin chân thành cảm ơn những thông tin bổ ích từ các thành viên đầy kinh nghiệm của phuot. Nhờ đó, mình đã có can đảm nộp đơn xin apply visa du lịch dù chỉ đang là sv năm 2 và mình không hề có ai bảo lãnh cả. Đây là lần đầu tiên nộp đơn nhưng mình thấy mọi chuyện cũng khá đơn giản, chỉ cần làm theo hướng dẫn hồ sơ của LSQ và nộp thôi. Quan trọng là phải xác định được mục đích mình đi là để làm những j và phải chứng minh được là mình sẽ quay lại.

Mình muốn chia sẻ một ít kinh nghiệm của mình qua "lần đầu tiên" này: [đặc biệt gửi tới các bạn sv có ý định đi du lịch tự túc trong tương lai, mình đã thành công, các bạn cũng có thể!]

- Trường hợp của mình là sinh viên --> mình xin giấy xác nhận của trường rồi dịch qua tiếng Pháp đem nộp. Lúc ngồi tám nhảm với 1 chị đi nộp đơn ở LSQ, chị í rất ngạc nhiên, còn hỏi mình đã học ĐH chưa vậy? sao không nhờ công ty du lịch? chị í chưa bao giờ nghe đến trường hợp sv đi du lịch tự túc như mình cả. Mình gần như rơi vào trạng thái chơi vơi suốt cái lúc ngồi chờ nộp đơn, tại hình như không có ai là sv [trừ 1 bạn đi nộp đơn du học dạng học bổng], không có ai là không có bảo lãnh như mình.

- Mình không có người bảo lãnh, chỉ có bạn du học bên ấy. Mình đã ghi thành thật hết vào tờ lịch trình của mình là sẽ đi chơi với bạn khi sang ấy và info của bạn, cô nv nhận hồ sơ [cô này dễ thương lắm!] còn ngạc nhiên hỏi mình không có giấy tờ j chứng minh à, ít ra cũng phải có tờ scan carte de séjour của mấy bạn í chứ, rồi kêu mình về nhắn tin bảo mấy bạn í gửi bản scan cho mình sẵn đi, lỡ [sếp Pháp] ổng đòi thì sao??? --> kết quả là, ổng không có đòi =)) hú vía hé. ^^

- Mình đặt chỗ ks 2*, vị trí tốt ở Paris gần métro, tránh các quận từ 16 trở lên [mình được bạn mình nói là đặt khách sạn tại các quận này tuy 1 gần metro, 2 giá rẻ, nhưng an ninh không được tốt, lại nhiều người nhập cư nên có thể gây nghi ngờ cho các "sếp" =)) nên mình đã chọn và đặt 1 ks ở quận 13. Còn ở Lyon mình đặt 1 ks tuy không gần métro nhưng được cái gần ga Part-Dieu. Những ks này mình book trên booking.com và chọn loại free cancellation, không tính phí j cả, không trừ tiền thẻ j cả, giờ muốn cancel cũng khoẻ re.

- Khả năng tài chánh: Mình có 1 sổ tiết kiệm khoảng hơn 2500USD và 1 thẻ Visa Debit của HSBC 1000USD để thanh toán tiền ks [thật ra thì qua Pháp mình ở nhà bạn nên tiền này cũng mang tính tượng trưng thôi]. Trông thì hơi ít, nhưng theo suy luận của mình thì sv không nên chứng minh tài chính [những tài sản cá nhân] quá lớn, tạo sự nghi ngờ thôi. Khoảng chứng minh này các bạn có thể nhờ ba mẹ giúp đỡ, tại sv thì lương part-time hoặc đi thực tập cũng đâu có nhiều.

- Vé máy bay: cái này thì mình cũng tự nhận mình quá liều. Mình mua luôn vé máy bay của VNA nhân lúc nó có giá rẻ, chỉ 1024USD thôi. Nhưng nếu không có visa thì chắc mình mất oan 100USD phí hoàn vé, đến giờ vẫn còn sợ vì quyết định "đanh thép" của mình. May mắn ghê, giờ thì có vé rẻ nhé, tiết kiệm nhé. Hì hì.

- Lịch trình chuyến đi: Khi mình vô nộp hồ sơ, mình có ngồi trò chuyện với các cô chú bác anh chị đi nộp đơn như mình, mình quan sát thấy lịch trình của họ được viết rất sơ sài, thậm chí có người không viết và tự tin mình đã có người bảo lãnh thì viết để làm j. Nhưng theo mình đọc trên phuot thì lịch trình khá quan trọng và nó thể hiện phần nào cái mong muốn đi Pháp và sự quan tâm "săn sóc" của mình tới hồ sơ nộp cho LSQ. Mình đã viết lịch trình dài 3 trang bằng tiếng Pháp cho chuyến đi 12 ngày của mình kèm mục đích chuyến đi là du lịch và gặp lại bạn mình đang du học bên đấy. Nói chung là chỉ cần ghi đại thể là ngày 01 mình đi những đâu, ngày 02, ngày 03... không cần ghi đầy đủ là đi buổi sáng/trưa/chiều j cả.

- Bảo hiểm: Mình mua của Bảo Việt, loại 50.000E, loại này hiện giờ là 33.12E nếu đi từ 9-15 ngày. Tuy LSQ chỉ yêu cần 30.000E thôi, nhưng 2 mức này ở BV chênh lệch có khoảng 5E không đáng bao nhiêu cả, quan trọng là "ghi điểm" trong mắt các "sếp". =))

- Phần này thật ra ko có trong yêu cầu hồ sơ, nhưng mình đã tự ý viết thêm. Mình viết 1 lá thư dài 1 trang A4 bằng tiếng Pháp, trình bày rõ là :
1. Khen Pháp đẹp [nói j chứ mình học bên AUF mấy Madame thường bảo: 'viết thư cho bọn Pháp (để xin học bổng) thì phải khen nước nó đẹp, tiếng nó hay là nó cấp liền' =))], thể hiện rõ ràng và ngắn gọn ước mơ tới Pháp.
2. Nhấn mạnh là thời gian mình đi Pháp là thời gian mình được rảnh thật sự [có vài trường hợp nghỉ ngang để đi du lịch thì sẽ khó được xét hơn, theo kinh nghiệm truyền miệng].
3. Cái này đặc biệt quan trọng: phải thể hiện rõ là tôi đang học đh xyz, sẽ về học tiếp và cống hiến cho đất nước của tôi trong tương lai. Phần này nên viết dài ra.
4. Chú ý các formule lịch sự, các "sếp" Pháp rất chú trọng tới cái này.

Bức thư này muốn viết hay không là tùy người nộp đơn. Có người chọn viết, và có người thì không. Người viết tiếng Anh, hoặc tiếng Pháp tuỳ khả năng. Bức thư này theo mình là 1 kiểu lettre de motivation, không hẳn là mình viết để đạt được một mục tiêu nào đó , mà là viết để thể hiện tâm ý của người nộp đơn thôi.
Kinh nghiệm hôm đi nộp đơn cho thấy: Mình và 1 chị khác, 2 người cùng viết thư, chị kia thư tay bằng tiếng Anh, mình thư đánh máy bằng tiếng Pháp. Chị ấy vô nộp trước ở quầy sát phía trái, bị bác nv người Việt trả thư lại, mình vô nộp sau ở quầy sát bên phải, cô nv cũng không ý kiến j nhận luôn. Cho nên, tùy hoàn cảnh, tùy nv sứ quán thôi.

Kết thúc: hôm nay vô nhận visa, mình được nhắc nhở là đi thì nhớ về trình diện nhé, không thì kì sau không cho đi nữa đấy. Cũng cô nv nhận đơn hôm trước. Dễ thương, cười hoài.

Vậy là hết rồi đấy ạ. Giờ thì mình vẫn đang vui quá trời là vui. Thế là học xong năm nay, nghỉ hè rồi bắt tay vào chuẩn bị cho chuyến đi Pháp thôi!

Trang55
11-06-2012, 21:49
@Helloannie: Chúc mừng cháu nhé. Hôm trước cô nộp hồ sơ ở LSQ Pháp ngay cô nhân viên ngồi quầy sát bên trái đấy. Cô ấy nhận hồ sơ và cũng vui vẻ giải quyết nhanh gọn, đúng là khi làm hồ sơ, đánh máy thì sạch sẽ hơn và dễ tạo thiện cảm cho người đọc hay nhận hồ sơ. Khi nào cháu đi? cô đi ngày 1/8, về 31/8. Có khi nào cô cháu mình gặp nhau bên đó không? Mong được vậy hén!

helloannie
11-06-2012, 23:54
@Trang55: cháu cảm ơn cô ạ. Cháu sẽ đi Pháp ngày 4-9 tới. Buồn quá. Vậy là cô cháu ta không gặp được nhau rồi. Tại nếu đi tháng 8 thì cháu thấy gấp quá, khi ấy vừa mới thanh toán xong mấy môn thi cuối nên cháu sợ lọng cọng không chuẩn bị kịp hành lý để đi. Lỡ quên thứ này thứ kia thì chuyến đi mất vui.

huonggiangf1
11-06-2012, 23:58
Cô cháu mình ít nhất cũng gặp nhau tại...CDG trong chuyến bay về VN ạ. Ah mà còn tùy thuộc vào cô bay SG thì chuyến bay mấy giờ ạ, vì cháu bay về HN lúc 14:10.

@ Helloannie: Chúc mừng bạn nhé. Mình cũng chung câu hỏi như cô Trang, bạn sang vào thời gian nào?

Cũng cám ơn bạn về những thông tin bổ ích mà bạn nêu. Mình cũng đang chuẩn bị làm hồ sơ để bf mình sang 3 tuần cuối tháng 8 nên cũng rất quan tâm. Cám ơn bạn lần nữa.

rylinh
12-06-2012, 11:11
Mình vừa đi nộp hồ sơ ở Đại sứ quán Pháp về, nhanh dã man, từ lúc đến cổng ĐSQ đến lúc ra khỏi chắc chỉ mất khoảng 20 phút, hôm nay không đông người chờ lắm. Anh nhận hồ sơ hỏi đi du lịch 1 mình à, mình bảo sang UK gặp em gái, rồi mới cùng em gái đi mấy nước Europe. Hỏi có gì chứng minh không, mình bảo em có visa ở UK của em gái, booking máy bay và khách sạn. Anh ấy gật gù rồi bảo nộp tiền, lấy dấu vân tay và chụp ảnh, thế là xong :D. Hy vọng là được :).

helloannie
12-06-2012, 11:43
@huonggiangf1: em sẽ đi vào ngày 04-09 chị ạ. Đi khoảng 2 tuần là về. Em dự định sẽ đi Paris và Lyon [lại buồn, chị ở Lyon cả 3 tháng, em qua chị về mất rồi], có thể ghé qua Loire. Em đang không biết Loire đầu tháng 9 thì đã sang thu chưa, vì em nghe nói mùa thu Loire rất đẹp và đáng đi 1 lần cho biết.

Chúc cho hồ sơ của anh GT sẽ được chấp thuận và có được visa.

P.S: Đang hóng hớt topic 3 tháng ở Pháp của chị đấy ạ. Hihi. Để lấy thêm kinh nghiệm cho chuyến đi Lyon sắp tới. ^^

littlepig84
12-06-2012, 13:08
@rylinh:

Bạn ơi cho mình hỏi bạn nộp xin visa UK có khó không, và họ đòi hỏi những gì. Họ có hỏi gì nhiều không?

Bạn book vé máy bay qua UK, và cả vé tàu/ vé máy bay qua EU luôn hay sao bạn?

Mình cũng dự định đi du lịch qua EU rồi qua UK, sau đó về lại EU và về VN.

Trang55
12-06-2012, 14:04
@Helloannie: không sao, hẹn lần tới, trái đất tròn mà, cháu nhỉ :-) chúc cháu đi vui vẻ nha....

@Huonggiangf1: Cô bay CDG-BKK 13:40 ngày 31/8, Terminal1

@rylink: cảm tưởng của cháu lúc đó chắc giống cảm tưởng của cô hôm nộp hồ sơ ở LSQ Pháp, lấy biên nhận ra về, thế là xong, chắc chắn là được nhé.

giakhang
12-06-2012, 21:17
@helloannie : Lyon có gì thú vị không mà bạn lại đến thăm thế?

rylinh
12-06-2012, 21:41
@Cô Trang: vâng cô ạ, nói chung làm xong thấy rất sung sướng vì thây quá dễ dàng, thuận lợi và khả năng thành công cũng cao. Cái anh nhận hồ sơ vừa xem vừa hỏi, hỏi xong 3 câu bảo nộp tiền đi, thế là xong :).

@littepig84: Bên Anh cũng yêu cầu như mọi sứ quán khác thôi, có điều họ không bắt nộp booking vé máy bay. Mình thấy một số người bảo xin ở UK khó, nhưng riêng mình lại thấy dễ, nhất là thư mời của bác mình bên ấy không phải đi xác nhận gì cả, chỉ việc in ra ký tên, photo hộ chiếu và giấy xác nhận số dư sổ tiết kiệm (Của bác mình còn từ tháng 4/2011 nữa chứ). Bạn vào đây xem nhé, họ hướng dẫn cụ thể lắm:
http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/countries/vietnam/processing-times/?langname=UK%20English

helloannie
12-06-2012, 22:11
@giakhang: mình đi thăm vài người bạn ở Lyon, đi 2-3 ngày thôi. Còn về lịch trình sẽ còn thay đổi nhiều lắm, mà hiện giờ mình chưa có thời gian nghiên cứu vì phải thi liên tục hàng tuần và đi thực tập. Còn việc mình chọn trước 2 nơi là Paris và Lyon cũng vì để tiết kiệm kinh phí đi du lịch thôi, tại bạn mình du học ở đó nên sẽ không phải lo lắng chuyện sẽ ăn uống và nơi ở ntn, cũng kiểu couchsurfing, có điều mình quen tụi nó trước thôi hehe. Nếu ăn ở ngoài cộng ở hotel/hostel hằng ngày khi qua đó chắc mình nghèo luôn quá. SV mà bạn. Tiêu chí ngon bổ rẻ hàng đầu.

Leeann
15-06-2012, 10:31
Chào cả nhà,
25/06 này em sẽ nộp hồ sơ xin visa Pháp. Vì là lần đầu tiên làm + tự làm nên có rất nhiều câu hỏi, sợ bị trùng lắp. Nếu ai đã làm rồi và thành công xin cho em xin nick YM để trao đổi riêng. Nick của em là heo3kien. Rất mong được giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.

phituyet25
18-06-2012, 10:18
Chào tất cả mọi người,

Nhờ sự hướng dẫn cụ thể của các bạn mình đã hoàn thành đầy đủ hồ sơ và nộp ở ĐSQ Pháp ngày 11/6. Anh nhận hồ sơ khá nice và có hỏi mình một số câu đại loại như sao mình lại đi một mình và mình nói được mấy ngoại ngữ. Sau đó anh ấy có trả lại tiền lẻ và nói là vét hết cả tiền lẻ anh ấy có rồi. :) Mình có hỏi bao giờ có Visa thì được trả lời là sau 1 tuần hoặc 10 ngày gọi lại. Thực ra hôm nay mới được 1 tuần nhưng mình rất nóng lòng muốn biết kết quả để còn mua vé máy bay giữa các chặng. Mình vừa mới gọi lên DSQ Pháp thì họ nói là phòng Visa không trả lời điện thoại. Vậy làm thế nào để mình biết được kết quả, vì mình không thấy ai gọi lên phỏng vấn cả. :( Hay là cứ đến thẳng ĐSQ Pháp hỏi nhi? Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm về vụ này với. Xin chân thành cảm ơn tất cả các bạn.

helloannie
18-06-2012, 10:27
@phituyet25: bạn vào trang visa của dsq hoặc lsq sẽ có mục is my visa ready?/où est ma demande de visa?. Vào đó rồi bạn điền số hẹn và ngày sinh để check thử xem. Tình trạng visa của bạn thế nào thì nó sẽ ghi rõ trong đó. Tất nhiên việc có dc cấp visa ko thì bạn phải lên dsq mới biết, thông báo nó chỉ ghi là việc quyết định cấp hay ko cấp visa đã dc dsq làm chưa thôi. nguyên văn có quyết định rồi hình như là : the decision concerning your application of visa has been reached... đoạn sau kêu mình lên sq nếu trong th nó chưa liên lạc với bạn

phituyet25
18-06-2012, 10:41
@phituyet25: bạn vào trang visa của dsq hoặc lsq sẽ có mục is my visa ready?/où est ma demande de visa?. Vào đó rồi bạn điền số hẹn và ngày sinh để check thử xem. Tình trạng visa của bạn thế nào thì nó sẽ ghi rõ trong đó. Tất nhiên việc có dc cấp visa ko thì bạn phải lên dsq mới biết, thông báo nó chỉ ghi là việc quyết định cấp hay ko cấp visa đã dc dsq làm chưa thôi. nguyên văn có quyết định rồi hình như là : the decision concerning your application of visa has been reached... đoạn sau kêu mình lên sq nếu trong th nó chưa liên lạc với bạn

Cái này hình như chỉ có ở Sài Gòn thôi bạn, ở Hà Nội mình không thấy website có. Mình không ngại lên DSQ, chỉ sợ lên họ đuổi thẳng cổ về :)

phituyet25
18-06-2012, 13:46
OH mình vừa gọi điện thoại đến DSQ Pháp họ nói có visa rồi, sáng mai qua lấy. Nhanh thật đấy mới nộp thứ 2 (11/6) tuần trước. Cảm ơn các bạn ở đây rất nhiều nhé. Thế là mình có thể yên tâm mua vé các chặng rồi. Mình sẽ update cụ thể các giấy tờ mình chuẩn bị sau khi lấy được visa.

rylinh
18-06-2012, 14:11
OH mình vừa gọi điện thoại đến DSQ Pháp họ nói có visa rồi, sáng mai qua lấy. Nhanh thật đấy mới nộp thứ 2 (11/6) tuần trước. Cảm ơn các bạn ở đây rất nhiều nhé. Thế là mình có thể yên tâm mua vé các chặng rồi. Mình sẽ update cụ thể các giấy tờ mình chuẩn bị sau khi lấy được visa.

Bạn ơi bạn gọi điện vào số nào và hỏi như thế nào đấy, mình nộp hồ sơ hôm 12, giờ cũng chưa thấy tin tức gì, sốt ruột quá, mà gọi điện họ bảo nếu có phòng visa sẽ tự động gọi.

phituyet25
18-06-2012, 15:54
Gọi đến số 39445766 bạn ạ sau 2 h chiều

rylinh
18-06-2012, 16:03
Gọi đến số 39445766 bạn ạ sau 2 h chiều

Thanks bạn nhé, mình vừa gọi điện xong, mình cũng có visa rồi, sáng mai qua lấy :D.

Leeann
18-06-2012, 17:16
Các bạn cho mình hỏi nộp hồ sơ xin visa di Pháp có cần giấy chứng nhận độc thân và giấy khai sinh không? Hay chỉ cần Passport và hộ khẩu là đủ? Cảm ơn rất nhiều

phituyet25
18-06-2012, 17:24
Các bạn cho mình hỏi nộp hồ sơ xin visa di Pháp có cần giấy chứng nhận độc thân và giấy khai sinh không? Hay chỉ cần Passport và hộ khẩu là đủ? Cảm ơn rất nhiều

Không cần giấy chứng nhận độc thân và khai sinh đâu nhưng cần hộ khẩu dịch và công chứng nhé, nộp cả passport cũ và mới bạn ạ. Tình hình có vẻ ĐSQ Pháp giờ đi nhanh và dễ nhỉ? :) Tớ thấy toàn tin tốt lành thôi.

helloannie
18-06-2012, 17:55
Chúc mừng hai bạn rylinh và phituyet25 nhé! Mình thấy dạo này các thành viên phượt có số apply visa đỏ quá. :))

@phituyet25: thật ra thì ĐSQ Pháp không phải cho đi nhanh đi dễ đâu bạn. Hôm mình đi lấy visa, rất nhiều các bác lớn tuổi hoặc các chị đi làm đã bị từ chối visa, họ mới ra khỏi sứ quán thì mình đã thấy cò môi giới visa chạy lại phát cho họ danh thiếp để tư vấn làm lại visa rồi . Cũng không rõ sao mấy người cò đó nhận dạng được người bị fail visa, hay tại trên tay họ cầm 1 tờ giấy trắng trắng...?

Mình thấy quan trọng là hồ sơ của mình phải đc đầu tư chu đáo, chứ đa số người đi nộp, ai cũng quan niệm, tờ giấy bảo lãnh là trên hết, có nó là coi như có visa rồi, dẫn đến việc nộp vào hồ sơ có lèo tèo vài tờ giấy, mình thấy nguy cơ fail là cao phải biết.

Leeann
18-06-2012, 19:04
Cám ơn bạn rất nhiều. 25/06 này mình sẽ nộp hồ sơ. Hiện tại hồ sơ của mình gồm có:
- Phần bảo lãnh của bạn trai: Thư mời viết tay, Host attestation (giấy của thành phố đang cư trú cấp), bản sao 3 tháng lương gần nhất, giấy khai sinh, passport, giấy nghỉ phép của công ty, giấy đóng thuế, passport, chứng minh số tiền trong tài khoản (không nhiều, khoảng >2000euro). Mình sẽ ở nhà của bạn trai mình khi sang Pháp.
- Phần của mình:
* Form xin visa + ảnh
* Passport
* Hộ khẩu + KT3 + cmnd công chứng
* Sổ tiết kiệm: hiện tại mình gởi TK thời hạn 1 tháng, đến hết 21/06 mới đến ngày đáo hạn. Lúc đó mình mới gởi lại thời hạn 3 tháng. Không biết họ chấp nhận không vì sổ mới hoàn toàn, không có lịch sử tiết kiệm. 2 sổ: tiền việt khoảng 100tr, tiền usd khoảng 2500.
* 1 thẻ credit hạn mức 30tr (tín chấp, cũng mới có tuần trước)
* Sao kê TK 3 tháng gần nhất, có chuyển lương của công ty. Mình cũng có giao dịch debit card khá nhiều.
* Photo HD lao động. (2 HD cũ và mới, tiếng Anh)
* Giấy xác nhận làm việc và cho nghỉ phép của sếp. (tiếng Anh)
* Bảo hiểm ginet (đã trả tiền).
* Booking của Vietnamairline. Hôm nay giá vé mắc quá: 1837usd.
-> Mình có thể book vé của VN, sau khi có visa mua hãng khác được không? Bạn trai mình mua vé bên Pháp chỉ khoảng 1200usd.
Hồ sơ của mình đã đủ chưa? có cần bổ sung thêm? Cơ hội được visa có khả thi không?
Rất cảm ơn mọi người.

rylinh
18-06-2012, 20:41
@phituyet25 ơi hôm nay mình gọi điện không thấy anh trả lời nói gì đến vụ mua bảo hiểm du lịch, bạn có được nhắc không, vì lúc mình nộp hồ sơ chưa có bảo hiểm.

phituyet25
18-06-2012, 21:10
@phituyet25 ơi hôm nay mình gọi điện không thấy anh trả lời nói gì đến vụ mua bảo hiểm du lịch, bạn có được nhắc không, vì lúc mình nộp hồ sơ chưa có bảo hiểm.

Tớ mua bảo hiểm luôn mà, để cho chắc ăn thì mai bạn mua rồi mang đi nhận. Mua của Liberty ấy. Tớ mua cho 30 ngày giá 630 nghìn.

huonggiangf1
18-06-2012, 21:23
@ Leeann: Bạn cho mình hỏi hoặc bạn có thể hỏi giúp bạn trai bạn là mua vé của trang nào, hãng nào và ngày nào mà khoảng 1200$ được không? Mình cũng đang tìm vé nên quan tâm.

Cám ơn bạn.

Hồ sơ của bạn nhìn chung thế là đầy đủ rồi. Nhưng tại sao lại cần giấy xin nghỉ phép của bạn trai bạn làm gì? Mình thì mình nghĩ là không cần thiết.

phituyet25
18-06-2012, 21:30
Cám ơn bạn rất nhiều. 25/06 này mình sẽ nộp hồ sơ. Hiện tại hồ sơ của mình gồm có:
- Phần bảo lãnh của bạn trai: Thư mời viết tay, Host attestation (giấy của thành phố đang cư trú cấp), bản sao 3 tháng lương gần nhất, giấy khai sinh, passport, giấy nghỉ phép của công ty, giấy đóng thuế, passport, chứng minh số tiền trong tài khoản (không nhiều, khoảng >2000euro). Mình sẽ ở nhà của bạn trai mình khi sang Pháp.
- Phần của mình:
* Form xin visa + ảnh
* Passport
* Hộ khẩu + KT3 + cmnd công chứng
* Sổ tiết kiệm: hiện tại mình gởi TK thời hạn 1 tháng, đến hết 21/06 mới đến ngày đáo hạn. Lúc đó mình mới gởi lại thời hạn 3 tháng. Không biết họ chấp nhận không vì sổ mới hoàn toàn, không có lịch sử tiết kiệm. 2 sổ: tiền việt khoảng 100tr, tiền usd khoảng 2500.
* 1 thẻ credit hạn mức 30tr (tín chấp, cũng mới có tuần trước)
* Sao kê TK 3 tháng gần nhất, có chuyển lương của công ty. Mình cũng có giao dịch debit card khá nhiều.
* Photo HD lao động. (2 HD cũ và mới, tiếng Anh)
* Giấy xác nhận làm việc và cho nghỉ phép của sếp. (tiếng Anh)
* Bảo hiểm ginet (đã trả tiền).
* Booking của Vietnamairline. Hôm nay giá vé mắc quá: 1837usd.
-> Mình có thể book vé của VN, sau khi có visa mua hãng khác được không? Bạn trai mình mua vé bên Pháp chỉ khoảng 1200usd.
Hồ sơ của mình đã đủ chưa? có cần bổ sung thêm? Cơ hội được visa có khả thi không?
Rất cảm ơn mọi người.

Tớ nghĩ chứng minh tài chính thế là đủ tài khoản ATM thì tớ thì còn chản đời hơn, có mỗi cơ quan chuyển lương vào mà lương được 5 triệu 1 tháng.

Không biết bạn trai bạn có phải xin chứng nhận là diện tích nhà đủ rộng để mời người sang ở không?

Ngoài ra bạn cần có Travel Plan nữa xem bạn định làm gì, đi những đâu trong thời gian đó. Nếu định di du lịch ngoài Pháp và trong nội địa thì phải có đặt phòng khách sạn những nơi sẽ đến.

Nếu người ta không bắt bạn mua vé thật rồi mang đến khi lấy Visa thì bạn hoàn toàn có thể mua vé chặng khác cho rẻ.

Cơ hội được visa thì như bạn Helloannie nói ở trên, chuẩn bị đầy đủ, cẩn thận thì khả năng được sẽ là cao.

Leeann
18-06-2012, 21:33
Cảm ơn bạn nhiều nhé, lần đầu nộp hồ sơ nên hồi hộp quá hihi. Bạn trai mình cẩn thận lắm, gởi nhiều giấy mà toàn tiếng Pháp mình kg nhớ hết luôn :). Dư thì không sao, chỉ sợ thiếu.
Vé để mình hỏi lại nhé, giờ này bạn mình đang làm việc. Bạn mình nói còn có thể mua vé rẻ hơn nữa, hồi chiều check thử thôi. Mai mình sẽ gởi link.

Leeann
18-06-2012, 21:45
Khi làm giấy đó bạn mình phải đem HD thuê nhà (bạn mình ở appartment 1 mình nên diện tích cũng đủ 1 ngườii nữa) + 1 số giấy tờ liên quan để check. Phí chỉ 30euro, làm trong ngày là có ngay.

Travel plan bạn mình đã làm, chủ yếu hai đứa chỉ chơi quanh Paris, saint michel mount, saint malo... Sau đó về nhà ba mẹ ảnh ở poitiers chơi. Nhưng chỉ ghi địa chỉ chứ không có xin host attestation.

ATM của mình sáng nay đi sao kê 3 tháng gần nhất cũng chỉ còn hơn 4tr hihi...bạn tự tin nhé

Rất cảm ơn bạn.

rylinh
19-06-2012, 10:15
Vừa đi nhận visa về, lịch trình của mình đi 20 ngày, mà họ cho cả 60 ngày và Multi :x, thích thế. Cẩn thận qua công ty bảo hiểm để mua trước mà cuối cùng anh trả visa chỉ hỏi mua bảo hiểm chưa, bảo em mua rồi, thế là trả lại hộ chiếu, chẳng yêu cầu xem bảo hiểm gì cả :D. Mà anh này vui tính lắm nhá, lúc gọi điện và gặp đều hỏi han linh tinh và rất vui vẻ :x.

Các bạn mua vé nên qua các phòng vé ý, nhiều khi họ mua được vé rẻ hơn mình. Ví dụ như tớ mua khứ hồi Hà Nội - Luân Đôn, nếu mua trên trang web thì chỉ mua được vé Tiết kiệm linh hoạt tầm 27tr, nhưng tớ nhờ phòng vé mua thì lại được loại Siêu tiết kiệm 25tr, tức cũng tầm 1200USD, cũng không hiểu họ mua kiểu gì, vì mình mà tìm trên trang web của Vietnamairlines thì nó lại báo là hết loại vé này rồi :P.

hangvp
19-06-2012, 10:54
Mọi người ơi cho mình hỏi chút, đại sứ quán Anh bên Bangkok vừa email cho mình và ghi là đã có quyết định về visa của mình, nếu ở Hà Nội thì có thể đến đại sứ quán lấy trong 4 ngày tới, nhưng ng ta không ghi rõ là mình có đc accept hay không :( có bạn nào ở trường hợp như mình cho mình xin ít kinh nghiệm với!!!

phituyet25
19-06-2012, 11:19
Quái sao tớ đi lấy visa mà gặp có mỗi ông người Pháp, da nâu tóc bạc chẳng hỏi han gì cả, mà tớ vào phòng B chứ không phải phòng nộp hồ sơ lúc đầu đâu, vắng teo, có mỗi mình. Ông ấy lục ra rồi trả luôn, không hỏi han gì.

Tớ xin 26 ngày được 30 ngày, cho kéo dài thời hạn thêm 20 ngày. Cũng không hào hứng lắm :)) vì nghĩ nếu năm sau phải xin tiếp. Được cái mình chụp visa khá ăn ảnh he he.

Chiều nay tớ sẽ đặt vé luôn hôm qua xem lại vé đã đắt lên đáng kể.

helloannie
19-06-2012, 12:13
Mình thấy vé của VNA ngộ lắm, mình chưa nắm bắt được, chắc không phải dân chuyên nên trình không được cao. Giả sử nhé, nếu mình đặt đi đầu tháng 9, giữa tháng 9 về thì giá niêm yết của giữa tháng 9 là 8tr. Còn nếu mình chọn đi cuối tháng 8 thì giá giữa tháng 9 lại lên tới 13 14tr. Hay nó thu thêm phí "xuyên tháng" nhỉ? Có ai giải thích hộ mình không?

@rylinh: Mình chưa ra phòng vé đặt lần nào nhưng mình không nghĩ là phòng vé có đặc quyền bán vé siêu tiết kiệm cho mình trong khi mình mua trên web không được. Trừ khi, phòng vé đã giành hết sạch mấy cái vé đó giữ cho mình rồi bán dần với giá cao hơn (cộng "phí" này kia, mà mình sv nên mình anti mấy "phí" đó lắm). Kỳ đó mình mua vé khứ hồi HCM-Paris loại siêu tiết kiệm có 21tr thôi.

@hangvp: Trường hợp này chắc ai cũng gặp bạn ơi [mình cũng vậy!]. Bạn lên ĐSQ để lấy kết quả chứ thông báo như vậy không có nghĩa là bạn đã được cấp visa đâu.

hangvp
19-06-2012, 14:15
@helloannie: cám ơn bạn nhé, kiểu này đau tim thật, chẳng biết đằng nào mà lần, thôi cứ chờ đại sứ quán gọi điện vậy, đằng nào cũng phải đợi bên bangkok gửi về hà nội rồi mới đến tay mình. Mình cứ đợi mấy ngày nữa rồi lên đại sứ quán hay là chờ họ gộ mình hả bạn?

Còn một việc nữa là sau đó mình định xin visa Shengen từ đại sứ quán Pháp. Mình có người bạn Pháp rất thân, từ 2006 đến nay năm nào cũng sang Việt Nam và thậm chí ở nhà của mình luôn. Bạn ý cũng viết giấy mời từ 2 vợ chồng bạn ý, gửi cả bảng lương 3 tháng gần nhất của 2 vợ chồng, cả hợp đồng sở hữu nhà- ghi rõ có bao nhiêu phòng ngủ ( vợ chồng bạn ý là chủ sở hữu của căn nhà luôn), copy hộ chiếu, ID, copy visa stamps những lần 2 vợ chồng sang Việt Nam chơi. Liệu mình nên xin visa du lịch hay visa thăm bạn bè nhỉ? Ở trang thông tin của đại sứ quán Pháp, lúc đầu có đường link là thăm thân hoặc thăm bạn bè, click vào đó thì thành thăm thân hoặc việc riêng. Mà bạn bè thì ko đc hiểu là thăm thân, lằng nhằng nhỉ.

huonggiangf1
19-06-2012, 14:32
Không phải thăm thân thì là việc riêng chứ sao nữa bạn.

Có điều bạn của bạn phải ra tòa thị chính để làm 1 cái gọi là "attestation d'accueil" và gửi bản gốc cho bạn mới được. Chứ giấy mời viết tay không có giá trị đâu bạn ạ.

rylinh
19-06-2012, 15:11
Mình thấy vé của VNA ngộ lắm, mình chưa nắm bắt được, chắc không phải dân chuyên nên trình không được cao. Giả sử nhé, nếu mình đặt đi đầu tháng 9, giữa tháng 9 về thì giá niêm yết của giữa tháng 9 là 8tr. Còn nếu mình chọn đi cuối tháng 8 thì giá giữa tháng 9 lại lên tới 13 14tr. Hay nó thu thêm phí "xuyên tháng" nhỉ? Có ai giải thích hộ mình không?

@rylinh: Mình chưa ra phòng vé đặt lần nào nhưng mình không nghĩ là phòng vé có đặc quyền bán vé siêu tiết kiệm cho mình trong khi mình mua trên web không được. Trừ khi, phòng vé đã giành hết sạch mấy cái vé đó giữ cho mình rồi bán dần với giá cao hơn (cộng "phí" này kia, mà mình sv nên mình anti mấy "phí" đó lắm). Kỳ đó mình mua vé khứ hồi HCM-Paris loại siêu tiết kiệm có 21tr thôi.

@hangvp: Trường hợp này chắc ai cũng gặp bạn ơi [mình cũng vậy!]. Bạn lên ĐSQ để lấy kết quả chứ thông báo như vậy không có nghĩa là bạn đã được cấp visa đâu.

Đúng rồi bạn ơi, mình kiểm tra lại vé của mình họ thanh toán cho VNL hơn 24 triệu một tí, nhưng cho dù thế thì cũng còn hơn là trả cho VNL 27 triệu, họ kiếm được phí của mình và mình tiết kiệm được 1 khoản, mà rõ ràng mình được lợi hơn họ, thế thì tội gì làm giàu cho VNL :D. Với lại mình đang ví dụ vé Hà Nội - Luân Đôn.

@hangvp: Thông báo đó là do người duyệt ở Bangkok thông báo rằng họ đã có quyết định về hồ sơ xin cấp visa của bạn, chắc ngày mai bạn sẽ nhận được điện của ĐSQ Anh hẹn chiều sau 4h lên lấy kết quả, lúc gọi điện họ sẽ thông báo bạn trúng hay trượt :P, chúc bạn may mắn nhé. (P/S: nhớ để ý điện thoại cố định, vì mình và em mình xin visa họ đều gọi số cố định :D.)

rylinh
19-06-2012, 15:19
Quái sao tớ đi lấy visa mà gặp có mỗi ông người Pháp, da nâu tóc bạc chẳng hỏi han gì cả, mà tớ vào phòng B chứ không phải phòng nộp hồ sơ lúc đầu đâu, vắng teo, có mỗi mình. Ông ấy lục ra rồi trả luôn, không hỏi han gì.

Tớ xin 26 ngày được 30 ngày, cho kéo dài thời hạn thêm 20 ngày. Cũng không hào hứng lắm :)) vì nghĩ nếu năm sau phải xin tiếp. Được cái mình chụp visa khá ăn ảnh he he.

Chiều nay tớ sẽ đặt vé luôn hôm qua xem lại vé đã đắt lên đáng kể.

Mình cũng lấy ở phòng B, thế chắc là 2 quầy đổi ca làm, lúc mình lấy có mỗi anh người Việt, mà hôm mình nộp visa thì 2 quầy đều là người Việt nhé, hôm nay thì thấy một bà người Pháp và một người Việt. Mà phòng nộp hồ sơ visa hôm nay rất đông, trong khi hôm mình nộp thì vắng vẻ, may thế :D. Visa mình được cấp 60 ngày nhưng từ 6/7 đến 12/9, mình chỉ đi khoảng 20 ngày rồi lại về Anh, nhưng hai chị em đang nhắm nhé bảo kiếm được tour rẻ sẽ bay sang cái đảo gì đấy của Hy Lạp :D.

phituyet25
19-06-2012, 16:07
Mình cũng lấy ở phòng B, thế chắc là 2 quầy đổi ca làm, lúc mình lấy có mỗi anh người Việt, mà hôm mình nộp visa thì 2 quầy đều là người Việt nhé, hôm nay thì thấy một bà người Pháp và một người Việt. Mà phòng nộp hồ sơ visa hôm nay rất đông, trong khi hôm mình nộp thì vắng vẻ, may thế :D. Visa mình được cấp 60 ngày nhưng từ 6/7 đến 12/9, mình chỉ đi khoảng 20 ngày rồi lại về Anh, nhưng hai chị em đang nhắm nhé bảo kiếm được tour rẻ sẽ bay sang cái đảo gì đấy của Hy Lạp :D.

Tớ đang định đi TBN, rục rịch mãi không dám mua vé, giờ thì đắt quá mạng, cũng thích đi Hy Lạp nhưng chưa biết thế nào, nghe nói giờ đi lại rẻ lắm, mỗi tội máy bay đi về thì tớ chưa kiếm được. hic. Tớ nhờ bạn tớ làm ở phòng vé bên Đức kiếm vé cho chứ mình không biết được.

phituyet25
19-06-2012, 16:18
A bạn tớ mới tìm cho tớ vé khứ hồi 700 euro nhưng đi Aeroflot đây này. Bạn nào cần mua vé tớ giới thiệu Yahoo cho mà chat nhé.

rylinh
19-06-2012, 16:28
Tớ đang định đi TBN, rục rịch mãi không dám mua vé, giờ thì đắt quá mạng, cũng thích đi Hy Lạp nhưng chưa biết thế nào, nghe nói giờ đi lại rẻ lắm, mỗi tội máy bay đi về thì tớ chưa kiếm được. hic. Tớ nhờ bạn tớ làm ở phòng vé bên Đức kiếm vé cho chứ mình không biết được.

Nếu đi trong EU thì bên kia kiếm dễ hơn bạn ạ, hôm nọ em mình mua vé bay từ London - Amstesdam khoảng 700K thôi, vừa rồi nó còn tìm được cái vé gì bay từ Ams - Paris có 30K ý. Còn từ VN bay đi và bay về VN thì tớ đặt khứ hồi của VNL, bay thẳng cho đỡ mệt. Hôm nọ con bạn tớ bay từ Mỹ về, transit qua Nhật mà nó kêu sân bay không làm overnight, bắt làm thủ tục nhập cảnh, nhận hành lý ký gửi, thế là con bé ôm ba cái vali to đùng lang thang trong sân bay tối hù cả đêm.

phituyet25
19-06-2012, 16:37
Nếu đi trong EU thì bên kia kiếm dễ hơn bạn ạ, hôm nọ em mình mua vé bay từ London - Amstesdam khoảng 700K thôi, vừa rồi nó còn tìm được cái vé gì bay từ Ams - Paris có 30K ý. Còn từ VN bay đi và bay về VN thì tớ đặt khứ hồi của VNL, bay thẳng cho đỡ mệt. Hôm nọ con bạn tớ bay từ Mỹ về, transit qua Nhật mà nó kêu sân bay không làm overnight, bắt làm thủ tục nhập cảnh, nhận hành lý ký gửi, thế là con bé ôm ba cái vali to đùng lang thang trong sân bay tối hù cả đêm.

Tớ cũng đang sợ lắm vì toàn đi VNL nhưng lần này định đi TBN còn định ra đảo Mallorca nữa nên phải tiết kiệm tí, buồn cười nhất là người tớ định đi thăm lần này khéo chỉ nhìn thấy tớ vài ngày, vì tớ định biến chuyến đi thăm thành kết hợp du lịch luôn. :)

Tớ định đi Áo nữa, bạn bao giờ đi, biết đâu lại gặp nhau.

Sang năm có ai mời tớ đi nữa thì tớ phải apply lại, chỉ e là mình không nhập cảnh ở Pháp, họ không thấy dấu thì khi xin lại ở ĐSQ Pháp sẽ lại phiền.

Như vậy là tớ thấy visa giấy tờ thủ tục đầy đủ, đúng theo quy định thì khả năng thành công là cao.

hangvp
19-06-2012, 20:16
@rylinh & huonggiangf1: cám ơn hai bạn nhiều, mình sẽ để ý điện thoại ở nhà xem thế nào. Sau đó mình còn xem xét xem có xin visa schengen được không. Mình viết cho người bạn bên Pháp về việc ra tòa thị chính xin giấy mời bản gốc mà tự dưng thấy làm phiền bạn mình quá. Hay là mình cứ xin visa dạng du lịch thôi vậy :( ai ngờ bên pháp yêu cầu cái này còn khắt khe hơn bên uk.

huonggiangf1
19-06-2012, 20:44
@phituyet25: Bạn cho tớ xin yahoo đi. Tớ đang cần. Bạn PM cho tớ với nhé.

Cám ơn bạn nhiều.

phituyet25
19-06-2012, 20:47
@phituyet25: Bạn cho tớ xin yahoo đi. Tớ đang cần. Bạn PM cho tớ với nhé.

Cám ơn bạn nhiều.

OK bạn ơi, chị ấy vừa off xong, tớ với chị ấy mất mấy tiếng mới xong lịch trình máy bay của tớ.

Tớ PM cho bạn YM của chị nhé, chắc khuya chị ấy mới vào lại, bạn có thể email lịch trình bạn đi cho chị ấy cũng được, chị ấy sẽ trả lời.

huonggiangf1
19-06-2012, 20:51
Cám ơn bạn. Tớ ở bên này rồi. Tớ đang cần mua vé cho bf tớ. Còn tất cả những cái khác tớ lo được.

Quên mất. Không biết bạn đi vào thời gian nào? Vì cũng còn tùy giai đoạn mới có vé giá tốt. Bạn tớ sang vào tháng 8 nên lúc đó trang nào giá vé cũng cao :(.

phituyet25
19-06-2012, 20:59
@huonggiangf1: Tớ sang vào 11/7 và giá vé chỉ ngày càng lên cao thôi, nếu có thể thì bạn mua ngay từ bây giờ, nhưng vấn đề là bạn của bạn có xin được visa không? Tớ thấy nếu muốn rẻ chắc đi Aeroflot chứ VNL thì kinh khủng lắm rồi.

rylinh
19-06-2012, 22:47
@phituyet25: Tớ đi 6/7 về 24/8, nhưng ở Anh là chủ yếu, trong khoảng 15/7-2/8 thì đi Hà Lan - Ý - TBN - Pháp, maybe là cả Hy Lạp và Đức (nếu còn xiền :D). Mà hôm nay con em tớ bảo con bạn nó đi từ Anh sang Pháp không đóng dấu nhập cảnh, chắc là do Pháp không phải là nước đầu tiên nó đi từ Anh sang, vì ví dụ như mình đi tàu từ 1 nước schengen sang 1 nước schengen khác thì đâu có hải quan đâu nhỉ, nếu thế thì trường hợp của bạn cũng không lo lắm :P.

@hanhvp: Nếu hồ sơ bạn ngon ghẻ (công việc ổn định, tình hình tài chính tốt, có nhà cửa đất đai...) thì mình nghĩ xin visa du lịch cũng được, tại mình xin thấy dễ mà lại được rồi nên nói thế, bạn tùy xem tình hình của bạn thế nào, vì hình như có giấy mời của người bên ấy thì tỷ lệ thành công sẽ cao hơn.

Leeann
19-06-2012, 22:53
Hi bạn,
Mình gởi bạn link để tìm giá rẻ.
http://www.orbitz.com/shop/airsearch?type=air&ar.type=roundTrip&ar.rt.numAdult=1&ar.rt.cabin=C&ar.rt.numChild=0&ar.rt.leaveSlice.time=Anytime&ar.rt.leaveSlice.dest.key=CDG&ar.rt.leaveSlice.orig.key=SGN&ar.rt.returnSlice.time=Anytime&ar.rt.numSenior=0&ar.rt.leaveSlice.date=08/18/12&ar.rt.returnSlice.date=09/03/12&search=Search&userRate.price=USD|1213.09&DCSext.mc_kw=&WT.mc_ev=click&WT.mc_id=o_frmcp_air_row-row&gcid=C11287x1093&source=OSA_FRCMP&lpid=osaplair

http://www.jetcost.com/results.php?sid=FFR14fe09e7cdb4b3

Hi vọng là giúp ích được cho bạn.
Còn mình thì đang trong giai đoạn nộp hồ sơ thôi, khi nào có visa tính tiếp hihi...

phituyet25
20-06-2012, 00:36
@hangvp

Tớ nghĩ bạn xin visa du lịch và kèm thêm giấy tờ của bạn bạn cho thêm trọng lượng. Tớ hy vọng là tài chính của bạn là OK thì mọi việc dễ dàng hơn. Nếu bạn bạn mời đến nhà thì bạn không cần phải đặt phòng khách sạn nữa.

Tớ cũng xin visa du lịch và khi ở Thụy Sỹ thì ở nhà bạn tớ, bạn tớ gửi thư mời đánh máy kèm chữ ký, photo passport và một cái chứng nhận của địa phương là bạn tớ sống ở địa chỉ đó, hết 30 CHF thì phải, ở Pháp chắc là 30 E. Tớ chỉ gửi bản Scan đến DSQ Pháp thôi, không cần bản gốc.

Nhưng có lẽ trường hợp của tớ nghe có vẻ dễ dàng vì tớ đã đi lại nhiều nước rồi, 3 hộ chiếu rất nhiều thị thực nên không gặp trở ngại gì. Vì vậy nếu bạn có việc làm ổn định, giấy tờ đầy đủ thì chắc người ta không làm khó bạn. Tớ cũng độc thân, du lịch một mình. Sáng nay tớ đi lấy visa gặp một thằng Pháp nói tiếng Việt mếu máo bảo bạn gái em bị từ chối visa chị ạ, vì không đủ giấy tờ, thế nên cứ đầy đủ giấy tờ là điều kiện đầu tiên.

thechinhcdt
21-06-2012, 14:09
Các bạn ơi cho mình hỏi rất gấp là nếu được cấp visa sang Pháp thì có thể đáp máy bay đến Thụy Điển trước được không ạ? hay nói chung là xin visa ở một nước Schengen thì có phải bắt buộc hành trình phải đến nước đó đầu tiên không?

huonggiangf1
21-06-2012, 14:25
Bạn đáp máy bay ở nước nào trong khối Schengen cũng được.

hangvp
22-06-2012, 10:05
Cám ơn mọi người đã rất nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm, mình đã học hỏi được rất nhiều và cũng đã nhận được visa đi UK :) vui lắm ý :) bây giờ là chiến đấu với đống giấy tờ để xin visa sang Pháp. Bạn @rylinh hay bạn nào có form tờ khai xin visa ngắn hạn của schengen visa bằng tiếng Anh trên word thì email cho mình được không? Dạng pdf mình không điền được thông tin. Email của mình là [email protected], cám ơn nhiều nhiều :)

hangvp
22-06-2012, 14:30
xin lỗi mod và mọi người nhé, mình ấn nhầm nút nên xóa tin thành ra tin lại ở trên lý do xóa tin :(

Shachou
22-06-2012, 21:14
Huonggiangf1 ơi! Giờ mới có thời gian để đọc thông tin du lịch châu Âu. Em đang ở đâu thế? Chị dự tính sang Paris từ 4/7, đi vòng vòng Pháp và Ý.
Visa đã nộp đầy đủ giấy tờ ở đại sứ quán Thụy Điển, thứ hai này chắc có kết quả chính xác..

huonggiangf1
22-06-2012, 21:44
@ Chị Shachou: Oh em chúc mừng chị nhé. Em đang ở Lyon Pháp. Em cũng dự định lên Paris vào tháng 7 nhưng cuối tuần 14/7 cơ, dịp Quốc Khánh Pháp chắc có nhiều trò vui ở Paris. Không biết ngày đó chị đang ở đâu rồi.

Nếu chị xuống mạn Lyon hoặc miền Nam nước Pháp thì chị cứ báo em nhé. Em online thường trực ở Phượt nên chị cứ PM em là em nhận được :). Nếu không em sẽ gửi chị số điện thoại của em bên này.

Shachou
22-06-2012, 22:55
Bài học lớn do ko đọc trước thông tin, mất bao nhiêu tiền và sức lực cho xin visa ở đại sứ quán Thụy Điển, đáng ra chuyển xin Pháp nhanh hơn bao nhiêu mà lại gần công ty chị.
Chị cũng thấy em online thường xuyên ở Phượt, PM chị số của em để nếu xuống Lyon chị sẽ gọi em vì chị cũng có bạn người Việt lấy chồng ở Lyon.
Em có Facebook add chị nhé vì chị hay cập nhật trên đó, tên là Ha Thi Linh Huong.
Sẽ contact em nếu cần tư vấn gì thêm riêng.
Chả thấy em đâu hóa ra đã sang tận Lyon... :)))

hangvp
24-06-2012, 10:02
Mọi người ơi, bạn mình ở bên Pháp lên tòa thị chính xin giấy chứng nhận đón tiếp, người ta bảo bạn ý là chủ sở hữu của ngôi nhà thì không cần xác nhận đó, cái đó chỉ cấp cho người đi thuê nhà thôi. Bạn ý có gửi cho mình giấy chứng nhận mua nhà của bạn ý có chữ ký của công chứng viên hồi bạn ý mua nhà. Chẳng biết làm sao bây giờ, mình hoang mang quá :( có bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này không?

Trang55
24-06-2012, 11:06
@hangvp: Không đúng đâu, Attestation d'accueil là giấy chứng nhận đón tiếp mà le Maire (nhà chức trách địa phương) cấp cho người xin để bảo lãnh người thân hay bạn bè qua Pháp theo thời gian xin. Như trường hợp Cô đây, Sếp cô cũng là proprietaire, vẫn phải làm giấy này, và làm được, đã gửi về cho Cô và Cô đã xin được visa. Phải nói rõ mục đích để họ biết mà cấp giấy nầy.

hangvp
24-06-2012, 11:52
Dạ thế hả cô, cháu đã giải thích cho bạn ý nhiều lần rồi, bạn ý bảo tòa thị chính trả lời như thế thì cháu cũng ngại quá. Có lẽ cháu sẽ xin visa du lịch tự túc vậy. Cháu có visa đi UK rồi, cháu đi cùng chồng là người Anh sang thăm gia đình ở bên Anh, bọn cháu dự định qua Pháp để chơi luôn. Chồng cháu đang làm việc ở Hà nội, có thẻ tạm trú ở nước mình. Cháu sẽ gửi kèm hồ sơ các thông tin của anh ý, hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép có dấu xác nhận của công ty của anh ý ở hà nội, chứng minh tài chính của chồng cháu nữa. Bọn cháu cũng mua vé máy bay hà nội - manchester 2 chiều rồi, cháu se gửi kèm vào hồ sơ luôn. Cháu sẽ làm lịch trình chi tiết và book khách sạn cho cả chuyến đi. Theo cô thì phương án xin visa du lịch tự túc có khả thi không ạ? Chứ nhờ vả bạn bè kiểu này cháu thấy làm phiền người ta quá.

À, các giấy tờ về công việc và thu nhập, xác nhận tài chính cháu cũng nộp đầy đủ giống như lúc cháu xin visa Anh tháng trước.
Cháu cám ơn cô :)

Straw
24-06-2012, 13:58
May quá, em đang tìm thông tin visa châu Âu thì tìm được topic này, ngồi đọc nãy giờ... Khoảng đầu T9 hai đứa bọn em định du lịch bụi sang Châu Âu , bạn em thì có giấy mời bào lãnh sang từ Đức rồi, em thì chỉ xin visa du lịch tự túc thôi, có một vài điều em muốn hỏi :
- Bọn em sẽ đi các nước châu Âu nhưng chủ yếu là qua Đức , sẽ spend thời gian ở đây nhiều nhất, vậy không nhất thiết xin visa tại ĐSQ Đức phải không ạh ?
- Hồ sơ em có như sau, (chuẩn bị từ trước để xin visa US, nhưng bị decline :(( ) :
Xác nhận lương từ công ty
Sổ tiết kiệm 130tr
1 Giấy chủ quyền căn hộ đứng tên em
3 hợp đồng cho thuê nhà - đứng tên em
Tuy nhiên em không có giấy xin nghỉ phép ạh , giấy này có quan trọng không ạh?
- Đối với hồ sơ và profile của em như vậy (là Nữ, trong độ tuổi trẻ - 23t và còn độc thân) lại còn đi du lịch tự túc, khả năng xin visa thành công có cao không ạh ? Em nên xin đi nước nào là dễ nhất ạ vì em nghe nói cả 2 nước em đang định xin là Czech và Đức đều khó?
- Hành trình của em dự định như sau : Đức - Praha - Aó - Ý - Pháp - Bỉ - Hà Lan - Đức
Theo hành trình này thì có Ok không ạh ? Chi phí khoảng bao nhiêu ạh? Mà xin càng dài ngày càng khó hả các anh chị , em định xin 2 tháng lận áh :D

Các anh chị có lời khuyên thì cho em biết với ạh, chuyến đi lớn của cuộc đời 2 cô gái :))
Em cám ơn
S.

Trang55
24-06-2012, 20:01
@hangvp: Cô nghĩ cháu nên làm du lịch tự túc thì đỡ phiền hơn vì bạn cháu đã nói như vậy, trường hợp của cháu chắc là không khó đâu, cháu đã có visa vào Anh, chồng cháu là người Anh, xin visa để thăm gia đình và đi du lịch cùng chồng thì không lý gì DSQ Pháp nghĩ cháu ở lại nước của họ. Miễn là đơn xin visa rõ ràng, đầy đũ giấy tờ theo họ yêu cầu, thì có khả năng cao, Cô nghĩ vậy. Chúc cháu may mắn nhé.

hangvp
25-06-2012, 01:02
@ cô Trang55: cháu cám ơn cô thật nhiều, cháu cũng vừa mới lên lịch trình và book khách sạn cho chuyến đi rồi cô à. Hì hụi cả ngày cuối cùng cũng xong :) sáng mai cháu sẽ gọi điện lên đại sứ quán Pháp để xin lịch hẹn, chắc là tầm này sẽ đông lắm :( À, cô có bản form khai xin visa schengen bằng Word bản tiếng anh mà mình có thể đánh máy vào đó để điền thông tin được không ạ? Cháu đã in bản pdf từ trên website của đại sứ quán, nhưng nhiều ô nhỏ quá, không thể điền được hết thông tin. Ví dụ như câu 31 về tên khách sạn và câu 32 về địa chỉ và email của khách sạn. Cháu phải đặt nhiều khách sạn nên ô chữ đó tương đối bé.

Cô giúp cháu nốt một câu cuối nhé, câu 28 cháu vẫn hơi thắc mắc: Giấy tờ cho phép nhập cảnh Vào nước đến cuối cùng trong hành trình. Hành trình này là hành trình của các nước trong khối schengen thôi, hay là cả chuyến đi của cháu bao gồm cả nước Anh, hay là điểm đến cuối cùng là việt nam khi mình trở về nước? Lịch trình của cháu là vietnam - Anh - Pháp - Italy - Anh - Viet nam.

Cháu xin lỗi vì hỏi cô nhiều quá, mong cô và các bạn nếu có ai biết thì giúp đỡ :) cháu xin chân thành cảm ơn cô!

Trang55
25-06-2012, 08:58
@hangvp: không có chi, cháu phải cho địa chỉ email Cô mới gửi được form xin visa bằng Word chứ :-) hôm trước không nghe hỏi nên Cô nghĩ cháu đã có rồi. Mình xin visa Schengen thì Cô nghĩ mình chỉ cần ghi nước đến cuối cùng trong Schengen list trước khi về VN thôi, cụ thể của cháu là Italy. Đó là suy nghĩ của riêng Cô, còn thì các bạn phượt có ai nắm rõ hơn thì đóng góp thêm ý kiến giúp bạn hangvp nhé. Thân ái.

hangvp
25-06-2012, 09:52
Dạ cháu quên mất, email của cháu là [email protected] ạ :) cháu sẽ nghiên cứu thêm về câu 28 này. Sáng nay cháu gọi điện đến đsq xin lịch hẹn rồi cô à, mùng 6/7 tuần sau, nghĩa là cháu lại phải bổ sung thêm bảng lương tháng 6 nữa. Sếp cháu cuối tuần này đi du lịch, không biết cháu có kịp xin chữ ký cà con dấu trước khi sếp đi không :( cô gửi cho cháu form vào email nhé, được đến đâu hay đến đấy vậy :) cháu cám ơn cô :)

Trang55
25-06-2012, 13:57
@hangvp: Cô quên nhắc con là hiện giờ không còn xin hẹn bằng cách gọi điện mà phải vào website của sq Pháp để điền thông tin và lấy số hẹn, Cô không rõ ngoài ĐSQ Pháp ở Hà Nội thì sao, nhưng Cô ở TP HCM thì phải vào website LSQ Pháp, nhấn nút rendez-vous / appointment, điền thông tin của mình và nhận số, in ra giấy cầm theo khi đến nộp hồ sơ, nếu trong trường hợp không in ra được thì nhớ ghi lại số hẹn của mình. Cô gặp trường hợp nầy vì lúc đó máy in bị sự cố, Cô gửi email cho visa section của họ (trong phần contact), họ trả lời ngay rằng cứ đến theo ngày hẹn và đưa số hẹn ra, Cô in luôn cả cái email để phòng xa, và thế là xong phần xin hẹn.

namriver
25-06-2012, 21:58
Dear các anh chị. Em định 26/07/2012 này sẽ hẹn lịch phỏng vấn xin Visa du lịch ở đại sứ quán pháp cho chuyến đi vào tháng 11/2012.
Em muốn hỏi một chút về TK tiền gửi tiết kiệm để chứng minh tài chính.
Em đang định làm theo 1 trong 2 cách bên dưới.

Cách 1: Em chuyển trực tiếp một số tiền khoảng 100 triệu vào TK Vietcombank - 2 tuần trước khi đi nộp hồ sơ xin visa ( Đây là tài khoản mà em nhận lương và giao dịch rút đi rút lại nhiều lần ). Rồi sau đó đến ngân hàng xin họ xác nhận bằng tiếng anh là vào thời điểm ngày 25/07/2012 trong tài khoản của tôi có 100 triệu

Cách 2: Em sẽ mở một tài khoản tiết kiệm mới tinh tại ngân hàng PG Bank có kỳ hạn 2 tháng từ ngày 27/6 đến ngày 27/8/2012. Số tiền 100 triệu. Sau đó nhờ ngân hàng làm một bản xác nhận tiềng gửi bằng tiếng anh là em có một khoản tiền gửi từ thời gian 2 tháng từ 27/06/2012 đến 27/08/2012. Rồi sau đó đem nộp trong hồ sơ xin visa

Em muốn hỏi là : Trong 2 cách trên cách nào đảm bảo hơn ạ. Em đang định làm theo cách 2 tuy nhiên không biết có cần tăng kỳ hạn lên 3 tháng không? Hay cứ để 2 tháng như vậy là ok rồi. Anh chị nó có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ. Em xin cảm ơn :D

huonggiangf1
25-06-2012, 22:16
Theo mình thì bạn nên làm sổ tiết kiệm tách khỏi tài khoản lương. Và sổ tiết kiệm nên gửi không thời gian với 2 lý do:

1. Bạn đi vào tháng 10-11 nhưng sổ tiết kiệm lại chỉ đến cuối tháng 8 thôi. Vậy trong thời gian bạn đi thì lấy gì đảm bào?
2. Bạn gửi không kỳ hạn thì gửi vào rút ra được luôn, chứ gửi có kỳ hạn rồi lại phải đợi đến ngày đáo hạn mới được rút.

Đó là ý kiến của mình, và cũng là những gì mà bạn trai mình đang làm để chuẩn bị apply vào đầu tháng 7. Nhưng đó là trường hợp mình xin được giấy xác nhận đón tiếp cho bạn mình rồi nên khoản tiền tiết kiệm có thể đơn giản hơn. Còn bạn xin visa du lịch tự túc thì mình không biết như thế nào.

rylinh
25-06-2012, 22:37
@hangvp: Trả lời luôn ở đây nhé để có bạn nào cần thì tham khảo luôn. Mình chỉ trả lời theo kinh nghiệm của mình thôi.

Câu 28 thì mình để trống, vì nếu xét hành trình trong khối Schengen thì mình chưa được phép nhập cảnh vào nước nào, chỗ này nó cũng ghi là nếu có mà.

Các câu có chữ inviting tức là mời vào nước mình đang xin visa, (chồng bạn người Anh chỉ đảm bảo cho bạn vào Anh thôi chứ không phải Pháp), mình xin visa theo dạng du lịch, ko có thư mời của tổ chức hay cá nhân nào nên những phần này mình vẫn bỏ trống.

Về phần khách sạn thì mình cũng không điền vào đơn xin visa, mà mình làm một cái travelling plan, ở thành phố nào thì mình ghi "staying at ... hotel", rồi kèm theo booking của tất cả những hotel đó, trong booking có đầy đủ thông tin về khách sạn hết rồi.

@namriver: mình cũng nghĩ bạn nên gửi tiết kiệm riêng, sổ để càng lâu càng tốt, còn phần thời hạn không quan trọng, quan trọng là chứng minh mình dư dả và dư dả từ lâu rồi để đi du lịch thôi. Mà bạn đã giao dịch ở Vietcombank rồi sao không gửi tiết kiệm và làm xác nhận ở đấy luôn, những dịch vụ như thế này bên VCB làm nhanh và chuyên nghiệp hơn các ngân hàng khác nhiều.

@huonggiangf1: số tiết kiệm có kỳ hạn vẫn rút ra lúc nào cũng được bạn ạ, trừ những trường hợp đặc biệt gửi tiền có ưu đãi lãi suất, tặng quà, quay thưởng... thì mới ko được rút ra trước hạn. Nhưng ĐSQ họ lại muốn cái sổ tiết kiệm mà mình có thể rút ra bất cứ lúc nào, nhất là trước khi đi để có thể tài trợ cho chuyến đi. Lần trước em mình xin visa du học UK bên ĐSQ còn bắt ngân hàng xác nhận vào đấy là những sổ tiết kiệm này có thể rút ra trước hạn cơ :).

Leeann
26-06-2012, 09:49
Hôm qua mình đã nộp hồ sơ rồi, giấy tờ đầy đủ, không bị yêu cầu bổ sung thêm gì cả. Rất cảm ơn bạn huonggiangf1 nhé.
Cô nhận hồ sơ hỏi mình mấy câu rồi bảo 13:30 ngày 28 này lên nhận kết quả.
Thấy ai cũng hỏi nhiều mà mình chỉ hỏi ít thôi nên sợ bị out quá :(, hồi hộp quá đi thôi.

huonggiangf1
26-06-2012, 14:13
Ôi trời sao bạn lại nghĩ cơ hội của bạn nằm ở người thu hồ sơ vậy? Cô ấy đâu có quyết định được gì đâu. Cô ấy bảo được cũng chưa chắc bạn đã được mà. Cứ kệ đi. Như bạn vậy là nhanh rồi.

hangvp
26-06-2012, 17:18
Cám ơn mọi người nhiều nhé, đặc biệt là cô Trang55, cô đã giúp con rất nhiều :)
@rylinh: mình cũng theo bạn, không điền câu 28 , còn phần tên khách sạn thì mình cũng điền hết vào form rồi, cô Trang đã gửi cho mình form word có thể đánh máy vào được, nên kéo dài thêm ô viết cũng đơn giản hơn :) mình cũng làm một itinerary rất chi tiết cho cả chuyến đi, từng ngày một, từng địa điểm và khách sạn mình sẽ lưu lại. Hi vọng là ok :) Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm với mọi người nhé :)

hangvp
26-06-2012, 17:29
À, hôm trước mình có mua được vé máy bay Hà Nội - Manchester(Anh) khứ hồi là gần 1250$ thôi, bạn nào bay đi London có lẽ còn rẻ hơn. Mình mua của Qatar Airways, các bạn thử vào trang web của hãng tham khảo xem nhé. Mình làm bên du lịch và cũng nhờ bạn bè check vé từ các phòng vé rồi, có hãng này là giá vé tương đối ổn, mà dịch vụ lại ok, giờ bay cũng trên dưới 20 tiếng thôi.

lnd120590
27-06-2012, 09:50
Chào mọi người. E có 1 số thắc mắc muốn nhờ các anh chị chia sẻ giúp ạ.
Em vừa tốt nghiệp ĐH ở VN, và có bạn đang làm PhD ở Ireland. E muốn xin visa sang Ireland chơi khoảng 1 tháng ạ, theo dạng thăm thân nhân. Vì là sinh viên mới tốt nghiệp, nên e chưa đi làm, dự định là sẽ qua chơi một thời gian rồi mới quay về đi làm ạ và cũng ko có tài sản gì đáng kể. Bạn e dự định sẽ chứng minh tài chính, rồi gửi về VN bảo lãnh giúp em. Ko biết có anh/chị hay bạn nào đã xin visa Ireland theo dạng như thế chưa ạ. E cũng tự nhận thấy khả năng được cấp visa của mình là tương đối thấp. Mong các anh chị chia sẻ kinh nghiệm giúp e với ạ.

namriver
27-06-2012, 21:54
Cho em hỏi chút về việc hẹn lịch nộp hồ sơ xin VISA du lịch đi Pháp.

Gửi các anh chị. Nhóm em có 5 người đều ở Hà Nội, hiện đang có kế hoạch du lịch qua Pháp 1 tháng. Bắt đầu đi từ ngày 26/10/2012 đến ngày 25/11/2012.
Theo em được biết thì không được hẹn lịch làm visa quá 3 tháng trước ngày đi , thế có nghĩa là em không được hẹn nộp hồ sơ trước ngày 26/07/2012 đúng không ạ. Vậy nếu em muốn cả nhóm mình được phỏng vấn vào ngày 29/7/2012 thì nên gọi điện cho đại sứ quán hẹn lịch phỏng vấn vào ngày bao nhiêu ạ. ( Em muốn pv ngày 29 vì lúc đó cả nhóm mới có mặt ở HN được :( )

Và khi gọi điện hỏi thì người ta có hỏi thời gian mình định đi là khi nào để sắp xếp lịch pv cho mình ko?
Có anh chị nào biết trả lời giúp em ạ. Em muốn xong visa càng sớm càng tốt để có thể đặt vé máy bay rẻ ạ. Em cảm ơn :D

huonggiangf1
27-06-2012, 22:42
@ namriver:

1. Ở ĐSQ bạn chỉ có thể gọi điện để đặt lịch hẹn đến nộp hồ sơ thôi, chứ không thể hẹn phỏng vấn. Có phỏng vấn hay không thì phải sau khi nộp hồ sơ, ĐSQ họ sẽ chủ động liên lạc với bạn để yêu cầu đến phỏng vấn. Đa phần mình thấy làm được luôn mà không phải phỏng vấn. Nhưng ở trên này cũng đã có nhiều người bị gọi đến phỏng vấn, mình không hiểu như thế nào.

2. Tháng 7 là tháng mà SV làm visa để đi du học rất đông nên bạn nên dự kiến ít nhất khoảng 2 tuần trước ngày muốn nộp hồ sơ. Còn không thì theo mình bạn nên gọi điện đến ngay khi có thể, nếu họ cho một cái lịch sớm hơn ngày bạn muốn thì bạn đề xuất đặt lịch vào ngày đó. Nếu không được thì họ sẽ yêu cầu bạn gọi lại vào ngày khác, thường là 1 vài ngày sau để đặt lại. Bạn trai mình đã phải gọi đi gọi lại mấy lần để xin chuyển lịch hẹn muộn hơn dự kiến vì không kịp nhận thư mời từ bên này mình gửi về. Các bạn con gái ấy nghe giọng con trai mà ngọt ngào một chút là mềm ngay ấy mà :D. Mình gọi thì nhất định không cho đẩy sớm lên.

3. Khi bạn gọi đến họ chỉ hỏi bạn đặt hẹn cho mấy người, rồi bạn để lại cái tên thôi chứ không hỏi gì đâu. Nếu muốn chính xác hơn thì bạn nên là người chủ động hỏi.

Có điều mình không nhớ chính xác lịch trình của bạn như thế nào, nhưng để xin visa tại ĐSQ Pháp thì thời gian bạn lưu tại Pháp phải là nhiều nhất (số ngày tại Pháp trên tổng số ngày trong chuyến đi) thì mới được, còn không đi ở lâu tại đâu nhất thì xin visa tại ĐSQ của nước đó.

namriver
27-06-2012, 22:55
@ namriver:

1. Ở ĐSQ bạn chỉ có thể gọi điện để đặt lịch hẹn đến nộp hồ sơ thôi, chứ không thể hẹn phỏng vấn. Có phỏng vấn hay không thì phải sau khi nộp hồ sơ, ĐSQ họ sẽ chủ động liên lạc với bạn để yêu cầu đến phỏng vấn. Đa phần mình thấy làm được luôn mà không phải phỏng vấn. Nhưng ở trên này cũng đã có nhiều người bị gọi đến phỏng vấn, mình không hiểu như thế nào.

2. Tháng 7 là tháng mà SV làm visa để đi du học rất đông nên bạn nên dự kiến ít nhất khoảng 2 tuần trước ngày muốn nộp hồ sơ. Còn không thì theo mình bạn nên gọi điện đến ngay khi có thể, nếu họ cho một cái lịch sớm hơn ngày bạn muốn thì bạn đề xuất đặt lịch vào ngày đó. Nếu không được thì họ sẽ yêu cầu bạn gọi lại vào ngày khác, thường là 1 vài ngày sau để đặt lại. Bạn trai mình đã phải gọi đi gọi lại mấy lần để xin chuyển lịch hẹn muộn hơn dự kiến vì không kịp nhận thư mời từ bên này mình gửi về. Các bạn con gái ấy nghe giọng con trai mà ngọt ngào một chút là mềm ngay ấy mà :D. Mình gọi thì nhất định không cho đẩy sớm lên.

3. Khi bạn gọi đến họ chỉ hỏi bạn đặt hẹn cho mấy người, rồi bạn để lại cái tên thôi chứ không hỏi gì đâu. Nếu muốn chính xác hơn thì bạn nên là người chủ động hỏi.

Có điều mình không nhớ chính xác lịch trình của bạn như thế nào, nhưng để xin visa tại ĐSQ Pháp thì thời gian bạn lưu tại Pháp phải là nhiều nhất (số ngày tại Pháp trên tổng số ngày trong chuyến đi) thì mới được, còn không đi ở lâu tại đâu nhất thì xin visa tại ĐSQ của nước đó.

Thank bạn Gà F1 nhiều nhé :D. Lịch trình của mình là đi 30 ngày thì ở Pháp là 6,5 ngày - Vé thì là khứ hồi HN - Paris. Cái nhiều thứ 2 là Italia với 5.5 ngày. Liệu có cần làm lịch trình cho Pháp nhiều hơn hẳn không? Hay chỉ cần nhiều hơn như thế là được thôi nhỉ :D.

huonggiangf1
28-06-2012, 03:13
Khiếp bạn chi li kinh đi được. ĐSQ họ tính theo đêm chứ không tính theo nửa ngày một như bạn đâu.

Nếu chi li như vậy thì gọi bằng CHỊ đi nhé. Kém người ta đến cả nửa thập kỷ đấy.

nmaitrang
28-06-2012, 14:34
Hôm nay mình vừa đến nộp hồ sơ xin visa, họ hẹn 1 tuần sẽ thông báo kết quả. Anh nhận hồ sơ trông có vẻ thân thiện. Tuy nhiên, mình định đi với bạn nên anh ấy cứ hỏi mãi quan hệ của 2 người, vì sao lại đi với nhau mà k phải đi cùng chồng. Sau đó hỏi thêm sao lại chọn Paris:). Haizza, không biết sẽ thế nào, cũng hơi lo vì sổ tiết kiệm của mình chỉ có $4,000!

thechinhcdt
28-06-2012, 15:08
Bạn đáp máy bay ở nước nào trong khối Schengen cũng được.

Bạn huonggiangf1 có biết trường hợp nào đã đi như vậy chưa (hoặc có qui định trong luật không), vì bạn mình nói rằng hải quan ở VN không cho, nói phải nhập cảnh đầu tiên ở nước xin visa nên mình cũng bối rối quá.

namriver
28-06-2012, 16:22
Hôm nay ngồi dùng phần mềm Acrobat X Pro làm cái form PDF đơn xin visa Schengen.
Shared lên đây cho bạn nào cần nhé. Có thể gõ trực tiếp chữ vào form PDF mà không bị trôi những chữ khác như trong word. Sau đó có thể in ra. :D

Link download ở đây nhé các bạn ( Mới update thêm cả check box luôn vào file PDF này - Cập nhật 7:12 PM ngày 28/06/2012)
http://www.mediafire.com/?e8xzb5mh23xdob5 (http://share.vnn.vn/dl.php/11448860)

@hương giang f1 : Vâng thế thì em chào chị :)) . Để em ước tính đêm sao cho Paris nhiều nhất vậy. Chắc hơn kém nhau 1 -2 ngày ko thành vấn đề nhỉ :))

Shachou
28-06-2012, 16:24
Dear các bạn,

Chia sẻ thông tin của Shachou cho ai đang muốn xin visa Schengen, nhất là xin ở Thụy Điển.

Hiện tại mình cũng chưa biết là lỗi ở đâu nữa nhưng mình bị từ chối visa vào ngày 27/6 với 2 lí do rất tế nhị và nhạy cảm:

Hồ sơ, mục đích, thời gian cho chuyến đi không đáng tin cậy
Không chắc chắn khả năng ra khỏi châu Âu sau khi hết hạn Visa.

Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ luôn cho mình biết với nhé!

Trường hợp của mình : Nữ, độc thân, 32 tuổi, công việc làm ăn ổn định, đã đi nhiều nước châu Á, nhiều lần : Nhật, Hồng Kông, Trung Quốc, các nước Đông Nam Á.

Lúc mình xin visa Schengen lần đầu tiên, lúc đầu phân vân giữa Thụy Điện và Pháp vì có chị bạn xin ở Pháp thành công .

Tuy nhiên sau đó mình quyết định nộp sang Đại sứ quán Thụy Điển theo diện thăm bạn vì có giấy mời của bạn bên đó và bên đó họ hẹn sớm hơn bên Đại sứ quán Pháp.

Mình chuẩn bị hồ sơ từ giữa tháng 5/2012, chuẩn bị xong giấy tờ mới gọi DSQ đặt hẹn vào giữa tháng 05 thì bị chuyển cuộc hẹn đến 04/6 sau đó mình đi công tác đột xuất nên lùi đến 12/6 nộp.

Hồ sơ mình chuẩn bị đầy đủ tận chân răng, và chưa có nước nào mình lại thấy phải chuẩn bị giấy tờ loằng ngoằng đến như thế.

Đây cũng là bài học cho các bạn tránh xin visa tại Thụy Điển ra.

Nội dung dach sách hồ sơ thăm bạn như dưới đây :

1. 1 tờ đơn xin thị thực Schengen được điền đầy đủ bằng tiếng Anh
hoặc tiếng Thụy điển và ký hợp lệ; (mình tích thành multiple entry, ko biết có phải từ chối do lỗi này không nữa)
2. Phụ lục gia đình;
3. Hộ chiếu bản gốc, có chữ ký của người mang hộ chiếu và có giá trị
dài hơn ít nhất là 3 tháng kể từ ngày dự định rời Thụy điển. Bản sao
hộ chiếu.
4. 1 ảnh cỡ ảnh hộ chiếu (3,5 x 4.5cm), nền sáng, mới chụp gần đây.
5. Giấy khai sinh được dịch ra tiếng Anh và hợp thức hoá bởi Bộ
Ngoại giao hoặc Sở Ngoại vụ, TP HCM. Yêu cầu trình bản gốc để
đối chiếu;
6. Đặt phòng khách sạn do bạn mình đặt.
7. Bằng chứng nghề nghiệp/sinh viên và giấy nghỉ phép/học do cơ
quan/trường cấp, hợp đồng lao động, toàn bộ tiếng Anh.
8. Bằng chứng tài chính chứng minh quý vị có đủ khả năng tự lo chi
phí trong thời gian lưu trú tại Thụy điển , của mình là sổ tiết kiệm trên 20,000 USD và hai thẻ tín dụng.
9. Giấy chứng nhận bảo hiểm du lịch cá nhân.
Giấy chứng nhận bảo hiểm du lịch này phải có trị giá bảo hiểm ít
nhất là 30.000EURO, có giá trị trong khối Schengen và bao gồm
toàn bộ thời gian của chuyến đi.
10. Giấy chứng nhận độc thân có dịch, công chứng,hợp pháp hóa lãnh sự.
11. Phiếu đặt chỗ máy bay (không quá 90 ngày kể từ ngày nhập cảnh).
12. Thư mời, phô tô hộ chiếu, phụ lục gia đình của vợ chồng bạn mình bên Thụy Điển.

Các bạn Thụy Điển quy định giờ đặt cuộc hẹn nộp visa, giờ hỏi thông tin visa, giờ trả kết quả rất ngặt nghèo.
Họ toàn người Việt nhận Hồ sơ, phỏng vấn và cũng ko thu cả hộ chiếu cũ của mình.
Hộ chiếu mới thì có visa Nhật, Hồng Kông, Trung Quốc và nhiều nước Đông Nam Á khác đi năm một lần.

Kết quả thì do mình mặc định tính 15 ngày phải tự gọi điện đến để xác nhận, họ hoàn toàn ko liên lạc để sắp đặt người Thụy Điển hay gì đó.

Túm lại, nếu có thể xin nước khác thì các bạn Phượt nhà mình nên tránh Thụy Điển ra vì sẽ tiết kiệm được một loạt tiền tạo giấy tờ, dịch, công chứng, hợp pháp hóa lãnh sự mà ko cần thiết ở các DSQ khác.

Mình đang làm đơn xin xem xét lại visa nhưng khả năng được rất là thấp và mình cũng không kịp để đi sang Pháp đầu tháng 07 nữa.

Tuy nhiên, hiện tại visa bị đóng cái dấu là đã xin visa ngắn hạn tại Đại sứ quán Thụy Điển ở Hà Nội ngày 12/6/2012.

Có bạn nào đã bị trường hợp như vậy chưa?

Nếu bây giờ mình làm lại toàn bộ giấy tờ và nộp lại ở DSQ Pháp ngày 09/07 tới thì liệu khả năng bị từ chối của mình cao ko vì mình thấy nói các nước khối Schegen đều dùng chung hệ thống.

Các cao thủ võ lâm ai có cao kiến gì cho em xin với vì lòng em đang rối bời với tình huống xảy ra ngoài dự kiến. :(

Bạn em dự kiến bay từ Thụy Điển sang Pháp cũng ko có gặp được em nữa.

Chân thành cảm ơn và mong tin các bạn.

Shachou.

huonggiangf1
28-06-2012, 18:12
Em nghĩ có khi là do cái giấy chứng nhận độc thân rồi chị ơi :(

Chị nộp kèm một lịch trình chi tiết từng ngày nữa xem sao.

Hôm nay ngồi dùng phần mềm Acrobat X Pro làm cái form PDF đơn xin visa Schengen.
Shared lên đây cho bạn nào cần nhé. Có thể gõ trực tiếp chữ vào form PDF mà không bị trôi những chữ khác như trong word. Sau đó có thể in ra. :D

Link download ở đây nhé các bạn :
http://share.vnn.vn/dl.php/11448860

Cám ơn bạn. Cái này rất hay, tuy nhiên các ô tick lại không tick được. Có cách nào để khắc phục nhược điểm này không bạn?

Shachou
28-06-2012, 18:19

Buồn quá vì bao kế hoạch cho 1 tháng nghỉ ngơi tan thành mây khói.

Giấy chứng nhận độc thân nó bắt buộc em phải nộp với ĐSQ Thụy Điển.

Chị đang tính vác sang ĐSQ Pháp xin visa du lịch xem sao, đã lấy lịch hẹn là 9/7 em ạ.

namriver
28-06-2012, 19:14

Chị nộp kèm một lịch trình chi tiết từng ngày nữa xem sao.

Cám ơn bạn. Cái này rất hay, tuy nhiên các ô tick lại không tick được. Có cách nào để khắc phục nhược điểm này không bạn?

Làm cái đấy cũng được, nhưng căn bản lúc chiều ngồi làm việc hơi mất thời gian nên em chưa làm. Em vừa update thêm các check box vào file PDF. Mọi người có thể dùng nhé. ( Link bài viết trước của mình cũng được edit để update link mới :D )

Tải theo link sau :
http://www.mediafire.com/?e8xzb5mh23xdob5 (http://share.vnn.vn/dl.php/11449450)

Leeann
28-06-2012, 19:29
Hôm nay mình có kết quả visa Pháp, out rồi huhu...không hiểu vì sao luôn. Bạn nào có thể cho mình biết bây giờ còn cách nào không?

Shachou
28-06-2012, 19:50
Mình cũng cay cú ngồi đọc hết 50 trang thì hầu như trường hợp các bạn nói out cũng ko thấy cập nhật thông tin là xin lại visa ở đâu không?

Hộ chiếu của mình có đóng một cái dấu xin visa hạng C, Schengen tại Đại sứ quán Thụy Điển, Hà Nội và chỉ có dấu đó thôi, tất nhiên ko có visa vì đã bị từ chối. :(

Các bạn đã bị từ chối có phục thù xin lại visa hay sang nước khác xin visa thì chia sẻ cho mình xin với nhé!

Cuối tuần mình định tập trung vào làm xin lại visa ở DSQ Pháp nhưng chỉ sợ khả năng bị từ chối lần 2 cao.

Nhờ các cao thủ cho ý kiến.

@Leeann : Bạn chia sẻ hồ sơ, danh sách nộp và lý do bị từ chối xem mình có học hỏi được gì không nhé?

Cám ơn bạn.

@Huonggiangf1: Em có cao kiến gì hoặc hỏi được ai thông tin thì cho chị xin với nhé!

Chị ngâm cứu lại thì khả năng do chị ko lên lịch trình chi tiết vì chủ quan là sau khi lấy được visa sẽ lên lịch và lý do đi chơi thì tích cả du lich và thăm bạn nên họ sợ trốn lại.

Bực quá, chưa hết bực từ hôm qua tới giờ. :(

Entidi
28-06-2012, 21:43
Cũng lâu lắm rồi, mình bị trượt visa Anh một lần, tầm hè 2006 thì phải. Đợt đấy lý do trượt khá là khôi hài: Trong hộ chiếu của mày chưa có lịch sử xuất nhập cảnh đi đâu cả, mà từ khi tốt nghiệp cho đến thời điểm nộp có vài năm mà không thấy làm việc ở đâu. Chắc đợt đấy nước Anh đang cao điểm quét các bạn trồng cỏ nên nó soi kỹ. Cũng đúng thôi, pass mới làm lại lấy đâu ra lịch sử.

Đợt đấy apply visa cũng để cho vui thôi, mới ra trường tiền đâu mà đi chơi như các bạn bây giờ, nên không xin giấy xác nhận của cơ quan gì cả. Nói chung, trượt cũng đáng. Sau này, sang apply visa schengen qua sứ quán Đức, cứ thật thà mà khai, vẫn nhận visa ngon lành. Và rồi sang Đức, mình lại apply lãnh sự Anh ở đây (Düsseldorf), cũng thật thà khai tao bị bọn bạn mày đánh trượt ở Hanoi một lần, nó vẫn cấp bình thường. ^^

Cái quan trọng nhất với các bạn khi apply visa là phải làm cho người ta (mấy ông bà tây duyệt giấy tờ, chứ không phải mấy chị, em nhận hồ sơ) tin tưởng bạn đi và sẽ về. Bất kể bạn đi du lịch, đi công việc, học tập hay đi thăm thân thế khi nộp hồ sơ, với người duyệt visa luôn đặt ra câu hỏi sẵn trong đầu cho bạn: bạn có ý định ở lại tạo ghánh nặng cho đất nước họ không? Muốn apply lại, cần có sự thay đổi thực sự trong hồ sơ so với bộ hồ sơ vừa bị trượt, còn không, khả năng trượt vẫn rất cao. Bạn đừng có làm giả, dối giấy tờ, bởi người ta là những chuyên gia tâm lý trong vấn đề này rồi.

phituyet25
29-06-2012, 09:33
Buồn quá vì bao kế hoạch cho 1 tháng nghỉ ngơi tan thành mây khói.

Giấy chứng nhận độc thân nó bắt buộc em phải nộp với ĐSQ Thụy Điển.

Chị đang tính vác sang ĐSQ Pháp xin visa du lịch xem sao, đã lấy lịch hẹn là 9/7 em ạ.

Trường hợp này thì bạn nên làm lại một bản Travel Plan thật chi tiết để thuyết phục, tớ nghĩ là DSQ Pháp có khả năng là bạn sẽ được xét, tuy nhiên đừng có nộp cái giấy độc thân nữa nhé. Ngoài ra nộp booking tất cả các ngày bạn định ở châu Âu. Nhưng bây giờ bạn phải đổi lịch bắt buộc là đến Pháp đầu tiên và ở Pháp lâu nhất. Tớ ngày xưa đi Bỉ cũng phải nộp cái chứng nhận độc thân này bị ủy ban Nhân Dân phường hành cho tới số mà không xin được, sau phải nhờ người can thiệp. Khủng hoảng quá.

thanhanh
30-06-2012, 02:22
Moi nguoi oi, co ai giong e hok, giup e voi!
E vua moi dien don online xin lam visa xong, toi chung gui xong xui het roi thi moi phat hien ra la bi sai SDT, dia chi nha va so CMND. Muon lam lai thi web no hok nhan nua. cho e hoi nhu vay co bi gi hok? Vi dau thg 9 e di ma dau thg 8 moi ra HN lam visa, neu ma bi out ma mat luon tien ve may bay vi em da mua ve may bay lun roi!

Yêu cầu sửa bài viết thành tiếng Việt có dấu trong vòng 24 giờ!

Shachou
30-06-2012, 11:36
Muốn apply lại, cần có sự thay đổi thực sự trong hồ sơ so với bộ hồ sơ vừa bị trượt, còn không, khả năng trượt vẫn rất cao. Bạn đừng có làm giả, dối giấy tờ, bởi người ta là những chuyên gia tâm lý trong vấn đề này rồi.

Cám ơn lời khuyên của bạn.

Sau khi xin tư vấn của vài chuyên gia có kinh nghiệm, tớ đã tìm được cách để chỉnh sửa hồ sơ hoàn chỉnh hơn và sẽ apply visa lại sau một tháng kể từ ngày trước đó xin visa.

Tụi DSQ nó sẽ không quan tâm đến lý do từ chối lần trước nếu như bạn có đầy đủ lý do và giấy tờ có tính thuyết phục.

Tớ đi chơi thật chứ ko ý định làm gì nên chắc chắn ko có truyện giả dối bất cứ cái gì cả.

Hiện tại do bị vênh lịch với bạn bè nên tớ lùi kế hoạch đi châu Âu lại, coi như đỡ phải tiêu tiền, để làm việc khác.

Sẽ cập nhât sau khi xin được visa và các điểm chú ý để các bạn có thể thêm một chút kinh nghiệm chứ không như mình.

nevada
30-06-2012, 13:01
@Shachou: sao bạn ko thử appeal ở sứ quán Thụy Điển: bản thân mình ko chắc là khả năng lấy visa ở SQ Pháp cao hơn nhiều so với appeal tại SQ Thụy Điển, họ có nói rõ là trong vòng 3 tuần được appeal, thậm chí họ có thể đưa cả hồ sơ về Thụy Điển để xem xét. Tớ nghĩ Thụy Điển là nước tự do thuộc loại cao nhất thế giới, việc appeal không có gì là bất bình thường đâu. Tớ chưa đến SQ TĐ bao giờ nhưng vợ tớ apply tourist visa ở đấy cách đây 2 tháng, và nhận visa sau đúng 1 ngày. Cũng là thêm 1 option để bạn xem xét lựa chọn.

Shachou
30-06-2012, 14:11
Hôm nay mình có kết quả visa Pháp, out rồi huhu...không hiểu vì sao luôn. Bạn nào có thể cho mình biết bây giờ còn cách nào không?

Bạn đưa thêm thông tin chi tiết lên để cho các bạn phân tích kết quả.

Mình có nghe các bạn có kinh nghiệm truyền đạt các thông tin cần thiết nên mình nghĩ là sẽ giúp đỡ được cho bạn phần nào.

Shachou

Shachou
30-06-2012, 14:20
@Shachou: sao bạn ko thử appeal ở sứ quán Thụy Điển: bản thân mình ko chắc là khả năng lấy visa ở SQ Pháp cao hơn nhiều so với appeal tại SQ Thụy Điển, họ có nói rõ là trong vòng 3 tuần được appeal, thậm chí họ có thể đưa cả hồ sơ về Thụy Điển để xem xét. Tớ nghĩ Thụy Điển là nước tự do thuộc loại cao nhất thế giới, việc appeal không có gì là bất bình thường đâu. Tớ chưa đến SQ TĐ bao giờ nhưng vợ tớ apply tourist visa ở đấy cách đây 2 tháng, và nhận visa sau đúng 1 ngày. Cũng là thêm 1 option để bạn xem xét lựa chọn.

Cám ơn nevada nhiều nhé!

Tớ đang đưa appeal ngày hôm sau cộng thêm bạn tớ gửi thông tin cho Đại sứ quán để hỏi.
Tớ cũng hi vọng sẽ có gì thay đổi nhưng đọc các thông tin trên Đại sứ quán họ chỉ nói là xem xét hồ sơ để đưa thêm lý do cho quyết định nên khả năng được visa là hơi khó bạn.
Họ cũng ko thèm giữ hộ chiếu gốc của tớ nữa.
Bài học vì tớ không chịu tìm hiểu kỹ và thiếu kinh nghiệm.

Cái sai lầm duy nhất của tớ là tớ nên apply tourist visa ở Thụy Điển, không phụ thuộc vào giấy mời thì khả năng tớ được visa sẽ cao hơn vì tớ có đầy đủ các giấy tờ khác.

Lý do chính tớ định xin lại ở Pháp vì có thể tớ sẽ ko đi Thụy Điển nữa mà tập trung vào Pháp, Ý, Đức do hiện tại kể hoạch đi 3/7 đã bị bể sô nên khả năng đi dài sau đợt này nữa là khỏ.

Hơn nữa các giấy tờ thì bên Pháp họ yêu cầu ít và đơn giản hơn so với Thụy Điển.
Thụy Điển ngoài dịch và công chứng còn phải đưa qua hợp pháp hóa lãnh sự, đợt vừa rồi tớ làm hơn chục đầu mục giấy tờ nên thấm cái cảm giác đó cộng thêm các bạn tiếp nhận giấy tờ bên đó không được thân thiện lắm.