PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cần giúp đỡ - Giày leo núi bị gãy chốt buộc dây trên cùng :(

Hunter
17-11-2011, 23:19
Thưa các bác, tình hình là sau 1 pha xòe rất ngu thì đôi giày leo núi của em bị gãy 1 chốt móc dây trên cùng :( Mà cái chốt đó quan trọng như nào thì các bác biết rồi, bây giờ dây nó cứ lòng thà lòng thòng em buồn phiền quá :((
Có bác nào biết chỗ nào thay được cái thể loại chốt như này không mách cho em với :( Em vô cùng cám ơn ạ :D

À nếu các bác không hình dung được thì nó là cái này ấy ạ :( Giày của em chỉ có 1 chốt trên cùng và giờ 1 bên nó đang bị gãy :((
http://image.made-in-china.com/2f0j00YMkEvuzBaRrA/Trekking-Shoes-P04781-.jpg

xiphe
18-11-2011, 14:26
Em bán cho 1 đôi về lấy chốt mà thay :)) :)) :))

First trip
18-11-2011, 15:33
Ko có ý kiến gì thêm về PA của pác Xiphe. Ha ha

Hunter
18-11-2011, 22:27
Giờ bác có cho em chốt mới em cũng chưa chắc đã biết thay như nào cơ ấy :(

toanmomday
19-11-2011, 14:25
Bác mang ra hàng Dầu bảo họ thay cho :D

Hunter
13-12-2011, 01:55
Bác ơi Hàng Dầu họ bảo không có cái chốt đó :( Em chạy qua mấy phố trong phố cổ chỗ chuyên bán phụ kiện may mặc khuy dập các thứ cũng không có :((
Bác nào có biết cách nào hay mách em với em tuyệt vọng quá :<

Mèo Bay
13-12-2011, 07:49
Mèo nghĩ có 2 cách này, cơ mà nhiêu khê và tốn kém chứ chả chơi nhưng có lẽ không có cách nào khác:

1-Mèo đã từng vào những nhà máy gia công giày, quần áo, cặp túi... trong đó họ có kho phụ liệu ngút ngàn các thứ móc, khóa... đủ thể loại. Nếu bạn có thể mai mối tìm được ai đó làm việc trong kho phụ liệu của nhà máy chuyên gia công giày, có thể nhờ kiếm được vài chiếc móc tương tự.

2-Bạn đến các cơ sở tạo mẫu sáp (để làm đồ kim hoàn) cho họ xem cái móc của bạn và thuê họ tạo một mẫu sáp hệt như thế (đồ kim hoàn có nhiều chi tiết nhỏ hơn sợi lông mi họ còn tạo ra mẫu được cơ mà). Rồi bạn đem cái mẫu sáp đó đến các hiệu kim hoàn (hiệu gia công đồ bạc là tốt nhất, hiệu vàng thường hay kiêu, có khi họ không nhận đâu) thuê họ đổ khuôn đúc cái mẫu đó bằng hợp kim inox (có 1 loại hợp kim inox để làm đồ kim hoàn rẻ tiền). Sau đó thì thợ sửa giày (hay chính bản thân bạn) có thể tìm cách gắn cái chốt ấy lại vào đôi giày khốn khổ kia.

Túm lại đây là phương án (có vẻ) khả thi nhưng tình thật là Mèo vẽ ra trên cơ sở những gì Mèo biết chứ trong thực tế chắc chưa có ai làm như vậy đâu; tuy nhiên, nếu "tuyệt vọng quá", bạn có thể xem xét, xem như một khả năng ấy mà.

Mèo rất mong bạn cứu chữa em nó thành công để em nó còn có cơ hội rong ruổi cùng bạn.

P/S: Inox sẽ không mạ được nên bạn sẽ phải chấp nhận cái móc thay thế sáng bóng trong khi các móc khác màu đồng, giống như hàm răng có cái răng vàng vậy. Nếu đổ bằng hợp kim bạc thì có thể mạ màu đồng được nhưng hợp kim bạc lại không đủ độ cứng. Có lẽ hay nhất là đổ bằng đồng thau, vừa cứng mà để ra không khí vài hôm nó sẽ xỉn màu đi giống như mấy cái móc còn lại. Có điều Mèo chưa nghe nói hiệu kim hoàn có gia công đồng thau :D À, nếu có hiệu nào nhận đúc cho bạn thì bạn cho đúc luôn mấy chiếc nhé! Để dự phòng ấy mà.

toanmomday
13-12-2011, 09:21
Bác ơi Hàng Dầu họ bảo không có cái chốt đó :( Em chạy qua mấy phố trong phố cổ chỗ chuyên bán phụ kiện may mặc khuy dập các thứ cũng không có :((
Bác nào có biết cách nào hay mách em với em tuyệt vọng quá :<

Bác chụp cái ảnh em nó lên đây để mọi ngừoi còn dễ biết đường giúp :D. Nếu hàng dầu ko có bác thử mang qua mấy hàng sửa chữa đồ bảo hộ lao động ấy (bác qua lê duẩn vs yết kiêu thử coi) vì giầy bảo hộ lao động cũng hay có kiểu móc ấy mà :D

ColorsOfTheWind
21-02-2012, 23:37
25 hàn thuyên bác nhé => 20k thôi :))