PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Có cách nào cho box này không nhỉ ???

Chitto
10-03-2009, 20:05
Trước kia tôi cũng có viết trong box này, nhưng rồi gần đây vào box chán quá.

Bởi gần như tất cả toàn là topic Hỏi, hỏi, hỏi, hỏi, hỏi, hỏi, hỏi và hỏi...

Có cách nào cho các topic hỏi nhỏ hỏi to, hỏi dài hỏi ngắn... dồn lại, để cho những bài viết cảm nhận, những thông tin có ích của các topic cũ xuất hiện trên trang đầu được không nhỉ?

Ai cũng thấy câu hỏi của mình là cần thiết, nhưng không ai muốn sử dụng các topic Hỏi đáp cũ (vốn đã rất nhiều), và chắc cũng ít người đọc bài trong các topic cũ để tìm trả lời cho câu hỏi cho mình.

Trước kia cũng có lúc tôi nhiệt tình trả lời thông tin, nhưng sau thấy không xuể, bởi câu đó mình vừa trả lời xong thì chỉ vài ngày sau lại thấy người hỏi chả khác gì thế.

Chán thật.

Cũng không hi vọng những bạn đang lập topic ngoài kia đọc topic này, nhưng biết đâu có bạn nào có ý gì hay ???

alias.noodles
11-03-2009, 08:54
Tớ cũng bức xúc về chuyện này (không chỉ ở đây mà hầu như box nào cũng có), nếu có thời gian tớ cũng không ngại trả lời tất cả các câu hỏi trong khả năng hiểu biết của mình nhưng đặt vấn đề ngược lại tớ thấy đa số các bạn vào đặt câu hỏi đều không (chưa) đọc, tìm hiểu trước khi hỏi có thể nói là rất thụ động và có phần ỷ lại. Thêm nữa có khi cũng chỉ đăng ký thành viên vào hỏi thông tin cho chuyến đi của mình, xong việc là cũng lượn mất tăm tích chả khác nào anh em nhà Phượt đã phải làm tư vấn du lịch không công (NO)

Nên chăng chúng ta thống nhất sẽ không trả lời những câu hỏi của các thành viên mới chưa đủ 20-30 bài viết? (Cái này cũng khó vì có thể có người rảnh rỗi, tự nguyện trả lời, giải đáp, tư vấn thì sao?)

Lập mục lục chi tiết (cập nhật thường xuyên) cho từng box rồi stick lên đầu tiên. Nếu câu hỏi rơi vào trường hợp "lười đọc" thì chỉ cần trả lời bằng cái link "mục lục" là xong ;)

Sao nữa nhỉ?

vntuyen
11-03-2009, 12:26
Đồng ý với Chitto.

Còn cách nhìn nhận của Mỳ hơi negative.

4rum có nhiều nick thì vui, sống động. Mem mới thì chưa quen văn hóa của 4rum và dĩ nhiên cũng chưa có đủ thì giờ đọc, chưa biết đọc chỗ nào. Do vậy, chỉ cần trị mấy mem "quậy" thôi chứ còn họ đang ngơ ngác, mình phải welcome giúp đỡ chứ mình làm lơ hay dội gáo nước lạnh thì không được lịch sự lắm.

Nếu họ chỉ reg nick, có được thông tin rồi lượn luôn thì cũng đâu có sao. Vậy là mình cũng giúp ích cho ngừoi khác rồi. Tất cả cũng chỉ là sân chơi thôi, tự nguyện, thoải mái, chứ đặt ra nhiều quy định gò bó mất hay.

Nên chăng là gom mấy câu hỏi lạc bầy vào 1 chỗ, có thể đặt tên topic là "Câu hỏi chung" cho nó nhẹ nhàng. Mod nào thấy mây câu hỏi chung chung này thì cứ gom về câu hỏi chung, nhất là những câu hỏi của các mem mới. Nếu sau này thấy ra tấm ra món thì cho tách ra 1 topic riêng, còn không thì cứ tả pí lù như thế.

Ý của tớ là thế. :)

Anamit
11-03-2009, 13:25
Tớ cũng cùng quan điểm với bạn này. Từ trước đến nay mình thấy cứ box nào quản lý chặt quá, một thời gian sau sẽ thưa vắng dần, cuối cùng chỉ còn lại mấy mem cũ chơi với nhau. Chơi thế các bạn có vui không? Lâu lâu vào cũng chả thấy có bài mới gì.

Topic nào không có thông tin bổ ích tự khắc nó bị tụt xuống dưới.

alias.noodles
11-03-2009, 13:53
Bạn vntuyen, tớ nghĩ rằng sống động và nhốn nháo là hai khái niệm khác nhau!

Tớ không ngại trả lời bất kỳ câu hỏi nào trong khả năng của mình và nếu có đủ thời gian nhưng vấn đề ở các bạn yêu thích du lịch cũng nên hiểu là ta phải giúp ta trước khi chờ người khác giúp!

Hỏi: Tớ sắp đi .... cho hỏi ... (ăn, chơi, ở...) ... cảm ơn
Trả lời: abcdđ ...xyz

Mục tiêu của diễn đàn là giúp đỡ, chia sẻ, trao đổi quanh chuyện du lịch nhưng liệu cái cách mà chúng ta giúp đỡ có phải là hiệu quả nhất không? Thực tế là các câu hỏi lập đi lập lại ở trên kia đều đã có câu trả lời ngay trong diễn đàn, việc tìm ra đáp án cũng không phải là quá khó!

Bạn anamit: bạn nghĩ thế chưa đúng rồi, vấn đề ở đây không phải là quản lý chặt để rồi không có thành viên mới, nếu muốn chơi riêng thì chả phải mở cửa diễn đàn và chào đón các thành viên mới làm gì! Đây là đang bàn làm thế nào để quản lý diễn đàn tốt hơn, các hoạt động của diễn đàn hiệu quả, khoa học và chất lượng hơn đáp ứng ngày càng tốt hơn nhu cầu đa dạng, nhiều mức độ của các thành viên.

Thực trạng thì topic nào "ít thông tin bổ ích" (tạm gọi như vậy) đangtụt xuống dưới, những câu hỏi "chưa tìm hiểu nhưng vẫn hỏi" cũng ít được trả lời ... Tớ đang muốn đề cập đến nhóm này, có cách nào để thông báo cho các bạn đã đặt câu hỏi hiểu rằng không phải câu hỏi của họ bị bỏ quên hay diễn đàn không có ai muốn trả lời mà trước tiên họ phải biết cách đặt câu hỏi đã. Khó thật đấy, bạn có ý nào hay hơn không?

Còn chuyện bạn nói "lâu lâu vào chẳng có bài mới gì ... " thì tớ chịu, nếu chỉ vào diễn đàn để đọc bài đã viết sẵn thì đến một lúc nào đó bài cũng hết thôi ;)

tichuot
11-03-2009, 14:10
Tớ đồng cảm với bác Mỳ, tuy nhiên tớ cũng có thêm 1 số ý kiên riêng theo quan điểm của tớ.
Chúng ta nên trân trọng những gì mà các anh chị em đã gầy dựng và tạo lập lên diễn đàn này, do đó các bạn mới tham gia diễn đàn như tớ phải chịu khó tìm kiếm lại các thông tin mình cần mà diễn đàn đã viết rồi, chứ mỗi lần muốn cần gì thì lại " Cho em hỏi...." không ai có nhiều thời gian để trả lời hoài 1 câu hỏi đâu.
Vì lợi ích chung của diễn đàn và góp phần cho diễn đàn ngày càng hoàn thiện hơn, cũng như tiết kiệm thời gian cho các S Mod và mod, mình rất mong các bạn đừng vì lợi ích riêng ( muốn có thông tin mà không chịu tìm...) mà làm mất đi cái hay của diễn đàn.

HÃY TRÂN TRỌNG NHỮNG GÌ CHÚNG TA ĐÃ CÓ, ĐANG CÓ VÀ SẼ CÓ.

Chitto
11-03-2009, 14:20
Vì lợi ích chung của diễn đàn và góp phần cho diễn đàn ngày càng hoàn thiện hơn, cũng như tiết kiệm thời gian cho các S Mod và mod, mình rất mong các bạn đừng vì lợi ích riêng ( muốn có thông tin mà không chịu tìm...) mà làm mất đi cái hay của diễn đàn.

HÃY TRÂN TRỌNG NHỮNG GÌ CHÚNG TA ĐÃ CÓ, ĐANG CÓ VÀ SẼ CÓ.

Hì, cái chính là tớ sợ rằng những người lập topic hỏi ngoài kia sẽ không đọc topic này đâu, cho nên điều bạn viết rất đáng quý nhưng e là vô tác dụng. Nếu mọi người chịu đọc, thì đã chẳng có nhiều topic hỏi đến thế.

Cái chính là làm sao để gom các topic lại với nhau.

Trước đây tớ đã không ít lần gom các topic trong box này lại. Có lẽ tớ phải mất công ngồi làm Mục lục cho box này một cách cẩn thận, và ghi rõ : "Trước khi hỏi xin hãy đọc thông tin ở đây đã"... Dưng mà Mod ở đây không biết có ý kiến gì không?

Forum cần thành viên, cần sự đóng góp của thành viên, nhưng một forum mà mở ra toàn topic Hỏi, thì liệu có ai muốn vào nữa không, hay cũng chỉ vào để... hỏi ?

LinhEvil
11-03-2009, 14:28
Các bác nên để quy luật đào thải của diễn đàn làm việc

Các topic hỏi 1 câu lãng xẹt, chủ topic cũng chưa ngâm cứu gì nhiều, không dấy lên được dư luận quan tâm... thì sau 1 tuần sẽ bay xuống trang cuối... ( tất nhiên những topic này chỉ có thể bay được xuống trang cuối nếu forum thực sự sôi động và có nhiều bài viết mới)

Khi topic đã bị đào thải, các admin có thể dọn 1 tuần 1 lần, xóa tiệt đi là xong. Giữ chất cho topic.

Tuy nhiên nếu tình hình là forum ko thực sự sôi động và các topic hỏi lãng xẹt ko bị đào thải, thì tức là lúc phải nâng cao chất lượng forum.

Các bác không nên chăm chăm soi thành viên kỹ quá các em nó sợ he he

r0sy
11-03-2009, 21:00
Em nghĩ có thể làm thế này:

Khi mem mới reg nick, ngoài nội quy của Diễn đàn dài ngoằng mà em đảm bảo 90% ko đọc thì có lẽ nên có 1 cái thông báo nho nhỏ kèm theo (làm nó ngắn gọn, nổi bật), đại loại trong đó nhấn mạnh rằng "Khi muốn hỏi về một vấn đề nào đấy, nên google và tra trong mục lục sẽ nhanh hơn là ngồi vêu mặt chờ có người trả lời. Nếu đã tra hết và không tìm được thì post câu hỏi trong phần Hỏi đáp (tạo ra 1 forum Hỏi Đáp riêng). Post ngoài mục Hỏi đáp sẽ bị khoá/ xoá".

Sau đó thì mod với min tạo 1 topic trong từng box dạng "Tổng hợp các câu hỏi và câu trả lời thường gặp", dính lên, trong đó chịu khó đưa link của các câu hỏi phù hợp hoặc cắt dán tổng hợp từ Hỏi Đáp.

greenline
11-03-2009, 21:21
Em nghĩ có thể làm thế này:
"Khi muốn hỏi về một vấn đề nào đấy, nên google và tra trong mục lục sẽ nhanh hơn là ngồi vêu mặt chờ có người trả lời.

Giá mà bạn r0sy viết bài hướng dẫn về google nhỉ. Cái i tờ này mình dốt lắm cơ. (NT) Nhân tiện làm luôn cả hướng dẫn cái gì tìm kiếm đó.

:LL

arvil77
12-03-2009, 01:55
Mình thấy ý kiến của Rosy được. Nhắn thành viên mới khi reg nick nếu định đưa câu hỏi thì tìm trước câu trả lời ở topic các câu hỏi thường gặp FAQ/ hoặc thư viện hoặc Mục lục Box (đưa link), nhắn thêm nếu câu hỏi này đã có thông tin trả lời rồi thì câu hỏi có thể sẽ bị xóa/khóa.

Thử xét: giữa Các câu hỏi thường gặp và Mục lục Box, cái nào sẽ hiệu quả hơn?

Suy nghĩ thêm của mình:

1. Chọn nhặt thông tin, viết theo cấu trúc ngắn gọn bỏ vào thư viện ? (links gồm cả đường dẫn đến bài viết hay/bài nhiều thông tin ?, tài liệu văn bản) Có thể thay đổi chút cấu trúc thư viện nếu xét thấy hiệu quả hơn.

Thư viện đang rất đìu hiu cả về 2 phía: thành viên cung cấp và thành viên tìm sử dụng.

2. Giữ các bài nhiều thông tin và có thể lọc bớt các câu hỏi lặp lại trong topic đó ? (xóa hoặc gộp sang topic Hỏi đáp tổng hợp tương ứng ở mục 3)

3. Gộp các câu hỏi vào cùng 1 topic. Hiện có mấy topic Hỏi đáp chuyên về Ý, TBN và Barcelona. Nhưng có những câu hỏi dính mấy nước liền (vì thực tế mọi người đi châu Âu thường ko chỉ đi 1 thành phố, 1 nước và phần lớn là người mới đi lần đầu), xử lý thế nào hay nhất, gộp vào "Những nẻo đường châu Âu, bạn chọn ngả nào" ?. Mình đoán là khi lập topic admin Toét tính là để cho những người đi rồi hoặc biết rõ chia sẻ hành trình của minh hoặc gợi ý chi tiết cung đường nhưng giờ nó cũng chung tình trạng thập cẩm.

Nếu lập topic Hỏi đáp tổng hợp theo từng nước thì ko ổn vì nhiều quá, chỉ để topic riêng cho mấy nước moị người hay đi nhất (Ý, Pháp, TBN) còn lại thì nhóm lại theo vùng ?

* Vụ này cũng có lỗi của mình (ít nhất là tên mình vẫn trong danh sách Mod lúc này) vì ko có thời gian theo dõi hết các bài để có hành động thích hợp (gộp/xóa/nhắc nhở...), khi định làm 1 cái gì đó thì lại bị mất hứng nhanh chóng.

vntuyen
12-03-2009, 13:19
Đồng ý và thích các ý kiến của LE, Hoa hồng và Công Chúa. Còn ý kiến của Mỳ thì khó quá. Hãy tưởng tượng mình là mem mới, nhất là mem chưa chơi ở nhiều diễn đàn, Mỳ sẽ rõ. Họ chưa quen môi trường 4rum, họ chưa hiểu văn hóa của trang Phượt, họ không biết xem thông tin ở đâu, cũng có thể họ buông vội 1 câu hỏi vì lười,...FAQ/Câu hỏi chung/Tự đào thải/gì gì đi nữa cũng là một nơi dung chứa, dung thân,...Biết đến phượt đã là 1 cái duyên, reg nick rồi mà vừa hỏi 1 câu bị Mod Min làm thịt thì chạy mất dép, có khi lại PR ngược nữa,...

Tìm cách gom lại 1 chỗ, câu hỏi chung/FAQ/...., tạo sự tự nhiên thoải mái một chút (không nhốn nháo nhé),....có làm công quả 1 chút cũng vui chứ có mất mát gì đâu :)

Lần tới off, không nói vụ này, chỉ (beer) thôi nhá :LL

alias.noodles
12-03-2009, 13:46
Đồng ý và thích các ý kiến của LE, Hoa hồng và Công Chúa. Còn ý kiến của Mỳ thì khó quá. Hãy tưởng tượng mình là mem mới, nhất là mem chưa chơi ở nhiều diễn đàn, Mỳ sẽ rõ. Họ chưa quen môi trường 4rum, họ chưa hiểu văn hóa của trang Phượt, họ không biết xem thông tin ở đâu, cũng có thể họ buông vội 1 câu hỏi vì lười,...FAQ/Câu hỏi chung/Tự đào thải/gì gì đi nữa cũng là một nơi dung chứa, dung thân,...Biết đến phượt đã là 1 cái duyên, reg nick rồi mà vừa hỏi 1 câu bị Mod Min làm thịt thì chạy mất dép, có khi lại PR ngược nữa,...

Tìm cách gom lại 1 chỗ, câu hỏi chung/FAQ/...., tạo sự tự nhiên thoải mái một chút (không nhốn nháo nhé),....có làm công quả 1 chút cũng vui chứ có mất mát gì đâu :)

Lần tới off, không nói vụ này, chỉ (beer) thôi nhá :LL

Bạn vntuyen lại nhầm nhọt nữa rồi, tớ chưa bao giờ nói đến việc "làm thịt ai" chỉ vì 1 câu hỏi, tớ cũng chưa bao giờ than vãn hay kể lể vì đã phải trả lời hay dọn dẹp (nếu thấy không thoải mái tớ đã chả làm)

Về nguyên tắc khi đi ra đường mà không đội mũ thì cứ nộp phạt trước chứ đừng mong trình bày với CSGT rằng cái chai cái lọ ... ở đây tớ muốn nói đến ý thức của thành viên, dĩ nhiên vẫn có những thành viên bỡ ngỡ thật, nhưng ở bình diện chung thì thời buổi này mà còn bảo chưa hề biết đến sinh hoạt 4rum tớ e là không thuyết phục lắm! Hơn nữa chúng ta đang nói đến những trường hợp không chịu đọc, tìm hiểu cứ "hỏi" loạn xạ chứ có nói đến chuyện bỡ ngỡ về thao tác kỹ thuật đâu? còn về nguyên tắc khi đăng ký thành viên thì "bạn" đã thừa nhận và cam kết chấp hành vô điều kiện nội quy cũng như các nguyên tắc ứng xử của diễn đàn rồi nên tình huống bạn vntuyen nêu ra không thuộc chủ đề đang thảo luận.

Tóm lại là chúng ta đang bàn đến cách tổ chức diễn đàn sao cho hiệu quả hơn, đến cách thức tương tác giữa từng thành viên với nhau và với cộng đồng sao cho đoàn kết, gắn bó, vui vẻ và mọi người đều thấy thoải mái.

Tớ tán thành ý kiến của Rosy và cùng chia sẻ với Công chúa về thực trạng này!

vntuyen
12-03-2009, 14:00
Hehe mình đâu có nhầm nhọt gì đâu, cũng đâu nói Mỳ làm thịt ai đâu? :LL À, còn việc thời buổi này mà chưa biết 4rum là có đấy. Cách đây hơn 1 năm tớ còn cho 4rum là nhảm nhí vì tớ chưa bao giờ chơi ở 4rum nào cả. Thật đấy.
(NT) Dạo này Mỳ serious quá, mình sợ =)). Thôi mời Mỳ 1 ly nhá (beer). Bởi vậy vntuyen với Mỳ mới khác nhau, chứ y chang thì chỉ cần mỗi một :)

susu
12-03-2009, 14:32
Em thấy ý kiến của bạn r0sy rất hay ạ !! :D

Chuyện ý thức của các mem (bất kể cũ mới) các bác nói hết rồi,em chả còn gì để đế thêm vào nữa.
Dưng em xin có ý kiến tí tẹo về "ý thức" của chính các lãnh đạo ạ !!

Thường thì thành viên chúng em hay nhìn vào thể hiện của các lãnh đạo để hành sự lắm,nhất là các bạn mới.
Thấy các lãnh đạo lập topic mới dễ như không,dù nội dung chả có gì hay ho,thiết thực...tụi em biết đâu đấy...

Mà các lãnh đạo với nhau thì ai nỡ nhắc nhở ai,nhờ !! Hoặc vì tâm lí "người trong nhà" nên cũng vào xì pam,ném đá vài câu cho xôm,nhờ!

Cách đây mấy tháng em nhớ là có topic "những em gái tơ hơ" của bác nick đỏ nào đó là ví dụ điển hình đới ạ !!

Diễn đàn nào cũng thế thôi ạ.Các thành viên thường coi phát ngôn và hành động của các lãnh đạo là tiêu chí phát triển của diễn đàn.

Điều đó ko có nghĩa là đòi hỏi các bác phải thế lọ thế chai.Chỉ là trước khi thể hiện bất kì điều gì public trên 4rum,mong các bác cẩn trọng một tẹo.

Mem hồ đồ còn bị xoá để làm gương.Chứ các lãnh đạo hồ đồ thì chả ai xoá,lại làm gương cho bao nhiêuuuu mem ;)

vntuyen
12-03-2009, 14:40
Sao thù anh thế hỡi em???? Topic "tơ hơ: của anh đấy, có gì sai vậy??? Anh chọc ghẹo em chỗ nào hồi nào vậy Susu?

susu
12-03-2009, 14:51
Sao thù anh thế hỡi em???? Topic "tơ hơ: của anh đấy, có gì sai vậy??? Anh chọc ghẹo em chỗ nào hồi nào vậy Susu?

Ặc ặc ặc...em giẫy đành đạch nhá !! Bác đừng chụp mũ em dư thế.

Em nêu ra ví dụ là để ... ví dụ,chứ có nhằm vào chiện thù ghét gì bác hay ai đâuuuu (có nhớ rõ là của ai đâu,chứ biết đã chả dám ;) )

Ở đây không quan trọng chiện bác thấy sai hay đúng mà !
Thôi em lỡ lời :)

kephieulang
12-03-2009, 15:21
Mình là mem mới, chả có đóng góp gì nhiều, cũng chưa hỏi 1 câu nào (à, hình như có thắc mắc 1 câu liên quan đến Ấy vào lúc mấy giờ) thấy các mem cốt cán của forum thảo luận sôi nổi quá nên cũng mạnh dạn vào đây có vài ý kiến:

Thực trạng.
Có nhiều người vào forum, ko chịu đóng góp, đọc bài mà chỉ chăm chẳm hỏi làm thế nào, thông tin để phượt ra sao.

Cách giải quyết:

Có hai hướng giải quyết:
(1) trả lời nhiệt tình (ví dụ bác Mỳ) và (2) bỏ qua
trong 2 cách này thì cách (2) dẫn đến topic đó ko được quan tâm và người reg nick để hỏi sẽ ko quay lại nữa
còn theo cách (1) thì cũng hên xui thôi, có thể bạn đó quay lại post bài về chuyến đi, có thể không.

Theo mình hiểu mục tiêu của forum này là nơi mọi người chia sẻ với nhau, những gì cần chia sẻ, những gì ko chia sẻ thì thôi. vì vậy làm cả cách (1), (2) đều không có gì sai cả

Nhưng mình thực sự thích cách trả lời (theo cách (1)) của một số bạn ở đây bằng việc gửi 1 loạt các link liên quan để các bạn hỏi đọc và yêu cầu họ có lịch trình chi tiết rồi hãy hỏi tiếp. Nếu ko các bạn có thể không trả lời nữa (theo cách (2))..

Vì vậy theo mình các bạn cứ duy trì việc lập mục lục, trả lời bằng cách chỉ ra mục lục đầu tiên và tiếp theo thì tùy ý.
Đó là cách giúp mem mới hiểu được họ phải làm gì với forum và độ nhiệt tình của thành viên phụ thuộc vào việc họ có nhiệt tình lại (vd lên plan chẳng hạn) hay không.

Nếu họ ko theo thì ko tiếc và ngược lại thì mình cũng không bỏ phí các mem nhiệt tình

Ngoài ra có một vài nhận xét.
1. Các topic chia sẻ/ hướng dẫn sau một thời gian các mod nên xóa các bài spam hoặc không có thông tin cần thiết, chứ vào đọc thread dài ngoằng nhưng ko tìm thấy thông tin có ích
2. Mình thích các topic tổng hợp như của bạn Toét, Arvil77,...vì thông tin rất đầy đủ và bố cục khoa học
3. Forum là nơi giao lưu và học hỏi, và thành công của nó là ngày càng có nhiều mem, chứ ko phải chỉ là những mem cũ

Zorzo
12-03-2009, 16:59
Em kê dép hóng hội nghị nãy giờ, nay xin giơ tay có ý kiến.

Theo kinh nghiệm của em, diễn đàn sẽ:

- Luôn luôn sẽ có câu hỏi. Em mà không biết đường từ kem Tràng Tiền ra tượng Lý Thái Tổ, em cũng hỏi búa xua lên ý chứ.
- Rất khó yêu cầu thành viên có ý thức. Ai cũng nghĩ mối quan tâm của mình là quan trọng, cần được trả lời. Kèm theo sự thiếu thông tin, sự ngại tìm kiếm, các thành viên khác nhiệt tình chia sẻ, thành viên có quyền sử dụng chức năng lập topic, các bạn ý cứ hỏi.
- Không thể có một topic câu hỏi đáp ứng được các nhu cầu. Ngay cả chuyện đi từ kem Tràng Tiền ra tượng Lý Thái Tổ, xe máy xe đạp đi bộ hay taxi đã cần những thông tin hoàn toàn khác nhau rồi.

Bởi vậy những giải pháp:

- Không trả lời >> tiêu cực, và vẫn có những bạn nhiệt tình
- Gộp topic và câu hỏi >> khó theo dõi tìm kiếm thông tin, vất vả cho việc quản trị (mấy cái topic hỏi đáp ở box Du lịch chẳng hạn, rất khó theo dõi)
- Yêu cầu tự tra cứu, có ý thức >> không thể
- Xóa topic cũ >> phí thông tin
- Để topic tự đào thải >> bừa bãi và loãng diễn đàn

Đều không thể giải quyết hết. Những ý kiến như để một số topic thông tin tổng hợp về một nước, một vùng, một topic hỏi đáp câu nhỏ là đã rất ok. Nhưng ngoài những biện pháp kể trên, nên tạo một chỗ cho các thành viên vào với mục đích hỏi đáp. Các bác cấm họp chợ trên vỉa vè lòng đường thì phải quây một bãi đất dành cho chợ búa chứ.

Vậy thì mỗi khu vực, có lẽ lập một box Hỏi đáp và chuyển câu hỏi về đó, hoặc một Sub box hỏi đáp trong mỗi box hiện thời. Bạn nào đem thúng mẹt ra lòng đường buôn bán, xóa tiệt mới không oan.

Toet
12-03-2009, 17:50
Em thừa nhận là dạo này bỏ bê không dọn dẹp các bài trong Box này. Trước kia có thể mọi người không để ý, nhưng mà em đều đọc kỹ các bài trong từng topic rồi tách hoặc gộp theo mạch nội dung mà em thấy là khoa học.

Em không hứa dưng mà sẽ nhất định dọn lại cho đỡ ngổn ngang và thuận lợi cho việc tìm kiếm của các thành viên không kể mới và cũ, đóng góp nhiều hay ít.

Còn việc các bạn hay hỏi nhảm í mà, chả tránh được đâu. Khi vào forum hỏi là trong đầu họ chỉ có mối băn khoăn đó thôi.

Chỉ có cách là dọn lại cho khoa học thôi ạ. Và em sẽ làm việc này, cả nhà cho em thời gian. (hớ hớ)

Hoặc chờ đến khi làm được công cụ tìm kiếm như là search theo từ khóa ra các chủ đề lien quan thì may ra hết câu hỏi nhảm.

baxu
13-03-2009, 04:37

Chết cười với bác vntuyen, bác mong manh quá cơ :)

Em thì nghĩ, đỏ hay xanh thì cũng là người. Tuy các bác vất vả hơn mem, phải nhiệt tình hơn, trách nhiệm hơn, nhưng cũng phải có lúc sơ sểnh, có lúc quá đà phấn khích. Mà phấn khích vì các em tơ hơ, cái đà ý làm luôn 1 topic! Như kiểu bác cvn mất ngủ cả đêm hôm sau lại cho anh chị em nhai lại cái ảnh trường phái Giải phẫu sinh lý người của bạn Tờ rờ í - em hiểu ;)

Còn bạn Susu nói thế, thì cũng là 1 ý kiến cá nhân, mà biết đâu lại có vô số các bạn khác khoái trí các em tơ hơ của bác thì sao? Còn nếu thấy phần nào ý kiến của mems có lý thì các bác min-mod cũng để ý, vừa làm nhiệm vụ vừa rút kinh nghiệm dần dần (em mạo muội vậy vì bác bẩu bác cũng mới biết đến 4rum).

Dưng cơ mà bác đừng mong manh thế nhá. Không lẽ mỗi lần min-mod nhắc nhở mem, mem mà cũng nhạy cảm thì là cũng giãy lên "Em đã làm gì thù hằn bác đâu cơ chứ!" đấy :D

susu
13-03-2009, 08:29
ôi đúng là thần tượng của mình,he he !! :L

LinhEvil
13-03-2009, 10:50
Nói nhanh cho nó vuông là tình hình Forum đìu hiu một phần là chưa lựa chọn đúng Smod để dẫn dắt, chưa chọn đc người có tính quảng đại quần chúng...có thời gian để chăm lo diễn đàn.

Riêng cách 2 Mod vntuyen và Alias trao đổi đã thấy không có cùng 1 định hướng quản lý thế thì làm sao cùng làm việc được.

Thiết nghĩ các admin, Mod tuy mỗi người một tính cách một cách hành xử nhưng cách xử lý thông tin của member trên diễn đàn thì lại phải có sự thống nhất cao.

Nhìn chung là khi nào diễn đàn hết cái kiểu thủ cựu địa phương chủ nghĩa thì mới nở bung được. Mà nở bung ra thì sẽ thành ttvn....

Quanh đi quẩn lại thì xem lại định hướng khi mở ra diễn đàn là gì rồi các Mod Min đi CTC họp tiếp đi ạ.

tichuot
13-03-2009, 15:15
Tớ khâm phục Mod nào có sáng kiến " Gõ từ khóa.....trả lời trên diễn đàn".
Em nghiêng thùng đổ 1 ly rượu kính bác ấy 1 chai.(c)

anhminh
13-03-2009, 16:08
min đấy, ko phải mod đâu :))

greenline
13-03-2009, 16:12
Em có ý kiến ạ. Khổ, đời em nó vùi dập lắm cơ, giờ vào đây cũng có ngoại lệ quái đâu. Hồi mới lò dò vào thì bị ngay ác manh tổ chức hấp diêm, choáng toàn tập. Nhưng tính em cũng lành, hấp kệ mị.a nó, hấp không được thì ác manh cũng phải biến. =)) Ấy thế mà thoát nạn ác manh thì đến lượt mót. Ai đời em cứ xểnh ra một phát thì đủ loại mót tổ chức xiên em. :Dam Hết xiên với xỏ thì lại ném đá bừa bãi. Em ứ chịu được. :(( Đó là chưa kể tệ nạn chửi bới vẫn còn lưu dấu tích khắp khắp mọi nơi, văn hóa xxx chịu được.

Con giun xéo mãi cũng oằn, vậy em làm đơn kiến nghị xem xét tư cách các mót, tổ chức dọn dẹp cẩn thận trước khi nghĩ đến chuyện to tát là nâng cao chất lượng diễn đàn ạ. Gì chứ ác manh với mót mà không biết làm tấm gương sáng thì quần chúng không ném loạn xạ mới lạ. (NT)

Hị hị!

P/s: Em có trót dại nói linh tinh. Phải thì phải mà không phải thì chắc là lời trẻ trâu, các lão trên cao đừng chấp nhặt mà tội cái nick em ạ. :))

jinxia
16-03-2009, 03:24
Kể ra lúc dạy học mà vừa giảng gì xong trò lại hỏi đúng câu đấy cũng cáu nhờ :-D
Khéo lại phi cả viên phấn vào mồm trò í chứ (lâu lắm không đi học chả biết bi giờ có còn dùng phấn không)
Dưng mà đây là diễn đàn chứ có phải lớp học đâu :-p

Cáo
16-03-2009, 14:11
Em vào đây đi đâu tìm đọc nát cả phượt cũng vì sợ mình hỏi lại những câu người khác đã hỏi. Công nhận đọc hết lại tất cả những topic liên quan đến những nơi mình đi bổ ích phết. Mỗi tội em đi rồi về lười viết, chỉ rình ai viết cái gì thì nhảy vào viết thêm dây máu ăn phần tí. hí hí

hule
28-03-2009, 10:49
Em là newbie. Mỗi khi tìm đọc các thông tin cũ vấp phải 1 trở ngại lớn đó là nhiều topic lên đến cả chục trang, ngoài những thông tin cần tìm hiểu thì có những dòng chat của các member với nhau. Đã vậy nhiều topic thông tin trùng lặp nhau, tìm hoài nhiều khi thấy cũng nản, nên đâm ra vấn nạn là ...thiên hạ thích hỏi chứ không thích tìm nữa ;))

Em nghĩ hay là mình lập 1 guide book về travel ở Châu Âu (kiểu lonely planet đấy ah). Em mới search 4rum nhưng chú ý được vài người, như chị Birdy hay có những chia sẻ về chuyến đi với những photo rất pro, kiểu 80 ngày quanh Thụy Sĩ hay Đón Tết ở Hà Lan...Em nghĩ mình copy mấy thông tin từ các thread ấy lại, chuyển sang file pdf up lên mục thư viện. Mỗi nước sẽ có 1 guide book. Sau đó lập thread update thông tin về nước đó, và strictly just information, no chat chit. Ai muốn bổ sung gì thì post vào. Đều đặn hàng năm mình sẽ update guidebook. Mọi người thấy ý kiến này được không ạ?

arvil77
28-03-2009, 14:43
Ý kiến nhận xét của bạn hule về trở ngại khi tìm bài khá chính xác. Box sẽ được chỉnh sửa

Cá nhân tớ thấy ý kiến làm pdf guidebook chuyển vào thư viện của bạn rất hay. Tuy nhiên vấn đề gay nhất hiện nay của Box này theo tớ biết ;) là thiếu nhân lực và thời gian, ý kiến của bạn sẽ được xem xét, có thể sẽ demo 1 guidebook đơn giản trước xem thế nào

Mong ý kiến thêm của các bạn, ko chi với Box này mà với cả 4rum nói chung

Chitto
28-03-2009, 15:38
Hì, làm được cái guide book thì tốt quá. Có điều ai làm ?

Hehe, đây là forum, chứ chưa phải là website mà.

Forum hiện tại hướng đến mục tiêu chia sẻ những chuyến đi, viết về những nơi mình đã đến, đã biết, đã cảm nhận.

Trả lời câu hỏi, mặc dù là một bộ phận của forum, nhưng có lẽ không phải là phần chính, phần quan trọng nhất.

Toet
28-03-2009, 16:50
Hiện tại đã có ô tìm kiếm trên google với từ khóa, đính ngay trên đầu forum, rất tiện lợi.

Đề nghị các thành viên trước khi đặt câu hỏi, nên tự tìm kiếm thông tin trước đã.

Toet
28-03-2009, 16:55
Bác nào trên kia nói rằng tìm hoài mà thấy nhiều topic trùng nhau, rồi cả các đoạn tán chuyện của các members nên nản và không muốn tìm nữa, tôi thấy đó không phải lý do chính đáng.

Các đoạn nói chuyện nếu bạn thấy không cần thiết đọc thì lướt qua, có tốn thời gian đâu. Trong lúc tìm kiếm, đọc lại các topics cũ, cũng có thêm nhiều thông tin khác bổ ích mà mình không định tìm.

Nói chung là tự tìm kiếm rất có lợi cho bản thân. Sau khi tìm kiếm có thể không có ngay được câu giải đáp cho vấn đề mình đang cần, nhưng mình hoàn toàn có thể đặt câu hỏi xác đáng hơn, hấp dẫn hơn và được mọi người nhiệt tình giải đáp cho mình.

Lợi cực kỳ, keke

barandom
28-03-2009, 20:09
Bác nào trên kia nói rằng tìm hoài mà thấy nhiều topic trùng nhau, rồi cả các đoạn tán chuyện của các members nên nản và không muốn tìm nữa, tôi thấy đó không phải lý do chính đáng.

Các đoạn nói chuyện nếu bạn thấy không cần thiết đọc thì lướt qua, có tốn thời gian đâu. Trong lúc tìm kiếm, đọc lại các topics cũ, cũng có thêm nhiều thông tin khác bổ ích mà mình không định tìm.

Nói chung là tự tìm kiếm rất có lợi cho bản thân. Sau khi tìm kiếm có thể không có ngay được câu giải đáp cho vấn đề mình đang cần, nhưng mình hoàn toàn có thể đặt câu hỏi xác đáng hơn, hấp dẫn hơn và được mọi người nhiệt tình giải đáp cho mình.

Lợi cực kỳ, keke

Tui cùng ý kiến với Toet, tự tìm sẽ tổng hợp được nhiều vấn đề hơn kể cả những gì mà mình không biết để hỏi. Đọc spam của thiên hạ đôi khi lại biết thêm những điều mà mình chưa biết cũng hay.

Em là newbie. Mỗi khi tìm đọc các thông tin cũ vấp phải 1 trở ngại lớn đó là nhiều topic lên đến cả chục trang, ngoài những thông tin cần tìm hiểu thì có những dòng chat của các member với nhau. Đã vậy nhiều topic thông tin trùng lặp nhau, tìm hoài nhiều khi thấy cũng nản, nên đâm ra vấn nạn là ...thiên hạ thích hỏi chứ không thích tìm nữa )

Vì thiên hạ không thích tìm mà chỉ thích hỏi nên bị cuốn vào vòng xoáy hỏi nhiều -> thông tin trùng lắp -> chán đọc -> hỏi nhiều . Do đó ô tìm kiếm trên đầu trang hiện nay là giải pháp tốt

Lập 1 guide book thì theo tui cũng tiện lợi nhưng nó sẽ cứng như sách giáo khoa. Cập nhật chi tiết quá thì thông tin sẽ lan man khó đọc, cập nhật chỉ những cái chung thì không thỏa mãn nhu cầu của từng cá nhân. Và ai sẽ là người cập nhật các thông tin trên đó.

Tốt nhất theo tui vẫn là kiếm, không có thì hỏi, ai hỏi biết thì nói. Trong khi kiếm thông tin thì đọc luôn chuyện trên trời dưới đất , biết đâu sau này mình cần. :)

Anh Già
28-03-2009, 23:50
Hay làm một cái từa tựa như wikipedia chỉ gồm các thông tin du lịch về những vùng miền và các đích đến, để ai cũng có thể vào bổ xung thêm vài dòng thông tin nhỉ ?

alias.noodles
29-03-2009, 09:27
Vấn đề rất đơn giản như bạn Chitto nói "ai làm?" Chưa kể là khi đặt câu hỏi các bạn thường chỉ quan tâm đến cái mình được (được trả lời, được tư vấn...) chứ có bao giờ tự hỏi mình đã đóng góp được gì cho diễn đàn?

Giá như ai cũng hiểu rằng đây là diễn đàn phi lợi nhuận và nhằm mục đích chia sẻ thông tin, cảm nhận giữa các thành viên để rồi cùng nhau đóng góp thay vì chỉ "hỏi" và chỉ vào "lấy làm tư liệu" thì hay biết mấy!

Mà tớ thấy bạn barandom nói cũng đúng, SGK hay LP thì tiện thật nhưng đi chơi mà lúc nào cũng phải kè kè quyển sách rồi phải ăn ngủ và đến những chỗ sách đã định trước thì cũng chán, mình chả khác gì một cái máy!

Ý tưởng wiki của bạn Anh Già có quá to tát không nhỉ?

Anh Già
29-03-2009, 10:12
To tát hay không thì khó biết, nhưng ít ra làm dưới dạng wiki để tất cả mọi người cũng có thể vào bổ xung thông tin, như thế sẽ dễ hơn trường hợp chỉ có 2-3 người làm, vì mỗi người tham gia một chút sẽ nhẹ nhàng hơn, chứ kiếm đâu ra 2-3 người chịu khó bỏ công sức để làm việc đó được ?

hule
29-03-2009, 11:21
To tát hay không thì khó biết, nhưng ít ra làm dưới dạng wiki để tất cả mọi người cũng có thể vào bổ xung thông tin, như thế sẽ dễ hơn trường hợp chỉ có 2-3 người làm, vì mỗi người tham gia một chút sẽ nhẹ nhàng hơn, chứ kiếm đâu ra 2-3 người chịu khó bỏ công sức để làm việc đó được ?

Em thấy ý tưởng này được đó ạ. Wiki lớn mạnh như hiện giờ cũng nhờ biết bao người khắp nơi trên thế giới cùng góp sức bổ sung thông tin đó chứ.

Em nghĩ ý tưởng tổng hợp các thông tin rất là thực tế. Ban đầu cũng hơi mất thời gian, nhưng ko phải là "quá" mất thời gian, vì hầu hết đã có trên forum mình chỉ chắt lọc và copy và paste thôi, đâu cần gõ lại.

Em biết có nhiều người đi về rồi thích viết blog, tường thuật lại chuyến đi, viết xong thì đơn giản copy paste nó vào mục wiki thôi. Tất nhiên khi "paste" phải chú ý thông tin nào có rồi thì không cần bổ sung cái nào thấy chưa chính xác thì sửa chữa lại lại

ý tưởng này thậm chí có thể phát triển thêm. Bi giờ là phi lợi nhuận, nhưng biết đâu sau này nó lại lớn mạnh lên như Lonely Planet. Lúc đó chúng ta có thể in sách bán lấy tiền =)). Đấy là em nói vd thui, chứ em vẫn mong mún cái hoạt động này phi lợi nhuận.

Chưa kể là khi đặt câu hỏi các bạn thường chỉ quan tâm đến cái mình được (được trả lời, được tư vấn...) chứ có bao giờ tự hỏi mình đã đóng góp được gì cho diễn đàn?

Giá như ai cũng hiểu rằng đây là diễn đàn phi lợi nhuận và nhằm mục đích chia sẻ thông tin, cảm nhận giữa các thành viên để rồi cùng nhau đóng góp thay vì chỉ "hỏi" và chỉ vào "lấy làm tư liệu" thì hay biết mấy!

Điểm xuất phát thì ai chả muốn hỏi thông tin, vì chưa đi mà. Đến khi đi về rồi thì mới chia sẻ được chứ ạ. Nếu người ta cảm nhận được mối dây ràng buộc với điễn đàn thì tự động sẽ ở lại chia sẻ nhiều hơn, thay vì chỉ khai thác từ diễn đàn.