PDA

View Full Version : Đi Nghinh Ông với người dân đảo của Tp HCM - Một chữ "Tuyệt "

Móm
13-11-2011, 16:27
Ngoài lễ hội Nghinh Ông Cần giờ được tổ chức hằng năm vào rằm tháng 8 âm lịch mà mọi người biết đến ở xã Cần Thạnh – Huyện Cần Giờ thì còn 1 lễ hội Nghinh ông khác của riêng người dân xã đảo Thạnh An – Cần Giờ nữa, được tổ chức vào rằm tháng 10 âm lịch mà với người dân đảo coi đó là Tết…….

Sau bao nhiêu ngày tháng háo hức đợi chờ thì cũng tới ngày lên đường….của 10 kẻ ham hố trốn làm đi chơi, 1 con số rất ư là đẹp và điều đặc biệt ngẫu nhiên là 10 người thì có 5 cặp là bằng tuổi nhau .

Điểm danh :

1. Móm
2. A.Kau
3. C.Phương Hoàng
4. A.HuynhDuyNghiep
5. A.Minh
6. Chị Huệ
7. A.Phạm Trực
8. A.Dungtran1981
9. A.Danh (redbull)
10. A.Việt Dũng

Phải nói là chuyến đi thật tuyệt, được đi Nghinh cùng với người dân đảo và được nghe chú Sáu hát vọng cổ trên ghe, được ngồi café dưới ánh trăng rằm và đâu đó có nhiều kẻ tự kỷ dưới khung cảnh rất chi là lãng mạng, được ăn xí –phụt ngập mặt với 8kg tôm, 2 kg mực, 5kg ốc giác, gần 2 kg cá Hố, 1kg giò lụa, 1 kg thịt bò không dùng tới luôn và vô số các món ăn chơi khác…Quả là 1 chuyến đi hành "xác" quá mà….nhầm nhầm… hành “bao tử “ chứ :))

Năm nay lễ hội diễn ra vào 2 ngày trong tuần nên không đông như năm ngoái, biển thì động nên cũng ko trong xanh bằng năm ngoái nữa nhưng vui hơn rất nhiều vì có những người bạn đồng hành hết sức đáng yêu ... :L . Hẹn Thạnh An và những người bạn vào ngày này năm sau nữa nhé ^^

Em Linh khơi mào nhiêu đó thôi, sau đây nhường lại cho các nhà văn, những tay súng…kể hồi ức và chia sẻ hình ảnh với mọi người tiếp nhé :) . Lần này có rất nhiều hình độc, hình đẹp hehe, e nôn tới ngày off quá đi thôi @_@

Phương Hoàng
13-11-2011, 19:23
Ngoài lễ hội Nghinh ông Cần Giờ mà mọi người vẫn biết đến rầm rộ được tổ chức hàng năm vào dịp trung thu - rằm tháng 8 âm lịch ở xã Cần Thạnh thì Cần giờ còn có 1 lễ hội Nghinh Ông khác mà đây là lễ hội Nghinh ông đặc biệt của riêng ngư dân xã đảo Thạnh An

Có ít ai nghĩ rằng ở tp HCM lại còn có 1 đảo nhỏ với khoảng 1000 hộ dân đang sinh sống. Đảo cách Cần Giờ khoảng 45’ đi tàu. Hầu hết gần 90 % cư dân sống bằng nghề biển. Con đường duy nhất trải dài hơn 1km trên đảo và diện tích chỉ rộng khoảng 13 ha, mọi người có thể đi bộ xíu là hết đảo nên hiếm thấy có 1 chiếc xe gắn máy ở đây, nhà nào cũng nho nhỏ giống nhau trông rất hay

Cũng là lễ hội như bao lễ hội của cư dân vùng biển, nhưng lễ hội truyền thống ngư - diêm dân và lễ hội cầu an tại miễu Bà Ngũ Hành trên xã đảo Thạnh An, huyện Cần Giờ diễn ra trong ngày 2 ngày 15 và 16 tháng 10 Âm lịch hàng năm lại mang một nét thật riêng.

Không chỉ ở phần đặc sắc của lễ hội Nghinh Thủy mà cái khác ở đây chính là nét sinh hoạt văn hóa gia đình của cư dân xã đảo. Tất cả người dân trên xã đảo khẳng định, ngày Tết có thể không trở về nhưng ngày này nhất định mọi người phải có mặt. Dù ở bất cứ nơi đâu, con cháu phải trở về đoàn tụ như dịp họp mặt duy nhất trong năm

Lễ Nghinh Thủy được bắt đầu từ 12 giờ trưa ngày 15/10 âm lịch. Hàng trăm chiếc ghe, tàu lớn nhỏ đi nghinh đều trang trí cờ hoa, xếp trật tự, luôn luôn đi sau chiếc ghe “Bà”. Ghe nào cũng có ít nhất 2 thùng bia và ít đồ nhậu, họ ăn uống, hát hò , nhảy múa trên ghe và chạy vòng tròn quanh đảo của họ. Buổi tối thì có văn nghệ linh đình và họ bày ra ăn nhậu, ca hát thâu đêm dọc theo bờ đê của đảo dưới ánh trăng rằm...

Bắt đầu bằng phần quảng cáo và rủ rê của em Móm mà chúng tôi háo hức lên đường...

Quăng xí chỗ tối viết, chẹp, đi ăn thôi. Nợ bài nhiều quá, huhu... :((

Mà nghĩ lại, ko biết viết j...nên chắc là thôi ha. (Bỏ chạy...)

dungtran1981
14-11-2011, 10:41
Viết không hay chỉ giỏi up hình thôi nha bà con.

4h51 phút ngày 10/11/2011, ngồi 1 mình chờ mọi người đến, tranh thủ làm vài tấm ở bệt nhà thờ Đức Bà

https://lh6.googleusercontent.com/-NuWxQT6uznQ/TsCHvJjBtnI/AAAAAAAABA8/8UagAvnYrbE/s800/IMG_4443.JPG

https://lh5.googleusercontent.com/-Ze9rqcHxYsk/TsCHyhjunwI/AAAAAAAABBA/fijmwu6DQ3U/s800/IMG_4444.JPG

Qua cầu Phú Xuân(Nhà Bè), cả đoạn dừng lại ăn sáng

https://lh5.googleusercontent.com/-HiPV6u299fo/TsCH2x5F69I/AAAAAAAABBE/e9wJ6UoWytQ/s800/IMG_4447.JPG

Biển Cần Giờ

https://lh6.googleusercontent.com/-_RRWdxBKm1g/TsCH5kK_7lI/AAAAAAAABBI/qCjGnw2uGww/s800/IMG_4454.JPG

Người dân trên đảo Thạnh An, cũng là chủ nhà nơi chúng tôi ở

https://lh4.googleusercontent.com/-3TpSfRIuNGI/TsCH7QlSHaI/AAAAAAAABBM/-uMtHtQhfyg/s800/IMG_4457.JPG

hoang2009
14-11-2011, 15:58
Chuyến này đo hồi nào sao mình không biết vậy ta?

Kau
14-11-2011, 16:50
Anh viết cảm nghĩ hay lịch trình từng đoạn đi a.
Mai off iếc rồi có hình em mới viết được :D
Mấy hình a chụp đẹp lắm.

Móm
14-11-2011, 22:13
Chuyến này đo hồi nào sao mình không biết vậy ta?

Dạ Thứ 5 tuần rồi đó a ơi :). Do tụi e rủ rê nhau trên facebook thôi à, chứ không có post trên tìm bạn đồng hành ^^

happypack
15-11-2011, 22:02
Mạn phép post bài note bên FB lên trước vậy... :)

Tôi vẫn thường thấy lòng mình chùng xuống trước những khung hình đẹp, những dòng văn thao thiết...tôi háo hức đi...

Đi về rồi, tôi mới nhận ra điều làm mình thương nhớ lại chính là tấm lòng của con người nơi miền đất ấy...Cuối cùng, chỉ có tình người là ở lại...

Tôi đã đi Nghinh Ông...như thế...

Chúng tôi đi Nghinh

Ta nói…chỉ có dân tỉnh lâu lâu dzìa quê mới gọi là “đi Nghinh Ông”…dân xã đảo chính hiệu phải kêu bằng ‘đi Nghinh’ mới đúng điệu…

Mà đi Nghinh Ông là gì? Nôm na, đây là lễ hội truyền thống rất thường bắt gặp ở những địa phương mà cư dân gắn liền kế sinh nhai của mình với biển. Nghinh Ông là nghênh đón Cá Ông, bày tỏ lòng ngưỡng vọng và cầu mong cho những chuyến ra khơi bằng an sung túc.

Vậy đi Nghinh Ông có gì?

Đi Nghinh Ông…mình có…

…có cái ghe chở khẳm người cứ ngả nghiêng khi rời bến, nghe mấy ông anh dân đảo kế bên trấn an “sóng cồn gần bờ mới sợ…ra ngoải đỡ hơn”, rồi quay qua vừa phì phèo thuốc lá vừa khen “cái ghe chở công-ten-nơ kia chạy lẹ dữ ha”

…có chú lái tàu phải chở cán bộ ghé thuyền biên phòng rồi mới quay đầu chở bà con vào bến, anh phụ lái cứ làu bàu “làm như xe đò trên bộ không bằng”…mà bà con cũng thắc mắc ‘sao không làm ngược lại ta?’

…có cái xã đảo be bé xinh xinh…lâu lắm rồi mới thấy ăng ten tivi tua tủa như vậy…nhà nhà có cái sàn làm cá de ra biển…có cái bờ đê dài thoòng…trên bờ đê có cái đình thần tường quét vôi trắng…nhìn từ xa thấy yên bình gì đâu…

…đi Nghinh…mình có đường trong xóm nho nhỏ láng xi măng ngon lành…người người đi bộ lại qua đông đúc lắm…thanh niên nam nữ túm năm tụm ba…già trẻ lớn bé đổ hết ra đường…người ta ngắm mình…mình ngắm người ta…no mắt

…đi Nghinh…mình có Miễu Bà với gánh bánh mì thịt nướng và quầy tò he bột, những chiếu trải ra đó bày trò quay số trúng thưởng…có Lăng Ông Thủy Tướng với bức trướng “Vũ Thuận Phong Điều”…có thánh thất Cao Đài rực rỡ những sắc màu tươi tắn…có tiếng trống hội tùng cắc rạo rực lòng người…làm mình cứ phải nô nức bám theo để được nghe tiếng trống như lúc nhỏ đi xem múa lân mỗi độ xuân về

…đi Nghinh…mình có hàng chục chiếc ghe xanh xanh đỏ đỏ, cờ phướn phất phới đua nhau mở hết tốc lực hộ tống ghe Bà…sóng vỗ ào ào bắn ướt mạn thuyền cũng không làm giảm đi tiếng hò reo cổ vũ và chúc tụng nhau…bia nè, làm cái đi…ăn đi con, cá sủng sỉnh này dân đảo ghiền còn không có mà ăn nữa đó…ơiii , bên kia hết luôn nha, tui hết rồi đó…

…đi Nghinh…mình có ánh trăng lồng lộng dát vàng mặt biến…lấp lánh…lấp lánh…bắc cái ghế nhựa gác giò lên trụ cầu cảng, ngả mình ngửa mặt nhìn trăng soi…tự nhiên thấy mình tuy ít tiền mà cũng phong lưu quá xá…

…gió thổi…trăng lên…có chén rượu ngọt lừ mát lịm, chuyền tay nhau mà sao cứ dùng dằng…bên bếp lửa reo tanh tách…

…còn nhiều nhiều nữa…mà thôi để đó, đặng bè bạn nhắc giùm…

…mình thì thấy nhớ những con người đã gặp nơi xã đảo nhỏ bé và hiền hòa ấy…

…mình nhớ Tí anh của Xíu…cho mình đi nhờ ghe theo hội Nghinh Ông…mới nhìn Tí tưởng ăn chơi lắm mà ai dè cười thấy hiền queo…đứng cả buổi ở khoang trước tiếp bạn xì phố…ngửa cổ uống một hơi hết lon Zorok, như không…

…mình nhớ cậu Sáu một nhà toàn tuổi Cọp, ca cải lương hay nhứt 7 ấp…thích hát bản Cho vừa lòng em…

…mình nhớ Huy thiệt thà…tui hổng phải dân đảo…hồi xưa đi nghĩa vụ ra đảo nói thằng bạn chắc tụi mình tiêu rồi…giờ về Cần Giờ rồi mà tháng nào cũng ra đây hai, ba lần....vì…người ở đây vui quá, dễ mến quá…

…mình còn nhớ em Sang…cô bé cho mấy anh chị xì phố ở nhờ nhà…tiếp đãi anh chị như người thân vậy…tất tả nấu ăn, tất tả dọn dẹp, tất tả chạy đi mua cái này cái kia…ra về còn nhắn tin vói theo…anh cho em số của anh Nghiệp, em sợ ảnh ko biết đường, em cũng thấy lo lắm…mèn đét ơi, người đâu mà dễ thương ghê nơi…

…mình nhớ…

…hèm, thì đó…ở trên mình đã nói rồi đó “Đi về rồi, tôi mới nhận ra điều làm mình thương nhớ lại chính là tấm lòng của con người nơi miền đất ấy...Cuối cùng, chỉ có tình người là ở lại...”

Đó, mình đi Nghinh vậy đó…

…Còn bạn, bạn đã đi Nghinh chưa?

Thạnh An tháng Mười Một