PDA

View Full Version : Liệu 3 tuần đủ 1 chuyến Hàn - Nhật - Đài Loan - Malaysia - Úc - Singapore - Thaí ?

vietdoan20062006
24-06-2016, 02:05
Chào các bác, tình hình là em chuẩn bị xin nghỉ phép 3 tuần để đi ....du lịch. thật ra là cũng tính từ lâu rồi mà giờ mới có chút ít thời gian rảnh; chỉ nghỉ được max 25 ngày :(
Liệu đi tầm tháng 8 có ok ko vì em nghĩ các nước trên sẽ mùa hè/ em rất sợ rét.
Em đã nghiên cứu các nước trên và dự định là đi từ Hà Nội - Seoul - Tokyo - Taipei - Kuala lumpur - Perth - Singapore - Bangkok - Hanoi. Vì các thành phố trên đều là hub lớn/ có nhiều hãng giá rẻ/ đặt vé trước 5-7 ngày thì giá vé 1 chiều rơi khoảng 75-150$ là max. Ví dụ em đặt vé Hà Nội - Seoul/ và Seoul - Tokyo trước/ khi đến seoul em sẽ đặt vé Tokyo - Taipei/ khi đến Tokyo, em sẽ đặt vé Taipei- Kuala lumpur.
Các chặng bay tương đối ngắn: tầm 2h-5h
Còn khách sạn thì e có chút kinh nghiệm couchsurfing nhưng nghĩ sẽ tương đối bất tiện vì thời gian em ở mỗi nơi ngắn và ko plan trước nhiều. Em tìm trước dorm gần ga tàu hỏa trung tâm, tiện đi lại, ra sân bay vì các tp trên đều có Metro/ tàu điện hết.
Ngày 1-3: Seoul
Ngày 4-7: Tokyo
Ngày 8-10: Taipei
Ngày 11-13: Kualalumpur
Ngày: 14-18: Perth
Ngày: 19-22: Singapore
Ngày: 23-25: Bangkok

Tiền máy bay: ~ $800
Tiền ăn, ở, đi lại: trung bình ~75$/ngày
Mang theo: 1 Balo tầm 5 -7 bộ quần áo mùa hè, và 1 túi nhỏ đựng linh tinh. đỡ phải gửi hành lý
Tiền: em sẽ mang theo thẻ visa và 1 ít tiền mặt
Tổng: $2500
Các bác coi dùm em kế hoạch có ổn ko?
Nếu bác nào có thời gian có thể đi cùng em 1-2 chặng đường trên :D

Cody
24-06-2016, 15:57
choáng váng với lịch của bạn luôn, hehe. đi vậy mệt lắm đó nha, sợ nữa sau chuyến đi bạn sẽ đuối sức.

nếu đc thì mình nghĩ bạn nên book toàn bộ vé trước khi đi, vì thời gian cho mỗi nơi bạn k nhiều, mà còn phải canh, rồi book vé nữa thì hơi lụp chụp + k có time nghỉ ngơi relax.

intel1985
25-06-2016, 20:44
xin 1 lũc được từng này visa cơ ah pro phết

hungviet20790
26-06-2016, 12:40
Ôi lậy chúa tôi :-o Bạn đi để điểm danh hay sao mà như chạy làng thế :| Với lịch trình này thì nguyên việc di chuyển ra sân bay rồi từ sân bay về thành phố, chờ sân bay và ngồi máy bay thì sơ sơ bạn mất chắc phải 5 ngày trong tổng số 3 tuần của bạn rồi :-o

truc_htt
27-06-2016, 13:51
Hi bạn
Úc mùa này đang vào mùa đông, thời tiết khá lạnh nhé.
Tháng 8 là mùa đông, lạnh lắm luôn á

hoatrucphong
27-06-2016, 21:59
bác này như kiểu đi lấy thành tích , mỗi nơi 1 tý =))

Cody
28-06-2016, 04:50
xin 1 lũc được từng này visa cơ ah pro phết

Thấy nhiều vậy chứ xin có 2 cái visa àh bạn. 1 của Nhật 1 của Úc là đủ.

intel1985
01-07-2016, 21:10
Visa nhật xin tự túc kiểu gì thế người đẹp.ko có thư mời

Linh-ham-choi
04-07-2016, 08:03

Theo quy định mới bạn thì vào Hàn bằng Visa Nhật hết hiệu lực rùi, do đó bạn vẫn phải xin visa Hàn bt nhá

Sammy1309
04-07-2016, 16:28
Visa nhật xin tự túc kiểu gì thế người đẹp.ko có thư mời

visa Nhật du lịch tự túc đâu cần thư mời đâu bạn? mình đi 2 lần toàn tự xin,bạn vào topic bên chia sẻ cách xin visa Nhật tự túc mọi ng chỉ dẫn rất nhiệt tình

intel1985
05-07-2016, 16:18
visa Nhật du lịch tự túc đâu cần thư mời đâu bạn? mình đi 2 lần toàn tự xin,bạn vào topic bên chia sẻ cách xin visa Nhật tự túc mọi ng chỉ dẫn rất nhiệt tình

hỏi DSQ vẫn cần thư mời nhục nhỉ tớ xin HN

memo4148
08-07-2016, 07:52
Đi kiểu này thì chắc bạn chỉ đến sân bay ở 1 nước rồi ngồi chờ chuyến bay sang nước khác luôn :))
Nói đùa chứ lịch thế này không đi được đâu bạn ơi. Và đi không ý nghĩa

loneleaf
08-07-2016, 08:14
Các bác ở đây nói đúng đó bạn ah, nội Hàn, Nhật, Úc, Đài Loan mỗi nơi bạn đã cần ít nhất 1 tuần rồi, thêm Sing-Malay-Thai cứ cho đến check in rồi về cũng thêm 1 tuần nữa là 5 tuần. Cứ từ từ rồi khoai cũng nhừ mà, thêm ít thời gian tận hưởng vùng đất mà bạn đi qua cho chuyến đi thêm ý nghĩa.

cricket-travel
09-07-2016, 19:59
Đi nhiều nước trong 3 tuần thì như "cưỡi xe ngắm hoa" vậy. Giống như bạn mua 7 quyển sách, cuốn nào bạn cũng chỉ xem mục lục mà không cần đọc nội dung, như vậy đâu để làm gì. Trong 7 nơi, bạn lựa ra 2 - 3 nơi mà bản thân thấy tâm đắt rồi dành khoảng thời gian đó mà đi sẽ lĩnh hội được nhiều hơn.
Vd nhé, Hàn - Nhật - Đài có nhiều nét khá tương đồng với nhau sẽ là 1 cung, Mã - Sing - Thái không tương đồng nhưng tương quan lãnh thổ là 1 cung, Úc thì hẵn 1 cung riêng.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

vietdoan20062006
09-07-2016, 22:43
Hi các bác, em bỏ cung này rồi; vì thời gian nghỉ ko được nhiều mà e lại máu đi lên cái lịch nó hơi gấp
Bởi e đi 1 mình lên di chuyển, đi lại cũng tương đối nhanh, đợt trước em có đi Đài Loan 5 ngày hết đa số các điểm cần đi @@

cricket-travel
10-07-2016, 15:59
Hi các bác, em bỏ cung này rồi; vì thời gian nghỉ ko được nhiều mà e lại máu đi lên cái lịch nó hơi gấp
Bởi e đi 1 mình lên di chuyển, đi lại cũng tương đối nhanh, đợt trước em có đi Đài Loan 5 ngày hết đa số các điểm cần đi @@

Quan trọng cho bất kỳ chuyến đi nào luôn phụ thuộc vào nhiều vấn đề trong đó có 3 yếu tố chính: tiền bạc - thời gian - nơi đi. Tiền bạc thì thân ai nấy lo, tự mình biết mình rồi nên mình không có ý kiến. Hai yếu tố còn lại là Thời gian và Nơi đi. Để thưởng thức được chuyến đi cho trọn vẹn thì thời gian đi phải thật sự phù hợp với nơi cần đi. Năm ngoái, bản thân mình độc hành 4 nước ĐNÁ, rồi sau đó là đi Nhật, về vẫn thấy tiếc nhiều thứ là làm lịch chưa kỹ nên chưa hưởng thụ nhiều hơn về chiều sâu những vùng đất mà mình đặt chân tới. Hay bạn làm cung Úc đi cho mở rộng tầm mắt hơn, 3 tuần đi Úc là cũng đã đời rồi đó :))