PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Liệu 3 tuần đủ 1 chuyến Hàn - Nhật - Đài Loan - Malaysia - Úc - Singapore - Thaí ?

vietdoan20062006
24-06-2016, 02:04
Chào các bác, tình hình là em chuẩn bị xin nghỉ phép 3 tuần để đi ....du lịch. thật ra là cũng tính từ lâu rồi mà giờ mới có chút ít thời gian rảnh; chỉ nghỉ được max 25 ngày :(
Liệu đi tầm tháng 8 có ok ko vì em nghĩ các nước trên sẽ mùa hè/ em rất sợ rét.
Em đã nghiên cứu các nước trên và dự định là đi từ Hà Nội - Seoul - Tokyo - Taipei - Kuala lumpur - Perth - Singapore - Bangkok - Hanoi. Vì các thành phố trên đều là hub lớn/ có nhiều hãng giá rẻ/ đặt vé trước 5-7 ngày thì giá vé 1 chiều rơi khoảng 75-150$ là max. Ví dụ em đặt vé Hà Nội - Seoul/ và Seoul - Tokyo trước/ khi đến seoul em sẽ đặt vé Tokyo - Taipei/ khi đến Tokyo, em sẽ đặt vé Taipei- Kuala lumpur.
Các chặng bay tương đối ngắn: tầm 2h-5h
Còn khách sạn thì e có chút kinh nghiệm couchsurfing nhưng nghĩ sẽ tương đối bất tiện vì thời gian em ở mỗi nơi ngắn và ko plan trước nhiều. Em tìm trước dorm gần ga tàu hỏa trung tâm vì các tp trên đều có Metro hết.
Ngày 1-3: Seoul
Ngày 4-7: Tokyo
Ngày 8-10: Taipei
Ngày 11-13: Kualalumpur
Ngày: 14-18: Perth
Ngày: 19-22: Singapore
Ngày: 23-25: Bangkok

Tiền máy bay: ~ $800
Tiền ăn, ở, đi lại: trung bình ~75$/ngày
Mang theo: 1 Balo tầm 5 -7 bộ quần áo mùa hè, và 1 túi nhỏ đựng linh tinh. đỡ phải gửi hành lý
Tiền: em sẽ mang theo thẻ visa và 1 ít tiền mặt
Tổng: $2500
Các bác coi dùm em kế hoạch có ổn ko?
Nếu bác nào có thời gian có thể đi cùng em 1-2 chặng đường trên :D

Sammy1309
24-06-2016, 15:18
Chào các bác, tình hình là em chuẩn bị xin nghỉ phép 3 tuần để đi ....du lịch. thật ra là cũng tính từ lâu rồi mà giờ mới có chút ít thời gian rảnh; chỉ nghỉ được max 25 ngày :(
Em đã nghiên cứu các nước trên và dự định là đi từ Hà Nội - Seoul - Tokyo - Taipei - Kuala lumpur - Perth - Singapore - Bangkok - Hanoi. Vì các thành phố trên đều là hub lớn/ có nhiều hãng giá rẻ/ đặt vé trước 5-7 ngày thì giá vé 1 chiều rơi khoảng 75-150$ là max. Ví dụ em đặt vé Hà Nội - Seoul/ và Seoul - Tokyo trước/ khi đến seoul em sẽ đặt vé Tokyo - Taipei/ khi đến Tokyo, em sẽ đặt vé Taipei- Kuala lumpur.
Còn khách sạn thì e có chút kinh nghiệm couchsurfing nhưng nghĩ sẽ tương đối bất tiện vì thời gian em ở mỗi nơi ngắn và ko plan trước nhiều. Em tìm trước dorm gần ga tàu hỏa trung tâm vì các tp trên đều có Metro hết.

Mang theo: 1 Balo tầm 5 -7 bộ quần áo mùa hè, và 1 túi nhỏ đựng linh tinh. đỡ phải gửi hành lý

mấy nước kia thì mình kg biết nhưng Nhật đi tháng 8 thì bao nóng nha V, còn kinh hơn ở SG nữa đấy

cricket-travel
02-07-2016, 11:14

Bạn nên cẩn trọng về mặt thời gian, đi kiểu này cưỡi ngựa xem hoa nhiều quá. Bạn tập trung tâm điểm nước nào bạn muốn đi nhất rồi lập plan có chiều sâu vào. Đã từng như bạn và cũng đã từng đi một lúc nhiều nước, nghĩ lại giờ vẫn còn tiếc nhiều thứ :)

hahoangtn
20-07-2016, 22:05
Bạn nên cẩn trọng về mặt thời gian, đi kiểu này cưỡi ngựa xem hoa nhiều quá. Bạn tập trung tâm điểm nước nào bạn muốn đi nhất rồi lập plan có chiều sâu vào. Đã từng như bạn và cũng đã từng đi một lúc nhiều nước, nghĩ lại giờ vẫn còn tiếc nhiều thứ :)

đồng ý với bạn, phải xem khái niệm đủ của bạn ấy như thế nào nữa, nếu chỉ đi đánh dấu và đặt chân thì thừa ấy chứ. 3 tuần 7 nước, trung bình mỗi nước 3 ngày thì mình thấy hơi phí tiền và công xin visa, mua vé máy bay :D

các nước ĐNA k cần visa, thích đi lúc nào cũng được, mấy ngày nghỉ lễ chẳng hạn, nếu là mình mình sẽ chỉ đi mấy nước phải có visa thôi.

Còn Nhật, tháng 8 là tháng nóng nhất trong năm, nóng hơn SG (nhưng vẫn kém HN) đặc biệt là những thành phố ở phía nam nơi có độ ẩm cao hơn, ví dụ như Osaka. Điểm nhấn duy nhất là tháng 8 có lễ hội ngắm pháo hoa hanabi, thời gian cụ thể từng tp bạn xem ở đây

http://isenpai.jp/category/du-lich/su-kien/