PDA

View Full Version : Cách cột đồ đi phượt cho exciter 2011

supersuper
10-11-2011, 22:55
Câu hỏi thì ngắn gọn như tiêu đề thôi ạ.

Không biết hỏi chốn nào thì phù hợp nữa, vô đây nhờ anh em phượt giúp cái.
Em cũng phượt 1 lần bằng con xe này rồi, nhưng mà cái baga em chế: "khoan 4 lỗ rồi bắt ốc dô ngay đằng sau đuôi xe", giải pháp này hơi bị "tối u", chả chắc chắn gì hết, chứ dập dà dập dềnh.
Nên vào đây hỏi có bạn nào hướng dẫn cách cột đồ cho cái ex côn 2011, hoặc nếu chế thì chế cái baga thế nào mà thẩm mỹ cái xe còn ngon lành tí, kịch bản là 1 xế, 1 ôm, chở 1 túi đồ hơi to to đằng sau.

Cheers!
P/S: nếu sai box thì nhờ chủ thread chuyển hộ nha.Thanks

cafe37
10-11-2011, 22:57
=]] chở đồ nhiều lại muốn thẩm mĩ thì hơi khó đây, bọn em chở nhiều toàn dùng thanh gỗ nối dài ra đuôi xe để giữ đồ, tùy tình huống mà dùng thanh gỗ dài hay ngắn, khi hết đồ thì thả luôn. Tất nhiên chẳng có tí thẩm mĩ nào vì dây rợ lằng nhằng và bụi bặm :) Để chế cái giá giằng hàng với ex này khá khó do phần sắt khá ngắn, bắt buộc phải kẹp vào yên xe :( dễ gây xước). Chế thế nào ngon thì ra tiệm nó làm cho.
Thẩm mĩ hơn chút thì mua cái túi về chế lại để đựng đồ 2 bên hông.
Thẩm mĩ nhất là người ngồi sau mang cái balo trên lưng, cực kỳ phong cách và cực kỳ Kool, bạn phượt nào cũng phải ngưỡng mộ " hero".

supersuper
11-11-2011, 08:59
Trước thì mình chế thế này, chạy xước đuôi hết, mà cái chính là nó không có vững
https://lh3.googleusercontent.com/-ruSw13Kneyw/TlpWI0YJ8oI/AAAAAAAAAKQ/7TLWSmOEJMo/s800/IMG_0119.JPG
Khổ cái là cái xe này nó 1 phuộc giữa nên ko có dàn ốc 2 bên mà xiết, bác cafe37 cột nhìn xấu lắm hả, có xấu kinh hồn lắm không =))
Đằng sau ngồi là 1 em gái mà bắt quàng ba lô thì đi được vài tiếng đồng hồ chắc bỏ cuộc luôn bác ự X(

Mr Stone
11-11-2011, 09:22
Em thấy cách của bác có lẽ là gần tối ưu rồi, muốn chắc hơn 1 tí có lẽ cài thêm 2 thanh sắt 2 bên nữa, hơi rườm rà nhưng có chỗ để trợ lực, sẽ chắc chắn hơn. Được cái này thì mất cái khác thôi bác ơi, hic :))
Có lẽ là ntn:

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/IMG_0119.jpg

supersuper
11-11-2011, 10:06
Chà, vậy mình lấy 2 cây gỗ rồi lấy dây quấn quanh, 2 cây gỗ là 2 vệt vàng như hình show huh
Để thử, tháng nữa chiến tiếp, đang lăn tăn dụ cột đồ
Cám ơn các pro :D

nguyenhoangha
11-11-2011, 12:00
Nghiên cứu lại đi chứ như thế mất cân bằng nguy hiểm lắm bạn ơi , xem ra mua cái túi hai bên như đưa thư ấy . Ngồi sau mang ba lô cũng chẳng ổn nếu đường xấu và dài .

supersuper
12-11-2011, 23:10
Đả thử rồi, đúng là có cứng cáp hơn, nhìn hơi xấu vì đống dây nhợ lằng nhằng, vả lại phải dùng loại dây dù nhỏ cột mới chắc được vì vị trí tiếp xúc cột khá ít, nhưng nhìn nó xấu ác chiến quá, một phần cũng là cây gỗ dính với sắt nên nó xấu, ặc ặc. :(
Ý tưởng này, nếu đặt hẳn 1 cái baga gồm luôn 2 cây sắt lòi ra như trong hình thì sao nhỉ, không xiết ốc, mỗi lần cần lại lấy dây buộc lại =))

Mr Stone
13-11-2011, 06:32
Đả thử rồi, đúng là có cứng cáp hơn, nhìn hơi xấu vì đống dây nhợ lằng nhằng, vả lại phải dùng loại dây dù nhỏ cột mới chắc được vì vị trí tiếp xúc cột khá ít, nhưng nhìn nó xấu ác chiến quá, một phần cũng là cây gỗ dính với sắt nên nó xấu, ặc ặc. :(
Ý tưởng này, nếu đặt hẳn 1 cái baga gồm luôn 2 cây sắt lòi ra như trong hình thì sao nhỉ, không xiết ốc, mỗi lần cần lại lấy dây buộc lại =))
Bác đã cho nó cái khung bằng Inox và 4 cái lỗ trên xe rồi thì tiếc gì mà ko cho nó thêm 2 cây Inox màu vàng + 2 cái lỗ nữa cho nó đều nhỉ? (c)

thienson
13-11-2011, 13:05
Tôi thấy nếu bạn muốn làm 1 đoạn nối dài di động được thì có thể nghiên cứu cách chế ngàm giữ của thằng Wave Anfa + ấy.

Hoặc có cách triệt để hơn là tháo bỏ hẳn cái baga theo xe ra rồi ra tiệm gò, hàn đặt thợ làm nguyên 1 cái baga mới to, dài hơn. Chỉ cần dập theo mấy cái lỗ lắp đặt là được.

Lúc nào cần tiện nghi, lúc nào cần thẩm mĩ ta lại tháo ra hoán đổi là xong.

pe_nhoc16
13-11-2011, 20:49
Nhóc nhớ có xem bên forum Yamaha, thấy người ta chế lại cái cản sau nhưng của Exiter đã dài và bằng sẵn rồi nên phương án này không khả thi.
Như ý kiến anh Thienson, em chỉ lo mất vẻ phong độ của em nó :(, chi bằng tìm mua cái loại túi treo 2 bên là tiện nhất: vừa đựng được nhiều mà ôm cũng ngồi thoải mái, lại còn gần xế nữa chứ :D

thanhdung1375
13-11-2011, 21:07
Thấy túi treo 2 bên rất tiện nhưng không biết bán ở đâu và giá cả như thế nào? Mong các Bạn chỉ dùm. Cám ơn nhiều nhiều.

pe_nhoc16
13-11-2011, 21:13
Thấy túi treo 2 bên rất tiện nhưng không biết bán ở đâu và giá cả như thế nào? Mong các Bạn chỉ dùm. Cám ơn nhiều nhiều.

Nếu ở Sài Gòn thì ra chợ Dân Sinh lượn vài vòng, tầm 200k tùy chất liệu mà trả giá rát vào, không thì search bác Gu-gồ mà xem xét.
Nếu ở Hà Nội thì Nhóc chịu :D

thienson
13-11-2011, 21:21
... , xem ra mua cái túi hai bên như đưa thư ấy i .

..., chi bằng tìm mua cái loại túi treo 2 bên là tiện nhất: vừa đựng được nhiều mà ôm cũng ngồi thoải mái, lại còn gần xế nữa chứ :D

Cái túi 2 bên như của nhân viên Bưu chính hay nhân viên Ngân hàng SCB và cả những cái túi may bằng da xịn trị giá hàng vài trăm USD mà các bác Moto hay gắn tuy tiện và đẹp thật . Nhưng khi gắn vào những dòng xe dùng phuộc sau dạng Mono Shock thì lại coi mòi không ổn.

Vì đa số các túi mềm ấy thiết kế để tì vào cặp phuộc sau, mà xe dạng Mono thì phuộc đâu mà dựa? Mà tì?. Nếu mà thu cái dây lên thật ngắn thì không bị cạ vào căm, vào lốp nhưng tôi trông cứ như đang mang áo Vest mà lại mặc quần đùi:D.

Còn để dài như thế thì nó cứ cà dập, cà dồi theo sự dằn xóc của xe chả mấy chốc mà thủng cả túi, dù cho túi ấy làm bằng da cá ...sấu đi nữa.

Còn cái vụ ôm với xế thì chả cứ phải mang túi là sẽ ngồi gần. Cái này thuộc về "vạn sự tùy duyên" mà thôi . Nhóc ạ:LL

pe_nhoc16
13-11-2011, 22:52
Cái túi ấy thích hợp mấy loại xe yên ngang, có thấy mấy xe Dream xài rồi, chứa bao nhiêu là thứ. Nhóc góp ý coi như tạo động lực cho thanhdung1375 chế tạo ấy mà, đà nào lúc mua chả thử :D

thanhduc1986
14-11-2011, 22:15
Vụ túi treo hai bên với xe kiểu exc 11 thì mình đang nghĩ không biết xài dây dù buộc vào chỗ để chân rồi vòng qua đuôi xe buộc vào chỗ để chân bên kia làm chỗ tựa liệu có ổn không. Cần thì làm thêm 1 - 2 đường nữa vòng dưới yên xe là có mấy điểm tựa rồi. Kéo căng tay thì cũng không lo vụ dây bị chùng khiến túi cọ vào bánh. Bác nào có túi test thử phát xem sao :D

cafe37
14-11-2011, 22:29
Bác thử buộc thêm 2 thanh như thế này nữa đi, nó sẽ gia cố thêm cho giá sắt và sẽ bớt rung hơn. Nhưng con ex không phải là lựa chọn tốt cho đi phượt đâu. Nó chở được ít đồ, kẹp trước xe cũng khó và tạo thêm 2 túi bên hông cũng khó. Bác chế cái giá kẹp thẳng từ yên xe sang 2 bên hông để tạo giá đỡ cho túi thì may ra mới đựng được, nhưng như thế thì xấu lắm. Xe chạy đường bùn thì bẩn, chạy đường núi xót xe, chạy TP mang nhiều đồ thì cùi bắp. Cái giá tự chế như xe này, chắc hơn ex nhưng cũng chỉ buộc được tầm 5 - 6kg thôi, hơn nữa xe mất cân bằng khó đi lắm.
https://nf0.upanh.com/b1.s4.d2/f9f9e8c2e4c74294aebf653ef46b537b_37999820.hinh1221 .jpg

nothing01
15-11-2011, 17:18
theo mình thì bạn thử ra mấy cửa hàng làm cửa sắt, yêu cầu họ thiết kế 1 bộ cho chắn xem sao.

CHắc chắn phải mở chiều ngang hơn sau đuôi rồi, như vậy mới có thế tì đồ nặng.

Và thậm chí phải bỏ cái màu đỏ đi (mình ko biết gọi cái đó là gì), sau đó chế lại bằng thanh sắt vuông, hàn chắc chắn...

nothing01
15-11-2011, 17:19
Luôn tiện đây nếu mà chế được bộ này và áp dụng ra cho những dòng xe khác thì anh em phượt nhà ta cũng sẽ đắt hàng lắm đây.

supersuper
15-11-2011, 18:02
Bác thử buộc thêm 2 thanh như thế này nữa đi, nó sẽ gia cố thêm cho giá sắt và sẽ bớt rung hơn. Nhưng con ex không phải là lựa chọn tốt cho đi phượt đâu. Nó chở được ít đồ, kẹp trước xe cũng khó và tạo thêm 2 túi bên hông cũng khó. Bác chế cái giá kẹp thẳng từ yên xe sang 2 bên hông để tạo giá đỡ cho túi thì may ra mới đựng được, nhưng như thế thì xấu lắm. Xe chạy đường bùn thì bẩn, chạy đường núi xót xe, chạy TP mang nhiều đồ thì cùi bắp. Cái giá tự chế như xe này, chắc hơn ex nhưng cũng chỉ buộc được tầm 5 - 6kg thôi, hơn nữa xe mất cân bằng khó đi lắm.

Nhưng giờ có thì phải chạy thôi, chả lẽ lại sắm xe khác :D

theo mình thì bạn thử ra mấy cửa hàng làm cửa sắt, yêu cầu họ thiết kế 1 bộ cho chắn xem sao.

CHắc chắn phải mở chiều ngang hơn sau đuôi rồi, như vậy mới có thế tì đồ nặng.

Và thậm chí phải bỏ cái màu đỏ đi (mình ko biết gọi cái đó là gì), sau đó chế lại bằng thanh sắt vuông, hàn chắc chắn...

Cái khó là idea bạn ạ, nó đòi đục khoan tùm lum, nói chung sau khi nghe nó kể thì hình dung ra cái xích lô mất tiêu rồi , thua =))

Còn ý tưởng cột 2 túi đồ thì đúng như bạn gì đó nói, áo vest mặc quần đùi, chắc nó chỉ phù hợp với loại motô khệnh khạng thôi, kiểu chiếc xuồng thì đẹp.

Ơ, vậy hóa ra chui vô ngõ cụt à :help

Mr Stone
15-11-2011, 21:12
Kiểu này thì pác chủ thớt chỉ tin được vào chính mình thôi, 9 người 10 ý thôi, ko nghe hết được rồi. hic xem xong mà loạn hết cả đầu lun, ;))

cafe37
15-11-2011, 21:30
Nhưng giờ có thì phải chạy thôi, chả lẽ lại sắm xe khác :D

Cái khó là idea bạn ạ, nó đòi đục khoan tùm lum, nói chung sau khi nghe nó kể thì hình dung ra cái xích lô mất tiêu rồi , thua =))

Còn ý tưởng cột 2 túi đồ thì đúng như bạn gì đó nói, áo vest mặc quần đùi, chắc nó chỉ phù hợp với loại motô khệnh khạng thôi, kiểu chiếc xuồng thì đẹp.

Ơ, vậy hóa ra chui vô ngõ cụt à :help

Vậy giờ ý tưởng chuẩn nhất hiện nay là khoan đục lại con xe để đi phượt, nhưng như thế con xe lại xấu khi đi chơi :D Bạn thử làm cái nẹp nẹp cứng cái túi lại. :D cái giá là 1 khung hình gồm 2 hoặc 3 thanh sắt như chữ U ngược, hàn 3 thanh này lại với nhau bạn sẽ có 1 cái khung ốp vào yên xe và tạo giá đỡ 2 bên bánh. Bạn kiếm cái túi rồi chế ít dây móc vào túi nhằm buộc chặt và cố định túi vào giá.
Làm như thế thì xe sẽ không phải đục đẽo gì mà tháo dễ dàng. Tuy nó không hợp với dáng ex bằng lũ xe to nhưng như thế này có lẽ là tiện nhất.

supersuper
16-11-2011, 09:12
Thanks, chắc mình sẽ theo đề xuất ban đầu, cột 2 cây gỗ để trợ lực cho dàn sắt, rồi dùng 1 cây gỗ khác để ngang rồi đặt túi đồ lên, đã thử, có hơi xấu chút nhưng khá chắc chắn và túi đồ nó cũng che gần hết mấy cái thừa thãi, tiếc lúc đó không có máy chụp hình.
Đang chuẩn bị cho cực đông, cũng hơn tháng nữa, nên muốn chỉnh trang vụ cột đồ, thanks các phuoter giúp đỡ :D
Nhưng mỗi lần đổ xăng thì e rằng "bốc dỡ" hơi mệt nhỉ (phew)

regforme
16-11-2011, 11:25
Nếu mà cái giá trước làm tốt để ba lô có lẽ tiện hơn làm đằng sau hoặc kết hợp ba lô sẽ cân xe và an toàn hơn ?

mình ghét buộc hàng đằng sau với mọi loại xe. Đổ xăng bất tiện và bị nặng đuôi - không an toàn

cafe37
16-11-2011, 12:34
Uk. Như thế thì mỗi lần đổ xăng phải tháo dỡ đồ sau đó chằng lại. Thật may mắn là 1 ngày chỉ đổ xăng tầm 3 - 4 lần.

lactamha
16-11-2011, 12:49
Bạn mở yên xe lên là thấy ngay mỗi bên xe có 2 con ốc để cố định baga sau. Bạn tìm ông thợ inox nào đó gò cho bạn 2 cái càng gá mỗi bên hông xe 1 cái, cố định bằng cách bắt vào 2 cái lỗ 2 bên baga luôn, sau đó nếu chưa chắc chắn thì dùng thêm 1 thanh inox uốn bên trên theo bình xăng để giữ cho 2 cái càng đó không va vào bánh xe mỗi khi chạy là okey. Theo mình làm vậy thì bạn có thể mở cốp ra đổ xăng vô tư mà cũng giấu được bao nhiêu là ốc ác lằng nhằng, chỉ còn thấy mỗi 2 cái càng thò ra thôi. Tiếp nữa là mua thêm 2 cái túi 2 bên bỏ vào nữa là như ý rồi nha bạn.

tricoi
20-11-2011, 01:54
Ra Hà Trung làm cái túi đôi là xong. Bạn có chế cái giá chắc đến đâu đi nữa thì xe của bạn vẫn mất trọng tâm, dễ bị quẫy đuôi văng xe - điều tối kị với xe máy

nguyenhoangha
20-11-2011, 08:13
Ra Hà Trung làm cái túi đôi là xong. Bạn có chế cái giá chắc đến đâu đi nữa thì xe của bạn vẫn mất trọng tâm, dễ bị quẫy đuôi văng xe - điều tối kị với xe máy

Bác giúp em địa chỉ bán túi đôi và giá cả với nhé . Em đang thích nó.

supersuper
21-11-2011, 07:52

Không biết nó có phù hợp với xe này không, như con xe của bạn (avatar) thì không nói gì rồi, bạn cho ý kiến cái túi đôi nên đặt thế nào bạn, có bị cạ bánh xe hay gì không.

ycgmm
21-11-2011, 17:49
Mình đang dùng Ex 2011, vừa đi Bản Giốc về đây, dùng túi treo là OK đấy. Cách mình dùng là túi treo apinesstar treo 2 bên, ở trên cột 2 quả áo mưa cho 2 người, đằng trước dùng túi chống nước để máy ảnh và đèn pin chống sương mù. Ôm không phải đeo balo và không phải chằng buộc gì, khi đổ xăng xách túi treo ra là xong.
Theo mình túi chỉ có thể cao tới túi của mình là hết ngưỡng rồi, không được mua túi bưu điện vì nó dài quá, sẽ cà vào bánh xe hoặc là sát với pô

Deplov
22-11-2011, 16:02

Bác này nói chuẩn này. Đồ buộc sau mà nặng, đi đường đèo dốc hoặc trơn trượt kinh chết. Mình đã từng định gá buộc đồ rồi lại thôi vì thấy đi không ổn.

tricoi
23-11-2011, 22:25
Không biết nó có phù hợp với xe này không, như con xe của bạn (avatar) thì không nói gì rồi, bạn cho ý kiến cái túi đôi nên đặt thế nào bạn, có bị cạ bánh xe hay gì không.
Xe nào cũng treo được hết bạn ạ, không cách này thì cách khác.

Bác giúp em địa chỉ bán túi đôi và giá cả với nhé . Em đang thích nó.

Bạn cứ ra phố Hà Trung là nhìn thấy ngay, không cần phải biết địa chỉ gì đâu, mà mình cũng không nhớ. Giá tầm 200-250 ngàn gì đó, có thể đặt theo kích thước bạn muốn giá không đổi hoặc có thêm chút ít nếu túi của bạn quá to hay phức tạp hơn.

Còn túi Alpine Star thì nó là hàng xịn rồi, thiết kế hình tam giác của nó là để chuyên dùng cho các xe dòng nake, sport. Giá của nó cũng không hề rẻ: 800 ngàn thời điểm hiện tại, tuy nhiên chất lượng thì khỏi phải lo

tricoi
23-11-2011, 22:31
Cái túi 2 bên như của nhân viên Bưu chính hay nhân viên Ngân hàng SCB và cả những cái túi may bằng da xịn trị giá hàng vài trăm USD mà các bác Moto hay gắn tuy tiện và đẹp thật . Nhưng khi gắn vào những dòng xe dùng phuộc sau dạng Mono Shock thì lại coi mòi không ổn.

Vì đa số các túi mềm ấy thiết kế để tì vào cặp phuộc sau, mà xe dạng Mono thì phuộc đâu mà dựa? Mà tì?. Nếu mà thu cái dây lên thật ngắn thì không bị cạ vào căm, vào lốp nhưng tôi trông cứ như đang mang áo Vest mà lại mặc quần đùi:D.

Còn để dài như thế thì nó cứ cà dập, cà dồi theo sự dằn xóc của xe chả mấy chốc mà thủng cả túi, dù cho túi ấy làm bằng da cá ...sấu đi nữa.

Còn cái vụ ôm với xế thì chả cứ phải mang túi là sẽ ngồi gần. Cái này thuộc về "vạn sự tùy duyên" mà thôi . Nhóc ạ:LL

Lý thuyết với thực tế có vẻ khác nhau xa nhỉ :D

https://i47.photobucket.com/albums/f154/tritonminh6/Tam%20Duong%2010_2011/IMG_5129.jpg

CườngHướng
25-11-2011, 13:28
nhìn các bác chế cháo hay phết

supersuper
25-11-2011, 19:19
Mình đang dùng Ex 2011, vừa đi Bản Giốc về đây, dùng túi treo là OK đấy. Cách mình dùng là túi treo apinesstar treo 2 bên, ở trên cột 2 quả áo mưa cho 2 người, đằng trước dùng túi chống nước để máy ảnh và đèn pin chống sương mù. Ôm không phải đeo balo và không phải chằng buộc gì, khi đổ xăng xách túi treo ra là xong.
Theo mình túi chỉ có thể cao tới túi của mình là hết ngưỡng rồi, không được mua túi bưu điện vì nó dài quá, sẽ cà vào bánh xe hoặc là sát với pô

Nhìn bạn nữ với cái Exciter xanh mà mắt chữ a miệng chữ O luôn :D, (c)
Mình thấy túi đồ hay đó, bạn cho mình thêm 1 số thông tin chi tiết được không, có link tham khảo trên mạng luôn thì hay, ở SG thì lại càng tốt, vì google "túi treo apinesstar" nó chả cho thông tin gì hết.
Thanks.

Audioman71
28-11-2011, 12:42
Chạy EX đường dài cái khó là hay phải đổ xăng nên thường xuyên phải tháo đồ ra rồi lại buộc vào ,còn việc cột đồ theo mình nên làm cái giá gỗ để bắt lên sau đó cột ba lô đồ đạc lên là OK .

https://www.audiovnclub.vn/forum/index.php?showtopic=13218#

ChuDu09
29-11-2011, 09:49
Chạy EX đường dài cái khó là hay phải đổ xăng nên thường xuyên phải tháo đồ ra rồi lại buộc vào ,còn việc cột đồ theo mình nên làm cái giá gỗ để bắt lên sau đó cột ba lô đồ đạc lên là OK .

https://www.audiovnclub.vn/forum/index.php?showtopic=13218#

Hix nói như bác bộ chỉ có mình chiếc EX là hay đổ xăng thôi sao, mấy chiếc xe khác lâu lâu mới đổ hả @@. Quan trọng là cột làm sao gọn nhẹ, tiện có thể gỡ ra, cột vào một cách dễ dàng là OK.

tantit1982
29-11-2011, 10:51
em hỏi ngu tí !Ex 2010 cách buộc đồ khác EX2011 hả các bác?

tonytrinh N Hợp
25-12-2011, 19:05
T ôi cũng xin góp vui một chút.
Đi Phượt đường xa bằng xe máy thường nhiều đồ,chằng buộc sao cho chắc và tiện là mối quan tâm của nhiều người. Tôi dính vào hai chiếc xe đều hơi khó cột là jupiterV và exciter . nhân tiện đợt Sinh nhật Phượt lần thứ 5 các sếp có tổ chức thi sáng tạo Phượt cụ nên tôi cũng tự chế một cái giá đèo hàng để tham dự cho vui. Chủ yếu là làm cho mình tiện sử dụng. Các bạn có thể tham khảo ở đây:

- https://www.phuot.vn/forums/136-Sinh-nh%E1%BA%ADt-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-2011
- Và ( trích một đoạn cho lẹ)
Re: Sáng tạo Phượt Cụ - Chào mừng Phượt lên 5!
Update lại danh sách cho các bạn dễ theo dõi.

1. Bạn Nuamua với "thùng đèo hàng xe máy""chốt gắn thùng lên đèo hàng xe máy" - sử dụng với thùng sắt và đèo hàng chế thêm của VN, cho loại xe Win hoặc tương đương.

2. Bạn Hiep_db87 với "Giá gắn máy ảnh mini" làm bằng cần antena và nắp chai nhựa, đi "hang động" mà tự sướng là chuẩn

3. Bạn Hiep_db87 với sản phẩm thứ 2 - "Đèn đeo đầu" bằng thắt lưng và ông nhựa phục vụ nhu cầu khám và phá (khám cái gì và phá cái gì thì hem biết)

4. Bạn Sơn Phạm với "Bếp củi" làm bằng đồ sắt thép phế liệu, mang đi biển nướng hải sản thì không còn gì bằng

5. Bạn BodyParty với "Bếp cồn lon bia" chế từ vỏ lon bia hoặc Coca, mang theo xe máy trong các hành trình để đun cafe cực kỳ hợp.

6. Bạn heoconkhatnuoc với "Võng Wild Boar" tự nghiên cứu thiết kế, bạn làm chuyên nghiệp quá đến BGK cũng nhầm tưởng là ảnh trên net

7. Bạn Sơn Phạm với tác phẩm "Bếp nướng" thứ 2 làm từ thùng bánh cũ chuyên để nướng thịt, đặc biệt là chả chó

8. Bạn Apachai với món "Đai lặn" giúp các bạn khi đi lặn biển thuận tiện hơn, tuy nhiên cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

9. Bạn Lonely Rebel với chiếc bè tự tạo mà bạn tự làm để thực hiện chuyến xuôi sông Đà đã gây ra 1 cơn sốt trên diễn đàn về ý tưởng cũng như quyết tâm biến nó thành sự thực.

10. Bạn Tonytrinh2008 với bộ giá để đồ cho xe máy, 1 ý tưởng không mới nhưng được bạn thiết kế rất chuyên nghiệp.

11. Bạn anhchinhs với "Điếu cày" tự chế làm từ chai nước, tuy nhiên BGK nghi ngờ đây chỉ là bạn làm hàng chứ bạn có biết hút thuốc lào đâu nhẩy

12. Bạn Linh Evil với gói Phượt cụ tự chế bao gồm 2 món là Chun lưới buộc đồ và Raincover dùng cùng bọc ba lô phù hợp với các chuyến đi xa bằng xe máy.

13. Bạn Bodyparty với sản phẩm thứ 2 là GPS Bike Mount sử dụng vật liệu có sẵn là mắc áo để chế tạo đồ gá máy GPS cho các hành trình bằng xe đạp.

14. Bạn BanickLionking với sản phẩm Bếp ga để đun nước pha cafe trong các chuyến đi.
--------------------------------------------------------------------------------------------
Sau chuyến xuyên Việt của bạn supersuper thấy cái đèo hàng bạn chế ngon như vậy mà vẫn lắc.
Tôi chế thêm hai cây chống cố định gác đèo hàng vào chỗ để chân của ôm , thấy đèo hàng rất vững. ( Cái này tôi làm để dùng chung cho 2 xe. Thao tác lặp ráp rất nhanh ) cục để chân vẫn gập lên bình thường

https://i1190.photobucket.com/albums/z458/queson0402/DSCF6747.jpg

https://i1190.photobucket.com/albums/z458/queson0402/DSCF6783.jpg

Tôi đưa hình lên để các bạn cùng chém gió cho vui
P/S Cái giá đỡ này tôi đã sửa lại to hơn chút so với cái hình cũ đợt gửi bài dự thi Phượt cụ.
Cái giá ở xe jupiterV tôi mới sửa thêm một chút ( cùng là một với của xe exciter)

nothing01
30-12-2011, 16:49
ý hay nhƯNG mÀ chẬT quÁ.
ai phÁT triỂN Ý tƯỞNG tÚI to thÊM tÍ ĐỂ ĐƯỢC nhiỀU ĐỒ.

Rapist987
19-01-2012, 13:51

Ex dùng cái àny không tiện bác ạ. vì ống xả cảu ex dốc lên, treo túi 2 bên vào sẽ chạm vào ống dẫn đén dễ cháy túi, hnooj e chạy đi lấy thử 1 cái hưng không được, ở hn thfi b ra số 1 yết kiêu có đó

Rapist987
19-01-2012, 14:13
https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/400980_250102688392117_100001771639218_651444_4830 07526_n.jpg

https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/405265_10150661028861102_800306101_11763686_483238 917_n.jpg

https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/381100_10150661034456102_800306101_11763735_115898 0535_n.jpg

Bác thử tham khảo xem, e đi ex 2011, mua 2 thanh tre dài 50 - 60 cm rùi về cột vào 2 bên. để hôm tới e đi Hà Giang e cột lại rùi chụp lại ảnh chi tiết cho bác nhé.

Mr Stone
20-01-2012, 14:33
Sau khi tham khảo ý kiến của các bác , em cũng tự tạo cho mình được cái giá buộc đồ như sau:

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/DSC01240.jpg

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/DSC01239.jpg

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/DSC01241.jpg

Chi tiết nó thế này:

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/DSC01242.jpg

Tốn 1.8kg sắt + 4 con bu lông, + ... chi phí hàn xì là free.

Lantrailt
21-01-2012, 20:57
Em chẳng rành về xe, cũng không biết đời 2011 nó khác với đời trc như thế nào. Đợt đi APC, xế em kiếm 2 thanh củi gán đằng sau. Chằng balo cùng đồ nghề khác, vẫn ngon ơ. 2 đứa không thấy bất tiện gì nhiều so với xe khác, chỉ trừ 1 điểm: đi đoạn bùn lầy thì phải tháo cái chắn bùn ra, không thì đất nhét chật cứng không đi đc (do chắn bùn thấp hơn so với các loại xe khác).

pntuananh
23-01-2012, 12:06
Với ex 2011 các bác mua baga của givi, cứng cáp + đẹp, thay hẳn cái baga zin luôn. sau này có gắn thùng cũng được, mà chỉ dùng cột balo cũng được. giá tầm 150-180k tùy khả năng trả giá. lưu ý là baga này vừa cho ex2011 nhưng không vừa cho từ 2010 trở về trước.
(Kinh nghiệm đi tìm baga gắn thùng givi cho ex2007 của em). lưu ý là hàng cột phía sau đừng nặng + cồng kềnh quá chạy nhanh cảm giác lái nó không vững. do mất cân bằng động.
chúc các bác năm mới dồi dào sức khỏe + tiền vô như nước => nhiều tour phượt xa gần

supersuper
30-01-2012, 00:13
Sau khi tham khảo ý kiến của các bác , em cũng tự tạo cho mình được cái giá buộc đồ như sau:

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/DSC01240.jpg

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/DSC01239.jpg

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/DSC01241.jpg

Chi tiết nó thế này:

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/DSC01242.jpg

Tốn 1.8kg sắt + 4 con bu lông, + ... chi phí hàn xì là free.

Ôi má ơi, sao nó xấu dữ thần vậy trời =))

supersuper
30-01-2012, 00:15
Với ex 2011 các bác mua baga của givi, cứng cáp + đẹp, thay hẳn cái baga zin luôn. sau này có gắn thùng cũng được, mà chỉ dùng cột balo cũng được. giá tầm 150-180k tùy khả năng trả giá. lưu ý là baga này vừa cho ex2011 nhưng không vừa cho từ 2010 trở về trước.
(Kinh nghiệm đi tìm baga gắn thùng givi cho ex2007 của em). lưu ý là hàng cột phía sau đừng nặng + cồng kềnh quá chạy nhanh cảm giác lái nó không vững. do mất cân bằng động.
chúc các bác năm mới dồi dào sức khỏe + tiền vô như nước => nhiều tour phượt xa gần

Bác cho em coi cái thùng này tí, hôm trước hỏi nó rồi, nó nói phải chế baga mới gắn vô được, hỏi chế làm sao nó nói.....không biết
tổ cha nó.

lindavirut
03-02-2012, 11:54
bạn ra các tiệm đồ dân biker mua dây ràng đựng đồ dành cho ex....

pntuananh
06-02-2012, 23:11
Mai em chụp lại rồi up lên. hôm trước em làm ở sạp Lê Thơ (Ký Con). đúng là phải chế. cái baga của em chế từ loại dành cho nouvo. gọt bớt baga phần bắt vào sườn, và nắn lại chân bắt của baga. hôm đấy anh thợ vất vả với cái baga của em luôn.
Nếu ex 2011 thì có baga vừa khít luôn.

Srr bác tuần rồi em busy quá. Em chụp hình và ghi chú các chỗ phải chế lại như sau:
No1: Chỗ cần gọt bớt trên baga cho vừa dàn nhựa của xe
No2: Chỗ phải nắn lại, nếu thợ chỉ nắn 1 lỗ bắt ốc thì bác nhớ nhắc chêm longden hoặc cao su để siết ốc cho chắc chắn và không hư đầu ốc
theo ý kiến cá nhân nếu chịu khó nắn cả mặt phẳng bắt ốc của baga (cả 2 lỗ đồng phẳng) và nắn lại ba ga cho khớp với lỗ ốc trên khung sườn xe thì hay hơn. xong rồi xịt sơn ATM các chỗ tróc sơn.
No3: em cắt ruột xe che vào chỗ hở, nếu không sẽ lộ phần khung ra
No4: bên dưới miếng nhựa này nên chêm cao su hoặc thứ gì cũng được làm chỗ tì chịu lực cho yên xe (bác nhìn baga zin lúc tháo ra sẽ hình dung được)
https://i287.photobucket.com/albums/ll128/pntuananh/IMG_2996-1.jpg

Lên thùng thì thế này.

Với cách em chọn để chế thì không tác động gì vào bất cứ thứ gì trên xe, chỉ làm trên cái baga givi thôi.

Balo_captui
19-02-2012, 22:20
Cũng còn tùy theo khái niệm "Thẩm mĩ" của bạn. Với mình, "Thẩm mĩ" mang chất Phượt là phải "bụi bặm, thô kệch, tiện dụng" :D
Chứ nếu đi phượt mà cứ muốn bóng bẩy thì tốt nhất cất xe đi bạn à!

supersuper
22-02-2012, 22:45

Chà, cám ơn bác nhiều, dạo này tự nhiên lười vào forum.
Để lần phượt tới em sẽ làm cái givi vậy, cũng già -gần 30 rồi, tranh thủ phượt =))

NguoiNhaQue66
13-04-2012, 08:11
Các bác khỏi khoan cản zin, hay chế chi cho mệt, ngoài thị trường có cái baga Givi dành cho exciter đấy [nhớ không lầm 280k/cái], gắn vào chở hành lý vô tư. Các bác vào xem tham khảo http://www.givi.com.vn/ !
Khuyến mãi một tấm hình khi đã lên cho exciter đây [mượn hình xế của bác binhya :D]
https://i1236.photobucket.com/albums/ff455/ncan9999/428253_10150831397517786_596542785_12719914_159236 9031_n.jpg

binhya
13-04-2012, 14:34
Bác NNQ này đưa hình xế yêu của mình lên đây mà bây giờ mình mới biết nhe. Giá cái baga này là 220k. Bạn nào muốn mua thì lên http://www.givi.com.vn/ rồi xem đại lý nào tiện đường mua thì hốt về thôi, nhưng kinh nghiệm đi mua 2 cái như sau: hàng Givi xịn thì chữ Givi sẽ in chìm lên khung baga luôn, chứ còn đồ VN lên thì sẽ dán decal.

mario9252
17-04-2012, 20:17
Bác nguoiNhaQue66 cho cái hình chụp cận chỗ bắc cái baga đó đi

binhya
19-04-2012, 08:35
Bác NguoiNhaQue66 mà có tấm hình cận cảnh cái baga này thì cũng phục Bác luôn nhé!

thienbinh_dn83
19-04-2012, 11:42
xế yêu

xế yêu :) ực ực

NguoiNhaQue66
19-04-2012, 12:05
Bác NguoiNhaQue66 mà có tấm hình cận cảnh cái baga này thì cũng phục Bác luôn nhé!

Tại hôm đó...em quên chụp lại thôi ! Anh post phục vụ mọi người đi.

pntuananh
20-04-2012, 12:28
Các bạn cứ ra hỏi baga cho exciter 2k11 (exciter đời sau) thì người bán biết à. vì loại này gắn vào 2k11 không phải chế gì hết. các đời trước phải chế lại. hàng givi chính hãng thì nằm trong bao bì rất chỉn chu. Dọc đường Ký Con (HCM) đều có, bán đúng giá trên catalogue (cần thì họ cho xem catalogue hãng luôn). Hoặc khu Tân Thành (hơi xô bồ). Tránh cái tiệm bảo hộ lao động trên đường Cao Thắng (trên trang givi có để đại lý này), chủ tiệm là 1 anh mập mập toàn vẽ không mà giá lại cao. Bác Phong givi ở Quận 8 thì hình như giờ chỉ bán sỉ.

trungcao
24-04-2012, 13:45
Các bạn cứ ra hỏi baga cho exciter 2k11 (exciter đời sau) thì người bán biết à. vì loại này gắn vào 2k11 không phải chế gì hết. các đời trước phải chế lại. hàng givi chính hãng thì nằm trong bao bì rất chỉn chu. Dọc đường Ký Con (HCM) đều có, bán đúng giá trên catalogue (cần thì họ cho xem catalogue hãng luôn). Hoặc khu Tân Thành (hơi xô bồ). Tránh cái tiệm bảo hộ lao động trên đường Cao Thắng (trên trang givi có để đại lý này), chủ tiệm là 1 anh mập mập toàn vẽ không mà giá lại cao. Bác Phong givi ở Quận 8 thì hình như giờ chỉ bán sỉ.

Định ko comment vì thấy topic này...lạc hậu rùi... Nhưng thôi kệ, ké bác chút - để AE tham khảo luôn.
Mình đang xài hàng Givi này. Rất ok. Khi nào đi thì gắn vào, ko thì lại tháo ra. Cũng rất đơn giản + đẹp. Khỏi chế cháo gì ráo!
Giá: Baga sắt: 200K + thùng 500K (quên model rồi - chỉ thấy hợp với dáng Ex thì ok, ko có đèn vì hay tháo ra gắn vô)
Khu Ký Con - AE cứ thấy tiệm nào được thì ghé thôi. Giá như trên.
Good luck!!!

John.Lymn
23-05-2012, 22:41
Các bác khỏi khoan cản zin, hay chế chi cho mệt, ngoài thị trường có cái baga Givi dành cho exciter đấy [nhớ không lầm 280k/cái], gắn vào chở hành lý vô tư. Các bác vào xem tham khảo http://www.givi.com.vn/ !
Khuyến mãi một tấm hình khi đã lên cho exciter đây [mượn hình xế của bác binhya :D]
https://i1236.photobucket.com/albums/ff455/ncan9999/428253_10150831397517786_596542785_12719914_159236 9031_n.jpg
Vẫn còn 2 khoảng trống bác có thể cột thêm đồ! đó là dùng balo couple, 2 bên hông xe. Balo cột vào nhau và vắt ngang qua yên xe(vị trí ng ngồi sau).
Bác có thể tham khảo balo bên shop e
http://enbac.com/Ha-Noi/Hang-Order/p1339453/Shop-Tuan-Phuong-Chuyen-Do-Phuot-Balo-giay-gang-tay-ao-giap-giap-goi-khuyu.html

seuthibalo
04-09-2012, 16:48
ịch bản là 1 xế, 1 ôm, chở 1 túi đồ hơi to to đằng sau.

1 ôm nghe thích nhỉ

chumbao
04-09-2012, 17:30
Cái baga này bên Phương cũng có bán: http://shop.phuongnguyen.info/GIVI-MR5. Nhưng mình cũng chưa check vụ tem in chìm trên sản phẩm hay tem dán nữa. Có bạn nào gần đó chạy qua review thử xem sao.

QuyCam
04-09-2012, 21:33
Cái baga này bên Phương cũng có bán: http://shop.phuongnguyen.info/GIVI-MR5. Nhưng mình cũng chưa check vụ tem in chìm trên sản phẩm hay tem dán nữa. Có bạn nào gần đó chạy qua review thử xem sao.

Chính xác loại này rồi đó bác. Đợt vừa rồi bọn em mua 2 cái ở chợ Tân Thành. Gỡ bỏ vịn tay phía sau, bắt cái baga này vào, rất chắc chắn... Có đủ cho các loại xe, cứ nói xe là người ta lấy đúng y chóc xe mình luôn.

marsupilamiz
10-09-2012, 23:08
Kaka, giờ mới thấy topic này. Bữa đi TN cột có cái lều với balo mà ôm cứ la bai bải.

xom2009
20-09-2012, 13:03
Bạn chủ topic và các bạn quan tâm search bài của bạn ngựa hoang và emily - 1 chiến mã 2 người đi 3 nước lào thái cam ý. dùng em ex này với túi 2 bên hông kiểu đưa thư nhưng chế dài và ngắn hơn, đâu 300 nghìn ở hà chung hà nội đi suốt 4000km đó no start where,

chứ chế với gắn đằng sau đi xe sẽ bị mất trọng tâm xe, và giảm sóc mono thì chỗ đèo hàng hình thành vật nặng ở đầu đòn gánh, chạy sẽ bồng bềnh không chắc tay lái đâu.

Gaukaka
20-09-2012, 14:47
cái tay sách của givi ấy khoảng bao nhiu hả các bác. e muốn kiếm loại cho jupiterV đời 2003.
Tay sách nguyên bản của nó ngắn quá

autocars
06-10-2012, 16:27
Cảm ơn nhà mình về bài viết bổ ích em sẽ chia sẻ cùng CLB EXCITER HÀ NỘI :
https://www.facebook.com/groups/EXCITERHN/

marsupilamiz
13-10-2012, 11:49
Vừa mua 1 cái baga givi cho exciter ngoài ký con (180k), gắn vào vừa khít luôn ko cần phải chế cháo gì hết ^^

QuyCam
26-10-2012, 07:14
Vừa mua 1 cái baga givi cho exciter ngoài ký con (180k), gắn vào vừa khít luôn ko cần phải chế cháo gì hết ^^

Chính xác rồi đó bác. Đoàn mình 2 ex gp chạy xuyên việt ra Đông tây bắc vẫn uống lượn bình thường với baga givi này. Ko thấy ảnh hưởng hay lắc lư gì cả.

netham
09-03-2014, 12:04
mình mới mua 1 baga tựa như givi ở Tân Thành, giá 150k! Lý do: Mình chạy con Taurus, chạy khắp các givi đều không có hàng trùng khớp! Sau 1 tuần lễ săn lùng ở Tân Thành thì kiếm ra 1 con như ý. Bác nào cần địa chỉ thì pm mình! (Người bán khá chân thành, không xem mặt mà chặt chém)