PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin kinh nghiệm đi Cửu Trại Câu - Trung Quốc

Nghoangtan
15-06-2016, 19:08
Hi mọi người,

Tình hình là tháng 10 năm nay em với nhóm bạn dự tính đi Cửu Trại Câu - TQ. Tụi em có search thông tin rất kĩ từ nhiều nguồn trên mạng rồi, nhưng có 1 thông tin mà tụi em chưa kiếm ra.

Theo em tìm hiểu thì lúc ở Cửu Trại Câu mình có thể xin ngủ nhờ qua đêm ở nhà người Tạng, như vậy hôm sau không cần phải mua vé vào CTC lần 2. Anh chị nào đã từng đi rồi cho em hỏi là mình xin ngủ nhờ như thế nào, giá phòng một đêm đầu người khoảng bao nhiêu ạ? Và mình ngủ nhờ như vậy bên quản lý của CTC có biết không?

Em cám ơn trước. :D

MrMilan
16-06-2016, 14:33
Hi mọi người,

Tình hình là tháng 10 năm nay em với nhóm bạn dự tính đi Cửu Trại Câu - TQ. Tụi em có search thông tin rất kĩ từ nhiều nguồn trên mạng rồi, nhưng có 1 thông tin mà tụi em chưa kiếm ra.

Theo em tìm hiểu thì lúc ở Cửu Trại Câu mình có thể xin ngủ nhờ qua đêm ở nhà người Tạng, như vậy hôm sau không cần phải mua vé vào CTC lần 2. Anh chị nào đã từng đi rồi cho em hỏi là mình xin ngủ nhờ như thế nào, giá phòng một đêm đầu người khoảng bao nhiêu ạ? Và mình ngủ nhờ như vậy bên quản lý của CTC có biết không?

Em cám ơn trước. :D

Không phải là ngủ nhờ trong nhà người Tạng, mà là ngủ mất tiền trong nhà người Tạng, khu này nó nằm trong khu của CTC, nếu may mắn ko bị bắt thì bạn ko mất tiền vào lần hai, còn nếu bị bắt thì phải mua vé phạt cái tội trốn vé khá là nặng đấy.

thuthu2202
29-06-2016, 14:51
Nhóm mình đi tháng 10 năm 2015. Hôm đầu đến ngủ bên ngoài CTC thì nhờ KS đặt giúp nhà người tạng ở trong Câu giá khá đắt khoảng 700k/người/đêm, phòng vệ sinh khép kín sạch sẽ, có nóng lạnh và đệm sưởi giá bao gồm bữa tối và bữa sáng (ăn cơm rau - canh - trứng đạm bạc thui vì gia đình người ta cũng ăn như thế). Sáng thì dậy muộn 1 chút, ăn sáng, xong bác chủ nhà đi ra ngoài làng thám thính tình hình, tầm 9h có xe du khách xuống làng thế là chúng mình đi ra hoà vào dòng người luôn, chẳng bị ai phát hiện. Cũng nghe đồn là có người soát vé ngoài cổng làng nhưng tháng 10 mùa cao điểm đông khách du lịch lắm, cứ khi nào khách du lịch vào làng đông thì mình đi ra chẳng bị phát hiện đâu, sau đó đi bộ khoảng 1km để đến bến bus lại đi chơi thêm ngày nữa.

namkhanh1090
08-07-2016, 04:42
Tháng 10/2015 vừa rồi bọn mình đã trốn lại ở đêm tại nhà người Tạng bạn nhé!

Bọn mình không đặt trước, tìm được nhà ở nhờ thì tìm, mà không tìm được thì về. Đến lúc cuối ngày chúng nó khua khách du lịch ra về thì bọn mình hỏi thăm người dân ở làng Tạng có nhà nào cho ở không? Thì có khá nhiều nhà cho homestay, giá khoảng 300 Tệ/phòng (bọn mình đi 3 người). Mặc cả chán chê, mới có một chị dẫn bọn mình đến một nhà nằm sâu sâu, họ lấy 240 Tệ/3 người. Giá tiền đã bao gồm ăn tối, là cơm canh, rau xào...nhà họ nấu, ăn cũng ok! Phòng thì khá ổn, đầy đủ đệm sưởi, wifi, mỗi ko có nóng lạnh nhưng có 1 đêm nên mình cũng ko xác định tắm táp.

Còn về vấn đề bị kiểm tra vé, thì các bạn chọn giờ khách đã vào đến làng rồi hòa vào dòng người, và KHÔNG ĐI NGƯỢC HƯỚNG xuống các điểm phía chân chữ Y, vì kiểu gì cũng bị kiểm tra vé. Bọn mình đã bị, trong khi tất cả người ta mới vào, sẽ đi từ dưới lên, mình bọn mình đi từ trên xuống, nên bị nghi ngờ. Bảo vệ/soát vé họ chặn ko cho bọn minh vào điểm tham quan và hỏi trình vé. Nhưng rất tiếc, bọn mình ko trình vé, ko nói tiếng trung, ko nói tiếng Anh...chúng nó tìm mọi cách để bọn mình hiểu là hãy giơ cái vé ra (tất nhiên là mình hiểu), nhưng bọn mình giả vờ ko hiểu và cứ nói tiếng Việt với nhau :)))))))))))) cuối cùng khách thì đông, bọn mình thì lì, nên các bạn Tàu đã để bọn mình đi mà ko phạt gì, đỡ mất thời gian, vì ko thể giao tiếp.

Nếu các bạn có ý định ở lại làng Tạng, mà bị soát vé, thì đây là cách làm đã cho kết quả.

taolatao196
08-07-2016, 09:28
dịch vụ sửa nhà tại Tp HCM
Hotline: 090.224.55.99 - (08) 667 555 29
sua nha (https://suanhanangxanh.com/dich-vu-sua-nha)