PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Pages : 1 2 [3]

XukaTB
03-07-2014, 10:54
Các bác ơi review giúp em với, em khai vậy nhưng không biết có bị sai chỗ nào không?

Page 1:

Phần địa chỉ em ghi như vậy có đúng không mấy bác?

Page 2:

- Phần "Duration of the intended stay or transit", em tính ra là 32 ngày, ghi vậy họ có hiểu là 32 ngày không?
- Phần "Number of entries requested", e có dự tính là sẽ sang Pháp và một số nước khác, nhưng em ghi "single entry" không biết họ có chấp nhận không?

Cho em hỏi thêm:
1. Em có việc làm, co xin được giấy xác nhận việc làm của công ty và giấy xin nghĩ phép. Em có cần dịch thuật thêm hợp đồng lao động nữa hay không?
2. Em đi du lịch với mẹ, vậy em có cần nộp giấy khai sinh của mình để chứng minh mối quan hệ mẹ - con không? Lúc đầu em nghĩ hồ sơ 2 mẹ con nộp riêng và mỗi người tự chứng minh tài chính riêng của mình nên, cái nữa là em đã kết hôn nên em nghĩ không cần giấy khai sinh. Các bác cho em xin ý kiến với!!!

Tớ mới xin visa được rồi đây,theo bộ hồ sơ thăm thân, theo tớ bạn vẫn cần phải làm ;)

1. Giấy nghỉ phép nếu bạn làm bằng Tiếng Anh thì khỏi dịch, Hợp đồng lao động vẫn phải dịch sang Tiếng Anh hoặc Đức (Để cẩn thận thì các giấy tờ nghỉ phép, thời hạn xin Visa, booking vé bạn nên để trùng khớp ngày đi ngày về )
2. Bạn vẫn cần giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn.. . Tất cả giấy tờ đều phải dịch :)
3. Mẹ bạn thì mình không biết, nhưng chắc mỗi người bộ hồ sơ thì không cần đâu. Giấy khai sinh đã thể hiện bạn là con mẹ của bạn rồi còn gì :D

Thân

jeepmi
04-07-2014, 09:35
Tớ mới xin visa được rồi đây,theo bộ hồ sơ thăm thân, theo tớ bạn vẫn cần phải làm ;)

1. Giấy nghỉ phép nếu bạn làm bằng Tiếng Anh thì khỏi dịch, Hợp đồng lao động vẫn phải dịch sang Tiếng Anh hoặc Đức (Để cẩn thận thì các giấy tờ nghỉ phép, thời hạn xin Visa, booking vé bạn nên để trùng khớp ngày đi ngày về )
2. Bạn vẫn cần giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn.. . Tất cả giấy tờ đều phải dịch :)
3. Mẹ bạn thì mình không biết, nhưng chắc mỗi người bộ hồ sơ thì không cần đâu. Giấy khai sinh đã thể hiện bạn là con mẹ của bạn rồi còn gì :D

Thân

Chúc mừng bạn nha!

1. Mình có giấy xác nhận đang làm việc tại công ty với mức lương hàng tháng là bao nhiêu đó (giấy đó COO của mình viết bằng tiếng Anh), nên mình băn khoăn không biết có cần hợp đồng lao động nữa hay không? Mình thấy trên trang web của lãnh sự quán họ cũng chỉ yêu cầu giấy xác nhận việc làm chưa tới 1 tháng à
2. Phần giấy khai sinh: chắc mình dịch thêm cho chắc ăn
3. Photo dán trên hồ sơ và visa, có phải là ảnh 3.5cm x 4.5cm không bạn? Mình có đọc đâu đó trên mấy trang hướng dẫn hồ sơ, họ nói ảnh cỡ đó mà mình không chắc

Nhân tiện bạn xem dùm mình 2 link ở trên, xem mình khai có đúng không nha! Mình không rõ phần "Number of entries requested", mình có khai ngoài Đức ra, có đi Pháp nữa, ko biết là để "Single entry" hay "Multiple entry", giúp mình nhé, cám ơn bạn!

XukaTB
04-07-2014, 10:06
Chúc mừng bạn nha!

1. Mình có giấy xác nhận đang làm việc tại công ty với mức lương hàng tháng là bao nhiêu đó (giấy đó COO của mình viết bằng tiếng Anh), nên mình băn khoăn không biết có cần hợp đồng lao động nữa hay không? Mình thấy trên trang web của lãnh sự quán họ cũng chỉ yêu cầu giấy xác nhận việc làm chưa tới 1 tháng à
2. Phần giấy khai sinh: chắc mình dịch thêm cho chắc ăn

Nhân tiện bạn xem dùm mình 2 link ở trên, xem mình khai có đúng không nha! Mình không rõ phần "Number of entries requested", mình có khai ngoài Đức ra, có đi Pháp nữa, ko biết là để "Single entry" hay "Multiple entry", giúp mình nhé, cám ơn bạn!

trường hợp của mình thì vẫn phải có hợp đồng lao động,trên trang web của đại sứ cũng ghi rõ là cần có hợp đồng lao động. mình còn bổ sung thêm cả quyết định bổ nhiệm chức vụ nữa ...
Mình khai multi cũng chỉ được 1 entry thôi, tuy nhiên với 1 lần vào bạn có thể đi các nước khác khối Schengen thoải mái mà, có thể thời hạn của mình đi ngắn ngày (21 ngày)nên họ không cho multi hay sao ấy
Về phần ảnh họ yêu cầu ảnh Sinh trắc nên mình ra đúng địa chỉ để chụp, tuy nhiên đi nộp hồ sơ thì thấy cũng k cần thiết phải chụp ảnh như vậy. Mình cứ ra tiệm chụp hình dán vào hộ chiếu là ổn rồi. Kích cỡ ảnh 3*4 và yêu cầu đều có trên trang web, bạn nên tìm hiểu kĩ các thủ tục để làm hồ sơ. Goodluck

bi02
04-07-2014, 14:46
Đầu tháng 6 mình cũng nộp hồ sơ xin visa DSQ Đức,diện thăm thân, mình xin 50 ngày, sứ quán cho 52 ngày theo bảo hiểm. Về hồ sơ nộp kèm, mình làm đơn xin nghỉ phép bằng tiếng Anh và tiếng Việt, sứ quán thu bản tiếng Anh, trả lại tiếng Việt. Hợp đồng lao động và bản lương xin sao y bản chính của công ty mình làm việc, không dịch để nguyên. Các giấy tờ khác như hộ khẩu, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh, .. mang bản chính đối chiếu với bản pho to bình thường, ko cần công chứng . Khi nộp hồ sơ ngồi ở phòng đợi, sứ quán cũng dán các thông báo bằng tiếng Việt rất rõ ràng là chỉ cần bản photo + bản chính đối chiếu, ko cần phải dịch công chứng. Có trường hợp các bác nhiều tuổi rồi, ở xa đến, mang hồ sơ đi dịch công chứng mất rất nhiều tiền, nhìn phí lắm :(, có bác có bảo hiểm du lịch do con mua cho từ Đức, được người ngoài tư vấn là Bh đó ko dùng được, lại bỏ đi, nhờ " người khác" đó mua cho hai cái bảo hiểm của Bảo việt hay Bảo minh gì đó, ...

N2D
07-07-2014, 10:46
Xin chào các bác,
Nhỏ đến lớn quanh quẩn cái ao làng, sắp tới có dịp em quyết định làm 1 chuyến đi Đức. Nhưng chợt nghĩ ko lẽ đến Đức họp hành vài 3 bữa lại về, lại nghĩ mình chẳng biết tẹo nào về Đức, Ý... nên em mạn phép lập thớt xin các Bác đi trước chỉ đường dẫn lối cho với ạh

Chương trình của em chỉ mới có mấy dòng sau đây thôi:
- SGN - MUC: 11- 12/10/2014
- Lake Tegernsee - Seehotel Ueberfahrt: họp 12 - 16/10/2014
- 1 Leisure Day: BMW Museum, BMW World, the Olympic Park, Olympia Tower, Sealife Aquarium
- Từ trưa 16/10/2014 là em bơ vơ tại sân bay Munich (em được tải miển phí từ KS ra sân bay), trong khi em định loanh quanh thêm vài ngày cho đủ 1 chục :) nhưng chưa biết nên đi đâu?! Xin các bác chỉ dùm. :3dtanghoa:
Em định qua Áo hoặc Ý...hoặc bất kể đâu :)

hanoi06
07-07-2014, 11:02
Đầu tháng 6 mình cũng nộp hồ sơ xin visa DSQ Đức,diện thăm thân, mình xin 50 ngày, sứ quán cho 52 ngày theo bảo hiểm. Về hồ sơ nộp kèm, mình làm đơn xin nghỉ phép bằng tiếng Anh và tiếng Việt, sứ quán thu bản tiếng Anh, trả lại tiếng Việt. Hợp đồng lao động và bản lương xin sao y bản chính của công ty mình làm việc, không dịch để nguyên. Các giấy tờ khác như hộ khẩu, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh, .. mang bản chính đối chiếu với bản pho to bình thường, ko cần công chứng . Khi nộp hồ sơ ngồi ở phòng đợi, sứ quán cũng dán các thông báo bằng tiếng Việt rất rõ ràng là chỉ cần bản photo + bản chính đối chiếu, ko cần phải dịch công chứng. Có trường hợp các bác nhiều tuổi rồi, ở xa đến, mang hồ sơ đi dịch công chứng mất rất nhiều tiền, nhìn phí lắm :(, có bác có bảo hiểm du lịch do con mua cho từ Đức, được người ngoài tư vấn là Bh đó ko dùng được, lại bỏ đi, nhờ " người khác" đó mua cho hai cái bảo hiểm của Bảo việt hay Bảo minh gì đó, ...
Đúng đấy, chỉ cần dịch công chứng giấy nghỉ phép và HĐ lao động thôi, còn lại chỉ kèm bản chính để đối chiếu với bản photo thôi bác ạ. Bảo hiểm thì nên mua ở trong nước cho rẻ.

jeepmi
08-07-2014, 13:50
Vậy mà mình xem thông tin trên website của lãnh sự quán tại đây:

http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/contentblob/3084254/Daten/3233677/downl2besuchvisa.pdf

Trên đây họ nói tất cả giấy tờ bằng tiếng Việt phải được dịch sang tiếng Đức: "Tất cả các giấy tờ ñược nộp phải là bản chính cùng 1 bản copy. Tất cả các giấy tờ không ñược cấp sẵn bằng tiếng Đức hay tiếng Anh, phải ñược nộp cùng với bản dịch tiếng Đức có chứng thực và 1 bản photo của bản dịch này." Mình vừa tốn mấy triệu để dịch đóng giấy tờ này đó, hix, nếu biết sớm thì đỡ tốn tiền rồi :((

bi02
09-07-2014, 11:53
@ Jeepmi, có thể lãnh sự quán trong HCM khác ngoài này, và như mình đã viết, hồ sơ xin visa ngoài HN theo diện thăm thân thì chỉ như vậy thôi

jeepmi
23-07-2014, 11:25
Cảm ơn cả nhà, mình đã lấy được visa rồi ^^!

thuyna
24-07-2014, 15:59
Đến Đức du lịch vào mùa lễ hội là tuyệt nhất

jeepmi
28-07-2014, 10:49
Có anh chị nào biết train hay plane nào từ Frankfurt đi Avignon (Pháp) không?

Schweini
28-07-2014, 12:05
Có anh chị nào biết train hay plane nào từ Frankfurt đi Avignon (Pháp) không?
Có tàu TGV bạn ạ. Chạy từ Frankfurt qua Mác xây, có quá Avignon.

dinhquanght
28-07-2014, 20:51
Xin chào các bác,
Nhỏ đến lớn quanh quẩn cái ao làng, sắp tới có dịp em quyết định làm 1 chuyến đi Đức. Nhưng chợt nghĩ ko lẽ đến Đức họp hành vài 3 bữa lại về, lại nghĩ mình chẳng biết tẹo nào về Đức, Ý... nên em mạn phép lập thớt xin các Bác đi trước chỉ đường dẫn lối cho với ạh

- 1 Leisure Day: BMW Museum, BMW World, the Olympic Park, Olympia Tower, Sealife Aquarium
- Từ trưa 16/10/2014 là em bơ vơ tại sân bay Munich (em được tải miển phí từ KS ra sân bay), trong khi em định loanh quanh thêm vài ngày cho đủ 1 chục :) nhưng chưa biết nên đi đâu?! Xin các bác chỉ dùm. :3dtanghoa:

Chào bác,
ở Müchen một tuần là cũng khám phá phần hiện đại, giàu sang nhất nhì của Đức rồi. Em cũng từng ở Müchen một tuần nên có vài gợi ý sau:
Nên xin visa rộng ra, thêm 1 tuần nữa chẳng hạn ở lại đi chơi. Mấy khi được trả vé máy bay đâu, hehe.
1. Ở Nội Thành Müchen:
- Nên dành thời gian đến thăm: Marienplatz, quảng trường rất đẹp và quanh đó có rất nhiều điểm hấp dẫn. Lượn quanh chán thì vào Augustiner am Dom (quán bia Augustiner cạnh nhà thờ lớn) làm vài vại bia và mấy đồ ăn đặc trưng của Đức. Bia Helles theo em là ngon và êm dịu dễ uống, đặc biệt nên hỏi em phục vụ xem bia theo mùa là gì (mỗi mùa có một loại bia đặc biệt) ở VN hầu như ít có bán (theo kiến thức eo hẹp của em).
- Nếu là dân kỹ thuật nên dành thời gian đi thăm Deutsches Museum
- Có chút thời gian nữa thì đi Schloss Nymphenburg
- Ăn sáng nên ăn thử món xúc xích trắng, khá ngon và nhẹ nhàng
2. Họp hành xong nếu thích đi các điểm lân cận
- Sang Salzburg của áo, hoặc thăm lâu đài Neuschwanstein (lâu đài này không có gì ghê gớm đâu như lời đồn thổi đâu, tò mò chút thì đi thôi, có thời gian đi kiểu dã ngoại thì nên đi, còn đến cho biết thì không nên)
- nếu không có nhiều thời gian tự tổ chức thì nên đặt tour chỗ khách sạn, giá cả không phải kiểu chặt chém đâu nên yên tâm. Đi vào thăm thú chỗ nào thì nên thuê hướng dẫn, hoặc hỏi kiểu hướng dẫn theo group, sẽ cảm thấy có giá trị hơn nhiều :)
- Có thời gian nữa thì bay qua Paris chơi, nếu bác chưa đi

Chúc bác có chuyến đi thú vị

kimvanchinh
31-07-2014, 01:15
Từ munich nếu có 3-4 ngày rồi phải trở về Munich thì nên đi Áo hoặc Thụy Sỹ đều hay. Tầm giữa thàng 10 ở vùng này rất đẹp, nhất là đi những thị trấn lưng chừng vùng núi Alpo.

Dễ nhất và rẻ nhất nên đi Áo: qua Salzbug, rồi ghé Hallstad, sau đo đi Vienna rồi trở về Munich.

Nếu đi Thụy sỹ thì đi Zurich, Luzern, đi núi Rigi hoặc lên cao nữa...

Schweini
31-07-2014, 21:24
Xin chào các bác,

Với thời gian 4 ngày cả đi lẫn về, mình nghĩ bạn xuống thành phố Garmisch-Patenkirchen thăm đỉnh Zugspitze, hoặc là qua thung lũng Zillertal-Áo chơi là hợp lí, nếu bạn là người thích phong cảnh thiên nhiên (mình đã post về 2 nơi này. bạn xem tham khảo). Hoặc là qua Salzburg như bác KIMVANCHINH đã nói
Sang Ý hoặc Thụy Sỹ rồi quay lại trong vòng 4 ngày thì mình e hơi gấp cho bạn

HaHoi
01-08-2014, 11:45
Nếu đi Thụy Sĩ tôi khuyên không nên ở lại các thành phố sau khi bạn đã ở Đức. Thụy sĩ được thiên nhiên ban tặng phong cảnh tuyệt vời và đặc sắc ở núi rừng và đồng cỏ. Với thời gian 4 ngày bạn có thể đi tàu hỏa ICE thẳng từ Muenchen đến Interlaken rồi từ đó chuyển sang tàu SBB đi Grinnderwald hoặc Lauterbrunnen rồi từ một trong hai nơi này có thể đi tiếp lên vùng cao hơn tùy khả năng. Nhưng hai nơi này cũng tuyệt vời lắm rồi.
Tôi đã ở Lucern và Zurich ( may thay chỉ một ngày mỗi nơi ) và thấy rằng thành phố Thụy sĩ không thể so được với Đức, tổ chức xã hội của Đức vẫn là số 1 ở Châu Âu. Vì vậy, bạn nên đi vùng nông thôn Thụy sĩ mới thấy hết giá trị chuyến đi.

Gau Misa
08-08-2014, 11:41
Mình vừa có cơ hội được nói chuyện với Tổng lãnh sự Đức, ông ấy xác nhận với mình là chỉ những người chưa đi những nước phát triển bao giờ mà xin visa Schengen ở DSQ/LSQ Đức thì mới cần giấy mời. Còn background tốt, đã đi nước ngoài nhiều lần ( những nước phát triển) thì thủ tục y như các nước Schengen khác, ko cần thư mời gì đâu. Tỉ lệ rớt visa ở LSQ Đức là 10-15% ( bác ấy vừa tiết lộ cho mình biết). Lần sau cứ yên tâm mà xin visa Schegen vào Đức thôi. :) Nice day cả nhà !

minh78
08-08-2014, 14:32
Mình vừa có cơ hội được nói chuyện với Tổng lãnh sự Đức, ông ấy xác nhận với mình là chỉ những người chưa đi những nước phát triển bao giờ mà xin visa Schengen ở DSQ/LSQ Đức thì mới cần giấy mời. Còn background tốt, đã đi nước ngoài nhiều lần ( những nước phát triển) thì thủ tục y như các nước Schengen khác, ko cần thư mời gì đâu. Tỉ lệ rớt visa ở LSQ Đức là 10-15% ( bác ấy vừa tiết lộ cho mình biết). Lần sau cứ yên tâm mà xin visa Schegen vào Đức thôi. :) Nice day cả nhà !
Hấu hết những bạn lên đây hỏi đều là những người mới ra nước ngoài lần đầu, và cũng có thể là lần đầu đi "các nước phát triển". Nếu ai cũng đi "các nước phát triển" nhiều lần như bạn nói thì cần gì phải lo lắng và lên đây hỏi đâu ?

Gau Misa
08-08-2014, 15:13
Hấu hết những bạn lên đây hỏi đều là những người mới ra nước ngoài lần đầu, và cũng có thể là lần đầu đi "các nước phát triển". Nếu ai cũng đi "các nước phát triển" nhiều lần như bạn nói thì cần gì phải lo lắng và lên đây hỏi đâu ?

Ý mình nói ở đây là từ trước tới giờ ai cũng nghĩ xin visa vào Đức dạng du lịch tự túc là ko được ( bắt buộc phải có giấy mời) nên khi nghe được tin này thì mình thấy rất bất ngờ nên muốn chia sẻ cùng các bạn thôi. Chứ ko có ý nói móc ai cả. Thân mến !

hanoi06
10-08-2014, 20:13
Ý mình nói ở đây là từ trước tới giờ ai cũng nghĩ xin visa vào Đức dạng du lịch tự túc là ko được ( bắt buộc phải có giấy mời) nên khi nghe được tin này thì mình thấy rất bất ngờ nên muốn chia sẻ cùng các bạn thôi. Chứ ko có ý nói móc ai cả. Thân mến !

Tôi cũng thấy rất bất ngờ về thông tin này, mặc dù tôi đã đi nhiều lần sang Đức nhưng lần nào cũng phải làm giấy mời từ Đức gửi về. Như vậy là lần sau tôi ko cần giấy mời mà làm Visa với lý do đi du lịch hả bạn?

Gau Misa
11-08-2014, 08:24
Tôi cũng thấy rất bất ngờ về thông tin này, mặc dù tôi đã đi nhiều lần sang Đức nhưng lần nào cũng phải làm giấy mời từ Đức gửi về. Như vậy là lần sau tôi ko cần giấy mời mà làm Visa với lý do đi du lịch hả bạn?

Vâng ah bác, bác đi Đức nhiều vậy rồi thì ko cần đâu. Lúc e nói chuyện với bác TLS, em còn hỏi đi hỏi lại bác ấy là có thật k? Bác ấy nói với em là "Tao là người cấp visa mà, mày cứ yên tâm đi". Em cũng muốn đi Đức mà ngại khoản giấy mời nên cứ phải xin Pháp và Ý trc rồi sau qua Đức sau thôi.

Gau Misa
12-08-2014, 11:09
Bác hanoi06 ơi, bằng chứng đây bác nhé. Rất tiếc là cái hướng dẫn xin này họ chưa có dịch sang tiếng Việt hay tiếng Anh, chỉ có tiếng Đức. Thủ tục y chang như xin visa du lịch vào Pháp, Ý hay Hà Lan.

http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/contentblob/4266742/Daten/4434290/Merkblatt_fr_Touristen_Visum.pdf

kimvanchinh
12-08-2014, 11:23
Bác hanoi06 ơi, bằng chứng đây bác nhé. Rất tiếc là cái hướng dẫn xin này họ chưa có dịch sang tiếng Việt hay tiếng Anh, chỉ có tiếng Đức. Thủ tục y chang như xin visa du lịch vào Pháp, Ý hay Hà Lan.

http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/contentblob/4266742/Daten/4434290/Merkblatt_fr_Touristen_Visum.pdf

Cho vào google nó dịch cho hiểu liền à.

Không biết Hà Nội họ có áp dụng không nhỉ? Chắc là phải có. Tôi vẫn thấy lành lạnh khi gặp cái bác người Việt trực ở bộ phận lãnh sự sứ quán đức ở Hà nội.

Gau Misa
12-08-2014, 11:30
Cho vào google nó dịch cho hiểu liền à.

Không biết Hà Nội họ có áp dụng không nhỉ? Chắc là phải có. Tôi vẫn thấy lành lạnh khi gặp cái bác người Việt trực ở bộ phận lãnh sự sứ quán đức ở Hà nội.

Dạ, thì em cũng tự google rồi ah :)
Em nghĩ là TLS có thì DSQ cũng phải thông qua chứ nhỉ, tuy nhiên em search trên website của DSQ Đức ở HN thì ko thấy cái file này :)

kimvanchinh
12-08-2014, 11:35
Về nguyên tắc, mình lấy cái quy định của LSQ tp HCM làm căn cứ để nộp HS cho đại sứ quá HN thì họ cũng phải chịu.

HaHoi
12-08-2014, 11:56
PC tôi chưa mở được đường link nên không rõ Tổng lãnh sự Đức thông báo gì, nhưng chắc chắn quy định của Tổng lãnh sự sẽ không áp dụng cho Đại sứ quán được trong vấn đề ai đã đi Đức nhiều sẽ không cần giấy mời. Nguyên tắc là phải có người mời khi đi thăm thân nhân bên Đức. Tôi biết có người làm trong sứ quán, xin visa vẫn phải có ít ra là thư mời bằng email cùng với địa chỉ rõ ràng của người mời bên Đức ! Lưu ý là chính người đang làm việc trong sứ quán còn phải vậy. Việc áp dụng nguyên tắc theo cách "linh hoạt " như ông Tổng lãnh sự hay theo " nguyên tắc " như ở ĐSQ là tùy thuộc vào chính người có trách nhiệm đó. Họ thoải mái thì mình được nhờ, họ làm theo barem là mình phải theo thôi.

leme
12-08-2014, 12:15
Xin chào các bác,

Mình xin tư vấn cho bạn: Có thể mua vé tầu ICE từ Munchen đi venice mất 6 tiếng và ở vecnice khoảng 3 ngày là thoải mái.

hanh411
29-11-2014, 15:11
Gửi các bạn trên diễn đàn,

Cho mình xin tư vấn trường hợp của nhà mình (Bố Mẹ mình). Ngày xưa, Bố của mình là du học sinh bên Đức, bây giờ hai cụ nhà mình đã về hưu..con cháu, nhà cửa, tiết kiệm đầy đủ cả. Bố mình muốn dẫn Mẹ mình qua du lịch bên Đức, thăm lại các nơi Bố đã học, ở..etc. Mình định xin cho các cụ visa du lịch tự do (tự xin), nhưng thấy trên này các bạn bảo là phải giấy mời thăm thân, mà nhà mình thì không có ai ở đó. Xem trên website của sứ quán Đức thì tự đi du lịch của người đã về hưu là cần sổ lĩnh lương hưu..và Xác nhận của công ty du lịch về việc đăng ký tour du lịch hoặc các giấy tờ thích hợp khác về kế hoạch chuyến đi dự kiến..Có nghĩa là mình vẫn tự đi xin được đúng không ạ?
Băn khoăn quá..P/s: Mình đã tự xin cho vợ chồng nhà mình đi đầy đủ : Úc, Âu (xin từ Pháp)..Nếu bên sứ quán Đức khó quá, mình có nên xin cho BỐ Mẹ mình từ sứ quán Pháp khác không? Mình cảm ơn.

maximilian
12-12-2014, 19:27
Nếu thấy sứ quán Đức làm khó quá thì bạn cứ xin ở sứ quán nào đó thuộc khối Shengen cũng được mà, cầm vis Shengen bạo có thể nhập cảnh ra vào ở nước nào trong khối cũng được cả . Dễ xin là bọn Hà Lan hay Ý , Tây Ban Nha đó bạn

maximilian
14-12-2014, 19:01
À, mình xin đánh chánh và giải thích rõ hơn các cụm từ của hồ sơ xin Visa Đức cho mọi người hiểu nha (theo những gỉ mình biết ) :
* Thư mời : tiếng Đức là Einladungsbrief , nghĩa là người mời viết rằng muốn mời bạn sang du lịch ,sang thăm viếng họ , có thể là họ ghi luôn là họ cho bạn ở nhờ nhà họ miễn phí (hoặc bạn tự trả tiền hotel tùy theo mối quan hệ) . Nó không liên quan gì đến việc bão lãnh.
* Giấy bảo lãnh : tiếng Đức là Verplichtungserklaerung : là giấy mà người mời đứng ra dùng danh dự và quyền công dân của họ đảm bảo với nhà nước Đức rằng bạn sẽ quay về VN sau khi du lịch, sẽ không làm điều gì phạm pháp trong thời gian bạn ở nước Đức , và họ sẽ chi trả toàn bộ những chi phí của bạn ở nước Đức , để nếu bạn không có tiền thì sẽ không làm điều gì phạm pháp ,họ bảo đảm sẽ cho/cho mượn tiền để bạn về nước đúng hạn .
Theo mình thấy là ai mà không có gì để chứng minh tài chính,công việc ở VN (làm nghề tự do , buôn bán, không có hợp đồng lao động, v.v..v) thì phải có giấy bảo lãnh của 1 người có quốc tịch Đức , còn nếu có thể chứng minh tài chính công việc thì chỉ cần thư mời hoặc chả cần thư mời luôn (apply visa du lịch tự túc ) .
Mình đang chờ Visa nè, 16.12 họ báo kết quả, mình nộp 1 giấy bảo lãnh, 1 thư mời , đơn xin visa (có dán hình 4*6,khai đơn online rồi in ra có kèm barcode mới được nha, ban đầu mình làm đơn in ra rồi điền tay họ trả hồ sơ á ) và passport. và 1 hình 4*6 , bảo hiểm (mua ở Đức) . HẾT
Mình khai xin đi 90 ngày và xin multi entries luôn á.
Mình không phỏng vấn gì cả mà chỉ có cô nhận hồ sơ hỏi han vài câu chơi chơi hihi.
Nếu họ đã hẹn ngày lấy kết quả thì gần như là được cấp visa phải không mọi người ? Mình từng đi Đức 1 lần với visa Aupair (giữ trẻ) và về VN đúng hạn .

tungnhitn
26-12-2014, 20:08
Cũng chưa hẳn là sẽ được nhận visa đâu bạn ạ, ngày lấy kết quả mới biết, nhưng thường thì nếu bạn đã đi về đúng hẹn thì họ sẽ cấp thôi. Với lại chủ yếu là nếu mình thẳng thắn thành thật, đàng hoàng mọi thứ thì đa số là sẽ được đi hết. Mình có con em hộ chiếu trắng tinh, xin visa 3 tháng mà còn được cho luôn cơ, chỉ bị gọi lên phỏng vấn vài câu thôi.

HaMy2011
07-03-2015, 13:19
Mình đã nghiền nát mấy cái diễn đàn về chủ đề xin Visa Đức. Mình cũng đang hồi hộp chờ trả lời của đại sứ Quán đây. Haizzz. Nhưng nguy cơ trượt là khá cao. Thật sự mình thấy ít hi vọng lắm ấy.
Người mời là chị họ của mình. Họ hỏi mình chị ấy sang Đức khi nào. Mình quả thật ko nhớ. Nên bảo rằng mình ko nhớ, hình như vào khoảng những năm 2003. Nhưng thực tế là chị ấy sang năm 2001. Hu hu. Mình nhớ năm 2003 vì năm ấy chị ấy sinh đứa con đầu lòng.
Câu thứ 2 : Chị ấy về VN bao nhiêu lần rồi. Mình cũng ko biết nốt. Thật sự. Mình chịu vì mình chưa thống kê bao giờ. Mình bảo không nhớ.Nhưng lần gần đây nhất chị ấy về năm ngoái 2 lần. tháng 4 và tháng 8. haizzz.
Vụ này trượt 100% rồi.

HaMy2011
14-03-2015, 22:09
Cả nhà ơi, hôm trc có lên kêu ca. Nhưng hôm nay ĐSQ Đức gọi điện kêu mình thứ 2 lên phỏng vấn. Mình hồi hộp quá trời ơi. Ko hiểu họ hỏi gì? Mình cần chuẩn bị gì ko?
Mình xin visa thăm thân do chị họ gửi giấy mời. Mình xin 1 tháng thôi 25/4 đi.
Tháng 7/2014 mình đã bị họ từ chối 1 lần rồi. Nhưng lần trước họ ko hẹn phỏng vấn.
Ai có kinh nghiệm vụ này chia sẻ cho mình ít thông tin với. Mình nghiền nát mấy cái diễn đàn về vấn đề này rồi. Bản thân cũng ko phải là ng tự tin về giao tiếp. Hay bị luống cuống.

hminh2005
02-02-2016, 13:51
Mọi người cho hỏi liên quan khai visa. Chỗ mình có anh đi công tác, giấy tờ mời ... đã có đủ. Công ty đã có QĐ cử đi công tác và thanh toán. Nhưng vì bác ấy có con mới nhập QT Đức thì phải khai thêm quan hệ, tên, năm sinh, số HC hoặc ID của con. Vậy ngoài thông tin đó họ có yêu cầu cung cấp giấy tờ, thông tin gì khác khi nộp hồ sơ xin visa ?

huongmuahe
03-02-2016, 16:47
Mọi người cho hỏi liên quan khai visa. Chỗ mình có anh đi công tác, giấy tờ mời ... đã có đủ. Công ty đã có QĐ cử đi công tác và thanh toán. Nhưng vì bác ấy có con mới nhập QT Đức thì phải khai thêm quan hệ, tên, năm sinh, số HC hoặc ID của con. Vậy ngoài thông tin đó họ có yêu cầu cung cấp giấy tờ, thông tin gì khác khi nộp hồ sơ xin visa ?

Sáng nay mẹ em có đi nộp hồ sơ sang thăm thì bị họ nói là thiếu giấy khai sinh của con (hiện đang ở VN), dù trên trang web có ghi là có thể chứng minh mối quan hệ gia đình bằng sổ hộ khẩu, và trong giấy tờ nộp vào đã có đủ hộ khẩu (trong hộ khẩu có ghi rõ ràng mối quan hệ, tên tuổi các kiểu rồi), thật là lằng nhằng quá. Em đã chuẩn bị rất kỹ càng rồi mà đến phần này lại vẫn bị thế, bực quá ah. Đi công tác thì em không rõ liệu họ có bắt phải nộp đủ giấy khai sinh của "tất cả" các con hay không, vì mẹ em chỉ nộp giấy khai sinh của em (hiện đang ở Đức) thôi. Thế nên để cho chắc chắn chắc bác cứ bảo bác kia mang thêm giấy khai sinh của các con khác (nếu có) cho chắc chắn thà thừa còn hơn thiếu, đỡ mất công lằng nhằng.
Chưa kể muốn quay lại nộp hồ sơ thì phải đăng ký lịch hẹn mới, em vào đăng ký lại thì lại bảo là thông tin này đã submitted rồi nên hiện không đăng ký được lịch hẹn mới. Vào web thì họ nói không huỷ được lịch hẹn cũ nếu ngày nộp hồ sơ đã hoặc đang diễn ra, cứ vào đăng ký lịch mới, thế mà giờ vào đăng ký thì lại bảo không được hiz hiz. Có bác nào có kinh nghiệm vụ này có thể chỉ giúp em được không ah?

phamcongnhat83
11-02-2016, 01:18
Chào mọi người,
Tình hình là mình sẽ có chuyến công tác tại Berlin và Dresden từ 4 đến 12-3 này, nhưng sau đó mình sẽ tranh thủ đi du lịch Munich và Frankfurt từ 13 đến 19-3.
Hiện tại mình đã lên 1 số plan nhanh-gọn-lẹ tại Munich và Frankfurt, tuy nhiên vì giá phòng ở 2 nơi này khá đắt nên không biết có mem nào du lịch 2 địa điểm này thời gian trên không? Mình dự kiến sẽ đi Munich trước rồi Frankfurt sau (vì mình sẽ bay về TP.HCM từ sân bay Frankfurt). Mình hơi bị động vì trước đây định qua Pháp thăm bạn từ 13-3 nhưng đợt vừa rồi nó cũng oải vài chuyện ở Pháp nên giờ "lượn" về VN chơi vài tháng nên giờ khiến mình đột ngột bơ vơ :"(
Hi vọng sẽ kiếm được bạn (trai hay gái đều được), trước là để share xiềng phòng, sau là đi chơi chung cho vui vì dù sao đây cũng là lần mình đi châu Âu.
Thanhkiu Vinamiu mọi người ^^!

hminh2005
16-02-2016, 11:38
Sáng nay mẹ em có đi nộp hồ sơ sang thăm thì bị họ nói là thiếu giấy khai sinh của con (hiện đang ở VN), dù trên trang web có ghi là có thể chứng minh mối quan hệ gia đình bằng sổ hộ khẩu, và trong giấy tờ nộp vào đã có đủ hộ khẩu (trong hộ khẩu có ghi rõ ràng mối quan hệ, tên tuổi các kiểu rồi), thật là lằng nhằng quá. Em đã chuẩn bị rất kỹ càng rồi mà đến phần này lại vẫn bị thế, bực quá ah. Đi công tác thì em không rõ liệu họ có bắt phải nộp đủ giấy khai sinh của "tất cả" các con hay không, vì mẹ em chỉ nộp giấy khai sinh của em (hiện đang ở Đức) thôi. Thế nên để cho chắc chắn chắc bác cứ bảo bác kia mang thêm giấy khai sinh của các con khác (nếu có) cho chắc chắn thà thừa còn hơn thiếu, đỡ mất công lằng nhằng.
Chưa kể muốn quay lại nộp hồ sơ thì phải đăng ký lịch hẹn mới, em vào đăng ký lại thì lại bảo là thông tin này đã submitted rồi nên hiện không đăng ký được lịch hẹn mới. Vào web thì họ nói không huỷ được lịch hẹn cũ nếu ngày nộp hồ sơ đã hoặc đang diễn ra, cứ vào đăng ký lịch mới, thế mà giờ vào đăng ký thì lại bảo không được hiz hiz. Có bác nào có kinh nghiệm vụ này có thể chỉ giúp em được không ah?

Nói chung lịch đi thăm thân hay du học đều bị kín. Công tác thì vẫn thoải mái. Hôm trước mình ko đủ giấy tờ nên mang về và đặt luôn để sau tết nghỉ đi làm thì nộp lại

hminh2005
18-02-2016, 08:43
Mọi người cho hỏi, khi xin visa đi công tác cùng với nhau. Nhưng có người chỉ được đúng thời gian đề nghị. Có người lại được 90 ngày multi, có khi lại được tận 3 năm multi. Dù người đi cùng cũng có HC đi các nước nhiều lần như Anh, Mỹ, Châu Âu

phamcongnhat83
18-02-2016, 16:17
Mọi người ơi,
Mình sẽ ở một cái hostel tại Hirtenstrasse 18, Munich, 80335. Cho mình hỏi là từ đây đến lâu đài Neuschwanstein thì có tuyến xe buýt hay xe lửa nào thuận tiện không ạ? Do tìm hiểu trên mạng thì thấy có mấy tour lo cả vận chuyển lẫn vé vào cổng luôn mà lấy gần 90USD thì "chát" quá ạ (do đi du lịch 1 mình mà kinh phí cũng khá "eo hẹp", hic). Ngoài ra ở lâu đài có bán fastfood để mình xơi ko ạ?
Bên cạnh đó, không biết ở Dresden có anh chị nào đang sống ở đó không ạ? Mình sẽ ở Dresden khoảng 4 ngày nên hi vọng có dịp diện kiến 1 mem nào đó để tán gẫu, mời vài li bia, hehe.
Cảm ơn mọi người,

JangGoku
21-02-2016, 15:45

Hi các bác,
Tình hình mình cũng chuẩn bị xin Visa Đức dạng thăm thân nhân (anh họ bên Đức sẽ gửi giấy mời về cho mình và ba mẹ mình). Mình đọc trên trang TLS quán Đức thì thấy nói "Tất cả các giấy tờ không được cấp sẵn bằng tiếng Đức hay tiếng Anh, phải được nộp cùng bản dịch tiếng Đức có chứng thực + 01 bản photo của bản dịch này." (http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/contentblob/3084254/Daten/6290354/downl2besuchvisa.pdf)

Vậy bác nào có kinh nghiệm có thể share giúp mình được không? Bác nào đã làm kiểu Visa giống mình, mà còn giữ bản photo hồ sơ, giấy tờ liên quan, có thể cho mình tham khảo thì quá tốt ^_^

Thanks!

ozakakisu
21-02-2016, 22:10
Thứ năm: Căn hộ chung cư căn hộ kingcenter quận 10 (http://zaodich.webtretho.com/forum/f2766/can-ho-thanh-thai-kingcenter-quan-10-thong-tin-cdt-2275865/) dễ bán trên thị trường thứ cấp vì giá cả ổn định, hạn chế được tình trạng bán quá rẻ hoặc kêu giá quá cao dẫn đến ghim hàng quá lâu không đẩy đi được. Trong khi đó nhà phố khó khảo sát hơn, giá cả biến động bộc trực. Thậm chí các chứng thư thẩm định giá của nhiều đơn vị về nhà phố cũng vênh nhau rất lớn.
Thứ sáu: Mua chung cư đóng tiền theo tiến độ khá dài là một nhân tố quyến rũ giới đầu tư vì có thể mua được nhiều căn cùng một thời điểm, song song sang tay ở mức chênh lệch vừa phải (tiền chênh vài chục triệu đồng một căn) vẫn có thể đạt tỷ suất lợi nhuận kỳ vọng. Còn với người có nhu cầu an cư, trả tiền căn hộ theo tiến độ xây dựng dễ xoay sở hơn so với trả một lần khi mua các bất động sản khác.

Thứ bảy: Cùng mức đầu tư như nhau nhưng thu nhập cho thuê chung cư thường cao hơn nhà phố. Ví dụ, căn hộ chung cư trên trục đường Nguyễn Hữu Thọ có giá 1,5 tỷ đồng chưa nội thất cho thuê được độ 7 triệu đồng mỗi tháng nhưng nhà phố cùng khu vực, cùng giá tiền chỉ cho thuê được 4 triệu đồng. Hoặc mua nhà phố du an king center quan 10 (http://zaodich.webtretho.com/forum/f2766/can-ho-thanh-thai-kingcenter-quan-10-thong-tin-cdt-2275865/) 5 tỷ đồng (hẻm xe hơi) cho thuê 20 triệu đồng một tháng trong khi 5 tỷ mua 2 căn chung cư cao cấp cho thuê được 25-30 triệu đồng.
Thứ ám: bây giờ chất lượng xây dựng nhà chung cư đã được nâng lên rất nhiều so với một thập niên trước (thời đoạn 2006-2007). Căn hộ có công năng dùng hợp lý và hiệu quả hơn, đa dạng kích cỡ, nhiều khung giá vừa túi tiền, cách thiết kế sáng dạ, lấy sáng và thông gió tốt đồng thời còn phổ quát thêm mô hình mới căn hộ văn phòng. Bước tiến này cùng với các tiện ích vượt trội giúp chung cư giảm được những thành kiến và ác cảm can ho chung cu quan 10 (http://zaodich.webtretho.com/forum/f2766/can-ho-thanh-thai-kingcenter-quan-10-thong-tin-cdt-2275865/) trước đây, thanh khoản bởi vậy tăng mạnh trong 2 năm qua.

Thứ chín: Luật Nhà ở sửa đổi đã mở rộng điều kiện cho người nước ngoài, Việt kiều được mua nhà tại Việt Nam với các quyền: mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sang nhượng. Đối với phần đông người nước ngoài cũng như Việt kiều, nếp sống trong chung cư quen thuộc với họ hơn, đáp ứng được nhiều tiêu chí và chất lượng sống mà họ đã quen khi ở nước ngoài. Do đó, căn hộ được tuyển lựa và tiêu thụ nhiều hơn nhờ nhóm khách hàng này.
Thứ mười: Chung cư dễ tiếp cận các gói tín dụng và có nhiều tương trợ, ưu đãi lãi suất hoặc cam kết cho thuê từ chủ đầu tư. Các chung cư được ngân hàng tài trợ vay sẽ thực hiện thủ tục chung cư trả góp quận 10 (http://zaodich.webtretho.com/forum/f2766/can-ho-thanh-thai-kingcenter-quan-10-thong-tin-cdt-2275865/) chóng vánh dễ dàng, được vay tỷ lệ cao. Nhà phố bị nhà băng thẩm định giá thấp và cho vay tỷ lệ không cao bằng chung cư, thời kì xét duyệt hồ sơ lâu hơn. 2 năm qua các chủ đầu tư đua nhau hỗ trợ lãi suất cho người mua căn hộ đồng thời cam kết cho thuê 12-24 tháng đầu với mức giá quyến rũ để kích cầu, góp phần tăng mãi lực của thị trường này.

thichcovua
26-02-2016, 15:20
các tiền bối cho e xin kinh nghiệm mua sim card bên Đức thế nào cho tiện và rẻ ạ? e cần dung trong 1 tháng. e cảm ơn

eisenhowre
25-03-2016, 13:38
Visa Đức (tháng Hai 2016). Loại visa công tác
Chia sẻ kinh nghiệm xin visa Đức để những người mới tham khảo.

Hồ sơ: theo chỉ dẫn chi tiết trên website Đại sứ quán (ĐSQ) Đức hanoi.diplo.de. Tôi thấy không cần thiết phải liệt kê ra ở đây. Nhớ đọc kĩ và làm đúng theo hướng dẫn.

Phải đặt hẹn nộp hồ sơ trên website của ĐSQ. Sau khi đặt hẹn thành công, sẽ có thư điện tử xác nhận. In thư này ra và kẹp chung với hồ sơ.

Nộp hồ sơ.
Đại sứ quán Đức có địa chỉ ở 29 Trần Phú, bộ phận visa lại ở 25 Điện Biên Phủ, đi ngược lên vài chục bước chân. Website ĐSQ không thể hiện địa chỉ thứ hai này.

Tại cổng: Một bác bảo vệ già kiểm tra giấy hẹn: thời gian, tên, ngày sinh, số hộ chiếu
Qua cổng này, sẽ có một bác già khác. Ở đây, bạn phải gửi lại máy tính, điện thoại, thiết bị điện tử.... Bác già dùng máy dò kim loại cầm tay để kiểm tra cơ thể bạn và hướng dẫn bạn lối đi vào phòng chờ.

Phòng chờ. Trong phòng có một anh sẽ thu lại giấy hẹn và lấy số thứ tự cho mình. Đoàn mình có ba người đi cùng nhau nên chỉ lấy một số thứ tự.

Ngồi chờ gọi số. Phòng chờ là tầng hầm của căn biệt thự Pháp cổ, rộng khoảng 20m vuông. Trần thấp, không có tiêu âm nên mọi người nói chuyện sẽ rất ồn. Hôm tôi đến có 32 ghế tựa: 9 ghế nệm nỉ màu xanh hải quân đậm, lưng gỗ, chân sắt vuông đen. Các ghế này xếp hàng ngang ở cuối phòng; còn lại là ghế nhựa màu cam, chân inox tròn. Có phòng vệ sinh trong khu vực chờ.

Gọi số: Cả ba người lên cùng một lúc.

Bên mình là đoàn doanh nghiệp đi công tác nên có thư yêu cầu hỗ trợ visa từ phía đối tác nước ngoài. Tuy nhiên, bên viết thư lại không có trụ sở ở Đức, nhân viên sứ quán bảo phải viết địa chỉ của khách sạn vào phần địa chỉ của người mời trên đơn xin visa. Đoàn mình bị thiếu bản dịch tiếng Đức giấy khai sinh của con. Do thời gian bay của đoàn mình gấp rồi nên không có thời gian đi dịch và nộp lại hồ sơ, nhân viên yêu cầu bên mình viết tay xác nhận vào danh mục hồ sơ là thiếu bản dịch giấy khai sinh. Mình phải chấp nhận rủi ro là có thể không được cấp visa.

Phí visa là 1,5 triệu/người. Hạn xét duyệt 15 ngày.

Lấy visa
Đơn giản, chỉ cầm giấy hẹn đến ĐSQ là lấy được. Có thể nhờ người khác lấy hộ vì ĐSQ cũng không kiểm tra giấy tờ tùy thân hoặc đối chiếu ảnh hộ chiếu với mặt người đến lấy visa.

Những trường hợp không được cấp visa mà muốn khiếu nại thì phải khiếu nại bằng văn bản. ĐSQ không giải trình tại chỗ.

Ngoài lề:
Bên ngoài cửa ĐSQ có rất nhiều "cò". Họ làm gì: Tư vấn cách khai báo, sắp xếp hồ sơ; dịch thuật công chứng nhanh, bán bảo hiểm du lịch.

Ở trên vừa có bạn hỏi mua sim bên Đức. Kinh nghiệm vừa rồi của tôi: mua tại sân bay một sim du lịch giá 35Euro. Trong đó có 7.5 Euro tiền gọi và 1Gb internet 3G. Phí gọi về VN là 6 cent/phút.

nguyentanan109
08-04-2016, 00:20
Hi các bác,
Tình hình mình cũng chuẩn bị xin Visa Đức dạng thăm thân nhân (anh họ bên Đức sẽ gửi giấy mời về cho mình và ba mẹ mình). Mình đọc trên trang TLS quán Đức thì thấy nói "Tất cả các giấy tờ không được cấp sẵn bằng tiếng Đức hay tiếng Anh, phải được nộp cùng bản dịch tiếng Đức có chứng thực + 01 bản photo của bản dịch này." (http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/contentblob/3084254/Daten/6290354/downl2besuchvisa.pdf)

Vậy bác nào có kinh nghiệm có thể share giúp mình được không? Bác nào đã làm kiểu Visa giống mình, mà còn giữ bản photo hồ sơ, giấy tờ liên quan, có thể cho mình tham khảo thì quá tốt ^_^

Thanks!

tất cả các giấy tờ đều phải dịch sang Anh hoặc Đức hết bạn à. khi đi nộp, bạn đem theo bản gốc (bản tiếng việt) và bản dịch đã được công chứng, khi ngta xem xong, ngta sẽ trả lại các bản gốc(bản tiếng việt) lại(VD:hộ khẩu, khai sinh, giấy xác nhận cviec, giấy xin nghỉ,..)

kimvanchinh
08-04-2016, 07:43
tất cả các giấy tờ đều phải dịch sang Anh hoặc Đức hết bạn à. khi đi nộp, bạn đem theo bản gốc (bản tiếng việt) và bản dịch đã được công chứng, khi ngta xem xong, ngta sẽ trả lại các bản gốc(bản tiếng việt) lại(VD:hộ khẩu, khai sinh, giấy xác nhận cviec, giấy xin nghỉ,..)

Chỗ này giữa "quy định" và làm thực tế có sự vận dụng.
Tôi năm nào cũng làm visa đức, năm nay đang làm thấy có khác:
- Form khai đơn bắt buộc phải khai bằng form điện tử trên mạng hanoi.diplo.de. Khai đạt chuẩn rồi họ mới cho phép mình in ra thành bản giấy ký nộp. Ví dụ, ký tự trong bản khai không được viết vietkey mà phải không có dấu và ký tự đặc biệt.
- Bản cam kết ngày trước gắn liền với đơn, nay tách ra thành bản ghép với bản liệt kê các văn bản nộp (có mẫu trên mạng)
- Về bản dịch. Tôi hiểu và vẫn làm như sau:
+ Các văn bản quan trọng mang tính tùy thân chưa có tiếng Anh hoặc Đức như kết hôn, khai sinh, nên dịch công chứng anh hoặc đức
+ Các văn bản như Sổ tiết kiệm, số đỏ... chỉ cần bản chụp photo và mang bản chính đi để đối chiếu khi cần...
+ Một số văn bản như giấy nghỉ phép, xác nhận lương, tài khoản....mà khi nộp mình phải nộp bản gốc tôi toàn tự mình dịch ra, ký tên phía góc dưới, và nộp cùng bản chính. Cái này tôi làm theo thông lệ của nhiều nước.
+ Một số bản không cần dịch nếu bằng tiếng Việt như booking khách sạn, vé các loại... mà chỉ cần chụp bản vé điện tử thôi kèm 1 bản mình tự khai lịch trình đi và ở (nếu có mục đích du lịch, nếu thăm thân 1 chỗ thì thôi khoản này).

Nếu thực sự cái gì không quan trong lắm mà cần bổ sung thêm, họ sẽ vẫn nhận hồ sơ và yêu cầu nộp thêm khi nhận kết quả.

Lần đầu, tôi nghe theo hướng dẫn, đi dịch công chứng quá nhiều giấy tờ mất hơn triệu bạc, thấy họ không để ý đến dịch công chứng hay không công chứng. Lần sau tôi tự dịch (hoặc nhờ ai biết tiếng anh dịch cho) nhiều văn bản đỡ bao nhiêu tiền. Một số cái tôi chắc chắn không cần dịch như số tiết kiệm; sổ đỏ.... Dịch hết có mà hàng triệu tiền dịch và công chứng.

Hồ sơ tùy theo loại giấy mời. Nếu bên mời bảo đảm chỗ ở và tài chính thì bên này người được mời xin visa ít cần chứng mình tài chính và đi lại cho chuyến đi

nguyenloanqt92
09-04-2016, 00:14
Có ai có kinh nghiệm đi Bavarian Forest và Black Forest chưa ạ?
Có thể cho em biết một ít thông tin được không ạ?

kimvanchinh
09-04-2016, 22:08
các tiền bối cho e xin kinh nghiệm mua sim card bên Đức thế nào cho tiện và rẻ ạ? e cần dung trong 1 tháng. e cảm ơn
Sang đến Đức vào mấy chợ Thổ mua cái sim Lycam giá khuyến mại o đ, nếu kích hoạt có thể phải thêm 2 đ vào thẻ sau đó nạp sin lyca bao nhiêu tùy dùng, cứ 10eur mà nạp gọi hết lại nạp. Lycam miễn phí gọi nội mạng.

thichcovua
12-04-2016, 14:38
Dạ, cháu cảm ơn bác nhiều ạ.

Sang đến Đức vào mấy chợ Thổ mua cái sim Lycam giá khuyến mại o đ, nếu kích hoạt có thể phải thêm 2 đ vào thẻ sau đó nạp sin lyca bao nhiêu tùy dùng, cứ 10eur mà nạp gọi hết lại nạp. Lycam miễn phí gọi nội mạng.

kimvanchinh
12-04-2016, 22:21
Dạ, cháu cảm ơn bác nhiều ạ.

Ngoài chợ Thổ cháu có thể mua Lycam ở nhiều nơi như bưu điện hoặc các quầy ủy thác.Hỏi người địa phương họ chỉ cho, Nếu có bạn nào bên Đức bảo họ mua trứoc cho.

huyentt
13-04-2016, 15:45
các bác tư vấn dùm em xem em nên làm cái lịch trình như thế nào:
- Thời gian: 10-14 ngày
- Thành phố: Munich, Frankfurt, Amsterdam (Netherland) và 01 thành phố X.

Theo các bác em nên đi cái nào trước (em xin visa Đức nên phải đi Đức trước), và cái X nên là nơi nào cho tiện lợi. Cảm ơn các bác nhiều nhiều

dung005
14-04-2016, 16:44
Chào cả nhà, dưới đây là một vài chia sẻ và kinh nghiệm của mình trong chuyến đi Dresden. Các bác có kinh nghiệm nào thì phản hồi lại và chia sẻ lại với em nhé. http://vivu.fr/dresden/

improvisedline
25-04-2016, 16:39
Các bác ơi cho em xin một địa chỉ dịch thuật công chứng tiếng Đức uy tín một chút được không ạ, em thấy cuối phố Bà Triệu nhiều quá chả biết chọn cái nào. Em đã đặt lịch hẹn 10/6 rồi, còn tháng rưỡi nữa cơ nhưng cứ chuẩn bị sớm cho lành.

Cả thêm 1 điều nữa là dì em gửi giấy tờ về rồi ( gồm Hộ chiếu, Giấy phép lưu trú, Đăng ký kết hôn của chú dì ) nhưng không có dấu công chứng, vì Dì e bảo là không sao ngày xưa cũng từng làm rồi không cần, nhưng gần đây nhất có ai đi mà cần công chứng những giấy tờ tuỳ thân của người bên kia không ạ ?

Vì Dì em sang Đức từ lâu rồi nên giấy khai sinh cũng mất, không chứng minh được quan hệ họ hàng nên trong tờ hướng dẫn có ghi rõ : Tuyên bố bằng văn bản của người mời, nen dì em đang viết một thư bằng tay cam kết mục đích, thời gian, quan hệ, hành trình chuyến đi ..v.. . Nếu ai cũng từng làm thành công rồi cho em xin cái mẫu cái em đưa cho dì e tham khảo nhé ạ.

Cảm ơn mọi người !!

kimvanchinh
25-04-2016, 18:48
Các bác ơi cho em xin một địa chỉ dịch thuật công chứng tiếng Đức uy tín một chút được không ạ, em thấy cuối phố Bà Triệu nhiều quá chả biết chọn cái nào. Em đã đặt lịch hẹn 10/6 rồi, còn tháng rưỡi nữa cơ nhưng cứ chuẩn bị sớm cho lành.

Cả thêm 1 điều nữa là dì em gửi giấy tờ về rồi ( gồm Hộ chiếu, Giấy phép lưu trú, Đăng ký kết hôn của chú dì ) nhưng không có dấu công chứng, vì Dì e bảo là không sao ngày xưa cũng từng làm rồi không cần, nhưng gần đây nhất có ai đi mà cần công chứng những giấy tờ tuỳ thân của người bên kia không ạ ?

Vì Dì em sang Đức từ lâu rồi nên giấy khai sinh cũng mất, không chứng minh được quan hệ họ hàng nên trong tờ hướng dẫn có ghi rõ : Tuyên bố bằng văn bản của người mời, nen dì em đang viết một thư bằng tay cam kết mục đích, thời gian, quan hệ, hành trình chuyến đi ..v.. . Nếu ai cũng từng làm thành công rồi cho em xin cái mẫu cái em đưa cho dì e tham khảo nhé ạ.

Cảm ơn mọi người !!

Dịch thuật tiếng Anh cũng OK mà bạn.
Một số giấy tờ không cần công chứng dịch ví dụ sổ đỏ, sổ tiết kiệm...
Một số giấy tờ mà mình nộp bản chính như giấy nghỉ phép... tôi thường chỉ tự dịch rồi ký tên góc dưới cho họ hiểu thôi là OK
Giấy mời năm nay Đức họ không cấp giấy mời loại không bảo đảm tài chính mà chỉ cấp loại có bảo đảm tài chính của người mời. Họ bảo mời không bảo đảm tài chính thì tự viết tay. Nếu bạn đi theo loại này thì bạn phải chứng minh lịch trình vé, khách sạn... do mình đã book trước. Nếu không có chứng minh mình tự lo tài chính cho chuyến đi (trung bình 65EUR/ Ngày) và lịch trình thì khó có thể được duyệt.

Giấy hộ chiếu, cư trú của người bên Đức tôi thường dùng bản sao photo hoặc scan trắng đen thôi. Chứng mình quan hệ họ hàng nếu không còn giấy khai sinh phải lấy xác nhận của công an và dịch công chứng ra anh hoặc đức

improvisedline
26-04-2016, 10:11
Dịch thuật tiếng Anh cũng OK mà bạn.
Một số giấy tờ không cần công chứng dịch ví dụ sổ đỏ, sổ tiết kiệm...
Một số giấy tờ mà mình nộp bản chính như giấy nghỉ phép... tôi thường chỉ tự dịch rồi ký tên góc dưới cho họ hiểu thôi là OK
Giấy mời năm nay Đức họ không cấp giấy mời loại không bảo đảm tài chính mà chỉ cấp loại có bảo đảm tài chính của người mời. Họ bảo mời không bảo đảm tài chính thì tự viết tay. Nếu bạn đi theo loại này thì bạn phải chứng minh lịch trình vé, khách sạn... do mình đã book trước. Nếu không có chứng minh mình tự lo tài chính cho chuyến đi (trung bình 65EUR/ Ngày) và lịch trình thì khó có thể được duyệt.

Giấy hộ chiếu, cư trú của người bên Đức tôi thường dùng bản sao photo hoặc scan trắng đen thôi. Chứng mình quan hệ họ hàng nếu không còn giấy khai sinh phải lấy xác nhận của công an và dịch công chứng ra anh hoặc đức

Ui bác ơi thế cho em hỏi chú dì em gửi về giấy mời như thế này thì là loại gì ạ. Vừa mới gửi đó thôi ?? Bác nói em hoang mang quá, em cũng làm lịch trình cụ thể mà đến những nơi không phải nhà bạn bè cô chú thì mới thuê khách sạn thôi ( cũng có ghi chi tiết ), mà họ bắt đặt khách sạn hết thì sao còn là đi thăm thân nữa ạ .

https://www.dropbox.com/s/x8tvrhdd0phds50/Scan0001.jpg?dl=0
https://www.dropbox.com/s/oa12vlxtaqlgkq9/Scan0002.jpg?dl=0

Với bác cho em hỏi nữa là làm cái giấy xác nhận công an phường em có xem thấy tờ mẫu xác nhận rồi, dì em kí vào chuyển về đây em kí vào nữa cùng các giấy tờ tùy thân là có thể giải quyết được chứ ạ ? Chứ dì e tận bên nước ngoài thì làm sao về mà làm xác nhận trước công an Phường được ạ. Em cảm ơn huhu

hanchan
01-05-2016, 20:34
Giấy khai sinh , hộ chiếu , giấy chứng nhận kết hôn các thứ của người nhà bên Đức chỉ cần chụp hình gửi qua mail hay viber , skype.... thôi bạn .
Năm ngoái mình đi thì Dì mình bên Đức gửi giấy mời về , mình không phải làm lịch trình hay cung cấp booking ks j cả .

kimvanchinh
02-05-2016, 11:45
Ui bác ơi thế cho em hỏi chú dì em gửi về giấy mời như thế này thì là loại gì ạ. Vừa mới gửi đó thôi ?? Bác nói em hoang mang quá, em cũng làm lịch trình cụ thể mà đến những nơi không phải nhà bạn bè cô chú thì mới thuê khách sạn thôi ( cũng có ghi chi tiết ), mà họ bắt đặt khách sạn hết thì sao còn là đi thăm thân nữa ạ .

Với bác cho em hỏi nữa là làm cái giấy xác nhận công an phường em có xem thấy tờ mẫu xác nhận rồi, dì em kí vào chuyển về đây em kí vào nữa cùng các giấy tờ tùy thân là có thể giải quyết được chứ ạ ? Chứ dì e tận bên nước ngoài thì làm sao về mà làm xác nhận trước công an Phường được ạ. Em cảm ơn huhu

Người mời phải có copy (copy hoặc scan thôi, không cần công chứng) giấy hộ chiếu, nếu là hộ chiếu Việt, phải có copy thẻ cư trú còn hạn dài...

giấy mời loại bạn gửi tôi thấy lần đầu, có lẽ do từng sở di trú ở các bang khác nhau làm khác nhau. bạn phải hỏi người biết tiếng Đức họ hiểu mới giải nghĩa được.

Đại loại là có 3 loại:
+ Viết tay do người mời tự viết, có công chứng hoặc xác nhận gì đó.
+ Do sở di trú họ format giấy mời mà người mời chỉ ký tên; không có bảo lãnh tài chính và chỗ ở (Người được mời phải tự túc kinh phí)
+ Do sở di trú format, có kiêm luôn các dòng có bảo lãnh tài chính và chỗ ở.

nếu giấy mời loại thứ 3 thì bạn chả cần chứng minh tài chính nhiều, chỉ chứng minh vé đến, đi, bảo hiểm với mức bồi thường trên 30.000eur.
nếu giấy mời loại 1 và 2, phần chứng minh tài chính là bắt buộc về tiền nong, tài khoản, thẻ visa, booking những ngày bên đó.

Lịch trình của mình không nên quá phức tạp, làm khó cho cả ngừoi duyệt hồ sơ, hồ sơ dày quá, đợt nào đi chơi thực sự dài hơn 10 ngày mới show các booking, còn lại mình ở nhà người mời thôi.

về xác nhận họ hàng, hỏi công an họ xác nhận kiểu gì, chắc không cần xác nhận chữ ký của gì bạn nhưng phải có minh chứng như hộ khẩu cũ... để CA họ xác nhận có quan hệ họ hàng. Trường hợp xác nhận yếu, bạn nên chuẩn bị cả ảnh chụp, các thư từ quan trọng, email qua lại làm bằng chứng họ hàng. Bạn nhau cũng có thể mời nhau cơ mà.

improvisedline
05-05-2016, 22:47
Cảm ơn bác nhiều bác hướng dẫn chi tiết ghê. Em có 2 giấy mời của dì và của bạn, vì em sẽ ở 2 nơi và chỉ du lịch Đức thôi không sang các nước khác đâu hơi lo khủng bố.
Em xác định kể cả ng mời có đứng ra bảo lãnh tài chính thì em vẫn làm chứng minh tài chính ở đây.

Cho em hỏi nốt là luơng công ty em vẫn nhận lương tiền mặt rồi kí bảng luơng, thì em sẽ nộp bảng luơng 3 tháng gần nhất + xác nhận lương thì có cần nộp sao kê tk ngân hàng 3 tháng không ( vì em không nhận luơng qua ngân hàng ) tuy nhiên em vẫn tk visa debit để tiêu dùng đi du lịch thì chỉ cần làm cái xác nhận số dư tài khoản thôi nhỉ ?

Nghe bác phân tích thì số em cũng 50/50. Thôi thì sẽ chuột bạch có gì về báo cáo tình hình kinh nghiệm cho mọi người :D

improvisedline
05-05-2016, 22:49
Giấy khai sinh , hộ chiếu , giấy chứng nhận kết hôn các thứ của người nhà bên Đức chỉ cần chụp hình gửi qua mail hay viber , skype.... thôi bạn .
Năm ngoái mình đi thì Dì mình bên Đức gửi giấy mời về , mình không phải làm lịch trình hay cung cấp booking ks j cả .

Bạn ơi giấy mời của bạn có phải loại đã đc bảo lãnh tài chính không?

Hanna_
09-06-2016, 11:33
Tình hình là từ cuối tháng 6 đến hết tháng 7 mình sẽ ở Berlin. Mình muốn tìm người (nữ) share phòng KS trong thời gian đó. Bạn nào có nhu cầu thì Inbox mình nhé. ;)

improvisedline
10-06-2016, 21:39
Về báo cáo cả nhà cho những ai cần kinh nghiệm đi nhé. Sáng nay mình vừa nộp hồ sơ xong. Có một bác già security siêu khó tính, các bạn cứ theo đúng chỉ dẫn đừng hỏi nhiều không bác í cáu :( .
Mình là nữ vừa tốt nghiệp ĐH xong, có nộp cả giấy xác nhận tốt nghiệp bằng Giỏi, có công việc ổn định vì mình theo bố làm trợ lý, cũng xác định trước tốt nghiệp ĐH xong bố cho đi chơi nên mẹ mình cũng chuyển tên 2 số tiết kiệm cho mình trước. Dì mình viết giấy mời ( không có bảo lãnh ).
Hồ sơ của mình thì theo như bên tư vấn du lịch thì siêu đủ: Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép, xác nhận lương, bảng lương. Công ty gia đình nên mình nộp luôn cả giấy phép kinh doanh, giấy phép khai thác, quyết định sở hữu mỏ, báo cáo thuế GTGT và tất nhiên là mang tên bố mẹ mình hết. Còn làm luôn thêm 1 cái đơn xác nhận bố mẹ bảo lãnh tài chính và cho con đi chơi ở nhà Dì. Cả sổ đỏ của bố mẹ, sổ tiết kiệm bố mẹ. Riêng mình thì hay tiêu qua thẻ credit card nữa nên sao kê 3 tháng của mình luôn trên 20tr. Trong TK thì có sẵn 70tr. Sổ tiết kiệm hơn 200tr ( tên mình )
Để cẩn thận mình có theo hướng dẫn viết cả lịch trình du lịch, booking ( toàn trong nước Đức ), viết cả 1 cái Letter of Expression bằng tay nữa.
Xong lúc lên nộp hồ sơ, có đúng chị trẻ trẻ người Việt soạn hồ sơ bỏ hết sạch ạ huhu. Đúng là họ làm theo quy định nên rất chặt. Họ nói giấy tờ nào ghi như trong giấy hướng dẫn thì thu thôi, không thu thêm bất cứ giấy tờ nào khác. Cộng thêm họ bảo mình đã 22 23t rồi thì không cần bố mẹ làm gì nữa. Thế là bao nhiêu giấy tờ chứng minh tài sản công ty sổ tiết kiệm của bố mẹ họ gạt hết xuống cái 'gầm bàn'( dùng để di qua di lại đưa hồ sơ tiền nong vào đấy). Họ còn bỏ cả thư Letter of Expression, quyết định của bố mẹ đảm bảo tài chính cho con ( kí hẳn ở Phường để lấy xác nhận )
...Thành thử ra hồ sơ của mình hơn bị yếu các bác ạ :(. Huhu mất công ghê gớm.

Chia sẻ thế là để thêm kinh nghiệm cho bạn trẻ nào muốn đi thì đừng mất công khoe thêm các giấy tờ sở hữu dính líu đến bố mẹ, chỉ mất công mất tiền đi dịch thuật thôi họ trả về hết ạ :(. Chị ấy còn mắng mắng mình sao nhiều giấy tờ thế, cái giấy Letter này không bảo viết thì viết làm cái gì các kiểu...

Giờ mình chỉ còn biết hi vọng thôi. May thì đỗ chứ không thì chỉ còn biết chẹp miệng. Tự dưng hộ chiếu giờ dính cái dấu rejected buồn ghê gớm....

kimvanchinh
11-06-2016, 14:01
Giấy bảo lãnh tài chính phải do người mời bên Đức làm và họ ghi rõ vào một phần trong mẫu giấy mời. Khi đó, bạn không cần chứng minh gì cả về booking khách sạn và vé đi lại schengen, bạn chỉ cần các giấy tờ chứng minh ràng buộc về thân nhân, tài sản, việc làm ở Việt Nam (hộ khẩu, giấy tờ tùy thân bố mẹ..., sổ đỏ, giấy kinh doanh...). Trường hợp giấy mời không bảo đảm tài chính mình phải chứng minh tài chính chi tiêu... Bản hướng dẫn mới của ĐSQ Đức hướng dẫn khá chi tiết các loại giấy tờ. Trường hợp của bạn nếu họ đã nhận và thu phí là đỗ visa đến 95% rồi.

hieu162
22-06-2016, 14:53
Xin chào mọi người. Mình đang có dự định xin visa thăm thân vào Đức. Các thủ tục minh đã chuẩn bị tương đối đầy đủ. Chỉ có 1 thắc mắc nhỏ mong mọi người tư vấn giúp. Mình có nên xin visa schengen đủ 90 ngày không hay là mình chỉ xin trong khoảng 1 tháng thôi. Vì mình sợ xin 90 ngày người ta bảo mình đang đi làm sao nghỉ nhiều vậy họ lại nghi ngờ và đánh trượt mình mất. Mong mọi người tu van giúp. Xin cảm ơn!

kimvanchinh
22-06-2016, 19:43
Xin chào mọi người. Mình đang có dự định xin visa thăm thân vào Đức. Các thủ tục minh đã chuẩn bị tương đối đầy đủ. Chỉ có 1 thắc mắc nhỏ mong mọi người tư vấn giúp. Mình có nên xin visa schengen đủ 90 ngày không hay là mình chỉ xin trong khoảng 1 tháng thôi. Vì mình sợ xin 90 ngày người ta bảo mình đang đi làm sao nghỉ nhiều vậy họ lại nghi ngờ và đánh trượt mình mất. Mong mọi người tu van giúp. Xin cảm ơn!

Vấn đề là thực sự bạn định đi bao nhiêu ngày. Và Công ty/ cơ quan làm việc cho phép bạn nghỉ đi chơi bao nhiêu ngày. nếu cả 2 cái hạn trên đều là 90 ngày thì việc gì mà bạn không xin 90 ngày là mức tối đa cho 1 lần visa. Còn nếu 1 trong 2 cái hạn trên dưới 90 ngày thì bạn chủ động xin visa đúng với thời gian dưới 90 ngày, và nhớ vé book và bảo hiểm phải khớp với hạn xin. Vậy thôi.

hieu162
22-06-2016, 20:08
Cảm ơn bạn rất nhiều mình cảm thấy yên tâm hơn rồi. Công ty mình cũng đồng ý cho mình nghỉ 90 ngày nên mình đã làm tất cả các thủ tục khớp với số ngày nghỉ đó. Book vé, giấy phép xin nghỉ, tờ khai... giờ mình chỉ đợi đến ngày nộp thôi.

kimvanchinh
22-06-2016, 21:15
Cảm ơn bạn rất nhiều mình cảm thấy yên tâm hơn rồi. Công ty mình cũng đồng ý cho mình nghỉ 90 ngày nên mình đã làm tất cả các thủ tục khớp với số ngày nghỉ đó. Book vé, giấy phép xin nghỉ, tờ khai... giờ mình chỉ đợi đến ngày nộp thôi.

Nếu giấy mời có bảo đảm tài chính thì bạn không cần chứng minh lịch trình và các booking khách sạn. Tuy nhiên, các chứng minh về ràng buộc ở VN để mình quay về VN luôn rất cần thiết và không được thiếu bất cứ giấy gì: Hộ khẩu, kết hôn (nếu có) kèm khai sinh của các con, sổ đỏ, hợp đồng làm việc ...

hieu162
22-06-2016, 22:23
Ban ơi cho mình hỏi. Mình ly hôn đã gần 2 năm rồi. Thì có cần phải nôp giấy ly hôn ko. Con mình thì ở với mẹ thê co cần nộp giấy khai sinh của con mình ko.

kimvanchinh
23-06-2016, 06:42
Ban ơi cho mình hỏi. Mình ly hôn đã gần 2 năm rồi. Thì có cần phải nôp giấy ly hôn ko. Con mình thì ở với mẹ thê co cần nộp giấy khai sinh của con mình ko.

Tôi thấy là cần nộp giấy ly hôn và khai sinh của con (dù con bạn không đi cùng), kể cả phán quyết tòa án là con ở với bạn. Nói chung là phải trình bày hoàn cảnh gia đình và các bằng chứng về gia đình, việc làm, chứng minh mình có ràng buộc cả về gia đình, việc làm và tài sản quá lớn ở VN để họ tin là mình không ở lại châu Âu. Do vậy, ai làm ở các công ty lương cao, đã đi nhiều sang Âu - Mỹ và đều về đúng hạn là một lợi thế, cần mang theo và có bản chụp các hộ chiếu hết hạn nhưng có visa âu mỹ. Ai đi lần đầu phải thật cẩn thận.
Sứ quán Đức HN khi phỏng vấn nhiều khi họ chấp nhận hồ sơ nhưng yêu cầu mình phải về lấy bổ sung (hoặc dịch thêm gì đó) giấy tờ cần thiết, có khi họ cho khất đến hôm nhận visa.

quyenbtl
23-06-2016, 20:04
Các bạn ơi, cho tớ hỏi thông tin một chút về vé máy bay sang Đức với. Mình ở Hà Nội và định sang Đức du lịch mùa hè này. Tuy nhiên khi check thông tin vé máy bay thì nhiều hãng bay quá. Bạn nào đã đi rồi tư vấn giúp mình xem hãng bay nào hợp lý nhất được không.

kimvanchinh
23-06-2016, 23:07
Các bạn ơi, cho tớ hỏi thông tin một chút về vé máy bay sang Đức với. Mình ở Hà Nội và định sang Đức du lịch mùa hè này. Tuy nhiên khi check thông tin vé máy bay thì nhiều hãng bay quá. Bạn nào đã đi rồi tư vấn giúp mình xem hãng bay nào hợp lý nhất được không.

Hè này, mua vào thời điểm này, có nhiều cơ hội mua vé giá khá mềm cạnh tranh nhau.
Theo tôi biết, mềm nhất có lẽ là hãng Turkish airlines mới mở tuyến có thể bay HN- Dusseldorf transit ở Istambul: khoảng 14tr.
- Các hãng như Hồng Kong, Đài loan, Emitas, Quata, Thái,... cạnh tranh nhau với giá khứ hồi khoảng 20-24 Tr đều transit ở sân bay chính của các hãng
- VN airlines bay thẳng giá cao nhất: khoảng 28tr, bay transit vào SG khoảng 25-26 tr.

Bay đến Đức quốc tế từ VN thường có 3 lựa chọn: Frankfurt; Dusseldorf; Munich, tùy bạn chọn sân bay đến nào để chọn vé.

Có người chọn bay nối chuyến từ VN sang bangkok, thậm chí Kuala Lumpur, rồi bay theo vé khứ hồi từ đó sang Đức nếu khéo chọn có thể có vé rất rẻ...

Tóm lại vé máy bay rất đa dạng, nhiều giá, nhiều hãng, bạn phải lựa chọn. Nếu lười suy nghĩ hoặc ngại transit, hãy mua hãng duy nhất bay thẳng HN- Frankfurt: đó là VNAirlines

quyenbtl
24-06-2016, 10:56
Cảm ơn bạn kimvanchinh, nhưng tớ đến berlin trước và thấy giá của hãng hàng không Nga là Aeroflot là rẻ nhất khoảng 18tr. Bạn có biết thông tin gì về hãng bay này không, và bay qua Nga có cần xin visa transit không. Nếu bạn nào có thông tin thì hướng dẫn giúp tớ với nhé.

kimvanchinh
25-06-2016, 09:42
Cảm ơn bạn kimvanchinh, nhưng tớ đến berlin trước và thấy giá của hãng hàng không Nga là Aeroflot là rẻ nhất khoảng 18tr. Bạn có biết thông tin gì về hãng bay này không, và bay qua Nga có cần xin visa transit không. Nếu bạn nào có thông tin thì hướng dẫn giúp tớ với nhé.

Hãng này bay khá chuẩn luôn, toàn bay boing hoặc arbus thôi, chắc chắn là hơn VNairlines rồi. Mấy hôm nữa tôi cũng bay hãng này, sang Warsaw, transit qua Nga (Scheremetievo 2). Mua vé đi Berlin hoặc nhiều tp hãng Nga là rẻ hơn cả. Vé mua rẻ nhưng vẫn có thể đổi ngày, đổi tuyến, hoàn vé nếu lý do khách quan (phí hơi cao). Chiều đi họ cho 23kg hành lý nhưng chiều về 46kg.

Transit qua Nga họ sắp xếp thời gian transit không quá 5 tiếng, không cần lấy visa Nga. Khi vào sân bay nhớ theo chỉ dẫn transit để chuyển tuyến ngay trong khu vực transit. Đồ xách tay nhớ mang đủ trọng lượng kẻo họ kiểm tra lại ở Moscow quá cân cũng hay gây phiền toái. Mua vé aeroflot ở Hà Nội tôi thấy rẻ nhất và chính hãng nên mua ở vietnam booking (33 Quốc Tử Giám 37322333; HCM 164 Lê Thánh Tôn), trả tiền $ hay việt, nên dùng $ trả rẻ hơn.

quyenbtl
25-06-2016, 21:53
Tnks bạn kimvanchinh nhiều, thông tin rất chi tiết và hữu ích.

dobby123
29-06-2016, 15:37
Về báo cáo cả nhà cho những ai cần kinh nghiệm đi nhé. Sáng nay mình vừa nộp hồ sơ xong. Có một bác già security siêu khó tính, các bạn cứ theo đúng chỉ dẫn đừng hỏi nhiều không bác í cáu :( .
Mình là nữ vừa tốt nghiệp ĐH xong, có nộp cả giấy xác nhận tốt nghiệp bằng Giỏi, có công việc ổn định vì mình theo bố làm trợ lý, cũng xác định trước tốt nghiệp ĐH xong bố cho đi chơi nên mẹ mình cũng chuyển tên 2 số tiết kiệm cho mình trước. Dì mình viết giấy mời ( không có bảo lãnh ).
........

Bạn ơi kết quả visa của bạn như nào rồi?

hieu162
19-07-2016, 12:52
Hôm nay mình đã nộp hồ sơ tại đại sứ quán Đức xong. A nhận hồ sơ ko hỏi gì nhiều. Tại hồ sơ mình đã đầy đủ. Nhưng nộp xong ko biêt hồ sơ mình có đậu ko yên tâm đc bao nhiêu %. Nên giờ lo lắm. Có ai từng nộp hồ sơ mà đai sứ quán gọi điện về công ty kiểm tra ko nhỉ. Có ai mà đại sứ quán gọi điện thẩm tra thì tư vấn giúp mình nhé

HaMy2011
14-10-2016, 19:09
Hôm nay mình đã nộp hồ sơ tại đại sứ quán Đức xong. A nhận hồ sơ ko hỏi gì nhiều. Tại hồ sơ mình đã đầy đủ. Nhưng nộp xong ko biêt hồ sơ mình có đậu ko yên tâm đc bao nhiêu %. Nên giờ lo lắm. Có ai từng nộp hồ sơ mà đai sứ quán gọi điện về công ty kiểm tra ko nhỉ. Có ai mà đại sứ quán gọi điện thẩm tra thì tư vấn giúp mình nhé

Bạn ơi kết quả hồ sơ của bạn ntn rồi?
Tớ vừa apply đơn hôm 12/10 hẹn 25/10 trả kết quả. Thật là hồi hộp quá. Tớ Hi vọng có thể nhìn thấy tuyết rơi trên nước Đức, có thể thấy không khí nhộn nhịp vào dịp Noel và tết tây.

kimvanchinh
14-10-2016, 23:31
Nhân viên sứ quán đã nhận hồ sơ, thu phí 60eu thì coi như đạt visa 95% rồi, trừ phi giấy tờ mình nộp có sự khuất tất như booking hết hạn, hợp đồng với cty giả... Việc họ thẩm định hồ sơ là nghiệp vụ của họ. Nói chung là khi làm hồ sơ tuyệt đối không được làm giấy tờ giả, trước sau cũng sẽ bị phát giác và hồ sơ của mình sẽ bị lưu vào sổ đen rất khó khăn cho những lần xin visa tiếp theo.

HaMy2011
15-10-2016, 09:16
Nhân viên sứ quán đã nhận hồ sơ, thu phí 60eu thì coi như đạt visa 95% rồi, trừ phi giấy tờ mình nộp có sự khuất tất như booking hết hạn, hợp đồng với cty giả... Việc họ thẩm định hồ sơ là nghiệp vụ của họ. Nói chung là khi làm hồ sơ tuyệt đối không được làm giấy tờ giả, trước sau cũng sẽ bị phát giác và hồ sơ của mình sẽ bị lưu vào sổ đen rất khó khăn cho những lần xin visa tiếp theo.

Lần trước tớ đã bị từ chối 1 lần, và cũng được cấp 1 lần. Lần nào cũng hồi hộp y như nhau ấy. 😁 Đi chơi mà cũng khổ, hồi hộp phập phồng.

Thanhd750
24-10-2016, 23:53
Các bác cho em hỏi một chút, em dự định hè năm 2017 cho cả nhà gồm 2 vc với bé 11t và bà 66t, sang chơi nhà bà con bên Đức thì phải làm những thủ tục như thế nào ạ. Và em dự tính sang khoảng 1 tháng thăm quan Đức và mấy nước xung quanh liệu có được không. Bác nào có kinh nghiệm giúp em nhé, thanks các bác.

kimvanchinh
25-10-2016, 13:22
Các bác cho em hỏi một chút, em dự định hè năm 2017 cho cả nhà gồm 2 vc với bé 11t và bà 66t, sang chơi nhà bà con bên Đức thì phải làm những thủ tục như thế nào ạ. Và em dự tính sang khoảng 1 tháng thăm quan Đức và mấy nước xung quanh liệu có được không. Bác nào có kinh nghiệm giúp em nhé, thanks các bác.

Đầu tiên bảo người nhà bên Đức làm cho giấy mời có bảo lãnh tài chính cho cả nhà. Có giấy đó thì visa chắc ăn 70% rồi. Còn lại bác chuẩn bị hồ sơ của mình theo hướng dẫn trên mạng sứ quán Đức, chủ yếu chứng minh ràng buộc của mình ở VN như nhà ở, tiết kiệm, sổ hưu, việc làm...

daica10a
26-10-2016, 15:14
Các Bác cho e hỏi:

e KHÔNG nhập cảnh hay xuất cảnh, chỉ ở Đức lâu nhất vậy xin visa tại LSQ Đức được không ? (e xin tại TP.HCM)

vì nghe phong phanh nói Đức chỉ nhận khi nhập hoặc xuất cảnh từ Đức.

cám ơn.

kimvanchinh
26-10-2016, 17:42
Các Bác cho e hỏi:

e KHÔNG nhập cảnh hay xuất cảnh, chỉ ở Đức lâu nhất vậy xin visa tại LSQ Đức được không ? (e xin tại TP.HCM)

vì nghe phong phanh nói Đức chỉ nhận khi nhập hoặc xuất cảnh từ Đức.
cám ơn.

Theo quy định của ĐSQ Đức thì bạn có thể xin visa Đức. Nếu bạn có giấy mời từ Đức nữa thì càng OK. Hè rồi tôi nhập cảnh nước khác nhưng theo lịch trình ở Đức lâu nhất, xin visa Đức OK. Tuy nhiên, để chắc ăn, bạn nên đề phòng họ từ chối và giới thiệu sang sứ quán nước mà mình nhập cảnh schengen. Biện pháp là đăng ký phỏng vấn cả ở sứ quán nước đó nữa kẻo khi bị từ chối đăng ký chờ lâu.

Thanhd750
09-03-2017, 22:53
Theo quy định của ĐSQ Đức thì bạn có thể xin visa Đức. Nếu bạn có giấy mời từ Đức nữa thì càng OK. Hè rồi tôi nhập cảnh nước khác nhưng theo lịch trình ở Đức lâu nhất, xin visa Đức OK. Tuy nhiên, để chắc ăn, bạn nên đề phòng họ từ chối và giới thiệu sang sứ quán nước mà mình nhập cảnh schengen. Biện pháp là đăng ký phỏng vấn cả ở sứ quán nước đó nữa kẻo khi bị từ chối đăng ký chờ lâu.

Bác kim chính làm ơn cho cháu hỏi, cháu có anh rể người Đức gửi giấy mời về mời 4 người nhà cháu sang, thì ngoài giấy mời anh ấy có phải gửi giấy tờ gì nữa không bác nhỉ, cháu đọc hình như anh ấy phải photo cả hộ chiếu nữa có phải không ạ. Bác biết cách làm thế nào bác giúp cháu nhé, và bác chỉ giúp cháu nơi nào làm visa đi đức uy tín bác nhé, cháu đang chờ giấy mời gửi về và dự kiến khoảng cuối T6 này sang chơi khoảng 1 tháng thì giờ làm visa có kịp không bác nhỉ. Cháu cảm ơn bác nhiều.

kimvanchinh
10-03-2017, 14:36
Bác kim chính làm ơn cho cháu hỏi, cháu có anh rể người Đức gửi giấy mời về mời 4 người nhà cháu sang, thì ngoài giấy mời anh ấy có phải gửi giấy tờ gì nữa không bác nhỉ, cháu đọc hình như anh ấy phải photo cả hộ chiếu nữa có phải không ạ. Bác biết cách làm thế nào bác giúp cháu nhé, và bác chỉ giúp cháu nơi nào làm visa đi đức uy tín bác nhé, cháu đang chờ giấy mời gửi về và dự kiến khoảng cuối T6 này sang chơi khoảng 1 tháng thì giờ làm visa có kịp không bác nhỉ. Cháu cảm ơn bác nhiều.

Tôi đã trả lời trong inbox

Thanhd750
13-03-2017, 18:07
Các bác giúp em gấp với, em có giấy mời cho 4 người nhà em sang đức chơi, người bạn đức lại làm 2 giấy mời gia đình em gồm 3 người 1 giấy và bà là mẹ em đi cùng 1 giấy, vậy mẹ em có cần làm chứng minh tài chính hay không vì tất nhiên mẹ em đi cùng nhà em, và người bạn đức đã đảm bảo tài chính cho cả nhà rồi, em hỏi bên dv họ nói mẹ em phải có sổ tiết kiệm 100tr mới được có phải thế không ?. Em cảm ơn

kimvanchinh
14-03-2017, 04:58
Các bác giúp em gấp với, em có giấy mời cho 4 người nhà em sang đức chơi, người bạn đức lại làm 2 giấy mời gia đình em gồm 3 người 1 giấy và bà là mẹ em đi cùng 1 giấy, vậy mẹ em có cần làm chứng minh tài chính hay không vì tất nhiên mẹ em đi cùng nhà em, và người bạn đức đã đảm bảo tài chính cho cả nhà rồi, em hỏi bên dv họ nói mẹ em phải có sổ tiết kiệm 100tr mới được có phải thế không ?. Em cảm ơn

Bà mẹ giấy mời riêng, phải lập hồ sơ riêng, dù giấy mời có đảm bảo tài chính thì cũng phải chứng minh ràng buộc của mình ở VN bằng sổ tiết kiệm, chủ quyền nhà, số hưu trí.

Thanhd750
25-03-2017, 13:35
Bà mẹ giấy mời riêng, phải lập hồ sơ riêng, dù giấy mời có đảm bảo tài chính thì cũng phải chứng minh ràng buộc của mình ở VN bằng sổ tiết kiệm, chủ quyền nhà, số hưu trí.
Hôm qua cháu mới nhận được giấy mời gửi về, giờ cháu đang tiến hành làm hồ sơ từng bước, có gì không hiểu cháu hỏi bác giúp cháu nhé. Cháu cảm ơn bác nhiều.

kimvanchinh
25-03-2017, 14:24
Hôm qua cháu mới nhận được giấy mời gửi về, giờ cháu đang tiến hành làm hồ sơ từng bước, có gì không hiểu cháu hỏi bác giúp cháu nhé. Cháu cảm ơn bác nhiều.

Giấy mời chung ví dụ 3 người thì hồ sơ chuẩn bị vẫn từng người từng hồ sơ. Có những giấy dùng chung như giấy mời, booking khách sạn... có thể chỉ xếp vào hồ sơ của người thứ nhất, còn cái gì riêng vẫn phải để riêng từng hồ sơ riêng. Khi hẹn phỏng vấn (qua mạng) phải hẹn riêng cho cả 4 người. Chỉ khi đến phỏng vấn mình xin phỏng vấn theo nhóm gia đình cả 4 người thôi.

Thanhd750
26-03-2017, 22:58
Giấy mời chung ví dụ 3 người thì hồ sơ chuẩn bị vẫn từng người từng hồ sơ. Có những giấy dùng chung như giấy mời, booking khách sạn... có thể chỉ xếp vào hồ sơ của người thứ nhất, còn cái gì riêng vẫn phải để riêng từng hồ sơ riêng. Khi hẹn phỏng vấn (qua mạng) phải hẹn riêng cho cả 4 người. Chỉ khi đến phỏng vấn mình xin phỏng vấn theo nhóm gia đình cả 4 người thôi.
Chào bác @kimvanchinh, có mấy vấn đề này cháu nhờ bác giúp cháu nhé
1- hôm qua cháu khai xin visa online cháu in ra được nhưng nhấn gửi thì thấy báo lỗi không biết có sao không, có nhất thiết họ phải nhận được file gửi online không bác ?
2- trong hướng dẫn họ nói các giấy tờ phải dịch ra tiếng Đức, mà sao cháu đọc mọi người nói tiếng anh cũng được. Cháu phân vân quá
3- vé Mb và bh có cần mua thật hay chỉ cần đặt thôi bác, vì sợ mua thật mà trượt visa thì mất nhiều tiền quá vì nhà cháu 4 người đi
Cháu cảm ơn bác nhiều

kimvanchinh
26-03-2017, 23:40
Chào bác @kimvanchinh, có mấy vấn đề này cháu nhờ bác giúp cháu nhé
1- hôm qua cháu khai xin visa online cháu in ra được nhưng nhấn gửi thì thấy báo lỗi không biết có sao không, có nhất thiết họ phải nhận được file gửi online không bác ?
2- trong hướng dẫn họ nói các giấy tờ phải dịch ra tiếng Đức, mà sao cháu đọc mọi người nói tiếng anh cũng được. Cháu phân vân quá
3- vé Mb và bh có cần mua thật hay chỉ cần đặt thôi bác, vì sợ mua thật mà trượt visa thì mất nhiều tiền quá vì nhà cháu 4 người đi
Cháu cảm ơn bác nhiều

1. Khai tờ khai online là bắt buộc, dùng để in ra bằng bẳn cứng, dán ảnh nộp, còn gửi cho họ chắc không quan trọng nhưng cũng cứ gửi lại xem sao.
2. Trên thực tế, các bản dịch tiếng Anh cũng được chấp nhận mặc dù dịch đức thì tốt hơn. Có 2 cấp độ dịch: bản giấy tùy thân phải dịch công chứng (Khai sinh, kết hôn), còn thì dịch thuật có dấu và chữ kỳ dịch của VP dịch là OK.
3. Vé máy bay phải mua của đại lý nào họ cho hoàn vé (nếu không đậu visa), tất nhiên chịu phạt cỡ 100$ gì đó. Cũng có thể phải mua kiểu hẹn sáng phỏng vấn 10h thì 8h sáng ra phòng vé book vé giữ chỗ (họ cho giữ chỗ ít nhất 24 tiếng), nếu phỏng vấn OK thì chiều lấy vé luôn trả tiền, nếu hỏng ai thì không mua nữa. Nếu quen phòng vé họ cũng có thể làm cho vé kiểu giữ chỗ thôi, có visa mới mua.
Nếu giấy mời là có bảo đảm tài chính, gia đình có tài sản và công việc ràng buộc ở VN, làm thủ tục cẩn thận thì đạt visa rất cao. Thường tôi mua vé ok ngay với điều kiện có thể hoàn lại trả phí. Nhớ ngày bay, về phải khớp (trong vòng) ngày ghi trên giấy mời, khớp với bảo hiểm du lịch (mức bồi thường max30.000eu) và khớp với giấy nghỉ phép (nếu có). Xem kỹ mặt sau là giấy có tick ô bảo đảm tài chính không?

Thanhd750
27-03-2017, 12:43
1. Khai tờ khai online là bắt buộc, dùng để in ra bằng bẳn cứng, dán ảnh nộp, còn gửi cho họ chắc không quan trọng nhưng cũng cứ gửi lại xem sao.
2. Trên thực tế, các bản dịch tiếng Anh cũng được chấp nhận mặc dù dịch đức thì tốt hơn. Có 2 cấp độ dịch: bản giấy tùy thân phải dịch công chứng (Khai sinh, kết hôn), còn thì dịch thuật có dấu và chữ kỳ dịch của VP dịch là OK.
3. Vé máy bay phải mua của đại lý nào họ cho hoàn vé (nếu không đậu visa), tất nhiên chịu phạt cỡ 100$ gì đó. Cũng có thể phải mua kiểu hẹn sáng phỏng vấn 10h thì 8h sáng ra phòng vé book vé giữ chỗ (họ cho giữ chỗ ít nhất 24 tiếng), nếu phỏng vấn OK thì chiều lấy vé luôn trả tiền, nếu hỏng ai thì không mua nữa. Nếu quen phòng vé họ cũng có thể làm cho vé kiểu giữ chỗ thôi, có visa mới mua.
Nếu giấy mời là có bảo đảm tài chính, gia đình có tài sản và công việc ràng buộc ở VN, làm thủ tục cẩn thận thì đạt visa rất cao. Thường tôi mua vé ok ngay với điều kiện có thể hoàn lại trả phí. Nhớ ngày bay, về phải khớp (trong vòng) ngày ghi trên giấy mời, khớp với bảo hiểm du lịch (mức bồi thường max30.000eu) và khớp với giấy nghỉ phép (nếu có). Xem kỹ mặt sau là giấy có tick ô bảo đảm tài chính không?
Cháu cảm ơn bác nhiều ạ

hminh2005
06-04-2017, 13:29
Nhờ bác kimvanchinh tư vấn giúp hộ: Vợ chồng em dự định sang Đức và đi chơi loanh quanh vài nước và sang cả Czech để thăm cô em bên vợ. Hiện em đã có visa dài hạn 1 năm do Finland cấp trong chuyến đi công tác trước. Nay em nghe thấy bảo SV đang học bên đó có thể làm GM bố mẹ sang chơi mà không cần thế chấp hay bảo hiểm gì cả ( đã có bạn học ở Hamburg mời mẹ sang 2 lần như vậy). Vậy em định bảo F1 nhà em đang học ĐH bên đó mời bố mẹ sang ( tất nhiên còn phải hỏi sở NK tại nơi F1 học để xem yêu cầu chi tiết). Nhưng có mấy điểm em muốn hỏi KN của bác
1. Nếu mời bố mẹ sang mà em đã có visa Schengen rồi thì chỉ cần vợ đi làm visa ?
2. Vấn đề tài chính thì nhà em có thể chứng minh cả sổ đỏ, sổ TK, lưong hưu... (vợ em đã nghỉ hưu). Vậy chỉ cần GM theo mẫu từ bên kia về chứ không cần đảm bảo TC ?
3. Dự kiến xin visa sang đó 1-2 tháng và có đi sang một số nứoc. Vậy trong tờ khai có cần khai hết các nơi định đi ? Vì khai hết thì họ hay hỏi lịch trình mà thực sự đó chỉ là dự kiến chứ chính thức chưa định ngày được
4. Thông thuơng họ hay yêu cầu book KS hay chỗ ở. F1 nhà em ở KTX thì ko thể khai ở đó được, nhưng mà book KS cả tháng trời chắc ko hợp lý vì lại hơi mâu thuẫn với việc đi lại các nơi của mình. Vậy cái này thì nên làm thế nào ?
5. Vé MB nhất thiết là phải có khứ hồi ngày về theo hồ sơ xin visa ?
6. Mình làm thủ tục xin visa trước khi đi khoảng 2 tháng được ko ( vì em thấy có ĐSQ quy định có thể làm trước khi đi 90 ngày là OK)

Cám ơn bác trước

kimvanchinh
06-04-2017, 17:01
Nhờ bác kimvanchinh tư vấn giúp hộ: Vợ chồng em dự định sang Đức và đi chơi loanh quanh vài nước và sang cả Czech để thăm cô em bên vợ. Hiện em đã có visa dài hạn 1 năm do Finland cấp trong chuyến đi công tác trước. Nay em nghe thấy bảo SV đang học bên đó có thể làm GM bố mẹ sang chơi mà không cần thế chấp hay bảo hiểm gì cả ( đã có bạn học ở Hamburg mời mẹ sang 2 lần như vậy). Vậy em định bảo F1 nhà em đang học ĐH bên đó mời bố mẹ sang ( tất nhiên còn phải hỏi sở NK tại nơi F1 học để xem yêu cầu chi tiết). Nhưng có mấy điểm em muốn hỏi KN của bác
1. Nếu mời bố mẹ sang mà em đã có visa Schengen rồi thì chỉ cần vợ đi làm visa ? Đúng, nhưng visa của bạn 1 năm nếu đã đi rồi thì phải tuân thủ yêu cầu đợt sau đi bảo đảm trong vòng 180 ngày ở Schengen không quá 90 ngày.
2. Vấn đề tài chính thì nhà em có thể chứng minh cả sổ đỏ, sổ TK, lưong hưu... (vợ em đã nghỉ hưu). Vậy chỉ cần GM theo mẫu từ bên kia về chứ không cần đảm bảo TC ? Giấy không cần cm tài chính OK nhưng bên này phải chứng minh tài chính (thẻ visa và số TK; cộng book kS rồi (phần cơ bản thôi, ví dụ đi chơi mấy đợt phải có book KS, còn một số TG ở với cháu tốt nhất cũng cứ book KS nào đó gần đó), không nhất thiết phải kín ngày nhưng phải đa số ngày và khớp với lịch trình mình đi.
3. Dự kiến xin visa sang đó 1-2 tháng và có đi sang một số nứoc. Vậy trong tờ khai có cần khai hết các nơi định đi ? Vì khai hết thì họ hay hỏi lịch trình mà thực sự đó chỉ là dự kiến chứ chính thức chưa định ngày được. Nên lập trình cẩn thận vì hạn xin visa cũng chỉ trong 3 tháng kế hoạch phái rõ rồi. Giữa kế hoạch và KS trong hồ sơ với việc đi thật có thể không khớp nhau là việc của mình nhưng hồ sơ phải khớp và đẹp. Cần lập bản lịch trình chi tiết trình sứ quán ấy chứ.
4. Thông thuơng họ hay yêu cầu book KS hay chỗ ở. F1 nhà em ở KTX thì ko thể khai ở đó được, nhưng mà book KS cả tháng trời chắc ko hợp lý vì lại hơi mâu thuẫn với việc đi lại các nơi của mình. Vậy cái này thì nên làm thế nào ? Trên đã giải thích; phải có lịch trình hợp lý khi xin visa.
5. Vé MB nhất thiết là phải có khứ hồi ngày về theo hồ sơ xin visa ? Bắt buộc phải có khứ hồi; ngày đi, về khớp với ngày xin visa, trùng với bảo hiểm (mua bên VN hay Đức đều được, nên mua ở VN để lấy đền bù dễ)
6. Mình làm thủ tục xin visa trước khi đi khoảng 2 tháng được ko ( vì em thấy có ĐSQ quy định có thể làm trước khi đi 90 ngày là OK): Xin visa từ trước 3 tháng đến trước 15 ngày, tùy mình quyết định để apply ngày phỏng vấn.

- Bác là chồng đã có visa nên đưa vào hồ sơ là một lợi thế, khai đi cùng chồng (đã có visa) - Khai trong lịch trình

- Nên bảo cháu hỏi sở NK họ có cấp giấy mời mẫu loại không bảo đảm tài chính, nếu họ bảo viết tay thì viết tay, tôi nghĩ OK.

Trường hợp của Bác có thể có phương án dự phòng (nhiều khi hay hơn) là apply visa Pháp xin đi du lịch, không cần giấy mời gì cả, chỉ cần book phòng (ở nhiều nước mình đi, nhưng ở Pháp nhiều hơn), cộng vé khứ hồi, bảo hiểm OK. Máy bay bay sang Pháp cũng rẻ rồi khi vào lãnh địa schengen rồi mình muốn đi đâu thì đi.

Đức là nước khá chặt chẽ hơn cả về visa.

Các book phòng, vé MB, bảo hiểm ở các topic khác đã giải thích, cần làm sao để khi gặp rủi ro visa hoặc cá nhân, được cancell hoặc hoàn tiền, nhưng phải bảo đảm chân thực tin cậy vì có thể họ kiểm tra trên mạng hoặc điện thoại.

hminh2005
06-04-2017, 18:24
Cám ơn bác, em năm ngoái đi công tác ít ngày mà làm visa sang Đức suýt nữa thì tạch, may mà khiếu nại và gọi điện cho người thân kịp. Thấy có người xin đi rất dễ nhưng cũng có ngừoi khó khăn. Bạn em sang thăm con vừa đi, nhưng xin giấy mời qua ông bạn thân từ xưa thế mà vẫn OK. Thây bảo xin qua Pháp dễ dàng hơn mà nhà em cũng có đứa cháu làm việc bên đó. Có lẽ cũng nên tính PA dự phòng. Không hiểu giả sử mình xin ở Đức mà ko được xin qua Pháp có bị phát hiện ra lần xin ko được vừa xong ko nhỉ ?

kimvanchinh
07-04-2017, 06:58
Cám ơn bác, em năm ngoái đi công tác ít ngày mà làm visa sang Đức suýt nữa thì tạch, may mà khiếu nại và gọi điện cho người thân kịp. Thấy có người xin đi rất dễ nhưng cũng có ngừoi khó khăn. Bạn em sang thăm con vừa đi, nhưng xin giấy mời qua ông bạn thân từ xưa thế mà vẫn OK. Thây bảo xin qua Pháp dễ dàng hơn mà nhà em cũng có đứa cháu làm việc bên đó. Có lẽ cũng nên tính PA dự phòng. Không hiểu giả sử mình xin ở Đức mà ko được xin qua Pháp có bị phát hiện ra lần xin ko được vừa xong ko nhỉ ?

Xin đi Pháp theo kiểu visa du lịch hay hơn thăm thân (nếu quan hệ thân của mình không trực hệ).
Theo tôi nên quyết định và chuẩn bị hồ sơ cho 1 sứ quán làm visa thôi hay hơn.

save
11-04-2017, 11:40
Các bác tư vấn giúp e xem hồ sơ như này có ổn ko ạ
Hồ sơ có giấy mời từ dì, nhưng phần tài chính thì là e tự chứng minh chứ dì ko bảo lãnh
- E đã mua vé máy bay khứ hồi của VNA (đã thanh toán luôn rồi)
- Bảo hiểm đã nhờ mua ở bên Đức hạn 3 tháng
- Sổ tiết kiệm 150 triệu hạn 1 năm gửi từ cuối năm ngoái (nhưng e có gọi hỏi 1 bên tư vấn thì họ bảo phải từ 250-300 triệu trở lên mới ổn)
- Lương e tầm 8-9 triệu/tháng, (làm cho 1 nhà hàng Ý, nhưng ko có hợp đồng, bảng lương hay bảo hiểm j cả, cái này chắc e phải download mẫu trên mạng), thẻ VCB của em để trả lương tầm 100 triệu trong tài khoản
- Ngoài ra e còn có thẻ tín dụng
Cuối tháng này e nộp rồi mà lo quá, à, tiện bác nào biết chỗ dịch thuật công chứng tiếng đức thì chỉ cho em với ạ.
Em cảm ơn

kimvanchinh
11-04-2017, 13:19
Bạn chú ý cm quan hệ gì cháu. Sổ tiết kiệm thêm. Có sổ đỏ nữa mới tốt. Không có hợp đồng lao động thì cũng phải có xác nhận làm việc và xác nhận tiền chuyển lương hàng tháng do ngân hàng xác nhận. Chú ý thời gian vé mb và bảo hiểm và thời hạn xin visa phải trùng nhau. Công chứng ở phố Trần Đăng Ninh.

hminh2005
11-04-2017, 13:46
Bạn chú ý cm quan hệ gì cháu. Sổ tiết kiệm thêm. Có sổ đỏ nữa mới tốt. Không có hợp đồng lao động thì cũng phải có xác nhận làm việc và xác nhận tiền chuyển lương hàng tháng do ngân hàng xác nhận. Chú ý thời gian vé mb và bảo hiểm và thời hạn xin visa phải trùng nhau. Công chứng ở phố Trần Đăng Ninh.

Việc công chứng dịch thuật có nhất thiết dùng của cơ quan NN hay dùng VP công chứng tư cũng được ?

kimvanchinh
11-04-2017, 21:35
Công chứng tư hay công là do quy định về công chứng của nhà nước vn. Nên nhớ chỉ cần công chứng cái gì cần công chứng còn đa số chỉ cần dịch thuật ra tiếng nn có xác nhận người dịch. Công chứng dịch rất cao tiền đấy.

save
12-04-2017, 08:14
- Giấy tờ liên quan đến dì thì mình cũng xog hết rồi
- Sổ tiết kiệm thì m chỉ còn 1 sổ nữa của mẹ tạm để lại cho nhưng tịn 1 tỉ cơ =))))))))))))))))), còn sổ đỏ cũng có của gia đình có tên m rồi.
- Mình thấy đsq có yêu cầu *mọi giấy tờ ko bằng t.đức hay t.anh phai nộp kèm bản dịch t.đức có chứng thực*, ở đây *chứng thực* là công chứng hay chỉ là xác nhận của bên dịch thôi @@. Những giấy tờ như giấy khai sinh, hay sổ hộ khẩu là phải dịch thuật cả công chứng hay chỉ dịch thuật thôi vậy?
Mình cảm ơn

saigonn_2
12-04-2017, 08:58
- Giấy tờ liên quan đến dì thì mình cũng xog hết rồi
- Sổ tiết kiệm thì m chỉ còn 1 sổ nữa của mẹ tạm để lại cho nhưng tịn 1 tỉ cơ =))))))))))))))))), còn sổ đỏ cũng có của gia đình có tên m rồi.
- Mình thấy đsq có yêu cầu *mọi giấy tờ ko bằng t.đức hay t.anh phai nộp kèm bản dịch t.đức có chứng thực*, ở đây *chứng thực* là công chứng hay chỉ là xác nhận của bên dịch thôi @@. Những giấy tờ như giấy khai sinh, hay sổ hộ khẩu là phải dịch thuật cả công chứng hay chỉ dịch thuật thôi vậy?
Mình cảm ơn

Lần trước mình nộp visa Pháp. Những giấy tờ như: CMND-Sổ HK-(Giấy KS)-HDLD giấy tờ nào tiếng việt thì đem đi dịch thuật công chứng ( đi 1 chỗ thôi ), mình có số đt anh làm dịch thuật nếu bạn cần thì mình gửi sdt, đến tận nơi bạn làm việc để lấy giấy tờ và trả lại sau khi dịch thuật xong. Tiền phí dịch thuật cũng vài trăm ngàn, cơ mà bạn có cả sổ tiết kiệm tỉ thì lăng tăng gì việc dich thuật. Cứ dich thuat cong chứng đem nộp, dư vẫn hơn thiếu. :D

kimvanchinh
12-04-2017, 12:48
Giấy tờ chính thức như khai sinh kết hôn phải công chứng tiếng việt cộng bản dịch (cty dịch xác nhạn o cần công chứng) hoặc công chứng tiếng anh hoặc đức ok. Các giấy tờ khác chỉ cần bản dịch và bản photo kèm khi pv mang bản chính để họ kiểm tra nếu cần ví dụ sổ tiết kiệm sổ đỏ. Khi dịch cũng chỉ cần dịch nội dung cốt yếu ví dụ hộ khẩu chỉ cần dịch trang cần thiết. Ngay giấy khai sinh không quan trọng ví dụ của con không đi cùng mình chỉ cần dịch o cần công chứng. Đặt làm nên 1 chỗ nhưng yêu cầu khác nhau chứ tất cả dịch công chứng thì tiền hàng triệu

HaMy2011
14-04-2017, 09:06
Lưu ý với mọi người rằng giấy khai sinh của tớ dịch thì bị họ trả lại, họ chỉ giữ giấy khai sinh của 2 đứa con tớ thôi. Và giây tờ thì tớ tự dịch toàn bộ trên bản công chứng của Việt Nam vẫn OK mọi người ạ. Ah, cả sổ đất nữa, họ cũng trả lại tớ bản dịch

kimvanchinh
14-04-2017, 17:16
Lưu ý với mọi người rằng giấy khai sinh của tớ dịch thì bị họ trả lại, họ chỉ giữ giấy khai sinh của 2 đứa con tớ thôi. Và giây tờ thì tớ tự dịch toàn bộ trên bản công chứng của Việt Nam vẫn OK mọi người ạ. Ah, cả sổ đất nữa, họ cũng trả lại tớ bản dịch

Về thông lệ dịch văn bản: Bản dịch có thể do bất cứ ai có thể chịu trách nhiệm về bản dịch, do vậy có thể nhờ Cty dịch họ dịch và xác nhận dịch (không phải là công chứng); có thể do tự mình dịch và phía cuối trang mình ghi rõ tên người dịch, địa chỉ, điện thoại và ký tên xác nhận là OK. Tuy nhiên điều này là thông lệ mà không hề ghi trong quy định của Sứ quán, do vậy ai muốn chắc ăn hoặc bản thân không biết tiếng Anh đến mức dịch được thì để Cty họ dịch cho cũng không tốn tiền nhiều, còn ai sành hơn và có khả năng tiếng Anh, tự dịch và ký tên OK.

HaMy2011
14-04-2017, 19:14
Về thông lệ dịch văn bản: Bản dịch có thể do bất cứ ai có thể chịu trách nhiệm về bản dịch, do vậy có thể nhờ Cty dịch họ dịch và xác nhận dịch (không phải là công chứng); có thể do tự mình dịch và phía cuối trang mình ghi rõ tên người dịch, địa chỉ, điện thoại và ký tên xác nhận là OK. Tuy nhiên điều này là thông lệ mà không hề ghi trong quy định của Sứ quán, do vậy ai muốn chắc ăn hoặc bản thân không biết tiếng Anh đến mức dịch được thì để Cty họ dịch cho cũng không tốn tiền nhiều, còn ai sành hơn và có khả năng tiếng Anh, tự dịch và ký tên OK.

Em viết không rõ. Ý em là giấy khai sinh của bản thân và bìa đất ko cần dịch ạ. Họ trả lại em 2 thứ đó. Còn lại mấy bản kia em dịch OK hết bác ạ. Em chỉ lưu ý mọi người vậy để khỏi tốn thêm tiền dịch 2 thứ đó thôi ạ.

hminh2005
15-04-2017, 10:04
Em viết không rõ. Ý em là giấy khai sinh của bản thân và bìa đất ko cần dịch ạ. Họ trả lại em 2 thứ đó. Còn lại mấy bản kia em dịch OK hết bác ạ. Em chỉ lưu ý mọi người vậy để khỏi tốn thêm tiền dịch 2 thứ đó thôi ạ.

Mình cũng ko hiểu sao giấy KS của bạn và sổ dỏ lại không cần dịch ? Hay họ chỉ xem và thấy đúng tên tuổi là được ?
Vì có lần mình đi xin visa của Đức, photo hộ chiếu của người thân (kể cả các trang đã có visa đi nước khác). Cuối cùng thì họ cũng chỉ giữ mỗi tờ có nhiều thông tin nhất nơi dán ảnh. Còn đầu trả lại hết

kimvanchinh
15-04-2017, 13:04
Việc họ trả lại giấy là việc của họ còn việc mình phải chuẩn bị đủ theo yêu cầu trên trang web sứ quán là việc của mình. Không được thiếu dù là bản dịch hoặc photo. Ở đây cần phân biệt các giấy nào cần công chứng cộng bản dịch cái nào chỉ cần bản photo cộng bản dịch và mang theo bản gốc đối chiếu cái gì phải nộp luôn cả bản gốc.

Apple2007
29-04-2017, 14:06
Lần trước mình làm visa họ trả lại hầu hết các giấy tờ mình dịch và mình vẫn dc visa. Theo mình hiểu thì không nhất thiết bản dịch phải được công chứng dịch thuật đâu, mình có thể tự dịch or nhờ người dịch miễn phải chính xác.

kimvanchinh
29-04-2017, 20:11
Đúng là không cần công chứng dịch hết tất cả. Cái gì cần công chứng dịch mới công chứng dịch
Còn công chứng Việt thì đa số là cần, trừ các giấy tờ mình bắt buộc phải nộp cả bản gốc (nghỉ phép) hoặc phaỉ mang bản chính đối chiếu (sổ tiết kiệm). Các bản này nếu o có kèm tiếng Anh phải có bản dịch (bản dịch chỉ cần xác nhận dịch, không càn công chứng)
Việc họ trả lại giấy là do họ thấy thừa không cần thiết. Việc người xin visa phải chuẩn bị đủ (không thừa, không thiếu), đúng giấy tờ theo yêu cầu là việc cần thiết của người xin, thậm chí phải chuẩn bị thêm nếu thấy cần như đơn giải trình động cơ đi thăm thân, lịch trình ... là thứ không ai yêu cầu nhưng có chuẩn bị giúp họ xem dễ đồng cảm hơn là nói vo...
Việc dịch các giấy tờ không có tiếng đức, anh là cần thiết, thể hiện sự tôn trọng sứ quán, mặc dù có thể nhân viên nhận hồ sơ là người Việt. Ngôn ngữ xin visa là tiếng Đức mà, mặc dù tiếng Anh họ cũng chấp nhận.
Quan điểm ở đây là đủ (hơi thừa tý) còn hơn thiếu, nếu họ giở chứng bắt mình làm lại chết mệt đấy.
Không nên nghe theo lời khuyên chung chung ở trên, có phen bị out đừng than thân trách phận.

lucy_fa
02-05-2017, 06:54
Chào mọi người,

Mình có dự định tháng 9 này sẽ sang Đức nhưng sẽ không đi những tp lớn nữa mà kì này sẽ săn chỗ đẹp để chụp ảnh. Mình muốn đến 1 là Kromlau, chỗ có cái cầu Rakotzbrucke với cả Burg Eltz.
Nhưng thông tin để tới được Kromlau khá ít, mình muốn hỏi là mọi người có ai có kinh nghiệm, và biết cách nào tốt nhất để đi đến đây không ạ? Mình từ Phần Lan chắc sẽ bay đến Berlin r từ Berlin đi đến Kromlau, nhưng mình không rõ có thể làm day trip được không. Mong mọi người giúp đỡ ạ :'(

Mình còn tính sang Ý đến Lake Braies từ Munich nữa :(( ôi chỗ đẹp toàn ở nơi khỉ ho cò gáy nên khó đi quá xá :((

Thanhd750
04-05-2017, 17:32
Đúng là không cần công chứng dịch hết tất cả. Cái gì cần công chứng dịch mới công chứng dịch
Còn công chứng Việt thì đa số là cần, trừ các giấy tờ mình bắt buộc phải nộp cả bản gốc (nghỉ phép) hoặc phaỉ mang bản chính đối chiếu (sổ tiết kiệm). Các bản này nếu o có kèm tiếng Anh phải có bản dịch (bản dịch chỉ cần xác nhận dịch, không càn công chứng)
Việc họ trả lại giấy là do họ thấy thừa không cần thiết. Việc người xin visa phải chuẩn bị đủ (không thừa, không thiếu), đúng giấy tờ theo yêu cầu là việc cần thiết của người xin, thậm chí phải chuẩn bị thêm nếu thấy cần như đơn giải trình động cơ đi thăm thân, lịch trình ... là thứ không ai yêu cầu nhưng có chuẩn bị giúp họ xem dễ đồng cảm hơn là nói vo...
Việc dịch các giấy tờ không có tiếng đức, anh là cần thiết, thể hiện sự tôn trọng sứ quán, mặc dù có thể nhân viên nhận hồ sơ là người Việt. Ngôn ngữ xin visa là tiếng Đức mà, mặc dù tiếng Anh họ cũng chấp nhận.
Quan điểm ở đây là đủ (hơi thừa tý) còn hơn thiếu, nếu họ giở chứng bắt mình làm lại chết mệt đấy.
Không nên nghe theo lời khuyên chung chung ở trên, có phen bị out đừng than thân trách phận.

Cảm ơn bác nhiều, hôm nay cháu đã lấy được visa cho 4 người nhà cháu, bác nghe bác hướng dẫn cháu tự làm hết hồ sơ nên cũng tiết kiệm được khá nhiều so với làm dịch vụ, cũng đơn giản nhưng phải thật thì ok bác nhỉ :). cháu giờ bắt đầu lên lịch trình thăm thú nước Đức đây bác ạ.

Attact122
08-05-2017, 20:39
Các bác cho em hỏi với. E chuẩn bị thủ tục xin visa thăm bố e sống tại đức. Theo giấy mời là từ 15.7, thời gian mời là 30 ngày. E ghi trong tờ khai là ngày 13.8 e về. Bảo hiểm của em đến ngày 14.8. Nhưng giấy nghỉ phép của cơ quan e xin nghỉ từ ngày 15.7 đến 15.8 được không ạ. Huhu. Giấy nghỉ phép thì làm rồi.😖

kimvanchinh
08-05-2017, 21:54
Các bác cho em hỏi với. E chuẩn bị thủ tục xin visa thăm bố e sống tại đức. Theo giấy mời là từ 15.7, thời gian mời là 30 ngày. E ghi trong tờ khai là ngày 13.8 e về. Bảo hiểm của em đến ngày 14.8. Nhưng giấy nghỉ phép của cơ quan e xin nghỉ từ ngày 15.7 đến 15.8 được không ạ. Huhu. Giấy nghỉ phép thì làm rồi.😖
OK bạn ạ, thời gian như vậy là OK. Còn vé vào và ra khớp với 15/7-13/8 là OK

Attact122
08-05-2017, 22:43
Hãng này bay khá chuẩn luôn, toàn bay boing hoặc arbus thôi, chắc chắn là hơn VNairlines rồi. Mấy hôm nữa tôi cũng bay hãng này, sang Warsaw, transit qua Nga (Scheremetievo 2). Mua vé đi Berlin hoặc nhiều tp hãng Nga là rẻ hơn cả. Vé mua rẻ nhưng vẫn có thể đổi ngày, đổi tuyến, hoàn vé nếu lý do khách quan (phí hơi cao). Chiều đi họ cho 23kg hành lý nhưng chiều về 46kg.

Transit qua Nga họ sắp xếp thời gian transit không quá 5 tiếng, không cần lấy visa Nga. Khi vào sân bay nhớ theo chỉ dẫn transit để chuyển tuyến ngay trong khu vực transit. Đồ xách tay nhớ mang đủ trọng lượng kẻo họ kiểm tra lại ở Moscow quá cân cũng hay gây phiền toái. Mua vé aeroflot ở Hà Nội tôi thấy rẻ nhất và chính hãng nên mua ở vietnam booking (33 Quốc Tử Giám 37322333; HCM 164 Lê Thánh Tôn), trả tiền $ hay việt, nên dùng $ trả rẻ hơn.

OK bạn ạ, thời gian như vậy là OK. Còn vé vào và ra khớp với 15/7-13/8 là OK

Em cảm ơn bác kimvanchinh rất nhiều ạ. Do lần đầu tiên em làm visa đức lại còn độc thân nên e lo lắng lắm ạ, mất ăn mất ngủ luôn. Các giấy tờ của em thì em chuẩn bị chắc cũng tạm đầy đủ rồi. Nhưng Bác kimvanchinh cho e hỏi 1 vấn đề nữa là tại điều 10 của bản hướng dẫn "khi nộp các loại giấy tờ đề nghị Quý vị không để trong bao bì và không kèm các loại ghim giấy". Theo cách nói này có phải e phải tháo tất cả các ghim dập và để để lẻ từng tờ kể cả những bản có nhiều trang không ạ😢

kimvanchinh
09-05-2017, 06:12
Em cảm ơn bác kimvanchinh rất nhiều ạ. Do lần đầu tiên em làm visa đức lại còn độc thân nên e lo lắng lắm ạ, mất ăn mất ngủ luôn. Các giấy tờ của em thì em chuẩn bị chắc cũng tạm đầy đủ rồi. Nhưng Bác kimvanchinh cho e hỏi 1 vấn đề nữa là tại điều 10 của bản hướng dẫn "khi nộp các loại giấy tờ đề nghị Quý vị không để trong bao bì và không kèm các loại ghim giấy". Theo cách nói này có phải e phải tháo tất cả các ghim dập và để để lẻ từng tờ kể cả những bản có nhiều trang không ạ😢

Bạn sắp xếp hồ sơ thành 1 tập cho 1 người theo thứ tự họ yêu cầu. Ghim bấm sử dụng để bấm các loại giấy nhiều tờ kèm bản dịch phía dưới bấm vào luôn. Không dùng ghim kẹp thôi. Những bản chính mang đi để đối chiếu phải để ở 1 tập riêng mình giữ không nộp. Khi nộp cho sq mình phải bỏ hết túi nilong hoặc sơmi đựng hồ sơ.

Attact122
09-05-2017, 11:21
Bạn sắp xếp hồ sơ thành 1 tập cho 1 người theo thứ tự họ yêu cầu. Ghim bấm sử dụng để bấm các loại giấy nhiều tờ kèm bản dịch phía dưới bấm vào luôn. Không dùng ghim kẹp thôi. Những bản chính mang đi để đối chiếu phải để ở 1 tập riêng mình giữ không nộp. Khi nộp cho sq mình phải bỏ hết túi nilong hoặc sơmi đựng hồ sơ.
Em cảm ơn nhiều ạ. Tình hình là 18.5 là e hẹn nộp hồ sơ. Hy vọng là tốt đẹp 😶

kimvanchinh
09-05-2017, 11:32
Em cảm ơn nhiều ạ. Tình hình là 18.5 là e hẹn nộp hồ sơ. Hy vọng là tốt đẹp 😶

Chú ý là nếu giấy mời có bảo đảm tài chính thì phần mình chỉ cần chứng minh ràng buộc quay về VN thôi. Còn nếu không bảo đảm tài chính thì phức tạp hơn, phải chứng minh lịch trình và điều kiện ăn ở khi sang đó.

Attact122
09-05-2017, 17:13
Chú ý lài nếu giấy mời có bảo đảm tài chính thì phần mình chỉ cần chứng minh ràng buộc quay về VN thôi. Còn nếu không bảo đảm tài chính thì phức tạp hơn, phải chứng minh lịch trình và điều kiện ăn ở khi sang đó.
Bố e cũng làm chứng minh tài chính hết cho em ạ, vé máy bay hay bảo hiểm bố e đều mua từ bên đó rồi ạ. Ở bên này e chỉ có hợp đồng lao động, xác nhận lương, sổ tiết kiệm 350tr, thẻ tín dụng để chứng minh ràng buôc thôi. Khổ 1 nỗi là e chưa có gia đình, nên e rất lo 😣

save
11-05-2017, 08:21
Các bạn cho m hỏi. Sổ tiết kiệm thì có phải dịch thuật không? Hay chỉ cần xin cái giấy xác nhận có tiền gửi của ngân hàng (bản tiếng anh) là được?

kimvanchinh
11-05-2017, 17:06
Bản chụp photo kèm bản tự dịch nội dung chính thôi. Khi pv mang theo bản chính để đối chiếu.

Attact122
18-05-2017, 11:35
Tình hình là em nộp xong hồ sơ rồi ạ. Chị phỏng vấn e cũng hiền. Nhưg hỏi mấy câu tình hình của bố em bên kia mà e không nhớ cũng có cái không biết.Nên giờ e lại lo nữa. Không biết tình hình sao 😣

phattran0710
18-05-2017, 16:18
Mình có 2 chuyện muốn share lại với mọi người:

1. Về apply visa diện thăm thân nhân:

- Mình nộp đơn lúc 28/4, phỏng vấn với chú người việc chỉ toàn hỏi câu đơn giản: Người bảo lãnh tên gì, quan hệ thế nào? Người đó làm nghề gì? nghề nghiệp của minh?
Sau đó giữ lại tất cả hồ sơ gốc (kể cả sổ tiết kiệm)
Hẹn ngày 12/5 lấy kết quả
Sau đó minh có bổ sung them giấy khai sinh và giấy xin nghỉ phép của công ty.

(về hồ sơ: do mình đang đi làm nên nhưng giấy tờ mình chuẩn bị là:

+ Giấy bảo lãnh (bên Đức gửi về)
+ Invitation letter (bên Đức gửi về)
+ Bảo hiểm (bên Đức mua)
+ Passport bản photo cuả người bảo lãnh
+ Giấy phép cư trú (bên Đức gửi về)
+ Giấy khai sinh (bản dịch tiếng anh và bản gốc photo)
+ Hợp đồng lao động (mình chỉ nộp bản tiếng Việt, do quên đi dịch)
+ Sao kê lương (3 tháng)
+ Giấy xin nghỉ phép (có mộc đỏ của cty, giấy của mình đc nghỉ phép 1 tháng)
+ Sổ hộ khẩu (dịch tiếng anh công chứng)
+ Form đã điền in từ web
+ 2 hình 4.5 x 4.5
+ Lệ phí: 1,450,000
+ Visa card (mình có xài nhưng mình cũng không show visa card và sao kê)

- Sau đó, ngày 10/5 (trước 2 ngày đi lấy kết quả), thì LSQ gọi điện thoại báo là ngày 15/5 đi phỏng vấn lại.
Lần này mình phỏng vấn với người Đức, anh này khoảng 30 tuổi hơn rất dễ thương=)), suốt buổi mình và ảnh cười với nhau quá trời.
Mình và mẹ mình phỏng vấn bằng tiếng anh, do chị phiên dịch bận.
Lúc phỏng vấn cũng hỏi những câu đơn giản, mình chỉ nhớ nhất câu ảnh kêu mình dịch cho Mẹ mình “sao 13 năm rồi không đi thăm con gái, mà bây giờ mới đi thăm”. Chia sẻ với mọi người là nên trả lời thật chân thật nhất. 
Và kết quả là mình vừa nhận được visa hôm qua. Form điền online mình điền là Single entry, nhưng LSQ cấp cho mình MULTIPLE ENTRIES :):):):):)

2. Mình có thắc mắc là, nếu visa do Đức cấp, thì nước đầu tiên nhập cảnh ở khối Schengen có nhất thiết phải là Đức không? Vì hiện tại mình check thấy vé đi Luxemburg rẻ hơn.
Cám ơn mọi người nhiều.:)

kimvanchinh
19-05-2017, 05:49
Ok thôi bạn ạ. Bạn phải có vé khứ hồi thì ok khi nhập cảnh. Nếu từ Lux sang Đức bạn đi tàu thì nên book trước vé tàu.

MTLK
19-05-2017, 09:03
Mình có 2 chuyện muốn share lại với mọi người:

- Sau đó, ngày 10/5 (trước 2 ngày đi lấy kết quả), thì LSQ gọi điện thoại báo là ngày 15/5 đi phỏng vấn lại.

Hi b, b apply hồ sơ ở HCM hay Hanoi ạ ?

hminh2005
19-05-2017, 09:05
Ok thôi bạn ạ. Bạn phải có vé khứ hồi thì ok khi nhập cảnh. Nếu từ Lux sang Đức bạn đi tàu thì nên book trước vé tàu.

Em hỏi luôn bác thêm:
1. F1 nhà em đã xin được GM cho bố mẹ sang thăm 1 tháng. Trong GM phần bảo lãnh tài chính họ check vào ô ko xác định vì SV thì lấy đâu tiền để bảo lãnh. Do vậy chuyện chứng minh tài chính là hoàn toàn do ở nhà.
2. Vợ em sẽ đi phỏng vấn, vợ là dạng đi cùng em, nhưng em còn hạn visa nên có nộp chắc họ cũng ko cấp visa mới). Vậy nếu cần show thẻ tín dụng (mang tên em) thì có nhất thiết thẻ phải có đủ tiền (như bác nói 65E/ngày). Vì thông thường để đề phòng thẻ có một ít, cash phải cầm theo (đi NN sợ nhất nếu thẻ có trục trặc thì toi luôn)
3. Trong các tờ khai ko nói ai đi cùng nên mình cứ kẹp toàn bộ giấy tờ của em như PP (có visa còn hạn), đăng ký KD của công ty (có tên em đứng tên), sao kê tài khoản công ty, sao kê TK của em ... (còn các giấy tờ như Sổ TK, sổ đỏ thì đương nhiên rồi)

phattran0710
19-05-2017, 09:51
Hi bạn,

Mình apply ở Saigon :)

kimvanchinh
19-05-2017, 23:23
Em hỏi luôn bác thêm:
1. F1 nhà em đã xin được GM cho bố mẹ sang thăm 1 tháng. Trong GM phần bảo lãnh tài chính họ check vào ô ko xác định vì SV thì lấy đâu tiền để bảo lãnh. Do vậy chuyện chứng minh tài chính là hoàn toàn do ở nhà.
2. Vợ em sẽ đi phỏng vấn, vợ là dạng đi cùng em, nhưng em còn hạn visa nên có nộp chắc họ cũng ko cấp visa mới). Vậy nếu cần show thẻ tín dụng (mang tên em) thì có nhất thiết thẻ phải có đủ tiền (như bác nói 65E/ngày). Vì thông thường để đề phòng thẻ có một ít, cash phải cầm theo (đi NN sợ nhất nếu thẻ có trục trặc thì toi luôn)
3. Trong các tờ khai ko nói ai đi cùng nên mình cứ kẹp toàn bộ giấy tờ của em như PP (có visa còn hạn), đăng ký KD của công ty (có tên em đứng tên), sao kê tài khoản công ty, sao kê TK của em ... (còn các giấy tờ như Sổ TK, sổ đỏ thì đương nhiên rồi)

1. Không bảo lãnh tài chính thì mình phải chứng minh khả năng và phương án chi trả: phòng KS đã booked, vé tàu xe tuyến dài đã mua, lịch trình đi lại do mình định, thẻ visa có số tiền tương ứng với thời gian xin visa.
2. Thẻ visa phải mang tên người xin visa, bác có thể ra ngân hàng xin cấp thêm cái thẻ mẹ con ăn theo thẻ chính của bác.
3. Khi vào phỏng vấn chỉ có bác gái được vào thôi, Hồ sơ của bác gái thể hiện sao cho họ nhận biết là đi thăm con gái cùng chống đã có visa, khi vào phỏng vấn nói luôn cho họ biết như vậy, kèm theo có bản chụp visa hộ chiếu của bác trai là được; hơn nữa trong book ks thường mang tên bác trai OK, trong lịch trình tự khai có cột ghi rõ là ở và đi cùng chồng...
4. Hồ sơ nên loại bỏ các giấy tờ thừa không cần thiết. Nhiều trường hợp nếu thiếu giấy không quan trọng lắm họ còn cho mình 1 tiếng về nhà hoặc đi sao dịch rồi quay lại, có người Ok luôn nhưng yêu cầu khi đến lấy visa thì nộp thêm giấy ABC gì đó

hminh2005
22-05-2017, 09:45
1. Không bảo lãnh tài chính thì mình phải chứng minh khả năng và phương án chi trả: phòng KS đã booked, vé tàu xe tuyến dài đã mua, lịch trình đi lại do mình định, thẻ visa có số tiền tương ứng với thời gian xin visa.

Em cũng đã book KS và lên một hành trình đủ trong vòng 1 tháng. Vé chủ yếu là MB còn vé tàu mà mua ngay thì hơi gay vì thực tế có lẽ không đi theo hành trìn đó (chủ yếu em khai đi trong Đức thôi để họ khỏi hỏi thêm)

2. Thẻ visa phải mang tên người xin visa, bác có thể ra ngân hàng xin cấp thêm cái thẻ mẹ con ăn theo thẻ chính của bác.

Thẻ của em mang tên em nhưng là thẻ do công ty chi trả. Không hiểu làm thẻ phụ có được ko ? Nếu mình show thẻ visa của chồng và bảo đi cùng họ có chấp nhận ?
Ngoài ra trên thẻ có thể ko đủ số tiền (khoảng 60%) và bảo là có tièn mặt nữa có được ? (vì trong tờ khai mình khai cả credit+cash )

3. Khi vào phỏng vấn chỉ có bác gái được vào thôi, Hồ sơ của bác gái thể hiện sao cho họ nhận biết là đi thăm con gái cùng chống đã có visa, khi vào phỏng vấn nói luôn cho họ biết như vậy, kèm theo có bản chụp visa hộ chiếu của bác trai là được; hơn nữa trong book ks thường mang tên bác trai OK, trong lịch trình tự khai có cột ghi rõ là ở và đi cùng chồng...

Hôm book lịch em book luôn cả của em (hai VC cùng ngày) rồi. Nhưng có lẽ nếu vào cùng thì cũng là để giải thích thêm chứ thực ra thì như bác nói họ cũng chẳng thu hồ sơ của mình vì visa của em vẫn còn hạn

4. Hồ sơ nên loại bỏ các giấy tờ thừa không cần thiết. Nhiều trường hợp nếu thiếu giấy không quan trọng lắm họ còn cho mình 1 tiếng về nhà hoặc đi sao dịch rồi quay lại, có người Ok luôn nhưng yêu cầu khi đến lấy visa thì nộp thêm giấy ABC gì đó

Cám ơn bác đã thông tin. Em có comment hỏi thêm mấy điểm

kimvanchinh
22-05-2017, 10:57
Cám ơn bác đã thông tin. Em có comment hỏi thêm mấy điểm

vậy là Ok rồi. Tiếc gì mà không mở thêm cái thẻ visa cho bác gái nữa, bỏ vào đó 30 triệu lấy xác nhận ngân hàng cho đúng kiểu c/m tài chính. Còn nếu bác trai là giám đốc Cty thì tôi nghĩ không cần cũng OK, phu nhân đi phò tá mà

hminh2005
22-05-2017, 13:03
vậy là Ok rồi. Tiếc gì mà không mở thêm cái thẻ visa cho bác gái nữa, bỏ vào đó 30 triệu lấy xác nhận ngân hàng cho đúng kiểu c/m tài chính. Còn nếu bác trai là giám đốc Cty thì tôi nghĩ không cần cũng OK, phu nhân đi phò tá mà

Không phải tiếc mà bà xã em có khi điện thoại còn quên huống chi là thẻ. Có lẽ em hỏi để mở thẻ phụ cho tiện hơn, vì cơ bản ko dùng.

save
24-05-2017, 10:24
CHo mình hỏi chút
Hiện giờ mình đang đi làm, nhưng đấy chỉ là 1 nhà hàng thôi, ko phải dạng cty gì nên sếp mình ko có hợp đồng lao động hay dấu má gì cả
Xác nhận lương thì hàng tháng có sao kê qua bank rồi, nhưng khoản hợp đồng với công việc tự do như vậy có ổn không ạ?

Attact122
09-06-2017, 20:02
Em đã nhận được visa hôm 6.6 ạ. Có 1 vấn đề là e có bạn bên thụy sĩ. Muốn sang đó vài ngày để chơi. Không biết e có sang đấy bằng máy bay được không ạ. Visa của e chỉ được 1 lần nhập cảnh

hminh2005
10-06-2017, 08:34
Em đã nhận được visa hôm 6.6 ạ. Có 1 vấn đề là e có bạn bên thụy sĩ. Muốn sang đó vài ngày để chơi. Không biết e có sang đấy bằng máy bay được không ạ. Visa của e chỉ được 1 lần nhập cảnh

Thụy sỹ thuộc khối Schegen đi thoải mái

lynk258
17-06-2017, 20:10
Chào cả nhà,

Ở đây có bác nào xin visa ở LSQ TPHCM không ạ? Trong file yêu cầu của LSQ có đề cập "Một đơn xin cấp thị thực theo mẫu đã được điền đầy đủ có chữ ký của đương đơn và một bản cam kết theo Điều 55 của Luật Lưu trú". Nói thật em tìm không ra cái form bản cam kết theo Điều 55 của Luật Lưu trú trên web, em có mail hỏi bên LSQ rồi mà chờ mãi không thấy trả lời :(. Bác nào có form cho em xin với ạ, cảm ơn mọi người ạ!

cairong2011
19-06-2017, 13:00
Chào cả nhà,

Ở đây có bác nào xin visa ở LSQ TPHCM không ạ? Trong file yêu cầu của LSQ có đề cập "Một đơn xin cấp thị thực theo mẫu đã được điền đầy đủ có chữ ký của đương đơn và một bản cam kết theo Điều 55 của Luật Lưu trú". Nói thật em tìm không ra cái form bản cam kết theo Điều 55 của Luật Lưu trú trên web, em có mail hỏi bên LSQ rồi mà chờ mãi không thấy trả lời :(. Bác nào có form cho em xin với ạ, cảm ơn mọi người ạ!

Chính là cái đoạn sau tờ khai của đơn

cairong2011
21-06-2017, 15:37
Mọi người cho mình hỏi: Hiện trong mấy anh chị em chuẩn bị xin visa thì có tình huống sau nên khai trong đơn thế nào:
1. Hộ khẩu hiện tại của chị đó là nơi A, cùng phường/quận nơi đang ở
2. Trong quyết định nghỉ hưu cũng như một số giấy tờ khác như sổ TK,sổ đỏ ... lại ghi chỗ ở hiện tại (khác chỗ đăng ký hộ khẩu)

Trong đơn có hai chỗ khai về địa chỉ:
1. Địa chỉ nhà riêng: Dự định điền theo địa chỉ hộ khẩu
2. Địa chỉ cơ quan: Do hưu trí nên định đề địa chỉ đó là chỗ ở hiện nay

Điền như vậy có hợp lý không ? Xin mọi người chỉ giúp

phattran0710
24-06-2017, 14:24
chào bạn,

Bạn vào trang này của DSQ Đức

http://www.vietnam.diplo.de/Vertretung/vietnam/vi/03-Konsularservice/03-02_20Visainformationen_20HCMS/C-Visa/Seite_20__C__Besuchsvisum.html

Bạn sẽ thấy bên phải có "Tờ khai trực tuyến xin cấp Visa Schengen", nhấp vào sẽ đc đường link

https://videx.diplo.de/videx/;jsessionid=c8o8BMtHQiba2UlnyZQYa9xY.undefined?0

Bạn điền thông tin, lưu lại về máy để khi muốn chỉnh sửa chỉ cần upload file đó lên và chỉnht tiếp.
Điền hoàn thiện rồi thì lưu lại latest version rồi tải file pdf, in ra, dán hình và ký tên nhe.

Mình cũng apply ở tphcm.

Chúc bạn may mắn ;)

vulq71
06-07-2017, 10:27
Tầm giữa tháng 8 này, mình có ở Frankfurt 2 ngày, đã đặt phòng khách sạn ở gần trung tâm thành phố. Rất mong bạn nào tư vấn cho lịch trình hay các địa điểm đi chơi ở đây, ưu tiên các vùng ngoại ô FF. Thanks.

hailohn
01-09-2017, 08:37
Em mới xin được visa du lịch của Đức (ko giấy mời), họ cấp hẳn mult, 1 năm luôn.

kimvanchinh
02-09-2017, 22:11
Tầm giữa tháng 8 này, mình có ở Frankfurt 2 ngày, đã đặt phòng khách sạn ở gần trung tâm thành phố. Rất mong bạn nào tư vấn cho lịch trình hay các địa điểm đi chơi ở đây, ưu tiên các vùng ngoại ô FF. Thanks.

hÔM NỌ TÔI CŨNG TƯ VẤN cho bác Hminh, bạn có thể đi tàu Sbahn (MRT) đi Mainz rất đẹp, từ Mainz đi tiếp Rudesheim xem đồi nho rất đẹp. ngày còn lại đi trong Frankfurt OK.

nguoibanmoi
13-10-2017, 12:41
Xin chào mọi người. Sắp đến đây tháng 12 thì em sẽ đi sang Đức theo diện thăm thân nhân. Vì đây là lần đầu tiên em sang nước ngoài cũng như là lần đầu tiên sang Đức và làm hồ sơ nên vẫn còn nhiều điều em vẫn chưa hiểu. Mong mọi người chỉ giáo ạ, em xin cảm ơn.

1. Về các bản dịch sang tiếng Đức. Em muốn hỏi bản dịch ở đây là
a) dịch nguyên bản từ bản gốc ra, sau đó đem ra phòng tư pháp để công chứng dịch thuật
b) hay là dịch từ bản sao y có chứng thực từ các UBND phường (có dấu đỏ bản sao và chứng nhận bản sao đúng với bản gốc) và đem ra phòng tư pháp để công chứng ạ?

2. Trên website của Tổng lãnh sự quán Đức vừa thay đổi và yêu cầu các giấy tờ sang bản dịch tiếng Đức. Như vậy thì Passport cuả mình có tiếng Anh rồi thì có nhất thiết phải đem dịch tiếp sang tiếng Đức không ạ?

3. Em năm nay 21 tuổi. Không có việc làm, cũng không học đại học cao đẳng gì hết. Hiện tại thì em đang học tiếng Đức để chuẩn bị cho việc du học trong tương lai gần tới. Chuyến này sang Đức thì em được bạn trai của em (là người gốc Thụy Sĩ, hiện đang sống ở Đức) bảo lãnh toàn bộ tài chính qua bên đấy chơi cỡ 2 tháng. Em không có người thân nào ở EU, ở Việt Nam thì cũng không còn bố mẹ. Em không biết việc thất nghiệp này + việc gia đình của em có ảnh hưởng tới việc xét duyệt hồ sơ không nhỉ :( ?

Em xin cảm ơn mọi người ạ.

kimvanchinh
13-10-2017, 14:06
Xin chào mọi người. Sắp đến đây tháng 12 thì em sẽ đi sang Đức theo diện thăm thân nhân. Vì đây là lần đầu tiên em sang nước ngoài cũng như là lần đầu tiên sang Đức và làm hồ sơ nên vẫn còn nhiều điều em vẫn chưa hiểu. Mong mọi người chỉ giáo ạ, em xin cảm ơn.

1. Về các bản dịch sang tiếng Đức. Em muốn hỏi bản dịch ở đây là
a) dịch nguyên bản từ bản gốc ra, sau đó đem ra phòng tư pháp để công chứng dịch thuật
b) hay là dịch từ bản sao y có chứng thực từ các UBND phường (có dấu đỏ bản sao và chứng nhận bản sao đúng với bản gốc) và đem ra phòng tư pháp để công chứng ạ?

2. Trên website của Tổng lãnh sự quán Đức vừa thay đổi và yêu cầu các giấy tờ sang bản dịch tiếng Đức. Như vậy thì Passport cuả mình có tiếng Anh rồi thì có nhất thiết phải đem dịch tiếp sang tiếng Đức không ạ?

3. Em năm nay 21 tuổi. Không có việc làm, cũng không học đại học cao đẳng gì hết. Hiện tại thì em đang học tiếng Đức để chuẩn bị cho việc du học trong tương lai gần tới. Chuyến này sang Đức thì em được bạn trai của em (là người gốc Thụy Sĩ, hiện đang sống ở Đức) bảo lãnh toàn bộ tài chính qua bên đấy chơi cỡ 2 tháng. Em không có người thân nào ở EU, ở Việt Nam thì cũng không còn bố mẹ. Em không biết việc thất nghiệp này + việc gia đình của em có ảnh hưởng tới việc xét duyệt hồ sơ không nhỉ :( ?

Em xin cảm ơn mọi người ạ.

Hồ sơ dịch đức hoặc anh đều được mặc dù họ yêu cầu chính thức là đức.
Giấy tờ có 3 loại:
- Loại có kèm tiếng Anh như hộ chiếu, xác nhận ngân hàng 0 phải dịch
- Loại 2 là giấy quan trọng như khai sinh, phải dịch (có xác nhận công ty dịch), xác nhận dịch khác với công chứng dịch - công chứng dịch mắc hơn nhiều.
- Loại 3 như đơn thư trình bày nguyện vọng, lịch trình... nếu bằng tiếng Việt mình tự dịch sang tiếng Anh/ đức cũng OK.

Hồ sơ của bạn thuộc loại khó đấy. Quan trọng là chứng minh bằng hồ sơ và bằng phỏng vấn để họ tin là mình sẽ quay lại VN.

nguoibanmoi
13-10-2017, 14:51
Hồ sơ dịch đức hoặc anh đều được mặc dù họ yêu cầu chính thức là đức.
Giấy tờ có 3 loại:
- Loại có kèm tiếng Anh như hộ chiếu, xác nhận ngân hàng 0 phải dịch
- Loại 2 là giấy quan trọng như khai sinh, phải dịch (có xác nhận công ty dịch), xác nhận dịch khác với công chứng dịch - công chứng dịch mắc hơn nhiều.
- Loại 3 như đơn thư trình bày nguyện vọng, lịch trình... nếu bằng tiếng Việt mình tự dịch sang tiếng Anh/ đức cũng OK.

Hồ sơ của bạn thuộc loại khó đấy. Quan trọng là chứng minh bằng hồ sơ và bằng phỏng vấn để họ tin là mình sẽ quay lại VN.

Dạ vâng, em xin cảm ơn ạ.

Hồ sơ của em yếu quá nên cũng đang lo lắng. Hi vọng sẽ đậu. :(

Thanhthuy1213
22-10-2017, 19:27
Dạ vâng, em xin cảm ơn ạ.

Hồ sơ của em yếu quá nên cũng đang lo lắng. Hi vọng sẽ đậu. :(

Đừng xin - Rớt chắc rồi, rớt là mất luôn cơ hội du học

Thanhthuy1213
22-10-2017, 19:32
Các cao thủ cho mình hỏi: Bức tường Berlin e nghe nói còn 1 mãng để mọi ng đến du lịch tham quan - có không ạh & nếu có cho e biết đi bằng bus hay trạin đến đó

Cảm ơn các bác nhiều ạ

kimvanchinh
23-10-2017, 04:17
Các cao thủ cho mình hỏi: Bức tường Berlin e nghe nói còn 1 mãng để mọi ng đến du lịch tham quan - có không ạh & nếu có cho e biết đi bằng bus hay trạin đến đó

Cảm ơn các bác nhiều ạ

Check Point Charle, gần bến U-Bahn Stadtmitte, hiện chỉ còn trạm gác, vết tường trên phố và một số tấm bê tông đúc làm tường ngày xưa (đã để rời rạc)

Thanhthuy1213
23-10-2017, 10:07
check point charle, gần bến u-bahn stadtmitte, hiện chỉ còn trạm gác, vết tường trên phố và một số tấm bê tông đúc làm tường ngày xưa (đã để rời rạc)

dạ em cảm ơn bác

TuongVy_123
23-11-2017, 23:37
Chào mọi người. Cuoi tháng 11 này mình có lịch phỏng vấn bên DSQ Đức, mình đi theo diện thăm thân, bạn trai mình bảo lãnh toàn bộ chuyến đi. Nhưng mình thấy lo lắm vì đây là lần đầu tiên mình xin visa đi Đức.
Về trường hợp của mình:
- Mình 32t, chưa kết hôn. Có bằng thạc sỹ, hiện công việc khá ổn định.
- Về chứng minh tài chính: Hiện lương chuyển khoản mình chỉ được 11tr/thang. Mình chuẩn bị được 1 sổ tiết kiệm 125tr (nhưng mới mở dc 1 tuần trước khi phỏng vấn) => vậy cho mình hỏi mức tối thiểu mình phải có bao nhiêu?
- Lịch sử du lịch: mình mới chỉ đi Trung Quoc, Sing, Thái Lan => Như vậy có ít quá không? Nghe nói phải đi các nước lớn như HQuoc, Nhat mới là lợi thế khi xét visa.
=> Nhờ mọi người tư vấn với trường hợp của mình liệu có cơ may có được visa không? Vì qua mấy cty visa thấy họ từ chối không nhận và nói rất khó đậu.
Mình cũng mong mọi người chia sẻ giúp mình một ít kinh nghiệm khi phỏng vấn, các câu hỏi bên ĐSQ hay hỏi ......
Thanks mọi người

kimvanchinh
24-11-2017, 10:50
Chào mọi người. Cuoi tháng 11 này mình có lịch phỏng vấn bên DSQ Đức, mình đi theo diện thăm thân, bạn trai mình bảo lãnh toàn bộ chuyến đi. Nhưng mình thấy lo lắm vì đây là lần đầu tiên mình xin visa đi Đức.
Về trường hợp của mình:
- Mình 32t, chưa kết hôn. Có bằng thạc sỹ, hiện công việc khá ổn định.
- Về chứng minh tài chính: Hiện lương chuyển khoản mình chỉ được 11tr/thang. Mình chuẩn bị được 1 sổ tiết kiệm 125tr (nhưng mới mở dc 1 tuần trước khi phỏng vấn) => vậy cho mình hỏi mức tối thiểu mình phải có bao nhiêu?
- Lịch sử du lịch: mình mới chỉ đi Trung Quoc, Sing, Thái Lan => Như vậy có ít quá không? Nghe nói phải đi các nước lớn như HQuoc, Nhat mới là lợi thế khi xét visa.
=> Nhờ mọi người tư vấn với trường hợp của mình liệu có cơ may có được visa không? Vì qua mấy cty visa thấy họ từ chối không nhận và nói rất khó đậu.
Mình cũng mong mọi người chia sẻ giúp mình một ít kinh nghiệm khi phỏng vấn, các câu hỏi bên ĐSQ hay hỏi ......
Thanks mọi người

Mở thêm 1 thẻ visa/ hoặc master vài chục triệu nữa.

Xin giấy nghỉ phép cẩn thận và có lịch trình đi chơi thật hợp lý.

Quan trọng là nói sao họ tin là mình sẽ trở về VN chứ không ở lại với bạn trai bên đó.

TuongVy_123
25-11-2017, 02:58
Thanks kimvanchinh. Mình cũng có một thẻ tín dụng khoảng 40tr, giấy nghỉ phép cũng ok rồi. Hy vọng sẽ qua được interview.

xuanlan1109
02-12-2017, 08:24
Nhà mình đã có ai đi Đức từ Mỹ chưa ạ ? Bố mẹ mình đang ở Mỹ thăm vợ chồng mình, đột nhiên hôm nay bạn của các cụ ở Berlin mời các cụ sang chơi tầm chục hôm, rồi lại trở về Mỹ ăn lễ noel với vợ chồng mình. Mình đang thắc mắc là ngoài visa Đức thì các cụ có cần giấy tờ gì nữa ko, visa Mỹ của bố mẹ mình là multiple entry visa. Mình liên hệ đsq của Đức ở Mỹ vẫn chưa đc nên xin hỏi ý kiến của những ai đã có kinh nghiệm đi tương tự. Xin cảm ơn nhiều !

TuongVy_123
04-12-2017, 22:29
Tình hình là mình mới phỏng vấn xong. Người Việt phỏng vấn, nhưng người ta chẳng hỏi gì cả, chỉ xem qua hồ sơ, hỏi mấy câu đơn giản như: nghề nghiệp của mình và bạn trai, quen nhau khi nao, từ đâu, kết hôn chưa? Rồi chẳng hỏi gì nữa bảo mình lấy vân tay. Cái anh phỏng vấn đến là cắm cảu, cứ quát xơi xơi khi mình quên không ghi số DT vào tờ khai.
Huc, liệu có trượt không cả nhà nhỉ? :(

kimvanchinh
05-12-2017, 17:50
Tình hình là mình mới phỏng vấn xong. Người Việt phỏng vấn, nhưng người ta chẳng hỏi gì cả, chỉ xem qua hồ sơ, hỏi mấy câu đơn giản như: nghề nghiệp của mình và bạn trai, quen nhau khi nao, từ đâu, kết hôn chưa? Rồi chẳng hỏi gì nữa bảo mình lấy vân tay. Cái anh phỏng vấn đến là cắm cảu, cứ quát xơi xơi khi mình quên không ghi số DT vào tờ khai.
Huc, liệu có trượt không cả nhà nhỉ? :(

Ở ĐSQ Hà nội gặp bác ... thì cắm cảu rồi, nhưng có vẻ nghiệp vụ bác ấy rất chuẩn, không hay linh tinh như mấy chị có vẻ dễ tính nhưng nhiều khi sai sót lớn. Theo tôi, nếu đã lấy dấu vân tay, yêu cầu đóng phí là Ok rồi, cấp trên duyệt nữa là xong. Nhung sứ quán Đức họ hẹn lịch lấy kết quả chứ nhỉ. Nếu chưa có hẹn thì sác xuất còn 50% và khi được họ gọi điện hẹn lấy kết quả thôi.

christinaftu
26-02-2018, 21:55
Em chào các bác ạ! Em đang làm hồ sơ đi thăm thân ở Đức 2 tuần ạ!
- chị dâu em quốc tịch đức sẽ gửi giấy mời
- em độc thân 32 tuổi có công ăn việc làm ổn định, có sổ tk 200 triệu!
- em định chuẩn bị hồ sơ như sau ạ:
+ hợp đồng lao động (tiếng anh) - bản gốc
+ bảng lương 3 tháng gần nhất (tiếng anh - có dấu cơ quan)
+ giấy xác nhận làm vc lâu năm và cho nghỉ phép 2 tuần (tiếng anh) có dấu cơ quan
+ sổ hộ khẩu ( bản công chứng tiếng việt)
phần giấy tờ bên đức chị dâu em sẽ chuẩn bị ạ!
Em muốn hỏi là hồ sơ em chuẩn bị như trên có ổn không ạ? em có cần đem công chứng dịch toàn bộ giấy tờ trên ko ạ? hay chị dâu e dịch sang tiếng đức cũng đc ạ? hay e tự dịch sang tiếng anh ạ?
Em cảm ơn các bác ạ!

christinaftu
26-02-2018, 22:25
dạ, em vừa đọc lại thấy các bác bảo có thể tự dịch! em thấy hồ sơ bên đại sứ quán yêu cầu là bản gốc + bản phô tô và 1 bản dịch tiếng đức => như vậy tức là em ko cần công chứng gì hết đúng ko các bác?