PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Pages : 1 [2] 3

kimvanchinh
08-01-2013, 21:35
bảo hiểm phải mua trước với mức đền bù mức từ 30.000EU, nếu muốn chắc ăn, nên mua ở Cty nào có thể hoàn trả nếu không xin được visa, thời gian bảo hiểm phải khớp hoặc hơn so với thời gian mình xin visa (bảo hiểm họ bán theo tháng), phù hợp với ngày đăng ký vé máy bay, giấy phép của chủ sử dụng...

HaHoi
10-01-2013, 21:32
sorry! post bị lỗi .

HaHoi
10-01-2013, 21:34
Bảo hiểm y tế- bạn phải thỏa thuận với nơi cung cấp bảo hiểm trong trường hợp không được cấp visa thì phải trả lại tiền bạn, nhưng thường các công ty bảo hiểm họ đều có thỏa thuận này sẵn . Hình như trong trang web Đại sứ quán có khuyên người mua nên mua ở mấy hãng có uy tín đấy. Bảo Việt, Bảo Minh, mấy hãng bảo hiểm lớn là OK. Nộp bảo hiểm cùng hồ sơ hoặc nộp bổ xung cũng được. Nhưng bắt buộc phải có !

Entidi
12-01-2013, 00:45
Bao giờ mình lại được vào đây hỏi han chém gió tiếp nhỉ :(
Nhớ autobahn quá.

Nhớ thì pốt vài ảnh ahtobahn xem đi.^^

bảo hiểm phải mua trước với mức đền bù mức từ 30.000EU, nếu muốn chắc ăn, nên mua ở Cty nào có thể hoàn trả nếu không xin được visa, thời gian bảo hiểm phải khớp hoặc hơn so với thời gian mình xin visa (bảo hiểm họ bán theo tháng), phù hợp với ngày đăng ký vé máy bay, giấy phép của chủ sử dụng...

Có bảo hiểm theo ngày. Có công ty bảo hiểm Đức có web tiếng Việt về vấn đề này đấy.

ooDKNYoo
14-01-2013, 00:36
Các bác à, em là sinh viên, ko biết có "bảo lãnh" bố mẹ và em gái sang đây "thăm thân nhân" ( thực chất là đi du lịch ) được ko nhỉ ?
Một mình bố hoặc mẹ thì em nghĩ ko quá khó nhưng bố mẹ lại muốn cả gia đình đi cùng thành ra nan giải quá :(

Nếu không được, có bác nào đã từng nhờ vả phía trường đại học để bảo lãnh giùm chưa ?

Và dĩ nhiên ngoài 2 options trên mà không được thì chắc là gia đình em phải tự túc làm giấy tờ rồi :D

HaHoi
14-01-2013, 10:37
Các bác à, em là sinh viên, ko biết có "bảo lãnh" bố mẹ và em gái sang đây "thăm thân nhân" ( thực chất là đi du lịch ) được ko nhỉ ?
Một mình bố hoặc mẹ thì em nghĩ ko quá khó nhưng bố mẹ lại muốn cả gia đình đi cùng thành ra nan giải quá :(

Nếu không được, có bác nào đã từng nhờ vả phía trường đại học để bảo lãnh giùm chưa ?

Và dĩ nhiên ngoài 2 options trên mà không được thì chắc là gia đình em phải tự túc làm giấy tờ rồi :D

Em phải ra Sở ngoại kiều ( Standesamt) làm giấy mời (Verpflichtungerklärung ). Chỉ ở đây họ mới cấp được chứ Uni không có chức năng làm giấy bảo lãnh.
Sinh viên thì thường không có tiền nên bố mẹ đi thì tự chi trả, vì vậy nên trình cho phòng lãnh sự sổ tiết kiệm. Số tiền trong sổ càng nhiều, thời gian của sổ càng lâu thì khả năng được cấp visa càng cao. Có bao nhiêu của bố, của mẹ, của em gái bạn mang ra trình hết .
Chúc bạn may mắn.

Tieuphuonglm
14-01-2013, 20:37
Nhớ thì pốt vài ảnh ahtobahn xem đi.^^

Có bảo hiểm theo ngày. Có công ty bảo hiểm Đức có web tiếng Việt về vấn đề này đấy.

Entidi có ở HN ko ? Công ty bảo hiểm nào của Đức có thể mua được bảo hiểm ấy nhỉ ? Hồi trước anh nhớ LSQ Đức có đưa ra tên 3 cty bảo hiểm được coi là hợp lệ trong đó có Bảo Việt nên hay mua của Bảo Việt.
Vấn đề là Bảo Việt không trả lại tiền mua bảo hiểm trong trường hợp ko xin được visa :D

ooDKNYoo
14-01-2013, 21:45
Em phải ra Sở ngoại kiều ( Standesamt) làm giấy mời (Verpflichtungerklärung ). Chỉ ở đây họ mới cấp được chứ Uni không có chức năng làm giấy bảo lãnh.
Sinh viên thì thường không có tiền nên bố mẹ đi thì tự chi trả, vì vậy nên trình cho phòng lãnh sự sổ tiết kiệm. Số tiền trong sổ càng nhiều, thời gian của sổ càng lâu thì khả năng được cấp visa càng cao. Có bao nhiêu của bố, của mẹ, của em gái bạn mang ra trình hết .
Chúc bạn may mắn.

Dạ em cảm ơn !

HaHoi
15-01-2013, 09:35
Vấn đề là Bảo Việt không trả lại tiền mua bảo hiểm trong trường hợp ko xin được visa :D
Không phải thế đâu, Bảo việt và các công ty bảo hiểm khác bao giờ cũng thỏa thuận với người du lịch là khi nhận được visa thì trả tiền. Nếu các bạn đã hỏi Bảo việt rồi mà họ nói rằng không trả lại khi không có visa là người bán bán bảo hiểm nói không chính xác. Bạn check lại xem sao.

leme
15-01-2013, 11:02
Không phải thế đâu, Bảo việt và các công ty bảo hiểm khác bao giờ cũng thỏa thuận với người du lịch là khi nhận được visa thì trả tiền. Nếu các bạn đã hỏi Bảo việt rồi mà họ nói rằng không trả lại khi không có visa là người bán bán bảo hiểm nói không chính xác. Bạn check lại xem sao.
Mình làm ở Bảo Việt đây.Mình xin trả lời: Nếu bạn không nhận được visa thì Bảo Việt hoàn lại 80% số phí bảo hiểm bạn đã nộp, với điều kiện bạn phải trình được hộ chiếu có đóng dấu từ chối hoặc thư từ chối của đại sứ quán.

Tieuphuonglm
15-01-2013, 11:22
cảm ơn Bác Hahoi, tại em đi cũng lâu rồi mà ít khi tự đi mua nên ko rõ thông tin :)

Entidi
16-01-2013, 11:36

Bão lãnh tốt. Đã làm.

Chúc bạn may mắn.

Ra Sở ngoại kiều làm giấy mời là đúng. Còn cụ thể bảo lãnh như thế nào còn tùy chính sách từng thành phố.

- Có tp chỉ cần sv bảo lãnh thân nhân, ngoài ra không làm gì hết. Cầm cái giấy bảo lãnh gửi về nhà tự chứng minh tài chính. Có thể sổ đen, sổ đỏ, tài khoản ngân hàng ở VN trình ở sứ quán.
- Có tp ngoài việc sv bảo lãnh nhân thân, cần lập tài khoản mới (ngoài tài khoản sperr) cũng sperr cho người thân, và tài khoản này phải lập ở ngân hàng bên Đức.

Bạn nên lên statdbüro hỏi cụ thể vấn đề này.

Entidi
16-01-2013, 11:41
Entidi có ở HN ko ? Công ty bảo hiểm nào của Đức có thể mua được bảo hiểm ấy nhỉ ? Hồi trước anh nhớ LSQ Đức có đưa ra tên 3 cty bảo hiểm được coi là hợp lệ trong đó có Bảo Việt nên hay mua của Bảo Việt.

Mình làm ở Bảo Việt đây.Mình xin trả lời: Nếu bạn không nhận được visa thì Bảo Việt hoàn lại 80% số phí bảo hiểm bạn đã nộp, với điều kiện bạn phải trình được hộ chiếu có đóng dấu từ chối hoặc thư từ chối của đại sứ quán.

Em ở HN đây. Cũng từng nghe tên 3 cty bảo hiểm nhà nước mà CP Đức công nhận nhưng lâu rồi không cập nhật, bây giờ list thế nào em không rõ. Bảo hiểm ở VN bán thường theo tháng trọn gói một cục. Cách đây tầm tháng có Liberty tương đối rẻ, hoàn trả 100% nếu trượt visa. Còn bảo hiểm rẻ ở Đức mà hợp với kiểu người Việt có Mawista (có cả site tiếng Việt).

ooDKNYoo
17-01-2013, 05:19
Danke các bác. Diễn đàn nhiều cao thủ quá :)) :D :D :D

Ti Quau
17-01-2013, 11:04
Tình hình là mình đã thu thập đầy đủ giấy tờ cần thiết để xin visa. Bây giờ là đến khâu điền đơn.
Nhưng khổ một nỗi mấy cái form trên trang web đại sứ quán lại khác nhau. Cụ thể là thế này:

** Form PDF download trực tiếp từ website Đại sứ quán lại khác với online application form (điền trực tiếp rồi apply)

Mình đang ở trong TPHCM, theo đúng thì mình phải điền online application trên trang web của lãnh sự quán.
Tuy nhiên, sau khi xem qua form nháp của mình, bạn mình lại đề nghị mình nên sử dụng form PDF download trực tiếp từ website Đại sứ quán. Form đó dễ điền hơn và mình có thể tự chủ được một số thông tin không cần stick vào (trong khi form online thì bắt buộc phải trả lời "Yes" hoặc "No".

Cụ thể như sau, nhờ mọi người tư vấn giúp em... em phải làm thế nào bây giờ ạ?

18 and 27: leave blank (it is an "if applicable" field, and not applicable for us). Very important here because the answer "no" could cause serious problems, and possibly rejection of the application.

26 and 28: "none"

35: Here the form you used looks very different from the one I found on the embassy website. I think it is better to use the one I found, because it suits our situation much better. The one you found assumes that either the applicant pays everything (living+transportation) or that the guest pays everything (living+transportation). In our case (you pay for transportation; we for living) that would create confusion. For our situation, the form I found seems to be much better (left: 1st and 5th box / right: 1st, 2nd, 5th and 6th box).

With that form, there will be two more questions:
"22. Bestimmungsmitgliedstaat(en): Germany, Austria (transit), Italy"

"23. Mitgliedstaat der ersten Einreise: Germany".

HaHoi
17-01-2013, 21:58
http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/Vertretung/hochiminh/vi/01/Visabestimmungen/Seite-C-visa.html
Ti Quau : tôi vào thử trang web của Tổng lãnh sự tại HCMC thấy form này có cả mẫu để mình tham khảo đây này, tôi thấy hướng dẫn của họ trong trang web này chi tiết đầy đủ, cứ theo hướng dẫn của họ mà chuẩn bị là được.
http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/Vertretung/hochiminh/vi/01/Visabestimmungen/Seite-Merkblaetter.html

Đừng quên đặt lịch hẹn nộp hồ sơ đấy !

Tieuphuonglm
22-01-2013, 17:43
Em trả lời cho bác nào quan tâm nhé (vì hôm nay em vừa nộp hồ sơ & phỏng vấn) :
Hiện ở trang web của LSQ Đức có 2 mẫu xin visa : mẫu trực tuyến và mẫu pdf tải về rồi tự viết tay, dùng mẫu nào cũng được nhé
Các bác lưu ý cần nộp 2 ảnh theo chuẩn ICAO ( gúc có ngay)
Ngoài ra, các giấy tờ như thư mời, bảo hiểm..cần khớp với ngày của booking vé máy bay
Nhân nói chuyện bảo hiểm, em mua của Liberty, gái hơi cao ( gần 1M/người) nhưng cam kết hoàn trả 100% phí nếu có thử từ chối của LSQ Đức.
Ngoài ra, bác nào đi lần đầu vào Schengen nên có sổ đỏ/sổ tiết kiệm ( mang cả bản gốc lẫn bản sao để họ so sánh) thì sẽ chắc ăn hơn.
Đặc biệt là các bạn gái độc thân, trẻ tuổi :D. Đoàn em đi hôm nay có một cô bị reject vì quên không mang bản gốc sổ đỏ và sổ tiết kiệm đấy ( đó là bên em xin visa business có thư mời và đảm bảo từ host đó)

Ti Quau
23-01-2013, 08:26
Bạn Tieuphuonglm đi nộp hồ sơ hôm qua luôn hả? Mình cũng vậy nè hì hì.
Trên diễn đàn chả biết mặt nhau nên có lẽ ngồi chờ đợi chung mà không biết.
Kết quả phỏng vấn của bạn có tốt không? Khi nào bạn nhận được kết quả?
Cập nhật thêm cho mọi người tình hình phỏng vấn để tham khảo nhé.
Mình mới post bài "báo cáo" trên topic "Visa Châu Âu phần 2"

haiyend87
23-01-2013, 13:00
các bạn cho mình hỏi.
1/Mình nộp hồ sơ thì khoảng bao lâu mới có visa?
2/Người ta phỏng vấn mình cùng 1 lúc khi mình nộp hồ sơ, hay nộp hồ sơ xong rồi về nhà đợi người ta gọi điện lên phỏng vấn vậy?
3/Mình phải lên ĐSQ hỏi hay đợi người ta gọi điện cho mình lên lấy?
Cám ơn các bạn.

haiyend87
23-01-2013, 14:43
Hôm bữa đi nộp hồ sơ,có cô kia >50 tuổi, xin visa đi Đức thăm thân, do bạn bè bảo lãnh cũng bị trả hồ sơ về.

HaHoi
23-01-2013, 16:09
Hôm bữa đi nộp hồ sơ,có cô kia >50 tuổi, xin visa đi Đức thăm thân, do bạn bè bảo lãnh cũng bị trả hồ sơ về.
Nhưng cũng có nhiều bạn trẻ trên Phượt đây được cấp visa vào Đức . Cứ vững tâm và hy vọng ! tỷ lệ bị từ chối cấp visa vào Đức ít hơn được cấp đấy ! Tùy trường hợp, không một trường hợp nào "làm gương" cho trường hợp khác được.
Có trường hợp được cấp visa với lời phê trong hồ sơ " lịch sự, đáng tin và đẹp trai !" :D

Ti Quau
23-01-2013, 16:50

Ủa, vậy bạn đã nộp hồ sơ rồi hả?
Vậy sao bạn lại hỏi có phỏng vấn không và khi nào thì nhận được visa?
Theo trường hợp của mình, họ nhận hồ sơ, phỏng vấn mấy câu rồi cho lịch hẹn trả kết quả luôn mà (?!?)

Ninova
23-01-2013, 17:12
Ủa, vậy bạn đã nộp hồ sơ rồi hả?
Theo trường hợp của mình, họ nhận hồ sơ, phỏng vấn mấy câu rồi cho lịch hẹn trả kết quả luôn mà (?!?)

Còn theo trường hợp của mình, họ nhận hồ sơ rồi hỏi đúng 1 câu: "còn độc thân hay có gia đình rồi?" Sau đó cho cái lịch hẹn đến mà lấy visa :))

móa, đẹp trai khổ vãi :Dam:Dam:H

Ti Quau
23-01-2013, 17:29
Vậy hả bạn? Xin lỗi bạn một xí... bạn là nam đúng không? Nếu là nam, chắc họ hỏi ít...
Mình là nữ, họ hỏi quá trời luôn hic hic :shrug: chủ yếu tập trung vào mối quan hệ của mình với người mời....
Các bạn nữ cũng nên chuẩn bị trước tâm lý cho những câu hỏi như vậy nhé :D

Entidi
23-01-2013, 22:28
Nhân nói chuyện bảo hiểm, em mua của Liberty, gái hơi cao ( gần 1M/người) nhưng cam kết hoàn trả 100% phí nếu có thử từ chối của LSQ Đức.

Đoàn em đi hôm nay có một cô bị reject vì quên không mang bản gốc sổ đỏ và sổ tiết kiệm đấy ( đó là bên em xin visa business có thư mời và đảm bảo từ host đó)

Bạn Ti Quau bảo 37eu/người là rẻ anh kìa.:D

Anh cho em vào list của anh với, chắc không bị thế này đâu. Em thật. Đang muốn mùa hè này quay chơi lại mà cái RP hết hạn rồi.^^

các bạn cho mình hỏi.
1/Mình nộp hồ sơ thì khoảng bao lâu mới có visa?
2/Người ta phỏng vấn mình cùng 1 lúc khi mình nộp hồ sơ, hay nộp hồ sơ xong rồi về nhà đợi người ta gọi điện lên phỏng vấn vậy?
3/Mình phải lên ĐSQ hỏi hay đợi người ta gọi điện cho mình lên lấy?
Cám ơn các bạn.

1. Ngắn hạn (dưới 3 tháng): 1 tuần, dài hạn (trên 3 tháng): thường là 3-4 tuần, có thể hơn vì loại visa này sứ quán không có quyền quyết.
2. Nộp xong chờ pvan luôn (năm trước là vậy).
3-Theo giấy hẹn sau khi pvan. Đức làm ăn đúng kế hoạch, chứ không theo kiểu Pháp gọi điện lên í ới lằng nhằng (j/k).^^

Tuổi cao hay thấp chẳng ảnh hưởng gì nhiều. Quan trọng là giấy tờ ngon, mục đích kế hoạch rõ ràng. Các bạn đang có ý định đi Đức theo dạng thăm thân, nên đọc lại mấy trang trước và tô bích visa schengen để hiểu thế nào là bảo lãnh thăm thân. Bạn bè có thân đến mấy thì cũng không phải là thân nhân trên pháp lý.

Ti Quau
24-01-2013, 10:35

Bác Entidi ơi, đó là do em viết sai đấy ạ. Cảm ơn bác Entidi đã góp ý :D. (Lẫn lộn phết phẩy hết cả lên.!!!)
Tình thực là thế này: em mua gói thấp nhất VND 628000 (=628000/28000 = E22.43)
Chắc như vậy là đúng rồi.. hihi. Tầm đó có gọi là rẻ không các bác?

haiyend87
24-01-2013, 10:42
Phê như vậy chắc là hồ sơ của @HaHoi nhỉ??? :))

haiyend87
24-01-2013, 10:53
Bữa mình nộp hồ sơ, có chị nhận hồ sơ, sau khi đọc rồi chỉ hỏi vài câu mà chị k hiểu rõ trong hồ sơ cuả mình.
Sau đó đóng tiền (1650k), rồi chị in ra 1 tờ giấy a4, có in số tiền mình đóng trong đó.(mình k nghĩ đây là pv, vì theo mình nếu pv phải là người Đức pv, còn chị đó chỉ phiên dịch thôi. Vì mình thấy có mấy người như vậy đó). Chị nói về nhà, khi nào bên ĐSQ gọi điện thì lên. (mình k rõ là lên pv hay lên lấy visa nên mình mới hỏi lại cho chắc nè, tại mình đợi cũng lâu quá.)
Phải công nhận, chị nhận hồ sơ dễ thương dã man con ngan mà còn lịch sự nữa đó, mới đầu cứ tưởng khó khăn lắm, nhưng làm rồi mới biết, chị hướng dẫn tận tình lắm.
Cứ lấy số rồi vô ngồi đợi gọi số mình thôi.
p/s: mình muốn trả lời có trích dẫn sao k được nhỉ?

HaHoi
24-01-2013, 11:24
Phê như vậy chắc là hồ sơ của @HaHoi nhỉ??? :))
:D Không phải đâu! vụ này có cách đây cả chục năm rồi. Ý tôi muốn nói là Đại sứ quán có quyền cấp visa cho mục đích đi thăm thân 90 ngày và họ cảm thấy OK là họ mở cửa mời khách vào nhà thôi.
Ồ dưng mà topic tất tật về Đức của đ/c Enditi toàn bàn về visa thế này liệu có làm phiền bạn không ? Thôi thông cảm bà con phải lo vụ vi ra vi vào này xong rồi mới đến cái khác được nhỉ.

Ninova
24-01-2013, 13:41
Phiền gì, visa là một phần quan trọng về Đức mà :))

Vậy hôm nay đổi món đi, ai dạy mình nói "số 2" trong tiếng Đức với: sờ rờ cờ vai à :((
đếm mãi ko tới đc 3 =))
https://static.themetapicture.com/media/funny-book-life-too-short-to-learn-german.jpg

Entidi
24-01-2013, 15:24
Bác Entidi ơi, đó là do em viết sai đấy ạ. Cảm ơn bác Entidi đã góp ý :D. (Lẫn lộn phết phẩy hết cả lên.!!!)
Tình thực là thế này: em mua gói thấp nhất VND 628000 (=628000/28000 = E22.43)
Chắc như vậy là đúng rồi.. hihi. Tầm đó có gọi là rẻ không các bác?

Còn tùy đó là gói 1 hay 3 tháng nữa. :D

Ồ dưng mà topic tất tật về Đức của đ/c Enditi toàn bàn về visa thế này liệu có làm phiền bạn không ? Thôi thông cảm bà con phải lo vụ vi ra vi vào này xong rồi mới đến cái khác được nhỉ.

Câu trả lời ngay dưới:

Phiền gì, visa là một phần quan trọng về Đức mà :))

Vậy hôm nay đổi món đi, ai dạy mình nói "số 2" trong tiếng Đức với: sờ rờ cờ vai à :((
đếm mãi ko tới đc 3 =))
https://static.themetapicture.com/media/funny-book-life-too-short-to-learn-german.jpg

Phiên âm theo kiểu báo Nhân Dân là như này:

1 (ai), 2 (xờ vai), 3 (đờ rai, tờ rai tùy địa phương), 4 (phia), 5 (****), 6 (dếch xì), 7 (di bền, di bừn tùy địa phương), 8 (ắc), 9 (noi), 10 (xên)

riêng số 5 viết ra thì nó tự động nhận dạng là từ bẩn, đánh tiếng việt là phuwn=))

Tieuphuonglm
27-01-2013, 22:40

Anh cho em vào list của anh với, chắc không bị thế này đâu. Em thật. Đang muốn mùa hè này quay chơi lại mà cái RP hết hạn rồi.^^

1. Ngắn hạn (dưới 3 tháng): 1 tuần, dài hạn (trên 3 tháng): thường là 3-4 tuần, có thể hơn vì loại visa này sứ quán không có quyền quyết.
2. Nộp xong chờ pvan luôn (năm trước là vậy).
3-Theo giấy hẹn sau khi pvan. Đức làm ăn đúng kế hoạch, chứ không theo kiểu Pháp gọi điện lên í ới lằng nhằng (j/k).^^

Tuổi cao hay thấp chẳng ảnh hưởng gì nhiều. Quan trọng là giấy tờ ngon, mục đích kế hoạch rõ ràng. Các bạn đang có ý định đi Đức theo dạng thăm thân, nên đọc lại mấy trang trước và tô bích visa schengen để hiểu thế nào là bảo lãnh thăm thân. Bạn bè có thân đến mấy thì cũng không phải là thân nhân trên pháp lý.

Hè anh có thể cũng sẽ đi đó, no problem.
Bảo hiểm của anh 1,5 tháng là đâu triệu sáu, triệu bảy
Công nhận Đức làm khoa học và đơn giản ;), có lẽ vì yêu đất nước và con người :d

Katie
28-01-2013, 16:43
Hic hic e đang cbi dở hso thăm thân Đức. Thì hqua Bác ( anh ruột mẹ em ) ở TP Bonn có điện thoại về nói bác ra sở ngoại kiều ngta ko có cấp thư mời vì e là nữ độc thân lại ở độ tuổi lao động :( Em tầu ngầm 90 trang visa EU với 30 trang Đức bên này thấy nhiều b độc thân trẻ tuổi đi ầm ầm và chẳng có ai bị như em cả :( Các bác nào có cao kiến j giúp em với đc ko ?

Ti Quau
29-01-2013, 17:13
@Katie: Mình cũng là nữ, độc thân, đang đi làm nè. Mình mới nhận visa hôm nay.
Mình đi theo diện thăm bạn thôi, không phải thân nhân gì hết đâu. Theo bạn mình, Sở ngoại kiều đã hướng dẫn cho ba mẹ bạn ấy các thủ tục cần thiết để bảo lãnh mình. Họ còn tư vấn nhiều điều lưu ý khác nữa.
Chẳng biết phải giúp bạn thế nào, nên chia sẻ với bạn trường hợp của mình để bạn "lên tinh thần" một tí :). Bạn nhờ Bác hỏi thăm kỹ lại xem sao nhé.

huongmuahe
19-02-2013, 23:12
Mình đi theo diện thăm bạn thôi, không phải thân nhân gì hết đâu. Theo bạn mình, Sở ngoại kiều đã hướng dẫn cho ba mẹ bạn ấy các thủ tục cần thiết để bảo lãnh mình. Họ còn tư vấn nhiều điều lưu ý khác nữa.
Chẳng biết phải giúp bạn thế nào, nên chia sẻ với bạn trường hợp của mình để bạn "lên tinh thần" một tí :). Bạn nhờ Bác hỏi thăm kỹ lại xem sao nhé.

Các bác ơi, em khai form visa trực tuyến của ĐSQ Đức mà bị nhầm mất 1 chỗ, em đã điền xong và in ra rồi hiz. Giờ em muốn khai lại thì có được ko ah? Em thấy là in cái form ra thì nó đã có bar code rồi, không biết là hủy hay như thế nào hay cứ thế là vào khai cái mới ah?
Các bác advise giúp em với ah. Em cám ơn nhiều ah.

HaHoi
20-02-2013, 01:28
Bạn phải cho biết đã khai sai ở đâu chứ. Cụ thể tí xem nào?

huongmuahe
20-02-2013, 09:13
Bạn phải cho biết đã khai sai ở đâu chứ. Cụ thể tí xem nào?

Dạ bác ơi, em viết nhầm email của người mời bác ah :(((. Giờ em làm như nào bi giờ ah huhu

HaHoi
20-02-2013, 10:08
@Huongmuahe : Một số sứ quán như Anh, Mỹ áp dụng trực tuyến từ lâu, mọi thông tin của người nộp đơn đều " đổ " thẳng vào máy của lãnh sự và nhân viên lãnh sự không cần phải nhập thông tin vào hệ thống. Cần tra cứu chỉ theo mã code bên dưới là ra. Hệ thống này của Đức trong tương lai gần mới thực sự hoạt động.
Hiện nay sứ quán Đức vẫn chấp nhận bản khai từ form pdf. rồi điền bằng bút kia mà.
Với bản khai trực tuyến, bạn vẫn có thể sửa lại rồi in ra mang đến nộp, mã code phía dưới trong giai đoạn hiện nay tạm chưa cần quan tâm đến nên bạn cứ yên tâm mà sửa và in ra.

huongmuahe
20-02-2013, 11:37
@Huongmuahe : Một số sứ quán như Anh, Mỹ áp dụng trực tuyến từ lâu, mọi thông tin của người nộp đơn đều " đổ " thẳng vào máy của lãnh sự và nhân viên lãnh sự không cần phải nhập thông tin vào hệ thống. Cần tra cứu chỉ theo mã code bên dưới là ra. Hệ thống này của Đức trong tương lai gần mới thực sự hoạt động.
Hiện nay sứ quán Đức vẫn chấp nhận bản khai từ form pdf. rồi điền bằng bút kia mà.
Với bản khai trực tuyến, bạn vẫn có thể sửa lại rồi in ra mang đến nộp, mã code phía dưới trong giai đoạn hiện nay tạm chưa cần quan tâm đến nên bạn cứ yên tâm mà sửa và in ra.

Em cám ơn bác rất nhiều ah ^^. Mà em cứ đinh ninh là mình vẫn cần điền cả bản khai form bằng tay + bản khai trực tuyến này? Như vậy có nghĩa là chỉ cần nộp 1 trong 2 bản là được hả bác? Em hỏi thêm chút nữa là em thấy có bạn TiQuau nói là cần phải ký vào cái đơn form 55 gì đó nhưng khi vào check list trên ĐSQ http://www.hanoi.diplo.de/contentblob/3293500/Daten/1637967/Liste_vorzulegender_Dok_fuer_Schengenvisa_vn.pdf thì em lại không thấy có cái mục nào là cái form này ah. Em sorry vì hỏi hơi nhiều ah >.<

HaHoi
20-02-2013, 13:12
Đúng rồi đó bạn, bạn chỉ cần nộp một trong hai bản là ok. Nhưng họ vẫn khuyến khích dùng trực tuyến bởi sau này sẽ sử dụng bằng trực tuyến.
Còn form 55 gì đó thì nếu sứ quán không nêu trong checklist hoặc trong trang web của họ thì có nghĩa họ không yêu cầu. Có thể trong Tổng lãnh sự Đức tại HCMC yêu cầu chứ ngoài Hà nội lại không.
Cũng có khả năng rằng trong "Mẫu đơn xin cấp visa Schenken " đã có phần cam kết cam đoan ở phần dưới cùng của form mà bạn ký vào là đủ.
Lưu ý thêm là các bạn nên xin visa sớm, trong vòng 90 ngày trước chuyến đi để có cần bổ xung gì thì còn kịp. Giấy tờ bổ xung không cần đặt lịch hẹn.
Lưu ý đến việc đặt lịch hẹn nộp hồ sơ - quan trọng số 1 đấy !

huongmuahe
20-02-2013, 21:52
Đúng rồi đó bạn, bạn chỉ cần nộp một trong hai bản là ok. Nhưng họ vẫn khuyến khích dùng trực tuyến bởi sau này sẽ sử dụng bằng trực tuyến.
Còn form 55 gì đó thì nếu sứ quán không nêu trong checklist hoặc trong trang web của họ thì có nghĩa họ không yêu cầu. Có thể trong Tổng lãnh sự Đức tại HCMC yêu cầu chứ ngoài Hà nội lại không.
Cũng có khả năng rằng trong "Mẫu đơn xin cấp visa Schenken " đã có phần cam kết cam đoan ở phần dưới cùng của form mà bạn ký vào là đủ.

Lưu ý thêm là các bạn nên xin visa sớm, trong vòng 90 ngày trước chuyến đi để có cần bổ xung gì thì còn kịp. Giấy tờ bổ xung không cần đặt lịch hẹn.
Lưu ý đến việc đặt lịch hẹn nộp hồ sơ - quan trọng số 1 đấy !

Cảm ơn bác nhiều nhiều vì những lời khuyên bổ ích ah. Em đang hoàn thiện dần dần hồ sơ rùi, đang chờ thư mời về là em đem đi nộp, hiz không phải lần đầu xin visa đi Châu Âu mà vẫn thấy mình không cẩn thận hiz hiz. Htrc thì đặt nhầm lịch hẹn sang dành cho visa dài hạn rồi thì điền form trực tuyến lại nhầm mất 1 chỗ, em hậu đậu quá đi mất. Khi nào xong xuôi em cũng xin báo cáo để các bác khác sau này rút kinh nghiệm hihi

hminh2005
07-03-2013, 00:01
Xin hỏi sang Đức thì nên mua thẻ điện thoại gì gọi trong 1 tuần thoải mái, giá hợp lý ?
Tàu chạy từ Stuttgart lên Berlin có qua Hanover ko nhỉ ?
Từ Hanover sang Praha của Sec thì mất bao lâu.
Thanks

haiyend87
08-03-2013, 10:19
Các bạn cho mình hỏi về
1/ khoảng cách và thời gian đi từ Offenbach, Hessen = > Stuttgart là bao nhiêu km và đi trong khoảng bao lâu vây?
2/ Qua Đức thì cần phải mua thẻ điện thoại gì để gọi về Việt Nam? Có loại thẻ nào khi xài hết tiền, sau đó nạp tiền tiếp vào thẻ đó để xài trong những lần sau không?

Cám ơn rất nhiều.

huongmuahe
08-03-2013, 10:52
Các bác ơi, sao em thấy các bác nộp hồ sơ visa Đức mấy ngày đã có kết quả ah? Htrc em đi nộp rồi mà họ hẹn tận 2 tuần lận, sao lâu vậy chứ hay hồ sơ của em bị xét lâu ah? Em thấy mấy anh bảo vệ ở đó nói là ở HN thì cũng phải 2 tuần chỉ có trong HCM mới nhanh hơn ặc ặc. Em cứ chủ quan nghĩ là ở đây họ xét nhanh nên mới ko nộp sớm hơn :((. Mà cũng không thấy ai phỏng vấn em cả, chỉ có đồng chí thu hồ sơ mặt mũi trông rất nghiêm trọng hỏi mấy câu bằng tiếng Việt, sau đó em hỏi có phỏng vấn ko ah thì bác này bảo là ko, em về luôn đi. Họ hẹn em đến lấy visa vào ngày em định bay, em có hỏi lại là ôi sao muộn thế ah vì em định đi ngày này thì bác này bảo là nhưng tối mới đi cơ mà :s. Tình hình này chắc em phải lui lại cái ngày bay mất thôi, chứ gấp như này thì sợ quá, mà đấy cũng chỉ là hẹn, còn chưa biết có dc hay không nữa cơ :s. Em chả hiểu sao em lại ko phỏng vấn nhỉ, vì nghe các bác nói là ai cũng phỏng vấn. Có bác nào cũng như này mà ở HN không ah? Chia sẻ cho em thêm ít thông tin với ah. Em cảm ơn nhiều!

HaHoi
08-03-2013, 12:25
Đúng thế ! nhiều người đến khổ vì mãi đến ngày bay mới biết là mình có visa hay không. Thấp thỏm mất ăn mất ngủ. Kể cả đi quan chức đi công tác cũng bị chứ chả riêng gì đi chơi bạn ạ. Mấy người quen của tôi cũng đã kể lại tâm trạng lo lắng thế nào trong thời kỳ đó mà thông cảm quá .
Nhưng mà thế chưa ăn thua gì so với hồi 2008 tôi phải ngủ vạ vật vỉa hè trước sứ quán Séc ở Hà nội để xin visa sang đó cho mẹ tôi. Chầu chực từ chiều hôm trước đến sáng hôm sau cùng với cả trăm người - kinh khủng !!! Kết quả là vẫn không được cấp visa !

Tennis
08-03-2013, 21:45
Xin hỏi sang Đức thì nên mua thẻ điện thoại gì gọi trong 1 tuần thoải mái, giá hợp lý ?
Thanks
1.Prepaid.
2. www.bahn.de có câu trả lời đầy đủ và chính xác.

HaHoi
09-03-2013, 01:44
Mua thẻ điện thoại ở hiệu sách, siêu thị, cửa hàng v.v... thấy có nhiều. Vodafone CallYa có gói có cả internet giá 10 Euro. Họ ghi sau túi thẻ là tính ra tiền gọi là 0,29Eur/ngày, SMS là 0,29 Eur/ngày Internet 0,99 Euro/ngày ( mua sim này ta phải trình hộ chiếu để họ quản lý )
Ngoài ra các bạn có thể nhờ bạn bè sống bên đó mua thêm một thẻ cào 5 Euro của người VN sản xuất ( thấy in tiếng Đức và Việt ) . Có mấy loại nhưng bà con ta hay dùng loại 68 68. Rẻ hơn nhiều so với dùng dịch vụ của tây.
Nhưng mua sim ở Đức thì chỉ dùng ở Đức, ở Pháp chỉ ở Pháp dùng được, nếu không cũng lại roaming chết tiền. Biên giới EU không còn nhưng sóng di động lại vẫn nhà nào dùng nhà đấy. Tóm lại là đi nước nào các bạn phải mua sim của nước đó. Khá rắc rối và có cảm giác không hề thoải mái dùng di động và internet ở thiên đuờng Việt nam mình đâu.

hminh2005
09-03-2013, 05:34
Mua thẻ điện thoại ở hiệu sách, siêu thị, cửa hàng v.v... thấy có nhiều. Vodafone CallYa có gói có cả internet giá 10 Euro. Họ ghi sau túi thẻ là tính ra tiền gọi là 0,29Eur/ngày, SMS là 0,29 Eur/ngày Internet 0,99 Euro/ngày ( mua sim này ta phải trình hộ chiếu để họ quản lý )
Ngoài ra các bạn có thể nhờ bạn bè sống bên đó mua thêm một thẻ cào 5 Euro của người VN sản xuất ( thấy in tiếng Đức và Việt ) . Có mấy loại nhưng bà con ta hay dùng loại 68 68. Rẻ hơn nhiều so với dùng dịch vụ của tây.
Nhưng mua sim ở Đức thì chỉ dùng ở Đức, ở Pháp chỉ ở Pháp dùng được, nếu không cũng lại roaming chết tiền. Biên giới EU không còn nhưng sóng di động lại vẫn nhà nào dùng nhà đấy. Tóm lại là đi nước nào các bạn phải mua sim của nước đó. Khá rắc rối và có cảm giác không hề thoải mái dùng di động và internet ở thiên đuờng Việt nam mình đâu.

Bên đó có loại thẻ kiểu 3G như nhà mình để cho vào iPad truy nhập khi đi trên đường ?

Nellie
09-03-2013, 10:10
@huongmuahe: "Phỏng vấn" mà mọi người nói, chính là "hỏi mấy câu bằng tiếng Việt" khi bạn đi nộp hồ sơ đấy. Có kết quả nhanh hay chậm tùy theo từng trường hợp, ĐSQ nào cũng vậy. Mà đúng là LSQ trong TP.HCM họ làm việc khoa học hơn & giải quyết hồ sơ nhanh hơn ĐSQ ở HN:)

HaHoi
09-03-2013, 12:38
Bên đó có loại thẻ kiểu 3G như nhà mình để cho vào iPad truy nhập khi đi trên đường ?
Câu hỏi của bạn không có chủ ngữ, vị ngữ và đại từ nhân xưng gì cả, lẽ ra tôi không trả lời nhưng thôi, lần sau lưu ý nhé !
Cái sim Vodafone như tôi nói ở trên là có cả 3G, nhưng lại là sim thường , muốn cho vào iPad bạn cứ đề nghị với người bán để họ đưa cho loại microsim, nếu không, lấy kéo mà xén là cũng ok. Nhưng dùng 3G bên đó xót ruột phết đấy .

hminh2005
11-03-2013, 08:57
Câu hỏi của bạn không có chủ ngữ, vị ngữ và đại từ nhân xưng gì cả, lẽ ra tôi không trả lời nhưng thôi, lần sau lưu ý nhé !
Cái sim Vodafone như tôi nói ở trên là có cả 3G, nhưng lại là sim thường , muốn cho vào iPad bạn cứ đề nghị với người bán để họ đưa cho loại microsim, nếu không, lấy kéo mà xén là cũng ok. Nhưng dùng 3G bên đó xót ruột phết đấy .

Trước tiên xin bạn thứ lỗi và cảm ơn TT của bạn.
Mình xin hỏi thêm: Mình mua SIM trả trước (tất nhiên dùng nhiều thì chóng hết), nhưng tự cắt cho vào iPad chắc hơi khó ? Mà theo bạn dùng 3G bên đó xót ruột có nghĩa là cước cao ? Bạn có thể cho biết qua mức cước được ko ? Mà nghe mọi người bảo sau khi mua SIM, connect vào, phải khai báo lằng nhằng ?

HaHoi
11-03-2013, 11:46
Tốt nhất là bạn bảo họ bán cho microsim dùng cho ipad chứ đúng là tự cắt cũng không an toàn thật .
Tôi không còn nhớ khai báo thế nào bởi cũng lằng nhằng một lúc, nhưng không đến nỗi chúng ta không làm được. Mức cước thì bởi nó là cả gói trả trước nên tôi xác định dùng đến đâu biết đến đấy nên không quan tâm lắm đến mức cước. Thôi kệ nó bạn ạ, bạn phải xác định là sang châu Âu thì phải tiết chế việc alo và lướt web. Sim thì dùng cho alo, còn lướt web nên về nơi nghỉ của mình dùng wifi cho lành. Chắc chắn không thoải mái như ở VN mình đâu.

hminh2005
11-03-2013, 14:19
Tốt nhất là bạn bảo họ bán cho microsim dùng cho ipad chứ đúng là tự cắt cũng không an toàn thật .
Tôi không còn nhớ khai báo thế nào bởi cũng lằng nhằng một lúc, nhưng không đến nỗi chúng ta không làm được. Mức cước thì bởi nó là cả gói trả trước nên tôi xác định dùng đến đâu biết đến đấy nên không quan tâm lắm đến mức cước. Thôi kệ nó bạn ạ, bạn phải xác định là sang châu Âu thì phải tiết chế việc alo và lướt web. Sim thì dùng cho alo, còn lướt web nên về nơi nghỉ của mình dùng wifi cho lành. Chắc chắn không thoải mái như ở VN mình đâu.

Theo bạn thì SIM của Đức gọi ở Đức, sang Sec thì lại mua SIM khác ? Cũng hơi phiền toái nhỉ. Đành chịu vậy.

Tieuphuonglm
11-03-2013, 23:59
Các bạn hỏi nhiều thứ cứ như kiểu phuot.vn là Google tiếng Việt vậy :LL

Có quá nhiều thông tin đã từng được giải đáp ở trên diễn đàn và chỉ cần dùng từ khóa tương ứng để search thay vì đặt ra một câu hỏi và hy vọng nhận được câu trả lời chính xác từ ai đó.

Lưu ý là mỗi người đều có cách kinh nghiệm và trải nghiệm của cá nhân mình và các kiến thức, trải nghiệm đó chưa chắc đã đúng với trường hợp của các bạn.

Tôi nhận thấy, hầu hết những người ít hoặc ra nước ngoài lần đầu tiên rất hay trông đợi vào các thông tin từ đồng hương hoặc hỏi..thay vì sử dụng các công cụ hướng dẫn thuận tiện như TripAdvisor hay LP....hoặc thậm chí đơn giản là các trang web của các dịch vụ tiện ích mà các bạn quan tâm hay ngay cả tấm biển hướng dẫn chỉ đường :)

Tư duy và hành xử một cách độc lập, cũng là cách để trải nghiệm của các bạn, đặc biệt trong những môi trường văn minh lâu đời như châu Âu, trở nên thú vị và đáng nhớ hơn đấy

Chúc vui !

haiyend87
12-03-2013, 20:01
@huongmuahe: "Phỏng vấn" mà mọi người nói, chính là "hỏi mấy câu bằng tiếng Việt" khi bạn đi nộp hồ sơ đấy. Có kết quả nhanh hay chậm tùy theo từng trường hợp, ĐSQ nào cũng vậy. Mà đúng là LSQ trong TP.HCM họ làm việc khoa học hơn & giải quyết hồ sơ nhanh hơn ĐSQ ở HN:)

em đợi hơn 2 tháng ở LSQ TpHCM rùi mà vẫn chưa có bác ạ. Sốt cả ruột. dời vé lại 1 lần rùi, không bít lần này thế nào. Chứ lâu quá. À! Các bác cho em hỏi thêm: bị Viêm mũi dị ứng thì sống ở Đức được không vậy? Có ảnh hưởng nặng nề gì tới công việc không? Mình cám ơn nhiều.

haiyend87
12-03-2013, 20:22
Các bạn hỏi nhiều thứ cứ như kiểu phuot.vn là Google tiếng Việt vậy :LL

Có quá nhiều thông tin đã từng được giải đáp ở trên diễn đàn và chỉ cần dùng từ khóa tương ứng để search thay vì đặt ra một câu hỏi và hy vọng nhận được câu trả lời chính xác từ ai đó.

Lưu ý là mỗi người đều có cách kinh nghiệm và trải nghiệm của cá nhân mình và các kiến thức, trải nghiệm đó chưa chắc đã đúng với trường hợp của các bạn.

Tôi nhận thấy, hầu hết những người ít hoặc ra nước ngoài lần đầu tiên rất hay trông đợi vào các thông tin từ đồng hương hoặc hỏi..thay vì sử dụng các công cụ hướng dẫn thuận tiện như TripAdvisor hay LP....hoặc thậm chí đơn giản là các trang web của các dịch vụ tiện ích mà các bạn quan tâm hay ngay cả tấm biển hướng dẫn chỉ đường :)

Tư duy và hành xử một cách độc lập, cũng là cách để trải nghiệm của các bạn, đặc biệt trong những môi trường văn minh lâu đời như châu Âu, trở nên thú vị và đáng nhớ hơn đấy

Chúc vui !

Gửi bác.:)
Đi hỏi già, về nhà hỏi trẻ bác ạ. Tụi em cũng chỉ là gà, mới đi lần đầu, có nhiều thắc mắc mà không biết hỏi ai, bác tưởng bọn e không tự tìm hiểu trước khi hỏi người khác sao? Cũng mất nhiều thời gian nhưng vẫn không đáp ứng được những điều tụi em cần:(, nên tụi em mới vô đây hỏi các cụ . Tụi em cũng thấy ngại khi mà làm phiền các cụ í lắm chứ, nhưng giờ cũng chả bít làm sao cả, thôi thì...nhờ vô các cụ vây. Còn các trang bác trích dẫn ở trên thiệt tình là em cũng mới biết lần đầu. Cám ơn bác đã góp ý để e có thể thổ lộ nỗi lòng của e. Đôi dòng tâm sự cùng bác và các cụ. (NT)
Thân mến.(BB)

huongmuahe
12-03-2013, 20:50
em đợi hơn 2 tháng ở LSQ TpHCM rùi mà vẫn chưa có bác ạ. Sốt cả ruột. dời vé lại 1 lần rùi, không bít lần này thế nào. Chứ lâu quá. À! Các bác cho em hỏi thêm: bị Viêm mũi dị ứng thì sống ở Đức được không vậy? Có ảnh hưởng nặng nề gì tới công việc không? Mình cám ơn nhiều.

Ơ bạn ơi thế trong HCM họ không hẹn bạn ngày giờ tới lấy hả hay là như nào? Mình thì có hẹn ngày giờ nhưng mà sát ngày đi quá thôi, mình tưởng ĐSQ Đức họ đều có ngày hẹn cụ thể chứ không như Pháp hoặc Anh là về nhà ngồi chờ khi nào có mới gọi điện :s

Nellie
12-03-2013, 21:26
Sống ở Đức??? Chắc em xin visa diện khác, chứ ko phải visa Schengen để đi du lịch ít ngày phải ko? Nếu là visa diện kết hôn hay đoàn tụ thì mất nhiều thời gian hơn là đúng rồi, vì họ phải đợi mấy cơ quan ở bên Đức xem xét hồ sơ của em & đồng ý cấp visa hay không. Còn visa du học thì (thông thường) cũng được cấp trong vòng 1 tháng kể từ khi nộp hồ sơ thôi mà. Chị ko biết viêm mũi dị ứng có gây khó khăn gì cho em khi sống tại Đức ko, nhưng mà Đức rất, rất lạnh. Em chú ý giữ gìn sức khỏe nhé.

HaHoi
13-03-2013, 00:22
Topic vui mà bổ ích phết nhỉ ! khà khà, có cả viêm mũi dị ứng tây phượt thế nào, cái anh viêm mũi dị ứng nó có 7,8 loại ( lâu tôi nhớ rõ ) nào là dị ứng phấn hoa, dị ứng thời tiết, dị ứng bụi v.v.. bác sĩ bên đó họ làm test cho mình để biết mình phải tránh cái gì và dùng thuốc nào. Nhưng vợ tôi vốn bị cái bệnh này ở Hà nội vô cùng nặng nề, chỉ sợ sang đó lắm hoa hoét lại chết dở thêm, ấy vậy mà không bị một lần nào trong suốt một tháng. Và bị dị ứng trở lại ngay khi về đến Nội bài !!!

hminh2005
13-03-2013, 10:14
Làm visa ở ĐSQ Đức tại HN cũng buồn cười: Hai người đi công tác, khai báo như nhau. Nhưng khi đóng dấu visa, một người được 3 tháng vào ra nhiều lần. Một người chỉ được đúng theo đề nghị, vào ra 1 lần ? Chẳng biết lý do tại sao ? Cả hai đều có hộ chiếu đã đi nước ngoài nhiều lần. Trong khi của UK, đều 90 ngày multi vào ra như nhau.

huongmuahe
13-03-2013, 12:14
Vâng công nhận visa khối EU họ xét ko theo tiêu chí chung cho tất cả hồ sơ hay sao ấy ah. Lần trc em đi Pháp cũng thế, người thì đúng theo thời gian xin, người 3 tháng, người thì 1 năm. Người 1 năm thì trc đây còn chưa đi đâu bao giờ cơ :s. Còn UK thì ổn định hơn ah, em thấy nếu là du lịch thì họ đều cho tối đa 6 tháng thì phải, ví dụ đợt trc em đi công tác chỉ xin có mấy ngày nhưng họ cũng cho luôn 6 tháng. Mà nhanh, 5 ngày là có luôn rồi ah

haiyend87
13-03-2013, 12:20
Ơ bạn ơi thế trong HCM họ không hẹn bạn ngày giờ tới lấy hả hay là như nào? Mình thì có hẹn ngày giờ nhưng mà sát ngày đi quá thôi, mình tưởng ĐSQ Đức họ đều có ngày hẹn cụ thể chứ không như Pháp hoặc Anh là về nhà ngồi chờ khi nào có mới gọi điện :s

Không hẹn ngày bạn ơi, LSQ nói mình về đi, khi nào người ta gọi điện thì lên lấy à. Sốt ruột quá nên cũng lên 2-3 lần gì đó, mà vẫn chưa có kết quả. Rồi LSQ nói mình là về nói người thân ở Đức lên Sở ngoại kiều hỏi thêm nữa xem sao. Chứ ở đây, người ta cũng k biết khi nào mìh có kết quả nữa.:(

Tieuphuonglm
13-03-2013, 16:42
Gửi bác.:)
Đi hỏi già, về nhà hỏi trẻ bác ạ. Tụi em cũng chỉ là gà, mới đi lần đầu, có nhiều thắc mắc mà không biết hỏi ai, bác tưởng bọn e không tự tìm hiểu trước khi hỏi người khác sao? Cũng mất nhiều thời gian nhưng vẫn không đáp ứng được những điều tụi em cần:(, nên tụi em mới vô đây hỏi các cụ . Tụi em cũng thấy ngại khi mà làm phiền các cụ í lắm chứ, nhưng giờ cũng chả bít làm sao cả, thôi thì...nhờ vô các cụ vây. Còn các trang bác trích dẫn ở trên thiệt tình là em cũng mới biết lần đầu. Cám ơn bác đã góp ý để e có thể thổ lộ nỗi lòng của e. Đôi dòng tâm sự cùng bác và các cụ. (NT)
Thân mến.(BB)

Quả thực là tôi ko biết bạn đã hỏi và thắc mắc những gì ở đây nên ko cmt trường hợp của (các)bạn được :LL

Các công cụ như TripAdvisor, Lonely Planet, Booking.com, hostelworls.com, skyscanners.com.... đều đã được bàn bạc và thảo luận nhiều lần ở đây

Các trang web của các hãng tàu hỏa như trenitalia, Deustche Bahn hay SNCF.com cũng được đề cập nhiều lần rồi :D

Tôi viết cái cmt ở trên là khi thấy những câu hỏi đại loại từ Bohn đi Stuttgart có qua tp jjj ko ạ, vv và vv,.... ko có ý chê bai người mới hay gà...vì ai chả có lần đầu

Cái chính là cách tiếp cận một vấn đề ra sao thôi.

HaHoi
15-03-2013, 09:21
Đức đê, tất tật về Đức có thêm facebook này nữa là chuẩn :https://www.facebook.com/GermanyinVietnam
Quan trọng hơn nữa là thông tin sứ quán đang tuyển một chưn trực điện thoại nói được tiếng Đức được đăng trên facebook này. Deadline cho hạn nộp hồ sơ là 28.3 .13

Entidi
19-03-2013, 23:25
Lâu rồi không vào đây mà xôm ghê.^^

Thanks

Các bạn cho mình hỏi về
1/ khoảng cách và thời gian đi từ Offenbach, Hessen = > Stuttgart là bao nhiêu km và đi trong khoảng bao lâu vây?
2/ Qua Đức thì cần phải mua thẻ điện thoại gì để gọi về Việt Nam? Có loại thẻ nào khi xài hết tiền, sau đó nạp tiền tiếp vào thẻ đó để xài trong những lần sau không?

Cám ơn rất nhiều.

Kiểu câu này tự google chuẩn hơn. Đi lại ở Đức,khuyên nên vào bahn.de để đi. Nếu đi ngắn ngày, mà không có người thân bên đó mua cho, thì không nên mua card điện thoại dùng, cực tốn.

Đó không phải là phỏng vấn, hội tiếp nhận hồ sơ không có nghĩa vụ/quyền gì trong chuyện này, ngoại trừ xem hồ sơ đã đủ chưa.

Sống ở Đức??? Chắc em xin visa diện khác, chứ ko phải visa Schengen để đi du lịch ít ngày phải ko? Nếu là visa diện kết hôn hay đoàn tụ thì mất nhiều thời gian hơn là đúng rồi, vì họ phải đợi mấy cơ quan ở bên Đức xem xét hồ sơ của em & đồng ý cấp visa hay không. Còn visa du học thì (thông thường) cũng được cấp trong vòng 1 tháng kể từ khi nộp hồ sơ thôi mà. Chị ko biết viêm mũi dị ứng có gây khó khăn gì cho em khi sống tại Đức ko, nhưng mà Đức rất, rất lạnh. Em chú ý giữ gìn sức khỏe nhé.

Visa mục đích sang ngắn ngày (dưới 3 tháng) thì 5 ngày làm việc có kết quả. Còn mục đích sang lâu hơn 3 tháng, thì sẽ phải chờ khá lâu, nếu bên kia ok, sứ quán sẽ dán visa cho bạn nhập cảnh vào Đức (loại ngắn hạn dưới 3 tháng), sau đó sang bên kia bạn đi gia hạn cho đúng mục đích.

Topic vui mà bổ ích phết nhỉ ! khà khà, có cả viêm mũi dị ứng tây phượt thế nào, cái anh viêm mũi dị ứng nó có 7,8 loại ( lâu tôi nhớ rõ ) nào là dị ứng phấn hoa, dị ứng thời tiết, dị ứng bụi v.v.. bác sĩ bên đó họ làm test cho mình để biết mình phải tránh cái gì và dùng thuốc nào. Nhưng vợ tôi vốn bị cái bệnh này ở Hà nội vô cùng nặng nề, chỉ sợ sang đó lắm hoa hoét lại chết dở thêm, ấy vậy mà không bị một lần nào trong suốt một tháng. Và bị dị ứng trở lại ngay khi về đến Nội bài !!!

Nếu đi chơi châu Âu ngắn ngày, bệnh dị ứng sẽ hết mà không cần thuốc chưa, nên các bạn rất là thích. Nhưng thực ra nếu ở lâu bên đó, gần như 99% là bị dị ứng, thậm chí là nặng. Cái này cơ địa người Việt ở nhiệt đới, sang bên kia là ôn đới. Phải chịu thôi.

Vâng công nhận visa khối EU họ xét ko theo tiêu chí chung cho tất cả hồ sơ hay sao ấy ah. Lần trc em đi Pháp cũng thế, người thì đúng theo thời gian xin, người 3 tháng, người thì 1 năm. Người 1 năm thì trc đây còn chưa đi đâu bao giờ cơ :s. Còn UK thì ổn định hơn ah, em thấy nếu là du lịch thì họ đều cho tối đa 6 tháng thì phải, ví dụ đợt trc em đi công tác chỉ xin có mấy ngày nhưng họ cũng cho luôn 6 tháng. Mà nhanh, 5 ngày là có luôn rồi ah

Visa Đức cấp thời gian theo mục đích chuyến đi, có thể tính theo ngày, theo tháng tùy mục đích và yêu cầu của mình. Còn Visa Anh là cấp theo chuẩn thời gian min là 6 tháng, rồi 12 tháng....thậm chí cả 10 năm.

Đức đê, tất tật về Đức có thêm facebook này nữa là chuẩn :https://www.facebook.com/GermanyinVietnam
Quan trọng hơn nữa là thông tin sứ quán đang tuyển một chưn trực điện thoại nói được tiếng Đức được đăng trên facebook này. Deadline cho hạn nộp hồ sơ là 28.3 .13

Không lẽ mình apply để có cơ hội trả lời cho các bạn cho dễ.^^

huongmuahe
20-03-2013, 04:52
Chào các bạn, vậy là sau hơn 1 tuần thì mình đã có visa Đức rùi. Thật sự không phải là lần đầu đi châu Âu và trong passport mặc dù cũng đã có kinh nghiệm đi một vài nước gọi là "khó nhằn" khác, tuy nhiên đây lại là lần đầu tiên mình làm visa đi du lịch tự túc vì những lần trước đều là đi công tác thành ra lần này mình mới thực sự là phải nghiên cứu cũng như chuẩn bị hồ sơ. Hơn thế nữa, như một số bạn chia sẽ thì Đức là một trong những "lãnh địa" ghê gớm nếu muốn vào châu Âu theo con đường du lịch tự túc. Muốn chia sẻ với các bạn có thể đang bắt đầu tìm hiểu thông tin để chuẩn bị hồ sơ visa vào Đức rằng, các bạn hãy cứ chịu khó dành thời gian và đọc thật kỹ những chia sẻ kinh nghiệm của các bác đã đi trước và đã nộp hồ sơ bởi vì tất cả các thông tin đó đều cực kỳ bổ ích và đầy đủ tới từng chi tiết và với riêng cá nhân mình thì nó đã giúp mình cực kỳ nhiều trong quá trình chuẩn bị hồ sơ. Cảm ơn tất cả các bác đã nhiệt tình và trả lời những vướng mắc bất kỳ khi nào em có vấn đề, như bạn TiQuau và các bác khác. Đặc biệt là bác HaHoi :) vì sự giúp đỡ vô cùng quý giá của bác. Giờ thì em có thể bắt đầu plan cho những cung đường sắp tới được rồi, nếu mình thật sự đam mê đi...em tin là tất cả rồi sẽ tới.. Hay như câu nói quảng cáo gì đó "Hãy bắt đầu ngày mới bằng việc bạn muốn làm, và bạn sẽ làm được". :)

haiyend87
20-03-2013, 22:22
Cuối cùng cũng đã có visa.(NT) Cám ơn tất cả các bạn đã giúp đỡ mình trong thời gian qua.:L

HaHoi
21-03-2013, 00:04
Làm visa ở ĐSQ Đức tại HN cũng buồn cười: Hai người đi công tác, khai báo như nhau. Nhưng khi đóng dấu visa, một người được 3 tháng vào ra nhiều lần. Một người chỉ được đúng theo đề nghị, vào ra 1 lần ? Chẳng biết lý do tại sao ? Cả hai đều có hộ chiếu đã đi nước ngoài nhiều lần. Trong khi của UK, đều 90 ngày multi vào ra như nhau.
Tất nhiên là không thể cấp visa " clone" cho hai người không phải là clone được ! hai người khác nhau về công việc, cuộc sống, gia đình v.v... thì sao mà visa như nhau được. Hệ thống lãnh sự xuất nhập cảnh của EU và Anh quốc khác nhau quá đi chứ , so sánh sao được bạn ?
Cái việc khai báo trong đơn là cái rất phụ, cái chính nằm ở các giấy tờ cá nhân đương sự , vì vậy cấp visa EU không theo " tiêu chí " mà là theo hoàn cảnh chính đương sự.
Một việc nhỏ nữa mà nhiều người mắc phải đâm thành rắc rối, đó là gần như tất cả các sứ quán EU ở HN đều không hẹn cụ thể ngày nào lấy kết quả xin visa mà là sẽ gọi điện thoại cho chính người đó . Vì vậy trong thời gian chờ đợi này, trong giờ hành chính, các bạn cứ phải là kè kè cái đt bên người, kể cả lúc gì gì cũng phải cầm theo , không là có thấy có cuộc gọi nhỡ của sứ quán, gọi lại là không được đâu, thế là sốt vó lên ấy chứ.
@Enditi : Khà khà ! sứ Đức không giả nhời visa qua alô, nếu bạn vào đó làm thì làm thế nào giữ nhời hứa với đồng đội đây?:D

hminh2005
23-03-2013, 01:45
Tất nhiên là không thể cấp visa " clone" cho hai người không phải là clone được ! hai người khác nhau về công việc, cuộc sống, gia đình v.v... thì sao mà visa như nhau được. Hệ thống lãnh sự xuất nhập cảnh của EU và Anh quốc khác nhau quá đi chứ , so sánh sao được bạn ?
Cái việc khai báo trong đơn là cái rất phụ, cái chính nằm ở các giấy tờ cá nhân đương sự , vì vậy cấp visa EU không theo " tiêu chí " mà là theo hoàn cảnh chính đương sự.
Một việc nhỏ nữa mà nhiều người mắc phải đâm thành rắc rối, đó là gần như tất cả các sứ quán EU ở HN đều không hẹn cụ thể ngày nào lấy kết quả xin visa mà là sẽ gọi điện thoại cho chính người đó . Vì vậy trong thời gian chờ đợi này, trong giờ hành chính, các bạn cứ phải là kè kè cái đt bên người, kể cả lúc gì gì cũng phải cầm theo , không là có thấy có cuộc gọi nhỡ của sứ quán, gọi lại là không được đâu, thế là sốt vó lên ấy chứ.
@Enditi : Khà khà ! sứ Đức không giả nhời visa qua alô, nếu bạn vào đó làm thì làm thế nào giữ nhời hứa với đồng đội đây?:D

Công nhận ko thể có chuẩn mực chung, nhưng đây là cùng công ty, đi cùng mục đích, cùng thời gian, vé như nhau, chỗ mời, đến như nhau, nộp cùng nhau (2 người cùng nộp). Một người khai cho hai người. Chỉ khác nhau về lý lịch hai người. Mà vẫn mỗi người 1 kiểu. Thế mới lại.

huongmuahe
23-03-2013, 21:44

Vậy vụ này có nhẽ phải nhờ người khác bác nhỉ :P hihi...

huongmuahe
23-03-2013, 21:48
Công nhận ko thể có chuẩn mực chung, nhưng đây là cùng công ty, đi cùng mục đích, cùng thời gian, vé như nhau, chỗ mời, đến như nhau, nộp cùng nhau (2 người cùng nộp). Một người khai cho hai người. Chỉ khác nhau về lý lịch hai người. Mà vẫn mỗi người 1 kiểu. Thế mới lại.

Theo em thì mấu chốt nằm ở " Chỉ khác nhau về lý lịch hai người" bác ah. Với khối Schengen em thấy họ không có mẫu số chung nào cho những dạng kiểu thư mời giống nhau, mục đích giống nhau...

HaHoi
23-03-2013, 22:05
Vậy vụ này có nhẽ phải nhờ người khác bác nhỉ :P hihi...
Theo tôi biết thì sứ quán Đức và các sứ EU khác đều không trả lời những câu hỏi liên quan đến việc xin visa qua điện thoại cũng như gặp trực tiếp. Cả nghìn người hỏi về visa thì chắc họ nghẽn mạch luôn. Vả lại việc hoàn thiện hồ sơ là việc của mình, mình phải lo cho bằng đúng qui định của họ thì mới được. Thế nên, topic này mới là hữu dụng chứ không phải là vào sứ quán làm rồi có thể có thời gian trả lời alo được đâu, đồng chí Enditi hăng hái thế chứ thử ngồi 8 tiếng trả lời visa xem, sau một tháng trên phượt có thêm topic " Đức Đức cái đek gì mà Đức " ..he he !

Entidi
28-03-2013, 14:05
...đồng chí Enditi hăng hái thế chứ thử ngồi 8 tiếng trả lời visa xem, sau một tháng trên phượt có thêm topic " Đức Đức cái đek gì mà Đức " ..he he !

Thế nên em vào đây chơi là đủ thôi. Hehe

Chúc mừng các bạn đã có visa Đức. Visa Đức dễ với người khó, khó với người lười.

Huc
30-03-2013, 01:08
Thanks
Tháng 9 năm ngoái sang Đức 1 tháng mình dùng cái Lyca mobile, hình như 6 oi 1 sim, gọi về VN tẹt ga, mình dùng hết 3 cái (có thể nạp tiền vào số cũ hoặc vứt đi mua cái mới.

huongmuahe
02-04-2013, 18:04
Các bác ơi, cho em hỏi chút là nếu em muốn đi về phía Nam tham quan kiểu mấy cánh đồng hay la trang trại hoặc ở kiểu thuê nhà của nông dân, kiểu cảnh quan yên bình núi non mây trời nhẹ nhàng thì có bác nào có kinh nghiệm về việc tìm thành phố hoặc cảnh quan kiểu vậy không ah thì cho em lời khuyên với ah. Em không còn nhiều hứng thú với việc chạy xô đến những thành phố lớn và dạng kiểu must-see nữa nên đang tìm nơi để đi relax kiểu vậy. Các bác có kinh nghiệm với những ngôi làng nhỏ hay những nông trạng kiểu vùng thôn quê ở miền nam (căn bản để đừng lạnh quá hix, em sang mấy hôm mà giày dép không chuyên dụng nên đi bộ có 2 tiếng ở trong rừng hơi tuyết 1 tí đã ướt hết cả giày rùi ah :( ) thì cho em vài lời chỉ giáo nhé. Em cảm ơn các bác ah :)

leo7
03-04-2013, 06:56
Các bác ơi, cho em hỏi chút là nếu em muốn đi về phía Nam tham quan kiểu mấy cánh đồng hay la trang trại hoặc ở kiểu thuê nhà của nông dân, kiểu cảnh quan yên bình núi non mây trời nhẹ nhàng thì có bác nào có kinh nghiệm về việc tìm thành phố hoặc cảnh quan kiểu vậy không ah thì cho em lời khuyên với ah. Em không còn nhiều hứng thú với việc chạy xô đến những thành phố lớn và dạng kiểu must-see nữa nên đang tìm nơi để đi relax kiểu vậy. Các bác có kinh nghiệm với những ngôi làng nhỏ hay những nông trạng kiểu vùng thôn quê ở miền nam (căn bản để đừng lạnh quá hix, em sang mấy hôm mà giày dép không chuyên dụng nên đi bộ có 2 tiếng ở trong rừng hơi tuyết 1 tí đã ướt hết cả giày rùi ah :( ) thì cho em vài lời chỉ giáo nhé. Em cảm ơn các bác ah :)
Mình cũng chưa đi được nhiều nơi ở Đức lắm, chỉ search thử thấy khu trồng nho ở miền Nam có vẻ được ưa thích. Bạn xem thử xem
http://goeurope.about.com/od/pfalzwineroad/ig/Pfalz-wine-region-pictures/

Ngoài ra muốn relax bạn có thể đi những thành phố nhỏ nhỏ có Park lớn, kiểu như Potsdam, Kassel chẳng hạn

hminh2005
04-04-2013, 11:10

Muốn đi kiểu này tốt nhất có bạn bè sống ở vùng ven nào đó là hay nhất, chứ đi một mình lang thang, trong khi trời lạnh ko hay lắm. Vừa rồi mình có ghé qua Praha và được đứa em sống cách đó 40Km đưa về chơi. Đường làng nhưng không khác gì phố VN nhưng vắng vẻ, thoáng hơn; nhà xây nhỏ, thấp, có nơi xây đá nhưng đắp đất ở ngoài trông như tường đất VN, cột dây điện vẫn còn loa công cộng như VN, đi về làng phải qua rừng, qua đồng nên khá thú vị. Một số ảnh minh họa

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/tungvt2006/Prague-Czech/IMG_0288_zps1dab61ee.jpg

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/tungvt2006/Prague-Czech/IMG_0287_zps8e9d229c.jpg

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/tungvt2006/Prague-Czech/IMG_0284_zpsfe0104c8.jpg

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/tungvt2006/Prague-Czech/IMG_0293_zps358632e3.jpg

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/tungvt2006/Prague-Czech/IMG_0279_zps4629993e.jpg

vuquangthien
05-04-2013, 20:45
Các anh, chị cho em hỏi có thể xem vé giá rẻ đi từ Dresden đến Edinburgh ở đâu hợp lí và tốt không ạ?

Entidi
06-04-2013, 21:14

Bạn xuôi nam rồi đến các thành phố bé, vệ tinh quanh các tp lớn, hoặc ngoại ô các tp lớn, vì ở những khu này, hoặc chỉ có người làm nghề nông nghiệp, hoặc là các đại gia sống, sẽ có rất nhiều cảnh mà bạn chỉ thấy ở trong tranh. Ngày trước, những dịp cuối tuần có cơ hội mình toàn bắt tàu và bus rời xa trung tâm khỏang 30-40km, vào các làng bất ký để đi bộ, nhìn các vườn của họ đúng là chỉ thấy trong truyện cổ tích.

Các anh, chị cho em hỏi có thể xem vé giá rẻ đi từ Dresden đến Edinburgh ở đâu hợp lí và tốt không ạ?

Hành trình này thì chỉ có bay, bay như thế nào bạn hỏi gu gờ, vì còn phụ thuộc thời gian, bạn bay như thế nào.

Russel
18-04-2013, 00:49
Gia đình mình định sang Đức mấy ngày vào hè này, seach thấy có Legoland ở vùng miền Nam có thể cho bọn trẻ đên chơi. không biết bạn Entidi hoặc ai trong nhà mình đã đến đó chưa, cho mình xin ít tư vấn. Cảm ơn nhiều!

san68
19-04-2013, 23:00
Các Bác cho em hỏi em đã đặt vé tầu Berlin-Frankfurt cho cả nhà em ( có hai cháu 6 và 9 tuổi) . Có cô bạn đi rồi thông báo là ở Đức các cháu bé dưới 16 tuổi thì không mất tiền vé tàu. Em thấy lạ quá vì khi đặt vé em có điền thông tin về trẻ em và thấy họ vẫn tính tiền như thường. Có Bác nào biết về vụ này giải ngố cho em với.

Phuongdorky
25-04-2013, 15:26
Bahn nó quy định là nếu mà trẻ em từ 6 đến 14 tuổi nếu đi cùng người lớn và người lớn là cha mẹ, ông bà hoặc người đỡ đầu thì được miễn phí vé tàu, trẻ em dưới 6 tuổi thì free hoàn toàn. Tuy nhiên bạn cần phải điền thông tin của trẻ em đi cùng với người lớn trên vé của người lớn thì mới được free bạn ạh.

hongnhung0802
26-04-2013, 01:29
Các bác ơi, cho em hỏi một chút về việc đi Đức du lịch theo diện thăm thân. Em có thấy trên trang web của Đại Sứ Quán có 1 link dẫn đến chỗ để khai form online và trên đầu form (và cuối) em thấy có "Save and Print".

Em muốn hỏi là sau khi khai xong thì em sẽ click vào nút đó ạ. Như vậy có phải là sau khi save xong thì dữ liệu khai của em sẽ lưu vào hệ thống của ĐSQ không? và nếu như em đã trót khai thiếu 1 số mục hoặc sai 1 số mục thì em làm thế nào để sửa lại, hoặc là em thay thế form sai đã save trước đó kiểu gì ạ :( Mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn cho em 1 chút thắc mắc này ạ. Lần trước em xin bên Balan form nó khác một chút và thông tin save lại cũng có thông báo rõ ràng chứ không như ở đây :-s

Em cảm ơn nhiều ạ

HaHoi
26-04-2013, 13:42
Các bác ơi, cho em hỏi một chút về việc đi Đức du lịch theo diện thăm thân. Em có thấy trên trang web của Đại Sứ Quán có 1 link dẫn đến chỗ để khai form online và trên đầu form (và cuối) em thấy có "Save and Print".

Em muốn hỏi là sau khi khai xong thì em sẽ click vào nút đó ạ. Như vậy có phải là sau khi save xong thì dữ liệu khai của em sẽ lưu vào hệ thống của ĐSQ không? và nếu như em đã trót khai thiếu 1 số mục hoặc sai 1 số mục thì em làm thế nào để sửa lại, hoặc là em thay thế form sai đã save trước đó kiểu gì ạ :( Mong các bác có kinh nghiệm hướng dẫn cho em 1 chút thắc mắc này ạ. Lần trước em xin bên Balan form nó khác một chút và thông tin save lại cũng có thông báo rõ ràng chứ không như ở đây :-s

Em cảm ơn nhiều ạ

Bạn khai lại bằng viết tay trên tờ form pdf. là được, không cần khai trực tuyến đâu. Hiện sứ quán Đức đang triển khai cái trực tuyến này nên vẫn chấp nhận tờ khai giấy. Quan trọng và nóng bỏng bây giờ là chỗ đặt lịch hẹn, thường là sau một tháng mới có chỗ.

san68
26-04-2013, 15:35
Cảm ơn Bác , em đã chót đặ mua vé và thoanh toán, em sẽ thử viết thư hỏi trực tiếp họ xem sao? Nhưng trong trường hợp trẻ em đi kèm thì ghế ngồi chắc gì đã được đảm bảo là có đúng không Bác?

Bahn nó quy định là nếu mà trẻ em từ 6 đến 14 tuổi nếu đi cùng người lớn và người lớn là cha mẹ, ông bà hoặc người đỡ đầu thì được miễn phí vé tàu, trẻ em dưới 6 tuổi thì free hoàn toàn. Tuy nhiên bạn cần phải điền thông tin của trẻ em đi cùng với người lớn trên vé của người lớn thì mới được free bạn ạh.

Phuongdorky
02-05-2013, 13:48
Cảm ơn Bác , em đã chót đặ mua vé và thoanh toán, em sẽ thử viết thư hỏi trực tiếp họ xem sao? Nhưng trong trường hợp trẻ em đi kèm thì ghế ngồi chắc gì đã được đảm bảo là có đúng không Bác?

Nếu vé của Bác có mua chỗ ngồi thì được đảm bảo là có chỗ ngồi. Còn nếu bác chỉ mua vé, hok đặt chỗ ngồi (4EUR/người) thì bác cứ cầm vé lên chuyến tàu đã mua, thấy chỗ nào trống thì ngồi thôi. Phí mua ghế ngồi này thì hok có bắt buộc nếu đi trong nội địa Đức (trừ cái tàu hiện đại nhất của Bahn ICE Sprinter và tàu đêm)..

hongnhung0802
11-06-2013, 18:26
Bạn khai lại bằng viết tay trên tờ form pdf. là được, không cần khai trực tuyến đâu. Hiện sứ quán Đức đang triển khai cái trực tuyến này nên vẫn chấp nhận tờ khai giấy. Quan trọng và nóng bỏng bây giờ là chỗ đặt lịch hẹn, thường là sau một tháng mới có chỗ.

Cảm ơn bác HaHoi nhiều lắm ạ. Chị em xin được visa rồi ạ :D

quynhpham1401
14-06-2013, 08:50
Hi bạn, mình cũng muốn xin visa thăm thân Đức vào tháng 9 này, bạn trai người Đức gửi thư mời, không biết chị bạn chuẩn bị hồ sơ như thế nào vậy? Mình đang lăn tăn không biết nên đi theo tour hay tự xin visa vì tài sản không nhiều.....

quynhpham1401
14-06-2013, 10:33

bạn ơi,mình cũng đang chuẩn bị giấy tờ thăm thân Đức,có giấy mời mà cũng lo vì mình 26t ,độc thân,tài sản không nhiều.Giúp mình với.

Ninova
14-06-2013, 13:45
Năm vừa rồi ở Dreden cũng có vụ lụt hoành phết thì phải. bác nào có ảnh up lên cho hóng với :))
https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/421_4716449919722_798797122_n.jpg

Tieuphuonglm
22-06-2013, 15:41
Lụt ở miền Bắc Đức thôi bác ạ, sông Elber nước lên cao lắm
Btw, bác nào sang Đức mua cái thẻ Lycamobile, gọi về VN và EU rẻ lắm

vuquangthien
22-06-2013, 21:24
Các bác cho em hỏi một chút với ạ
em đặt vé từ Paris đi Munich có đổi tàu ở ga Mannheim, đổi từ tàu TGV sang ICE mà thời gian chuyển có 15 phút tất cả thôi. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi thời gian đó có đủ không, cách tìm cửa hay platform để đổi tàu thì có dễ không ạ :(

huongmuahe
25-06-2013, 11:01
Hi bạn, mình cũng muốn xin visa thăm thân Đức vào tháng 9 này, bạn trai người Đức gửi thư mời, không biết chị bạn chuẩn bị hồ sơ như thế nào vậy? Mình đang lăn tăn không biết nên đi theo tour hay tự xin visa vì tài sản không nhiều.....

Bạn đọc kỹ lại những phần chia sẻ của mọi người ở bên trên thì sẽ có những hình dung nhất định trong việc chuẩn bị hồ sơ xin visa nhé. KHi bắt tay vào làm rồi mà có vướng mắc gì cụ thể thì khi đó bạn nêu ra, mọi người ở đây mới giúp được bạn chứ - còn nếu chỉ nói chung chung thì lại không biết giúp gì nữa.
Tuy nhiên, mình cũng như bạn - độc thân, tài sản không có gì nhiều ngoài một công việc tương đối tốt mà mình đang có tại Việt Nam. Với hồ sơ đi du lịch Đức thì ai cũng được yêu cầu là phải có thư mời bên kia gửi về thì họ mới cho nộp hồ sơ xin visa đi du lịch. Mình cũng tự làm, những giấy tờ mình nộp cụ thể như sau:
- Giấy cho nghỉ phép của công ty
- Hợp đồng lao động
- Bảo hiểm
- Thư mời
- Thư viết tay trình bày cụ thể của người mời
- Thư viết tay mình viết rõ lý do mình muốn đi du lịch
- Sổ tiết kiệm: mình chỉ có 3,000eur thôi
- Sao kê ngân hàng 3 tháng gần nhất
- Vé máy bay khứ hồi
Đó là toàn bộ hồ sơ của mình, visa họ cấp theo đúng số ngày mình mua bảo hiểm bạn ah. Mình nghĩ quan trọng nhất có lẽ là công việc hiện tại của bạn ở VN - nếu đó là 1 công việc ổn định, bạn đã làm thời gian lâu tương đối - nếu là các công ty lớn hoặc công ty nước ngoài thì mình nghĩ xin visa cũng không khó lắm đâu. Tuy nhiên, Đức cũng là một trong những nước khó nhằn nhất châu Âu - mình nghĩ vậy - cho nên chuẩn bị hồ sơ nên cẩn thận một chút hơn so với thông thường cho yên tâm. Chúc bạn may mắn nhé :)

ulazzy
26-06-2013, 12:25
Chào các bạn

Khoảng ngày 20/7 tới mình sẽ đi du lịch qua Munich Đức và dự định ở đó 2 ngày nhưng vì là lần đầu tiên đi du lịch xa một mình nên hơi lo vì không biết có đi đến nơi về đến chốn được không :D. Vậy, có bạn nào đang ở Munich và rảnh rỗi trong hai ngày cuối tuần (20-21/7) có thể bớt chút thời gian đi chơi cùng mình ở một số địa điểm nổi tiếng ở trong thành phố được không, hoặc chỉ đơn giản là đi cafe ngắm cảnh cũng được :). Ah, nếu có chung sở thích bóng đá với mình thì liệu có thể đi cùng mình vào thăm quan sân vận động của Bayern Munich được không vì mình là fan của họ, đi Đức mà không vào Allianz Arena thì tiếc vô cùng.
Cảm ơn các bạn đã đọc tin và xin lỗi đã làm loãng topic.

fremantle
27-06-2013, 00:39
đổi tàu đơn giản lắm ạ. Sau khi xuống tàu bác cứ đi theo mọi người ra đến cầu thang/hoặc thang máy (bọn tây ít khi nào nó đi thang máy lắm), hết cầu thang bác nhìn lên trên trần nhà sẽ thấy treo bảng chỉ dẫn hướng tay trái có những platform nào, tay phải có những platform nào. Trong station thì đi từ platform đầu tiên đến platform cuối cùng tầm 5p thôi ợ. Chuyển từ TGV sang ICE thì em ko rõ, nhưng thường chuyển ICE với ICE thì không phải đổi platform.

Các bác cho em hỏi một chút với ạ
em đặt vé từ Paris đi Munich có đổi tàu ở ga Mannheim, đổi từ tàu TGV sang ICE mà thời gian chuyển có 15 phút tất cả thôi. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi thời gian đó có đủ không, cách tìm cửa hay platform để đổi tàu thì có dễ không ạ :(

vuquangthien
27-06-2013, 17:39
đổi tàu đơn giản lắm ạ. Sau khi xuống tàu bác cứ đi theo mọi người ra đến cầu thang/hoặc thang máy (bọn tây ít khi nào nó đi thang máy lắm), hết cầu thang bác nhìn lên trên trần nhà sẽ thấy treo bảng chỉ dẫn hướng tay trái có những platform nào, tay phải có những platform nào. Trong station thì đi từ platform đầu tiên đến platform cuối cùng tầm 5p thôi ợ. Chuyển từ TGV sang ICE thì em ko rõ, nhưng thường chuyển ICE với ICE thì không phải đổi platform.

Vậy nếu m muốn biết chuyển ở platform nào thì xem ở đâu được b nhỉ

fremantle
29-06-2013, 04:58
trên vé tàu có ghi platform đấy ạ. Hoặc anh vào bahn.de check cũng được (chọn depart ở Mannheim, arrive ở Munich, rồi cung cấp thông tin giống thời điểm anh chuyển tàu thì sẽ tìm ra được thông tin chuyến tàu anh sẽ đi (đi ở platform nào, tới ở platform nào,...). Em vừa check thử thì hình như các tàu ICE từ Mannheim đi Munich đều đậu ở platform số 5 ở ga Mannheim. Đến Munich thì đậu ở platform 15

phongkdd05
07-07-2013, 23:20
Bạn Ulazzy : mình cũng có chuyến du lịch ghé Munich vào ngày 20/7 đến 22/7 và cũng lần đầu đến đó, nếu được thì đi cafe trời Âu nha.

Các bác sẵn cho mình hỏi là ở Munich nó có tour đi trong ngày để tham quan mấy địa điểm ở Munich không vậy?

Mình định đến đó và thuê xe đạp để đi thì có hợp lý không các bác?

haiyend87
13-07-2013, 21:16
Có bác nào về gần Stuttgart không ạ. em thèm đồ Việt quá.

NGUYEN THAI HA
06-08-2013, 14:57
Chào các bác, 21 Aug này E sẽ bay qua Frankfurt, tính đặt vé tàu từ Frankfurt qua Hannover. Nhưng khi vào trang web bahn.de thì có Frankfurt (Main)Hbf đến Hannover Hbf. Theo E đc biết thì Hbf hình như là ga tàu lửa . Mà E đến sân bay Frankfurt lúc 6:30am, mà giờ tàu chạy là 8:52am tại Frankfut (Main) Hbf, cho E hỏi như vậy E có kịp không? vì đây là lần đầu tiên E đi Đức, mà còn đi với bố mẹ, và con nữa, các bác giúp E với nhé. cảm ơn các bác

atuan
09-08-2013, 13:22
Thèm gì chứ? Đồ Việt quanh Stuttgart cũng nhiều mà. :)
Có bác nào về gần Stuttgart không ạ. em thèm đồ Việt quá.

atuan
09-08-2013, 13:39
Hbf là nhà ga tàu điện của Đức. Nếu bạn đến Frankfurt Airport lúc 6:30am thì dư sức kịp đi về Frankfurt (Main)Hbf vì đi S-bahn (subway) chỉ mất khoảng 10-15 phút.

Nếu đi đông người, bạn có thể chọn luôn đi từ ga tàu của sân bay là Frankfurt(M) Flughafen Fernbf đến Hannover. Như vậy đỡ mất công di chuyển vào ga trung tâm Frankfurt (Main)Hbf đông đúc với hàng lý lỉnh kỉnh.
Ngày 21.08.2013 có chuyến đi Hannover lúc 8:42 đi tàu ICE 772. Đi hết 2 tiếng 35 phút. Bạn check lại thông tin trên db.de nhé.
Good luck! ;)

Chào các bác, 21 Aug này E sẽ bay qua Frankfurt, tính đặt vé tàu từ Frankfurt qua Hannover. Nhưng khi vào trang web bahn.de thì có Frankfurt (Main)Hbf đến Hannover Hbf. Theo E đc biết thì Hbf hình như là ga tàu lửa . Mà E đến sân bay Frankfurt lúc 6:30am, mà giờ tàu chạy là 8:52am tại Frankfut (Main) Hbf, cho E hỏi như vậy E có kịp không? vì đây là lần đầu tiên E đi Đức, mà còn đi với bố mẹ, và con nữa, các bác giúp E với nhé. cảm ơn các bác

Entidi
14-10-2013, 00:45
Từ FRA mà đi HAN thì IC và ICE gần như thời gian như nhau. IC nó len đường núi chạy thẳng đường, còn ICE nó đi vòng hơn tý vì tốc độ cao không len trong địa hình núi được.

saigonsquirrel
19-11-2013, 22:44
Mình thì nghe nói lễ hội bia ở Munich tổ chức mấy ngày liên tiếp, mệt thì ngủ dậy uống tiếng. Bù lại chỉ có lễ hội thì người Đức mới làm vậy, còn ở VN ta thì hình như ngày nào cũng là lễ hội :)

Schweini
26-12-2013, 23:23
Phải Dislike của bạn cái comment này. :Dam Pháp du lịch có thể gần như là hơn Đức, nhưng xét về độ hiện tại thì người Pháp gắn phản lực vào đít cũng không đuổi được Đức.^^
Đồng í với bạn Entidi. Tất cả tinh hoa của Pháp hầu như đều đồn về kinh đô ánh sáng Paris hết (Pháp theo thể chế Cộng Hòa). Còn Đức là liên bang nên phân bố đồng đều hơn. XH Pháp bây giờ bắt đầu manh nha những dấu hiệu bất ổn do kinh tế đi xuống và tỉ lệ người nhập cư quá cao

Schweini
27-12-2013, 06:01

Bạn có thế đến vùng fränkische Schweiz, gần Nürnberg. Ở đó rất dân giã, có thể book phòng trong những Bauerhof (Nông trại) chính gốc. Ngoài ra họ còn cho mình tham gia công việc đồng áng như vắt sữa bò, hái anh đào...

Schweini
28-12-2013, 11:53
Nói đến Đức thì ko thể ko nhắc đến những con đường cao tốc (Autobahn) nổi tiếng với nhiều đoạn không giới hạn tốc độ. rất nhiều đoạn chạy xuyên rừng, đi vào mùa thu đẹp vô kể.
Dân Đức có ý thức lái xe cao, tuy nhiên nếu xe mình yếu mà ngoi ra làn ngoài cùng thì nhiều người sẵn sàng dồn cho sát đít ngay;)
(ảnh chụp trên Autobahn A3 Köln-Frankfurt)
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=107703&d=1388349452

Cùng với hệ thống giao thông hoàn hảo là 1 ngành công nghiệp ô tô vô cùng lớn mạnh. Những đoàn tàu chở ô tô mới xuất xưởng dài dằng dặc, cứ như kiểu nhà mình chở rau quả lợn gà ra chợ bán;)
(ảnh chụp tại Ingolstadt, nhà máy của AUDI)
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=107704&d=1388349452

Triển lãm xe hơi IAA tại Frankfurt/M vào độ cuối tháng 9 các năm lẻ. Những show giới thiệu xe được kết hợp với âm nhac, ánh sáng và những ý tưởng rất nghệ thuật. 1 trong những đỉnh cao của nền công nghiệp ô tô thế giới
Mercedes
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=107705&d=1388349452
BMW
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=107706&d=1388349452
AUDI
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=107707&d=1388349452

Smallgirl226
18-01-2014, 14:12
Các bác cho e hỏi về việc book vé tàu ICE trên trang web BAHN. Khi đến chỗ thanh toán thì trang web nó thông báo lỗi, em đã thử thanh toán bằng thẻ credit của Mỹ và thẻ visa của Dong A bank đều không được. Không biết lỗi này là tnao? Cách khắc phục ra sao? Nếu không thể đặt vé trên trang này thì em muốn đi từ Ams sang Berlin và từ Berlin sang Bern Thụy Sĩ thì còn chuyến tàu nào khác ko ạ? EM không muốn đi máy bay và đi bus ạ.

medela
18-01-2014, 17:55
@Smallgirl226 mình thanh toán bình thường bạn ạ, mình đã thanh toán bằng thẻ VISA debit của ACB, VCB đều được, của Techcombank thì có lỗi còn credit card của HSBC thì lúc nào cũng được. Bạn thử thẻ khác xem hoặc hỏi Ngân hàng xem tại sao ? có một số ngân hàng họ sẽ block một số trang bán hàng qua mạng trong đó có bahn.de

Smallgirl226
18-01-2014, 21:51
@Smallgirl226 mình thanh toán bình thường bạn ạ, mình đã thanh toán bằng thẻ VISA debit của ACB, VCB đều được, của Techcombank thì có lỗi còn credit card của HSBC thì lúc nào cũng được. Bạn thử thẻ khác xem hoặc hỏi Ngân hàng xem tại sao ? có một số ngân hàng họ sẽ block một số trang bán hàng qua mạng trong đó có bahn.de
Cảm ơn b nhiều! Mình sẽ thử lại xem thế nào. Mà ga trung tâm của Ams là Ams centraal đúng ko bạn? Từ ga này sang Berlin là tiện nhất rồi b nhỉ?

medela
22-01-2014, 23:35
@Smallgirl226 Nếu bạn đi từ Trung tâm Amsterdam đi thì chọn ga Amsterdam Centraal (nhà ga trung tâm) Tòa nhà cổ, xây bằng gạch màu đỏ, to, đẹp đẹp là. Phía Trước cửa ga này, cạnh chỗ bến tàu điện có cửa hàng bán Donner ăn rất được.
Amsterdam Centraal đây, ảnh lấy trên net https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/d/d1/1283-Amsterdam%28centraal_station%29.jpg

Nếu bạn đi từ sân bay đi thì chọn schiphol (airport)

Để mua được vé rẻ bạn phải mua trước khi khởi hành ít nhất 3 ngày, tốt nhất là trước 90 ngày sẽ mua được vé rẻ nhất. Vé từ Amsterdam đi Berlin giá từ 39 Euro trở lên. Bạn vào bahn.de sau đó chọn Tap: Sparpreis-Finder để tìm mua giá rẻ nhé.

vvhhuong
11-02-2014, 11:25
Mình sẽ ở Stuggart 1 tuần vào tháng 06/2014. Bạn có thể chỉ giúp ở đó có chỗ nào hay hay và nếu đi từ đó ra các nước lân cận thì nên đi nước nào và đi bằng phương tiện nào cho rẻ? ( Mình chỉ đi đươc khoảng 3-4 ngày). Cám ơn bạn

Schweini
11-02-2014, 11:36
Mình sẽ ở Stuggart 1 tuần vào tháng 06/2014. Bạn có thể chỉ giúp ở đó có chỗ nào hay hay và nếu đi từ đó ra các nước lân cận thì nên đi nước nào và đi bằng phương tiện nào cho rẻ? ( Mình chỉ đi đươc khoảng 3-4 ngày). Cám ơn bạn

Bạn có thể đến Bodensee, nằm giữa Đức-Áo-TS. Ở đó có thể đi thuyền sang TS luôn
Khu Rừng đen (Schwarzwald) cũng ko xa Stuttgart lắm.
Mình nghĩ thuê xe tự đi là thích nhất. Còn nếu ko có bằng lái thì bạn có thể đi tàu

vvhhuong
11-02-2014, 14:04
Cám ơn bạn Schweini. Cho mình hỏi thêm là tại bondensee có nên ở lại tham quan hay đi thẳng qua TS luôn hả bạn?

Schweini
11-02-2014, 15:03
Cám ơn bạn Schweini. Cho mình hỏi thêm là tại bondensee có nên ở lại tham quan hay đi thẳng qua TS luôn hả bạn?

Bodensee phía Đức có bán đảo Lindau. Mình chưa đi lần nào nhưng nghe nói khá đẹp, nhất là vào mùa hè. Bạn có thể ghé qua

vvhhuong
11-02-2014, 15:22
Bạn có thể cho mình thêm thông tin về việc đi thuyền từ bondensee sang ts không? Mình search trên mạng mà khg thấy có. Thks bạn

Schweini
11-02-2014, 21:34
Bạn có thể cho mình thêm thông tin về việc đi thuyền từ bondensee sang ts không? Mình search trên mạng mà khg thấy có. Thks bạn
Mình có thấy trang này, nhưng chỉ có mỗi tiếng Đức
http://www.bsb.de/bodensee-faehre.html
http://www.bsb.de/fahrplan-online.html
Bạn chịu khó dịch nhé;) mình nghĩ tuyến đường khả thi nhất từ Đức sang TS là đi từ Friedrichshafen sang Romanshorn

HaHoi
11-02-2014, 22:29
Sao không đi từ Konstanz, nhân thể đến Mainau là nơi có khu lâu đài tư nhân với rất hiều hoa, họ còn có một khu vườn thực vật nhiệt đới trong nhà kính nữa ( tôi chưa đến đấy nhưng hôm trước thấy trên Deutsche Welle có làm một chương trình về lâu đài này - đẹp lắm ! ) rồi từ đó bước qua Thụy sĩ mà không phải đi thuyền ?

Schweini
11-02-2014, 23:08
Sao không đi từ Konstanz, nhân thể đến Mainau là nơi có khu lâu đài tư nhân với rất hiều hoa, họ còn có một khu vườn thực vật nhiệt đới trong nhà kính nữa ( tôi chưa đến đấy nhưng hôm trước thấy trên Deutsche Welle có làm một chương trình về lâu đài này - đẹp lắm ! ) rồi từ đó bước qua Thụy sĩ mà không phải đi thuyền ?
Lộ trình của bác em thấy hợp lí hơn phương án của em. Tiện em xin giải thích, em nói con đường khả thi nhất từ Đức qua TS, ý em là nói là đi bằng thuyền bác ạ (xem qua google thấy khá gần, chứ bản thân em thì chưa đi tuyến này lần nào) chứ em ko có ý tư vấn lung tung cho bạn ý;) Với lại cá nhân em thì cái tên Friedrichshafen có vẻ "ấn tượng" hơn, do tp này có công ty hộp số ZF bác ạ

HaHoi
12-02-2014, 01:13
Không, mình không có ý nói Schweini tư vấn như thế nào đâu, xin lỗi bạn nếu làm bạn hiểu lầm nhé. Cũng chẳng qua là cũng xem bản đồ googlemap và chợt nhớ ra Mainau thôi. Nhân tiện cũng thấy là các bạn khác khi hỏi tư vấn cũng nên xem googlemap trước để có thể tưởng tượng mình sẽ đi như thế nào, nên chủ động trong việc tìm tuyến đường đồng thời theo đó ta có thể tìm ra phuơng tiện đi lại, khách sạn. Trên googlemap có hỗ trợ cho các bạn việc này đấy.

anhtuan9622
17-02-2014, 00:23
Mình dự định đi Hamburg vào đầu tháng 6 theo diện thăm thân. Cho mình hỏi là bây giờ nộp đơn xin làm visa thì có được không hay phải đợi tới đầu tháng 3 mới được làm (tại mình nghe nói là phải nộp sớm nhất 3 tháng trước ngày đi)?

vvhhuong
17-02-2014, 10:56
Cám ơn rất nhiều bạn Schweini và bạn HaHoi

NGLIEN05
17-02-2014, 13:43
Chào các Bạn,

Bạn của mình có gởi cho mình một số hình ảnh về những ngôi nhà đầy màu sắc rất đẹp ở vùng Old Bravian Town gần Munich. Các bạn có biết điạ chỉ chính xác của vùng này không? Mình search google nhưng không có đầy đủ thông tin.
Cảm ơn Các bạn nhiều

Schweini
17-02-2014, 21:07
Chào các Bạn,

Bạn của mình có gởi cho mình một số hình ảnh về những ngôi nhà đầy màu sắc rất đẹp ở vùng Old Bravian Town gần Munich. Các bạn có biết điạ chỉ chính xác của vùng này không? Mình search google nhưng không có đầy đủ thông tin.
Cảm ơn Các bạn nhiều
Bạn có thể cho thêm 1 ít thông tin hoặc hình ảnh?

NGLIEN05
18-02-2014, 08:38
@ Schweini: Mình đã tìm ra được địa chỉ của Vùng này sáng hôm nay, cảm ơn Bạn nhiều
http://goeurope.about.com/od/oberammergau/a/oberammergau.htm

Smallgirl226
18-02-2014, 21:20
Tình hình là do một chút nhầm lẫn trong lịch trình nên em sắp xếp ở Đức 4 đêm và 3 ngày trọn vẹn, em tham khảo đủ các topic mà cũng chả tìm đc các điểm tham quan sao cho hết 3 ngày là thế nào ạ? Em định dành nguyên 1 ngày đi Potsdam xem cung điện mùa hè rồi, bác nào cho em biết ngoài cung điện ở đây còn gì thú vị để xem nữa ạ? còn những cái điểm nhỏ nhỏ như Reichstagufer, Rotes Rathaus, Brandenburger Tor, Potsdamer Platz, Unter den Linden, Pergamon Museum em thấy trên map nó nằm sát nhau hết, chắc đi 1 ngày là hết thôi. Còn chỗ nào để xem và chơi Berlin hay vùng nào lân cận ở đây nữa không ạ? Theo như bây giờ là em hơi tiếc 1 ngày ở Đức, trong khi đó ở Bỉ em lại quên cái vụ Luxembourg nên k đi được Bruges. Vé đã đặt hết rồi nên k thay đổi đc nữa ạ. Em post lại bên này hi vọng ai đó giúp em!

medela
23-02-2014, 12:44
Tình hình là do một chút nhầm lẫn trong lịch trình nên em sắp xếp ở Đức 4 đêm và 3 ngày trọn vẹn, em tham khảo đủ các topic mà cũng chả tìm đc các điểm tham quan sao cho hết 3 ngày là thế nào ạ? Em định dành nguyên 1 ngày đi Potsdam xem cung điện mùa hè rồi, bác nào cho em biết ngoài cung điện ở đây còn gì thú vị để xem nữa ạ? còn những cái điểm nhỏ nhỏ như Reichstagufer, Rotes Rathaus, Brandenburger Tor, Potsdamer Platz, Unter den Linden, Pergamon Museum em thấy trên map nó nằm sát nhau hết, chắc đi 1 ngày là hết thôi. Còn chỗ nào để xem và chơi Berlin hay vùng nào lân cận ở đây nữa không ạ? Theo như bây giờ là em hơi tiếc 1 ngày ở Đức, trong khi đó ở Bỉ em lại quên cái vụ Luxembourg nên k đi được Bruges. Vé đã đặt hết rồi nên k thay đổi đc nữa ạ. Em post lại bên này hi vọng ai đó giúp em!
Nhìn lịch đi của bạn mình choáng quá, mình thì mỗi ngày chỉ đi được một điểm thôi. Còn điểm du lich ở đức thì rất nhiều nhưng mà phải tùy gu của từng người nữa.

xe_om_2005
07-03-2014, 17:05
Mình xin visa thăm thân nhân Đức nhưng bị từ chối vì sợ mình sẽ không quay về,Mình đã viết thư xin cứu xét + thư tay tiếng Đức của người mời + hợp đồng lao động dài hạn.ĐSQ Đức hẹn về chờ điện thoại mà 1 tuần rồi mình không thấy gọi gì cả . theo các bác mình còn cơ họi không nhỉ? mình đã có gia đình và con cái

huongmuahe
09-03-2014, 16:00
Nhanh quá, vậy mà ngoảnh đi ngoảnh lại cũng đã 1 năm từ thời điểm này năm ngoái em còn mò mẫm vào đây hỏi han mọi người kinh nghiệm xin visa đi Đức lần đầu tiên. Sau lần đầu tiên vài tháng thì em lại khăn gói sang đó lần thứ 2 nữa, và cũng không ngờ có ngày cuộc sống của mình rồi sẽ còn gắn bó dài dài với cái mảnh đất tưởng chừng như khô khan này hihi :P.
Em nhớ lần đầu tiên đi châu Âu là mùa hè của 3 năm về trước, lúc đó trong đầu mình chỉ có Paris, có Venice, có Santorini….thời gian có hạn nên vò đầu bứt tai trằn trọc nhiều ngày nhiều đêm để làm sao nhét cho đủ các địa danh hấp dẫn của châu Âu trong vỏn vẹn có 3 tuần. Rồi thì tiếc rẻ bứt rứt vì còn biết bao địa điểm khác vẫn chưa đi được, nào là Barcelona, nào Amsterdam vân vân..nôm na là thế. Chứ tuyệt nhiên trong đầu em không bao giờ có ý tưởng sẽ đi Đức, nghĩ trong đầu cái đất nước nghe tên đã khô khan như vầy thì có gì đâu, thật lòng không hiểu tại sao nếu chỉ là đi du lịch đơn thuần thì dân tình lại chọn Đức để du lịch làm gì :D. Vậy mới thấy, khi suy nghĩ còn hạn chế thì lúc nào cũng tưởng mình biết nhiều lắm rồi và thế giới thật nhỏ bé. Còn khi được mở mang thêm chút ít thì mới hiểu rằng thế giới quả là rộng lớn và những gì mình trải qua chỉ là một phần quá quá nhỏ mà thôi. Hóa ra, đất nước có nền kinh tế lớn thứ 3 thế giới này lại còn là đất nước có những thành phố cổ kính với lịch sử hàng nghìn năm tuổi với những góc phố cổ đậm chất châu Âu, là đất nước của những lễ hội sôi động ngập tràn không khí như The Oktoberfest hay những ngày tháng 2 đầy màu sắc của The Cologne Carnival, là đất nước có những cánh đồng nho phía Nam trải dài ngút ngàn với những đồi núi trập trùng, xa xa là những lâu đài cổ từ đỉnh đồi nhìn xuống bao quát cả thành phố, là đất nước với những “thành phố sinh viên” xinh xắn và bình yên và cổ kính đến độ làm lòng mình không khỏi xao xuyến khi tản bộ qua những thư viện trường ẩn mình trong những lâu đài cổ với lịch sử hàng trăm năm như Freiburg, Tuebingen, hay chỉ đơn giản là một buổi chiều đi dạo chợt ngẩn người vì hoàng hôn ở đất nước này sao cũng thật đặc biệt thế này? Tặng các bác một buổi chiều như thế khi bọn em ghé qua Heidelberg, lại thêm một “thành phố sinh viên” xinh đẹp nữa ah..
https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/t1/1601590_10201431480771072_2050778174_n.jpg

Schweini
10-03-2014, 03:45
Nhanh quá, vậy mà ngoảnh đi ngoảnh lại cũng đã 1 năm từ thời điểm này năm ngoái em còn mò mẫm vào đây hỏi han mọi người kinh nghiệm xin visa đi Đức lần đầu tiên. Sau lần đầu tiên vài tháng thì em lại khăn gói sang đó lần thứ 2 nữa, và cũng không ngờ có ngày cuộc sống của mình rồi sẽ còn gắn bó dài dài với cái mảnh đất tưởng chừng như khô khan này hihi :P.
Em nhớ lần đầu tiên đi châu Âu là mùa hè của 3 năm về trước, lúc đó trong đầu mình chỉ có Paris, có Venice, có Santorini….thời gian có hạn nên vò đầu bứt tai trằn trọc nhiều ngày nhiều đêm để làm sao nhét cho đủ các địa danh hấp dẫn của châu Âu trong vỏn vẹn có 3 tuần. Rồi thì tiếc rẻ bứt rứt vì còn biết bao địa điểm khác vẫn chưa đi được, nào là Barcelona, nào Amsterdam vân vân..nôm na là thế. Chứ tuyệt nhiên trong đầu em không bao giờ có ý tưởng sẽ đi Đức, nghĩ trong đầu cái đất nước nghe tên đã khô khan như vầy thì có gì đâu, thật lòng không hiểu tại sao nếu chỉ là đi du lịch đơn thuần thì dân tình lại chọn Đức để du lịch làm gì :D. Vậy mới thấy, khi suy nghĩ còn hạn chế thì lúc nào cũng tưởng mình biết nhiều lắm rồi và thế giới thật nhỏ bé. Còn khi được mở mang thêm chút ít thì mới hiểu rằng thế giới quả là rộng lớn và những gì mình trải qua chỉ là một phần quá quá nhỏ mà thôi. Hóa ra, đất nước có nền kinh tế lớn thứ 3 thế giới (đính chính của Schweini: thứ 4) này lại còn là đất nước có những thành phố cổ kính với lịch sử hàng nghìn năm tuổi với những góc phố cổ đậm chất châu Âu, là đất nước của những lễ hội sôi động ngập tràn không khí như The Oktoberfest hay những ngày tháng 2 đầy màu sắc của The Cologne Carnival, là đất nước có những cánh đồng nho phía Nam trải dài ngút ngàn với những đồi núi trập trùng, xa xa là những lâu đài cổ từ đỉnh đồi nhìn xuống bao quát cả thành phố, là đất nước với những “thành phố sinh viên” xinh xắn và bình yên và cổ kính đến độ làm lòng mình không khỏi xao xuyến khi tản bộ qua những thư viện trường ẩn mình trong những lâu đài cổ với lịch sử hàng trăm năm như Freiburg, Tuebingen, hay chỉ đơn giản là một buổi chiều đi dạo chợt ngẩn người vì hoàng hôn ở đất nước này sao cũng thật đặc biệt thế này? Tặng các bác một buổi chiều như thế khi bọn em ghé qua Heidelberg, lại thêm một “thành phố sinh viên” xinh đẹp nữa ah..
https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/t1/1601590_10201431480771072_2050778174_n.jpg
Nhiệt liệt chào mừng bài viết của bạn. Đọc những dòng chia sẻ của bạn xong tự nhiên mình thấy có động lực muốn giới thiệu nước Đức đến với mọi người 1 cách sâu và rộng hơn nữa, vì mình cũng là 1 người có nhiều tình cảm với nước Đức

huongmuahe
10-03-2014, 09:11
Nhìn nick bác Schweini thì em cũng đoán được phần nào tình cảm của bác với nước Đức hẳn là không chỉ dừng lại ở cảm tình của 1 người yêu du lịch bình thường :). Bác chia sẻ thêm cho mọi người về nước Đức đi ah.. Với em thì thực sự đi du lịch không chỉ là khám phá thêm 1 địa danh "cần phải đến" cho đủ các địa điểm nổi tiếng, mà hơn hết còn là về cảm xúc, những con người mình gặp trên đường đi, những điểm khác biệt với văn hóa của đất nước mình hay đơn giản những lần đi lạc, ngủ vạ vật ở sân bay rồi thì cả những lần đầu bỡ ngỡ không biết cách lấy cái xe đẩy đồ ở sân bay bằng cách nhét đồng xu vào như nào :D...những thứ "ngơ ngơ" như vậy lần đầu tiên cũng là những trải niệm đáng quý và làm mình trưởng thành hơn rất nhiều.
Chờ những bài viết chia sẻ của bác ah ^^

HaHoi
10-03-2014, 14:34
Như vậy có thể chúc mừng bạn @Huongmuahe rồi ! khi người ta quan tâm đến những " thành phố sinh viên " có nghĩa rằng người đó sẽ gắn bó một cách sâu sắc đến nước Đức không phải chỉ một vài năm, với nhiều người VN, đó sẽ là cả cuộc đời. Có thể nói, đất nước này đã mở rộng cánh tay với học sinh, sinh viên Việt nam mình từ rất lâu rồi, từ năm 1955, ngay khi ngừoi Pháp rút hết khỏi Việt nam, đã có những học sinh Việt nam đầu tiên đi tàu hỏa 3 tuần lễ xuyên Trung quốc, Liên xô và Ba Lan để sang nước Đức học tập. Thành phố nhỏ Moritzburg gần Dresden chính là thành phố học sinh Việt nam đầu tiên, từ năm 1955 ! trước cả những sinh viên VN đầu tiên sang Liên xô .
Sau này khi đất nước mở cửa, nhiều học sinh, sinh viên theo học tại các trường quốc tế nổi tiếng khác trên thế giới, học đại học tại Đức cũng lùi xuống hàng sau Anh, Mỹ, Pháp, Singapor ... nhưng gần đây, số lượng sinh viên học tại Đức lại tăng đột biến. Chính sách học không thu phí cùng với mức sinh hoạt phí không quá cao tại một đất nước có nền giáo dục hàng đầu châu Âu là một sự lựa chọn thích hợp cho nhiều người. Chắc chắn rằng, tình cảm gắn bó với Đức sẽ càng nhiều hơn khi mà sẽ có ngày một nhiều hơn các bạn sinh viên sang Đức học tập, nghiên cứu, nâng cao trình độ... chắc hẳn bạn @Huongmuahe cũng nằm trong số các bạn trẻ đó ! xin chúc mừng bạn ! và mong được xem tiếp những bài viết, ảnh bạn chụp, những cảm nghĩ của bạn về những ngày của bạn trên đất Đức.

huongmuahe
11-03-2014, 18:59
Dạ vâng, đúng là cá nhân em rất thích những "thành phố sinh viên" vì cảm giác những thành phố này rất trẻ trung, nhiều hoạt động ngoại khóa, bar club các kiểu giá cả cũng có phần bình dân hơn, đi ngoài đường nhìn toàn các em trẻ trung xinh tươi làm mình tinh thần cũng thêm phấn chấn :D nên đi đâu em cũng để ý đến những thành phố kiểu này. Tuy nhiên thì cơ duyên em đến với nước Đức lại không phải đi theo tiếng gọi của "lý trí" (ở đây có nghĩa là học hành ạ :d) mà lại là theo tiếng gọi của con tim - đúng nghĩa đen ah :P. Em đang chật vật với thứ ngôn ngữ của đất nước này đây ah, cứ nghĩ sự nghiệp học hành của mình đã kết thúc cách đây 2 năm rồi, ai dè giờ lại phải sách bút đi học từ vỡ lòng abc :/. Vì topic tất tần tật về Đức nên có thể nói thoải mái chắc không sợ "lạc đề" hehe, ngôn ngữ quá là 1 phần không thể tách rời với văn hóa đi chứ các bác nhỉ. Nhớ hồi cấp 3 em học ở lớp song ngữ trường Việt Đức mà quả thật là không thể "yêu" nổi cái thứ tiếng này, học hành qua loa a ma tơ cho xong, ấn tượng duy nhất là tiếng này nghe..."không hay" (nói giảm nói tránh rồi đấy ah :d). Rồi khi đi du lịch như em nói ở trên, tuyệt nhiên ko bao giờ nghĩ đến du lịch Đức hehe.. Âý thế mà...hì hì..Nhưng giờ bắt đầu học và bắt đầu tìm hiểu kỹ hơn thì lại thấy tiếng của cái xứ này sao mà...hợp lý và logic đến thế hihi, bắt đầu thấy hứng thú ah (dù vẫn khó nhằn lắm lắm so với tiếng Anh :d). Kinh nghiệm của các bác với việc học tiếng Đức thì thế nào ah? Em nhớ lần đầu sang Đức, bực mình kinh khủng vì đến đi siêu thị người ta cũng ko nói 1 câu tiếng Anh nào, rồi mua đồ thì mọi thứ hàng hóa đều viết bằng tiếng Đức chứ không có tiếng Anh mà...phát bực :D. Nhưng chặng đường để có thể sử dụng thứ ngôn ngữ này vẫn còn là 1 chặng đường..xa và dài dài.

Ninova
12-03-2014, 12:18
Logic? Hic, mình học toét cả mắt mà chả thấy cái logic nào :( cần cù bù thông minh là chính :((

HaHoi
12-03-2014, 13:28
@Huongmuahe : bạn đang và sẽ có môi trường tốt nhất để học và thực hành tiếng Đức cho giỏi đấy chứ cần gì kinh nghiệm của ai. Không đâu học ngoại ngữ tốt hơn trong ... phòng ngủ ! :D
Lại nói chuyện liên quan đến mối tình Đức - Việt và học ngoại ngữ nhé : trong kháng chiến chống Pháp 1945-1954, có nhiều lính lê dương Pháp là người Đức, họ là những người mà ở Đức hoặc là phải đi lính cho Hitler hoặc phải trốn sang đất Pháp và phải đăng ký lính lê dương Pháp và bị đưa sang Đông Dương. Một trong những người đó là anh Erwin Borchers, một đảng viên CS Đức. Anh Erwin khi sang đến VN đã chạy sang Việt Minh và đi kháng chiến cùng những người lính cụ Hồ. Anh thạo tiếng Pháp nên được làm nhiệm vụ kêu gọi binh lính Pháp đầu hàng, tuyên truyền trong hàng binh, khai thác thông tin tù binh v.v...Erwin tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ với nhiệm vụ kêu gọi lính lê dương hạ vũ khí đầu hàng . Sau kháng chiến, anh được phong chức Đại tá quân đội nhân dân Việt nam và được Bác Hồ tặng cho cái tên Việt Nam là đồng chí Chiến Sĩ. Trong kháng chiến, Erwin cưới một cô gái VN, nông dân hoàn toàn. Hai vợ chồng có 3 người con đều sinh ở trên Việt Bắc. Sau này Erwin là trưởng ban Thông tấn xã CHDC Đức tại Hà nội. Ông là người Đức nhưng có một gia đình Việt nam, ông có thể nói tiếng Việt thông thạo. Các con ông học ở Việt nam nhưng hàng ngày nói chuyện với bố bằng tiếng Đức . Ông bà Borchers đều đã mất ở Đức nhưng các con ông bà vẫn sinh sống ở Việt nam.
Vậy có thể thấy rằng nước Đức và Việt nam có nhiều mối quan hệ rất gần gũi, thế nên bạn Huongmuahe sang Đức, ấy là cái duyên tiền định rồi :D

Schweini
17-03-2014, 04:35
Như vậy có thể chúc mừng bạn @Huongmuahe rồi ! khi người ta quan tâm đến những " thành phố sinh viên " có nghĩa rằng người đó sẽ gắn bó một cách sâu sắc đến nước Đức không phải chỉ một vài năm, với nhiều người VN, đó sẽ là cả cuộc đời. Có thể nói, đất nước này đã mở rộng cánh tay với học sinh, sinh viên Việt nam mình từ rất lâu rồi, từ năm 1955, ngay khi ngừoi Pháp rút hết khỏi Việt nam, đã có những học sinh Việt nam đầu tiên đi tàu hỏa 3 tuần lễ xuyên Trung quốc, Liên xô và Ba Lan để sang nước Đức học tập. Thành phố nhỏ Moritzburg gần Dresden chính là thành phố học sinh Việt nam đầu tiên, từ năm 1955 ! trước cả những sinh viên VN đầu tiên sang Liên xô .
Sau này khi đất nước mở cửa, nhiều học sinh, sinh viên theo học tại các trường quốc tế nổi tiếng khác trên thế giới, học đại học tại Đức cũng lùi xuống hàng sau Anh, Mỹ, Pháp, Singapor ... nhưng gần đây, số lượng sinh viên học tại Đức lại tăng đột biến. Chính sách học không thu phí cùng với mức sinh hoạt phí không quá cao tại một đất nước có nền giáo dục hàng đầu châu Âu là một sự lựa chọn thích hợp cho nhiều người. Chắc chắn rằng, tình cảm gắn bó với Đức sẽ càng nhiều hơn khi mà sẽ có ngày một nhiều hơn các bạn sinh viên sang Đức học tập, nghiên cứu, nâng cao trình độ... chắc hẳn bạn @Huongmuahe cũng nằm trong số các bạn trẻ đó ! xin chúc mừng bạn ! và mong được xem tiếp những bài viết, ảnh bạn chụp, những cảm nghĩ của bạn về những ngày của bạn trên đất Đức.

Hình như đợt trước các bác thế hệ 1955 ôn lại kỉ niệm cũng bằng 1 chuyến đi tàu hỏa sang Đức như mấy chục năm về trước phải không bác HaHoi?

HaHoi
17-03-2014, 08:39
Hình như đợt trước các bác thế hệ 1955 ôn lại kỉ niệm cũng bằng 1 chuyến đi tàu hỏa sang Đức như mấy chục năm về trước phải không bác HaHoi?
Đúng đấy Schweini ! khoảng năm 2004, 2005 gì đó, khoảng 20 bác đi tàu hỏa sang qua Tầu, Mông cổ, Nga, Belarussia, Ba Lan để đến Dresden, các bác ấy là khách mời của ông thủ hiến bang Sachsen đấy.

hanhlethi
17-03-2014, 09:00
Thấy các Bác kể về Đức làm em nhớ ghê. Có lần tan học về em và mấy người bạn tiện tay " Vặt" mấy quả Táo Gala trên cây trong khuôn viên trường để ăn. Ai dè bị Bảo vệ trường bắt gặp. Bị " La nhẹ nhàng" là : Chúng mày không đựoc lấy quả trên cây ăn, làm hỏng môi trường xanh, Muốn ăn thì ra supper Markt. Híc làm mấy người bọn em đỏ mặt vì ngượng vì lúc đó cũng có các sinh viên khác đứng gần đó.

hanhlethi
17-03-2014, 09:05
Mùa Thu và mùa Hè thì ôi thôi đẹp làm sao. Những cánh đồng hoa hướng dương trải dài vào mùa hè. Nếu có dịp sẽ quay lại để trải nghiệm thêm lần nữa.

Tiện thể các bác cho em hỏi đi xe kiểu Mitfahren có an toàn ko ạ? Em đọc một số topic nói là nhiều khi xe hủy chuyến, chậm giờ, hay ko liên lạc được với lái xe......bla bla... Nói chung là hên xui.
Em dự định tháng 6 -7 sẽ quay lại Đức ạ.

Schweini
17-03-2014, 12:56
Mùa Thu và mùa Hè thì ôi thôi đẹp làm sao. Những cánh đồng hoa hướng dương trải dài vào mùa hè. Nếu có dịp sẽ quay lại để trải nghiệm thêm lần nữa.

Tiện thể các bác cho em hỏi đi xe kiểu Mitfahren có an toàn ko ạ? Em đọc một số topic nói là nhiều khi xe hủy chuyến, chậm giờ, hay ko liên lạc được với lái xe......bla bla... Nói chung là hên xui.
Mình cũng từng là 1 người đi Mitfahrt. Tất nhiên là an toàn. Chưa khi nào bị hủy chuyến. Còn chuyện chậm 5,10 phút thì không thể tránh khỏi rồi. Trường hợp bạn kể chắc là hi hữu thôi

medela
23-03-2014, 12:04
Mình xin phép các bạn, thử Post ảnh Berlin lên xem có được không

Nóc nhà Sony center, Potsdamer Platz, Berlin

https://s1215.photobucket.com/user/medelavietnam/media/eurotrip2013/DSC_0472.jpg.html?sort=3&o=0

medela
23-03-2014, 12:09
Ô ko được rồi, xin lỗi cả nhà nhé.

Sujini
01-04-2014, 00:28
Mẹ mình đặt hẹn xin visa sang Đức nhưng vì xin sớm quá nên họ bắt đặt hẹn lại nhưng khi mình vào trang đăng ký lịch hẹn để đặt lại hẹn cho mẹ mình thì có thông báo rằng số HC của mẹ mình đã được đặt rồi là sao? lịch hẹn cũ là tháng 3, giờ là tháng 4 rồi ??!! Mong mọi người giải đáp giúp mình.

huongmuahe
01-04-2014, 23:28
Mẹ mình đặt hẹn xin visa sang Đức nhưng vì xin sớm quá nên họ bắt đặt hẹn lại nhưng khi mình vào trang đăng ký lịch hẹn để đặt lại hẹn cho mẹ mình thì có thông báo rằng số HC của mẹ mình đã được đặt rồi là sao? lịch hẹn cũ là tháng 3, giờ là tháng 4 rồi ??!! Mong mọi người giải đáp giúp mình.
Mình nghĩ có lẽ trước tiên bạn phải hủy cái lịch hẹn sớm đã đặt trước đó đi đã, sau đó quay lại và đặt lại lịch hẹn mới thì mới được còn không thì hệ thống vẫn giữ lịch hẹn cũ nên họ nhận diện hộ chiếu vẫn đang dùng.

hanoi06
03-04-2014, 13:05
Mình nghĩ có lẽ trước tiên bạn phải hủy cái lịch hẹn sớm đã đặt trước đó đi đã, sau đó quay lại và đặt lại lịch hẹn mới thì mới được còn không thì hệ thống vẫn giữ lịch hẹn cũ nên họ nhận diện hộ chiếu vẫn đang dùng.

Bạn phải hủy lịch cũ và đặt lịch mới. Nếu ko đặt đc bạn có thể gọi điện hỏi cụ thể

HaHoi
03-04-2014, 14:57
Không gọi điện hỏi được đâu, các bạn vào trang web của DSQ, thấy trên cùng có mục "liên hệ " - chữ bé tí, click chuột vào đó rồi điền các thông tin về bản thân như tên tuổi, địa chỉ email v.v... rồi đến phần nội dung đề nghị một cách lịch sự sứ quán cho hủy cuộc hẹn vào ngày đó. Sau một ngày thử đặt hẹn lại. Các bạn nên viết nội dung đề nghị hủy lịch hẹn bằng tiếng Đức hoặc Anh, sẽ nhanh hơn một chút.

nguyenjacob
05-04-2014, 00:43
Các bác cho em hỏi:
Cái chứng minh quan hệ nhân thân là mình làm như thế nào và làm ở đâu? ( trong trường hợp cụ thể của em là được bác mời. Bác em là anh ruột của ba em).
Cho em hỏi thêm là em còn là sinh viên, thì giấy nghĩ phép or hộp đồng lao động này nọ... thì em không có rồi ạ, vậy em có phải xin xác nhận còn đi học không? ( em tính đi khoảng tháng 6 này vì hè được nghĩ nên tranh thủ đi du lịch)
Mong các anh chị chỉ giáo, em cám ơn.

HaHoi
05-04-2014, 01:25
Xin trả lời nhanh bạn nguyenjacob :

Các bác cho em hỏi:
Cái chứng minh quan hệ nhân thân là mình làm như thế nào và làm ở đâu? ( trong trường hợp cụ thể của em là được bác mời. Bác em là anh ruột của ba em). Bạn phải đưa ra: 1) giấy khai sinh của bạn, trong đó tên ba của bạn. 2) Giấy khai sinh của ba bạn, có tên ông bà nội của bạn. 3) Giấy khai sinh của bác bạn, có tên ông bà nội của bạn. Như vậy nếu theo nguyên tắc, phải có 3 giấy mới lần ngược lên là cùng ông bà nội sinh ra ba và bác bạn, ba bạn lại sinh ra bạn ! loằng nhoằng thế đấy. Nhưng có thể, lãnh sự có người dễ tính họ không bắt trình lắm thứ giấy tờ vậy. Giấy khai sinh ra phường, đem ra dịch và công chứng.
Cho em hỏi thêm là em còn là sinh viên, thì giấy nghĩ phép or hộp đồng lao động này nọ... thì em không có rồi ạ, vậy em có phải xin xác nhận còn đi học không? ( em tính đi khoảng tháng 6 này vì hè được nghĩ nên tranh thủ đi du lịch) Có chứ ! phải có giấy xác nhận của trường bạn đang đi học và bạn phải đang ở trong thời gian nghỉ hè.
....

kimvanchinh
06-04-2014, 22:10

ở mail lich hẹn ho gui cho minh có đường link để hủy hẹn, hãy kích vào đó hoặc copy link rồi past là hủy được hẹn cũ. Sau 24 tiếng bạn mới hẹn được lịch mới.

nguyenjacob
10-04-2014, 15:42
Các anh chị cho e hỏi:
Trong cái form điền ở chỗ mục đích của chuyến đi e có nên vừa chọn thăm thân thân nhân và du lich ko? hay chỉ nên chọn thăm thân nhân thôi ( vì e đi chủ yếu là du lịch nhưng e xin visa theo diện thăm thân) chỉ e chọn cái nào dễ đậu visa đó các anh chị ^^

Còn cái mục số lần nhập cảnh theo yêu cầu e nên tick vào ô nào? 1 lần or 2 lần or nhiều lần ( vì e sẽ đến Đức trước sau đó sang 1 vài nước thành viên chơi rồi quay lại Đức xong mới trở về VN) chỉ e chọn cái nào dễ đậu visa đó các anh chị ^^
Cám ơn mấy anh chị giúp đỡ em

kimvanchinh
11-04-2014, 19:06
Các anh chị cho e hỏi:
Trong cái form điền ở chỗ mục đích của chuyến đi e có nên vừa chọn thăm thân thân nhân và du lich ko? hay chỉ nên chọn thăm thân nhân thôi ( vì e đi chủ yếu là du lịch nhưng e xin visa theo diện thăm thân) chỉ e chọn cái nào dễ đậu visa đó các anh chị ^^

Còn cái mục số lần nhập cảnh theo yêu cầu e nên tick vào ô nào? 1 lần or 2 lần or nhiều lần ( vì e sẽ đến Đức trước sau đó sang 1 vài nước thành viên chơi rồi quay lại Đức xong mới trở về VN) chỉ e chọn cái nào dễ đậu visa đó các anh chị ^^
Cám ơn mấy anh chị giúp đỡ em

Đức không có visa du lịch cho cá nhân, tick ô thăm thân.
Mul ti để mình đi ra rồi vào khối Shengen nhiều lần, còn nếu chỉ loanh quanh trong khối chỉ cần yêu cầu 1 lần là OK, multi rồi người ta hỏi đi đâu cần nhiều lần cho phiền ra.

tungnhitn
14-04-2014, 11:19

Ôi, mình qua Đức 3 tháng hè này, giờ mới biết ở Đức có đồng Hoa Hướng Dương. Mình bị cuồng cái hoa này, thêu thùa mấy bức liên quan đến nó rồi, lần này nhất định phải thưởng thức.

Bạn Hanhlethi có ở Hà Nội không? Có thì hôm nào mình gặp nhau tý nhỉ, qua đó nếu có nhỡ đến Munich thì còn có người rủ rê đi chơi. Mình qua đó sẽ ở Munich từ tháng 6 đến tháng 8.

Schweini
14-04-2014, 13:43
Ôi, mình qua Đức 3 tháng hè này, giờ mới biết ở Đức có đồng Hoa Hướng Dương. Mình bị cuồng cái hoa này, thêu thùa mấy bức liên quan đến nó rồi, lần này nhất định phải thưởng thức.

Bạn Hanhlethi có ở Hà Nội không? Có thì hôm nào mình gặp nhau tý nhỉ, qua đó nếu có nhỡ đến Munich thì còn có người rủ rê đi chơi. Mình qua đó sẽ ở Munich từ tháng 6 đến tháng 8.
Cho mình đóng góp 1 tí. Mình nghĩ loại hoa mà bạn muốn nhắc đến không phải hoa hướng dương bạn ạ. Tên của nó là Raps, tiếng Việt là gì thì mình ko biết;) Không muốn làm bạn thất vọng nhưng tháng 6 bạn sang thì mình e rằng hết hoa rùi;( hoa hướng dương ở Đức cũng có nhưng không nhiều lắm. Nếu bạn nhất định phải trải nghiệm bằng được những cánh đồng Hoa hướng dương bạt ngàn rực rỡ thì ở Rumani thời gian đó rất nhiều

hanhlethi
14-04-2014, 18:55
Tungnhitn: Tháng 6 mình qua, chắc cũng sẽ đi một vòng quanh Đức. Mình sẽ ghé qua Munchen, nuenberg, Bamberg..... Sau đó sang Áo.... Khoảng giữa tháng 6. Nếu bạn cũng ở Muenchen thì alo đi cho vui. Cuối tháng 5 mình mới ra HN.

hanhlethi
14-04-2014, 18:57
Mình đã từng trải nghiệm mùa hoa Hướng dương ở Đức rồi. Trong tâm trí là nó đẹp, một cánh đồng trải dài. Mình ko nhớ vào khoảng tháng mấy, có thể là mùa Xuân - Hè. Hồi đó chỉ nhớ đi từ Berlin về Chemnitz thì thấy cánh đồng hoa mênh mông từ trên tàu thôi.

Schweini
15-04-2014, 20:45
Mình đã từng trải nghiệm mùa hoa Hướng dương ở Đức rồi. Trong tâm trí là nó đẹp, một cánh đồng trải dài. Mình ko nhớ vào khoảng tháng mấy, có thể là mùa Xuân - Hè. Hồi đó chỉ nhớ đi từ Berlin về Chemnitz thì thấy cánh đồng hoa mênh mông từ trên tàu thôi.
Chắc mình tư vấn ko chính xác rồi, vì tuyến đường đó mình chưa đi qua lần nào. Sorry bạn nhé

giactaynguyen5
15-04-2014, 21:04
Up chào ngày mới....

Tieuphuonglm
18-04-2014, 17:40
Các bạn sang Đức tầm này thì hoa anh đào và hoa cải nhiều lắm, tha hồ mà chụp ảnh ;)
Mình mới đi về, còn 2 cái SIM : 1 cái của Fonic (O2) dùng để vào mạng, 1 cái Lycamobile dùng để gọi về VN giá rẻ, vẫn đang dùng được ( nhưng ko biết được bao lâu).
Bạn nào có nhu cầu thì inbox nhé

xe_om_2005
22-04-2014, 12:32
Các anh chị cho em hỏi tại sao thời gian trả lời thư xin cứu xét của e quá lâu.Hơn 1 tháng rồi mà bên ĐSQ ko liên hệ bằng điện thoại.e gọi lên ĐSQ thì họ không cung cấp thông tin,lên hỏi thì họ nói cứ về chờ điện thoại
Em xin cám ơn

Tieuphuonglm
22-04-2014, 14:14
nếu thư cứu xét của bạn liên quan đến việc bị từ chối cấp visa thì chắc sẽ lâu đấy.

Bạn xem thư từ chối của họ nêu lý do gì, bổ cứu lý do đó rồi book lịch hẹn nộp lại, chịu khó đóng thêm 1 lần tiền nữa ( mình cũng bị từ chối và đã làm như thế thành công )

xe_om_2005
22-04-2014, 14:48
Họ chi nói lý do là sợ sẽ không trở về thôi.mình nộp thư cứu xét kèm theo thư của người bạn Đức bảo lãnh,đầy đủ tất cả hợp đồng lao động.Mình không qua trọng là được cấp visa hay không nhưng mình thắc mắc là tại sao thời gian trả lời của mình quá lâu trong khi có 1 số người thì lại trả lới nhanh chóng

kimvanchinh
22-04-2014, 21:26
Họ chi nói lý do là sợ sẽ không trở về thôi.mình nộp thư cứu xét kèm theo thư của người bạn Đức bảo lãnh,đầy đủ tất cả hợp đồng lao động.Mình không qua trọng là được cấp visa hay không nhưng mình thắc mắc là tại sao thời gian trả lời của mình quá lâu trong khi có 1 số người thì lại trả lới nhanh chóng

Bọn Tây - mỹ nó kênh kiệu vậy mà, họ thấy không yên tâm là họ không cho thế thôi, mình phải làm sao để lần sau xin làm cho họ tin, không thì lại xin visa nước khác, đi du lịch thuần túy khỏi giấy mời...

HaHoi
23-04-2014, 00:14
Bọn Tây - mỹ nó kênh kiệu vậy mà, họ thấy không yên tâm là họ không cho thế thôi, mình phải làm sao để lần sau xin làm cho họ tin, không thì lại xin visa nước khác, đi du lịch thuần túy khỏi giấy mời...
Khổ ! cũng không phải hoàn toàn tại tụi tây chúng nó kênh kiệu mà đa phần là tại nhà mình bác ạ, mới đây cả đoàn hơn chục ông sang Jerusalem du lịch tâm linh, trốn ở lại bằng sạch ! nhưng chỉ trong có vài ngày Israel tôm cổ lại bằng hết tống cổ về VN và cả thế giới cảnh giác với người nhà mình ! Vậy nên có khó khăn về visa cũng là điều dễ hiểu, nồi canh nhà mình thực sự không ít sâu nên em đọc báo thấy chỉ có đến sang Thái lan du lịch, người VN mình dạng " ưu tiên " phải khai báo trong túi có tối thiểu đâu cỡ 500 đô trở lên nó mới cho nhập cảnh. Sợ sang không du lịch mà làm việc khác, khổ thế đấy !
:(

xe_om_2005
23-04-2014, 09:43
Thật sự mình cũng không quan trọng cấp visa hay không nhưng cách làm việc như vậy mình thấy không ok cho lắm.vì đã nói về đợi ĐSQ liên lạc thì ít ra không cấp visa cũng nên báo cho mình biết còn đằng này gần 2 tháng rồi mà không 1 cuộc đt hay mail gì cả.gọi lên hỏi thì ko tiết lộ thông tin,lên hỏi trực tiếp thì bảo cứ về chờ đt,pó tay

vvhhuong
24-04-2014, 09:21
Các ace phượt thủ cho hỏi thăm mình là phụ nữ nếu đi du lịch châu âu một mình có nguy hiểm không và cần phải chú ý những điểm gì?
Cám ơn ace nhiều

Schweini
25-04-2014, 02:32
Thật sự mình cũng không quan trọng cấp visa hay không nhưng cách làm việc như vậy mình thấy không ok cho lắm.vì đã nói về đợi ĐSQ liên lạc thì ít ra không cấp visa cũng nên báo cho mình biết còn đằng này gần 2 tháng rồi mà không 1 cuộc đt hay mail gì cả.gọi lên hỏi thì ko tiết lộ thông tin,lên hỏi trực tiếp thì bảo cứ về chờ đt,pó tay

Mình đồng cảm với bạn. Chính mình cũng đã từng gặp trường hợp này. Ngày xưa xin visa, lần thứ nhất bị từ chối ko lí do sau 2 tháng. Lần thứ 2 còn lâu hơn nữa, đến nỗi gần như là mình đã từ bỏ kế hoạch đi du học. Sau gần 6 tháng trời ròng rã thì mới có Visa
Với những người sang Đức với mục đích đàng hoàng hồ sơ đầy đủ, mình hi vọng khi các bạn gặp trường hợp như thế này, dù đúng là bực mình thật, nhưng không nên vì thế mà đánh mất thiện cảm với nước Đức, bởi đây không phải là cách làm việc đặc trưng của người Đức. Những người làm ở sở ngoại kiều bên Đức, tức là những người xét hồ sơ xin visa của các bạn, theo kinh nghiệm của mình, là những người làm việc vô trách nhiệm và thường có thái độ khinh khỉnh với người nước ngoài. Họ chỉ là những làm công ăn lương phục vụ nhà nước, nhưng lại không làm tròn bổn phận của mình, mà ngược lại còn làm hình ảnh nước Đức xấu đi trong mắt nhiều người nước ngoài, ngay từ khâu đầu tiên là xin Visa. Rất tiếc là như vậy

xe_om_2005
25-04-2014, 12:07
Mình đồng cảm với bạn. Chính mình cũng đã từng gặp trường hợp này. Ngày xưa xin visa, lần thứ nhất bị từ chối ko lí do sau 2 tháng. Lần thứ 2 còn lâu hơn nữa, đến nỗi gần như là mình đã từ bỏ kế hoạch đi du học. Sau gần 6 tháng trời ròng rã thì mới có Visa
Với những người sang Đức với mục đích đàng hoàng hồ sơ đầy đủ, mình hi vọng khi các bạn gặp trường hợp như thế này, dù đúng là bực mình thật, nhưng không nên vì thế mà đánh mất thiện cảm với nước Đức, bởi đây không phải là cách làm việc đặc trưng của người Đức. Những người làm ở sở ngoại kiều bên Đức, tức là những người xét hồ sơ xin visa của các bạn, theo kinh nghiệm của mình, là những người làm việc vô trách nhiệm và thường có thái độ khinh khỉnh với người nước ngoài. Họ chỉ là những làm công ăn lương phục vụ nhà nước, nhưng lại không làm tròn bổn phận của mình, mà ngược lại còn làm hình ảnh nước Đức xấu đi trong mắt nhiều người nước ngoài, ngay từ khâu đầu tiên là xin Visa. Rất tiếc là như vậy
Những nhân viên xét duyệt visa luôn nghĩ tất cả người VN xin visa đều muốn trốn ở lại Đức,trong khi mình ko biết tiếng Đức thì ở lại Đức làm được cái gì,mình đã có vợ và con + công việc không hẳn là quá good nhưng lương trên 10t thì cũng là ok khi sống tại VN rồi.Muốn đi chơi 1 chuyến cho biết Đức nên chỉ đi có 4 tuần thôi mà cũng khó khăn quá

huongmuahe
25-04-2014, 21:43
Vẫn là những "trăn trở" có tên visa ah.. Cái này thì có lẽ là tình trạng chung của mình khi mang hộ chiếu VN đi du lịch các nơi trên thế giới ah, việc này em đã thấy có nhiều các bác báo đài thảo luận và phân tích gần đây. Haizz, nhưng mà đúng như bác HaHoi có nói ở trên quả thật là việc xét visa khó thì đều do "hậu quả lịch sử" của các bạn VN đi được "trót lọt" rồi sau đấy biến mất không tung tích, em nghĩ suy nghĩ logic và đơn giản nhất thì ai cũng hiểu được lý do mà họ làm thế :(. Nhưng hiểu là một chuyện còn khi chính mình bị rơi vào trường hợp phải chờ đợi phải sốt ruột và thậm chí bị từ chối trong khi thực lòng chả có "tâm địa bụng dạ" gì khác ngoài việc đi chơi thì đúng là bực mình thật. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm cá nhân của em thì em nghĩ nếu thực sự mình muốn làm một điều gì đó thì mình sẽ làm được thôi ah. Nhất là khi mình nghĩ mình có đủ điều kiện, mình tự tin và mình quyết tâm thì sao lại không ah? Em cũng xin chia sẻ ngoài lề 1 chuyện có liên quan đến visa bị từ chối lần đầu tiên của em. Mà khi đó là em đi công tác chứ không phải là đi chơi hay du lịch gì, thế mà họ từ chối. Em phỏng vấn trực tiếp chứ không xét duyệt hồ sơ gì cả. Chỉ trả lời mỗi câu là tao không tin mày quay về! Hết! Bó tay luôn, về công ty cũng hoang mang vì chả biết làm thế nào, trước giờ chưa có ai bị từ chối và nguy cơ cancel là lớn. Thế nhưng mà vẫn quyết định vào phỏng vấn lại lần 2, vốn sẵn cay cú và tâm lý hiếu thắng từ trước, là không thể có lý do gì từ chối mà sao dám từ chối mình, em gần như "cãi nhau" với bác phỏng vấn em vậy đó (nói hơi quá nhưng thực tế là em nói rất hùng hổ và nhiều), giải thích đủ thứ này kia, nghĩ như nào em nói như vậy. Sau một hồi thấy em bắn súng liên hồi thì cũng bảo em chờ tí và chạy ra thảo luận lại với chị phỏng vấn em trước đó 1 lần nữa và quay lại nói là ok, tao đồng ý cấp cho mày nhưng nhớ là phải quay về đấy nhé :D - nghe vừa trẻ con lại vừa buồn cười. Và tất nhiên, em quay về chứ ở lại đó làm gì. Đó là 1 ví dụ em sẽ không khi nào quên, để thấy là khi mình thực sự muốn làm một điều gì thì kể cả visa một nước khó nhằn đến mấy cũng không thể là rào cản khi mình thực sự muốn khám phá thế giới ạ :).
Mấy hôm trước em có vào ĐSQ Đức để nộp hồ sơ visa, có 1 cô người Đức phỏng vấn em mà mặt lạnh như tiền. Em vào còn không thèm liếc mắt nhìn em lấy 1 giây, không cười không gì hết, chỉ nhìn mỗi bác phiên dịch và hỏi qua bác này. Haizz, nói thất vọng thì không phải nhưng mà em nghĩ sao phải thế nhỉ, những phong thái lịch sự tốt bụng của người Đức mà em biết đi đâu hết cả rồi? Hay cứ cái gì dính líu đến visa thì nó phải như thế ah? Nhưng kinh qua nhiều lần đi xin visa thì em học được kiểu là em cũng cứ kệ thôi, họ lạnh thì em cũng bình thường, mình đâu có xin xỏ gì họ chứ, thế cho nó đỡ phải nghĩ :D.

kimvanchinh
26-04-2014, 12:06
Tôi cũng đang lấn cấn cái visa đức, phỏng vấn xong ok, bắt nộp thêm 1-2 giấy tờ, hẹn ngày lấy, đến lúc vợ tôi đi lấy visa thì họ ghi sai ngày và visa xin multi họ cho single, rồi nói rằng họ chỉ sửa ngày chứ không cấp visa multi; tôi viết ngay thư đề nghị qua mạng, hôm qua họ gọi điện hẹn chiều thứ 2 lấy lại visa, không biết có sửa theo yêu cầu không.
Nhân viên sứ quán Đức ở Hà Nội có 1 số người Việt thái độ làm việc không thân thiện, tỏ vẻ bề trên, thật khó chịu.

Schweini
26-04-2014, 13:23
Tôi cũng đang lấn cấn cái visa đức, phỏng vấn xong ok, bắt nộp thêm 1-2 giấy tờ, hẹn ngày lấy, đến lúc vợ tôi đi lấy visa thì họ ghi sai ngày và visa xin multi họ cho single, rồi nói rằng họ chỉ sửa ngày chứ không cấp visa multi; tôi viết ngay thư đề nghị qua mạng, hôm qua họ gọi điện hẹn chiều thứ 2 lấy lại visa, không biết có sửa theo yêu cầu không.
Nhân viên sứ quán Đức ở Hà Nội có 1 số người Việt thái độ làm việc không thân thiện, tỏ vẻ bề trên, thật khó chịu.
Em biết có người làm việc có tâm nhưng ít quá bác ạ. Trường hợp của em ngày xưa, lên gặp 1 bà già cũng có thái độ khinh khỉnh và rất khó chịu. Chắc hồi đấy ko làm tư vấn ở công ty riêng nhà bà ấy mài lại làm ở ngoài nên mới như thế X(

hanhlethi
26-04-2014, 15:13

Em kể ra vụ này cho Các Bác nghe hihihi.. Xã em có bạn làm trong DSQ Đức ở HN. Dù đã đựoc cảnh báo là người bạn này ko bao giờ nghe đt trong giờ làm việc, nên xã em gọi vào buổi tối. Gọi 5 lần, thì 5 lần ko nghe máy, đến lần thứ 6 thì alo, xong như kiểu sợ xã em nhờ vả xin xỏ vụ visa hay sao ấy mà bà bạn này nói vội, nói vàng rồi cúp ... Rụp. Biết thế ko gọi nữa ( vì lần đầu xin visa châu âu nên xã hơi lo).

Khi đi phỏng vấn ở lãnh sự quán Đức thì cô nhân viên PV người Đức rất trẻ. Nhìn hồ sơ hai VC em cười tươi từ đầu đến cuối dù giấy tờ mời có trục trặc. Bọn em biết tiếng Đức nên nói chuyện rất thoải mái và thẳng thắn.
Khi ra quán cafe bên ngoài lãnh sự ngồi em mới biết dạo này đơn xin visa bị đánh trượt rất nhiều. Càng ngày xin càng khó. Phỏng vấn trực tiếp giống như là dạng 50/50 ấy. Nhìn hồ sơ là một chuyện, trong khi pv nó có tin mình ko lại là chuyện khác. Đó là lý do vì sao có câu trả lời: tao ko tin mày quay về.
Nên trong lúc pv các Bác cứ tự tin mà trả lời, nhìn thẳng vào mắt nó mà trả lời câu hỏi của nó. Đôi khi cười duyên cái.... Có khi lại đậu visa. Hihihihi

xe_om_2005
26-04-2014, 16:12
Mình thì ngày hẹn lấy kết quả lên chị nhận hồ sơ kêu là ko được chấp thuận mình hỏi vì lý do gì chị ấy cười và tl 1 cách rất có duyên :chị không biết lý do gì cả để chị vào hỏi bên trong.chị ấy cầm tờ giấy cancel của mình vào trong lúc đó ông người Đức mới tick vào mục sợ không quay trở về lúc đó mới ký tên và đóng dấu.thiệt tình là ko hiểu làm việc kiểu gì :) xong mình về nói bạn người Đức viết thư tay bằng tiếng Đức gỏi về cho mình.Mấy ngày sau mình nộp thư tay bằng tiếng Anh mình viết + thư của người bạn Đức lên xin cứu xét.Ok nhận thư cứu xét,kêu về đợi.mình về đợi 2 tuần không thấy gì gọi đt lên thì tl là ko thể tiết lộ thông tin,em muốn thì lên trực tiếp.ok lên trực tiếp thì chị ấy trả lời rất nhẹ nhàng : chưa có kết quả em cứ về chờ tiếp.Đến giờ là hơn 2 tháng cũng ko có 1 cuộc đt hay mail hihi pó tay

hanhlethi
26-04-2014, 17:35
Xe - om-2005: đúng là bên ĐSQ Đức không giải quyết hồ sơ qua đt. Vấn đề này họ đã viết rõ ở trang wweb rồi.
- một là bạn lên hỏi trực tiếp.
- hai là viết Mail gửi thắc mắc, yêu cầu của mình.
Họ sẽ cân nhắc và trả lời.

@ xin chia buồn vì vấn đề của bạn. Thực sự nếu họ quyết định cho visa thì có lẽ ngay sau khi họ nhận đựoc thư tay của bạn với người bạn bên Đức rồi thì sẽ nhanh chóng giải quyết cho bạn. Chứ ko để đến 2 tháng như vậy đâu. Theo mình là thế.
Mình nghĩ bạn nên viết 1 cái Mail gửi vài link mà trên trang wweb đưa ra ấy. Kể lại quá trình nộp đơn. Nộp giấy thư tay... Và hỏi thẳng họ là cấp hay ko cấp thì nói rõ ràng để mình còn biết. Và nếu phải chờ tiếp thì hạn chờ xét duyệt đến bao giờ? Có khi nào họ quên luôn cái đơn của bạn ko? Bực bội nhất, khó chịu nhất là cảnh sống trong sợ chờ đợi. Chúc bạn may mắn.

huongmuahe
26-04-2014, 23:51
Em kể ra vụ này cho Các Bác nghe hihihi.. Xã em có bạn làm trong DSQ Đức ở HN. Dù đã đựoc cảnh báo là người bạn này ko bao giờ nghe đt trong giờ làm việc, nên xã em gọi vào buổi tối. Gọi 5 lần, thì 5 lần ko nghe máy, đến lần thứ 6 thì alo, xong như kiểu sợ xã em nhờ vả xin xỏ vụ visa hay sao ấy mà bà bạn này nói vội, nói vàng rồi cúp ... Rụp. Biết thế ko gọi nữa ( vì lần đầu xin visa châu âu nên xã hơi lo).

Khi đi phỏng vấn ở lãnh sự quán Đức thì cô nhân viên PV người Đức rất trẻ. Nhìn hồ sơ hai VC em cười tươi từ đầu đến cuối dù giấy tờ mời có trục trặc. Bọn em biết tiếng Đức nên nói chuyện rất thoải mái và thẳng thắn.
Khi ra quán cafe bên ngoài lãnh sự ngồi em mới biết dạo này đơn xin visa bị đánh trượt rất nhiều. Càng ngày xin càng khó. Phỏng vấn trực tiếp giống như là dạng 50/50 ấy. Nhìn hồ sơ là một chuyện, trong khi pv nó có tin mình ko lại là chuyện khác. Đó là lý do vì sao có câu trả lời: tao ko tin mày quay về.
Nên trong lúc pv các Bác cứ tự tin mà trả lời, nhìn thẳng vào mắt nó mà trả lời câu hỏi của nó. Đôi khi cười duyên cái.... Có khi lại đậu visa. Hihihihi

Bạn xin visa du lịch hả? Đúng là mỗi một hồ sơ lại là 1 cái kiểu khác nhau thật, chả ai giống ai. 2 lần mình xin visa du lịch thì chả có người Đức nào phỏng vấn, mà thực ra cũng chả phải là người Việt phỏng vấn luôn, chỉ là các bác thu hồ sơ tại đó vừa soạn hồ sơ vừa hỏi thêm mấy câu thôi. Chỉ có lần vừa rồi mình xin visa dạng khác nên mới là bạn người Đức kia phỏng vấn, nói thật thì thế mạnh của mình trước giờ là trả lời phỏng vấn nên mình không ngại, chỉ ko thích cái thái độ lạnh lùng ko thèm nhìn người vào phỏng vấn thôi, nhưng thôi chả hơi đâu bực mình làm gì cho nó chóng già :D. Người làm ở ĐSQ thì cũng tùy, mình vẫn thấy có những người thân thiện tốt bụng nhiệt tình giống như một vài bác hay lui tới trên topic Đức này vậy :D.

xe_om_2005
27-04-2014, 12:10
Xe - om-2005: đúng là bên ĐSQ Đức không giải quyết hồ sơ qua đt. Vấn đề này họ đã viết rõ ở trang wweb rồi.
- một là bạn lên hỏi trực tiếp.
- hai là viết Mail gửi thắc mắc, yêu cầu của mình.
Họ sẽ cân nhắc và trả lời.

@ xin chia buồn vì vấn đề của bạn. Thực sự nếu họ quyết định cho visa thì có lẽ ngay sau khi họ nhận đựoc thư tay của bạn với người bạn bên Đức rồi thì sẽ nhanh chóng giải quyết cho bạn. Chứ ko để đến 2 tháng như vậy đâu. Theo mình là thế.
Mình nghĩ bạn nên viết 1 cái Mail gửi vài link mà trên trang wweb đưa ra ấy. Kể lại quá trình nộp đơn. Nộp giấy thư tay... Và hỏi thẳng họ là cấp hay ko cấp thì nói rõ ràng để mình còn biết. Và nếu phải chờ tiếp thì hạn chờ xét duyệt đến bao giờ? Có khi nào họ quên luôn cái đơn của bạn ko? Bực bội nhất, khó chịu nhất là cảnh sống trong sợ chờ đợi. Chúc bạn may mắn.

Mình đã mail cho ĐSQ hy vọng sẽ có câu trả lời , thật khó hiểu với cách làm việc của ĐSQ nên muốn họ trả lời còn việc cho đi hay không mình không quan trọng nữa vì tháng 6 mình cũng đi Úc thăm em gái hihi
Cám ơn bạn đã tận tình

kimvanchinh
28-04-2014, 18:03

báo các bạn tin mừng, chiều nay vợ tôi đi nhận visa, họ đã sửa lại (hủy visa đã cấp) và dán cho visa mới multi và đúng số ngày theo yêu cầu (vợ tôi xin 90 ngày).

Có lẽ lá đơn tôi viết qua mail ở trang web của sứ quán có tác dụng.
Tôi viết bằng tiếng Anh chưa rành rọt lắm nhưng đại ý là tôi rất coi trọng nước đức luôn giải quyết các vấn đề liên quan đến quyền công dân theo các chuẩn mực đúng đắn, tôi thắc mắc tại sao từ chối cấp visa multi cho tôi, yêu cầu cho biết lý do. đồng thời trình bày tôi đã lên kế hoạch và book vé các loại đi Nga từ đức, rồi về đức, sau mới về VN, nếu không cấp visa multi, tôi sẽ phải chịu thiệt hại khá lớn do hủy các booking có nhiều booking không hoàn hủy được...

Kinh nghiệm các bạn xin visa multi cần suy xét kỹ có thật cần multi hay không (cần đi ra khỏi khối Schengen rồi lại vào nhiều lần), rồi hãy tick vào ô đề nghị multi, đồng thời nên ghi rõ các nước mình sẽ đi có các nước ngoài khối schengen, kèm theo có vé máy bay và booking ks... ở thời gian đi ra ngoài schengen... Nếu mình không làm các thủ tục này, họ cứ vặn vẹo linh tinh...

hanhlethi
29-04-2014, 12:14
Chúc mừng Bác kimvanchinh. Nếu biết thế thì viết Mail từ hồi nào đi cho rồi. Có phải đỡ mất công chừ đợi không.
Trong đơn xin visa của em tích dau đi một lần, nhưng khi nhận hộ chiếu em thấy họ cho em Multi. Có lẽ mỗi hồ sơ mỗi khác. Hihih

xe_om_2005
30-04-2014, 12:11
Bạn cho mình cái mail của ĐSQ được chứ?

kimvanchinh
30-04-2014, 22:03
Bạn cho mình cái mail của ĐSQ được chứ?

Không phải mail, mà nó là cái giao diện điện tử này:
https://hanoi.diplo.de/Vertretung/hanoi/vi/Kontakt.html

bạn muốn viết gì viết vào ô để trống sau khi điền các thông tin, nếu dài thì viết ra word rồi past vào

xe_om_2005
01-05-2014, 10:01
Không phải mail, mà nó là cái giao diện điện tử này:
https://hanoi.diplo.de/Vertretung/hanoi/vi/Kontakt.html

bạn muốn viết gì viết vào ô để trống sau khi điền các thông tin, nếu dài thì viết ra word rồi past vào

Vậy mình cũng viết vào chỗ này rồi.Cũng chưa thấy hòi âm gì

HaHoi
01-05-2014, 11:51
Vậy mình cũng viết vào chỗ này rồi.Cũng chưa thấy hòi âm gì
Như bác Kimvanchinh đã có kinh nghiệm, bạn nên viết bằng tiếng Anh có thể có câu trả lời nhanh hơn.
Mặc dù vậy, khi đã bị từ chối visa, bạn phải đợi rất lâu mới có câu trả lời bởi thời điểm hè này đang rất đông, họ sẽ phải ưu tiên giải quyết tiếp cho những người khác đang xin visa.

tuanfreedom
06-05-2014, 16:10
Kính gửi bác Chủ Topic và tất cả các bác.
Cảm ơn mọi người về những đóng góp rất hữu ích cho chủ đề nước Đức này. Bài khá dài em đọc chưa hết nổi. Xin hỏi các bác chút thông tin thế này: Em thấy thủ tục xin Visa Đức có yêu cầu "Giấy Đăng ký kết hôn". Nhưng nếu em "đã kết hôn" rồi mà lại chưa làm "Giấy đăng ký" thì em nên khai là "Đã kết hôn" hay "Độc thân"? Nếu khai "Độc thân" thì thành ra nói dối. Mà khai "Đã kết hôn" thì lại chưa có Giấy chứng nhận. Em đang băn khoăn chỗ này. Câu hỏi có thể hơi "ngây ngô". Mong các bác thông cảm chỉ giúp. Chân thành cảm ơn. NAT

kimvanchinh
06-05-2014, 19:29
Kính gửi bác Chủ Topic và tất cả các bác.
Cảm ơn mọi người về những đóng góp rất hữu ích cho chủ đề nước Đức này. Bài khá dài em đọc chưa hết nổi. Xin hỏi các bác chút thông tin thế này: Em thấy thủ tục xin Visa Đức có yêu cầu "Giấy Đăng ký kết hôn". Nhưng nếu em "đã kết hôn" rồi mà lại chưa làm "Giấy đăng ký" thì em nên khai là "Đã kết hôn" hay "Độc thân"? Nếu khai "Độc thân" thì thành ra nói dối. Mà khai "Đã kết hôn" thì lại chưa có Giấy chứng nhận. Em đang băn khoăn chỗ này. Câu hỏi có thể hơi "ngây ngô". Mong các bác thông cảm chỉ giúp. Chân thành cảm ơn. NAT

Tôi chịu trả lời câu hỏi này, bạn phải trung thực thôi, đối với sứ quán để cấp visa, khái niệm kết hôn là khái niệm pháp lý nên chưa đăng ký thì phải khai là chưa. Khi phỏng vấn bạn trả lời nếu họ hỏi.

tuanfreedom
07-05-2014, 17:16
Cảm ơn bác kimvanchinh nhiều. Chính vì luôn muốn trung thực nên cháu mới có một chút băn khoăn chỗ này. Chân thành. NAT

Xuxu62002
08-05-2014, 16:15
Chào các a c, ac cho e hỏi e đag rục rịch làm hồ sơ Đức, ng mời e chỉ là bạn đơn thuần thôi ko bà con họ hàng j cả thì e cần làm j cho xác thực hơn ạ? Vs cả e mới ra trường chưa có đi làm ạ. Ac tư vấn giúp e vs :(. E cám ơn ạ

kimvanchinh
08-05-2014, 20:10
Chào các a c, ac cho e hỏi e đag rục rịch làm hồ sơ Đức, ng mời e chỉ là bạn đơn thuần thôi ko bà con họ hàng j cả thì e cần làm j cho xác thực hơn ạ? Vs cả e mới ra trường chưa có đi làm ạ. Ac tư vấn giúp e vs :(. E cám ơn ạ

Khó đấy.
Theo tôi biết thì đức nó không khuyến khích du lịch như Pháp, Italia hay Hylạp... Họ chỉ chấp nhận cấp visa du lịch cho các thành viên đi du lịch theo các công ty đưa tour và cũng xét từng trường hợp.

Thăm thân thì không có quy định rõ ràng nhưng nếu không có quan hệ gia đình, họ hàng gần, lại chưa có việc làm, tàib sản và thu nhập không mạnh thì theo tôi sác xuất gần bằng 0 trừ phi bạn chuẩn bị kỹ và hùng hồn hăng hái thuyết phục được cán bộ phỏng vấn về đủ các câu hỏi linh tinh.... sao cho họ tin rằng mình không có tí tẹo nào động cơ, ý định hoặc cám dỗ để ở lại đức mà sẽ trở về Việt Nam thân yêu và đáng sống.

xe_om_2005
18-05-2014, 13:28
Quá chán cách làm việc của LSQ Đức tại TPHCM

Mee
19-05-2014, 11:49
Khó đấy.
Theo tôi biết thì đức nó không khuyến khích du lịch như Pháp, Italia hay Hylạp... Họ chỉ chấp nhận cấp visa du lịch cho các thành viên đi du lịch theo các công ty đưa tour và cũng xét từng trường hợp.

Thăm thân thì không có quy định rõ ràng nhưng nếu không có quan hệ gia đình, họ hàng gần, lại chưa có việc làm, tàib sản và thu nhập không mạnh thì theo tôi sác xuất gần bằng 0 trừ phi bạn chuẩn bị kỹ và hùng hồn hăng hái thuyết phục được cán bộ phỏng vấn về đủ các câu hỏi linh tinh.... sao cho họ tin rằng mình không có tí tẹo nào động cơ, ý định hoặc cám dỗ để ở lại đức mà sẽ trở về Việt Nam thân yêu và đáng sống.

Năm ngoái em làm visa du lịch Đức có thư mời là mẹ của một người bạn (bạn bình thường), lúc đó em là sinh viên năm cuối, ko có việc làm ko có tiền nhưng em vẫn đc cấp visa, em xin single nhưng họ cho multiple. Bây giờ bạn Xuxu ra trường rồi thì sự ràng buộc ít hơn nhưng bạn cứ thử xem sao.

Em cũng đang xin visa sang Đức học tiếng nhưng ai cũng bảo khó làm em cũng lo quá, ngày mai em sẽ apply, hi vọng sẽ đc.

kimvanchinh
20-05-2014, 14:58
Năm ngoái em làm visa du lịch Đức có thư mời là mẹ của một người bạn (bạn bình thường), lúc đó em là sinh viên năm cuối, ko có việc làm ko có tiền nhưng em vẫn đc cấp visa, em xin single nhưng họ cho multiple. Bây giờ bạn Xuxu ra trường rồi thì sự ràng buộc ít hơn nhưng bạn cứ thử xem sao.

Em cũng đang xin visa sang Đức học tiếng nhưng ai cũng bảo khó làm em cũng lo quá, ngày mai em sẽ apply, hi vọng sẽ đc.

Hình như năm nay đức họ cấp visa chặt hơn 1-2 năm trước. Trải nghiệm của riêng tôi cũng cảm nhận thấy vậy.

Hơn nữa, visa vào mùa hè thường chặt chẽ hơn các mùa khác do lượng khách đến châu âu mùa hè rất đông.

Mee
21-05-2014, 09:18
Hình như năm nay đức họ cấp visa chặt hơn 1-2 năm trước. Trải nghiệm của riêng tôi cũng cảm nhận thấy vậy.

Hơn nữa, visa vào mùa hè thường chặt chẽ hơn các mùa khác do lượng khách đến châu âu mùa hè rất đông.

Năm ngoái cháu đi mùa hè, nộp cuối tháng 5 đi cuối tháng 6. Bây giờ đúng là họ làm chặt hơn nữa rồi ạ.

tuanfreedom
23-05-2014, 15:12
Nghe một số bác kếu Tổng Lãnh Sự Quán Đức "khó" nhưng em thấy họ làm cũng khá bài bản và nhanh. Không thấy phỏng vấn gì, 6 ngày(thực ra là 5 ngày) đến nhận Visa, vượt ngoài sự mong đợi của mình.

xe_om_2005
24-05-2014, 15:01
Nghe một số bác kếu Tổng Lãnh Sự Quán Đức "khó" nhưng em thấy họ làm cũng khá bài bản và nhanh. Không thấy phỏng vấn gì, 6 ngày(thực ra là 5 ngày) đến nhận Visa, vượt ngoài sự mong đợi của mình.
Chỉ là hẹn trả kết quả thôi nha bạn

hanhlethi
24-05-2014, 16:57

Của mình cũng rất nhanh ( 4 ngay) . Nhưng mình có " bị " một cô người Đức - rất trẻ pv. Còn chị người Việt đứng cạnh cô kia để giúp nếu cô ấy cần dịch hay giấy tờ gì đó. Nhưng vì mình và ox nói đựoc tiếng Đức nên pv trược tiếp bằng tiếng Đức luôn.
Trường hợp của bạn có khi không " bị " pv. Và cái giấy hẹn chỉ ghi là : đến nhận kết quả. Mà có thể là ko được, có thể là đựoc. Như ý bác Xe ôm nói. Chứ chưa đảm bảo có hay ko nhé.

Mình chỉ nói với kinh nghiệm đã đi pv thôi. Ko có ý " trù ẻo " bạn. Nếu hồ sơ của bạn hoàn toàn hợp lý thì xác xuát đậu Visa rất cao. Nên không phải suy nghĩ gì.

tuanfreedom
24-05-2014, 21:31
Mình đã nhận Visa sau 5 ngày nộp hồ sơ chứ nếu chỉ là "giấy hẹn trả kết quả" thôi thì đâu dám khen Tổng Lãnh sự Quán Đức!

Khatvongcuocdoi
28-05-2014, 11:19
Các bạn sang Đức tầm này thì hoa anh đào và hoa cải nhiều lắm, tha hồ mà chụp ảnh ;)
Mình mới đi về, còn 2 cái SIM : 1 cái của Fonic (O2) dùng để vào mạng, 1 cái Lycamobile dùng để gọi về VN giá rẻ, vẫn đang dùng được ( nhưng ko biết được bao lâu).
Bạn nào có nhu cầu thì inbox nhéf
Ban o Sai gon hay Ha Noi, cho minh xin duoc khong? Minh o Sai gon, cam on ban truoc. So dt cua minh 0908 65 73 73.

angel89vn
01-06-2014, 13:58
Mình mới bị từ chối visa thăm thân, lý do tất nhiên vẫn là sợ mình ko về lại Vn :(
Mình đang có ý định làm đơn khiếu nại nhưng ko có nhiều kinh nghiệm, bạn nào biết có thể chia sẻ cho mình được không ạ?
Mình là sinh viên,còn độc thân, tháng 6 này sẽ tốt nghiệp, mình có sổ tiết kiệm tk 150tr, sổ đỏ tên mình + tên bác ( do mua chung ) ,hộ khẩu thường trú cùng các giấy tờ khác đều đầy đủ, mình định đi 3 tháng ( đúng tối đa thời gian đc cấp visa luôn ) . Mình đc chú ( là chồng của cô ruột mình) mời ( chú là người Đức, gốc Đức luôn)
Mình tự thấy hồ sơ của mình cũng ko có j đáng để nghi ngờ mà ko hiểu sao lại bị từ chối, hè này tốt nghiệp có nhiều thời gian rảnh quá mà lại ko đi đc nên buồn suốt từ hôm nhận kết quả đến giờ :-< Bố mẹ mình thì chưa ai đi nhưng cô chú bác, cả bà nội đều đi và về đúng hẹn hết, hôm lên phỏng vấn người ta cũng hỏi câu này mình cứ nghĩ là sẽ đc cấp, ai ngờ......:-<

ooDKNYoo
01-06-2014, 14:32
Mình mới bị từ chối visa thăm thân, lý do tất nhiên vẫn là sợ mình ko về lại Vn :(

Làm sao bạn biết đc đièu này, hay là bạn phỏng đoán.

angel89vn
01-06-2014, 18:34
Làm sao bạn biết đc đièu này, hay là bạn phỏng đoán.

Người ta ghi rõ trong hồ sơ trả về mà, có nhiều mục trong đấy họ đánh dấu vào mục " Không thể xác định đc có ý định rời khỏi lãnh thổ của các nước thành viên sau khi thị thực hết hạn không"
Họ cho phép làm đơn khiếu nại trong vòng 1 tháng, nhưng mình ko biết làm đơn thế nào để có thể thuyết phục đc...rất mong các bạn cho mình lời khuyên :(

shjt91
04-06-2014, 12:49
Chào cả nhà! Em dự định cuối tháng 7 này qua Đức tham dự đám cưới của em họ (cô em gửi giấy mời bảo lãnh). Sau 1 thời gian chuẩn bị hồ sơ, hôm qua em book lịch hẹn thì full tới tận 11/7 trong khi em dự định 22/7 sẽ bay qua bên kia (26/7 là đám cưới). Các anh chị cho em hỏi bình thường trả kết quả trong vòng bao lâu ạ? Lần đầu xin visa nên em sơ suất quá, k hề nghĩ rằng sẽ đông đến thế. Liệu mình viết thư trình bày hoàn cảnh để xin pv sớm thì ĐSQ có chấp nhận không ạ?

tuanfreedom
04-06-2014, 16:29
@shjt91: Đây là "lỗi" nhiều người xin Visa mắc phải; mình cũng không là ngoại lệ: lo mải mê chuẩn bị hồ sơ mà quên đặt lịch hẹn. Tiếc là bạn để hơi trễ quá nên sẽ phải chịu cảm giác hồi hộp đây. Theo mình, bạn cứ "dũng cảm" đặt lịch hẹn vào ngày 11-07 (chứ biết làm sao bây giờ?). Nếu hồ sơ của bạn "ổn" thì khoảng một tuần sẽ có Visa, nghĩa là tuy muộn nhưng vẫn (hy vọng) kịp. Sau khi đặt hẹn, bạn nên thường xuyên vào lại web để "rình" xem có ai hủy hẹn không. Dù hiếm nhưng vẫn có người hủy hẹn. Bạn hủy ngay lịch hẹn (cũ) và đặt lịch hẹn mới sớm hơn. Chúc bạn may mắn. NAT

kimvanchinh
04-06-2014, 18:37
Chào cả nhà! Em dự định cuối tháng 7 này qua Đức tham dự đám cưới của em họ (cô em gửi giấy mời bảo lãnh). Sau 1 thời gian chuẩn bị hồ sơ, hôm qua em book lịch hẹn thì full tới tận 11/7 trong khi em dự định 22/7 sẽ bay qua bên kia (26/7 là đám cưới). Các anh chị cho em hỏi bình thường trả kết quả trong vòng bao lâu ạ? Lần đầu xin visa nên em sơ suất quá, k hề nghĩ rằng sẽ đông đến thế. Liệu mình viết thư trình bày hoàn cảnh để xin pv sớm thì ĐSQ có chấp nhận không ạ?

thật sơ xuất, hạn cuối nộp là 15 ngày trước khi bay, có khả năng bạn bị trều.

Cách duy nhất là vẫn phải đăng ký 11/7, rình cơ hội có người hủy hẹn nó lại cho mình chen vào, đồng thời viết 1 thư tiếng Anh hoặc đức gui qua trang web của họ mùi mẫm vào may ra họ cho hẹn sớm
tôi đã có lần xin đôn ngày do đi công tác họ cho ngay

jeepmi
05-06-2014, 10:29
Cả nhà cho mình hỏi với. Mình đang làm hồ sơ đi thăm thân nhân và du lịch Đức. Mình có một số thắc mắc sau, mong anh chị nào đã có kinh nghiệm chỉ giúp mình với:

1. Cậu (là em cùng cha khác mẹ với mẹ mình) mời Mẹ và mình sang du lịch Đức, mình không biết phải chứng minh họ hàng như thế nào?
2. Giúp mình điền thông tin vào các ô kẻ đỏ dưới đây với, mình chưa đi Châu Âu lần nào ngoại trừ đi Anh (du học)
- Ô sô 1: Mình tính đi qua Đức xong sẽ đi sang các nước lân cận như Pháp, Ý, Hà Lan, Bỉ, Áo, etc
- Ô số 2: Mình chưa nhập cảnh khối Schengen lần nào, vậy phần này mình không cần điền đúng không?

kimvanchinh
05-06-2014, 12:58
phải chứng minh thân nhân giữa cậu và mẹ; mẹ và con. Nếu quan hệ nào không còn giấy khai sinh phải có khai với sự chứng thực của công an.
ngoài ra, bất cứ ai nếu đã có vợ chồng hiện tại đều phải có giấy đăng ký kết hôn
- Đức không cấp visa du lịch mà chỉ thăm thân.
- Mục mục đích tick vào thăm thân
- Chưa đi schengen lần nào để trống
- Thời hạn ghi ngày đến đức, rời đức hoặc schengen (khớp với vé máy bay), khớp với giấy nghỉ phép (nếu đi làm công), tính ra bao nhiêu ngày, số entry -01
- Mục cuối là giấy phép cấp cho các đối tượng đặc biệt bỏ trống
- Ghi các nước sẽ đến ngoài đức: ghi pháp , Bỉ thôi, còn khi có visa rồi sang đó muốn đi đâu là tùy mình thôi ai hỏi mà sợ, bây giờ mình ghi đi nhiều nước quá họ phải suy nghĩ thêm linh tinh khi xét cấp visa cho mệt ra...

Chú ý giấy mời người mời bảo đảm chỗ ở và chi phí hay mình tự trang trải. Nếu mình tự trang trải phải thêm thủ tục chứng minh tài chính, còn không bạn chuẩn bị các giấy để chứng minh mình không ở lại thôi như hợp đồng lao động, sở hữu nhà....

leme
05-06-2014, 13:34
Dear Jeepmi,
Mình và các thành viên trong gia đình của mình đã từng đi Đức bằng hình thức thăm thân. Mình xin được tư vấn như sau:
- Nếu quan hệ mẹ- con, anh - chị em ruột thì còn có thể chứng minh bằng giấy khai sinh, hộ khẩu....Còn quan hệ họ hàng thì làm sao mà chứng minh bằng giấy tờ được phải không bạn.
Bạn đừng lo, miễn sao người mời ở bên Đức có đủ tư cách pháp nhân, khả năng tài chính và đặt cọc tiền làm giấy bảo lãnh theo quy định của mỗi bang là được.Quan hệ ruột thịt chỉ là lợi thế hơn quan hệ không ruột thịt mà thôi.
Bản thân khi mình sang Đức cũng đi bằng giấy mời của một người chả có họ hàng gì với mình cả.
Vậy chúc bạn sớm có visa nhé

leme
05-06-2014, 13:42
Có bác nào thông thạo về đường sắt Đức làm ơn cho em hỏi:
Em book vé của VN airline từ Nội Bài đi Franfurt rồi từ Franfurt bắt tầu ICE đi Leipzing. Trên vé máy bay của em đã bao gồm tiền tầu ICE từ Franfurt đi Leipzig rồi. Tuy nhiên, các lần trước em phải xuống sân bay rồi ra ga lấy vé tầu thông qua máy bán vé tự động. Vậy, em muốn in vé đó từ ở nhà có được không hay bắt buộc phải in ở ga franfurt flughaphent hbf? hoặc em cứ lên tầu rồi chìa cái vé của VN AIRLINE ra là được?

jeepmi
05-06-2014, 15:06
@kimvanchinh: cám ơn anh nhiều, nhân tiện cho e hỏi thêm vài điều ạ:
1. Em tính đi ngày 01/08/2014 nhưng chưa book vé máy bay vì tới ngày 16/07/2014 e mới nộp được hồ sơ, như vậy có nguy hiểm quá không? Có khả năng nào mà phải hơn 2 tuần họ mới trả hồ sơ cho mình không?
2. Vì chưa nộp hồ sơ nên em không book được vé máy bay, em có hỏi vài đại lý bán vé thì họ không giữ vé lâu cho mình được, vậy anh có biết làm cách nào book trước được vé không?
3. Ngày nộp hồ sơ mình có cần xin đại lý vé in cho mình giấy xác nhận giữ chỗ không?

@leme: giữa Cậu với Mẹ mình không có giấy tờ gì liên quan tới nhau hết, vậy chỉ cần Cậu mình chứng minh là có giấy tờ di trú hợp pháp tại Đức, có nhà, có việc làm tại Đức là được phải không bạn? Cậu mình có cần gửi các giấy tờ bên đó về cho mình nộp vào hồ sơ không?

kimvanchinh
05-06-2014, 18:20
@kimvanchinh: cám ơn anh nhiều, nhân tiện cho e hỏi thêm vài điều ạ:
1. Em tính đi ngày 01/08/2014 nhưng chưa book vé máy bay vì tới ngày 16/07/2014 e mới nộp được hồ sơ, như vậy có nguy hiểm quá không? Có khả năng nào mà phải hơn 2 tuần họ mới trả hồ sơ cho mình không?
2. Vì chưa nộp hồ sơ nên em không book được vé máy bay, em có hỏi vài đại lý bán vé thì họ không giữ vé lâu cho mình được, vậy anh có biết làm cách nào book trước được vé không?
3. Ngày nộp hồ sơ mình có cần xin đại lý vé in cho mình giấy xác nhận giữ chỗ không?

@leme: giữa Cậu với Mẹ mình không có giấy tờ gì liên quan tới nhau hết, vậy chỉ cần Cậu mình chứng minh là có giấy tờ di trú hợp pháp tại Đức, có nhà, có việc làm tại Đức là được phải không bạn? Cậu mình có cần gửi các giấy tờ bên đó về cho mình nộp vào hồ sơ không?

Đức họ không yêu cầu vé phải có hóa đơn trả tiền nên coa mấy cách như sau:
- Book vé trước ngày đi phỏng vấn, khi PV nghe họ trả lời và thu tiền hẹn kết quả là biết chắc ăn có khi đến 95% rồi. Nếu Ok ra lấy vé luôn.
- Cách 2 tôi book vé của các phòng vé họ hoàn tiền (có phạt khoảng 100$) ví dụ abay.vn, nếu vì lý do visa mình không đi nữa.
- Cách 3 là book giả thôi, nhờ phòng vé họ cho cái vé giả, vé điện tử bây giờ ai chả in ra được. Khi có visa mới bo ok thật.

hãy đọc kỹ hướng dẫn của sứ quán, vé khứ hồi là bắt buộc cùng với các giấy tờ khác.

Nếu tính về chi phí thì làm theo cách 2 nếu bạn săn được vé rẻ thì Ok nhất, chứ sát ngày bay mua vé tháng 8 tôi e khá đắt.

Giấy mời nếu bên kia cậu của bạn mời theo diện bao chi phí thì khá OK. Nhưng vẫn phải có bản sao (scan rồi in ra) hộ chiếu của cậu bạn bên đó.

Việc làm và thân nhân của người đi rất quan trọng vì họ chỉ xoay quanh vần đề là mình sang đó liệu có ở lại không hay thôi. Theo tôi biết thì khi làm giấy mời là quyền của người cư trú bên Đức, không có bảo lãnh bằng nộp tiền gì đâu. Còn cấp giấy cho người đi là quyền của cơ quan sứ quán, họ tin mình đi sẽ trở về là OK.

Thời gian họ xét tùy theo thời hạn minh nộp đơn, đơn bạn nộp chậm và gấp vậy họ thường trả lời trong 1 tuần thôi.

Theo cảm nhận qua kinh nghiệm cá nhân, tôi thấy năm nay Đức họ xét visa chặt hơn và khó hơn so với các lần trước tôi xin. Cẩn thận vẫn hơn. Nhiều bạn trên diễn đàn này cũng công nhận như vậy.

Nếu bạn khai là cậu mình thì phải chứng minh là cậu mình (rất dễ bằng các giấy tờ mình có hoặc xác nhận của công an), còn nếu là bạn bè thì không cần gì cả nhưng theo kinh nghiệm của rất nhiều người, phải thủ theo những bằng chứng là bạn như sao lục Email, ảnh chụp chung...

Thông thường những người làm việc cao cấp lương cao, hoặc chủ lớn, đưa vợ con bố mẹ đi du lịch 1 đoàn thì lại rất dễ xin visa. Còn những người đi lẻ việc làm chưa tốt, còn trẻ xin khá khó khăn...

Quyết định cấp hay không cấp không có thể lệ cụ thể nào mà phụ thuộc vào kết luận của cán bộ lãnh sự thôi. Tôi rất cảm phục bạn gái hay sao ấy ở topic châu Âu cô ấy viết thư rất dài và mùi mẫm (thư này không có trong quy định) cộng với chứng mình lịch trình chi tiết đã thiết kế, phỏng vấn tự tin, ấy vậy mà hồ sơ chưa tốt nhưng vẫn OK.

Chúc bạn thành công

kimvanchinh
05-06-2014, 18:28
Có bác nào thông thạo về đường sắt Đức làm ơn cho em hỏi:
Em book vé của VN airline từ Nội Bài đi Franfurt rồi từ Franfurt bắt tầu ICE đi Leipzing. Trên vé máy bay của em đã bao gồm tiền tầu ICE từ Franfurt đi Leipzig rồi. Tuy nhiên, các lần trước em phải xuống sân bay rồi ra ga lấy vé tầu thông qua máy bán vé tự động. Vậy, em muốn in vé đó từ ở nhà có được không hay bắt buộc phải in ở ga franfurt flughaphent hbf? hoặc em cứ lên tầu rồi chìa cái vé của VN AIRLINE ra là được?

vé của bạn như vậy là vé mở thì ra ga Sân bay Frankfurt vào quầy có nhân viên họ in và cấp vé cho, còn cho chỗ ngồi nữa chứ. Rất nhanh chóng và thuận tiện. Bạn chỉ căn xem bạn đi tàu nào, giờ tầu ICE xuất phát mấy giờ để đến trước 15-20 phút là OK.

theo tôi tra cứu, từ SB Frankfurt về Leipzig cứ 1 tiếng vào 8h; 9h.... có 1 chuyến ICE

jeepmi
06-06-2014, 09:35
@kimvanchinh: cám ơn anh đã tư vấn cho em. Như em đã nói ở trên, Mẹ và Cậu là chị em cùng cha khác mẹ, có thể nói Cậu là con riêng của Ông Ngoại em nên Cậu không có khai trong giấy tờ có tên Ông Ngoại em, Cậu em lấy họ của mẹ Cậu. Vì vậy mà trên giấy tờ không có gì chứng minh được mối quan hệ họ hàng hết. Em tính kêu Cậu mời dạng bạn bè, như vậy chắc là dễ hơn hả anh? Về chi phí thì hai mẹ con em tự túc nên cũng chuẩn bị hồ sơ để chứng minh về tài chính rồi. Em chỉ lo lắng về chứng minh mối quan hệ thôi, nếu phức tạp vậy chắc cứ để là bạn bè cho thoải mái hả anh?

Em thì đã kết hôn rồi nhưng chưa có con, có việc làm ổn định và cũng có khoảng $5000 gửi tiết kiệm, vừa mới mua nhà chung cư nhưng do chưa xây xong nên không có giấy tờ nhà đất để chứng minh mà chỉ có hợp đồng mua bán thôi, như vậy mình có dùng để chứng minh được không anh? Về tài chính của mẹ em thì có đủ, có giấy tờ nhà, có sổ tiết kiệm $50,000.

leme
06-06-2014, 11:21
@kimvanchinh: cám ơn anh đã tư vấn cho em. Như em đã nói ở trên, Mẹ và Cậu là chị em cùng cha khác mẹ, có thể nói Cậu là con riêng của Ông Ngoại em nên Cậu không có khai trong giấy tờ có tên Ông Ngoại em, Cậu em lấy họ của mẹ Cậu. Vì vậy mà trên giấy tờ không có gì chứng minh được mối quan hệ họ hàng hết. Em tính kêu Cậu mời dạng bạn bè, như vậy chắc là dễ hơn hả anh? Về chi phí thì hai mẹ con em tự túc nên cũng chuẩn bị hồ sơ để chứng minh về tài chính rồi. Em chỉ lo lắng về chứng minh mối quan hệ thôi, nếu phức tạp vậy chắc cứ để là bạn bè cho thoải mái hả anh?

Em thì đã kết hôn rồi nhưng chưa có con, có việc làm ổn định và cũng có khoảng $5000 gửi tiết kiệm, vừa mới mua nhà chung cư nhưng do chưa xây xong nên không có giấy tờ nhà đất để chứng minh mà chỉ có hợp đồng mua bán thôi, như vậy mình có dùng để chứng minh được không anh? Về tài chính của mẹ em thì có đủ, có giấy tờ nhà, có sổ tiết kiệm $50,000.

Dear jeepmi
Mình thấy bạn đang rất bối rối về việc chứng minh quan hệ họ hàng với người cậu phải không? như mình đã nói với bạn ở trên, đừng lo lắng về vấn đề đấy. Bạn chỉ cần nói thật đấy là người cậu của mình thôi ( còn gần gũi hơn là bạn bè). Quan trọng là: Người Cậu của bạn có quốc tịch Đức là chuẩn nhất, có công ăn việc làm đầy đủ, có đủ tiêu chuẩn để làm giấy mời ( giấy bảo lãnh) cho bạn và mẹ bạn sang bên đó.Không biết các bạn khác trên diễn đàn đi thăm thân bằng cách nào, còn gia đình mình thì thường xuyên đi thăm thân bằng giấy mời ( có bảo lãnh) của một người mà mình không thể chứng minh là có họ hàng với mình.
Thực ra, khi làm giấy mời cho bạn sang Đức là cậu bạn đã phải chứng minh với cơ quan chức năng bên đó là có đủ khả năng về tài chính để cho bạn và mẹ bạn ăn, ở bên đó rồi. Sau đó cậu bạn sẽ phải đặt cọc một số tiền ( tủy theo quy định của mỗi bang) rồi họ mới cấp cho cậu của bạn 01 giấy bảo lãnh theo mẫu chung và gửi về VN để bạn nộp vào sứ quán xin visa.
Khi nào bạn về nước,lúc làm thủ tục tại sân bay của Đức, Hải quan sẽ xác nhận vào tờ giấy bảo lãnh là bạn đã rời nước Đức. Cậu của bạn sẽ cầm tờ giấy đó ra lấy lại tiền đặt cọc về.
Còn việc được cấp visa hay không phụ thuộc chủ yếu vào hồ sơ của bạn và gia đình bạn.( công ăn việc làm, tiền tiết kiệm, sổ đỏ, có gia đình hay có con chưa.........).
về phía mẹ của bạn thì đơn giản hơn. chỉ cần có bảng lương hưu là ok. Như mẹ vợ mình đi sang thăm thân, chả có gì ngoài sổ lương hưu mỗi tháng 02 triệu,
Đây là quy trình mà hằng năm gia đình mình vẫn làm để sang Đức thăm thân.
Chúc bạn sớm có được visa

leme
06-06-2014, 11:34
vé của bạn như vậy là vé mở thì ra ga Sân bay Frankfurt vào quầy có nhân viên họ in và cấp vé cho, còn cho chỗ ngồi nữa chứ. Rất nhanh chóng và thuận tiện. Bạn chỉ căn xem bạn đi tàu nào, giờ tầu ICE xuất phát mấy giờ để đến trước 15-20 phút là OK.

theo tôi tra cứu, từ SB Frankfurt về Leipzig cứ 1 tiếng vào 8h; 9h.... có 1 chuyến ICE
Dear Kimvanchinh
Thực ra đây là mình hỏi cho Bố mình sắp đi như vậy thôi. Bản thân mình thì đã đi như bạn nói rồi. Vì bố mình không thể nói được tiếng Anh hay tiếng Đức nên mình muốn tìm phương án sao cho ông không phải lấy vé tầu tại Franfurt mà chỉ cần lên tầu rồi chìa cái vé của VN AIRLINE ra mà họ ok thì tốt nhất.
cảm ơn bạn nhiều

kimvanchinh
06-06-2014, 12:54
Dear Kimvanchinh
Thực ra đây là mình hỏi cho Bố mình sắp đi như vậy thôi. Bản thân mình thì đã đi như bạn nói rồi. Vì bố mình không thể nói được tiếng Anh hay tiếng Đức nên mình muốn tìm phương án sao cho ông không phải lấy vé tầu tại Franfurt mà chỉ cần lên tầu rồi chìa cái vé của VN AIRLINE ra mà họ ok thì tốt nhất.
cảm ơn bạn nhiều
ổng biết tìm đường từ sân bay ra nhà ga thì cũng biết trình vé cho phòng vé, sẽ có người hướng dẫn lên tàu cho, không được chuyến này thì đi chuyến khác.

nếu cẩn thận hơn, hãy mail hoặc chắc ăn nhất gọi điên hoặc gưir thư cho hãng DB với bản sao scan vé Vnelines kèm yêu cầu mình định đi chuyến nào, có thể họ giải quyết gửi vé điện tử cho bạn trước để đi.

Dù vậy vẫn phải tìm ga, tìm đường tàu và căn giờ (có khi giờ tàu chạy lệch so với giờ lịch trình....), vẫn phải có người hỗ trợ ở ga là tốt nhất chứ không phải cái vé trong tay.

Tốt nhất viêt mấy câu tiếng Anh - đức ra giấy cho cụ trình với nhân viên ga và nhờ họ đổi vé, hướng dẫn lên tàu, nhờ họ ghi giờ tàu xuống Leipzig

leme
06-06-2014, 13:02
Cảm ơn bạn Kimvanchinh nhiều. Chắc là mình sẽ nhờ người ở Frankfurt đón ông và đưa lên tầu thôi.

Ma_quyen
06-06-2014, 14:47
bạn cho mình hỏi xe đi Bus ở Frankfurt có dễ ko???
Mình muốn đi xe bus từ Frankfult về nurnberg hoặc về được ""Sudetenstraße 11, 91486 Uehlfeld" thi càng hay
hinh nhu đây là một thị trấn khá nhỏ thì phai

HaHoi
06-06-2014, 15:01
Có rất nhiều xe bus " liên tỉnh " ở Đức, tiếng Đức là Fernbus Ở Frankfurt lại càng nhiều bạn ạ. Ngay cạnh nhà ga chính là bến bus với các hãng Flixbus, Linienbus, Meinfernbus v.v... Bạn vào trang này tham khảo : http://www.fernbusse.de/

Ma_quyen
06-06-2014, 17:21
Thanks bạn
mà giá cả của nó có đắt ko bác

Ma_quyen
06-06-2014, 17:27
có trang nào tiếng anh ko ạ?

kimvanchinh
06-06-2014, 21:37
Có rất nhiều xe bus " liên tỉnh " ở Đức, tiếng Đức là Fernbus Ở Frankfurt lại càng nhiều bạn ạ. Ngay cạnh nhà ga chính là bến bus với các hãng Flixbus, Linienbus, Meinfernbus v.v... Bạn vào trang này tham khảo : http://www.fernbusse.de/

đức bán vé đi tàu trong 1 ngày bất cứ đâu trừ tàu ICE giá 44 eu cho người đầu tiên, thêm các người thứ 2,3,4,5 mỗi người thêm 8eu. ngày thứ 7, cn còn rẻ hơn nhiều.

nếu mua trước vé rẻ hơn bus, ví dụ tôi thấy book cho tháng 7 có vé ICE 19eu

http://reiseauskunft.bahn.de/bin/query.exe/en?ld=9647&seqnr=1&ident=il.01017647.1402065878&rt=1&OK#focus

kimvanchinh
06-06-2014, 21:43
Cảm ơn bạn Kimvanchinh nhiều. Chắc là mình sẽ nhờ người ở Frankfurt đón ông và đưa lên tầu thôi.

bạn hỏi vnailines nó có dịch vụ đón người và đưa lên tàu tại ga sân bay, có khi rẻ hơn nhiều nhờ người.

HaHoi
07-06-2014, 00:26
[QUOTE=kimvanchinh;1125934]đức bán vé đi tàu trong 1 ngày bất cứ đâu trừ tàu ICE giá 44 eu cho người đầu tiên, thêm các người thứ 2,3,4,5 mỗi người thêm 8eu. ngày thứ 7, cn còn rẻ hơn nhiều.

http://reiseauskunft.bahn.de/bin/query.exe/en?ld=9647&seqnr=1&ident=il.01017647.1402065878&rt=1&OK#focus[/QUOT

Nói chung là bus rẻ hơn tầu hỏa bác ạ. Em vừa đặt bus từ Giessen đi Erfurt có 9 Eur /người, 2.7 đi. Nhưng đúng là nhiều khi tàu rẻ hơn bus như bác nói thật, kể cả vé máy bay. Nhưng phải theo dõi liên tục .

kimvanchinh
07-06-2014, 14:23
[QUOTE=kimvanchinh;1125934]đức bán vé đi tàu trong 1 ngày bất cứ đâu trừ tàu ICE giá 44 eu cho người đầu tiên, thêm các người thứ 2,3,4,5 mỗi người thêm 8eu. ngày thứ 7, cn còn rẻ hơn nhiều.

http://reiseauskunft.bahn.de/bin/query.exe/en?ld=9647&seqnr=1&ident=il.01017647.1402065878&rt=1&OK#focus[/QUOT

Nói chung là bus rẻ hơn tầu hỏa bác ạ. Em vừa đặt bus từ Giessen đi Erfurt có 9 Eur /người, 2.7 đi. Nhưng đúng là nhiều khi tàu rẻ hơn bus như bác nói thật, kể cả vé máy bay. Nhưng phải theo dõi liên tục .

CÁM ƠN BÁC HAHOI

bác Hahoi và các bạn có biết hãng nào bán vé bus mấy đoạn Budapest - Viên - Prague thanh toán qua visa card phát hành tại VN?? Tôi đặt mua mà không đươc, hình như họ chỉ chấp nhận thanh toán Paypal mà tôi không sử dụng dịch vụ này.

ooDKNYoo
07-06-2014, 15:09
bác Hahoi và các bạn có biết hãng nào bán vé bus mấy đoạn Budapest - Viên - Prague thanh toán qua visa card phát hành tại VN?? Tôi đặt mua mà không đươc, hình như họ chỉ chấp nhận thanh toán Paypal mà tôi không sử dụng dịch vụ này.

Nếu visa card bác ko thanh toán được, bác thử xem lại xem có phải họ chỉ chấp nhận credit card ko, vì khả năng card của bác là debit ( trả trước ). Credit thì hầu như ở đâu cũng trả được còn Debit thì cũng đa số là trả được nhưng 1 số thì không.
Tuy nhiên bác đăng ký 1 tài khoản paypal để mà dùng, rất an toàn, nhanh và tiện lợi. Vì thanh toán được giao dịch qua email cá nhân của bác, tốt hơn với việc bác đăng nhập tài khoản visa lên website của họ :)

kimvanchinh
07-06-2014, 18:25
Nếu visa card bác ko thanh toán được, bác thử xem lại xem có phải họ chỉ chấp nhận credit card ko, vì khả năng card của bác là debit ( trả trước ). Credit thì hầu như ở đâu cũng trả được còn Debit thì cũng đa số là trả được nhưng 1 số thì không.
Tuy nhiên bác đăng ký 1 tài khoản paypal để mà dùng, rất an toàn, nhanh và tiện lợi. Vì thanh toán được giao dịch qua email cá nhân của bác, tốt hơn với việc bác đăng nhập tài khoản visa lên website của họ :)

Cám ơn, thẻ của tôi là debit.

mai ra ngân hàng để họ hướng dẫn paypal

ooDKNYoo
07-06-2014, 20:30
Cám ơn, thẻ của tôi là debit.

mai ra ngân hàng để họ hướng dẫn paypal

Paypal là dịch vụ trả tiền online mà, đâu có liên quan đến ngân hàng.

HaHoi
07-06-2014, 23:35
[QUOTE=HaHoi;1125999][I]

CÁM ƠN BÁC HAHOI

Bác KimVanChinh thử vào đây: https://jizdenky.studentagency.cz . Hôm rồi nhà em đã mua vé từ Brno sang Vienna và trả bằng visa card được chấp nhận.

kimvanchinh
08-06-2014, 06:25
[QUOTE=kimvanchinh;1126184]

Bác KimVanChinh thử vào đây: https://jizdenky.studentagency.cz . Hôm rồi nhà em đã mua vé từ Brno sang Vienna và trả bằng visa card được chấp nhận.

rất tiếc thẻ visa debit eximbank của tôi thanh toán mọi nơi được vậy mà mấy hãng bus vùng trung âu không thể nào mua được, toàn bị trả lời không chấp nhận.

Tìm cách khác vậy.

HaHoi
08-06-2014, 08:13
nếu không bác nhờ người nhà bên ấy đặt cho, em cũng phải bảo con trai mua hãng flixbus bằng thẻ của nó , nhưng Stundenagency lại ok với thẻ visa VCB.

kimvanchinh
08-06-2014, 14:07
cám ơn bác, tôi sẽ mua vào cuối tháng, khi đã đến châu âu

linhphamnguyen
08-06-2014, 14:42
Hình như người Đức nói tiếng Đức nó cứ mạnh khỏe hằn học. Các từ rất là bình thường nhưg phát âm kiểu như hét phải ko các bạn?

ooDKNYoo
08-06-2014, 16:00
Hình như người Đức nói tiếng Đức nó cứ mạnh khỏe hằn học. Các từ rất là bình thường nhưg phát âm kiểu như hét phải ko các bạn?

Nếu bác sống ở Đức và nghe tiếng Đức quen thì thấy tiếng Đức rất nhẹ nhàng :D

Entidi
15-06-2014, 00:15

Chuẩn, nhẹ nhàng như gió, nên cũng dễ quên. Hơn hai năm không dùng, cạy miệng mình cũng không nói nổi câu ra trò. Hôm nọ gặp gia đình trẻ, nghe xì xồ xì xào chạy lại tỉ tê vài câu mà suýt cắn cả lưỡi.

HaHoi
15-06-2014, 01:33
Chuẩn, nhẹ nhàng như gió, nên cũng dễ quên. Hơn hai năm không dùng, cạy miệng mình cũng không nói nổi câu ra trò. Hôm nọ gặp gia đình trẻ, nghe xì xồ xì xào chạy lại tỉ tê vài câu mà suýt cắn cả lưỡi.
Chuyện bình thường mà Entidi ! tôi biết một người dạng " cây đa cây đề " trong tiếng Đức ở Việt nam, nhưng ông kể với tôi rằng chỉ cần nửa năm không dùng đến nó thì phải mất một hai ngày mới trở lại được phản xạ như trước.
Chúc bạn luôn có dịp được dùng đến thứ tiếng mà rất nhiều người kết án là thứ tiếng mạnh khỏe hằn học nhưng lại được Goethe viết các tác phẩm của mình.
Nhưng hai anh bạn thân mến Entidi và o0DKNY0o cũng hơi thiên vị, " nhẹ nhàng như gió " thì cũng .... hơi hơi quá một chút chút ! :)

Deen
15-06-2014, 08:47
Chào ace , e là thành viên mới. Hôm 28/5 rồi e có pv visa ở TPHCM để qua Đức 6 tháng có việc. E nằm luyện hết 48 trang của topic này giờ e cũng mún góp vui 1 vài câu thui ạ.
1/ Lãnh sự quán ở TPHCM vừa nhỏ lại vừa ko có ghế ngồi khi đứng đợi để vào phòng pv ( trong phòng thu hồ sơ và pv thì cũng bé tí với tầm chục ghế là cùng ) . Thế nên 2 lần đi của e đều nhau phải đứng 2 tiếng bên ngoài mới vào dc tới phòng pv , vào phòng pv rùi cũng full ghế nên đứng tám với người khác cho quên đi đôi chân rã rời của e ạ :(
2/ Lần đầu pv của e là 15/5 nhưng vì thiếu giấy tờ phải về bổ sung nên phải đặt lịch hẹn lại. Mà về tới nhà e kiếm ngày khác thì trời ơi nó full gì đâu, tới tận ngày 28/5 mới có chỗ ( cũng có 1 chỗ dư ngay ngày 16/5 tức ngày hôm sau chắc do ai đó vừa hủy hẹn nên chưa có người chiếm mà ngày hôm sau thì ko kịp chuẩn bị giấy tờ bổ sung nên e đành chọn ngày 28 ) . Ace ai có nhu cầu đi trong khoảng tháng 5-> tháng 9 thì nên đặt hẹn pv sớm kẻo chỉ cần 2-3 lần đặt hẹn lại mà đông như này thui là có khả năng lỡ việc như chơi ạ .
3/ E thích tiếng Pháp ( lãng mạn nhẹ nhàng ) hơn là tiếng Đức ( e hay nghe tụi bạn gọi là tiếng khạc nhổ vì nói cứ kh - kh ạ :)) ) và cũng ko thích tính chi li và khoa học quá của họ nhưng tới khi đi pv thì ko phải ông ng Đức pv e làm e ghét mà chính thái độ của bà nhân viên VN ngồi buổi sáng kiểm tra hồ sơ bước 1 ạ. Dù kết quả pv sắp tới báo ra có như nào thì e cũng đã có chút tự tin hơn cho việc pv ở các LSQ khác trong tương lai. Số là hôm đặt hẹn pv lại thì vì cái hẹn đầu của e chưa hủy nên cái đặt hẹn online nó ko cho e đặt hẹn tiếp ( sau này e mới biết là phải hủy lịch hẹn cũ mới dk dc lịch hẹn mới ) . Vì lúc đó ko biết nên e tưởng là lỗi của web LSQ nên gửi mail cho LSQ hỏi rằng tôi gặp trường hợp như vậy phải làm sao thì LSQ trả lời là bạn có thể tới mà ko cần đặt hẹn, mang theo email này để làm bằng chứng. E biết là có thể sẽ có rắc rối khi ko dk dc trực tiếp họ tên nên cũng hơi lo. Hôm đi pv lại trời thương thế nào bác bảo vệ bên ngoài hỏi lịch hẹn của mọi người trừ em ( làm cho e có cảm giác mình dc tàng hình vậy , vượt qua dc 1 cửa ải làm khó rùi :LL ) , vào bên trong thì gặp lại bà nv VN hách dịch lần trước. Bả bắt bẻ 1 thằng nhỏ đi diện du học trình chứng nhận tốt nghiệp THPT dù thằng nhỏ đã có chứng chỉ APS ( phải nộp bằng tốt nghiệp mới có APS ) , rồi bả còn bắt 1 chị bị lỗi đặt hẹn pv giống e về đặt hẹn lại ( dù chị ấy lỡ mua vé máy bay rùi và gần trễ hạn rùi ) . Thấy tình cảnh của mình ko khác gì bà chị ấy nên tới lượt e khá run, chỉ ráng động viên bản thân là mình có cái mail mà LSQ bảo kê chắc ko sao. Vừa vào gặp bả thì bả hỏi lịch hẹn rùi e nói tên, bả bảo ko có tên e , e có nói sơ qua là lỗi lịch hẹn này nọ nhưng mà bả cứ ko chịu nghe, cứ làm như cái máy :" luật là e phải đặt dc lịch hẹn pv có tên em..." . Thế là bần cùng sinh ...nông nổi , với việc lo sợ đặt hẹn lại sẽ trễ việc + bức xúc LSQ ko có ghế e phải đứng nắng 2 tiếng trời + thái độ của bả + 1 câu nói trong topic nào đó ở phượt hiện ra trong đầu e :" nv phòng LS ko phải là ng` duyệt visa " + tiếng xì xào của mọi ng` trong phòng: " thôi xong" , " tội thằng nhỏ" , " về đặt hẹn lại rùi..." ... làm e nổi quạu với bả. E sổ cả tiếng VIệt và tiếng Anh luôn: " À, cái này e có đặt mà do lỗi web nó báo This entry must be unique...rồi em có email cho LSQ hỏi thì dc bảo là mày cứ tới chỉ cần in mail ra làm bằng chứng là dc... email đây giờ chị có coi ko X-( ... ) thế là bả phải coi tờ mail và hạ giọng hẹn chiều e đi pv. PV thì bác Đức già nhưng cũng hỏi han lịch sự và chỉ có 1 câu hỏi xoáy thui. Rút kinh nghiệm cái gì ace đúng lý thì ko phải ngại gì mấy bà nv " bề trên " người VN cả nhé (beer)

hanoi06
15-06-2014, 22:32

Khi nghe các cô gái phục vụ trong quán ăn hỏi han thì bạn mới thấy tiếng Đức đáng yêu như thế nào. Tôi thật sự thấy tiếng Đức phát âm rất hay.

ooDKNYoo
16-06-2014, 04:33
... làm e nổi quạu với bả. E sổ cả tiếng VIệt và tiếng Anh luôn: " À, cái này e có đặt mà do lỗi web nó báo This entry must be unique...rồi em có email cho LSQ hỏi thì dc bảo là mày cứ tới chỉ cần in mail ra làm bằng chứng là dc... email đây giờ chị có coi ko X-( ... ) thế là bả phải coi tờ mail và hạ giọng hẹn chiều e đi pv. PV thì bác Đức già nhưng cũng hỏi han lịch sự và chỉ có 1 câu hỏi xoáy thui. Rút kinh nghiệm cái gì ace đúng lý thì ko phải ngại gì mấy bà nv " bề trên " người VN cả nhé (beer)

Nv dsq lsa đôi khi khá là hách dịch, chuyện này bản thayn mình cũng gặp, bạn bè mình cũng gặp. Như thằng bạn mình nó là kiều, sang đây cũng tầm chục năm thôi tiếng Đ và tiếng V đều rành. Đi vào đsq Đức tại hn thì bị nhân viên bảo vệ quát tháo, hỏi đi đâu đây, vứt balo xuống kiểm tra ...etc thằng nhỏ làm bộ nghệch mặt ra ko hiểu thì bác bảo vệ mới chùn giọng xuống và nói tiếng Đức với nó đại loại là : ngài nói tiếng Đức à, ngài vui lòng để cái balo xuống vào góc. Sau đó bác bv dẫn nó thẳng vào trong ko phI xếp hàng :)).
Anyway, kinh nghiệm để giải quyết những vấn đề này rất đơn giản, vì ng vn mình làm ở sứ quán Đức là thuộc quản lý của Đức, họ có thái độ ko đàng hoàng các bác cứ dọa kiện bộ ngoại giao Đức ( thật sự ko phải dọa mà hoàn toàn kiện dc bth ) là ổn cả thôi. Chứ nếu là chức sắc làm trong ủyban nhân dân thì thôiiii :))

mh76020
17-06-2014, 02:34
Tình hình là mình là 1 đứa cuồng Đức, mình có thể nằm cả giờ đồng hồ để ngắm 1 bức tranh chụp con phố ngày thường hoặc chợ Xmas ở FF rồi lại tưởng tuọng vớ vẩn là mình đạg ở đó. :)) không biết có ai điên như mình không nhỉ :))
Mình chỉ mới lớp 11 thôi, mình dự định lấy 1 chuyến phượt Đức ra làm động lực để đậu ĐH. Mình biết là có hơi lo xa nhưng mọi người cho mình hỏi 1 số vấn đề sau để chuẩn bị từ từ.

1/ VỀ THỦ TỤC:
Mình có gia đình bác (chị của mẹ) bên đó, bác ở FF. Thì mình có thể nhờ gđ bác bảo lãnh qua không? Mình đi visa diện thăm ng thân không biết khả thi hay không ?
Xin visa Đức thì cần các bằng TA nào không?
Có phỏng vấn tiếng Đ k ạ?

2/ VỀ TIỀN BẠC :
Như mình nói ở trên thì mình có ng quen định cư bên đó nên chuyện nơi ở không phải lo, ăn uống cũng đc trợ cấp phần nào. Những phí mà mình lo là phí chi tiêu cá nhân trong 1 tuần (như mua quà cáp, vé các khu du lịch, subway,... ), vé máy bay roundtrip từ HCM ( hãng hk giá rẻ đc rồi) [ hỏi thêm: nên đi mùa nào để giảm triệt để tiền vé?]. Mình nên chuẩn bị tầm bao nhiêu thì đc ?

Klq lắm nhưng có ai có thể bonus cho mình 1 số ảnh ở khu chợ Xmas FF không ạ?

- THANKS FIRST -

Deen
17-06-2014, 09:29
Lớp 11 còn nhỏ đã đam mê phượt phọt ghê thiệt. Thời mình 11 trẻ trâu còn chả nghĩ tới đi đâu. Về visa thì mình ko rành, còn $ bạc thì tùy thuộc độ dài của chuyến đi của bạn,tất nhiên đã đi âu thì sẽ phải hao túi một chút , vé vào ebay.vn search rồi chọn cái rẻ nhất mà đi thui bạn. (beer)

Buratino10
24-06-2014, 15:03
Em mới apply Visa đi Đức tuần trước và nhận vào ngày hôm qua. Sau khi nộp ở LSQ HCM thì ngồi chờ tầm 1g là lấy giấy hẹn kết quả rồi, chả thấy ai mời vào phỏng vấn hết.

ooDKNYoo
25-06-2014, 18:39
Em mới apply Visa đi Đức tuần trước và nhận vào ngày hôm qua. Sau khi nộp ở LSQ HCM thì ngồi chờ tầm 1g là lấy giấy hẹn kết quả rồi, chả thấy ai mời vào phỏng vấn hết.

Bác đi diện thăm thân nhân à :)

bi02
26-06-2014, 14:46
Các bác cho em hỏi cái German Rail Pass giảm giá 25% như thế này thì khi đặt chỗ phải trả thêm tiền gì nữa không ạ ? http://www.germanrailpasses.com/passes-prices, Cảm ơn các bác nhiều.

Buratino10
26-06-2014, 22:12
Bác đi diện thăm thân nhân à :)

Em đi công tác bác ui.
Cho em hỏi sân bay Frankfurk hay là mấy cái trạm tàu lửa, bus quanh đấy có dịch vụ nhận giữ hành lý không các bác ?

ooDKNYoo
27-06-2014, 03:16
Em đi công tác bác ui.
Cho em hỏi sân bay Frankfurk hay là mấy cái trạm tàu lửa, bus quanh đấy có dịch vụ nhận giữ hành lý không các bác ?

Có, ở sân ga họ có những chỗ để hành lý, khoảng 6€ 1 ngày thì phải ko nhớ rõ lắm, để được 1 hành lý to và 1 hành lý xách tay. Bác bỏ hành lý và tiền xu vào rồi khóa lại thôi.

hanoi06
27-06-2014, 08:18
Em đi công tác bác ui.

ở nhà ga FF loại to nhất là 2e/giờ bác ạ

Buratino10
27-06-2014, 14:15
Cám ơn hai bác DKNY và hanoi06 nhiều. Vậy là em chỉ cần ngủ lại 1 đêm ơ FF thôi, sáng dậy checkout trả phòng rồi mang hành lý ra gửi. Thế là an tâm vi vu 1 ngày. Tối lại bắt tàu đi điểm khác.

jeepmi
02-07-2014, 14:26
Các anh chị cho em hỏi, bảo hiểm du lịch là mình phải mua trước và lúc nộp hồ sơ xin visa là mình kèm theo bảo hiểm hay sao ạ? Em đang lăn tăn vụ này, anh chị nào rành tư vấn giúp em với. Em cảm ơn!

Buratino10
02-07-2014, 16:20
@jeepmi : Bạn phải mua trước và nộp cùng với hs xin Visa. Thông thường số ngày bạn đi + 15 ngày = số ngày mua bảo hiểm. Vd : Bạn đi 7 ngày thì mua bh là 22 ngày.

jeepmi
02-07-2014, 16:38
Cám ơn bác Buratino10 nha!!!

Deen
02-07-2014, 17:35
Các bác có kinh nghiệm giúp em với ạ:

1/Sắp tới em tính mang balo loại lớn ~80L , mà em tính gửi ở quầy Left Luggage Office thay vì cái tủ Locker với 2 lý do: balo to như vậy nhét mới vừa và hi vọng là an toàn hơn (?) nhưng nghe nói chỉ có sân bay Tegel mới có quầy như vậy còn sân bay Schonefeld thì chỉ có locker như vậy nếu em mún để đồ ở đó thì có nên tách đồ để vào 2 tủ ko ạ ?
2/ Nếu tủ bỏ vào $ chỉ 1 ngày vậy nếu em gửi 1 tuần thì sẽ bỏ $ ngay từ đầu hay chừng nào đi về thì bổ sung tiền thiếu sau ạ ? ( Em sợ hết $ 1 ngày tủ nó hết khóa thì toi e.
(fun)

XukaTB
02-07-2014, 19:02
Cám ơn hai bác DKNY và hanoi06 nhiều. Vậy là em chỉ cần ngủ lại 1 đêm ơ FF thôi, sáng dậy checkout trả phòng rồi mang hành lý ra gửi. Thế là an tâm vi vu 1 ngày. Tối lại bắt tàu đi điểm khác.

Mình cũng định ở Frankfurt chơi sáng tới tối muộn rồi lên tàu về Hannover, không biết nên đi thăm thú những nơi nào ở Frankfurt bạn Buratino nhỉ, có plan không cho tớ xem ké với nhé ;)

jeepmi
03-07-2014, 10:25
Các bác ơi review giúp em với, em khai vậy nhưng không biết có bị sai chỗ nào không?

Page 1:

Phần địa chỉ em ghi như vậy có đúng không mấy bác?

Page 2:

- Phần "Duration of the intended stay or transit", em tính ra là 32 ngày, ghi vậy họ có hiểu là 32 ngày không?
- Phần "Number of entries requested", e có dự tính là sẽ sang Pháp và một số nước khác, nhưng em ghi "single entry" không biết họ có chấp nhận không?

Cho em hỏi thêm:
1. Em có việc làm, co xin được giấy xác nhận việc làm của công ty và giấy xin nghĩ phép. Em có cần dịch thuật thêm hợp đồng lao động nữa hay không?
2. Em đi du lịch với mẹ, vậy em có cần nộp giấy khai sinh của mình để chứng minh mối quan hệ mẹ - con không? Lúc đầu em nghĩ hồ sơ 2 mẹ con nộp riêng và mỗi người tự chứng minh tài chính riêng của mình nên, cái nữa là em đã kết hôn nên em nghĩ không cần giấy khai sinh. Các bác cho em xin ý kiến với!!!