PDA

View Full Version : Rủ rê WWOOFING Nepal hoặc Hàn, hoặc bất kỳ nước nào bạn thích T08/2016 free ăn ở

phoebebeo
01-06-2016, 13:30
Update: mình đã book vé mbay đi kathmandu. Khứ hồi 7-30/8 tổng 330$ k bao gồm hly ký gửi và 2 meal chặng kl-ktm và ktm-kl. Aa đag kmai cho book trên mobile app.

Hi mọi người,

Chả là mình chuẩn bị thất nghiệp và muốn đi đâu đó 2 tuần đến 1 tháng. Nhưng mà thất nghiệp thì ko có tiền. THế là mình lọ mọ tìm các chương trình tình nguyện hoặc cái gì đó tương tự. Và bạn mình giới thiệu cho mình 1 thứ rất hay. đó là WWOOF. bạn xem thử link WWOOF Korea ở đây. http://wwoofkorea.org/portfolio-items/cn_103-2/

WWOOF is an abbreviation of "World Wide Opportunities on Organic Farms" or "Willing Workers of Organic Farms". It is a worldwide network of organizations where volunteers help organic farmers in exchange for food and board.

Có thể đọc thêm ttin ở đây:

http://www.travellerspoint.com/wwoof/

http://www.nomadicmatt.com/travel-blogs/how-to-travel-and-work-around-the-world-with-wwoof/

Nôm na đó là 1 mạng lưới các nông trại hữu cơ có mặt ở 99 nước trên thế giới. Là nơi để liên kết giữa các host và volunteer. Khi mình đăng ký member vào WWOOF của 1 nước nhất định (phí member là 55$). Sau đó mình sẽ có ttin về các host (chủ trang trại). Mình tìm thông tin và chủ động liên lạc với các hosts để xem có ai nhận mình làm volunteer. Mình sẽ phải tự trả chi phí (máy bay, visa, đi lại để đến được trang trại. Host sẽ cung cấp cho mình chỗ ăn ở miễn phí với điều kiện mình làm việc ở nông trại cho họ (thu hoạch rau củ quả, cắt cỏ .v.v) 5-6h/ngày. nghỉ cuối tuần. Những lúc nghỉ sẽ đi chơi :). Đây là 1 cách rất hay để trải nghiệm cuộc sống của dân bản địa. Mục đích chính ko phải là đi du lịch nhiều điểm, mà là được sống ở địa phương đấy, học hỏi văn hóa, thực hành ngôn ngữ mình mong muốn. Relax sau những năm làm việc văn phòng mệt mỏi. Đi làm tí công việc tay chân 3-4 tuần gì đó cho khỏe người.

Mình tìm hiểu xong thấy hay quá luôn. Định đi Nepal hoặc Hàn hoặc Thái Lan (tuy nhiên tiền thì ít, nên đi Thái hoặc Hàn cho vé mbay rẻ), chứ ở Newzealand, châu âu, châu Mỹ, Nam Mỹ gì có nông trại hết, bao giờ có tiền mua vé mbay sẽ đi những chỗ này. huhu.

Mình đăng lên đây kiếm 1,2 bạn đi cùng cho vui. Nếu có ai hứng thú và muốn đi nước nào thì chúng mình có thể thống nhất rùi tìm hiểu thêm thông tin. Mình dự kiến đi tháng 8. và đi được 3-4 tuần là tốt nhất. Ko thì cũng có những host người ta đồng ý nhận làm việc 2 tuần.

Chi phí vé máy bay:

Hàn: khoảng 5,6tr + phsi visa
Nepal: chắc cũng tầm 8,9tr gì đó

Nói chung target của mình là dưới 10tr nên chỉ đi những nước mà vé mbay rẻ thui :). Nếu muốn tiết kiệm nữa thì đi Thái Lan. hi hi. Nếu có bạn nào máu mê quá, thì mình cũng cố đú theo, có thể vay thêm tiền để đi Kazakhstan chẳng hạn, hoặc 1 vùng Bắc Ấn (mình vừa đi Ladakh về, vẫn còn tương tư nên quay lại vùng này cũng được).

welcome mọi người và đặc biệt những ai thất nghiệp nhiều thời gian. hi hi. ai có hứng thú thì pm cho mình địa chỉ face. mình trao đổi qua face cho tiện.

xuongrongbuon
01-06-2016, 13:51
Bạn ơi cho mình hỏi đi như thế này có yêu cầu biết giao tiếp tiếng anh hay tiếng nơi mình tới không nhỉ ? 😂😂😂

phoebebeo
01-06-2016, 14:01
Bạn ơi cho mình hỏi đi như thế này có yêu cầu biết giao tiếp tiếng anh hay tiếng nơi mình tới không nhỉ ? 😂😂😂

mình nghĩ là tiếng ANh giao tiếp được là ok. làm farmer mà, ko ycau gì cao siêu đâu. hi hi. mục đích của mình đi cũng là để có môi trường giao tiếp tiếng ANh 1 thời gian :). Dự kiến là muốn đi Nepal nhất :).

Brian_vu
01-06-2016, 16:22
em ko biết tiếng anh có thể join đc ko ạ
ai muốn tham gia cũng phải đăng kí vào WWOOF hay là chỉ cần 1 người đăng kí ạ

say_luv
01-06-2016, 16:33
Hay quá, chưa có những trải nghiệm này. Oánh dấu - thanks chủ thớt

phoebebeo
01-06-2016, 17:19
em ko biết tiếng anh có thể join đc ko ạ
ai muốn tham gia cũng phải đăng kí vào WWOOF hay là chỉ cần 1 người đăng kí ạ

Nói chung bạn phải tự làm hết đấy. Tự đăng ký và contact host, nên tiếng ANh phải biết cơ bản để đọc và tìm hiểu thông tin nhé. Mọi người có hứng thú với trải nghiệm như vậy thì nên tự tìm hiểu :). Mình chỉ share thông tin để mọi người biết và ai muốn đi thì cùng làm, cùng tìm hiểu. hi hi

phoebebeo
01-06-2016, 17:20
Hay quá, chưa có những trải nghiệm này. Oánh dấu - thanks chủ thớt

Hi, mục đích chia sẻ cũng là muốn nhiều bạn có cơ hội có những trải nghiệm hay ho để về kể lại :D. Mình thấy nó rất là hay luôn và nếu được thì rất rất rất muốn đi :D

langtuduca
02-06-2016, 08:50
Mình đã pm cho bạn, rất hứng thú với chương trình này, trước đây mình cũng từng biết nó cùng với couchsurfing rồi, nhưng chưa có dịp để tìm hiểu nhiều :D

monster10
02-06-2016, 09:34
Chị ơi, em mới pm cho chị. Em cũng hết tháng này off việc một thời gian nên cũng muốn đi đâu đó. :D

phoebebeo
02-06-2016, 11:02
Mình đã pm cho bạn, rất hứng thú với chương trình này, trước đây mình cũng từng biết nó cùng với couchsurfing rồi, nhưng chưa có dịp để tìm hiểu nhiều :D

Chị ơi, em mới pm cho chị. Em cũng hết tháng này off việc một thời gian nên cũng muốn đi đâu đó. :D

welcome langtuduca và monster. đã add face và dự kiến off group gồm 3 members đến từ HN vào tuần sau. Hi hi

nguyengiangbp
03-06-2016, 09:29
Hi bạn. Mình có thể tham gia dc ko? Mìnho ở HCM. Đọc thấy thích quá.

Thao_Mai
03-06-2016, 09:38
cho mình hỏi làm vậy họ có trả lương ko? hay chỉ bao ăn ở? đi chương này cũng vui nhỉ vì ít ra có cơ hội trau dổi tiếng anh và có cơ hội tìm hiểu văn hóa địa phương

phoebebeo
03-06-2016, 11:06
Hi bạn. Mình có thể tham gia dc ko? Mìnho ở HCM. Đọc thấy thích quá.

Ai tham gia cũng được hết. Bạn vào các link mình để trong bài đọc tìm hiểu nhé

phoebebeo
03-06-2016, 11:07
cho mình hỏi làm vậy họ có trả lương ko? hay chỉ bao ăn ở? đi chương này cũng vui nhỉ vì ít ra có cơ hội trau dổi tiếng anh và có cơ hội tìm hiểu văn hóa địa phương

Ko trả lương bạn ạ, chỉ cung cấp ăn ở, làm việc ngắn hạn mà. nó thiên hướng là volunteer. chủ yếu là cơ hội trau dổi tiếng anh và có cơ hội tìm hiểu văn hóa địa phương.

ThanhGdz
03-06-2016, 22:26
Người ta đi làm có công , đây đi làm ko được đồng nào lại còn mất 55 usd tiền đăng ký nữa chứ . Mình trước cũng có biết 1 loại hình tương tự mà là làm ở mấy nhà hàng khách sạn cho dân du lịch, đại loại ăn ở free, được bao tiền vé thắng cảnh và đi lại phát sinh. Công việc cũng khá nhàn kiểu đứng quầy, bưng bê, hoặc dọn phòng j đó thôi...

phoebebeo
04-06-2016, 10:28
Người ta đi làm có công , đây đi làm ko được đồng nào lại còn mất 55 usd tiền đăng ký nữa chứ . Mình trước cũng có biết 1 loại hình tương tự mà là làm ở mấy nhà hàng khách sạn cho dân du lịch, đại loại ăn ở free, được bao tiền vé thắng cảnh và đi lại phát sinh. Công việc cũng khá nhàn kiểu đứng quầy, bưng bê, hoặc dọn phòng j đó thôi...

Uh cái đấy tìm trên workaway.info nhìu đó bạn. Cái này là volunteer mà. Vì tớ thích đc sống ở organic farm. Chứ mục đích chính k phải là đi làm ở khách sạn kiếm tiền đi chơi. Tùy mục đích mỗi ng để chọn loại hình phù hợp. Bạn nào đi châu âu hoặc newzealand, hoặc Nhật thì tìm trên workaway.info, nhìu guesthouse tuyển kiểu vậy lắm

Thao_Mai
05-06-2016, 21:16
ước ji em có thế bất chấp tất cả để đi như chị.

phoebebeo
05-06-2016, 23:24
ước ji em có thế bất chấp tất cả để đi như chị.

Bị thất nghiệp nên phải đi ý mà :(. Xong đag lo ko có tiền :(((((

Update: mình đã book vé mbay đi kathmandu. Khứ hồi 7-30/8 tổng 330$ k bao gồm hly ký gửi và 2 meal chặng kl-ktm và ktm-kl. Aa đag kmai cho book trên mobile app.

Jessie_Vu
06-06-2016, 13:17
Hi Phoebebeo mình gửi tin nhắn cho bạn rồi đó . Có gì add facebook bọn mình trao đổi thêm nhé !

jacky68
07-06-2016, 17:07
Minh đã từng đi nz tầm 2 tháng nhưng dưới dạng working holiday visa. ko rõ điều kiện xin visa htai có gì khác 4 năm trc không nhưng nếu các bạn trẻ mà xin được visa này thì đi nz rất tuyệt.

luongxuangiang
08-06-2016, 21:04
Bạn ơi mình cũng muốn tham gia cái này. :D
Pm mình nhé :https://www.facebook.com/lxg1ang

Nheva
08-06-2016, 23:50
Mình muốn đi New Zealand. Bạn nào đi cùng không? :)

fangying
10-06-2016, 10:39
Hi Nheva, minh cung muon di New Zealand nhưng mình không biết vụ visa thì có dễ xin không

NPTrang
10-06-2016, 22:26
Bạn ơi mình hỏi Independent WWOOF với WWOOF của từng quốc gia khác nhau thế nào đấy? T thấy trên Independent ghi là đóng phí 15 bảng, k biết ttin của các quốc gia có đủ ko, còn wwoof của HQ như link bạn share thì phí lại 55$.
Mà đăng ký tài khoản wwoof để truy cập các ttin về host, ko biết có liên quan gì về thủ tục sau này k nhỉ. Nếu k thì k biết có dùng chung tài khoản cho đỡ tốn xèng đc k :)) t cũng sắp thất nghiệp nên đang tìm cách đi tiết kiệm chi phí :sad

phoebebeo
11-06-2016, 00:01
Bạn ơi mình hỏi Independent WWOOF với WWOOF của từng quốc gia khác nhau thế nào đấy? T thấy trên Independent ghi là đóng phí 15 bảng, k biết ttin của các quốc gia có đủ ko, còn wwoof của HQ như link bạn share thì phí lại 55$.
Mà đăng ký tài khoản wwoof để truy cập các ttin về host, ko biết có liên quan gì về thủ tục sau này k nhỉ. Nếu k thì k biết có dùng chung tài khoản cho đỡ tốn xèng đc k :)) t cũng sắp thất nghiệp nên đang tìm cách đi tiết kiệm chi phí :sad

T k pít cái independent wwoof, còn mỗi nc là 1 wwoof độc lập, đóng phí thì là thành viên của 1 nc thôi, nếu muốn xem nc khác lại phải sign up và đóng phí của nc đấy. Ý bạn hỏi liên quan đến thủ tục sau này là sao. Dky member rùi mới có contact của host, và quy định của họ là k share contact host cho ng k phải member để đảm bảo công bằng và thế mới duy trì đc hoạt động của wwoof team. Chỉ member mới có email của host để liên lạc, mình nên tuân thủ k đưa cho ng khác.

KiCo2011
13-06-2016, 00:30
Chủ top còn slot k? cho mình join cùng với. :D
Mình cũng kiểu thất nghiệp và thích kiểu vừa đi, vừa ở, vừa làm như wwoof í.
fb mình: https://www.facebook.com/thuhang2011
thanks!

Ngoc Linh Chau
13-06-2016, 15:40
Minh đã từng đi nz tầm 2 tháng nhưng dưới dạng working holiday visa. ko rõ điều kiện xin visa htai có gì khác 4 năm trc không nhưng nếu các bạn trẻ mà xin được visa này thì đi nz rất tuyệt.

Bạn ơi, cho hỏi apply dạng này thông qua website nào vậy. Thanks

thanhthuy72us
13-06-2016, 23:05
Minh dang ky voi, ban cho minh ngay di de minh chuan bi nhe, minh thich cac nuoc noi tieng Anh hon, co gi email minh voi: [email protected]

Cam on ban

phoebebeo
14-06-2016, 08:39
Minh dang ky voi, ban cho minh ngay di de minh chuan bi nhe, minh thich cac nuoc noi tieng Anh hon, co gi email minh voi: [email protected]

Cam on ban

Mình đã book đi nepal rồi, bạn mún đi các nc nói tiếng anh có thể đky member của úc hay uk cũng có nhé

cutybume
14-06-2016, 15:55
Cho mình hỏi là đăng ký dạng này ở các nước như newzealand hoặc úc thì visa travel thông thường có đc ko hay là phải visa dạng working hay volunteering?

phoebebeo
14-06-2016, 18:35
Cho mình hỏi là đăng ký dạng này ở các nước như newzealand hoặc úc thì visa travel thông thường có đc ko hay là phải visa dạng working hay volunteering?

Mình k tìm hiểu Nz nên k pít

thanhthuy72us
14-06-2016, 18:36
ui di Nepal thi khong phai dang ky lam member ha ban?

Thanks,
Thuy

Mywayntv
15-06-2016, 03:49
Đi cùng thế nào b?chi phí, lệ phí, visa ,tổng thể là ntn hả b?

phoebebeo
15-06-2016, 10:07
Đi cùng thế nào b?chi phí, lệ phí, visa ,tổng thể là ntn hả b?

Mình book vé đi nepal rùi, bạn đọc các link mình post rùi tìm hiểu nhé. Mỗi nc sẽ phải đky member riêng, visa du lịch mỗi nc 1 khác, bạn phải chọn nước xong tìm hiểu thêm. Hỏi chung chung vậy khó trả lời lắm

phoebebeo
15-06-2016, 10:08
ui di Nepal thi khong phai dang ky lam member ha ban?

Thanks,
Thuy

Đi đâu cũng phải đky member mà bạn. Visa thì xin như visa du lịch thông thường nên mấy nc giàu khó xin, mấy nc nghèo dễ xin visa hơn nên mình chỉ đi loanh quanh mấy nc châu á đc thôi

lindsey
15-06-2016, 10:54
welcome langtuduca và monster. đã add face và dự kiến off group gồm 3 members đến từ HN vào tuần sau. Hi hi

Các bạn ở HN à? Cho mình tham gia với nhé :). Mình muốn tham gia off trao đổi với :).

lindsey
15-06-2016, 10:56
Mình muốn đi New Zealand. Bạn nào đi cùng không? :)

Có mình cũng muốn đi New Zealand nè, nhưng mình trên 30 tuổi rồi, có đi được theo diện này ko :).

phoebebeo
15-06-2016, 11:29
Có mình cũng muốn đi New Zealand nè, nhưng mình trên 30 tuổi rồi, có đi được theo diện này ko :).

Chị ơi, mấy đứa hn gồm e và bạn chốt đi nepal rùi, nếu đi NZ chị rủ rê những chị/bạn có dự định ở trên, theo e pít thì cái này hoặc workaway.info k giới hạn tuổi tác, nhưng chỉ đi đc ngắn theo diện du lịch thôi thì phải. Phải tự túc lo xin visa. Cái working holiday thì cho visa 1 năm nhưng chỉ dưới 30t mới đc, ycau visa cũng khó hơn visa du lịch ngắn hạn thì phải

lindsey
15-06-2016, 11:31
Chị ơi, mấy đứa hn gồm e và bạn chốt đi nepal rùi, nếu đi NZ chị rủ rê những chị/bạn có dự định ở trên, theo e pít thì cái này hoặc workaway.info k giới hạn tuổi tác, nhưng chỉ đi đc ngắn theo diện du lịch thôi thì phải. Phải tự túc lo xin visa. Cái working holiday thì cho visa 1 năm nhưng chỉ dưới 30t mới đc, ycau visa cũng khó hơn visa du lịch ngắn hạn thì phải

Các bạn off chưa? Nếu off lần nữa cho mình join với nhé, cũng muốn tìm hiểu thêm thông tin về vụ này :). Mình cũng ko có đk đi lâu, đi theo kiểu du lịch là ok :).

Nhupham
22-06-2016, 13:08
Bạn giỏi tìm tòi ghê á. Mih còn trẻ mà trải nghiệm như vậy thíc thật. B book vé nepal rùi hả. Bạn dự trù chi phí là bn chưa. Và dự địh ở và làm volunteer bao lâu

Nhupham
22-06-2016, 13:15
https://m.facebook.com/juliapham168?ref=bookmarks
Đc fb của mih. Chủ top add cho mih hỏi thêm thông tin nha

Nhupham
22-06-2016, 15:09
Muốn join cùng nhóm đi nepal vs bạn thì sao bạn ơi 😤

myly2409
27-06-2016, 16:52
bạn jacky68 ơi, bạn đi dạng đó xin visa có khó k? điều kiện j thì được.
Liên lạc với mình nhé! email: [email protected]. tks bạn nhé

myly2409
27-06-2016, 17:00
bạn chủ thớt ơi, người chủ Nepal đã liên lạc với bạn rồi ah? Bạn là mem thì sau bao lâu thì họ liên lạc với bạn, thủ tục bạn cần chuẩn bị những gì, chi phí dự kiến của chuyến làm việc, thời gian bạn làm trong bao lâu...? bạn share thông tin cho mình biết đc k? email: [email protected], thật tình chưa biết tn mà đã nộp phí thì cũng hơi nản. bạn giúp mình nhé

myly2409
27-06-2016, 17:09
bạn Nheva ơi, mình đã đi NZ tháng 12/ 2015 dạng business. Mình vẫn muốn trở lại đó, bạn có plan tn share mình với nhé! mình cũng muốn join, email: [email protected]

myly2409
28-06-2016, 08:38
bạn ThanhGdz ơi, bạn biết loại hình workaway.info đi kiểu như bạn thì share mình biết nhé! [email protected]

halam87
28-06-2016, 21:13
cho mình hỏi , đi dạng này mình sẽ làm visa loại gì thế?

phoebebeo
29-06-2016, 16:17
cho mình hỏi , đi dạng này mình sẽ làm visa loại gì thế?

Visa du lịch như bình thường. Đi cá nhân mà, có phải tổ chức gì đâu

halam87
29-06-2016, 20:54
Visa du lịch như bình thường. Đi cá nhân mà, có phải tổ chức gì đâu

thanks nhé

hozu38
01-07-2016, 16:52
Bạn nào đi Nepal cho mình đi với. Facebook mình : https://www.facebook.com/hozuhoangdung đây.

phoebebeo
05-08-2016, 08:38
Update. Sáng 7-8 mình sẽ đi nepal, mình contact ở farm tầm chục ngày. Sau đó có thể là đi trek tự do chục ngày.nepal là nc còn nghèo nên chi phí ăn ở rẻ lắm. Ở cả tháng cũng chả hết bao nhiêu. Mình muốn trải nghiệm cuộc sống như ng bản địa nên thích ở, sau này sẽ muốn đi farm ở Ý, New zealand hay Anh nữa, bao h mà có thể xin visa. Keke

myly2409
05-08-2016, 17:12
chuẩn bị lên đường đã ổn chưa em? Có nhiều bạn đồng hành cùng em chuyến này k? Chúc em có chuyến đi vui vẻ, may mắn & an lành nhé!

phoebebeo
05-08-2016, 20:17
chuẩn bị lên đường đã ổn chưa em? Có nhiều bạn đồng hành cùng em chuyến này k? Chúc em có chuyến đi vui vẻ, may mắn & an lành nhé!

Thanks chị, đi dài quá hem ai đi cùng ạ, mà chị đã từng đi NZ theo cái working holiday ạ, thế phải lâu lắm rùi đúng ko chị. Vì cái đấy ycau dưới 30t. Em cũng thích NZ nữa

Ladyvn1972
10-06-2018, 14:51
Hi Mọi người tôi đang có ý tưởng tham gia woof Thailand để improve tiếng Anh, mà đi một mình cũng chán, ai rảnh đi cùng cho vui.