PDA

View Full Version : Vòng quanh thế giới, tại sao không?

foxmanbl
02-11-2011, 18:07
Nam 23 tuổi, Đang là sinh viên, đam mê du lịch, trải qua nhiều thăng trầm trong cuộc sống, muốn dành thời gian đi du lịch để tìm lại giá trị thực sự của cuộc sống.
Dự định đi trong khoảng 3 đến 5 năm và đi được từ 50 nước trên thế giới với tất cả các châu lục, ưu tiên các nước nghèo và không phải xin visa hoặc xin visa dễ. Bắt đầu từ Campuchia đi qua các nước châu á, châu âu, châu phi, châu mỹ. Đi bụi theo kiểu tiêt kiệm vừa đi vừa kiếm tiền trang trải cho chuyến đi và cũng là để trải nghiệm cuộc sống, văn hóa ở khắp nơi trên thế giới, nói chung là đi với máu liều, niềm đam mê, niềm tin và hi vọng là chủ yếu.
Muốn kiếm một người bạn cùng chí hướng và hợp nhau về tính cách, để có thể hiểu nhau, chia sẻ khó khăn và niềm vui trong chuyến đi. Nếu kiếm được bạn thì tốt nếu không thì cũng lên đường một mình trong ngày gần nhất.
Rất mong nhận được sự ủng hộ chia sẻ những thông tin và kinh nhiệm du lịch trên thế giới của mọi người!
bạn nào quan tâm đến chuyến đi liên lạc với mình qua email: [email protected] hoặc Yahoo: minhtieptb_vn

Daniela
02-11-2011, 18:33
Bạn không phải đi học sao? Bạn tính đi vào những time như thế nào? Không thể đi cả năm đc, vì còn rất nhiều thứ vướng bận.

Trong khoảng time 3-5 năm mà bạn muốn đi 50 nước có nghĩa là 1 năm cũng phải qua hơn 10 nước. Có nghĩa là khoảng 1 tháng là 1 nước, bạn sẽ sắp xếp time như thế nào? Mình đọc bài của bạn làm mình liên tưởng đến những người từng đi chu du thiên hạ trong suốt nhiều năm - tức đi không về quê hương suốt một time dài, đi đến đâu kiếm tiền sinh sống đến đó, mình từng đọc đc một bài báo nói về một gia đình rong ruổi qua nhiều nước bằng xe ô tô của họ, họ có 5 người con và mỗi đứa con mang một quốc tịch khác nhau, họ sống bằng đồng tiền của những người hảo tâm nơi họ đến; còn một bài báo khác viết về một anh chàng - nước nào mình quên rồi, đi khắp thế giới bằng xe đạp và kiếm tiền bằng trò ảo thuật đường phố của mình. Nói chung là cũng hay, đọc bài của bạn thì mình liên tưởng đến chuyện đó thôi, còn thực tế dự định của bạn là như thế nào, bạn có thể nói rõ hơn để mọi ng đc biết ko?

Thân.

hoangvanphuong75
04-11-2011, 09:46
ý tưởng hay, nhưng sao xin được visa Eu, Mỹ, Úc...dù dì cũng mong có ngày song hành.

Z A
04-11-2011, 12:31
Phục quá, ko có gì vướng bận j hết sao mà đi cái rụp 5 năm, hay quá, nghe cũng máu me gê, chỉ ngại mình ko thể lường trước đc bao nhiêu là trở ngại thôi. Nếu muốn đi vậy thì cần chuẩn bị nhiều tiền ko? Ý định cụ thể là nhw thế nào? Hay là đi đến đâu tính đến đó?

hoanglegiang
04-11-2011, 13:21
Bạn ơi , rất hâm mộ đam mê của bạn nhưng góp ý một tý
Thực tế cuộc sống hơi khác phim và những phóng sự TV, đặc biệt cho công dân VN. Trừ Đông Nam Á , không có nước nào là xin Visa dễ nếu không có việc làm và tài khoản ngân hàng nhiều tiền . Nước nghèo thì visa vào cũng khó . Trải nghiệm cuộc sống thì bạn có thể dành hẳn 3 năm ở Ấn Độ hay quanh quẩn Indonesia , Malaysia thì cũng chưa chắc đủ.

50 nước/ 5 năm => 1 năm 10 nước , 1 nước chừng 2 tháng , Bạn muốn vừa đi vừa làm mà dành trung bình 2 tháng thì hơi đuối , hơn nữa đi nhiều như thế thì chắc chỉ có đi máy bay.

Cân nhắc kĩ nhé

Daniela
04-11-2011, 18:57
Mình đồng ý với bạn hoanglegiang ở trên là thực đúng là có hơi khác thật, đặc biệt đối với người mang hộ chiếu Việt Nam như chúng ta đây thì còn khó khăn vô vàn. Nhưng nếu bạn nói 50 nước/5 năm là hơi đuối và chỉ có đi máy bay thì không biết bạn có biết một nhân vật tên Huyền Chip không, vừa năm ngoái thôi, năm 2010 bạn í (bạn có thể lên google search "Huyền Chip") trong vòng 1 năm thôi, đã đi 40 nước trên thế giới, bạn ấy sinh năm 90, bạn ấy dành tất cả time chỉ để đi chu du thế giới, và rất nhiều nơi bạn ấy đi qua ko phải là bằng máy bay vì bạn ấy hết tiền rồi, hơn nữa bạn ấy có chia sẻ là đúng như ta hay suy nghĩ là công dân VN mình rất khó xin visa vào nước khác, nhưng còn tùy là bạn xin visa từ đâu, bạn ấy lấy ví dụ là xin visa vào Sudan nổi tiếng trc giờ là khó nhưng nếu xin từ hai nước nào đó mình quên rồi thì dễ vô cùng, với lại điều quan trọng khi xin visa chính là kiên nhẫn, bạn ấy nói ban đầu có thể Đại sứ quán ko cho, nhưng cứ tới "năn nỉ" mãi họ cũng cho thôi, bạn ấy đã xin đc visa rất nhiều nc mà chẳng có chứng minh tài chính gì. Đó là những gì bạn ấy chia sẻ lại về kinh nghiệm của bạn ấy, nói thật mình cũng ko dám đi như bạn ấy mặc dù bạn ấy có gợi mở hơn cho chúng ta về những lo lắng thường gặp, mình nghĩ để đi đc như thế hẳn phải là một ng vô cùng có bản lĩnh và nghị lực phi thường chứ mình ko dám đi với tâm lý đi tới đâu tính tới đó , kím tiền sống tới đó như những ng từng chu du khắp nơi trên thế giới trong suốt nhiều năm đâu, một ng thường có rất nhiều mối quan hệ xung quanh , đi như vậy giống như là từ bỏ thế giới để đi tìm lại chính bản thân mình, tìm lại giá trị sống đích thực, đại khái giống mấy ng muốn đi tu thì phải, mình nghĩ vậy thôi, ko hẳn là thế, với lại mình cũng ko rõ cái gì gọi là xin visa mà có thể "năn nỉ" ĐSQ như bạn Huyền chia sẻ, thiệt dễ sợ, phải nói là phục!

foxmanbl
04-11-2011, 21:31
Đôi khi trong cuộc sống, chỉ vì những lo toan như các bạn đặt ra mà cản trở những công việc mà bản thân mình yêu thích. Và thế là chúng ta luôn đi theo con đường mà có chúng ta nghĩ nó ít lo toan nhất để đi và rồi cuối cùng chính bản thân mình không biết là con đường đó có phải thực sự là con đường mình đã yêu thích.
Dù mình biết có nhiều khó khăn nhưng kệ nó, Mình sẽ đi!
Cảm ơn vì các bạn đã chia se!

hoanglegiang
05-11-2011, 00:11
Mình đồng ý với bạn hoanglegiang ở trên là thực đúng là có hơi khác thật, đặc biệt đối với người mang hộ chiếu Việt Nam như chúng ta đây thì còn khó khăn vô vàn. Nhưng nếu bạn nói 50 nước/5 năm là hơi đuối và chỉ có đi máy bay thì không biết bạn có biết một nhân vật tên Huyền Chip không, vừa năm ngoái thôi, năm 2010 bạn í (bạn có thể lên google search "Huyền Chip") trong vòng 1 năm thôi, đã đi 40 nước trên thế giới, bạn ấy sinh năm 90, bạn ấy dành tất cả time chỉ để đi chu du thế giới, và rất nhiều nơi bạn ấy đi qua ko phải là bằng máy bay vì bạn ấy hết tiền rồi, hơn nữa bạn ấy có chia sẻ là đúng như ta hay suy nghĩ là công dân VN mình rất khó xin visa vào nước khác, nhưng còn tùy là bạn xin visa từ đâu, bạn ấy lấy ví dụ là xin visa vào Sudan nổi tiếng trc giờ là khó nhưng nếu xin từ hai nước nào đó mình quên rồi thì dễ vô cùng, với lại điều quan trọng khi xin visa chính là kiên nhẫn, bạn ấy nói ban đầu có thể Đại sứ quán ko cho, nhưng cứ tới "năn nỉ" mãi họ cũng cho thôi, bạn ấy đã xin đc visa rất nhiều nc mà chẳng có chứng minh tài chính gì. Đó là những gì bạn ấy chia sẻ lại về kinh nghiệm của bạn ấy, nói thật mình cũng ko dám đi như bạn ấy mặc dù bạn ấy có gợi mở hơn cho chúng ta về những lo lắng thường gặp, mình nghĩ để đi đc như thế hẳn phải là một ng vô cùng có bản lĩnh và nghị lực phi thường chứ mình ko dám đi với tâm lý đi tới đâu tính tới đó , kím tiền sống tới đó như những ng từng chu du khắp nơi trên thế giới trong suốt nhiều năm đâu, một ng thường có rất nhiều mối quan hệ xung quanh , đi như vậy giống như là từ bỏ thế giới để đi tìm lại chính bản thân mình, tìm lại giá trị sống đích thực, đại khái giống mấy ng muốn đi tu thì phải, mình nghĩ vậy thôi, ko hẳn là thế, với lại mình cũng ko rõ cái gì gọi là xin visa mà có thể "năn nỉ" ĐSQ như bạn Huyền chia sẻ, thiệt dễ sợ, phải nói là phục!

xem lại đi bạn ơi :D, vào blog hay là facebook gì đấy cập nhật, Huyền CHip đi tới bây giờ là ở Châu Phi , đâu đó tầm chừng dưới 20 nước , và vẫn đang đi , kế hoạch đã được bạn ấy dự định kéo từ 2 năm sang 3 năm .... Bạn ấy cũng chưa tới Sudan thì phải ;).

Mình sinh năm 88 và cũng đi được hơn 20 nước rồi nhưng thât sự là mỗi lần đi là đầy lo toan trước chuyến đi
Nhưng đi nhiều nước chưa hẳn đã hay , quan trọng là mỗi nước cảm nhận được gì , thử nghĩ 1 nước như Việt Nam đi chẳng hạn , nếu chỉ ghé 1 tuần , không thể xem là trải nghiệm được , thậm chí là 1 tháng đi iên tục thì may ra đi được Bắc Trung Nam , ít hơn thì cảnh quan cũng không cảm nhận mà văn hóa lại càng không thể hiểu .

Mình chờ bạn foxmanbl về chia sẻ thêm kinh nghiệm vì mình cũng muốn đi nhiều nhưng thật sự là rất khó , mỗi năm chỉ đi thêm 2 nước đã vô cùng vất vả với mình rồi , nếu biết cách xin Visa đi được Nam Mỹ hay Bắc Mỹ mà không cần tài chính thì cho mình biết nhé

Thân

Daniela
05-11-2011, 08:22
Lúc mình đọc đc thì bài báo nó họ ghi là 40 nước chứ mình đâu có đi xác minh xem có đúng vậy ko đâu, facebook thì mình đã add friend bạn í lâu rồi, mình cũng ko có nói là bạn Huyền đã đi Sudan, mình chỉ nhắc lại lời bài viết đó là bạn í chia sẻ xin visa vào Sudan từ nước nào đó dễ hơn từ những nước khác thôi. Còn kế hoạch của bạn ấy trong tương lai mình ko có tìm hiểu. Mà bạn Giang nói đúng, đi mà gấp rút quá cũng chẳng tham quan đc gì, muốn trải nghiệm cuộc sống thì phải từ từ, cuộc sống là từ từ hưởng thụ, ko phải đi lấy thành tích số lượng các nước đã đi qua. Mà thật sự mình cũng muốn biết những kinh nghiệm xin visa ko quá hà khắc như chứng minh tài chính, con cái mèo nheo ở Việt Nam càng tốt :)), mấy điều kiện này thiệt là mệt quá đi. Với lại mình cũng tò mò cái mà bạn Huyền í nói là "năn nỉ" ko biết "năn" kiểu gì mà xin đc!

foxmanbl
05-11-2011, 18:32
Cảm ơn các bạn!
mốc thời gian mình 3 - 5 năm mình đặt ra thực ra cũng chỉ là khoảng thời gian mình có thể đi, nhưng mình nghĩ tùy từng hoàn cảnh để mình xử lý thôi.

BGI
06-11-2011, 13:43
Chào các bạn trẻ trong toppic này.
Trước hết cảm ơn bạn chủ toppic đã có một ý tưởng hay tuy nhiên hơi thiếu thực tế. Mình góp ý nhé?
Thứ nhất bạn có dám chắc rằng 5 năm liên tục bạn rời khỏi VN mà không vướng bận gì k?
Thứ hai bạn có đủ tiền cho việc đi đủ 50 nước k?
Thứ ba bạn có xin được visa 50 nước k?
Thứ tư bạn có đủ kinh nghiệm để trở về an toàn sau khi đã có mặt ở 50 nước k?
Bạn cứ trả lời hết các câu hỏi này rồi ta cùng lên chương trình nhé. Thú thật tôi cũng đang ấp ủ dự định gần giống như bạn ( tôi ước mơ đi được 100 nước trên thế giới). Tôi cũng không chắc có làm được không? Vì thật sự có quá nhiều điều ngăn cản ta, làm nản lòng ta...
Tôi nói thế để bạn thấy những khó khăn sẽ phải vượt qua và để có những chuẩn bị tốt hơn cho ước mơ của mình chứ không phải bàn lùi.
Thêm một chút thông tin về tôi: nam, 34 tuổi, ở Hà nội, đã tự đi 30 nước, có khả năng xin visa 100% ở 99% các nước trên thế giới, đã có đủ tiền đi 100 nước...
Nhưng tôi thấy ngay nếu như tôi có ước mơ như bạn tôi cũng không thực hiện được.
Chúc bạn vui và sẽ thực hiện được ước mơ của mình

giantia
07-11-2011, 22:00
Hãy học cách đi nước ngoài của Bác Hồ.=))

foxmanbl
21-11-2011, 23:04
thanks! tat ca cac ban da gop y. minh da co lich di, 15- 12- 2011 minh se xuat phat, di bang xe dap. cac ban ung ho cho minh nha!

012
20-12-2011, 10:42
Chào tất cả các bạn phượt trong topic này. Chủ thớt mất tích rồi.Mình có đi nhậu thịt chó với chủ thớt vào tối hôm 21/11/2011 đã bàn nhiều vấn đề.Nhưng từ đó đến nay mất tích luôn ,không liên lạc được gọi bao nhiêu cuộc đều ò í e hết. Nếu chủ thớt có đọc tin nhắn này thì gọi cho mình nha.

mewin
20-12-2011, 20:25
Bạn có tài chính tốt thì 3-5 năm đi 50 quốc gia thì quá bình thường....

dichungxe
01-01-2012, 00:03
Cái này chỉ thực hiện được khi bạn có một gói tiền lớn và quĩ thời gian dài không có công việc gì và phải cực đam mê du lịch !