PDA

View Full Version : Ăng co - Phnôm Pênh + Miền tây sông nước 30/4 này

bonbon85
22-02-2009, 10:14
Chào cả nhà, vốn có kế hoạch một lần được tận mắt ngắm nhìn, được tận tay sờ mó và được trực tiếp con tim mình cảm nhận cái huyền bí mê đắm của Ăng co. Và hơn cả 1 lần mong muốn hòa mình vào những đặc trưng quê hương của miệt vườn miền tây sông nước. Em đang tiến hành các bước để hiện thực hóa tất cả các nội dung trên vào dịp 30 tháng tư này.
Lịch trình từ tối 29/4 đến 5/5.

ongxabeo
23-02-2009, 12:01
Hay quá. Bạn có rủ bạn đồng hành đi cùng không? Nếu có thì cho mình đăng ký 2 suất nhé (^_^)
Cám ơn bạn.

sad4ever
23-02-2009, 16:32
em cũng quan tâm ^^

thoasapa
23-02-2009, 19:20
Bạn có thể cho lịch trình cụ thể và chi phí của chuyến đi ko?

yeu3fat
24-02-2009, 00:19
Mình được đi Tết năm ngoái rồi, thú vị lắm đó. Đừng bỏ qua món "côn trùng nướng" ở ven sông nhé. Mỗi tội ở SiiemRiep thi hay chu Phnompenh chẳng có gì. Nhưng bạn cứ đi thử cho biết. Chi phí khoảng 5-6tr/người (mà đấy là mình mất tiền vé máy bay vào tp HCM nhé). K biết năm nay trượt giá thì có hơn k???

vietnam2009
26-02-2009, 07:17
Nếu bay từ Hà Nội thì giá cả thế nào nhỉ? Đi tự túc thế liệu có hiệu quả không?

bonbon85
09-03-2009, 09:25
hehe, chào cả nhà, em ném cục đá xong lặn mất tăm. Hôm nay mới ló mặt lên
@bác xã béo: tụi em đi toàn dân xinh-gờ ... nếu mà vợ chồng bác vô em e hem tiện ;))
sau đây em xin post lịch trình cụ thể, chi phí thì như tiền bối bên trên đã chỉ bảu đó, em nghĩ tầm 5-6 triệu (cả vé máy bay) - tụi em đã book vé hôm trước rồi, em bay chuyến 20h ngày 29/4 thì là 1,9triệu/khứ hồi, còn đoàn em có 3 đứa bay lúc 13h thì là 1,6 triệu/khứ hồi.
à mà đoàn e giờ có 9 cháu òi ạ
sau đây là lịch trình cụ thể
Ngày 0 (29/4) – thứ 4: HN-SG
22h: Sài Gòn, ngủ đêm tại SG
Ngày 1 (30/4) – thứ 5: SG – Siêm Riệp (497km)
06h: xe xuất phát từ SG
09h: đến cửa khẩu Mộc Bài – làm thủ tục xuất cảnh
Tối đến nơi, chơi tối và ngủ đêm tại Siêm Riệp
Ngày 2 (1/5) – thứ 6: Chơi cả ngày ở Angcovat
Ngủ đêm tại Siêm Riệp
Ngày 3 (2/5) – thứ 7: Siêm Riệp – Phongpenh
Sáng lên đường đi Phongpenh – trưa đến nơi
Chiều chơi ở Phongphenh – ngủ đêm tại Phongpenh
Ngày 4 (3/5) – chủ nhật: Phongpenh – SG
Sáng lên đường về SG – trưa đến nơi
Chiều chơi ở SG – ngủ đêm tại SG
Ngày 5 (4/5) – thứ 2: SG – Vĩnh Long – Cần Thơ (mua tour)
Ngày 6 (5/5) – thứ 3: SG – HN
Tối ra sân bay về HN
Kết thúc tour tối đẹp ^^

botram
09-03-2009, 12:19
Mình vừa đi cung này hôm tháng 10/2008. Lịch trình của bạn nếu thay đổi một chút có vẻ hợp lý hơn.
Ở Siêm Riệp nếu chỉ ở 1 ngày và ngủ 2 đêm hơi ít. Tối hôm đầu có thể đi chơi SR, ngày tiếp theo đi Tongle Shap ( Biển Hồ), mất chừng nửa ngày, có thể đi Tuk Tuk hoặc thuê xe đạp (5$/ ngày, đặt cọc 20$). Chiều về đi thăm một số đền đài hoặc bảo tàng ở trong SR.
Tối 2 ngủ lại, sang khu chợ cũ mà chơi, vui phết, hoặc sang bên sông đối diện chợ cũ ăn mấy món bò nướng chấm nước chấm cổ truyền Cam, phê lòi kèn.
Ngày 3 đi Angkor, đi sớm để có thể đi hết Angkor, nói chung khá rộng, nếu muốn đi hết phải mất vài ngày. Tuy nhiên 1 ngày cũng đủ nếu không thực sự đam mê. Chiều về nhớ lên ngọn núi đối diện Angkor Wat ngắm mặt trời lặn, đẹp dã man, có thể thuê voi (20$) để lên đỉnh núi.
Tối 3 ngủ lại SR, ngày 4 về PNP. Về PNP nhớ đi thăm chùa vàng chùa bạc trong khuôn viên hoàng gia Cam. Thuê Tuk Tuk đi thăm Killed field (cách PNP chừng 20km), và vào bảo tàng diệt chủng (Chống chỉ định người yếu tim hay tình cảm ủy mị).
Thuê Tuk Tuk lượn phố cũng vui, xem tượng đài tình nguyện quân Việt Nam ở trung tâm PNP.
Từ SG - PNP - SR nên đi xe của Mai Linh, vì thấy nó chạy khá ổn, không bắt khách dọc đường.
Về vụ tour đồng bằng SCL thì có thể mua tour ở Đề Thám, Phạm Ngũ Lão chừng 600k, 3 ngày 2 đêm. Mình hơi ngu khi mua tour, vì không có time, nhưng đi tour đấy chán như con gián, mình bị bọn tour nó chăn như chăn cừu. Chỉ đâu đi đấy. Túm lại nếu có thể thì nên tự đi, vui hơn.
Chúc vui

yeu3fat
09-03-2009, 23:02
Khích khích,em đồng ý với bác Botram,ở SR fai 2-3 ngày mới phê. Bác có thể đi Thousand Linga River (sông ngàn Linga) cũng linh thiêng phết. Tour này ít người biết mà bác nên hỏi qua Guest house của mình hoặc Tuktuk đường đến đó. Mỗi tội đường đi thì khổ đừng hỏi (thôi đi 1 lần cho biết thế nào là đường đất đỏ bác ạ). Sông ngàn Linga là 1 con suối chảy trong rừng, nơi mà người Khơme xưa đã tạc hàng nghìn Linga cổ (hình mặt người) xuống dưới với quan niệm là thần linh sẽ phù hộ và báu vật đó được trường tồn theo thời gian. Ở đó còn có cái thác nước đẹp lắm, trên đỉnh núi là một đền thờ rất to. K phải ai đi Cam cũng biết nơi này. Hồi em đi là bắt quen với một ông họa sĩ người Pháp, bám càng theo ông ý thì mới biết chốn này,thấy cũng hay. Đi về rồi mới phát hiện ra là có 1 số của tạp chí Heritage năm 2007 cũng giới thiệu về nơi này (bờm thật...) Hôm nào rỗi em up cho bác cái ảnh em chụp mặt một Linga to đùng dưới dòng nước trong veo, trông lạ lắm. Chỉ sợ bác đi lại vào mùa cạn thì mất hết cả đẹp.
Ở SR thì nhiều cái vui chứ Phn chả có gì, trừ khi bác là dân nghiền Shopping. Cái này nên tour nhanh, còn giữ sức và dành tiền về CT chơi cho đã.
Sơ qua thế đã, có giề cần hỏi bác cứ post lên, được là em trả lời liền. K ngại!

hsbc
11-03-2009, 13:39
Thủ đô của Cam ko có gì đặc sắc nếu kô muốn nhớ về a polpot, cứ ở hết Siemriep rồi khám phá các bạn ah. Đi công viên quốc gia Kulen cách SR 35km để xem sông ngàn Linga xịn nhé!

Quenx
11-03-2009, 14:23
Nếu có thể đang ký suất đi Cam vào dịp 30/4, nhưng ko đi Miền Tây mà chỉ tranh thủ đi Cam 4 ngày thôi. Mình ở HCM :)

LinhEvil
11-03-2009, 15:11
Góp ý lịch trình của Bonbon nhé

Ngày 0 (29/4) – thứ 4: HN-SG
22h: Sài Gòn, ngủ đêm tại SG

Ngày 1 (30/4) – thứ 5: SG – Siêm Riệp (497km)
06h: xe xuất phát từ SG
09h: đến cửa khẩu Mộc Bài – làm thủ tục xuất cảnh
Tối đến nơi, chơi tối và ngủ đêm tại Siêm Riệp
( có khả năng các tuyến xe đi thẳng Siem Riep qua cửa khẩu mới chứ ko qua Mộc Bài và đường cũng đẹp hơn. Không phải chuyển xe ở Phnom Penh nữa)

Ngày 2 (1/5) – thứ 6: Chơi cả ngày ở Angcovat ( Angkor Wat em ơi)
Ngủ đêm tại Siêm Riệp

Ngày 3 (2/5) – thứ 7: Siêm Riệp
Angkor day 2

Ngày 4 (3/5) – chủ nhật: SR - Pnom Penh ( Phom Penh em ơi)
Sáng lên đường về PNP - Đi thăm một vòng PNP, dạo bờ sông. Đi chợ Trung tâm, chợ Nga mua đồ. Nghỉ ngơi ăn uống.

Ngày 5 (4/5) – thứ 2: Tiếp tục khám phá PNP - chiều lên xe về SG

Ngày 6 (5/5) – thứ 3: SG – HN
Sáng Sài Gòn - Mỹ Tho - Bến Tre ( mua tour )

Chiều về Hà Nội

bonbon85
11-03-2009, 15:51
Thời gian vừa rồi bận quá, chỉ lên được cái lịch trình mà chưa bắt tay vào xây trát được gì. Từ giờ em mới lo các việc abc, mong các tiền bối chỉ bảo:
1. Theo chỉ dẫn của bác botram thì tụi em phải ở SR 2 ngày -> mà thời gian của em chỉ có thế thôi nên theo các bác thì em ở SR 2 ngày ăn chơi như lịch trình của bác botram hay là cứ như ban đầu tụi em định 1 ngày ở SR, 1 ngày ở PP? (TẠI VÌ nhiều bác cũng bảo ở PP "chả có gì")???
2. Nhưng mà như các bác bên dưới chỉ bảo thì cứ nên đi PP ???
3. À mà bác yeu3fat nói về Thousand Linga River (sông ngàn Linga) - nghe thật hấp dẫn, vậy em muốn đi cái lịch trình này thì nên đi thế nào à bác/ mua tour? tự đi? (tự đi thì đi thế nào?) Em cũng chờ đợi bác rảnh rang post cho em mấy cái ảnh mở mang. Em đợi tin bác nhé.
à mà nói thật em cũng mún xem bọn polpot thế nào ^^

bonbon85
11-03-2009, 15:53
thanh-kiu bác LinhEvil đã bỏ thời gian edit cái lịch trình cho em, em cám ơn bác nhiều lắm

yeu3fat
11-03-2009, 21:16
Bạn Bonbon muốn đi sông ngàn Linga thì bắt buộc fai ở SR 2 ngày là ít, vì đi cái đó dã mất nguyên 1 ngày rồi.Có tour mà phải đi theo mấy cái KS j đó cơ. Hoặc bạn phải ra bến xe buýt mua vé đi sớm (từ 6-7h mất mười mấy đô k nhớ lắm) đến tỉnh Phnom Kulen. Nếu k rõ bạn có thể hỏi Tuk tuk. Mình thì k đi theo cách đó mà mình thuê Tuk tuk của mình chở xe máy lên đó,cả đi lẫn về là 20$/2 người (mỗi tội đi xe máy tuy chủ động và vui hơn oto nhưng ai sương gió thì chơi đựoc,toàn đường đất đỏ thôi bạn ơi). Giá rẻ vì Tuk tuk mình đặt từ Phnompenh mà. Tối về nhớ đi ăn Buffe ở Kulen Restaurant, ngon tuyệt mà lại xem múa Apsara nữa, giá chỉ 10-12$/suất.Bấy nhiêu đó là hết những chỗ chơi ở SR rồi đấy.
Còn ở Phnompenh thì bạn cứ đi cho biết. Nếu k đủ thời gian, bạn sẽ phải hy sinh : 1 là CT, 2 là PNP vì nếu đi chơi mà lướt quá thì bạn cũng chẳng thấy j hay cả, đúng k nào???
Bạn cứ nghe lời CHITTO tham khảo hết trong này xem dân tình chơi Cam sao. Muốn cặn kẽ hơn thì chiều tranh thủ net chùa up lên, tối mình sẽ trả lời cho. Hehe

vietnam2009
11-03-2009, 21:51
Xin hỏi các bạn là tôi chỉ có thời gian đi 4 ngày, lại đang ở Hà Nội. Nếu theo lịch trình ở trên thì không thể bay trực tiếp từ Hà Nội sang đó. Lại phải vào TP.HCM (mất đứt 1 ngày). Sau đó đi ô tô qua cửa khẩu, sang đến bên đó thì chơi chỉ chừng hơn 1 ngày, sau đó lại phải lộn về TP.HCM rồi bay về Hà Nội. Bất tiện quá.

Vì không có nhiều thời gian, chỉ có đúng 4 ngày tranh thủ nghỉ (3-6 tháng 4) nên đang băn khoăn đi thế nào cho hiệu quả. Các bạn cho một vài chỉ dẫn với (đi cùng 1 người nữa).

botram
11-03-2009, 22:29
Bạn nên bay thẳng HN-SR và bay về HN thì sẽ tiết kiệm thời gian hơn. Chỉ có budget sẽ đội lên kha khá thôi:D
@bonbon: Bạn là nữ thì phải xem lại vụ tham thành tựu của Polpot để lại cho nhân dân Cambodia. Khủng khiếp lắm lắm đấy. Mình xem xong bị ám ảnh mất mấy ngày. Mình đã đọc một số sách về diệt chủng Polpot nhưng khi xem tận mắt thì thấy sách chưa là gì so với thực tế.

vietnam2009
11-03-2009, 22:37
Bạn nên bay thẳng HN-SR và bay về HN thì sẽ tiết kiệm thời gian hơn. Chỉ có budget sẽ đội lên kha khá thôi:D

Theo bạn nên bay hãng nào là tốt nhất?

botram
11-03-2009, 23:23
Có thể bay bằng SorryAirline (Vietnamairline):D. Hình như chỉ có đồng chí này bay tuyến ấy.

vietnam2009
11-03-2009, 23:35
Tôi cũng tìm kiếm rồi. Đúng là chỉ có Vietnam Airlines có tuyến này.

bonbon85
12-03-2009, 10:02
Bác VietNam à: em cũng muốn bay thẳng cho tích kiệm thời gian nhưng mà như thế thì chi phí đội lên. Tụi em muốn vừa vui vừa tích kiệm mà nên chọn đi đường bộ (kể ra cũng mệt) nhưng bù lại cũng được ngắm cảnh vật quê hương đất nước Campuchia. À mà em hỏi xe rồi, có thể là tụi em vừa đi đường bộ, lúc đi từ SR về PP đi thuyền - nghe nói rất hay.
@bác Botram: tụi em có 6 gái, 3 trai, hic, mà em cũng không có đủ dũng cảm với những hình ảnh .... ghê rợn (em chắc chỉ hợp xem những gì nhẹ nhàng thoai) - thế này có khi em chả dám đi xem cái "thành tựu" ấy nữa. À mà bác giúp em cái địa chỉ mail của bạn người Camp gốc Việt với ạ

vietnam2009
12-03-2009, 18:02
Bác VietNam à: em cũng muốn bay thẳng cho tích kiệm thời gian nhưng mà như thế thì chi phí đội lên. Tụi em muốn vừa vui vừa tích kiệm mà nên chọn đi đường bộ (kể ra cũng mệt) nhưng bù lại cũng được ngắm cảnh vật quê hương đất nước Campuchia. À mà em hỏi xe rồi, có thể là tụi em vừa đi đường bộ, lúc đi từ SR về PP đi thuyền - nghe nói rất hay.

Nếu mình cũng có tầm 1 tuần như các bạn thì sẽ đi kiểu đó ngay. Nhưng lại chỉ có đúng 4 ngày nên đường bộ sợ không còn kịp xem cái gì. Đang lăn tăn không biết đi thế nào đây. Nếu gia nhập được các bạn thì tốt. Có lẽ phải hoãn lại để khi nào có thời gian dài dài mới đi vậy.:(

quang2779
12-03-2009, 18:09
3. À mà bác yeu3fat nói về Thousand Linga River (sông ngàn Linga) - nghe thật hấp dẫn, vậy em muốn đi cái lịch trình này thì nên đi thế nào à bác/ mua tour? tự đi? (tự đi thì đi thế nào?) Em cũng chờ đợi bác rảnh rang post cho em mấy cái ảnh mở mang. Em đợi tin bác nhé.
à mà nói thật em cũng mún xem bọn polpot thế nào ^^

Mình đi cái này dồi... đọc thêm ở đây nhá: :D Nó là Kpal Spean đấy

https://www.phuot.vn/showthread.php?p=73681#post73681

yeu3fat
12-03-2009, 21:35
[QUOTE=botram;90670]@bonbon: Bạn là nữ thì phải xem lại vụ tham thành tựu của Polpot để lại cho nhân dân Cambodia. Khủng khiếp lắm lắm đấy.QUOTE]

Xời ơi, bạn botram cứ hù dọa linh tinh. Vào nhà tù Tungsleng và tham quan cánh đồng chết chỉ hơi chợn chút thôi, k sợ đâu. Bọn tớ cũng đi 2 nữ nè, dân Cam thì sợ tình hình chính trị k ổn định cứ 9h là mọi hoạt động dẹp hết, ai về nhà nấy. Thế mà bọn tớ vẫn chơi ở khu chợ cũ đến 1-2h sáng, ra Bar ở khu tây balo ven sông ầm ầm, sợ j đâu. :LL Chính trị thì của dân nó thì dân nó sợ, nhưng mọi thứ đều có ngoại lệ dành riêng cho du lịch với dân balo. Yên tâm đê bạn, Cam làm du lịch chuyên nghiệp hơn mình nhiều nhiều. :D

yeu3fat
12-03-2009, 21:42
À mà em hỏi xe rồi, có thể là tụi em vừa đi đường bộ, lúc đi từ SR về PP đi thuyền - nghe nói rất hay.
Đi tàu cánh ngầm trên sông Tonle Sap từ SR về Pnp ý, hay lắm đó. Bạn nên đi xe của Sapaco, đến nơi nhờ ngta book Guest House ở SR giùm, có hẳn tuktuk ra tận bến xe đón nhé, cứ gọi là hoành tá tràng...

@bác Botram: tụi em có 6 gái, 3 trai, hic, mà em cũng không có đủ dũng cảm với những hình ảnh .... ghê rợn (em chắc chỉ hợp xem những gì nhẹ nhàng thoai) - thế này có khi em chả dám đi xem cái "thành tựu" ấy nữa.
Cứ đi xem thử cho biết bạn ạ, đã đến nơi rồi, cái j cũng fai thử thì mới biết cảm giác mình thế nào. Chẳng đáng sợ như bạn botram dọa đâu.

botram
12-03-2009, 22:48
[QUOTE=botram;90670]@bonbon: Bạn là nữ thì phải xem lại vụ tham thành tựu của Polpot để lại cho nhân dân Cambodia. Khủng khiếp lắm lắm đấy.QUOTE]

Xời ơi, bạn botram cứ hù dọa linh tinh. Vào nhà tù Tungsleng và tham quan cánh đồng chết chỉ hơi chợn chút thôi, k sợ đâu. Bọn tớ cũng đi 2 nữ nè, dân Cam thì sợ tình hình chính trị k ổn định cứ 9h là mọi hoạt động dẹp hết, ai về nhà nấy. Thế mà bọn tớ vẫn chơi ở khu chợ cũ đến 1-2h sáng, ra Bar ở khu tây balo ven sông ầm ầm, sợ j đâu. :LL Chính trị thì của dân nó thì dân nó sợ, nhưng mọi thứ đều có ngoại lệ dành riêng cho du lịch với dân balo. Yên tâm đê bạn, Cam làm du lịch chuyên nghiệp hơn mình nhiều nhiều. :D
Cái này thì chỉ là cảm nhận của riêng mình thôi, chắc do mình đọc khá nhiều tài liệu về diệt chủng, về từng hố chôn người, về Angka, về những thiếu niên Khơ me đỏ cầm cuốc bổ vào đầu người Kam. Rồi vào Cánh đồng chết chứng kiến cận cảnh những cái đầu lâu còn nguyên vết cuốc, thấy từng hố chôn người vẫn còn nước lờ nhờ, thấy trên đường đi cạnh gốc cây còn xương người rải rác, quần áo nạn nhân vẫn còn như vừa mới bị giết. Nói chung là ám ảnh.
Bạn chắc cảm nhận khác mình, không có sao hết. Dù gì thì cũng nên vào xem cho biết. Nếu có thể nên đọc thêm tài liệu về Kam thì chuyến đi sẽ có ích hơn là chỉ đi dạo.

PS: Mình có chụp khá nhiều ảnh về Killed field, nhưng không post lên vì không muốn động chạm đến những người đã khuất.
@bonbon: Mình đang liên lại với cô bạn người Kam, sẽ báo cho cô ấy trước về bạn. Khi bạn đi Mai linh sang đó kiểu gì cũng gặp cô ấy ở SR. Cô ấy có thể giúp bạn được một số thứ. Người Kam, đặc biệt ở phòng vé MaiLinh có cô bé ấy với cậu Thà rất tốt. Giúp đỡ rất nhiệt tình. Đi về rồi những vẫn thường xuyên liên lạc.

bonbon85
13-03-2009, 15:32
Bác botram ơi cho em cái địa chỉ MAILINH ở HN để em đến xem lịch xe với. Tại vì là em ở SR có 1 hôm thì chỉ có thể đi Angkor được thôi, bon em định hy sy 1 ngày ở PP để ở lại SR đi Sông ngàn Linga nhưng như thế thì xe của Sing cafe lại không có, bọn em sẽ bị chậm hoặc là mất toi 1 ngày vô nghĩa, vô cùng phí phạm. Vì thế em muốn check bên MAILINH xem lịch trình thế nào. alo alo bác Botram trả lời em sớm với

bonbon85
13-03-2009, 19:41
à mà bác yeu3fat ơi, với đội hình của bọn em (2 rai, 7 gái :( ) thì đi Sông Ngàn Linga bằng Tul Tul được không? ý em là tụi em thuê Tul Tul trở đến tận nơi ấy, không đi xe máy, chi phi như vậy thì khoảng bao nhiêu cho thuê xe à bác?

botram
13-03-2009, 20:36
à mà bác yeu3fat ơi, với đội hình của bọn em (2 rai, 7 gái :( ) thì đi Sông Ngàn Linga bằng Tul Tul được không? ý em là tụi em thuê Tul Tul trở đến tận nơi ấy, không đi xe máy, chi phi như vậy thì khoảng bao nhiêu cho thuê xe à bác?

check grammar phát ( để làm trong sáng tiếng Việt)
- Tuk Tuk chứ kg phải Tul Tul
- Chở chứ không phải "trở":D
Chúc vui

bonbon85
13-03-2009, 21:16
hehe, không cho em địa chỉ mà sửa lưng làm gì :D

bonbon85
13-03-2009, 21:16
Ngày mai em off lần 2 rồi bác ơi

bonbon85
13-03-2009, 21:20
à mà em nghe mọi người đi trước nói sang đó tiêu $ lẻ và tiền Camp, thế tụi em nên đổi $ lẻ luôn ở nhà hay đến Mộc Bài rồi đổi ạ ???

botram
13-03-2009, 23:39
hehe, không cho em địa chỉ mà sửa lưng làm gì :D
Của đồng chí đây:

VÉ XE
Chạy ra Mai Linh book vé đi Siemreap mất 19 usd kèm 1 bữa ăn sáng miễn phí (không có ăn trưa, ăn tối nhé). Tuy nhiên nếu book vé làm 2 lần, 1 lần tại Sài Gòn đi Phnompenh 12 usd rồi qua Phnompenh book tiếp vé đi Siemreap thì chỉ mất 5 usd nữa là 17usd. Lưu ý giá vé chưa kèm tiền làm visa. Theo lý giải của nhân viên bán vé thì 2 usd phụ trội là do thuế má gì đó. Tuy nhiên nếu book 2 lần thì phải chấp nhận việc có thể lỡ xe. Nhưng theo tui thấy thì không lo vụ đó vì Campuchia có nhiều hãng xe đò Phnompenh – Siemreap giá cả cũng phải chăng 5usd đến 7usd 1 chiều, văn phòng của các hãng đó cũng cùng khu sân Olympic với Sapaco và Mai Linh nên không lo. Xe Mai Linh hiện nay đi xe Mercedes 15 chỗ tuy nhiên sau tết sẽ chuyển qua loại 45 chỗ, Sapaco 45 chỗ có luôn nhà vệ sinh trên xe (cái này tiện nè), xe GSG thì chưa đi thử, ngoài ra còn 1 số xe của Campuchia (có thể book vé tại khu Phạm Ngũ Lão) như Mekong Express Limousine, 168, Capitol Tour cũng chạy tuyến Sài Gòn – Phnompenh - Siereap. Giá vé các hãng gần bằng nhau, chênh nhau khoảng 1 usd thôi. Xe thì Mekong Express, Sapaco và Mai Linh là ngon nhất, riên xe Mekong có them nữ hướng dẫn viên đi kèm trên xe để giới thiệu. Từ Phnompenh đi Siemreap có tàu thủy tuy nhiên cũng mất 5 giờ đồng hồ và không đến được trung tâm phải đi thêm 15km nữa mới tới. Thời gian chả tiết kiệm được bao nhiêu mà tàu cũng xấu òm, nhỏ xíu giá vé 22 - 25usd.

VISA
Visa sang Campuchia có thể lên lãnh sự Quán Campuchia (Địa chỉ: 41 Phùng Khắc Khoan, P. Đa Kao, Quận 1, ĐT: 8292751) làm trước (có thời hạn 30 ngày) chi phí 20 usd cho visa du lịch (loại T) và 25 usd cho visa phổ thong (loại E) hoặc đến ngày lên xe đưa passport cho tài xế họ làm luôn visa luôn mất 24 usd (mình thích cách này hơn vì làm rất nhanh và tiện rất đáng 4 usd cộng thêm). Lưu ý visa loại du lịch chỉ dùng được 1 lần dù còn hạn hay không, còn visa loại thông thường thì có thể dung đi lại nhiều lần nếu còn hạn.

KHÁCH SẠN, NHÀ NGHỈ: có thể book vé trước tại 1 số trang web như:
[url]http://www.hostelbookers.com/hostels/cambodia/
[url]http://www.tripadvisor.com/
[url]http://www.travelfish.org/
Có 2 loại: Guest House và Hotel. Guest house giống kiểu nhà nghỉ của mình giá cả bình dân chất lượng không tồi, Hotel thì cao cấp hơn và đương nhiên giá cao hơn. Mình thì chọn Guest House cho rẻ vì có ở phòng mấy đâu toàn lang thang tối mới về ngủ. Địa chỉ Guest House đã ở sẽ nói sau. Nên ghi lại 1 số địa chỉ và số điện thoại của các nhà nghỉ ưng ý phòng trường hợp đến nơi rồi hết phòng như tui.

LÊN KẾ HOẠCH ĐI TOUR
Tốt nhất là chạy ra Mai Linh hoặc Sapacho xin tờ giới thiệu tour đi Campuchia rồi cứ theo đó mà đi, tour của mấy hãng đó khá đầy đủ rồi không phải lo, muốn khám phá thêm thì search trên mạng rồi tự đi tìm hiểu. Thường là SaiGon - Phnompenh- SiemRiep

TIỀN
Người Campuchia xài tiền Riel (đọc là Ria), 1 Riel = 4 đồng Việt Nam (cứ lấy tiền Riel nhân cho 4 là ra tiền Việt) hoặc có thể xài tiền dollar Mỹ 4000 Riel = 1 usd. Người Campuchia xài dollar Mỹ cũng như tiền Riel của họ nên không phải lo chuyện đổi sang Riel hay không. Nếu muốn đổi Riel có thể lên cửa khẩu đổi, luôn có sẵn người mời chào. Tại Phnompenh ngay trước chợ Orussey gần đường 114 có 1 tiệm vàng cho đổi tiền Việt ra dollar tỷ giá 16200 đ/ dollar. Tại Siemreap thì ghé Phương Nam tourist gần chợ cũ hỏi thử.

HÀNH LÝ MANG THEO:
Quần áo (có thể không cần mang nhiều vì tại các nhà nghỉ đều có dịch vụ giặt ủi với giá phải chăng)
Passport (luôn mang theo bên người phòng trường hợp bị hỏi han)
Bản đồ Phnompenh và Siemreap (file attached bên dưới)
Thông tin (đặc biệt là số điện thoại) về các địa điểm ăn chơi và các hãng xe, nhà nghỉ tại Campuchia (nên mang theo phòng khi gặp sự cố như tui)
Dao xếp (gọt trái cây ăn)
Thuốc đau bụng (nên mang theo phòng khi ăn uống không hợp), thuốc cảm sốt
Khăn tắm (một số Guest House họ không có khăn tắm kèm theo)
Điện thoại (có thể thuê Sim Campuchia tại văn phòng Mai Linh)….
Giày dép nên mang loại đế bằng và nhẹ vì đi Angkor leo trèo khá nhiều.

THÔNG TIN HẢI QUAN:
Mang ít hơn 3000 usd khỏi khai báo, hàng mua về dưới 300 usd được miễn thuế. Thực tế chả thấy kiểm tra gì kĩ chỉ đưa đồ qua máy soi nếu nghi ngờ sẽ hỏi thăm. Bản thân tui mua con Sony Ericsson P990i 300 usd và nhiều món khác vác qua ầm ầm chả ai hỏi thăm.

MỘT SỐ TIẾNG CAMPUCHIA THÔNG DỤNG:

Số đếm
1: Muôi
2: Pi
3: Bây
4: Buôn
5: Po-răm
6: Po-răm muôi
7: Po-răm pi
8: Po-răm bây
9: Po-răm buôn
10: Đốp
20: Muôi phây
30: Sam sấp
40: Se sấp
50: Ha sấp
60: Hốc sấp
70: Chet sấp
80: Pết sấp
90: Cau sấp
100: Muôi rôi
1000: Muôi Pô-on
10000: Muôi mơn
1000000: Muôi liên
Từ 11, 21, 32 thì ghép tiếng chỉ hàng chục với tiếng chỉ hang đơn vị. Từ 111, 222, 333 thì ghép tiếng chỉ số hàng trăm với tiếng chỉ số hang chục và hàng đơn vị.

Giao tiếp thông thường
Tôi: Kho-nhum
Anh, chị: Boong (gọi người khác cứ gọi Boong cho lẹ như từ you trong tiếng Anh)
Xin chào: Xua sơ đây
Cảm ơn: Okun
Xin lỗi: Xôm Tốs
Tạm biệt: xôm lia
Không: Tê
Có: Miên
Anh yêu em: Boong srong lanh on
Chén, bát: Chan

Ăn uống
Dĩa: chan tiếp
Muỗng, thìa: Slap pô-ria
Đũa: Chhong kơ
Dao: Căm bất
Ly: Keo
Cơm: Bai
Bánh: Num
Ngon: Chho-nganh
Đói: Khô-liên
Ăn: Si
Tính tiền: Cớt lui
Xin thêm cơm: Sum bai thêm
Xin thêm trà đá: Sum tức tee thêm
Xin thêm đá: Sum tức có thêm

Khách sạn:
Khách sạn: Son tha kia
Nhà trọ: Te som nak
Phòng: Bòn túp
Chìa khóa: Sô
Giường: Kô rêe
Gối: Kho-nơi
Mền: Phui
Điện thoại: Tu ro sap
Ngủ: Đếk
Tôi muốn thuê 1 phòng: Kho-nhum chơng chuôi bon túp muôi
Tôi muốn dọn phòng: Kho-nhum chon oi rip bon túp
Tôi muốn trả phòng: Kho-nhum som bon túp

Đi lại
Đi đâu?: Tâu na
Gần: Chít
Xa: Chho-ngai
Bao nhiêu: Pon-man
Bến xe: Chom-nót lan
Đi thẳng: Phlu chiết
Quẹo phải: Bos sadam
Quẹo trái: Bos sveng
Xe đạp: kon
Xe ba bánh: Tuk tuk
Xe mô tô: Moto
Xe đò: Lan krong

Mua bán
Tôi muốn mua cái này: Kho-nhum chơn tin muôi nis
Cái này giá bao nhiêu: À nis thlay pon man?
Có bớt giá không: Chot thlay os

Ai thích đi Tour thì có thể đăng kí của Mai Linh hoặc của Sapaco (188 usd + 25usd visa + 10usd bo tài xế và hướng dẫn viên).

MỘT SỐ ĐỊA CHỈ CẦN THIẾT

Đại sứ quán Việt Nam tại Phnompenh
436 Monivong Blvd, 362741 – 362531

Văn phòng xe Mai Linh:
Tại Sài Gòn
15 Đào Duy Anh, quận Phú Nhuận. Điện thoại: 8297979 hoặc 8477888
Tại Phnompenh
Địa chỉ: No. 391 Sihanouk Blvd, Phnom Penh (gần sân Olympic)
Điện thoại: (855) 23 211 888
Giờ xuất phát: 7:00, 12:00 (tại Phnompenh và Sài Gòn)

Văn phòng xe Sapaco:
Tại Sài Gòn
500 Nguyễn Đình Chiểu Q.3 TP.Hồ Chí Minh, 9203623 - 9206920
197 Phạm Ngũ Lão Q.1 TP.Hồ Chí Minh
592 Cộng Hòa, Q. Tân Bình, TP HCM, 8101466 - 8121348
Tại Phnompenh
309 Sihanouk Blvd, Sankat Veal Vong, Khan 7 Makara, Phnompenh, 023210300 – 023210324 - 012696688 (chỗ này gần cũng năm ngay sân Olympic, không xa văn phòng Mai Linh là bao)
Giờ xuất phát: 6:30, 8:00, 9:00, 11:30, 13:00 (tại Phnompenh và Sài Gòn)
Tại Siemreap
677 National Road No. 6, Siemreap, ĐT 012503322
Văn phòng xe: G.S.C (của Việt Nam luôn)
Tại Sài Gòn:
189 Lê Hồng Phong, phường 3, quận 5, TP HCM, 9239202 – 9239203
Tại Phnompenh
323 Sihanouk Blvd, Vealvong, 7 Makara, Phnompenh, 011773011 – 012267216
Giờ xuất phát: 6h30, 8h30, 13h30

Nguồn: http://jetravel.wordpress.com/2008/08/02/du-lich-bui-cambodia-tu-sai-gon/
Còn cô bạn làm phòng vé bên kia thì mình sẽ PM sớm cho bạn.
Chúc vui

bonbon85
14-03-2009, 08:49
thanks bác Botram nhiều.
cái vụ visa ấy bác, em nghe là bi rờ hoãn cho người Việt mình rồi, thế có phải chuẩn bị 25$ để làm như trên bác nói không ạ (em hỏi vì còn trù bị xiền cho mọi người đóng)

bonbon85
14-03-2009, 10:09
Nếu mình cũng có tầm 1 tuần như các bạn thì sẽ đi kiểu đó ngay. Nhưng lại chỉ có đúng 4 ngày nên đường bộ sợ không còn kịp xem cái gì. Đang lăn tăn không biết đi thế nào đây. Nếu gia nhập được các bạn thì tốt. Có lẽ phải hoãn lại để khi nào có thời gian dài dài mới đi vậy.:(

bọn em cũng chỉ ở Camp có 4 ngày thôi, mà đã mất 2 ngày cho đi lại, chỉ còn chơi được 2 ngày. Còn lại 2 ngày trong chuyến là về VN mình chứ có cả tuần đâu bác

botram
14-03-2009, 12:39
@bonbon: Vụ Visa thì đã được miễn cho mọi công dân Việt Nam từ 12/2008 nên có thể tiết kiệm được 25$ cho việc khác. Hơi tiếc là không có cái visa để trong hộ chiếu cho nó Ha oai nhỉ:D
https://s3.photobucket.com/albums/y87/badheaven89/?action=view&current=khuTay2.jpg

Khu phố Tây
Món nhện rán với tỏi, kinh cực:)
Một khách sạn lớn ở SR, giá cắt cổ
Công viên trước công trình hành chính của SR

botram
14-03-2009, 12:40
Trước khu Angkor, có một kênh bao quanh, nước trong vắt, là nơi trẻ con Cambodia bơi lội.
Bác này đang sửa thuyền trên kênh chảy dọc SR chia SR làm 2 khu. Khu này hơi giống khu Hutong ở Beijing.
https://i3.photobucket.com/albums/y87/badheaven89/Cambodia-museum.jpg
Bảo tàng Cambodia ở SR, tớ ứ vào vì nó phân biệt đối xử với người nước ngoài, bắt mua vé 20$ trong khi người Cam thì free:T

botram
14-03-2009, 12:41

botram
14-03-2009, 12:42
Một số cảnh trong khu Angkor Wat.

vepasanhdieu
14-03-2009, 15:34
To bonbon85
Cho mình đăng kí 1 xuất vụ cam này nhé .
Để tiện liên hệ và trao đổi thông tin bạn cho mình số điện thoại nhé số của mình 0982820019 Tú mail [email protected] .

kakat
22-03-2009, 21:34
Bạn bonbon85 ơi, có còn chỗ tớ đăng ký 4 suất với. Bọn tớ đều ở HN.
có gì liên hệ tớ với YM/email [email protected]

gaumisa80
22-03-2009, 23:00
Hiện Sapaco có tuyến chạy thẳng sang SR mà ko qua PNP (sẽ ko đi cửa khẩu MB), cũng tiết kiệm đc ít thời gian, bạn có thể đổi tiền ở Hà trung hoặc CK cũng được, giá cũng same same thôi. Cam tiêu đc cả USD, PNP cũng ko có gì hay lắm, ngoại trừ bảo tàng diệt chủng và Killing field (cái này là do cảm nhận của mỗi ng thôi)

Quenx
25-03-2009, 13:56
Mới đi tuần trước về, chỉ ghé được có khoang 16 tiếng thôi, đi loanh quanh tí. Toàn dùng USD ( đổi USD lẻ ở VN mang đi lun).
Miễn Visa nên đỡ hao 25USD :)

bonbon85
26-03-2009, 12:48
Mới đi tuần trước về, chỉ ghé được có khoang 16 tiếng thôi, đi loanh quanh tí. Toàn dùng USD ( đổi USD lẻ ở VN mang đi lun).
Miễn Visa nên đỡ hao 25USD :)

bạn này đăng ký đi cùng tụi mình đây phải không? Đi luôn rồi à? Hì - bọn mình sẽ thong thả khám phá Angkor sau

Quenx
31-03-2009, 10:34
bạn này đăng ký đi cùng tụi mình đây phải không? Đi luôn rồi à? Hì - bọn mình sẽ thong thả khám phá Angkor sau

MỚi đi PhnomPenh 1 chút thôi, đang htu xếp thời gian để di sao cho hợp lý vì mình chưa đi Siêm Riệp.(NO)

bonbon85
01-04-2009, 11:46
Tình hình chuẩn bị của đoàn em cũng hòm hèm rồi, sẽ pót ảnh off báo cáo vào thời gian sắp tới ^^

BlackTSB
02-04-2009, 16:56
Vụ này thế nào rồi Bonbon ới, còn chỗ không cho mình đăng ký 1 suất

bonbon85
03-04-2009, 08:31
Vụ này thế nào rồi Bonbon ới, còn chỗ không cho mình đăng ký 1 suất

hì, vụ này ngon rồi, nhưng đoàn mình đang âm thịnh dương suy :D - bạn mà là boy thì ok:))

BlackTSB
03-04-2009, 14:00
mình là boy, nếu được thì cho mình xin lịch trình cụ thể đi. Nếu được thì cho mình số phone để liên lạc nhé, hoặc qua chat cũng được, nick YM cũng giong nick này luôn.

obimen26
03-04-2009, 15:25
ai không đi được chuyến này , thỉ dời lại nửa tháng đi chuyến sau nhé, 14.5 den 17.5... câu khách nào

bonbon85
03-04-2009, 21:28
ai không đi được chuyến này , thỉ dời lại nửa tháng đi chuyến sau nhé, 14.5 den 17.5... câu khách nào
hì, bác cứ câu thoải mái, đoàn em cũng 15 cháu rồi, đông quá loãng, không quản lý được mất hết tinh thần ăn chơi tơi bời, vui chơi hớn hở của bọn em:D

ngonchantrai
05-04-2009, 21:16
To bonbon85
em đăng ký 1 phần nhé từ khẩu Mộc bài to campuchia.
đt liên hệ: 0906301234 email: [email protected]

linhking
06-04-2009, 10:14
Bọn tớ cũng đi đợt này nhưng trước một ngày, chắc gặp nhau ở Siem Reap.
PS: Bonbon làm ở vidifi à?

bonbon85
06-04-2009, 14:38
Bọn tớ cũng đi đợt này nhưng trước một ngày, chắc gặp nhau ở Siem Reap.
PS: Bonbon làm ở vidifi à?

Vâng - Tổng công ty thân yêu của em^^

black_minsk
09-04-2009, 10:17
Cho mình tham gia vào đoàn với bonbon ơi.Liên hệ với mình qua chat ( nick sonveo) hoặc sdt này.Sơn 0983090684.
Mình là boy nhé hi hi

obimen26
09-04-2009, 10:46
nhà bạn off ẹp lầu cuối ở đâu, cho mình tham dự nhé, để có thêm những thông tin cần thiết cho một chuyến phượt vui vẻ..... im: [email protected]

bonbon85
09-04-2009, 14:17
Chà đội hình càng ngày càng to. Em đặt phòng trong Sài Gòn rồi.
à tiền bối nào có bản đồ Siem Riep và PhonPenh pót lên cho em xin với ạ, em xin đa tạ.

chuotchitxu
09-04-2009, 15:51
Chà đội hình càng ngày càng to. Em đặt phòng trong Sài Gòn rồi.
à tiền bối nào có bản đồ Siem Riep và PhonPenh pót lên cho em xin với ạ, em xin đa tạ.
Vào đây mà lấy về

http://www.canbypublications.com/maps/maphome.htm

http://www.lonelyplanet.com/maps/asia/cambodia/

Have fun :)

bap
15-04-2009, 16:44
Bonbon oi. Cho mình đăng ký 02 suất với. Tụi mình ở Sài Gòn.
Được bạn cho mình biết với nhé.
Thanks.

P/s: dt cua minh:0908 595 222, email: [email protected]

chiaki77
16-04-2009, 07:12
Tớ đang cầm vé Siem Riep Phnom Penh của bạn Bon này, tình hình gặp tớ thêm tí quà cáp, hé hé

À, tớ có quyển tour của Sinh Cafe trong đó, mang ra cho đọc đây này, Bon mua tour của TM Cafe rồi à? Miền Tây hình như chưa vào mùa nước, tớ vừa đi về chưa thấy khoái, đợi mùa nước đi tiếp, hihi

Tớ nghĩ các bạn ở SG thì cứ mua vé theo lịch trình của Bon, vào đó đi chơi chung cũng ok mà (NT)

bonbon85
18-04-2009, 21:48
@chiaki: hơhơ nhờ vả chỗ riêng tư mà lại lên đây đòi quà hả? tui tưởng tui mới là người được nhận quà chuyến miền tây vừa rồi chứ nhỉ? :D
Bon đã mua tour miền tây của Sing Cafe rồi. Mấy cái quyển Tour của Sing thì ở nhà Bon có đủ cả tiếng Việt, Anh và Pháp nữa :D. Tầm 30-4 thì ngập nước rồi - đi miền tây vô tư - thích phám phá lại thì cứ join :D.
À tiện đây cũng xin thông báo luôn với bà con là cái bọn Sing cafe là 1 hội vô cùng vớ vẩn, tranh thủ dịp lễ tết tăng tiền vé vô tội vạ (gấp hơn rưỡi) trong khi các hãng khác vẫn giữ nguyên giá vé ngày thường. cũng may là nhờ mấy người bạn giúp đỡ nên Bon đã kiếm được vé bus tương đối hợp lý. Kể cả cái tour miền tây bọn Sing cũng tăng luôn - LÀM ĂN RẤT CHI LÀ CHỘP GIẬT.

spyman85
18-04-2009, 22:58
bạn ơi. mình đang ở sài gòn. mình cũng tính đi cam. bạn cho mình nhập hội với .và cho luôn cả lịch trình chi tiết. thời gian về sài gòn nữa.
vé xe bus o tphcm thi di của mailinh la ok. no je và chất lượng ok. thời gian lai đa dạng. nhắn tin lại cho tớ với nhé

chiaki77
19-04-2009, 21:39
Bạn thám tử [:D] tốt nhất liên lạc tìm hiểu lịch trình của Bon rồi ra TM Cafe Đề Thám mà mua vé sang Camp trùng lịch với Bon, đợi đoàn vào nhập rồi đi thôi, tiện hơn vì ấy là người Sì Goòng mừ (beer)

vepasanhdieu
24-04-2009, 17:29
Tinh thần đang lên cao gần đến đỉnh điểm rồi chỉ còn chờ đúng giờ G là tiến công .

bonbon85
27-04-2009, 23:09
hi, nhờ tinh thần chuẩn bị tốt, lo từ rất xa nên chuyến 30/4 này đoàn nhà em đã đầy đủ gường đệm, xe cộ đón chờ rồi. Chuẩn bị nhổ leo thôi.
Cảnh báo các bãi: ĐỒ SƠN, SẦM SƠN, HẠ LONG ở nhà mình sẽ dày kín người đến không thể ... tắm nổi :D
Và vào tối đêm 29/4 sẽ có 1 cuộc đào thoát khỏi HN - các phương tiện chú ý sẽ có tắc đường lớn trên các đoạn PHÁP VÂN - CẦU RẼ và đường 1. Mọi người cố gắng đi từ 5h chiều nhá:))