PDA

View Full Version : Srilanka không hề rẻ nhá !

maximilian
10-05-2016, 14:46
Vài dòng sơ bộ về Srilanka
Đất nước này thật ra có nhiều cái rẻ , và cũng co rất nhiều cái khá mắc , mắc hơn cả thủ đô Kuala lumpur của Malay hay bangkok luôn .
Vì mình nghe mọi người nói xứ này rẻ lắm, rẻ hơn vn nữa , nhưng thực sự mình cũng khá sốc với giá thức ăn và hotel ở đây .
Giá mì gói : 7.5k 1 gói , vn ta chỉ có 2-4k mà thôi, hostel không máy lạnh thì giá cũng 8 đô 1 đêm, có máy lạnh là 11-15usd , cực kì đắt đỏ so với Kul hay Bangkok , ở Kul mình ở ngay trung tam Chinatown , có máy lạnh , cực sạch, chỉ có 7usd , o bangkok cũng thế.
Nhìn chung cơ sở vật chất và kinh tế của Sri thì cỡ ngang ngang VN ta , và không thể nào bằng Thái hay Malay được, nhưng chả hiểu sao lại mắc như thế , sữa thì béo nhất là 6k 1 bịch 180ml , 1 hộp 180ml thì cũng khoảng 7.5k
Ăn uống : đây là cái mình bực và shock nhất
Món ăn Sri chi có cơm chiên và mì xào và cơm ăn với cà ri, tất cả loại thịt họ đem kho chung với cà ri và chan vào ăn, cà ri thì chỉ có mùi chứ không có vị (lạt nhạch luôn, y như nước phở hay bún thang ngoài Bắc, mình k nuốt nổi)
Không có ban vỉa hè như ta , toàn trong quán thôi nhé, giá bèo nhất là ở Kandy và Colombo , mình mua được cơm chiên 100-120rs, tuc là 15-18k . Còn khu vực cao nguyên như Nuwara Eliya thì khoảng 150rs (1usd) , qua Adam's peak thì it nhat la 200rs, khoảng 30k cho com chiên rau củ, gọi là cơm chiên hay mì xào rau cũ chứ thực ra chĩ là cơm chien với hành Paro , loại hành to như cái chân người lớn . ra chợ cũng k thấy rau cải gì cả, họ chĩ có 1 ít loại củ quả như khoai tây chẳng hạn , rau cải là rất ít nhé. Hoặc có thể nói là hầu như không xuất hiện trong các món ăn . Đi đâu mình cũng bị hội chứng đói rau cải, chẳng nước nào ăn rau nhiều như mình .
Vào quán thật ra các bạn có thể kêu họ soup rau cải , 1 phần cũng 40-50k trở lên , nhưng mình đi du lịch trải nghiệm chứ không phải nghĩ dưỡng , và đi thời gian dài chứ k chỉ vài ngày , nên mình muốn tiết kiệm tối đa. Nhìn người dân ăn thì cũng là cơm với cà ri , và gà hay cá , chả thấy rau cải đâu hết .
Khi đi ăn mình cũng phải đi nhiều quán mới tìm được 1 quán rẻ nhất mà ăn , chứ thông thường là 1 dĩa mì xào cung phải 50k , phải đi mãi , cố gắng tìm chỗ nào có người local ăn thì mò vào sẽ có giá rẻ 1 tí như ở trên mình ghi , nhưng quán có người local thì chỉ thấy ở Colombo và Kandy thôi , còn mấy chỗ du lịch vùng biển thì dân cư thưa thớt , quan toàn bán cho khách du lịch , nên giá toàn trên mây . 1 dĩa mì xào/cơm chiên 80k trở lên .
Truoc khi đi Mình nghe nói là khách du lịch bị chém gấp nhiều lần người local , khoảng 10 lần . Khi ở Kandy thì mình mua 1 hộp com chiên rau củ 120rs (18k), đem về hostel ăn thì bà chủ hostel nói bả mua cơm chiên có gà lun , chỉ 60-70rs thôi. Chứng tỏ điều mình đọc trên mạng là đúng , nhiều quán ăn bán cho người local menu khác , khách coi menu english thì giá khác , vì chữ Srilanka loằn ngoằn như con giun nên khách sao hiểu được.
Mà các quán đều đòng lòng chém khách , chứ k chỉ 1 quán , nên đi đâu cũng giá cao, mình cố gắng lắm mới tìm được vài nơi chém nhẹ tay .
Nói chung là mình thất vọng với giá cả hotel và ăn uống ở Sri lắm . K hề rẻ như lời đồn.
Con nhỏ người Áo ở chug hostel vừa đi Nepal và Ấn 6 tháng , nó bảo bên Nepal và Ấn rẻ hơn nhiều, hostel Ấn chỉ 2usd, 3usd là hostel xịn luôn, ăn uống chĩ bằng 1/2 1/3 giá ở Srilanka .
Các hostel mình đã ở :
Kandy : Kandy City Monkey Hostel 700rs 1 đêm, bao gồm ăn sáng, dorm 6er, phòng quạt, mỗi phòng deu có WC va nhà tắm riêng , hostel nảy to rộng như 1 cái biệt thự , có sân vườn bự khủng hoảng , trồng cỏ nhìn rất sang trọng nha, lần đầu tiên mình ở dc 1 cái hostel có diện tích khủng như thế , rất recommend mọi người . Wifi cũng khá tốt .
Từ hostel đi bộ ra cái hồ khoảng gần 3km , đi bộ 20-30 phút . Hostel nằm trong khu vực yên tĩnh và nhìn rất trí thức , không xô bồ như khu trung tâm, mình chịu.
Nuwara Eliya : hotel noname . mình đi lòng vòng và gặp 1 anh chủ hostel , him kêu vao coi phòng đi , trả giá hoài cuoi cùng him chịu giá 1500rs 1 phòng riêng, WC bên ngoài , sạch sẽ, bao gồm wifi (ban đầu him đòi có wifi là 2000rs, mình định bỏ đi thì him mới ok 1500 á) . Anh này thấy khá tốt bụng , và nói tiếng Anh giỏi, wifi hôm đó hư , him biết mình rất quan trọng wifi nen him đi mua cái card 100rs cho mình nạp vào dt và dùng 3g (vì mình có sim của Sri) , 100rs là xài dc gói cước 600MB tốc độ cao á. Vì hotel nằm cách trung tâm cũng 2-3km nên tối him kêu mình đi ăn tối thì him cho có giang ra ttam ăn, him wa nhà ăn với vợ , xong rồi chở mình về lại hotel lun. Còn mình k đi thi gửi tiền him mua đồ ăn cho , thấy dễ thương ghê. Mình đi theo him ra ttam ăn, him dẫn đến cái quán , gọi đồ ăn dùm, rồi him wa nhà ăn với vợ, mà ở đó quá đông và mắc tiền, mình chờ k dc nên chùn ra ngoài ăn , mình qua quán gần đó ăn , ăn món Kottu , má ơi , 140rs 1 dĩa, nuốt k nổi, quá khô luôn, kêu 1 li trà (10rs) và 1 chai coke (40rs) , mà thấy ún trà với coke còn ngon hơn tỉ lần cái dĩa đó. Lát sau qua siêu thị mua đồ vặt , him quay lại quán kia k thấy mình nên gọi dt cho mình, và chạy qua siêu thị đón mình, nhiệt tình và tốt bụng ghê , bạn nào đi thì liên lạc whatapps của him nhé .
Hôm sau mình thấy him tốt quá nên mình gửi tiền lại 100rs cho him , vì thực ra dt mình cũng có 3g sẵn rồi. Chỉ là mình hơi ễnh ương tí để mong bớt tiền phòng hehe.

taophuongtao
12-05-2016, 14:19
Bạn ơi viết về Srilanka đi, cho mình tham khảo với.

maximilian
15-05-2016, 01:37
Mình post lại cho rõ ràng dễ đọc nha mn
Book vé trước khi đi 1 năm, với suy nghĩ lúc ấy đơn giản là đi Srilanka sẽ được đi máy bay loại to , 2 lối đi của Airasia cho biết , vì mình toàn đi a320 hoặc boeing 737 không ah , hãng giá rẻ thì chỉ có thế , vì chỉ được đi máy bay to vài lần khi đi châu Âu , thế mà gần ngày đi AA thông báo sẽ chuyền sang khai thác chặng này bằng máy bay a320 như tuyến saigon-bangkok or KL, đắng lòng ...
Thêm 1 lí do nữa để đi Sri là vì thấy dân đó đen thui mà theo đạo Phật , thấy cũng ngộ ngộ , vì mấy ông đen đen ấy thường là Hồi or Hindu không mà .
Chuyến bay đi từ Kul qua Sri bị delayed 9 tiếng , lẽ ra 9pm 28.4 bay mà delay đến 5.30am hôm sau (29.4) , mà AA lại thông báo quá sát giờ mới đau , 9pm bay mà 6.40pm mới gửi mail báo delay đến 5.30am hôm sau , lúc đang trên đường ra sân bay thì mình nhận được hung "email" ấy . Trời ơi, sập đổ mọi thứ . Thấy ghét bạn AA quá đi , ma bảo hiểm của mình thì lại mua sau đó 1 ngày (theo lịch là 28.4 mình bay Kil-sri mà mua bảo hiểm du lịch thì từ ngày 29.4, thế mới đau , chứ không là được bảo hiểm đền bù òi) .
Cũng định là nằm lân la sân bay Kul chờ đến sáng mai mà nhanh trí đến quầy AA hỏi xem có đòi được tô mì hay chai nước gì không , ai ngờ AA cũng khá dễ thương và tốt bụng , cung cấp hotel và buffet dinner free , có xe chở tới hotel và chở ra sbay vào hôm sau lun , giờ thì hết ghét AA nữa rồi , keke .
Gần 10pm mới đến được hotel, rồi ăn buffet có 1 số món cũng ok , và 2am là xe lại chở ra sbay lại , có dám ngủ đâu , thức trắng , vì đi 1 mình , ngủ giờ đó là mình ngủ quên thẳng cẳng luôn là miss flight, banh chành hết.

NGÀY 1, 29.4 : SÂN BAY & KANDY

2am leo lên xe bus của AA chở ra sbay , chuyến bay delay nên không thể tự in boarding pass được mà phải làm thủ tục tại quầy, làm vèo vèo vì h này có ai mô .
Leo lên máy bay , 1,2,3 là ngủ ngay (mình vốn không thể ngủ trên máy bay nhưng giờ thì quá mệt rồi), bay 3 tiếng 30 phút, mà mở mắt ra là thấy máy bay sắp hạ cánh rồi. Không thể tin là lần đầu tiên mình ngủ trên máy bay lâu như thế. Khung cảnh Srilanka tờ mờ sáng (lúc đó là 6.30am giờ Srilanka) thật đẹp, nhìn thấy cả quốc đảo nào là núi , cao nguyên, đồng bằng , và khắp nơi đều màu xanh của cây cối , hoa cỏ ẩn trong làn sương sớm mỏng mỏng, nhìn thật là đẹp, nếu bay đúng lịch thì mình hạ cánh ở Sri lúc 10pm, và phải vật vạ ở sbay Sri chờ đến sáng đi bus đến Kandy , nghĩa là không thể thấy cảnh thần tiên này rồi, trog cái họa cũng có cái may mà. Tiếp viên mày bay sẽ phát cho mình phiếu nhập cảnh vào Srilanka (giống ở Thái), nhưng chỉ có phần arrival, lúc bay ra khỏi Sri thì mình không phải viết và nộp giấy Departure như ở Thái

NHẬP CẢNH :
Thủ tục nhập cảnh thì show cái ETA (thư chấp nhận nhập cảnh, làm online qua mạng, trả phí 35usd, nó gửi mail cái ETA và mình chỉ việc in cái mail đó ra và show công an xuất nhập cảnh) là xong , nhưng thằng cha làm ở quầy của mình thì lại muốn vòi tiền của mình , đụng ổ kiến lửa nha cưng .
Nó hỏi mình 1 nùi câu hỏi : bạn đi Srilanka làm gì ? Đi bao lâu , đi với ai, đem theo bao nhiêu tiền, trả phí ETA này bao nhiêu , mình nói tui trả 35usd cho cái ETA này , tiếp theo Nó hỏi : " vậy mày sẽ trả cho tao bao nhiêu"
Mình (cố ý nói thật to cho các hành khách khác nghe ) : "tại sao tao phải trả tiền cho mày , đó là loại tiền gì , vui lòng đưa hóa đơn biên lai hoặc quy định ra , tao chưa từng thấy ở quốc gia nào có loại phí này cả. Tao đã trả 35 usd cho chính phủ của mày rồi nha ".
Thấy mình làm căng quá nó chả nói gì lại , nói ok ok và đóng dấu cho mình đi.
Ấn tượng không đẹp rồi nha.
Qua khỏi tên công an xấu xí đó thì có nhiều quầy hàng miển thuế mà nó bán cả tivi, tủ lạnh , máy giặt, điện máy tá lả , lần đầu mình thấy bán máy thứ này ở sân bay , haha .
Sau đó đi ra ngoài định là đổi tiền và mua sim

ĐỔI TIỀN :
Có khoãng 7 quầy đổi tiền ở sân bay và tỉ giá giống nhau ,nen mình chọn quầy vắng nhất mà đổi, tỉ giá khá tốt so với tỉ giá trong apps cua mình , 1usd=143.5 rs, trong apps ghi la 144.7, ok mình đổi 30usd trước vì nghĩ là nơi đây giá rẻ mà , 30usd chắc xài dc mấy ngày đó chớ .

FREE WIFI Ở SÂN BAY :
Sân bay Colombo có free wifi , mà cứ 3-5 phút là đá ra , mỗi lần sign in thì cứ điền bừa 1 tên và 1 email nào đó vào là xong.

MUA SIM :
Vừa ra ngoài là có rất nhiều quầy bán sim của khoảng 5-6 hãng luôn, nhưng ở đây họ chỉ mún bán tourist sim , giá rất cao , và được dung lượng GB nhiều, nhưng chi với vài ngày ở Sri thì không ai mà xài nhiều như thế ( trừ khi xem Video), thông thường là họ bán rẻ nhất 1500rs được 5GB, mình rất tiết kiệm khoản này nên chỉ muốn mua sim loại không có tiền, không có gì cả rồi tự nộp tiền vào và đăng kí gói cước, vậy sẽ rất rất rẻ luôn . Tất cả các mạng ở Sri đều có trang web bằng tiếng Anh liệt kê chi tiết các gói cước 3g và cách đăng kí rất chi tiết và dễ hiểu, điều này ăn đứt vn ta , 3 nhà mạng lớn nhất vn thì mình chả thấy mạng nào có web tiếng Anh ra hồn, toàn vớ vẩn, tội nghiệp khách nước ngoài qua vn thật.

Sân bay chỉ mún bán loại sim mắc tiền thôi , không hãng nào chịu bán sim không cho mình , dù 1 quầy của mạng HUTCH ghi là "get free sim" , nhưng họ bảo là phải reload (nộp tiền) 1500rs mới tặng sim free, mình hỏi sao mày ghi là phát sim free mà, nó kêu phải reload tối thiểu 1500rs mới tặng sim , mình nói mày cho tao sim đi , tao ra ngoài nộp tiền 200rs thôi , vì tao không xài nhiều 3g, nó nói k được , phải nộp tại đây và minimum là 1500rs. Reload 1500 mới tặng sim thì khác gì mấy quầy kia bán sim đâu , vớ vẩn . Mình đọc được vụ này trên mạng rồi , mấy quầy đó sẽ không chịu bán loại sim thường , giá 150rs đâu, toàn mún khách du lịch trả tiền nhiều, thật ra là họ bán giá đó là đúng quy định (dành cho loai gói cước nhiều GB) nhưng mình chả cần nhiều GB như thế (mỗi ngày mình xài k hết 100mb nữa mà ) và mình muốn tiết kiệm tiền.
Và thế là mình không mua sim ở sân bay , mà mua ở ngoài , dân Srilanka nói tiếng Anh khá , không lo đâu , và các quầy bán sim ,card thì đầy rẫy như vn ta.

Tip :
Ra ngoải thì giá của 1 sim trắng là khoảng 150, riêng mạng HUTCH thì họ sẽ miễn phí sim , bạn có thể đến tất cả các quầy /tiệm bán sim thẻ và yêu cầu lấy sim mạng này free, chỉ cẩn nộp tiền vào và dki gói cước 3g thôi , tùy mỗi tiệm mà nó sẽ yêu cầu bạn reload tối thiểu là bao nhiêu, cứ mạnh dạn nói "tao chỉ reload 100-200rs thôi vì tao không xài nhiều" , nói một chút là nó chịu thôi. Mạng Dialog là mạng mạnh nhất ở Sri, mình đã mua 1 sim Dialog ở Kandy, giá 150 (ban đầu nó hét giá 250, chả biết là 250 only sim or 250 là include 100 reload hay không nữa,sau khi mình lật mặt sau cái sim ra thấy ghi 150rs và show nó coi thì nó mới ok giá 150rs, ) , va dự định là nop them 100 nua de dki gói 99rs cho 600mb. Ban đầu thằng bán sim đòi mình phải reload 200 mới chịu (150+200 la 350rs), mình không chịu , mình nói tao không cần nghe gọi nt gì cả, t chỉ cần 3g thôi (vì gói 600mb chỉ có 99rs) , nó cứ bảo phải nộp 200, mình bực quá nói t chỉ nộp 100, mày không bán sim thì t đi chỗ khác . Thế là nó mới bán cho mình , mua sim phải đưa nó passport và nó photo ra và đăng kí với nhà mạng , cũng hơi lâu à.

maximilian
15-05-2016, 01:39
TÌM XE ĐI KANDY :

Ra ngoài mình tìm không thấy xe shuttle bus free từ sbay đến bền xe Katunayake (cách sbay 1-2km gì đó) như trên mạng nói , mấy ông tuk tuk cứ nói không có xe đó đâu , hét giá kêu mình đi tuk tuk , mình đi bộ luôn, đi khoảng 20 phút là tới , trên đường đi mình có ghé 1 tiệm mua sim , anh chủ cũng nói english khá (và sau khi đi Sri thì mình thấy dân ở đây english rất khá , hơn vn mình nhiều), ảnh nói là sim này 300, có 100 de xài , sim kia 400, có 200 de xài (nghia là luôn bán sim+reload (nộp thêm tiền, vì sim k có tiền ) thì mới chịu bán ) , riêng mạng HUTCH thì sim free, nộp vào 300rs thì ảnh mới bán . Ảnh kêu mình mua sim Dialog đi , mạng này tốt nhất Srilanka , nhưng mình tiết kiệm nên mún lấy sim HUTCH free , nộp 300rs vào thì cũng được rất nhiều 3G . Nhưng anh ấy đăng kí hoài mà vẫn không kích hoạt được cái sim, mà anh ấy vừa làm thì khách ra vào mua card mua sim liên tục luôn, mình ngồi chờ mà phát ngán, him cũng nice , kêu mình bật wifi đi , him cho password , mà him không đọc password cho mình đâu , mình đưa dt vào him nhập vào , lúc mình đi thì him còn bắt mình đưa dt để him thoát wifi và forget password , má ơi , nhưng lúc đó dt mình hết pin rồi, wifi o đây mắc lắm hay sao nhỉ.
Sau 1 tiếng vừa làm vừa bán hàng , him không kích hoạt được cái sim HUTCH thì mình và him đều potay , không biết làm sao luôn, him gọi lên tổng đài thì luôn kẹt, him kêu mình mua Dialog đi, mình lại không chịu . Thế là bb nhau , mình đi ra bền xe tìm xe đi Kandy luôn .
Tìm bến xe bus đó như thế nào ?
Ra khỏi sân bay quẹo phải , đi bộ khoảng 15 phút sẽ thây 1 ngã 3 xéo về phía trái thì quẹo qua phía trái đó và đi bộ vài phút nữa thì gap 1 ngã 5 thì bến xe bus ở ngay đó . Nhìn google map nó ghi là Bus Station là chính nó .
Ở đây có bus đi khắp nơi, mình thấy bảng ghi là free wifi và cách đăng nhập, nhưng làm thử thì phải nhập vào ID number (số chứng minh nhân dân ), mình làm thử vài số mà không đúng , cái này mình đoán là dành cho người Srilanka thôi, quay sang hỏi cái anh kế bên , ý là muốn him cho mình biết số cmnd để mình nhập vào mà him nói him là người Maldives , potay . Sau đó mình hỏi him xe nào đi Kandy , him hỏi vài người dân rồi chỉ mình lên xe này (xe sắp chạy) đi đến Nittambuwa , Nittambuwa nằm ngay đường chính nen từ đó có nhiều xe đi Kandy lắm, đến đó rồi chuyển sang xe Kandy. Chứ chờ xe đi thẳng từ đây đến Kandy thì lâu lắm. May là cái anh chỉ cho mình cũng đi xe Nittambuwa , lên xe chug với mình , và dặn lơ xe cho mình xún đúng nơi . Dễ thương.
Đất nước Srilanka không quá to rộng nên xe liên tỉnh chạy như bus nội thành ở Saigon, nó chạy khắp mọi nơi và suốt ngày (đêm thì mình chưa đi nhưng nghe nói đêm cũng có ), nếu không có bus đi thằng từ A đến B thì cứ hỏi người dân sẽ chỉ đi từ A tới C rồi sang qua xe khác đi từ C qua B , rất dễ , và cứ change bus mà đi thôi , 1 số thành phố lớn sẽ có bus có máy lạnh chạy và giá sẽ cao hơn , nhưng vẫn là rẻ lắm , và dĩ nhiên bus loại máy nóng này sẽ có rất nhiều người phải đứng , giá vé thì rẻ kinh khủng luôn, nhưng dĩ nhiên là k có máy lạnh.
Mình chỉ đi bus máy lạnh 2 lần , 1 lần từ Galle về Colombo , 1 lần từ Colombo ra sân bay , còn lại đều đi bus máy nóng cả, hihi .
Từ Katunayake (bến xe sát sân bay) đến Nittambuwa giá 40rs là 6k (35km),chuyến này mình được ngồi. Sau đó mình đi từ Nittambuwa lên Kandy khoảng 100-110km, giá 80rs , chuyến này thì mình phải đứng khoảng 40phut- 1 tiếng đầu tiên, sau đó thì có chỗ ngồi , may quá, vì cả đêm hôm trước mất ngủ là mệt lắm rồi .
Khung cảnh đường xá 2 bên rất cute, đường xá ở Srilanka rất nhỏ , ngay cả đường quốc lộ cũng bé tẹo teo như hương lộ nhà mình, mổi bên chi có 1 lane đường , và chỉ vừa đủ cho 1 xe tải/xe bus chạy , mỗi lần 2 xe đi giao nhau từ 2 hướng thì 1 xe phải thắng gấp và nhường đường hoặc 1 xe máy chạy lấn làn vượt qua xe bus/xe tải là mình phát hoảng luôn, thật sự là đường bé tí thì nhìn cute thật, nhưng quá nhỏ , thật ra thì lưu lượng xe cộ bên này cũng không quá đông như nhà mình, và đường xây rất tốt nha , không bị ổ gà hay sóng trâu như ta, mình chịu .
Hai bên đường là lạng mạc và các tiệm tạp hóa bán đủ thứ , rồi cây dừa , và các loại cây cỏ tá lả , 10 ngày ở Srilanka cho mình thấy 1 đất nước Srilanka rất rất xanh, đâu đâu cũng toàn là màu xanh của cỏ cây và đồi trà , tuyệt nhiên không hề thấy nơi nào đồi trọc cả, quá đã luôn . Có màu xanh là thấy có sự sống và thiên nhiên rồi . Nhìn khung cảnh thấy người dân sống chan hòa cùng cây cỏ và rừng rậm, thấy rất hay .
Đoạn từ sân bay đi Nittambuwa xe khá vắng người và dư chỗ ngồi nên mình tha hồ mà ngắm cảnh + hút thở không khí trong lành , chứ còn từ Nittambuwa đi Kandy thì 1 tiếng đầu tiên là mình phải đứng , xe đông lắm, mà xe bên này cải tạo lại 1 dãy 2 ghế, 1 dãy 3 ghế , nghỉa là mỗi hàng sẽ có 5 ghế , nên mỗi ghế sẽ bé hơn tí , và đường đi cũng bé hơn luôn , thành ra là đứng khá vất vả, trời thì nóng . Từ Nittambuwa đi Kandy là xe dần đi lên cao nguyên, vì Kandy nằm trên cao nguyên, nhưng không cao , cao nguyên này mình nghĩ chắc chỉ cao vài trăm mét là cùng, vì khi lên tới Kandy trời vẫn nóng như điên , Kandy mang tiếng là trên cao nguyên nhưng không đủ cao để mà có khi hậu lạnh như Đà Lạt của mình, vậy mà lại đường dốc lên dốc xuống, haizz , đã không lạnh mà còn dốc , tội thân người dân Kandy , chả được hưởng tí không khí mát mẻ nào mà còn tốn xăng hơn và khó chạy xe đạp . Tuy nhiên thì em Kandy này vẫn gọi là mát hơn Colombo 1 tẹo (có lẽ mát hơn 2-3 độ) , nhưng với mình thì Kandy vẫn rất là nóng, đi bộ 3 phút mồ hôi như tắm rồi . Từ Nittambuwa đi Kandy giá vé bus là 100rs , anh lơ xe kiêm bán vé nhìn thấy cái ba lô của mình là biết dân đi bụi rồi, him nhanh chân nhào xún mở cốp xe phía sau chỉ mình bỏ ba lô vào , chứ cái xe chật như nêm ấy làm sao mình chen vào với cái ba lô đó được , anh này pro nè. Xe đi 2,5- 3 tiếng thì tới Kandy Bus Station , Bus Station nằm kế bên Train station luôn , bạn mình đi train từ Colombo thì mất 4 tiếng mới tới Kandy , mua vé loại train đi nhanh không ghé nhiều trạm .

TÌM MUA SIM 1 LẦN NỮA :
Chuyến này mình đi không hề chuẩn bị thông tin gì cả , giống như đi thi mà không có chữ nào trong đầu luôn, ; lúc ở sân bay Colombo mình có xài ké wifi sân bay và note lại địa chỉ 1 số hostel có giá ok , khoảng 5-6usd 1 đêm ở Kandy , nhưng tới nơi thì bản đồ googl map offline load không chi tiết , tìm đường về hostel khó quá, trời thì nóng , balo thỉ nặng, mình ghé vào 1 quán ven đường, thấy chai nước ngọt màu vàng vàng lạ lạ , thế là mua uống , uống tại chỗ giá 50rs, mang đi 100rs, chả hiểu tại sao luôn, di nhiên là mình uống tại đó . Sau này mới biết đó gọi là cream soda, uống khá ngon , nhưng hiện giờ ai cũng sợ nước ngọt, mình chỉ uống khi du lịch thôi , vì du lịch đi bô nhiều rất khát và thèm ngọt, ở nhà thì rất hạn chế.
Sau khi uống xong thi nghĩ nhất định là phải mua sim mới sống sót được (mình có lẽ là đứa rất dựa vào công nghệ), kế bên có tiệm bán sim card, vào đó mình trả giá và thương lượng thì mua đươc sim như đã nói ở trên . Sau đó mình xem 1 vòng các hostel gần đó nhất , lúc đó chả mún đi đâu xa, nhưng vẫn phải tìm cái có rating cao và giá rẻ mới chịu nha, mình kẹo lắm . Cuối cùng ok với cái hostel 5usd (700rs 1 bed) , phòng quạt, có ăn sáng. Cách train station (nơi mình đang đứng ) 3km, thôi ráng lết bộ đến đó chứ sao giờ, mấy ông tuk tuk hét giá 300, dẹp , không đi , thực ra lúc đó mình còn nghĩ Srilanka là nước nghèo và giá sinh hoạt ăn uống rất rất rẻ (vì nghe trên mạng nói vậy), nên thấy 300 là không thèm trả giá , cứ lọ mọ đi bộ thôi . Sau này mới thấy Srilanka không rẻ như bà con đồn đại.

BỮA ĂN ĐẦU TIÊN VÀ CŨNG LÀ RẺ NHẤT Ở SRILANKA

Lết bộ được 1 đoạn mới thấy 1 tiệm ăn , thấy người ta xào nấu khá tưng bừng , mình dừng lại nhìn , anh nhân viên nhanh nhảu ra chào mời hỏi thăm nhiệt tình lắm , mình bảo tao chờ bạn, không có ăn đâu, vì mình muốn đứng lại nhìn coi họ đang làm cái gì trước đã, nên miệng nói là không ăn ,đứng chờ bạn , nhưng mắt chỉ ngó về cái bếp của quán thôi, rồi mình hỏi đó là gì , nó kêu cơm chiên đó , mình hỏi mày có mì xào không, nó kêu có luôn, giá 100 là xào rau củ, 140 có gà, mình ok vào ăn luôn, lúc đó mình còn nghĩ 100rs=15k là mắc rồi , mà thôi đói quá , sáng giở chả ăn gì , chỉ có 1 chai coca 75rs ở bến xe gần sân bay à, nên ăn đại luôn , không ngờ đó chính là bữa ăn rẻ nhất của mình trên đất Srilanka , mình không thích thịt nên gọi 1 dĩa mì xào rau (Veggy fried noddle) giá 100rs . Vào quan ăn thì dĩ nhiên mình là người nước ngoài duy nhất, ah mà đi Srilanka mình mới hiểu và có cảm giác giống như dân Tây đi Vietnam, vì mình nhìn quá khác dân địa phương mà, cũng như tụi Tây nhìn rất khác người vn , chứ đi Đông Nam Á thì họ (người local) toàn nghĩ mình là người local thôi, vì cái mặt mình là mặt economy, rất phổ thông , nhìn giống Indo, malay,thái,laos, philipines tùm lum .
Mọi người đều nhìn mình vì mình mang 1 cái ba lô đúng kiểu Tây Ba Lô luôn, nó cao tới đầu mình luôn hehe. Có lẽ họ ít khi thấy châu Á mà mang ba lô như này.
Mì của Srilanka ăn như bún tàu /bún gạo của miền Nam , và họ nấu gia vị khá nhạt, mình lại thích gia vị đậm đà như món Thái cơ, mà điều bất ngờ nhất là chả thấy rau củ chi cả, thì ra với họ thì hành là rau củ rồi đó , chỉ thấy có mì và hành Paro, loại hành to như cái chân người lớn, sau này đi ăn nhiểu nơi thì cũng toàn như thế , ra chợ cũng thấy rất ít rau . Không như mình , củ quả cũng không nhiều lắm. Cho thêm tí ketchup và tương ớt ăn cũng ok . Họ đem nước cho khách uống , có vẻ là nước free, nhìn tử tế lắm, mình thấy vậy cũng kêu cho tui 1 ly nước với , mình quay qua nhìn thì nó lấy ly và hứng nước máy ,rồi đem ra cho mình , shock thật , nhưng thấy mọi người uống được thì mình cũng uống luôn, lúc đó cũng quá khát nước rồi , chơi hết . Kết luận : dân Srilanka uống nước máy tỉnh bơ .

maximilian
15-05-2016, 01:40
TÌM ĐƯỜNG VỀ HOSTEL

Mình không book trước gì cả, cứ mò tới đó rồi tính tiếp , mình chọn cái hostel này : Kandy City Monkey hostel , số nhà 77 Anniwatta Road
Sau khi ăn xong thì có sức hơn rồi, bò khoảng 20 phút thì tới hostel sau khi lết lên 1 cái dốc , ấn tượng đầu tiên là nó quá to , như 1 căn biệt thự ở vn mình , có cái sân to đùng trồng cỏ xanh ươm , quá đỉnh luôn, vào đó thì manager là 1 bà già cỡ 60 tuổi, bà nói giá là 700rs có ăn sáng, giá tốt nè, nhưng mình vẫn còn ẩm ương nói để tui suy nghĩ chút nha rồi quyết định, lúc đó mình đi 1 vòng xem phòng , phòng cũng rất tất to và thoáng , cửa sổ to luôn, xung quanh thoáng đãng quá chừng , k bị tường rào chen chút như hostel của mấy thành phố mình từng tới, mỗi phòng có wc và nhà tắm riêng trong phòng luôn, dorm 6 người, mà mùa này là mùa low nên dorm cũng không full (thật ra là khá vắng) , mệt quá rồi, mình ok , ở lại đây luôn không đi đâu nữa , thật ra đây cũng là nơi rẻ nhất rồi . Mình nói với bà là ở 2 đêm, và trả tiền 1400rs . Mình chỉ điền tên họ passport etc vào cuốn sổ thôi , không cần show passport ra, và tất cả các hotel/hostel mình ở sau này đều không yêu cầu đưa passport ra cho họ , chỉ điền thông tin vào sổ thôi , rất đơn giản , duyệt.
Hostel này là 1 trong 1 chuỗi các hostel lòng vòng Srilanka , nó có ghi giá của mấy cái kia trong hệt thống của nó luôn, trên tường in rất nhiều thông tin đi lại , điểm vui chơi , etc ... Có lẽ là in sẵn vì bà manager già rồi có lẽ không biết nhiều và english cũng hạn chế . Túm lại là mình rất recommend các bạn ở đây vì :
Không gian thoáng đãng, như 1 biệt thự , sân vườn to , có thể phơi quần áo rất mau khô
Giá rẻ, rẻ nhất Kandy đó chớ , có ăn sáng (bánh mì bơ mứt+ trứng chiên+ trái cây _ trà,cà phê) ,có bếp cho mình nấu nước nóng ăn mì . phòng quạt ngủ ok . Hostel rất to và có không gian sinh hoạt chug cũng hoành tráng luôn.
Cảm giác như là ở nhà chứ không phải hostel , bà chủ như mẹ mình , không khí ấm áp và thoải mái , có tủ lạnh mua đồ thì bỏ vào cho lạnh, muốn ăn mì chạy ra sau nấu nước sôi, hihi.

maximilian
16-05-2016, 13:00
Và 1 điểm nữa mình rất thích là 2 hôm mình ở tại đây thì hostel có tất cả khoảng 5 phòng , mỗi phòng 6-8 người , mà mổi đêm chỉ có khoảng 6 khách thôi , nhưng bà chủ không dồn 6 người vào 1 phòng mà chia ra cho ở 3 phòng luôn, có 1 đêm mình ngủ 1 mình đó, hihi, những hostel khác là họ dồn khách lại chung rồi để tiết kiệm điện nước.

DẠO QUANH KANDY

Mình đến Kandy và mới bắt đầu tìm hiểu kĩ những gì sẽ làm sẽ chơi sẽ đi, nên mình mới trả tiền cho 2 đêm luôn, vì lúc đến hostel là gần 4pm rồi không đi được nhiều nữa . Sau hơn 1 tiếng tìm hiểu thì mình thấy ở đây không có nhiều cái chơi , nếu có thì cũng cách đó hơn 10km thôi, không đi bộ được, mà đi tuk tuk thì rất mắc.

5pm : mình quyết định đi bộ ra cái hồ ở trung tâm xem thử trước , rồi đi tìm nơi thuê xe máy cho những ngày sắp tới.
Hồ rất to, cây mọc xung quanh hồ rất nhiều, nhìn đẹp lắm, mình rất thích thành phố nào có 1 cái hồ như thế này , nhìn mát mẻ và thanh bình, trên mặt hồ có rất nhiều vịt bơi lội, chim chóc và cò bay nhảy khắp nơi , chim cò đậu trên cây và ị xuống vỉa hè quá trời hehe, phải công nhận là ở xứ này người dân chung sống hiền hòa cùng thiên nhiên cây cỏ và thú vật rất tốt , trên đưởng đi ra hồ Kandy mình gặp nhiều khỉ lắm, chúng bay nhảy trên dây điện và mái nhà người dân, nhìn rất thoải mái , không lo sợ bị bắt bị bắn như ở VN . Ngoài ra thì thấy rất nhiều sóc và các con vật khác nữa , bạn mình đi khu phía Đông ven biển , tối ngủ còn nghe tiếng cá voi hú , đi trên đường còn thấy voi đi ngang đưởng và mọi người dừng xe lại cho đàn voi qua rồi chạy tiếp, haizz , những cảnh này chỉ là xa vời ở VN .
Lí do duy nhất mình muốn đến Kandy là cái hồ này , và nghe nói ở đây bình yên , nhẹ nhàng hơn Colombo nên cũng thích, mình đi bộ 1 vòng quanh hồ , có lẽ đi cũng 2 tiếng ah , đi đến gần cuối vòng thì thấy chùa răng Phật , nhưng giá vé 1000rs nên mình không vào , vì mình vốn rất dị ứng với việc phải mua vé để vào những nơi tôn giáo , ở Thái mình cũng chẳng bao giờ bỏ tiền ra để vào chùa , chỉ đi chùa nào miễn phí thôi , nghe nói là chùa răng Phật này nên đi buổi tối có làm lễ hay lắm, lúc đó mình cũng thấy có rất nhiều khách đi , thấy lạ , 7pm mà đông thế , sau này đọc mới biết có làm lễ nên người ta đi tối rất đông . Sau đó mình đi mua cơm chiên rau củ ăn (120rs)và gặp 2 người
mình từng gặp lúc check in đi Colombo ở sân bay Kuala lumpur, 2 người này đi 18 ngày ở Sri luôn, ngồi tám với nhau 1 hồi và sau đó thì không gặp lai nữa mà chỉ liên lạc thông báo tình hình qua viber hihi.

Mà cái hôm bị delay 9 tiếng , thì mình cũng gặp 1 nhóm VN đi Srilanka 6 người , họ nói bạn của họ qua Sri trước 1 ngày gồm 8 người, vậy là có 14 người đi chung , mình cứ nghỉ Srilanka thì chẳng ai thèm đi , thế mà cũng đông thật , lúc bay từ Sri về Kul mình cũng gặp 1 nhóm VN khoảng 10 người , họ đi cả Sri và Maldives, ôi chao , Srilanka cũng có nhiều người vn đi nhỉ , có lẽ vì việc xin visa dễ dàng và không quá xa vn , có Airasia đưa đường dẫn lối nữa . Chắc India thì hay bị hấp diêm nên bà con chuyển wa đi Srilanka cho lành.

Lết hết 1 vòng hồ thì mình đi về , chẳng thấy ai cho thuê xe máy , thành phố này có lẽ không sống bằng du lịch lắm . Mình lười định đi tuk tuk về nhung họ đòi 200,300 thôi , mình nói 100 mà họ không chịu nên thôi mình đi bộ luôn. Kandy là 1 thành phố đồi núi , về đêm đi bộ lên dốc cao nhìn xuống thấy thành phố cũng lung linh ánh điện lập lòe cũng đẹp lắm chớ bộ.

NGÀY 2, 30.04 : KANDY VÀ ÂM MƯU THUÊ XE TAY CÔN PHÁ SẢN

Sáng mình ăn sáng trong hostel, có 1 trứng chiên và bánh mì bơ mứt và trà/cà phê, mình ăn thêm 1 ly mì gói nữa , mình mua mì gói trong siêu thị và 1 ly mì , rồi ăn xong thì giữ cái ly lại, sau này cứ mua mì gói rồi bỏ vào ly ăn, vậy sẽ rẻ hơn mua mì ly .
Sau đó mình gọi cho ông cho thuê xe (số dt him thì mình xem tren phuot có 1 bạn đã ghi , bạn này thuê xe của ông này, giá 1500rs 1 ngày, xe côn tay), ông này nói gì mình chẳng nghe được nhiều, có vẻ là ổng đang busy lắm, mình tắt máy, rồi quay sang tìm hiểu thông tin những nơi sẽ đi , đến trưa thì mình quyết định mắc quần dài và tìm đường nào có thể đi vào chùa răng Phật không tốn vé hay không , mình đi bộ ra hồ tiếp và xem cài hồ 1 lần nữa ban vào ngày, sau đó thì mình đến cái hotel mà 2 bạn VN hôm qua ở , vì 2 bạn đó nói ở hotel có cho thuê xe máy , ông chủ hotel gọi dt hỏi bên cho thuê xe thì họ nói không có xe tay ga , mà cũng hết xe côn tay rồi. Chán thật !
Ah mà bên này người ta đi xe máy chỉ có 2 loại : xe tay ga như mình và xe côn tay, loại này mình chưa từng chạy bao giờ vì nó khó chạy lắm, ở vn loại xe số là nằm ở giữa 2 loại này : xe tay ga là dễ chạy nhất, sau đó đến xe số và xe côn tay là khó nhất vì mổi khi vào số phải rồ ga to và bóp côn tay (như cái thắng tay mà nằm bên trái) rồi nhả ra từ từ , nhà ra nhanh thì nó giật xe và té , mình từng thấy lúc nhỏ nhiều người tập xe 67 và bị té rồi , ghê lắm, xe 67 là loại xe côn tay điển hình , xe côn tay thì khi chạy phức tạp hơn vì mình phải điều khiển nhiều hơn so với 2 loại xe kia.
Mình goi lại cho ông cho thuê xe hồi sáng , ông kêu mình đứng tại hotel đó , và ổng đến rồi nói chuyện, 15 phút sau him đến, him chạy xe tuk tuk và kêu mình về nhà him coi xe , thực sự là mình khá lo ngại vì cái xe côn tay bên Sri là dạng xe rất to, loại xe Win , xe mô tô chứ không phải bé nhỏ như xe Wave xe Sirious của mình , nhưng mình vẫn đi theo ông ấy xem sao , ổng nói là tao dạy mày 1 tí là mày chạy được thôi , ok , ống chạy xe tuk tuk chở mình về nhà ổng , lúc này mình cũng không hỏi là chở về nhà thì bao nhiêu tiền, cứ đi đại.
Nhà ổng cũng hơi xa, chạy qua bao nhiêu là đồi dốc lên xuống, mà đường thì bé tí , xe cộ chạy nhiều, mấy lần him lấn tuyến thì 1 chiếc xe bus to đùng chạy tới làm mình hoảng hồn luôn, quá sợ . Haizz . May là cũng tới nhà , mà vừa nhìn cái xe là thôi rồi, nó to kinh dị, mình cao 1m7 mà chóng chân còn phải nhón chân , đúng là kiều xe Win cao to oai vệ.
Trước khi qua Sri mình đã hỏi 1 bạn từng đi Sri và cũng thuê xe của ông này , bạn ấy nói chạy được không sao đâu, mình cũng nghĩ xe cũng như xe Wave mà có côn tay thôi , ai dè cái xe nó to kinh hồn như này thì khó quá .
Him dạy mình chạy , rồi cho mình thực hành, đường thì rất nhỏ mà xe đông quá đi , him mới chở mình đến 1 đoạn đường vắng, bằng phẳng hơn, nhưng mình vẫn thấy sợ sợ, vì khi nhả côn theo quán tính (của những người không biết chạy loại xe này ) người ta sẽ nhả nhanh, mà nhả nhanh thì sẽ bốc đầu xe (mấy đứa thích bốc đầu xe là nó cố tình nhả côn nhanh ) , sau khi đạp cho máy nổ , phải lên ga lớn, đạp số 1 ,rồi bóp côn lại,nhả ra từ từ xe sẽ chạy , mà mình không dám để ga lớn mà vào số ,nên xe hay tắt máy , vì mình đã quen đi xe số ở vn , vô số là phải trả ga nhỏ rồi vô số thì nó mới êm xe .
Nói chug là phức tạp quá đi , lại còn chưa hiểu cách thức hoạt động của vòng số , khi thì đạp số, khi thì phải móc số ngược lại nữa , cộng thêm xe cao bự , đường xá thì đồi dốc và bé nhỏ+ xe đông . Thôi thôi mình đầu hàng, mình nói xin lỗi ông , tui k chạy được rồi , ổng cũng dễ tính và chở mình về nhà ổng lại , sau đó thì lấy tuk tuk đưa mình ra đường lớn lại , rồi mình đi bộ về hostel, và ổng không lấy tiền tuk tuk gì cả .
Thực ra mình rất thích chạy xe máy khám phá mọi nơi , ở VN , cam, thái,malay mình đã chạy xe máy lòng vòng rất nhiều rồi , nên việc lái xe bên trái cũng không phải là vấn đề lớn mà là làm sao để trị được cái xe tay côn là cả 1 vấn đề, ở Kandy không hề có 1 nơi nào ghi là "motorbile rental/for rent", và có lẽ ông này là người duy nhất cho thuê xe ở Kandy mà chỉ có xe tay côn thôi . Trong hostel mình ở thì bà chủ có nói nếu mún thuê xe thì bả sẽ gọi hỏi cho , nhưng giá là 2500rs 1 ngày , quá mắc , mình k hỏi là xe côn hay xe tay ga. Đi 1 mình cũng khổ thật, không có ai share tiền thuê xe , tìm phòng cũng khó.

TIP : ai muốn thuê xe máy , thì sau khi đáp xuống Sân bay Colombo các bạn nên đi đến Negombo, 1 thị trần ven biển cách sân bay khoảng 10km hoặc đi về Colombo sẽ có nhiều nơi cho thuê xe máy , nhất là Negombo sẽ có nhiều, mình đi đường thấy nhiều cặp thuê xe tay ga chạy và nó nói là thuê ở Negombo, nó thuê chạy vòng quanh đất nước srilanka luôn, rồi cuối cùng quay về Negombo và trả xe , rồi ra sân bay, vì Negombo ở sát sân bay , chứ Colombo ra sbay là 30km lận . Sau này khi mình đi về vùng biển phía Nam như Hikkaduwa, Mirissa, Unawatuna thì có hàng trăm chỗ cho thuê xe tay ga ( không có xe tay côn, haha) , khu này rất phát triển về du lịch và giá cả ăn uống cũng mắc hơn nhiều.

Ngày hôm nay xem như là mình đi dạo 1 vòng hồ , đi dạo nhà ông cho thuê xe và đi học chạy xe tay côn bất thành , hihi, sau đó mình đi gặp 1 bạn người local ở Kandy , và bạn đó dẫn đi ăn tối ở 1 quán có đồ ăn ngon nhất trong suốt 10 ngày đi Sri của mình , thật ra tối hôm trước mình có đi vào quán này xem thử menu nhưng thấy mắc nên không ăn , hôm nay thì thôi ăn thử vì cũng không phải là mắc quá đâu , bạn ấy kêu 1 dĩa cơm chiên rất to, cho 2 người ăn , có kèm cá,mực,tôm và rau củ ; vì ở Srilanka có đạo Phật , đạo Hindu và Hồi nên hầu như là không ăn bò và heo. Món này ăn ngon thật , gia vị đậm đà , cơm chiên hơi ướt chứ không khô ráo như mình, vì cơm có nước sốt trong đó và cái dĩa cơm này giá 600rs, mỗi người uống 1 chai bia Gừng (ginger beer) 100rs 1 chai, gọi là bia nhưng mình thấy giống nước ngọt gừng có ga hơn là bia , uống hơi ngọt , mình thích như vậy . Tổng cộng là 800rs, ma lúc ra tính tiền trên bill ghi chỉ có 800 mà thằng cha phục vụ cũng già rồi , lại nói là 900, him nói là service charge 100 nữa , mình nói tao chỉ trả như hóa đơn thôi , nếu có service charge sao k in vào hóa đơn, vô lí quá. Ông ấy thấy mình muốn làm to chuyện nên cũng sợ và nói thôi thôi 800 cũng được không sao . Vậy là rõ , ông ấy muốn kê thêm 100 thôi chứ làm gì có cái loại quy định ấy , mình bực mình nhưng cũng đưa 820rs, coi như tip 20 vậy.

misulanu
23-05-2016, 23:32
đọc qua giá cả thì cá nhân em thấy nó không rẻ mà rẻ vãi ra ý ạ @@

jennyho
25-05-2016, 14:20
Mình vừa làm một chuyến đi Sri Lanka, thật sự quá ngạc nhiên về vùng đất ấy. Trước khi đi cứ nghĩ là Sri Lanka sẽ như Ấn Độ, đông đúc và bẩn, ngược lại mình thấy Sri Lanka là một đất nước toàn màu xanh, cây cối xanh um khắp mọi nơi, sạch sẽ chỉn chu và con người thì cực kỳ thân thiện. Giá cả sinh hoạt cũng không rẻ nhưng chấp nhận được, bọn mình ở 6 ngày nhưng chi phí chỉ hết khoảng 250 USD cho việc thuê xe, khách sạn, ăn ở, quá rẻ so với những gì bọn mình gặt hái được. Nói chung một chuyến đi rất thú vị. Các Công viên Quốc Gia thì đẹp thôi rồi, trekking quá đã luôn, mạn phép post vài hình ảnh trong topic của bạn nhé

Đây là Horton Plains National Park
https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/t31.0-8/13227760_10154140692011505_1134650100545654774_o.j pg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/t31.0-8/13173237_10154140669996505_5940957603949464809_o.j pg

World's End
https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/t31.0-8/13217062_10154140724316505_3682448921892146273_o.j pg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/t31.0-8/13227776_10154140731511505_8789151696904521749_o.j pg

maximilian
25-05-2016, 15:15
@jennyho: bạn cứ tự nhiên post hình nhé, cho nó sinh động hơn , vì mình lười chụp hình lắm nên không có hình

jennyho
25-05-2016, 15:44
Ăn uống thì cũng là một vấn đề ờ Sri Lanka nhưng cơ bản là mình thấy dễ ăn hơn ở Ấn, cơm không ngon bằng VN nhưng mà ăn cũng tạm, không dài như Ấn, chủ yếu bọn mình qua đó ăn mấy món như cơm chiên, mì xào, cá kho, gà. Bò thấy cũng không hiếm nhưng không ngon lắm, nói chung họ nêm theo kiểu bên đó nên hơi khó ăn, đặc biệt là bên đó ăn cay dữ lắm nên các bạn đi thì nhớ bảo họ đừng bỏ ớt nhé.
Hoa quả bên đó cũng nhiều mà nhiều nhất là chuối, dừa. Chuối rẻ và bán khắp nơi, dừa thì bạt ngàn nhưng không ngọt bằng dừa mình (có khi nào dừa VN đã dc tẩm đường nhỉ? ;) )
Mình thấy các bạn chê thủ đô Colombo bụi, kẹt xe và không có gì để xem, cá nhân mình thấy khác, thấy đường phố sạch, chỉn chu, cây cối xanh rì, mỗi cái tụi mình qua vào mùa nắng nóng nên thời tiết khá là khắc nghiệt, nóng chảy mỡ luôn í.
Một vài hình ảnh về thủ đô Colombo
https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/v/t1.0-9/13139361_10154117000326505_7349117160582029465_n.j pg?oh=3d856068c4535d3c931f7476b09bf2ac&oe=57E11055

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/v/t1.0-9/13087739_10154117000416505_4974125641968956698_n.j pg?oh=00445d9f9dd8cac4fc04313e00e6bd48&oe=57DB388C

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/v/t1.0-9/13087516_10154117001311505_9147513517782860805_n.j pg?oh=831bf322a3408fbf7b9a051aa5a36516&oe=57C86295

maximilian
26-05-2016, 11:27
Mình cũng thấy Colombo khá đẹp , đẹp hơn nhiều so với mình đã nghe , khu trung tâm có tượng Phật như bạn post hình mình có đi ngang qua , có 1 công viên gần đó quạ nhiều vô kể (khắp cả đất nước Srilanka này đều nhiều quạ), mình ngồi trong công viên bị quạ ị lên đầu, vô duyên hết sức .

jennyho
26-05-2016, 13:48
Mình cũng khá ngạc nhiên vì nhiều quạ thế, khắp nơi luôn ấy nhỉ, không hiểu tại sao luôn? Ấn tượng nữa là đường bên ấy nhỏ mà lại còn ngoằn nghèo nữa, nên hầu như không thể nào đi nhanh được. Bọn mình đã được thưởng thức chuyến tàu trên mây từ Nuwara Eliya về Ella rồi, thích vô cùng, cứ nhìn những đồi chè thế này là chết mê chết mệt :)

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/t31.0-8/13235339_10154169265346505_4471873048321058907_o.j pg

maximilian
27-05-2016, 12:59
Đồi chè thế này thì mình cũng đã từng đi từ Kandy tới Nanuoya (sát bên Nuwara Eliya) , đẹp lắm luôn, tàu không quá đông nên mình ra ngoài cửa lên xuống ngồi ngắm cảnh luôn, người local đứng ở đó cũng đông mà thấy mình ngó ngó thì họ nhường luôn , kêu mình cứ ra ngoài ngồi , dễ thương .

maximilian
04-06-2016, 12:52
NGÀY 3 (01.05.2016) : TỪ KANDY VỀ NUWARA ELIYA, CHUYẾN XE LỬA ĐẸP MÊ HỒN.

Hôm nay mình ngủ dậy khá muộn vì cũng không biết đi đâu, à hôm qua ban local lấy xe chở mình đi lòng vòng Kandy , bạn ấy có xe tay ga , mình xin cho mình chạy thử nha , mình sẽ chở bạn đó , bạn đó ok luôn, nhưng ban đầu nói là 1 chút nữa mới cho mình chạy , mình thắc mắc why k cho chạy liền, mình nói tao chạy xe máy ở vn rành lắm, vn là đất nước của xe máy mà mày đừng lo , nhưng bạn ấy vẫn kêu để tí nữa , giờ thì ban ấy sẽ chở mình , mãi lúc sau mình mới biết là khu trung tâm chính thì công an đứng nhiều , mình không có bằng lái thì sẽ bị phạt nặng, sẽ rắc rối lắm, nên chỉ khi vào khu ngoại ô thì mới để cho mình chạy, chạy xe tay ga thích quá đi , đường xá ở Kandy quanh co đèo dốc như Đà Lạt á, mình có đi ngang nghĩa trang cùa lính chết trong thế chiến thứ II , rất đẹp , mình thích vô cùng, đó cũng là 1 nơi tham quan ở Kandy, mộ xây kiểu Tây , trồng cỏ không à, xanh um luôn, mộ không xây nổi lên 1 ụ như mình mà xây rất thấp, chỉ có 1 cái gờ , và mộ bia thì đặt nằm xuống chứ không dựng đứng lên như mình , nên cảm giác cả khu nghĩa trang không ghê sợ như ở vn mà cứ như 1 cái công viên cỏ xanh rì, thích lắm , nói chug mình thích nghĩa trang kiểu Tây như này. Trong nghĩa trang cũng có nhiều cây dừa cao cao ốm ốm , nhìn nên thơ gì đâu à.

Sau khi thức dậy mình mò thông tin để qua Nuwara Eliya và chọn đi train vì nghe nói train khu này đi qua các đồi chè vùng trung du miền núi đẹp lắm, và mình đúng là không sai. Vé train siêu rẻ , chỉ có 90rs là 12k thôi , đây là vé toa hạng 3 là toa bèo nhất , nhưng mình thích trai nghiệm vậy mà. Train này đi từ Kandy nên ga mình đi là ga đầu tiên nên mình lên còn chỗ ngồi , mừng quá , chậm chân là đứng nha.
11am train chạy , khoảng sau 3 tiếng là mình sẽ tới Ga Nanu Oya , từ đó đi bus thêm khoảng 6km là tới Nuwara Eliya - a british town in Srilanka.
Khung cảnh dọc đường đi trong khoảng 45 phút đầu tiên cũng thường thôi , nhưng sau đó thì quá đẹp luôn, 2 bên là những đồi trà xanh ươm , núi thấp , núi cao, đồi thấp đồi cao liên tục hiện ra , có khi đi qua thung lũng nữa , ban đầu mình ngồi k gần cửa sổ nên k nhìn thấy rõ lắm và chụp hình cũng k được , lúc sau chạy hẳn ra ngoài luôn, đứng ở cửa lên xuống tha hồ mà nhìn ngắm luôn, đứng chán thì ngồi ngay tại cửa lên xuống, đó là khoảnh khắc sung sướng nhất và vui nhất của mình trong chuyến đi Srilanka này, ngồi ở đó và ngắm nhìn khung cảnh đồi trà , tuyệt vời luôn , bạn nào đi Srilanka phải nhất định đi train miền trung du này 1 lần nha, k là hối tiếc á . Đây là highlight của Srilanka đó.

komdo
16-06-2016, 23:40
Viết tiếp đi bạn ơi, mình đã book vé đi srilanka từ 29/8 đến 5/9, muốn học hỏi kinh nghiệm của bạn, tại vì mình cũng đi 1 mình mà tiếng anh của mình cũng hơi gà nên hơi lo lắng.

tungpmfp
17-06-2016, 11:16
Cho mình hóng :D