PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin tham khảo thông tin về du lịch Áo và Hungary

muongte
10-05-2016, 13:07
Xin chào các Bác,
Em có chuyến công tác Đan Mạch vào tháng 6. Sau khi làm việc xong, em xin nghỉ phép định đi chơi ở Budapest và Vienna từ khoang ngày 8 đến ngày 14/6. Em chưa đến các thành phố này nên em muốn hỏi các bác:
1. Em định bay Ryanair từ Copenhagen về Budapest vào tối 07/6/2016. Giờ đến là 21h15, muộn quá nhỉ. Em không biết sân bay có cách xa trug tâm không. Giá vé có 129 kuron nhưng nếu mua thêm 15kg hành lý thì thêm 240 kr, tổng là 369kr.
2. Từ Budapest đi Viena em định đi tàu vì khoảng cách gần: Vẫn chưa nghiên cứu mua vé tàu thế nào.
3. Từ Viena em định về Franfurt để bay về VN vào chièu 14/6. Từ Viena về Franfurt em không thấy có easyjet hay Ryanair nên đang tìm đường bay hoặc xem có đi tàu đc không.
Em xin các tư vấn cho em:
1. Khách sạn ở Budapest và các điểm tham quan chính (em dự ở khoảng 2 ngày ở Budapest)
2. Cách đi tàu từ Bu đến Vienna và khách sạn ở Vienna.
3. Cách đi từ Vienna về Frankfurt
Em đi 1 công tác 1 mình nên ở không cần xịn lắm. 2015 em cũng đi 1m ở hostel ở Barcelona thấy cũng ổn.
Tks các bác nhiều ạ.

dlax3883
11-05-2016, 10:24
Mình cũng có 1 lịch trình Hung và Vienna vào cuối tháng 7 này. Mình cũng muốn share thêm theo ý mình tìm hiểu.

1. Sân bay BUD nhỏ xíu và gần trung tâm ko xa lắm đâu. Bãi giữ xe của nó cũng nhỏ xíu thui. Bác đến giờ đó thì chắc chỉ có cách đi taxi thui, tiền Hung là forin nên chắc bác đổi sẵn 1 chút là đc.
2. Từ Hung qua Vienna bác đi bus đc rùi vì gần quá mà, có hơn 200km thì đi xe chắc cũng cở 2h30 là cùng. Lên xe chat chit chút rồi tới nơi thui.
3. Về việc vé máy bay bác có thể lên 1 số trang tổng hợp vé như Avia.vn hay skyscanner tìm chắc sẽ có thôi. Hàng không giá rẻ châu Âu cả nùi, germanwings chắc sẽ có chuyến đó bác.

KS ở Budapest và Vienna thì bác lên booking.com tìm là sẽ có giá rẻ, nó có các filter cho bác chọn chổ nào giá rẻ mà gần trung tâm đều có hết. Địa điểm tham quan ở Budapest thì nổi tiếng nhất có cái cầu chia đôi Buda và Pest, quảng trường Hero gì đó... cũng khá nhiều

muongte
12-05-2016, 13:25
Mình cũng có 1 lịch trình Hung và Vienna vào cuối tháng 7 này. Mình cũng muốn share thêm theo ý mình tìm hiểu.

1. Sân bay BUD nhỏ xíu và gần trung tâm ko xa lắm đâu. Bãi giữ xe của nó cũng nhỏ xíu thui. Bác đến giờ đó thì chắc chỉ có cách đi taxi thui, tiền Hung là forin nên chắc bác đổi sẵn 1 chút là đc.
2. Từ Hung qua Vienna bác đi bus đc rùi vì gần quá mà, có hơn 200km thì đi xe chắc cũng cở 2h30 là cùng. Lên xe chat chit chút rồi tới nơi thui.
3. Về việc vé máy bay bác có thể lên 1 số trang tổng hợp vé như Avia.vn hay skyscanner tìm chắc sẽ có thôi. Hàng không giá rẻ châu Âu cả nùi, germanwings chắc sẽ có chuyến đó bác.

KS ở Budapest và Vienna thì bác lên booking.com tìm là sẽ có giá rẻ, nó có các filter cho bác chọn chổ nào giá rẻ mà gần trung tâm đều có hết. Địa điểm tham quan ở Budapest thì nổi tiếng nhất có cái cầu chia đôi Buda và Pest, quảng trường Hero gì đó... cũng khá nhiều

Cảm ơn bác nhiều. Em nghien cứu thấy đường đi mà qua 3 nước đó hơi mệt vì đi từ Vienna đi Santorini thì phải qua Athens. Lúc quay về từ San phải qua Athens rồi mới đến Paris hoặc Frankfurt để về VN. Em đang tính bay thằng tử Đan mach về Moscow, sau đó đi Saint Peterburg. CHỉ có cái là đọc các bài về Nga thì có vẻ k biết tiếng Nga mà đi lọ mọ 1 mình hơi khó. E đang nghiên cứu thêm xem quyết định như thế nào.

Sarachiu
12-05-2016, 15:42
Bác đã làm visa chưa? Nếu chưa thì có thể tham khảo thêm, em nhận làm bác nhé, giá cả hợp lý ạ https://www.facebook.com/visagiare/
Em là Ngoãn 01648458658, có gì bác cứ gọi cho em

anhlq
16-05-2016, 17:14
Về Budapest bạn có thể xem bài viết này nhé: http://travelpx.net/travel/europe/kinh-nghiem-du-lich-bui-budapest-hon-ngoc-cua-danube.html

QuangCuong
19-05-2016, 16:35
Chào bạn MuongTe! Trước đây tôi đã có thời gian sống và học tập ở Budapest trong 6 năm (8/1981 - 8/1987). Hồi tháng 6/2014, chúng tôi thực hiện một chuyến đi vòng tròn Frankfurt - Munich - Salzburg - Vienna - Budapest - Praha - Dresden - Frankfurt. Tất cả các cung đường này tôi đều sử dụng train hết. Khung cảnh những nơi các con tầu chạy qua đẹp say đắm lòng người. Tôi xin trả lời một vài câu hỏi của bạn như sau:
- Sân bay Budapest, tôi không nhớ nó như thế nào bởi vì tôi sử dụng nó từ năm 1987 sau khi tốt nghiệp đại học bay về nước.
- Vé tầu từ Budapest - Vienna có thể mua ở website: http://www.mav-start.hu/english/index.php. Cái vé tôi mua cho tuyến Budapest - Praha trông nó như sau:
You can collect your ticket(s) using the below reference number (please handle the reference number confidentially): 2302006526 tap the (BEVITEL - Enter) arrow. Then the e-ticket machine will print the tickets bought. (If you have accidentally mistyped a digit, please delete it with the (TÖRLÉS - Delete) arrow.)
Budapest-Keleti - Praha hl. n. | 16/06/2014
From BUDAPEST-KELETI
To PRAHA HL N
Departure time 16/06 11:25
Arrival time 16/06 18:21
Type of journey One way
Number of passengers 2
Class 2
Ticket type SparDay CZ 1
Train number EC 276
Car number 260
Seat number 25
26
Car type FÜLKÉS KOCSI
Place type ÜLOHELY/SITZPL
Exchange rate 1 € = 310 Ft
Price 11,780 Ft (38 €)

Từ Vienna đi Frankfurt bạn có thể mua vé của một trong hai công ty đường sắt sau:
https://westbahn.at/en hoặc www.oebb.at
Cái vé tôi mua cho tuyến Vienna - Budapest trông nó như dưới đây:
Your Collection Code : TI21GTENSG2P
Your collection code is: TI21GTENSG2P
Your order number: 92553614-0001 Your customer number: PV207116807
Booking date: 24.04.2014 Your journey ready for booking:
From: Wien Meidling To: Budapest-Keleti
Outward: 09.06.2014 at 16:02
Your selected trains and fares / your tickets: FAHRSCHEIN: SparSchiene Ungarn
2. class, WIEN MEIDLING - BUDAPEST, 09.06.2014, RJ 65, 16:02 - 18:49
Adult TRAN QUANG CUONG 19.00 EUR
FAHRSCHEIN: SparSchiene Ungarn
2. class, WIEN MEIDLING - BUDAPEST, 09.06.2014, RJ 65, 16:02 - 18:49
Adult VU HOANG LY 19.00 EUR
RESERVIERUNG: NICHTRAUCHER GROSSRAUMWAGEN
2. class, WIEN MEIDLING - BUDAPEST-KELETI, 09.06.2014, RJ 65, 16:02 - 18:49
2 Adults TRAN QUANG CUONG 6.00 EUR Total Amount: 44.00 EUR incl. 10.00% VAT:
1.65 EUR
Your registered payment information: Payment method: Credit card, Visa Credit card number:
Transaction number: 515000000002766052

Trên cung đường từ Vienna - Frankfurt, tôi khuyên bạn nên bố trí thời gian để dừng chân ở Salzburg và Munich mỗi nơi đôi ngày. Lý do: tầu của bạn sẽ đi qua những thành phố này và đó là những thành phố tuyệt đẹp của Châu Âu.

Về nơi ở, khách sạn, nếu bạn quan tâm tôi sẽ chia sẻ sau.

2late2regret
11-06-2016, 07:21
Chào chủ thớt, e là sinh viên đang học Thạc sỹ ở Budapest, e có thể giúp bác ở trong kí túc em free, vì phòng 4 người ở mà bg có mỗi e với 1 bạn việt nam nữa (dư 2 giường) nếu bác thấy ko phiền. Còn đi lại và tham quan ở Budapest e có thể giúp bác. bác liên lạc e viber +36705251991 nhé. e cũng đã book vé sang Copenhagen vào 24.6 và du lịch mấy nước bắc âu.
p/s: từ sân bay về trung tâm budapest bác nếu mua thẻ du lich 24h thì ko mất phí. hoặc mua vé public transport thì chỉ mất 2 vé (maximum 3 eu thôi nhé) tiện thì mua cả vé 24h public transport mất eu đi thoải mái. cần gì bác cứ hỏi e

daimarui
28-10-2016, 16:50
Mọi người ơi,

Em ở tphcm muốn xin visa đi Hungary diện thăm bạn bè, người thân (bạn trai em, người Hungary). Em không có kinh nghiệm du lịch gì nhiều vì em mới chỉ đi lòng vòng DNA và chưa xin visa đi nước nào. Em cũng có tham khảo một số công ty xin visa nhưng cảm giác họ cũng không thể làm đơn giản các bước thủ tục cũng như chắc chắn sẽ xin được visa cho mình trong khi giá cả rất mắc, đa số họ đề nghị em ra Hà Nội vì ĐSQ Hungary ở Hà Nội. Sau một hồi bị quay như chong chóng em quyết định tự tìm hiểu và tự xin visa đi Hung.

Anh chị nào có kinh nghiệm xin visa đi Hungary có thể chia sẻ kinh nghiệm cho em tham khảo với ạ? Minh cần giấy tờ gì, thủ tục như thế nào? có cách nào xin visa từ TPHCM mà không phải tốn thời gian và chi phí bay ra HN không ạ?

Em cám ơn mọi người nhiều