PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Đi vòng quanh Đông Nam Bộ

barandom
14-02-2009, 19:46
Lâu rồi không thấy các bác nói gì về miền Đông Nam Bộ, nay tui đề nghị một tuyến đi vòng quanh Đông Nam Bộ mong các bác góp ý nhé!

- Ngày 1 : TPHCM – Đạ M’ri (khoảng 400Km) :
- Sáng khởi hành sớm khoảng 4h30 đi theo đường ngã ba Cát Lái – qua phà Cát Lái theo đường 25B rồi Quốc lộ 51 ra Long Thành , Bà Rịa , Long Hải.

- Theo đường cặp biển qua Phước Hải – Hồ Tràm – Hồ Cốc – Bình Châu – Hàm Tân (đoạn này sáng sớm lúc mặt trời lên đẹp lắm).

- Đến Hàm Tân khoảng 8h30 ra thẳng bãi Đồi Dương tắm biển . Khoảng 9h30 đi lên núi Tà Cú theo đường ven biển , đến núi tầm 10h30 , leo núi bằng đường bộ (đừng đi cáp treo không thú) mất trung bình khoảng 1h00-1h30 thì đến tượng Phật nhập Niết Bàn lớn nhất Đông Nam Á . Chú ý đến đây phải tranh thủ tắm một phát vì nước lấy từ suối mát lắm! (có nhà tắm hẵn hoi – hồi xưa khi chùa chưa xây nhà tắm bọn này tắm ngay ngoài trời vì khi đó chưa có cáp treo số người lên đến đây chỉ đếm trên đầu ngón tay trừ khi có lễ cúng ở chùa)

- Xuống đến chân núi tầm 2h00-2h30 (ăn trưa các bác tự kiếm nhé hơn 10 năm rồi ở khu vực này tui kiếm chưa được chổ nào ăn uống ưng ý )

- Theo Quốc lộ 1A về Tân Minh rồi theo Quốc Lộ 55 lên Tánh Linh , đến thị trấn Lạc Tánh rẽ vào đường 336 vô núi Tà Pao đến chợ Đồng Kho thì rẽ lên Bắc Ruộng rồi theo đường 713 về Đạ M’ri : đường đoạn này qua một cái đèo và vượt qua một con suối bằng cầu treo ở Đạ P’Loa . Chiều tối ngủ ở Đạ M’ri hay Mađagui tùy ý .

- Ngày 2 : (Mađagui – TPHCM khoảng 500Km)

- Từ Mađagui đi theo đường 721 vào Nam Cát Tiên , vượt sông Đồng Nai bằng cầu Phước Cát rồi theo một con đường mới mở ở xã Đăng Hà - Huyện Bù Đăng (con sông Đồng Nai nằm uốn khúc ngay dưới chân con đường đèo này) về ngã ba Sao Bọng trên Quốc Lộ 14 – Đoạn Mađagui – ngã ba Sao Bọng khoảng 90-100Km

- Từ ngã ba Sao Bọng theo Quốc lộ 14 về Bù Na rẽ phải theo đường 749 về Thác Mơ (khi đi trên 749 chú ý ngã rẽ trên đường 749 về Thác Mơ nếu không sẽ về thẳng Phước Bình), đi một vòng thủy điện Thác Mơ rồi ra Phước Bình tiếp tục đường 749 về Bù Đốp , đến ngã ba Công Chánh rẽ trái về Lộc Ninh theo đường 748 – về Bình Long theo Quốc Lộ 13 . Đoạn Ngã ba Sao Bọng – An Lộc khoảng 150-160Km (kể cả đoạn chạy vòng quanh Thủy điện Thác Mơ ) .

- Đến An Lộc rẽ vào chợ rồi theo con đường sau chợ đi về An Phú – Sóc Vàng (chú ý các ngả rẽ để không bị lạc trở ra lại Quốc lộ 13 - tui bị lạc một lần rồi phải đổi tuyến đi chơi trong lần đó) vượt sông Sàigòn bằng cầu Sàigòn ở Tống Lê Chân rồi theo đường 794 về Kà Tum (An Lộc – Kà Tum 50Km đường hơi khó đi từ cầu Sàigòn về ngã ba vào Lòng Hồ 13Km )

Đến đây tùy khả năng có thể chọn đường Kà Tum về Tây Ninh rồi về Sàigòn theo Quốc lộ 22 (150Km) hoặc tiếp tục theo đường 785 lên ngã ba Chàng Riệj (không biết có đánh sai tên không?tên Campuchia khó nhớ quá) rẽ phải vào Chàng Riệj rồi rẽ trái vào Trung ương cục Miền Nam sau đó ra cửa khẩu Xa Mát (khoảng 40Km). Từ Xa Mát về Tây Ninh rồi về Sàigòn (150Km).

Các bác xem xét rồi tùy khả năng mà chia đoạn ra đi . Tui đã đi tuyến này rồi nhưng trong 02 lần khác nhau :
1/- Lần 1 đi đoạn của ngày 1 rồi về TPHCM trong 02 ngày
2/- Lần 2 đi đoạn của ngày 2 (xuất phát lúc 5h00 sáng , ăn uống tạm bợ trên xe luôn (bánh mì + nước suối) về đến TPHCM khoảng 21h30 đêm)

Nếu đi toàn tuyến trong 02 ngày liên tiếp thì riêng phần “rắn đốm” tui phải bỏ cái khoản leo núi thì đi mới xuể.

spartans
17-02-2009, 14:57
nhờ bài này em mới bít có đường từ Cát Tiên lên Bù Đăng được. Hôm nào phải đi xem xem

Đoạn đường DT721 này có từ rất lâu rồi, bây giờ rất dễ đi nhất là khi cầu treo Phước Cát được khánh thành nối đôi bờ sông Đồng Nai, chỉ khó khăn một đoạn thuộc khu vực xã Đăng Hà - Bù Đăng đường ổ voi rất nhiều do tập trung nhiều lò khai thác cát.

Ngày xưa đi qua đoạn đường này mỗi khi trời tối ( sau 19h ) là một nỗi kinh hoàng với người dân khu vực giáp gianh 2 tỉnh, vì đây là khu kinh tế mới tập trung nhiều người di dân tự do, dân làm rừng tứ xứ. Đoạn kinh hoàng nhất là khu vực dốc 5 cây, một đoạn đèo ngoẳn ngoèo chạy dọc theo dãy đồi bên cạnh sông Đồng Nai cao khoảng 5 km lại luôn vắng vẻ, 2 bên đường cây lồ ô mọc đầy cành xòa hết xuống đường, với lại rất vắng vẻ. Ngày trước em đi cung đường này ban đêm toàn được khuyên là nên nghỉ lại thị trấn Phước Cát, sáng mai rồi hãy đi.

barandom
17-02-2009, 17:52
Đoạn đường DT721 này có từ rất lâu rồi, bây giờ rất dễ đi nhất là khi cầu treo Phước Cát được khánh thành nối đôi bờ sông Đồng Nai, chỉ khó khăn một đoạn thuộc khu vực xã Đăng Hà - Bù Đăng đường ổ voi rất nhiều do tập trung nhiều lò khai thác cát.

Ngày xưa đi qua đoạn đường này mỗi khi trời tối ( sau 19h ) là một nỗi kinh hoàng với người dân khu vực giáp gianh 2 tỉnh, vì đây là khu kinh tế mới tập trung nhiều người di dân tự do, dân làm rừng tứ xứ. Đoạn kinh hoàng nhất là khu vực dốc 5 cây, một đoạn đèo ngoẳn ngoèo chạy dọc theo dãy đồi bên cạnh sông Đồng Nai cao khoảng 5 km lại luôn vắng vẻ, 2 bên đường cây lồ ô mọc đầy cành xòa hết xuống đường, với lại rất vắng vẻ. Ngày trước em đi cung đường này ban đêm toàn được khuyên là nên nghỉ lại thị trấn Phước Cát, sáng mai rồi hãy đi.

Cám ơn bạn spartans, nhờ bạn tui mới biết đoạn này có từ lâu, trước giờ cứ tưởng là đường mới mở vì nó không hề có trên tất cả các bản đồ mà tui có cho đến nay (kể cả nét đường đất) .
@ Chitto : Cám ơn Chitto đã chỉnh sửa bài viết dùm, bây giờ rất dễ đọc. Lần sau mình sẽ cố gắng viết cho đẹp hơn.

spartans
17-02-2009, 21:59
Đoạn đường DT721 là đường tỉnh lộ của Lâm Đồng chạy từ Madagui đến xã Phước Hải huyện Cát Tiên là hết đường, đoạn này thì làm rất lâu rồi mới nâng cấp lên thời gian gần đây. Khi bên phía Bình Phước làm đoạn đường 10 ( em nghĩ là huyện lộ vì chẳng có trên bản đồ ) bắt đầu từ ngã ba Sao Bộng chạy qua xã Thống Nhất đến xã Đăng Hà của huyện Bù Đăng rồi tới cầu treo Phước Cát đi qua Đồng Nai. Phía Bình Phước em nghĩ làm con đường này chủ yếu là để cho xe ben chạy lấy cát xây dựng ở lưu vực đầu sông ĐN nên đường và cầu qui hoạch rất ẩu, đường nhỏ và xấu, cầu thì toàn cầu tạm trọng tải < 5T. Khác hẳn phía bên kia của tỉnh bạn, đường rất tốt cầu bê tông rộng thênh thang.

@ Bác rắn đốm: Em thấy bác rất rành về tuyến này. Cung này em đã đi nhưng lộ trình khác một chút:

- Sài Gòn - Ngã ba Dầu Giây - đường 20 - Madagui - ĐT 721 - Sao Bộng - Km25 (Bù Na) - ĐT 749 - Phước Tín - Thác Mơ - Phước Bình - Ngã 3 Công Chánh rồi em theo đường 13 về Sài Gòn luôn. Đi thế tất nhiên là không hết các tình ĐNB như của bác. Khi nào có dịp bác cho em đu theo với nhé.

zaizai86
22-02-2009, 20:06
cái cầu này nằm trên cung đường từ MADAGUI đi Bù Đăng phải ko các anh???

Xe tải làm sập cầu, tắc đường nối quốc lộ 14 và 20

Xe tải biển số 93H-6080 đã gây sập phần cầu dẫn lên cầu Dak Tó, Bù Đăng, Bình Phước gây kẹt xe hơn ba giờ liền. Đến 9h30 phút sáng 19.2, lượng xe ùn tắc bắt đầu giảm bớt.

Cầu Đak Tó, dài 36m, rộng 2,5m, tải trọng tám tấn nằm trên tuyến đường Sao Bọng – Đăng Hà thuộc địa bàn hai xã Thống Nhất và Đăng Hà, tuyến đường huyết mạch nối liền quốc lộ 14 với quốc lộ 20 (tỉnh Lâm Đồng). Dù được xây dựng cách đây không lâu nhưng hiện cầu đã xuống cấp trầm trọng. Do cầu được xây dựng bằng sắt nên hiện nay lan can thành cầu đã gãy đổ, những vỉ thép mặt cầu bị vênh, long tán, thậm chí có vài tấm vỉ thép đã “bay” ra khỏi mặt cầu nằm dưới suối. Đoạn cầu dài khoảng 2m, nơi xe tải bị sụt đã gãy nát, cong vênh và được người dân dùng cây gỗ chèn đỡ.

Theo người dân sống gần cầu, tình trạng cầu xuống cấp đã lâu và người dân đã phản ánh lên chính quyền địa phương rất nhiều lần. Một người dân còn cho biết, cách đây hai ngày, đã có một vụ lọt xe gắn máy xuống suối do trời tối và thành lan can bị gãy.

Theo phản ánh của người dân, cầu Dak Tó và cả tuyến đường Sao Bọng – Đăng Hà bị hư hỏng nặng là do hàng loạt xe ben chở cát quá tải thường xuyên qua lại.

barandom
22-02-2009, 23:15
cái cầu này nằm trên cung đường từ MADAGUI đi Bù Đăng phải ko các anh???

Xe tải làm sập cầu, tắc đường nối quốc lộ 14 và 20

Xe tải biển số 93H-6080 đã gây sập phần cầu dẫn lên cầu Dak Tó, Bù Đăng, Bình Phước gây kẹt xe hơn ba giờ liền. Đến 9h30 phút sáng 19.2, lượng xe ùn tắc bắt đầu giảm bớt.

Cầu Đak Tó, dài 36m, rộng 2,5m, tải trọng tám tấn nằm trên tuyến đường Sao Bọng – Đăng Hà thuộc địa bàn hai xã Thống Nhất và Đăng Hà, tuyến đường huyết mạch nối liền quốc lộ 14 với quốc lộ 20 (tỉnh Lâm Đồng). Dù được xây dựng cách đây không lâu nhưng hiện cầu đã xuống cấp trầm trọng. Do cầu được xây dựng bằng sắt nên hiện nay lan can thành cầu đã gãy đổ, những vỉ thép mặt cầu bị vênh, long tán, thậm chí có vài tấm vỉ thép đã “bay” ra khỏi mặt cầu nằm dưới suối. Đoạn cầu dài khoảng 2m, nơi xe tải bị sụt đã gãy nát, cong vênh và được người dân dùng cây gỗ chèn đỡ.

Theo người dân sống gần cầu, tình trạng cầu xuống cấp đã lâu và người dân đã phản ánh lên chính quyền địa phương rất nhiều lần. Một người dân còn cho biết, cách đây hai ngày, đã có một vụ lọt xe gắn máy xuống suối do trời tối và thành lan can bị gãy.

Theo phản ánh của người dân, cầu Dak Tó và cả tuyến đường Sao Bọng – Đăng Hà bị hư hỏng nặng là do hàng loạt xe ben chở cát quá tải thường xuyên qua lại.

Chắc là phải rồi . Tên cầu thì tui không nhớ, nhưng nếu nằm trên tuyến đường nối QL 14 và QL 20 đi qua xã Đăng Hà và Thống Nhất thì chỉ duy nhất có 01 đường qua cầu Phước Cát mà thôi . Không ngờ tuyến này bây giờ hư nhiều đến thế , lúc tui đi năm 2006 thì không đến nổi nào.

spartans
24-02-2009, 13:05
Cầu Dak Tó thuộc xã Đăng Hà, huyện Bù Đăng. Em đi qua cái cầu này cũng ớn. Quy hoạch đường cấp phối rộng 12m mà bề ngang cầu chỉ có 2,5m thì hết biết rồi :shrug:

Tuyến đường này xe ben chở cát chạy ầm ầm ngày đêm, trong khi cầu, đường quy hoạch tạp nham thì hỏi sao nó không xuống cấp được. Nhất là đoạn cuối đường 10 thuộc khu vực Đăng Hà thì thôi rồi. Mưa xuống là chỉ có nước đi vào lối mòn trong vườn điều của dân (2k/lần) :))

barandom
25-02-2009, 18:17
CMND thì có còn tiền thì bao nhiêu vậy ta? ( Nhà nghèo, ba má đông, ông bô thì đạp xích lô chở bà bô đi lụm thun về cho tớ ở nhà cột hột xoàn cho mấy bô lão nên ngứa chân lắm) Lên list cụ thể đi, cho em đăng ký 1 chân với.

Nếu đi 3 ngày 2 đêm thì :
Tiền khách sạn 200K/2người/đêm x 2 đêm = 200K

Tiền xăng + nhớt khoảng 300K/2người = 150K

Tiền ăn (100-150K/ngày) x 3 = 300 - 450 K

=> tổng chi phí khoảng (650-800)K/người, muốn giảm chi phí nữa thì ăn ít lại !

Nếu đi 2 ngày 1 đêm thì :
Tiền khách sạn 200K/2người/đêm x 1 đêm = 100K

Tiền xăng + nhớt khoảng 300K/2người = 150K

Tiền ăn (100-150K/ngày) x 2 = 200 - 300 K

=> tổng chi phí khoảng (450-550)K/người

Walkman
10-03-2009, 12:34
Bác rành Đông Nam bộ thì cho em hỏi một câu nhỏ nhé, không đùa tẹo nào đâu:
Cát tiên ở Đồng Nai hay Đồng Nai ở Cát Tiên???
Trả lời được câu này em phục sát đất luôn.
Nhớ là không đùa nhá... nhá

alias.noodles
10-03-2009, 14:06
Vườn quốc gia Nam Cát Tiên to tướng nằm giáp ranh 3 tỉnh Đồng Nai, Bình Phước và Lâm Đồng nhưng lối vào chính là ở Đồng Nai.

Do đó nói Cát Tiên ở Đồng Nai và/hoặc Đồng Nai ở Cát Tiên đều đúng (tương đối) :D

Walkman
10-03-2009, 16:18
Vườn quốc gia Nam Cát Tiên to tướng nằm giáp ranh 3 tỉnh Đồng Nai, Bình Phước và Lâm Đồng nhưng lối vào chính là ở Đồng Nai.

Do đó nói Cát Tiên ở Đồng Nai và/hoặc Đồng Nai ở Cát Tiên đều đúng (tương đối) :D

Hé hé... Bác Mỳ không đọc kỹ câu hỏi của em nên hố ròi. Em hỏi Cát Tiên chứ không phải Nam Cát Tiên.
Trên đường 721 có huyện Cát Tiên thuộc tỉnh Lâm Đồng, giáp ranh Bình Phước, Đồng Nai và có trung tâm huyện lỵ tại thị trấn Đồng Nai.
Vì vậy chỉ có thể nói Đồng Nai ở Cát Tiên (Không phải Nam Cát Tiên đâu nhé) chứ không thể nói Cát Tiên ở Đồng Nai được.
Sorry Bác vì em đùa tị.
Hôm trước em ngồi nhậu với Bác Tuyến điện nhưng chưa gặp được Bác, hi vọng vài hôm nữa em vào T.P được nhậu cùng Bác (Hẹn Bác Tuyến ròi ạh).
Sorry Bác lần nữa.:shrug:

barandom
10-03-2009, 16:34
Hé hé... Bác Mỳ không đọc kỹ câu hỏi của em nên hố ròi. Em hỏi Cát Tiên chứ không phải Nam Cát Tiên.
Trên đường 721 có huyện Cát Tiên thuộc tỉnh Lâm Đồng, giáp ranh Bình Phước, Đồng Nai và có trung tâm huyện lỵ tại thị trấn Đồng Nai.
Vì vậy chỉ có thể nói Đồng Nai ở Cát Tiên (Không phải Nam Cát Tiên đâu nhé) chứ không thể nói Cát Tiên ở Đồng Nai được.
Sorry Bác vì em đùa tị.

Bác Wildwolf hay thật, lừa được bác Mỳ. Thế thì Cát Tiên rộng lắm bác ạ, cả Quảng Ngãi cũng ở Cát Tiên đấy!
@ ANZ : tui thấy các bác nên đi vào thời điểm Giổ Tổ hay hơn. 30/4 nghỉ đến 4 ngày lận -> đi các chuyến khác xa hơn.

alias.noodles
11-03-2009, 09:03
Sorry Bác vì em đùa tị.
Hôm trước em ngồi nhậu với Bác Tuyến điện nhưng chưa gặp được Bác, hi vọng vài hôm nữa em vào T.P được nhậu cùng Bác (Hẹn Bác Tuyến ròi ạh).

À ra thế, tớ không để ý nên chỉ nghĩ là bạn nói đến VQG Nam Cát Tiên, còn nói về huyện Cát Tiên, LĐ thì lại là chuyện khác.

Như là đố bạn biết cầu Chà Và ở đâu í mà :)

Nếu trả lời đúng thì cho biết luôn Vũng Tầu ở đâu nhé :D

Hy vọng có dịp (beer)

khanhnguyen
11-03-2009, 09:36
- Từ ngã ba Sao Bọng theo Quốc lộ 14 về Bù Na rẽ phải theo đường 749 về Thác Mơ (khi đi trên 749 chú ý ngã rẽ trên đường 749 về Thác Mơ nếu không sẽ về thẳng Phước Bình), đi một vòng thủy điện Thác Mơ rồi ra Phước Bình tiếp tục đường 749 về Bù Đốp , đến ngã ba Công Chánh rẽ trái về Lộc Ninh theo đường 748 – về Bình Long theo Quốc Lộ 13 . Đoạn Ngã ba Sao Bọng – An Lộc khoảng 150-160Km (kể cả đoạn chạy vòng quanh Thủy điện Thác Mơ ) .

- Đến An Lộc rẽ vào chợ rồi theo con đường sau chợ đi về An Phú – Sóc Vàng (chú ý các ngả rẽ để không bị lạc trở ra lại Quốc lộ 13 - tui bị lạc một lần rồi phải đổi tuyến đi chơi trong lần đó) vượt sông Sàigòn bằng cầu Sàigòn ở Tống Lê Chân rồi theo đường 794 về Kà Tum (An Lộc – Kà Tum 50Km đường hơi khó đi từ cầu Sàigòn về ngã ba vào Lòng Hồ 13Km )

Bác đi qua Bình Phước sao không ghé thị xã Đồng Xoài mà lại đi đường tắt lên Thác Mơ ấy nhỉ? Em đề nghị pác như thế lày nhé:
Từ Bù Na đi thẳng quốc lọo 14 về Đồng Xoài, sau đó đi theo ĐT 741 lên Phú Riềng (Đỏ), Phước Bình, Phước Long chiến thắng rồi thăm Thác Mơ luôn thể. Từ đấy lại đi qua Bù Đốp về Lộc Ninh rồi sang Bình Long. Mà pác đi Lộc Ninh lại không ghé căn cứ Tà Thiết thì cũng phí nhỉ? Nơi phát lệnh của chiến dịch Hồ chí Minh năm 75 đấy ạ (hí hí, nói cho pác biết là hồi năm lớp 9 em thi rớt môn lịch sử)

Nếu các pác ghé Đồng Xoài nhằm ngày em có mặt ở đó thì mời các pác một cà phê sáng...

barandom
11-03-2009, 19:16
Bác đi qua Bình Phước sao không ghé thị xã Đồng Xoài mà lại đi đường tắt lên Thác Mơ ấy nhỉ? Em đề nghị pác như thế lày nhé:
Từ Bù Na đi thẳng quốc lọo 14 về Đồng Xoài, sau đó đi theo ĐT 741 lên Phú Riềng (Đỏ), Phước Bình, Phước Long chiến thắng rồi thăm Thác Mơ luôn thể. Từ đấy lại đi qua Bù Đốp về Lộc Ninh rồi sang Bình Long. Mà pác đi Lộc Ninh lại không ghé căn cứ Tà Thiết thì cũng phí nhỉ? Nơi phát lệnh của chiến dịch Hồ chí Minh năm 75 đấy ạ (hí hí, nói cho pác biết là hồi năm lớp 9 em thi rớt môn lịch sử)

Nếu các pác ghé Đồng Xoài nhằm ngày em có mặt ở đó thì mời các pác một cà phê sáng...

Thật ra qua Lộc Ninh mà không ghé Tà Thiết thì cũng phí, nhưng vào Tà Thiết rồi lại quay ra thì ngán lắm. Không biết từ Tà Thiết có đường mòn qua "Sóc Con Trăng" không? Tớ nghỉ là có đường nhưng sẽ không có phương tiện vượt sông, ngoài ra chưa tìm được thêm thông tin gì cả. Bạn Khanhnguyen ở Bình Phước nếu có thông tin gì thì giúp tui với!

Walkman
12-03-2009, 00:49
À ra thế, tớ không để ý nên chỉ nghĩ là bạn nói đến VQG Nam Cát Tiên, còn nói về huyện Cát Tiên, LĐ thì lại là chuyện khác.

Như là đố bạn biết cầu Chà Và ở đâu í mà :)

Nếu trả lời đúng thì cho biết luôn Vũng Tầu ở đâu nhé :D

Hy vọng có dịp (beer)

1. Cầu Chà Và nối quận 5 với quận 8 T.P HCM
2. Cầu Chà Và ở Huyện Tân Châu, Tây Ninh
:D

alias.noodles
12-03-2009, 00:59
1. Cầu Chà Và nối quận 5 với quận 8 T.P HCM
2. Cầu Chà Và ở Huyện Tân Châu, Tây Ninh
:D

Đúng rồi nhưng chưa đủ :))
Còn câu kia nữa nhá ;)

barandom
12-03-2009, 03:25
Đúng rồi nhưng chưa đủ :))
Còn câu kia nữa nhá ;)

Cầu Chà Và ở Chợ Mới - An Giang

alias.noodles
12-03-2009, 07:34
Cầu Chà Và ở Chợ Mới - An Giang

Đúng nhưng vẫn chưa đủ :))

spartans
12-03-2009, 16:21
Có phải cầu Chà Và là địa danh để chỉ những cây cầu do người Java ( người Chà Và ) xây không bác Mỳ ?!

zaizai86
16-03-2009, 08:33
hôm qua đi trên đoạn đường Ql14 qua Bù Đăng mà em không chịu để ý đến SAO BỌNG.
Trên đường đi từ Đồng Xoài đến Đức Phong, cách Đức Phong khoảng 30km em thấy có bảng chỉ dẫn rẽ phải đi Đăng Hà.
Tới Đức Phong thấy 1 đường khác cũng rẽ phải đi Đăng Hà.
Các anh cho em hỏi SAO BỌNG là chỗ nào trong 2 địa điểm trên.

alias.noodles
16-03-2009, 08:47
Có phải cầu Chà Và là địa danh để chỉ những cây cầu do người Java ( người Chà Và ) xây không bác Mỳ ?!

Chà Và là từ Java mà ra đấy!
Có 1 cây cầu Chà trên đường HCM đoạn Quảng Trị - Quảng Bình mới lạ ;):D

barandom
16-03-2009, 09:01
hôm qua đi trên đoạn đường Ql14 qua Bù Đăng mà em không chịu để ý đến SAO BỌNG.
Trên đường đi từ Đồng Xoài đến Đức Phong, cách Đức Phong khoảng 30km em thấy có bảng chỉ dẫn rẽ phải đi Đăng Hà.
Tới Đức Phong thấy 1 đường khác cũng rẽ phải đi Đăng Hà.
Các anh cho em hỏi SAO BỌNG là chỗ nào trong 2 địa điểm trên.

Sao Bọng là điểm cách Đức Phong khoảng 30Km tại xã Đức Liễu, con đường này cắt với con đường từ Dức Phong vào tại một cái ngã tư ờ xã Thống Nhất (một đường ra Sao Bọng, một đường ra Bù Đăng, một đường vào Đăng Hà, một đường đi vào đâu chẵng biết nhưng là đường nhỏ)

@Bác Mỳ : Thế là hết cầu Chà Và chưa hả bác, còn Vũng Tầu là ở đâu nữa?

zaizai86
16-03-2009, 17:49
Sao Bọng là điểm cách Đức Phong khoảng 30Km tại xã Đức Liễu, con đường này cắt với con đường từ Dức Phong vào tại một cái ngã tư ờ xã Thống Nhất (một đường ra Sao Bọng, một đường ra Bù Đăng, một đường vào Đăng Hà, một đường đi vào đâu chẵng biết nhưng là đường nhỏ)

thanks bác.
có bác nào lên lịch đi cung đường này ko ạ.:L
em là gà nên ko dám.
em thấy mùng 10/3 này nghỉ 3 ngày nên đề xuất thế này:
đi Nam Cát Tiền, rồi đi cung đường này, ghé chơi Sóc BOMBO rồi về

tichuot
16-03-2009, 19:49
bàn tới bàn lui cuối cùng chẳng thấy ai đi cả,(NO). Bây giờ tớ đề nghị các ACE túm lại 1 câu là có đi vào 10/3 này không để mọi người cùng nhau lên plan. chứ nói tới nói lui cuối cùng như nước đổ đầu vịt vậy đó.:T=))

alias.noodles
16-03-2009, 21:15

https://i114.photobucket.com/albums/n277/alias_noodles/Tay%20Bac%202008/DSC_2006_resize.jpg

Đây ạ!
Em xin lỗi bác spam nốt phát này thôi ạ :D

BM
16-03-2009, 21:42
Mình cũng quan tâm cung đưởng này, đang nhờ thổ dân Bình Phước kiểm tra lại có đường từ núi Tà Thiết qua Con tran thuộc Tây Ninh không vì về QL 22 qua ngả 744 cũng là một lựa chọn tốt. Còn nữa, mình nghĩ đợi mưa thêm một vài phát nữa để cỏ lên xanh, vì mình dự tính sẽ vào Trảng cỏ Bù Đăng hạ trại một đêm, ace nào quan tâm cùng cập nhật và chia xẻ thông tin nhé!

alias.noodles
16-03-2009, 21:43
Thời điểm đấy tớ còn đang "luyện công" chưa xuống núi được. Tớ thấy cung Đông Nam Bộ này ngắn ngày, khoảng cách cũng vừa phải nên công tác tổ chức không quá phức tạp. các bạn vntuyen, Barandom hoặc Bigminh đều là "người nhớn" nên mạnh dạn lãnh ấn tiên phong phất cờ cho chuyến đi này, cũng là dịp để các anh chị em đang sống và/hoặc làm công tác tại SG có dịp gặp gỡ, giao lưu thắt chặt tình đoàn kết :)

Chả nhẽ diễn đàn Phượt mà chả có chuyến đi nào hay sao :) ;)

barandom
19-03-2009, 08:18
Đây ạ!
Em xin lỗi bác spam nốt phát này thôi ạ :D

Bác cẩn thận quá nhỉ! ai cấm bác Spam đâu ? Tui hỏi thiệt đó, không biết còn bao nhiêu cây cầu Chà Và nữa mà.:)

khanhnguyen
07-04-2009, 09:59
Mình cũng quan tâm cung đưởng này, đang nhờ thổ dân Bình Phước kiểm tra lại có đường từ núi Tà Thiết qua Con tran thuộc Tây Ninh không vì về QL 22 qua ngả 744 cũng là một lựa chọn tốt. Còn nữa, mình nghĩ đợi mưa thêm một vài phát nữa để cỏ lên xanh, vì mình dự tính sẽ vào Trảng cỏ Bù Đăng hạ trại một đêm, ace nào quan tâm cùng cập nhật và chia xẻ thông tin nhé!

Bác ạ, cỏ Bù Lạch lên rồi đấy

Còn đi qua ấp Con Trăn từ Bình Phước, có 2 hướng:

+ Đi từ Tà Thiết: đường này xấu, em đề nghị bác không nên đi. Với lại men theo biên giới cũng bất tiện

+ Đi từ Bình Long: pác ghé Tà Thiết, xong xuống Bình Long chơi cho biết. Sau đó đi đường bên hông Agribank Bình Long, vô hướng bệnh viện Bình Long và trại giam Tống Lê Chân (vô hướng này thôi, mình không suggest pác vào 2 chỗ này đâu :) Đi tới "Cầu Sài Gòn" (nghe lạ hỉ) là ranh giới giữa Bình Phước và Tây Ninh, đi tiếp 7 cây số nữa là tới ấp Con Trăn ạ.

Chúc các pác đi chơi vui vẻ, nếu ghé Đồng Xoài thì hú em 1 tiếng.

sgsurveyor
11-05-2009, 15:24
Tôi đang có dự định đi một vòng giống như bác trong bài "Đi một vòng quanh Nam Bộ". Xem trên bản đồ tôi thấy có một vài đoạn đường muốn biết thêm chi tiết, bác giúp tôi nhá !
Bác có thể nói rõ hơn cho tôi biết một số thông tin sau được không:
- Từ Madaguoi đến cầu Phước đường sá như thế nào, bác có thể mô tả từng đoạn tình trạng độ rộng và mặt đường (nhựa, đất, đá).
- Từ cầu Phước đến Sao Bộng đường sá như thế nào, bác có thể mô tả từng đoạn tình trạng độ rộng và mặt đường (nhựa, đất, đá).
(Tôi thấy trên bản đồ phía Bình Phước, từ cầu Phước Cát đi men theo bờ sông về thượng lưu khoảng 13km mới quẹo trái băng đồi về xã Thống Nhất đúng không bác)
Mong tin bác.
Cám ơn bác nhiều.
SGS

barandom
11-05-2009, 23:42
Tôi đang có dự định đi một vòng giống như bác trong bài "Đi một vòng quanh Nam Bộ". Xem trên bản đồ tôi thấy có một vài đoạn đường muốn biết thêm chi tiết, bác giúp tôi nhá !
Bác có thể nói rõ hơn cho tôi biết một số thông tin sau được không:
- Từ Madaguoi đến cầu Phước đường sá như thế nào, bác có thể mô tả từng đoạn tình trạng độ rộng và mặt đường (nhựa, đất, đá).
- Từ cầu Phước đến Sao Bộng đường sá như thế nào, bác có thể mô tả từng đoạn tình trạng độ rộng và mặt đường (nhựa, đất, đá).
(Tôi thấy trên bản đồ phía Bình Phước, từ cầu Phước Cát đi men theo bờ sông về thượng lưu khoảng 13km mới quẹo trái băng đồi về xã Thống Nhất đúng không bác)
Mong tin bác.
Cám ơn bác nhiều.
SGS

HiHi ! Tui không nhớ hết chi tiết đâu bác ạ . Đại khái là như vầy :

- Từ Madaguoi đến Đạ Tẻ là đường nhựa, bề rộng 2 xe ô tô đi thoải mái

- Từ Đạ Tẻ đến TT Đồng Nai năm tui đi đường đang làm một đoạn gần Đạ Tẻ , khúc gần TT Đồng Nai thì là đường nhựa tốt

- Từ TT Đồng Nai đến cầu Phước Cát đường nhựa tốt nhưng hẹp hơn đoạn ngoài , 2 ôtô tránh nhau tốt.

- Từ cầu Phước Cát đến ngã tư xã Thống Nhất năm tui đi thì tàm tạm chạy cở 20-30Km/h tốt . Mặt đường đủ loại : cấp phối, nhựa, đá dăm..... Hiện nay như phần trên bác thấy là xấu lắm, cầu sập ......Hiện trạng đường cụ thể bác phải hỏi bạn Spartans vì bạn ấy là dân Bình Phước.

- Từ Thống Nhất về Sao Bọng thì hên xui thôi bác ạ , lúc tui đi thì đường nhựa tốt lắm nhưng hơi hẹp .

- Qua cầu Phước Cát thì đường cặp sông Đồng Nai đi về thượng nguồn nhưng chắc là không đến 13Km đâu , hình như qua hết dốc 5 cây là không thấy sông nữa rồi , đường cũng không rẽ đi đâu cả mà chạy thẳng 1 lèo là về đến Thống Nhất . Tui không có tấm bản đồ nào có vẽ con đường này cả nên cũng không rành lắm .

- Đoạn đường 794 từ cầu Sàigòn về ngã ba lòng hồ bác DuDi mới đi về nói đã tốt rồi .

Chúc bác có chuyến đi vui vẽ nhé!

spartans
12-05-2009, 12:42
Bác sgsurveyor cứ yên tâm mà phượt đoạn này, Từ Madagui đi cầu Phước Cát thuộc địa phận tỉnh Lâm Đồng nên đường đi được làm rất đẹp.

- Đoạn từ Madagui - Đạ Tẻ: Đường nhựa tiêu chuẩn cấp đường tỉnh, bề rộng 2 làn xe, tầm nhìn hạn chế vì địa hình đoạn này qua nhiều đồi, đèo.

Đoạn từ Đạ Tẻ - TT Đ.Nai - cầu Phước Cát: Bác đi vô tư, đường đẹp, đi đoạn này em cảm giác như đang phượt ở vùng đồng bằng Bắc bộ ý. Có ruộng lúa, có trâu kéo cày, có đàn cò trắng :D

- Đoạn từ cầu Phước Cát - Sao Bọng: Thuộc địa phận Bình Phước quê em, đoạn này khoảng 30 - 35km nhưng rất xấu, nhất là cái dốc 5 cây và đoạn qua xã Đăng Hà. Phần lớn mặt đường rộng rãi đủ cho 2 làn xe chạy vào mùa khô, tuy nhiên bây giờ là mùa mưa nên một số đoạn rất lầy lội, trơn trượt và nhiều ổ voi do tác hại của việc xe ben chở cát dọc sông Đồng Nai. Đoạn này nên đi cẩn thận nếu bác phượt bằng 4 bánh.

Qua cầu Phước Cát thì chỉ có duy nhất một đường chạy thẳng về ngã tư Thống Nhất, từ đó bác đi thẳng khoảng 15km là đến Sao Bọng. Cầu sập đã có cầu tạm thay thế.

Đợt 30/4 vừa rồi nghỉ mấy ngày em tranh thủ lên Bát Nhã 4 ngày ăn cơm chay nên em có đi qua đoạn này và em biết.

Cứ đi rồi sẽ đến bác sgsurveyor ạ, chúc bác có chuyến đi vui vẻ!

sgsurveyor
12-05-2009, 14:08
Tui cũng tò mò chút: vì chưa đi như zị bao giờ, không bít các bác tổ chức đi như thế nào, đi xe gì,...

barandom
13-05-2009, 05:46
Tui cũng tò mò chút: vì chưa đi như zị bao giờ, không bít các bác tổ chức đi như thế nào, đi xe gì,...

- Đi bình thường thôi, nếu đi một mình thì không cần phải tổ chức gì cả.

- Xe cũng không cần xịn lắm đâu (vì chủ yếu là đường đồng bằng, vài đoạn hơi dốc không đáng kể, chỉ duy nhất có qua 01 cái đèo cao ở Đạ Ploa thôi) nhưng phải đảm bảo là không hư vặt, cần kiểm tra vỏ, ruột, nhông sên, dĩa trước khi đi (tốt nhất là mang theo cái ruột xe) .

- Nếu bác chưa bao giờ đi thì nên xem lại vì chiều dài cung đường là khá lớn cho mổi ngày, theo tui nghỉ là bác nên đi hết cung này trong 03 ngày cho nó lành, có thời gian ăn, chơi, ngủ, nghỉ, tắm biển, leo núi, ngắm cảnh ....không nên đo đường như tui (vì thật ra có nhiều đoạn tui đi rồi) .

- Các nơi có thể ngủ lại được : Hàm Tân, Mađagui, Đạmbri, Phước Bình.

barandom
14-05-2009, 18:33
Cám ơn bác Barandom nhiều nhé. Không biết xe Kia CD5 đi nổi không nữa. he he

Xin lổi bác, tôi sơ ý không thấy bác đi bằng ôtô. Từ Đạ 'Ploa về Đạ 'Mri có cái cầu treo xe ô tô không qua được .

Nếu đi bằng ô tô , từ Bắc Ruộng bác phải về MêPu (không qua đèo và rẽ trái tại 01 cái ngã ba trước khi tới đèo), qua Phương Lâm (hoặc Định Quán) rồi theo QL20 lên Mađagui.

Cầu mong bác lên đây mà xem lại trước khi đi .

kinh_van
20-05-2009, 17:32
Nếu đi xuyên Đông Nam Bộ thì bạn ko thể nào bỏ qua Hồ Dầu Tiếng(hồ lớn nhất VN) và núi Bà Đen.Mình đã từng đi honda đi từ Bình Dương hướng về Dầu Tiếng,chạy dọc hồ Dầu Tiếng và qua chiến khu Dương Minh Châu ,hướng về núi bà Tây Ninh.và làm 1 quả chinh phủc đỉnh núi rất tuyệt

1 số hình :) :

xuyên rừng cao su,đến biên giới Bình Dương Tây Ninh
https://i20.photobucket.com/albums/b247/jmoriarti/Tay%20ninh/P1060315.jpg
https://i20.photobucket.com/albums/b247/jmoriarti/Tay%20ninh/DSC07530.jpg

Hồ Dầu Tiếng,ko thấy bờ bên kia,như biển:
https://i20.photobucket.com/albums/b247/jmoriarti/Tay%20ninh/P1060356.jpg

Chinh phục đỉnh núi bà:

https://i20.photobucket.com/albums/b247/jmoriarti/Tay%20ninh/P1060477.jpg
https://i20.photobucket.com/albums/b247/jmoriarti/Tay%20ninh/P1060522.jpg

Núi bà nhìn từ hồ dầu tiếng lúc hoàng hôn:
https://i20.photobucket.com/albums/b247/jmoriarti/Tay%20ninh/P1060741.jpg

nthn1989
25-05-2009, 09:24
Nếu đi xuyên Đông Nam Bộ thì bạn ko thể nào bỏ qua Hồ Dầu Tiếng(hồ lớn nhất VN) và núi Bà Đen.Mình đã từng đi honda đi từ Bình Dương hướng về Dầu Tiếng,chạy dọc hồ Dầu Tiếng và qua chiến khu Dương Minh Châu ,hướng về núi bà Tây Ninh.và làm 1 quả chinh phủc đỉnh núi rất tuyệt

Đi vòng quanh mà bác Kinh_van, nếu đi xuyên thì Đông nam bộ đâu chỉ có hồ Dầu Tiếng, còn có hồ Trị An với đập nước cao 60m, lòng sông Đồng Nai cũ nhìn kinh người, hồ Thác Mơ . Hơn nữa chắc bác chưa đi mặt bên kia của hồ Dầu Tiếng , đẹp lắm , đẹp hơn đoạn bờ đập trên đường Dương Minh châu nhiều bác ạ.

kinh_van
25-05-2009, 18:08
Đi vòng quanh mà bác Kinh_van, nếu đi xuyên thì Đông nam bộ đâu chỉ có hồ Dầu Tiếng, còn có hồ Trị An với đập nước cao 60m, lòng sông Đồng Nai cũ nhìn kinh người, hồ Thác Mơ . Hơn nữa chắc bác chưa đi mặt bên kia của hồ Dầu Tiếng , đẹp lắm , đẹp hơn đoạn bờ đập trên đường Dương Minh châu nhiều bác ạ.

hic,nghe nói phải đi tầm 3 ngày mới đánh đủ 1 vòng hồ dầu tiếng,mặt kia còn hoang sơ cả hơn khu Dương Minh Châu nữa :)

Forza Tu
07-09-2009, 16:02
Sorry Bác vì em đùa tị.

---------
Bạn vui tính thật đấy,
Cách đây hơn 1 tháng mình cũng đi theo cung đường từ xã Đăng Hà (Bình Phước) qua Huyện Cát Tiên (Lâm Đồng). Mình cũng có suy nghĩ giống giông như bạn.

Đúng là trái đất tròn!
:)

nguyenhoangha
26-12-2010, 00:37

Nhân nói tới chiến khu Dương Minh Châu em có mấy tấm về một ông lão ở đó. Ổng không gia đình và tá túc bên cạnh đó trong một căn nhà bé tí bằng cây và có một cỗ xe khi nào muốn di chuyển chỗ ở thì vác nhà bỏ lên xe chạy rông quanh xã.

Căn nhà và chủ nhân.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff450/hoangha_choroc3/P1140122.jpg

Bạn duy nhất của ổng.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff450/hoangha_choroc3/P1140131.jpg

Trong nhà vẫn có ti vi.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff450/hoangha_choroc3/P1140089.jpg

Khi nào chán thì bỏ nhà lên cái xe này đi tìm chỗ ở mới, ông này có thể gọi là cao thủ phượt rồi đấy.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff450/hoangha_choroc3/P1140103.jpg

Các bác ghé qua nhớ thăm ổng nghe, mà hổng biết có ở đó nữa hay lại nổi máu phượt đi đâu rồi cũng nên.Đời thế mà zui!!!he..he.!!