PDA

View Full Version : HN - HGiang - Quản Bạ - Sủng Là - Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc -HG - HN (27-31/10)

dieuhoa
22-10-2011, 01:52
Mỗi chuyến đi bắt đầu từ những cảm xúc.
Xúc cảm của tớ với HG lại động đậy (à hok, nhảy tưng tưng mới đúng) khi lần đầu tiên thấy ruộng bậc thang hồng tím đẹp lạ lùng đến thế này ^^

https://ne2.upanh.com/b6.s1.d1/a297e6a17c526f6bc21a5027215e70fa_36867252.tamgiacm achhg.jpg
(em xin phép sử dụng ảnh này trên Flickr của bác SINBAD68 ạ. Thanks bác)

Lịch trình cắt tỉa được từ các cung đường tham khảo trên box:
Ngày 0 (thứ năm - 27/10): bắt chuyến bus đêm đi TP. HG khoảng 20h từ Mỹ Đình.
Ngày 1 (thứ sáu - 28/10): Sớm tinh mơ đã đến TP. Xe máy (thuê hoặc gửi theo xe khách) đi sớm khoảng 6h từ TP HG đi Quản Bạ, thăm Cổng trời và Núi đôi Quản Bạ.
Ăn trưa ở TT Yên Minh.
Xong tiếp tục theo đường 4C đi Phó Bảng (thăm nhà tường trình), Sủng Là (nhà của Pao), Sả Phìn (dinh họ Vương).
(Có vẻ hơi vất trong ngày đầu nhỉ, tớ nghĩ có thể bỏ bớt tuỳ mọi ng` thích thăm thú nhà cửa hay lọ mọ vào mấy thung lũng tìm hoa, hoặc có thể để lại dinh họ Vương đi từ ĐVăn vào sáng hôm sau).
Tối đến TT Đồng Văn, nghỉ ngơi, ăn tối và cafe phố cổ.
Ngày 2 (thứ bảy - 29/10): Sáng dậy sớm đi loanh quanh chợ ĐV ăn sáng, ngắm nghía phổ cổ ĐVăn rồi đi thăm cột cờ Lũng Cú - cực Bắc Tổ quốc.
Quay về ĐV rồi thẳng tiến chinh phục đèo Mã Pí Lèng hùng vỹ, ngắm sông Nho Quế từ Con đường Hạnh phúc (o rõ trên đường có chỗ dừng ăn trưa o nhỉ?). Săn tìm hoa tam giác mạch (cái ruộng bậc thang kia bác SINBAD68 bẩu là trên đường ĐV đi MV đấy ạ).
Chiều đến TT Mèo Vạc. Nghỉ lại 1 đêm ở MV.
Ngày 3 (chủ nhật - 30/10):
Sáng đi chơi chợ huyện, chợ bò Mèo Vạc. Ăn trưa ở chợ. Đầu giờ chiều lên đường về TP HG.
Chơi loanh quanh và ăn tối ở HG rồi bắt chuyến xe 21h HG -HN.
Ngày 4 (thứ hai - 31/10): khoảng 4,5h sáng về đến HN. Nghỉ ngơi rồi bắt đầu tuần làm việc mới luôn.

Đây là lần đầu tiên tớ đi HG, nên chỉ muốn tập trung đi vài điểm nôỉ bật chứ không kéo dài nhiều địa điểm như hầu hết mọi nhóm khác. Ngoài ra, thú thật là tớ chưa hề có kno phượt xe máy đường dài thế này bao h, xa nhất mới dám lái xe lên Ba Vì thôi :> Cơ mà ngắm ảnh thấy những nương hoa đẹp đến thế kia thì chịu không nổi, muốn đi ngay lập tức. Đợt này t chỉ rỗi đúng tuần trên thôi mà chờ mãi chả có đoàn nào đi nên cứ lập topic rủ rê mọi ng` thế này. Nếu có bạn nào đi HG rồi mà muốn đi lại và có thể tổ chức hộ luôn thì tốt quá, hoặc cho tớ vài comment xem cái lịch trình kia có phần nào ko hợp lý, bất khả thi thì tớ cũng cám ơn lắm lắm.

Thứ năm tới là đi rồi nên nếu có đủ người đăng ký thì khoảng tối thứ 2 này off luôn chốt hạ. Tớ có thể rủ thêm 2,3 bạn ôm nữa nên nếu đủ 2-4 xe là đi được rùi. Bạn nào đi được trong mấy ngày trên thì cứ phang mạnh nhé, tớ chỉ lo o tìm đủ người thì o dám đi chứ chả xoắn khoản nào cả.
Có gì mọi ng` cứ reply trên thread này hoặc có thể msg cho nick của tớ là dieuhoa293 nhé.
Thanks all.

cotruongvt
22-10-2011, 23:09
Muốn đi HG quá mà sao ko thể sắp được lịch đoàn nào vậy :(

minhyeunhaunhe
22-10-2011, 23:35
Mình vừa msg cho YH của bạn đấy.

dieuhoa
23-10-2011, 01:03
@minhyeunhaunhe: Mình vừa xem thử mấy cung đường kia như bạn nói nhưng chắc mình sẽ không thay đổi lịch trình đâu bạn ạ. Na Hang mình sẽ để dịp khác đi riêng TQuang, còn lần này đi HG lần đầu nên muốn dành nhiều thời gian hơn chút đi xem mấy chợ miền núi ở Mèo Vạc, và lúc về vẫn đi xe khách cho đỡ mệt chứ không chạy xe máy về thẳng HN như các nhóm khác. Do vậy nên dành hẳn 1 ngày CN đi chậm và la cà như vậy đó.

@all: Mình bổ sung thêm dự tính chi phí:
Vé xe khách đi HN- HG-HN: 180K *2chiều = 360k (check web của nhà xe Ngọc cường)
Vé gửi xe máy theo: 250K*2chiều = 500K
Tiền phòng : 150K/phòng đôi *2 đêm/2 người = 150K
Tiền ăn: 80K/ngày *3 ngày = 250K
Tiền xăng: 250K cho 300km/2 người = 120K
Tiền vé tham quan+ linh tinh khác
--> Tổng cộng chắc khoảng 1500K như các đoàn

Vẫn chờ các bạn đăng ký tiếp ạ.
Thanks all.

chiminhemthoi30
23-10-2011, 07:25
E đặt gạch đăng kí 1 chân ôm ạ.thanks các bác
yahoo: nvdlinh
Tel:01683.726.736 or 0904.636.534

dieuhoa
23-10-2011, 18:46
Hix hix,
rất xin lỗi mọi người nhưng mình phải cancel kế hoạch này vì không thu xếp đc thgian, cũng o lùi đc lịch vì mình bận đến hết tháng 11 mà lúc đó chắc hết hoa rồi.
Vậy là năm nay không đc ngắm lúa vàng cũng o đc ngắm tam giác mạch của HG, buồn quá T_T