PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nơi nào hoang dã và khó đến nhất ở Việt Nam ?

Vox
18-10-2011, 19:40
Chào các bác,

Em xin hỏi các bác rằng là nơi nào hoang dã và khó đến nhất Việt Nam ạ ?

Nếu các bác có thể tóm tắt sơ sơ vài dòng lý do sao lại thế thì hay quá.

Xin cám ơn các bác.

voongsenh
18-10-2011, 21:23
Nếu bạn trả lời được rằng: Con hổ trong Thủ lệ có bao nhiêu cái lông đuôi, thì tôi sẽ có câu trả lời cho câu hỏi của bạn! =))

xiphe
19-10-2011, 15:01
Tớ chả biết chỗ nào "nhất". Nhưng tớ có vài điểm đang lên kế hoạch:
- 21N-103E (2012)
- Đỉnh Tây Côn Lĩnh (2013)
Đi để biết chứ quan tâm đến nhất nhì làm gì.

Vox
19-10-2011, 16:01
Tớ chả biết chỗ nào "nhất". Nhưng tớ có vài điểm đang lên kế hoạch:
- 21N-103E (2012)
- Đỉnh Tây Côn Lĩnh (2013)
Đi để biết chứ quan tâm đến nhất nhì làm gì.

Thực ra mình ko quan tâm lắm đến thứ bậc, nhưng mà hỏi nhất vì nếu ko nhất thì tương đối chán.

thienson
19-10-2011, 19:06
Hoang dã nhất thì tớ không rõ, chứ khó đến nhất chắc chắn là Hoàng Sa.

Ôi Hoàng Sa, nỗi đau trong tim người Việt yêu nước.

Ước gì ngày nào đấy trên diễn đàn có Topic : Hoàng Sa nơi tôi đã đến.

thonggaque
20-10-2011, 16:04
Sẽ cố gắng đến Hoàng Sa. :D

diunguyen212
24-10-2011, 22:05
Đang mong một lần đến Trường Sa, Hoàng Sa. Bác nào thu sếp được lịch trình thì cho mình đu theo với:L

mewin
03-11-2011, 21:38
Ngã 3 sung sướng .... 2C-20R

mehontran2002
04-11-2011, 18:06
Đúng nơi khó đến nhất là Hoàng Sa đó bạn...

toanmomday
04-11-2011, 21:48
Ngoài Hoàng Sa và Trường Sa ra thì chắc là hang Sơn Đoòng, nghe đâu mới chỉ có mấy đoàn thám hiểm của national geographic với đoàn làm film 3D với một vài đoàn được trang bị đầy đủ tận răng, dụng cụ đồ nghề chuyên nghiệp mới vào được sâu trong hang. Mà nghe đâu vẫn chưa khám phá được hết.

Ruồi
07-11-2011, 22:10
Nhìn hình hang đẹp quá !

cafe37
07-11-2011, 23:23
Nhiều lắm bạn à, vô số các điểm đến ở các rừng già biên giới chưa được ghi nhận.

Fuot
08-11-2011, 11:14
Tớ thấy nơi với tớ khó đến nhất là số 4 Nguyễn Cảnh Chân - Hà Nội.

nguyenhoangha
08-11-2011, 15:19
Mở topic hỏi xong vứt đấy cho bà con tha hồ tranh cãi , lặn mất tăm . Cũng chẳng thèm vào thanks mấy bác đã trả lời . Tôi ghét nhất loại người không có trách nhiệm với sản phẩm mình tạo ra.

Đương Phan
09-11-2011, 18:27
Mình thì có một số ý thế này:

Nơi khó đến nhất: Quần đảo Hoàng Sa - Lý do: ai cũng là tại sao rồi đó! (NO)

Nơi hoang dã nhất: Những hang động đang và chưa được khám phá ở Quảng Bình. :(

Nơi kỳ bí nhất: Kho báu núi Tàu. :D

Nơi bao gồm khó đến, hoang dã cùng kỳ bí nhất: Khu vực núi NgokLinh! (c)

cafe37
09-11-2011, 23:57
Vùng Ngọc Linh chỉ là khó đến thôi, tính hoang dã và kỳ bí thì đáng để đưa ra bình loạn :D

thienson
10-11-2011, 08:39
@ bác nguyenhoangha: Thôi "ôm rơm làm chi cho nặng bụng" hả bác. Cái kiểu Topic có sinh mà không dưỡng thế này trên diễn đàn cũng không phải là ít đâu.

Ngok linh không đủ điều kiện để xếp đầu bảng đâu các bác ạ. Hoang dã thì không rồi vì dân người ta thuộc nóc Măng lùng ở tới tận 1800m, và từ 1800m đến 2200m người ta trồng sâm đầy. Với dân phượt như ta thì không thể lên đó chứ dân đi điệu ở quê tôi người ta vẫn lén lút lên đó tìm trầm với nấm lim xanh hoài. Có điều các bác ấy không có Gps nên cũng không biết là đã lên đến chỗ nào trên đó. Tôi đã từng định gửi máy ảnh cho mấy bác ấy mang lên chụp giúp nhưng không ai chịu nhận.

Vấn đề khó đến cũng bởi 1kg sâm tươi bây giờ trị giá dăm ba chục triệu nên ngoài bảo vệ bằng hàng rào, cọc tiêu người ta còn dùng cả chông , bẫy rồi cả súng kíp nữa nên nếu không phải là dân bản địa hay dân đi điệu thì lên đó chắc lành ít dữ nhiều rồi.

Trên diễn đàn có bác Pmtrung nói từng lên đó 2 lần nhưng không rõ là lên tới đỉnh hay lên tới khu vực trồng sâm.
Riêng tôi biết thì đường lên đỉnh không qúa khó đâu. Từ thị trấn Tắc pỏ các bác thuê xe ôm người ta chở lên gần đến Măng lùng khoảng 500 ngàn/lượt vào mùa nắng. Đi bộ thêm vài giờ là đến nóc.

Từ Măng lùng có thể thuê mấy thanh niên người Xê đăng dẫn cắt rừng lách bẫy mà đi , năm ngoái tôi nghe nói chi phí thuê là 5tr và mọi rủi ro liên quan đến cạm bẫy, kiểm lâm, bảo vệ ...các bác tự chịu.

Trong diễn đàn có lẽ tôi là người ở gần Ngok linh nhất, mùa khô chạy xe máy chỉ khoảng 4 h là đến chân núi. Trong nhà lại có người là dân chuyên đi điệu.

Nhưng tiếc là do sức khỏe cũng như đam mê không đủ lớn nên tôi chưa từng có ý định lên trên đó.

VTF
10-11-2011, 10:06
Mình thấy ở VN thì các nơi hoang dã và khó đến cũng còn nhiều, ngoài các điểm kể trên thì còn có thêm đỉnh núi U Bò giáp giữa Yên Bái và Sơn La, đỉnh Bạch Mộc Lương Tử 2998, Pu Si Lung 3076m, Phu Ta Leng 3096m...., ngay cả cái Hòn Vọng Phu đang bàn ầm ầm bên box VN quê hương - miền Trung đến nay nhà phượt ta vẫn chưa ai lên đến tận đỉnh để sờ vào 2 khối đá khổng lồ. Kon Ka Kinh cũng thế, hoang dã cực kỳ, mình đã có giấy phép để vào được đấy, nhưng mùa này đang mưa nên chưa đi được, với cả chi phí phục vụ việc di chuyển cao quá, tìm bạn đồng hành hơi khó. Phu Xai Lai Leng 2711m Nghệ An đến nay cũng hiếm người lên được.

cafe37
10-11-2011, 20:21
Pù lai Xai Leng em đã hỏi qua, tình hình chung là rất khó đến được đỉnh này do vướng các thủ tục, các bác phải trả lời câu hỏi sau : "cho các bác đi thì dễ, nhưng nếu các bác bị gì thì toàn bộ đồn sẽ thế nào?" Em chỉ vướng mỗi câu hỏi này khi xin giấy PLXK . Toàn bộ vùng này thuộc sự quản lý nghiêm ngặt của LL Biên Phòng. Em từng đi qua đây và để qua đêm ở đây phải có 1 giấy xác nhận của biên phòng, kiểm tra kỹ hành lý, tạm giữ mọi phương tiện chụp ảnh khi đi qua đây.... Nhưng quan trọng nhất là hình thức du lịch khám phá còn là điều rất mới lạ ở nơi này nên việc xin phép du lịch rất khó. Trừ khi có bác nào quen được ở BP Tỉnh Nghệ An hoặc tầm CT, PCT Huyện Kỳ Sơn thì sẽ dễ hơn rất nhiều. Thủ tục thực ra cũng đơn giản nhưng cái quan trọng nhất là lòng tin từ BP thì mình không có :(

Các điểm khó đến và hoang dã có vô số, những đỉnh trên 2000m cũng ko hoang dã lắm vì cũng có người biết được tên, em đã đi theo những người thợ săn len lỏi đến những cánh rừng rậm sâu trong vùng lõi VQG Pù Mát - những vùng đất vô danh. Những bước đi cắt chéo suối đặt bẫy có lẽ là những bước chân đầu tiên của con người ở những vùng rừng ấy. Thật khó để có thể tìm được dấu ấn của con người khi mà lũ khỉ nó vẫn đứng nhìn mình cách có 20m với ánh mắt đầy tò mò, lũ chồn đứng yên để những gã thợ săn tiếp cận 4 - 5m. Những cảm nhận khi đến những nơi mà cảnh vật vẫn nguyên vẹn từ hàng chục ngàn năm trước thật khó tả. Để đến được những nơi này bạn sẽ không thể đi được trong những chuyến du lịch có giấy phép vì bạn sẽ rất khó để thuê 1 người dẫn đường vào đó.

cafe37
12-11-2011, 18:22
Em nghĩ Hoàng Sa không khó đến, chỉ là dám hay không thôi. Qua TQ đăng ký tour đi HS rồi lên CCTV phát biểu cảm tưởng thì em nghĩ chính quyền TQ sẽ rất ưu tiên đấy. Đi thì dễ nhưng về VN sống mới khó.

longcondao
14-11-2011, 09:36
Đường đi khó. không phải vì ngăn sông cách núi, mà khó vì lòng người ngại núi e sông!
Mỗi hành trình là một trải nghiệm!
Không có nơi nào khó nhất cả mà chỉ có trái tim ngại khó thôi.

theluong_kt
14-02-2012, 22:56
Đường đi khó. không phải vì ngăn sông cách núi, mà khó vì lòng người ngại núi e sông!
Mỗi hành trình là một trải nghiệm!
Không có nơi nào khó nhất cả mà chỉ có trái tim ngại khó thôi.

Chuẩn.thích mấy câu của "longcondao" .
"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi; trái tim không hề vương vấn như mây bay gió thổi, anh bước theo số phận của mình .Cớ gì phải có lý do, chỉ cần một tiếng hô thôi : " LÊN ĐƯỜNG ĐI NÀO!"." Che Guevara

cát bụi
20-02-2012, 21:55
Híc .. biết là đi được thì cứ đi nhưng đôi khi lại có kẻ hổng cho ta đi như dậy là khó rầu !! chưa kể giở tất cả các thủ đoạn từ quan lệ đến gian manh để lừa lọc mấy ông sếp lớn ở công ty được nghỉ vài ngày để đi trong tháng là khó vô cùng ai rầu, rầu tính đến khoản anh ui , tụi em là dân chuyên nghiệp nên anh yên tâm không xảy ra vấn đề gì...... rồi lén lúc vượt rào, khoét vách để được vào cái nơi mà mấy tay kiểm lâm cứ bô bô là long đàm hổ huyệt thấy cũng phê cả người. Theo tui bây giờ điểm nào hoang sơ không người thì dễ đi còn nơi nào có cái bảng :" vô phận sự cấm vào " là khó à !!:gun còn đỉnh nào á , chắc cái đỉnh núi lửa sơn đoòng là khó nhất hiện nay quá ( từ lúc cấm khách du lịch lai vãng (NO))

deny
02-04-2012, 00:42
Thấy các bác bình luận rôm rả, em cũng bình một chút.

Dĩ nhiên, khi đã hỏi "khó nhất" chúng ta nên bỏ qua cái vụ tâm lý hay e núi cách sông gì gì đó, nói chung thì thể loại chỉ nói mà ko làm thì bỏ đi.. xét tới trường hợp "đi như nhau.." thì cái nào khó nhất..-> điều thứ nhất: đi được và lên đường

Ý tiếp theo, cái khó thì khó mà đo đong đếm, vì nó còn phụ thuộc nhiều thứ, ví dụ lúc ốm đau, lúc khỏe mạnh, khi hưng phấn, lúc đói no, khi mưa gió hay nắng ráo.. vậy cứ cho là trong cùng 1 điều kiện và cùng 1 thời tiết thì cái nào khó nhất.

Tiếp tới, là xa hay gần, có bác ngay sapa, đi Fan cái 1, có bác ở Xuân Sơn, vào động Phong Nha ngon ơ, bác Thiên Sơn ở gần Ngọc Linh, cũng leo cái 1.. thì dễ, còn như bác Tuấn Cà Mau chạy ra leo Tây Côn Lĩnh thì đúng là cũng trầy trật.. vậy cứ cho là trong cùng 1 điều kiện xuất phát luôn..

Cái nữa, khá quan trọng, đó là nơi đã biết và nơi chưa biết.. hiện giờ nơi chưa biết thì chưa ai biết, vậy cứ tính nơi mà ai cũng đã biết mà xếp hạng đi, còn khi nào tìm ra cái "khủng" hơn thì.. xếp hạng lại (giống việc phá kỷ lục vậy đó mà :))

Theo những ý trên, em bỏ phiếu cho Vọng Phu - Chư Mư, Ngọc Linh, Sơn Đoòng, Fansipan, Tây Côn Lĩnh, Trạm Tấu - Chế Tạo, Hán Tà Chơ - Bản Mù, A Pa Chải, Vàng Vàng (trên dãy trường sơn tây), Ma Thiên Lãnh (Bà Đen), Tà Chì Nhù, Y Tý, Phù Sai Lai Len, YokĐon, CYS - Chư Yang Sing, Núi Chúa (Vĩnh Hy - Ninh Thuận), 722 - Đại Lộ kinh hoàng, 14C - tuần tra biên giới, Cực Đông (Vịnh Vân Phong - Bán đảo Hòn Gốm)... còn nhiều nữa, theo em đều khó đếm cả :))

Chúc các bác vui :)

Note: Vì VN bé quá và còn nhiều cái "chưa biết" nên nói vui, chứ với Thế Giới thì nơi khó đến nhất, chắc chắn là Everst - đỉnh của đỉnh - với 8848m chiều cao so với mực nước biển, chắc chắn là ước mơ chỉ là ước mơ. Hạng 2 là Nam Cực, với cái lạnh có thể đạt -50 độ, chung quanh vài ngàn km trắng xóa băng tuyết, thì cắm cờ ở cực nam cũng là ước mơ. Hạng 3, Sahara, nơi khô khốc nhất hành tinh, ai đã từng băng ngayng qua nó??

cát bụi
03-04-2012, 07:57
Sahara với cái nóng lên đến 50 độ vào mùa hè thì mình và xaquehuong đã được trãi nghiệm ở đó gần 22 ngày, nhưng kinh khủng hơn là nhiệt độ 58 ở vùng El Azizia của sa mạc tại Lybia, đó mới là nơi ám ảnh mình nhất lúc đó may nhờ xaquehuong truyền nước chứ không chắc toi cái mạng già này rồi. Điểm đến khắc nghiệt nữa là Alice Springs ở Australia, Siberia nằm ở phía bắc châu á với nhiệt độ xuống -60 C. Còn nói về độ cao thì phải nói đến Changtang thuộc cao nguyên Tây Tạng với 5000m, có những động băng tuyệt đẹp nhưng nó tôn tại và mất đi rất nhanh chóng. Vùng quần thể ốc đảo lòng chảo Sistan, Afghanistan có thể nói là nơi khô căn nhất thế giới vì nó chỉ toàn cát với cát thậm chí các đầm lầy cũng lần lượt tan biến vì sự khô cằn của nó.

deny
04-04-2012, 00:21
Thank bác Cát Bụi chia sẻ..

Điểm đến khắc nghiệt nhất: mấy ông đi nhậu với bồ nhí chuẩn bị về nhà.. :))

thienson
04-04-2012, 12:46
Sau cái vụ bọn Tàu khựa bắt giữ 21 ngư dân của Quảng Ngãi đang đánh cá gần Hoàng Sa rồi nhốt luôn tại đảo Hoàng Sa mà quân và dân chúng ta vẫn chưa có cách gì cứu ra được thì tôi thấy con đường đến Hoàng Sa ngày càng xa vời vợi...

Cái điểm đến khó nhất này không chỉ là nỗi khát khao mà còn là niềm đau của người con nước Việt.

columb
11-04-2012, 09:50
Hoàng Sa chắc vẩn là nới khó đến nhất...

NguoiNhaQue66
12-04-2012, 17:40
Hoàng Sa chắc vẩn là nới khó đến nhất...

Dễ mà khó, khó mà dễ ! Không có gì tuyệt đối cả !

nguoilun
04-04-2014, 15:03
Cổ trấn Đồng Văn, nơi này có thể là bạn không thể tìm mua thức ăn hay đón xe taxi một cách dễ dàng như nhiều nơi ở VN.

http://resources.dientutieudung.vn/af4c16e3381db046a1d01cf9c6ca9916/2013/01/4.1/anh-dep-ct/Tuoi-tho-tren-cao-nguyen-Dong-Van-_-Nguyen-Hoang-Duong-_-Vinh-Phuc.jpg

http://images1.afamily.channelvn.net/Images/Uploaded/Share/2010/11/05/ha-giang-1.jpg

http://www.dulichchaovietnam.com/upload/image/20120112/20120112215119_54320.jpg

http://media.tinngan.vn:6060/archive/images/2014/02/12/113619_1.jpg

http://www.vietnamresort.com.vn/hotelvietnam-images/news/photo/485084148_7cf4be20ef_o_Copy_.jpg

http://www.thanhnien.com.vn/Pictures20137old/THu%20Hang/DongVan2.jpg

tuanhg151
07-04-2014, 23:43
Vote Trekking ở Hà Giang
Núi đá hoang dã, nhiều nơi chưa có đường đi
Ví dụ này: https://www.facebook.com/photo.php?fbid=752158898141096&set=pcb.752161351474184&type=1&theater :D

haininhnet
15-05-2014, 16:47
Khó đến nhất bây giờ là giàn khoan HD-981 đang nằm ở vùng biển Việt Nam. Có bác nào muốn đến đây đá nó về Tung Của cùng em không?

BlackBird
22-05-2014, 13:47
Khó đến nhất bây giờ là giàn khoan HD-981 đang nằm ở vùng biển Việt Nam. Có bác nào muốn đến đây đá nó về Tung Của cùng em không?

Nghe nói ngoài đó có anh Trung, chủ dịch vụ biểu diễn thuyền-tình-dục nữa. HÔn và phịch nhau suốt -_- Đàn ông con trai gì mà dâm tặc, chơi giữa biển cho cả thế giới xem.

Thấy mng up ảnh Tây Bắc mê quá. Em có cái Hang Dơi ở Long Khánh (https://www.phuot.vn/threads/150424-Hang-D%C6%A1i-Long-Kh%C3%A1nh-cao-to-%C4%91en-h%C3%B4i) chưa đi xong đây. Cũng muốn góp zui cho thread :LL

Đinh Thế
24-05-2014, 11:43
Mộc châu :D , đi rừng thượng lào săn hổ với săn thú có vẻ là hoang ra phết , 3-4 ngày trong rừng thấy râu dài hơn bao nhiêu , không mạn rừng rú Lai châu , Điện biên cũng đc, còn hoang phết

qujckzjck
22-09-2015, 14:36
hoang dã nhất.. khó đi nhất .. theo mình là hang cống nước (lai châu ) sâu 600 m chieu dai tam 1,8 km trong lòng đất.. cón 1 hố sụt thả dây 220m .. thông tin hiên tai la cả thế giới mới có 3 người đặt chân đến 2 người nước ngoài va 1 chuyên gia về hang động của việt nam ( chú đã mắt vì đi hang ở nơi khác )

Duc_Jerry
19-10-2015, 16:22
Biển chết hoặc tam giác quỷ bạn ơi ^^

DoLac
09-01-2016, 10:21
Khó để nói nhất hay nhì lắm, cứ đi và đi thôi bạn ơi

tienhuylm
07-03-2016, 22:29
HÓng :)))))))

vesigia
05-05-2016, 16:50
không biết khi nào hang sơn đoàng mới mở cửa và cho mọi người vào tham quan (tất nhiên đã thiết lập hệ thống an toàn),có ai biết thông tin không ta?

vesigia
05-05-2016, 17:01
không biết khi nào hang sơn đoàng mới mở cửa và cho mọi người vào tham quan (tất nhiên đã thiết lập hệ thống an toàn),có ai biết thông tin không ta?

lucluongdacbiet
09-05-2016, 10:42
Núi U Bò:

Bác nào có hứng đi thì inbox cho em với nhé.

ThanhVienMoi2016
15-03-2017, 20:21
rừng Uminh Cà Mau bác ạ. em đang tính làm chuyến đây

ThanhVienMoi2016
15-03-2017, 20:23
Núi U Bò:

Bác nào có hứng đi thì inbox cho em với nhé.

Đây là đâu thế bác? Giống Lào Cai quá vậy

tmt2909
10-04-2017, 12:18
Đây là đâu thế bác? Giống Lào Cai quá vậy
Núi U Bò - xã Xím Vàng - Huyện Bắc Yên- Tỉnh Sơn La nằm ở khu vực giáp ranh huyện Bắc Yên với Trạm Tấu của Yên Bái. Có thể lên từ hai phía nhưng đi từ phía Sơn La dễ hơn nhiều. Đỉnh núi 2500m, từ dưới nhìn lên hầu như không bao giờ thấy đỉnh vì nhiều mây. Trong quá khứ, ngọn núi này đã nhiều máy bay rơi, nhiều người chết, nên có nhiều chuyện hơi tâm linh. Nếu đi khu này nên tôn trọng thiên nhiên và rừng núi, đừng làm gì quá đáng trong rừng. Rừng thiêng nước độc mà!

linhtruong118
10-04-2017, 12:33
Bài viết có rất chi tiết và có nhiều thông tin hữu ích. Mình nghĩ là nó sẽ rất có ích cho người đang cần nó. Tặng bác 1 like, mong rằng bác sẽ có nhiều chia sẻ hữu ích hơn tới cộng đồng!

thieuhiep2015
01-06-2017, 09:16
Hoang dã nhất thì tớ không rõ, chứ khó đến nhất chắc chắn là Hoàng Sa.

Ôi Hoàng Sa, nỗi đau trong tim người Việt yêu nước.

Ước gì ngày nào đấy trên diễn đàn có Topic : Hoàng Sa nơi tôi đã đến.

Quá tuyệt, ước một lần được du hí ở Hoàng Sa

carot246
05-11-2017, 23:53
Đúng nơi khó đến nhất là Hoàng Sa đó bạn...

Chổ này ra chắc gặp toàn người trung quốc thôi bạn ơi