PDA

View Full Version : Kinh nghiệm khác biệt hai tháng độc hành Cam-Thai

lemynha
01-04-2016, 20:44
Ở đây mình xin chia sẻ những cái khác lạ thôi nhé. Còn kinh nghiệm thì mình còn non yếu lắm.
1. Các tuyến xe bus mình đi đều rất rẻ: từ Tphcm đi xe Khải Nam đến Phnom Pênh là 170k (7usd) mình đón ở An Sương. Từ Phnom Pênh đi Poi Pet cũng là xe Khải Nam đi đêm,buổi sáng tới cửa khẩu là 32k riel (8usd). Từ Poi Pet, đi một đoạn, có bến xe Van phía bên trái, mình mua vé đi Bangkok là 240 bath (8usd). Tính tổng cộng có 23usd thôi. Không biết các chế đi trước thế nào mà truyền lại kinh nghiệm đăng lên các diễn đàn mắc quá. Còn nữa. Thời gian mình ở Phnom Pênh, có đi chơi Angkor rồi về lại, mình đón xe của hãng Capitat chỉ 22k riel/tuyến (hơn 5usd thôi) và vào Angkor không tốn tiền nhé, mình đã chia sẻ rồi.
2. Di chuyển trong Thailan bằng xe lửa rất là rẻ. Từ Bangkok đi Pattaya khoảng 40 bath, khoảng 25k vnd với khoảng cách 150km. Ở Pattaya có 2 bến đỗ, là Pattaya và Pattaya Tai. Cách nhau 6km. Chuyến về mình đón xe lửa từ Pattaya Tai, nơi này không có nhà ga. Cứ đứng là xe lửa sẽ dừng lại. Mấy người xung quanh nói lên xe trả tiền mà mình ngủ một giấc đã tới Bangkok, không phải trả tiền gì hết. Lúc sau mình nghe nói đây là nhà ga dành cho người bản địa và rất ít người đi nên người ta miễn phí. Xem các tuyến đường xe lửa và xem giá tại www.railway.co.th hoặc www.thairailticket.com
3. Mình bị mất bóp giấy tờ, tiền và hộ chiếu trên chuyến tàu điện từ Bangkok ra sân bay. Mình đến phòng thông tin tàu điện mô tả và nhờ người ta giúp đỡ để tìm giúp. Thật không ngờ. Gần 1 giờ đồng hồ người ta đã tìm ra. Nói mình đi ngược lại, đến trạm này, trạm này để nhận lại. Mình vui mừng hết sức. Nhưng không có tiền để đi, vậy là người ta gom lại để mua vé cho mình. Đến nơi, vừa xuống tàu điện đã có rất nhiều scurity đón chờ, dẫn mình vào văn phòng để nhận lại, rồi còn chụp hình làm bằng chứng tùm lum nữa. Thật nể cách làm việc của họ.

Shane88
09-04-2016, 10:13
bạn ơi bạn đi vào thời điểm nào vậy ??

keliemang_hue
07-05-2016, 00:28
Bạn có địa chỉ fb không. Tại mình có vài thắc mắc hy vọng nhờ bạn giải đáp giúp :)

cungdidulich
16-05-2016, 20:19
Mình đã đi... mọi thứ đều ok, chỉ có qua cửa khẩu giữa Cam và Thái thì hơi bực mình thôi...

Mr_NPT
17-05-2016, 09:54
Mình đã đi... mọi thứ đều ok, chỉ có qua cửa khẩu giữa Cam và Thái thì hơi bực mình thôi...
Bực mình như nào vậy bạn ?

dzianh
23-05-2016, 14:18

Cam thì bực thật, nhưng Thái thì quá là OK luôn ấy chứ...