PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Dịch Lonely Planet

mrlynch
13-10-2011, 15:30
Chào cả nhà. :D .Hiện tại mình muốn thực hiện 1 project là dịch cuốn Lonely planet ra tiếng Việt. Cuốn đầu trong bộ là cuốn về VN. Mục đích chỉ để cung cấp 1 tài liệu thiết thực cho dân Phượt của mình.
Nếu được rất mong sự đóng góp bài dịch của các bạn. Đóng góp gửi qua blog của minh http://www.nguyenhuy.net/p/project.html.
Khi nào hoàn thành mình sẽ đóng ebook rồi post lên diễn đàn phuot.com
(https://www.phuot.vn)
Rất mong nhận được sự ủng hộ của các bạn

long_vinasun
13-10-2011, 16:18
Chào cả nhà. :D .Hiện tại mình muốn thực hiện 1 project là dịch cuốn Lonely planet ra tiếng Việt. Cuốn đầu trong bộ là cuốn về VN. Mục đích chỉ để cung cấp 1 tài liệu thiết thực cho dân Phượt của mình.
Nếu được rất mong sự đóng góp bài dịch của các bạn. Đóng góp gửi qua blog của minh http://www.nguyenhuy.net/p/project.html.
Khi nào hoàn thành mình sẽ đóng ebook rồi post lên diễn đàn phuot.com
(https://www.phuot.vn)
Rất mong nhận được sự ủng hộ của các bạn
Ý tưởng của bác hay hay đấy, nhưng em có thắc mắc, có thể bác chia thành nhiều chapter, rùi anh em ta chia nhau làm, chứ nếu cả nhóm cùng làm 1 chapter thì phí tài nguyên lắm ạ.

mrlynch
13-10-2011, 22:26
Ý tưởng của bác hay hay đấy, nhưng em có thắc mắc, có thể bác chia thành nhiều chapter, rùi anh em ta chia nhau làm, chứ nếu cả nhóm cùng làm 1 chapter thì phí tài nguyên lắm ạ.

Rất mừng vì mình nhận được góp ý của bạn. Hiện tại mình đang dịch chapter HCMC. Nhưng chắc phải chia nhỏ nữa để mọi người cùng dịch cho nhanh. Rất mong nhận được sự đóng góp để cuốn ebook này được ra mắt trong nay mai.

(Ấn Độ, Campuchia, Lào... nhiều quá @@ nhanh lên mọi người ơi)

Mọi người có thể pm tại đây hoặc pm tại blog của mình cũng được.

satthudanong
14-10-2011, 04:24
Ý tưởng của bác hay quá ạ.. Chúc bác sớm hoàn thành ebook này nhé. Em mà có cuốn Lonely Planet cũng sẽ giúp bác một tay. :(

mrlynch
14-10-2011, 21:34
Ý tưởng của bác hay quá ạ.. Chúc bác sớm hoàn thành ebook này nhé. Em mà có cuốn Lonely Planet cũng sẽ giúp bác một tay. :(
Bác nói đấy nhé. Mai mốt e đi scan cuốn của e :))

satthudanong
14-10-2011, 23:55
ok ạ. Với vốn từ ít ỏi em vẫn cố gắng hết mình... Cơ mà bác scan nhanh nhanh nhé, chứ đợi đến kỳ thi chắc em bận tối mắt tối mũi mất thôi.

mrlynch
15-10-2011, 00:24
ok bác. Mai em đi. :D. Bác làm nhắm dịch 1 ngày đc mấy trang bác :D

Mèo Bay
15-10-2011, 00:32
Theo Mèo thì dịch và xuất bản (dù dưới dạng e-book miễn phí) một tác phẩm mà không có sự đồng ý chính thức của tác giả hoặc nhà xuất bản giữ bản quyền là trái với pháp luật về sở hữu trí tuệ do việc phát tán một bản dịch miễn phí có thể bị qui kết là vi phạm quyền tác giả và làm ảnh hưởng đến việc "khai thác bình thường lợi ích từ tài sản trí tuệ". Các bạn có lòng nhiệt tình, lại tốn thời gian, công sức để dịch mà lỡ có chuyện thị phi gì thì có phải là đáng tiếc lắm không.

mrlynch
15-10-2011, 00:41
Mình cũng đã tính sau này sẽ dùng 1 tên khác cụ thể có thể là vi-travelbook. Lonely Planet họ hầu như ko chú ý đến thị trường VN bằng chứng là bản copy tiếng Anh của cuốn gốc bán tràn lan tại phố Phạm Ngũ Lão. Họ biết đều này và cũng có đề cập trong cuốn Lonely Planet VN phần HCMC. Cái đó là bản tiếng Anh còn mình nghĩ bản tiếng Việt sẽ còn rất lâu nữa họ mới có ý định dịch vì cuốn sách update hằng năm nên để có thể translate qua 1 thứ tiếng nào đó mình nghĩ họ phải có 1 đội ngũ am hiểu tiếng bản địa hoặc ký kết với 1 công ty phát hành sách nào đó để nhượng lại bản quyền. Để họ để ý đến mini project này mình nghĩ thấp lắm bạn à.

Mèo Bay
15-10-2011, 23:52
Đúng là khả năng họ chú ý đến một bản dịch phát tán trên mạng là khá nhỏ nhưng nếu bạn post lên Phuot.com thì lại là một việc khác. Khi có chuyện thị phi, gần như rất khó truy cứu một người với cái nick nặc danh trên mạng nhưng để truy cứu một diễn đàn thì không quá khó. Do đó, nếu bạn có thực hiện project này thì mình nghĩ bạn nên đưa bản dịch lên các host bên ngoài rồi đưa đường dẫn lên diễn đàn thôi, để tránh cho Ban quản trị diễn đàn những chuyện rắc rối không đáng có.

NLC
25-11-2013, 13:39
Mình sắp đi Thái. Mình cần phần dịch của cuốn sách Lonely planet nói về đất nước Thái Lan. Bạn mrlynch đã dịch đến đâu rồi ? Muốn xem thì xem ở đâu ? Thanks.