PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành xuyên Việt từ Hà Nội - Đất Mũi từ 9/5/2016 - 21/5/2016

madridista
21-03-2016, 22:48
Xin chào mọi người,
Mình là Hoàng, mình sinh năm 92. Với tiêu chí khám phá quê hương đất nước, khám phá ẩm thực và con người ở những nơi mình đến, mình sẽ đi xuyên Việt bằng xe máy từ Hà Nội vào đến Đất Mũi sau đó quay về Sài Gòn đi tàu về Hà Nội. Mình hy vọng tìm được bạn đồng hành trong chuyến đi này.
Đây là lộ trình dự kiến của mình bao gồm những nơi sẽ đi qua, những món ăn sẽ thử :). Xác định mục tiêu ngắm nghía, khám phá là chính nên lộ trình của mình các chặng không dài.
1. Hà Nội - Tràng An, Ninh Bình: 98km Danh thắng Tràng An.
Món ăn: Tái dê Hoa Lư, Ốc núi Ninh Bình, xôi trứng kiến Nho Quan, Nem Yên Mạc.
2. Ninh Bình - Vinh, Nghệ An: 210km Thăm nhà Bác, bãi biển Cửa Lò.
Món ăn: Mực nháy nướng Cửa Lò, Cháo lươn, Nhút Thanh Chương.
3. Vinh - Quảng Bình: 170km Phong Nha Kẻ Bàng.
Món ăn: đẻn biển, bánh khoái.
4. Quảng Bình - Huế: 225km đèo Hải Vân, kinh thành Huế.
Món ăn: cơm hến, bún bò Huế.
5. Huế - Quảng Nam: 147km thánh địa Mỹ Sơn.
Món ăn: Mỳ Quảng, cao lâu, tráng thịt heo.
6. Quảng Nam - Quy Nhơn: 305km cầu vượt biển dài nhất VN, cù lao xanh.
Món ăn: bánh hỏi Bình Định, bánh xèo Mỹ cang, bánh tráng nước dừa.
7. Quy Nhơn - Nha Trang: 190km Điệp Sơn thủy đạo, cực Đông tổ quốc, chợ đầm Nha Trang.
Món ăn: bún bò Nha Trang, bún sứa.
8. Nha Trang - Đà Lạt: 135km Làng Cù Lần, Hồ Xuân Hương.
Món ăn: Bánh canh Xuân An, ốc bưu nhồi thịt.
9. Đà Lạt - Mũi Né, Bình Thuận: 154km.
Món ăn: Răng mực nướng, bánh tráng nướng mắm ruốc.
10. Mũi Né - Sài Gòn: 220km Chợ Bến Thành, Bitexco, phố người Hoa.
Món ăn: Hủ tiếu Nam Vang.
11. Sài Gòn - Cực Nam Đất Mũi: 405km, đi qua U Minh Hạ.
Món ăn: Chuột đồng Cà Mau, Đuông chà là Cà Mau.
12. Đường về: Cần Thơ: 239km Chợ Nổi Cái Răng, vườn cò Bằng Lăng.
13. Cần Thơ - Sài Gòn - về Hà Nội bằng tàu hỏa.
Tạm thời mình mới tìm hiểu được thế, cũng rất hy vọng trong đại gia đình phuot.vn có bạn nào ở những nơi mà mình sẽ đặt chân đến có thể giới thiệu thêm những nơi đặc sắc và đặc biệt là món ăn hay hay để mình có thể chia sẻ thêm với nhiều người. Cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài viết của mình.
Thông tin của mình cho bạn nào muốn thành bạn đồng hành với mình trong chuyến đi này:
Nguyễn Huy Hoàng
Facebook: https://www.facebook.com/hoangramos
Số ĐT: 0918.868.122

kaivn
23-03-2016, 09:29
Bạn nên tính phương án hiện giờ đường sắt Bắc Nam đang tê liệt phải di chuyển từ ga Sài Gòn lên ga Sóng Thần (Bình Dương) rồi trung chuyển ôtô đến ga Biên Hòa (cái này không biết có gửi xe máy ở đoạn ô tô này được không). Bạn đi xe máy thì tốt nhất là đi thẳng từ Cần Thơ đến ga Biên Hòa (Đồng Nai).

madridista
24-03-2016, 09:35
Mình sẽ lưu ý điều này. Thank bạn nhé.

nguyengiaphu0097
24-03-2016, 19:09
Từ ngày 23/3/2016 đến khi phục lại tuyến đường sắt qua cầu Ghềnh khu vực Miền Nam tháng 7/2016, tạm thời sẽ không nhận hành lý hàng hoá ký gửi, bạn nên hỏi cho kĩ nha, tránh trường hợp không gửi được xe phải gửi xe khách hoặc dịch vụ chi phí sẽ rất cao (1200k--> 1800k tùy theo xe)

Thân ái chào và quyết thắng

madridista
26-03-2016, 11:38
Đến tháng 7 mới xong thì chắc phải tìm phương án khác thôi :(

QSang77
26-03-2016, 23:36
Đến Quy Nhơn chắc chắn 1 điều bạn sẽ không ăn được bánh xèo Mỹ Cang :)) , còn xe cộ gửi về thì không quá lo lắng tại mình vừa gửi xe từ Hà Nội về Sài Gòn bằng hãng xe Hoàng Long có 800k

madridista
29-03-2016, 21:02
Đến Quy Nhơn chắc chắn 1 điều bạn sẽ không ăn được bánh xèo Mỹ Cang. Sao thế bạn ới