PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin tư vấn để được cấp visa đường bộ xuyên các quốc gia "Con đường tơ lụa"

Sip
19-03-2016, 10:23
Chào các Phượt thủ, mình là Sịp, thành viên khá quen thuộc trong box "xe đạp"

Năm ngoái mình đã có một hành trình solo đạp xe qua Tây Bắc, nếu bác nào rảnh thì có thể vào xem review tại đây:

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=200488

Năm nay mình có kế hoạch đạp xuyên Việt từ SG theo quốc lộ 14 đi qua Tây nguyên, đích cuối là các tỉnh Đông bắc, nhưng đó không phải vấn đề chính mà mình muốn hỏi.

Mình đang ấp ủ một ước mơ là đạp xe từ Việt Nam lên thăm nóc nhà thế giới, được tự đun nước uống bằng tuyết của dãy Hy mã lat a, được chinh phục con đường Pamir cao ngút ngàn quanh năm băng giá, được tới kinh độ Ba tư vô vàn huyền bí và nếu có thể sẽ khám phá những nốt nhạc ảo diệu của bản hành khúc Thổ nhĩ kỳ.

Các nước mình dự định sẽ đi qua theo bản link bản đồ dưới đây

http://geology.com/world/world-map.shtml

VietNam - Cambodia - Thai Land - Lao - Myanmar - India - Nepal - Tibet (Tây tạng - Trung quốc) - Kyrgyzstan - Tajikistan - Uzbekistan - Turkmenistan - Iran và cuối cùng là Turkey (Thổ nhĩ kỳ), điểm kết của con đường tơ lụa.

Với lịch trình trên thì có một số nước mà công dân Việt Nam được miễn xin Visa thị thực nhập cảnh là Campuchia, Thái, Lào, Miến điện, Ấn độ, Nê Pal, Kyrgyzstan, Tajikistan và Iran

Câu hỏi đầu tiên của mình là những nước mà công dân VN được miễn xin thị thực nhập cảnh (không phải xin visa trước), thì khi làm thủ tục nhập cảnh tại biên giới cửa khẩu đường bộ vào nước họ thì có dễ dàng không? Vì mình nghe nói một số nước họ miễn nhưng lại chỉ cấp visa cho khách du lịch tại sân bay, nghĩa là phải đi bằng đường hàng không, thế còn đường bộ thì sao?

Những nước còn lại bao gồm Tây tạng (Trung quốc), Uzbekistan, Turkmenistan, Thổ nhĩ kỳ thì chắc chắn phải xin visa trước rồi, vậy có khó khăn gì khi xin visa đường bộ qua những nước này không, đặc biệt là Tây Tạng vì đó là khu tự trị của Tàu?

Mong các phượt thủ đã có kinh nghiệm chỉ dẫn, và nếu có thể cho mình xin luôn cái bản đồ đường bộ để mình sớm có thể thực hiện ước mơ.

fresh_air
20-03-2016, 13:20
Chào bạn, mình đóp góp chút thông tin mà mình biết.
Phần ĐNA bạn không phải lo thủ tục nhập cảnh. Các cửa khẩu lớn người nước ngoài đều được qua và vẫn áp dụng miễn visa trong khối.
Từ Myanmar đi qua Ấn Độ mình đoán bạn sẽ qua khu gọi là 7 sister states. Đây là khu khá nhạy cảm của Ấn. Thứ nhất, mình ko nghĩ là họ cho người nước ngoài đi qua cửa khẩu khu này. Thứ 2, mình ko biết chính xác thủ tục hiện giờ thế nào nhưng thông thường bạn phải có permit riêng (hoặc xin cùng visa), số ngày hạn chế, và chỉ được thăm 1 số nơi chính. Nó gần như khu Tây Tạng, việc bạn tự đạp xe riêng lẻ gần như là không thể. Lưu ý thêm là e-visa của Ấn chỉ áp dụng cho các sân bay.
Trong Tây Tạng, hiện giờ bắt buộc phải đi theo cty lữ hành.
Visa Iran và Ấn Độ loại on-arrival hoặc e-visa chỉ áp dụng tại các sân bay. Các loại visa khác chính sách cho người Việt thế nào mình ko rõ, nhưng mình từng đọc blog của các bạn đi đường bộ xuyên Trung Á và thường các bạn này xin tại thủ đô của các nước láng giềng, phải chờ chút ít nhưng có vẻ cũng ko bất tiện lắm.

Sip
20-03-2016, 17:38
Chịp chịp, cám ơn bạn đã cho thông tin. Mình cũng đang ngâm kíu thêm rất nhiều diễn đàn nước ngoài thì họ khuyên nếu có đạp xe vào Tây Tạng thì nên đi theo hướng từ Đại lục rồi vào Tây tạng xong rẽ xuống Nepal chứ không nên đi ngược lại vì nếu đi từ Nepal lên Tây tạng thì thủ tục phía trung quốc rất lằng nhằng và thời gian lưu trú tối đa không quá 21 ngày. Vào Tây tạng rồi muốn đạp xe thì phải thuê 1 xe ô tô 7 chỗ đi kèm gọi là hướng dẫn viên du lịch, chậc chậc. Còn một điều nữa là hộ chiếu Việt Nam cực khó xin visa vào Pakistan nếu không muốn nói là không thể. Chưa thực hiện hành trình mà đã thấy thủ tục giấy tờ căng phết.