PDA

View Full Version : Tân Cương mùa hoa oải hương (26/6-3/7/2016)

Popi
14-03-2016, 10:25
Bọn mình cần tìm bạn đồng hành đi Tân Cương từ ngày 26/6-3/7/2016.

Lịch trình như sau:
26June: Arrive in Urumqi

27June: Urumqi-Sayram lake, stay in the yurt

28June: Sayram-Narat (stay in yurt, visit lavender farm)

29June: Narat-Bayinbulak (visit Naraty grassland))

30June: Bayinbulak-Kucha (visit Bayinbuluk Swan Lake Natural Reserve,Tianshan grand canyon)

1July: Kucha-Turpan (visit Jaiohe ancient city)

2July: Turpan-Urumqi (Bezklik Grottoes, Kazek underground system)

3July: Urumqi-Hanoi

Giá vé máy bay hiện nay là 803$. Tour từ 650-750$ tùy số lượng người (giá gồm tiền xe, tiền ở có ăn sáng, vé thăm quan, hướng dẫn viên nói tiếng Anh).
Bạn nào quan tâm PM tớ sẽ gửi lịch trình cụ thể và báo giá của tour.

Bạn nào biết cách đi rẻ hơn ở Tân Cương thì cũng giúp bọn mình nhé

https://nat6tf04ho.files.wordpress.com/2013/03/10.jpg?w=500&h=333

https://www.cits.net/en/upload/fckeditor/images/2013/4/26/13131313319e436d-3.jpg

Demen
14-03-2016, 15:05
Lót dép & ngồi hóng thêm thông tin từ bạn cho trip này, mình cũng mong đc đến Tân Cương 1 lần ^^

Popi
15-03-2016, 11:35
Bạn Demen đi đi. Chúng tớ tiếng Bông không biết nên đành qua tour vì vào Bayinbulak với Kuqua phải xin permit, không dám tự đi.
Vé bọn tớ mua của China Southern Air, 783$

Lịch trình của bạn tour
Day 1:Urumqi
You will take the flight to Urumqi, the capital of the Xinjiang Uyghur Autonomous Region of China. Upon arrival you will be accommodated at a cozy metropolitan hotel and for rest. Urumqi is a city, which attracts the interest of every visitor! The city strikes at first sight! Skyscrapers of glass and concrete adjoin almost tumbled down slums, the life is everywhere and its motive power is her majesty trade. Here you won’t be able to tell if it’s a weekday or a weekend just by looking out of the windows as there are always thousands of people in the street!

Day 2:Urumqi to to Sayram Lake
In the early morning we will drive about 500kms to Sayram lake and overnight in the Yurt of Local Kazakhs by the side of the Lake, Sayram River,renowned as a pearl of the Silk Road, is the largest alpine lake in Xinjiang. It is located about 90 kilometers (56 miles) southwest of Botala Prefecture, Urumqi. Sayram Lake is a fairyland with wonderful natural scenery. The lake is like a brilliant emerald inlaid in the basin surrounded by Tianshan Mountain. The water in the lake is very pure and clear. Flocks of ducks and swans coast on its surface. Flourishing cypress and cedar trees cover the whole mountain range. Cottages scatter the foothills of the mountains. Horses and sheep call on the mountain slope. What a vivid and splendid picture!

Day3:Sayram Lake to Naraty
Morning you can appreciate the beautiful Sayram River and then visit the Fruit Gully, and Lavender Farm,there are numerous pine trees, and rivers and brooks converge here flanking by numerous ridges and peaks. Known as the "1st scene of Ili", the gully has a pleasant cool weather in summer and autumn, and the ground is covered with flowers with bees and butterflies flying and dancing among them. Countless fruits hanging from the branches of the trees on the hillsides, pure white snow far and near, together with flocks of sheep and yurts scattering in the gully here and there compose a beautiful picture of grassland.

Day 4: Naraty to Bayinbuluk
Today you will visit the beautiful Naraty Grassland ,which was listed as a nature reserve which located at the important line of communications connecting Southern and Northern Xinjiang, the north part of Naraty Grassland connects to Gongliu and Xinyuan County Town,and west part to Hejing county.East part comes from Aikendaban of northwest Hejing and west part reaches to Wulandaban.It is about 150 kilometers long and 3,000-4,500 meters above sea level.The northern slope faces the wind and yearly rainfall is 400-700mm.A large stretch of wild apple trees have been found in Xinyuan County at the 1,500-2,000 above sea level.It was listed as a nature reserve.
Then drive to Bayinbuluk,check in hotel upon arrival.

Day 5: Bayinbuluk to Kuqa
After breakfast visit the Bayinbuluk Grassland,it is the second largest grassland in China and is one of the most important stock raising bases of Xinjiang.Visit Bayinbuluk Swan Lake Natural Reserve,lies in Bayinbuluk grassland,taking up 1,000 square kilometers. In 1986 it was listed by the State as the national nature reserve.It is a paradise of flocks of swan. The swans are like white sails wandering on the lake,carefree and contenting themselves..
Drive on 217 national road to Kuqa ,experience the beautiful view of Tianshan Grand Canyon

Day 6 Kuqa to Turpan
Today after breakfast drive to Turpan visit Jiaohe Ruined city in the Sunset.
Jiaohe Ruins is located on a mesa in willow leaf shape between the Yarnaz River valleys 10 kilometers to the west of Turpan City. running from northwest to southeast, 1760 meters long and 300 meters across at the widest part. The city includes city gates, streets and lanes, government office, temples, domestic houses, cave houses, wells, and an underground temple.

Day 7 Turpan to Urumqi
After breakfast visit Bezklik Grottoes,and outlook of Flaming Mountain. Sugong Minerat.Afternoon back to Urumqi and visit the Xinjiang International Bazaar.
Karez Irrigation System,The Karez System is a unique irrigation system in Turpan, which, taking advantage of the slopes, draws the underground water to flow by itself to irrigate farmland. It consists of four parts: vertical wells, underground channels, ground canals and small reservoirs
Sugong Minaret was built in the 41st year of the Qianlong period of the Qing Dynasty,It is an embodiment of the ancient architectural arts of the Uygur nationality. The tower is 37 meters high and 10 meters in diameter at the base. The body of the tower is cylindroid in shape, built with bricks arranged in

Day 8 : Urumqi to your destination
After breakfast You will be transferred to the airport and take the flight back to your destination based on your flight schedule.

Price: usd/person
Pax 5
Vehicle 14 mini Coach
3star hotel $746
4star hotel $805

SERVICES INCLUDED IN TOUR PRICE: SERVICES NOT INCLUDED IN TOUR PRICE:
 Private transportation with Good AC
 Accommodation based on TWN rooms listed with breakfast ;
 Excellent /English speaking guide
 All sightseeing (shuttle bus included)as specified in the itinerary;
 Travel Permit from Bayinbuluk to Kuqa.  International and Domestic Airfares;
 Tourist Visa;
 Lunches and Dinners through out the itinerary
 Tips to the guide and driver.
 Personal expenses and optional like boating, camel riding, etc

Demen
15-03-2016, 14:23
Cám ơn bạn Popi, mình rất thích Tân Cương nhưng vì năm nay có 1 số mục tiêu phải làm nên bây giờ chưa dám nghĩ tới tháng 6. Sợ bước không qua ah.

Mình sẽ theo dõi topic này thường xuyên, bạn nhớ update tình hình nhé ^^

Popi
16-03-2016, 09:18
@Demen: từ nay đến tháng 5 mà có gì biến chuyến thì xem xét nhé.

VNA bắt đầu khuyến mại từ ngày 18/3. Bạn nào mua vé HN-Quảng Châu hoặc Thành Đô giờ thì sẽ được vé rẻ hơn bọn tớ tận 150$ (thở dài).

Salima
16-03-2016, 17:19
Đánh dấu, cho mình hỏi: các bạn có ở Hà Nội k?
Mình ở Hà Nội và hơi gà 1 chút nên muốn có ng đi cùng

Popi
17-03-2016, 00:08
@Salima: tụi mình ở Hà Nội. Cũng gà nên mới phải đi tour. Giá chốt cho 5 người đã chốt là 720$. Nếu bạn đi cùng thì chắc sẽ giảm tiếp

an_bo_o_bui
17-03-2016, 01:00
Cho tôi hỏi các bạn có bao nhiêu người chắc chắn đi rồi? Có ai ở hcm ko?

Popi
17-03-2016, 08:45
@an-bo-o-bui: có 5 người rồi và toàn ở Hà Nội.

yingyingyuenan
17-03-2016, 09:57
Tour này đi ngắm oải huơng ở đâu vậy ạ? Theo mình biết oải huơng nhiều nhất ở Yili Yining mà ko thấy có trên lịch trình!

Salima
17-03-2016, 11:42
pm mình số điện thoại nhé, mình có 1 số vấn đề cần hỏi?

Jamie
17-03-2016, 14:05
Các bạn đã chốt ngày đi chưa?

Popi
17-03-2016, 14:51
@yingyingyuenan: bạn đi cung này rồi à, cho chúng tớ kinh nghiệm đi. Mình có hỏi bạn tour thì bạn ấy giải thích Ili valley thì bao gồm cả Sayram lake, Naraty grassland, Fruit valley, cách Yining khoảng 2 giờ đi ô tô. Ở Sayram cũng có oải hương (cái ảnh mình post có hồ có núi có hoa chính là Sayram). Trên đường từ Sayram về Fruit valley sẽ vào thăm nông trại trồng oải hương.
@Jamie: chốt 26/6 về 3/7/2016 bạn ạ.

daugaunhoibo
19-03-2016, 16:08
Chủ top ơi cái ảnh có hồ, có hoa, có núi bạn đã post là ở Nhật Bản, núi Phú Sỹ đấy; còn ảnh ruộng lavender sau đó là ở châu Âu nhé. Hồ_núi Sayram chắc rất đẹp nhưng 100% ko phải hình bạn đã post đâu.

kieuhungday
19-03-2016, 21:20
Mình cũng rất thích cung này, tổng thiệt hại bao nhiêu bạn ơi? Tour lo những gì và mình cần làm những gì trc khi đi?
Liên lạc qua fb với mình nhé bạn.
https://www.facebook.com/hung.lekieu.5

Popi
20-03-2016, 07:59
Chủ top ơi cái ảnh có hồ, có hoa, có núi bạn đã post là ở Nhật Bản, núi Phú Sỹ đấy; còn ảnh ruộng lavender sau đó là ở châu Âu nhé. Hồ_núi Sayram chắc rất đẹp nhưng 100% ko phải hình bạn đã post đâu.

Minh chưa đến Tân Cương lẫn Phú Sỹ bao giờ.Ảnh thì mình lấy từ trang báo trên mạng và tour khi giới thiệu về Tân Cương. Giờ chỉ còn cách đi về thì mới biết trắng đen thôi. Hy vọng không bị cáo bạn Bông qua mặt.
https://nat6tf04ho.wordpress.com/category/xinjiang/
http://www.cits.net/china-guide/places/yili-lavender.html
http://www.china-silkroad-travel.com/xinjiang-tours/10-Days-Northern-Xinjiang-Tour.html

Popi
20-03-2016, 08:03
Mình cũng rất thích cung này, tổng thiệt hại bao nhiêu bạn ơi? Tour lo những gì và mình cần làm những gì trc khi đi?
Liên lạc qua fb với mình nhé bạn.
https://www.facebook.com/hung.lekieu.5
Vé máy bay bọn mình mua của China Southern Air 4 chặng là 783$. Tour cho 5 người là 720$ bao gồm tiền tour, khách sạn 3 sao có ăn sáng, vé thăm quan, guide nói tiếng Anh. Nếu có thêm người đi thì giá sẽ giảm.
Vậy mình chủ yếu lo mua vé máy bay, phí làm visa TQ, ăn trưa chiều.
Tuần sau bọn mình làm visa.

NoHeart
20-03-2016, 10:34
Lavender Tân Cương ko nhiều như trong hình chủ thớt pót lên đâu nhá :)) Và cam đoan hình lavender bạt ngàn bên dưới ko phải ở Tân Cương, Sayram lake - hồ Sài Lí Mộc(SaiLiMu) cũng ko phải luôn =)) Sài Lí Mộc đẹp thật nhưng hoang sơ, và nhóm mình tìm mỏi mắt cũng ko có đoạn quanh hồ nào có Lavender, chỉ có thảo nguyên chăn thả gia súc. Theo thông tin như các trang diễn đàn về du lịch Tân Cương thì Lavender chỉ có một nơi nhiều nhất là Hà Cốc ( HeGu) huyện Hoắc Thành ( Huo Cheng), nơi này rất nhiều nông trại, nhưng nổi tiếng nhất là nông trại số 65 vì có view ngắm Lavender đẹp nhất. Nó nằm trên đường từ Sài Lí Mộc đến Y Ning, có khoảng 220 mẫu, chiếm 90% diện tích của Tàu. Có một chỗ cũng nằm trên đoạn đường này là Tam Cung Hương ( San Gong Xiang) ngăm hoa cũng rất nổi tiếng. Có hai đợt hoa sẽ đẹp nhất, 1 là từ cuối tháng 5 đến đầu tháng 6, đợt 2 từ cuối tháng 7 đầu tháng 8.

Sayram lake đây

https://farm8.staticflickr.com/7581/16053393782_508719e5c3_c.jpg (https://flic.kr/p/qszQFq)

Lavender đây

https://farm8.staticflickr.com/7494/16044619771_cd847c1a3d_c.jpg (https://flic.kr/p/qrNStn)

Popi
20-03-2016, 13:34
@Noheart: thế là tan tành giấc mơ hoa tím. Túm lại bị các bạn Bông lùa gà rồi.
Cho mình hỏi nốt vì bạn đi rồi, tình hình ăn uống bên đấy có dễ ăn không để còn biết đường chuẩn bị lương thực, có gì cần lưu ý không?

daugaunhoibo
20-03-2016, 14:14
Phú Sỹ và Lavender đây (chụp từ hồ Kawaguchi)

https://mtfuji-jp.com/static/front/img/flower/lavender/flower_img01.jpg
credit: http://mtfuji-jp.com/flower/lavender/

Mình chưa đi Tân Cương nhưng đã đi Nhật (và đi Kawaguchi dù không phải mùa oải hương) và bạn Phú Sỹ bạn ấy lên hình đặc biệt lắm nên rất dễ nhận ra; lại và nữa là google images Sayram lake đều là hình thảo nguyên + hồ + DÃY núi như bạn Noheart (chứ ko phải núi đơn kiểu Phú Sỹ).

Các bạn Bông thì mượn đồ + lùa gà là nghề rồi.

Chúc bạn tỉnh hơn và có một chuyến đi như nguyện :)

Popi
20-03-2016, 16:20
Cảm ơn bạn daugaunhoibo.
Chưa bước chân ra đã bị lừa rồi, quả nhiên già cả lẫn cẫn.

NoHeart
21-03-2016, 15:14
Sang Y Ning thì cứ nhằm vào quán của người Hoa mà ăn, giá cả cũng đẽ chịu mà đồ ăn mang đậm chất Trung Hoa nên khá ok, còn mấy quán người Trung Á- theo đạo Hồi thì cũng khó ăn. Nói chung là ko vấn đề gì về chuyện ăn uống đâu.
Tớ thấy nếu đi nam Tân Cương chỉ vì Lavender thì ko đáng, nếu bạn mua vé rồi thì nên đổi sang đi bắc Tân Cương tầm từ đầu tháng 9 tới giữa tháng 9 mùa lá vàng thì đáng hơn. Khu bảo tồn thiên nhiên Kanas, hay làng Hà Mộc, Turpan rất đẹp, rất phê, heheh

Nau
21-03-2016, 16:10
Mình rất máu đi TC nhưng dịp bạn chủ thớt đi thì mình lại có việc bận, với lại suy cho cùng thì mình thích mùa thu hơn. Hay một dịp nào đó bạn đọc bài về mùa thu Tân Cương của anh Yilka trên này xem có xao xuyến hơn không :)

Mình vẫn lên đây để ngóng thông tin của bạn, hy vọng dịp nào đó có thể thực hiện ước mơ. Nhân tiện nếu bạn chủ thớt có đổi ý đi mùa thu hoặc bạn nào muốn đi mùa thu năm nay thì cho mình đu theo với, cảm ơn!

Popi
21-03-2016, 18:21
Hội này đi TC cũng phải chỉ vì oải hương nên cứ đúng kế hoạch mà tiến thôi. Mình nghĩ mỗi mùa đều có cái đẹp cái hay nhất định. Cảm ơn các bạn đã cho lời khuyên quý báu.