PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Tây Tạng

CVN
04-12-2008, 13:33
Mình rất khoái đi tàu cao tốc lên Lhasa. Không biết liệu tháng 4 sang năm thì kháh nước ngoài đã được cho phép tự do chơi Tibet như trước chưa nhỉ? Có bác nào biết tin gì mới không?

TYYT
04-12-2008, 13:38
Mình rất khoái đi tàu cao tốc lên Lhasa. Không biết liệu tháng 4 sang năm thì kháh nước ngoài đã được cho phép tự do chơi Tibet như trước chưa nhỉ? Có bác nào biết tin gì mới không?

Tây nó đồn đi tàu cao tốc hướng Lhasa trở lại Xining đẹp hơn hướng vào Lhasa. Lý do là hướng vào tàu chạy đêm thì phải. Có một bạn đi tuyến vào gửi ảnh cho em xem thấy đúng như tin đồn.

CVN
04-12-2008, 13:44
Tây nó đồn đi tàu cao tốc hướng Lhasa trở lại Xining đẹp hơn hướng vào Lhasa. Lý do là hướng vào tàu chạy đêm thì phải. Có một bạn đi tuyến vào gửi ảnh cho em xem thấy đúng như tin đồn.
Oài thế thì nên chăng đi đường bộ từ Khatmandu lên Lhasa, lúc về thì đi tàu Lhasa - Xining nhỉ?

CVN
04-12-2008, 14:34
Để du lịch Tây tạng, ngoài visa Trung quốc, chúng ta cần có giấy phép (permit). Có 3 loại giấy phép là Tibet Entry Permit (TTB permit), Tibet Travel Permit (PSB permit) và Military Permit.

Tibet Entry Permit
Hay được gọi là TTB permit vì nó do Tibet Tourism Bureau phát hành.Khách du lịch cần giấy phép này để có thể vào khu vực Tây tạng. Nếu bạn vào Tây Tạng bằng đường không, bạn cần lấy được giấy phép này trước thì hãng hàng không mới có thể xuất vé. Nếu đi bằng đường bộ thì bạn phải xuất trình giáy phép này tại cửa khẩu Tây Tạng.
Chú ý rằng mỗi giấy phép TTB đều có 2 trang, thiếu bất kỳ trang nào đều tèo, giấy phép mất giá trị.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1&pictureid=6262 https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1&pictureid=6263

Alien's Travel Permit
Hay được gọi là giấy phép PSB vì nó do People's Security Bureau cấp. Giấy phép này cho phép bạn đi ra ngoài phạn vi Llasa (ví dụ như Tsedang, Gyantse, Nyingchi

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1&pictureid=6264

Military Permit
Cái này do quân đội cấp, dùng để vào các khu đóng như Mt.Kailash.

Chú ý: nếu mình đi vào Tây tạng qua ngả Kathmandu thì nên lấy Visa Trung quốc tại Kathmandu. Vì dù mình đã lấy Visa từ nhà hay chưa thì vẫn cứ phải lấy một Visa khác tại Kathmandu để có thể nhập cảnh Trung quốc. Đó là một thỏa thuận chính thức giữa 2 chính phủ Trung quốc và Nepal.

quangnh2302
25-01-2009, 07:25
Chào cả nhà,

Em đang lên kế hoạch chuyến du lịch Tây tạng vào tháng 4 này. Bác bào có kinh nghiệm hoặc biệt thông tin về tour Tây tạng tư vấn giúp em nhé.

Nếu các bác có kế hoạch tương tự thì anh em mình lập nhóm đi cùng cho vui. Đoàn em có 03 người, 2 người lơn (37 & 28t) và 1 trẻ em (10t).

Em đang cân nhắc 2 option:

- Đi vào giữa tháng 4, nghe nói thời gian từ tháng 4 -11 là phù hợp nhất. Nếu đi tháng 4 có thể đi được 02 tuần, hình thức bằng máy bay từ Côn Minh - Lhasa và ngược lại.

- Đi vào tháng 6, có thể đi được 1 tháng. Hình thức kết hợp tầu hỏa, máy bay, dừng chân nghỉ tại các điểm du lịch lớn trên đường đi (Côn Minh, Thành Đo, Đại lý, Lệ Giang, Nga Mi ..)

Các bác cho ý kiến nhé

TYYT
25-01-2009, 23:08
Chào cả nhà,

Em đang lên kế hoạch chuyến du lịch Tây tạng vào tháng 4 này. Bác bào có kinh nghiệm hoặc biệt thông tin về tour Tây tạng tư vấn giúp em nhé.

Nếu các bác có kế hoạch tương tự thì anh em mình lập nhóm đi cùng cho vui. Đoàn em có 03 người, 2 người lơn (37 & 28t) và 1 trẻ em (10t).

Em đang cân nhắc 2 option:

- Đi vào giữa tháng 4, nghe nói thời gian từ tháng 4 -11 là phù hợp nhất. Nếu đi tháng 4 có thể đi được 02 tuần, hình thức bằng máy bay từ Côn Minh - Lhasa và ngược lại.

- Đi vào tháng 6, có thể đi được 1 tháng. Hình thức kết hợp tầu hỏa, máy bay, dừng chân nghỉ tại các điểm du lịch lớn trên đường đi (Côn Minh, Thành Đo, Đại lý, Lệ Giang, Nga Mi ..)

Các bác cho ý kiến nhé

Câu hỏi của bác rộng bao la, theo option của bác thì em không có ý kiến gì, Tây Tạng mỗi mùa mỗi đẹp. Chỉ lưu ý chút:

- Đi vào tháng 4, khả năng còn rất lạnh và các hồ vẫn còn đóng băng,

- Đi vào tháng 6, bắt đầu đông khách rồi, nên đặt trước khách sạn nếu không muốn phải thuê KS xịn đắt lòi.

- Đi Tây Tạng nên kết hợp vòng qua Nepal, riêng Tứ xuyên hoặc Vân nam thì không nên kết hợp vào đấy vì hai Tỉnh này to và nhiều điểm du lịch rải rác nên sẽ loãng.

lymy
26-01-2009, 15:17
Đúng đấy bác ạ, bác cứ tập trung vô Tây Tạng cho em là đã chán vạn. Thêm Nepal nữa là chuyến đi đầy up... thẻ nhớ rồi. Bác liệu cho em còn theo với bác!!!

iso9002
26-01-2009, 16:54
Đại khái cần lưu ý cái vụ visa, giấy phép. Nhiều lúc đơn giản, lắm lúc phức tạp phết.

pategan
05-02-2009, 11:09
Không biết đã cấp lại visa cho khách du lịch tây tạng chưa , sau bạo động tháng 3 và thế vận hội tháng 8 thì hình như vẫn chưa đc vào thì phải

Cáo
05-02-2009, 18:36
Không biết đã cấp lại visa cho khách du lịch tây tạng chưa , sau bạo động tháng 3 và thế vận hội tháng 8 thì hình như vẫn chưa đc vào thì phải

Chưa cấp lại giấy phép vào Tây Tạng đâu các bác ạ. Em mới nhận được mail từ 1 công ty du lịch TQ gửi về thế này. Chán thế.

You are quite appreciated for your kind email again.

One piece of news from the official in Tibet:

It is known that some chaos took place in March, 2008, and the Tibet government has so far made it stricter to issue Tibet permit to all travel agencies including us CITS so as to make sure of the security of foreign tourists. This policy just directs towards travelers to stay in Tibet in March.

Actually, your Tibet tour plan covers 2 days in March (They are March 1 and March 2), so what we could do now is to apply to be authroized to stay from FEB 22 to FEB 28, and our director in Tibet would assist you for the rest 2 days in March. Please do NOT worry.

According to your email later, you would come to HN in March and travel in Tibet, and it has become really difficult to get the Tibet permit from all travel agencies even for us CITS.

CVN
05-02-2009, 18:41
Cáo kiểm tra lại đi! Tibet mở cửa lại cho khách nước ngoài từ lâu rồi mà. Có điều phải qua cty du lịch của TQ, đăng ký đi theo group dù rằng group 1 người cũng được.

Cáo
05-02-2009, 19:37
Cáo kiểm tra lại đi! Tibet mở cửa lại cho khách nước ngoài từ lâu rồi mà. Có điều phải qua cty du lịch của TQ, đăng ký đi theo group dù rằng group 1 người cũng được.

À tớ đi trong tháng 3 (các tháng khác thì không đi được), còn tháng 4 trở đi thì ok. Tháng 3 nó không cấp giấy phép, hỏi đi hỏi lại rồi. Mà đây là bọn công ty du lịch trả lời mail đấy chứ. Tớ định qua họ để xin giấy phép mà. Lúc đầu liên lạc thì ok, không vấn đề gì. Mọi thứ xong xuôi rồi chỉ đợi mình copy visa gửi sang cho họ nữa thôi. Nhưng đến hôm nay tự dưng nhận được cái mail này. Sét đánh ngang tai. Thế là xong cả chuyến đi mình chuẩn bị cả năm.

Tại có bác gì trên kia nhắc đến tháng 3 nên tớ đang tâm trạng tháng 3 nên nhảy vào giả nhời luôn. :D

June
24-02-2009, 21:13
Em đang chờ tháng 4 mỏi mòn vì năm ngoái đã lỡ vụ Tibet rồi. Hiện nhóm của em đã có 4 đã đủ cho 4WD nhưng vẫn muốn tìm thêm bạn đồng hành cho đủ 8 hi vọng sẽ chia sẻ chi phí tốt hơn ở các chặng bay nội địa ở TQ. Em không thể đi lâu hơn 15 ngày nên chỉ làm cái kế hoạch như dưới này, nhờ các bác đã đi và có nhiều kinh nghiệm tư vấn ạ
1 23/04/09 HN_ Nam Ninh- Thành Đô (bay chặng Nam Ninh- Thành Đô)
2 24/04/09 Thành Đô- Lhasa (vẫn đang phân vân vụ đi tàu cao tốc hay bay, mỗi cái có điểm lợi hại riêng)- Nghỉ ngơi làm quen độ cao Lhasa

3 25/04/09 Loanh quanh trong Lhasa
Sáng: Potala
Chiều: Jokhang Temple, Norbu Lingka Bakhore Str

4 26/04/09 Tu viện Ganden+ Tu viện Drepung hoặc Sera
6 27/04/09 Lhasa- Hồ Namtso- Lhasa
7 28/04/09 Lhasa- Yamdrok Lake- Gyanstse
8 29/04/09 Gyanstse- Shigatse- Lhatse
9 30/04/09 Lhatse- Shegar (New Tingri)-Rongphu- EBC
10 1/5/2009 EBC- Yhangmu- Kathmandu
11 2/5/2009 Kathmandu- Lubimi
12 3/5/2009 Lubimi
13 4/5/2009 Lubimi- Kathmandu
14 5/5/2009 Kathmandu- BKK- HN

lymy
25-02-2009, 07:40
hiện tại em vẫn chưa check được vé máy bay June ơi! Sao bay nội địa TQ mà đắt lòi mắt ra! Bác nào có kinh nghiệm tư vấn em với!

Tình hình này dễ phải đi tầu hoả, nhưng phải tính 48 vào đấy.

Theo lời mấy đại gia đi trước thì không boring mấy, vì từ khi vào đất Tạng là ta bắt đầu hưởng thụ bắn phá được rồi ạ! Còn phần kia thì... ngủ lấy sức , hị hị.

Cáo
25-02-2009, 12:02
hiện tại em vẫn chưa check được vé máy bay June ơi! Sao bay nội địa TQ mà đắt lòi mắt ra! Bác nào có kinh nghiệm tư vấn em với!

Tình hình này dễ phải đi tầu hoả, nhưng phải tính 48 vào đấy.

Theo lời mấy đại gia đi trước thì không boring mấy, vì từ khi vào đất Tạng là ta bắt đầu hưởng thụ bắn phá được rồi ạ! Còn phần kia thì... ngủ lấy sức , hị hị.

Chắc các bác ở đây cũng đặt ở www.china-tour.net nhỉ? Cái trang đấy giá nội địa TQ là rẻ nhất rồi mà. Nếu ở đó cũng đắt thì chắc nhiều chỗ đắt gấp đôi.

June
25-02-2009, 13:37
Nhà em chưa book vé đâu ạ vì còn đang trên đường tìm kiếm cách tiết kiệm nhất cho chuyến đi này. Chặng Nam Ninh Thành Đô nhờ bà con đã đi Cửu Trại tư vấn cho nhà em tìm được vé bay rẻ nhất với ạ. Sáng nay bạn Linh Cutie sẹcxi thông báo cho em giá bay 2 chiều Nam Ninh Thành Đô hồi Linh đi là 175 $, chát ra phết á. Còn chặng Thành Đô đi Lhasa thì mua vé tàu nằm cứng với giá 578RMB em nghĩ là ok rồi.

amechast
08-03-2009, 00:24
Em không thể đi lâu hơn 15 ngày nên chỉ làm cái kế hoạch như dưới này, nhờ các bác đã đi và có nhiều kinh nghiệm tư vấn ạ
2 24/04/09 Thành Đô- Lhasa (vẫn đang phân vân vụ đi tàu cao tốc hay bay, mỗi cái có điểm lợi hại riêng)- Nghỉ ngơi làm quen độ cao Lhasa

12 3/5/2009 Lubimi

Các bác cho em hỏi chút là nếu từ EBC chạy thẳng về Lhasa, không ngó nghiêng gì nữa thì mất khoảng mấy ngày ạ? (tự vì em dự định đi Tây Tạng vào khoảng từ đầu tháng 10 nên muốn kết hợp quay lại Cửu Trại Câu để ngắm lá vàng lá đỏ luôn một thể ạ):)

TYYT
08-03-2009, 14:34
Em đang chờ tháng 4 mỏi mòn vì năm ngoái đã lỡ vụ Tibet rồi. Hiện nhóm của em đã có 4 đã đủ cho 4WD nhưng vẫn muốn tìm thêm bạn đồng hành cho đủ 8 hi vọng sẽ chia sẻ chi phí tốt hơn ở các chặng bay nội địa ở TQ. Em không thể đi lâu hơn 15 ngày nên chỉ làm cái kế hoạch như dưới này, nhờ các bác đã đi và có nhiều kinh nghiệm tư vấn ạ

12 3/5/2009 Lubimi

Ngày thứ 3 của bạn , bạn phải đăng ký vé vào của Potala trước 1 ngày, nếu vậy bạn phải đăng ký ngay khi đến Lhasa vào ngày hôm trước. Bắt đầu đăng ký là 12 giờ 30 phút buổi trưa và khá đông bạn nhé. Vẫn biết như vậy là hấp tấp nhưng mình chỉ có bấy nhiêu thời gian thôi, nhỉ!

Xung quanh Nobulinka (cung điện mùa hè của datlai latma) chả có gì, vắng vẻ và toàn khựa.

Cố dành thêm thời gian ở Kathmandu, nhìn lịch của bạn có lẽ ko còn chút thời gian nào, chỉ ra phố ngó một tí vào buổi tối là hơi phí. Mình ví dụ có thể bay từ Kath đến Lumbini cho nhanh, ngủ lại 1 đêm rồi về. Vé của Yeti Airline cỡ chừng vài trăm ngàn 1 chiều. Đường bộ thì không biết đường nào mà lần, may thì thông, không may có thể tắc cả ngày. Nhưng bù lại có thể thấy được nhiều thứ rất hay.

Đoạn Kath-BKK-HN lần trước tớ phải ngủ 1 đêm ở BKK, vì chuyến bay Kath-BKK thưa và phải đặt trước đến hơn 1 tháng. Tớ bay lúc 1h30, nhưng trễ đến 3h chiều mới bay. ở Nepal giao thông trễ vài giờ là chuyện dễ thông cảm. Bọn tớ dự phòng trễ bằng đêm ngủ chứ ko dùng giờ để dự phòng. cho chắc.

Các bác cho em hỏi chút là nếu từ EBC chạy thẳng về Lhasa, không ngó nghiêng gì nữa thì mất khoảng mấy ngày ạ? (tự vì em dự định đi Tây Tạng vào khoảng từ đầu tháng 10 nên muốn kết hợp quay lại Cửu Trại Câu để ngắm lá vàng lá đỏ luôn một thể ạ):)

Chạy thẳng về mất gần 1 ngày nếu điều kiện đường không có gì đặc biệt như sụt lở... Đại khái là sáng sớm đến đêm là tới.

Vampire
12-05-2009, 00:57
Em muốn đi du lịch Tây Tạng 1 mình, nhưng mà vì em là con gái với sức khỏe yếu, chưa đi xa bao giờ, anh chị nào giúp em, em cảm ơn lắm lắm.

TYYT
12-05-2009, 07:56
Em muốn đi du lịch Tây Tạng 1 mình, nhưng mà vì em là con gái với sức khỏe yếu, chưa đi xa bao giờ, anh chị nào giúp em, em cảm ơn lắm lắm.

Muốn giúp bác, nhưng giúp thế nào đây? :)

Vampire
12-05-2009, 12:35
Ah, em đọc những bài ở đây thì thấy tới Lạng Sơn rồi đi Shanghai, tới Lhasa, nhưng cụ thể làm sao thì em chưa có biết, mà muốn tới đó thì cần chuẩn bị những gì, đem đồ đạc sao sao, tiền bạc thế nào, híc em muốn đi nhưng lại sợ :D

TYYT
13-05-2009, 17:40
Nếu đây là lần đầu tiên bạn đi xa, Theo mình bạn chọn Tour của các công ty lữ hành.

amechast
17-05-2009, 18:24
Vì cùng mục đích là hỏi han nên em xin phép được ké bạn chủ topic chút, vào đây để xin kinh nghiệm các bác đã đi trước về tibet.

Trước hết là về cái lịch trình sơ bộ, các bác xem giúp em đã hợp lý chưa ạ?

Day 1 (29/08/09): Hanoi – Nanning - Chengdu

Package 1: Lhasa & around

Day 2 (30/08/09): Chengdu - Lhasa
Day 3 (31/08/09): Lhasa (Deprung & Sera Monastery)
Day 4 (01/09/09): Lhasa (Potala, Jokhang)
Day 5 (02/09/09): Lhasa (Ganden Monastery, Barkhor)
Day 6 (03/09/09): Lhasa - Nam Tso Lake - Lhasa

Package 2: Lhasa – EBC – Lhasa

Day 7 (04/09/09): Lhasa – Yamdrok Tso – Gyanste
Day 8 (05/09/09): Gyanste – Shigatse – Sakya - Lhatse
Day 9 (06/09/09): Lhatse – Shegar – Rongphu Monastery – EBC
Day 10 (07/09/09): EBC – Shegar – Shigatse
Day 11 (08/09/09): Shigatse - Lhasa
Day 12 (09/09/09): Lhasa – Chengdu - (Jiuzhaigou)

Package 3: Jiuzhaigou

Day 12 (09/09/09): Chengdu - Jiuzhaigou
Day 13 (10/09/09): Jiuzhaigou
Day 14 (11/09/09): Jiuzhaigou
Day 15 (12/09/09): Jiuzhaigou – Chengdu
Day 16 (13/09/09): Chengdu – Nanning
Day 17 (14/09/09): Nanning - Hanoi

Em chia nhỏ thành 3 package nhu thế để tiện deal với tour agent vì:
- Muốn tự/ nhờ vả :D book vé Nanning - Chengdu - Nanning với hy vọng rất mong manh là có thể giảm được chút chi phí.
- Tiện cho bạn nào không thể nghỉ được dài ngày, không thể tham gia package 3.
- Tiện để deal với tour agent vì theo những gì em học hỏi được từ các bác đi trước là lang thang xung quanh Lhasa có thể ko cần fải qua tour. Điều này nghĩa là có thể giảm chi phí bằng chỉ việc book qua agent cái permit + vé khứ hồi Chengdu - Lhasa + package 2. Tuy nhiên điều này cũng có cái dở là sẽ phải thuê tour guide theo giờ để đi cùng khi muốn vào thăm các monastery quanh Lhasa. (đây là quy định mới em tham khảo từ Thornetree, còn thực hư ko biết thế nào ạ).

Hai là vụ mua vé vào điện Potala. Theo topic của chị Baxu thì nhiều khả năng với tình hình căng thẳng ở Tibet hiện giờ chắc du khách sẽ ko được mua vé mà phải thông qua tour agent???

Ba là em đang phân vân giữa việc chọn lựa tour agent (bắt buộc) ở Lhasa (như FIT Banak Shol Hotel) hay là ở Chengdu (Sim's Cozy Travel/ Dreams Travel/ ChinaYak). Em hỏi điều này vì tình hình hiện giờ không cho phép được chọn lựa các tour agent khác nhau cho các phần khác nhau trong lịch trình của mình. Agency tổ chức tour đi trong tibet bắt buộc phải là agent thu xếp xin permit cho mình. Các bác đi trước có good reviews về agent nào thì chỉ em biết với?!

Các bác giúp đỡ em chút nhé. Em cám ơn nhiều ạ.

@bạn chủ topic: Nếu có thể bạn join với nhóm mình nhé, có bạn đồng hành đi cho vui. Hiện giờ mới có 2 người confirm :D và mình vẫn đang tiếp tục công cuộc dụ dỗ và rủ rê :D.

dibui1minh
27-05-2009, 09:43
Chào các Bác,

Mình định đi Tibet vào tháng 2 (vào dịp tết AL của mình). Như thế thì có 2 tuần đủ thời gian đi hết 3 gói của bạn amechast hay có thể lăn tăn thêm.

Mình vừa check giá máy bay khoảng độ cỡ này 1 lượt:

SG - BKK: 50 USD Asia Air
BKK - Quang Chau: 35 USD Asia Air
Quang Chau - Cheng Du: 70 USD China Southern Air
Cheng Du - Lhasa: 120 USD (Air China airchina.com.cn)

Mình cũng đang tìm hiểu vé máy bay Kathmandu - Bangkok. Nếu có thông giá tốt thì sẽ kết hợp qua Nepal vài ngày nữa. Hiện check trên Thai Air tuyến này giá vé cao quá.

Bạn nào có định đi khoảng thời gian này thì tham gia với nhau he.
Hiện tại số lượng người tham gia là 1. Hihihi

================================================== ====

Mới biết được tin Tibet giờ chỉ cấp Visa du lich cho đoàn (khoảng trên 5 người thôi). Nên tự đi chắc khó, theo tour thì phải theo tour guide. Chắc là mình đổi hướng khác.

Heo Rừng
08-06-2009, 05:48
Bạn chi đó ko bit đi Tây Tạng được chưa!

Theo thông tin của Heo Rừng tui thì e năm nay khó vì người Tạng đang âm ỉ kỷ niệm 50 năm ngày nổi dậy, rồi lại có vụ 20 năm Tianmen nữa. Cách đây hơn tháng nghe giang hồ đồn là mấy chục ông sư lại bị bắt!

Theo tui nên đi Tây Tạng bằng tàu T27 Bắc Kinh Lasha xuyên qua cả lục địa mới sướng.

amechast
09-06-2009, 01:02
Theo chân các bác đã đi trước, tháng 9 tới đây em có một âm mưu nhỏ là làm chuyến du hành vào miền đất Tây Tạng đầy phiêu lưu và vô cùng thú vị. Đây là lịch trình sơ bộ cho chuyến đi này, em post lên đây để để tìm thêm bạn đồng hành đồng thời cũng mong các bác đã đi trước vào góp ý bổ sung những điểm chưa hợp lý để em hoàn thiện nhằm có một chuyến lang thang Tibet đầy thú vị. Em cảm ơn trước ạ

Day 1 (29/08/09): Hanoi – Nanning - Chengdu

Day 2 (30/08/09): Chengdu - Lhasa
Day 3 (31/08/09): Lhasa (Deprung & Sera Monastery)
Day 4 (01/09/09): Lhasa (Potala, Jokhang)
Day 5 (02/09/09): Lhasa - Nam Tso Lake - Lhasa
Day 6 (03/09/09): Lhasa (Ganden Monastery, Barkhor)
Day 7 (04/09/09): Lhasa – Yamdrok Tso – Gyanste
Day 8 (05/09/09): Gyanste – Shigatse – Sakya - Lhatse
Day 9 (06/09/09): Lhatse – Shegar – Rongphu Monastery
Day 10 (07/09/09): EBC - Zhangmu
Day 11 (08/09/09): Zhangmu - Nepali border - Kathmandu

Day 12-16 (9/9/09-13/9/09 ): Kathmandu - (Pokhara/ Chitwan) - Kathmandu
Day 17(14/09/09): Kathmandu - Kuala Lumpur -Hanoi (Nepal Airlines)

Hiện giờ FIT Snowlands báo giá la RMB5790/pp (~$895/pp) bao gồm tất tần tật cho cả cái đoạn xanh xanh kia, tuy nhiên chưa bao gồm Nepal visa fee ($25) và service at Nepal side. Một giá khác của China Yak là RMB7000/pp bao gồm cả đoạn xanh xanh cộng với air-ticket Chengdu-Lhasa, tuy nhiên
lại chưa bao gồm chi phí ăn uống. Em vẫn đang tiếp tục thương lượng với các bạn để có được giá tốt nhất.

Các bác cho em hỏi luôn là nếu mình tự book vé đoạn Chengdu-Lhasa thì có được không ạ. Em nghe nói là phải có permit vào Tibet rồi mới có thể book vé nhưng em vừa book thử e-ticket thì vẫn vô tư, chẳng có đoạn nào hỏi Permit No. hay cái gì đó tương tự cả. Thế là thế nào ạ? Mong các bác chỉ bảo cho em.

Em cám ơn các bác.

amechast
09-06-2009, 10:22
NÓng hổi quá, tớ hóng!!!!

Nhưng vụ đóng cửa các tu viện ở Lhasa vẫn chưa giải quyết được nha, bạn check thông tin này chưa?

Chị ơi, về vụ các tu viện ở Lhasa thì em không biết trong 1-2 ngày vừa qua có gì thay đổi hay không chứ như tuần trước em lang thang Kath, ngồi nói chuyện với ít nhất là 6 bạn mới từ tibet về thì các bạn đều bảo các tu viện đều mở cửa Ok rồi, chỉ có điều là phải có guide thôi, hi`hi`. Em vừa check trong thorntree cũng không thấy có thông tin update gì về việc đóng cửa các tu viện cả. Hy vọng là đợt đi này mọi chuyện sẽ thuận lợi, hì hì.

Ah mà hôm trước em vừa chat với chị June bảo là vẫn cầm cái bản đồ Kath mua về tặng các chị đây. Off sớm sớm chị nhỉ :D Em mất 2 ngày đầu để định hướng ở Kath/ Thamel đấy, trời ơi. Đường xá ở đó lộn xôn kinh lên được, hị hị.

Quên mất, bạn nào quan tâm đến chuyến đi thì contact với em nhá để còn sớm book vé cho nó rẻ.
Mobil: 0988426997 / Y!M: amechast253
Cứ gọi em là Jo ạ.

amechast
15-06-2009, 12:24
Đây là giá mà F.I.T chốt lại cho em cho chuyến đi lần này. Em bốt lên để các bạn quan tâm đến tibet tham khảo ạ.

Day 1 (30/08/09): Chengdu - Lhasa air port pick up( Yak hotel or simillar )
Day 2 (31/08/09): Lhasa (Deprung & Sera Monastery)(Yak or simillar hotel)
Day 3 (01/09/09): Lhasa (Potala, Jokhang)( Yak or simillar hotel)
Day 4 (02/09/09): Lhasa (Ganden Monastery, Barkhor) ( Yak or simillar hotel
Day 5 (03/09/09): Lhasa - Nam Tso Lake - Lhasa (Yak or simillar hotel)
Day 6 (04/09/09): Lhasa – Yamdrok Tso – Gyanste ( Dogu hotel)
Day 7 (05/09/09): Gyanste – Shigatse – Sakya - Lhatse( Farmers guest house or simillar)
Day 8 (06/09/09): Lhatse – Shegar – Rongphu Monastery – EBC( Tent guest house)
Day 9 (07/09/09): EBC - Zhangmu ( Pema hotel)
Day 10 (08/09/09): Zhangmu - Nepali border - Kathmandu

Group size 4 people Tour cost 4860 Yuan per person or (750 US$ per person)without Lunch and Dinner.

Group size 6 people:
Tour cost : 4700 Yuan per person ( USD 725 per person ) with 2 Landcruiser

PRICE INCLUDE:
English speaking tour guide
Travel permit
one Toyota landcruiser
Everest national entrance ticket for car
Everest national tickets for people
Monasteries entrance tickets
Namtso lake entrance tickets
Yamdrok lake tickets
five night two double room or 3 drouble for 6 people in Lhasa
Lhasa to Nepal border Hotel and Guest guse
Food and accommodation for guide and driver

PRICE NOT INCLUDE:
Chengdu to Lhasa air tickets
Air port tax
Meals.
Other expense for bar bill or drink water
Nepal visa fee
Nepal side service fee

Hiện tại ChinaAir vẫn đang còn vé discount 50% cho chặng Chengdu-Lhasa (780NDT) đấy các bác ạ.

@lymy: chị ơi, tình hình update về tibet trong thorntree đây chị nhé. Em hy vọng là mọi chuyện sẽ ổn đợt mình đi chị ạ :D

Update from Lhasa:
12-Jun-2009 14:10
by: mrcjonesy

This morning the travel agencies were ordered to a meeting with Tourism Bureau and were told that they cannot allow their clients to visit any monasteries in Lhasa area without guides. This includes the Jokhang and any monastery in Lhasa area. This is a tightening of the rules fairly obviously based on events from the last few days (just google the news!)

So this is a move backwards as far as guide free time in Lhasa in concerned. From what I understand (how most interpreted this....you can arrive at the airport, or train station and grab a airport shuttle or tax without a guide, you can walk around town, visit restaurants etc without a guide but you MUST have a guide to go to any monasteries and Potala etc.

I doubt if any agencies will be happy to try and get around this as the order was backed up with the threat of fines or worse for agencies running your trip.

amechast
16-06-2009, 12:58
Thêm một chút thông tin update từ F.I.T snowlands hotel:
- Về chuyện permit, họ đã confirm có thể lấy tại branch office tại Chengdu, mỗi tội là phải trả phí dịch vụ chuyển permit từ Lhasa là 150NDT. (Cái này khó hiểu nhờ :D). Website của họ có thể xem ở đây ạ.http://www.tibetfit.com/

- Khi em hỏi về method of payment thì họ bảo ko cần, khi nào đến Lhasa trả cũng được, đơn giản bởi vì...we trust you. Ối giời ơi, lâu không gặp bạn nào tốt như thế nên em cũng hơi bị hội chứng "ngộ độc tử tế" với hàng loạt các câu hỏi kiểu như "sao mà các bạn ở tibet kinh doanh dễ dãi thế nhỉ" vv...
- Cần ít nhất là 6 ngày làm việc để lo xin permit và chuyển permit từ Lhasa đến Chengdu ---> có bác nào biết SQ Trung Quốc cho phép xin visa trước bao lâu không ạ?

amechast đã có ai đi cùng chưa ? Sao thấy vắng vậy :)

Dạ, hiện tại đã có 5 bạn chắc chắn đi, một bạn khác thì đang ngập ngừng để cái đơn xin nghỉ phép lên mặt bàn của sếp :)). Vé chặng Chengdu-Lhasa cũng đã book rồi ạ (hỏi qua tour agency thì họ toàn hét nguyên giá, đắt gấp đôi, sợ quá nên em ...book luôn vé discount 50% ạ :D). Bác đợt này về cố gắng thu xếp thời gian đi với chúng em cho vui bác nhé.

amechast
18-06-2009, 22:09
Bạn Amechast cho mình hỏi : Mình chỉ đi đến Lhasa rồi quay về Thành Đô thì có nhập được đoàn của bạn không ?

Bạn ơi,

Chắc bạn cũng biết quy định về việc phải book trước toàn bộ lịch trình đối với khách ngoại quốc du lịch vào tibet rồi. Rất là chán, chẹp, nhưng phải tặc lưỡi gật đầu nếu vẫn không muốn từ bỏ ý định du hành vào Tây Tạng, ít nhất là trong năm nay. Vì vậy mà tớ nghĩ rằng các bạn đi cùng nhau thì nên có chung một lịch trình để dễ chuẩn bị và arrange mọi thứ với tour agency bên Tibet (mình ghét cái từ tour thế :D). Theo tớ biết thì hiện các agency bên đó vẫn có tour quanh Lhasa đấy. Vẫn biết được đi là thích rồi nhưng thật lòng thì đi thế có phí quá ko bạn?

Và vì các chặng bay Nanning-Chengdu-Lhasa là mình tự "tìm đường cứu nước" nên lẽ dĩ nhiên, chúng ta vẫn có thể đi cùng nhau đến tận thủ phủ Tây Tạng. Mọi con đường đều dẫn đến Lhasa mà. :D

@CM097: mấy hôm đi về không đổ ảnh ra luôn, giờ ngại quá, hi`hi`.

Pisces
19-06-2009, 11:57
Tình hình thế này: Bây giờ không thể tung tăng Lahsa như xưa mà phải theo 1 agent nào đó. Bởi vậy nếu bạn đi cùng tụi mình thì cũng phải book cùng tour luôn, và cái bọn tour ấy, nó tống tiễn bọn mình đến tân biên giới Nepal. Bạn chỉ loanh quanh Lahsha thôi thì cũng chả sao cả, nhưng phí tiền phải đóng lắm, hơn nữa không thuận đường thì tìm xe cộ cũng bất tiện lắm bạn ạ

amechast
01-08-2009, 00:10
Ôi, đợt vừa rồi em bận việc, rồi lại hý hoáy liên lạc book vé book tour các kiểu; lâu lâu mới vào đây thấy tình hình đi tibet đợt tới có vẻ đông vui quá. Sẽ thật là thú vị nếu được gặp các bạn trên phượt này trong hành trình lang thang Tây Tạng. :D

@các bạn quan tâm: em đã dụ dỗ đủ trẻ em lang thang tibet cùng rồi nên tạm ngừng đóng vai mẹ mìn ạ. Hiện giờ mọi công việc gần như đã xong, chỉ còn đoạn di chuyển HN-Nanning ok phát là chờ ngày lên đường thôi. Các bạn máu tibet lập group đi xong rồi chúng mình hội ngộ tại Lhasa cho nó thú vị, nhá. Cần thông tin gì thì cứ ới em, em biết đến đâu sẽ "thổ lộ" đến đó. Cái gì không biết thì em đi hỏi các cao thủ trên này, hí hí :D

Ngoài ra, em xin được được báo cáo là theo bạn tour agent bên Lhasa thì tình hình bên đó vẫn ngon lành cành đào theo kiểu "đi đâu cũng phải có guide". À à, thật ra là có một số nơi thì không cần guide cũng được. Thế này không được tự do lắm nhưng mà đi tibet thôi các bạn ơi, chị June chị í bảo là bà Vanga nào đó đã tiên tri năm sau tibet sẽ đại loạn đấy, mấy cái tu viện rồi hồ nọ hồ kia chưa chắc đã còn đâu. (em thề em hứa em không đảm bảo là em nghe thiên hạ đồn như thế, hí hí :D )

amechast
01-08-2009, 00:23
À, em có chút việc muốn nhờ các bác đi trước chỉ bảo ạ:
Tình hình là em và các bạn do tham vé giá rẻ (em tham thôi xong rồi em lôi kéo các bạn) nên book vé chặng Nanning - Chengdu vào ~11h p.m. Em thấy trên này các bác bàn nhiều về việc di chuyển thế nào, bằng phương tiện gì cho chặng này mà chưa thấy các bác chỉ bảo cho bon em về chỗ ăn uống trong lúc vật vờ chờ boarding.

Theo tư vấn của chị Virgo thì bọn em sẽ mua vé toàn tuyến HN-NN luôn vì thời gian bay đi Thành Đô là rất muộn, thừa thời gian để di chuyển nếu không muốn nói là rất rất thừa. (trong khi sáng sớm hôm sau 8h đã bay đi Lhasa rồi. Chết vì cái tội tham vé giá rẻ :D). Em được biết là xe sẽ không dừng lại cho việc ăn trưa và như vậy nếu chạy một mạch đến sân bay Nanning (ngang qua thì đúng hơn) thì bọn em coi như là nhịn đói và ngồi cả ngày. :D Hôm sau đến Lhasa với thể trạng cả ngày hôm trước "vật vờ" thế này thì em thấy không ổn lắm.

Các bác có cao kiến gì giúp em vụ này không ạ? Chặng hạn như tại sân bay Nanning chắc phải có chỗ ăn chứ ạ? (đoạn này chị Virgo chị í bảo là chị về Nanning oánh chéng ngon lành rồi mới ra sân bay nên chẳng nhớ là có cái gì ăn ở đó không, hì hì). Chẳng nhẽ cả ngày bắt các bạn ca bài ca bánh mỳ và lương khô thì chắc lần sau rủ đi đâu các bạn chẳng đi nữa đâu :D. Và vì bọn em sẽ vật vờ ở đó 5-6h liền nên có bác nào biết ở sân bay đó họ có cho trải túi ngủ/vải để ngả lưng cho đỡ mất sức không ạ?

Em cảm ơn các bác nhiều.

CVN
09-08-2009, 09:05
À, em có chút việc muốn nhờ các bác đi trước chỉ bảo ạ:
Tình hình là em và các bạn do tham vé giá rẻ (em tham thôi xong rồi em lôi kéo các bạn) nên book vé chặng Nanning - Chengdu vào ~11h p.m. Em thấy trên này các bác bàn nhiều về việc di chuyển thế nào, bằng phương tiện gì cho chặng này mà chưa thấy các bác chỉ bảo cho bon em về chỗ ăn uống trong lúc vật vờ chờ boarding.

Theo tư vấn của chị Virgo thì bọn em sẽ mua vé toàn tuyến HN-NN luôn vì thời gian bay đi Thành Đô là rất muộn, thừa thời gian để di chuyển nếu không muốn nói là rất rất thừa. (trong khi sáng sớm hôm sau 8h đã bay đi Lhasa rồi. Chết vì cái tội tham vé giá rẻ :D). Em được biết là xe sẽ không dừng lại cho việc ăn trưa và như vậy nếu chạy một mạch đến sân bay Nanning (ngang qua thì đúng hơn) thì bọn em coi như là nhịn đói và ngồi cả ngày. :D Hôm sau đến Lhasa với thể trạng cả ngày hôm trước "vật vờ" thế này thì em thấy không ổn lắm.

Các bác có cao kiến gì giúp em vụ này không ạ? Chặng hạn như tại sân bay Nanning chắc phải có chỗ ăn chứ ạ? (đoạn này chị Virgo chị í bảo là chị về Nanning oánh chéng ngon lành rồi mới ra sân bay nên chẳng nhớ là có cái gì ăn ở đó không, hì hì). Chẳng nhẽ cả ngày bắt các bạn ca bài ca bánh mỳ và lương khô thì chắc lần sau rủ đi đâu các bạn chẳng đi nữa đâu :D. Và vì bọn em sẽ vật vờ ở đó 5-6h liền nên có bác nào biết ở sân bay đó họ có cho trải túi ngủ/vải để ngả lưng cho đỡ mất sức không ạ?

Em cảm ơn các bác nhiều.

1. Xe Sơn Đức có thời gian nghĩ giữa đường từ Hà nội lên cửa khẩu để khách ăn sáng. Hàng xe dừng có nhiêu đồ ăn. Lo đói có thể mua thêm út giò bánh xách theo.
2. Đến cửa khẩu nhà xe phát mỗi khách một lon cháo ăn liền. Không ngại có thể mở ra húp xoàn xoạt giống Tàu.
3. Mình có 2 tiếng ở cửa khẩu. Thời gian ăn mỳ tôm là dư thừa (mà cũng chỉ có mỳ tôm thôi, chả có gì hơn).
4. Đến sân bay thì ngồi đó mà chờ đến giờ checkin (thường trước giờ boarding 2 tiếng nó mới cho checkin, nhưng có lần tớ cũng được các em (ít) xinh tươi linh động). Trong lúc chờ có thể ăn mì tôm. Ở khu phòng chờ có một nhà hàng to đùng, nhưng không bán buổi tối nên thường là khi mình tới sân bay thi nó đang dọn hàng nghỉ rồi.
5. Sau khi checkin thì bên trong có nhà hàng ăn cơm bét nhè. Không thích thì mua hộp mỳ tôm lấy nước nóng cho vào ăn xì xụp. Ăn xong thì vào hàng cà phê ngồi rung đùi uống nước gạo rang, giá cao.

Nói chung không sợ đói đâu, khổ tý thôi.

amechast
09-08-2009, 18:58
Warning: Em có ông Sếp vừa đi Nepal về, hiện Tibet đang đóng cửa vì vụ Tân Cương, cho dù có hướng dẫn hay qua cty đều cũng ko được cấp giấy phép . Các bác check lại kỹ thông tin xem sao, chứ ko thì coi chừng công cốc nhé !

Ôi, vâng, tình hình Tây Tạng dạo này ban căng quá cơ, bạo động ở Tân Cương rồi dịch hạch phổi ở Thanh Hải, đủ các kiểu lo lắng, chẹp. Nhưng mà may quá hôm nay em vừa nhận được permit các bạn tour agency ở Lhasa gửi rồi. Hy vọng đợi chúng em đi tibet về rồi các bạn to to ngồi ở Bắc Kinh mới cấm đoán này nọ. Hy vọng thế! :)

@cvn: Em cám ơn bác. May quá, vậy là ko lo bị đói rồi bác nhỉ?! Vấn đề còn lại bây giờ chỉ là tập ăn cái thứ thức ăn đầy dầu mỡ của các bạn Tàu mà thôi, hi`hi`.:)

007
09-08-2009, 22:56
Giữa đường xe còn đổ xăng, cũng có thể ăn tạm mấy cây xúc xích nướng, nhưng hơi khó ăn tí vì mặn mặn, ngọt ngọt và hàng tá loại bánh kẹo, tha hồ mà chọn vì nó là cửa hàng tiện lợi.
Ở TQ, cứ để trong balo vài hộp mì tôm thì không lo đói. Đa phần chỗ nào cũng có nước sôi miễn phí : khu công cộng, xe bus đường xa, xe lửa...

Nhớ nói em tiếp viên cho xuống ở ngã ba vào sân bay luôn nhé. Giai đẹp càng tốt, có khi lại được chở vào trong gần sân bay như tụi này :D

1. Xe Sơn Đức có thời gian nghĩ giữa đường từ Hà nội lên cửa khẩu để khách ăn sáng. Hàng xe dừng có nhiêu đồ ăn. Lo đói có thể mua thêm út giò bánh xách theo.
2. Đến cửa khẩu nhà xe phát mỗi khách một lon cháo ăn liền. Không ngại có thể mở ra húp xoàn xoạt giống Tàu.
3. Mình có 2 tiếng ở cửa khẩu. Thời gian ăn mỳ tôm là dư thừa (mà cũng chỉ có mỳ tôm thôi, chả có gì hơn).
4. Đến sân bay thì ngồi đó mà chờ đến giờ checkin (thường trước giờ boarding 2 tiếng nó mới cho checkin, nhưng có lần tớ cũng được các em (ít) xinh tươi linh động). Trong lúc chờ có thể ăn mì tôm. Ở khu phòng chờ có một nhà hàng to đùng, nhưng không bán buổi tối nên thường là khi mình tới sân bay thi nó đang dọn hàng nghỉ rồi.
5. Sau khi checkin thì bên trong có nhà hàng ăn cơm bét nhè. Không thích thì mua hộp mỳ tôm lấy nước nóng cho vào ăn xì xụp. Ăn xong thì vào hàng cà phê ngồi rung đùi uống nước gạo rang, giá cao.

Nói chung không sợ đói đâu, khổ tý thôi.

amechast
10-08-2009, 00:16
Sau một hồi cân nhắc và có hỏi han này nọ, em lại làm quả chuyển hướng đùng là sẽ thuê xe cho chặng Hà Nội - Nanning này thay vì mua vé xe toàn tuyến của Sơn Đức ạ. :)

Lý do cho thay đổi này là vì giờ boarding đi Chengdu của bọn em rất muộn (11p.m) nên nếu đi xe bus thì ~ 3-4h chiều đã tới Nanning airport và như vậy thời gian vạ vật ở sân bay là hơi bị "đầu lâu". (Vào Nanning chơi là tuyệt nhiên ko có trong dự định ạ :D ). Trong khi đó, theo kinh nghiệm của các đoàn đã từng đi cung này thì nếu thuê xe từ Hn - Lạng Sơn, sau đó thuê tiếp 2 chiếc taxi chạy thẳng từ Cửa Khẩu Lạng Sơn đến Sân Bay Nanning thì sẽ chủ động hơn nhiều và chi phí cũng tăng lên vẫn ở trong mức hợp lý. Quan trọng là với cách thứ 2 này, bọn em có thể ngủ đẫy giấc ở Hn, ăn sáng kèm ăn trưa ngon lành rồi mới bắt đầu lên đường dấn thân vào xứ sở đầy thức ăn dầu mỡ của các bạn Tàu. Em dự kiến thời gian xuất phát từ Hà Nội sẽ là 11h trưa, đến sân bay Nanning chắc khoảng 6-7h tối, rút ngắn được khá nhiều thời gian vạ vật ở sân bay. Các bác đi trước cho em hỏi giờ đi như thế này đã hợp lý chưa ạ.:D

Littlefoot
02-05-2010, 23:56
Mấy thông tin vừa nhặt nhạnh sau khi tớ đọc Thorn tree LP:
- Một số hãng tour Tibet được đánh giá tốt và rẻ nhất:
Snow Lion : http://www.snowliontours.com/
Spinn Cafe (nghe cứ như Sinh Cafe ấy nhỉ) : http://www.spinn.cn/en/
Tibetan Connections : http://www.tibetanconnections.com/news.html
- Giá tour tham khảo ngày 02/5/2010 (của một cặp đang tìm người đi cùng tour):http://www.lonelyplanet.com/thorntree/thread.jspa?threadID=1906717
Tour 11 ngày (Lasha, hồ Namtso, thị trấn Gyantse, Everest Base Camp) : 580 USD/pax với điều kiện có 4 người. Vé đã gồm vé tàu đi Lasha, tất cả các giấy phép, xe, lái xe, hướng dẫn viên người Tạng nói tiếng Anh. Chỉ không kèm chi phí ăn ở (nhà này tính kỹ hết khoảng 150 USD nữa là kịch)
- Từ 29/4/2010 số lượng vé vào Potala Palace sẽ hạn chế hơn và thời gian tham quan cũng rút ngắn hơn.
- Tuyến đường từ Vân Nam sang Tibet hiện đã đóng không cho đi lại để sửa chữa và sẽ mở lại vào tháng 8/2010 (thông tin chính thức của các hãng du lịch) http://www.ecotripchina.com/yunnan-tibet-road-closed

danngoc
03-05-2010, 21:24
Em đang đọc "Chúng ta thoát thai từ đâu" của Erner Mundatsev, có nói về hình ảnh con mắt linh thiêng xuất hiện trên mọi đền chùa ở Tây Tạng. Vậy nếu được xin các bạn chụp và up ảnh những con mắt đó lên đây cho em tham khảo với nhé. Rất cám ơn.

no pass
09-05-2010, 10:42
Hi, có bạn nào đi Tibet bằng tàu hỏa từ Xining chưa vậy. Cho ít thông tin kinh nghiệm mua vé tàu và làm permit đi. Nếu có địa chỉ liên lạc travel agency nào thì cho mình xin nhé. Thanks.

PeterPan
09-05-2010, 12:37
Em đang đọc "Chúng ta thoát thai từ đâu" của Erner Mundatsev, có nói về hình ảnh con mắt linh thiêng xuất hiện trên mọi đền chùa ở Tây Tạng. Vậy nếu được xin các bạn chụp và up ảnh những con mắt đó lên đây cho em tham khảo với nhé. Rất cám ơn.

Em cũng đang đọc một cuốn khác của Erner Mundatsev, có tên là "Trong vòng tay Sambala". Một cuốn sách khảo cứu khá hay với nhiều hình ảnh minh họa thú vị, và cũng lại nói về vùng đất có nóc nhà của thế giới :).

gió hoang
12-05-2010, 23:43
nopass định đi tạng à?
Đi Tạng từ Xining cũng đơn giản thôi: search travelchinaguide.com
rồi chọn tuyến Xining-Lahsa. Ghi số hiệu chuyến tàu-ví dụ như T264-ra mảnh giấy nhỏ rồi chìa cho cô bán vé ở quầy là xong!
Permit: đi tàu lửa thường không cần permit. Tuy nhiên cứ update trên lonely planet thorntree forum xem sao...

hangivy
13-05-2010, 16:10
nopass định đi tạng à?
rồi chọn tuyến Xining-Lahsa. Ghi số hiệu chuyến tàu-ví dụ như T264-ra mảnh giấy nhỏ rồi chìa cho cô bán vé ở quầy là xong!
Permit: đi tàu lửa thường không cần permit. Tuy nhiên cứ update trên lonely planet thorntree forum xem sao...

Bác đi đường nào thì đường vẫn phải có permit bác nhé. không là bác khỏi ra được Tây Tạng. Đi tàu chỉ có cái là không cần bản original thôi, chỉ cần bản scan in ra rồi cầm đi là được

no pass
13-05-2010, 17:03
nopass định đi tạng à?

anh gió hoang, em vẫn sẽ làm permit. Hổng giám liều, đẳng cấp của bọn em chưa thể đi mà không có nó. Hề hề. Anh nghĩ, bọn em tới Xining rồi tự đi mua vé được không? KHỏi phải thuê tour vì em chẳng biết tour nào ở đó cả.

Nếp
14-05-2010, 17:32
Chưa lấy ảnh ra nên search google thì mắt phật nó thế này
http://www.google.com.np/images?hl=en&q=tibetan%20budda%20eyes&um=1&ie=UTF-8&source=og&sa=N&tab=wi

danngoc
16-05-2010, 16:31
Dạ, theo cụ Mundatsev thì đấy là chân dung của người Atlantic, với mí mắt cong hụp xuống và con mắt thứ 3 giữa trán.

MIKAHI
25-05-2010, 23:25
Nhóm mình đang muốn làm 1 chuyến "Sài Gòn - Thành Đô - Cửu Trại Câu - Tây Tạng" vào T10/2010 - 12 ngày. Kế hoạch sơ bộ là như thế này:

Day 1: Bay SGN - Chengdu (transit Nam Ninh)
Day 2: Bay Chengdu - Cuu Trai Cau
Day 3&4: Cuu Trai Cau
Day 5: Bay Cuu Trai Cau - Chengdu. Toi di tau lua tu Chengdu - Tay Tang
Day 6: Xe lửa
Day 7: Tới Tây Tạng và nghỉ ngơi để thích ứng AMS.
Day 8-11: Tây Tạng (4 days)
Day 12-13: Bay Tây Tạng - Chengdu - Nam Ninh - Sài Gòn

Kế hoạch dự kiến của nhóm mình là như vây bởi vì Cửu Trại Câu và Tây Tạng đều có chung điểm xuất phát là Chengdu.

Các bạn nào đã từng đi rồi thì cho mình biết thông tin và kinh nghiệm về hành trình đi Cửu Trại Câu và Tây Tạng như vậy là hợp lý chưa. Thanks!

Nhóm mình hiện nay có 4 người và hoan nghênh các bạn cố ý muốn tham gia đi chung.

yilka
26-05-2010, 09:08
Mình thì chưa đi chính xác cung đường của bạn, nhưng cũng đã đi qua Thành Đô, Cửu Trại Câu và sang tháng đi Tây Tạng, thấy plan của bạn hấp dẫn nên đóng góp chút ý kiến:

1. Di chuyển:

- Lộ trình của bạn bay là chính nên tiết kiệm khá nhiều thời gian ^^ mình ủng hộ việc này :D lần trc mình cũng bay CD-CTC nên có thêm thời gian để chơi ở CTC hơn hihi. Mua vé bay CD-CTC nên mua của bọn ctrip hoặc elong, khi gần đến ngày sẽ có discount từ 20-40% (cũng ko nên tham quá kẻo giá nó vọt lên bất thình lình thì mệt, đặc biệt Sichuan Airlines hay có km)

- Đi xe lửa CD-TT: từ TD cứ 2 ngày mới có 1 chuyến, đi từ 8.30pm tối ngày thứ nhất, đến Lhasa vào chiều 4pm ngày thứ 3. Trong các tháng 2,3,6,7,9,10 thì tàu khởi hành ngày chẵn (thứ 2, thứ 4, thứ 6); còn trong các tháng còn lại thì tàu đi vào ngày lẻ (thứ 3, thứ 5, thứ 7). Bạn nên sắp xếp thời gian cho chính xác kẻo nhỡ tàu :D tức là Day 5 của bạn nên là ngày chẵn ^^

- Mua vé bay TT-CD: cái này dễ nhất nhưng cũng đắt nhất, vé bay Lhasa đến CD luôn là 1590RMB/pp , khi đến gần ngày thì discount giảm 10% là trung bình, đôi khi giảm xuống 1320RMB (so far mình chưa thấy giảm nhiều hơn) -- vì cũng liên tục theo dõi ctrip :P Các hãng Sichuan Air và China Southern Air hay có discount.

2. Phí tổn:

- Ngoài vé máy bay (2 chiều CD-CTC + 1 chiều TT-CD) và vé tàu (trung bình 100 USD/pp cho vé nằm cứng) thì bạn nên tính toán thêm chi phí như: di chuyển từ sân bay Hoàng Long về Cửu Trại, từ sân bay Lhasa về thành phố, và đi đi lại lại giữa CD và sân bay Shuangliu, trông vậy mà nhiều tiền phết :D nếu đi 4 người thì có thể kết hợp bus với taxi để cut cost.

- CTC tháng 10 là peak period, giá vé nhảy lên 220RMB/ng/ngày, xe buýt là 80RMB/ng/ngày; nếu bạn có thẻ SV thì tốt nhất :D

- Riêng TT: cái này là vô cùng ^^ bạn sẽ ở TT từ đêm ngày 7 đến sáng ngày 12, tức là 5 ngày, chắc chắn bạn phải book tour! giả sử bạn book classic tour (5D4N Tibet), giá trung bình sẽ từ 2800-3250RMB/ng (giá này chỉ bao gồm tour guide, permit, transportation in/out Lhasa; ko bao gồm nhà, thức ăn, và phí vào tham quan các điểm). Cái này nếu đi đông thì giá giảm, có thể mặc cả để chọn địa điểm và thêm bớt những thứ khác. Đồng thời chắc bạn biết là ko mua vé tàu CD-TT trực tiếp đc mà phải mua thông qua agent. Vì thế mình nghĩ tốt nhất là bạn liên hệ với agent hoặc hostel ở CD, book tour với họ và nhờ mua vé tàu luôn.

Mình cũng có liên lạc với Sim Cozy ở CD về chuyện này thì đc họ giúp rất nhiệt tình, chỉ dẫn đầy đủ. Họ sẽ mua giùm vé tàu, và liên hệ với partner trong Lhasa để tổ chức tour (bạn có thể đề xuất các điểm muốn đi thăm ở TT), nếu bạn đồng ý thì gửi tiền 1 phần vào tài khoản cho Sim Cozy, rồi khi đến nơi trả nốt. Túm lại là sẽ suôn sẻ, mỗi tội là tốn kém :D Còn vé may bay từ TT bay về CD thì bạn tự book online đc, ko cần permit :)

3. Thời gian:

12D không nhiều, nhưng đủ để làm hết ^^ Mà ko biết bạn đã chơi ở CD chưa, nếu đã chơi rồi thì thôi, nếu chưa thì có thể dành thêm 1 ngày ở CD. Sắp tới mình cũng đi TT từ CD, định dành 1 ngày để dạo CD, thưởng thức teahouse, tối thì bát phố ăn lẩu Tứ Xuyên (lần trc cũng đã đi CD nhưng thấy chưa đã :P)

Nếu bạn có kế hoạch chi tiết hơn thì share lên để các phượt gia khác có kinh nghiệm hơn vào chia sẻ ^^ chúc mọi ng như ý ^^

fonfon
26-05-2010, 11:00
Mình cũng chưa đi TT bao giờ, nhưng xin cho mình góp chút ý kiến, nếu bạn không sắp xếp chơi ở Thành Đô thì việc giành ngày 2 để bay từ TĐ đi CTC có thể thay bằng đi xe lên CTC cho tiết kiệm vì đằng nào cũng mất nguyên ngày 2 cho việc di chuyển lên CTC.
Ngày 5 thay vì phải bay về TĐ, các bạn nên nghiên cứu thử có thể từ CTC đi xe hay phương tiện nào khác để đến Lanzhou hay Xining luôn không, rồi sau đó chơi ở Xining hay Lanzhou 1 ngày trước khi bắt chuyến tàu cao tốc thẳng từ Xining đi Lhasa mất 24giờ44phút chuyến tàu này đặc biệt chạy ngang nhiều chỗ tuyệt đẹp vùng đất TT, trong khi đó nếu bay ngược về TĐ thì phải tốn tiền bay rồi lại mất thêm hơn 44giờ cho chuyến tàu từ TĐ đến TT.

yilka
26-05-2010, 12:13
Mình cũng chưa đi TT bao giờ, nhưng xin cho mình góp chút ý kiến, nếu bạn không sắp xếp chơi ở Thành Đô thì việc giành ngày 2 để bay từ TĐ đi CTC có thể thay bằng đi xe lên CTC cho tiết kiệm vì đằng nào cũng mất nguyên ngày 2 cho việc di chuyển lên CTC.

Ngày 5 thay vì phải bay về TĐ, các bạn nên nghiên cứu thử có thể từ CTC đi xe hay phương tiện nào khác để đến Lanzhou hay Xining luôn không, rồi sau đó chơi ở Xining hay Lanzhou 1 ngày trước khi bắt chuyến tàu cao tốc thẳng từ Xining đi Lhasa mất 24giờ44phút chuyến tàu này đặc biệt chạy ngang nhiều chỗ tuyệt đẹp vùng đất TT, trong khi đó nếu bay ngược về TĐ thì phải tốn tiền bay rồi lại mất thêm hơn 44giờ cho chuyến tàu từ TĐ đến TT.

Bạn fonfon nói có lý về ngày 2, nếu MIKAHI ko chơi ở CD thì có thể đi bus đến CTC, mất khoảng 10 tiếng, và chỉ khởi hành buổi sáng. Hoặc bạn có thể đi chơi Leshan/Wenshu/Panda ở CD, rồi tối bay đi CTC (mất 40') --- cái này là cân đối giữa thời gian - tiền bạc - sở thích ^^

Riêng ngày 5, nếu ko muốn đi từ CTC về CD mà muốn đi từ CD luôn thì phải ngâm cứu lộ trình thật kỹ. Túm lại là đang có ngày 5-6-7 để làm sao di chuyển từ CTC đến Lhasa:

- Choice 1: như MIHAKI đã định; bay CTC về CD, tối ngày 5 đi tàu CD, đến Lhasa vào chiều ngày 7 (Lộ trình này ko rẻ, nhưng tiện nhất). Chú ý: tàu từ CD sẽ đi lên Thanh Hải rồi mới chạy vào Tây Tạng (kiểu đi 2 cạnh của 1 tam giác) nên bạn ko lo mất cơ hội ngắm đường sắt Thanh-Tạng

- Choice 2: từ CTC bay ra 1 tỉnh lỵ nào khác (ngoài CD), rồi từ đó đi tàu vào Lhasa. Hiện tại theo mình biết, sân bay Cửu Trại-Hoàng Long chỉ bay đi Thành Đô (choice 1), Trùng Khánh (giáp ranh với CD, coi như choice 1), Tây An (loại vì Tây An xa Lhasa), Côn Minh (loại vì ko có tàu Côn Minh-Lhasa mà phải trung chuyển qua CD), Quảng Châu (loại khẩn trương vì thằng này siêu xa so với Lhasa, tàu mất 4 ngày!). Như vậy việc bay choice 2 ko thực hiện được.

- Choice 3: đi xe từ CTC đến Tây Ninh (Thanh Hải) hoặc Lan Châu (Cam Túc), rồi từ 1 trong 2 chỗ này sẽ đi tàu vào Lhasa. Mình cũng có ngâm cứu 2 chỗ này, lợi thế là gần Lhasa hơn so với CD, đi tàu mất khoảng 1 ngày là đến Lhasa. Nếu đi từ Lan Châu thì khởi hành 5pm ngày đầu, chạy đến Tây Ninh là 8pm, rồi chạy đến Lhasa là nửa đêm ngày thứ hai. Giả sử bạn dành toàn bộ chiều thứ 6 đến đêm thứ 7 thì đến được Lhasa, như vậy có ngày 5 và sáng ngày 6 để di chuyển từ CTC đến Tây Ninh/Lan Châu (possible!)

Tuy nhiên, choice 3 gặp khó khăn ở 3 điểm:
+ Khó khăn 1: phải tìm lộ trình đi CTC - Tây Ninh/Lan Châu. Cái này có, nhưng ko trực tiếp, tức là có thể phải đổi bus giữa đường, và hành trình sẽ dài
+ Khó khăn 2: bạn sẽ đến Lhasa vào đêm ngày thứ 7, sáng ngày thứ 8 bắt đầu khám phá Tây Tạng luôn, tức là ko có thời gian nghỉ ngơi và làm quen với độ cao. Cái này có thể tùy thuộc sức khỏe của bạn, vì bạn đã đi tàu từ thấp lên cao dần, có thể đã quen dần, nhưng tốt hơn là vẫn nên có chút nghỉ ngơi. Nếu bạn dùng choice 1 thì bạn sẽ đến Lhasa vào chiều thứ 7 và có nửa buổi để nghỉ ngơi.
+ Khó khăn 3: cái này mới căng nì :D phải mua đc vé tàu vào Lhasa từ Tây Ninh hoặc Lan Châu! theo mình biết muốn đi tàu từ đâu phải mua vé từ thành phố đó, bạn phải liên hệ với agency ở 1 trong 2 nơi này để đặt vé. Mình chưa liên lạc với agency ở 2 chỗ này nên ko rành lắm, nhưng chắc chắn là làm được, tốn thêm chút công sức thôi :D Nếu đi theo choice 1 thì vé tàu có thể lấy ngay lúc mới vào CD và trước khi đi CTC, sẽ yên tâm hơn. Choice 3 phiêu lưu ra phết :D

Mọi ng đóng góp thêm, vì mình cũng chưa thử qua hết các cách. Cheers!

gianker
26-05-2010, 12:47
Mình góp ý thêm chút về Phương án 3 cho đường từ CTC lên Tây Ninh/ Lan Châu, thấy có vẻ không ổn lắm:

+ Thường thì đi từ CTC lên thì mọi người thường hay đi lên Langmusi và Hezuo, ở gần biên giới Tứ Xuyên và Cam Túc, tuy nhiên việc đến những điểm này, chỉ bằng 1/3; 1/4 quãng đường lên Lan Châu, cũng đã mất đến cả ngày rồi, thậm chí là vài ngày. Hơn nữa, phải thay đổi xe, bắt xe.

+ Quãng đường đó là đi đường núi, nên ngồi xe rất mệt. Ngồi cả ngày trên xe mà đi đường núi thì cũng tốn sức. Phải để dành sức cho các điểm tiếp theo.

+ Từ Lan Châu/Tây Ninh mà đi Lhasa thì cũng coi như bằng đi từ Thành Đô. Tội gì mất bao thời gian và công sức để đi lên Lan Châu.

Nên mình nghĩ bạn chủ topic tốt nhất là quay lại Thành Đô, rồi đi tàu lên Lhasa.

Có một phương án nữa để đi lên Lhasa là đi bus theo đường cao tốc Tứ Xuyên-Tây Tạng (sichuan - tibet Highway). Đi theo con đường này mà ngắm cảnh thì cực kỳ..

fonfon
26-05-2010, 14:32
- Choice 3: đi xe từ CTC đến Tây Ninh (Thanh Hải) hoặc Lan Châu (Cam Túc), rồi từ 1 trong 2 chỗ này sẽ đi tàu vào Lhasa. Mình cũng có ngâm cứu 2 chỗ này, lợi thế là gần Lhasa hơn so với CD, đi tàu mất khoảng 1 ngày là đến Lhasa. Nếu đi từ Lan Châu thì khởi hành 5pm ngày đầu, chạy đến Tây Ninh là 8pm, rồi chạy đến Lhasa là nửa đêm ngày thứ hai. Giả sử bạn dành toàn bộ chiều thứ 6 đến đêm thứ 7 thì đến được Lhasa, như vậy có ngày 5 và sáng ngày 6 để di chuyển từ CTC đến Tây Ninh/Lan Châu (possible!)

Tuy nhiên, choice 3 gặp khó khăn ở 3 điểm:
+ Khó khăn 1: phải tìm lộ trình đi CTC - Tây Ninh/Lan Châu. Cái này có, nhưng ko trực tiếp, tức là có thể phải đổi bus giữa đường, và hành trình sẽ dài
+ Khó khăn 2: bạn sẽ đến Lhasa vào đêm ngày thứ 7, sáng ngày thứ 8 bắt đầu khám phá Tây Tạng luôn, tức là ko có thời gian nghỉ ngơi và làm quen với độ cao. Cái này có thể tùy thuộc sức khỏe của bạn, vì bạn đã đi tàu từ thấp lên cao dần, có thể đã quen dần, nhưng tốt hơn là vẫn nên có chút nghỉ ngơi. Nếu bạn dùng choice 1 thì bạn sẽ đến Lhasa vào chiều thứ 7 và có nửa buổi để nghỉ ngơi.
+ Khó khăn 3: cái này mới căng nì :D phải mua đc vé tàu vào Lhasa từ Tây Ninh hoặc Lan Châu! theo mình biết muốn đi tàu từ đâu phải mua vé từ thành phố đó, bạn phải liên hệ với agency ở 1 trong 2 nơi này để đặt vé. Mình chưa liên lạc với agency ở 2 chỗ này nên ko rành lắm, nhưng chắc chắn là làm được, tốn thêm chút công sức thôi :D Nếu đi theo choice 1 thì vé tàu có thể lấy ngay lúc mới vào CD và trước khi đi CTC, sẽ yên tâm hơn. Choice 3 phiêu lưu ra phết :D

Mọi ng đóng góp thêm, vì mình cũng chưa thử qua hết các cách. Cheers!

Cám ơn yilka đã bổ sung những thông tin cho chặng từ CTC lên Lanzhou và Xining. Muốn đi được hành trình này như yilka đã nói phải giải quyết vài khó khăn như nêu ở trên. Tuy nhiên mình vẫn thích cung đường này vì nó hiệu quả về mặt chi phí và mang tính phiêu lưu, có thể tận dụng được hành trình. Mình nghĩ nên contact thử với một vài hostel ở CTC hoặc hostel ở TĐ để tìm hiểu các ttin về các tuyến xe đường bộ từ CTC đi Xining, về thời gian di chuyển. Nếu thông tin nhận được không khả thi thì đành chọn phương án 1 vậy, có điều phương án 1 thì hơi nặng về chi phí cho mọi người.

fonfon
26-05-2010, 14:40
Cho mình bổ sung cái railway map này hi vọng giúp ích cho mọi người :)
https://i583.photobucket.com/albums/ss274/thangtrungvinh/ChinaRailwayMap.png

Nếp
27-05-2010, 12:11
Mình vừa đi tuyến Thành Đô - Lhasa bằng tàu đây. Tàu khởi hành cách nhật, ngày chẵn hoặc ngày lẻ tùy tháng nhưng là ngày (12,14 hay 13, 15 etc) chứ không phải thứ trong tuần. Cái này bạn search trang web của đường sắt TQ có bảng lịch tàu năm 2010. Giá vé tàu nằm cứng, tầng 1, khoang 6 giường là 712Y (giường hẹp hơn tàu VN 1 chút và không có cửa khoang), vé ngồi là 331Y. Mình đi cuối tháng 4 nên hai bên đường cỏ vẫn vàng úa, qua khu dân cư ở Thanh Hải thì thấy hoa đào nở nhưng thưa thớt. Toa ngồi là 2 dãy ghế đối diện nhau qua 1 cái bàn nhỏ, mỗi ghế ngồi 3 người, và lúc mình đi thì tàu kín chỗ hết, tức là rất chật. Tàu giống tàu thống nhất VN, chứ không phải tàu cao tốc ở Thượng Hải Bắc Kinh đâu nhé. Vé tàu chưa bao gồm tiền ăn, thức ăn trên tàu bán là 20Y/bữa.

Tây Tạng mà bạn dành có 4, 5 ngày thì rất rất rất phí công ngồi tàu 45 tiếng và tiền làm permit. Theo mình thì nên đi ít nhất 7-10 ngày để đi tuyến Lhasa-Namtso-Ganden-Yamdrok-EBC. Có lẽ bạn nên đánh đổi tiền lấy thời gian bằng cách bay đến Lhasa để có nhiều ngày hơn. Tàu đi lên phía bắc Tây Tạng rồi đi xuống, tức là đi ngang qua khu vực hồ Namtso, nên bạn bay đến rồi đi Namtso thì cũng ngắm cảnh được. Cảnh núi non hồ Thanh Hải, đồng cỏ này nọ tháng 10 chắc cũng bắt đầu vàng, y như lúc tháng 4 mình đi rồi. Đi ở Tây Tạng ngoài Lhasa thì dọc đường có hết các cảnh mà đi tàu thấy mà. Nên mình nghĩ tàu chỉ thích hợp cho ai rộng rãi về thời gian thôi.

Bệnh độ cao thì bạn chỉ cần nghỉ ngơi không làm gì 4 tiếng ngay khi đến nơi, uống nhiều nước, uống 1 viên thuốc chống độ cao và 1 viên paracetamol là ổn. Nếu vẫn còn cảm thấy mệt thì mua oxy bình (15Y) về hít. Mình đi tàu khi bắt đầu vào độ cao 5000m thì bị đau đầu suối cho tới lúc đến. Tới nơi mình còn làm việc với agency rồi mới ngủ, hôm sau thì bình thường. Hai bạn chung nhóm chẳng sao cả, tới nơi đi lại tung tăng.

Nếp
27-05-2010, 12:30
Vé tàu chỉ có thể mua trước 10 ngày, agency cũng vậy. Nên bạn tới Thành Đô rồi đi mua vé tàu là ổn. Minh không tự mua nên không biết có cần permit vào Tây Tạng khi mua vé không. Khi lên tàu thì mình hỏi NV đường sắt nên lộ ra là người nước ngoài nên phải trình permit. Tuy nhiên đi tàu hay máy bay thì cũng chỉ cần bản photo permit là được. Khi tới nơi guide sẽ đón mình và phải nộp 1 bản photo permit cho điểm kiểm soát của ga tàu nữa.

yilka
27-05-2010, 13:54
Mình vừa đi tuyến Thành Đô - Lhasa bằng tàu đây. Tàu khởi hành cách nhật, ngày chẵn hoặc ngày lẻ tùy tháng nhưng là ngày (12,14 hay 13, 15 etc) chứ không phải thứ trong tuần. Tàu giống tàu thống nhất VN, chứ không phải tàu cao tốc ở Thượng Hải Bắc Kinh đâu nhé. Vé tàu chưa bao gồm tiền ăn, thức ăn trên tàu bán là 20Y/bữa.

Thanks bạn Nếp, lúc tớ gửi lịch trình cho agency, tình cờ ngày đi tàu là tối thứ 6 trùng với ngày chẵn nên nhầm thứ chẵn (2-4-6) với ngày chẵn (2-4-6) ^^ Confirm lại là tháng 2,3,6,7,9,10 tàu sẽ khởi hành từ Thành Đô NGÀY chẵn, các tháng còn lại khởi hành NGÀY lẻ (chứ ko phải "thứ")

Thông tin về tàu thì bạn nói rồi, tức là cái tàu ko xịn hay giống xe tăng :D các tàu nhìn siêu hầm hồ thì khởi hành từ Bắc Kinh và Thượng Hải, chứ từ Thành Đô thì tàu thường thôi, chỉ giống nhau ở quãng đường sắt thôi. Ăn uống trên tàu thì chắc chắn là tự trả rồi, và ko rẻ tí nào. Trước đây mình đi lộ trình Thành Đô - Phàn Chi Hòa, đồ ăn thức uống mắc như thú, đc mỗi cái nước nóng free.

Về mua vé tàu đi Lhasa, ko mua trực tiếp đc là chắc rồi, lúc mua sẽ bị hỏi permit. Mà permit ko cấp cho khách du lịch riêng lẻ mà nó chỉ cấp cho các agency theo dạng tour (tour bao gồm khái niệm nhóm 1 người đến N người). Agency đến lượt bọn nó chả tội gì mà xin permit không cho du khách, nó sẽ nhét chung permit vào các tour do nó tổ chức. Và thế là du khách như chúng ta ko còn cách nào khác là phải dính vào 1 tour của bọn nó để vào Tây Tạng. Đồng thời các đền lớn trong Lhasa, tour guide phải đi cùng thì du khách mới đc vào. Nói chung là giận cái bọn Tàu !@#$%^&*()

Sang tháng 6 mình cũng đi Tây Tạng, lộ trình hơi khác tí xíu: từ Thành Đô mình đi Niyingtri (phía Đông Lhasa), rồi từ đó đi xe vào Lhasa, vòng quanh Lhasa và các vùng lân cận, rồi mới đi tàu ra Thanh Hải. Như vậy có dịp ghé qua các vùng U-Tsang-Kham. Nói về bao nhiêu ngày cho đủ thì vô cùng lắm, có ng nói phải dành 1 tuần trong thủ đô Lhasa, có ng nói 2 ngày :D còn vòng quanh Lhasa đi leo núi ngắm hồ thì 10 ngày, 20 ngày cũng có thể đi đc, tùy vào nhiều yếu tố (thời gian, sức khỏe, tiền bạc, sở thích ...). Chú ý xíu là Tây Tạng đặc biệt ở muốn đi đều phải thuê xe thuê guide, cũng tốn kém lắm chứ ko phải bắt bus hay đi xe đạp như các vùng khác, cái này cũng lại tại thèng Tàu ....

Nheva
27-05-2010, 14:05
Ồ, tưởng Nếp đi lại Indo, hóa ra là đi Tibet à?
Thú vị quá. Chia sẻ plan và kinh nghiệm nhé

Nếp
27-05-2010, 16:56
Mình chưa thử, nhưng check thông tin thì thấy là có permit thì mua được vé tàu/máy bay. Mình có thể đặt tour với agency ở Tây Tạng để có pẻmit, họ gửi bản scan chi mình rồi mình đi mua vé tàu. Hai là nhìn người mình y chang bọn tàu, nói tiếng Hoa tốt thì cứ đi liều mua vé, nhỡ may chả phải trình permit gì hết (có ai thử về share coi, chứ mình không dám liều). Mình đi ở Thành Đô, Nepan lẫn Tây Tạng, bảo nó là không phải người Tàu nó còn không tin :D. Vào quán lẩu Tàu ở Kathmandu, nhân viên Nepan gọi vội phục vụ Tàu ra tiếp, xong 2 thằng cười hoài vì nhìn giống Tàu mà gọi món bằng tiếng Anh :D

@Nheva: Em đi 1 lèo luôn

fonfon
28-05-2010, 13:11
Khi yilka đến Thanh Hải vào những ngày cuối tháng 6 đầu tháng 7 thì có thể tận dụng ngắm luôn cái the sea of rape flowers ở Menyuan

https://i583.photobucket.com/albums/ss274/thangtrungvinh/MENYUAN.jpg

https://i583.photobucket.com/albums/ss274/thangtrungvinh/ONTHEWAY.jpg

https://i583.photobucket.com/albums/ss274/thangtrungvinh/MOUNTAINQILIAN.jpg

https://i583.photobucket.com/albums/ss274/thangtrungvinh/20090716211134113.jpg

https://i583.photobucket.com/albums/ss274/thangtrungvinh/20090716211133109.jpg

https://i583.photobucket.com/albums/ss274/thangtrungvinh/20090716211131100.jpg

https://i583.photobucket.com/albums/ss274/thangtrungvinh/2009071621113199.jpg

kelly_T
28-05-2010, 17:19
Năm 2007 mình đi Tây Tạng từ Bắc Kinh mà mất 12 ngày đấy. Trong đó có 4 ngày đi tàu, 8 ngày còn lại di chuyển 5 nơi ở Tibet. Hồi đó mình đi là tháng 7, cũng là peak season, giá tuor trọn gói là gần 5000 RMB thì phải.
Mình thấy là đi tàu lên Tibet thì đảm bảo về sức khỏe hơn vì bạn phải thích ứng với độ cao. Năm mình đi Tibet có 4 thanh niên Japan bị shock độ cao tại sân bay và phải đi cấp cứu. Mình đi tàu cả 2 chiều thấy khoẻ.

Mình thấy hành trình bay về của bạn rất dày, toàn bay là bay, mình thấy là ko có lợi cho sức khỏe lắm. Mình ở Tibet 12 ngày khỏe re, vậy mà về đến Bắc Kinh ko nghỉ ngơi đàng hoàng lại đi chơi luôn, kết quả là sau mấy tiếng do mệt quá mình bị khó thở, xuýt ngất xỉu tưởng phải đi cấp cứu.

Bạn nên chuẩn bị cho sức khỏe thật tốt vì trước khi lên Tibet bạn còn đi Cửu Trại Câu, nếu cần nên chuẩn bị bình xịt ôxi để dùng khi cần thiết. Ko nên mang vác nặng, đợt miình đi có 1 cậu bạn ng Indo lúc oào cũng vác trên vai cái balo nặng chừng 20k đồ nghề máy ảnh, và kết quả là thưởng xuyên phải dùng bình xịt ô xi vì khó thở.

thuynttdc46
13-06-2010, 23:43
hi mọi người!!!
Mình cũng đang muốn đi CTC vào cuối tháng 10 mà đang mù thông tin, rất mong mọi người cho mình join in. mình có 02 nữ , 1 người ở HN và 1 người ở SG
cảm ơn cả nhà trước

VIT
14-06-2010, 11:31
Vé tàu chỉ có thể mua trước 10 ngày, agency cũng vậy. Nên bạn tới Thành Đô rồi đi mua vé tàu là ổn. Minh không tự mua nên không biết có cần permit vào Tây Tạng khi mua vé không. Khi lên tàu thì mình hỏi NV đường sắt nên lộ ra là người nước ngoài nên phải trình permit. Tuy nhiên đi tàu hay máy bay thì cũng chỉ cần bản photo permit là được. Khi tới nơi guide sẽ đón mình và phải nộp 1 bản photo permit cho điểm kiểm soát của ga tàu nữa.

Riêng permit vào Tây Tạng cần bản gốc, nếu bản photo bên an ninh sẽ ko làm thủ tục để lên máy bay hoặc lên tầu .

gió hoang
18-06-2010, 14:59
Xin góp ý với bác chủ về chặng Tibet thế này:
Nếu bác ở Tibet chỉ có 4 ngày thì không nên mua tour vì phí tiền!
Với quỹ thời gian hạn hẹp như vậy thì chỉ có thể luanh quanh ở Lahsa thăm phố Tạng và một vài must-see như Potala, Jokhang, Sera & Drepung Monasteries. Xa hơn một chút có Samye, Ganden Monasteries (day trip) và Nam-tso (day trip).
1. Accommodation: Phòng dorm ở Lahsa rất rẻ, có 25Y/đêm (2007)-bây giờ chắc cũng không khác là mấy, lại dzui dzẻ vì giang hồ khắp nơi hội tụ về, tha hồ mà kết bè kết đảng đi sight-seeing. Bác thử liên hệ vài chỗ như Snowlands hay Banak shol hotels thử coi.
2. Transport: ở Lahsa thì cứ taxi và đi bộ cho xướng.
Đi Samye/Ganden thì ra quảng trường trước tu viện Jokhang đón minibus chung với người Tạng đi hành hương. Khởi hành 6-7am (nên check lại).
Đi Namtso thì mua vé ở mấy cái travel agency gần khu quảng trường, khoảng 120Y/người và ngày nào cũng có xe đi.
3. F&B: hà rầm trong khu Tạng, muốn gì cũng có, đặc biệt món nướng kiểu Hàn Quốc tuyệt ngon!(beer)

Với câu chuyện dài nhiều tập về Permit đi Tibet thì kinh nghiệm của tui là:
Nếu đi máy bay-đương nhiên phải có permit. Vụ này thì cứ nhờ travel agency ở Chengdu/Kunming dàn xếp cho.
Nếu đi tàu lửa-không cần vì chẳng có ai kiểm tra cả. Nhưng nếu các bạn muốn "chắc ăn" thì cứ làm permit cho nó yên tâm!

Chúc các bạn có một chuyến đi thú vị!...

Nếp
19-06-2010, 19:26
@ VIT: Mình vừa đi tàu đến Lhasa cuối tháng 4/2010 bằng bản copy permit đấy. Máy bay thì chưa thử chưa biết

hahuta22
02-03-2011, 19:03
Chào các bác.
Những bác nào đã từng đi Tibet cho e hỏi vài câu lấy chút kinh nghiệm vơi:
1. E có dự định là mua tour 4 ngày thôi để có cái permit nhưng e sẽ ở lại đó thêm 6 ngày nữa liệu có được không?
2. Nếu 6 ngày còn lại mà e ko có permit liệu e có thể đi ra ngoài Lhasa để đến các khu vực khác trên con đường từ Lhasa đến Nepal được không?
3. Có xe bus đi từ Lhasa đến cửa khẩu qua Nepal không?
Cám ơn sự tư vấn của các bác.

Nebula
03-03-2011, 11:36
@hahuta: 1-2 Mình đã làm permit qua cty du lịch trên Thành Đô, trong permit có ghi rõ những khu vực được phép đến cũng như thời gian chi tiết ở Tibet, nên mình e rằng bạn khó có thể tự đi thêm các điểm khác không ghi trong Permit.
3. Mình không rõ có xe bus không nhưng khách du lịch nước ngoài có lẽ không được sử dụng public bus thì phải, để các bạn khác đi tuyến này rồi góp ý thêm

June
03-03-2011, 22:21
Theo tôi biết thì có tuyến bus từ Lhasa tới biên giới Zhangmu với Nepal, đi mất gần 2 ngày, có dừng ở Shigatse và Nyalam. Tuy nhiên khách du lịch nước ngoài (trừ Trung Quốc và Nepal) không được sử dụng tuyến bus này. Ngay cả tuyến bus từ sân bay Gongkar về Lhasa cũng không được dùng luôn.

Trước khi đi Tây Tạng tôi đã từng có ý định giống bạn Hahuta22 là mua 1 cái tour thật ngắn ngày với mục đích để lấy được permit rồi đi lại tự do theo ý mình. Tuy nhiên khi xem xét kỹ điều kiện của permit cho từng địa điểm tới là khác nhau mới thấy không thể làm được như thế. Lòng vòng quanh Lhasa chỉ cần 1 loại permit, song đã tới Shigatse, Sakya, EBC rồi Kailash và Guge Kingdom thì số lượng giấy tờ nhiều hơn rất nhiều.

Thực tế là trong chuyến đi tôi thấy mật độ các trạm kiểm soát khá dày đặc nên e là khó mà thoát hết được các lần kiểm tra giấy tờ nếu bạn không có đủ các loại giấy phép cần thiết cho khu vực mình cần đến. Tôi có biết 1 trường hợp người VN đi bus không có permit từ Tân Cương sang nhưng cuối cùng tới Ali thì vẫn phải trả tiền để PSB Ali cấp cho cái giấy phép đi lại khắp nơi. Việc trả "phí phạt" kiểu đó là từ 2008, đến giờ không chắc có thể áp dụng lại.

Tôi nghĩ bạn có thể cân nhắc các địa điểm muốn tới trên đất Tạng và trao đổi với tour agent để họ lên lịch và thu xếp các giấy tờ cần thiết thì hơn, giá cả đều có thể thương lượng. Với hành trình khoảng 10 ngày tôi thấy một số công ty du lịch ở SG chào giá thậm chí còn tốt hơn nhiều so với tour agent ở Lhasa.

Thực sự phải nói là đi lại trên đất Tạng khá tốn sức, cho nên tôi nghĩ mình nên giảm thiểu việc phải lo nghĩ giấy tờ thủ tục để chuyến đi thật là thoải mái.

PeterPan
13-04-2011, 22:53
@Các bạn sắp đi Tây Tạng chú ý: AFP vừa đưa tin một vụ đụng độ đã xảy ra giữa các nhà sư và cảnh sát tại tu viện Kirti ở vùng Tạng A Bá, phía Đông Bắc của tỉnh Tứ Xuyên (chính là vùng có khu thắng cảnh Cửu Trại Câu nổi tiếng). Tình hình trở nên căng thẳng sau khi một nhà sư tự thiêu hồi tháng trước.

Đây là thời điểm nhạy cảm hàng năm ở khu tự trị Tây Tạng (Tibet ngày nay) và cả các vùng Tây Tạng lịch sử (thuộc địa giới hành chính ngày nay của các tỉnh Thanh Hải, Cam Túc, Tứ Xuyên và Vân Nam). Các bạn sắp đi Tibet và các vùng lân cận nên hết sức chú ý.

Thông tin chi tiết hơn về vụ việc kể trên, các bạn hỏi Google nhé. PeterPan không tiện đưa hết lên đây.

kellyphan86
24-04-2011, 11:29
Hi everybody :D
Mình đang tìm hiểu thông tin về đi du lịch bụi Tibet. Mình plan đi Tibet 1 mình, nhưng theo mình được biết thì đi du lịch Tibet chỉ được cấp permit nếu đi theo group và đặt tour thì mới được. Nhưng mình chỉ muốn đi du lịch tự túc là tự nghiên cứu sách tourguide rồi đi đến đâu, nghỉ ngơi, chụp hình đến đó chứ ko muốn theo một tour hành trình nhất định. Vậy mình mong bạn nào có kinh nghiệm về việc này, xin chia sẻ cho mình với. Nếu như bắt buộc phải có 1 người tourguide bản địa đi theo mình thì cũng được, nhưng mình muốn nơi đến địa điểm mình đi thì mình là người quyết định, chứ không phải theo tour định sẵn thì vậy có được không? Mình cũng có 1 người bạn ở Tibet, vậy nếu mình xin permit du lịch qua đó, mình có quyền được đi chơi tùy thích với bạn mình hay không? Mong bạn nào chia sẻ mình với nhé :D

Cảm ơn lắm lắm

PeterPan
24-04-2011, 11:38
@kellyphan86: Tôi chuyển bài của bạn về đây theo đúng quy định của diễn đàn.

Những câu hỏi của bạn đều có thể dễ dàng có câu trả lời nếu bạn đọc kỹ topic này và sử dụng chức năng tìm kiếm để tham khảo thêm các topic khác có liên quan.

Bạn chú ý thêm một chút là tình hình vùng Tây Tạng hiện nay (khu tự trị Tây Tạng) và các vùng Tây Tạng lịch sử (nay thuộc địa giới hành chính của một số tỉnh lân cận) đang rất nóng, và vốn vẫn nóng như vậy vào thời gian này hàng năm. Thông tin chi tiết bạn có thể xem thêm trên các trang tin tức quốc tế.

thangdong
24-04-2011, 14:04
Lưu ý với các bạn muốn đi Tibet trong hè năm nay: Năm nay kỉ niệm 60 năm giải phóng Tibet, do đó sẽ tổ chức rất quy mô và...khép kín, ko cho phép người nước ngoài tham dự. Chưa biết chính xác là thời điểm nào, có thể tháng 6 hoặc tháng 7 vì mình đi tháng 5 chưa bị cấm ^o^ Mọi người lưu ý hỏi thật kĩ agency trước khi book vé nhé ko lại hố hàng đấy.

backpackervn
25-04-2011, 11:04
Hi các bạn, chia sẻ chút thông tin về tình hình du lịch Tibet cũng như hành trình lên Tibet, như thông tin cập nhật từ Sim Cozy dưới đây. Hiện đang tương đối căng thẳng…. và việc nhà cầm quyền Trung Quốc tự nhiên cắt cái bụp việc ra vào Tibet… là chuyện bình thường…

Thông tin từ CITS Tibettravel.Org gửi cho bpk: “Dear Traveler, Do you recommender CITS Tibettravel.Org? You had contacted us in beginning of year 2011 or in 2010 for planning Tibet Tour. You may heard the news that Tibet is close in March 2011 to foreigners due to some political reason in some websites or newspapers and you may worry about whether your tour can be programmed or not in April and May. And Now, We are glad to inform you that Tibet Tourist Visa will be started to issue at the end of March, your trip in April and May can be definitely confirmed….”

Thông tin từ Sim Cozy.

Trên những chuyến xe chạy men theo các cung đường du lịch vùng ven biên giới Tibet hiện nay, khi qua mỗi trạm gác, có 2 nhóm người phải xuống xe đăng ký thông tin là Người nước ngoài và giới Tăng lữ. Các hành khách Trung Hoa còn lại thì ngồi yên trên xe.

Thêm nữa, khi bpk đang lang thang 1 vùng nhỏ miền Cam Túc, chỉ vì điền chưa cụ thể vào bản đăng ký tạm trú tại nhà trọ, mà sau khi đi lang thang, vừa về đến nhà trọ, thây đã có 2 anh công an trẻ ngồi chờ, kiểm tra passport, hỏi chi tiết thông tin về hành trình đã đi, sắp đi… để điền lại chi tiết vào bản tạm trú tạm vắng. May mà còn chưa bị mời lên đồn.

Nhưng, khi mỗi có một con đường đóng lại, sẽ có 1 con đường khác mở ra… *, phải không bạn? (* mượn ý 1 danh ngôn)

Danhhuynh
25-04-2011, 19:04
Sắp tới mình có kế hoạch đến Kailash không biết anh em đã đi qua chưa, cho mình xin chút thông tin hữu ích về điểm đến tâm linh này.
Cảm ơn các anh, em!

Littlefoot
26-04-2011, 10:59
Chính xác là đã cấm các bác ạ, người nước ngoài đang ở trong Tibet thì bị đuổi ra luôn:
http://ca.reuters.com/article/topNews/idCATRE73L1E020110422
http://www.chinapost.com.tw/china/local-news/tibet/2011/04/25/299897/Foreigners-banned.htm
Trên Thorn Tree LP thấy Tây đồn là phải cấm đến hết tháng 7:
http://www.lonelyplanet.com/thorntree/thread.jspa?threadID=1734453&start=735

thangdong
27-04-2011, 10:15
Chính xác là đã cấm các bác ạ, người nước ngoài đang ở trong Tibet thì bị đuổi ra luôn:
http://ca.reuters.com/article/topNews/idCATRE73L1E020110422
http://www.chinapost.com.tw/china/local-news/tibet/2011/04/25/299897/Foreigners-banned.htm
Trên Thorn Tree LP thấy Tây đồn là phải cấm đến hết tháng 7:
http://www.lonelyplanet.com/thorntree/thread.jspa?threadID=1734453&start=735

Chị Littlefoot ơi, những vùng cấm foreigner là những khu tự trị của người Tạng thuộc tỉnh Tứ Xuyên, chứ ko phải là Tây Tạng. Mọi người chú ý kĩ nhé. Hồi đầu tháng em sang đó thì lệnh cấm đang được thực thi triệt để, người nước ngoài ko thể đi Songpan, CTC hoặc vào Kangding.

Littlefoot
27-04-2011, 11:22
Tks bạn Thangdong. Vì hôm trước mình đọc báo thì thấy nói cấm vào Tibet từ tháng 3. Như vậy là hiện đã cấp phép vào Tibet bình thường, nhưng từ cuối tháng 4 thì cấm vào các khu vực có đông người Tạng sống thuộc khu tự trị Ganzi và một số hạt thuộc khu tự trị Aba.

backpackervn
27-04-2011, 12:12
@ các bạn, như thông tin chia sẻ từ Thành Đô, Tứ Xuyên của Sim Cozy, và các thông tin trên mạng mà các bạn đã chia sẻ ở đây… du khách nước ngoài không được vào các khu vực có nhiều người Tạng thuộc vùng Tây và Tây Bắc của Tứ Xuyên. Thế nhưng vẫn có cách để đi vào các khu vực đó nếu bạn muốn.

Thực ra thì bpk không muốn vi phạm luật cấm đó, nếu biết trước vì sẽ gây phiền phức rất nhiều nếu có chuyện gì xảy ra.... Nhưng vì một sự tình cờ, bpk lại đi vào khu vực đó, mà sau khi ra khỏi, mới biết là khu vực bpk vừa lang thang đang bị cấm vào, nếu như đi từ các cửa ngõ của Tứ Xuyên.

Songpan những ngày mùa xuân xám 2011

Khách du thường đi Cửu Trại Câu mùa thu, còn mùa xuân thì sao?!

Bạn nào vẫn muốn mạo hiểm thì báo nhé, bpk sẽ chỉ đường đi – nhưng không chịu trách nhiệm gì hết đâu nghen!!!! :T

thangdong
27-04-2011, 14:13
@backpackervn: Chắc đi từ Vân Nam vào hả, dọc theo Đại Tuyết Sơn ^o^

linhnd
27-04-2011, 17:38
Vào Lhasa và Nigari vẫn được đúng không các bác nhỉ.

Thiendong
27-04-2011, 22:18
Có nhiều đường đi Kailash...

Nếu đi với Tour Agent, bạn book tour ở các agency quanh Bakhor Square ở trung tâm Lahsa, giá tầm 700 usd phải không June?

Hoặc bạn mua tour ở Kathmandu, với giá cao hơn, đi Kailash qua ngả Zhangmu,..., trên đường ghé qua hồ thiêng Manasarovar, Chiu Monastery...Bạn nên cập nhật giá cả trên mạng nhé.

Còn nếu bạn thuộc loại ưa làm những chuyện mà người ta cấm thì đường nào cũng về Kailash cả!

Chẳng hạn từ Lahsa, thay vì mất toi 700 usd (chưa kể tiền ăn ở-khá đắt) cho nhà tour, bạn cứ tự nhiên mua vé sleeper bus của nhà xe tên Antelope gì đấy (bạn check lại LP nhé) gía khoảng 100 usd rồi cứ vậy tót lên xe, qua bao nhiêu là núi cao, sông sâu, thảo nguyên bát ngát...và cuối cùng xe đưa bạn đến thủ phủ Ali tỉnh Ngari. Ở đây bạn tự nộp mình cho Ali PSB, đóng 300 tệ tiền phạt và họ sẽ cấp cho bạn một giấy phép đi khắp Western Tibet, legally!

Ăn chơi hơn nữa thì bay Guangzhou-Kashgar (Tân cương), nghe đồn chỉ khoảng 100 usd thôi. Thưởng thức hương vị Tân Cương rồi lên Kailash cho nó tịnh, nhé....Nếu bạn đi cách này, ra bến xe Kashgar ngoắc xe đi Yecheng (Karghilik) rồi mua vé của cái nhà xe Antelope...đã nói ở trên. Xe chạy tuần 2 chuyến, khởi hành lúc 12pm với hành tung rất chi bí mật, qua rất nhiều check posts ở đâu đó trên dãy Tianshan, qua vài con đèo cao trên 5000m, qua vùng thảo nguyên hoang vu đẹp không tả nổi...và cuối cùng cũng đến Ali. Đoạn từ Ali đi Zanda (Tsaparang) và Kailash là chuyện nhỏ như con thỏ, nhưng mà cảnh và không khí thì thôi rồi!...

Bây giờ thì bạn muốn đi kiểu gì?

June
27-04-2011, 22:33
Lâu rồi mới gặp lại bạn cũ ở đây, vui quá ha :)

Em tin rằng nếu thích cảm giác đi tự do, đi từ Kashgar sang có thể chơi được bằng bus và mua permit rẻ ở Ali. Còn chiều đi từ Lhasa đi bây giờ cực khó vì quá nhiều trạm kiểm soát, không may mà bị bắt mà bị phạt ở chặng này thì buồn vì phí phạt vô cùng nhiều, lại còn bị trục xuất trả về địa phương. Năm nay lại là năm kỷ niệm 60 năm, e lại càng khó hơn trước.

Anh bày giúp em cách đi đường bộ từ Vân Nam hoặc Thành Đô sang Lhasa với đi !!!

Thiendong
28-04-2011, 15:16
Anh bày giúp em cách đi đường bộ từ Vân Nam hoặc Thành Đô sang Lhasa với đi !!!

Hello again June!

Năm nay June đổi nick thành Autumn đi Kailash cho nó máu, nhờ...

Vụ đường bộ từ Vân Nam & Thành Đô đi Tibet thì anh cũng chỉ nghe giang hồ đồn thôi he he...

Nhớ năm nào ở Lahore gặp 1 đôi Thụy Sĩ...họ kể năm xưa đi từ Côn Minh tới Lahsa bằng xe tải chung với người dân địa phương....mười mấy con người trong thùng xe trải rơm....bồng bềnh đến hơn 10 ngày thì tới Lahsa. Họ bảo: "đấy là chuyến đi đáng nhớ nhất trong đời!..."

Hồi ấy là năm 2005...

Bây giờ thì chắc căng hơn...và đi lậu thì luôn có rủi ro.....giống như bản thân cuộc sống vậy he he...

HVAN
28-04-2011, 20:23
Đi Tây Tạng vào tháng 9 mùa thu chắc là đẹp. Các bác thấy đầu tháng 9 đã có thu vàng chưa?

nhan75
28-04-2011, 22:44
Thưa tất cả các anh chị đã đi Tây Tạng. Mình đang sắp sếp cho một đoàn đi Tây Tạng và mong muốn có một plan hướng dẫn để đi Lhasa - Kailash - Kathmandu. Vì nhóm mình là những người đệ tử tu theo Mật thừa và tu viện gốc nằm tại Tây Tạng. Xin các anh em hướng dẫn cụ thể những kinh nghiệm và công ty nào tại Tây Tạng để có thể giúp đỡ cho chúng mình. Đoàn mình đi đông khoảng 15 người, có cả người già nên mình rất lo lắng. Dự kiến đi vào khoảng trung tuần tháng 6, xin cám ơn tất cả các chỉ dẫn của các anh chị.

backpackervn
29-04-2011, 10:48
@ all, nhân tiện gõ vài dòng chia sẻ thông tin với 1 bạn đã PM, bpk đưa ra đây, hy vọng có thể ít nhiều hữu ích với một vài bạn.

Năm ngoái 2010, lúc chia tay tài xế và HDV của hành trình Tây Tạng - Tân Cương, thì họ nói là họ đang quay về để đón 1 nhóm khách sẽ đi theo cung đường bộ từ Thành Đô lên Lasha, có ngang qua Kangding…. Điều đó, có nghĩa là cung đường bộ Thành Đô – Lasha đó cũng có lúc mở ra chứ không hoàn toàn đóng lại.

Còn về cung đường từ Vân Nam – Lasha, thì trong chuyến đi Tây Tạng 2008 của bpk, lúc bpk kiểm tra với Mr. Chen ở Kunming và sau đó là Travel Agency ở Đại Lý, rồi Shangrila…, họ nói vẫn có thể sắp xếp được tour đường bộ trọn gói - nhưng giá rất đắt; và lúc đó không có bạn đồng hành nên bpk đã không đi được theo cung Kunming – Lasha.

Điều này có nghĩa là các cung đường bộ từ Vân Nam hay Thành Đô đến Lasha vẫn đi được, nhưng phụ thuộc vào tình hình chính trị. Do vậy, cách duy nhất vẫn là "chờ thời". Thường vào mấy dịp cuối năm thì tình hình có vẻ "lỏng" hơn nên cơ hội đi cũng dễ hơn.

Thông tin về việc tự đi bằng đường bộ đến Lasha hoặc Ali, Tây Tạng vào thời điểm này rất khó khả thi. Trong hành trình bpk đi từ Tây Tạng xuống Tân Cương năm 2010, có rất nhiều trạm kiểm soát đông đầy binh lính. Họ gác rất nghiêm ngặt, tất cả mọi người phải xuống xe, kiểm tra passport, nhìn mặt kỹ lưỡng rồi từng người một mới được đi qua cái barrier, rồi sau đó xe mới đi qua. Ngay tại cửa ngõ Yecheng cũng vậy, rất nhiều trạm gác, rất nhiều bảng cảnh báo dành cho người nước ngoài… Mà đó là bpk đang đi ra khỏi Tây Tạng, chứ không phải đi vào. Trên LP 2009 (bản mới nhất) cũng cảnh báo rõ là hiện nay không còn có thể đi lụi vào Lasha được nữa. Nhiều tài xế dzỏm, hứa lụi rồi bỏ khách dọc đường, hoặc đã có vài người bị trục xuất và phạt thật nặng – đã từng xảy ra, theo LP. Bản thân bpk, dịp tháng 10. 2008, lúc đã đến được Deqin, Vân Nam, mua vé đi lên tiếp nữa vào vùng Tạng không được, rồi bpk đến bến xe mua vé đi xuống Litang để sang Kangdinh, Tứ Xuyên, họ cũng không bán vé vì nói bpk là người nước ngoài, và lúc đó họ vẫn đóng cửa vùng này.

Hành trình mùa xuân 2011, bpk vào được mấy vùng Tây Bắc của Tứ Xuyên là do đi từ Thanh Hải qua. Mà tình cờ là hôm đó ở Tây Ninh, bpk kẹt một chuyến đi phải khởi hành từ sáng sớm, cũng không biết tình hình căng thẳng gì hết, nên nhờ cô chủ nhà trọ đi mua giúp vé vào vùng Nam Cam Túc, Bắc Tứ Xuyên, rồi từ đó đi tiếp. Không biết chừng nếu hôm đó bpk tự đi mua vé họ cũng không bán. Và có lẽ họ chỉ kiểm soát nghiêm ngặt ở mấy huyện thị vùng ven thôi, nên sau khi đã lọt vào trong vùng Tây Bắc Tứ Xuyên rồi thì bpk cứ ung dung lon ton đi tiếp. Vậy nhé. Nếu bạn nào muốn mạo hiểm “nhẹ nhẹ” có thể tự đi theo hướng này…. Nhưng, như bpk đã nói, phần rủi ro các bạn tự chuẩn bị trước đó nghen. :T

Hồ Thanh Hải trên đường lên Tây Tạng

Những con đường nhỏ Lasha mùa thu

Hồ trên đường về Gyantse

Cung Potala mùa thu.

Thêm ít hình thu Tibet cho nó hấp dẫn, thêm dũng khí cho các bạn hén. (BB)

HVAN
29-04-2011, 14:29
Cám ơn bpk. Nhìn ảnh mê ly quá xá.

Nếp
29-04-2011, 14:37
Hình đẹp hơn nhiều rồi đó bpk, không hoàn toàn tại cái máy ảnh :D

À cái hồ trên đường về Gyatse cũng là sông Yamdrok, đoạn ngăn đập để làm thủy điện

June
29-04-2011, 17:18
Trên LP 2009 (bản mới nhất) cũng cảnh báo rõ là hiện nay không còn có thể đi lụi vào Lasha được nữa. Nhiều tài xế dzỏm, hứa lụi rồi bỏ khách dọc đường, hoặc đã có vài người bị trục xuất và phạt thật nặng – đã từng xảy ra, theo LP. (BB)

Trong lúc bpk còn đang phiêu bạt ở Trung Nguyên thì Tibet Lonely Planet/ 8th Edition , xuất bản cuối tháng 3/2011 đã có mặt trên thị trường rồi ạ. Quyển LP mới thay đổi cách viết rất nhiều so với các ấn bản cũ. Nó cung cấp nhiều thông tin cập nhật giúp các bạn lên kế hoạch cho Tây Tạng mùa hè hoặc mùa thu này. Theo LP mới nhất thì mọi quy định về giấy phép vẫn không có gì thay đổi đối với khách du lịch nước ngoài vào TAR. Tuy nhiên sách vẫn viết 1 câu "All of these rules have exceptions and by the time you have finished reading this lead, all of these rules will probably change".

Ảnh Tây Tạng mùa thu rực rỡ sắc lá vàng đẹp quá, nhìn lại thấy lòng dạ xôn xao nỗi nhớ ...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55169&d=1300166312

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55175&d=1300166312

Acura
17-05-2011, 17:15
Trong lúc bpk còn đang phiêu bạt ở Trung Nguyên thì Tibet Lonely Planet/ 8th Edition , xuất bản cuối tháng 3/2011 đã có mặt trên thị trường rồi ạ. Quyển LP mới thay đổi cách viết rất nhiều so với các ấn bản cũ. Nó cung cấp nhiều thông tin cập nhật giúp các bạn lên kế hoạch cho Tây Tạng mùa hè hoặc mùa thu này. Theo LP mới nhất thì mọi quy định về giấy phép vẫn không có gì thay đổi đối với khách du lịch nước ngoài vào TAR. Tuy nhiên sách vẫn viết 1 câu "All of these rules have exceptions and by the time you have finished reading this lead, all of these rules will probably change".

Ảnh Tây Tạng mùa thu rực rỡ sắc lá vàng đẹp quá, nhìn lại thấy lòng dạ xôn xao nỗi nhớ ...

[/CENTER]

Các bạn cho mình hỏi nếu đi Tibet vào thu thì nên đi khoảng thời gian nào thì tốt nhất? Mình đọc LP thấy nó bảo tháng 7,8 trời mưa và rất lạnh. Tháng 9 thì trời chuyển sang đông rồi nên chắc là không nên sang.

Cám ơn bạn.

pimmichan
18-05-2011, 18:40
mình đến Tây Tạng vào giữa tháng 10. Thời tiết vẫn rất đẹp, nắng nhảy và lá vàng còn chưa rụng hết. Tầm tháng 11 mới bắt đầu lạnh hẳn. Cho nên nếu bạn đến vào tháng 9 chắc chẳng có vấn đề gì. . Đi vào thời gian đấy cũng có cái hay là ko phải mùa du lịch nên tránh được cảnh bon chen. LG

PeterPan
14-06-2011, 20:35
Tibet hiện lại đóng cửa với người nước ngoài từ hôm qua, 13/6, tới hết tháng 7. Thông tin được các báo nước ngoài đăng. Các bạn có thể tham khảo một trong số các bài báo tại đây (http://www.vancouversun.com/news/Tibet+again+closed+foreigners+travel+agents/4936387/story.html).

PeterPan chưa đi Tibet, cũng không liên lạc với đại lý du lịch nào ở Tibet trong thời gian này. Chỉ là thấy thông tin thì giới thiệu để các bạn sắp đi có thêm nguồn tham khảo và có phương án phù hợp với tình hình hiện nay.

trankhang
15-06-2011, 14:03
Xác nhận thông tin của bác PerterPan, permit entry Tibet stop từ 25 June đến 25 July nhưng có thể sẽ kéo dài hơn và sớm hơn, hiện tại toi bị hủy booking rồi và đang chờ xác nhận xem thời gian sớm nhất có thể cấp lại permit Tibet. Hơn 60$ cho visa không biết liệu có đi toong hay không :-(

yippii
21-07-2011, 12:26
Hình như theo mình biết thì cuối tháng 7 này Tibet đã mở cửa lại? Nhân tiện cho mình hỏi permit vào Tây tạng có thể nhất thiết xin theo group hay không, liệu mình xin sau (khoảng 1-2 người) (rồi join với một group đã có) thì có được permit hay không, và thời gian để xin được permit đó?

Cám ơn nhiều :)

rangia2602
21-07-2011, 12:42
Đợt này Tibet đóng cửa vì Đức DALAILATMA đang chu du Mỹ tìm kiếm ủng hộ từ bên ngoài cho nền độc lập của Tibet.
http://phuclong.net/20/07/2011/tong-thong-obama-tiep-kien-duc-dalai-latma-bat-chap-su-phan-doi-cua-trung-quoc.html

Trung quốc thì gọi là Kỷ niệm 60 năm giải phóng Tây Tạng, vì quá nhạy cảm nên cấm mấy đợt từ đầu năm 2011 rồi

Vào Tibet nhất thiết fải có tourguide, cũng có vài khách Tây balô tranh thủ giờ giấc vắng trốn vào được
nhưng tốt nhất là ko nên vì nếu bị bắt bớ xét hỏi thì rất lằng nhằng vì tình hình chính trị nhạy cảm ở TQ
Nếu 1-2 người di chung thì CT Du lịch sẽ tìm cách ghép đaòn cho các bạn, ghép thì rẻ hơn nhiều
Còn các bạn chấp nhận chi phí cao đi nhóm ít người họ vẫn ok mà

Tốt nhất là liên tục cập nhật tình hình từ Tour Co. đi được thì đi luôn :D

buidoi
22-07-2011, 11:51
Hình như theo mình biết thì cuối tháng 7 này Tibet đã mở cửa lại? Nhân tiện cho mình hỏi permit vào Tây tạng có thể nhất thiết xin theo group hay không, liệu mình xin sau (khoảng 1-2 người) (rồi join với một group đã có) thì có được permit hay không, và thời gian để xin được permit đó?

Cám ơn nhiều :)

Permit tu TT, theo mình biết, thì xin lẻ hay xin group đều ok. Vì nếu như bạn đang ký đi lẻ, thì họ cũng kết hợp vào 1 nhóm nào đó, để giam chi phí. Thời gian để xin permit, là 10-15 ngày trước ngày xuất phát. Tour FIT, thong báo là có muốn làm sớm hơn cũng khong được.

Goodmorning
26-07-2011, 21:39
Từ 23/7 Tây Tạng đã bắt đầu mở cửa và cấp giấy phép cho khách du lịch nước ngoài vào du lịch.

trankhang
28-07-2011, 21:24
Bác Chào buổi sáng cho em xin link xác nhận tin trên được không ạ?

Goodmorning
29-07-2011, 07:56
@trankhang: Cái này là xác nhận từ một nhà tour bác ạ, không có link. :)

hocap
06-09-2011, 07:06
Không biết tôi post thông tin này có thừa không : Tôi và nhóm bạn bên otosaigon vừa đi tibet - nepal từ 20/08 và về đến VN ngày 2/9 . thông qua Dulịch Bến Thành .

LinhEvil
26-09-2011, 10:45
Bạn nào có quyển LP Tibet bản mới cho mình mượn nhòm qua cái... Cám ơn các bạn

kennvn
28-11-2011, 15:40
Ở Hà Nội thì có công ty du lịch nào hay tổ chức sang Tibet các bác nhỉ ?
Em đang chuẩn bị đi vào đợt tháng 4 năm sau :)

hahuta22
17-04-2012, 09:58
Chào mọi người, cho e hỏi là có bác nào đã đi từ Lhasa về Kunming bằng bus chưa ah, bác nào biết chie e với.

bad
22-11-2012, 21:55
Các bác có thông tin mới về việc cho phép vào Tây Tạng chưa ạ?

Eric_nguyen
19-02-2013, 09:16
Có ai đã thử đi bằng cách mua tour của 1 Cty DL ở Lhasa rồi tự bay qua chưa?

Mình đang nghĩ phương án này vì tự lạng thang cũng ghê, đi chung đông người cho đỡ sợ

Jamie
01-06-2013, 14:53
Xin hỏi nhà mình có ai biết về bus từ Lhasa về Thành Đô chưa ạ. Em đi từ Nepal - Tibet - China - VN.

son200785
04-06-2013, 00:13
công ty Hoàn Mỹ có tổ chức tour Tây Tạng

Sobek
08-08-2013, 13:36
Em đang muốn hỏi xin kinh nghiệm và thông tin của các đoàn từng đi Tibet về việc thuê ôtô tự lái đoạn Thành Đô - Tây Tạng, và/hoặc lái ở trong Tây Tạng. Có bác nào có thông tin thực tế đã từng đi về rồi không ạ? Em cảm ơn các bác trước ạ.

weare
15-09-2013, 16:01
Chào mọi người

Mong muốn được đi chuyến đi này bao lâu này, hôm nay quyết định đi nhưng kinh nghiệm thì có thể gọi là không có gì
Nên mạo muội lập topic để hỏi các bậc tiền bối về du lịch khám phá

Những kinh nghiệm mình muốn được chia sẽ như sau :

1) Mình dự định cuộc hành trình sẽ kéo dài khoảng 2 tuàn và đi vào tháng khoảng cuối tháng 2 năm 2014, không biết thời gian này thì có gì nên và không nên hay không ?

2) Về những khắc nghiệt của vùng đất này mình có nghe sơ sơ, trong đoàn hiện có 4 người và có khoảng 2 bạn nữ có sức khoẻ không tốt lắm ? nếu bạn nào đi rồi thì chia sẽ cho mình vụ này nhé .

3) về hành trình, mình dự định đi trong 2 tuần, không biết hành trình đến những đậu là tuyệt vời nhất ?

4) Những thứ mình cần đem theo để đối mặt với những thứ khó khăn trên đó như thời tiết, ăn uống, ....

5) Đi bao nhiêu người thì sẽ lợi về mặt tài chính hơn ạ ? vì mình nghe nói nếu đi đông thì lên đó share tiền hướng dẫn viên và xe cộ có vẻ rẽ hơn được kha khá, anh em nếu biết hãy chia sẽ giúp mình nhé

6) Các bạn nào cũng định đi vào thời gian đó thì cùng đi luôn cho vui nhé, email của mình ở đây:[email protected]

Trước tiên có 6 câu hỏi đang thắc mắc, nếu anh em nào đi rồi, vui lòng chia sẽ kinh nghiệm quý báu của chuýen đi cho đàn em học hỏi với nhé

Chân thành cảm ơn các anh chị em rất nhiều

nhtphong
16-09-2013, 11:01
Bao giờ mình mới dc đi Tây Tạng tây, hixhix

sieusaodadon
06-10-2013, 10:09
Hình như Tây tạng cho dan mình vào lại phải không ạ

Littlefoot
07-10-2013, 23:25
Em đang muốn hỏi xin kinh nghiệm và thông tin của các đoàn từng đi Tibet về việc thuê ôtô tự lái đoạn Thành Đô - Tây Tạng, và/hoặc lái ở trong Tây Tạng. Có bác nào có thông tin thực tế đã từng đi về rồi không ạ? Em cảm ơn các bác trước ạ.
Người nước ngoài không tự lái được đâu bạn ạ. Bọn mình vừa mới đi Tibet về. Đi từ Lhasa đến Kailash vài chục km lại có chốt police kiểm tra, xe nào cũng phải dừng lại. Chưa kể các chốt quân đội kiểm tra permit cũng rất nhiều. Đến mấy bạn Tàu đi xe đạp đi bụi mà còn thấy bị kiểm tra mãi không được đi.

Ubin
22-02-2014, 11:24
Các bạn cho mình hỏi chặng Chengdu - Lhasa book vé máy bay hãng nào rẻ và làm sao book được? Mình book thử của China Southern thì phải log in gì đó, không biết có phải đăng ký gì không? Nếu nhờ bên tour book luôn thì phí dịch vụ có mắc không?

omigod
23-07-2014, 18:32
Em dự định đi nepal rồi từ kathmandu sang lhasa bằng đường bộ, liệu có thể đi như thế đc k ạ? Xin các bác chỉ cách cho em vs ạ

Mèo Bay
24-07-2014, 14:23
Đi Tây Tạng không chỉ cần visa TQ mà còn cần permit riêng để lên Tây tạng. Permit này không cấp cho đương đơn cá nhân mà chỉ cấp theo yêu cầu của các công ty du lịch. Muốn lên Tây Tạng buộc phải đi với công ty du lịch có tư cách pháp nhân (có gì chính quyền sở tại sẽ nắm đầu họ chứ ko nắm đầu du khách). Muốn công ty du lịch xin permit cho bạn thì bạn phải thỏa thuận xong xuôi về lịch trình, giá cả và mọi điều có liên quan với họ và gửi cho họ tiền deposit ít nhất 30-60% gói tour.

Khách nước ngoài (bất kể thuộc quốc tịch nào) không thể di chuyển được cm nào trên đất Tây Tạng nếu không có permit và có hướng dẫn viên có thẻ hành nghề đi theo; đồng thời chỉ được ở những KS mà người nước ngoài được phép lưu trú.

Do đó, bạn phải liên hệ với một cty du lịch để có permit, sau khi có permit họ phải gửi cho bạn bản gốc. Có bản gốc bạn mới bước ra khỏi sân bay/ sân ga/ cửa khẩu mà đặt chân vào Tây tạng được. Bước ra ngoài phải có HDV có thẻ đợi sẵn để đưa bạn đi theo đúng lịch trình đã xin phép. Trên đường đi, hàng ngày sẽ bị kiểm tra dọc đường rất nhiều lần. Ngay cả người TQ khi đi xe bus liên tỉnh lên Tây Tạng, hay đi từ vùng này sang vùng khác trên xứ ấy khi đến trạm kiểm tra cũng phải rồng rắn xuống vào đồn trình chứng minh thư đấy.

Do đó, lên Tây tạng không nói đến chuyện đi bụi, không có chuyện ngẫu hứng hay flexible gì cả bạn nhé!

Lưu ý là nếu đi 1-4 người, giá chát lè lưỡi đấy!

hoangvanphuong75
25-07-2014, 07:55
Đọc trên các trang web nước ngoài đi từ Nepal qua sẽ khó hơn từ Mainland China.
Thứ nhất là Visa China theo đoàn, permit cũng theo đoàn. Dính với nhau không tách rời.
Thứ hai là visa này xuất Nepal và cũng về lại cửa Nepal. Và giá visa China cũng đắt hơn.
Như vậy để em dễ hình dung, thường các hostel Nepal hay có nhu cầu tìm ghép đoàn.
Em ấy hỏi vậy là hiểu em có nhiều thời gian, nên biết sơ sơ như vậy.

Mèo Bay
26-07-2014, 01:29
Nhà tour có bảo với mình là thời gian từ khi nộp đơn đến khi họ nhận được permit là khoảng 15-20 ngày (chưa tính thời gian gửi permit bản gốc cho bạn). Sau khi họ nhận được deposit mới tiến hành nộp đơn. Biết vậy để bạn tính toán thời gian cho vừa vặn nếu muốn đi tour ghép.

Thủ tục để xin permit đòi hỏi bạn phải gửi cho họ bản scan hộ chiếu và visa TQ, không có (hoặc chưa có) visa TQ thì miễn nói đến chuyện xin visa nhé :D Do đó, nếu không xin sẵn visa TQ từ VN thì bạn sẽ tốn thêm rất nhiều thời gian để được cấp visa TQ ở Nepal đấy!

P/S: Đi 1 người vẫn OK, nếu bạn chịu nổi chi phí :D Khi đó bạn sẽ có riêng 1 lái xe và 1 HDV phục vụ cho mỗi mình bạn thôi :D

hoangvanphuong75
26-07-2014, 07:39
Trung quốc rất rộng lớn và nhiều cửa khẩu với các nước, nhất là cửa khẩu đường bộ. Visa China cũng không phải là loại Visa khó. Nên việc áp dụng xin Visa China qua Tibet bằng cửa Nepal cũng chẳng khó khăn gì chỉ đắt hơn.
Như đã nói ở trên Visa này là Visa đoàn không tách rời, đính kèm với permit vào Tibet, mục đích chỉ là tạo điều kiện cho khách du lịch vào Tibet thôi.
Rõ khổ đã đến Tibet rồi mà chẳng hình dung được vấn đề.
Tất cả qua tour thì được hết, không thì China là nước kín cổng cao tường chắc. Cao quá không khéo xụp.

Mèo Bay
26-07-2014, 18:02
Đành rằng qua tour thì cái gì cũng OK hết bạn hoangvanphuong ạ, nhưng đi tour ghép theo visa đoàn có nhiều rủi ro hơn: ví dụ, lỡ bạn bị AMS, bị ốm phải nằm viện không đu theo đoàn được hay do sự cố bất thường gì đó mà phải về sớm hơn dự định... vậy bạn với quyển hộ chiếu trắng bóc không có dán visa TQ của cá nhân thì sẽ đi lại như thế nào? Visa hay permit khi kiểm tra người ta chỉ chấp nhận bản chính thôi, không dùng bản photo được.

Tại sao người ta xin cho bạn visa đoàn? Vì visa đoàn dễ xin hơn và lệ phí visa đoàn tính ra rẻ hơn lệ phí xin visa riêng cho từng cá nhân. Khách chỉ biết đến chuyện đáp ứng được mục đích của mình (đến Tibet) chứ đâu được biết đến bài toán kinh tế của nhà tour!

Nhóm mình đi TQ 3 lần, cùng đi cùng về mà còn chưa bao giờ xin visa đoàn vì ngại rủi ro vướng một người kẹt hết cả đám; còn bạn nào gan to, dám xin visa đoàn đi với cả những người không quen biết thì tùy thôi. Có nhiều khi rủi ro cũng là một thứ trải nghiệm mà :D

hoangvanphuong75
27-07-2014, 09:07
Thì vậy mới nói người ta ít đi Tibet từ cửa Nepal, chỉ có những người cảm thấy mình hội đủ tiêu chí thì đi, tiện thể đã đến Nepal thì ghé luôn.
Hoặc cuồng Tibet, chứ người ta đã ra quy định visa theo đoàn, nhập và xuất cùng một cửa là China đã tính hết rồi, vấn đề là chỗ đó mèo bay ah.
Thôi mèo lượn tiếp topic đang viết tiếp về Tibet đi, thú hơn là nhảy vào đây.

omigod
27-07-2014, 14:29
E cam on cac bac nhìu a, the nay la e da co the biet dc m nen di nhu the nao dc roi :)

dngocnhan
12-08-2014, 20:47
Nhà tour có bảo với mình là thời gian từ khi nộp đơn đến khi họ nhận được permit là khoảng 15-20 ngày (chưa tính thời gian gửi permit bản gốc cho bạn). Sau khi họ nhận được deposit mới tiến hành nộp đơn. Biết vậy để bạn tính toán thời gian cho vừa vặn nếu muốn đi tour ghép.

Thủ tục để xin permit đòi hỏi bạn phải gửi cho họ bản scan hộ chiếu và visa TQ, không có (hoặc chưa có) visa TQ thì miễn nói đến chuyện xin visa nhé :D Do đó, nếu không xin sẵn visa TQ từ VN thì bạn sẽ tốn thêm rất nhiều thời gian để được cấp visa TQ ở Nepal đấy!

P/S: Đi 1 người vẫn OK, nếu bạn chịu nổi chi phí :D Khi đó bạn sẽ có riêng 1 lái xe và 1 HDV phục vụ cho mỗi mình bạn thôi :D

Tôi có đọc thông tin trên mạng là nếu đi đường Nepal qua Tây Tạng thì dù có vía vào TQ xin từ VN vẩn phải xin lại vía vào TQ tại Nepal , không hiểu tại sao như vậy , bạn có biết thông tin nầy không ?

hoangvanphuong75
13-08-2014, 07:39
@dngocnhan: nếu bạn đọc được thông tin đó vậy là đúng rồi, vì Visa cấp cho vào Tibet từ cửa Nepal là mục đích đi du lịch Tibet chứ không phải du lịch nước China (xuất, nhập cùng một cửa khẩu), chính vì vậy mới có chuyện Visa dính theo đoàn và dính theo permit vào Tibet.
Du lịch Tibet rất tốn, không ai đi tour 1 người. Có thể đó cũng là nguyên nhân.

hunguyen
09-01-2015, 11:20
Mình đang săn vé rẻ đi Tibet vào cuối tháng 8/2015, giá vé hiện thời mình kiếm được là:

26/8 : Hồ Chí Minh – Thành Đô (Chengdu): $249 - total 7min - transit 2h at Guangzhou
27/8 : Chengdu – Lhasa Gonggar: $207 - total 2h, non-stop
Kathmandu – HCM: $287 - total 23h - transit 15h at Dheli
--------> Total: ~ $750

Vậy giá này là OK chưa mọi người hay mình nên chờ thêm chút nữa?

Thanks cả nhà nhiều

hunguyen
21-01-2015, 14:59
Mọi người ơi, tư vấn giúp mình vụ này:

Mình đang săn vé rẻ đi Tibet vào cuối tháng 8/2015, giá vé hiện thời mình kiếm được là (mình kiếm vé online qua skyscanner):

26/8 : Hồ Chí Minh – Thành Đô (Chengdu): $249 - total 7min - transit 2h at Guangzhou
27/8 : Chengdu – Lhasa Gonggar: $207 - total 2h, non-stop
Kathmandu – HCM: $287 - total 23h - transit 15h at Dheli
--------> Total: ~ $750

Vậy giá này là OK chưa mọi người hay mình nên chờ thêm chút nữa cho vé hạ xuống?

Thanks mọi người nhiều

NGLIEN05
26-01-2015, 18:21
Hungnguyen: Chắc chờ một thời gian em ạ, vì vé mua trước khoảng hai đến ba tháng là ok. vì giá em check cũng không rẻ. Để chị kiểm tra với agent xem giá thế nào rồi nhắn tin cho em. Em muốn đi về từ Nepal hay từ Lhasa?

hunguyen
26-01-2015, 22:59
Hungnguyen: Chắc chờ một thời gian em ạ, vì vé mua trước khoảng hai đến ba tháng là ok. vì giá em check cũng không rẻ. Để chị kiểm tra với agent xem giá thế nào rồi nhắn tin cho em. Em muốn đi về từ Nepal hay từ Lhasa?

Về từ Nepal chi ah. Chiều nay em call China southern office ở VN hỏi vụ mua vé đoàn nhưng vé còn mắc hơn là mình tự book online nữa nên chắc phải tự canh vé rẻ thôi. Nhưng chị cứ hỏi thử agency quen xem the nào

lychee
30-03-2015, 12:37
Chào mọi người,

Nhóm mình sắp đi Tibet, lịch trình và mọi thứ đã (gần như sẵn sàng). Tuy nhiên có một máy bay trễ nên không còn chỗ, do vậy ngày về trễ hơn các thành viên khác 1 ngày.

Mình có hỏi tour về one additional day này cho những thành viên về sau thì tour bên Tibet thông báo là sẽ phát sinh thêm phí:

- Khách sạn: $ 60/ phòng/ ngày
- Tour guide: $ 60 (để đưa mình ra sân bay)
- Xe đưa ra sân bay (car): $ 60

Trong 1 ngày ở lại thêm chờ chuyến bay về, các bạn ở lại đó không có kế hoạch đi đâu, chỉ loanh quanh Lhasa. Trong khi chi phí tăng thêm thì quá đắt như vậy.

Bạn nào rành cho mình hỏi, nếu tụi mình không thông báo với Tibet tour về one additional day đó, và sau đó khi hết chơng trình tour với họ, mình tự book ksan, tự tìm xe ra sân bay thì có vấn đề gì (với Tibet goverment) hay không?

Có nhóm nào có kinh nghiệm về việc này, share mình nha. Cám ơn mọi người.

Duyên

June
30-03-2015, 21:20
Tôi thấy chi phí nhà tour chào cho phần chi phí phát sinh có vẻ cao quá nhỉ, đặc biệt là chi phí cho guide đưa mình ra sân bay, các bạn thử thương lượng lại với nhà tour xem thế nào.

Về mặt nguyên tắc thì các bạn không thể tự làm TTP (Tibet Travel Permit) mà phải có tour agent lo việc này nên nếu không báo cho phía nhà tour về ngày phát sinh đó thì họ không thể xin permit đúng số thời gian mà các bạn ở trong Khu tự trị Tây Tạng (TAR). TTP này là 1 bộ 2 tờ giấy trong đó tờ đầu tiên ghi rõ lịch trình đi lại trong TAR với ngày tháng chi tiết và số đăng ký kinh doanh của tour agent của các bạn. Trong quá trình ở TAR có vấn đề gì đối với khách du lịch thì chính quyền đều sẽ bổ đầu nhà tour phụ trách các khách đó xử lý nên rõ ràng các tour agent sẽ không làm permit cho các bạn ngoài những ngày mà họ cung cấp dịch vụ tour cho các bạn. Bạn guide người Tạng năm 2010 của đoàn chúng tôi vào năm 2012 khi dẫn tour 1 đoàn khách du lịch Đức đã bị sờ gáy và bị cấm hành nghề 2 năm vì 1 nhà báo Đức trong đoàn đó đã chụp ảnh "phạm luật" của chính quyền TQ. Còn tờ giấy thứ 2 của bộ TTP là danh sách các thành viên của đoàn với tên, số hộ chiếu, giới tính, ngày sinh, nghề nghiệp.

Trước 2008 có một vài trường hợp đi lại tự do ở Lhasa (thậm chí không có cả TTP) nhưng tôi nghĩ với chính sách kiểm soát chặt chẽ như hiện tại của chính quyền TQ việc tự book ks, đi lại tự do vào ngày cuối cùng phát sinh như các bạn dự trù sẽ không khả thi. Các bạn kiểm tra kỹ thông tin rồi quyết định nhé.

lychee
07-05-2015, 17:53
Cám ơn chị/ bạn June đã chia sẻ.