PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nhập cảnh Singapore khi không biết Tiếng Anh

mvmanh
06-03-2016, 23:41
Chào mọi người,

Em dự tính đi Singapore với bạn gái vào dịp gần 30/04 này. Tuy nhiên có một vấn đề là bạn gái em không biết nói Tiếng Anh.
Vào TP thì em không lo nhưng không biết là như vậy có ổn khi làm thủ tục ở hải quan không vi dạo gần đây nghe bảo phụ nữ Việt Nam qua hay bị để ý gọi ra phòng riêng xong cho về lắm.

Em có đọc qua nhiều trang nói là không sao cả, chỉ cần xuất trình đầy đủ giấy tờ, vé báy bay 2 chiều, lịch trình đi chơi rồi thông tin chỗ ở là ổn. Nhưng em muốn hỏi lại cho chắc, nhờ mọi người tư vấn giúp.
Em cảm ơn rất nhiều (c)

mvmanh
08-03-2016, 14:40
có ai tư vấn giúp mình với.

nhtphong
15-03-2016, 10:41
Lúc trước mình đi với đám bạn,
Chỉ 1 mình mình biết tiếng Anh, lúc làm thủ tục mình nói bạn mình ko biết tiếng Anh. Nó ko hỏi đám bạn câu nào đều cho qua.

Theo mình bạn nên chuẩ bị đầy đủ giấy tờ. Như vé máy bay khứ hồi, booking, lich trình. Và ch bị 1 vài từ tiếng Anh cơ bản nhất, nó hỏi thì show ra thôy, ko vấn đề gì đâu.

nhantqt
15-03-2016, 15:03
Mình là nam đi Sing hồi t1/2016 mình cũng bị giữ lại cũng may là tiếng A đủ xài để có thể nghe và trả lời các câu hỏi.Theo mình thì hiện nay không chỉ là nữ đâu bạn lần mình bị kêu phỏng vấn thì đàn ông VN,Thái Lan,HK khá nhiều.Từ giờ đến 30/4 cũng còn lâu mình nghĩ bạn gái của bạn nên chuẩn bị chút tiếng A.Khi nhập cảnh thì in sẵng book vé máy bay về và Ksan! Đặc biệt cứ khai mang nhiều tiền lên đợt rồi mình mang cũng khá nhưng lúc nhập cảnh nó hỏi thì chỉ kêu có SGD 300 cho 4 ngày chác vì vậy mà mình bị kêu vô.Hic mình đi 3 người xui gặp người phỏng vấn ông gốc Hoa nên bị dính còn bạn và đứa e qua ko bị hỏi gì.Chú bạn đi vui vẻ và may mắn!

anhlq
18-03-2016, 23:54
Có cả gia đình vừa đi xong hải quan chẳng hỏi gì cả, bạn cứ yên tâm đi nhé: http://travelpx.net/travel/asia/kinh-nghiem-du-lich-bui-singapore-malaysia-cho-ca-gia-dinh-phan-1.html

mvmanh
22-03-2016, 23:17
Xin cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp mình. Cho mình hỏi thêm một việc nữa là: Mình thấy trên mạng hay share thông tin là xuất trình vé máy bay, chỗ book khách sạn nhưng mà mình đăng ký vé online, khách sạn online thì chỉ nhận được email chứ đâu có vé. Vậy in email đó ra cho người ta coi có được không?
Với lại mình không ở hotel mắc tiền mà tính ở dạng hotel giường tầng đó, hình như mọi người họi là hostel hay homestay gì đó thì cái đó có hợp lệ với hải quan không?

Vấn đề cuối là mình dự kiến đi Singapore vs Malaysia cỡ 10-12 triệu tổng chi phí (cả máy bay), vậy thì cần mang theo bao nhiêu tiền mặt, trong đó bao nhiêu USD, bao nhiêu SGD.
Mình chưa có kinh nghiệm đi nên không biết gì nên hỏi nhiều hihi mong mọi người giúp đỡ, cảm ơn mọi người rất nhiều.

nhantqt
23-03-2016, 11:35
Xin cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp mình. Cho mình hỏi thêm một việc nữa là: Mình thấy trên mạng hay share thông tin là xuất trình vé máy bay, chỗ book khách sạn nhưng mà mình đăng ký vé online, khách sạn online thì chỉ nhận được email chứ đâu có vé. Vậy in email đó ra cho người ta coi có được không?
Với lại mình không ở hotel mắc tiền mà tính ở dạng hotel giường tầng đó, hình như mọi người họi là hostel hay homestay gì đó thì cái đó có hợp lệ với hải quan không?

Vấn đề cuối là mình dự kiến đi Singapore vs Malaysia cỡ 10-12 triệu tổng chi phí (cả máy bay), vậy thì cần mang theo bao nhiêu tiền mặt, trong đó bao nhiêu USD, bao nhiêu SGD.
Mình chưa có kinh nghiệm đi nên không biết gì nên hỏi nhiều hihi mong mọi người giúp đỡ, cảm ơn mọi người rất nhiều.

Đúng rồi bạn in email booking vé máy bay và ks ra!Hostel okie nha bạn.Hồi mình đi 3 ngày cũng khoảng 300 SGD.Mình đổi qua hết SGD,cũng có đem vài tram USD nhưng ko dùng tới!